Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya hapo, tutakuletea ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho, Chad yakosoa ubabe na ukoloni wa Ufaransa. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikma za Nahjul Balagha na baadaye makala ya leo katika historia. Tutakuwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi huu, mwezi mtukufu wa Rajaba. Baadaye tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Imam Ali Khamenei amesema Marekani inafanya mahesabu mabaya kuhusiana na Iran kwa miongo kadhaa sasa. <muchos> Rais Masud Pezeshkian amesema kwamba Iran inapigania amani katika eneo la magharibi mwa Asia. Rwanda imeilaumu jamii ya kimataifa kwa kuchochea ghasia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Mexico imemjibu rais mteuli wa Marekani Donald Trump ikisema jina la ghuba ya Mexico halitabadilika. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Hamenei amesema Marekani mara zote imekuwa ikifanya makosa katika mtazamo wake dhidi ya Iran kwa miongo kadhaa sasa. Imam Ali Hamenei ameyasema hayo leo Jumatano alipokutana na wananchi wa mji wa Kum kusini mwa Iran kwa mnasaba wa kukumbuka harakati ya Januari 9 mwaka 1978 iliyofanywa na watu wa Qom kwa ajili ya kumuunga mkono mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini na kusaidia kufikiwa ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979. Katika sehemu moja ya miongozo yake iliyojaa busara, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema chini ya utawala wa kiimla wa zamani hapa nchini Iran wa mfalme wa Pahlavi, Iran ilitumika kama ngome ya kufanikisha maslahi ya Marekani. Amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Wamarekani wamekuwa wakifanya makosa mengi kuhusu Iran kwa miongo kadhaa sasa. Imamu Ali Khamenei amefafanua zaidi kwa kusema matamshi yake hayo yanawalenga zaidi wale wanaotishwa na makelele ya Marekani. Ama kuhusiana na utawala wa kizayuni wa Israel, Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba mtu asidhani kwamba Marekani na utawala wa kizayuni hivi sasa wamebadilika na wako tofauti na walivyokuwa zamani. Hapana, hawajabadilika. Tunapaswa kuwa macho zaidi kwa maelfu ya mara hivi sasa kuliko wakati mwingine wowote, amesisitiza Ayatullah Ali Khamenei. Matamshi ya Ayatolah Hamenei yalikuwa na maana ya kujibu maswali yaliyoulizwa na baadhi ya watu kuhusiana na kwa nini Iran inafanya mazungumzo na nchi za Ulaya lakini haiko tayari kuingia katika mazungumzo na Marekani. Wachambuzi wa mambo wanayataja mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kuwa ni nguvu iliyozalisha harakati ya kimataifa dhidi ya ukoloni katika ngazi ya juu zaidi, na kwamba Marekani inaendelea kupata hasara kubwa kutokana na misimamo imara ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu inapigania amani, utulivu na usalama katika eneo zima la Asia Magharibi, na kwamba nchi jirani ya Iraki hivi sasa inapitia kipindi cha utulivu na ustawi baada ya kulishinda genge la kigaidi na la ukufurishaji la Daesh. Rais Pezeshkiani ameyasema hayo mbele ya waandishi wa habari baada ya kukutana na waziri mkuu wa Iraki Muhammad Shia al Sudani aliyewasili mjini Teherani leo Jumatano kwa ziara rasmi ya kikazi. Pezeshkiani amesema jamhuri ya Iraki ni nchi muhimu katika ujirani wetu na ni mshirika wa kimkakati wa Iran. Tunafurahia kuona kwamba uhusiano wetu unaendelea kuwa mzuri katika kiwango cha juu. Ushirikiano huo unazidi kustawi siku baada ya siku. Ndege ya waziri mkuu wa Iraki imetua hapa mjini Teherani leo Jumatano na kulakiwa na waziri wa fedha wa Iran Abdunasir Himati. Baadaye amekutana na rais Pezeshkian katika jumba la kihistoria na kiutamaduni la Sada Bada. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraki Muhamad Shia as Sudani amesema ziara yake hiyo imefanyika kama sehemu ya kuimarisha ushirikiano na mawasiliano baina ya Iraq na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesifu matunda mazuri ya safari ya rais Pezeshkiani nchini Iraki ambayo ilijikita kwenye masuala mbalimbali ya uchumi, maendeleo, jamii na masuala ya kidini na kimkakati. Safari ya waziri mkuu wa Iraki nchini Iran imekuja kama majibu ya safari ya mwaka jana iliyofanywa na rais Pezeshkian nchini Iraq ambapo alitembelea Baghdad, mji miji mitakatifu ya Karbala na Najaf, mji wa kusini mwa Iraki wa Basra na mkoa wa Kurdistani wa Iraki wenye utawala wa ndani. Iraq inapambana na ugaidi unaoendeshwa na mataifa ya Magharibi na Israel huku na mara kwa mara imekuwa ikitaka Marekani na vikosi vinavyoongozwa na Washington kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran amesema kwamba jamhuri ya Kiislamu imo katika harakati za kuanzisha kitengo cha pili na cha tatu cha kinu cha nyuklia cha Bushir kusini mwa Iran. Muhamad Islami ameyasema hayo na kuongeza kwamba kwa kuzingatia sheria zilizopo na kwa kutilia maanani msimamo uliotangazwa na kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, baadhi ya mipango madhubuti imefanywa hapa nchini kwa ajili ya kuweka vinu vya nyuklia kwenye ukanda wa pwani wa kusini mwa nchi, yaani katika maeneo ya Busher, Khuzistan, Hormosgan na mikoa ya Sistan na Baluchistan, pamoja na kwenye maeneo ya nyanda za kaskazini mwa nchi kama vile mkoa wa Golestan. Amesema kituo cha Bushehr ni miongoni mwa vituo vyenye uwezo wa hali ya juu na ni katika mafanikio makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu katika sekta ya uzalishaji wa nishati. Kituo hicho kimesaidia kupunguza gharama za nishati kwa taifa kutokana na kupunguza matumizi ya mapipa milioni 105.7 ya mafuta islami vilevile vile, amesema katika miaka ya karibuni kituo cha nyuklia cha Bushehr nchini Iran kimepata maendeleo makubwa, kimezalisha takriban kilowati uh, milioni bilioni trilioni saba na milioni mia nne za umeme wa nyuklia. Vilevile vile, amesema mwaka huu ni mwaka wa 50 tangu kuanzishwa shirika la nyuklia la Iran. Amesema kuna sehemu nyingi za sekta ya nyuklia ambazo hadi sasa hazijaguswa wala kufikiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhunjirehe ameikosoa jamii ya kimataifa kwa kushindwa kushughulikia chanzo cha mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika taarifa yake kwenye mtandao wa kijamii wa X, Nduhunjirehe alilaani watu wenye nafasi muhimu kimataifa kwa kukimbilia kulaani vurugu la au vuguvugu la Machi 23 M23 lililotokea eneo la Masisi hivi karibuni bila kuzingatia ukweli. Matamshi hayo yanaishutumu Rwanda kwa mara nyingine tena kwa kuunga mkono harakati ya M23 kwa kauli za upendeleo, akitaja ukiukwaji wa mamlaka na uadilifu wa eneo la DRC, amesema Nduhungirehe. Aliangazia kutumwa kwa mamluki wa Ulaya kwa madai ya kuunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinyume cha sheria za kimataifa, na amekosoa Umoja wa Ulaya kwa kukaa kimya na kutoshiriki katika shughuli za uhalifu zinazofanywa na mamluki hao. Waziri huyo ameongeza kwamba hakuna hata asasi moja kimataifa iliyotoa wito wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la M23 ili kushughulikia chanzo cha mgogoro huo. Mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya Kongo likishirikiana na wanajeshi wa kikosi cha Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADEK yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi wa ndani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Somalia limetangaza kwamba limefanikiwa kuangamiza magaidi kumi wa kundi la Shabab kusini mwa nchi hiyo. Vilevile