Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idha Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran jama jama jamhuri ya kiislamu ya Iran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na katika mji wa Tanga, tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza Singida, Tabora na Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutufuatilia mubashara kabisa wakati huu katika meza matangazo ya redio Teheran. Usiku wa leo tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu kama kawaida, na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na vipindi vya Iran Juma Hili, Makala ya Wiki, Dondoo za Dua za mwezi wa Rajabu, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. Ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Lebanoni yapata rais mpya ni Joseph Aun na kuhitimisha miaka miwili ya mkwamo. Watu 19 uwawa Chadi katika shambulio dhidi ya ikulu ya rais. Rais Pezeshkiani asisitiza umoja wa kitaifa kama ufunguo wa maendeleo ya Iran. Na wananchi wa Moroko wakusanyika mbele ya jengo la bunge kulani jinai za Israel. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Masud Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza umuhimu wa umoja wa kitaifa kama msingi wa sera utawala wake, akiangazia nafasi yake muhimu katika maendeleo ya nchi. Rais Pezeshkiani amesema hayo leo katika mkutano uliopewa jina la mazungumzo ya kitaifa kwa ajili ya umoja wa kitaifa, na kusisitiza umuhimu wa kutekeleza haki na uadilifu katika jamii. Aidha, amebainisha kwamba kufanya mambo kinyume na haki kunadhoofisha msingi wa haki ndani ya jamii. Rais Pezeshkiani amesisitiza dhamira ya serikali yake ya kuwatumikia wananchi na kuepuka vitendo vyovyote vinavyoweza kuonekana kuwa vya makabiliano au uonevu. Kadhalika amesisitiza ulazima wa maafikiano ya kukuza umoja na mshikamano wa kitaifa, akitahadharisha dhidi ya madai ya kupindukia ambayo yanaweza kukiuka haki za wengine. Aidha, Daktari Pezeshkian ametahadharisha dhidi ya mifarakano inayotokana na ubinafsi na ubabe na kusema kuwa hali ya mambo nchini haiendani na hadhi ya watu wa Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameonyesha imani yake juu ya uwezekano wa maendeleo na akahimiza kuingiza mawazo haya kwa watu, hususan vijana. Kadhalika amesema juhudi lazima zifanywe ili kufikia kilele cha ustawi na maendeleo, na kwamba vijana na wasomi na matabaka yote ya watu yanapaswa kushirikishwa na kuwa mstari wa mbele katika hilo. Wabunge wa Lebanon wamemchagua mkuu wa majeshi Josh, Joseph Aoun kuwa rais mpya wa nchi hiyo na hivyo kuhitimisha mkwamo wa kisiasa ulioendelea kwa miaka miwili katika nchi hiyo ya Kiarabu inayozongwa na migogoro. Alhamisi ya leo wabunge wamemchagua Joseph Aoun baada ya duru mbili za upigaji kura katika bunge lenye wa bunge 128 la nchi hiyo ndogo ya Mediterania, ambayo imekuwa bila rais wa nchi tangu mwishoni mwa kipindi cha rais wa zamani Michel Aun, ambaye hana uhusiano wote na rais mteule Oktoba mwaka 2022. Mwanagenzi katika ulingo wa siasa, Joseph Aun mwenye umri wa miaka 60 anatambuliwa kuwa mgombea anayependelewa zaidi na Marekani na Saudi Arabia, ambayo Lebanon inategemea msaada wake wa kifedha ili kujikwamua kutokana na athari mbaya za mashambulizi ya miezi 14 ya Israel, hasa dhidi ya maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Hizbullah ambayo ilikuwa katika vita na utawala ghasibu wa Israel kuanzia Oktoba mwaka 2023 hadi kusitishwa kwa mapigano mwezi Novemba mwaka jana. Hapo awali, ilimuunga mkono Suleiman Farangier, kiongozi wa chama kidogo cha kikristo kaskazini mwa Lebanon, kama mgombea wake wa nafasi hiyo. Hata hivyo, Frangier alitangaza kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho jana Jumatano na kumuunga mkono Joseph Aun. Kuchaguliwa Joseph Aoun kuwa rais mpya wa Lebanon kunahitimisha ombwe la muda mrefu la uongozi ambalo limekuwa limezuia mageuzi muhimu na kuzidisha hofu ya kuporomoka zaidi nchi hiyo inayosumbuliwa na migogoro mingi ya kitaifa. Barani