ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha, hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa, wa penzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio atirbdo. Ama leo ni Alhamisi 8 Rajabu 1446 Hijiria, sawa na Januari 9, 2025 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na tutakuleteni vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na baada ya muda si mrefu tutayaanza matangazo haya kwa taarifa habari za dunia Karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu atilia mkazo wajibu wa kupambana na wavamizi. Rais Pezeshian apendekeza ujenzi wa vitongoji vya pamoja vya kiuchumi kati ya Iran na Iraq. WHO yautoa hofu ulimwengu kuhusu virusi vya HMPV. na watu 19 wa uawa katika shambulizi dhidi ya majengo ya ikulu ya rais wa Chadi. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei amesisitizia wajibu wa kupambana na uvamizi wa Marekani nchini Iraq. Ametoa mwito huo wakati alipoonana na waziri mkuu wa Iraq na ujumbe aliyoongozana nao waliokwenda kumtembelea ofisini kwake hapa Teheran jana Jumatano. Ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu imetangaza kuwa katika mazungumzo hayo yaliyofanyika Jumatano jioni Imam Khamenei amemwambia waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani kwamba kuwepo majeshi ya Marekani nchini Iraq ni kinyume cha sheria na ni dhidi ya maslahi ya wananchi na serikali ya Iraq na kusisitiza kuwa ushahidi unaonyesha kwamba Wamarekani wanafanya njama za kuimarisha uwepo wao wa kivamizi katika ardhi ya Iraq, suala ambalo inabidi kukabiliana nalo kwa nguvu zote. Imam Khamenei aidha ameashiria matukio ya eneo hili hususan hali ya Siria na kusisitiza kuwa nafasi ya serikali za kigeni katika masuala hayo iko wazi kabisa. Vile vile kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria uhusiano mzuri uliopo kati ya serikali na wananchi wa Iraq. Ameutaja umoja na mshikamano baina ya dini na makabila mbalimbali mbali ya Iraqi kuwa ni jambo la lazima na muhimu sana, na kumsisitizia waziri mkuu wa Iraq akimwambia kikosi cha kujitolea cha wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Hashdu Shaabi ni moja ya nguzo muhimu katika muundo wa kiusalama na kijamii wa Iraq. Inabidi nguzo hiyo ilindwe na kuimarishwa zaidi hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote wa vilevile amepongeza juhudi zinazochukuliwa na serikali ya Iraq katika kuleta ustawi na kudumisha usalama nchini Iraq na kusema kadiri Iraq inavyostawi na kuwa salama zaidi ndivyo inavyokuwa bora zaidi kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika mazungumzo hayo yaliyohudhuriwa pia na rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran masud Pezeshkian, waziri mkuu wa Iraq muhammad shia Assudani, ameeleza kuridhishwa kwake na mazungumzo yake aliyoafanya na viongozi mbalimbali wa Iran hapa Teheran, na kueleza matumaini yake kuwa mazungumzo na mapatano hayo yatapanua zaidi uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kujenga vitongoji vya pamoja vya kiuchumi na Iraq. Rais Masud Pezeshkiani ameeleza hayo katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa Iraq aliyewasili jana hapa nchini Iran kwa ziara rasmi ya kikazi. Rais Pezeshkiani amesisitiza katika mazungumzo hayo na Muhammad Shia Assudani, waziri mkuu wa Iraq, kuwa eneo la kijiografia la Iran na Iraq ni la kipekee kwa ajili ya kuanzisha kitovu cha uchumi katika ukanda huu na kusema jamhuri ya kiislamu ya Iran ipo tayari kujenga vitongoji vya kiuchumi vya pamoja na Iraq. Pezeshkian amesema tunatumai kuwa mchakato wa kustawishwa ushirikiano wa pande mbili utaharakishwa kwa kuzingatia hali ya kuaminiana inayotawala kwenye uhusiano wa Iran na Iraq. Rais wa Irani pia ameashiria kuwa nchi zote mbili zina daghadagha za pamoja kuhusu Siria na kuongeza kuwa utulivu na amani ya Siria kulindwa, umoja wa ardhi yote ya nchi hiyo, kukabiliana na makundi ya kigaidi, ulazima kuondoka utawala wa kizayuni katika maeneo inayoyakalia kwa mabavu, na kutilia maanani hisia za kidini, hususan maeneo matakatifu ni kati ya changamoto zilizopo. Kwa upande wake Muhammad Shia Sudani amesifu na kushukuru uungaji mkono na misimamo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa serikali na wananchi wa Iraq, akisisitizia azma ya nchi yake ya kutekeleza makubaliano na mipango ya ushirikiano iliyofikiwa na nchi mbili katika miradi ya reli na barabara ujenzi wa vitongoji vya kiuchumi vya pamoja katika maeneo ya mpakani ya nchi mbili na pia miradi ya gesi na umeme. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa ongezeko lililoripotiwa la wagonjwa walioathiriwa katika mfumo wao wa kupumua linalosababishwa na virusi vya human metapneumovirus HMPV huko China linaendana na mwelekeo wa msimu wa magonjwa ya kawaida ya kupumua pamoja na mafua, ambayo kwa kawaida hufikia kileleni wakati wa miezi ya baridi. Kuenea virusi hivyo nchini China kumezifanya nchi kadhaa zikiwemo Nigeria na Afrika Kusini kuimarisha ufuatiliaji katika viwanja vya ndege vikubwa vya kimataifa. WHO imeeleza kwamba HMPV ni virusi vya kawaida vinavyoathiri mfumo wa kupumua vinavyopatikana katika maeneo mbalimbali duniani wakati wa msimu wa baridi hadi majira ya kuchipua majani, ingawa si nchi zote zinazojaribu na kuchapisha data mara kwa mara kuhusu mienendo ya virusi hivyo. Shirika la Afya Duniani limeongeza kuwa katika hali ambayo wakati mwingine watu hulazimika kulazwa hospitalini kwa kuathiriwa na mkamba wa nimonia. Watu wengi walioambukizwa virusi vya HMPV huwa na dalili kama kukohoa, homa, maumivu ya koo na kadhalika, sawa na homa ya kawaida na hupona baada ya siku chache. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takriban watu 19 wameuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia ikulu ya rais wa Chadi jana Jumatano jioni. Waziri wa mambo ya nje wa Chadi Abdurrahmani Kulamala amethibitisha habari hiyo kwenye televisheni ya taifa na kuongeza kwamba waliojeruhiwa ni washambuliaji 6 na wanajeshi wa tatu. Katika taarifa ya awali zilisema kwamba genge la kigeli la Boko Haramu ndilo lililofanya shambulizi hilo, lakini baadaye waziri wa mambo ya nji wa Chadi aliwaambia waandishi wa habari kwamba huenda si Boko Haramu waliofanya shambulizi hilo. Kwa mujibu wa waziri huyo, watu waliofanya shambulio hilo wanaweza kuwa ni kundi lenye silaha kutoka wilaya moja ya mji mkuu wa Chade, Jamena. Waziri wa mambo ya nji wa Chade Abdurahman Kulamam Aidha, amesema Jumatano jioni kwamba hali ya usalama nchini humo imedhibitiwa baada ya kusikika milio ya risasi karibu na ikulu ya rais. Kwa sasa hali imedhibitiwa, hakuna cha kuwa na wasiwasi wasi kuhusu hali ya rais, lilikuwa tukio dogo tu, hakuna kitu kikubwa, amesema kula mala kwenye video ya moja kwa moja iliyosambazwa katika mtandao wa kijamii wa Facebook, akiahidi kwamba maelezo ya kile kilichotokea yatatangazwa baadaye. Awali vyombo vya habari vya ndani ya Chadi viliripoti kwamba wanamgambo wa genge la kigaidi la Boko Haramu walijaribu kufanya shambulio karibu na ofisi ya rais, lakini walizidiwa nguvu na wanajeshi wa Chadi. Jeshi la Nigeria limetangaza kuwa vikosi vyake vimewaua magaidi 34 wa genge la Boko Haram katika mapigano ya silaha kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno, huku wanajeshi sita pia wakipoteza maisha. Meja ya Jenerali Edward Buba, msemaji wa jeshi la Nigeria, ameeleza kuwa mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo na magaidi wa Boko Haramu yametokea katika kijiji cha Sabon Gari baada ya magaidi hao kuwavamia wanajeshi wa Nigeria katika kambi yao. Jenerali Buba amesema magaidi hao ni kutoka makundi ya Boko Haramu na ISWAP, e, walikuwa wakiendesha pikipiki na malori wakiwa wamepakia silaha mbalimbali mbali, wakati walipofanya hujuma hiyo. Nigeria imekuwa ikikabiliana na hujuma za magenge ya kigaidi yenye silaha kwa muda wa miaka 16 huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hujuma ambazo kimsingi zinafanywa na Boko Haramu e, na tawi lake la ISWAP na zimesababisha hasara kubwa kwa binadamu na uchumi ikiwa ni pamoja na watu wengi kulazimika kuhama makazi yao na mgogoro wa kibinadamu. Msemaji wa jeshi la Nigeria ameongeza kuwa vikosi vya anga vya nchi hiyo pia vimefanya mashambulizi dhidi ya magaidi hao waliokuwa wakikimbia ovyo na kusababishia madhara makubwa, mbali na kuangamiza 34 miongoni mwao. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot jana Jumatano alimtahadharisha Donald Trump kuhusu hatua yake ya kutishia mipaka huru ya Umoja wa Ulaya baada ya rais huyo mteule wa Marekani kukataa kutupilia mbali hatua za kijeshi za kutaka kuidhibiti Greenland, eneo linalojitawala la mwanachama wa Umoja wa Ulaya Denmark. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema kuwa Umoja wa Ulaya hautoruhusu mataifa mengine kushambulia mipaka huru ya wanachama wake. Jean Noel Marot alisema hayo jana akijibu maoni ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu kulidhibiti eneo la Greenland huko Denmark. Greenland ni eneo linalojitawala la ufalme wa Denmark. Jumatatu iliyopita, Trump alipinga kuachana na hatua za kijeshi au za kiuchumi kama sehemu ya nia yake ya kutaka marekani ilidhibiti eneo la Greenland pamoja na mfereji wa Panama. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa amesema kuwa haamini kwamba Marekani ingevamia kisiwa kikubwa cha Arctic ambacho kimekuwa sehemu ya Denmark kwa zaidi ya miaka mia sita. Sasa ni wazi kuwa Umoja wa Ulaya hauwezi kuyaruhusu mataifa mengine ya dunia kushambulia mipaka yake huru. Sisi ni bara lenye nguvu amedai Jean Noel Barote. Na taasisi ya utafiti wa amani ya Stockholm, SIPRI, imetangaza katika ripoti yake kwamba kulikuwa na ongezeko la mapato ya makampuni ya silaha duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Ripoti ya taasisi hiyo imeeleza kuwa mapato ya makampuni mia moja makubwa zaidi ya silaha duniani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yalifikia dola bilioni mia sita thelathini na mbili, kiwango ambacho ni ongezeko la asilimia nne nukta mbili ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake elfu mbili na ishirini na mbili. Marekani ndiyo inayoongoza duniani kwa kuwa na ongezeko la mapato ya mauzo ya silaha yanayofanya mauaji na ukatili mkubwa duniani. Mwisho wa taarifa habari. Za dunia nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachosema ni upi msimamo wa Iran kuhusu mfumo wa kisiasa na usalama nchini Siria. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza tena juu ya umuhimu wa kuheshimiwa chaguo la wananchi wa Siria na kupinga uingiliaji wa pande za kimataifa katika masuala ndani ya nchi hiyo. Aidha, Iran imesema kuwa Siria haipaswi kuwa maficho salama ya kustawi magaidi. Tangu kuporomoka utawala wa Siria yapata mwezi mmoja sasa, maadui wa Iran wamejaribu kuzusha changamoto mpya kwa Iran na katika uhusiano wake na Siria mpya hasa kwa kuzingatia uhusiano uliokuwepo kati ya Iran za serikali ya zamani ya nchi hiyo. Hata hivyo Iran imeendelea kudhihirisha msimamo wa mantiki na bila kujali makelele ya maadui, kwa kusisitiza mambo kadhaa muhimu. Kwanza, jamhuri ya kisemi ya Iran inasisitizia ulazima wa kulindwa umoja wa ardhi yote ya Siria. Baada ya kuanguka utawala wa Bashar al Assad, baadhi ya tawala kama vile utawala wa kizayuni wa Israel na Uturuki zimekuwa zikijaribu kukalia kwa mabavu maeneo ya ardhi ya Siria. Iran inapinga uvamizi huo na ukiukwaji wa mipaka ya nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, amesema kwamba kulindwa mipaka ya Siria ni muhimu sana kwetu na kwa kanda nzima. Nukta ya pili ni kuhusu usalama wa wananchi wote wa Siria. Iran inasisitiza kuwa usalama wa raia wote wa Siria ni muhimu. Tangu kuanguka kwa utawala wa Bashar al Asad, makundi ya kigaidi yamevamia baadhi ya jamii za wachache na kusababisha vifo vya raia. Watu wa jamii za wachache, hasa Maalawi, wamekumbwa na mashinikizo makubwa kutoka kwa magenge ya kigaidi na wengi wamelazimika kukimbia makazi yao. Iran inataka serikali ya mpito ya Siria kuhakikisha usalama wa raia wote, kwa msisitizo maalumu kwa jamii hizo ndogo. Nukta tatu muhimu ni kuzuia uingiliaji wa nchi au tawala za kigeni. Iran inapinga vikali uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Siria. Baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa nchi za Magharibi, nchi za Kiarabu na Uturuki zimekuwa zikifanya ziara Damascus, wakiwa na lengo la kushinikiza kuundwa serikali isiyo ya Kiislamu, yani ya kisekula. Iran inasisitiza kuwa wananchi wa Siria pekee ndio wanaopaswa kuamua hatima yao bila mashinikizo ya kigeni. Kuhusiana na nukta hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amesema tuna waheshimu wananchi wa Siria na chaguo lao. Syria lazima iamue mustakbali wake bila ya uingiliaji wa mikono ya maajie na nam. Hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki ni cha maoni yenu, wapendo wa wasikilizaji, na kwa vile maoni tulionayo ni mengi, hatutorefusha maneno Tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu, lakini kwanza kabisa ni kiburudisho kifupi kinachofuatia. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Juma bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Anasema jamani, ee eh, Palestina si kuku, wapeni uhuru wao kabisa. Ahmed. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema sisi jamii ya kweli ya kimataifa, yaweungwana, tunawaambia viongozi wa nchi zote za Kiislamu kwamba umoja wa umma wetu ni jambo la lazima na kuleta umoja na mshikamano katika safu za Uislamu ndiko kutekeleza kivitendo mafundisho ya Qurani. Tatueni tofauti zenu kwa mazungumzo ya busara baina yenu. Umoja wetu wa Waislamu ndio maendeleo ya umma wetu, bora kuelimishana sisi kwa sisi kimantiki na busara, anasema ndio kutekeleza kivitendo suna ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake. Maneno mujarabu kabisa hayo ya mwanabaraza huyu mpendwa wa Dar es Salaam, Tanzania hicho ndicho kilio kikubwa cha waislamu walio wengi kuweko umoja na mshikamano katika safu za waislamu hasa kuanzia ngazi za viongozi wa nchi za waislamu katika maoni yake mengine bwana sherali fadhili wa dar es salaam tanzania ameandika dunia hivi sasa imeingia katika mwaka mpya wa 2025 anasema kuna ulazima wa kuwakumbusha walimwengu kuwa dunia leo haiko salama hadi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ametahadharisha wanadamu wote na kuwataka kuelewa. Hivyo Wazayuni, nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ndio wanaohatarisha amani ya dunia anasema. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili anaendelea kuandika, wanadamu wanapaswa kutumia fursa hii ya kuingia mwaka mpya wa miladia kuutaka Umoja wa Mataifa usimamie haki na uhakikishe wanaadamu wote wanaishi kwa amani na kuheshimiana, waelimishiane na kuwe na maadili mema ya kibinadamu ambayo atapelekea kutawala ustaarabu wa kibinadamu katika kona zote za dunia. Nakwambia Asma, maneno ya bwana Sherali Fatal ni mazima kweli kweli. Isingelikuwa ni ufinyu wa muda wa kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, tungeliweza kusema mengi tu ya kuchangia maoni yake haya mazuri. Amegonga sehemu ndiyo kabisa kwamba madola makubwa yanayodhibiti baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ndiyo chanzo cha maafa na matatizo yote yanayoitesa dunia na walimwengu leo hii. Yakiacha tu siasa zao za kibeberu, basi hapo hapo dunia itakuwa salama na wanadamu wataweza kuishi kwa amani na utulivu kamili. Hapa yamebakia maoni mengi tu ya mwanabaraza huyu Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini tunalazimika kusitisha kwanza kusoma maoni yake, ili tutoe fursa ya kurusha hewani maoni ya wanabaraza wengine. Kama leo muda utaturuhusu, tarejea kusoma maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazulwa Dar es Salaam, Tanzania. wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Ajome Jam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio irib Tuna mitandao miwili ya intaneti yani tovuti mbili tofauti. Moja ni Pars Today ir sw na ya pili ni Iran radio ir sw. Tuna kuombeni ni pia mjiunge na chaneli yetu ya Telegram ya t me radio tehran sw. Msiache pia kutembelea chaneli yetu ya YouTube com slash at Iran radio sw. Hapa sasa tuna maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imam Sefa Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Mambo mengine ya kushangaza ni haya mambo ya Kusudani huko yanachokesha vichwa na miwili. Mengine ni hao ambao Israeli anazidi kushambulia shambulia Gaza na hapati majibu yoyote. Huo mkutano ulifanyika Misri za nchi za Kiarabu ya Kiislamu, sijui kukomesha, sijui kufanya nini. Le, mengine ya Syria haya wafanya mapinduzi hapo Syria, huyo kiongozi wa Syria nasikia tena anakwenda kujiunga na Marekani. Tazama upumbavu. Mimi nasema upumbavu ni ujinga. Huyu Marekani ana kitu gani Marekani? Kwa sababu wameshamfanya ndio Mungu wao. Sio semi staghfirullah, ndivyo ilivyo wa kumtegemea ni Allah. Leo tizama, taifa la Iran limesimama lenyewe kwa kumweka Mwenyezi Mungu mbele. Leo taifa hilo linasonga mbele kwa mambo mengi tunayoona, teknolojia za sayansi na kila kitu. Marekani inaingia moja kwa moja kule Yemen, anakwenda kupiga, anakwenda kupiga wapi? na wanamwona kwa nini? na wao si sijiungani sasa kwamba hapana, ili hatuwezekani Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ishaq Rasuli Salum wa Mtwara, Tanzania. Yeye ametuandikia kutuomba tumuunge kwenye orodha ya wasikilizaji wa redio Tehran wanaopokea habari na vitu mbalimbali mbali vizuri vizuri kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakukaribisha kwa mapana na marefu, bwana Ishaq. Tayari tumekuunga na wasikilizaji wenzako katika orodha ya wasikilizaji hao, na tunakaribisha maoni yako muda wote. Muhimu tu kama tunavyohimiza mara zote ni kuhakikisha maoni yana manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya, ya Radio Teheran. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Ameandika ili kujua kuwa binadamu ameghafilika katika hii dunia hivi sasa, ndiyo maana anapatikana mtu mmoja kwa sababu ya kuipenda dunia sana, na anahisi yeye hawezi kufa hapa duniani, anapalilia maovu yanayofanywa huko Gaza na jeshi la Kizayuni. Anasema sasa, hii ni mbaya. Ni vizuri waandishi wanaounga mkono jinai za Israeli na wanaopalilia mauaji ya watu huko Gaza, Palestina, walinde misingi yao ya uandishi na sio kuandika kitu ambacho ni tofauti kwa maslahi yao binafsi. Kumbukeni, kuna siku mtakutana na Mwenyezi Mungu na mtamwelezani mlifanya nini kwa watu wa Gaza? Nakwambia Asma, maoni ya wanabaraza wote ni mazuri sana tu kwa kweli. Inafurahisha kuona mawazo mapana kama hivi kutoka kwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. Kwa kweli tunawashukuru sana. M hiyo ni changamoto nzito kusema kweli, hasa kwa waandishi wa habari ambao vyombo wanavyovifanyia kazi vinasimamia siasa na sera za kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Ni kweli kabisa, Ahmedi. Ama katika maoni yake mengine Bwana Ismaili Saki wa Mandeo wa Singida Tanzania, anasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran sepa linapaswa kupongezwa sana kwa ukakamavu wake wa kuonyesha kwa nia ya dhati kwamba Iran inakuwa salama na nina imani kwamba kupitia hii kauli ya jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran, naamini Iran iko salama na, na Mwenyezi Mungu ataendelea kuipambania vizuri sana amina. Hapa Asma, kama unavyoona hapa, na maoni mengine kutoka kwa wasikilizaji wa maeneo mengine tofauti, lakini tupate kiburudisho kingine kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa bwana Hashim Bwire wa Kome Kisiwani mkoani Mwanza, Tanzania. Ameandika, hatua ya rais wa Iran Masud Pezeshkian ya kuendelea kuunga mkono mapambano ya luteni jenerali Qasim Suleimani ni jambo zuri sana. Siku zote shujaa huenziwa milele. Anasema kikubwa ni wa Irani kuungana na kuhakikisha mipango ya rais wao inafanikiwa kwa uwezo wa Allah. Asante sana, mimi ni Hashim Bwire, natokea Kome kisiwani mkoani Mwanza, Tanzania. Nam, shukran sana bwana Hashim Bwire. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Noel Chafwila wa huko huko Mwanza, Tanzania, anasema: natumai muwazima wa afya hapo studioni jijini Teherani. Si mwingine bali ni mimi Noel Chafuila, msikilizaji sugu na halali wa Redio Teherane. Muda umepita bila ya maoni yangu kusikika hapo studioni. Ukweli ni kwamba nilipoteza simu yangu, kwa sasa nimenunua simu, hivyo mchango wangu wa maoni katika vipindi vyenu utaendelea kama kawaida. Anasema napenda kuwatakia siku njema maishani na Mungu akubarikini sana. Naam, shukrani sana nasi tunakuambia kila laheri na tunaitikia amin dua yako. Kwa kweli nasi tumefurahi kuona ulikuwa unasubiri kwa hamu kutuandikia maoni ili tuweze kuyarusha kwa wasikilizaji wenzako. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inafurahisha sana, nasi tunakuambia kila la kheri katika maoni yake ya kea kwanza aliyotuandikia baada ya kununua simu mpya na ambayo tuliarusha hewani kwenye kipindi kilichopita, lakini hatukumpa majibu yoyote kutokana na ufinyu wa wakati, bwana Noeli Chafwila wa Mwanza, Tanzania ameandika kwa maoni yangu, mimi watu wengi hawana elimu kuhusu itikadi ya uzayuni, hivyo ni wajibu wenu kutenga muda na kuandaa kipindi ambacho kitaeleza kinagaubaga uzayuni ni nini na malengo yake ni yapi? Maana watu wengi wanahusisha kinachoendelea Gaza na itikadi ya dini. na asante sana Bwana Noel Chafwila, maoni yako ni mazuri sana na sisi hapa studioni na katika redio ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran tumekuwa tukijitahidi sana kuwaelimisha wasikilizaji njama za Wazayuni na waungaji mkono wao, yaani madola magharibi yakiongozwa na Marekani. Tangu zamani tumekuwa tukiandaa vipindi mbalimbali kuhusu suala hilo. Hivi sasa pia redio Teherani iko amilifu na aktive zaidi kwenye mitandao ya kijamii. Tumekuwa tukikuandaliani klipu mbali mbalimbali fupi fupi zenye ujumbe muhimu kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo mateso wanayopitia Wapalestina Palestina na jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini tutaendelea kufanya juhudi hizo. Bwana Chaula. Hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jome Jam hapa jijini Tehran. Tunatumia tena fursa hii kukukumbusheni kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo telegramu na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 email na barua pepe yetu ni swahili radio atayarivdotayare, na kama tulivyosema tuna mitandao miwili ya intaneti. Yani, tuna tovuti mbili, moja ni Pastoday irsw na wa pili ni Iran Radio irsw. Tunakuambeni pia mjiunge na chaneli yetu ya Telegram ya tm radio tahiran sw. Msiache pia kutembelea chaneli yetu ya youtubecom radio sw. Ama maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza Bwana Eliya Keitare wa Mombasa, Kenya ambaye ameandika Israel ni taifa pandikizi, ndio sababu limekuwa ni sehemu ya kufanya mauaji ya kuangamiza jamii ya wapalestina wasio na hatia. Naam, maoni yako ni mazuri hayo, Bwana Eliya wa huko Mombasa, nchini Kenya. Kama tulivyotangulia kusema, tunapenda sana kuchangia maoni ya wa wasikilizaji wetu, kwani ni mazuri kweli kweli, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji huwa hautoshi. Tunalazimika kutoa fursa ya kuendelea sehemu nyingine ya matangazo yetu. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi nilikuwa ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni ule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhamed, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakia ni kila la kheri maishani Ni Teherani ha Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi Januari 9 elfu 225. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika pensheni ya wastaafu bado pasua wa kichwa, ACT Wazalendo yapendekeza mbinu ya kuepuka mikopo umiza. Vile vile limemnukuu Rais Samia akisema tuzalishe wataalamu wengi zaidi ya wasomi lina makala pia kuhusu matumizi mazuri ya mafuta ambapo pia limeandika mwendo kasi Mbagala hakijaeleweka. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia atoa neno michango shuleni, azindua shule, aagiza zikarabatiwe na kutunzwa. Samaki waanza kushuka bei, lakini bei ya nyama bado iko juu. Damu Mwinyi aagiza nyumba zilizoko kwenye hifadhi ya barabara zivunjwe. Mwarobaini wa kukatika umeme wapatikana uchumi kukua kwa kasi na shilingi kuimarika, elfu mbili na ishirini na tano, na sekta binafsi wataka sheria rafiki za kuvutia wawekezaji. Gazeti la Uhuru limeandika katoni mia nane na sitini za hamira za teketezwa Zanziba. Waziri Simba Chawene aonya magari ya wagonjwa kubeba magendo na Rais Samia asema serikali itazalisha wataalamu. Gazeti la Nipashe limeandika, Mbowe na Tundu Lisu wageuzi wa kibao. Mgombea wenyekiti adai wamevunja katiba. Habari zake nyingine zinasema Rais Samia tangaza marufuku divisheni nne na sifuri, asema zamkera. Habari nyingine katika gazeti la Nipashe zinasema aliye aliyemvalia mchumba wake sare za JWTZ jela miezi sita. ACT Wazalendo yaja na tathmini ya elfu mbili ishirini na nne iliyojaa lawama. Utekaji adaiwa kuua mwanamke kisa kutomrudishia chenji ya elfu tisa ya kununua chapati, na tehama yapunguza msongamano wa mahabusu gerezani. Nalo gazeti la wamachinga machinga limeandika Samia apongeza usimamizi wa malengo ya mapinduzi. Wafanyabiashara na wamiliki watoa neno sheria kwenye dira ya maendeleo, na serikali atoa milioni mia nne za kusambaza mitungi ya gesi kwa rusuku mkoani Dodoma. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Gachagua akataa kufyata. Limeandika aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua anaonekana kuendeleza juhudi zake za kuikosoa serikali ya bosi wake wa zamani, Rais William Ruto, licha ya kuonywa afyate mdomo kwa maneno na vitendo, ikiwemo kuvurugwa mikutano yake siku ya Jumanne, Januari 7, 2025. Gachagua na washirika wake walishikilia kuwa vitendo vya Wakenya kutekwa nyara na mauaji ya kiholela vinaendeshwa na watu wanaolindwa na serikali. Vile vile, limeandika ripoti ya madaktari inaonyesha kuwa mwanamume aliyefariki kwenye seli alipigwa kichwani. Linafafanua kwa kuandika, uchunguzi wa mwili wa mwanamume aliyefariki kwa njia ya kutatanisha baada ya siku nne ya kushikiliwa katika seli za kituo cha polisi umebainisha kuwa alifariki kutokana na jeraha la kichwa. Bwana Festus Mutui mwenye umri wa miaka 26 alizuiliwa katika kituo cha polisi