Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Audhu billahi minashaitani rajim. Bismillahi rrahmani rrahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama leo ni Ijumaa, tarehe 9 Rajab mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe kumi Januari mwaka huu mpya wa elfu mbili na ishirini na tano mbali na katika satellite tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga toban tunasikika katika baadhi ya miji tu kama Tanga, Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa na katika viunga vya miji hiyo. Katika meza ya matangazo ya redio Tehran na asubuhi ya leo, nimekuandalieni taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Ni Redio Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wabunge wa Uingereza wataka kushtakia waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Rais Paul Kagame wa Rwanda akanusha madai dhidi ya nchi yake ya kuunga mkono waasi wa m 23. Na kinara upinzani nchini Msumbiji arejea kutoka uhamishoni, wa usalama waimarishwa. Na sasa ni habari kamili. Wabunge wa Uingereza wametoa mwito wa kushtakiwa na kupandishwa kizimbani Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, kutokana na kutenda jinai za kivita katika ukanda wa Gaza. Wabunge wa Uingereza wa wamekosoa kuendelea mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza na kutoa mwito wa kuachiliwa huru mara moja Husam Abu Safia, mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Kamal Adwan katika ukanda wa Gaza. John McDonnell, mbunge wa kujitegemea katika bunge la Uingereza, amekosoa vikali misimamo dhaifu ya serikali ya London kuhusiana na jinai za Israel la kusema kukemea na kulaani tu jinai hizi za Israeli pasi na kuchukua hatua za kusitishwa vita ni jambo ambalo halitoshi. Mbunge huyo wa kujitegemea Uingereza amemkosoa waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, na maafisa wengine wa utawala huo bandia na kuongeza kuwa Israel ni utawala wa kivita unaoshambulia kwa mabomu hospitali, kuwakamata madaktari na wahudumu wa afya kuwa watoto na kuwa wakimbizi katika maeneo ambayo kimsingi yametambuliwa kuwa ni amani. Mwezi Novemba mwaka jana, Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC ilitoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wake wa vita Yoav Gallant baada ya kuwafungulia mashtaka ya kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu huko Gaza ambapo utawala wa kizauni umekuwa ukiendesha vita vya kinyama na kufanya mauaji ya kimbari tangu Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wakati huohuo kamishna mkuu wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa kipalestina UNRWA amesema kuundwa kwa taifa huru la Palestina Ndiyo, suluhisho la matatizo ya eneo hilo. Filipa Lazarini, kamishna mkuu wa shirika la msaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina UNRWA, akizungumzia uchapishaji wa taarifa potofu za utawala wa kizayuni kuhusu UNRWA amesema nchi 16 zimesitisha misaada yao ya kifedha kwa UNRWA kutokana na shutuma za Israel. Kamishna mkuu wa UNRWA ameonya kwamba watoto katika ukanda wa Gaza wako hatarini kunyimwa elimu na kuongeza kuwa shirika hilo litaendelea na juhudi zake za kuwasaidia wakimbizi wa Kipalestina na kuwapa huduma muhimu. Wakati huo huo, mvutano umepamba moto kati ya utawala haramu wa Israel na Uhispania na Ubelgiji, nchi mbili za Ulaya ambazo mawaziri wake wakuu wamelaani mashambulizi yaliyosababisha uharibifu mkubwa ya utawala huo dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kuitaka Telavivu na jamii ya kimataifa kulitambua rasmi taifa huru la Palestina. Katika upande mwingine, shirika la afya duniani WHO limeeleza ulazima wa kusimamishwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali na wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba katika ukanda wa Gaza na kulaani hatua ya Israel ya kumtia mbaroni mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan Dr Husam Abu Safia na kusema hakuna taarifa yoyote kuhusu hali na usalama wa daktari huyo. Katika upande mwingine, kufichuliwa maelezo ya kina zaidi ya kikao cha waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Libya na mwenzake wa utawala wa kizayuni wa Israel kumeibua wimbi la maandamano katika nchi ya Libya iliyoko kaskazini mwa Afrika. Tripoli, mji mkuu wa Libya, umeshuhudia maandamano makubwa baada ya matamshi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa nchi hiyo Najla al Maghushi kuhusiana na kuhusika waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa katika suala la kufanyika mkutano wa kati yake na Eli Cohen, waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Israel mwaka elfu mbili na ishirini na tatu baada ya kufichuliwa taarifa kwamba waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa alihusika na suala hilo. Wananchi wa Libya wameghadhibishwa mno na kitendo hicho cha kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel. Aidha, wananchi wenye hasira wa Libya wamechoma moto bendera ya Israel na kulaani kitendo chochote cha kuwa karibu na utawala wa kibaguzi wa Israel. Waandamanaji hao wameitaka serikali ya Libya kujiuzulu na kusisitiza kwamba sheria ya nchi hiyo inalitambua kuwa kosa na uhalifu suala la kuwa na uhusiano na Wazayuni. Najla Almangushi, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Libya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, alilazimika kukimbilia Uturuki baada ya mkuu wa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya kumsimamisha kazi na kuongezeka mashinikizo dhidi yake kwa kosa la kuonana na waziri wa mambo ya nje wa utawala wa kizayuni wakati huo huko nchini Italia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, rais Paul Kagame wa Rwanda kwa mara nyingine tena amekanusha madai dhidi ya nchi yake ya kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaopigana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Akizungumza na wanahabari jijini Kigali, Kagame amesema waasi hao wanaopigana hawakutokea kwenye nchi yake bali nchini Uganda. Katika hatua nyingine, Kagame amekishutumu kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kuhitimisha ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na badala yake kuendelea kuilaumu Rwanda mapigano yanayoendelea. Mapigano ya yalianzishwa na waasi waliokuwa wamekimbilia nchini Uganda. A, sasa hii imegeuka vipi kuwa ni shida Rwanda? Viongozi wa waasi hao na wapiganaji wake hawana chochote na ushirikiano na Rwanda. Labda tunahusishwa kwa sababu wana asili ya Rwanda, wanazungumza Kinyarwanda na huenda ndio kosa lao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii imesababisha mateso yao. Hayo yanajiri katika hali ambayo waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kushindwa kushughulikia chanzo cha mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa M23, madai ambayo yamekanushwa mara kadhaa na Kigali, lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa pamoja na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane jana alirejea nchini kutoka uhamishoni wakati vikosi vya usalama vikifyatua mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya mamia ya wafuasi wake waliokuja kumpokea huku wakisherekea kwa nderemu na vifijo, Mondlane aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais alionekana akishuka kutoka kwenye ndege katika uwanja wa ndege wa Mavalane ulioko kwenye mji mkuu Maputo. Kiongozi huyo wa upinzani aliondoka nchini Msumbiji mwezi Oktoba mwaka jana baada ya uchaguzi mkuu uliokumbwa na utata na kusababisha maandamano makubwa ya vurugu yaliyotumbukizwa nchi hiyo katika mzozo. Amesema aliondoka nchini humo kwa kuhofia usalama wa maisha yake baada ya wanachama wawili waandamizi wa, wa chama chake cha upinzani kuuawa na watu wasiojulikana mara tu baada ya uchaguzi. Maandamano makubwa ya upinzani yaliyogubikwa na machafuko yalizuka nchini Msumbiji baada ya uamuzi wenye utata uliotolewa na mahakama kuthibitisha ushindi wa mgombea wa chama tawala cha Frelimo ambacho kimekuwepo madarakani tangu nchi hiyo ilipopata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Kireno mwaka 1975. Na rais wa Mexico, Claudia Sheinbaum Pardo, amekosoa matamshi yaliyotolewa na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu kubadili jina la ghuba Mexico kuwa ghuba Marekani, akipendekeza jina la Marekani libadilishwe na kuwa Marekani ya Meksiko. Akizungumza na waandishi wa habari, rais wa Mexico alionyesha ramani ya dunia ya karne ya 17 inayoonyesha Amerika ya kaskazini kama Amerika ya Mexico na kusema sasa, kwa kuwa Trump amezungumza juu ya jina, ngoja na sisi pia tuzungumzie jina. Rais huyo wa Mexico ameendelea kwa kuuliza swali, kwa nini hatuiiti marekani ya Mexico? Na kusisitiza ghuba ya Mexico ni jina linalotambuliwa kimataifa na katika Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nama mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho wa mafanikio ya kiusalama ya Hashdu Shaabi katika mapambano dhidi ya Daesh Wakati Marekani ikijaribu