Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baina ahadin minhum wa nahnu lahu muslimun. Sadaka Allahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini sio kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu kama kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho onyo kuhusu athari za kiusalama za mpasuko wa anga ya kisiasa nchini Marekani. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutasikiliza kipindi cha mwanamke katika Uislamu na jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuletea ni dondoo za matukio muhimu ya michezo katika nchi mbalimbali. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Mifumo mipya ya ulinzi wa anga na isiyojulikana ya Iran kujaribiwa katika mazoezi ya jeshi la taifa la jamhuri ya Kiislamu. Televisheni ya CNN ya Marekani imesema hofu ya kukamatwa katika nchi mbalimbali mbali inawatia kiwewe wanajeshi wa Israeli wanaotenda jinai huku Gaza. Mkaguzi wa hesabu za serikali nchini Kenya ameanika ufisadi unaotawala katika maeneo mbalimbali ya bunge nchini humo. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba kwa sasa Sudan ndiyo nchi pekee ambako kumethibitishwa kwamba inaathiriwa na njaa. na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran ametangaza kwamba vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la taifa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC vimewekwa karibu na vituo nyeti vikiwa na mifumo mipya ya ulinzi wa anga ambayo itafanyiwa mazoezi siku chache zijazo. katika luteshi ya jeshi la Iran Brigadia Jenerali Qadir Rahimzade amesema mazoezi ya ulinzi wa anga ya pamoja katika ngazi ya nchi yatafanyika kwa kuzingatia mipango na taratibu makini za kila mwaka na kuongeza kwamba mazoezi hayo yatafanyika siku chache zijazo katika kalibu ya kuonyesha nguvu na uwezo wa jeshi la taifa. Kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran amesisitiza kwamba mazoezi ya vitengo vya ulinzi wa anga yatakuwa makubwa na kutokana na kuzingatiwa masuala ya ulinzi na kanuni za kumshtukiza adui, sehemu ndogo tu ya mazoezi hayo ndiyo itakayowakisiwa na vyombo vya habari. Mazoezi ya jeshi la taifa la Iran yalianza Jumapili iliyopita na yataendelea kwa muda wa miezi miwili katika anga, nchi kavu na bahari za Iran. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza katika ripoti yake kwamba kufuatia malalamiko ya mahakama ya Brazil dhidi ya wanajeshi wa Israel ambao wanakabiliwa na tuhuma za kutenda jinai za kivita, askari wa utawala huo wanaokabiliwa na hatari za kukamatwa na kufunguliwa mashtaka katika nchi nyingine wanakabiliwa na hatari ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka katika nchi nyingine, jambo ambalo limezua taharuki miongoni mwa maafisa wa serikali ya Tel Aviv. Ni baada ya mahakama ya Brazil kuliamuru jeshi la polisi la nchi hiyo kumchunguza mwanajeshi wa Israel kwa mujibu wa malalamiko yaliyowasilishwa na taasisi ya Hind Rajab, Hind Rajab Foundation. Mwanajeshi huyo ametuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita na kushiriki katika uharibifu mkubwa wa makazi ya raia katika ukanda wa Gaza katika kampeni iliyopangwa ya uharibifu ikiashiria kufunguliwa kesi dhidi ya mwanajeshi huyo wa Israeli nchini Brazil iliyomfanya aikimbie nchi ghafla. CNN imesema kesi hiyo ni katika mfululizo wa kesi nyingi zilizofunguliwa na Hind Rajab Foundation, HRF, shirika linalowatetea wa Palestina, ambalo limejitolea kuvunja kinga wanayopewa Waisraeli. Uamuzi huo wa mahakama ya Brazili pia umekuja baada ya kesi iliyowasilishwa mahakamani na shirika linalopinga Israel mjini Brussels linalotaka kuwafungulia mashtaka wanajeshi wa Kizayuni katika maeneo mbalimbali ya dunia. huu ni wakati wa kihistoria, amesema Diab Abu Jahja, mwenyekiti wa taasisi ya HRF, na kuongeza kwamba hatua hii inaweka mfano mzuri wa kuwawajibisha wahalifu wa kivita. Wakati huo huo, afisa mwandamizi wa zamani wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Israeli amesema hatua zinazochukuliwa nje ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za kuwafungulia mashtaka askari wa Israel walioshiriki katika vita vya Gaza zinaongezeka na sasa hazikomei tena katika kuwatia mbaroni wanasiasa au maafisa wakuu wa serikali ya Tel Aviv, bali pia askari wa kawaida wako hatarini kukamatwa. Televisheni ya Israel pia imekiri kwamba kumesajiliwa mashtaka takriban 50 kwenye nchi kumi za dunia dhidi ya wanajeshi wa Israel walioshiriki vita