Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa waki katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ijumaa jema njema, njema, wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho a uh, makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati kati ya Iran na Rasia. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho uh, ambacho hukujieni kila siku ya Ijumaa uh, wakati uh, kama huu, yaani kwenye matangazo ya idhaa kiswahili ya usiku, kitafuatiwa na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, mwezi wa saumu na ibada. Baada ya hapo tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandaliani <muchasimu> ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema ramani ya Asia magharibi imebadilika lakini kwa masilahi ya mhimili wa mukawama. Moto wa nyika Los Angeles huko Marekani waendelea kuteketeza miundo mbinu, huku moto mwingine mpya ukianza kusambaa. Makomando wa Uingereza wamefichua kwamba kikosi maalumu kilipewa kibali cha dhahabu cha kuulia raia nchini Afghanistan. Na katika hatua ya kuwaibisha baraza la wawakilishi la Marekani limepasisha muswada wa vikwazo dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai inayowatafuta wahalifu wa Israel akiwemo waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema kwamba kinyume na juhudi za ubeberu wa kimataifa, ramani ya eneo la Asia Magharibi imebadilika na imekuwa kwa manufaa ya mhimili wa Mukawama. Hujatul Islam Walmuslimin Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard amezungumzia uwekezaji uliofeli wa ubeberu wa kimataifa katika nchi jirani na Irani kama Afghanistani na Iraki ili kuishinikiza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kueleza kwamba mabeberu wa dunia walitaka kubadilisha ramani ya Asia Magharibi kwa masilahi yao, lakini kinyume chake, ramani ya eneo hilo imebadilika kwa manufaa ya mhimili wa mukawama. Akiendelea na hotuba yake kwenye swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran, ameashiria nukta muhimu katika hotuba iliyotolewa hivi majuzi na Ayatollah Ali Khamenei alipokutana na watu wa mji wa Kum na kusema moja ya mada muhimu katika matamshi ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuhusu ukuaji endelevu wa uchumi wa Iran ya Kiislamu kwa asilimia 8. Amesema Iran imekuwa chini ya mashinikizo ya kila aina ya vikwazo vya miongo minne na kwamba vikwazo hivyo vimeongezeka zaidi hususan katika mwongo mmoja wa hivi karibuni. Hujatulislam Walmuslimin Said Abu Turabi Fard ameashiria sehemu nyingine ya hotuba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao chake cha juzi na watu wa mji wa Qom kuhusiana na mwamko wa ulimwengu wa Kiislamu na kurejea taifa la Iran kwenye utambulisho wake wa kidini, ameongeza kwamba irada na azma ya kuendeleza maslahi ya kitaifa, kuimarisha usalama na kupambana na sera za kupenda kujitanua za madola ya kibeberu hususan Marekani, ni harakati kubwa ambayo imeenea katika ulimwengu mzima wa Kiislamu. Amepongeza mapambano ya waislamu wa Yemen, Palestina, Iraki na Afghanistan dhidi ya madola ya kibeberu ya Magharibi, na amesema matukio ya siku za usoni yatakuwa hivyo hivyo na yanayojiri sasa nchini Siria bila shaka yatafungua njia kwa ajili ya kuongezeka nguvu ya mhimili wa mukawama na mshikamano wa umma wa kiislamu na kushindwa kwingine kwa utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amempongeza rais mpya wa Lebanon, serikali na wananchi wake pamoja na mirengo ya vyama vyote husika katika uga wa kisiasa