Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. sadaka allahul aliyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya mchana kutoka redio Teheran uh, hapa nchini Iran eh, matangazo haya yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho majibu ya nchi mbalimbali kwa madai yasiyo na msingi ya Trump kuhusu kuinyakua Greenland, mfereji wa Suez na hata kuiunganisha Canada na ardhi ya Marekani. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi e, cha mnasaba wa leo tarehe kumi Rajaba, siku inayosadifiana na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Muhammad Taqi al Jawad alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallam wa wa. Tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran na baadaye mtasikiliza tena kipindi kinachozungumzia sira ya mtukufu huyo. Uh, tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliokuandalia. <tune> Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni ni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Francesca Albanese ameitaka Poland imtie nguvuni na kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu atakapofanya ziara nchini humo. Mahakama ya New York imemhukumu Trump katika kesi ya ufisadi wa kimaadili. Hasara zilizosababishwa na moto huko Los Angeles, Marekani zinakadiriwa kuwa za dola bilioni 150. Na ndege ndogo imeanguka barabarani katika eneo la Malindi nchini Kenya na kuua watu watatu. Na sasa ni habari kamili. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Francesca Albanese ametoa wito wa kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu iwapo atazuru Poland, na amesema Warsaw lazima ifuate kanuni za haki za kimataifa. Francesca Albanese alisema jana Ijumaa kwamba wanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wanatakiwa wawakamate watu ambao mahakama hiyo imetoa hati ya kukamatwa kwao. Na ameongeza kwamba Poland ambayo ililaani kushindwa kwa Mongolia kumkamata rais wa Russia Vladimir Putin inapaswa kumkamata Netanyahu, kwa sababu ubaguzi katika utekelezaji wa sheria unadhoofisha mfumo wa haki wa kimataifa. Wakati huo huo, wananchi wa Poland walifanya maandamano jana mjini Warsaw wakipinga uamuzi wa serikali ya nchi yao kumpa kinga Benjamin Netanyahu na kuzuia kukamatwa kwake kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya kimbari katika eneo la ukanda wa Gaza. Itakumbukwa kwamba Novemba 21 mwaka jana mahakama ya kimataifa ya uhalifu yenye ya makao yake Hegi huko Uholanzi ilitoa kibali cha kutiwa nguvuni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoan Gallant kwa tuhuma za kutenda jinai za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina. Karibu wa Palestina elfu hamsini wameshauawa hadi sasa katika mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel. Mahakama ya New York jana ilitoa hukumu yake dhidi ya rais mteuli wa Marekani Donald Trump katika kesi ya faili la ufisadi wa kingono. Jaji Juan Merchan aliamua kumwachilia bila masharti rais mteule wa Marekani Donald Trump siku chache kabla ya kuapishwa kwake Januari 20 katika kesi inayojulikana kama hush money. Lakini Trump atakuwa rais wa kwanza kuchukua madaraka nchini Marekani baada ya kuhukumiwa kwa kupatikana na hatia ya uhalifu. Jaji wa kesi hiyo ameiambia mahakama kwamba ameamua kumwachia huru bila masharti, na kwamba hiyo ndiyo hukumu bila ya kuingilia ofisi ya juu zaidi ya nchi. Hata hivyo, shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba katika hali ya kawaida Donald Trump angehukumiwa kifungo cha miaka minne jela. Trump amepatikana na hatia ya makosa 34 ya kughushi nyaraka za biashara miongoni mwa tuhuma zilizokuwa zikimkabili Trump katika kesi hiyo ni jaribio la kuficha hati zinazohusiana na malipo ya fedha za kifumba mdomo dola laki moja na elfu thelathini ambazo wakili wake alimpatia mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels kabla ya uchaguzi wa rais mwaka 2016. Pesa hizo zililipwa kwa Stormy Daniel ili kumzuia kufichua uhusiano wake haramu wa kingono na Donald Trump miaka michache iliyopita. Kampuni ya huduma ya utabiri wa hali ya hewa ya Marekani imetangaza kwamba moto wa Los Angeles ni mojawapo ya majanga yaliyosababisha hasara kubwa zaidi katika historia ya Marekani na kwamba kiasi cha uharibifu kinazidi dola bilioni 150. Ripoti iliyotolewa na shirika la huduma ya utabiri wa hali ya hewa la Marekani