Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail, aya ya kumi na moja, mpaka ya ishirini na moja. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yeyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Jamejam jam jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani ya internet ni pastoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at irib.ir. Mhandisi sauti wetu kwa usiku wa leo ni Daudi Shahidi. Mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa pamoja na podcast inayozungumzia mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo tutakuwa na dua ya udondoo za dua ya mwezi wa Rajab na vilevile tutakuwa na kiburudisho cha kasida wakati huo, tukielekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na katika mji wa Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Shinyanga na tabora pamoja na Singida, mnaweza kutupata mubashara katika viunga vya miji hiyo kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, wakati huu mubashara kabisa. Ni redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kamanda wa jeshi la anga la Iran asema operesheni ngumu zaidi na za kushangaza mno za anga ulimwenguni zimefanywa na Iran. Myahudi mwenye misimamo mikali atupwa nje ya ndege baada ya kuivunjia heshima Palestina. Na Chadi na Senegal zakerwa na matamshi ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron dhidi ya viongozi wa Afrika. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema operesheni zenye mafanikio za jeshi la anga kama vile operesheni ya H3 ni matokeo ya idili na mipango imara ya makamanda mahiri na marubani wazoefu wa Iran. Historia imerekodi marubani hao wa Iran wakiendesha operesheni tata sana zilizoishangaza dunia. Brigedia Jenerali Hamid Vahidi amesema hayo leo wakati akizungumzia jukumu la jeshi la anga la Iran katika kupambana na adui na kuongeza kuwa wakati utawala wa Baathi wa Iraqi ulipofanya mashambulizi yake ya kwanza katika ardhi ya Iran ya Kiislamu, jeshi la anga la Iran lilishambulia na kuzisambaratisha kambi za kijeshi, vituo vya mafuta na maeneo muhimu ya utawala wa kidikteta wa Bath bila ya kusita wala kuchelewa. Jenerali Vahidi ameongeza kuwa jeshi la anga la Iran limefanya operesheni nyingi tata na muhimu lakini ile inayojulikana kwa jina la operesheni ya 140 H3 ambayo ndani yake wanajeshi zaidi ya 300 wa jeshi la anga la Iran walishiriki ni mfano wa kipekee wa operesheni za kivita za Iran kwa msaada wa jeshi lake la anga operesheni hiyo ilifanikiwa kuharibu miundo mbinu na maeneo nyeti na muhimu sana serikali ya Baathi ya Iraqi sambamba na kuingia ndani ya ardhi ya Iraqi kwa maelfu ya kilomita. Akizungumzia akili na uwezo wa hali ya juu wa marubani wa jeshi la anga la Iran, Jenerali Vahidi amesema katika operesheni ya 140h3 na ndege nane za kivita aina ya Phantom ziliweza kuruka kwa urefu wa chini sana kiasi kwamba rada za kisasa zilishindwa kuziona ndege za Iran na kufanikiwa kutoa pigo kubwa kwa adui, ikiwa ni pamoja na kutekeleza zaidi, kuteketeza zaidi ya ndege 50 za kijeshi za adui huyo. Walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia tena msikiti mtakatifu wa Al Akswa na kufanya vitendo vya kichochezi dhidi ya kibla hicho cha kwanza cha Waislamu. Habari kutoka Palestina zinasema zaidi ya walowezi mia moja wa Kizayuni na Mayahudi wenye misimamo ya kufurutu mpaka wamevamia msikiti wa Alakswa ambapo sambamba na kupiga nara dhidi ya wa Wapalestina wamefanya vitendo vya kichokozi katika eneo hilo takatifu. Msikiti wa Al Akswa unajulikana kwa nembo kuu ya utambulisho wa Kiislamu na Kipalestina wa eneo takatifu la Quds na utawala wa Israel unajaribu kuharibu utambulisho huo lakini kusimama imara na kuwa macho wananchi wa Palestina kumeufedhehesha utawala huo wa kizayuni na kupelekea njama zake kushindwa na kugonga mwamba. Walowezi wengi wa kizayuni wenye misimamo mikali mara kwa mara wamekuwa wakivamia msikiti wa al-Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu, na kufanya vitendo vya kichochezi, huku wakiwa wanapatiwa ulinzi na vikosi vya usalama vya utawala haramu wa Israel. Vitendo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Al