Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha basi usimuonee yatima wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu as alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, katika studio zetu za Jame Jam. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe email ni swahili radio at irib.ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika baadhi ya miji kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Tabora, Shinyanga pamoja na Singida na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo usiku huu, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Amiru lmuminin Imamu Almasharik Walmagharibi karama llahu wajhahu Aliy bin Abitalibi alaihi ssalam. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo na dondoo za dua za mwezi wa Rajabu, ambapo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Ni Radio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran asema ya maneva yanaendelea yanaonyesha utaarifu wa jeshi la Iran. Zaidi ya watoto milioni moja Gaza wanasumbuliwa na tatizo la afya ya akili. Na wanajeshi watatu wa Israel waangamizwa kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema manuva ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Iran yanadhihirisha kuwa kumradhi, yanadhihirisha kuwa tayari vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Sayid Abdurahim Musawi Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesema katika hafla ya kuziunganisha ndege zisizo na rubani elfu moja katika taasisi ya kivita ya jeshi la Iran kwamba kuongezwa ndege zisizo na rubani, yani dron, ni sehemu ya uwezo wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda Musawi ameongeza kuwa uunganishaji huo, uzinduzi na manuva anayoendelea kutekelezwa katika maeneo ya jiografia na bahari ya Iran yanaonyesha uwezo na utayari wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran amesisitiza kuwa ni vema maadui wa Iran ya Kiislamu wasichezee kamari fursa yao na kueleza kuwa hapa kuna Irani ya Kiislamu, taiku, Iran ya Kiislamu inayojifaharisha. Taifa kubwa la Iran halitashindwa kuhami malengo ya mapinduzi na heshima ya taifa. Nafaa kuashiria hapa kuwa maneva pamoja ya ulinzi wa anga ya elfu moja mia nne na tatu ya jeshi la Iran chini ya kauli mbiu ya Ali bin Abi Talib ya alaihi ssalam yalianza jana asubuhi yakiongozwa na kamandi ya mtandao wa pamoja wa ulinzi wa anga katika maeneo ya ulinzi wa anga magharibi na kaskazini mwa Iran huko Fordo na Khandab. Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF umeonya kuwa karibu watoto wote milioni moja na laki moja katika ukanda wa Gaza wanakabiliwa na mgogoro wa afya ya akili na wanahitaji msaada wa kisaikolojia, huku utawala wa Israel ukiendeleza vita vya kikatili dhidi ya wakazi wa eneo hilo linalozingirwa. Ripoti iliyotolewa jana na UNICEF imesema watoto wa Gaza wanasumbuliwa na jinamizi, wasiwasi na hofu kutokana na mashambulizi makali ya Israel, kupoteza wana familia na hali mbaya ya binadamu katika eneo hilo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeendelea kusema kuwa takriban watoto elfu kumi na tisa wa Kipalestina wamekuwa yatima tangu Israeli lilipoanzisha vita dhidi ya Gaza Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wataalamu wa afya ya akili wanaonya kuwa athari kubwa za vita vya zaidi ya mwaka mmoja kwa afya ya akili ya wa watoto hao inaweza kuendelea kuathiri vizazi kadhaa vijavyo. Wakati huo huo, ulinzi wa raia wa Palestina umetangaza kuwa watoto wasiopungua wa sabini wa kipalestina wameuawa katika mashambulizi ya Israel katika