AccuWeather inaonyesha kwamba uharibifu uliosababishwa na moto wa Los Angeles unaweza kuwa kati ya dola bilioni 135 na bilioni 150, suala linaloonyesha athari kubwa zilizotokea katika eneo lenye makazi na nyumba zenye gharama kubwa zaidi nchini Marekani. Hapo awali maafisa wa serikali ya Marekani walikadiria hasara iliyosababishwa na moto wa Los Angeles kuwa ni dola bilioni 57 billion. Inakadiriwa kwamba moto wa Los Angeles ni mojawapo ya majanga yaliyosababisha hasara kubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo. Mamlaka ya jiji la Los Angeles imetangaza kwamba takwimu za hivi karibuni kwamba majengo mengine 1058 yanakabiliwa na hatari ya kuteketezwa kwa moto na kwamba watu laki moja na hamsini na tatu elfu wametakiwa kuhama makazi yao, licha ya juhudi zinazoendelea kudhibiti moto huo. Kiwango kamili cha uharibifu bado hakijajulikana. Na Jonathan Porter mtaalamu mkuu wa hali ya hewa katika AccuWeather ameyataja maafa hayo kuwa mojawapo ya majanga yenye hasara kubwa zaidi ya moto katika zama za sasa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, IRGC, amesema hivi karibuni Iran itazindua miji mipya ya makombora na ndege zisizo na rubani. Hivi karibuni miji mipya ya makombora na ndege zisizo na rubani itazinduliwa na mtashuhudia ukuu na ukubwa wa nguvu iliyofichwa ya Iran, amesema meja jenerali Hussein Salami. Ameendelea kusema kwamba hatutafanya nchi nyingine kuwa uwanja wetu wa vita, na sisi ni wakubwa vya kutosha kujibu mapigo ya adui kutokea kwenye ardhi ya nchi yetu, amesema. Ulimwengu mzima unapaswa kujua kwamba kujihami kwetu kunategemea kile kilicho ndani ya mipaka yetu wenyewe. Azma, irada, uwezo na hatua tunazochukua ni za Kiirani kikamilifu, amesisitiza Meja Jenerali Salami. Matamshi hayo yametolewa wakati jeshi la jamhuri ya kiislamu Iran likiendelea na harakati za kuimarisha na kusasisha zana zake za kijeshi na utayarifu wa vita, kwa mujibu wa maagizo ambayo yametolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatola Ali Khamenei. na watu watatu wameripotiwa kufariki dunia kufuatia ajali ya kuanguka ndege ndogo katika kijiji cha Kwachoma huko Malindi, kaunti ya Kilifi nchini Kenya. Ripoti zinasema ndege hiyo iliyokuwa kwenye safari ya kawaida ya mafunzo ilipata hitilafu ya kiufundi na kulazimika kutua katika barabara kuu ya Malindi Mombasa, na kuua mwendesha bodaboda, abiria wake na mtu mwingine aliyekuwa amesimama kando ya barabara. Ripoti ya polisi inasema ndege hiyo aina ya Sesna mia moja sabini na mbili ilikuwa ikitoka uwanja wa ndege wa Malindi kuelekea uwanja wa ndege wa Wilson mjini Nairobi ilipopata matatizo ya kiufundi. Waliofariki dunia katika ajali hiyo ni mwalimu wa shule ya msingi, wana bodaboda wawili, na mmoja wao alichomeka kiasi kwamba hatambuliki. Rubani wa ndege na wahudumu wengine, wakiwemo aliyekuwa akipatiwa mafunzo, waliokolewa na kukimbizwa hospitalini. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa, wanatupia jicho majibu ya nchi mbalimbali kwa madai yasiyo na msingi ya Donald Trump. Baada ya rais mteuli wa Marekani Donald Trump kusisitiza madai yake ya kutaka kunyakua maeneo ya Canada, Panama na Greenland na hatua zake ikiwa ni pamoja na kumtuma mtoto wake wa kiume huko Greenland kuandaa mazingira ya unyakuzi huo, nchi hizo zimetoa majibu makali dhidi ya matamshi ya Trump. Donald Trump ambaye atachukua madaraka ya Marekani Januari 20 mwaka huu ameonyesha kwamba ana nia ya kutekeleza sera za kuvamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za nchi nyingine bila ya kuzingatia sheria na kanuni za kimataifa. Katika mkutano wake na waandishi wa habari siku ya Jumanne iliyopita kabla ya kuapishwa kwa ajili ya muhula wa pili, Trump alikariri ukosoaji wake dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter na hakukana uwezekano wa kutumia nguvu za jeshi kudhibiti mfereji wa Panama na kuitoa Greenland jumanne iliyopita pia trump alikosoa tena makubaliano yaliyosimamiwa na rais wa zamani wa marekani jimmy carter mnamo mwaka 1977 ambayo yalipelekea kukabidhiwa udhibiti wa mfereji wa panama kwa nchi ya panama mwaka 1999 pia alizungumzia mipango yake ya kubadili jina la ghuba ya meksiko kuwa ghuba ya marekani akitaja masuala ya uhamiaji kuwa sababu kuu ya mabadiliko hayo Muda mfupi kabla ya Krismas, Trump pia alisema kwa ajili ya usalama wa taifa na uhuru