Akswa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Wapalestina pamoja na maeneo matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu pamoja na ubinadamu. Abiria wa kiyahudi mwenye misimamo ya kufurutu ada amefukuzwa na kushushwa kwenye ndege ya shirika la ndege la American Airlines baada ya kuvunjia heshima nembo ya mshikamano na Palestina kufuatia kitendo cha abiria wa Kiyahudi mwenye misimamo mikali katika mojawapo ya ndege za shirika la ndege la Marekani cha kuvunjia heshima nembo ya mshikamano na Wapalestina, vikosi vya usalama vya ndege na usalama wa ndani vya Marekani viliingia ndani ya ndege ya shirika la ndege la Marekani American Airlines na kumshusha abiria huyo mwenye chuki na Palestina kutoka nje ya ndege hiyo. Abiria mtu aliyetajwa alipovitaka vyombo vya ulinzi na usalama kueleza sababu ya kushushwa katika ndege hiyo na kukatishwa safari yake, aliambiwa kuwa hilo limefanywa kwa ombi la rubani na ufanyakazi wa ndege hiyo na atapewa maelezo ya kutosha nje ya ndege. Abiria huyo wa Kiyahudi mwenye misimamo ya kufurutu ada aliwafokea wahudumu wa ndege na wana usalama, akiwaambia mnaunga mkono ugaidi, mnapinga Wayahudi. Hata hivyo, kelele zake hizo hazikusaidia chochote, kwani alishushwa katika ndege hiyo na hivyo kushindwa kuendelea na safari yake. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, Chadi imeelezwa kukerwa na kauli iliyotolewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron dhidi ya viongozi wa Afrika. Macron alisema kwamba viongozi wa mataifa ya Sahel hawana shukurani licha ya kusaidiwa kupambana na makundi ya wa wanamgambo huku wanajeshi wake wakiendelea kuondoka katika nchi za Afrika Magharibi. Akimjibu Rais Macron, waziri wa mambo ya nje wa Chad Abdurahman Kulamala alisema Afrika ikiwemo Chad ilisaidia Ufaransa kwa kiwango kikubwa wakati wa vita viwili vya dunia, jambo ambalo Ufaransa haijawahi kukubali ya habari Alwahida Information iliripoti. Kulamllah alisema ah, viongozi wa Ufaransa wanastahili kuheshimu watu wa Afrika na kutambua thamani ya kujitolea kwao. Kwa upande wake waziri mkuu wa Senegal Osmane Sonko amepuuza ah, jukumu la Ufaransa katika kuhakikisha nchi za Afrika zina uhuru akishutumu ah, Paris kwa kufanya kinyume na hilo. Macron anajigamba kwamba hakuna nchi ya Kiafrika ambayo eti leo ingekuwa huru kama haingesaidiwa na Ufaransa, Sonko aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Facebook. Tutambue kwamba Ufaransa haina uwezo wala uhalali wa kuyahakikishia usalama mataifa Afrika, aliongeza akituhumu kwa kuchangia machafuko kwa Libya na kuilaumu kwa kuchochea hali tete ya usalama katika eneo la Sahil Afrika. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa zaidi ya watu milioni 30 nchini Sudan, nusu yao wakiwa ni watoto, wana uhitaji wa dharura wa misaada ya kibinadamu. Ripoti ya Umoja mataifa wa Mataifa inaeleza kuwa wasudani hao wamekumbwa na hali hiyo baada ya maisha yao kutatizwa kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa ili kuwasaidia watu hao, dola bilioni 4.2 zinahitajika kutoka kwa wafadhili, ili kuwafikia raia wa nchi hiyo zaidi ya milioni 30. Sehemu nyingine ya ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kati ya watu hao milioni ishirini, na laki tisa wapo katika hali mbaya sana na wanahitaji msaada wa haraka kama chakula, maji safi, makazi pamoja na dawa, huku dunia ikionywa kuwa imeisahau Sudan na macho yote kuangazia Ukraine na vita katika eneo la mashariki ya kati. Wito huwo unakuja baada ya hali ya ukame kutangazwa katika majimbo matano ya Sudan na hivyo kusababisha watu wengine zaidi ya milioni nane kuwa katika hatari ya kukabiliwa na njaa kali. Mapigano ya silaha yalianza huko Sudan Aprili 15 mwaka 2023 kati ya jeshi la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, ambaye ni kiongozi wa Sudan na wanamgambo wa kikosi cha usaidizi wa haraka ambao kamanda wao ni Hamdan Dagalo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Ulaya, Ujerumani imerekodi zaidi ya uhalifu 33 elfu wa kibaguzi mwaka uliomalizika majuzi wa 2024 ambayo ni rekodi isiyo na kifani tangu mwanzo wa kusajili uhalifu huo mnamo mwaka 2001. Takwimu zinaonyesha