wa nchi hiyo kwa kuchaguliwa rais mpya. Katika taarifa iliyotolewa jana Alhamisi, Ismail Bakai alisema kuchaguliwa jenerali Joseph Aoun ambako kumetokana na mwafaka na makubaliano baina ya akdhari ya makundi na vyama vya siasa ni mafanikio kwa Lebanon, na ameeleza matumaini kwamba kuchaguliwa kwa Aoun kutaimarisha umoja na mshikamano ndani ya Lebanon, kurahisisha njia ya maendeleo na ustawi wa nchi hiyo na kufanikiwa kuzidisha changamoto, kuzishinda changamoto na matatizo yaliyo mbele yake yakiwemo ya kiuchumi kukarabati uharibifu uliosababishwa na uchokozi wa kinyama wa utawala wa Israel na kulinda mamlaka ya kitaifa na ukamilifu wa ardhi yote ya Lebanon dhidi ya vitisho na uchu wa utawala ghasibu wa Kizayuni. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nje ya Iran ameashiria pia uhusiano wa kihistoria kati ya nchi mbili na kusisitiza utayarifu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wa kustawisha uhusiano na serikali ya Lebanon katika nyuga zote sambamba na kumtakia mafanikio mema rais mpya wa nchi hiyo Jenerali Joseph Aoun alichaguliwa kuwa rais wa Lebanon jana Alhamisi, Januari 9 kwa kura 99 za ndio katika duru ya pili ya kura zilizopigwa na wabunge. Hii ni mara ya tano katika historia ya Lebanon kwa kamanda wa jeshi kushika wadhifa wa urais. Mioto miwili ya nyika iliyozuka katika eneo la Los Angeles nchini Marekani imeua watu wasiopungua kumi na kuteketeza miundombinu zikiwemo nyumba na majengo yapatayo elfu kumi huku moto mwingine watatu ukilazimisha maelfu ya wengine kuhama makazi yao, kwa mujibu wa maafisa husika. Moto wa karibuni zaidi uitwao moto wa Kenneth umezuka West Hill, kitongoji cha San Fernando Valley, wakati wafanyakazi wa kikosi cha zimamoto walipokuwa wanapambana kuzima miale ya moto uliotokea maeneo ya Palisades na Eton. Tunatarajia moto huu kuenea kwa kasi kutokana na upepo mkali ameeleza meya wa Los Angeles Karen Bass alipozungumza na vyombo vya habari. Idara ya uchunguzi wa matibabu ya kaunti ya Los Angeles imesema vifo vilivyo visivyopungua kumi vimeripotiwa kufikia sasa, uh, yaani saa 9 usiku wa kuamkia leo kwa saa za Marekani maagizo ya hivi punde ya kuwahamisha watu yametolewa huku maafisa wakithibitisha kwamba moto wa Palisades na Eton kila mmoja umeharibu zaidi ya miundo mbinu elfu tano ambayo inajumuisha nyumba na mali nyingine yakiwemo magari na mabanda, kwa mujibu wa wakala wa serikali wa kukabiliana na moto wa nyika, Call Fire, mioto hiyo miwili imeteketeza pia zaidi ya ekari elfu thelathini za ardhi. Inavyoonekana ni, ni kana kwamba bomu la atomiki limedondoshwa katika maeneo hayo. Sitarajii habari njema, ameeleza inspekta mkuu wa polisi ya kaunti ya Los Angeles Robert Luna alipohutubia mkutano wa waandishi wa habari. Kwa mujibu wa idara ya zimamoto ya Los Angeles, moto wa Palisades ni moja ya majanga haribifu zaidi kuwahi kutokea duniani na uliosababisha uharibifu mkubwa zaidi katika historia ya Los Angeles. Hayo yanajiri huku yakiripotiwa matukio mengi ya uporaji katika nyumba na mali zilizoachwa katika mji wa Los Angeles ambapo polisi hadi sasa wamekamata watu wasiopungua 20 kwa kuhusika na wizi. Imeelezwa kwamba moto huo usiodhibitika unakolezwa na upepo mkali huku idara ya zimamoto ya Los Angeles ikisema haina wafanyakazi na vifaa vya kutosha vya kudhibiti moto huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Askari wa zamani wa jeshi la Uingereza wameiambia tume ya uchunguzi kwamba makomando wa kikosi maalum cha nchi hiyo walikuwa