Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye, ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera, tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pars.today.ir sw barua pepeto, email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo pamoja na miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, ama katika meza ya matangazo ya redio Tehran. Na usiku wa leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mwanamke katika jamii na nafasi ya mwanamke katika jamii vile vile, na vilevile tutakuwa na ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Ni na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari e, Kamanda Salami asema mhimili wa mukawama upo katika kilele cha nguvu zake. Wazayuni watatu waangamizwa katika operesheni ya Ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan. Mamilioni wakumbwa na baridi kali nchini Marekani, zaidi ya safari elfu mbili za ndege za na mkuu wa jeshi la Uganda asema anataka kukata kichwa cha Bobi Wine, kiongozi wa upinzani nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah amesema kuwa mhimili wa mukawama katika eneo la magharibi mwa Asia upo katika kilele cha nguvu zake. Meja Jenerali Huseini Salami amesema mhimili wa mukawama upo katika kilele cha uwezo na nguvu zake. Hata hivyo, maadui wamegeuka wenzo wa kueneza chuki wakiwa wamejawa woga. Kamanda Salami ameeleza hayo leo katika mji wa Kerman kusini mashariki mwa Iran. Aidha ameipongeza harakati ya Hizbullahi ya Lubnan kwa kuwa ngangari mkabala wa Israel na kuashiria operesheni za kulipiza kisasi za harakati hiyo zilizoilazimisha Telavivu ikubali masharti ya kusitisha vita na hivyo kufikiwa mapatano yaliyohitimisha mashambulizi ya Israel huko Lubnan. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu la Iran, aidha ameeleza kuwa kuendelea kuwepo harakati ya Hizbullah katika mkondo wake, uh, licha hatari zote nzito, kutokana na mapambano yaliyoongozwa na katibu mkuu wake wa zamani shahidi Sayid Hassan Nasurullah na afisa wa ngazi ya juu wa harakati hiyo shahidi Hashim Safi Uddin ambao ulifanikiwa kupanda mizizi ya jihadi na mapambano ndani ya imani ya vijana wa Lebanon. Kamanda Salami, ambaye amehudhuria hafla ya kumwenzi Shahidi Jenerali Kasim Suleimani aliongoza vita dhidi ya ugaidi katika eneo la Asia Magharibi, amempongeza pia Shahidi Suleimani. Kwa kujitolea kwake kwa ajili kwa ya mataifa ya Kiislamu ambapo waliongoza mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi ya kitakfiri yanayoungwa mkono na kusaidiwa na nchi za magharibi na utawala wa Israel. Duru za habari zimearifu kuwa wazayuni watatu wameangamizwa katika operesheni yaliyofanywa dhidi ya wavamizi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa Mto Jordan. Vyombo vya habari vya Israel vimetangaza kuwa mtu mmoja aliyekuwa ndani ya gari karibu na kijiji cha Funduk mashariki Makalkilia, katika ukingo wa magharibi alifyatua risasi, alilifyatulia risasi basi la wazayuni na kuangamiza watatu miongoni mwao. Televisheni ya utawala wa kizayuni imetangaza kuwa hadi kufikia sasa wazayuni watatu wameangamia na wengine sita kujeruhiwa, huku hali ya majeruhi watatu ikiwa mbaya. Imeelezwa kuwa gari hilo lilikuwa na watu kadhaa na walikuwa wakielekea Nablus. Jumamosi wiki hii pia, walowezi kadhaa wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan walishambuliwa kwa risasi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema kuwa ufyatuaji risasi huo ni jibu la kawaida kabisa kwa vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Hamas imetangaza kuwa operesheni dhidi ya adui mzayuni zitaongezeka katika siku zijazo. Nchini Marekani, hali hatari sana ya hewa baridi imekumba eneo kubwa la katikati mwa nchi hiyo, huku dhoruba kali ikielekea upande wa mashariki na kusababisha usumbufu kwa usafiri na kazi kutoka Kansas City hadi Washington DC, mamilioni wa Marekani wamearifiwa kujiandaa kwa hali mbaya ya majira