Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. A jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko waliochini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plas 9893565487, na email yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa za habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa utafuatiwa na podcast yetu, ambapo leo itazungumzia suala la mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuleteni masho yetu magazetini, tutakuwa pia na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Irani asema madai ya Macron dhidi ya Teherani yana mgongano na ni upotoshaji wa mambo. Wapalestina wengine 49 wao washahidi Gaza. Zaidi ya watu laki moja wakimbia makazi yao Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mamilioni ya watu nchini Afghanistan wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa madai ya hivi karibuni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuyataja madai hayo kuwa hayana msingi, yanapingana na uhalisia wa mambo na ni ya upotoshaji, na ameitaka Ufaransa iangalie upya madai yake yasiyo ya kujenga mbele ya amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi. Rais wa Faransa Emmanuel Macron akizungumza na mabalozi wa nchi hiyo katika mataifa mengine alidai kwamba Iran ni changamoto kuu ya kimkakati na kiusalama katika Asia Magharibi, ambapo sambamba na kuashiria kushika kasi mpango wa nyuklia wa Iran na madai ya Tehran kuunga mkono vita vya Russia dhidi ya Ukraine amedai kwamba eti Irani ndiyo changamoto kuu ya kimkakati na kiusalama katika eneo hili. Ismail, Baghai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amesema badala ya kulaumu utawala wa mauaji ya kimbari na wakibaguzi wa Israel ambao viongozi wake wanatafutwa na mahakama ya kimataifa kutokana na jinai na mauaji hayo ya umati Rais wa Faransa amenyoshea kidole cha lawama nchi ambayo daima imekuwa mpigania amani na ambayo inaheshimu sheria za kimataifa. Baghai ameongeza kwamba tishio la haraka na la kweli kwa amani na utulivu wa eneo hili ni utawala wa kizayuni wa Israeli unaokalia kwa mabavu Palestina na ambao kwa uungaji mkono wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya ikiwemo Faransa umeendelea kufanya uvamizi na mauaji ya kikatili katika ukanda wa Ghaza dhidi ya watu wasio na hatia. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa raia wasiopungua 49 wameuawa washahidi katika mashambulizi ya wazayuni kwenye maeneo tofauti ya ukanda wa Ghaza kuanzia Jumanne asubuhi hadi jana usiku. Duru za habari zimeripoti kwamba jana Jumanne, jeshi la Israel kwa mara nyingine tena lililenga na kushambulia maeneo tofauti ya ukanda wa Ghaza. Raia wasiopungua wanane waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya kuripuliwa kambi ya wakimbizi ya Jabalia ya kaskazini mwa Ghaza, huko Palestina. Katika shambulio hilo lililotokea kwenye eneo la Almawasi katikati mwa Ghaza, ambalo limetangazwa kuwa eneo salama na wazayuni. Idadi kadhaa ya raia wameua washahidi na majina ya watoto wanne yanaonekana miongoni mwa Wapalestina hao waliouawa shahidi. Vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi Aghasa, Hadisasa, ya Gaza tangu Oktoba 7, 2023 hadi sasa yameshapelekea wapalestina karibu 46,000 kuua washahidi na wengine laki 1,964 na kujeruhiwa. Wizara ya Afya Palestina imeeleza kwamba zaidi ya wafanyakazi 300 wa sekta ya afya 35 wa vikosi vya ulinzi na raia na wafanyakazi 135 wa shirika la msaada wa ajira kwa wakimbizi wa Palestina UNRWA nao wameshaua washahidi katika hujuma zinazoendelea za utawala ghasibu wa Israeli huko Gaza. Uungaji mkono wa wazi wa Marekani na nchi za Magharibi, ikiwemo Ufaransa umepelekea kushuhudiwa faili jeusi la viongozi watenda jinai wa utawala wa kizayuni wanaoua watu wasio na ulinzi wala hatia. Bila shaka wale wote wanaounga mkono jinai za Israele wanahusika pia katika jinai na mauaji ya kimbari ya utawala huo kwenye ukanda wa Ghaza. Idadi ya wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inazidi kuongezeka sambamba na kuendelea ukosefu wa usalama kwenye maeneo ya nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mapigano katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamepelekea zaidi ya watu laki moja kuwa wakimbizi ndani ya wiki moja tu iliyopita, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, baina ya tarehe mosi hadi tatu Januari mapigano makali kati ya jeshi na waasi wa M23 katika mji wa Masisi wa kati jimbo la Kivu Kaskazini yamewahamisha makwao watu elfu moja laki moja na elfu mbili. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya binadamu Osha imeeleza kuwa zaidi ya watu laki sita wamekimbia makazi yao tangu mwishoni mwa Novemba mwaka jana, na wimbi hilo la wakimbizi linaweza kuzidisha hali mbaya katika eneo la Masisi. Wakati huo huo, vikosi vya kundi la waasi wa M23 ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba wanaungwa mkono na Rwanda vimeuteka mji wa Masisi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masisi unakuwa mji wa pili kutekwa na kundi hilo katika muda wa siku mbili tu kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja waasi wa M23 wamedhibiti wa sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuwafanya mamia kwa maelfu ya watu walazimike kuyahama makazi yao kufuatia harakati na mashambulizi ya kundi hilo. Masisi ambao ni mji wenye wakazi yani wapatao arobaini elfu uko huko takriban kilomita 80 kaskazini mwa mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini waliuteka na kukalia kwa muda mfupi mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maisha ya mamilioni ya raia nchini Afghanistan ni yapo hatarini kutokana na uhaba mkubwa wa chakula na ukosefu wa vifaa vya kukabiliana na baridi kali. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetoa maelezo na kuelezea hofu yake kuhusu mzozo mbaya wa kibinadamu kwa Afghanistan ambapo mamilioni ya raia wanakabiliwa na uh, maamuzi na wanakabiliwa na hali ya kuhusunisha na wanashindwa kuchagua kati ya kuwalisha watoto wao au kuwaweka katika mazingira ya joto wakati huu wa baridi kali. Shirika hilo limetoa mwito wa haraka wa msaada wa kimataifa ili kukabiliana na mzozo huo unaozidi kuongezeka. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeeleza wasiwasi wasi wake mkubwa juu ya mzozo wa kiuchumi na kibinadamu kwa Afghanistan. Katika taarifa iliyosambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa X jana Jumanne, shirika hilo lilitangaza mapambano makali ya familia za Afghanistani, likibainisha kuwa wengi wanalazimika kuchagua kati ya chakula au kutumia pesa kwa vipasha joto ili waweze kuishi. WFP imesisitiza kuwa dola milioni 718 zinahitajika kwa ajili ya kutoa msaada muhimu kwa wale wanaohitaji katika kipindi cha miezi 6 ijayo uko Afghanistan. Kwa, kwa mujibu wa tathmini ya shirika hilo, Waafghani milioni 5 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na hawana uhakika kuhusu mlo wao ujao utatokea wapi. Jambo la kushangaza ni kwamba milioni moja ya watu hao wanaishi katika maeneo ya mbali na magumu kufikiwa ikiwa ni pamoja na Badakhshan, Ghore, Bamiane na Daikunde ambapo hali mbaya ya hewa inazidisha changamoto za kufikisha misaada. Zaidi ya wanawake mia tano wamebakwa na wanamgambo wa Sudani tangu kuanza vita dhidi ya jeshi la dhidi ya wanamgambo hao na jeshi la Sudani mwezi Aprili 2023. Hayo yameelezwa na afisa wa serikali ya Sudani Suleiman Ishaq Al-Khalifa, mkuu wa kitengo cha serikali cha kupambana na unyanyasaji dhidi ya wanawake na watoto, amesema kuwa mamlaka imerekodi kesi 554 za ubakaji zilizofanywa na vikosi vya msaada wa haraka RSF kati ya mwezi Aprili 2023 na Disemba 2024. Ameongeza kwamba takwimu hizo zinawakilisha sehemu tu, karibu asilimia mbili tu ikilinganishwa na, na takwimu yenyewe ya mashambulizi. Baadhi ya maeneo yametengwa kabisa, mawasiliano yamekatizika, na wanawake wengi huepuka kuripoti unyanyasaji wa kijinsia kwa kuhofia unyanyapaa wa kijamii, amesema. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu zaidi ya milioni 30 nchini Sudani, nusu yao wakiwa ni watoto, wana uhitaji wa dharura wa misaada ya kibinadamu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa wasudani Sudani hao wamekumbwa na hali hiyo baada ya maisha yao kutatizwa kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Tunaiendeleza taarifa hii ya habari kwa ripoti kuhusiana na Lebanon. Waziri Mkuu wa Lebanon, Najib Mikati, amesema Beirut imefikisha salamu za wazi kabisa kwa waangalizi wa kimataifa wa makubaliano ya kusitisha mapigano na Israeli kwamba utawala huo wa kizayuni lazima uondoke kikamilifu kusini mwa Lebanon kabla ya kumalizika mwezi huu wa Januari. Makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati eh, ya Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, Hizbullah, mwezi Novemba yalieleza kuwa wanajeshi wa Israel lazima waondoke Lebanon kabla ya Januari 26. Hata hivyo afisa mmoja wa utawala ghasibu wa Israel ambaye hakutajwa jina lake aliripotiwa juzi Jumatatu akisema kuwa jeshi la utawala huo wa kizayuni linajiandaa kubaki kwa muda mrefu ndani ya ardhi ya Lebanon. Fatia kauli hiyo, waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati alitangaza jana Jumanne kwamba amefikisha salamu na ujumbe wa wazi kwa kamati inayosimamia makubaliano ya kusitisha mapigano kwamba kurefusha Israeli muda wa kusitisha mapigano hakukubaliki abadani. Ofisi ya waziri mkuu huyo wa Lebanon imeeleza katika andiko la kiongozi huyo lililowekwa kwenye mtandao wa kijamii wa X kwamba ukiukaji unaofanywa na utawala wa kisayuni lazima ukome na Israel lazima iondoke kikamilifu katika maeneo ya Lebanon inayoyakalia kwa mabavu. Na kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepaha kimeanza kufanya mazoezi makubwa ya kijeshi katika mkoa wa katikati mwa Iran wa Isfahan. Awamu ya kwanza ya mazoezi hayo yamepewa jina la Ektidar yani uwezo wa nguvu 1403 ilianza jana Jumanne 4 karibu na kituo cha nyuklia cha kurutubisha urani cha Natanse kwa amri ya Brigedia Jenerali Ghader Rahimzade, kamanda wa kituo cha ulinzi wa anga cha Hatamul Ambia humu nchini. Wakati wa awamu hii ya mazoezi ya kijeshi, vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la wanaanga la Sepa vinafanya mazoezi kamili ya kulinda kituo cha nyuklia cha Shaida Ahmadi Roshane, ambacho pia kinajulikana kama kituo cha nyuklia cha Natanze, dhidi ya vitisho vingi vya angani katika mazingira ya vita vya kielektroniki. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuletea uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mashtaka dhidi ya askari wa kizayuni duniani kufuatia kutoroka askari wa kizayuni kutoka nchini Brazil na kuwasilishwa malalamiko ya mashtaka mengi katika nchi zisizopungua kumi za dunia. Kumewekwa mbinyo wa safari za nje za askari wa kizayuni na shughuli zao katika mitandao ya kijamii kutokana na kuongezeka wasiwasi wa utawala wa kizayuni kuhusiana na kutiwa mbaroni askari wa utawala huo katika nchi mbalimbali duniani. Vyanzo vya usalama vya utawala huo vimeonya kuhusiana na swala hilo. Redio na televisheni za kizayuni zimeripoti kuwa malalamiko 50 dhidi ya askari wa utawala huo yamesajiliwa katika nchi kumi za dunia. Gazeti la Israeli la Haaretz limeripoti taasisi zinazofungamana na serikali zinajiandaa kuwasaidia wanajeshi ambao wanaweza kukamatwa au kufunguliwa mashtaka wakiwa safarini nje na kwa kuhusika na uhalifu wa kivita huko Gaza. Wanajeshi hao wa Kisayuni wamearifiwa juu ya kuangalia upya uamuzi wao wa kusafiri nje. Wakati huo huo wanapaswa kutumia kwa kiwango kidogo mitandao ya kijamii. Kitengo cha usalama wa habari cha jeshi la Israeli kinakadiria kwamba wanajeshi huchapisha takriban maudhui milioni moja kwenye mitandao ya kijamii kila siku. Kanali ya Al Mayadeen ikivinukuu vyombo vya habari vya Kizayuni iliripoti kwamba askari wanne wa utawala huo walifanyiwa uchunguzi na kupekuliwa katika nchi za Afrika Kusini, Sri Lanka, Brazil na no Ufaransa kutokana na kufanya jinai za kivita. Katika upande mwingine, mahakama moja nchini Brazili imeamuru polisi wa nchi hiyo kumchunguza mwanajeshi wa Israeli aliyesafiri hadi katika nchi hiyo akihukumiwa kufanya uhalifu wa vita huko Gaza. Mwanajeshi huyo wa Israeli ambaye alikuwa amemaliza tu utumishi wake na kwenda Brazil kwa mapumziko, alikimbia kutoka nchini Brazil mara tu alipopata taarifa kuhusu uamuzi wa mahakama ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini. Tukio hilo limeongeza wasiwasi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Yuli Edelstein, mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni na usalama wa bunge la Israel Neset, amelitaka baraza la mawaziri kuchukua hatua za kuwalinda wanajeshi wake mbele ya mashtaka na kufuatiliwa kwao kisheria kimataifa. Yari la pili, kiongozi wa upinzani pia amelishtumu baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu kwa kushindwa kimataifa na kutaka kuundwa kamati ya uchunguzi ili kuzuia matukio kama hayo. na mwahati, Irani, raka, Swahili, sawti, ya Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Ya Kiislamu, yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu wa tatu, tutaendelea kuzungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fatah Musa, lakini nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Endelea kuwa pamoja nami hadi tamati ya mfululizo huu. Kama ulifuatilia mazungumzo yetu yaliyopita, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu wa tatu tulibainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya mwaka 1979 na, na tukio jingine moja muhimu sana, na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri miaka 75 nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Tulieleza kwamba kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu iliyopita, tulieleza kwamba vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba yaliyotokea karibu miaka mia na ishirini iliyopita lilianza wakati wa utawala wa Nasiruddin Shah wa silsili ya ukoo wa Kajar kwa malalamiko na manuuniko ya wananchi. Chanzo cha manuuniko hayo tulisema kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhuluma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni, hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na maslahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran. Na jambo la tatu tukasema lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini, na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi, na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya ishirini. Aidha tulisema manuniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abdul Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran Teheran. Tukasema kuwa baada ya kifo cha Nasiruddin Shah, mwanawe Muzafaruddin Shah alirithi ufalme wa baba yake, na yeye pia akaja kurithiwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah. Kinyume na baba yake, Muhammad Ali Shah Kajar alikuwa mtawala dikteta, kiasi kwamba kipindi cha utawala wake kilikuwa maarufu kwa zama za udikteta mdogo. Tukio moja muhimu linalojulikana kama kielelezo cha utawala wake wa kiimla uliokuja kuzima tena mwanga wa mafanikio ya mapinduzi ya katiba, ambayo kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu, yalipatikana katika zama za ufalme wa babu yake Nasiruddin Shah na baba yake Muzaffaruddin Shah, lilikuwa ni kulishambulia kwa mizinga jengo la bunge la taifa lililoundwa kutokana na mashinikizo ya mapinduzi hayo. Lakini pamoja na hayo, utawala wa Muhammad Ali Shah ulifikia kikomo Julai 199 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Satar Khan pamoja na Bakir Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran, na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Nukta nyingine ya msingi na ya mabadiliko muhimu ambayo tuliigusia katika podcast iliyopita ni kwamba heka heka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua. Vuguvugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya pili vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na taban pamoja na chokochoko choko na uingiliaji wa madola ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo, na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Qajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Qajar mnamo Desemba 1925, na 25 na kuvishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo mwezi Mei 1926, enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza, ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla na udikteta. Utawala wa miaka 57 ya Kipahlavi wa baba na mwana, yaani Reza Shah na Muhammad Reza Shah, ni kielelezo dhahiri na mfano wa wazi wa kampeni ya kuyafuta moja kwa moja malengo makuu ya mapinduzi ya katiba nchini Iran. Katika muda wa miaka yote hiyo, ukiondoa vipindi vichache tu, wingu la udikteta wa kisiasa liliigubika Iran sheria zilipindishwa na kukiukwa kwa sura tofauti wawakilishi wa bunge la taifa hawakuwa wawakilishi halisi wa wananchi bali walikuwa watetezi na wahalalishaji wa amri za kifalme za shah hususan baada ya mapinduzi ya kijeshi ya agosti 1953 kwa sababu utawala wa kifalme ulioitawala iran kuanzia hapo uligeuka kuwa wa kidikteta na wa kibaraka mwenye utegemezi kamili kwa Marekani. Katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 1970, utawala wa Shah ulikuwa katika hali bora kabisa kwa upande wa uthabiti na usalama, na kipindi hicho kilikuwa cha hali mbaya zaidi kwa wananchi wa Iran na watetezi wa mapinduzi ya katiba katika miaka hiyo kupanda kwa kiwango kikubwa bei ya mafuta kulikosababishwa na vita vya mwaka 1973 kati ya Waarabu na Israel kulistawisha mno hali ya uchumi ya utawala wa Pahlavi. Kwa kuitumia neema ya pato kubwa alilopata kutokana na mauzo ya mafuta, Muhammad Reza Shah alinunua silaha na zana za kijeshi na kiusalama za kisasa kabisa kutoka Marekani na Israel. Vyama na makundi yote ya kisiasa yaliyoupinga au kuukosoa utawala yalinyamazishwa kwa kukandamizwa. Na chama cha ufufuo kilichojulikana kwa Kifarsi kama Rastakhiz, kilichoundwa na Shah mwenyewe ndicho kilichoshika hatamu na nyadhifa kuu za uongozi. Sambamba na hayo utawala wa Shah ulipata uungaji mkono usio na kifani kimataifa, hususan kutoka kwa Marekani. Na kutokana na uungaji mkono huo pamoja na mapato makubwa uliojiingizia kupitia mauzo ya mafuta, uligeuzwa kuwa polisi wa ulinzi wa eneo la ghuba ya Uajemi. Utawala wa Shah ulifikia kwenye kilele cha udikteta wa kisiasa ambapo shirika lake la intelijensia lililojulikana kwa kifupi kama SAVAK lilikuwa na udhibiti kamili wa hali ya kisiasa na kiusalama ya nchi. Utegemezi wa utawala wa Shaa kwa Marekani ulikuwa hauna mfano, kiasi kwamba baadhi ya waandishi wakiutaja uhusiano wa pande hizo mbili kuwa ni wa mtu na kikaragosi chake. Ufa wa kimatabaka ndani ya jamii ya Iran ulipanuka ukawa mkubwa mno, na katika sentensi moja tunaweza kusema malengo na mapiganio yote ya mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 kuanzia kupigania kujitawala na kuwa nchi huru mpaka kutetea uadilifu, haki za kijamii na utawala wa sheria Vyote hivyo vilipondwa pondwa kwa mkono wa chuma wa udikteta wa Muhammad Reza Shah na ubeberu wa Marekani. Ilikuwa ni katika hali na mazingira hayo, mpenzi msikilizaji, ambapo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliyetambulika kuanzia Juni 1963 kuwa nembo kuu ya upinzani mkali dhidi ya utawala na kwa sababu hiyo, mnamo mwaka 1964 akabaidishwa kwa kupeleka uhamishoni nje ya nchi, kwanza kuelekea Uturuki na baadaye mwaka 1965 akahamia Iraq aliinua na kupeperusha tena bendera ya mapambano ya kupinga udikteta na ubeberu nchini Iran kwa kutegemea uungaji mkono mkubwa wa wananchi, na kwa imani na azma thabiti aliyokuwa nayo, Imam aliweza katika kipindi cha muda mfupi kulifikisha kwenye kilele wimbi la mapambano ya umma na kuupigisha magoti utawala wa Muhammad Reza Shah. Imam alielekeza mashambulizi yake moja kwa moja kwa dhati ya uimla na udikteta ya utawala wa Shah na kuonyesha nia yake ya kuwasisi mfumo wa kisiasa unaoendana na malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba ya nchini Iran. Katika mjibizo wake kwa hatua za utawala wa shah uliokuwa ukitumia mabavu na ukandamizaji dhidi ya wapinzani wake, Imam Khomeini alinena haya yafuatayo: ukoo wa Pahlavi ambao unaitawala Iran kidikteta umezima kwa mkono wa chuma sauti ya aina yoyote ile ya kudai uhuru na kupinga udikteta, umewanyima watu uhuru kwa maana yake halisi. Watu hawajawahi wakati wowote wa ule kuwa na haki ya kuchagua. Wazungumzaji na waandishi, ima wameuliwa au wamefungwa jela au wamepigwa marufuku kusema na kuandika. Wameyazuia magazeti kuandika ukweli, na kwa maneno mafupi ni kuwa wameifuta misingi yote mikuu na ya kidemokrasia. Sisi tunataka uundwe utawala wa Kiislamu ili chini ya kivuli chake uhitimishe jinai zote na uhaini wote huu. Mwisho wa kunukuu. Imam Khomeini alikuwa anaitakidi kwamba kuingia Reza Shah madarakani nchini Iran kulikinzana na malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba na misingi mitatu ya Uislamu na akasema kwa kuingia madarakani Reza Shah, misingi mitatu ya Kiislamu katika utawala ilikiukwa. Kwanza ni ulazima wa uadilifu kwa mtawala wa Kiislamu, pili ni msingi wa Waislamu kuwa na uhuru wa kumchagua mtawala na kujiamulia mustakbali wao, na tatu ni msingi wa kujitawala nchi ya kiislamu kwa kutoingiliwa na maajinabi na kuwa wageni hao na sauti ya juu kwa masuala ya Waislamu. Imamu Khomeini alionyesha mwelekeo wa kishujaa na ambao haukutarajiwa na akaifungamanisha dhati ya kidikteta ya utawala wa Shaa na msingi wa ufalme na akataka mfumo wa utawala wa kifalme ung'olewe na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini Iran. Imam alilijengea hoja hilo kwa kusema, asili ya ufalme inapingana na uhuru, haki na uadilifu, na kwa hiyo kuendelea kubaki mfumo wa ufalme ni kuufanyia uhaini na usaliti Uislamu, Waislamu na Quran. Katika kulibainisha hilo, Imam Khomeini alisema ufalme ni sawa na uimla, utumiaji mabavu na udikteta. Kuukubali mfumo wa kifalme ni kuufanyia usaliti Uislamu, Quran, Waislamu na Iran, na yeyote atakayeonyesha kukubaliana nao kwa jina lolote lile hawezi kukubalika. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya pili ya mfululizo wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni. Kama ulivyosikia katika mazungumzo yetu ya leo, mapinduzi ya Kiislamu yanafanana na mapinduzi ya katiba katika kupinga udikteta na dhuluma za watawala na yalitaka udikteta ukomeshwe na kuwepo uhuru wa kisiasa na kijamii nchini Iran lakini katika mahubiri ya mapinduzi ya kiislamu Imam Khomeini alifika mbali zaidi ya hapo kwa kunyoshea kidole pia msingi wa ufalme ambao ulikuwa umekubalika katika mapinduzi ya katiba. Yeye alitaka mfumo wa ufalme uliokuwa umekita mizizi nchini Iran kwa miaka elfu mbili na mia tano uhitimishwe. Taban, mbali na tuliyoeleza Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi ya katiba yanafanana na kutofautiana katika nukta nyingine kadhaa ambazo tutakuja kuzizungumzia insha Allah katika mfululizo ujao. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podcast yetu, na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani. Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Matoleo kadhaa ya leo Jumatano ya magazeti ya Iran yameakisi kwa uzito maalumu habari ya mazoezi makubwa ya kijeshi ya vikosi vya ulinzi vya Iran, likiwemo jeshi la jamhuri ya Kiislamu na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa. Shambulio kwa mabomu ya kubomoa mahandaki ni kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Javane kikiambatana na picha inayoonyesha makombora yanayofanyiwa majaribio ambayo ni ya kutungulia mabomu ya kupiga mahandaki ya kina kikubwa chini ya ardhi. Javan linafafanua kwa kuandika, katika siku nyingine ya mazoezi ya kijeshi yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu 19 mtambo wa ulinzi uitwao Dei 9 umeweza kulinasa na kuliangamiza kwa mafanikio katika muda wa chini ya sekunde 15 na kutoka umbali wa kilomita 17 bomu la kubomoa mahandaki lililodondoshwa na ndege ya kivita sehemu. So, ya habari hiyo inaandika gazeti hilo la lina habari inayohusiana na hiyo hiyo inayonukuu kauli ya kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, meja jenerali Hussein Salami akisema katika miezi michache iliyopita, tumepiga hatua kubwa katika uga wa ulinzi wa anga. Katika uga wa habari za kikanda, Javan limeandika: Hizbullah yatoa onyo kuhusu kucheleweshwa kuondoka Israeli katika ardhi ya Lebanon. Mazoezi ya kijeshi ya Iran yadondosha mabomu ya kubomoa mahandaki katika anga ya Natanz ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba gazeti Laluha, la lugha ya Kiingereza la Tehran Times. Gazeti hilo linafafanua kwa kuandika mabomu ya kubomoa mahandaki ni miongoni mwa mabomu ya kuutisha zaidi yanayotumiwa na vikosi vya majeshi ulimwenguni kote. Mabomu hayo yanaaminika kuwa na uwezo wa kupenya hadi kwenye vituo vya chini ya ardhi njia za chini kwa chini na majengo ya uimara mkubwa ya chini ya ardhi. Lakini tishio hilo sasa limekuwa kitu cha kawaida baada ya mitambo ya ulinzi wa anga ya Iran kutungua makombora na mabomu yenye uwezo huo hapo jana katika mazoezi ya kijeshi. Maajinabii wanataka wanataka kumchagua rais badala ya Walebanon wenyewe, ni kichwa cha habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na Teheran Times kwa mujibu wa gazeti hilo, sambamba na wasiwasi wasi uliotandaa kuhusu mustakbali wa Siria na kabla ya kumalizika muhula wa siku sitini wa usimamishaji vita, Lebanon inatarajiwa kuwa na kikao Alhamisi kupitia bunge lake cha kumchagua rais, japokuwa hadi sasa hakuna mwafaka uliofikiwa juu ya nani awe mgombea aliyekubaliwa na wengi. Mashinikizo kutoka nje yameongezeka kutaka kamanda wa jeshi Jenerali Josef Auni achaguliwe kushika wadhifa huo. Mbali na Kaihan International kuipa usito wa kwanza habari ya mazoezi ya kijeshi ya vikosi vya ulinzi vya Iran, imeakisi ya habari ya kikanda isemayo, wachambuzi wa Israel wasema Hamas imejijenga tena na haishindiki. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema wasiria wakasirika kwa kutochukuliwa hatua ya kuzima uvamizi unaoendelea kufanywa na Israel dhidi ya ardhi ya nchi yao. Gazeti jingine la lugha ya Kiingereza la Iran Daily limepa uzito wa kwanza habari inayonukuu msimamo uliotangazwa na naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran Majid Takhtaravanchi ya kwamba Iran iko tayari kufanya mazungumzo kwa msingi wa makubaliano ya JCPOA. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamii Chama una picha inayowaonyesha askari waliotaabani wa jeshi la utawala wa kizayuni wakiwasaidia wenzao waliojeruhiwa vibaya na kuandika majenerali walioshindwa. Gazeti hilo limedokeza kuwa Sambamba na kuongezeka hasara na maafa makubwa linayopata, jeshi la utawala wa kizayoni linakabiliwa na ukata wa kimkakati na wa kwenye medani za vita katika vita vya Ghaza. Jamijam limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari ya ziara ya waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani inayotazamiwa kufanyika leo hapa nchini Iran na kuandika Teheran Baghdadi katika mkondo wa kutanua ushirikiano baina yao na leo ikiwa ni siku ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa nane tangu alipoaga dunia mwanasiasa mkongwe nchini Iran, Ayatullah Hashemi Rafsanjani, matoleo kadhaa ya leo ya magazeti ya hapa nchini yamemzungumzia mwanasiasa huyo aliyewahi kushika nyadhifa kadhaa za juu humu nchini, ukiwemo spika wa bunge, urais, na uwenyekiti wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa kiislamu unaotawala humu nchini. Armani Meli linamzungumzia Rafsanjani kwa maneno yasemayo msanifu wa mielekeo ya wastani. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 7 Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2025. Miaka 383 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78 alizaliwa katika mji wa Pisa na kusoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19, na baadaye alijishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haitham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka. Siku kama ya leo, miaka tisini na mbili iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdul Aziz bin Saud katika eneo la Bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdul Aziz bin Saud aliyekuwa miongoni mwa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthmania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi. Hatimaye, mwishoni mwa vita hivyo vilivyomalizika kwa kushindwa vibaya utawala wa Uthmania, utawala huo ulifikia tamati kikamilifu katika eneo hilo la bara Arabu. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita, maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya 15 Hordad mwaka 1342 Hijiria ya Shamsia yalifanyika katika mji wa Kum nchini Iran dhidi ya utawala wa Shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alaasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imamu Ruhullah Khomeini. Katika maandamano hayo, wananchi na wanazuoni wa mji wa Qom walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa Shah. Jeshi la Shah lilishambulia waandamanaji na kuwa idadi kubwa miongoni mwao. Na siku kama ya leo miaka minane iliyopita aliaga dunia Ayatollah Ali Akbar Hashemi Rafsanjani akiwa na umri wa miaka 82 kutokana na matatizo ya moyo. Ayatollah Rafsanjani anayetambuliwa kwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizaliwa katika kijiji cha Bahreman huko Rafsanjani katika familia ya tajiri na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Qum. Huko alijiunga na wanaharakati waliokuwa wakipinga utawala dhalimu wa Shah, waliokuwa wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Atola Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa Shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rafsanjani alishika nyadhifa nyingi, ikiwemo ya uspika wa bunge, rais wa jamhuri na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu unaotawala Tehran. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anauliza: naomba kuuliza hivi mapinduzi ya Zanzibar yanafanana na mapinduzi ya Iran? Majibu ni kwamba hayafanani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni ya Kiislamu na ameongozwa na mwanachuoni wa kidini, wakati ya Zanzibar hayakuwa na sura kama hiyo na hayo ni majibu kwa muhtasari. Bwana Sherali Fazli na maoni mengi hapa, miongoni mwake anasema dunia na waislamu wote waelewe kwamba uwezo wa kijeshi wa Iran ni kwa faida ya Waislamu wote duniani Taban, hilo halina shaka. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa madai ya hivi karibuni ya rais wa Ufaransa kuhusu jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye ya alidai kwamba Iran ni changamoto kubwa na kuyataja madai hayo kuwa hayana msingi wowote. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa raia wasiopungua 49 wameuawa shahidi katika mashambulizo wa ya wazayuni kwenye maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza kuanzia Jumanne asubuhi hadi jana usiku. Idadi ya wakimbizi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezidi kuongezeka sambamba na kuendelea ukosefu wa usalama katika maeneo ya nchi hiyo na maisha ya mamilioni ya wananchi huko Afghanistani yapo taabani kutokana na uhaba mkubwa wa chakula na ukosefu wa vifaa mbalimbali vya baridi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 . Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.