na sera waliowekewa ya kuua raia bila ya kujali wakati wa mashambulizi yaliyokuwa yakifanywa dhidi ya Taliban nchini Afghanistan ushahidi huo uliotolewa na idadi ya wanajeshi na makamanda saba, ni sehemu ya uchunguzi wa mwenendo wa kikosi maalum cha Uingereza, kikiwemo cha SAS katika jimbo la Helmand nchini Afghanistan kuanzia mwaka 2010 hadi 2013. Askari huyo aliyetambulishwa kwa anwani ya N1799 amesema wakati operesheni hizi zilipo ilikuwa ikisemwa wanaume wote wenye umri wa kuweza kupigana wauliwe kwa kulengwa bila kujali kama ni tishio na hii ni pamoja na hata wale wasio na silaha kwa mujibu wa N1799 katika kisa kimoja ilitangazwa kwamba mto wa kulalia uliwekwa juu ya kichwa cha mtu kabla ya kuuliwa kwa bastola na akaongeza kwamba yeye binafsi alishtushwa na amri ya umri wa wahanga wa mbinu zilizotumiwa kuwaulia wa Afghanistan ambazo zilikuwa zikitumiwa na jeshi la Uingereza. Shahidi mwingine ambaye ni komando wa zamani wa jeshi la Uingereza ameiambia tume ya uchunguzi kwamba alivyonukuliwa na shirika la kama alivyonukuliwa na shirika la utangazaji la nchi hiyo BBC kwamba kikosi hicho maalum kilikuwa na alichokiita kibali cha dhahabu cha kuwaulia na hati cha kuwavua na hatia ya mauaji. Kwa mujibu wa ushuhuda ulioripotiwa na gazeti la New York Times, askari mmoja aliuliza katika barua pepe kama vitengo vya SAS vilikuwa vinajitengenezea matukio na mazingira ya kuwaruhusu kuwaua wapiganaji wa Afghanistan, na akajibiwa na afisa mwingine kwamba Waafghanistani hawa ni wajinga sana, wanastahili kuuawa wa. Wanajeshi wa Uingereza na vikosi vingine vya nchi za magharibi waliondoka nchini Afghanistan mwaka 2021 kufuatia miongo miwili ya uasi ulioendeshwa dhidi yao na kundi la Taliban. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, Uingereza ilipoteza wanajeshi 457 wakati iliposhiriki katika kuikalia kwa mabavu nchi hiyo ya Kiislamu. Katika hatua ya kuwaibisha, Baraza la Wawakilishi la Marekani limeidhinisha muswada wa kuwawekea vikwazo maafisa wa Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC kama jibu kwa hatua ya mahakama hiyo ya kutoa hati ya kukamatwa viongozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kuhusika na uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza. Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi la Marekani wamepiga kura 243 za kuunga mkono dhidi ya 140 zilizopinga muswada uliopendekezwa na wawakilishi wa chama cha Republican uh, Chip Roy na Brian Mast. Muswada huu ambao sasa unapelekwa kwenye Seneti inayodhibitiwa pia na chama hicho unasema hati zilizotolewa dhidi ya viongozi wa Israel zinapaswa zilaaniwe kwa maneno makali kabisa. Aidha, unahimiza kuwekwa vikwazo dhidi ya mahakama ya ICC kwa juhudi zozote itakazofanya za kuchunguza, kukamata, kuweka kizuizini au kushtaki mtu yoyote anayelindwa na Marekani na washirika wake. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia kufanya miamala ya mali za Marekani na kuzuia na kubatilisha viza. Mwaka jana mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye makao yake the Hague huko Uholanzi ilitoa kibali cha kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoav Gallant kwa kuhusika na uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita katika eneo la ukanda wa Gaza. Wakati huo baraza la wawakilishi wa Marekani Ilitoa mjibizo wa kupitisha muswada wa vikwazo dhidi ya ICC lakini muswada huo haukupigiwa kura katika Senate ambayo wakati huo ilikuwa chini ya udhibiti wa chama cha