vya ukanda wa Gaza. Karibu wa Palestina elfu 50 wameuawa katika kampeni ya mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina. Ripoti ya ukaguzi inaonyesha kwamba huenda mamilioni ya pesa za basari zilizolenga kuwasaidia wanafunzi kutoka familia maskini zinaishia katika mifuko ya maafisa wa na wabunge mafisadi katika maeneo bunge mbalimbali nchini Kenya. Ripoti hiyo ya kusikitisha imetolewa wakati huu ambapo wanafunzi wanarudi mashuleni kwa muhula wa kwanza wa mwaka wa masomo wa 2025. Ripoti ya hivi karibuni zaidi ya mkaguzi mku, mku, mkuu wa hesabu za serikali Nancy Gathungu iliyotolewa Desemba mwaka jana imefichua ubadhirifu wa fedha za hazina ya serikali ya kitaifa na maendeleo ya maeneo bunge na hivyo kuwacha wanafunzi kutoka familia ya maskini wakiendelea kuhangaika. Ripoti hiyo inaonyesha jinsi fedha zilizokusudiwa kuwakinga wanafunzi hao zinavyoibwa katika maeneo bunge mbalimbali nchini Kenya na basari kutolewa kwa wanafunzi hewa. Aidha, hakuna maelezo ya majina ya taasisi za elimu, maelezo ya benki, kiasi cha basari, majina kamili ya wanafunzi na namba zao za usajili, au barua au risiti kutoka kwa taasisi zinazosajili wanafunzi, zilizowasilishwa kwa ukaguzi, ili kuthibitisha kwamba basari hizo zilipelekwa au zilipokelewa na taasisi za elimu. Maeneo bunge yaliyoathiriwa zaidi na sakata hilo ni pamoja na Sabatia, Rongo, Nakuru Mashariki, Narok Magharibi na Embakasi Kaskazini. Mengine ni Webuye East, Tubo, Suba North, Sokit, Nyaribari Chache, Naivasha, Mwingi Center, Mogotia, Olkalo, Nyakach, Malindi na Westlands. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Ujerumani imerikodi zaidi ya uhalifu elfu thelathini na tatu wa kibaguzi mwaka uliomalizika majuzi wa 2024, ambayo ni rikodi isiyo na kifani tangu mwanzoni mwa kusajiliwa uhalifu huo mwaka 2001. Takwimu zinaonyesha kwamba uhalifu mwingi uliorekodiwa nchini Ujerumani ulikuwa katika muktadha wa propaganda na uchochezi wa chuki. Hadi Novemba 30 mwaka jana, polisi wa Ujerumani walirekodi jumla ya uhalifu elfu thelathini na tatu na mia sita sitini na tatu unaohusishwa na makundi ya mrengo wa kulia ambapo 1136 ulikuwa uhalifu wa kutumia mabavu na ukatili na na asilimia kubwa iliandamana na kusababisha majeraha ya mwili. Katika upande wa uhalifu uliochochewa kisiasa, takwimu zinaonyesha kwamba mnamo mwaka 2023 idadi ya uhalifu uliokithiri wa mrengo wa kulia uliweka rekodi mpya nchini Ujerumani na jumla ya uhalifu 28945 ulirekodiwa. Takwimu zinaonyesha kwamba uhalifu huo umeongezeka kwa asilimia isiyopungua nane, ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Martina Reyner, mbunge wa bunge la Ujerumani kutoka chama cha mrengo wa kushoto, ametaja takwimu mpya za ukatili wa kibaguzi nchini humo kuwa ni za kutisha. Amesema wengi kati ya wanaofanya vitendo vya ukatili ni watu wazima, lakini pia kuna ongezeko la idadi ya vijana wanaojihusisha na uhalifu huo. Katika miaka ya karibuni Ujerumani imeshuhudia ongezeko la ubaguzi wa rangi unaochochewa na vyama vya siasa kali za mrengo wa kulia kikiwemo chama cha siasa kali cha Alternative for Germany, AfD, ambacho kimekuwa kikitumia vibaya suala la mgogoro wa wakimbizi. Na Umoja wa Mataifa jana Jumatatu ulitangaza kuwepo mgogoro wa kutisha wa binadamu nchini Sudan, ukisema kwamba ndiyo nchi pekee ambako njaa imethibitishwa. Sudan inasalia katika mgogoro wa binadamu wa kiwango cha kushangaza amesema Edum Wosornu, mkurugenzi wa kitengo cha operesheni na himaya katika ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA kwa kifupi, akihutubia kikao cha Baraza la Usalama. Ameongeza kwamba kuna habari za kutisha kuhusu njaa inayoenea nchi nzima ya Sudan. Worsornu ameashiria athari kubwa za vita vya kutumia silaha kwa raia na pia kwa wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu na kusema kwamba hali hii inaendelea kusababisha maafa kando kando na ndani ya El Fasher katika jimbo la Darfur Kaskazini. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kufika kwenye maeneo yenye uhitaji mkubwa ikiwa ni pamoja na maeneo yaliyoathiriwa na njaa kunaendelea kuwa changamoto kuu. Amesema hali ya njaa sasa iko katika maeneo matano ikiwa ni pamoja na kambi ya IDP ya Zamzam, al Salam na abu Shuruk, na vilevile vile katika milima ya Nuba magharibi Sudan. Imeathiriwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF tangu Aprili mwaka 2023. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho onyo kuhusu athari za kiusalama za mpasuko wa anga ya kisiasa nchini Marekani. Tovuti ya mtandao wa televisheni ya Marekani ya NBC imeandika katika ripoti yake kuhusu suala la kushamiri itikadi kali katika anga ya mtandaoni ikionya kuhusu madhara ya usalama ya mpasuko wa anga ya kisiasa huko Marekani, ikiashiria shambulio la mkesha wa mwaka mpya huko New Orleans. Televisheni ya NBC imeripoti kwamba tunashuhudia dhoruba kamili, siasa kali mtandaoni na mpasuko wa kisiasa vinazidisha hatari ya mashambulizi. Vyombo hivi vya habari vya Marekani vimetathmini wingi wa makundi ya watu wenye misimamo mikali na tofauti zao za kiitikadi kuwa ni moja ya sifa la wimbi jipya la misimamo mikali na kubainisha kwamba sasa polisi ya shirikisho la Marekani, FBI, na taasisi nyingine za usalama lazima zipambane na washambuliaji binafsi wenye itikadi tofauti Kukiri vyombo vya habari vya Marekani kuhusu uwepo wa ongezeko la vitisho vinavyosababishwa na mpasuko wa anga ya kisiasa huko Marekani, ambavyo vinaambatana na ongezeko kubwa la ghasia za kisiasa na mashambulizi ya silaha mfano wake ukiwa shambulio la hivi karibuni huko New Orleans, kwa mara nyingine tena kumeibua mjadala wa suala la ugaidi wa ndani katika jamii ya Marekani. Watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine wapatao 35 wamejeruhiwa katika shambulio la gari na bunduki lililotokea usiku wa manane wa kuamkia uh, siku ya mwaka mpya katika mji wa New Orleans huko Marekani kwenye eneo la barabara ambapo sherehe za mwaka mpya zilikuwa zikifanyika. Polisi ya upelelezi ya Marekani FBI imetangaza kwamba tukio hilo lilikuwa la kigaidi na kwamba bendera ya kundi la Daesh ilipatikana kwenye gari lilipokuwa, li, lililokuwa limeegeshwa na mshambuliaji ambaye ni mzaliwa wa nchi hiyo. Jina la mshambuliaji huyo li, limetajwa kuwa ni Shamsuddin Jabbar. Aidha, imebainika kwamba Jabbar ni askari mstaafu wa Marekani mwenye umri wa miaka 42. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba kuna dalili kwamba mhusika wa shambulio la New Orleans alipata ilhamu kutoka kwenye kundi la kigaidi la Daesh. Wakati huo huo, mripuko wa gari aina ya Tesla Cybertruck track mbele ya hoteli ya Donald Trump huko Las Vegas, Nevada, umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine saba. Tukio hilo linachunguzwa kama kitendo cha kigaidi, ingawa mtandao wa NBC umejaribu kuhusisha ongezeko la machafuko ya kisiasa na katika anga ya mitandao ya kijamii na algoritimi za mtandaoni. Ni lazima tuseme kwamba mizizi ya ugaidi wa ndani huko Marekani inarudi nyuma miongo kadhaa, na makundi ya wapinzani hadi sasa yamefanya hujuma kadhaa kubwa za kigaidi nchini Marekani. Sehemu muhimu ya ugaidi wa ndani huko Marekani ni watu binafsi na vikundi vya wanamgambo wenye mitazamo ya kihafidhina na ya mrengo wa kulia. Harakati na makundi ya mrengo wa kulia yana anuwai tofauti kuanzia wafuasi wa mamlaka ya serikali za majimbo na wapinzani wa serikali ya shirikisho hadi vikundi vya kibaguzi na wapinzani wa jamii za walio wachache kimbari na kidini huko Marekani, na vilevile vile watu wenye mielekeo ya kupindukia ya mrengo wa kulia ambao wanapinga uhamiaji na wanataka wazungu na watu weupe watambuliwe kama jamii bora na ya juu zaidi. Shambulio dhidi ya bunge la Kongres la Marekani Januari 6 mwaka 2021 lililofanywa na wafuasi wa Donald Trump ambao wengi wao walikuwa wanachama na wafuasi wa harakati ya makundi ya wanamgambo wa mrengo wa kulia lilielekeza mazingatio ya umma kwa suala sugu na linaloongezeka la ugaidi wa ndani nchini Marekani. Januari 2021, rais Joe Biden aliwataja wafuasi wenye silaha wa Trump kuwa ni magaidi wa ndani. Msimamo huo wa Biden unatambuliwa kuwa muhimu sana kwa sababu umetambua rasmi walau kwa kuchelewa kwamba makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia yanayowatambua wa, ya wazungu kuwa ndio mbari na kizazi bora kuliko wanadamu wengine ni makundi ya kigaidi. Kwa kuzingatia matukio ya miaka ya karibuni ya kigaidi huko Marekani, tunaweza kuashiria sura mpya ya vurugu na machafuko ya kisiasa katika nchi hiyo inayodai kuwa kinara wa ulimwengu wa kibepari, yaani machafuko yanayotokana na itikadi kali ukiwemo usalafi. Shambulio la hivi karibuni huko New Orleans kwenye mkesha wa mwaka mpya linapaswa kuzingatiwa kuwa ni kielelezo cha ghasia na machafuko ya aina hiyo. Kwa upande mwingine, hali ya kiuchumi na kijamii imechangia sana katika kuzidisha siasa kali na mambo kama vile