cha Bondeni Kaunti ya Nakuru, kwa siku kadhaa bila kufunguliwa mashtaka rasmi. Mwanapatholojia wa serikali Dr. Titus Nkulunku -Nkulu -Nkulu -Nkulu, aliyefanya uchunguzi huo katika mochwari ya hospitali ya rufaa ya mafunzo ya Nakuru alibainisha kuwa chanzo cha kifo hicho ni jeraha la kichwa lililosababishwa na kupigwa kitu butu. Kwa upande wake, gazeti dada la Daily Nation limeandika, imefichuka kuna mipango mipya ya Ruto ya kuzuia ushawishi wa Gachagua katika mlima Kenya. Limeandika rais aweka mkakati wa hatua tano za kumzuia naibu wake wa zamani. Pia limeandika muda wa Koome unamtesa Kanja, huku mahakama ikishirikiana na madaktari katika kesi ya ukatili wa polisi. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika mwongozo wa hatua kwa hatua wa usajili wa wapiga kura. Tume ya uchaguzi itaendesha zoezi hilo kati ya Januari 20 na Februari 10 kote nchini Uganda. Pia limeandika Uganda ni mbaya katika demokrasia na mbaya zaidi katika udikteta. Ikiwa tunafikiri kwamba miradi ya umma ni mizuri na kukubali kwamba tumeshindwa kuwa na demokrasia, je, hatuwezi angalau kujaribu kuwa na udikteta au kiutendaji unafanya kazi na kujenga mambo kwa wakati? Polisi wakabiliana na genge maarufu linalomtia hofu Mitianya Kasanda. Washukiwa hao wenye umri wa kati ya miaka 19 na 25, wamekiri kufanya uhalifu mbalimbali, ukiwemo wa uvunjaji wa nyumba, wizi na uporaji huko Uganda. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi, na karibu ni katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 98 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 87 Ajibtu liman yaqanatu wa mahul istighfaru, na mstajabia anayekata tamaa wakati anaistighfari. Katika hikma hii ya 87 Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatukumbusha njia ya matumaini kwa wakosefu na watenda madhambi wote akisema: Ninamshangaa mtu anayevunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu wakati ana hazina kubwa aliyopewa na Muumba wake nayo ni istighfare na kuomba msamaha. Kama tunavyojua, kuvunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Allah ni katika madhambi makubwa sana. Kukata tamaa na rehema za Allah ni mfano wa wazi kabisa wa kuwa na dhana mbaya na Mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, akbaru lkabairi suu ldhanni billahi, dhambi kubwa zaidi kuliko zote ni kuwa na dhana mbaya na Mwenyezi Mungu. Kuwa na dhana mbaya na Allah kunatokana na kutokuwa na uelewa sahihi kuhusu Mwenyezi Mungu. Mtu ambaye hana itikadi sahihi kuhusu Muumba wake, ambaye hana imani na rehema zake zisizo na kikomo na nguvu zake zisizo na mithili ndiye anayekata tamaa. Ukosefu huo wa mtu kuhusu muumba wake huweza kumtumbukiza kwenye ukafiri, na hata tunaweza kusema kuwa ni kafiri tu ndiye anayeweza kukata tamaa kikamilifu, na hakuna muislamu yoyote wa kweli anayeweza kufikia daraja ya kukata tamaa kikamilifu na rehema za Mwenyezi Mungu. Watu wenye sifa ya kukata tamaa muda wote wanashindwa kufikia malengo yao na wanafeli katika maisha. Kushindwa na kufeli huko husababisha madhara kwanza kwa mtu mwenyewe na kisha kuwasababishia mashaka na matatizo watu wengine. Kukata tamaa ndiyo njia hatari zaidi ya kuweza shetani kupenya katika moyo wa mtu na baadaye kumchafua kwa madhambi na machafu mengi. Mtu aliyekata tamaa huiambia nafsi yake kwamba mimi sina changu tena siku ya Kiama, hivyo basi raha za dunia nazo ni sisikose kwa mtazamo huo ghalati na hatari sana. Mtu huyo huamua kufanya madhambi makubwa zaidi, na huwa hana breki ya kufanya madhambi yoyote yale. Lakini katika hikma hii ya 87 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anamkumbusha njia nafusa, hiyo, muambia, na fursa ya toba mtu wa namna hiyo akimwambia na mstajabia mtu anayekata tamaa, wakati istighfari na mlango wa toba uko wazi mbele yake kuna na hadithi imepokewa kutoka kwa Imam Sadiq alaihi ssalam ambayo inasema Luqman alimwambia hivi mwanawe: hafillaha aza wajalla khifatan lau jiitahu bibiri thaqalaini la adhabaka warju llaha rajaan lau jiitahu bidhunubi thaqalaini la rahimaka, mwogope Mwenyezimungu kwa namna ambayo kama utafanya ibada zote za majini na watu kuna hatari ukaadhibiwa kutokana na makosa na kuteleza kwako, na kuwa na matumaini na rehema za Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo kama utafanya makosa yote ya binadamu na majini, kuna uwezekano ukasamehewa kutokana na toba na kuomba kwako maghfira. Hadithi nyingine ni ile iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alayhi salam, ambaye alimwambia mtu mmoja aliyekuwa amekata tamaa kutokana na madhambi yake mengi kwamba huko kukata kwako tamaa ni madhambi makubwa zaidi kuliko madhambi yako yote. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 8 Rajab 1446 Hijiria, sawa na Januari 9 mwaka 2025. Katika siku kama ya leo miaka 117 iliyopita alizaliwa Simone de Beauvoir, mwandishi wa kike wa Ufaransa. Beauvoir alisoma elimu ya hisabati na falsafa katika chuo kikuu kimoja nchini humo na baada ya kuhitimu masomo akaanza kufundisha elimu ya falsafa. Simone de Beauvoir alikuwa mfuasi wa mrengo wa kushoto wa ufeministi, ambapo alitaka kuondolewa ubaguzi ndani ya jamii ya wanawake. Kitabu chake cha Jinsia ya Pili ni moja ya athari zake mashuhuri katika uwanja huo. Hata hivyo, mwanamke huyo alifuata njia halati zaidi ambapo kupitia kampeni yake ya kile alichokiita kuwa ni kudai uhuru wa mwanamke badala ya kusisitizia nafasi ya kimaumbile yaliyonayo mwanamke alihalalisha mwanamke kuavya mimba, kuishi bila ya kuolewa na kufanya usagaji, swala ambalo limekuwa na madhara makubwa kwa jamii ya wanawake. B Simone de Beauvoir mwenyewe alikuwa na mahusiano haramu na profesa Jean-Paul Sartre kuanzia mwaka 1929 hadi mwaka 1980 alipofariki, swala ambalo linadhihirisha undumakuili wa kampeni za ufeministi. Siku kama ya leo, miaka 103 iliyopita, alizaliwa Ahmedi Sekoture, kiongozi wa mapinduzi wa Guini. Ture aliingia katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yake kutoka mikononi mwa mkoloni Mfaransa akiwa bado kijana Mwaka 1952 Ahmed Sekoture alichaguliwa kuwa mkuu wa chama cha demokrasia nchini Guinea na kuendeleza mapambano ya amani dhidi ya mkoloni huyo. Hatimaye mwaka 1958 nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka 1984 alipofariki dunia. Tarehe 9 Januari miaka 65 iliyopita ilianza operesheni ya kujenga bwawa kubwa la Aswan huko katika mto Nile nchini Misri. Ujenzi wa bwawa hilo ulikuwa miongoni mwa mipango muhimu ya kiuchumi ya Misri iliyotangazwa mwaka 1953 na, na rais wa wakati huo Gamal Abdu Nasir. Nchi za Magharibi pia zilitangaza kuwa zilikuwa tayari kusaidia na kushiriki kwenye ujenzi wa bwawa la Aswan. Hata hivyo, baada ya mfereji wa Suez kutaifishwa na rais Gamal Abdu Nasir mwaka 1956 na vikosi vya Ufaransa, Uingereza na utawala wa kizayuni kuendesha mashambulio ya pamoja dhidi ya Misri, serikali hizo za magharibi zilikataa kusaidia ujenzi wa bwawa hilo. Bwawa la Aswan huzalisha megawati 2101 za umeme na kusaidia shughuli za kilimo cha umwagiliaji katika eneo la kusini mwa Misri. Na Januari 9 miaka 61 iliyopita ulitokea uasi mkubwa dhidi ya Marekani huko Panama kufuatia kupeperushwa bendera ya marekani katika eneo la mfereji wa Panama, wanajeshi wa Marekani waliwaua na kuwajeruhi wananchi wengi wa Panama. Katika uasi huo Marekani iliasisi vituo vya kijeshi katika maeneo mia thelathini na nne ya Panama wakati wa vita vya pili vya dunia na kuikalia kwa mabavu kikamilifu nchi hiyo. Idhaa Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao, akiwa Bwana Husen Chagua Dar es Salaam Tanzania, Lina John Ndunguru wa Kigoma, Noel Shafula wa, wa Mwanza, mzee Naso Saleh wa Tanga, Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Suleiman Rajabu wa Kigoma, Nasor Abdalla wa Omar wa huko huko nchini Tanzania, Arusi Aushani kutoka Tanga, Abdalla Ali Makajura. Na wengine wote tu Nyote tunakushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei amesisitizia wajibu wa kupambana na uvamizi wa Marekani nchini Iraq. Ametoa mwito huo wakati alipoonana na waziri mkuu wa Iraq na ujumbe alioongozana nao waliokwenda kwa mtembeleo ofisini kwake hapa Teheran jana Jumaatano rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuwa teheran iko tayari kujenga vitongoji vya pamoja vya kiuchumi na iraq shirika la afya duniani who limetangaza kuwa ongezeko lililoripotiwa la wagonjwa walioathirika katika mfumo wao wa kupumua linalosababishwa na virusi vya hmpv huko china linaendana na mwendelezo wa msimu wa magonjwa ya kawaida ya kupumua pamoja na mafua ambayo kwa kawaida hufikia kileleni wakati wa miezi ya baridi. Na takriban watu kumi na tisa wameuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia ikulu ya rais wa Chadi jana Jumatano. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.