Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa dhalika dinul qayyim, sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya, ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo kwa mchana wa leo tumekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuleteani udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, makala ya hikma za nahjul balagha, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Huko afrika Mashariki inakaribia kutimia saa tano na nusu mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika Kalibaf atilia mkazo kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi, kiusalama na kiulinzi baina ya Iran na Iraq. Nyota wa zamani wa NBA asema nililazimishwa kufuta haraka mtandaoni ujumbe wa Palestina huru. IGP wa Kenya hatarini kushtakiwa na kuhukumiwa baada ya kudharau mara mbili wito wa kufika mahakamani. Na Umoja wa Mataifa watoa indhari kuwa uhuru wa Syria, umoja na kubaki kamili ardhi yake yote vinakabiliwa na hatari kubwa. Habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema katika mazungumzo aliyofanya na waziri mkuu wa Iraq kwamba adui anataka kupanua harakati za makundi ya ukufurishaji katika eneo, na hivyo amesistizia kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi, kiusalama na kiulinzi baina ya nchi mbili. Muhammad Baqir Qalibaf, spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jana Jumatano alikutana na kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani mjini Teheran na kusisitiza kuwa Iran na Iraq hazipaswi kupoteza fursa, bali inapasa ziendeleze ushirikiano wao mpana na wakina katika ngazi tofauti. Na akaongezea kwa kusema sisi na vilevile vile nchi zingine za Kiislamu inatupasa tubadilishane mawazo juu ya suala la Siria. Ghalibaf amesistiza kwa kusema lazima sote tuamini kwamba Siria ni nchi huru na lazima uwepo kamili wa ardhi yake yote uheshimiwe. Spika wa bunge la Iran ameendelea kueleza kwamba hali ya sasa ya eneo hili na hasa kutokana na jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizayuni inaashiria umuhimu mkubwa zaidi wa umoja baina ya nchi za Kiislamu hususan nchi mbili za Iran na Iraq ambazo zinaweza kutoa mchango muhimu miongoni mwa nchi za Kiislamu na kuwa na nafasi katika kuleta mlingano wa kisiasa na kiuchumi katika ulimwengu wa Kiislamu. Ghalibaf ameeleza bayana kwamba adui yetu mkuu leo hii ni utawala wa kizayuni na Marekani, na akasema wanafanya kila wawezalo kudhuru umoja na mshikamano baina ya Iran na Iraq, lakini hawatafanikiwa kamwe. Kwa upande wake waziri mkuu wa Iraq amesema safari yangu mjini Teheran imefanyika katika hali hasasi iliyopo hivi sasa katika eneo, na lengo letu ni kuimarisha uhusiano wa pande mbili kati ya Iraq na Iran zikiwa ni nchi mbili rafiki, jirani na ndugu. Assudani ameeleza kuwa leo hii kila mtu anaamini kuwa Iraq na Iran zina misimamo ya kimsingi na madhubuti katika uga wa matukio ya eneo, na akaongezea kwa kusema misimamo yetu inazidisha masulia tuliyo nayo kwa Waislamu wa eneo na vilevile vile katika kukabiliana na uvamizi na jinai za utawala wa Kizayuni. Waziri Mkuu wa Iraq ameeleza pia kuwa taathira na matokeo ya vita vya kikatili vya utawala wa Kizayuni huko Ghaza yamesababisha athari zake kuifikia Siria pia, na akasema, Siria ni nchi yenye dini na makabila mbalimbali mbali. Kwa hivyo haipasi hata moja kati ya jamii hizo kutengwa wakati wa mchakato wa kisiasa wa nchi hiyo. Nyota wa zamani wa ligi ya mpira wa vikapu nchini Marekani, NBA, Dwight Howard amesema miaka michache iliyopita alilazimika kufuta haraka ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kuunga mkono Palestina. Ukiwa kwenye NBA kuna mambo mengi unayotaka kusema ambayo unaweza kuyasema, lakini unajua ukiyasema, kutakuwa na athari na unaingia kwenye matatizo mengi. Amefichua hayo Howard katika mahojiano ya video na Ray Daniels kwenye kipindi cha Gods yaliyorushwa hewani kwenye mtandao wa YouTube. Kwa mfano miaka kadhaa iliyopita nilipochezea Houston Rockets nilituma ujumbe kwenye Twitter Palestina huru na nusra ni fukuzo kwenye ligi kwa sababu yake. Nilikuwa anajaribu kufahamu ni kwa nini, ameendelea kueleza. Nyota huyo wa zamani Howard amesema kabla ya kutuma ujumbe huo alikuwa amekutana na kulahikiana na baadhi ya wa watetezi na waungaji mkono wa Palestina ambao walimwomba awasaidie kueneza ujumbe wa kuongeza uelewa wa watu kuhusu nchi yao ambayo baadhi ya maeneo yake yanakaliwa kwa mabavu na Israel kwa miongo kadhaa. Howard ameendelea kueleza kwamba baada ya kuitikia ombi hilo na kutuma kwenye mtandao wa X, Twitter ya wakati