mgogoro wa kifedha mo, wa mwaka elfu mbili na nane, janga la korona na kuyumba uchumi, vimepelekea kuongezeka hali ya kukata tamaa miongoni mwa wananchi na hatimaye kuwaelekeza watu kwenye makundi yenye misimamo mikali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza sehemu hii ya thelathini ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi cha leo tunakusudia kuzungumzia mafunzo muhimu ya Uislamu kuhusu mwanamke na kukuomba uzingatie nukta kwamba kutokana na kanuni na sheria zake kamilifu Uislamu umempa mwanamke haki zote anazostahiki na kulinda utu na heshima yake. Kuweni nasi hadi tamati. Aya nyingi za Quran tukufu zinasema kwamba wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na kitu kimoja na wako sawa kiroho na kimwili. Hivyo katika mtazamo wa maumbile ya mwanadamu hakuna tofauti yoyote iliyopo baina yao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratu Nisa, enyi watu mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile, na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Aya hii inaeleza kuwa wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na jinsi na hakika moja, na maana ya nafsi hapa ni asili ya mwanadamu. Kwa hiyo kwanza kabisa, wanadamu wa matabaka yote, awe ni mwanaume au mwanamke, wameumbwa kutokana na kiini na kito kimoja, na asili ya uumbaji wa watu wote ni kitu kimoja. E, pili mwanamke aliumbwa kutokana na kiini na kito kile kile ambacho mwanaume ameumbwa kutokana na nacho, si kutokana na kito kingine wala kutoka kwenye mabaki ya kito cha mwanaume. Uislamu anamtazama mwanamke kibinadamu na kumzawadia uhuru halisi, sio mapinduzi ya kiviwanda, bali mapinduzi ya kiutamaduni na kiroho. Katika Uislamu, msingi wa utu wa mwanamke ni kurejea kwenye asili na uumbaji wake. Kwa vile mwanamke ni mwanadamu aliye na akili na busara ya kujichagulia mambo, njia ya kufikia ukamilifu ni rahisi sana kwake. Kwa hivyo, ana uhuru na utukufu wa dhati na kimaumbile. Hii ni katika hali ambayo katika nchi za Magharibi uhuru wa mwanamke ni zao la viwanda, kwa sababu katika zama za mapinduzi ya viwanda na haja ya kuwepo nguvu kazi nafuu, jamii ya Magharibi iliwalazimisha wanawake kutoka majumbani kwenda kufanya kazi viwandani, na kwa kupiga nara ya uhuru wa wanawake, na hatimaye kunaswa katika mtego wa viwanda na kuanza kuwatumia vibaya. Katika utamaduni wa Quran tukufu wanaume na wanawake katika mfumo wa familia ni chanzo cha amani na utulivu kwa kila mmoja wao. Shahidi Murtadha Mutahari, mwanafalsafa wa Kiislamu wa zama hizi, anasema kuhusiana na hilo kwamba hatua iliyochukuliwa na Uislamu katika kuwadhaminia wanawake haki zao ni tofauti na yale yanayotokea katika nchi za magharibi. Kwanza, Uislamu umefanya miujiza kuhusu swala zima la saikolojia ya wanaume na wanawake. Pili, Uislamu uliwafundisha wanawake kuhusiana na haki zao za msingi na kuwapa utu na kuwapa uhuru na kujitegemea. Kimsingi, haukutereresha msingi wa familia wala kuwafanya wanawake wawe na mtazamo mbaya kuhusu kuolewa na wanaume, kuwa mama na kulea watoto. Mwanadamu ana pande mbili za kimaada na kiroho, ambapo upande wa kwanza unahusiana na mwili wake na upande wa pili unahusiana na roho yake. Kwa kuzingatia pande mbili hizi tofauti, mwanadamu ana mahitaji tofauti, na kwa hiyo anahitaji kunufaika na sheria zinazozingatia mahitaji ya pande mbili hizi. Sheria za kibinadamu na za kimaada zinamkidhia mwanadamu mahitaji yake ya maisha ya kimaada na ya kidunia tu na kupuuza ya maisha yake ya milele uko akhera, na hivyo kumsababishia madhara makubwa. Wakati huo huo, sheria za dini tukufu ya Kiislamu zinazingatia kikamilifu mambo haya mawili ya mwanadamu. Dini ya Uislamu ilidhihiri katika kipindi ambacho wanawake walikuwa wakikandamizwa na kudunishwa na hata kupokonywa haki ya kuishi. Kufuatia ujio wa Uislamu na kuanza kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu wanawake walirejeshewa tena utu na haki zao mahususi kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Na katika mtazamo wa haki za binadamu, hakuna tofauti yoyote iliyopo kati ya mwanaume na mwanamke, kwa sababu wote ni binadamu walio na haki sawa ya kujiainishia hatima. Na ifahamike kwamba licha ya kuwepa tofauti katika uumbaji wa wanaume na wanawake na mahitaji yao mahususi lakini tofauti hizi hazihusiani na utu na ubinadamu wao. Ili kulinda haki na utu wa mwanamke, ni lazima tuzingatia tofauti za kimaumbile zilizopo kati ya wanaume na wanawake, ili