Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Tabora, Kahama, Mtwara na Lindi kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98935647 na mail yetu ya Swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa, habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na Macho Yetu Magazetini. Baadaye tutakuwa na podcast kuhusiana na historia ya dunia. Tutakuleteni pia Leo Katika Historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. <tipa> Imekaribia saa 6 kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema tuna silaha ambazo adui kamwe hawezi kuzitasawari naibu waziri wa ulinzi wa zamani wa Uingereza akamatwa kwa uhalifu wa ngono. Marekani yaendelea kuteketea kwa moto. na chama tawala la Chadi cha Komba thuluthi mbili ya viti bungeni. Habari kamili. Kamanda mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ina silaha ambazo hazijafichuliwa hadi sasa na wala adui hana taarifa zozote kuhusu silaha hizo. Naibu mkuu wa majeshi ya Iran, Brigedia Jenerali Muhamad Reza Ashtiani, aliyesema hayo jana Jumapili alipokuwa akizungumzia mazoezi ya kijeshi ya jeshi la Iran kwa ajili ya kuonyesha ustadi na utayari wake wa kukabiliana na vitisho vya adui. Jenerali Ashtiani ametamka hayo mbele ya waandishi wa habari na kusisitiza kwa kusema Tuna silaha ambazo hatujawahi kuzizungumzia hadi sasa, na adui hana taarifa zozote kuhusu silaha hizo. Baadhi ya silaha hizo zinaweza kujaribiwa wakati wa mazoezi ya kijeshi. Ameongeza kuwa jeshi la Iran limekuwa likifanya mazoezi mara kwa mara ili kuboresha uwezo wake wa kivita katika nyuga mbalimbali na kuhakikisha kuwa usalama wa taifa hili unalindwa kikamilifu. Amesema kama ambavyo Iran inafuatilia kwa karibu sana mienendo ya maadui, ni vivyo hivyo inafuatilia kwa nguvu utayari na umahiri wake wa kukabiliana na vitisho. Amesisitiza kuwa matukio yote, matukio yote ya eneo hili yanafuatiliwa kwa karibu mno na vikosi vya ulinzi vya Iran na kwamba Jamhuri ya Kiislamu huwa inatoa majibu makali kwa misimamo ya kuchupa mipaka, mihemko na dhana potofu ambazo adui wa taifa la Iran anaweza kuwa nazo. Matamshi ya Ashtiani ameyatoa kwa mnasaba wa kuanza mazoezi ya kijeshi ya Eqtidare 1403 yani 1403 kwa mwaka wa kiirani wa hijiria shamsia ya jeshi la Iran kwa ajili ya ulinzi waanga, wa anga wa maeneo ya magharibi na kaskazini mwa nchi, ikiwa ni pamoja na Fardo na Khondab ambayo yana vinu vya nyuklia vya kurutubisha madini ya urani na maji mazito. Aliyekuwa naibu waziri wa ulinzi wa Uingereza ametua mbaroni na kupigwa pingu kwa tuhuma za kufanya uhalifu wa ngono. Shirika la habari la wanafunzi wa vyuo vikuu vya Iran ISNA limesambaza video iliyoenea kwenye mitandao ya kijamii ya Uingereza ikimwonyesha mtu aliyetambulishwa kwa jina la Ivor Kaplin akikamatwa barabarani na kupigwa pingu na maafisa wa polisi. Kaplin alifukuzwa kwenye chama tawala cha Leba na wanachama wake ulisimamishwa kwa miezi kadhaa kwa tuhuma za makosa makubwa. Polisi walithibitisha kuwa mzee huyo mwenye umri wa miaka 66 alikamatwa Januari 11 na kwamba uchunguzi kuhusu madai yake unaendelea. Kaplin alikuwa mbunge wa bunge la Uingereza katika kipindi cha kuanzia mwaka 1997 hadi 2005. Wakati huo huo, bilionea wa Marekani Elon Musk ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kukosoa hatua ya bunge la Uingereza ya kuzuia uchunguzi kuhusu kesi za naibu waziri wa ulinzi wa nchi hiyo na kusema sasa tunajua kwa nini chama cha Leba kilipiga kura dhidi ya uchunguzi huu. Ni kwa sababu Caplin ana hatia. Tarehe pili Januari 2025 gazeti la Telegraf liliripoti kwamba wasichana wasiopungua elfu moja walinyanyaswa kingono na magenge ya wanaume katika mji wa Telford, Shropshire. Imeripotiwa kwamba polisi wa Uingereza waliamua kutochunguza kesi hizo ili kuepuka kuchochea mivutano. Uhalifu kama huo umefichuliwa pia katika sehemu nyingine za Uingereza. Hivi karibuni bunge la Uingereza lilipiga kura 364 dhidi ya 111 kuzuia kufanyika uchunguzi mpya kuhusu unyanyasaji wa kingono kwa watoto kote Uingereza. Hadi hivi sasa serikali ya Marekani imeshindwa kuzima moto mkubwa uliolikumba jimbo la California, huku taarifa zikisema kuwa takriban nyumba na maeneo ya biashara 35,000 ya mji wa Los Angeles yamekatikiwa na umeme, na serikali ya Marekani imeshindwa kuwarejeshea wananchi huduma hiyo muhimu sana. Shirika la utangazaji la IRIB limetangaza kuwa idadi ya vifo katika mji wa Los Angeles inaendelea kuongezeka. Vifo vilivyothibitishwa ni vya watu 16, lakini ni mapema mno kujua hadi sasa, kwani kuna idadi kubwa ya watu hawajulikani walipo. Kufikia sasa, ekari 40,000 za ardhi zimeshateketea kwa moto katika kaunti tano za Palisades, Ayrton, Kenneth, Hans na Lydia huko magharibi na kaskazini mwa Los Angeles nchini Marekani. Majengo 12,000 yakiwemo majengo mengi ya kifahari ya mamilionea na watu mashuhuri yameteketea kwa moto. Rais kizee wa Marekani Joe Biden ametangaza hali ya hatari huko California. Maafisa wanahofia moto huo unaweza kuenea mbali zaidi ya ulipofika hivi sasa, huku hali ya hewa ikitabiriwa kuzidi kuwa mbaya katika muda wa saa 72 yaani siku tatu zijazo. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa wateja wapatao ishirini elfu wa kaunti ya Edison huko California bado hawana nishati katika kipindi hiki cha baridi kali. Pia wateja wapatao kumi na sita elfu wa idara ya maji na nishati ya Los Angeles LADWP nao hawana umeme. Televisheni ya Sky News imeripoti kutokea jambo lisilo la kawaida linaloitwa kimbunga cha moto. Hali hiyo hutokea kwa sababu ya joto kali linalosababishwa na moto ulioenea sana kama vile moto wa misitu na nyika na inakuwa vigumu kuuzima. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa mwezi Disemba 2024 yanaonyesha kuwa chama tawala nchini Chadi kimekomba thuluthi mbili ya viti katika uchaguzi wa bunge ambao ulisusiwa na sehemu kubwa ya vyama vya upinzani. Vyombo vya habari vimetangaza habari hiyo na kusisitiza kwamba matokeo hayo ya uchaguzi wa Disemba 29 yamezidi kutia nguvu serikali ya Idris Deby Itno kikatiba ikiwa ni zaidi ya miaka mitatu tangu serikali hiyo ya mpito iingie madarakani baada ya kuuawa rais Idris Deby. Chama cha Deby itno cha Patriotic Salvation Movement kimepata viti 124 kati ya 188 katika bunge la taifa. Kiwango cha ushiriki nchiku, wa wananchi kwa mujibu wa serikali katika uchaguzi huo kilikuwa asilimia 51.56. Kura hiyo ambayo pia ilijumuisha chaguzi za manispa na tawala za kieneo ilikuwa ya kwanza kwa Chad katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi iliyopita. Chama cha kiongozi wa upinzani cha Sukses Masra cha uh, Transformateur na vyama vingine kadhaa vilisusia uchaguzi huo vikisema kuwa haukuwa na uwazi, lakini serikali imekanusha madai hayo. Hayo yamekuja huku mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa ikikabidhi kambi ya kijeshi iliyokuwa ikishikilia katika mji wa Abeche nchini Chad baada ya kutimuliwa nchini humo, hilo likiwa ni pigo jingine kubwa kwa Ufaransa ambayo ilizifanya nchi za Afrika kuwa ni eneo lake la kujifaragua na kufanya inachotaka. Na Angola imesajili kesi 224 za ugonjwa hatari wa kipindupindu, na idadi hiyo ilikuwa ni ile iliyokuwa imeripotiwa kufikia saa 12 jioni jana Jumapili. Wizara ya Afya ya Angola imetoa taarifa na kusema katika kipindi cha saa 24 zilizopita, vifo vitatu vya kipindupindu na kesi mpya 54 zimeripotiwa, huku kesi nyingi zikirekodiwa katika mji mkuu Luanda. Wizara ya Afya ya Angola, MINSA, imesema katika taarifa yake hiyo kwamba mlipuko mpya wa ugonjwa wa kipindupindu nchini humo umesababisha vifo vya watu kadhaa sehemu moja. Taarifa hiyo imesema kesi ya kwanza ya kipindupindu ilithibitishwa Januari 7, 2025. MINSA imesasisha na kuwezesha mpango wake wa kitaifa wa kukabiliana na kipindupindu pamoja na kuhamasisha rasilimali za matibabu na vifaa Hatua muhimu zilizochukuliwa na wizara ya afya ya Angola ni pamoja na kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa na maabara, mipango ya mawasiliano ya jamii, usafi wa mazingira na maji safi ya kunywa. Mwisho wa taarifa. Habari za Dunia. Na hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa cha maneno kinasema: namna vipimo vya undumilakuwili vya magharibi vinavyochangia kuendelea jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina wa, wa, wa Ghaza. Francesca Albanese, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesema Israeli inavitumia vipimo vya undumi la kuili vya nchi za magharibi kuendeleza jinai na uhalifu wake katika ukanda wa Ghaza. Jinai za Israel dhidi ya Ghaza zinaendelea kwa mwezi wa kumi na sita mtawalia na hadi sasa hakuna matarajio ya wazi ya kusitishwa vita vilivyoanzishwa na utawala huo wa kizayuni dhidi ya eneo hilo kutokana na, na mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Ghaza, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoav Gallant kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na kutumia njaa kama silaha kwa kuwazuilia misaada ya chakula ili kuwaweka na