Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya asubuhi, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za jamii jamu hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu asubuhi hii ni Bibi Abdullahi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia Uh, podcasti ambayo inahusiana na Palestina Milki Ibrahim, tutakuwa na macho yetu magazetini Afrika wiki hii, na leo katika uh, historia. Tunasika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huku nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM ama leo ni Jumapili, mwezi 11 Rajab 1446 hijiria sawa na tarehe 12 Januari 2025 miladia, na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at iriv, na kama tulivyosema, leo tutakuwa na vipindi vya Palestina, Minki ya Ibrahim, Macho Yetu Magazetini, Afrika Wiki Hii na Leo Katika Historia. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa na habari za dunia. <tikin> Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Tehran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema mukawama nchini Lebanon si kitu kinachoweza kufutwa. Shirika la kijasusi la CIA la Marekani lakiri kwamba mradi wa nyuklia wa Iran ni wa amani. Jeshi la teka mji muhimu katikati mwa Sudan ni nembo ya unyama na ukatili. habari kamili. Balozi wa Iran nchini Lebanon amesema kuwa wawakilishi wa Hizbullah na harakati ya Amal walifanya mazungumzo na Joseph Aoun katika ule muda wa baina ya vikao viwili vya upigaji kura katika bunge na kupewa dhamana ya kutoguswa masuala hayo kwa kuzingatia hayo, tunasema kwa kinywa kipana kwamba mukawama hauwezi kamwe kufutwa nchini Lebanon, amesema. Shirika la habari la IRNA limemnukuu balozi Mujtaba Amani akibainisha hayo na kusema, kinachoenezwa katika propaganda kwamba mukawama umetoweka si kweli. Mukawama una nguvu, kwa sababu kama si uungaji mkono wa wawakilishi wa mukawama, rais wa Lebanon asingelichaguliwa na hili ni suala muhimu sana. Balozi wa Irani nchini Lebanon amesema hayo katika mahojiano maalumu ya moja kwa moja na kanali ya habari ya televisheni ya IRIB na kusisitiza kwamba nchini Lebanon, rais na maafisa wengine lazima wawe na uhusiano mzuri na makundi tofauti. Balozi wa Iran, nchini Lebanon vilevile amezungumzia uhusiano uliopo kati ya rais mpya wa Lebanon na Hizbullah na kusisitiza kwamba wakati Joseph aun alipokuwa kamanda wa jeshi la Lebanon aliheshimu sana Hizbullah na Mukawama. Ametoa mfano wa kuthibitisha uhakika huo akisema, katika tukio linalojulikana kwa jina la Kahale, Joseph aun alisimamia silaha kufika kwa Hizbullah baada ya kupinduka lori la Mukawama lililokuwa limepakia silaha hizo. Ushirikiano huo wa jeshi la Lebanon na Hizbullah ulipongezwa sana na ulikuwa na taathira kubwa hasa katika kuimarisha uhusiano mzuri baina ya pande hizo mbili. Akielezea muundo wa kikabila nchini Lebanon, Balozi Amani amesema kwa mujibu wa makubaliano ya kikaumu na kikabila, rais wa Lebanon lazima awe Mkristo wa Kimaroni. Waziri mkuu lazima awe msuni na spika wa bunge awe mshia. Yaani, haiwezekani kundi lisilohusika na kuwa kiongozi wa sehemu fulani kuteua mtu wa kushika nafasi hiyo. Hali hiyo inalazimisha kila kiongozi kuwa na uhusiano mzuri na makundi yote. Mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani CIA amekiri kwamba mradi wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ni wa kiraia na hakuna ushahidi wowote unaoonyesha kuwa mradi huo umeelekea upande wa kijeshi. William Burns amesema hayo katika mahojiano na redio ya NPR ya Marekani alipohojiwa kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Asia Magharibi, na amesema hakuna dalili zozote zinazoonyesha kwamba Iran imeamua kutengeneza silaha za nyuklia. Aidha, katika kujibu swali kuhusu matukio ya ukanda wa Asia Magharibi, Bans amedai kuwa eti nafasi ya kimkakati ya Iran imedhoofika kwenye eneo hilo. Mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani CIA ameendelea kutoa madai ya uongo kwamba Teheran huko nyuma ilikuwa inafanya juhudi za kumiliki silaha za nyuklia na kudai kuwa mwaka elfu mbili na tatu Iran eti ilibadilisha msimamo wake wa kumiliki silaha za atomiki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitilia mkazo kwamba haijawahi kuwa na nia kumiliki silaha za maangamizi ya umati zikiwemo za nyuklia, kwani kwa mujibu wa itikadi zake za dini tukufu ya Kiislamu ni haramu kumiliki silaha za namna hiyo. Mashirika mbalimbali ukiwemo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, yamethibitisha katika ripoti zao nyingi rasmi na zisizo rasmi kwamba mradi wa nyuklia wa Iran ni wa kiraia na ni waamani kikamilifu. Wizara ya mambo ya nchi ya Iran imesisitiza mara nyingi tu kwamba mradi wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu unaendeshwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa, chini ya uangalizi wa IAEA, uko wazi na haujawahi kwenda kinyume na malengo yake ya kiraia. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la Sudan SAF jana Jumamosi liliuteka tena mji wa Wad Madani makao makuu ya jimbo la Jazira la katikati mwa Sudan kutoka kwa vikosi vya msaada wa haraka RSF. Taarifa iliyotolewa jana na jeshi la Sudan imesema komandi ya SAF inawapongeza wananchi wapendwa wa Sudan kwa kuingia vikosi vyetu ndani ya mji wa Admedan Jumamosi asubuhi ambapo kwa sasa wanajeshi wetu wanajishughulisha na kusafisha mabaki ya waasi ndani ya mji huo. Nayo wizara ya mambo ya nje ya Sudani imethibitisha habari ya kutekwa tena mji wa Wad Madani na kuutaja kuwa ni ushindi muhimu kwa serikali ya Jenerali Abdel Fattah El Burhane. Taarifa ya wizara hiyo imesema ushindi huo unaashiria kuanza kufikia mwisho jinamizi ambalo linawaelemea wananchi wa Sudan kwa takriban miaka miwili sasa, kutokana na mashambulizi ya wanamgambo waasi. Wakati huo huo, jeshi la Sudan limesambaza kanda za video kutoka ndani ya makao makuu ya komandi ya kitengo cha kwanza cha SAF huko Wad Madani iliyokuwa ikidhibitiwa na RSF, huku baadhi ya watu wakisambaza video zinazoonyesha watu wakisherehekea ndani ya mji wa Admadani wa Admadani wakiimba Adma wa na kuwapungia mkono wanajeshi wa serikali ya Jenerali Al Burhan. Muhammad Ali Al Huthi, mmoja wa viongozi wa andamizi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, amesema kuwa utawala haramu wa Israel ni nembo ya wazi kabisa ya unyama na ukatili. Alhuthi amesema hayo katika radi ya mali yake na mjibizo wake kwa uchokozi wa utawala wa kizayuni na Marekani huko Yemen, na kwa hutubu akiwasisitiza kwamba nyinyi ni nembo ya wazi ya jinai na ukatili. Kwa mujibu wa ripoti ya mtandao wa Almasira huko Yemen, Alhuthi alisisitiza taarifa zenu mamlaka za Israel zenye kupingana na kuchanganyikiwa si tu kwamba hazitutishi, bali pia zinawafanya mashujaa wa Yemen waazimie zaidi kuendelea kuiunga mkono Ghaza na kuangamiza utawala unaotenda jinai kila uchao wa Israel. Muhamad Ali Al Huthi, ambaye ni mjumbe wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen, amebainisha kuwa mashambulizi dhidi ya Yemen yanatokana na hatua ya wananchi wa Yemen ya kuunga mkono ndugu zao wa Palestina, hasa Ghaza. Idadi ya Wapalestina walio washahidi wa tangu kuanza hujuma ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni huko Ghaza Oktoba 7, 2023 imepindukia mashahidi 46000. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Ghaza imetangaza kuwa idadi ya mashahidi wa mashambulizi ya utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Ghaza imefikia 46537 kwa mujibu wa wizara ya afya ya ukanda wa Gaza, watu 46537 wameuawa shahidi kutokana na mashambulizi ya jeshi la Israel kwenye ukanda wa Gaza tangu tarehe 7 Oktoba 2023. Na maandamano ya kuunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani jinai za utawala haramu wa Israeli yameendelea kushuhudiwa katika pembe mbalimbali mbali za dunia muungano watunisia kwa ajili ya kulinda haki za Wapalestina umefanya maandamano katika kuendelea kuunga mkono mshikamano kima wa kimataifa na Wapalestina na wafanyakazi wa matibabu wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza na kusisitiza uungaji mkono huo kwamba utaendelea hadi itakapokomboliwa Palestina. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Naam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: watoto wa Ghaza, shabaha ya mauaji ya kimbari ya utawala wa Israeli. Sambamba na kuendelea mashambulizi ya jeshi la Israeli dhidi ya watu wa Ghaza, baridi kali pia imezidisha idadi ya watoto wanaoaga dunia hasa watoto wachanga kwenye ukanda huo. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa katika wiki ya kwanza ya mwaka mpya wa 2025 watoto 74 wameua washahidi katika ukanda wa Ghaza na katika maeneo mengine ambayo yalitangazwa kuwa ni maeneo salama, ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya wakazi wa Ghaza yanayoendelea kwa siku ya 4. Sasa ripoti ya UNICEF imeeleza kuwa Palestina wasiopungua 332 wameuawa washahidi katika mashambulizi ya utawala wa Kizayuni kwenye wiki ya kwanza ya mwaka 2025. Catherine Russell, mkuu wa UNICEF, ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba watoto wanane uh, wa, wa Palestina wamepoteza maisha tangu Disemba 26 mwaka jana kutokana na baridi kali. Ameongeza kuwa zaidi ya watoto milioni moja katika ukanda wa Gaza wanaishi katika mahema ya muda, jambo ambalo haliwezi kuvumilika kutokana na hali ya hewa ya baridi kali. Watoto wachanga na watoto ambao hawana hali nzuri ya kiafya wako katika hatari zaidi. Baada ya kuchapishwa ripoti kuhusu vifo vya watoto wa, wachanga katika ukanda wa Gaza kutokana na baridi kali, ofisi ya misaada ya kibinadamu ya umoja wa mataifa OCHA ilitangaza kuwa mzingira wa utawala wa kizayuni unasababisha watoto kuganda na kufariki dunia. OCHA imeeleza katika ripoti hiyo kwamba Israeli inaonyima Wapalestina makazi, chakula, huduma za afya na masuala yote mengine muhimu kwa makusudi na kwa mpangilio maalumu ili wasiweze kuishi kabisa kabisa. Mashambulio ya kikatili ya ndege za kivita za Israeli yamebomoa na kusababisha uharibifu kwa karibu asilimia 98.2 ya nyumba zote za raia wa Gaza. Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Palestina, milki ya Ibrahim. Matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya podkasti hii ya Palestina milki ya Ibrahim alaihi ssalam. Katika sehemu tano zilizotangulia za Palestina milki ya Ibrahim, tulichunguza madai ya wazayuni kwamba nchi ya ahadi ilikuwa makazi ya babu zao kwa mtazamo wa Torati, na leo katika sehemu ya sita, wapenzi wasikilizaji, tutabainisha jinsi uzayuni ulivyoanzishwa na kuundwa pamoja na malengo ya wazayuni. kweni nami hadi mwisho wa sehemu hii, na tufuatilieni pia katika mitandao ya kijamii na katika mtandao wetu wa iranradio.ir/sw na vilevile pastoday.ir/sw kama ambavyo, kwa kuzingatia jinai za kutisha na hatua zisizo za kibinadamu zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina, tunakuombeni mwajuze na kuwatumia wengine kipindi hiki, hasa wale wanaoguswa na dhuluma na ambao ni wakireketwa wa uhuru, haki pamoja na ubinadamu. Miaka 120 iliyopita, yaani wakati moto wa vita ulikuwa bado haujaibuka kote barani Ulaya, jiji la Basel la Uswisi lilipokea Wayahudi kutoka kote Ulaya, ambao walishiriki katika kongamano la kwanza la Kiyahudi la ulimwengu. Tukio hilo liliandaliwa na mwandishi habari kijana aitwawe Theodoro Herzl ambaye alikuwa ameandika na kuchapisha kitabu kuhusu mateso ya Wayahudi. Jina la kitabu hicho ambalo ni The Jewish State, yaani dola ya Kiyahudi, lilikuwa limezua mjadala mkubwa baina ya wafuasi wa Wayahudi. Jina la kitabu hicho lilifanya tukio la siku hiyo kuwa mahali pa kumuuliza Herzl kuhusu neno Zayuni. Uzayuni ulitambulishwa kama mwelekeo unaogeuza kanuni na misingi ya kidini kuwa kipaumbele cha pili, kama sikuwekwa kando, kuchanganya utaifa na ubaguzi wa rangi, na kupotosha na kupora historia, yaani matukio na mabadiliko yaliyopita kwa manufaa yake yenyewe. Herzl ambaye kitaalamu alikuwa mwanasheria na mwandishi habari, alikuwa akisema kwamba kipindi cha unyonge na giza cha Wayahudi hakitaisha isipokuwa kama watakuwa huru kutoka kwa uraia wa mataifa na kuwa na ardhi yao ambayo ndani yake watakuwa na dola la uhuru. Saa chache baadaye, Daktari Heman Shapira, ambaye alitumia miaka mingi ya maisha yake kutumikia ustawi wa lugha ya Kiebrania, aliwaomba wajumbe waliohudhuria mkutano huo kutangaza utiifu wao kwa harakati za wapenzi wa Zion na uhuishaji wa lugha ya Kiebrania. Wakati kulipoibuka tofauti ya mawazo miongoni mwa washiriki katika kongamano hilo, profesa huyu mzee aliwaalika wahudhuriaji kwa lugha iliyojaa mihemuko, kuweka kando tofauti zao na kutembea kuelekea kwenye lengo lao la pamoja kwa umoja na uaminifu. Katika mkutano huu uanzishwaji wa dola la Kiyahudi haukuzungumziwa kamwe, kiasi kwamba miaka michache baadaye kiongozi wa Zayuni alisimama jukwani kwenye sherehe za ufunguzi wa kongamano la kumi na kusema ni wale tu waliobaki katika ujinga au kuwa na nia mbaya ndio ambao wanaweza kututuhumu kwa kutaka kuanzisha taifa huru la Kiyahudi. Katika mkutano wa kwanza wa Basel Shapira alitayarisha tu sheria chache za uwepo katika ardhi takatifu, ambapo moja miongoni mwao ilikuwa sheria ya kitamaduni lakini Theodore Hasl kijana aliandika katika daftari la kumbukumbu kumbu wakati alipokuwa akirejea ofisini kwake