huo, ujumbe wa Palestina huru, chini ya muda wa dakika kumi alipigiwa simu na kamishna wa shirikisho la mpira wa vikapo NBA, mawakala watu katika taasisi yake na hata jamaa kutoka Texas wakimwambia lazima afute na auondoe ujumbe huo haraka. Ameongeza kuwa alishangazwa na mjibizo hiyo na akataka kujua amefanya kitu gani ambacho ni kibaya sana. Nchi za magharibi na taasisi zao mbalimbali zinazojigamba kuwa watetezi wa uhuru wa kujieleza na kutoa maoni zimekuwa zikipiga vita kwa njia tofauti kampeni za amani za kutetea na kuunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina ambalo mbali na ardhi zake kukaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwa miongo kadhaa, hivi sasa linaandamwa na vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi la utawala huo ghasibu katika ukanda wa Ghaza. Mahakama nchini Kenya imetishia kumhukumu inspekta jenerali wa polisi wa nchi hiyo iwapo hatafika mahakamani kwa tarehe itakayopangwa. Akitoa onyo hilo jana katika mahakama ya milimani jijini Nairobi, jaji wa mahakama kuu Bahati Mwamui amesema iwapo inspekta mkuu wa polisi Douglas Kanja atakosa kufika mahakamani tena kwa mara ya tatu, sitakuwa na budi ila kumshtaki kwa kudharau mahakama na kumhukumu papo hapo. Inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja na waziri wa mambo ya ndani Philip Murkomen walikuwa wameagizwa na mahakama kufika kortini hapo jana kujibu tuhuma za utekaji nyara. Hata hivyo, hawakufika, na hii ni mara ya pili kwa IGP kukosa kutii amri za kufika mbele ya mahakama waziri wa mambo ya ndani Murkomen aliwakilishwa na wakili wake Danstan Omari, ambaye alifukuzwa mahakamani kwa madai ya kukiuka sheria kwa kutatiza kesi. Jaji Mwamuya ametoa onyo hilo pia kwa mkuu wa kitengo cha makosa jinai DCI. Hayo yanajiri wiki moja baada ya mahakama kuu ya Kenya kumwita Kanja kushughulikia visa vya hivi majuzi vya kutekwa nyara watu kadhaa. Jaji Mwamuya alimtaka Kanja kuwasilisha watu waliopotea mahakamani akisisitiza kuwa kutofuata sheria hiyo kunaweza kusababisha adhabu. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu ya Kenya imesema katika taarifa kuwa jumla ya kesi 88 za utekaji zimeripotiwa kuanzia Juni 2024. Vijana sita walioripotiwa kutekwa Disemba mwaka 2024 walijitokeza wakiwa hai wakidai kwamba walikuwa wameachwa sehemu tofauti nchini humo na kurejea majumbani kwao wenyewe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Umoja wa Mataifa umetahadharisha juu ya ulichokiita hatari halisi inayokabili uhuru na kujitawala kwa Siria kufuatia kuanguka ghafla utawala wa zamani wa nchi hiyo. Akilihutubia baraza la usalama, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria, Ger Pedersen, amesema Siria inataka kuandaa mkondo mpya wa kupita kufuatia kuanguka utawala wa zamani mwezi mmoja tu uliopita. Maamuzi yatakayochukuliwa sasa hivi yataamua mustakabali wa muda mrefu ujao. Kuna fursa kubwa na hatari halisi, ameeleza mjumbe huyo akiashiria mikutano yenye wigo mpana iliyofanya serikali mpya ya muda na wawakilishi na makundi mbalimbali mbali nchini Syria. Pedersen ameuhimiza utawala huo kunyoosha mkono wa kutoa hakikisho na uaminifu kwa jamii zote nchini Siria na kushirikisha katika ujenzi wa nchi hiyo. Aidha amesema kungali kuna vitisho halisi vinavyohatarisha uhuru na mamlaka ya kujitawala Siria, umoja na kubaki kamili ardhi yake yote akatoa indhari juu ya kuendelea mashambulizi yanayofanywa na kundi la kigaidi la PKK na YPJ na YPG na washirika wake wa SDF wanaojulikana kama Syrian Democratic Forces. Mbali na vitisho hivyo, Peterson ameeleza wasiwasi wake juu ya kuendelea kuwepo kijeshi utawala wa kizayuni wa Israel na harakati unazofanya ikiwa ni pamoja na kuvuka mpaka wa uzio unaotenganisha pande mbili kinyume na makubaliano ya mwaka 1974. Mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa amelitaka jeshi la Israel liondoe vizuizi vya uhuru wa kutembea na kusisitiza kwa kusema, mashambulizi dhidi ya uhuru na mamlaka ya kujitawala Syria na kubaki kamili ardhi yake yote ya kome vilevile ameutaka utawala wa kizayuni ukomeshe mashambulizi yake dhidi ya raia wa Siria na kuonya kuwa mashambulizi hayo yanazidi kuhatarisha matarajio ya kupatikana mabadiliko ya kisiasa yenye nidhamu na utaratibu nchini humo. Mara baada ya serikali ya Siria kuanguka rasmi Disemba 8, 2024, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianza kushambulia na kuangamiza miundo mbinu ya kijeshi na taasisi mbalimbali mbali za kiulinzi na kimkakati za nchi hiyo na kupanua ukaliaji wake wa ardhi kwa mabavu katika miinuko ya Golan ya