njaa wa Palestina wa Ghaza. Kwa maneno mengine ni kuwa mahakama ya kimataifa ya jinai, ikiwa moja ya taasisi muhimu zaidi za kisheria katika mfumo wa kimataifa, imethibitisha kwamba utawala wa kizayuni umefanya mauaji ya kimbari na jinai nyingine kadhaa huko Ghaza. Lakini pamoja na hayo, jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya watu wa Ghaza zingali zinaendelea mtawalia. Moja ya sababu muhimu zaidi za hali inayoshuhudiwa hivi sasa ni misimamo ya undumilakuwili ya nchi za magharibi katika kukabiliana na jinai zinazohusu haki za binadamu zikiwemo jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Moja ya misingi na vipimo muhimu vya haki za binadamu katika mfumo wa kimataifa ni haki ya mataifa kujiamulia mustakabali wao haki ya kujiamulia mustakbali ni moja ya haki muhimu za watu wa Palestina ambayo imepuuzwa. Eneo la jiografia la Palestina limevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni na madola kigeni, ndio, ya kigeni ndiyo yanayoamua kuhusu jiografia hiyo na namna ya uendeshaji wake. Kuhusiana na suala hilo, Albanese amesema kwa vile uwepo wa utawala wa Israel katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria, huo ni ukiukaji wa haki ya kujiamulia mustakbali, na akasisitiza kwamba tutake tusitake, wa Palestina wana haki ya kupambana dhidi ya dhuluma. nam hapa <coughs> ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo na, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Rais Masoud Pezeshkian wa Iran ametuma ujumbe wa pongezi kwa mnasaba wa kuwadia miaka mia moja ya kuanzishwa na kuasisiwa taasisi ya chanjo ya Razi. Katika ujumbe wake amesisitiza kwamba taasisi hiyo kama kituo cha kisayansi cha kutegemewa imekuwa na jukumu muhimu katika kutengeneza chanjo zinazohitajika nchini. Rais wa Iran ametoa matamshi hayo katika ujumbe wake kwa hafla iliyofanyika kwa heshima ya kuanzishwa taasisi hiyo jijini Teheran Januari tano, amesema uzalishaji wa chanjo mbalimbali mbali kwa mifugo na ndege wa kufugwa, chanjo saba kutoka kwenye orodha ya chanjo za binadamu na maendeleo ya chanjo ya kwanza ya sindano na kuvuta pumzi ya covid-19 duniani ni sehemu tu ya huduma za thamani za taasisi hiyo ambayo ni chanzo cha fahari kwa kila Mwirani. Taasisi ya Utafiti wa Chanjo na Seramu ya Razii ina aina mbalimbali za bidhaa za dawa zinazoweza kuendeleza uchumi wa afya na kusababisha maendeleo zaidi ya mauzo ya nje yasiyotegemea ya mafuta kwa kuuza bidhaa mbalimbali za kibiolojia kwa nchi za kanda na maeneo mengine duniani. Hivi karibuni taasisi hiyo imeanzisha kituo cha utafiti na maendeleo kwa kizazi kipya cha chanjo za recombinant. Zaidi ya hayo, watafiti na maprofesa wenye motisha na bidii wamechangia katika kuunda jukwaa ambapo malengo haya yanaweza kutekelezwa. Taasisi ya utafiti wa chanjo na seramu ya Razi ilianzishwa Januari 6, mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano kwa uh, kukabiliana na janga la rinderpest. Wakati huo taasisi ya Razi imekuwa mstari wa mbele e, katika uzalishaji wa chanjo na seramu nchini Iran. Leo inatoa orodha tofauti ya bidhaa zaidi ya 80 za kibiolojia, ikionyesha miaka mingi ya utafiti na uvumbuzi wa kina wa wanasayansi wake. Taasisi ya utafiti wa chanjo na seramu ya Razi ina matawi sita kote Iran miji ya Mashhad, Ahwaz, Shiraz, Kerman, Marand na Arak, ikihakikisha e, kuwa mahitaji ya uzalishaji wa chanjo na utafiti wa ndani yanatimizwa, huku kituo chake kikuu kikiwa e, Karaj, magharibi mwa Tehran. Wakati taasisi hiyo inapoadhimisha hatua hii muhimu, inatafakari karne ya huduma kwa afya ya umma na inatarajia maendeleo zaidi katika uendelezaji wa chanjo. Wakati wa janga la COVID-19 e, chanjo ya Razicov Pars ilikuwa ya pili kutengenezwa nchini Iran dhidi ya virusi vya korona na ilitengenezwa na taasisi hiyo ya utafiti wa chanjo na seramu ya Razi. Mkutano wa kimataifa kuhusu akili mnemba kwa Kiingereza artificial intelligence katika sekta ya afya ulifanyika kuanzia Januari mosi hadi tano katika kituo cha mikutano cha Razi katika mji mkuu wa Iran Tehran. Kwa sasa akili mnemba ina jukumu muhimu katika kuzuia na kugundua magonjwa mapema pamoja na kukuza matibabu ya kibinafsi kwa kuchambua data na kulinganisha matokeo. Takwimu zimeonyesha, uh, kupungua kwa gharama za matibabu kwa kiwango kikubwa, takriban asilimia arobaini kupitia matumizi ya akili mnemba katika sekta ya afya katika nchi zilizoendelea. Mustafa Qaemi, katibu wa makao makuu ya maendeleo ya biolojia, amesema katika