kuzidisha mashinikizo kwa serikali ya Iraqi ili kusitisha shughuli za vikosi vya wapiganaji wa kujitolea vya wananchi maarufu kama al Hashdu Shaabi, vyanzo vya usalama katika jimbo la Anbar nchini humo vimeripoti kwamba vikosi vya wapiganaji hao vimefanikiwa kuizima harakati mpya ya kundi la kigaidi la Daesh. Vikosi hivyo vimefanikiwa kumkamata kiongozi mashuhuri wa Daesh ambaye alikuwa akipanga kushambulia kituo cha usalama karibu na wilaya ya Saklawia kaskazini mwa Falluja katika jimbo la Al Ambar. Gaidi huyo alikuwa akitafutwa kwa kuhusika na mashambulizi ya kigaidi na kushambulia vikosi vya jeshi la Iraqi na anatambuliwa kuwa mmoja wa viongozi wakuu wa kundi la kigaidi la Daesh. Kwa hiyo kukamatwa kwake na Hashdu Shabi katika operesheni muhimu ya kijasusi na ya kiusalama kunatambuliwa kuwa ni mafanikio makubwa. Matukio ya kiusalama nchini Iraqi katika miaka michache iliyopita yanaonyesha kuwa moja ya makundi madhubuti na yenye nguvu yaliyosababisha kushindwa na kusambaratika kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraqi ni kundi la Hashdu Shabi ambalo sasa linafanya kazi kama kundi rasmi la kijeshi na kiusalama nchini humo. Suala hili ni muhimu sana kwa sababu kundi la kigaidi la Daesh linaendelea kufanya mikakati ya kuvuruga usalama nchini humo, na hadi sasa limeshindwa kufikia malengo yake mengi kutokana na umakini wa upiganaji wa kundi la Hashdushabi. Hapo awali vyombo vya usalama vya Iraq vilitangaza habari ya kugunduliwa handaki la siri la wapiganaji wa Daesh huko Alambar na kusema kwamba makao makuu ya siri ya Daesh yameharibiwa kupitia operesheni za kijasusi na kiusalama za Hashdu Shabi katika maeneo ya Rawa, Rutba na Alqaim. Wapiganaji wa Daesh walikuwa wakitumia maeneo hayo kuficha silaha Muhammad Adulaimi -Dulaim, mmoja wa viongozi wa muungano mmoja wa Lambari anasema kuendelea kufanya kazi na kuimarisha vikosi vya Hashdu Shaabi ni muhimu kwa ajili ya kudumisha utulivu na usalama nchini Iraq, na lengo la Marekani la kutaka kuvunjwa vikosi hivyo ni kuchochea machafuko na ukosefu wa usalama nchini Iraq. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazeni kutoka hapa jijini Tehran, Iran juma hili. Assalamu alaikum mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nami katika kipindi kingine cha Iran juma hili kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika muda wa juma zima hapa nchini Iran. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani imekuwa ikifanya makosa kwa miongo kadhaa katika mahesabu yake dhidi ya Iran, jeshi la Jamhuri ya Kiislamu na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yanaendelea na mazoezi makubwa ya kijeshi katika maeneo mbalimbali nchini; na spika wa bunge asisitiza kuwa njia ya Shahidi Suleimani itaendelezwa hadi Palestina itakapokombolewa. Kwa hayo na mengineyo, endelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Jumatano wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alihutubia hadhara kubwa ya wananchi wa Qum kwa mnasaba wa kuadhimisha harakati ya Januari 9, 1978 iliyofanywa na wananchi wa mkoa huo kuonyesha uungaji mkono wao kwa mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini na kusaidia kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979. Katika hotuba yake mbele ya, ya hadhara hiyo Ayatullah Hamenei amewakumbusha wananchi kuhusu hali ya Iran ilivyokuwa wakati wa utawala wa kifalme wa Pahlavi katika uhusiano wake na Marekani na akasema: Iran v kateye mostahkame manofee amrikai bud Irani ya zama za Pahlavi ilikuwa ngome madhubuti ya masilahi ya Marekani. Ni kutokea kwenye kitovu cha ngome hii yaliibuka na kuchemka mapinduzi ya Kiislamu. Marekani haikuweza kuelewa kinachotokea. Hivi ndivyo ilivyokwenda ovyo katika mahesabu yake, na baada ya hapo pia, kwa miongo yote hii, imeenda mchomo katika mahesabu yake dhidi ya Irani. Maneno yangu yanawahusu zaidi wale wanaojawa na hofu kutokana na sera na makelele ya Marekani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu aliogusia pia utawala wa kizayuni na akasema, mtu asidhani kwamba Marekani na utawala wa kizayuni hivi sasa wamebadilika na wako tofauti na walivyokuwa zamani. Hapana, hawajabadilika tunapaswa kuwa macho zaidi kwa maelfu ya mara hivi sasa kuliko wakati mwingine wote. Jumapili wiki hii, vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikijumuisha jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vilianza mazoezi makubwa ya kijeshi katika maeneo kadhaa nchini ambayo yamepangwa