tuweze kulinda utukufu na utu wake, na tayari Uislamu umezingatia swala hili. Uislamu unaamini uadilifu katika haki kati ya wanaume na wanawake na sio kufanana kwa haki hizo. Kwa kurejelea vipaji vya asili na mahitaji ya wanaume na wanawake tunaona kwamba wanatofautiana kwa njia nyingi, ambapo Mwenyezi Mungu ameumba kila mmoja wao kwa ajili ya kufanya kazi na wajibu tofauti. Hivyo, hata kama wanaume na wanawake wana haki sawa katika mtazamo wa ubinadamu, lakini kutokana na tofauti zao za kimaumbile na vipaji tofauti, uadilifu unatuambia kuwa hawawezi kuwa na haki sawa katika maisha ya majukumu ya kifamilia, bali kila mmoja wao ana nafasi na wajibu wake maalumu. Wasomi na watu wengine waliotoa mfano kwa nchi za Kiislamu walighafilika na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke ana heshima maalumu na ana haki ya kumiliki mali, ana haki ya kuwa na urithi, kupata elimu, na kuwa ni moja ya nguzo muhimu katika mfumo wa familia imara. Wafeministi pia wamefanya makosa katika kumwarifisha mwanamke bila kuzingatia tofauti za asili zilizopo kati ya mwanaume na wanawake na mahitaji yao tofauti, wanasisitiza tu juu ya mwonekano wao wa kidhahiri na kutumia neno usawa vibaya. Wanakanusha tofauti za asili zilizopo kati ya mwanaume na mwanamke na kusisitiza kibubusa kuwepo haki sawa kati ya pande hizo. Hii ni pamoja na ukweli kwamba leo, na kwa mujibu wa Magharibi wenyewe, kuna tofauti kati ya uwezo na mielekeo ya wanaume na wanawake. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, huku akisisitiza umuhimu wa wanawake kujishughulisha na masuala ya kijamii na kuajiriwa, sambamba na kuzingatia sheria na mafundisho ya Kiislamu, alikuwa daima akisisitiza kuzingatiwa mfumo wa familia na jukumu la malezi ya kizazi kijacho kupitia mikono safi ya kina mama. Alisema jukumu lao lilikuwa na sawa na majukumu ya malezi ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwa kusema, nyinyi wanawake mna kazi mbili za heshima. Moja ni kulea watoto, ambayo ni kubwa kuliko kazi nyingine zozote. Ukiipa jamii mtoto mzuri, itakuwa bora kwako kuliko ulimwengu wote. Mikono ya kina mama ndiyo inapaswa kumlea mwanadamu anayefaa. Jukumu la mama ni kazi ya manabii, na manabii pia walikuja kwa ajili ya kuwalea wanadamu kuzingatiwa sheria na maadili na kuandaliwa mazingira ya kuwepo utulivu na amani katika maisha ya kifamilia hakuwezi kutimia kwa vigezo kavu vya sheria. Mwanadamu anahitajia maadili na vilevile vile haki za binadamu. Ubinadamu unahitaji maadili na haki za binadamu. Dini tukufu ya Kiislamu inajivunia ukweli huu kwamba inazingatia kikamilifu masuala yote mawili ya haki na maadili. na kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii sehemu ya thelathini kinakomea hapa. Tunatumai kuwa kimewanufaisha ya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran, toleo la mtandaoni la gazeti la Teheran Times ndilo linalotufungulia au kukunjua jamvi la macho yetu magazetini mchana huu likiwa na habari kuu inayobeba kichwa cha maneno, vikwazo vya Marekani dhidi ya Siria. Washington imekataa kuiondolea Siria vikwazo licha ya jitihada za Jolani. Tehran Times pia limeendelea kuakisi jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kuandika, mtoto mwingine mchanga amepoteza maisha baada ya kuathiriwa na baridi kali katika ukanda wa Gaza. Wizara ya afya ya eneo la Gaza imeeleza katika taarifa yake kwamba Yusuf Ahmad Kalub, mtoto mchanga wa siku 35, amepoteza maisha kutokana na baridi kali katika kambi za wakimbizi eneo la Gaza. Wananchi wa Palestina wamekuwa chini ya vita na mzingiro wa Israel tangu Oktoba mwaka juzi. Tel Aviv imeweka mzingiro mkali dhidi ya eneo lote la Gaza, na kuwafanya watu wa eneo hilo wakabiliwe na hali ngumu ya kimaisha. Katika safu ya habari za kisiasa, Tehran Times imeandika Muhammad Reza Arif, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, amesema nchi hii iko wazi kwa mazungumzo lakini imejifunza namna ya kukabiliana na vikwazo. Amelaani vikwazo dhidi ya wananchi wa Iran na kuvitaja kwamba ni kinyume cha sheria na ubinadamu. Gazeti la Iran leo Jumanne limepambwa na habari nyingi. Miongoni mwa habari hizo e, zikiwemo zile zinazosema Kamanda Ali Muhammad Nayini, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema Iran si nchi inayoanzisha inayoanzi, vita katika kanda ya Asia Magharibi. Na katika habari za kiuchumi, Iran limeandika sekta binafsi hujenga nyumba laki nne kila mwaka hapa nchini