baadhi ya kesi maalum kama vile saratani ya matiti au mapafu, akili mnemba inaweza kupunguza gharama za huduma za afya kwa asilimia 80. Hivyo basi uchumi wa maarifa au knowledge based economy unapaswa kulenga kutumia akili mnemba ili kuokoa gharama za afya. Amesema kuwa kwa sasa kampuni 17 za ndani ya Iran zinatumia akili mnemba katika uzalishaji wao wa kiteknolojia. Wakati huo huo chuo kikuu mahiri cha sayansi za tiba cha Iran yani Smart University of Medical Sciences SMUMS, kimeandaa hati ya afya mahiri ambayo kwa sasa iko katika hatua za mwisho za kuidhinishwa. Daktari Hassan Bakhtiari, rais wa chuo hicho, amesema hati hiyo, pindi itakapopitishwa, itakuwa hatua muhimu kuelekea mabadiliko ya kidijitali katika mfumo wa afya wa nchi. Aliyesema hayo katika mkutano uliofanyika kabla ya ufunguzi wa kongamano la pili la kimataifa kuhusu akilimnemba E, katika sayansi ya tiba lilofanyika Tehran kuanzia Disemba 18 hadi 20. Amesema kituo cha utafiti cha chuo kikuu mahiri cha sayansi za tiba cha Iran ni mahala panapofaa kwa ajili ya kufanya utafiti e, kivitendo na kuajiri watafiti wa matibabu. Kituo hicho pia kinaweza kusaidia kukuza matibabu na kupunguza gharama za matibabu. Amesisitiza kuwa nchi nyingi za kanda ni vinara katika matumizi ya akili mnemba na amesema Iran inahitaji kuimarisha nafasi yake katika sekta hii ya akili mnemba katika eneo. Akili mnemba ina jukumu muhimu katika utambuzi, kinga na matibabu ya magonjwa na pia huboresha ubora wa huduma za matibabu. Daktari Bahtiari aliendelea kusema kuwa kwa kutumia teknolojia ya akili mnemba, upanuzi wa huduma za matibabu katika maeneo yaliyo na changamoto za upatikanaji na vijijini unaweza kuwekwa kwenye ajenda. Aliongeza kuwa huduma za tiba mtandao, yani telemedicine ni mojawapo ya maeneo ambayo akili mnemba inaweza kusaidia kuanzisha usawa wa huduma za afya kwa kutoa upatikanaji wa huduma za matibabu za hali ya juu katika maeneo ya mbali. Kongamano la pili la kimataifa kuhusu akili mnemba katika sayansi za tiba limeandaliwa na Chuo Kikuu Mahiri cha Sayansi na Tiba na limejikita katika mada kama vile afya dijitali, uchakataji wa data za matibabu, tiba za kibinafsi na matumizi ya akili mnemba katika sekta za madawa na vifaa vya matibabu. Na kulingana na mtihani wa kimataifa wa uwezo wa akili au IQ uliosasasishwa Januari mosi mwaka huu, Irani inashika nafasi ya pili duniani ikiwa na wastani wa uwezo wa akili IQ wa 106.63. IQ ni kipimo cha uwezo wa akili kilichoundwa kuainisha watu katika makundi mbalimbali katika uainishaji huu, asilimia 98 ya watu duniani hupata alama kati ya 70 na 130, na asilimia 50 hupata alama kati ya 90 na 110, na kadiri alama ya IQ inapozidi kutoka wastani wa, stani, wa mia moja ndivyo idadi ya watu wenye alama hiyo inavyopungua ni asilimia mbili pekee ya watu wanaopata alama a, ya sabini au zaidi ya a, mia thelathini matokeo ya sasa yanatokana na watu milioni moja laki tatu sitini na tatu sitini na sita duniani kote waliofanya mtihani huo kwenye tovuti husika mwaka elfu mbili ishirini na nne china na korea kusini zinashika nafasi ya kwanza na ya tatu zikiwa na wastani wa IQ wa 107.43 na 106.57. Wastani wa IQ wa nchi unaonekana kuwa wa juu zaidi katika bara la Asia ya Mashariki. Kiwango cha IQ ni cha wastani barani ya Ulaya, Asia Magharibi, Oshania, ya Amerika Kaskazini na Afrika Kaskazini. Aidha, kiwango cha uwezo wa akili uh, au IQ kimetajwa kuwa chini ya wastani katika nchi za Afrika ya kati na kusini na Amerika ya kusini. Iran ni mojawapo ya nchi bora zaidi duniani katika orodha hiyo, na mafanikio haya yanaonyesha uwezo mkubwa wa kiakili wa watu wa Iran. Mambo kama vile utamaduni, msisitizo katika sayansi za msingi, na nafasi ya familia katika kulea vipaji ni miongoni mwa sababu kuu za mafanikio hayo ambayo yameweza kupatikana baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 45 iliyopita matokeo haya mashuhuri yanaweza kuchochea mipango mipya ya kutumia vipaji hivi kwa maendeleo endelevu ya nchi. Nchi zinazofuata Iran, China na Korea Kusini katika uwezo wa IQ ni Japan, Singapore, Urusi, Mongolia, Australia, Armenia na Hispania, ambazo ni miongoni mwa nchi kumi bora. Katika nchi kumi bora katika IQ sita zinatoka Asia, jambo linaloonyesha ubora wa bara hilo katika maendeleo ya binadamu. Nchi za Asia hasa Asia mashariki na kusini mashariki zina mafanikio makubwa katika uwanja wa akili za jumla kutokana na msisitizo wao katika elimu madhubuti na matumizi ya teknolojia