kuendelea kwa muda wa miezi miwili na kujumuisha sekta zote za angani, nchi kavu na baharini. Kuhusiana na baadhi ya maeneo muhimu inakofanyika luteka hiyo, kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran brigedia jenerali Kadir Rahimzade amesema vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vimewekwa karibu na vituo nyeti vikiwa na mifumo mipya ya ulinzi wa anga ambayo itafanyiwa mazoezi siku chache zijazo. Mapema kabla ya hapo, mnamo siku ya Jumamosi, kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kilianza kufanya manuva makubwa na maalumu katika jimbo la Kermansha magharibi mwa Iran kama sehemu ya juhudi za kuongeza utayari wa kivita na kujiandaa zaidi kukabiliana na vitisho vya usalama dhidi ya nchi. Mazoezi hayo yaliyopewa jina la Payombare a Azam Aazam, yaani mtume adhimu 19, yalishirikisha sehemu mbalimbali maalumu na vitengo vya kikosi cha nchikavu cha IRGC hususan kutoka brigedi za Mirza Kuchak Han. Wakati huo huo, maadhimisho ya mwaka wa tano tangu alipouawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani yaliendelea wiki hii kwa hafla na hotuba mbalimbali. Katika hotuba ya ufunguzi wa kikao cha kawaida cha bunge siku ya Jumapili, spika Muhammad Bakir Kalibaf aliwapongeza wananchi wa Iran walioshiriki kwa mamilioni katika maadhimisho hayo ikiwa ni pamoja na wananchi wenye mapenzi makubwa na mashahidi mkoani Kerman walioshiriki kwenye maombolezo maalum yaliyofanyika mahali lilipo kaburi la shahidi Suleimani. Akizungumzia sifa maalumu za Luteni Jenerali Kasim Suleimani, Kalibaf alisema chohordahe... huyu ni shahidi ambaye kwa ushujaa, ikhlasi na uaminifu wa wake kamili kwa uongozi mkuu wa dini ametumia muda wa zaidi ya miaka 40 ya umri wake wenye baraka katika kupambana na adui mvamizi wa nchi, maharamia wa mipakani na magaidi, kwa auni na rehma za Mwenyezi Mungu. Njia ya shahidi Suleimani itaendelea hadi Kudsi tukufu itakapokombolewa na shari ya utawala wa kizayuni itakapoondolewa. Hafla nyingine ya kumwenzi Luteni Jenerali Kasim Suleimani ilifanyika katika wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambapo waziri wa mambo ya nje Sayid Abbas Arakchi alimwelezea shahidi huyo kuwa ni mtu aliyebadilisha dhana ya mukawama kuwa mbinu ya kimkakati ya kijeshi inayojulikana kama mhimili wa mukawama, ambayo imepelekea kuundwa kikosi na nguvu isiyoweza kubomolewa katika eneo lote la Asia Magharibi. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alikumbusha kuwa mhimili wa mukawama ni piganio ambalo haliwezi kufutwa kwa silaha, na kwamba mhimili huo hautegemei mtu na wala hautoweki kwa kuwa washahidi kamanda na kiongozi wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amelaani matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Salivan kuhusu uwezekano wa Marekani kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran akidai kuwa ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Bakai alitoa mjibizo kwa kauli hiyo siku ya Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari, kufuatia ripoti iliyochapishwa na tovuti ya habari ya Axios iliyofichua kwamba Sullivan amemkabidhi rais wa Marekani Joe Biden chaguo la uwezekano wa kufanya shambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwa mtazamo wa kisheria na sheria za kimataifa, kutoa vitisho vya kutumia nguvu na mabavu dhidi ya nchi zingine ni ukiukaji mkubwa sana wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa na kosa hili linakuwa na uzito maradufu pale vitisho vinapotolewa dhidi ya vituo vya nyuklia, kwa sababu huo ni ukiukaji pia wa azimio nambari 533 la na bodi ya magavana ya Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki. Kama mambo yangekuwa ya yanafanywa kwa insafu, ingepasa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa liitake Marekani wajibike kwa kutoa vitisho vya namna hii vya utumiaji nguvu na mabavu na siku ya Jumatano wiki hii Iran ilifikiwa na ugeni wa waziri mkuu wa Iraq, Muhammad Shia Sudani. Katika ziara yake hiyo a al Sudani alimtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mbali na mazungumzo maalumu aliyofanya na mwenyeji wake Rais Masud Pezeshkian. Katika mkutano na waziri mkuu wa Iraq, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei alisema kuwepo majeshi ya Marekani nchini Iraqi ni kinyume cha sheria na ni dhidi ya maslahi ya wananchi na serikali ya Iraq, na akasisitiza kwamba ushahidi unaonyesha kuwa Wamarekani wanafanya njama za kuimarisha uwepo wao wa kivamizi katika ardhi ya Iraq, suala ambalo inabidi kukabiliana nalo kwa nguvu zote. Aidha, amepongeza juhudi zinazofanywa na serikali ya Iraq katika kuleta ustawi na kudumisha usalama nchini humo, na akasema kadiri Iraq inavyostawi na kuwa na usalama zaidi ni bora zaidi kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Awali, kabla ya hapo, na katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya pamoja na mgeni wake Rais Masud Pezeshkiani alisema Iraq ni nchi muhimu katika ujirani na ni mshirika wa kimkakati wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kwamba Tehran inafurahi kuona uhusiano wa pande mbili unaendelea kuwa mzuri katika kiwango cha juu na kuzidi kustawi siku baada ya siku. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraq amesema ziara yake hiyo imefanyika kama sehemu ya kuimarisha ushirikiano na mawasiliano baina ya nchi mbili, na akasifu na kupongeza matunda mazuri aliyopatikana katika ziara aliyotangulia kufanya Rais Pezeshkiani nchini Iraq, ambayo ilijikita kwenye masuala mbalimbali mbali ya kiuchumi, kimaendeleo, kijamii, kidini na kimkakati. Mpenzi msikilizaji, Iran Juma Hili kwa wiki hii inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Nam alikuwa ni Abdul Fattah Musaidi. na kipindi hicho cha Iran Juma Hili, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo na sasa kwa pamoja tunajaribu kutupia kwa haraka haraka, e, jicho katika kurasa za baadhi ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki. Naanza na gazeti la Nipashe la nchini Tanzania, ambalo limeandika jahazi la pakistani la naswa na mzigo wa unga kufuru lina uzoefu wa miaka 28. Shehena nyingine ya naswa ufukweni, na Biteko avunja safu huduma kwa wateja Tanesco. Mwananchi limeandika Dkt Biteko acharuka Tanesco kikangoni, mabasi ya kubeba wanafunzi bado kizungu mkuti, jahazi la naswa na kilo 447 za madawa ya kulevya baharini da na mahekalu ya masta Hollywood yateketea. Nalishika Uhuru na baadhi ya habari zake zinasema: Biteko awasha moto Tanesco ashangaa maagizo yake kutotekelezwa, aagiza kufumuliwa kituo cha huduma kwa wateja. Mkurugenzi Nida atoa maagizo kwa watumishi. Dkt Mwinyi azindua shule ya ghorofa kisiwa cha Kojani. Na wanafunzi wanusurika kuozeshwa Kinyamela. Habari Leo limeandika, Kariako kumekucha, biashara saa 24, kuanza mwisho wa mwezi. Wenye nyumba watakiwa kufunga taa na kamera. Kilo milioni 2 za dawa za kulevya za kamatwa, Wapakistani wanane kortini. Usalama kuimarishwa mkutano wa nishati na lisu, Arusha. Makombora CHADEMA. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Kenya, e, nchi jirani ambako matoleo yote magazeti ya leo ya, ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za kutangazwa matokeo ya mtihani wa taifa wa kidato cha nne. Taifa Leo limeandika katika ukurasa wake wa mbele kumradhi, limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa picha za wanafunzi waliong'ara na kuibuka vinara katika mtihani na kuandika idadi wana ya wanaojiunga na vyuo vikuu yaongezeka huku matokeo ya watahiniwa 840 yakifutiliwa mbali. Aidha, limeandika somo la Kiswahili ni miongoni mwa masomo kumi ambayo matokeo yalishuka kulingana na matokeo ya mtihani wa kidato cha nne ambapo wanafunzi walionagiza Daily Nation nalo limepambwa kwa picha za wanafunzi waliotia fora katika matokeo ya mtihani wa taifa wa kumaliza elimu ya sekondari nchini Kenya. Matokeo ya mtihani wa kidato cha nne yatangazwa, ndivyo linavyotujuza gazeti la Standard. Aidha limeandika, familia katika uchungu baada ya binti kufariki na kuzikwa nchini Saudi Arabia. Nahitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na Daily Monitor. Na habari ya kwanza ninayodondoa katika gazeti hili ni ya mkasa wa kusikitisha wa kuuzwa katika ndoa binti aliyokuwa na umri wa miaka kumi na nne tu. Gazeti hili limeandika, aliyeuzwa katika ndoa akiwa na umri wa miaka kumi na nne anyanyaswa na waume wawili. Baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika kurasa za gazeti hili zinasema, mbunge Mohamad Segirinya aaga dunia akiwa na umri wa miaka 37 tu, na wanaharakati e, saba walioshtakiwa kwa kero wapewa dhamana. Gazeti la New Vision la huko huko nchini Uganda limeandika Mkutano wa Umoja wa Afrika wafunguliwa katika jiji la Kampala. New Vision aidha limeandika habari ya kifo cha mbunge kijana Muhammad Segirinya. Independent kwa upande wake limeandika hakimu mfawidhi wa mahakama ya barabara ya Buganda amewafungulia mashtaka wanaharakati saba kwa kuwa kero Aidha limeandika Muhammad Segirinya, mbunge wa Kawempe Kaskazini, aliyefariki dunia hivi karibuni anatarajiwa kuzikwa siku ya Jumapili. Taarifa zaidi kwa mujibu wa gazeti hili ni kuwa mazishi yake yamecheleweshwa ili kutoa fursa kwa bunge, wanafamilia walio nje ya nchi na wapiga kura kutoa heshima zao za mwisho kwa mbunge huyo. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha makala ya wiki. Wiki hii tutajaribu kujibu makala iliyochapishwa na jarida la Newsweek la Marekani, ikizungumzia uwezo wa Israel na kwamba ndiyo inayoweza kuzuia nguvu ya nyuklia ya Iran. Kwa miaka mingi sasa Israel imekuwa ikitekeleza sera ya ardhi iliyochomwa, scorched earth policy, katika eneo la Asia Magharibi, kuanzia mashambulizi yasiyosita katika ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina hadi kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran na mashambulizi ya anga dhidi ya Siria, yote hayo ni sehemu ya sera za Israel ambazo zimejikita katika kueneza vita na hali ya wasiwasi na mchafukoge. Makala ya karibuni ya jarida la Newsweek iliyopewa jina la Israel inaweza kuunusuru ulimwengu mbele ya Irani ya nyuklia iliyoandikwa na Yaakov Katz, mtafiti wa ngazi za juu katika taasisi ya Kiyahudi ya Jewish People Policy. Kama zilivyokuwa bwabwaja nyingine za jarida hili linalochochea vita la Marekani, inaonekana kwamba sio makala ya hoja na mantiki, bali imeandikwa kwa ajili ya kuchochea vita na propaganda za taasisi za kijeshi na kiuchumi zinazounga mkono vita. Katika makala hiyo, mwandishi ambaye anaonekana kujiamini kupindukia na kutumia mbinu ya kujenga usahari alifu wa muda katika akili ya hadhira kuhusu jinai zinazoendelea kufanywa na Israel huko Gaza, amedai kwamba Israel iko tayari peke yake kuokoa ulimwengu wa kikoloni wa magharibi mbele ya tishio la Iran. Hata hivyo, swali kuu linaloulizwa hapa ni kwamba kama si Iran, nani atakayekabiliana na shari kuu zaidi, yaani Israel? Nani atasimama kupambana na ushawishi wa waziwazi wazi na wasiri wa lobi za wazayuni ambazo zimevuruga siasa za kimataifa na kuifanya sehemu moja ya eneo la Asia Magharibi kuwa ardhi iliyoteketezwa kwa moto. Nafasi ya Israel katika kuibua migogoro mingi duniani kwa njia moja au nyingine haiwezi kupingwa. Ushawishi wa taasisi za kizayuni katika siasa za kimataifa, hususan huko Marekani, Ulaya na hata katika Umoja wa Mataifa, umeziondoa sera za dunia katika mkondo wa uadilifu na amani kuanzia makundi ya lobi zenye nguvu kama vile AIPAC ambayo yanatumia sera za mambo ya nje za Marekani kwa ajili ya kuhudumia masilahi ya Israel hadi juhudi za kutaka kuvuruga makubaliano ya amani, yote hayo yanaonyesha nguvu haribifu za Israel katika upeo wa dunia. Kwa mfano tu, katika miongo kadhaa iliyopita, Israel imejaribu mara kadhaa kuzishawishi serikali za nchi za magharibi zizuie kuundwa muungano au kufikiwa makubaliano yoyote ambayo yangenufaisha mataifa ya asia magharibi. Kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq mwaka elfu mbili na tatu kwa kutegemea taarifa za uongo kwamba nchi hiyo ilikuwa na silaha za maangamizi ya halaiki kuliambatana na uungaji mkono wa moja kwa moja wa lobi za kizayuni na matokeo yake ni kuharibiwa Iraq na kuanzishwa makundi ya kigaidi kama vile Daish. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi, Israel inatekeleza sera ya ardhi iliyochomwa, scorched earth policy, katika siasa zake eneo la magharibi mwa Asia kwa miaka kadhaa sasa. Kuanzia mashambulizi yasiyosita katika ukanda wa Gaza, mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina, hadi kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran na mashambulizi ya anga dhidi ya Siria ni sehemu ya sera za Israel ambazo zimejikita katika kueneza hali ya hofu na wasiwasi. Ukanda wa Gaza, ambayo ni jela ya wazi yenye watu milioni mbili, ni nembo ya sera za kikatili za Israeli. Mashambulizi ya kila uchao katika eneo hilo na kuzishinikiza nchi za magharibi kuwawekea vikwazo vya kikatili watu wa eneo hilo ni sehemu ndogo tu ya ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Israeli. Hata hivyo, dunia imekaa kimya, kutokana na ushawishi mkubwa wa lobi za Israel katika taasisi za kimataifa. Kipengele kingine cha uharibifu unaofanywa na utawala haramu wa Israel ni juhudi zake za kuendelea kudhoofisha demokrasia katika nchi za kanda hii na hata katika maeneo mengine ya dunia. Huko Misri, Israel iliunga mkono mapinduzi ya kijeshi ya Abdul Fatah Asisi na kuchochea ukandamizaji dhidi ya harakati za wananchi nchini Iran. Israel imefanya