wa dunia, Marekani inahisi kwamba ni jambo la lazima kabisa kutoa na kuidhibiti Greenland. Mwaka 2019 wakati wa muhula wake wa kwanza madarakani, Trump alizungumzia suala la kununua eneo la Arctic linalomilikiwa na Denmark akilitaja kuwa ni mwamala mkubwa wa mali isiyohamishika wenye umuhimu wa kimkakati . Matamshi hayo yalisababisha mzozo wa kidiplomasia baina ya Marekani na Denmark, mwanachama wa NATO. Jumatatu iliyopita, muda mfupi baada ya waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau kujiuzulu, Donald Trump alikariri wito wake wa kutaka Canada ijiunge na Marekani. Baada ya kushinda uchaguzi wa rais Novemba mwaka jana, Trump alitangaza kwamba atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka Canada na Mexico. Aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii wa Truth Social siku ya Jumatatu iliyopita kwamba wengi nchini Canada wangependa kuwa jimbo la 51 la Marekani. Akijibu matamshi ya rais mteuli wa Marekani Donald Trump kuhusu nchi yake, waziri wa mambo ya nje wa Canada Melani Joly alisema, hatutarudi nyuma mbele ya vitisho Joli aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba matamshi ya Trump yanaonyesha kutoelewa kitu kinachoifanya Canada kuwa nchi yenye nguvu uchumi. Wetu uko imara na watu wetu wana nguvu, haturudi nyuma kwa sababu ya vitisho. Kwa upande mwingine, Denmark pia imejibu kwa ukali matamshi ya Trump ya kutaka kuliunganisha eneo la Greenland na ardhi ya Marekani baada ya rais mteule wa Marekani kuonyesha nia ya kutaka kuinyakua Greenland na kuiunganisha na ardhi ya Marekani. Mwanawe mkubwa Donald Trump aliwasili kisiwani humo kwa ndege yake binafsi. Trump alisema mwezi uliopita kwamba udhibiti wa Marekani wa Greenland ni jambo la lazima kabisa. Aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba Greenland itarejea katika kilele chake. Greenland ni mahali maridadi sana, na kama itakuwa sehemu ya nchi yetu, watu wake watafaidika sana. Alisisitiza Donald Trump akizungumzia ziara ya mtoto wa Donald Trump huko Greenland. Waziri mkuu wa Denmark Mette Frederiksen ametangaza kwamba eneo hilo haliuzwi. Frederiksen alisema Jumanne iliyopita kwamba waziri mkuu wa Greenland Mute Egede ameweka wazi kabisa kwamba kuna uungwaji mkono mkubwa miongoni mwa watu kwamba Greenland haiuzwi na wala haitauzwa katika siku za usoni. Matamshi ya waziri mkuu wa Denmark yametolewa baada ya Trump kutoa pendekezo la kununua Greenland kutoka kwa Denmark na kutaja ununuzi wa Marekani wa eneo la Arctic kuwa ni jambo la lazima. Waziri wa mambo ya nje wa Panama Javier Martins acha pia alijibu vitisho vya rais mteule wa Marekani kwamba Marekani itatoa tena mamlaka ya mfereji wa Panama, akisisitiza kwamba mamlaka ya nchi yake haiwezi kujadiliwa. Acha amepinga mazungumzo ya aina yoyote na Trump juu ya mfereji wa Panama na kusema hakuna cha kuzungumzia. Amesisitiza kwamba mfereji wa Panama umerudi kwa Panama na hautaondoka tena mikononi mwake. Misimamo ya Trump kuhusu unyakuaji wa Kanada, Finland na mamlaka ya mfereji wa Panama kwa mara nyingine tena imewadhihirishia walimwengu mtazamo halisi wa Marekani kuhusu nchi nyingine ambao ni mtazamo wa kujiona juu ya wengine na wakibeberu katika karne ya 21. Na licha ya mabadiliko ya mabadiliko makubwa yanayoshuhudiwa katika kiwango cha kimataifa, Marekani bado ina mtazamo wa kibeberu wa karne za 19 kuhusiana na nchi nyingine, na inataka kunyakua nchi na maeneo matatu muhimu kama Canada, Greenland na mfereji wa Panama kwa mujibu wa malengo na maslahi yake ya kikoloni na kibeberu bila ya kujali sheria za kimataifa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, siku ya leo tarehe kumi Rajab inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Muhammad Taqi Aljawad alaihi afdhalu salati wassalam, ambaye ni mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi cha mtume wetu mtume wa shani uh, Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote hususan wafuasi na wapenzi wa, uh, wa Ahlubaiti wa mtume imekutayarisheni uh, kipindi maalum kuhusu uh, kuzaliwa kwa mtukufu huyo Min -e <laughs> Assalamu aleikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Muhammad bin Ali Taqi Aljawadi alaihi salam imam imamu alayhi wa tisa katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimssalam ninakukaribisheni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba huu. Siku ya kumi ya mwezi wa Rajabu inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Jawad alaihi salam mwaka 195 hijiria. Katika siku kama hii Imam Muhammad Taqi alaihi salam ambaye ni mashuhuri kwa lakabu ya Jawad kwa maana ya mkarimu, alizaliwa katika mji wa Madina. Imamu Jawadi alaihi salaam alikuwa mwana wa pekee wa Imam Ridha alaihi salaam, na alichukua jukumu la uimamu kwa muda 117 wa miaka 17 baada ya kuuwawa shahidi baba yake. Zama za uimamu wake zilisadifiana na ukhalifa wa makhalifa wawili madhalimu wa Bani Abbas waliojulikana kwa jina la Maamun na Motasim. Mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka 25, alipewa sumu kwa amri ya Motasim Abbas na kufa shahidi mjini Baghdad. Katika muda mfupi wa umri wake kwa vitendo na maneno yake aliweza kuharifisha mafundisho ya ahlulbeiti alaihim ussalaam katika ulimwengu na hivyo kuacha kumbukumbu yenye thamani. Kwa hakika, kila mmoja kati ya ahlulbeiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, katika zama zake, kwa kuzingatia hali ya zama hizo, alijishughulisha na harakati za kiutamaduni na kisiasa na kuwalea wanafunzi kwa mfano, katika zama za Imam Muhammad Baqir alaihi ssalam na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam, kutokana na kuwa walikuwa katika mazingira ambayo yalikuwa mazuri kidogo, waliweza kuwa na maelfu ya wanafunzi pamoja na walionukuu hadithi. Lakini katika zama za Imam Jawadi alaihi ssalam hadi wakati wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam kipindi kilichodumu kwa muda wa miaka takriban 50 kutokana na mashinikizo ya kisiasa na udhibiti mkali, idadi ya walionukuu hadithi na wanafunzi wao ilikuwa ndogo sana. Pamoja na hayo, kwa kuzingatia kuwa miongoni mwa idadi ndogo ya masahaba na walionukuu hadithi za mtukufu huyo, kuna shaksia wakubwa ambao kila mmoja wao alikuwa na nafasi kubwa katika masuala ya kielimu na kifikhi na wengine wao wameandika vitabu vingi. Taban walionukuu hadithi za Imam Jawad alaihi salam hawakuwa tu Mashia, bali muhadithina na wanazuoni masuni pia wamenukuu maarifa na ukweli wa Uislamu kutoka kwa mtukufu huyo Yihlendo, yihla, al-ayn, al-ayn, Imam Jawad alayhi salam katika kutekeleza majukumu yake mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kueneza risala alitumia mbinu mbalimbali. Mmoja mbali ya mbinu hizo ni kufanya midahalo na wanafikra na hilo lilianza katika siku za kwanza za uimamu wake. Midahalo hiyo ilikuwa na nafasi muhimu katika kuimarisha nafasi ya uimamu wake. Mtukufu huyo alikubali kuingia katika medani ya midahalo ya kielimu kwa sababu mbili. Kwanza ni kuwa watu wengi, hasa wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim wassalam, kutokana na umri mdogo wa mtukufu huyo walitaka kupata uhakika kuhusu nafasi yake ya kielimu na kimaanawi. Midahalo hii iliweka wazi nafasi ya juu ya kielimu na kifikhi ya Imam Jawada alayhi ssalam. Kwa utaratibu huu, Mamun na Mutasim walikumbwa na kashfa, baada ya kushindwa njama zao za kumharibia jina imamu. Mahalifa hao wakimla waliandaa vikao vya midahalo kati ya imamu na baadhi ya wasomi wakubwa wa zama hizo ili pengine kwa dhana yao potofu imamu ashindwa kujibu maswali na nafasi yake ya kielimu na kiroho itiliwe shaka. Sababu nyingine ya Imamu Jawad alaihi ssalam ya kushiriki katika midahalo ilikuwa ni kuwaweka wazi na kuwafichua wasema uongo. Katika midahalo hiyo, Imamu Jawad aliweza kuwabainishia Waislamu fadhila bandia za makhalifa wa Kiabbas mtukufu huyo sambamba na kulinda chuo kikuu cha kidini yani Hauza, kilichokuwa kimeanzishwa na Imam Jafar bin Muhammadin Sadiq alaihi ssalam, aliweza pia kuwasomesha wanafunzi 270 na kati yao walikuwemo pia wanafunzi wa Imam Ridha alaihi ssalam. Imam Jawadi alieneza satwa yake maeneo ya mbali. Katika kusambaratisha propaganda chafu za Bani Abbas na kuwasilisha Uislamu wa kweli kwa umma, Imam Jawada alayhi salam aliwatuma wajumbe wake katika maeneo mbalimbali. Wawakilishi hawa walitumwa katika miji muhimu kwa lengo la kuwaunganisha wafuasi wa wa Ahlulbeiti alayhimussalam na kuweka uhusiano baina yao na Imam. Aidha, Imam Jawada alayhi salam Aliwapa idhini wafuasi wake kupenyeza ushawishi wao ndani ya vyombo vya dola na kuchukua nafasi muhimu. Wale waliotumia fursa ya idhini hiyo vizuri ni pamoja na Muhammad bin Ismail bin Bazi na Ahmad bin Hamza Qumi ambao waliweza kupata nafasi muhimu