mpya katika kujifunza. Kipimo cha kimataifa cha IQ kinategemea mbinu za Raven zilizoanzishwa na mwanasaikolojia john carlin raven mnamo mwaka 1936 kwa kila swali mhusika lazima ajibu kwa kutumia mantiki mbinu hii hupima uwezo wa kufikiri na kuelewa mambo magumu namwape msikilizaji na kwa habari hiyo kuhusu eh, iran kuwa miongoni mwa nchi bora duniani katika uwezo wa kiakili iq ndio tunafika mwisho wa makala hii ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake mola kwa herini Kiislamu ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo linakunjuliwa na gazeti la Tehran Times kwa kichwa cha habari kinachosema Israel iko hatarini zaidi licha ya vita vya miezi 15 dhidi ya Ghaza. Gazeti hilo limeandika kuongezeka jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israeli huko Ghaza kumeshuhudia wanajeshi wake wakipata hasara siku baada ya siku ni baada ya msemaji wa jeshi la Israeli kukiri kuwa wanajeshi wengine wanne wa utawala huo wameangamizwa na wengine kujeruhiwa kwenye mapigano ya Beit Hanun kaskazini mwa Gaza. Tehran Times pia limemnukuu profesa msafu wa biashara na masuala ya kimataifa wa chuo kikuu cha George Washington Marekani, akisema vitisho vya rais mteule Donald Trump vya kunyakua Canada na Greenland kwa nguvu ni maonyo makali ambayo yanaonyesha nchi ya Marekani inapogeuka washirika wake. Vile vile limeandika kuwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amekosoa vikali Ufaransa kwa kuandaa mkusanyiko wa genge la kigaidi la MKO na kuishutumu serikali ya Paris kwa kuunga mkono ugaidi na kutotekeleza majukumu yake kimataifa. Iran Daily limeandika habari ya mazoezi ya kijeshi ya ulinzi wa anga 143 yanayofanywa na jeshi la Iran katika maeneo ya ulinzi wa anga ya magharibi na kaskazini mwa nchi. Vikosi vya ulinzi vya jeshi la Iran wiki hii vimeonyesha silaha zao mpya katika mazoezi hao ya Ekhtedar 143 karibu na vituo vya nyuklia vya Iran na kufanyia majaribio mifumo ya hali ya juu ya ulinzi wa anga makombora na rada. Iran Daily pia limezungumzia mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa hivi karibuni nchini Marekani, likizungumzia mchezo chanzo na sababu ya ugaidi wa ndani nchini Marekani. Gazeti hilo limedokeza kuwa mshukiwa wa shambulio la New Orleans aliyetambuliwa kwa jina na FBI kwa jina la Shamsuddin Jabbar mwenye umri wa miaka 42 raia wa Marekani, mzaliwa wa Marekani, alikuwa wakala wa mali isiyohamishika kutoka Texas, ambaye alihudumu kwa miaka mingi katika jeshi na alipata matatizo ya kifedha na talaka. Gazeti hilo limeandika, inaonekana kwamba magaidi hao wa ndani o, ya Marekani ambao baadhi yao wamehudumu katika jeshi na taasisi za usalama wamepata suluhisho la jinsi ya kudhihirisha hasira zao dhidi ya serikali ya Marekani na jamii ya nchi hiyo kwa sababu tayari wameona nchini Afghanistani jinsi serikali ya Marekani inavyosimamia magenge ya kigaidi. Sasa kwa vile walipa kodi wa Marekani wanaogopa makundi ya kigaidi, magaidi hao wandani wamechagua njia ya ugaidi kutoa pigo kwa jamii ya Wamarekani. Gazeti la Lwifae limemulikia zaidi habari kuu mbili, habari ya maneva ya kijeshi Yanayofanyika magharibi na kaskazini mwa nchi ya Iran na moto unaoteketeza maelfu ya nyumba na milki huko Marekani. Naam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya podcast hii iliyopewa jina la Historia ya Dunia. Christopher Columbus alikuwa baharia wa kiitaliano aliyekanyaga bara la Amerika kwa nia ya kwenda India bila ya kujua kwamba hilo lilikuwa bara jipya. Miaka kadhaa baadaye, baharia wa Uhispania Amerigo Vespucci alisafiri hadi bara hilo jipya, na tofauti na Christopher Columbus, yeye alijua kwamba lilikuwa bara jipya. Vespucci alichunguza sehemu nyingi za bara hilo na kutengeneza ramani yake. Kuanzia wakati huo na kuendelea, mabaharia wa Ulaya walitumia ramani ya Amerigo. Kwa sababu hii, baada ya muda bara hilo lilipewa jina la Amerigo ambalo baadaye lilijulikana kama Amerika. Hicho mpenzi msikilizaji ni kionjo cha sehemu ya tatu ya podcast Historia ya Dunia na nakuomba uendelee kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Christopher Columbus alikuwa na visa na mikasa mingi na hakusita kutumia ukatili na mabavu ya aina yoyote kwa ajili ya kupata dhahabu. Ukatili huo uliwafanya watu waliokuwa pamoja naye kumsema vibaya kwa mfalme. Hatimaye kashfa hizo zilikuwa sababu ya Columbus kukasirikiwa na mfalme wa Uhispania uhi alipitisha miaka ya mwisho ya maisha yake katika umaskini na ufukara na