baada ya kongamano la kwanza akisema, katika mkutano wa Basel nilianzisha dola la Kiyahudi ikiwa leo nitatangaza sentensi hii kwa sauti kubwa, nitakumbana na dhihaka za ulimwengu, labda ndani ya miaka mitano ijayo, na kwa hakika ndani ya miaka hamsini ijayo kila mtu ataelewa hili. Theodore Hesley alianzisha wazo wa zayuni kuwa na satwa na udhibiti ulimwenguni juu ya kila kitu. Kuhusu strategia zake katika utawala huu anaandika Mipaka ya Israeli itakuwa mipana ya kutosha kujumuisha mipaka serikali za Daudi na Suleimani. Mipaka hii itabadilika kulingana na mahitaji na ongezeko la wahamiaji. Kwa mujibu wa fikra hii, upanuzi kama sehemu muhimu ya uzayuni unahitaji mipango mikubwa ya vyombo vya habari na kijeshi. Kwa hiyo miongoni mwa mipango muhimu ya mkakati wao ni kudhibiti ardhi zaidi kutoka nchi jirani na kufukuzwa kwa lazima wakazi wao kwa kutumia mabavu mtawalia, na kuwatisha Waarabu, kuanzisha vita vya kisaikolojia ili kuwatisha na kuwalazimisha Waarabu na kuwahimiza kwa mali kuhama na kukimbia, ndiyo iliyokuwa sehemu ya mipango ya kufikia malengo yao. Wayahudi waliotawanyika kote ulimwenguni baada ya kuharibiwa kwa Yerusalemu walidumisha umoja wao wa kidini na kamwe hawakusahau tarajio lao la nchi ya ahadi, kutokana na mateso waliyoyaona katika historia kuwa ni watu wachache kikaumu na kidini, na tamaa hii ilikuwa sababu kuu ya harakati hii baada ya kuundwa kwa Uzayuni wa kimataifa. Uhamiaji wa Yahudi kwenda Palestina ulianza licha ya kanuni kali. Mwishoni mwa vita kuu vya pili vya dunia, wazo la kuunda serikali ya Kiyahudi huko Israel lilikuzwa sana na liliibuka baada ya kugawanywa Palestina. Kwa hakika walipuuza ukweli kwamba watu wenye ustaarabu wa adhimu na tajiri wanaishi Palestina. Na kwa kuwafukuza Waarabu zaidi na zaidi, kuliibua suala la wakimbizi wa Kipalestina. Ili kufikia lengo lake, Uzayuni ulihitaji satwa na ushawishi katika fikra za walimwengu. Kwa hiyo ikaondoka katika itikadi na aidiolojia nyepesi na ikawa mfumo wa mawasiliano wenye matawi mengi. Msingi wa uzayuni umejikita katika kujitanua, ubaguzi wa rangi na kueneza unafiki miongoni mwa mataifa ya dunia. Shirika hili lina vituo vya kiusalama na kijasusi katika nchi nyingi ulimwenguni. Mbinu muhimu na yenye ufanisi zaidi ya uzayuni wa kimataifa ni kutumia vyombo vya habari vya umma duniani kote. Katika kipindi cha historia mtu anaonekana kutoka kwa wana wa Israeli ambao wanajulikana kama taifa jeuri na lenye wasiwasi, dhirisho la tamaa isiyozuilika ambayo inawaongoza wanadamu kwenye makosa ya wazi. Mwenyezi Mungu alituma manabii wengi kwa taifa la Israel ili wafuate mafundisho ya Uyahudi lakini baada ya muda fulani dini yao ilielekea kwenye maasi na dhuluma kwa namna ambayo waliwatazama wengine kwa jicho la watumwa wao. Na tabia hii ya kutaraji makuu ndiyo iliyofanya wana wa Israel waue watu wa mataifa mengine na kuwasingizia, kuwatesa na kuwasumbua. Imani hii mbaya imeishia katika kuyadharau mataifa mengine ya ulimwengu na kufanya mabaya kwa jina la dini. Vizazi vilivyofuata vya Wayahudi pia vilielimishwa mafundisho haya, na hivyo uwasi wa kiyahudi umeongezeka polepole. Wayahudi waliogopa kwamba watu wangejua kuhusu njia yao potovu na matendo yao dhidi ya mataifa mengine na umati, kwa hiyo walijaribu kutawala historia na zana za propaganda na kuisha uhalifu wao na maadui zao. Wazayuni wanaamini kuwa watu wote wa dunia wamewadhulumu kwa sababu hiyo, wamekuwa na chuki dhidi ya mataifa yote, hususan ni Waarabu. Wanaamini kwamba mataifa ya kiarabu yamewapokonya ardhi yao, na kwa hiyo moja ya malengo makuu ya uzayuni ni kurudisha ardhi ya ahadi, ili kutangaza huko nidhamu mpya ulimwengu. Kwa hakika, agano lilifanywa kati yake na Mungu kwa upande mmoja Mungu alitoa ahadi ya kuwapa watoto wa Ibrahimu ardhi hiyo makhususi, lakini kutimiza ahadi hii kuna masharti kwa upande mwingine, yaani Ibrahimu na watoto wake watimize ahadi yao, kwa maana kwamba wamtii Mungu na wawe waja wema. Wanapaswa hata kuweka ishara na alama ya uja kwa ajili ya Mwenyezi Mungu katika mili yao. Ndiyo maana imeelezwa katika Taurati kwamba Mwenyezi Mungu anamwambia Ibrahim alaihi ssalam, naliweka agano langu nawe milele na baada yako na watoto wako kizazi hata kizazi. Mimi ni Mungu wako na nitakuwa Mungu watoto wako, nitakupa wewe na uzao wako nchi yote ya Kanaan ambayo wewe ni mgeni sasa, nami nitakuwa Mungu wao lakini wajibu wenu na watoto wenu na vizazi vijavyo ni kutimiza ahadi yangu. Lakini sharti hili halikutimizwa, na Mwenyezi Mungu akawafukuza wana wa Israeli kutoka Palestina mara mbili na mara ya tatu akawakataa milele. Wana wa Israeli walihamishwa Misri kwa mara ya kwanza katika zama za Nabii Yusuf alaihi ssalam, na walikaa huko kwa vizazi vinne mpaka Mwenyezi Mungu alipowarudisha Palestina kupitia Nabi Musa alaihi ssalam. Mara ya pili Wayahudi walibaidishwa hadi Babel mnamo mwaka 586 kabla ya Miladia, na ilikuwa baada ya Bakhte Naser kukomboa Yerusalemu na kuharibu hekalu la Suleimani na hatimaye katika mwaka wa sabini miladia, miaka arobaini baada ya Nabi Isa alaihi salam kuwatimizia hoja watu hawa, balaa ya Mungu ilishuka juu ya watu kupitia kwa Warumi na Wayahudi wakafukuzwa milele kutoka Palestina. Njia pekee ya Mayahudi kurejea Palestina ni kutubu na kurudi katika njia ya baba zao. Mayahudi halisi wanaojua ukweli huu kuliko mtu mwingine yoyote, na ndio maana hawakuchukua hatua ya kurejea katika ardhi hiyo takatifu kwa karne 18 baada ya kufukuzwa kutoka Palestina. Lakini wazushi wa Uzayuni mwishoni mwa karne ya 19 walidai umiliki wa Palestina kulingana na Torati. Tangu mwanzo Wazayuni, kwa kupanga kwa uangalifu na kutumia kiasi kikubwa cha fedha, jitihada zisizo na mwisho za kuchukua mikondo mikuu ya taarifa za habari na vyombo vya habari duniani kote, walianzisha kampeni maalum ya kuhodhi sekta ya habari. Katika kuchora hali ya sasa ya himaya ya vyombo vya habari ya Wazayuni, inaweza kusemwa kwamba Marekani pekee tu ambayo ni kambi ya vyombo vya habari na propaganda za ulimwengu, licha ya kuwa na asilimia tatu ya idadi ya Wayahudi, lakini karibu nusu ya vyombo vya habari viko kwenye udhibiti wa Wazayuni. Inasemekana kwamba karibu asilimia tisini ya sekta ya sinema Marekani iko chini ya usimamizi wa muungano wa Kizayuni na Hollywood, na katika nchi nyingi za magharibi kuna hali kama hiyo, kama mwanafikira wa Ufaransa Roger Garudi alivyosema katika kitabu chake kwamba wazayuni wakiwa na lengo la kujiimarisha, wamezingatia na kutegemea vyombo vya habari na zana za utangazaji kuliko kitu kingine chochote. Moja ya malengo muhimu ya wazayuni katika kuwa na upenyaji na satwa katika vyombo vya habari ni kujaribu kutumia mbinu za upotoshaji ili kudhihirisha na kuutambulisha Uislamu kuwa ni harakati isiyobadilika na inayopinga ustaarabu na kwamba Uislamu ni tishio kwa ulimwengu. Mkakati wa uzayuni wa kimataifa katika kutengeneza filamu haukomei tu katika utengenezaji filamu za kizayuni ili kuhalalisha uso wa uzayuni na Israeli bali pia unajumuisha filamu zinazoharibu utambulisho wa kiislamu na kudhoofisha dini katika maisha ya wa Waislamu. Kimsingi, sehemu ya changamoto za kiutamaduni zinazotukabili katika ulimwengu wa kiislamu zinatokana na tasnia ya sanaa hii, na matokeo yake ni vita vya kisaikolojia vyenye maarifa ya juu vinavyotokea katika mwelekeo wa malengo ya Zayuni, na huu ni ukweli usio na shaka. Kwa vile uzayuni unajua kwamba haiwezekani kufikia malengo yake bila kubadili itikadi za kiutamaduni kitaifa na kimaanawi za jamii nyingine, unahitaji kufikia lengo hilo kwa kubadilisha imani na maadili ya wanadamu pamoja na kuharibu imani za kidini za mataifa. Uzayuni wa kimataifa katika uga na tasnia ya sinema, kwa kueneza chuki dhidi ya maadili, kukuza ufisadi wa kimaadili, unyanyasaji na ibada ya pesa na mali, unajaribu kuongoza ulimwengu kuelekea upande wa kughafilika katika maisha ya kila siku. Na katika hali hizi zote, unafikiria tu juu ya masilahi yake ya kiuchumi na kisiasa. Lengo, athari za tamaa, kuabudu pesa na mali na vitendo vya utumiaji mabavu ni mambo ambayo yanaweza kuonekana wazi na bayana kabisa katika filamu za familia na hata katika athari ambazo ni mahususi kwa rika na tabaka la watoto. Ulikuwa unasikiliza sehemu ya sita ya podcast ya Palestina, milki ya Ibrahim. Asante kwa kuwa nami katika sehemu hii. Katika kipindi hiki tumezungumzia namna mpango wa kuanzisha dola la kiyahudi ulivyoratibiwa na wazayuni na zana zinazotumiwa na wazayuni katika suala hili. Katika sehemu inayofuata, tutazungumzia madai ya wazayuni kuhusu umiliki wa Palestina. Tafadhali tufuate na kututembelea kwenye mitandao ya kijamii na vilevile vile katika mitandao mingine. Anwani zetu za intanet ni pastoday.ir/sw na Iran Radio .ir sw. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya podcasti hii ya Palestina, milki ya Ibrahim, ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini. apenete Teherani idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Januari 12, 2024, kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika majambazi wa vaa vilemba na magauni ni mbinu waliotumia kuficha utambulisho katika jaribio lao la uporaji. Polisi yadai kuwa majambazi wawili. Habari zake nyingine zinasema Mbowe, hiki ndicho kipimo sahihi cha uongozi Chadema sababu ya Daktar Sla kushtakiwa na kunyimwa dhamana, na Chadema wajifungia kuchinja wagombea. Gazeti la Habari Leo limeandika akishindwa uwekezaji elfu mbili ishirini na nne miradi mitaji na ajira vyavunja rekodi ya miaka 11. Daktar Sla kizimbani atuhumiwa kusambaza uongo. Mbowe: sijatimiza maono yangu ya kuijenga Chadema na sera na mtaala mpya wa elimu Tanzania sasa rasmi. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Mbowe, Chadema itakuwa imara zaidi. Dr Slaa akamatwa na kuhojiwa na polisi, na serikali yataja hatua nane za kuboresha uwekezaji. Gazeti la Wamachinga limeandika Rais Samia avunja rekodi, mazingira ya uwekezaji mwaka elfu mbili ishirini na nne wavunja rekodi kwa kuwa na idadi kubwa ya wawekezaji wa ndani na nje ya Tanzania. Habari zake nyingine zinasema sera ya elimu, mageuzi makubwa kuzinduliwa, na REA yahamasisha wananchi kuunganisha umeme nyumba kwa nyumba. Na kwa upande wa michezo, gazeti la Uhuru limeandika Bukina Faso ilivyotinga fainali kibabe, kombe la mapinduzi Zanzibar, na nyota Yanga waahidi makubwa. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Mutua ataka Kalonzo aheshimiwa, washirika wa Ruto watofautiana Ukambani. Waziri wa Leba wa Kenya, Dr. Alfred Mutua, amewataka viongozi na maafisa wa serikali kutoka eneo la Ukambani kumheshimu mkuu wa chama cha Waipa Kalonzo Musyoka, huku washirika wa, wa rais William Ruto katika eneo hilo wakitofautiana vikali. Dr. Mutua alishangaza mkutano wa viongozi wa ukambani alipoweka pembeni malumbano na kutoa mwisho wa kuheshimiwa Musyoka ambaye anaungwa mkono na wakazi wengi kutoka Ukambani. na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika jeshi la Sudan lasonga mbele na kuteka mji wa Wad Madani, makao makuu ya jimbo la Aljazira uliokuwa unashikiliwa na RSF kwa muda mrefu limeandika ushindi huo wa jeshi la Sudan ni ishara ya kutokea mabadiliko ya kimsingi katika mgogoro wa Sudan. Vilevile limeandika serikali ya DRC yavitaka vyombo vya habari kuakisi maafa na mateso ambayo waasi wa M23 wanaosababishia wananchi wa nchi hiyo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii Karibuni wasikilizaji wapendwa katika kurunzi ya kipindi chetu cha Afrika wiki hii kinachotupia jicho kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyojiri juma mazima barani Afrika, kweni nami hadi tamati. Takriban watu 19 waliuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia ikulu ya rais wa Chad jioni ya Jumatano iliyopita. Waziri wa mambo ya nje Abdurahmani Kolamala alithibitisha habari hiyo kwenye televisheni ya taifa na akasema waliojeruhiwa ni washambuliaji sita na wanajeshi watatu. Ripoti za awali zilisema genge la kigaidi la Boko Haram ndilo lililofanya hujuma hiyo, lakini baadaye waziri wa mambo ya nje wa Chad aliwaambia waandishi wa habari huenda si Boko Haram waliofanya shambulizi hilo. Kwa mujibu wa waziri huyo, watu waliofanya shambulio hilo wanaweza kuwa ni kundi lenye silaha kutoka wilaya moja ya mji mkuu wa Chad, Njamina. Waziri wa mambo ya nje wa Chad, Abdurahmani Kulamala, aidha alisema hali ya usalama nchini humo ilidhibitiwa baada ya kusikika milio ya risasi karibu na ikulu ya rais. Aidha, awali vyombo vya habari vya ndani vya Chad viliripoti kwamba wanamgambo wa genge la kigaidi la Boko Haram walijaribu kufanya shambulio karibu na ofisi ya rais, lakini walizidiwa nguvu na wanajeshi wa Chad. Huko nchini Kenya, ripoti ya hivi karibuni zaidi ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Binansi Gathungu iliyotolewa Desemba mwaka uliopita imefichua ubadhirifu wa fedha za azina ya serikali ya kitaifa ya maendeleo ya maeneo bunge NGCDF, na hivyo kuwaacha wanafunzi kutoka familia masikini wakihangaika. Ripoti ya ukaguzi imeonyesha kwamba huenda mamilioni ya pesa za basari zilizolenga kuwasaidia wanafunzi kutoka familia masikini zinaishia katika mifuko ya maafisa na wabunge mafisadi katika maeneo bunge mbalimbali mbali nchini Kenya. Ripoti hiyo ya kusikitisha imetolewa wakati wanafunzi wakiripoti shuleni kwa muhula wa kwanza wa mwaka huu wa 2025 ripoti hiyo aidha inaonyesha jinsi fedha zilizokusudiwa kuwakinga wanafunzi hao zinavyoibwa katika maeneo bunge mbalimbali huko Kenya na basari kutolewa kwa wanafunzi hao. Rais Paul Kagame wa Rwanda kwa mara nyingine tena amekanusha madai dhidi ya nchi yake ya kuwaunga mkono waasi wa kundi la m ishirini na tatu wanaopigana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Akizungumza na wanahabari jijini Kigali, rais Kagame alisema waasi hao wanaopigana hawakutokea kwenye nchi yake bali katika nchi nyingine. Kagame amesema: Days of colonial time. Sababu ya mgogoro wa Kongo ni kutoka maeneo mbalimbali ya dunia zikiwemo nchi kubwa na nchi zenye nguvu. Tatizo la Kongo pia lina mizizi katika historia ya nchi hiyo, eneo hili, na historia ya bara la Afrika inayohusiana na kipindi cha kwanza za zama za ukoloni. Katika hatua nyingine, Rais Kagame amekishutumu kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kumaliza ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na badala yake kuendelea kuutupa lawama tatizo la mashariki mwa Kongo, kama nilivyowahi kusema, hali husiani na Kongo pekee, bali Kongo yeye mwenyewe, kanda hii na ni tatizo la bara zima la Afrika na ulimwengu mzima kwa ujumla, mapigano yanayoendelea yalianzishwa na waasi waliokuwa wamekimbilia nchini Uganda. Sasa hii imegeuka vipi shida ya Rwanda? Viongozi wa waasi hao na wapiganaji wake hawana chochote na, na ushirikiano na Rwanda. Labda tunahusishwa kwa sababu wana asili ya Rwanda na wanazungumza kinya rwanda, na huenda ndio kosa lao nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na hii imesababisha mateso yao. Kurunzi yetu ya Afrika wiki hii tunaielekeza nchini Sudani, ambapo Umoja wa Mataifa Jumatatu ulitangaza kuwepo mgogoro wa kutisha wa binadamu nchini humo, ukisema kuwa ndio nchi pekee ambako njaa imethibitishwa. Sudani inasalia katika mgogoro wa binadamu wa kiwango cha kushangaza amesema Edem Wosornu, mkurugenzi wa kitengo cha operesheni na himaya katika ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA, akihutubia kikao cha baraza la usalama, ambapo alisema kuna habari za kutisha kuhusu njaa inayoenea nchi nzima huko Sudan. Wasono wameashiria athari kubwa za vita vya kutumia silaha kwa raia na pia wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu, na akasema hali hii inaendelea kusababisha maafa kando kando na ndani ya mji wa Elfasher katika jimbo la Darfur Kaskazini. Walibya nao Jumatano wiki hii walifanya maandamano wakipinga kuanzishwa uhusiano kati ya nchi yao na utawala wa Kizayuni. Ufichuliwa maelezo ya kina zaidi ya kikao cha waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni ya Libya na mwenzake wa utawala wa Kizayuni wa Israel kuliibua wimbi la maandamano ya wananchi nchini Libya. Tripoli, mji mkuu wa Libya, ulishuhudia maandamano makubwa baada ya matamshi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Najla Al-Mangush kuhusiana na kuhusika waziri mkuu wa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya katika swala la kufanyika mkutano kati yake na Eli Cohen, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Kizayuni mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Waandamanaji right. hao wameitaka serikali jiuzulu na wamesisitiza kwamba sheria ya nchi hiyo inalitambua kuwa kosa na uhalifu swala la kuwa na uhusiano na Wazayuni na Wapakistani wanane wapandishwa kizimbani Tanzania kwa kosa la kusafirisha madawa ya kulevya. Raia wanane wa Pakistani wamepandishwa kizimbani katika mahakama ya hakimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, Tanzania, wakikabiliwa na mashtaka mawili likiwemo la kusafirisha madawa ya kulevya. Wapakistani hao walikamatwa na madawa ya kulevya yenye uzito wa kilo 447.3. Washtakiwa hao walifikishwa mahakamani siku ya Alhamisi na kusomewa mashtaka yanayowakabili. Aidha, wanatuhumiwa kutenda kosa Novemba 25 mwaka 2024 katika eneo la Navi lililoko Kigamboni, wilaya ya Kigamboni, ambapo kwa pamoja wanadaiwa kusafirisha kilo zipatazo 424.7 za madawa ya kuleva, aina ya methamphetamine. Shtaka la pili ni kusafirisha dawa za kuleva aina ya heroin, tukio wanalodaiwa kulitenda Novemba 25 mwaka jana eneo la Nevi, Kigamboni, Dar es Salaam, ambapo washtakiwa hao walikutwa na heroin zenye uzito wa kilo 22.53. Kurunzi ya Afrika wiki hii inakomea hapa kwa leo. Tukutane tena juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Muumba, na mtayarishaji wako nilikuwa ni mimi Asmahani Ghanima Muhammeda. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 11 Rajabu mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 12 Januari mwaka 2025 Miladia. Miaka 1175 iliyopita muwafaka na leo, alizaliwa mjini Baghdadi mtaalamu wa fasihi, lugha na mfasiri wa Qurani tukufu Abu Bakar Muhammad maarufu kwa jina la Ibn Alambar. Alijifunza elimu ya hadithi baada ya kukamilisha masomo yake ya lugha na sayansi za Qurani tukufu. Ibn Alambar alikuwa na uwezo wa hali ya juu wa kuhifadhi na kushika vitu kichwani mwake. Alikuwa mtu mwema na mchamungu, na mbali na kujishughulisha na kufundisha na kulea vizazi vya maulamaa, mwanazuoni huyo ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali mbali. Miaka 875 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia mjini Damascus, Syria mwanahistoria mkubwa na mtaalamu wa hadithi Ibnu Asakir. Ibna Asakir alisoma elimu za Qurani, hadithi, fiqhi na usulu lfiqhi kwa wasomi wakubwa wa mjini Damascus. Baada ya hapo, Ibnu Asakir alianza safari ndefu yenye lengo la kukamilisha masomo yake na kupata elimu katika vituo vya kielimu vya Baghdad, Kufa, Musul, Neishabur, Marvi, Isfahani na Hamedan. Msomi huyo ameandika vitabu visivyopungua 134 kikiwemo kile maarufu cha tarikh Demeshki. Siku kama leo miaka 149 iliyopita alizaliwa Jack London, mwandishi mashuhuri wa nchini Marekani. Kwa miaka kadhaa Jack London alifanya safari katika eneo la nchi ya kaskazini na maeneo mengine na kupata bahati ya kufahamiana na koo na kaumu mbalimbali katika maeneo hayo, sambamba na kubainisha taswira ya masuala hayo katika vitabu vyake. Jack London aliishi kwa muda wa miaka 40 huku akijihusisha na kazi ya uandishi kwa muda wa miaka 18 <mulia> Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita shambulio la kwanza la kemikali la jeshi la utawala wakati huo wa Iraq chini ya uongozi wa dikteta Saddam lilitekelezwa dhidi ya Iran, ikiwa ni chini ya miezi minne tangu Iraq ianzishe vita vya kichokozi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shambulio hilo la kinyama ambalo lilitekelezwa kilomita 50 magharibi mwa mji wa Ilam magharibi mwa Iran lilipelekea kuuawa shahidi na kujeruhiwa raia wengi. Jeshi la utawala wa Bath likipata himaya na misaada madola magharibi na umoja wa Kisovieti lilitumia mara chungu nzima silaha zilizopigwa marufuku dhidi ya raia na wapiganaji wa Iran katika kipindi chote cha vita vyake vya kichokozi dhidi ya taifa hili. Nawapende Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni ufuatao. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Balozi wa Iran nchini Lebanon amesema kuwa wawakilishi wa Hizbullah na harakati ya Amal walifanya mazungumzo na Joseph Auni katika ule muda wa baina ya vikao viwili vya upigaji kura katika bunge na kupewa dhamana ya kutoguswa masuala yao. Amesema kwa kuzingatia hayo, tunasema kwa kinywa kipana kwamba mukawama hauwezi kamwe kufutwa nchini Lebanon. Mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani CIA amekiri kwamba mradi wa nyuklia wa jamhuri ya kiislami ya Iran ni wa kiraia na hakuna ushahidi wowote wa unaoonyesha kuwa mradi huo umeelekea upande wa kijeshi. Jeshi la Sudan SAF jana Jumamosi lililoteka tena mji wa Wad Madani, makao makuu ya jimbo la Aljazira la katikati mwa Sudan kutoka kwa vikosi vya msaada wa haraka taarifa iliyotolewa jana na jeshi la sudan imesema komandi ya saf inawapongeza wananchi wapendwa wa sudan kwa kuingia vikosi vyetu ndani wa ya mji wa Wad Madani Jumamosi asubuhi ambapo kwa sasa wanajeshi wetu wanajishughulisha na kusafisha mji huu na mabaki ya waasi ali al Huthi, mmoja wa viongozi waandamizi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, amesema kuwa utawala haramu wa Israel ni nembo ya wazi kabisa ya unyama na ukatili, na kwamba vitisho vyao Israel, Marekani na Uingereza haviitishi Yemen na itaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Ghazam. Idadi ya Wapalestina waliowashahidi wa washahidi tangu kuanza hujuma ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni huko Gaza Oktoba 7, 2023 imepindukia mashahidi 46 elfu. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa asubuhi hii. Tunakuambieni msiache kuyategea sikuyo matangazo yetu ya usiku na kesho asubuhi pamoja na leo mchana tukijaliwa. Mimi ni Ahmed Rashid, kwaherini.