Demokrat. Hii ni mara ya pili kwa baraza la wawakilishi la Marekani kupiga kura ya kuunga mkono hatua za mauaji ya kimbari za utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Ilhan Omar, mbunge wa chama cha Demokrat ambaye ni mkosoaji mkali wa sera za serikali ya Marekani za kutetea jinai na uhalifu wa Israel, ambaye amepiga kura ya kupinga mswada huo, ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba wanasheria watetezi wa haki za binadamu na wengineo wanaoorodhesha ukatili mbaya zaidi unaofanywa katika sayari hii ni mashujaa ambao wanapaswa kuadhimishwa si kuadhibiwa, wakati wahalifu wakivita, wa kivita wanaowafuatilia ni washirika wa Marekani. Mbunge mwingine wa chama hicho mwenye asili ya Palestina, Rashida Tlaib ameandika nini: kipaumbele chao kikuu katika wiki ya kwanza ya bunge jipya: kupunguza gharama, kushughulikia tatizo la makazi? Hapana, ni kuiwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya uhalifu ili kumlinda mhalifu wa mauaji ya kimbari Netanyahu ili aweze kuendeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Tangu ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023, utawala wa kizayuni wa Israel hadi sasa umeua shahidi wa Palestina wasiopungua 46, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo na Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara amesema angependa kuendelea kusalia madarakani licha ya chama chake kutopitisha hadi sasa jina la mgombea wake kwa ajili ya uchaguzi wa rais utakaofanyika baadaye mwaka huu. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 83 alichaguliwa kuiongoza Ivory Coast kwa muhula wa tatu mwaka 2020 kufuatia kura ya maoni yenye utata iliyoitishwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ili kumwezesha kuendelea kubakia madarakani kwa kuondolewa kipengee cha kikomo cha mihula miwili ya urais. Akihutubia wanadiplomasia mjini Abijan jana Alhamisi, Watara alisema nina afya njema na nina hamu ya kuendelea kuitumikia nchi yangu, akidhihirisha wazi azma yake ya kuwania tena nafasi ya rais. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Chombo kimoja cha habari cha Rasia kimetathmini ushirikiano wa Iran na Rasia na kuandika makubaliano ya kistratejia ni hatua muhimu katika kuimarisha muungano kati ya mataifa haya mawili. Katika ripoti yake, Moscow Times limechunguza makubaliano ya pamoja ya kimkakati kati ya Iran na Rasia na kuandika, Iran na Rasia zimeimarisha ushirikiano wao wakati huu wa mzozo wa kijiografia kisiasa duniani, jambo ambalo linaonyesha umuhimu mkubwa zaidi wa ushirikiano huo katika miaka ijayo. Makubaliano ya pamoja ya kistratejia ambayo yanatazamiwa kuwa rasmi katika ziara rasmi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Mosco, Masud Pezeshkian, tarehe 17 mwezi huu wa Januari, ni hatua muhimu katika kuimarisha muungano huo kati ya mataifa mawili. Uhusiano wa Teheran na Mosco ni zaidi ya mabadilishano ya kiuchumi kwa sababu umekuwa ushirikiano wa kistratejia unaodhihirisha masilahi ya pamoja ya kudhamini utulivu wa kanda hii ya Asia Magharibi na kukabiliana na ushawishi wa madola ya magharibi. Ushirikiano huo una taathira kubwa hasa katika nyuga za ulinzi, biashara na nishati, kwa kuzingatia kwamba nchi zote mbili zinakabiliwa na changamoto zinazofanana maeneo muhimu ya ushirikiano ikiwa ni pamoja na ushirikiano katika sekta ya usafirishaji, nishati, ulinzi na usalama wa kikanda yatakuwa miongoni mwa makubaliano haya ya kihistoria kati ya Iran na Russia. Dira ya kiuchumi ya Iran na Russia imechangiwa na kutegemea mauzo yao ya nje ya nishati na pia uzoefu wa nchi mbili katika kukabiliwa na vikwazo vya nchi za magharibi. Ukuaji wa ushirikiano wa nchi mbili umetoa fursa ya kipekee ya kukabiliana na changamoto hizo na kufungua ukurasa mpya wa ustawi wa uchumi wa Iran na Russia. Mojawapo ya nguzo kuu za ushirikiano huo ni ushoroba, yaani korido ya usafirishaji ya kaskazini kusini, ambayo ni mradi muhimu wa miundombinu unaowezesha biashara kati ya Irani na Russia na pia washirika wao katika kanda hii na vilevile kimataifa. Uwekezaji huu wa kimkakati katika mitandao ya miundombinu na miundo msingi ya uchukuzi unaonyesha wazi nia ya Moscow na Teheran ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kudhamini masilahi ya pande mbili katika miaka ijayo, na vilevile vile kukabiliana barabara na vikwazo vya nchi za Magharibi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran Low. na rehma na amani zimshukie Mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 90 ya Albalad. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 91 ya Ashams. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 15. Kati ya sura zote za Quran, Suratu Shams ndiyo sura pekee iliyoapiwa kwa viapo vingi ambapo aya ya saba za mwanzo kati ya aya zote kumi na tano za sura hiyo zimeanza kwa viapo. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi ya sura yetu ya Ash Shams, ambazo zinasema audhu billahi minash shaitani rajim Bismillahir Rahmanir Rahim. kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu washshamsi waduhaha na apa kwa jua na mwangaza wake walqamari idha talaha na apa kwa mwezi unapoliandama wannahari idha jallaha, na apa kwa mchana unapoiangazia ardhi. Walayli idha yaghshaha, na apa kwa usiku unapoifunika ardhi. Wasamaa wa ma banaha, na apa kwa mbingu na kwa aliyeijenga. Qad aflaha man zakkaha, hakika amefaulu aliyeitakasa nafsi yake. Wa qad khaba man dassaha, na hakika amepata khasara aliyeiviza nafsi yake. Suratu Shamsi imeanza kwa kuapia vitu vikubwa vya kimaumbile ambavyo vina nafasi na mchango muhimu katika maisha ya mwanadamu. Vitu hivyo kadhaa ni pamoja na jua na mwezi, usiku na mchana, na mbingu na ardhi. Viapo hivyo ni ishara ya adhama ya vitu hivyo, na vilevile vinaonyesha adhama na uzito wa maudhui inayozungumziwa. Baada ya viapo hivyo vyote, jua lina nafasi na mchango muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na viumbe hai vingine vyote vya ardhini. Jua si chanzo tu cha kupatikana mwangaza na joto, lakini vitu vingine kadhaa vya kimaumbile kama kuvuma kwa upepo na kunyesha kwa mvua na theluji, nako pia kunatokana na mchango wa mwanga wa jua wakati mwanga wa jua unapopiga kwenye bahari na bahari kuu na kutoa joto hupelekea kufanyika mawingu. Aidha, kuota kwa mimea na kupatikana chakula cha watu na wanyama, vyote hivyo vinachangiwa na joto la mwangaza wa jua. Hata madini ya mafuta na gesi pamoja na makaa ya mawe ambavyo vyote hivyo vinadhamini kupatikana nishati inayohitajiwa na mwanadamu vikiwa vimehifadhiwa kwa kutuama kwenye vina vikubwa vya chini ya ardhi, ni matokeo ya athari za mamilioni ya miaka za mwangaza na joto la jua. Nafasi ya jua katika kujitokeza na kupatikana usiku na mchana, nayo pia iko wazi na inajulikana na wote. Usiku na mchana vinatokana na vinapatikana kutokana na mwendo wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe. Sayari hiyo muda wote iko kwenye hali ya mzunguko. Na kwa hiyo ule upande wa ardhi unaoangaziwa na