akafa katika hali ya udhalili na unyonge. Hata hivyo, hatima yake mbaya haikuwazuia watu wengine kujaribu kuchukua nafasi yake. Mara hii mreno aliyejulikana kwa jina la Ferdinand Magellan aliingia katika kasri ya mfalme wa Uhispania baada ya papa Alexander wa saba kuugawa ulimwengu katika sehemu mbili za mashariki na magharibi na kuigawa mashariki kwa Ureno, kisha akatangaza kuwa magharibi mwa dunia ni milki ya Uhispania. Magellan alitumia siku nyingi kutambua ukubwa kamili wa eneo la ugunduzi wa kila nchi. Kadiri alivyozidi kutazama juu na chini ya ramani zake za kijiografia ndivyo alivyokuwa na uhakika kwamba visiwa vya Maluku au visiwa vya viungo, Spice Islands, viko katika eneo la Uhispania. Kinyume na watu wote walivyodhania, dhana ya Magellan ilijengeka juu ya imani kwamba dunia ina umbo la mviringo, huku imani ya Papa ikiwa kwamba dunia ni tambarare. Lau Magellan angezungumzia dhana yake katika nchi yake Ureno, wangemwita msaliti na kumfungulia mashtaka kwa kosa la kumpinga Papa. Nadharia hii haikumsaidia chochote nchini Ureno isipokuwa kumsababishia shida na matatizo. Kwa hivyo aliamua kuipa kisogo nchi yake na kwenda Uhispania kwa ajili ya kupata pesa na umaarufu, na akawasilisha nadharia yake kwa mfalme wa nchi hiyo. Wakati Magellan alipofika Uhispania, Philip de Schorne, Philip the Handsome, ndiye aliyekuwa mfalme wa nchi hiyo. Alipata msisimko baada ya kusikia maneno ya Magellan, na baada ya homa ya dhahabu alipata homa ya viungo. Waliwahi kumwamini Columbus na kupata dhahabu nyingi, sasa wangeweza pia kumwamini Magelan na kupata viungo vya thamani kubwa vya visiwa vya Maluku. Magelan alimhakikishia mfalme wa Uhispania kwamba ataelekea magharibi na kufika kwenye visiwa vya viungo na kuvitwaa kwa jina la mfalme. Hatimaye meli za Magellan zilielekea magharibi na baada ya muda zilifika pwani ambayo sasa inajulikana kwa jina la bara la Amerika Kusini. Magellan aliendelea na safari yake kusini na wiki tatu baadaye alivuka njia ya baharini ambayo sasa inajulikana kwa jina lake. Alipovuka lango hilo la baharini, alifurahi kuona kwamba pwani ilikuwa ndefu kuelekea kaskazini, kwa hiyo alikuwa na uhakika kwamba alikuwa amewasili ng'ambo ya bahari la Amerika na ameingia katika bahari mpya. Katika bahari hiyo mpya, tofauti na bahari ya Atlantic, hapakuwa na dhoruba kali. Hivyo Magelan na wenzake waliipa jina la bahari ya utulivu, Pacific Ocean. Kusafiri katika bahari ya pasifiki bila ya kuona mwambao au meli, hatua kwa hatua, kulianza kuwatia wasiwasi mabaharia. Walikuwa wamekaa baharini kwa muda wa miezi mitatu na siku ishirini, na chakula kilikuwa kinaendelea kuisha, lakini walikuwa bado hawajafika kokote. Ugonjwa wa ajabu ulikuwa umeenea miongoni mwa mabaharia, fizi zao zilikuwa zimevimba na kuwauma sana kiasi kwamba hawakuweza kula chakula. Mabaharia hao waliaga dunia moja baada ya mwingine na miili yao ilikuwa ikitupwa baharini. Kundi moja la mabaharia lilikuwa limeamini kwamba bahari hiyo haina mwisho na kwamba walikuwa wakinyemelewa na kifo. Kiongozi wa kundi hilo la mabaharia alikuwa akiitwa Gaspar de Quesada. Walimwomba Magellan warudi walikotoka, lakini Magellan alikuwa na uhakika wa mahesabu yake na hakuwa tayari kurudi nyuma kwa njia yoyote ile. Muda si muda, alikandamiza na kuzima uwasi na kumwadhibu vikali Kesada. Walimweka kwenye kipande cha mbao na kumfunga kwa kamba za meli kwenye mikono na miguu yake. Mabaharia wanne wenye nguvu ambao kila mmoja wao Magellan, alikuwa amempa sarafu ya dhahabu, alivuta kamba kutoka pande zote nne. Kelele za kilio cha Gaspar de Quesada zilisikika kwenye ukimya wa bahari ya Pasifiki. Hakuna mtu mwingine aliyethubutu tena kupinga maamuzi ya Magellan. Alilipiza kisasi, na mwili wa Quesada ulikatika katika vipande vipande na ukawa chakula cha shakwe. meli za Magellan zilikuwa zimesafiri kilomita elfu ishirini na nne katika bahari ya Pasifiki, na hatimaye, asubuhi ya msimu wa machipuo, nchi kavu ilionekana kwa mbali. Mabaharia waliochoka, wenye njaa na wagonjwa, hawakuwa hata na uwezo wa kueleza furaha yao. Magellan aliteremka pwani akiwa pamoja na mtumwa wa kimalaysia ambaye alikuwa amemnunua hapo awali kutoka Uhispania. Mtumwa huyo alikuwa akijua lugha ya wenyeji na aliweza kuzungumza nao. Sasa Magellan alikuwa na uhakika kwamba amekaribia lengo lake na ameweza kuzunguka dunia. Mwambao huo aliupa jina la Ufilipino kwa heshima ya Philip, mfalme wa Uhispania, lakini hakukaa hapo kwa muda mrefu. Baada ya