Afrika, watu wenye silaha wameshambulia ikulu ya rais nchini Chad, katika mji mkuu Njamena, na kuzua mapigano ambayo yameua washambuliaji 18 na afisa mmoja wa usalama na wengine kadhaa kujeruhiwa. Duru za habari zilisikia milio ya risasi karibu na ikulu mjini Njamena, huku vifaru vikionekana barabarani. Vyanzo vya usalama vimeripoti kuwa watu wenye silaha walijaribu kuvamia ikulu. Serikali baadaye ilisema watu 19 wameuawa katika mapigano hayo. 18 kati yao walikuwa washambuliaji wa kundi la watu 24 ambalo lilifanya shambulizi hilo katika kile kinachoonekana kama jaribio la mapinduzi. Kuna watu 18 waliofariki dunia na sita kujeruhiwa. Miongoni mwa washambuliaji tulipata uh, kifo kimoja na watatu waliojeruhiwa na mmoja kati yao aliyejeruhiwa vibaya. Msemaji wa serikali na waziri wa mambo ya nje Abdurrahman Kulamullah aliziambia duru za habari saa chache baada ya shambulio hilo. Kulamullah alionekana kwenye video kwenye mtandao wa Facebook akiwa amezungukwa na wanajeshi akisema kwamba hali imedhibitiwa kabisa, jaribio la kuvuruga usalama limezimwa. Vyanzo kadhaa vya usalama vilisema kwamba kundi la washambuliaji wenye silaha walifyatua wa risasi ndani ya ofisi ya rais Jumatano jioni saa 1 na dakika 45 majira huko, kabla ya kuzidiwa nguvu na walinzi wa rais. Serikali ya Chad imesisitiza kuwa hali ya usalama katika mji mkuu Njamena iko shwari baada ya kuripotiwa ufyatuaji risasi karibu na ikulu ya rais. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mabadilishano ya kibiashara kati ya Qatar na jamhuri ya kiislamu ya Iran yameongezeka kwa kasi katika kipindi cha miezi michache iliyopita. Haya yameelezwa na mwambata wa kibiashara wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Qatar ambaye sambamba na kuashiria kuchukua wigo mpana ushirikiano wa kibiashara kati ya Iran na Qatar ametangaza ongezeko la asilimia 53 la biashara kati ya nchi hizo mbili katika kipindi cha miezi 9 iliyopita. Abbas Abdul Khani, mwambata wa kibiashara wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Qatar, akitegemea data na ripoti ya shirika la forodha la Iran ametangaza kuwa Kiwango cha biashara kati ya Iran na Qatar katika kipindi cha miezi tisa iliyopita kilifikia takriban dola milioni 265 na kusema idadi hii ni sawa na ongezeko la asilimia 53 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Akiorodhesha bidhaa muhimu zaidi za mauzo ya Iran kwenda Qatar, Abdul Khani alibainisha matunda na mbogamboga, mazao ya kilimo, chakula, mayai, kamba, zafarani, mazulia, vifaa vya ujenzi na madini ni miongoni mwa bidhaa muhimu zaidi za Iran zilizouzwa nchini Qatar. Aidha, amesema hii inaonyesha anuai kwa anuani ya, ya, anuai kwa anuai ya bidhaa za Iran zisizo na, za mafuta zinazosafirishwa nje ya nchi. Kadhalika, Abdul Khani ameeleza kuwa ongezeko kubwa la mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Qatar linaonyesha uwezo wa kiuchumi wa nchi hizo mbili, jambo ambalo linaweza kupelekea ukuaji zaidi wa maingiliano ya pande mbili iwapo mazingira yataboreshwa zaidi na kuondolewa vizingiti vya kibiashara. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wananchi wa Moroko wameandamana na kukusanyika mbele ya jengo la bunge la nchi hiyo mjini Rabati kuonyesha uungaji mkono wao kwa Palestina na kupinga mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza. Katika maandamano hayo ambayo ilifanyika kwa mwaliko wa kambi ya Moroko wa kuunga mkono Palestina ambayo ni asasi isiyo ya kiserikali, makumi ya washiriki wakiwa na picha za msikiti wa Al Akswa pamoja na bendera za Palestina walitangaza mshikamano na watu wa Gaza na kulaani jinai na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Washiriki wa maandamano hayo huku wakitangaza mshikamano na taifa la Palestina wametoa mwito wa, wa kuendelea kuunga mkono malengo matukufu ya Palestina na kulaani vikali kulengwa kwa wafanyakazi wa sekta tiba na waandishi wa habari huko Gaza. Waandamanaji hao walisikika pia wakipiga wa nara kama: leo