limetangaza habari ya kuangamizwa kamanda wa ngazi ya juu wa genge hilo la kigaidi aitwaye Muhammad Mire katika operesheni nyingine tofauti iliyofanyika kwenye jimbo la Jubaland. Taarifa hiyo imesema kwamba magaidi kumi wa Al-Shabab wameangamizwa katika operesheni iliyofanywa kwenye kijiji cha Bir Jani kilichoko umbali wa kilomita 35 kaskazini magharibi mwa mji wa Kismayo na jimbo la Jubaland kusini mwa Somalia. Taarifa ya awali iliyotolewa Jumatatu ilisema kwamba kamanda wa ngazi za juu wa genge la Alshabab, uh, Mohammed Mire anayejulikana pia kwa jina la kupanga la Abu Abdirrahman ambaye alihusika na mauaji mengi ya watu wasio na hatia na ambaye alikuwa kiongozi wa kiutawala wa Al-Shabab nchini Somalia kwa miaka 15 iliyopita, naye ameangamizwa. Taarifa hiyo imethibitishwa leo na jeshi la Somalia. Ripoti ya kimataifa inaonyesha kwamba magenge ya kigaidi likiwemo la Al-Shabab yanaendelea kuwa tishio kubwa kwa usalama wa kimataifa kumekuwa kukitolewa miito ya mara kwa mara kuisaidia Somalia kupambana na janga hilo la ugaidi kwa usalama wa kimataifa na kikanda. Na Mexico ime jaji imekanusha madai ya Donald Trump na kumwambia wazi kwamba jina la ghuba ya Mexico kamwe halitabadilika na kuwa ghuba ya Amerika. Marcelo Ebrad, waziri wa uchumi wa Mexico amesema mbele ya waandishi wa habari leo Jumatano kwamba njama za Donald Trump za kutaka kubadilisha historia hazitafanikiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico amesisitiza kwamba ikiwa tutaangalia katika miaka 30, ghuba ya Mexico muda wote imekuwa ikiitwa ghuba ya Mexico. Hatutaingia katika mjadala huu. Tunachotaka kufanya ni kulinda uhusiano kati ya nchi mbili amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Mexico. Awali, akijibu vitisho vya Trump vya kutoza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa kutoka Mexico, Marcelo Abrad alisisitiza haja ya kudumishwa utulivu na akatangaza kwamba Mexico ni nchi huru na haifai kuathiriwa na chokochoko -choko za rais mteule wa Marekani. Na hii, huu wapenzi wa sikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho uh, Chad yakosoa ubabe na ukoloni wa Ufaransa. Kufuatia kauli za rais wa Ufaransa kwamba nchi za Afrika zimesahau kuishukuru Paris kwa kushiriki katika kile anachosema ni mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo la Sahel. Waziri wa mambo ya nje wa Chad amekosoa maneno hayo na kuyalaani. Abdurahman Ghulam Allah akieleza wasiwasi wa serikali ya jamhuri ya Chad kuhusu matamshi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, amesema matamshi hayo ni aina ya mtazamo wa kidharau, uh, dhidi ya Afrika na Waafrika. Amesisitiza kwamba viongozi wa Ufaransa wanapaswa kuelewa umuhimu wa kuheshimu watu wa Afrika. Viongozi wa Paris wamekasirishwa na mwelekeo mpya wa nchi za Afrika. Kwa miongo kadhaa, Wafaransa walizikalia kwa mabavu nchi mbalimbali mbali za Afrika bila ya mipaka, wakizitumia kama uwanja wa uporaji maliasili. Katika vipindi mbalimbali mbali vya historia, waliendeleza ukoloni wa zamani na pia ukoloni mamboleo na katika miongo ya karibuni walihalalisha uwepo wao barani Afrika kwa kutumia visingizio mbalimbali mbali kama misaada na ushirikiano. Kwa hakika, Ufaransa imekuwa ikiliona bara la Afrika kama sehemu ya kutekeleza sera zake za kujitanua kibeberu katika uga wa kimataifa. Katika kujitanua huko katika miongo ya karibuni, Ufaransa imekuwa ikipora rasilimali na mali ya Afrika. Hoja ya kusaidia nchi za Afrika kupambana na ugaidi na kuhakikisha usalama ni mojawapo ya mada ambazo mara kwa mara viongozi wa Paris wamekuwa wakizitumia kutetea uwepo wa kijeshi wa Ufaransa barani Afrika. Jeshi la Ufaransa limekuwa likihudumu katika nchi za Sahel kama Mali, Burkina