kusimama kwa muda, aliendelea na safari yake kuelekea visiwa vya viungo, Spice Islands. Safari hiyo ya baharini ilikuwa pia ndefu na akiba ya chakula na dawa ilikuwa ikiendelea kupungua. Ufuo wa pwani ulipoonekana kwa mbali, kelele za furaha za mabaharia zilitanda anga. Huku meli zikikaribia kisiwa, wenyeji walisimama ufukweni wakitazama. Magellan aliamuru mizinga iliyokuwa sitaha ipigwe na kurindima, miungurumo ya mizinga ilisikika kando ya ufuo wa bahari, na wakazi wa kisiwa hicho walianguka chini kwa woga, wakijisalimisha kwa Wahispania. Uzuri usio na kifani wa kisiwa hicho ulimfanya Magellan akipe jina la kisiwa cha peponi, Paradise Island, lakini katika lugha ya kienyeji kilipewa jina la Chebu. Sultani wa Chebu alimwalika Magellan na wenzake nyumbani kwake. Nyumba ya sultan ilijengwa kwa mbao na majani na vyombo vya chakula pia vilikuwa vya mbao, lakini chakula kilikuwa na harufu ya viungo. Magellan aligundua kwamba alikuwa amekaribia visiwa vya Spice. Alimtaka sultani ajisalimishe kwa mfalme wa Uhispania, naye akakubali kwa sharti kwamba Magellan awaangamize maadui zake kwa silaha zake za moto. Magellan alikubali masharti yote ya sultani kwa majivuno na kushambulia kisiwa cha Mactan. watu wa Mactan walisogelea ufuo na hawakuogopa hata kidogo mizinga na bunduki za Magelan. Waliwashambulia Wahispania hao kwa mikuki, pinde na mishale, na kabla ya Magelani na wenzake hawajafikiria lolote, mshale wenye sumu ulipiga mguu wa kulia wa Magelan na kumwangusha chini. Upigaji mishale wa wenyeji hao ulikuwa mkali sana kiasi kwamba wenzake Magelan walilazimika kumwacha peke yake na kurudi nyuma. Meli zilisafiri haraka kutoka pwani na Magellan aliuawa kabla ya kutimia ndoto yake. Baada ya Magellan, Juan Sebastian Elcano alichukua uongozi wa msafara wa meli na akaelekea haraka kwenye visiwa vya viungo. Harufu ya kupendeza ilihisika karibu na pwani iliyofuata. Harufu hiyo ilijulikana kwa wanaume ambao walikuwa wamesafiri maelfu ya maili kwa ajili ya kutafuta viungo. Naam, Ilikuwa harufu ya karafuu. Boti ziliwekwa majini mara moja na mabaharia wakaelekea ufukweni wakiwa wamebeba mifuko mikubwa mikononi mwao. Kwa siku kadhaa, kuanzia asubuhi hadi jioni, kazi ya mabaharia ilikuwa kujaza mifuko na kuipeleka kwenye meli. Walipakia takriban tani 30 za karafuu, lakini uwezo wa meli ulikuwa mdogo na ilibidi kupakia viungo vingine. Katika mojawapo ya siku hizo, mmoja wa mabaharia alipeleka habari kwa Elcano kwamba meli thelathini zilikuwa zikipita kutoka upande mwingine wa kisiwa. Bendera ya Ureno ilikuwa ikipepea juu ya mojawapo ya meli hizo. Mara tu mfalme wa Ureno aliposikia habari za kuondoka Magellan kuelekea visiwa vya Maluku, alituma meli zake kufuata msafara wake, lakini walikuwa wamekwenda mashariki kupitia njia ya kuzunguka Afrika na hawakujua kwamba Magellan alikuwa amezunguka dunia kutoka upande wa magharibi. Kuwasili kwa Wareno kulikuwa sawa na mauaji ya Wahispania wote waliokutana nao, lakini Wareno hao hawakuona meli za Wahispania zilizokuwa upande wa pili wa kisiwa, hivyo walitoweka na kwenda zao. Hispania walionusurika katika vita na Wareno walipofika katika visiwa vya Maluku walikaribishwa kwa shangwe na mtawala wa visiwa hivyo. Mtawala wa Maluku, Sultani Manzur, aliwakaribisha vizuri Wahispania na kuamuru wapewe viungo kadiri waliotaka. Sultani aliwapa Wahispania hata wapiga mbizi wake stadi na maseremala mahiri wa kukarabati meli zao ili kurudi nchini kwake, Elkano alifuata njia ile ile ambayo ilikuwa imegunduliwa na Wareno, yaani pwani ya mashariki mwa Afrika, rasi ya Tumaini Jema, pwani ya magharibi mwa Afrika na hatimaye bahari ya Mediterania. Wasiwasi wake pekee ulikuwa meli za Wareno zilizokuwa zikiwanyemelea baharini, lakini waliweza kufika pwani ya magharibi mwa Afrika bila kukutana na Wareno. Hakuna aliyejua kwamba meli hizo zilikuwa zikirudi nyumbani kwa kuzunguka dunia kutoka mashariki. Walipofika kwenye kisiwa cha Santiago, Elkano aliamuru kusimama na kuwatuma mabaharia ufuoni kununua chakula. Mhasibu wa Elkano pia alienda ufukweni na aliporudi, alimuuliza Elkano, leo ni juma ngapi? Elkano alijibu Jumatano, mhasibu alisema lakini kisiwani ilikuwa Alhamisi. Elkano alisema haiwezekani, mahesabu yangu ni sahihi kwa sababu nimekuwa nikiandika kumbukumbu -kumbu zangu kila siku tangu mwanzo. Hata daftari ya kumbukumbu -kumbu ya Magelani iko hapa. Kwa mujibu wa maandishi yake, leo inapaswa kuwa Jumatano. Walikagua madaftari yao mara