ya baridi. Jimbo la West Virginia limejiunga na majimbo mengine matano kutangaza hali ya dharura. Kentucky, Virginia, Kansas, Arkansas, Missouri zimetangaza hali ya dharura. Watabiri wanasema mgandamizo mkubwa wa hewa kutoka katika nguzo mbi ya mbili ya dunia umeleta baridi kutoka Arctic hadi katikati ya Marekani na kusababisha hali mbaya ya hewa. Zaidi ya watu milioni 60 kote Marekani wako katika aina fulani ya tahadhari ya hali ya hewa, wakati mtandao wa kufuatilia usafiri wa anga FlightAware ukionyesha kufutwa kwa karibu safari elfu mbili na mia mbili za ndege huku nyingine zaidi ya elfu 25 zikicheleweshwa. Upepo mkali wa kasi kubwa kutokana na mfumo wa dhoruba wa kwanza katika mwaka huu umesababisha dhoruba kali huko Kansas na Missouri, wakati majimbo ya mashariki yakifunikwa na inchi kadhaa za theluji. Picha kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Muhammad Ali huko Louisville zinaonyesha ndege zilizofunikwa na theluji, huku eneo hilo likikumbwa na dhoruba kali ya majira baridi. Gavana wa Kentucky Andy Bashir aliomba wakazi kubaki nyumbani baada ya ajali kadhaa za gari kusababisha kufungwa kwa barabara kuu. Idara ya hali ya hewa imeonya kuhusu kuongezeka kuanguka kwa miti kwenye sehemu nyingi kutokana na hali hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Muhozi Kainerugaba, ambaye pia ni mtoto wa rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni, amesema anataka kumkata kichwa kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini humo Robert Kagulanyi, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Bobi Wine, katika chapisho kwenye mtandao wa kijamii wa X Jumapili jioni. Kainerugaba alisema baba yake aliyetawala Uganda tangu mwaka 1986 ndiyo mtu pekee anamlinda kiongozi wa upinzani Bobi Wine dhidi yake. Kama mzee asingekuwepo, ningemkata kichwa leo, ameandika Kainerugaba. Bobi Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Kagulanyi alimaliza wa pili nyuma Museveni katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2021, alijibu kupitia X kwamba hapuuzi vitisho hivyo na kusema kumekuwa na majaribio kadhaa ya kuuawa siku za nyuma. Kaine Rugamba alirejea na kumjibu, hatimaye nimekuamsha kabla sijakukata kichwa, uturudishie pesa tulizokukopesha, akidai kuwa hapo awali serikali ilikuwa amemnunua Bobi Wine ili kudhoofisha upinzani. Kainerugaba mara kwa mara hutoa machapisho yenye utata kwenye mitandao ya kijamii ikiwa ni pamoja na tishio la mwaka elfu mbili na ishirini na mbili la kutaka kuivamia nchi jirani ya Kenya. Mtoto huyo wa kiume wa rais Museveni alisema hivi karibuni kwamba hakuna raia atakayeongoza Uganda na kwamba hilo ni jukumu la wanajeshi au polisi. Muhozi Kainerugaba, ambaye wengi wanaamini anaandaliwa kwa ajili ya kumrithi baba yake, amewahi kutangaza kupitia ukurasa wa mtandao wa X kwamba hatosimama kuwania urais wa Uganda katika uchaguzi ujao. Tukiwa bado huko huko barani Afrika, polisi ya Nigeria imeripoti kuwa mateka wanne waliotekwa nyara wamekombolewa baada ya makabiliano ya risasi na watekaji nyara katika jimbo la Imo, kusini mashariki mwa nchi hiyo. Muyiwa Adejobi, msemaji wa polisi ya Nigeria, ameeleza kuwa watekaji nyara wameuawa katika makabiliano ya risasi na polisi katika, katika eneo la Umokane. Adejobo amesema walifanikiwa kutambua maficho ya watekaji nyara na kisha kukabiliana nao kwa risasi. Watu waliokombolewa wameeleza kuwa walichekwa nyara na watu waliokuwa na silaha wakiwa safarini kuelekea Owerri wakitoka harusini katika eneo la Awara watekaji nyara walivyotulia risasi gari yao na kuwalazimisha kusimama. Polisi ya Nigeria imesema imenasa bunduki aina ya AK47 na risasi 21 katika eneo la tukio. Polisi katika jimbo la Imo kusini mwa Nigeria imesisitiza kujitolea kwake kwa dhati katika kupambana na uhalifu wa kutisha na kuhakikishia wananchi kwamba jitihada za kuangamiza wahalifu zitaendelea bila kuchoka ili kuwadhaminia usalama na utulivu