kila inaloweza kuibua machafuko na kudhoofisha mamlaka na uongozi wa nchi kwa kuyaunga mkono na kuyasaidia makundi ya kigaidi kama kundi la MKO na kutekeleza operesheni za uharibifu nje ya nchi la Magharibi mwa Asia. Israel imehusika katika mauaji ya kigaidi na kujipenyeza katika nchi za Ulaya na kadhalika, kuanzia faili la majasusi wa Mosadi nchini Ujerumani jaribio la kuingilia uchaguzi wa Uingereza kuvuruga uhusiano wa India na Pakistan kupitia uharibifu wa hujuma za mtandao na kueneza habari za uongo mchango wake katika kuigawa Sudan kutumia sehemu ya uhusiano wa kigeni wa Argentina kwa masilahi yake kutwisha matakwa yake katika uhusiano wa kigeni wa Poland ushawishi wake katika mabunge ya Ufaransa na Hungary, mkono wake katika kuharibu uhusiano kati ya Moroko na Uhispania kama ilivyothibitishwa na data za Facebook, mkono wake katika kuchochea mivutano ya kikabila nchini Libya na ujasusi na utekaji nyara wa watu huko kusini mashariki mwa Asia kama vile Indonesia na Thailand, yote haya yanaonyesha kwamba Israel ni tishio kwa demokrasia ya kimataifa. Wapenzi wasikilizaji, lengo kuu la siasa za kivita za Israel ni kuanzisha eneo dhaifu lenye migawanyiko na lisilo na utulivu ambalo halina nguvu ya kukabiliana na utawala huo kwa kuanzisha na kuunga mkono vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria, Yemen na hata Iraq hasa kupitia kampeni yake ya mauaji ya wanasayansi, Israel imegeuza sehemu ya ardhi hii ya magharibi mwa Asia kuwa magofu, ambako hakuna nguvu inayoweza kuwa tishio dhidi ya utawala huo. Makala ya Newsweek inajaribu kuidhihirisha Israel kama nguvu kubwa ya kijeshi isiyoweza kushindwa, lakini ukweli ni kwamba nguvu ya kijeshi ya Israel, ingawa imenufaika na teknolojia ya kisasa ya Marekani, imeonyesha udhaifu na fedheha yake dhidi ya Hizbullahi ya Lebanon, Iran na hata Hamas, na imeweza tu kujitutumua dhidi ya zana zilizodumaa za Siria. Katika miezi ya karibuni, Iran imefanya mara mbili mashambulizi ya makombora dhidi ya utawala wa Israel kwa operesheni zilizopewa jina la Ahadi ya Kweli, Operation True Promise, ambayo siyo tu yalitoa changamoto kubwa na kuharibu baadhi ya mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel, lakini pia yalilenga vituo muhimu vya kimkakati vya utawala huo katika operesheni ya pili ya Iran. Kama ilivyothibitishwa na video zilizosambaa katika vyombo vya habari, zaidi ya asilimia 70 ya makombora yaliyoonekana yalivuka salama mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel na kulenga shabaha zilizokusudiwa. Takwimu za Iran zinaonyesha kwamba makombora zaidi ya 180 kati ya 200 yaliyotumiwa katika operesheni True Promise yalilenga shabaha kwa umakini mkubwa. Kwa upande mwingine, Hizbullah ya Lebanon, mbali na kuuawa shahidi idadi kadhaa ya makamanda wake akiwemo katibu mkuu wake mashuhuri, bado iko hai kama jeshi lenye nguvu la mhimili wa mukawama. Na hata kasi ya kujisasisha na kutibu majeraha ya harakati hiyo imewashangaza watu wengi katika vita vya majuzi, licha ya nguvu zake zote za kijeshi za, za Marekani. Israel haikuweza kuifuta Hizbullah kwenye mlingano wa nguvu na imelazimika kukubali usitishaji wa mapigano ambayo kivitendo yanaiweka Hizbullah katika nafasi inayokubalika. Wakati huo huo, harakati ya Hamas inaendelea kutoa vipigo vikubwa kwa Israel licha ya madai ya mwandishi wa Newsweek kwamba harakati hiyo imeangamizwa kikamilifu. Mashambulizi ya mara kwa mara ya Hamas dhidi ya vituo na magari ya kivita ya Israel na hata mauaji ya askari wa utawala huo ghasibu, wanaouendelea kuua watoto, yanaonyesha kwamba harakati hiyo haijaangamizwa bali imekuwa kikosi cha mapambano kisichotabirika kwa kufuata strategia ya vita vya mwituni. Jambo muhimu zaidi kuhusu Hizbullahi na Hamas ni kwamba, kama inavyothibitishwa na historia, mara zote hupata nguvu na kuwa ngangari zaidi ya hapo awali. Kwa hivyo, Israel inapaswa kutarajia nyakati ngumu zaidi katika siku za usoni. Makala ya Yaakov Katz katika jarida la Newsweek ni kama ndoto ya usingizini na mawazo ya mchezo wa vita ya kitoto kuliko uchanganuzi wa kweli na wa kimantiki. Badala ya kuwasilisha mtazamo wa kina kuhusu hali halisi ya eneo la magharibi mwa Asia, mwandishi anataka kuthibitisha mawazo yake ya kuchochea vita. Kinachoonekana waziwazi katika makala ya Newsweek ni kwamba kutetea vita dhidi ya Iran ni mradi wenye faida kwa makampuni ya silaha na lobi za kijeshi. Kwa sababu vita mwishowe havina faida yoyote isipokuwa kwa tasnia ya kijeshi