gazeti la Kaihan International limetoa uzito kwa habari ya kushtadi operesheni wa za wanamapambano wa Palestina katika ukingo wa magharibi dhidi ya askari wa utawala ghasibu. Limeandika kwamba walowezi watatu wa kizayuni wameangamizwa na wengine wanane wamejeruhiwa, huku mmoja mmoja hali yake ikiwa ni mbaya katika ufyatuaji risasi uliotokea katika eneo la ukingo wa magharibi. Walowezi hao wa kizayuni walishambuliwa kwa risasi jana asubuhi wakati basi la, na magari mawili yaliposhambuliwa kwa risasi karibu na kijiji cha funduk mashariki mwa kalkilia. Maafisa wa Israel wametangaza kwamba Wapalestina wawili wamehusika na hujuma hiyo. Ubalozi wa Iran mjini London Uingereza umekosoa hatua ya Tom Tugend wa chama cha Conservative ya kuhalalisha kinyume cha sheria mauaji ya kigaidi ya kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi katika Asia Magharibi Luteni General Qasim Soleimani kwa amri ya Donald Trump. Na Yemen ya waonya wazayuni na kuwataka warudi katika nchi zao za asili walikotoka kabla ya kuvamia Palestina, kwa sababu Yemen haitasita uh, kushambulia kufanya mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya Israel baada ya utawala huo kuanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Vilevile limeandika kwamba Hizam Al Asad mwakilishi wa idara ya kisiasa ya harakati Ansarullah ameeleza hayo katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wa X, uh, Twitter zamani: yeyote anayetaka kulala usingizi mnono anapaswa kuondoka katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kuelekea Cyprus au katika nchi yake mwenyewe na si Palestina inayokaliwa kwa mabavu, amesema mwakilishi huyo wa harakati ya Ansarullah. Na gazeti la Etelaat limeandika virusi vya HMPV ni vipi na dalili zake ni zipi? Virusi vinavyosababisha matatizo ya kupumua vya HMPV viligunduliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2001 linaandika gazeti la Itilaati na kuongeza kwamba ugonjwa huu ni wa kawaida zaidi katika majira ya baridi na machipuo. Mgonjwa huonyesha dalili kuanzia siku tatu hadi sita, na ukali wa maambukizi unategemea mtu na mtu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linaendelea kubainisha kwamba China hi leo imekumbwa na virusi hivyo kwa jina la HMPV baada ya janga la Korona. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya Leo katika Historia. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, tukianza na ligi ya nyumbani, Persian Gulf Pro League: watengeneza matrekta wamerudi kileleni. Istiklal na Sepahan zimegawana alama. Traktor imerejea kileleni mwa jedwali la ligi ya Ghuba ya Uajemi kabla ya mapumziko ya katikati kati ya msimu kutokana na ushindi mnono wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Istiklal Khuzestan kwenye uwanja wa Yadegare Emam huko Tabriz. Mahdi Shiri aliweka Traktor mbele mwishoni mwa kipindi cha kwanza kabla ya Muhammad Naderi kuongeza bao la pili la wenyeji kwa mara baada ya kipindi cha mapumziko. Mshambuliaji wa Croatia Tomislav Stalig aliziona nyavu dakika mbili kabla ya muda wa kawaida na kuitimulia kivumbi Sepahan kwenye jedwali la Persian Gulf Pro League kwa tofauti ya mabao mawili katika nusu ya msimu wa ligi kuu ya Iran. Katika uwanja wa Shahid Kuts mjini Tehran, winga mahiri Mahdi Lemushi alifunga bao lake la saba msimu huu, akiungana na Ali Alipur wa Perspolisi kama wachezaji wanaoongoza ligi kwa mabao, katika dakika ya sabini na nne. Uh, kufuatia bao la kipindi cha kwanza la Masudi Juma, likiwa bao la kwanza la mshambuliaji huyo Mkenya katika jezi ya Istiqlal tangu ajiunge na Blues wa Teheran mwezi Novemba mwaka jana. Sare ya nne mfululizo kwenye ligi zinaifanya Istiqlal na kocha msauzi Pitso Mosimane kumaliza nusu ya kwanza ya msimu katika nafasi ya kumi ikiwa na pointi 18. Katika mechi nyingine muhimu za wiki hii, Fulad Khuzistan imeinyuka Malavane A Anzali mabao mawili kwa moja, na Mesa Rafsanjani ilitoka nyuma na kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja ugenini dhidi ya Khaibar, na Sajima Zandarani za imetoka sare tasa na Zob Ahana. Awali Alhamisi, Perspolis iliirarua timu inayoshika mkia kwenye msimamo wa ligi ya Havadar mabao matano kwa sifuri, e, ukiwa ni ushindi wa pili mfululizo wa kocha wa muda wa timu hiyo Karim Bakeri, baada ya wekundu wa Tehran kumtimua kocha wao Mhispania Juan Carlos Garrido kwa sababu ya matokeo mabaya. Huko Tanzania, timu ya Simba Sports Club imefanikiwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya wenyeji CS Sfaxien katika mchezo wa kundi A kombe la shirikisho Afrika uliochezwa Januari tano katika uwanja wa Olympic Hamadi Agrebi mjini Rades huko Tunisia. Bao pekee la Simba Sports Club limefungwa na kiungo mshambuliaji mu Ivory Coast Jean Charles ahua dakika ya 34 ndani ya uwanja wa Rades Olympic. Anakodoa macho tu, anachokufanya pasi ndefu ile, amecheza kama Cristiano Ronaldo. Kwa ushindi huo, Simba imefikisha pointi 9 sawa na CS Constantini ya Algeria yenye pointi tisa baada ya kupata ushindi wa mabao manne kwa sifuri dhidi ya Bravos do Maiquis ya Angola, huku Sfaxen ikishika mkia kwa kupoteza mechi nne. Kwa upande wa ligi mabingwa barani Afrika, mabingwa wa ligi kuu Tanzania Bara Yanga yeah, wamefufua matumaini ya kufuzu hatua ya robo fainali ya ligi hiyo baada ya kushinda mabao matatu kwa moja dhidi ya Tipi Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchezo wa kundi A uliochezwa Januari 4 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salama. Mazembe walikuwa wa kwanza kuziona nyavu za Yanga kwa njia ya mkwaju wa penalti uh, iliyofungwa na kipa Msenego Aliane Badara Fati. Mshambuliaji wa Yanga Clement Francis Mzize alifanikiwa kushinda mabao mawili dakika ya 33 na dakika ya 60 na Stefan Azizi ki Kwa ushindi huo Yanga inafikisha pointi nne na kusonga kwenye nafasi ya tatu na kuishusha Tipi Mazembe nafasi ya nne wakiwa na pointi mbili. Al Hilal Omdurman inaendelea kuongoza kundi A wakiwa na pointi tisa ikifuatiwa na MC Alger yenye pointi nne na wastani mzuri wa mabao zaidi ya Yanga baada ya wote kucheza mechi tatu. Mechi kubwa wiki hii huko England ambayo ilizikutanisha timu za Liverpool na Man United ilimalizika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili baada ya wenyeji Liverpool kushindwa kuwika uga wa nyumbani. Man United walikuwa wa kwanza kutoa kipigwa kwa wenyeji wao kwa goli safi lililofungwa na beki Lisandro Martinez. Liverpool walijibu kwa mkwaju wa Cody Gakpo, na kunako dakika ya 50 kipindi cha pili, Misri Mohamed Salah alifunga goli la pili kupitia mkwaju wa penalty. Hata hivyo Man United walisawazisha kupitia mchezaji wao muivory coast Amadou Dialo. Liverpool inaendelea kuwa kileleni ikifuatiwa na wabeba bunduki wa London, Arsenal. Nchini Ufaransa, timu ya soka ya PSG imeshinda kombe la French Super Cup kwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Monaco. Bao la ushindi la PSG lilifungwa na Osman Dembele dakika ya tisini na mbili. Timu zote mbili hazikuweza kupata ushindi katika dakika 90 uh, za mchuano huo uh, mechi ambayo imefanyika kwenye uwanja wa 974 huko Doha nchini Qatar. Hata hivyo, Osman Dembele aliwanyanyua mashabiki wa PSG vitini kwa kupachika bao pekee la mechi hiyo na kuipa timu hiyo kombe la 13 la French Super Cup katika dakika ya pili ya nyongeza. PSG sasa imeshinda Super Cup mara 13 na vikombe 52 kwa ujumla. The Parisians uh, walishinda kombe lao la 50 kwa kutoa Ligue 1 msimu uliopita, kombe la Ufaransa lilifuatia na sasa ushindi huu dhidi ya Monaco unaipa PSG kombe lake la 52. Huko Uhispania, Real Madrid iliepuka fedheha baada ya kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Valencia katika mechi iliyocheleweshwa ya ligi ya Uhispania klabu ya Real ilijikuta nyuma kwa goli moja kwa sifuri katika kipindi cha kwanza kabla ya kuzinduka na kugeuza matokeo kuwa mbili moja. Mechi hiyo ilishuhudia mvutano mkubwa baada ya nyota wa Real Madrid Vinicius Junior kupewa kadi nyekundu kwa kumchezea isivyo goli kipa wa Valencia Stole Dimistrievski huku timu yake ikiwa nyuma kwa goli moja. Tukio hilo limezusha tena gumzo kuhusu nidhamu ya mchezaji huyo ambaye mwezi uliopita FIFA ilimteua kuwa mchezaji bora wa wanaume duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Na, na Naomi Osaka amestaafu kucheza fainali ya mchezo wa tenis wa Auckland Classic kutokana na jeraha la tumbo. Pigo hilo kwa nyota huyo wa Japan linakuja wiki moja kabla ya kuanza uh, michuano ya Australian Open akicheza uh, fainali yake ya kwanza ya WTA kwa miaka mitatu dhidi ya Clara Tauson wa Denmark bingwa huyo mara nne wa Grand Slam akicheza fainali yake ya kwanza ya WTA kwa miaka mitatu dhidi ya Clara Towson wa Denmark, bingwa huyo mara nne wa Grand Slam alihitaji huduma ya matibabu baada ya kushinda seti ya ufunguzi sita nne na kujiondoa muda mfupi baadaye. Kujiondoa kwa ghafla Osaka kwenye Auckland Classic kulisababisha mshtuko baada ya kucheza bila tatizo lolote katika seti ya ufunguzi ya dakika 35 baada ya kushauriana na kocha wake naomi osaka alipeana mkono na Townsend ambaye amebeba taji la tatu kwa ujumla lakini la kwanza tangu mwaka 2021. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 6 Rajab 1445 Hijiria, sawa na Januari 7 mwaka 2025. Tarehe 6 Rajab, miaka 930 iliyopita, alifariki dunia Abu Muhammadi Kasim bin Ali Basri, maarufu kwa jina la Ibni Hariri, mwanafasihi na mwandishi mashuhuri wa Kiirani aliyekuwa akiishi Basra nchini Iraqi. Ibni Hariri ndiye mwandishi wa kitabu maarufu cha Makamat ambacho ni cha aina yake katika taaluma ya fasihi ya Kiarabu. Katika kitabu hicho Ibni Hariri alieleza siri za fasihi ya lugha ya Kiarabu katika kalibu ya hikaya na semi nyepesi za hekima <tune> bili iliyopita yaani mnamo tarehe 7 mwezi Januari mwaka 1943, aliaga dunia Nikola Tesla, mwanafizikia mzaliwa wa Yugoslavia. Nikola alizaliwa mwaka 1857 na alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza masomo ya fizikia wakati akiwa shuleni. Msomi huyo wa Kiyugoslavia alifanya tafiti na uvumbuzi wake mwingi katika uwanja wa nishati ya umeme na kupata mafanikio makubwa. Umeme mbadala au alternative electricity unahesabiwa kuwa miongoni mwa uvumbuzi wa Nikola Tesla. Mwanafizikia huyo alikipa jina lake la Tesla kifaa kinachotumika kupimia kiwango cha mtiririko wa sumaku, yani magnetic flux. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita majeshi ya Vietnamu yaliishambulia Kambodia na kupelekea dikteta wa nchi hiyo Polpot kuikimbia nchi hiyo na hatamu za uongozi kuchukuliwa na Hengi Samrin. Polpot alikuwa kiongozi wa kundi la Khmer Rouge la Cambodia lililokuwa likifuata fikra za Kimao. Katika kipindi cha chini ya miaka mitatu cha uongozi wake nchini Cambodia, Polpot akishirikiana na kundi la Khmer Rouge aliwaua watu kati ya milioni moja na laki tano hadi milioni mbili. Na tarehe 18 mwezi Dei mwaka 1385 hijiria shamsia, yaani siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, alifariki dunia muhakiki na mwanahistoria wa Iran Hujatul Islam Ali Dawani. Msomi huyo alizaliwa mwaka 1308 hijiri ya shamsia karibu na mji wa Kazerun ulioko kusini mwa Iran. Alielekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kupata elimu za Kiislamu akiwa na umri wa miaka 14 na kurejea nchini miaka mitano baadaye. Ali Dawani aliendelea kutafuta elimu katika mji mtakatifu wa Qom na kusoma kwa wanazuoni wakubwa kama Imam Ruhullah Khomeini na Ayatullahi Burujerdi hadi alipopata daraja ya ijtihadi. Alibobea sana katika elimu ya historia na ameandika vitabu vingi katika uwanja huo. Miongoni mwa vitabu vyake ni Fahari za Uislamu, Mbora wa Wanawake Duniani na Harakati ya Wanazuoni wa Iran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kambi ya pamoja ya ulinzi wa anga ya Iran ametangaza kwamba vitengo vya ulinzi wa anga vya jeshi la taifa na walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu vimewekwa karibu na vituo nyeti vikiwa na mifumo mipya ya ulinzi wa anga ambayo itafanyiwa mazoezi siku chache zijazo katika luteka ya jeshi la taifa Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza katika ripoti yake kwamba kufuatia malalamiko ya mahakama ya Brazil dhidi ya wanajeshi wa Israel uh, wanaokabiliwa na tuhuma za kutenda jinai za kivita, askari wa utawala huo wanakabiliwa na hatari ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka katika nchi nyingine, jambo ambalo limezua taharuki miongoni mwa maafisa wa serikali ya Tel Aviv na utawala haramu wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Ripoti ya ukaguzi inaonyesha kwamba huenda mamilioni ya pesa za basari zilizolenga kuwasaidia wanafunzi kutoka familia ya maskini zinaishia katika mifuko ya maafisa na wabunge mafisadi katika maeneo bunge mbalimbali mbali nchini Kenya. Ujerumani imerikodi zaidi ya uhalifu elfu thelathini na tatu wa kibaguzi mwaka uliomalizika majuzi, ambayo ni rikodi isiyo na kifani tangu mwanzo wa kusajili uhalifu huo mnamo mwaka elfu mbili na moja. Takwimu zinaonyesha kwamba uhalifu mwingi uliorekodiwa Ujerumani ulikuwa katika muktadha wa propaganda na uchochezi wa chuki. Na Umoja wa Mataifa jana Jumatatu ulitangaza kuwepo mgogoro wa kutisha wa binadamu nchini Sudan, ukisema kwamba Sudan ndiyo nchi pekee ambako njaa imethibitishwa Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na kwa niaba ya wenzangu wote na kushukuruni na kukutakieni siku njema, kwaherini.