wa wananchi wote. Vitendo vya kuwateka nyara watu nchini Nigeria ili kulipwa fidia vimekuwa jambo la kawaida, na polisi wamekuwa wakikabiliana kwa silaha na watekaji nyara kabla ya kuwakomboa waathiriwa. Mwezi Disemba mwaka jana, kamanda ya polisi ya jimbo la Katsina iliwakomboa wa watu kumi waliokuwa wametekwa nyara kufuatia shambulio la silaha kwenye gari la kibiashara kando ya barabara ya Katsina Magama Jibia. na daktari mkuu wa upasuaji wa Marekani anaripoti kwamba maelfu ya Marekani hufariki dunia kila mwaka kutokana na unywaji pombe. Daktari bingwa uposuaji wa Marekani Vivek Murthy ameonya kuhusu takwimu za kutisha za vifo vinavyosababishwa na unywaji pombe katika jamii ya Marekani na kusema pombe ni chanzo cha nne cha vifo nchini Marekani, na zaidi ya watu eh, laki moja na arobaini elfu hufariki dunia kwa wastani kila mwaka kutokana na kutumia pombe. Jumuiya ya saratani ya Marekani hapo awali ilitangaza kwamba kiwango chochote cha unywaji pombe hata kiasi kidogo kinaweza kusababisha aina sita za saratani. Taasisi ya kitaifa ya unywaji na uraibu wa pombe ya Marekani imetangaza katika ripoti ya kushangaza kwamba watu laki moja hupata saratani kila mwaka kutokana na unywaji wa vileo na kusisitiza kwamba uchanganuzi wa vyeti vya vifo katika miaka iliyopita ulionyesha kwamba vifo vinavyotokana na pombe nchini Marekani vimeongezeka kwa asilimia 26. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho onyo kuhusu athari za kiusalama za mpasuko wa anga ya kisiasa Marekani. Tovuti ya mtandao wa televisheni ya Marekani NBC imeandika katika ripoti yake kuhusu suala la kushamiri itikadi kali katika anga ya mtandaoni ikionya kuhusu madhara usalama ya mpasuko wa anga ya kisiasa ya Marekani, ikiashiria shambulio la mkesha mwaka mpya huko new Orleans. Televisheni ya NBC imeripoti kuwa tunashuhudia dhoruba kamili siasa kali mtandaoni na mpasuko wa kisiasa vinazidisha hatari ya mashambulizi. Vyombo hivi vya, vya habari vya Marekani vimetathmini wingi wa makundi ya watu wenye misimamo mikali na tofauti zao za kiitikadi kuwa ni moja ya sifa za wimbi jipya la misimamo mikali na kubainisha kwamba sasa polisi ya shirikisho la Marekani FBI na taasisi nyingine za usalama lazima zipambane na washambuliaji binafsi wenye itikadi tofauti. Kukiri vyombo vya habari vya Marekani kuhusu kuwepo ongezeko la vitisho vinavyosababishwa na mpasuko wa anga ya kisiasa Marekani, ambavyo vinaambatana na ongezeko kubwa la ghasia za kisiasa na mashambulizi ya silaha mfano wake ukiwa shambulio la hivi karibuni huko New Orleans kwa mara nyingine tena kumeibua mjadala wa suala la ugaidi wa ndani katika jamii ya Marekani. Watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine wapatao 35 wamejeruhiwa katika shambulio la gari na bunduki lililotokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika mji wa New Orleans nchini Marekani, kwenye eneo la barabara ambapo sherehe za mwaka mpya zilikuwa zikifanyika. Polisi ya upelelezi ya Marekani, FBI, imetangaza kuwa tukio hilo lilikuwa la kigaidi na kwamba bendera ya kundi la ISIS, au Daesh ilipatikana kwenye gari lililokuwa likiendeshwa na mshambuliaji ambaye ni mzaliwa wa nchi hiyo. Jina la mshambuliaji huyo limetajwa kuwa ni Shamsuddin Jabbar. Aidha, imebainika kwamba Jabbari ni askari mstaafu wa Marekani mwenye umri wa miaka 42. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kuwa kuna dalili kwamba mhusika wa shambulio hilo alipata ilhamu kutoka kwa kundi la Daesh. Wakati huo huo, mlipuko wa gari aina Tesla Cybertruck mbele ya hoteli ya Donald Trump huko Las Vegas, Nevada, umeua mtu mmoja na kujeruhi wengine saba. Tukio hilo linachunguzwa kama kitendo cha kigaidi. Ingawa mtandao wa NBC umejaribu kuhusisha ongezeko la machafuko ya kisiasa na mitandao ya kijamii na algoriti za mtandaoni, ni lazima tuseme kwamba mizizi ya ugaidi wa ndani nchini Marekani inarudi nyuma miongo kadhaa na makundi ya upinzani hadi sasa yamefanya hujuma kadhaa kubwa za kigaidi nchini Marekani. Sehemu muhimu ya ugaidi wa ndani huko Marekani ni watu binafsi na vikundi vya wanamgambo wenye mitazamo ya kihafidhina na ya mrengo wa kulia. Harakati na makundi ya mrengo wa kulia yana anuai tofauti, kuanzia ufuasi wa mamlaka ya serikali za majimbo na wapinzani wa serikali ya shirikisho hadi vikundi vya kibaguzi na wapinzani wa jamii za walio wachache kimbari na kidini, huko nchini Marekani na vilevile vile, watu wenye mielekeo ya kupindukia ya mrengo wa kulia ambao wanapinga uhamiaji na wanataka wazungu watambuliwe kama jamii bora na ya juu zaidi. Shambulio dhidi ya bunge la Congress la Marekani mnamo Januari 6 mwaka 2021 lililofanywa na, na, na wafuasi wa Donald Trump ambao wengi wao walikuwa wanachama na ufuasi wa harakati na makundi ya wanamgambo wa mrengo wa kulia ilielekeza mazingatio ya umma kwa suala sugu na linaloongezeka la ugaidi wa ndani huko nchini Marekani. Mnamo Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja, Rais Joe Biden aliwataja wafuasi wenye silaha wa Trump kuwa ni magaidi wa ndani. Msimamo huu wa Biden unatambuliwa kuwa muhimu sana kwa sababu umetambua rasmi, walau kwa kuchelewa, kwamba makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia yanayowatambua wazungu kuwa ndio mbari na kizazi bora kuliko wanadamu wengine ni makundi ya kigaidi. Kwa kuzingatia matukio ya miaka hivi karibuni ya kigaidi nchini Marekani, tunaweza kuashiria sura mpya ya vurugu na machafuko ya kisiasa katika nchi hiyo inayodai kuwa kinara wa ulimwengu wa kibepari, yaani machafuko yanayotokana na itikadi kali ukiwemo usalafi. Shambulio la hivi karibuni kwenye mkesha wa mwaka mpya linapaswa kuzingatiwa kuwa kielelezo cha ghasia na machafuko ya aina hiyo. Kwa upande mwingine, hali ya kiuchumi na kijamii imechangia sana katika kuzidisha siasa kali na mambo kama vile mgogoro wa kifedha wa elfu mbili na nane, janga la korona na kuyumba kwa uchumi vimepelekea kuongezeka hali ya kukata tamaa na hatimaye kuwaelekeza watu kwenye makundi yenye misimamo mikali. <tune> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa wasikiliza Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza sehemu hii ya thelathini ya kipindi hiki cha Mwanamke katika Familia na Jamii. Katika kipindi cha leo, tunakusudia kuzungumzia mafunzo muhimu ya Uislamu kuhusu mwanamke na kukuomba uzingatie nukta kwamba kutokana na kanuni na sheria zake kamilifu Uislamu umempa mwanamke haki zote anazostahiki na kulinda utu na heshima yake. Kuweni nasi hadi tamati. Aya nyingi za Quran tukufu zinasema kwamba wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na kitu kimoja na wako sawa kiroho na kimwili. Hivyo katika mtazamo wa maumbile ya mwanadamu hakuna tofauti yoyote iliyopo baina yao. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya kwanza ya Suratu Nisa, enyi watu mcheni mola wenu mlezi aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile ile. na akaeneza kutokana na wawili hao wanaume na wanawake wengi. Aya hii inaeleza kuwa wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na jinsi na hakika moja, na maana ya nafsi hapa ni asili ya mwanadamu kwa hiyo kwanza kabisa wanadamu wa matabaka yote, awe ni mwanaume au mwanamke, wameumbwa kutokana na kiini na kito kimoja, na asili ya uumbaji wa watu wote ni kito kimoja. E, pili, mwanamke aliumbwa kutokana na kiini na kito kile kile ambacho mwanaume ameumbwa kutokana nacho, si kutokana na kito kingine, wala kutoka kwenye mabaki ya kito cha mwanaume. Uislamu unamtazama mwanamke kibinadamu na kumzawadia uhuru halisi, sio mapinduzi ya kiviwanda, bali mapinduzi ya kiutamaduni na kiroho. Katika Uislamu, msingi wa utu wa mwanamke ni kurejea kwenye asili na uumbaji wake. Kwa vile mwanamke ni mwanadamu aliye na akili na busara ya kujichagulia mambo, njia ya kufikia ukamilifu ni rahisi sana kwake. Kwa hivyo, ana uhuru na