kadhaa, hakukuwa na makosa. Lakini je, nini kilikuwa kimetukia? Walikuwa wamezunguka dunia kutoka magharibi hadi mashariki, kwa hivyo walikuwa nyuma kwa siku moja. Kama mtu angezunguka dunia kutoka mashariki hadi magharibi, angekuwa mbele kwa siku moja. Katika miaka hiyo Copernicus alikuwa ametoa nadharia kwamba dunia inajizunguka yenyewe. Hata hivyo, nadharia hiyo haikuwa mashuhuri vya kutosha kiasi cha kuwafikia mabaharia. ala kuli hal Mabaharia wa Uhispania walikuwa wa kwanza kukutana na hali hiyo. Hatimaye meli za Elkano zilifika Uhispania na watu wakawakaribisha kama mashujaa. Mfalme alimpa jina la admiral na kusema, cheo hiki si kwa sababu umeweza kuzunguka dunia, lakini kwa sababu umeiweka sayari hii nzima chini ya udhibiti wangu. Hii leo ninaweza kujidai kwamba ni mfalme wa dunia nzima kwa mujibu wa tamko la Papa mabaharia wangu wanaweza kusafiri wanavyotaka hadi magharibi, na ardhi yoyote watakayofikia itakuwa milki ya Uhispania. Mumeenda tu upande wa magharibi na hamkufanya chochote kinyume na mtazamo wa papa, na sasa mko katika nchi yenu wenyewe. Kwa hivyo ardhi zote mlizogundua, dunia yote ni mali yangu. Siku ambayo Papa aliigawa dunia katika sehemu mbili, hakujua kwamba jambo kama hili linaweza kutokea. Kila kitu kilikuwa kikienda kwa masilahi ya Philip the Handsome, lakini kulikuwa na tatizo moja: Wareno pia wangeweza kusafiri kwa meli kuelekea mashariki na kuzunguka dunia kutokea huko. Wakati huo, dunia yote itakuwa mali ya Uhispania na mali ya Ureno historia na kumbukumbu -kumbu za dunia ni kubwa sana na haziwezi kukamilika katika kipindi au vipindi vitatu. Ndiyo kwanza tuko mwanzo na bado kuna mengi ya kusimulia. Tukutane katika sehemu nyingine ya podikasti hii. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 12 Rajab 1446 hijiria sawa Januari na tarehe 13 Januari 2025 225 siku kama aleo miaka 1414 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria alifariki dunia Abbas bin Abdu Mutalib ami yake bwana mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, na mmoja wa wa wakubwa shaksia wakubwa wa Kikureishi. Alijulikana kwa tabia njema, mwenendo mzuri, busara na maarifa ya hali ya juu yajuu. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Abasi bin Abdul Mutalibu aliokubali Uislamu kwa siri kabla ya bwana mtume kuhamia Madina, na alikuwa akimpelekea mtume habari za harakati za washirikina mjini Makka. Mwaka wa nane hijiria, Abbas bin Abdul Mutalib aliungana na Waislamu na baada ya Fatu Makka aliteuliwa na bwana mtume kuchukua jukumu la kutoa huduma ya maji kwa watu wanaozuru nyumba ya Mwenyezi Mungu ya yani Al-Kaaba. Tarehe 13 Januari, miaka 575 iliyopita alizaliwa baharia na mvumbuzi wa Kireno Bartolomeo Dias baada ya kusafiri katika bahari ya Atlantic kuelekea kusini mwaka 1488, na Dias alidai kuwa amegundua Rasi ya Tumaini Jema au Cape of Good Hope katika sehemu ya kusini zaidi ya bara la Afrika. Miaka kumi baadaye baharia mwenzake Vasco da Gama naye pia alifanikiwa kugundua njia ya baharini kuelekea India kupitia eneo hilo. Siku kama ya leo, miaka 334 iliyopita, aliaga dunia George Fox, mwanamageuzi wa Kikristo nchini Uingereza. Fox alizaliwa mwaka elfu moja mia sita ishirini na nne katika familia ya kidini. George Fox alishindwa kustahamili mgongano uliokuwekwa katika maneno na vitendo vya makasisi na wafuasi wa Ukristo na vilevile vile vita vya watawala wa zama hizo akiwa na umri wa miaka 19 Fox alikata ushauri kufanya utafiti kwa ajili ya kutafuta ukweli. George Fox alikuwa akiamini kwamba kuna ulazima wa kurejea katika mafundisho asili ya Ukristo na kujiepusha na umwagaji damu, na wakati huo huo kusimama kidete kukabiliana na dhuluma. Hata hivyo, Fox naye pia alitumbukia katika makosa kwenye itikadi zake. Pamoja na hayo, fikra zake zilipingana na mafundisho ya Ukristo katika zama hizo. Na miaka 84 iliyopita katika siku kama hii, mkutano wa kihistoria wa nchi wa itifaki za Ulaya katika vita vya pili vya dunia ulifanyika mjini London, Uingereza. Mkutano huo ulifanyika kufuatia pendekezo la waziri mkuu wa wakati huo wa Uingereza, Winston Churchill. Lengo kuu lilikuwa kuratibu siasa za wakuu wa nchi za Ulaya katika medani za vita dhidi ya nchi mbili za Ujerumani na Italia. Vilevile vile nchi za Uingereza, Uholanzi, Ubelgiji, Ufaransa, Ugiriki, Norway, Luxembourg na Denmark zilishiriki katika mkutano huo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at iribir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.