kesho, ukombozi hauna shaka, walimwengu wanataka ukombozi wa Palestina, na enyi wapigania ukombozi popote mlipo Ikataeni Marekani, ikataeni Israel. Waandamanaji hao aidha walisisitiza kwa sauti kubwa juu ya kuhitimishwa vita huko Gaza na kukomeshwa ukaliaji mabavu wa Palestina. Moroko ilikuwa nchi ya nne ya Kiarabu kukubali kurejesha uhusiano na Israel mwaka 2020 baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Sudan. Wananchi wa Moroko wamejiunga na wenzao katika nchi za Kiarabu kupinga vikali uamuzi wa, wa serikali zao kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel na wametaka mapatano ya kuanzisha uhusiano huo yafutwe kabisa. Na rais wa Kenya William Ruto amekamilisha ziara fupi nchini Angola, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo mjini Luanda na rais Joao Lourenco wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, mazungumzo kati ya rais Ruto na rais Lourenco yalilenga masuala muhimu ya kanda ya maziwa makuu na juhudi za kutatua migogoro inayoendelea kushuhudiwa katika ukanda huo. Aidha, mazungumzo hayo yalijikita ya katika mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo kundi la waasi la M23 linazidi kuwa changamoto kubwa katika eneo la Kivu Kaskazini. Ziara hii ni hatua muhimu katika kuimarisha ushirikiano kati ya Angola na Kenya, hasa baada ya makubaliano yaliyotiwa saini jijini Nairobi mwaka jana. Kikao cha rais William Ruto wa Kenya na mwenyeji wake Joao Lorenco wa Angola kinafanyika katika hali ambayo Angola inajiandaa kuchukua urais wa Umoja wa Afrika mwezi ujao, huku Kenya ikitafuta nafasi ya mwenyekiti wa kamisheni ya umoja huo kupitia Raila Odinga. Rais wa Angola ambaye anahudumu kama msuluhishi aliyoteuliwa na Umoja wa Afrika au amekuwa akifanya juhudi za kuwakutanisha viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda, nchi ambazo katika miaka hivi karibuni uhusiano wao umeingia doa, ingawa tarehe mahususi ya kukutana ana kwa ana haijatangazwa hadi sasa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho majibu ya nchi mbalimbali kwa madai yasiyo na msingi ya Trump kuhusu kuinyakua Greenland. <tune> ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kusisitiza madai yake ya kutaka kunyakua maeneo ya Canada, Panama na Greenland na hatua zake, ikiwa ni pamoja na kumtuma mtoto wake wa kiume huko Greenland kuandaa mazingira ya unyakuzi huo, nchi hizo zimetoa majibu makali dhidi hatua ya Trump. Donald Trump ambaye atachukua madaraka ya Marekani Januari 20 ameonyesha kuwa ana nia kutekeleza sera za kuvamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za nchi nyingine bila kuzingatia sheria na kanuni za kimataifa. Katika mkutano wake na waandishi wa habari siku ya Jumanne iliyopita kabla ya kuapishwa kwa ajili ya muhula wa pili, Trump alikariri ukosoaji wake dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter na hakukaana uwezekano wa kutumia nguvu za jeshi kudhibiti mfereji wa Panama na kutwaa Greenland. Jumanne iliyopita, Trump alikosoa tena makubaliano yaliyosimamiwa na rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter mnamo mwaka 1977 ambaye alipelekea kukabidhiwa udhibiti wa mfereji huo kwa Panama mnamo mwaka 1999. Pia amezungumzia mipango yake ya kubadili jina la ghuba ya Mexico kuwa ghuba ya Marekani, akitaja masuala ya uhamiaji kuwa sababu kuu ya mabadiliko hayo makubwa. Muda mfupi kabla ya Krismas, Trump pia alisema kwa ajili ya usalama wa taifa na uhuru wa ulimwengu, Marekani inahisi kwamba ni jambo la lazima kabisa kutwaa na kuidhibiti e, Greenland. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati wa muhula wake wa kwanza madarakani, Trump alizungumzia suala la kununua eneo la Arctic linalomilikiwa na Denmark, akilitaja kuwa ni mwamala mkubwa wa mali isiyohamishika wenye umuhimu wa kimkakati. Matamshi haya ilisababisha mzozo wa kidiplomasia baina ya Marekani na Denmark, mwanachama wa NATO. Jumatatu iliyopita, muda mfupi baada ya waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau kujiuzulu, Donald Trump alikariri wito wake wa kutaka Canada ijiunge na Marekani. Baada ya kushinda uchaguzi wa rais Novemba mwaka jana, Trump alitangaza kwamba atatoa ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka Canada na Mexico. Aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii Truth Social siku ya Jumatatu kwamba wengi nchini Canada wangependa kuwa jimbo la 51 la Marekani. Akijibu matamshi ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu nchi yake, waziri wa mambo ya nje wa Canada Melinia Joli amesema hatutarudi nyuma mbele ya vitisho. Melinia Joli ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba matamshi ya Trump yanaonyesha kutoelewa kitu kinachoifanya Canada kuwa nchi yenye nguvu. Uchumi wetu uko imara na watu wetu wana nguvu, haturudi nyuma kwa sababu ya vitisho. Kwa upande mwingine, Denmark pia imejibu kwa ukali matamshi ya Trump ya kutaka kuliunganisha eneo la Greenland na Marekani baada ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuonyesha nia ya kutaka kuinyakua Greenland na kuiunganisha na ardhi ya Marekani, mwanawe mkubwa Trump aliwasili kisiwani humo kwa ndege binafsi ya baba yake. Trump alisema mwezi uliopita kwamba udhibiti wa Marekani kwa Greenland ni jimbo ni jambo la lazima kabisa. Aliandika kwenye mtandao wa kijamii kwamba Greenland itarejea katika kilele chake. Greenland ni mahali maridadi sana na kama itakuwa sehemu ya nchi yetu watu wake watafaidika sana, alisisitiza Trump, akizungumzia ziara ya mtoto wa Donald Trump huko Greenland. Waziri mkuu wa Denmark Mette Frederiksen ametangaza kwamba eneo hilo haliuzwi. Frederiksen alisema Jumanne iliyopita kwamba waziri mkuu wa Greenland Mute Egede ameweka wazi kwamba kuna uungaji mkono mkubwa miongoni mwa watu kwamba Greenland haiuzwi na wala haitauzwa katika siku zijazo. Matamshi ya waziri mkuu wa Denmark yametolewa baada ya metolewa, Trump kutoa pendekezo la, kunu, la kununua Greenland kutoka kwa Denmark na kutaja ununuzi wa Marekani wa eneo la Arctic kuwa ni jambo la lazima kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa Panama Javier Martinez Acha pia alijibu vitisho vya rais mteule wa Marekani Trump kwamba Marekani itatoa tena mamlaka ya mfereji wa Panama, akisisitiza kuwa mamlaka nchi yake haiwezi kujadiliwa. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, Iran juma hili. Assalamu As alaikum, mpenzi msikilizaji na karibu kuwa nami katika kipindi kingine cha Iran juma hili kinachodondoa baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika muda wa juma zima hapa nchini Iran. Miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani imekuwa ikifanya makosa kwa miongo kadhaa katika mahesabu yake dhidi ya Iran Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yanaendelea na mazoezi makubwa ya kijeshi katika maeneo mbalimbali nchini, na spika wa bunge asisitiza kuwa njia ya Shahidi Suleimani itaendelezwa hadi Palestina itakapokombolewa. Kwa hayo na mengineyo, endelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Jumatano wiki hii, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alihutubia hadhara kubwa ya wananchi wa Qom kwa mnasaba wa kuadhimisha harakati ya Januari 9, 1978 iliyofanywa na wananchi wa mkoa huo kuonyesha uungaji mkono wao kwa mwasisi wa jamhuri ya kiislamu Imam Ruhullah Khomeini na kusaidia kupata ushindi kamili mapinduzi ya kiislamu nchini Iran mwaka 1979. Katika hotuba yake mbele ya hadhara hiyo Ayatullah Khamenei amewakumbusha wananchi kuhusu hali ya Iran ilivyokuwa wakati wa utawala wa kifalme wa Pahlavi katika uhusiano wake na Marekani na akasema, Iran bi qatee mustahkame manafee amrikai bud. Irani ya zama za Pahlavi ilikuwa ngome madhubuti ya masilahi ya Marekani. Ni kutokea kwenye kitovu cha ngome hii yaliibuka na kuchemka mapinduzi ya Kiislamu. Marekani haikuweza kuelewa kinachotokea. Hivi ndivyo ilivyokwenda ovyo katika mahesabu yake, na baada ya hapo pia, kwa miongo yote hii imeenda mchomo katika mahesabu yake dhidi ya Irani. Maneno yangu yanawahusu zaidi wale wanaojawa na hofu kutokana na sera na makelele ya Marekani. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu aliogusia pia utawala wa kizayuni na akasema, mtu asidhani kwamba Marekani na utawala wa kizayuni hivi sasa wamebadilika na wako tofauti na walivyokuwa zamani. Hapana, hawajabadilika. Tunapaswa kuwa macho zaidi kwa maelfu ya mara hivi sasa kuliko wakati mwingine wote. Jumapili wiki hii, vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikijumuisha jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vilianza mazoezi makubwa ya kijeshi katika maeneo kadhaa nchini ambayo yamepangwa kuendelea kwa muda wa miezi miwili, na kujumuisha sekta zote za angani, nchi kavu na baharini, kuhusiana na baadhi ya maeneo muhimu inakofanyika luteka hiyo. Kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran Brigedia Jenerali Kadir Rahimzade amesema vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vimewekwa karibu na vituo nyeti vikiwa na mifumo mipya ya ulinzi wa anga ambayo itafanyiwa mazoezi siku chache zijazo. Mapema kabla ya hapo, mnamo siku ya Jumamosi, kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kilianza kufanya manuva makubwa na maalumu katika jimbo la Kermanshah, magharibi mwa Iran, kama sehemu ya juhudi za kuongeza utayari wa kivita na kujiandaa zaidi kukabiliana na vitisho vya usalama dhidi ya nchi. Mazoezi hayo yaliyopewa jina la Payombare Aazam, yaani Mtume Adhimu 19 yalishirikisha sehemu mbalimbali maalumu na vitengo vya kikosi cha nchi kavu cha IRGC hususan kutoka brigedi za Mirza Kuchak Han. Wakati huo huo maadhimisho ya mwaka wa tano tangu alipouawa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani yaliendelea wiki hii kwa hafla na hotuba mbalimbali. Katika hotuba ya ufunguzi wa kikao cha kawaida cha bunge siku ya Jumapili, spika Muhamad Bakir Khalibaf aliwapongeza wananchi wa Iran walioshiriki kwa mamilioni katika maadhimisho hayo ikiwa ni pamoja na wananchi wenye mapenzi makubwa na mashahidi mkoani Kerman walioshiriki kwenye maombolezo maalum yaliyofanyika mahali lilipo kaburi la shahidi Suleimani. Akizungumzia sifa maalumu za Luteni Jenerali Kasim Suleimani, Kalibaf alisema chohordahe... huyu ni shahidi ambaye kwa ushujaa, ikhlasi na uaminifu wake kamili kwa uongozi mkuu wa dini ametumia muda wa zaidi ya miaka 40 ya umri wake wenye baraka katika kupambana na adui mvamizi wa nchi, maharamia wa mipakani na magaidi, kwa auni na rehma za Mwenyezi Mungu. Njia ya shahidi Suleimani itaendelea hadi Kudsi tukufu itakapokombolewa na shari ya utawala wa kizayuni itakapoondolewa. Hafla nyingine ya kumwenzi Luteni Jenerali Kasim Suleimani ilifanyika katika wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambapo waziri wa mambo ya nje Sayid Abbas Arakchi alimwelezea shahidi huyo kuwa ni mtu aliyebadilisha dhana ya mukawama kuwa mbinu ya kimkakati ya kijeshi inayojulikana kama mhimili wa mukawama ambayo imepelekea kuundwa kikosi na nguvu isiyoweza kubomolewa katika eneo lote la Asia Magharibi. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran alikumbusha kuwa mhimili wa mukawama ni piganio ambalo haliwezi kufutwa kwa silaha na kwamba mhimili huo hautegemei mtu na wala hautoweki kwa kuwa washahidi kamanda na kiongozi wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amelaani matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan kuhusu uwezekano wa Marekani kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran, akidai kuwa ni tishio kwa amani na usalama wa kimataifa. Bakai alitoa mjibizo kwa kauli hiyo siku ya Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari, kufuatia ripoti iliyochapishwa na tovuti ya habari ya Axios iliyofichua kwamba Sullivan amemkabidhi rais wa Marekani Joe Biden chaguo la uwezekano wa kufanya shambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, kwa mtazamo wa kisheria na sheria za kimataifa, kutoa vitisho vya kutumia nguvu na mabavu dhidi ya nchi