Faso na Niger, si kwa maslahi ya usalama wa bara la Afrika, bali kwa lengo la kuingilia masuala ya ndani ya kisiasa na kulazimisha sera zinazowanufaisha Wafaransa. Kuendelea kwa sera za uingiliaji kati wa Ufaransa katika nchi za Afrika sambamba na mabadiliko ya kisiasa na kijamii yaliyotokea katika nchi nyingi za bara hilo kumewafanya Waafrika wapinge siasa za kikoloni za mataifa ya magharibi ikiwemo Ufaransa. Katika miaka ya karibuni, mapinduzi kadhaa ya kijeshi yanayoungwa mkono na watu yamefanyika katika nchi za Mali, Niger na Burkina Faso ambapo raia walionyesha waziwazi kuwaunga mkono wanajeshi waliofanya mapinduzi na fikra ya kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa katika nchi zao. Hali hii inaonyesha mwisho wa ukoloni mamboleo wa Ufaransa barani Afrika na mwanzo wa enzi mpya ya uhuru wa kisiasa na kiuchumi wa mataifa mbalimbali ya bara hilo. Kwa mtazamo wa mataifa mengi ya Afrika, Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi sasa haziwezi kuendelea kuweka majeshi au kupora rasilimali na mali za madini ya Afrika. Badala yake zinapaswa kukubali uhusiano mpya uliojengwa juu ya kuheshimiana kwa pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Chad amesema Ufaransa sasa inapaswa kuelewa kwamba Chad imekuwa na kubalehe. Hata hivyo viongozi wa Paris ambao katika miaka ya karibuni wamelazimika kukubali kushindwa na kuondoa majeshi yao katika mataifa ya Afrika, sasa katika mkakati mpya wanataka mataifa ya Afrika yatambue mchango etu wa Paris katika kile wanachodai ni vita dhidi ya ugaidi, huku wakiwaita waafrika kuwa ni watu wasio na shukrani. Kauli hiyo imemfanya waziri wa mambo ya nje wa Chad, Abdurahman Ghulam Allah, kujibu kwa kusema, ushiriki wa Ufaransa kwa kipindi cha miaka sitini ulijikita kwenye manufaa ya kisiasa ya Ufaransa pekee bila ya kuwa na mchango wa maana katika maendeleo endelevu ya bara la Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni, wapenzi wa wasikilizaji, kusikiliza kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha hikma za Nahjul Balagha, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia e. Mwishoni mwa matangazo yetu usiku huu, tutakuwa na kipande kifupi cha dua ya mwezi mtukufu wa Rajaba, na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki ni cha maoni yenu, wapendo wa wasikilizaji, na kwa vile maoni tulionayo ni mengi, hatutorefusha maneno, tutaanza moja kwa moja na kipindi chetu, lakini kwanza kabisa ni kiburudisho kifupi kinachofuatia. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Bwana Juma bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Anasema jamani, eh, Palestina si kuku, wapeni uhuru wao kabisa. Ahmed. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake Bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema sisi jamii ya kweli ya kimataifa ya waungwana tunaambia viongozi wa nchi zote za Kiislamu kwamba umoja wa umma wetu ni jambo la lazima na kuleta umoja na mshikamano katika safu za waislamu ndiko kutekeleza kivitendo mafundisho ya Qurani. Tatueni tofauti zenu kwa mazungumzo ya busara baina yenu. Umoja wetu Waislam ndio maendeleo ya umma wetu. Bora kuelimishana sisi kwa sisi kimantiki na busara, anasema ndio kutekeleza kivitendo suna ya Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Maneno mujarab kabisa hayo ya mwanabaraza huyu mpendwa wa Dar es Salaam, Tanzania hicho ndicho kilio kikubwa cha waislamu walio wengi kuweko umoja na mshikamano katika safu za waislamu hasa kuanzia ngazi za viongozi wa nchi za waislamu katika maoni yake mengine bwana sherali fadhili wa dar es salaam tanzania ameandika dunia hivi sasa imeingia katika mwaka mpya wa 2025 anasema kuna ulazima wa kuwakumbusha walimwengu kuwa dunia leo haiko salama hadi katibu mkuu wa Umoja Mataifa anasema, ametahadharisha wanadamu wote na kuwataka kuelewa hivyo. Wazayuni nchi wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ndio wanaohatarisha amani ya dunia, anasema. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili anaendelea kuandika, Wanadamu wanapaswa kutumia fursa hii ya kuingia mwaka mpya wa miladia kuutaka Umoja Mataifa usimamie haki na uhakikishe wanaadamu wote wanaishi kwa amani na kuheshimiana, waelimishiane na kuwe na maadili mema ya kibinadamu ambayo yatapelekea kutawala ustaarabu wa kibinadamu katika kona zote za dunia. Nakuambia Asma, maneno ya bwana Sherali Fatali ni mazima kweli kweli. Isingelikuwa ni ufinyu wa muda wa kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji, tungeliweza kusema mengi tu ya kuchangia maoni yake haya mazuri. Amegonga sehemu ndiyo kabisa kwamba madola makubwa yanayodhibiti baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ndiyo chanzo cha maafa na matatizo yote yanayoitesa dunia na walimwengu leo hii. Yakiacha tu siasa zao za kibeberu, basi hapo hapo dunia itakuwa salama na wanadamu wataweza kuishi kwa amani na utulivu kamili. Hapa yamebakia maoni mengi tu ya mwanabaraza huyu Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, lakini tunalazimika kusitisha kwanza kusoma maoni yake ili tutoe fursa ya kurusha hewani maoni ya wanabaraza wengine. Kama leo muda utaturuhusu, utarejia kusoma maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania. Wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Ajome Jam hapa jijini Tehran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio at IRIB dot ir. Tuna mitandao miwili ya intaneti, yani tovuti mbili tofauti moja ni pars today .ir sw na ya pili ni iran radio .ir sw tunakuombe ni pia mjiunge na chaneli yetu ya telegram ya t.me radio tehran sw msiache pia kutembelea chaneli yetu ya youtube.com iran radio sw hapa sasa tuna maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa Imam Saif Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kuyasikiliza. Mambo mengine ya kushangaza ni haya mambo ya Kusudani, huko yanachokesha vichwa na miwili. Mengine ni hao ambao Israeli anazidi kushambulia shambulia Ghaza na hapati majibu yoyote. Huo mkutano ulifanyika Misri za nchi za Kiarabu Kiislamu, sijui kukomesha, sijui kufanya nini. Mengine ya Syria haya wafanye mapinduzi hapo Syria. Huyo kiongozi wa Syria nasikia tena anakwenda kujiunga na Marekani. Tazama upumbavu. Mimi nasema upumbavu ni ujinga. Huyu Marekani ana kitu gani? Marekani, kwa sababu wameshamfanya ndio Mungu wao, sio sisi, astaghfirullah. Ndivyo wa ilivyo wa kumtegemea ni Allah. Leo tazama taifa la Iran limesimama lenyewe kwa kumweka Mwenyezi Mungu mbele. Leo taifa hilo linasonga mbele kwa mambo mengi tunayona teknolojia za sayansi na kila kitu. Marekani anaingia moja kwa moja kule Yemen, anakwenda kupiga anakwenda kupiga wapi? Anakuwa namuona na na kwa nini na wao sijiungane sasa kwamba hapana, ili hatuwezekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza bwana Ishaqa Rasuli Salum wa Mtwara, Tanzania. Yeye ametuandikia kutuomba tumuunge kwenye orodha ya wasikilizaji wa Redio Teheran wanaopokea habari na vitu mbalimbali mbali vizuri vizuri kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakukaribisha kwa mapana na marefu, Bwana Ishaq. Tayari tumekuunga na wasikilizaji wenzako katika orodha ya wasikilizaji hao, na tunakaribisha maoni yako muda wote. Muhimu tu, kama tunavyohimiza mara zote ni kuhakikisha maoni yana manufaa kwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio Teheran. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwa mwanabaraza mwingine hai, bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Ameandika ili kujua kuwa binadamu ameghafilika katika hii dunia hivi sasa, ndio maana anapatikana mtu mmoja kwa sababu ya kuipenda dunia sana, na anahisi yeye hawezi kufa hapa duniani, anapalilia maovu yanayofanywa huko Gaza na jeshi la Kizayuni. Anasema sasa, hii ni mbaya. Ni vizuri waandishi wanaounga mkono jinai za Israel na wanaopalilia mauaji ya watu huko Gaza, Palestina, walinde misingi yao ya uandishi na sio kuandika kitu ambacho ni tofauti kwa maslahi yao binafsi. Kumbukeni kuna siku mtakutana na Mwenyezi Mungu na mtamwelezani mlifanya nini kwa watu wa Gaza? Nakuambia Asma, maoni ya wana baraza wote ni mazuri sana tu kwa kweli, inafurahisha kuona mawazo mapana kama hivi kutoka kwa wasikilizaji wa idhaa Kiswahili Redio Teherani. Kwa kweli tunawashukuru sana. Hiyo ni changamoto nzito, kusema kweli, hasa kwa waandishi wa habari ambao vyombo wanavyovifanyia kazi vinasimamia siasa na sera za kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli. Ni kweli kabisa Ahmedi. Ama katika maoni yake mengine, bwana Ismaili Saki wa mandeo ya Singida, Tanzania, anasema jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, Sepah, linapaswa kupongezwa sana kwa ukakamavu wake wa kuonyesha kwa nia ya dhati kwamba Iran inakuwa salama na nina imani kwamba kupitia hii kauli ya jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya nchini Iran, naamini Iran iko salama, na Mwenyezi Mungu ataendelea kuipambania vizuri sana. Amina. Hapa Asma, kama unavyoona hapa, na maoni mengine kutoka kwa wasikilizaji wa maeneo mengine tofauti, lakini tupate kiburudisho kingine kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa bwana Hashim Bwire wa Kome Kisiwani mkoani Mwanza, Tanzania. Ameandika, hatua ya rais wa Iran Masud Pezeshkian ya kuendelea kuunga mkono mapambano ya luteni jenerali Qasim Suleimani ni jambo zuri sana, siku zote shujaa wenzi wa milele. Anasema kikubwa ni wa Irani kuungana na kuhakikisha mipango ya rais wao inafanikiwa kwa uwezo wa Allah. Asante sana, mimi ni Hashim Bwire, natokea Kome Kisiwani mkoani Mwanza, Tanzania. Naam, shukran sana Bwana Hashim Bwire. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Noel Chafwila wa huko huko Mwanza, Tanzania. Anasema natumai muwazima wa afya hapo studioni jijini Teherani. Si mwingine bali ni mimi Noel Chafuila, msikilizaji sugu na halali wa Redio Teheran. Muda umepita bila ya maoni yangu kusikika hapo studioni. Ukweli ni kwamba nilipoteza simu yangu, kwa sasa nimenunua simu, hivyo mchango wangu wa maoni katika vipindi vyenu utaendelea kama kawaida. Anasema anapenda kuwatakia siku njema maishani na Mungu akubarikini sana. nam shukran sana, nasi tunakuambia kila laheri na tunaitikia amin dua yako. Kwa kweli, nasi tumefurahi kuona ulikuwa unasubiri kwa hamu kutuandikia maoni, ili tuweze kuyarusha kwa wasikilizaji wenzako. Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inafurahisha sana, nasi tunakuambia kila la kheri. Katika maoni yake ya kwanza aliyotuandikia baada ya kununua simu mpya na ambayo tuliarusha hewani kwenye kipindi kilichopita, lakini hatukumpa majibu yoyote kutokana na ufinyu wa wakati, Bwana Noeli Chafuila wa Mwanza, Tanzania ameandika, kwa maoni yangu mimi, watu wengi hawana elimu kuhusu itikadi ya Uzayuni, hivyo ni wajibu wenu kutenga muda na kuandaa kipindi ambacho kitaeleza kinagaubaga Uzayuni ni nini na malengo yake ni yapi? Maana watu wengi wanahusisha kinachoendelea Gaza na itikadi ya dini nam. Asante sana Bwana Noel Chafwila, maoni yako ni mazuri sana, na sisi hapa studioni na katika redio ya sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran tumekuwa tukijitahidi sana kuelimisha wasikilizaji