Siria. Vikosi vya jeshi la Israel ambavyo vilivuka uzio unaotenganisha pande mbili katika miinuko ya Golan vilipanua wigo wa uvamizi huo na kupenya hadi kilomita 25 kutoka Damascus, mji mkuu wa Siria na viongozi wa nchi za Ulaya wamemwonya Donald Trump dhidi ya hatua yake ya kutishia mipaka huru baada ya rais huyo mteule wa Marekani kukataa kufutilia mbali uwezekano wa kuchukua hatua za kijeshi za kuiteka Greenland. Lawama hizo zimeongozwa na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz ambaye alisema hapo jana kuwa kanuni ya kutokiuka mipaka inatumika kwa kila nchi na wala haijalishi ina nguvu kiasi gani. Scholz aliongeza kuwa matamshi ya Trump yamezua suta fahamu kubwa kwa viongozi wengine wa Umoja wa Ulaya aliozungumza nao. Mipaka haipasi kubadilishwa kwa nguvu. Kanuni hii inatumika kwa kila nchi iwe mashariki au magharibi. Aliandika baadaye kansela huyo wa Ujerumani kwenye mtandao wa X na akaongezea kwa kusema: katika mazungumzo na washirika wetu wa Ulaya kuna wasiwasi kuhusu taarifa za hivi majuzi kutoka Marekani. Ni wazi kwamba ni lazima tusimame pamoja. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Noel Barrot naye pia ametilia nguvu msimamo wa kansela wa Ujerumani na kusisitiza kuwa Greenland ni eneo la Ulaya na hakuna suala la EU kuruhusu mataifa mengine duniani na yeyote yule kushambulia mipaka yake huru. Misimamo hiyo viongozi wa nchi za Ulaya imetangazwa baada ya Trump kurudia tena kauli yake ya kutaka kunyakua maeneo kadhaa ya mataifa mengine duniani ikiwa ni pamoja na Greenland ambayo ni sehemu ya ardhi ya Denmark na mfereji wa Panama. Trump alidai kuwa Marekani inalihitaji eneo hilo kwa sababu za usalama wa taifa. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumatano, msemaji wa serikali ya Ufaransa Sophie Primas alionya kuwa kuna aina fulani ya ubeberu katika kauli zinazotolewa na rais huyo mteule wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: ni upi msimamo wa Iran kuhusu mfumo wa kisiasa na usalama nchini Siria? Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza tena umuhimu wa kuheshimiwa chaguo la wananchi wa Siria na kupinga uingiliaji wa pande za kimataifa katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Aidha, Iran imesema Siria haipaswi kuwa maficho salama ya kustawi na kushamiri ugaidi. Tangu kuporomoka kwa utawala wa Siria yapata mwezi mmoja sasa, maadui wa Iran wamejaribu kuibua changamoto mpya kwa Iran na katika uhusiano wake na Siria mpya, hasa kwa kuzingatia uhusiano uliokuwepo kati ya Iran na serikali ya zamani ya nchi hiyo. Hata hivyo, Iran imeendelea kudhihirisha msimamo wa mantiki na bila kujali makelele ya maadui, kwa kusisitiza mambo muhimu kadhaa. Kwanza, jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitizia ulazima wa kulindwa umoja wa ardhi yote ya Siria baada ya kuanguka utawala wa Bashar al Asad. Baadhi ya tawala kama vile utawala wa kizayuni wa Israeli na Uturuki zimekuwa zikijaribu kukalia kwa mabavu maeneo ya ardhi ya Siria. Iran inapinga uvamizi huo na ukiukwaji wa mipaka ya nchi hiyo. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amesema kuhusu nukta hii kwamba kulinda mipaka ya Siria ni muhimu sana kwetu na kwa kanda nzima. Nukta ya pili ni kuhusu usalama wa wananchi wote wa Siria. Irani inasisitiza kuwa usalama wa raia wote wa Siria ni muhimu. Tangu kuanguka kwa utawala wa Assad, makundi ya kigaidi yamevamia baadhi ya, ya jamii za wachache na kusababisha vifo kwa raia. Watu wa jamii za wachache hasa Maalawi, wamekabiliwa na mashinikizo makubwa kutoka kwa makundi ya kigaidi na wengi wamelazimika kuyakimbia makazi yao. Iran inataka serikali ya mpito ya Siria ihakikishe usalama wa raia wote, kwa msisitizo maalumu kwa jamii hizo ndogo. Nukta tatu muhimu ni kuzuia uingiliaji wa nchi au tawala za kigeni. Iran inapinga vikali uingiliaji wa mataifa ya kigeni katika masuala ya ndani ya Siria. Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi za magharibi, nchi za Kiarabu na Uturuki zimekuwa zikifanya ziara Damascus kwa lengo la kushinikiza kuundwa serikali isiyo ya Kiislamu, yaani ya kisekula. Iran inasisitiza kuwa wananchi wa Siria pekee ndio wanaopaswa kuamua hatima yao bila ya mashinikizo ya kigeni. Kuhusiana na nukta hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema tuna waheshimu wananchi wa Siria na chaguo lao. Siria lazima iamue mustakbali wake bila ya uingiliaji wa ajnabi. Na nukta ya nne ya kuzingatiwa ni kupambana na ugaidi na kuzuia kuenea makundi ya kigaidi. Aidha, nukta ya tano ni kuhusu kuundwa kwa serikali jumuishi na shirikishi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. alaikum warahmatullahi wabarakatuh na karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki ni cha maoni yenu wapendwa wasikilizaji, na kwa vile maoni tulionayo ni mengi, hatutorefusha maneno tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu lakini, kwanza kabisa ni kiburudisho kifupi kinachofuatia. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni bwana Juma bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Anasema jamani eh, Palestina si kuku, wapeni uhuru wao kabisa. Ahmed. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye yeah, yeah, anasema sisi jamii ya kweli ya kimataifa, yaweungwana tunawaambia viongozi wa nchi zote za Kiislamu kwamba umoja wa umma wetu ni jambo la lazima na kuleta umoja na mshikamano katika safu za Waislamu ndiko kutekeleza kivitendo mafundisho ya Qurani: tatueni tofauti zenu kwa mazungumzo ya busara baina yenu. Umoja wetu Waislam ndio maendeleo ya umma wetu, bora kuelimishana sisi kwa sisi kimantiki na busara, anasema ndio kutekeleza kivitendo sunna ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Maneno mujarab kabisa hayo ya mwanabaraza huyu mpendwa wa Dar es Salaam, Tanzania. Hicho ndicho kilio kikubwa cha Waislamu walio wengi, kuweko umoja na mshikamano katika safu za Waislamu, hasa kuanzia ngazi za viongozi wa nchi za Waislamu. Katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika dunia hivi sasa imeingia katika mwaka mpya wa 2025 anasema, kuna ulazima wa kuwakumbusha walimwengu kuwa dunia leo haiko salama hadi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ametahadharisha wanadamu wote na kuwataka kuelewa hivyo. Wazayuni nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ndio wanaohatarisha amani ya dunia anasema. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili anaendelea kuandika, wanadamu wanapaswa kutumia fursa hii ya kuingia mwaka mpya wa miladia kuutaka Umoja Mataifa usimamie haki na uhakikishe wanaadamu wote wanaishi kwa amani na kuheshimiana, waelimishiane na kuwe na maadili mema ya kibinadamu ambayo atapelekea kutawala ustaarabu wa kibinadamu katika kona zote za dunia. Nakwambia Asma, maneno ya Bwana Sherali Fatali ni mazima, kweli kweli. Isingelikuwa ni ufinyu wa muda wa kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, tungeliweza kusema mengi tu ya kuchangia maoni yake haya mazuri. Amegonga sehemu ndiyo kabisa kwamba madola makubwa yanayodhibiti baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ndiyo chanzo cha maafa na matatizo yote yanayoitesa dunia na walimwengu leo hii. Yakiacha tu siasa zao za kibeberu, basi hapo hapo dunia itakuwa salama na wanadamu wataweza kuishi kwa amani na utulivu kamili. Hapa yamebakia maoni mengi tu ya mwanabaraza huyu Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini tunalazimika kusitisha kwanza kusoma maoni yake ili tutoe fursa ya kurusha hewani maoni ya wanabaraza wengine. Kama leo muda utaturuhusu, tutarejea kusoma maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazlul wa Dar es Salaam, Tanzania. Wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Ajome Jam hapa jijini Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487, email yetu ni swahili radio @yahoo.ir. Tuna mitandao miwili ya intaneti, yani tovuti mbili. Moja ni Pars today.ir/sw na ya pili ni Iran Radio.ir/sw. Tunakuombeni pia mjiunge na chaneli yetu ya Telegram ya t.me/Radio Tehran SW. Msiache pia kutembelea chaneli yetu ya youtube.com/Iran Radio SW. Hapa sasa tuna maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imam Saif Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Mambo mengine ya kushangaza ni haya mambo ya Kusudani, huko yanatokesha vichwa na miwili mengine, ni hao ambao Israeli anazidi kushambulia shambulia Ghaza na hapati majibu yoyote. Huo mkutano ulifanyika Misri za nchi za Kiarabu Kiislamu, sijui kukomesha, sijui kufanya nini. Mengine ya asiri haya Wafanya mapinduzi hapo Siria. Huyo kiongozi wa Siria nasikia tena anakwenda kujiunga na Marekani. Tazama upumbavu! Mimi nasema upumbavu ni ujinga. Huyu Marekani ana kitu gani? Marekani kwa sababu wameshamfanya ndio mungu wao, sio astaghfirullah. Ndivyo ilivyo, wa kumtegemea ni Allah. Leo tazama, taifa la Iran limesimama lenyewe kwa kumweka Mwenyezi Mungu mbele. Leo taifa hilo linasonga mbele kwa mambo mengi tunayona teknolojia za sayansi na kila kitu. Marekani aingia moja kwa moja kule Yemen, anakwenda kupiga, anakwenda kupiga wapya, namwona. Kwa nini na wao sijiungana? Kwamba hapana, ili hatuwezekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ishaq Rasuli Salum wa Mtwara, Tanzania, yeye ametuandikia kutuomba tumuunge kwenye orodha ya wasikilizaji wa redio Tehran wanaopokea habari na vitu mbalimbali mbali vizuri vizuri kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakukaribisha kwa mapana na marefu, Bwana Ishaq. Tayari tumekuunga na wasikilizaji wenzako katika orodha ya wasikilizaji hao na tunakaribisha maoni yako muda wote. Muhimu tu, kama tunavyohimiza mara zote, ni kuhakikisha maoni yana manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio Teheran. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza mwingine ya hai bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Ameandika ili kujua kuwa binadamu ameghafilika katika hii dunia hivi sasa, ndio maana anapatikana mtu mmoja kwa sababu ya kuipenda dunia sana, na anahisi yeye hawezi kufa hapa duniani, anapalilia maovu yanayofanywa huko Gaza na jeshi la Kizayuni. Anasema sasa, hii ni mbaya. Ni vizuri waandishi wanaounga mkono jinai za Israel na wanaopalilia mauaji ya watu huko Gaza, Palestina, walinde misingi yao ya uandishi na sio kuandika kitu ambacho ni tofauti kwa maslahi yao binafsi. Kumbukeni kuna siku mtakutana na Mwenyezi Mungu na mtamwelezani mlifanya nini kwa watu wa Gaza. Nakwambia Asma, maoni ya wana baraza wote ni mazuri sana tu. Kwa kweli inafurahisha kuona mawazo mapana kama hivi kutoka kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Kwa kweli tunawashukuru sana. M hiyo ni changamoto nzito, kusema kweli, hasa kwa waandishi wa habari ambao vyombo wanavyovifanyia kazi vinasimamia siasa na sera za kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Ni kweli kabisa Ahmedi, ama katika maoni yake mengine, Bwana Ismaili Saki wa Mandeo wa Singida, Tanzania, anasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, linapaswa kupongezwa sana kwa ukakamavu wake wa kuonyesha kwa nia ya dhati kwamba Iran inakuwa salama na nina imani kwamba kupitia hii kauli ya jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran, naamini Iran iko salama na, na Mwenyezi Mungu ataendelea kuipambania vizuri sana. Amina. Hapa Asma, kama unavyoona hapa, na maoni mengine kutoka kwa wasikilizaji wa maeneo mengine tofauti. Lakini tupate kiburudisho kingine kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa bwana Hashim Bwire wa Kome Kisiwani, mkoani Mwanza, Tanzania. Ameandika, hatua ya rais wa Iran Masud Pezeshkian ya kuendelea kuunga mkono mapambano ya luteni jenerali Qasim Suleimani ni jambo zuri sana, siku zote shujaa wenzi wa milele. Anasema kikubwa ni wa Irani kuungana na kuhakikisha mipango ya rais wao inafanikiwa kwa uwezo wa Allah. Asante sana, mimi ni Hashim Bwire, natokea Kome Kisiwani mkoani Mwanza, Tanzania. Naam, shukran sana bwana Hashim Bwire. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Noel Chafwila wa huko huko Mwanza, Tanzania. Anasema natumai muwazima wa afya hapo studioni jijini Teherani si mwingine bali ni mimi Noel Chafuila, msikilizaji sugu na halali wa Redio Teherane. Muda umepita bila ya maoni yangu kusikika hapo studioni. Ukweli ni kwamba nilipoteza simu yangu, kwa sasa nimenunua simu, hivyo mchango wangu wa maoni katika vipindi vyenu utaendelea kama kawaida. Anasema napenda kuwatakia siku njema maishani na Mungu akubarikini sana. Naam, shukrani sana, nasi tunakuambia kila laheri na tunaitikia amin, dua yako. Kwa kweli nasi tumefurahi kuona ulikuwa unasubiri kwa hamu kutuandikia maoni ili tuweze kuyarusha kwa wasikilizaji wenzako. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inafurahisha sana nasi tunakuambia kila la heri. Katika maoni yake ya kea kwanza aliyotuandikia baada ya kununua simu mpya na ambayo tuliarusha hewani kwenye kipindi kilichopita, lakini hatukumpa majibu yoyote kutokana na ufinyu wa wakati. Bwana Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania, ameandika kwa maoni yangu, mimi watu wengi hawana elimu kuhusu itikadi ya Uzayuni, hivyo ni wajibu wenu kutenga muda na kuandaa kipindi ambacho kitaeleza kinagaubaga Uzayuni ni nini na malengo yake ni yapi? Maana watu wengi wanahusisha kinachoendelea Gaza na itikadi ya dini nam. Asante sana bwana Noel Chafwila, maoni yako ni mazuri sana, na sisi hapa studioni na katika redio ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran tumekuwa tukijitahidi sana kuwaelimisha wasikilizaji njama za wasayuni na waungaji mkono wao, yaani madola Magharibi yakiongozwa na Marekani. Tangu zamani tumekuwa tukiandaa vipindi mbalimbali kuhusu suala hilo. Hivi sasa pia Radio Teheran iko amilifu na aktiv zaidi kwenye mitandao ya kijamii. Tumekuwa tukikuandaliani klipu mbalimbali fupi fupi zenye ujumbe muhimu kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo mateso wanayopitia Wapalestina na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini tutaendelea kufanya juhudi hizo. Bwana Chakula. hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jome Jam hapa jijini Tehran. Tunatumia tena fursa hii kukukumbusheni kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali mbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487, email na barua pepe yetu ni Swahili radio at yahoo dot ir, na kama tulivyosema, tuna mitandao miwili ya intaneti tuna yaani, tovuti mbili. Moja ni Pastoday irsw, na wa pili ni Iran Radio irsw. Tunakuombeni pia mjiunge na chaneli yetu ya Telegram ya TM Radio Tehran sw. Msiache pia kutembelea chaneli yetu ya Youtubecom Iran Radio sw. Ama maoni mengine kwa leo yanachoka kwa mwanabaraza Bwana Eliya Keitare wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Israel ni taifa pandikizi, ndio sababu imekuwa ni sehemu ya kufanya mauaji ya kuangamiza jamii ya wapalestina wasio na hatia. Nam, maoni yako ni mazuri hayo, Bwana Eliya wa huko Mombasa, nchini Kenya. Kama tulivyotangulia kusema, tunapenda sana kuchangia maoni ya wa wasikilizaji wetu, kwani ni mazuri kweli kweli, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji huwa hautoshi, tunalazimika kutoa fursa ya kuendelea sehemu nyingine ya matangazo yetu iedhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi nilikuwa ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni ule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammad, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la kheri maishani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi na karibuni katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 98 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 87 Ajibtu liman yaqanatu wa mahul istighfaru, na mstajabia anayekata tamaa wakati anaistighfari. Katika hikma hii ya 87 Naajul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatukumbusha njia ya matumaini kwa wakosefu na watenda madhambi wote akisema Ninamshangaa mtu anayevunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu, wakati ana hazina kubwa aliyopewa na muumba wake, nayo ni istighfare na kuomba msamaha. Kama tunavyojua, kuvunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Allah ni katika madhambi makubwa sana. Kukata tamaa na rehema za Allah ni mfano wa wazi kabisa wa kuwa na dhana mbaya na mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema akbaru lkabairi suu ldhanni billahi, dhambi kubwa zaidi kuliko zote ni kuwa na dhana mbaya na mwenyezi Mungu. Kuwa na dhana mbaya na Allah kunatokana na kutokuwa na uelewa sahihi kuhusu Mwenyezi Mungu. Mtu ambaye hana itikadi sahihi kuhusu muumba wake, ambaye hana imani na rehema zake zisizo na kikomo na nguvu zake zisizo na mithili ndiye anayekata tamaa. Ukosefu huo wa mtu kuhusu muumba wake huweza kumtumbukiza kwenye ukafiri, na hata tunaweza kusema kuwa ni kafiri tu ndiye anayeweza kukata tamaa kikamilifu, na hakuna muislamu yeyote wa kweli anayeweza kufikia daraja ya kukata tamaa kikamilifu na rehema za Mwenyezi Mungu. Watu wenye sifa ya kukata tamaa muda wote wanashindwa kufikia malengo yao na wanafeli katika maisha. Kushindwa na kufeli huko husababisha madhara kwanza kwa mtu mwenyewe na kisha kuwasababishia mashaka na matatizo watu wengine. Kukata tamaa ndiyo njia hatari zaidi ya kuweza shetani kupenya katika moyo wa mtu na baadaye kumchafua kwa madhambi na machafu mengi. Mtu aliyekata tamaa huiambia nafsi yake kwamba mimi sina changu tena siku ya Kiyama, hivyo basi raha za dunia nazo ni sisikose, kwa mtazamo huo ghalati na hatari sana, mtu huyo huamua kufanya madhambi makubwa zaidi na huwa hana breki ya kufanya madhambi yoyote yale. Lakini katika hikma hii ya 87 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anamkumbusha njia nafusa, muambia na fursa ya toba mtu wa namna hiyo akimwambia na mstajabia mtu anayekata tamaa wakati istighfari na mlango wa toba uko wazi mbele yake. Kuna na hadithi imepokewa kutoka kwa Imam Sadiq alayhi salam, ambayo inasema Luqman alimwambia hivi mwanawe: Khafillaha azza wa jalla khifatan laujitahu bibiri thaqalaini laadhabaka warju llaha raja'an laujitahu bidhunubi thaqalaini la rahimaka, mwogope Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo kama utafanya ibada zote za majini na watu kuna hatari ukaadhibiwa kutokana na makosa na kuteleza kwako, na kuwa na matumaini na rehema za Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo kama utafanya makosa yote ya binadamu na majini, kuna uwezekano ukasamehewa kutokana na toba na kuomba kwako maghfira. Hadithi nyingine ni ile iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alayhi salam, ambaye alimwambia mtu mmoja aliyekuwa amekata tamaa kutokana na madhambi yake mengi kwamba huko kukata kwako tamaa ni madhambi makubwa zaidi kuliko madhambi yako yote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran linakunjuliwa na gazeti la Tehran Times ambalo limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei akisema wakati alipohutubia wananchi wa Qum kwa mnasaba wa kukumbuka harakati ya wananchi hao ya mwaka 1978 na dhidi ya utawala wa Pahlavi kwamba Marekani ina uadui na taifa la Iran tangu zamani sana amesema hayo mbele ya maelfu ya wananchi hao jana Jumatano katika mkutano uliofanyika kwenye husainia ya Imam Khomeini hapa Tehran. Sehemu moja ya habari hiyo inasema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesistiza kuwa wakati wa utawala wa kimla wa zamani wa Iran wa ufalme wa Pahlavi, Iran ilitumika kama ngome ya kufanikisha maslahi ya Marekani. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Wamarekani wamekuwa wakifanya makosa mengi kuhusu Iran kwa miongo kadhaa sasa. Pia limeandika mkuu wa masuala ya usalama wa Iran akutana na aliyevu mjini Baku. Ali Akbar Ahmadian, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amekutana na rais Ilhamu Aliyevu wa Azerbaijani mjini Baku jana Jumatano. Habari nyingine ya Tehran Times inasema Ghaza ni jehannamu hai inayochochewa na silaha za Marekani. Tangu Israeli ilipoanzisha mauaji ya halaiki huko Ghaza Oktoba 23, mashirika ya Umoja wa Mataifa kwa mara mara kwa mara yamekuwa yakitangaza kuwa na wasiwasi kuhusu hali mbaya ya kibinadamu katika eneo hilo la Palestina lililozingirwa kila upande. Kichwa kingine cha habari katika gazeti hilo hilo la Tehran Times kinasema wanajeshi wa Israeli wanaendelea kuangamizwa huko Ghaza licha ya kupita zaidi ya siku mia nne na sitini tangu kuanza vita na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel kwa waungaji mkono kamili wa Marekani dhidi ya Ghaza, lakini wana mapambano wa Palestina wanaendelea kupambana kiume na wanaendelea kuangamiza wanajeshi wa Israel. Kwa upande wa gazeti la Iran Daily, limeandika Ayatullah Khamenei, Marekani inaendelea kufanya makosa makubwa ya kimahesabu kwa miongo kadhaa sasa. Pia limemnukuu kiongozi huyo mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayid Ali Khamenei, akimwambia waziri mkuu wa Iraqi hapa Tehran kwamba kadiri Iraq inavyokuwa na ustawi na usalama ni kwa manufaa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vilevile limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Iran akisema matamshi ya Macron hayana msingi na yanapingana na uhalisia wa mambo. Aidha, limeandika Teheran imeikanusha vikali madai ya hivi karibuni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron dhidi ya Iran na kusema kuwa hayana msingi wowote na yenyewe yanagongana. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, amekosoa madai ya hivi karibuni ya Macron. Ameitaka Ufaransa iangalie upya madai yake yasiyo na maana kuhusu amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi. Rais wa Ufaransa alisema wakati akizungumza na mabalozi wa nchi hiyo katika mataifa mengine kuwa eti Iran ni changamoto kuu ya kimkakati na kiusalama katika eneo la Asia Magharibi. Alidai kuwa mradi wa nyuklia wa Iran umeshika kasi na kwamba Tehran inaiunga mkono Rusia katika vita dhidi ya Ukraine, madai ambayo yote yamekanushwa vikali na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Kwa upande wake, gazeti dada la Iran la lugha Kifarsi lina picha inayomwonyesha waziri mkuu wa Iraqi Muhammad Shia Sudani akipeana mkono na rais Masud Pezeshkian na kuandika mapokezi moto moto katika ikulu ya Saadabad Tehran. Vilevile limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akisifu misimamo ya kishujaa ya rais Pezeshkian na kusema kuwa imewafurahisha wananchi Gazeti la Kaihanu la Arabi nalo limemnukuu kiongozi mwadhamu akimwambia wa waziri mkuu wa Iraq alipoonana naye jana jioni hapa Tehran kwamba Marekani inafanya njama za kujimarisha kuwepo kwake nchini Iraq. Vilevile limeandika Imam Khamenei, Marekani inataka kutumia fursa yoyote kulipiza kisasi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti hilo pia limemnukuu naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa, Majid Takhtar Avanchi, akisema Marekani si sehemu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kwani ilijitoa kwenye mapatano hayo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 8 Rajab 1446 Hijiria, sawa na Januari 9 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo, miaka 117 iliyopita, alizaliwa Simone di Bivoir, mwandishi wa kike wa Ufaransa. Bivoir alisoma elimu ya hisabati na falsafa katika chuo kikuu kimoja nchini humo, na baada ya kuhitimu masomo akaanza kufundisha elimu ya falsafa. Simone de Beauvoir alikuwa mfuasi wa mrengo wa kushoto wa ufeministi, ambapo alitaka kuondolea ubaguzi ndani ya jamii ya wanawake. Kitabu chake cha jinsia ya pili ni moja ya athari zake mashuhuri katika uwanja huo. Hata hivyo, mwanamke huyo alifuata njia halati zaidi, ambapo kupitia kampeni yake ya kile alichokiita kuwa ni kudai uhuru wa mwanamke, badala ya kusisitizia nafasi ya kimaumbile alionayo mwanamke, alihalalisha mwanamke kwa vya mimba kuishi bila ya kuolewa na kufanya usagaji, swala ambalo limekuwa na madhara makubwa kwa jamii ya wanawake b Simone de Beauvoir mwenyewe alikuwa na mahusiano haramu na profesa Jean Paul Stetre kuanzia mwaka 1929 hadi mwaka 1980 alipofariki, swala ambalo linadhihirisha undumakwili wa kampeni za ufeministi. Siku kama ya leo miaka mia na tatu iliyopita alizaliwa Ahmed Sekoture, kiongozi wa mapinduzi wa Gini. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa akiwa bado kijana. Mwaka 1952, Ahmed Sekoture alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Gini na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye, mwaka nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Tarehe 9 Januari, miaka 65 iliyopita ilianza operesheni ya kujenga bwawa kubwa la Aswan huko katika mto Nile nchini Misri. Ujenzi wa bwawa hilo ulikuwa miongoni mwa mipango muhimu ya kiuchumi ya Misri iliyotangazwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu na rais wa wakati huo Gamal Abdu Nasir. Nchi za Magharibi pia zilitangaza kuwa zilikuwa tayari kusaidia na kushiriki kwenye ujenzi wa bwawa la Aswan. Hata hivyo, baada ya mfereji wa Suez kutaifishwa na Rais Gamal Abdu Nasir mwaka elfu moja mia tisa hamsini na sita na vikosi vya Ufaransa, Uingereza na utawala wa kizayuni kuendesha mashambulio ya pamoja dhidi ya Misri, Serikali hizo za magharibi zilikataa kusaidia ujenzi wa bwawa hilo. Bwawa la Aswan huzalishwa megawati 2100 za umeme na kusaidia shughuli za kilimo cha umwagiliaji katika eneo la kusini mwa Misri. Na Januari 9 miaka 61 iliyopita ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama kufuatia kupeperushwa bendera ya Marekani katika eneo la mfereji wa Panama, wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama. Katika uwasi huo Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo mia thelathini na nne ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Bakir Kalibaf amesema katika mazungumzo yaliyofanya na waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani kwamba adui anataka kupanua harakati za makundi ya ukufurishaji katika eneo na hivyo amesistizia kupanuliwa ushirikiano wa kiuchumi, kiusalama na kiulinzi baina ya nchi mbili nyota wa zamani wa ligi ya mpira wa vikapu nchini Marekani, NBA Dwight Howard amesema miaka michache iliyopita alilazimika kufuta haraka ujumbe alioweka kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter wa kuunga mkono Palestina. Mahakama nchini Kenya imetishia kumhukumu inspekta jenerali wa polisi wa nchi hiyo iwapo hatafika mahakamani kwa tarehe itakayopangwa. Akitoa onyo hilo jana katika mahakama ya Milimani jijini Nairobi, jaji wa mahakama kuu Bahati Mwamuya amesema iwapo inspekta mkuu wa polisi Douglas Kanja atakosa kufika mahakamani tena kwa mara ya tatu, sitakuwa na budi ila kumshtaki kwa kudharau mahakama na kumhukumu papo hapo. Umoja wa Mataifa umetahadharisha juu ya ulichokiita hatari halisi inayokabili uhuru na kujitawala kwa Siria kufuatia kuanguka ghafla utawala wa zamani wa nchi hiyo. Akilihutubia baraza la usalama, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria Geir Pedersen amesema Siria inataka kuandaa mkondo mpya wa kupita kufuatia kuanguka utawala wa zamani mwezi mmoja tu uliopita. Maamuzi yatakayochukuliwa sasa hivi yataamua mustakabali wa muda mrefu ujao. Kuna fursa kubwa na hatari halisi. Na viongozi wa nchi za Ulaya wamemwonya Donald Trump dhidi ya hatua yake ya kutishia mipaka huru baada ya rais huyo mteuli wa Marekani kukataa kufutilia mbali uwezekano wa kuchukua hatua za kijeshi za kuiteka Greenland. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.