zingine ni ukiukaji mkubwa sana wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa na kosa hili linakuwa na uzito maradufu pale vitisho vinapotolewa dhidi ya vituo vya nyuklia, kwa sababu huo ni ukiukaji pia wa azimio nambari 533 na la bodi ya magavana ya wakala wa kimataifa wa nishati atomiki. Kama mambo yangekuwa yanafanywa kwa insafu, ingepasa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liitake Marekani iwajibike kwa kutoa vitisho vya namna hii vya utumiaji nguvu na mabavu na siku ya Jumatano wiki hii Iran ilifikiwa na ugeni wa waziri mkuu wa Iraq, Muhammad Shia Sudani. Katika ziara yake hiyo, Asudani al alimtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mbali na mazungumzo maalumu aliyofanya na mwenyeji wake Rais Masud Pezeshkian. Katika mkutano na waziri mkuu wa Iraq, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei alisema kuwepo majeshi ya Marekani nchini Iraq ni kinyume cha sheria ani dhidi ya maslahi ya wananchi na serikali ya Iraq na akasisitiza kwamba ushahidi unaonyesha kuwa Wamarekani wanafanya njama za kuimarisha uwepo wao wa kivamizi katika ardhi ya Iraq, suala ambalo inabidi kukabiliana nalo kwa nguvu zote. Aidha amepongeza juhudi zinazofanywa na serikali ya Iraq katika kuleta ustawi na kudumisha usalama nchini humo na akasema kadiri Iraq inavyostawi na kuwa na usalama zaidi, ni bora zaidi kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Awali kabla ya hapo, na katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya pamoja na mgeni wake, Rais Masud Pezeshkiani alisema Iraq ni nchi muhimu katika ujirani na ni mshirika wa kimkakati wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kwamba Tehran inafurahi kuona uhusiano wa pande mbili unaendelea kuwa mzuri katika kiwango cha juu na kuzidi kustawi siku baada ya siku. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraq amesema ziara yake hiyo imefanyika kama sehemu ya kuimarisha ushirikiano na mawasiliano baina ya nchi mbili, na akasifu na kupongeza matunda mazuri aliyopatikana katika ziara aliyotangulia kufanya rais Pezeshkiani nchini Iraq, ambayo ilijikita kwenye masuala mbalimbali mbali ya kiuchumi, kimaendeleo, kijamii, kidini na kimkakati. Mpenzi msikilizaji, Irani Juma hili kwa wiki hii inakomea hapa, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Makala ya wiki Hamjambo wapenzi penzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi chetu cha makala ya wiki. Wiki hii tutajaribu kujibu makala iliyochapishwa na jarida la Newsweek la Marekani ikizungumzia uwezo wa Israel na kwamba ndiyo inayoweza kuzuia nguvu ya nyuklia ya Iran. Kwa miaka mingi sasa Israel imekuwa ikitekeleza sera ya ardhi iliyochomwa scorched earth policy katika eneo la Asia Magharibi, kuanzia mashambulizi yasiyosita katika ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari ya raia wa Palestina hadi kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran na mashambulizi ya anga dhidi ya Siria, yote hayo ni sehemu ya sera za Israel ambazo zimejikita katika kueneza vita na hali ya wasiwasi na mchafukoge. Makala ya karibuni ya jarida la Newsweek iliyopewa jina la Israel inaweza kuunusuru ulimwengu mbele ya Iran ya nyuklia iliyoandikwa na Yaakov Katz, mtafiti wa ngazi za juu katika taasisi ya kiyahudi ya Jewish People Policy. Kama zilivyokuwa bwabwaja nyingine za jarida hili linalochochea vita la Marekani, inaonekana kwamba siyo makala ya hoja na mantiki, bali imeandikwa kwa ajili ya kuchochea vita na propaganda za taasisi za kijeshi na kiuchumi zinazounga mkono vita. Katika makala hiyo mwandishi, ambaye anaonekana kujiamini kupindukia na kutumia mbinu ya kujenga usahalifu wa muda katika akili ya hadhira kuhusu jinai zinazoendelea kufanywa na Israel huko Gaza, amedai kwamba Israel iko tayari peke yake kuokoa ulimwengu wa kikoloni wa magharibi mbele ya tishio la Iran. Hata hivyo, swali kuu linaloulizwa hapa ni kwamba kama si Iran, nani atakayekabiliana na shari kuu zaidi yaani Israel? Nani atasimama