katika serikali kwa lengo la kuhudumia Uislamu na Ahlulbeiti alaihimu ssalam. Hussein bin Abdullah Nishaburi mtawala wa Sistan na Aliya al-Asad mtawala wa Bahrain walikuwa kati ya maswahaba zake Imam Jawad alaihi ssalam na walikuwa wakimtumia Imam khumsi za pato lao <tellan> Imam Jawad alaihi ssalam, sawa na maimamu wengine, alikuwa na elimu na maarifa halisi ya tauhidi, na katika maisha yake aliweza kuweka wazi sehemu ya bahari yake kubwa ya elimu. Maneno ya mtukufu huyo kuhusu urafiki na mwamala na wengine ni moja kati ya kumbukumbu -kumbu zake zilizojaa thamani. Mwanadamu ni kiumbe wa kijamii, na ili kudhamini mahitaji yake ya kimwili, kiroho na kihisia daima anahitaji kuwa na uhusiano na wenzake. Urafiki na uhusiano na watu wema na wenye elimu ni moja ya sababu za saada na mafanikio ya mwanadamu. Kuwa na marafiki wema na wanaofaa kunaweza kumfanya mwanadamu apite vizuri katika vipindi vigumu vya maisha na afikie ya malengo yake. Mafundisho ya kidini na kisaikolojia yanaonyesha kuwa mwanadamu ambaye hana neema kuwa na urafiki na uhusiano na wenzake huwa mpweke. Imamu Jawad alayhi salam anasema hivi kuhusu taathira ya kiroho na kisaikolojia ya urafiki: kuwatembelea na kuwa na uhusiano na marafiki hupelekea kuwepo furaha na huzidisha akili, hata kama muda wa kuonana utakuwa mfupi. Kwa mtazamo wa Imam Jawad alayhi salam watu huhesabiwa kuwa marafiki wa kweli wakati wanapohifadhi siri na kumsaidia mtu anapokuwa na masaibu na mushkili katika maisha, na kuwasaidia wengine katika kufuata njia ya dini na kuinua kiwango cha maarifa yao. Kwa hakika kuwa na rafiki na mja mwema ni sawa na kuelekea katika rehma Mwenyezi Mungu. Mkabala na hilo urafiki na mwanadamu mwenye utovu wa kimaadili na aliyepotea ni jambo ambalo humuweka mtu mbali na watu wema na kumuweka katika safu ya watu waovu. Mtu kama huyo huwa hasikii tena na saha za watu wema, na hata huwa na dhana mbaya kuhusu watu hao wema. Ni kwa sababu hii ndio maana Imam Jawad alaihi salam akasema Kukaa na watu wabaya humfanya mtu kuwa na mtazamo mbaya kuhusu watu wema. Kwa hakika, urafiki na maingiliano na wengine kwa sababu ya Mwenyezi Mungu, pasi na kuwa na matamanio ya kidunia na matarajio mengine, huwa jambo la kudumu, kwani msingi wake ni kumridhisha na kumfurahisha Mola Mumba. Aina hii ya urafiki huandaa mazingira kustawi na kuinuka ahadhi ya watu katika jamii. Imam Jawada alaihissalam anasema hivi kuhusu urafiki unaofaa: kila mtu ambaye atapata rafiki kwa njia ya mwenyezi Mungu atapata nyumba peponi. Kuchagua rafiki mzuri ni moja ya nukta za kimsingi kabisa katika mafanikio ya mwanadamu katika nyuga mbalimbali mbali za maisha. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa heri baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu hii <mulia> <mulia> naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini iran matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya hapa nchini yameakisi habari za mazoezi makubwa ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, vikiwemo vikosi vya jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika maeneo kadhaa nchini. Teheran Times linamnukuu kamanda mkuu wa IRGC akisema Iran kuzindua miji mipya ya chini ya ardhi ya makombora na ndege zisizo na rubani. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeakisi pia habari ya mkasa wa moto wa nyika, moto mkubwa uliozuka kwenye mji wa California jimboni Los Angeles huko Marekani, na kuandika, sadaka huanzia nyumbani, moto wa nyika wa Los Angeles washadidi huku fedha za Marekani zikifadhili mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza. Teheran Times lina habari ya kikanda yenye kichwa cha maneno hatua ya ghafla ya Hizbullah ya kumwidhinisha Aun ni ushindi wa kisiasa. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linaandika siku ya Alhamisi katika raundi ya pili, Hizbullah na harakati ya Amal ziliamua kuunga mkono Joseph Aun achaguliwe kuwa rais wa Lebanon ili kuhitimisha mkwamo wa muda wa miaka miwili wa nchi hiyo kubakia bila ya rais. Hii ikimaanisha kwamba kura alizopata mgombea huyo katika raundi ya kwanza hazikumwezesha kushinda. Na kama mirengo ya kisiasa ya harakati hizo mbili za mukawama wa, wa Lebanon zingemuunga mkono Aun, zisingemuunga mkono Aun, mkwamo wa kisiasa wa nchi hiyo wa kubaki bila ya rais ungeendelea kuwepo. IRGC yazindua Rezvan kufanyia majaribio mtambo wa kutungulia makombora ya balistiki, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele gazeti la Kaihan International. Habari hiyo imeandika katika habari nyingine, eh, kwamba gazeti hilo limeandika katika habari nyingine kwamba Marekani, Uingereza na Israel zaishambulia Yemen katika hujuma yao ya kwanza ya pamoja ya kivamizi. Utadhani limedondoshwa bomu la atomiki. Hiyo ni kauli ya inspekta mkuu wa polisi wa kaunti ya Los Angeles, Robert Luna, alipoelezea hali ya kutisha inayoonekana kwenye maeneo yaliyoteketezwa kwa moto mkubwa wa nyika katika mji wa California nchini Marekani. Gazeti la Javan limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha mji wa California unavyoteketea kwa moto na kuandika zima moto ya utumiaji mikoba ya kike katika moto mkubwa zaidi kushuhudiwa katika historia ya Marekani. Madhumuni ya kichwa hicho cha habari utayafahamu barabara kama utakuwa umebahatika kuona video iliyosambaa kwa wingi katika mitandao ya kijamii inayowaonyesha askari wa kikosi cha zimamoto cha Marekani wakimimina maji kwenye mikoba ya mikononi ya wanawake na kwenda kuzima moto unaoendelea kuwaka na kuteketeza nyumba na milki za watu habari hiyo ya moto wa nyika wa california ndiyo iliyopewa uzito wa kwanza katika gazeti la kaihan kwa anwani maunguliko ya watoto wa gaza yameitikwa california imezingirwa na moto na moshi marekani yapata hasara ya dola bilioni 150 gazeti la jamejam limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya kikanda yenye kichwa chama, cha maneno uondoaji mkwamo uliofanywa na Hizbullah katika medani ya vita vya siasa. Vipi mukawama unaweza kwa busara na hekima kuhitimisha mgogoro wa kisiasa Beirut uliotengenezwa na adui? Kichwa hicho cha habari kinaashiria jinsi mrengo huo wa kisiasa ulivyofanikiwa au kufanikisha mchakato wa kumpata rais mpya wa Lebanon siku ya Alhamisi iliyopita katika kikao maalum cha bunge la nchi hiyo. Nalikunja jamvi hili kwa udondozi wa matokeo au matoleo ya leo ya magazeti hapa nchini kwa kuangazia magazeti mawili ya serikali yani e, la kifarsi la Iran na gazeti dada la kiingereza la Iran Daily, ambayo yote mawili yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ziara ya Rais masud Pezeshkian mkoani Sistan na Baluchestan. Ukurasa wa mbele wa Iran umepambwa na picha inayomwonyesha Rais Pezeshkian akiwa ameketi chini huku akimsikiliza kwa makini na kwa karibu mama mmoja ajuza, alipoonana na wananchi katika ziara yake hiyo. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema: katika kipindi cha chini ya miezi miwili, rais aelekea tena Sistan Balochistan, mtumishi wa wananchi yuko katika kijiji cha Kaluhi. Nalo Iran Deili limeandika Rais atoa wito wa kufanyika mageuzi ya haraka katika mkoa wa Sistan na Balochistan. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi eh, maalum, kipindi kinachozungumzia sira na mienendo ya Imam Muhammad Taqi al Jawad alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki ambacho kitazungumzia utajiri wa kifikra na maadili bora katika sira ya Imam Muhammad Taqi Aljawad, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, ambaye mwezi huu wa Rajab tarehe kumi tumeadhimisha siku ya kuzaliwa kwake. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. <muchu> Hilain, matna lfara, musa jawadi wasikilizaji wapenzi, katika siku hizi za mwezi wa Rajab kumetukia matukio mengi ya Kiislamu, likiwemo la kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Muhammad Taqi Aljawad alaihi salama. Kwa kawaida wanadamu waliojikurubisha kwa Mola muumba hubakisha nyuma hazina kubwa ya maarifa, hekima na busara, ambazo huwatochi na mwongozo katika giza la misukosuko ya dunia. Ayatullah Ali Khamenei anasema kuhusu shahsia ya Imamu Muhammad al-Jawad alayhi ssalam kwamba mtukufu huyo kama walivyokuwa maimamu wengine katika kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kigezo na ruwaza njema. Kipindi kifupi cha maisha yake kilitawaliwa na jihadi na kupambana na ukafiri na viongozi madhalimu. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa bado kijana na kuanza jihadi kubwa na maadui wa Mwenyezi Mungu, kwa kadiri kwamba mapambano na misimamo yake akiwa ya kijana mwenye umri wa miaka 25 yaliwafanya maadui wa Allah washindwe kuvumilia kuwepo kwake na kuamua kumuua shahidi kwa kumpa sumu. Imamu huyo mkubwa alitumia kipindi kifupi cha umri wake kama kiongozi wa umma katika mapambano ya jihadi na kutoa darsa kubwa kwa Waislamu. Aliwafundisha Waislamu kwamba wanapokabiliana na madola na tawala za kinafiki Wanapaswa kujifunga kibwebwe na kuwazindua wananchi kuhusu njama za tawala kama hizo. Alitufunza kwamba tunapaswa kuwatambua na kupambana na watawala waovu wanaojificha nyuma ya vazi la dini kwa kupambana na mtawala Maamun wa Bani Abbasi, ambaye alijidhihirisha kama mtetezi wa Uislamu huku akipotosha mafundisho ya dini hiyo tukufu. Mwisho wa kunukuu. Imamu Jawadi alaihi ssalam alishika hatamu za uongozi katika kipindi nyeti sana, ambapo watawala madhalimu walikuwa wakiongoza dola la Kiislamu wakitumia nikabu na vazi la kidini. Kwa msingi huo, suala la kuweka wazi na kubainisha hakika ya dini lilikuwa ngumu sana. Hata hivyo, mtukufu huyo alibeba bendera ya dini kwa kubainisha na kuweka wazi masuala ya kimsingi ya Uislamu katika kipindi hicho kilichojaa giza cha watawala wa Bani Abbas, licha ya kuwa na umri wa miaka 25 tu. Kipindi hicho cha uongozi wa Imam Jawad kiliendelea kwa muda wa miaka 17 sambamba na tawala za Mamun na Mutasim Abbasi. Alikabiliwa na mashaka mengi ya kisiasa, na kwa msingi huo alilazimika kutumia mbinu za kiutamaduni na kifikra kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Katika kazi hiyo, Imamu Jawadi alitumia mbinu mbili za elimu na maadili bora. Alibainisha umuhimu wa elimu na maarifa, na Imamu huyo anasema, kutafuta elimu ni wajibu kwa Muislamu. Elimu huwaunganisha ndugu Waislamu na nikito na mwenza katika safari na upweke. Moja ya sifa za kipekee za Imam Jawadi alayhi ssalam ni kwamba alikuwa bahari katika elimu na maarifa na hodari sana katika kufafanua na kuweka wazi masuala ya kiitikadi na kielimu. Alikuwa alimu na mjuzi kuliko watu wote wa zama zake licha ya umri wake mdogo. Ibni Hajar Al Alhaythami ameandika katika kitabu cha Assawaiku Lmuhriqa kwamba licha ya kuwa na umri mdogo Muhammad al Jawad alikuwa juu zaidi ya wasomi wote katika elimu na ukarimu. Imam Jawad daima alikuwa akitaja elimu na maarifa kuwa ni miongoni mwa mambo muhimu katika maisha ya mwanadamu kwa ajili ya kuweza kufikia ukamilifu, na alikuwa akiwahusia watu wanaotafuta ukweli kutumia uwenzo huo wa elimu kwa ajili ya kufikia muradi wao hapa duniani na huko akhira. Upenzi wa wasikilizaji, sambamba na kusisitiza juu ya umuhimu wa elimu na maarifa Imam Muhammad al Jawad alaihi ssalam alikuwa akitilia mkazo suala la usalama na afya ya kiroho na maadili mema. Miongoni mwa mambo yaliyosisitizwa na mtukufu huyo, ambayo yana taathira kubwa katika uzima wa roho na maadili ya mtu, ni yale aliyoyataja katika hadithi yake inayosema, muumini anahitaji taufiki ya Mwenyezi Mungu, mawaidha kutoka ndani ya nafsi yake na nasaha za watu wengine. Hadithi hii inayataja mambo matatu kuwa ndio msingi wa maendeleo ya muumini. Kwanza kabisa ni taufiki na rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambazo ndio siri ya uwezo wa kufanya kazi wa aina yote. Taufiki hiyo hupatikana pale mwanadamu anapokuwa na takwa, ikhlasi na nia njema katika kazi zake na kufanya kazi zote kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Katika hali kama hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala humpa taufiki mja wake na kumwongoza njia iliyonyooka. Katika hadithi hiyo, Imamu Al Jawadi alaihi ssalam, amezungumzia pia suala la kusikiliza mawaidha yanayotoka ndani ya nafsi ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu kama si mawaidha ya ndani ya nafsi, kwa maana ya mtu kuwa na kinga ya ndani ya nafsi yake inayomzuia kufanya madhambi na maasi basi mwanadamu hutawaliwa na matamanio ya nafsi na kutumbukia katika upotofu na ufuska. Kinga na mawaidha haya ya ndani ya nafsi yanatokana na imani ya muumini kwamba dunia ni hadhara ya Mwenyezi Mungu, na kwamba yeye subhanahu wa taala anaona na kuyashuhudia yote yanayofanywa na mwanadamu katika zama na nyakati zote, hali ambayo humzuia kufanya madhambi kwa kumwonea haya na aibu Bwana na muumba wake na kumpa kinga ya kutumbukia katika upotofu. Suala jingine linalohusiwa na Imamu Muhammad al Jawadi alayhi ssalam katika hadithi tuliyosoma hivi punde ni kukubali nasaha za watu wengine. Kukubali kukosolewa ni miongoni mwa sifa za ukamilifu na za kimaadili. Sifa hiyo nzuri humpa mwanadamu fursa ya kuondoa nakisi na