kuwa uhalifu mwingi uliorekodiwa nchini Ujerumani ulikuwa katika muktadha wa propaganda na uchochezi wa chuki. Hadi Novemba 30 mwaka jana, polisi wa Ujerumani ulirekodi jumla ya uhalifu 33,963 unaohusishwa na makundi ya mrengo wa kulia, ambapo 1,136 11, ulikuwa uhalifu wa kutumia mabavu na ukatili na asilimia kubwa iliandamana na kusababisha majeraha ya mwili katika upande uhalifu wa uhalifu uliochochewa kisiasa. Takwimu zinaonyesha kuwa mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, idadi ya uhalifu uliokithiri wa mrengo wa kulia uliweka rekodi mpya nchini Ujerumani na jumla ya uhalifu 28,945 ulirekodiwa. Takwimu zinaonyesha kuwa uhalifu huo umeongezeka kwa asilimia isiyopungua 17.34 ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Martina Reina, mbunge wa bunge la Ujerumani kutoka chama cha mrengo wa kushoto, ametaja takwimu mpya za ukatili wa ubaguzi nchini humo kuwa ni za kutisha na kusema kuwa wengi kati ya wanaofanya vitendo vya ukatili ni watu wazima lakini pia kuna ongezeko la idadi ya vijana ambao wanahusika na uhalifu huo. Katika miaka hivi karibuni, Ujerumani imeshuhudia ongezeko la ubaguzi wa rangi unaochochewa na vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia kikiwemo chama cha kisiasa cha AfD ambacho kimekuwa kikitumia vibaya suala la mgogoro wa wakimbizi na televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza katika ripoti yake kuwa kufuatia malalamiko ya mahakama Brazil dhidi ya mwanajeshi wa Israel anayekabiliwa na tuhuma za kutenda jinai za kivita, askari wa utawala wa kizayuni wanakabiliwa na hatari ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka katika nchi nyingine, jambo ambalo limezua taharuki miongoni mwa maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Ni baada ya mahakama Brazil kuliamuru jeshi la polisi la nchi hiyo kumchunguza mwanajeshi wa Israel kwa mujibu wa malalamiko yaliyowasilishwa na taasisi ya Hind Rajab. Mwanajeshi huyo ametuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita na kushiriki katika uharibifu mkubwa wa makazi ya raia katika ukanda wa Gaza, katika kampeni iliyopangwa ya uharibifu ikiashiria kufunguliwa kesi dhidi ya mwanajeshi huyo wa Israel nchini Brazil, iliyomfanya ikimbie nchi ghafla. CNA imesema kesi hiyo ni katika mfululizo wa kesi nyingi zilizofunguliwa na Hind Rajab Foundation linalowatetea wa Palestina na ambalo limejitolea kuvunja kinga wanayopewa wa Israel. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho mashinikizo kwa serikali ya Iraqi ya kuvunja Hashdu Shabi. Mashinikizo ya kigeni hususan kutoka Marekani yameongezeka kwa serikali ya Iraq ili kuivunja harakati ya wananchi ya Hashdu Shaabi. Mashinikizo hayo ni makubwa kiasi kwamba yameibana serikali ya, ya Muhamad Shia Sudani, waziri mkuu wa Iraqi. Hashdu Shabi ni moja ya makundi muhimu ambayo ni mwanachama wa mhimili wa Mukawama ambao umekuwa na nafasi kubwa katika mapambano ya Iraqi dhidi ya ugaidi wa Daesh na umewaunga mkono watu wa Gaza katika kipindi cha miezi 15 ya kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Takwa la kuvunjwa kwa Hashdu Shabi lilitolewa baada ya kuanguka serikali ya Bashar al Asadi nchini Siria na kugeuka hatua kwa hatua kuwa shinikizo la kisiasa dhidi ya serikali ya Baghdad. Kwa hakika kupinduliwa kwa gharama nafuu na haraka kwa serikali ya Bashar al Asad kumeandaa uwanja watakwa na mashinikizo hayo, kwa sababu Marekani na utawala wa kizayuni zilifikia hitimisho kwamba mukawama umedhoofika na kuna uwezekano wa kuifuta Hashdu Shabi kama moja ya nguzo muhimu zaidi za mukawama. Mashinikizo haya yanakuja wakati ambapo Hashdu Shabi ilifuata mkondo wa sera iliyofungamana na serikali ya Baghdad wakati wa kupinduliwa serikali ya Bashar al Asad, ambapo sambamba na kusimamisha mashambulizi dhidi ya utawala wa kizayuni ilijizuia kuingilia kati mgogoro wa Siria. Suala jingine ni kuwa mashinikizo kutaka ya kutaka kuvunjwa Hashdu Shabi yanatolewa katika hali ambayo mwaka 2016 harakati ya Hashdu Shabi ilijumuishwa rasmi katika jeshi la Iraqi na vikosi vyake sasa vinahesabiwa kuwa sehemu rasmi ya jeshi la nchi hiyo. Ukweli wa mambo ni kuwa lengo kuu la