mwanga wa jua huwa mchana na sehemu isiyoangaziwa na mwanga huo huwa usiku. Mmoja ya nyakati hizo mbili umewekwa kwa ajili ya harakati na mahangaiko ya kimaisha na mwingine kwa ajili ya mwanadamu kupata utulivu na kupumzika. Aya za Suratu Shamsi zinauapia mwezi pia. Wakati jua linapotoweka kwa kuchwa na kuzama, mwezi huwa hauruhusu giza totoro liigubike ardhi, na kwa hiyo hutoa nuru yake ya kupendeza iliyomithili ya taa kuwanufaisha wakazi wa ardhini. Kisha aya za sura hii zinaapia mchana. Mchana kama tujuavyo, una taathira za kipekee kwa maisha ya wanadamu na viumbe vingine hai vyote. Sababu ni kuwa mchana ni nembo ya harakati vuguvugu vugu na uhai, na kwa kawaida pirikapirika pirika, mahangaiko na shughuli za kimaisha hufanyika wakati wa mwangaza wa mchana. Viapo vya Suratu Shamsi vimeuashiria pia wakati wa usiku. Usiku una athari na baraka chungu nzima, ikiwa ni pamoja na kulipoza joto la jua la mchana na vilevile kuwaandalia viumbe wote mazingira ya kupata utulivu na kupumzika. Ukweli ni kuwa kama lisingekuwepo giza la usiku na jua likawa linatoa na kupiga mwanga wake kwa muda wote wa saa ishirini na nne, joto lake lenye kuunguza lingeangamiza kila kitu. Baada ya jua na mwezi na mchana na usiku, Allah subhanahu wataala ameiapia mbingu isiyo na mpaka katika upeo wa macho, pamoja na sayari na maumbo yake ya angani yasiyohesabika. Mtu yeyote yule atashangaa na kubaki kinywa wazi akikaa na kuitafakari mbingu yenye adhama, nyota na maumbo yake mengine pamoja na mfumo wa kustaajabisha unaotawala juu yake. Mbingu ya dunia hii tuishio ndani yake ni pana na iliyotandawaa kiasi kwamba masafa ya baina ya sayari zake hupimwa kwa kutumia kipimo cha mwaka wa mwangaza, kwa kitaalamu light years, na ambayo baadhi ya nyota zake ni kubwa mara elfu kadhaa kulinganisha na jua. Na wakati huo huo, sayari hii ya dunia imefanywa kuwa eneo la makazi na maskani ya utulivu kwa viumbe hai ikiwemo mimea na miti na wanyama waishio baharini, angani na ardhini. Na aliye juu zaidi ya vyote hivyo ni mwanadamu, ambaye kwa maelfu na maelfu ya miaka amejitengenezea na kujiwekea makazi na maskani yake katika dunia hii. Baada ya vitu mbalimbali mbali vya maumbile, kitu cha mwisho alichokiapia Allah subhanahu wa ta'ala katika suratu Shamsi ni nafsi ya mwanadamu ambayo ameiumba yeye Mola mwenyewe, akaifanya yenye usawa na mlingano. Kwa hakika maumbili ya mwanadamu yamejaa siri na maajabu. Mwanadamu ambaye ni kiumbe mteule katika ulimwengu wa umbaji, amejaaliwa na kutunukiwa na Allah anwai za vipawa na vipaji ukiwemo uwezo wa kubaini jema na baya na haki na batili, ili kuandaliwa mazingira ya kuyatumia mamlaka aliyopewa ya kuwa na khiari ya kuchagua kufanya au kuacha kufanya jambo. Ukweli ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu hakumuumba mwanadamu kisha akamwacha tu vivi hivi ajifanyie atakayo. Amemwongoza kwa kumpa akili na hisi kwa upande wa batini yake, kisha kwa upande wa nje yake akamletea vitabu na mitume, ili atambue kuwa kufuzu na kuokoka kunapatikana kwa kujitakasa na kumcha Mungu na kujiweka mbali na machafu na maovu. Kwa maana hiyo kila atakayeichafua nafsi yake kwa madhambi maovu na maasi ajue kuwa amehasirika na kujikosesha mwenyewe saada na fanaka ya milele. Kwa kifupi tunaweza kusema kuwa sehemu hii ya aya za Suratu Shamsi zinayatambulisha makundi mawili ya watu ambao kwa maana halisi wamefaulu na kufuzu, au wamehasirika na kupata hasara maishani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kitabu cha sharia kinamtolea mwito mwanadamu wa kujifunza na kukitambua kitabu cha maumbile ili aweze kubainikiwa na adhama ya muumbaji na alivyoviumba. Funzo nyingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Allah subhanahu wataala ameyawekea hali ya kadiri na mlingano maumbile ya nafsi ya mwanadamu katika vipawa na uwezo wake na baina ya akili ghariza na hisia zake za batini. Waaidha ya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka ndani ya nafsi za watu wote uwezo wa kutambua njia iliyonyooka na iliyopinda na kufahamu lipi jema na lipi baya. Lakini licha ya uwezo waliojaaliwa miongoni mwa wanaadamu, wako wanaoamua kuipa kisogo haki na kufuata njia batili. Vile vile na ya batili vilevile, inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa kuitakasa nafsi maana yake si kumhini na kumnyima mtu mambo, bali ni wenzo wa kumjenga na kumwinua daraja yake ni sawa na yanavyokatwa matawi ya miti yaliyozidi ili kuufanya mti ustawi na kunawiri na kuzaa matunda safi na mazuri zaidi. Darsa Allah, yetu Allah, ya Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. leo inahitimishwa na aya ya 11 hadi 15 iya sura yetu ya Ashamsi ambazo zinasema kadhabat thamudu bitaghwaha, kina Thamudi walikadhibisha kwa sababu ya upotofu wao. Idh ba'atha ashqaha, aliposimama muovu wao mkubwa. Faqala lahum rasulu llahi naqata llahi wa suqyaha hapo mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaambia, huyu ni ngamia wa Mwenyezi Mungu, mwacheni anywe maji fungu lake. fakadhabuhu faqaruha fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, lakini walimkadhibisha na wakamchinja ngamia kwa hivyo Mola wao mlezi aliwaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na kuwasawazisha na ardhi. wala yakhafu uqbaha, wala yeye hachelei matokeo yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala ameuwekea kila mmoja kati ya uwezo wa kimaumbile wa mwanadamu kadiri na wastani ili iwepo hali ya mlingano katika ufanyaji mambo yake, lakini baadhi ya watu wanaivuka mipaka ya mlingano huo na kufanya mambo ambayo hatima yake ni kufikwa na adhabu na maangamizi. Kaumu ya Thamudi ilikuwa moja ya kaumu zilizoishi katika eneo lililopo baina ya Hijazi na Sham ambayo watu wake hawakuwa tayari kuuamini na kufuata wito wa haki waliofikishiwa na mtume wao Saleh alayhi salam. Ili kupata kisingizio cha kutoikubali haki, watu hao walimtaka mtume wao awafanyie jambo lisiloyumkinika katika hali ya kawaida ya kimaumbile kwa kumwambia tutakuwa tayari kukuamini ikiwa utaweza kumtoa ndani ya jabali ngamia mkubwa tutakayemwona kwa macho yetu. Walimpa nabii Saleh alaihi ssalam sharti hilo kwa lengo moja tu, nalo ni kupata njia eti ya kuepukana na shari ya wito wake, kwa sababu walikuwa na yakini kwamba ni muhali yeye kuweza kufanya jambo hilo lakini kwa irada ya Allah subhanahu wataala jambo hilo lilitokea kimiujiza na ngamia mkubwa akatoka ndani ya jabali na watu wote wa kaumu ya Thamudi wakauona muujiza huo kwa macho yao kama walivyoshurutisha. Ngamia huyo mkubwa wa miujiza alikuwa akinywa maji ya siku moja ya watu wa mji huo kwa ajili ya kukata kiu yake, lakini hilo halikuweza kuvumiliwa na wakuu wa kaumu ya Thamudi, ambao kwa inadi na ukaidi wao waliamuru ngamia huyo achinjwe ili watu wasimwamini Nabii Saleh baada ya kudhihirikiwa na muujiza huo. Kitendo hicho cha kuasi amri ya Allah kilichofanywa na watu wa kaumu hiyo ilipelekea wao kushukiwa na adhabu na kuangamizwa. Hapana shaka, Allah subhanahu wa ta'ala huwa hachelei chochote kuhusu matokeo ya adhabu iwafikayo watu makafiri, kinyume na zinavyokuwa mamlaka za watu wenye nguvu na madaraka za hapa duniani, ambao wanapochukua maamuzi makubwa hata kama ni ya kusimamia haki, huwa na hofu na wasiwasi kwa nini zitakuwa athari na matokeo ya hatua waliyochukua? Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kuchupa mipaka ya Mwenyezi Mungu na kuasi na kukaidi amri za Mola humsukumiza mtu kwenye lindi la hilaki na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inapasa kuchunga utakatifu wake na kukipa heshima inayostahiki kitu chochote kinachonasibishwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Mfano wa vitu hivyo ni Alkaaba, yani nyumba ya Allah na Qur'ani tukufu ambayo ni maneno matakatifu ya Mola. Alikadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa japokuwa muuaji wa ngamia alikuwa mtu mmoja, lakini kwa kuwa watu wote wa kaumu ya Thamudi waliliridhia jambo hilo, adhabu ya Mwenyezi Mungu iliposhuka ili wakumba watu wote. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 1076 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa ufupi ya suratu Shams. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Jumaa ya leo mjini Teheran amesema kinyume na njama za ubeberu wa kimataifa ramani ya eneo la Asia Magharibi imebadilika na imekuwa kwa manufaa ya mhimili wa Mukawama. Hujatu Alislam Said Hasan Abu Turabi Fard amezungumzia uwekezaji uliofeli wa ubeberu wa kimataifa katika nchi jirani na Irani kama Afghanistani na Iraki ili kuishinikiza Jamhuri ya Kiislamu na kusema kwamba mabeberu wa dunia walitaka kubadilisha ramani ya Asia Magharibi kwa masilahi yao, lakini kinyume chake, ramani ya eneo hilo imebadilika kwa manufaa ya mhimili wa mapambano msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amempongeza rais mpya wa Lebanon, serikali na wananchi wake, uh, na vilevile vile mirengo na vyama vyote vya kisiasa uh, kwa kuchaguliwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kipindi cha mvutano cha miaka miwili. Mioto miwili ya nyika iliyozuka katika eneo la Los Angeles huko Marekani imeua watu wasiopungua wa kumi na kuteketeza miundombinu zikiwemo nyumba na majengo yapatayo elfu kumi huku moto mwingine watatu ukilazimisha maelfu ya watu wengine kuhama makazi yao. Taarifa zinasema kwamba moto wa karibuni zaidi uitwao moto wa Kenneth umezuka West Hills, kitongoji cha San Fernando Valley, wakati wafanyakazi wa kikosi cha zimamoto walipokuwa wanapambana kuzima miale ya moto eh, iliyotoka maeneo ya Palisades na Eaton. Askari wa zamani wa jeshi la Uingereza wameiambia tume ya uchunguzi kwamba makomando wa kikosi maalum cha nchi hiyo walikuwa na sera waliowekewa ya kuua raia bila kujali wakati wa mashambulizi waliokuwa wakifanya dhidi ya kundi la Taliban nchini Afghanistan. Katika hatua ya kuaibisha, baraza la wawakilishi la Marekani limeidhinisha muswada wa kuwawekea vikwazo maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kama jibu kwa hatua ya mahakama hiyo ya kutoa hati ya kukamatwa viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel akiwemo waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza. Na rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara amesema angependa kuendelea kusalia madarakani licha ya chama chake kutopitisha hadi sasa jina la mgombea wake kwa ajili ya uchaguzi wa rais utakaofanyika baadaye mwaka huu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa na ninakutakieni kila la heri. Usiku mwema.