dosari zake, na kufanya jitihada za kuboresha mienendo na tabia zake. Imamu Jawad alaihi ssalam ameitaja sifa ya kukubali nasaha za watu wengine katika orodha ya mambo yanayohitajiwa na muumini. Imamu Jawad alilipa umuhimu mkubwa wa suala la kukidhi mahitaji ya watu, na alipewa lakabu ya Jawad kwa maana ya mtu karimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Alikuwa akisema kwamba kukidhi mahitaji ya mwenye haja ni miongoni mwa masharti ya kupata neema za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alikuwa akisema kwamba amali na matendo mema yanayoonekana kuwa madogo yumkini yakamkurubisha zaidi mwanadamu kwa mola wake Muumba. Anasema kuomba maghufira kwa wingi, upole na kutoa sadaka humfanya mja apate radhi za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Huyo ambaye alikuwa shaksia wa aina yake katika uchamungu, elimu na ukarimu katika zama zake Aliaga dunia mapema kutokana na husda, vinyongo na uovu wa watawala madhalimu, na alipata daraja ya juu ya kuuliwa shahidi katika siku ya mwisho ya mwezi wa Dhulqada mwaka 220 Hijria. Anasema katika hadithi yake kwamba waseme watu kwa wema na mambo mazuri ambayo wangependa nao wayaseme kuhusu nafsi yako. Wassalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi Rajabu mwaka 1446 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 11 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1251 iliyopita alizaliwa Imam Muhammad Taqi, mmoja wa watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa alihi wasalam, Madina. Imam Taqi Aljawadi alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake, yani Imam Ridha alaihi salam. Mtukufu huyo alikuwa maarufu kwa lakabu ya Jawad yenye maana ya mtu mkarimu mno, kutokana na ukarimu wake mkubwa. Nyumba ya Imamu Jawad alaihi ssalam ilikuwa kimbilio la wahitaji waliokuwa wamekata tamaa na walitaraji Imamu huyo awakidhia shida na mahitaji yao ya dharura. <muchas> Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, aliagiza kuundwa baraza la mapinduzi katika kipindi hicho muhimu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Imam Khomeini aliagiza baraza hilo liundwa wakati Marekani ilipokuwa ikifanya njama za kuulinda utawala wa kifalme wa Pahlavi. Jukumu kubwa la baraza hilo lilikuwa kuratibu mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, kupeleka mbele malengo ya mapinduzi ya Kiislamu na pia kuandaa uwanja mzuri wa kuundwa serikali ya muda nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 33 iliyopita sawa na tarehe 11 Januari mwaka 1992 Rais Shadhel bin Jadid wa Algeria alijiuzulu baada ya Harakati ya Uokovu wa Kiislamu wa ya Algeria kupata mafanikio makubwa katika uga wa kisiasa na matukio baadaye nchini humo. Rais Shadhil alichaguliwa kuwa rais wa Algeria mwaka 1979 baada ya kifo cha Houari Boumediene, rais wa zamani wa nchi hiyo mwaka 1988 na Shadhil bin Jadid aliahidi kutekeleza marekebisho na kufanya mabadiliko ya katiba Algeria, ambapo kwa mujibu wake suala hilo lingetoa mwanya wa kutambuliwa rasmi vyama vya kisiasa. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Francesca Albanese ametoa wito wa kukamatwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa tuhuma za kufanya jinai za kivita na mauaji ya kimbari iwapo atazuru Poland, na kusema kwamba Warsaw lazima ifuate kanuni za haki za kimataifa. Mahakama ya New York nchini Marekani jana ilitoa hukumu yake dhidi ya ya rais mteuli wa Marekani Donald Trump katika kesi ya faili la ufisadi wa kingono. Jaji wa mahakama hiyo aliamua kumwachia bila masharti rais mteuli wa Marekani Donald Trump siku chache kabla ya kuapishwa kwake Januari 20 katika kesi inayojulikana kama Hashman, lakini Trump atakuwa rais wa kwanza kuchukua madaraka huko Marekani baada ya ya kuhukumiwa kwa kupatikana na hatia ya uhalifu. Kampuni ya huduma ya utabiri wa hali ya hewa huko Marekani imetangaza kwamba moto wa Los Angeles ni mojawapo ya majanga yaliyosababisha hasara kubwa zaidi katika historia ya Marekani na kwamba kiasi cha uharibifu huo kinafikia dola bilioni 150. Na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema hivi karibuni Jamhuri ya Kiislamu itazindua miji mipya ya makombora na ndege zisizo na rubani ya chini ya ardhi. Wapenzi wasikilizaji, mhtasari huu wa habari ndio anatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikekutakieni siku njema.