kuongezwa mashinikizo kwa serikali ya Iraqi ili kuivunja Hashdu Shabi ni kupunguza uwezo wa jeshi la Iraqi. Kupungua kwa vikosi vya wananchi kutasababisha jeshi kuwa dhaifu kiutendaji. Hili ni kosa ambalo serikali ya Bashar al Asad pia ililifanya, na kwa kusambaratisha vikosi vya wananchi, kivitendo ikawa imesambaratisha nguvu muhimu ya kiulinzi na kijeshi, na ikawa sababu muhimu ya kuanguka kwa kasi na kwa haraka serikali ya Bashar al Asad. Kwa kuzingatia kwamba Hashdu Shabi ni kikosi rasmi cha kijeshi cha Iraqi, Kuvunjwa kwake lazima kuambatane na idhini ya bunge, kwani serikali pekee haiwezi kuamua juu ya suala hilo. Ghani Alghadhbani, mtaalamu wa masuala ya kisiasa na kiusalama wa Iraqi, amesema katika muktadha huo serikali ya Iraqi haiwezi kuvifuta kabisa vikosi vya Hashdu Shabi kwa sababu uundaji wake uliidhinishwa na wabunge walio wengi, na uamuzi wowote wa kukivunja unahitaji idhini ya bunge pia. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika sehemu hii ya pili ya mfululizo huu wa tatu, tutaendelea kuzungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fattah Musa, lakini nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Endelea kuwa pamoja nami ahadi tamati ya mfululizo huu. Ulifuatilia mazungumzo yetu yaliyopita. Bila shaka, ungali unakumbuka kuwa katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu wa tatu tulibainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya mwaka 1979 na, na tukio jingine moja muhimu sana na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa. Tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 195 yaliyojiri miaka 75 nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Tulieleza kwamba kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika sehemu iliyopita, tulieleza kwamba vuguvugu vugu la mapinduzi ya katiba yaliyotokea karibu miaka 120 iliyopita lilianza wakati wa utawala wa Nasiruddin Shah wa silsili ya ukoo wa Kajar kwa malalamiko na manung'uniko ya wananchi. Chanzo cha manung'uniko hayo tulisema kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhuluma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vilevile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni, hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na maslahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran. Na jambo la tatu tukasema lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20. Aidha, tulisema manung'uniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abduladhim Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran, Teheran tukasema kuwa baada ya kifo cha Nasiruddin Shah, mwanawe Muzafaruddin Shah alirithi ufalme wa baba yake, na yeye pia akaja kurithiwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah. Kinyume na baba yake, Muhammad Ali Shah Kajar alikuwa mtawala dikteta, kiasi kwamba kipindi cha utawala wake kilikuwa maarufu kwa zama za udikteta mdogo. Tukio moja muhimu linalojulikana kama kielelezo cha utawala wake wa kiimla uliokuja kuzima tena mwanga wa mafanikio ya mapinduzi ya katiba ambayo, kama tulivyotangulia kueleza katika sehemu ya kwanza ya mfululizo huu, yalipatikana katika zama za ufalme wa babu yake Nasiruddin Shah na baba yake Muzaffaruddin Shah, lilikuwa ni kulishambulia kwa mizinga jengo la bunge la taifa lililoundwa kutokana na mashinikizo ya mapinduzi hayo. Lakini pamoja na hayo, utawala wa Muhammad Ali Shah ulifikia kikomo Julai 1909 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Sattar Khan pamoja na Baqir Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Nukta nyingine ya msingi na ya mabadiliko muhimu ambayo tuliigusia katika podcast iliyopita ni kwamba heka heka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua. Vuguvugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya pili vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na taban pamoja na chokochoko choko na uingiliaji wa madola ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo, na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Kajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi, kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Kajar