kupambana na ushawishi wa waziwazi wazi na wasiri wa lobi za wazayuni ambazo zimevuruga siasa za kimataifa na kuifanya sehemu moja ya eneo la Asia Magharibi kuwa ardhi iliyoteketezwa kwa moto. Nafasi ya Israel katika kuibua migogoro mingi duniani kwa njia moja au nyingine haiwezi kupingwa. Ushawishi wa taasisi za kizayuni katika siasa za kimataifa, hususan huko Marekani, Ulaya na hata katika Umoja wa Mataifa umeziondoa sera za dunia katika mkondo wa uadilifu na amani. Kuanzia makundi ya lobi zenye nguvu kama vile AIPAC ambayo yanatumia sera za mambo ya nje za Marekani kwa ajili ya kuhudumia masilahi ya Israel hadi juhudi za kutaka kuvuruga makubaliano ya amani, yote hayo yanaonyesha nguvu haribifu za Israel katika upeo wa dunia. Kwa mfano tu, katika miongo kadhaa iliyopita, Israel imejaribu mara kadhaa kuzishawishi serikali za nchi za magharibi zizuie kuundwa muungano au kufikiwa makubaliano yoyote ambayo yangenufaisha mataifa ya Asia Magharibi. Kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq mwaka 2003 kwa kutegemea taarifa za uongo kwamba nchi hiyo ilikuwa na silaha za maangamizi ya halaiki kuliambatana na uungaji mkono wa moja kwa moja wa lobi za Kizayuni, na matokeo yake ni kuharibiwa Iraq na kuanzishwa makundi ya kigaidi kama vile Daesh. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi, Israel inatekeleza sera ya ardhi iliyochomwa, scorched earth policy, katika siasa zake eneo la magharibi mwa Asia kwa miaka kadhaa sasa, kuanzia mashambulizi yasiyosita katika ukanda wa Gaza, mauaji ya kimbari ya watu wa Palestina hadi kuwaua kigaidi wasomi wa nyuklia wa Iran na mashambulizi ya anga dhidi ya Siria ni sehemu ya sera za Israel ambazo zimejikita katika kueneza hali ya hofu na wasiwasi. Ukanda wa Gaza ambayo ni jela ya wazi yenye watu milioni mbili ni nembo ya sera za kikatili za Israeli. Mashambulizi ya kila uchao katika eneo hilo na kuzishinikiza nchi za magharibi kuwawekea vikwazo vya kikatili watu wa eneo hilo ni sehemu ndogo tu ya ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Israeli. Hata hivyo, dunia imekaa kimya kutokana na ushawishi mkubwa wa lobi za Israel katika taasisi za kimataifa. Kipengele kingine cha uharibifu unaofanywa na utawala haramu wa Israel ni juhudi zake za kuendelea kudhoofisha demokrasia katika nchi za kanda hii na hata katika maeneo mengine ya dunia. Huko Misri, Israel iliunga mkono mapinduzi ya kijeshi ya Abdul Fatah Asisi na kuchochea ukandamizaji dhidi ya harakati za wananchi nchini Iran. Israel imefanya kila inaloweza kuibua machafuko na kudhoofisha mamlaka na uongozi wa nchi kwa kuyaunga mkono na kuyasaidia makundi ya kigaidi kama kundi la MKO na kutekeleza operesheni za uharibifu nje ya nchi. la magharibi mwa Asia, Israel imehusika katika mauaji ya kigaidi na kujipenyeza katika nchi za Ulaya na kadhalika, kuanzia faili la majasusi wa Mosadi nchini Ujerumani. Jaribio la kuingilia uchaguzi wa Uingereza kuvuruga uhusiano wa India na Pakistan kupitia uharibifu wa hujuma za mtandao na kueneza habari za uongo, mchango wake katika kuigawa Sudan kutumia sehemu ya uhusiano wa kigeni wa Argentina kwa masilahi yake, kutwisha matakwa yake katika uhusiano wa kigeni wa Poland, Ushawishi wake katika mabunge ya Ufaransa na Hungary, mkono wake katika kuharibu uhusiano kati ya Moroko na Uhispania kama ilivyothibitishwa na data za Facebook, mkono wake katika kuchochea mivutano ya kikabila nchini Libya, na ujasusi na utekaji nyara wa watu huko kusini mashariki mwa Asia kama vile Indonesia na Thailand. Yote haya yanaonyesha kwamba Israel ni tishio kwa demokrasia ya kimataifa. Wapenzi wa wasikilizaji, lengo kuu la siasa za kivita za Israel ni kuanzisha eneo dhaifu lenye migawanyiko na lisilo na utulivu ambalo halina nguvu ya kukabiliana na utawala huo kwa kuanzisha na kuunga mkono vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria, Yemen na hata Irak, hasa kupitia kampeni yake ya mauaji ya wana sayansi, Israel imegeuza sehemu ya ardhi