maeneo kadhaa katika eneo lililozingirwa la Gaza katika muda wa siku tano zilizopita, bila kutoa maelezo kuhusu umri wa wahanga hao. Takwimu hizo zimetolewa siku moja baada ya shambulio la ndegekumradhi baada ya shambulio la ndege za kivita za Israel dhidi ya shule inayohifadhi maelfu ya watu wakimbizi kuuawa wa, watu 8 wakiwemo watoto wawili na wawili na wanawake wawili katika mji wa Jabalia, kaskazini mwa Gaza. Katika ripoti yake ya Jumatano iliyopita, UNICEF ilisema watoto wasiopungua 74 waliuawa katika mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza katika wiki ya kwanza mwaka huu mpya wa 2025. Wakati huo huo, wanajeshi watatu wa kizayuni wameangamizwa katika shambulizi la kuvizia la wana mukawama dhidi ya wazayuni kaskazini mwa Gaza. Katika shambulio hilo la kuvizia dhidi ya adui mzayuni, wana mapambano wa Palestina walilipua jengo moja kaskazini mwa ukanda wa Gaza, ambapo kundi la askari jeshi wa Israel kutoka brigedi ya Nahal walikuwa hapo. Duru za habari za kizayuni zimeripoti kuwa wanajeshi watatu wa, wa jeshi la Israel wameuawa na kumi wamejeruhiwa. Katika upande mwingine, ndege za kivita za jeshi la utawala wa Israel zilielekea katika eneo la tukio na kuwachukua askari majeruhi. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel jana asubuhi pia lilitangaza kuwa wanajeshi wake wanne kutoka brigedi ya Nahal wameuawa na watano kujeruhiwa. Duru za kizayuni zimearifu kuwa wanajeshi wa utawala huo wameangamizwa katika eneo la Beit Hanun huko kaskazini mwa ukanda wa Gaza baada ya bomu kuripuka miongoni mwa kundi la wanajeshi wa utawala huo. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya utawala wa kizayuni pia ilitangaza kuwa shambulio la Beit Hanun lilikuwa la kuvizia, ambapo kwanza bomu la kutegwa ardhini liliripuka na baada ya hapo wanajeshi walishambuliwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani ya Afrika, kiongozi wa Sudan Jenerali Abdul Fattah al Burhan Amesema kuwa mataifa ya kikoloni yanachochea migogoro mbalimbali barani Afrika. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, ambaye ni mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, amebainisha hayo katika mkutano na rais wa Guine Bisau Omaro Sisoko Embalo katika ikulu ya rais mjini Bisau. Baraza la uongozi la Sudan limeeleza kuwa Al Burhan na Embalo wamekuwa na mazungumzo ya pande mbili kujadili uhusiano kati ya nchi mbili na njia za kuimarisha ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Abdul Fatah al Burhani pia alimweleza rais wa Guinea Bisau hali ya mambo ya Sudani kufuatia uasi ulioongozwa na wana mgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RCF chini ya uongozi wa Hamdani Dagalo. Aidha, amesema kuna mataifa ya kikoloni ambayo yanatekeleza njama ili kuchochea migogoro barani Afrika. Bara la Afrika linashuhudia vuguvugu la mwamko ulioliwezesha kukabiliana na uingiliaji wa nchi ya jinabi katika masuala mbalimbali, mbali ya nchi hizo, amesema kiongozi huyo wa Sudan. Katika mazungumzo hayo huko Bisau, rais Mbalo pia amesema anatumai kuwa amani tarijia haraka huko Sudan. Al Burhani aliwasili nchini Guinea Bisau jana Jumapili akiwa katika ziara yake ya pili, ambapo ya kwanza alianza huko Mali siku ya Jumaa mosi na kuzitembelea pia Sierra Leon na Senegal. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limefanikiwa pakubwa kijeshi dhidi ya kundi la waasi la M 23 licha ya kushuhudia ongezeko la ghasia katika maeneo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Kongo limetangaza kuwa limefanikiwa pakubwa kuwarejesha nyuma wanamgambo wa kundi la M 23 kutoka jimbo la Kivu kusini na kuirejesha mikononi mwake miji muhimu kadhaa katika majimbo yote miwi, mawili ya Kivu kaskazini na kusini. Guillaume Ndike Kaiko, msemaji wa jeshi la Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, amethibitisha haya katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari. Aidha amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeirejesha mikononi mwake miji kadhaa muhimu iliyokuwa ikishikiliwa na wanamgambo wa kundi la M23. Itakumbukwa kuwa mapigano kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na waasi wa M23 yalipamba moto wiki kadhaa za karibuni, ambapo umoja wa Mataifa ulitangaza hivi karibuni kuwa tangu Januari mosi mwaka huu hadi hivi sasa zaidi ya watu laki moja wamekimbia makazi yao katika eneo la Masisi kutokana na kuendelea mapigano kati ya kundi la waasi la M23 na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kundi la waasi la M23 hivi karibuni lilizidisha mashambulizi yake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na kuteka miji muhimu kama Katale na Masisi na kuwalazimisha watu wengi kukimbia makazi yao. Kuna makumi ya makundi ya waasi yanayoendesha harakati zao mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini waasi wa M23 ambao Kinshasa inasema ni wa kabila la kitusi linaloungwa mkono na Rwanda, ndilo kundi maarufu zaidi la waasi katika eneo hilo na waziri mkuu wa Canada ambaye ataondoka madarakani mwezi Machi mwaka huu amesema kuwa mazungumzo kuhusu kuibadilisha Canada na kuwa jimbo la 51 la Marekani hayatafanikiwa. Justin Trudeau waziri mkuu wa Canada amesema katika mahojiano na televisheni ya MSNBC kuwa Canada pia ipo tayari kulipiza kisasi katika uga huo wa ushuru iwapo rais mteule wa Marekani Donald Trump atatekeleza nyongeza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Canada na Mexico. Trump pia ameitaja Canada kuwa jimbo la 51 la Marekani, katika hali ambayo awali serikali ya waziri mkuu wa Canada ilichukulia suala hilo kama mzaha, lakini sasa kadhia hii imepewa uzito maalum. Trudeau amesema katika maojiano hayo kuwa wananchi wa Canada wanapaswa kuyachukulia matamshi haya kujitanua Trump kuwa suala la jadi na la kimsingi. Wakati huo huo, Melania Joly, waziri wa mambo ya nje wa Canada, amesema matamshi ya Trump yanaonyesha kuwa haelewi ni nini kitakachoibadilisha Canada na kuwa nchi yenye nguvu Waziri huyo wa mambo ya nje wa Canada amesema uchumi wa nchi hiyo umeimarika na watu wa nchi hiyo wako imara. Itakumbukwa kuwa Trump aliwahi kumuita Justin Trudeau kuwa gavana wa jimbo kuu la Canada. Trudeau alitangaza Jumatatu iliyopita kuwa ana nia kuachia ngazi baada ya kusalia kwa miaka tisa katika serikali ya kidemokrasia chama cha Liberal na kwamba ataendelea kushikilia wadhifa wake hadi hapo chama kitakapomteua kita mrithi wake na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho namna vipimo vya undumila kuwili vya magharibi vinavyochangia kuendelea jinai za Wazayuni dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Francesca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, amesema Israel inavitumia vipimo vya undumi la kuili vya nchi za magharibi kuendeleza jinai na uhalifu wake katika ukanda wa Gaza. Jinai za Israel dhidi ya Gaza zinaendelea kwa mwezi wa kumi na sita mtawalia. Na hadi sasa hakuna matarajio ya wazi ya kusitishwa vita vilivyoanzishwa na utawala huo wa kizayuni dhidi ya eneo hilo. Kutokana na mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Gaza, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoaf Galant kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu wa kivita uhalifu dhidi ya binadamu na kutumia njaa kama silaha kwa kuwazuilia misaada ya chakula ili kuwaweka na njaa wa Palestina wa Gaza. Kwa maneno mengine ni kuwa mahakama ya kimataifa ya jinai, ikiwa moja ya taasisi muhimu zaidi za kisheria katika mfumo wa kimataifa, imethibitisha kwamba utawala wa kizayuni umefanya mauaji ya kimbari na jinai nyingine kadhaa huko Gaza. Lakini pamoja na hayo jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa Gaza zingali zinaendelea mtawalia. Moja ya sababu muhimu zaidi za hali inayoshuhudiwa hivi sasa ni misimamo ya unduma kuili ya nchi za Magharibi katika kukabiliana na jinai zinazohusu haki za binadamu, zikiwemo jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza. Moja ya misingi na vipimo muhimu vya haki za binadamu katika mfumo wa kimataifa ni haki ya kimataifa kumradhi, ni haki ya mataifa kujiamulia mustakabali wao. Haki ya kujiamulia mustakabali ni moja ya haki muhimu za watu wa Palestina ambayo imepuzwa. Eneo la jiografia ya Palestina limevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala wa Kizayuni na madola ya kigeni ndiyo yanayoamua kuhusu jiografia hiyo na namna uendeshaji wake. Kuhusiana na suala hilo, Albanese amesema kwa vile uwepo utawala wa Israel katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria, huo ni ukiukaji wa haki ya kujiamulia mustakabali, na akasisitiza kwamba tutake tusitake, Wapalestina wana haki ya kupambana dhidi ya dhuluma. Msingi mwingine wa wazi kabisa na muhimu wa sheria za kimataifa na haki za binadamu wote ambao nchi za magharibi zinadai kuheshimu ni ulazima wa kuchunga na kuzingatia haki kwa wote bila kujali rangi, mbari, dini au kabila la mtu. Katika kipindi chote cha miezi 15, iliyopita utawala wa kizayuni umefanya hadharani na kwa uwazi kabisa mauaji ya kimbari huko Gaza lakini nchi za magharibi zimefadhilisha kuwaona Mayahudi kuwa ndio bora kuliko Waislamu na Waarabu na kuwabagua kimbari na kidini. Ukweli wa mambo ni kwamba msingi wa haki na uadilifu umebaki kuwa dai la maneno matupu na kupuuzwa katika kadhia ya watu wa Gaza. Kwa sababu hiyo, ripota wa Umoja wa Mataifa Francesca Albanese ameeleza bayana kwamba Wapalestina hawapati hata kiwango cha chini kabisa cha haki na Benjamin Netanyahu anabeba dhima ya jinai na uhalifu uliofanywa na unaoendelea kufanywa Gaza. Aidha, kuhusiana na suala hili, wamarekani wamefika hadi ya kudhihirisha waziwazi wazi undumakuwili wao kwa kutishia kuiadhibu nchi yoyote itakayotekeleza uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai wa kuwatia nguvuni Netanyahu na Gallant heshima ya utu no na ubinadamu na hasa haki za wanawake na watoto ni msingi mwingine wa kimataifa wa haki za binadamu ambao umepuuzwa kabisa huko Gaza. Sehemu kubwa ya wahanga na waathirika wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na utawala wa kizauni huko Gaza ni wanawake na watoto. Gaza ingali imewekewa mzingiro, huku ukiandamwa na mashambulizi ya makombora na mabomu, na hakuna njia yoyote ya kuwezesha kupelekwa misaada ya kibinadamu, hasa dawa na chakula kwa watu wa eneo hilo. Maelfu ya watoto ama wamepoteza maisha au wanakaribia kuaga dunia kutokana na maradhi ya kuwekea au na kuwekewa na kuwekwa na njaa kwa makusudi na Wazayuni. Katika kadhia hii pia, nchi za Magharibi zinatumia vipimo vya unduma kwili, kwa kuonyesha kuwa heshima ya utu na no ubinadamu haiwahusu wanawake, watoto na wagonjwa wa Gaza. Ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza kipindi maalumu ambacho tumekitayarisha kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya kuzaliwa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Katika jioni ya mwezi mtukufu wa Rajaba, mbingu zilijaa nyota na ardhi ikazama kwenye nuru na mwangaza mkubwa. Alkaba, nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ilikuwa ikimsubiri mgeni mkubwa, mgeni ambaye ujio wake ungeangazia dunia nzima kutokana na nuru ya uadilifu na ushujaa wake. Kuta za Alkaba zilipasuka na Bibi Fatimatu binti Asad akatoka humo akiwa amebeba mikononi mwake mtoto mchanga mtoto huyo alikuwa Ali bin Abitalib alayhi salam, shakhsia ambaye alifungua ukurasa mpya wa historia kwa kuzaliwa kwake ndani ya nyumba ya Mwenyezi Mungu, Alkaba. Mzaliwa huyo wa Alkaba ni nembo ya imani, takwa, uchamungu, ushujaa na uadilifu, Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, ambaye alilelewa kwenye kivuli cha wahii katika kipindi chote cha maisha yake alikuwa msaidizi mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na baada ya kuaga dunia Mtume, alibeba na kupeperusha bendera ya tauhidi, haki na uadilifu. Siku za kuzaliwa Imam Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam ni fursa ya kupitia tena sira, mwenendo na maisha yake na kuiga fadhila zake zisizo na mfano. Tunakupeni mkono wa kheri na baraka, wapenzi wasikilizaji, na Waislamu wote kwa ujumla, kwa mnasaba huu adhimu wa kukumbuka kuzaliwa shakhsia huyo adhimu na mkubwa. Na tumekutayarisheni kipindi hiki maalumu tukitupia jicho haraka haraka maisha ya mtukufu huyo. Aliyoon, aliyoon, katika lugha uadilifu na maana ya kufanya usawa, na katika maana ya kijamii haki, inapotendwa na kila mtu kupewa haki yake, uadilifu huwa umekamilika. Uadilifu ni moja ya thamani za msingi ambazo zilizingatiwa sana katika fikra na matendo ya Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam akiwa ni imamu wa kwanza na shakhsia muhimu katika historia ya Uislamu baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Katika mtazamo wa Imama Ali bin Abitalib, uadilifu si msingi wa kimaadili pekee bali ni msingi muhimu katika kujenga jamii salama inayozingatia ustawi wa binadamu. Aliamini kwamba uadilifu ni kuweka kila jambo katika sehemu yake inayostahiki na kuheshimu haki za watu bila kujali tofauti zao za kimbari, kijamii na kidini. Aliitakidi kwamba uadilifu unapaswa kutekelezwa katika pande zote za maisha ya mwanadamu, kutoka ngazi za utawala hadi mtu binafsi. Imam Ali aliongoza umma wa Kiislamu kwa takriban miaka mitano 5. Katika kipindi hicho kifupi, alijaribu sana kufanya uadilifu kama inavyostahiki katika jamii. Mojawapo ya mifano ya wazi kuhusu suala hilo ni kugawa mali ya baitulmal, yani hazina ya dola, kwa uadilifu kati ya Waislamu wote bila ya kujali vyeo na nafasi zao. Alikuwa akisisitiza kwamba baitulmal au mali ya umma ni ya waislamu wote na kwamba hakuna mtu yoyote anayepaswa kufanyiwa upendeleo katika suala hilo. Hata wakati mmoja, alipoombwa na ndugu yake Aqil ili ampe chochote kutoka katika hazina ya umma, yani baitulmal, aliweka chuma cha moto mikononi mwake kumkumbusha kwamba moto wa kutofanya uadilifu ni mkali zaidi kuliko moto huo wa chuma. Kwa kitendo hicho, Imamu Ali bin Abitalib aliwasisitizia Waislamu umuhimu wa kutenda uadilifu na kupuuzilia mbali aina zote za mahusiano ya kifamilia, kikabila, kirafiki na kidini. Katika siku ya pili ya ukhalifa na utawala wake na ikiwa ni katika juhudi zake za kurejesha mali kwenye baitul mal iliyokuwa imeporwa kwenye hazina ya dola, Imam Ali bin Abitalib