mnamo Disemba 1925, na 25 na kuvishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo mwezi Mei 1926. Enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza, ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla na udikteta. Utawala wa miaka 57 ya Kipahlavi wa baba na mwana yani Reza Shah na Muhammad Reza Shah, ni kielelezo dhahiri na mfano wa wazi wa kampeni ya kuyafuta moja kwa moja malengo makuu ya mapinduzi ya katiba nchini Iran. Katika muda wa miaka yote hiyo, ukiondoa vipindi vichache tu, wingu la udikteta wa kisiasa liligubika Iran. Sheria zilipindishwa na kukiukwa kwa sura tofauti. Wawakilishi wa bunge la taifa hawakuwa wawakilishi halisi wa wananchi, bali walikuwa watetezi na wahalalishaji wa amri za kifalme za Shah, hususan baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 1953 kwa sababu utawala wa kifalme ulioitawala Iran kuanzia hapo uligeuka kuwa wa kidikteta na wa kibaraka mwenye utegemezi kamili kwa Marekani. Katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 1970 utawala wa Shah ulikuwa katika hali bora kabisa kwa upande wa uthabiti na usalama, na kipindi hicho kilikuwa cha hali mbaya zaidi kwa wananchi wa Iran na watetezi wa mapinduzi ya katiba. Katika miaka hiyo, kupanda kwa kiwango kikubwa bei ya mafuta kulikosababishwa na vita vya mwaka 1973 kati ya Waarabu na Israel kulistawisha mno hali ya uchumi ya utawala wa Pahlavi. Kwa kuitumia neema ya pato kubwa alilopata kutokana na mauzo ya mafuta, Muhammad Reza Shah alinunua silaha na zana za kijeshi na kiusalama za kisasa kabisa kutoka Marekani na Israel. Vyama na makundi yote ya kisiasa yaliyoupinga au kuukosoa utawala yalinyamazishwa kwa kukandamizwa. Na chama cha ufufuo kilichojulikana kwa Kifarsi kama Rastakhiz, kilichoundwa na Shah mwenyewe ndicho kilichoshika hatamu na nyadhifa kuu za uongozi. Sambamba na hayo, utawala wa Shah ulipata uungaji mkono usio na kifani kimataifa hususan kutoka kwa Marekani. Na kutokana na uungaji mkono huo, pamoja na mapato makubwa uliojiingizia kupitia mauzo ya mafuta, uligeuzwa kuwa polisi wa ulinzi wa eneo la Ghuba ya Uajemi. Utawala wa Shah ulifikia kwenye kilele cha udikteta wa kisiasa ambapo shirika lake la intelijensia lililojulikana kwa kifupi kama SAVAK lilikuwa na udhibiti kamili wa hali ya kisiasa na kiusalama ya nchi. Utegemezi wa utawala wa shaa kwa Marekani ulikuwa hauna mfano, kiasi kwamba baadhi ya waandishi wakiutaja uhusiano wa pande hizo mbili kuwa ni wa mtu na kikaragosi chake. Ufa wa kimatabaka ndani ya jamii ya Iran ulipanuka ukawa mkubwa mno, na katika sentensi moja tunaweza kusema malengo na mapiganio yote ya mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 kuanzia kupigania kujitawala na kuwa nchi huru mpaka kutetea uadilifu, haki za kijamii na utawala wa sheria vyote hivyo vilipondwa pondwa kwa mkono wa chuma wa udikteta wa Muhammad Reza Shah na ubeberu wa Marekani. Ilikuwa ni katika hali na mazingira hayo, mpenzi msikilizaji, ambapo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliyetambulika kuanzia Juni 1963 kuwa nembo kuu ya upinzani mkali dhidi ya utawala na kwa sababu hiyo, mnamo mwaka 1964 akabaidishwa kwa kupelekwa uhamishoni nje ya nchi, kwanza kuelekea Uturuki na baadaye mwaka 1965 akahamia Iraq aliinua na kupeperusha tena bendera ya mapambano ya kupinga udikteta na ubeberu nchini Iran, kwa kutegemea uungaji mkono mkubwa wa wananchi na kwa imani na azma thabiti aliyokuwa nayo, Imam aliweza katika kipindi cha muda mfupi kulifikisha kwenye kilele wimbi la mapambano ya umma na kuupigisha magoti utawala wa Muhammad Reza Shah. Imam alielekeza mashambulizi yake moja kwa moja kwa dhati ya uimla na udikteta ya utawala wa Shah na kuonyesha nia yake ya kuasisi mfumo wa kisiasa unaoendana na malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba ya nchini Iran. Katika mjibizo wake kwa hatua za utawala wa Shah uliokuwa ukitumia mabavu na ukandamizaji dhidi ya wapinzani wake, Imam Khomeini alinena haya yafuatayo: ukoo wa Pahlavi ambao unaitawala Iran kidikteta umezima kwa mkono wa chuma sauti ya aina yoyote ile ya kudai uhuru na kupinga udikteta. Umewanyima watu uhuru kwa maana yake