njama za wazayuni na waungaji mkono wao, yani madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Tangu zamani tumekuwa tukiandaa vipindi mbalimbali kuhusu suala hilo. Hivi sasa pia Radio Teheran iko amilifu na aktiv zaidi kwenye mitandao ya kijamii. Tumekuwa tukikuandaliani klip mbalimbali fupifupi zenye ujumbe muhimu kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo mateso wanayopitia wapalestina na jinaye za utawala wake zayuni wa Israeli, lakini tutaendelea kufanya juhudi hizo. Bwana Chafila. Hiki ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jome Jam hapa jijini Tehran. Tunatumia tena fursa hii kukumbusheni kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989367 mail na barua pepe yetu ni Swahili Radio, na kama tulivyosema tuna mitandao miwili ya intaneti Yaani, tuna tovuti mbili: moja ni Pastoday IRSW na wa pili ni Iran Radio IRSW. Tunakuambeni pia mjiunge na chaneli yetu ya Telegram ya t me radio tehran sw. Msiache pia kutembelea chaneli yetu ya YouTubeCom iran radio sw. Ama maoni mengine kwa leo yanachoka kwa mwanabaraza bwana Eliya Keitare wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Israel ni taifa pandikizi, ndio sababu limekuwa ni sehemu ya kufanya mauaji ya kuangamiza jamii ya wapalestina wasio na hatia. Nam, maoni yako ni mazuri hayo, Bwana Eliya wa huko Mombasa, nchini Kenya. Kama tulivyotangulia kusema, tunapenda sana kuchangia maoni ya wa wasikilizaji wetu, kwani ni mazuri kweli kweli, lakini na muda wa baraza la wasikilizaji huwa hautoshi. Tunalazimika kutoa fursa ya kuendelea sehemu nyingine ya matangazo yetu. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mimi nilikuwa ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni uleuli wa kawaida Asmahani Ghanima Muhamed, na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la kheri maishani. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 98 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 98 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 87 Ajibtu liman yaqanatu wa mahul istighfaru, na mstajabia anayekata tamaa wakati ana istighfari. Katika hikma hii ya 87 Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatukumbusha njia ya matumaini kwa wakosefu na watenda madhambi wote akisema Ninamshangaa mtu anayevunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Mwenyezi Mungu, wakati ana hazina kubwa aliyopewa na muumba wake, nayo ni istighfare na kuomba msamaha. Kama tunavyojua, kuvunjika moyo na kukata tamaa na rehema za Allah ni katika madhambi makubwa sana. Kukata tamaa na rehema za Allah ni mfano wa wazi kabisa wa kuwa na dhana mbaya na Mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam akisema, akbaru lkabairi suu ldhanni billahi, dhambi kubwa zaidi kuliko zote ni kuwa na dhana mbaya na Mwenyezi Mungu kuwa na dhana mbaya na Allah kunatokana na kutokuwa na uelewa sahihi kuhusu Mwenyezi Mungu. Mtu ambaye hana itikadi sahihi kuhusu Muumba wake, ambaye hana imani na rehema zake zisizo na kikomo na nguvu zake zisizo na mithili, ndiye anayekata tamaa. Ukosefu huo wa mtu kuhusu muumba wake huweza kumtumbukiza kwenye ukafiri, na hata tunaweza kusema kuwa ni kafiri tu ndiye anayeweza kukata tamaa kikamilifu, na hakuna muislamu yeyote wa kweli anayeweza kufikia daraja ya kukata tamaa kikamilifu na rehema za Mwenyezi Mungu. Watu wenye sifa ya kukata tamaa muda wote wanashindwa kufikia malengo yao na wanafeli katika maisha. Kushindwa na kufeli huko husababisha madhara kwanza kwa mtu mwenyewe na kisha kuwasababishia mashaka na matatizo watu wengine. Kukata tamaa ndiyo njia hatari zaidi ya kuweza shetani kupenya katika moyo wa mtu na baadaye kumchafua kwa madhambi na machafu mengi. Mtu aliyekata