ya nchi za magharibi za kikoloni, kwa hivyo inapaswa kusemwa kwamba makala hiyo, badala ya kutoa uchambuzi wa kweli na wa kimantiki, inatumika kuimarisha miradi ya kivita ambayo gharama zake za kibinadamu na kiuchumi hulipwa na watu wa Asia Magharibi na baadaye jamii ya kimataifa hasa katika uwanja wa nishati wapenzi wasikilizaji muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine panapo majaliwa ya mola momba Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 9 Rajab 1446 Hijiria, sawa na Januari 10 mwaka 2025. Katika siku kama leo miaka 201 iliyopita, inayosadifiana na Januari 10 mwaka 1824, na Joseph Aspdin, mwanakimia wa Uingereza, alifanikiwa kutengeneza saruji na kwa utaratibu huo kulipatikana mabadiliko makubwa katika shughuli za ujenzi. Hatua hiyo ilitambuliwa kama tukio kubwa katika shughuli za kimaendeleo na ujenzi mpya wa nyumba. Joseph Aspdin ambaye alikuwa akifanya utafiti kwa miaka kadhaa ili kutengeneza mada ambayo ingesaidia kuimarisha msingi wa nyumba, hatimaye alifanikiwa kutengeneza saruji baada ya majaribio chungu nzima. Siku kama leo miaka mia na tano iliyopita, sawa na Januari 10, 1920, Jumuiya ya Mataifa ilianza shughuli zake rasmi huko Jeneva, Uswisi. Jumuiya hiyo iliundwa baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa shabaha ya kuimarisha amani na usalama duniani. Mwanzoni, nchi za kiafrika na Urusi hazikujiunga na jumuiya hiyo, na badala yake nchi za Uingereza na Ufaransa ndizo zilizobeba jukumu la kuzisaidia nchi hizo. Baada ya vita vya pili vya dunia, yaani mnamo mwezi Aprili mwaka 1946 uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa, ingawa matatizo yaliyokuwa yakiikumba Jumuiya ya Mataifa bado yanaendelea kuukumba Umoja wa Mataifa hadi hii leo. Siku kama ya leo miaka, mia, miaka sitini na mbili iliyopita wataalamu wawili wa, wa Uswisi walifanikiwa kutengeneza saa ya elektroniki. Baada ya miaka kumi na mbili ya juhudi kubwa, hatimaye wataalamu kwa majina ya Solville na Titus walifanikiwa kutengeneza chombo hicho kwa kuweka vifaa kadhaa muhimu na makini. Aina hii ya saa ni makini mno na hufanya makosa machache sana ikilinganishwa na saa nyingine na miaka kumi na tatu iliyopita katika siku kama hii ya leo, msomi wa nyuklia wa Iran Mustafa Ahmad Roshan aliuawa shahidi na maajenti wa utawala haramu wa Israel. Ahmad Roshan alikuwa msomi wa nne wa nyuklia wa wa Iran kuuawa na magaidi wa Israel na washirika wake. Mbali na kujishughulisha na masuala ya nyuklia, msomi huyo alifanya utafiti mkubwa katika masuala ya elimu na sayansi. Ahmad Roshan aliuawa yeye na dereva wake mjini Tehran akiwa njiani kuelekea kazini. Siku kadhaa baadaye, genge la magaidi waliomuua msomi huyo wa nyuklia wa Iran na wenzake lilitiwa nguvuni na wanachama wake wakakiri kwamba wana uhusiano na utawala haramu wa Israel na kwamba walipewa mafunzo na maajenti wa utawala huo haramu kwa ajili ya kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran. namwapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuku wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Wa bunge wa Uingereza wametoa mwito wa kushtakiwa na kupandishwa kizimbani Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, kutokana na kutenda jinai za kivita katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Philip Lazarini, kamishna mkuu wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, amesema kuundwa taifa huru la Palestina ndiyo suluhisho la matatizo ya eneo hilo. Kufichuliwa maelezo ya kina zaidi ya kikao cha waziri wa zamani wa mashauri ya kigeni wa Libya na mwenzake wa utawala wa kizaini wa Israel kumeibua wimbi la maandamano nchini Libya ya kupinga hatua yoyote ile ya kutaka kuanzisha uhusiano na utawala dhalimu wa Israel. Rais Paul Kagame wa Rwanda kwa mara nyingine tena amekanusha madai dhidi ya nchi yake ya kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaopigana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Kinara wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Montelane jana alirejea nchini kutoka wa uhamishoni, wakati vikosi vya usalama vikifyatua mabomu ya kutoa machozi kutawanya mamia ya wafuasi wake waliojitokeza kumpokea na rais wa Mexico Claudia Sheinbaum Pado amekosoa matamshi yaliyotolewa na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu kubadili jina la ghuba ya Mexico kuwa ghuba ya Marekani, akipendekeza jina la Marekani libadilishwe na kuwa Marekani ya Mexico. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.