halisi watu hawajawahi wakati wowote wa ule kuwa na haki ya kuchagua wazungumzaji na waandishi ima wameuliwa au wamefungwa jela au wamepigwa marufuku kusema na kuandika wameyazuia magazeti kuandika ukweli na kwa maneno mafupi ni kuwa wameifuta misingi yote mikuu na ya kidemokrasia sisi tunataka uundwe utawala wa Kiislamu ili chini ya kivuli chake uhitimishe jinai zote na uhaini wote huu. Mwisho wa kunukuu. Imam Khomeini alikuwa anaitakidi kwamba kuingia Reza Shah madarakani nchini Iran kulikinzana na malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba na misingi mitatu ya Uislamu na akasema kwa kuingia madarakani Reza Shah, misingi mitatu ya Kiislamu katika utawala ilikiukwa. Kwanza ni ulazima wa uadilifu kwa mtawala wa Kiislamu, pili ni msingi wa Waislamu kuwa na uhuru wa kumchagua mtawala na kujiamulia mustakabali wao, na tatu ni msingi wa kujitawala nchi ya kiislamu kwa kutoingiliwa na maajinabi na kuwa wageni hao na sauti ya juu kwa masuala ya Waislamu. Imamu Khomeini alionyesha mwelekeo wa kishujaa na ambao haukutarajiwa na akaifungamanisha dhati ya kidikteta ya utawala wa Shah na msingi wa ufalme, na akataka mfumo wa utawala wa kifalme ung'olewe, na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini Iran. Imam alilijengea hoja hilo kwa kusema asili ya ufalme inapingana na uhuru, haki na uadilifu, na kwa hiyo kuendelea kubaki mfumo wa ufalme ni kuufanyia uhaini na usaliti Uislamu, Waislamu na Quran. Katika kulibainisha hilo, Imam Khomeini alisema ufalme ni sawa na uimla utumiaji mabavu na udikteta. Kuukubali mfumo wa kifalme ni kuufanyia wasaliti usaliti Uislamu, Quran, Waislamu na Iran, na yeyote atakayeonyesha kukubaliana nao kwa jina lolote lile hawezi kukubalika. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya pili ya mfululizo wa tatu wa, wa podkasti ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni. Kama ulivyosikia katika mazungumzo yetu ya leo, mapinduzi ya Kiislamu yanafanana na mapinduzi ya katiba katika kupinga udikteta na dhuluma za watawala, na yalitaka udikteta ukomeshwe na kuwepo uhuru wa kisiasa na kijamii nchini Iran lakini katika mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu Imamu Khomeini alifika mbali zaidi ya hapo kwa kunyoshea kidole pia msingi wa ufalme ambao ulikuwa umekubalika katika mapinduzi ya katiba. Yeye alitaka mfumo wa ufalme uliokuwa umekita mizizi nchini Iran kwa miaka 2500 uhitimishwe. Taban, mbali na tulioeleza mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi ya katiba yanafanana na kutofautiana katika nukta nyingine kadhaa ambazo tutakuja kuzizungumzia insha Allah katika mfululizo ujao. Nakushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podcast yetu, na nakuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani. Ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa na mipangilio ya kheri na rehma zilizosambaa na uwezo wote na neema za maana na tunu za fahari Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo, wala hashindwi kwa kutokewa. Ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi wanhasara duna idraki adhamatihi khataifu absar al-anam, Ewe ambaye ni kilele cha utukufu aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake asiye kifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake, umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake ya Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake, na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako, na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania, ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake. wa mulkan kabira. Nigawie katika siku yangu hii e kheri unayoigawa na nifaradhie kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe wokozi wangu nitakapoulizwa hapo barzakhi, univushe mbali na Munkari na Nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara. Unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. wasalli ala Muhammadin wa alihi kathira. Rehema nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na ali zake. <mulia> Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 Nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.