tamaa huiambia nafsi yake kwamba mimi sina changu tena siku ya kiyama, hivyo basi raha za dunia nazo ni sisikose. Kwa mtazamo huo ghalati na hatari sana, mtu huyo huamua kufanya madhambi makubwa zaidi na huwa hana breki ya kufanya madhambi yoyote yale. Lakini katika hikma hii ya 87 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anamkumbusha njia na fursa ya toba mtu wa namna hiyo akimwambia, na mstajabia mtu anayekata tamaa, wakati istighfari na mlango wa toba uko wazi mbele yake. Kuna na hadithi imepokewa kutoka kwa Imamu Swadik alaihi salam ambayo inasema Lukman alimwambia hivi mwanawe khafillaha azza wa jalla khifatan lau jitahu bibirri thaqalaini laadhabaka warju llaha raja'an lau jitahu bidhunubi thaqalaini la rahimaka, muogope mwogope Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo kama utafanya ibada zote za majini na watu kuna hatari ukaadhibiwa kutokana na makosa na kuteleza kwako, na kuwa na matumaini na rehema za Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo kama utafanya makosa yote ya binadamu na majini, kuna uwezekano ukasamehewa kutokana na toba na kuomba kwako maghfira. Hadithi nyingine ni ile iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alayhi salam, ambaye alimwambia mtu mmoja aliyekuwa amekata tamaa kutokana na madhambi yake mengi kwamba huko kukata kwako tamaa ni madhambi makubwa zaidi kuliko madhambi yako yote. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe saba Rajab mwaka 1446 hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2025. Miaka 383 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78. Alizaliwa katika mji wa Pisa na kusoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19 na baadaye alijishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari, ikiwemo ya ardhi, zinazunguka Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdul Aziz bin Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdul Aziz bin Saud aliyekuwa miongoni mwa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthmania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi Hatimaye, mwishoni mwa vita hivyo vilivyomalizika kwa kushindwa vibaya ya utawala wa Uthumania, utawala huo ulifikia tamati kikamilifu katika eneo hilo la bara Arabu. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya 15 Hordad mwaka 1342 Hijiria ya Shamsia yalifanyika katika mji wa Kum nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alaasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imamu Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo wananchi na wanazuoni wa mji wa Kum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Jeshi la Shah lilishambulia waandamanaji na kuwa idadi kubwa miongoni mwao. Na siku kama ya leo miaka minane iliyopita aliaga dunia Ayatolah Ali Akbar Hashemi Rafsanjani akiwa na umri wa miaka 82, kutokana na matatizo ya moyo. Ayatolah Rafsanjani, anayetambuliwa kwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alizaliwa katika kijiji cha Bahreman huko Rafsanjani katika familia ya tajiri na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Qum. Huko alijiunga na wana harakati waliokuwa wakipinga utawala dhalimu wa shah waliokuwa wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Atola Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rafsanjani alishika nyadhifa nyingi, ikiwemo ya uspika wa Bunge, rais wa jamhuri, na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu. Na sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema Marekani mara zote imekuwa ikifanya makosa katika mtazamo wake dhidi ya Iran kwa miongo kadhaa. Na Rais Masudi Pezeshkian wa Iran amesema Iran inapigania amani, utulivu na usalama katika eneo hili zima la Asia Magharibi.