hii ya magharibi mwa Asia kuwa magofu, ambako hakuna nguvu inayoweza kuwa tishio dhidi ya utawala huo. Makala ya Newsweek inajaribu kuidhihirisha Israel kama nguvu kubwa ya kijeshi isiyoweza kushindwa, lakini ukweli ni kwamba nguvu ya kijeshi ya Israel, ingawa imenufaika na teknolojia ya kisasa ya Marekani, imeonyesha udhaifu na fedheha yake dhidi ya Hizbullahi ya Lebanon, Iran na hata Hamas na imeweza tu kujitutumua dhidi ya zana zilizodumaa za Siria. Katika miezi ya karibuni, Iran imefanya mara mbili mashambulizi ya makombora dhidi ya utawala wa Israel kwa operesheni zilizopewa jina la Ahadi ya Kweli, Operation True Promise ambayo siyo tu yalitoa changamoto kubwa na kuharibu baadhi ya mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel, lakini pia yalilenga vituo muhimu vya kimkakati vya utawala huo katika operesheni ya pili ya Iran. Kama ilivyothibitishwa na video zilizosambaa katika vyombo vya habari, zaidi ya asilimia 70 ya makombora yaliyoonekana yalivuka salama mifumo ya ulinzi wa anga ya Israel na kulenga shabaha zilizokusudiwa. Takwimu za Iran zinaonyesha kwamba makombora zaidi ya 180 kati ya 200 yaliyotumiwa katika operesheni True Promise yalilenga shabaha kwa umakini mkubwa. Kwa upande mwingine, Hizbullah ya Lebanon, mbali na kuuawa shahidi idadi kadhaa ya makamanda wake, akiwemo katibu mkuu wake mashuhuri bado iko hai kama jeshi lenye nguvu la mhimili wa mukawama, na hata kasi ya kujisasisha na kutibu majeraha ya harakati hiyo imewashangaza watu wengi. Katika vita vya majuzi, licha ya nguvu zake zote za kijeshi za Marekani, Israel haikuweza kuifuta Hizbullah kwenye mlingano wa nguvu na imelazimika kukubali usitishaji wa mapigano ambayo kivitendo yanaiweka Hizbullah katika nafasi inayokubalika. Wakati huo huo, harakati ya Hamas inaendelea kutoa vipigo vikubwa kwa Israel licha ya madai ya mwandishi wa Newsweek kwamba harakati hiyo imeangamizwa kikamilifu. Mashambulizi ya mara kwa mara ya Hamas dhidi ya vituo na magari ya kivita ya Israel na hata mauaji askari wa utawala huo ghasibu wanaoendelea kuua watoto yanaonyesha kwamba harakati hiyo haijaangamizwa bali imekuwa kikosi cha mapambano kisichotabirika kwa kufuata strategia ya vita vya mwituni. Jambo muhimu zaidi kuhusu Hizbullahi na Hamas ni kwamba, kama inavyothibitishwa na historia, mara zote hupata nguvu na kuwa ngangari zaidi ya hapo awali. Kwa hivyo, Israel inapaswa kutarajia nyakati ngumu zaidi katika siku za usoni. Makala ya Yakov Katz katika jarida la Newsweek ni kama ndoto ya usingizini na mawazo ya mchezo wa vita ya kitoto kuliko uchanganuzi wa kweli na wa kimantiki. Badala ya kuwasilisha mtazamo wa kina kuhusu hali halisi ya eneo la Magharibi mwa Asia, mwandishi anataka kuthibitisha mawazo yake ya kuchochea vita. Kinachoonekana waziwazi katika makala ya Newsweek ni kwamba kutetea vita dhidi ya Iran ni mradi wenye faida kwa makampuni ya silaha na lobi za kijeshi, kwa sababu vita mwishowe havina faida yoyote isipokuwa kwa tasnia ya kijeshi ya nchi za magharibi za kikoloni. Kwa hivyo, inapaswa kusemwa kwamba makala hiyo, badala ya kutoa uchambuzi wa kweli na wa kimantiki, inatumika kuimarisha miradi ya kivita ambayo gharama zake za kibinadamu na kiuchumi hulipwa na watu wa Asia Magharibi na baadaye jamii ya kimataifa hasa katika uwanja wa nishati. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba, wahaa dua Na amali za wenye kuhofia kwako wa yaqina al-abidin, na, na yakini ya wenye kukuabudu. Allahumma anta al-aliyyu al-azim, ewe Mwenyezi Mungu Ewe, ndiwe mkwasi msifiwa, na mimi ni mja mnyonge. Allahumma salli ala Muhammad wa ala, ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammad na ali zake ala, zake. ala fakhri Nifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu, wa bihalmika ala jahli, na kwa upole wako juu ya ujinga wangu, wa biquwwatika ala dha'fi, na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu, ya Qawiyyu, ya Aziz. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM.