Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninawakaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini. Kwa sasa hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM na Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumatano tarehe 7 Rajab mwaka 1446 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Januari 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podcasti ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Podcast hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yafanya mazoezi makubwa ya kijeshi karibu na kituo cha nyuklia cha Natanz. Arakchi yasema mukawama unaimarika licha ya kuwepo njama za maadui. Waziri mkuu wa Lebanon asisitiza kuwa lazima Israeli iondoke kikamilifu kusini mwa nchi hiyo kabla ya Januari 26. Muziki. na wanajeshi sita wa Nigeria wauawa katika hujuma ya Boko Haram. Habari kamili. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC kimeanza kufanya mazoezi makubwa ya kijeshi katika mkoa wa kati wa Esfahan. Awamu ya kwanza ya zoezi hilo iliyopewa jina la Iktidar, kwa maana ya uwezo wa nguvu, 1403 ilianza Jumanne, karibu na kituo cha nyuklia cha kurutubisha urani cha Natans, kwa amri ya Brigedia Jenerali Qadir Rahim Zade, kamanda wa kituo cha ulinzi wa anga cha Hatamul Ambia, wakati wa awamu hii ya mazoezi ya kijeshi vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la wanaanga la IRGC vinafanya mazoezi kamili ya kulinda kituo cha nyuklia cha Shahid Ahmad Raushan ambacho pia kinajulikana kama kituo cha nyuklia cha Natanz dhidi ya vitisho vingi vya angani katika mazingira ya vita vya kielektroniki. Wakati huo huo, kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran ametangaza kuwa vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vimewekwa karibu na vituo nyeti vikiwa na mifumo mipya ya ulinzi wa anga ambayo itafanyiwa mazoezi siku chache zijazo katika luteka ya jeshi la Iran. Brigedia Jenerali Kadir Rahim Zade amesema mazoezi ya ulinzi wa anga ya pamoja katika ngazi ya nchi yanafanyika kwa kuzingatia mipango na taratibu makini za kila mwaka, na akaongeza kuwa mazoezi hayo yatafanyika siku chache zijazo katika kalibu ya kuonyesha nguvu na uwezo wa jeshi la taifa. Vikosi vya jeshi la Iran hufanya mazoezi ya kawaida kwa mujibu wa ratiba ya kina katika maeneo mbalimbali ya nchi ili kufanyia majaribio silaha na zana zao na kutathmini utayarifu wao wa kivita. Maafisa wa Iran wamesisitiza mara kwa mara kuwa taifa hili halitasita kuimarisha uwezo wake wa kijeshi ambao unalenga kujilinda dhidi ya vitisho vipya vinavyoweza kutokea. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema fikra za mukawama zimekuwa zikiimarika katika miezi ya hivi karibuni, licha majaribio ya maadui ya kudhoofisha fikra hizo. Akizungumza wakati wa hafla ya kumwenzi kamanda wa kupambana na ugaidi aliyeuawa wa Iran Jenerali Kasim Suleimani siku ya Jumane, Arakchi amesema maadui hawatambui ukweli kwamba damu ya mashahidi ni silaha iliyoko mikononi mwa mukawama. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu Iran amemsifu zaidi shahidi Jenerali Suleimani kwa kuimarisha mukawama kiutendaji na kufanya kuwa harakati inayosimama imara katika eneo la Asia Magharibi na kupambana na Israel na satwa ya kibeberu ya Magharibi. Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, aliuawa shahidi Januari 3, 2020 pamoja na wenzake katika shambulio la kigaidi la ndege zisizo na rubani za Marekani lililoidhinishwa na rais wa wakati huo wa nchi hiyo Donald Trump karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Bagdad. Alikuwa anaheshimiwa sana katika Asia Magharibi kwa jukumu muhimu alilotekeleza la kupambana na kundi la kigaidi la Daesh la ukufurishaji nchini Iraq na Siria. Pia katika hutuba yake Araqchi aliashiria mauaji ya viongozi wa Muqawama, akiwemo katibu mkuu wa Hizbullah Sayyid Hasan Nasrullah yaliyofanywa na Israel, akasema, sina shaka kwamba damu ya shahidi Nasrullah itaifanya Hizbullah kuwa na nguvu na weledi zaidi. Akigusia matukio ya hivi karibuni nchini Siria, Arakchia alisema jeshi la Siria lilipata pigo la kisaikolojia kabla ya pigo la kijeshi kupitia vyombo vya habari na ha. Akabainisha kuwa jeshi la Siria lilishindwa kabla ya kupambana na lilishindwa kupigana. Waziri mkuu wa Lebanon, Najib Mikati, amesema Beirut imefikisha salamu za wazi kabisa kwa waangalizi wa kimataifa wa makubaliano ya kusitisha mapigano na Israel kwamba utawala huo wa kizayuni lazima uondoe kikamilifu vikosi vyake kusini mwa Lebanon kabla ya mwisho wa Januari. Makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, Hizbullah, mwezi Novemba yalieleza kuwa wanajeshi wa Israel lazima waondoke Lebanon kabla ya Januari 26. Hata hivyo afisa mmoja wa utawala ghasibu wa Israel ambaye hakutajwa jina lake aliripotiwa siku ya Jumatatu akisema jeshi la utawala huo wa kizayuni linajiandaa kubaki kwa muda mrefu ndani ya ardhi ya Lebanon. Kufuatia kauli hiyo, wa waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati alitangaza jana Jumane kwamba amefikisha salamu na ujumbe wa wazi kabisa kwa kamati inayosimamia makubaliano ya kusitisha mapigano kwamba kurefusha Israel muda wa kusitisha mapigano hakukubaliki abadan. Ofisi ya waziri mkuu huyo wa Lebanon imeeleza katika andiko la kiongozi huyo aliloweka kwenye mtandao wa kijamii wa X, ukiukaji unaofanywa na utawala wa kizayuni lazima ukome, na Israel lazima iondoke kikamilifu katika maeneo ya Lebanon unayoyakalia. Sehemu nyingine ya andiko hilo imesema, tumetahadharisha pia juu ya kuendelea kukiukwa makubaliano ya kusitisha mapigano kwa sababu kunatishia maelewano yote, jambo ambalo siamini kama kuna yeyote ambaye anataka litokee. Wakati wa mkutano na mjumbe wa Marekani Amos Hochstein mjini Beirut siku ya Jumatatu, Mikati alitaka apatiwe ratiba inayoainisha wazi ukamilishaji wa zoezi la utawala wa kizayuni kuondoka katika nchi yake. Kamati inayoundwa na walinda amani wa Faransa, Marekani, Lebanon na Umoja wa Mataifa ina jukumu la kufuatilia usitishaji vita na kuhakikisha ukiukaji wa makubaliano hayo unabainika na kushughulikiwa. Hii ni katika hali ambayo kumeripotiwa matukio yasiyopungua mia tatu ya kukiuka makubaliano ya kusitisha vita uliofanywa na Israel tangu makubaliano hayo yalipoanza kutekelezwa mwishoni mwa Novemba mwaka jana ili kuhitimisha karibu siku sabini za mashambulizi ya kinyama ya jeshi la utawala huu wa kizayuni dhidi ya Lebanon. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya kiislamu ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kundi hilo linataka liundwe serikali ya maridhiano ya kitaifa katika ukanda wa Ghaza. Osama Hamdan, mwakilishi wa Hamasi nchini Lebanon na mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati hiyo, aliyesema hayo katika taarifa siku ya Jumanne, wakati duru mpya mazungumzo yasiyo ya ya moja kwa moja juu ya usitishaji vita huko Ghaza ikiwa imeanza tena katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Tunataka serikali ya maridhiano ya kitaifa kuwa lengo la kusimamia kwa lengo la kusimamia masuala ya Palestina katika awamu hii ya mpito hadi wananchi wa Palestina watakapoamua kuchagua uongozi wao, amesema Hamdan. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Hamas amebainisha zaidi kuwa Israel imewazingira watu wa Palestina huko Ghaza na inaendeleza mauaji ya kimbari na uharibifu. Kwa msingi huo na kwa msingi huo, harakati ya mukawama itaendeleza njia ya mapambano na hakuna kitakachodhoofisha azma yake hiyo. Hamdan ameendelea kusema, msimamo wetu wa wazi katika mazungumzo ni usitishaji vita, kuondoka jeshi vamizi la Israel, kubadilishana mateka na ujenzi wa Ghaza bila masharti ya Israeli. Matamshi ya Hamdani yanakuja wakati mazungumzo yasiyo ya ana kwa ana yenye lengo la kutekeleza usitishaji vita huko Gaza kati ya Israel na Hamasi akiwa ya yameanza tena nchini Qatar. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, Majid Al Ansari, alithibitisha katika taarifa yake Jumanne kwamba mikutano ya kiufundi bado inafanyika kati ya pande zote mbili, akimaanisha mikutano na maafisa wa ngazi ya chini juu ya nukta za makubaliano. Wapatanishi wa Qatar, Misri na Marekani wamekuwa katika mazungumzo ya miezi kadhaa kati ya wakilishi kutoka utawala wa Tel Aviv na Hamas ambayo yameshindwa kumaliza karibu miezi 15 ya vita vya Israel vya mauaji ya kimbari dhidi ya Ghaza. Kikwazo kikuu kwa mazungumzo kimekuwa ni kusita Israel kukubaliana na usitishaji wa kudumu wa mapigano. Rais mpya aliyechaguliwa tena wa Ghana John Dramani Mahama ameanza muhula wake wa pili Jumaane kwa kuangazia mienendo inayobadilika katika miungano ya kimataifa. Dunia ambayo Ghana leo ipo siyo dunia ile ile ambayo tumeishi chini ya urais mwingine, amesema Mahama maha hayo katika hotuba yake baada ya kuapishwa katika uwanja wa uhuru wa Akra. Amesema kuna mvutano na migogoro ambayo haijawahi kuwepo kati ya mataifa. Mvutano huu unaweza ku unaweka shinikizo kuamua ni muungano upi tunapaswa kujiunga nao. Alikuwa akiashiria mvutano wa kimataifa unaongezeka na ushawishi unaokuwa wa BRICS, kundi la nchi zinazoibukia kiuchumi linalobadilisha utawala wa kiuchumi wa kimataifa. BRICS awali ilijumuisha Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini na mwaka huu ilipanuka na kujumuisha Iran, Misri, Ethiopia na Muungano wa Falme za Kiarabu. BRICS sasa inawakilisha asilimia 45 ya watu duniani, asilimia 25 ya biashara ya kimataifa, asilimia takriban 40 ya uzalishaji wa mafuta duniani na asilimia 28 ya pato ghafi la taifa Akisistiza ushawishi unaokuwa kundi hilo, Mahama alisema mnamo mwaka 2023 asilimia ya utajiri wa pato la taifa la BRICS ilikuwa ni asilimia 33.7. Hii inamaanisha nini kwetu? Ghana inaweza kumaanisha nini kwa uchumi wetu? tunafaa kuwa wapi katika mashindano hayo ya kijiopolitiki? Amehoji kiongozi huyo. Na wanajeshi wasiopungua sita wameuawa nchini Nigeria, huku magari ya chuo cha kijeshi yakichomwa moto wakati kundi la kigaidi la Boko Haram liliposhambulia jeshi la nchi hiyo, kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari siku ya Jumanne. Shambulio hilo lilitokea mwishoni mwa wiki katika eneo la serikali ya mitaa la Damboa, kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Shahidi mmoja alielezea shambulio hilo kama lililopangwa vizuri na akaongeza kuwa lilionekana kuwa ni shambulio la kulipiza kisasi. Nigeria inakabiliwa na changamoto nyingi za usalama katika maeneo tofauti. Wakati nchi hiyo inapambana na uasi wa Boko Haram kaskazini mashariki, utekaji nyara na uhalifu wa majambazi ni mkubwa kaskazini magharibi. Nigeria imekuwa ikipitia miaka 14 ya mashambulizi ya kigaidi ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja na kuwajeruhi watu milioni tatu kumradhi, kwa mradhi na kuwahamisha watu milioni tatu kulingana na shirika la taifa la usimamizi wa dharura wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mashtaka dhidi ya askari wa kizayuni duniani kufuatia kutoroka askari wa jeshi la kizayuni kutoka Brazil na kuwasilishwa malalamiko na mashtaka mengi katika nchi zisizopungua kumi duniani kumewekwa mbinyo wa safari za nje za askari wa utawala huo wa ghasibu wa Israeli na shughuli zao katika mitandao ya kijamii, kutokana na kuongezeka wasiwasi wa utawala wa kizayuni kuhusiana na kutiwa mbaroni askari wa utawala huo katika nchi mbalimbali duniani. Vyanzo vya usalama vya utawala wa Tel Aviv vimeonya kuhusiana na suala hilo. Redio na televisheni za kizayuni zimeripoti kuwa malalamiko 50 dhidi ya askari wa utawala huo yamesajiliwa katika nchi kumi za dunia. Gazeti la Israel la Haaretz limeandika, taasisi zinazofungamana na serikali zinajiandaa kuwasaidia wanajeshi ambao wanaweza kukamatwa au kufunguliwa mashtaka wakiwa safarini nje ya nchi kwa kuhusika na uhalifu wa kivita huko Gaza. Wanajeshi hao wa kizayuni wamearifiwa juu ya kuangalia upya uamuzi wao wa kusafiri nje ya nchi na wakati huo huo wanapaswa kutumia kwa kiwango kidogo mitandao ya kijamii kitengo cha usalama wa habari cha jeshi la israel kinakadiria kuwa wanajeshi huchapisha takriban maudhui milioni moja kwenye mitandao ya kijamii kila siku kuhusiana na hilo kanali ya almayadini kivinukuu vyombo vya habari vya kizayuni imeripoti kuwa askari wanne wa utawala huo walifanyiwa uchunguzi na kupekuliwa katika nchi za afrika kusini Sri Lanka, Brazil na Ufaransa kwa tuhuma za kufanya jinai za kivita. Katika upande mwingine, mahakama moja nchini Brazil iliamuru polisi wa nchi hiyo kumchunguza mwanajeshi wa Israel aliyesafiri hadi huko Brazil akituhumiwa kufanya uhalifu wa kivita Gaza. Mwanajeshi huyo wa Israel ambaye alikuwa amemaliza tu utumishi wake na kwenda Brazil kwa mapumziko, alikimbia kutoka nchini humo mara tu alipopata habari kuhusu uamuzi wa mahakama ya Brazil. Tukio hilo limeongeza wasiwasi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Yuli Edelstein, mkuu wa kamati ya masuala ya kigeni na usalama ya bunge la Israel, la Israel Knesset, amelitaka baraza la mawaziri kuchukua hatua za kuwalinda wanajeshi wake dhidi ya mashtaka na kufungua na kufuatiliwa kisheria. Yair Lapid, kiongozi wa upinzani, naye pia amelishutumu baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu kwa kushindwa katika medani ya kimataifa na kutaka kuundwa kamati ya uchunguzi ili kuzuia matukio kama hayo. Lapidi alisema kulazimika mwanajeshi wa Israel kutoroka Brazil ili kuepuka kukamatwa kwa tuhuma za vita huko Ghaza ni pigo la kisiasa kwa baraza la mawaziri lisilowajibika la Netanyahu. Wakati huo wa huo, nchini Chile mwanajeshi wa kizayuni aliyeko nchini humo amechunguzwa na mawakili 620. Hivi karibuni kundi la mawakili 620 wa Chile liliwasilisha mashtaka yao dhidi ya mwanajeshi wa Israel Sar Hir Chorin kutoka brigedi ya 749 ya jeshi la kizayuni anayetuhumiwa kufanya jinai dhidi ya binadamu katika vita vya Ghaza na hivi sasa yuko nchini Chile. inaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. yalivyoanzia ya na yalivyotokea. Nakuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako, msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu wa tatu, tutaendelea kuzungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fatah Musa, lakini nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Endelea kuwa pamoja nami hadi tamati ya mfululizo huu. Kufuatilia mazungumzo yetu yaliyopita, bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu wa tatu tulibainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya mwaka 1979 na, na tukio jingine moja muhimu sana na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa. Tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri miaka 75 nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Tulieleza kwamba kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu iliyopita tulieleza kwamba vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba yaliyotokea karibu miaka mia na ishirini iliyopita lilianza wakati wa utawala wa Nasiruddin Shah wa silisili ya ukoo wa Kajar kwa malalamiko na manuuniko ya wananchi. Chanzo cha manuuniko hayo tulisema kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhulma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni, hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na maslahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran. Na jambo la tatu tukasema lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya ishirini. Aidha tulisema manung'uniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abdul Adhim Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran Teheran. Tukasema kuwa baada ya kifo cha Nasiruddin Shah mwanawe Muzafaruddin Shah alirithi ufalme wa baba yake, na yeye pia akaja kurithiwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah. Kinyume na baba yake, Muhammad Ali Shah Kajar alikuwa mtawala dikteta kiasi kwamba kipindi cha utawala wake kilikuwa maarufu kwa zama za udikteta mdogo. Tukio moja muhimu linalojulikana kama kielelezo cha utawala wake wa kiimla uliokuja kuzima tena mwanga wa mafanikio ya mapinduzi ya katiba, ambayo kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu, yalipatikana katika zama za ufalme wa babu yake Nasiruddin Shah na baba yake Muzaffaruddin Shah, lilikuwa ni kulishambulia kwa mizinga jengo la bunge la taifa lililoundwa kutokana na mashinikizo ya mapinduzi hayo. Lakini pamoja na hayo utawala wa Muhammad Ali Shah ulifikia kikomo Julai 1909 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Satar Khan pamoja na Bagir Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran, na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Nukta nyingine ya msingi na ya mabadiliko muhimu ambayo tuliigusia katika podcast iliyopita ni kwamba hekaheka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua. Vuguvugu vugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya pili vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na taban pamoja na chokochoko -choko na uingiliaji wa madola ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo, na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Kajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Kajar mnamo disemba 1925, na 25 na kuvishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo mwezi Mei 1926. Enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla na udikteta. Utawala wa miaka 57 ya Kipahlavi wa baba na mwana yaani Reza Shah na Muhammad Reza Shah, ni kielelezo dhahiri na mfano wa wazi wa kampeni ya kuyafuta moja kwa moja malengo makuu ya mapinduzi ya katiba nchini Iran. Katika muda wa miaka yote hiyo, ukiondoa vipindi vichache tu, wingu la udikteta wa kisiasa liliigubika Iran. Sheria zilipindishwa na kukiukwa kwa sura tofauti. Wawakilishi wa bunge la taifa hawakuwa wawakilishi halisi wa wananchi, bali walikuwa watetezi na wahalalishaji wa amri za kifalme za Shah, hususan baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 kwa sababu utawala wa kifalme ulioitawala Iran kuanzia hapo uligeuka kuwa wa kidikteta na wa kibaraka mwenye utegemezi kamili kwa Marekani. Katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 1970 utawala wa Shah ulikuwa katika hali bora kabisa kwa upande wa uthabiti na usalama, na kipindi hicho kilikuwa cha hali mbaya zaidi kwa wananchi wa Iran na watetezi wa mapinduzi ya katiba. Katika miaka hiyo, kupanda kwa kiwango kikubwa bei ya mafuta kulikosababishwa na vita vya mwaka 1973 kati ya Waarabu na Israel kulistawisha mno hali ya uchumi ya utawala wa Pahlavi. Kwa kuitumia neema ya pato kubwa alilopata kutokana na mauzo ya mafuta, Muhammad Reza Shah alinunua silaha na zana za kijeshi na kiusalama za kisasa kabisa kutoka Marekani na Israel. Vyama na makundi yote ya kisiasa yaliyoupinga au kuukosoa utawala yalinyamazishwa kwa kukandamizwa. Na chama cha ufufuo kilichojulikana kwa Kifarsi kama Rastakhiz kilichoundwa na Shah mwenyewe ndicho kilichoshika hatamu na nyadhifa kuu za uongozi. Sambamba na hayo, utawala wa Shah ulipata uungaji mkono usio na kifani kimataifa, hususan kutoka kwa Marekani. Na kutokana na uungaji mkono huo, pamoja na mapato makubwa uliojiingizia kupitia mauzo ya mafuta, uligeuzwa kuwa polisi wa ulinzi wa eneo la ghuba ya Uajemi. Utawala wa Shah ulifikia kwenye kilele cha udikteta wa kisiasa ambapo shirika lake la intelijensia lililojulikana kwa kifupi kama SAVAK lilikuwa na udhibiti kamili wa hali ya kisiasa na kiusalama ya nchi. Utegemezi wa utawala wa shaa kwa Marekani ulikuwa hauna mfano, kiasi kwamba baadhi ya waandishi wakiutaja uhusiano wa pande hizo mbili kuwa ni wa mtu na kikaragosi chake. Ufa wa kimatabaka ndani ya jamii ya Iran ulipanuka ukawa mkubwa mno, na katika sentensi moja tunaweza kusema malengo na mapiganio yote ya mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 kuanzia kupigania kujitawala na kuwa nchi huru mpaka kutetea uadilifu, haki za kijamii na utawala wa sheria vyote hivyo vilipondwa pondwa kwa mkono wa chuma wa udikteta wa Muhammad Reza Shah na ubeberu wa Marekani. Ilikuwa ni katika hali na mazingira hayo, mpenzi msikilizaji, ambapo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliyetambulika kuanzia Juni 1963 kuwa nembo kuu ya upinzani mkali dhidi ya utawala, na kwa sababu hiyo mnamo mwaka 1964 akabaidishwa kwa kupelekwa uhamishoni nje ya nchi, kwanza kuelekea Uturuki na baadaye mwaka 1965 akahamia Iraq aliinua na kupeperusha tena bendera ya mapambano ya kupinga udikteta na ubeberu nchini Iran. Kwa kutegemea uungaji mkono mkubwa wa wananchi na kwa imani na azma thabiti aliyokuwa nayo, Imam aliweza katika kipindi cha muda mfupi kulifikisha kwenye kilele wimbi la mapambano ya umma na kuupigisha magoti utawala wa Muhammad Reza Shah. Imam alielekeza mashambulizi yake moja kwa moja kwa dhati ya uimla na udikteta ya utawala wa Shah na kuonyesha nia yake ya kuasisi mfumo wa kisiasa unaoendana na malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba ya nchini Iran. Katika mjibizo wake kwa hatua za utawala wa Shah uliokuwa ukitumia mabavu na ukandamizaji dhidi ya wapinzani wake, Imam Khomeini alinena haya yafuatayo: Ukoo wa Pahlavi ambao unaitawala Iran kidikteta umezima kwa mkono wa chuma sauti ya aina yoyote ile ya kudai uhuru na kupinga udikteta. Umewanyima watu uhuru kwa maana yake halisi Watu hawajawahi wakati wowote wa ule kuwa na haki ya kuchagua. Wazungumzaji na waandishi, ima wameuliwa au wamefungwa jela au wamepigwa marufuku kusema na kuandika. Wameyazuia magazeti kuandika ukweli, na kwa maneno mafupi ni kuwa wameifuta misingi yote mikuu na ya kidemokrasia. Sisi tunataka uundwe utawala wa Kiislamu ili chini ya kivuli chake uhitimishe jinai zote na uhaini wote huu. Mwisho wa kunukuu. Imam Khomeini alikuwa anaitakidi kwamba kuingia Reza Shah madarakani nchini Iran kulikinzana na malengo matukufu ya mapinduzi ya Katiba na misingi mitatu ya Uislamu na akasema kwa kuingia madarakani Reza Shah misingi mitatu ya Kiislamu katika utawala ili kiukwa. Kwanza ni ulazima wa uadilifu kwa mtawala wa Kiislamu. Pili ni msingi wa Waislamu kuwa na uhuru wa kumchagua mtawala na kujiamulia mustakbali wao. Na tatu ni msingi wa kujitawala nchi ya kiislamu kwa kutoingiliwa na maajinabi na kuwa wageni hao na sauti ya juu kwa masuala ya Waislamu. Imamu Khomeini alionyesha mwelekeo wa kishujaa na ambao haukutarajiwa na akaifungamanisha dhati ya kidikteta ya utawala wa Shah na msingi wa ufalme, na akataka mfumo wa utawala wa kifalme ung'olewe na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini Iran. Imam alilijengea hoja hilo kwa kusema asili ya ufalme inapingana na uhuru, haki na uadilifu, na kwa hiyo kuendelea kubaki mfumo wa ufalme ni kuufanyia ukhaini na usaliti Uislamu wa Islamu na Quran. Katika kulibainisha hilo, Imam Khomeini alisema ufalme ni sawa na uimla utumiaji mabavu na udikteta. Kuukubali mfumo wa kifalme ni kuufanyia wasaliti usaliti Uislamu, Quran, Waislamu na Iran, na yeyote atakayeonyesha kukubaliana nao kwa jina lolote lile hawezi kukubalika. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya pili ya mfululizo wa tatu wa, wa podkasti ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni. Kama ulivyosikia katika mazungumzo yetu ya leo, mapinduzi ya Kiislamu yanafanana na mapinduzi ya katiba katika kupinga udikteta na dhulma za watawala, na yalitaka udikteta ukomeshwe na kuwepo uhuru wa kisiasa na kijamii nchini Iran lakini katika mahubiri ya mapinduzi ya kiislamu Imamu Khomeini alifika mbali zaidi ya hapo kwa kunyoshea kidole pia msingi wa ufalme ambao ulikuwa umekubalika katika mapinduzi ya katiba. Yeye alitaka mfumo wa ufalme uliokuwa umekita mizizi nchini Iran kwa miaka 2500 uhitimishwe. Taban, mbali na tulioeleza mapinduzi ya kiislamu ya Iran na mapinduzi ya katiba yanafanana na kutofautiana katika nukta nyingine kadhaa ambazo tutakuja kuzizungumzia insha Allah, katika mfululizo ujao. Na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podcast yetu, na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano ya leo Januari nane. Tunaanzia Tanzania na gazeti la Majira ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, na rais wa Zanzibar, Husein Ali Mwinyi, wakionekana kuzungumza jambo lililoibua kicheko kwa Mwinyi. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Samia Mwinyi wawapa miezi mitatu wawekezaji, ni wale waliopewa visiwa kumi na tano kwa ajili ya uwekezaji wasema baada ya hapo watanyang'anywa, wapongeza mwekezaji hoteli Bawe Island. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni matatani kwa kunajisi mtoto wa mwaka mmoja hadi kifo. Mwananchi kwa upande wake limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari: minyukano ya wagombea, kambi za Mbowe Lisu za mulikwa. Mnyika atoa onyo akisema adhabu ni pamoja na kumwengua mgombea, atoa wito kwa wenye malalamiko wayawasilishe kwake, wenyewe wanasema amechelewa, athari zimeshakuwa kubwa. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza na Raia Mwema kwa kichwa cha maneno kinachotoa mguso wa aina yake, kivuruge Chadema huyu hapa. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo likimaanisha kwamba mtu anayesababisha mtifuano wa uongozi uliozuka ndani ya chama hicho amebainika, na kuendelea kufichua kwa kuandika ni kada maarufu CCM atamba kumtaka Lissu aeleza sababu za kumpinga Mbowe mbali na anwani hiyo gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa vichwa vingine vya habari vya kusisimua ikiwa ni pamoja na kumekucha ccm mrithi wa kinana januari 19 daktari nchimbi pinda bulembo watajwa aidha limeandika makonda gambo uwavimbiana na mkutano wa nishati neema tanzania Ukodishaji kwenye visiwa waanza kulipa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali Habari Leo, likifafanua kwa dondoo zisemazo: Samia asifu, afungua hoteli, waliokodishwa wasioendeleza wapewa miezi mitatu. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika gazeti hilo kinasema wafanya biashara sita kortini, hasara ya bilioni 2.1 TRA. Tunaelekea sasa nchini Kenya na ninaanza na Standard ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani visa vya utekaji nyara, nini anachokijua huyu bwana? Suali hilo linaelekezwa kwa picha iliyoambatanishwa na kichwa hicho cha habari, ambayo ni ya inspekta mkuu wa polisi Douglas Kanja Kirocho. Standard aidha limeandika Raila atimiza miaka 80, lakini umri haujaathiri chochote katika lengo lake. Toleo la mtandaoni la Star limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, Ruto kuajiri walimu elfu sita katika miaka mitatu. Habari nyingine ninayodondoa katika toleo hilo inasema namna naibu rais wa zamani Gachagua alivyowasha moto dhidi ya wabunge wa mlima Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha kubwa ya naibu rais huyo aliyehuzuliwa na kuandika, akataa kufyata mdomo. Rigathi adai serikali inafufua magenge hatari kama Mungiki, inaendeleza ufisadi na utekaji wa Wakenya wanaopinga utawala wa Rais Ruto na wasamehe walio nitekanyara, asema Bili. Ni kichwa kingine hicho cha habari ninachodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Maisha baada ya uwaziri, mawaziri waliotimuliwa na Ruto wazungumza ni kichwa cha habari kilichopoa kipaumbele maalum na Daily Nation pamoja na toleo la mtandaoni la Taifa Leo. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, wakili wa Besigye ati wa jela kwa kugonga meza. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalumu habari yenye anwani, wakuu wapya wa KCCA waanza kazi rasmi leo. Nalo New Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, eneo jipya la takataka mawaziri wataalamu wapingana. Kesi ya Besigye ya kwama tena ni kichwa kingine cha habari kilichoambatana na picha inayomwonyesha mkongwe huyo wa upinzani na wenzake wakiwa kwenye seli ya mahakamani. Yanayotazamiwa kuinufaisha Uganda kutokana na mkutano wa EU ndicho kichwa cha habari kinachotufungia udondozi huu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa leo. Hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe saba Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 8 Januari mwaka 2025. Miaka 383 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei akiwa na umri wa miaka 78. Alizaliwa katika mji wa Pisa na kusoma fasihi hadi alipofikisha umri wa miaka 19, na baadaye alijishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibni Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo alitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka. Siku kama ya leo miaka tisini na mbili iliyopita ulianza utawala wa kifalme wa Abdul Aziz bin Saud katika eneo la bara Arabu kupitia msaada wa Uingereza. Abdul Aziz bin Saud aliyekuwa miongoni mwa viongozi wa makabila ya Hijaz alianzisha mapigano dhidi ya utawala wa Uthmania mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya 20 na kupata ushindi. Hatimaye, mwishoni mwa vita hivyo vilivyomalizika kwa kushindwa vibaya ya utawala wa Uthmania, utawala huo ulifikia tamati kikamilifu katika eneo hilo la Bara Arabu. Katika siku kama ya leo miaka 47 iliyopita maandamano makubwa ya kwanza ya wananchi wa Islamu wa Iran baada ya harakati ya 15 Khordad mwaka 1342 hijiria ya shamsia yalifanyika katika mji wa Kum nchini Iran dhidi ya utawala wa shah. Maandamano hayo yalifanyika baada ya gazeti moja la alaasiri kuchapisha makala iliyomvunjia heshima Imamu Ruhullah Khomeini katika maandamano hayo, wananchi na wanazuoni wa mji wa Qum walikusanyika katika msikiti mkuu wa mji huo na kutaka kuondolewa madarakani utawala wa shah. Jeshi la shah lilishambulia waandamanaji na kuwa idadi kubwa miongoni mwao. Na siku kama ya leo miaka minane iliyopita aliaga dunia Ayatollah ali Akbar Hashemi Rafsanjani akiwa na umri wa miaka 82, kutokana na matatizo ya moyo. Ayatollah Rafsanjani anayetambuliwa kwa miongoni mwa wanasiasa mashuhuri sana wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alizaliwa katika kijiji cha Bahreman huko Rafsanjani katika familia ya tajiri na kupata elimu ya dini katika mji mtakatifu wa Kum. Huko alijiunga na wanaharakati waliokuwa wakipinga utawala dhalimu wa Shah waliokuwa wakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Atola Rafsanjani alikamatwa na kufungwa jela mara kadhaa na utawala wa Shah. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Rafsanjani alishika nyadhifa nyingi, ikiwemo ya uspika wa Bunge, rais wa jamhuri na mkuu wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu unaotawala Iran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC, kimeanza kufanya mazoezi makubwa ya kijeshi katika mkoa wa kati wa Isfahan. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amesema fikra za mukawama zimekuwa zikiimarika katika miezi ya hivi karibuni licha ya majaribio ya maadui ya kudhoofisha fikra hizo. Waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati amesema Beirut imefikisha salamu za wazi kabisa kwa uangalizi wa kimataifa wa makubaliano ya kusitisha mapigano na Israel kwamba utawala huo wa kizayuni lazima uondoke au lazima uondoe kikamilifu vikosi vyake kusini mwa Lebanon kabla ya mwisho wa Januari. Kiongozi mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, Usama Hamdan, amesema harakati hiyo inataka iundwe serikali ya maridhiano ya kitaifa katika ukanda wa Gaza. Rais mpya aliyechaguliwa tena wa Ghana, John Dramani Mahama, ameanza muhula wake wa pili jana jumane kwa kuangazia mienendo yanayobadilika katika miungano ya kimataifa. Na wanajeshi wasiopungua sita wameuawa nchini Nigeria, huku magari ya chuo cha kijeshi yakichomwa moto wakati kundi la kigaidi la Boko Haram liliposhambulia jeshi la nchi hiyo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.