alisema, wallahi, hata kama mali ya baitulmal itakuwa imetumika kuolea au kununulia wajakazi nitairejesha kwenye hazina. Maneno haya yanathibitisha azma ya Imam ya kutekeleza haki na uadilifu katika kila hali hata kama suala hilo litakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa watu walio karibu naye. <mulidil> Imam Ali alaihi ssalam alitoa kipaumbele maalumu katika kupambana na umaskini na ubaguzi katika jamii. Mara kwa mara aliwataka magavana wake kuheshimu haki za watu na kujiepusha na dhulma. Anasema katika barua ya 53 kwenye kitabu cha Nahjulbalagha kwamba ardhi huharibiwa na watu kuwa maskini na kwamba umaskini huo hutokana na dhulma inayofanywa na watawala. Anasisitiza kwamba iwapo uadilifu utazingatiwa na mizizi ya dhulma ikang'olewa, bila shaka jamii itastawi na kunawiri kiuchumi. Kwa maneno mengine, ni kwamba uadilifu uliokuwa ukisisitizwa na Imamu Ali bin abi Talib ni ramani ya njia na msingi muhimu na usio na mfano wake katika kuleta maendeleo katika jamii ya binadamu. Moja ya hatua za mwanzo kabisa kuleta uadilifu katika jamii ni kujiepusha na matamanio ya nafsi. Hii ni kwa sababu uadilifu na haki haviwezi kupatikana bila ya kuondolewa dhulma na kuzingatiwa utakasifu wa nafsi. Kwa msingi huo, hatua ya kwanza katika kusimamisha haki na uadilifu katika jamii ni kuwa na takwa na uchamungu. Imam Ali alayhi ssalam alizingatia sana takwa na utakasifu wa nafsi, si katika nafsi yake kama mtawala bali katika maisha yake yote ya mtu binafsi. Alikuwa akiamiliana na wana familia, marafiki na hata maadui zake kwa misingi ya uadilifu. Hakuwahi kukengeuka mkondo wa uadilifu na usawa hata alipokuwa akikabiliana moja kwa moja na maadui zake. Imenukuliwa katika historia kwamba mtu mmoja alipeleka mashtaka kwa khalifa wa wakati huo. Pande mbili za mashtaka hayo zilitakiwa kufika mahakamani ili kesi ianze. Imamu Ali ndiye aliyeshtakiwa katika kesi hiyo. Kadhi alipoketi kwenye kiti cha hakimu, alizitaka pande zote mbili kusimama mbele yake. Kwa mujibu wa kanuni za Uislamu, pande mbili za mashtaka yaani mshtaki na mshtakiwa, wanatakiwa kusimama pembeni ya kila mmoja ili kuzingatia uadilifu baina yao mbele ya mahakama. Khalifa alimwita mshtakiwa kwa jina lake akimtaka asimame sehemu maalumu ya mahakama. Hatimaye alimtazama Imamu Ali alaihi salam na kumwita akisema, ewe Abal Hasan, simama kando ya mshtaki wako. Imamu Ali alaihi salam alikasirika sana baada ya kusikia maneno hayo. Khalifa alimuuliza E Ali, je, hautaki kusimama kando ya mshtaki wako imamu e, alijibu akisema, sikukasirishwa na kusimama kando ya mshtaki wangu, bali nimekasirishwa na kwamba haukuzingatia uadilifu kuhusu suala hili, kwa sababu umeniita kwa heshima na kutaja kunia yangu uliposema ewe abal Hasan, lakini umemwita mshtaki wangu kwa jina lake la kawaida. Hili ndilo lililonikasirisha. Wapenzi wa sikilizaji, Uislamu unautambua uadilifu kuwa miongoni mwa misingi muhimu ya uthabiti na uimara wa jamii na dhuluma kwamba ndiyo chanzo na chimbuko la uozo na kuporomoka kwa nguzo za utawala katika jamii, kwa mujibu wa maneno ya Imama Ali, alaihi ssalam kusimamisha uadilifu katika jamii ni amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, ambapo uthabiti na kuendelea kwa serikali na tawala hutegemea kutekelezwa uadilifu na watawala na serikali hizo. Ili kusimamisha uadilifu katika jamii, Imamu Ali alipigana vita dhidi ya madhalimu na watawala wa kimabavu kiasi cha hata kuhatarisha maisha yake. Uadilifu wa Imamu Ali alaihi ssalam haukuwa kwa ajili ya jamii ya Kiislamu pekee bali kwa ajili ya wanadamu wote na katika zama zote juhudi zake zisizo na kikomo za kupigania haki na uadilifu zinaonyesha kina cha imani, ujasiri, takwa na uzingatiaji wa misingi ya kibinadamu. Kwa mara nyingine, tunapongeza Waislamu na wasikilizaji wetu wapendwa kwa mnasaba wa siku hii, siku adhimu ya kukumbuka kuzaliwa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, tukitumai kwamba jamii ya wanadamu ikiongozwa na mifano ya kuvutia ya maisha ya Imam Ali itachukua hatua zinazofaa katika kusimamisha uadilifu na kutokomeza dhulma kote duniani. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wa spoti katika dakika hizi chache za kutupia jicho habari mbalimbali mbali za ulimwengu wa michezo. Huenda leo kipindi chetu kikaangalia eneo tofauti na tulivyoizoea ya michezo, lakini pia tutavinjari kwenye viwanja mbalimbali vya spoti, kama pale nyasi zilipowaka moto kwenye uwanja wa Gombani, mkoa wa kusini Pemba, katika mashindano ya Mapinduzi Cup, lakini zaidi tutajikita kwenye engo mpya kidogo. Mtayarishaji na msimulizi wako wiki hii ni mimi Ahmed Rashid. Tunaanza na mukawama katika michezo na kadhia nzima Palestina. Hatua ya Israel ya kuwaua kigaidi wanamichezo wa Palestina katika jinai zake za Gaza zimeendelea kupingwa kwa hisia kali na wanamichezo wa mataifa mengi duniani. Kwa kujikumbusha tu ni kwamba mwezi Oktoba 2024 Israel iliendelea kufanya jinai zake kwa kumuua mwanasoka wa Kipalestina pamoja na familia yake huko Gaza, Imad Abu Tima aliingia kwenye orodha ya wanamichezo wa Palestina aliyeuliwa kigaidi na kikatili na Israeli, lakini cha kushangaza ni kwamba hadi leo hii FIFA imekataa kuutimua utawala wa kizayuni kwenye mashindano yake. Mwanakabumbu wa Kipalestina Abu Tima na familia yake waliuwa washahidi katika shambulio la kigaidi la anga lililofanywa na Israeli Jumanne, tarehe 15 Oktoba 2024 mashariki mwa kambi ya wakimbizi ya Khan Younis. Kusini mwa ukanda wa Gaza. Mwanasoka huyo nguli aliuwa washahidi akiwa na umri wa miaka 21 tu. Abu Tima ambaye alikuwa akikipiga kwenye timu ya Ittihad Khan Younis aliwahi kuiwakilisha pia timu ya taifa ya Palestina ya wachezaji wenye umri wa chini ya miaka 20 mwaka 2021, lakini ka adlam yakun, kama vile hakuna chochote kilichotokea, shirikisho la soka duniani FIFA halikuipa adhabu yoyote Israeli. Ukiangalia hili na ukitupia jicho vikwazo vikali vya michezo ilivyowekewa Rasia na mashirika hayo ambayo yanajifanya ni ya kimataifa, utaona ni kiasi gani siasa za kizayuni za kinafiki na nyuso mbili zinavyotawala katika kila kona ya dunia. Lakini uzembe huo wa FIFA hauja wazuia wanamichezo mbalimbali duniani kuendelea kuiunga mkono kadhia ya Palestina. Wiki hii kulienea mkanda wa video unaoonyesha jinsi wanamichezo wa Marekani wanavyoendelea kuwa bega kwa bega na kadhia Palestina na kuunga mkono wananchi madhulumu wa Ghaza. Mkanda huo wa video ulisema, hivi ndivyo wanamichezo wa Marekani wanavyosimama imara kuitetea Palestina licha ya kukashifiwa na kuandamwa na vitisho vya kila namna katika video hiyo iliyosambaa sana mitandaoni, mchezaji wa Marekani wa mpira wa vikapu na nyota wa NBA all-star mara 4 Dwight Howard anazungumzia upinzani aliyokumbana nao baada ya kuandika kwenye mtandao wa kijamii wa X maneno yasemayo Palestina huru au kombo wa Palestina. Ikumbukwe kuwa hadi hivi sasa zaidi ya wa Wapalestina 46,500 wameshauliwa kikatili na Israel wakiwemo wana michezo wengi lakini imekuwa nongwa angalau kuandika maneno mawili tu ya komboa Palestina. Katika mahojiano aliyofanyiwa kwenye The Gouds Show, NBA All-Star mara nne yaani 2007 hadi 2014, alisema hatua yake ya kuiunga mkono Palestina imekaribia kumtumbukiza kwenye hatari ya kupoteza nafasi yake katika ligi ya kulipwa ya mpira wa vikapu nchini Marekani. Amesema katika kipindi cha chini ya dakika 10 baada ya kutwit. Nilipokea simu za dharura kutoka kwa kamishna wa NBA, wakala wangu, wawakilishi kutoka taasisi yangu na hata nilipokea simu kutoka Texas wakinitaka kufuta tweet hiyo. Howard si mwanamichezo pekee aliyeonyesha msimamo imara wa kuunga mkono wa Palestina licha ya mashinikizo na vitisho vya kila namna dhidi yao. Wanamichezo kama Aziz Ashair, Kyrie Irving Jalem Brown, Natasha Cloud, Kirsten Bell, orodha ni ndefu. Kwa ufupi, ni miongoni mwa wanamichezo ambao wameonyesha waziwazi ungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina licha ya kukejeliwa, kutishwa na kuvunjiwa heshima. Hebu sasa tuangalie eneo nyingine. Moto wa California kuipoka Marekani uwenyeji wa michuano ya Olimpiki ni moja ya vichwa vya habari za michezo zilizoakisiwa wiki hii. Habari hiyo imesema moto unaoendelea kuiteketeza Los Angeles hivi sasa katika jimbo la California la Marekani hauhatarishi uh tu maisha ya watu wanyama, miti na nyumba, bali pia mustakabali wa michezo ya olimpiki ya Los Angeles 2028 nao uko hatarini. Moto huo mkali sana ambao umeshateketeza zaidi ya ekari 35,000 na kuharibu vitongoji na maeneo muhimu huko Los Angeles unahatarisha pia maeneo ya michezo ambayo yamepangwa kutumika kwa ajili ya michuano ya olimpiki ya 2028, habari hiyo imesema. Je, Japan kuwa mwenyeji wa mashindano hayo badala ya Marekani. Kwa hapa Iran, wiki hii timu machachari ya Persepolis imetoa tamko ikitamba kwamba bado ina matumaini ya kutwaa ubingwa licha ya kwamba haina kocha wa kigeni. Klabu ya Persepolis ilitoa tamko hilo katika mkesha wa mechi ya kombe la Super Cup la Iran ikiandika, bado tuna matumaini ya kutoa ubingwa katika mazingira mapya na ya kusisimua na hata bila ya kuwa na kocha wa kigeni habari. Nyingine inasema Muhamed Reza Safdarian amesema baada ya kushinda taji la ubingwa kwenye kombe la dunia la kupanda barafu huko Korea Kusini kwamba niliweza kushinda medali nne za dhahabu na nne za fedha ndani ya siku mbili. Nimefarijika sana kuona jinsi wananchi wa Iran walivyofurahia medali hizo. Mapinduzi Cup, michuano ya sherehe za Mapinduzi Zanzibar kwa mwaka huu zimefanyika kwenye uwanja wa michezo wa Gombani katika viunga vya jiji la Chake, mkoa wa kusini Pemba. Mashindano hayo yalikuwa na vimbwanga vi vingi, lakini hatimaye Zanzibar na Burkina Faso ndio waliotinga fainali. Siku nne nyuma gazeti la Taifa Leo la Kenya liliandika Harambee Stars inahitaji sare tu kuweza kutinga fainali za mapinduzi Cup huko Zanzibar, lakini walizamishwa kwenye mkondo wa Nungwi kwa kuchabangwa bao moja bila jibu na miamba ya Zanzibar na kuzimwa ndoto yao ya kupiga makasia kurejea Kenya wakiwa wamebeba juu kombe hilo. Wababe wengine waliotinga fainali kwenye michuano ya Mapinduzi Cup walikuwa ni vijana wa Afande Ibrahimu Traure yaani Bokina Faso. Tanzania Bara yaani Kilimanjaro Stars imeboronga vibaya sana kwenye michuano hiyo, haikuambulia hata pointi moja. Jumatatu Januari 13, 2025 ndio siku nyasi za uwanja wa Gombani zilipoteketea chini ya daluga za miamba miwili Zanzibar na Bokina Faso. Nam, wapenzi wasikilizaji, nilikuwa ni mimi Ahmed Rashid nikivinjari nanye katika viwanja mbalimbali vya michezo kwa wiki hii. Ni matumaini yangu mmeweza kunufaika vya kutosha. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza. Na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.