utukufu wa dhati na kimaumbile. Hii ni katika hali ambayo katika nchi za Magharibi, uhuru wa mwanamke ni zao la viwanda. Kwa sababu katika zama za mapinduzi ya viwanda na haja ya kuwepo nguvu kazi nafuu, jamii ya Magharibi iliwalazimisha wanawake kutoka majumbani kwenda kufanya kazi viwandani, na kwa kupiga nara ya uhuru wa wanawake, na hatimaye kunaswa katika mtego wa viwanda na kuanza kuwatumia vibaya. Katika utamaduni wa Quran tukufu wanaume na wanawake katika mfumo wa familia ni chanzo cha amani na utulivu kwa kila mmoja wao. Shahidi Murtadha Mutahari, mwanafalsafa wa Kiislamu wa zama hizi, anasema kuhusiana na hilo kwamba hatua iliyochukuliwa na Uislamu katika kuwadhaminia wanawake haki zao ni tofauti na yale yanayotokea katika nchi za magharibi. Kwanza, Uislamu umefanya miujiza kuhusu swala zima la saikolojia ya wanaume na wanawake. Pili, Uislamu uliwafundisha wanawake kuhusiana na haki zao za msingi na kuwapa utu na kuwapa uhuru na kujitegemea. Kimsingi, haukutereresha msingi wa familia wala kuwafanya wanawake wawe na mtazamo mbaya kuhusu kuolewa na wanaume, kuwa mama na kulea watoto. Mwanaadamu ana pande mbili za kimaada na kiroho, ambapo upande wa kwanza unahusiana na mwili wake na upande wa pili unahusiana na roho yake. Kwa kuzingatia pande mbili hizi tofauti, mwanaadamu ana mahitaji tofauti, na kwa hiyo anahitaji kunufaika na sheria zinazozingatia mahitaji ya pande mbili hizi. Sheria za kibinadamu na za kimaada zinamkidhia mwanaadamu mahitaji yake ya maisha ya kimaada na ya kidunia tu na kupuuza ya maisha yake ya milele uko akhera, na hivyo kumsababishia madhara makubwa. Wakati huo huo, sheria za dini tukufu ya Kiislamu zinazingatia kikamilifu mambo haya mawili ya mwanadamu. Dini ya Uislamu ilidhihiri katika kipindi ambacho wanawake walikuwa wakikandamizwa na kudunishwa na hata kupokonywa haki ya kuishi. Kufuatia ujio wa Uislamu na kuanza kutekelezwa sheria za Mwenyezi Mungu, wanawake walirejeshewa tena utu na haki zao mahususi kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Na katika mtazamo wa haki za binadamu, hakuna tofauti yoyote iliyopo kati ya mwanaume na mwanamke, kwa sababu wote ni binadamu walio na haki sawa ya kujiainishia hatima. Na ifahamike kwamba licha ya kuwepa tofauti katika uumbaji wa wanaume na wanawake na mahitaji yao mahususi lakini tofauti hizi hazihusiani na utu na ubinadamu wao. Ili kulinda haki na utu wa mwanamke, ni lazima tuzingatia tofauti za kimaumbile zilizopo kati ya wanaume na wanawake, ili tuweze kulinda utukufu na utu wake, na tayari Uislamu umezingatia swala hili. Uislamu unaamini uadilifu katika haki kati ya wanaume na wanawake, na sio kufanana kwa haki hizo. Kwa kurejelea vipaji vya asili na mahitaji ya wanaume na wanawake tunaona kwamba wanatofautiana kwa njia nyingi, ambapo Mwenyezi Mungu ameumba kila mmoja wao kwa ajili ya kufanya kazi na wajibu tofauti. Hivyo hata kama wanaume na wanawake wana haki sawa katika mtazamo wa ubinadamu, lakini kutokana na tofauti zao za kimaumbile na vipaji tofauti uadilifu unatuambia kuwa hawawezi kuwa na haki sawa katika maisha ya majukumu ya kifamilia bali, kila mmoja wao ana nafasi na wajibu wake maalum. Wasomi na watu wengine waliotoa mfano kwa nchi za Kiislamu walighafilika na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke ana heshima maalumu na ana haki ya kumiliki mali, ana haki ya kuwa na urithi, kupata elimu na kuwa ni moja ya nguzo muhimu katika mfumo wa familia imara. Wafeministi pia wamefanya makosa katika kumwarifisha mwanamke bila kuzingatia tofauti za asili zilizopo kati ya wanaume na wanawake na mahitaji yao tofauti, wanasisitiza tu juu ya mwonekano wao wa kidhahiri na kutumia neno usawa vibaya. Wanakanusha tofauti za asili zilizopo kati ya mwanaume na mwanamke na kusisitiza kibubusa kuwepo haki sawa kati ya pande hizo. Hii ni pamoja na ukweli kwamba leo na kwa mujibu wa Magharibi wenyewe kuna tofauti kati ya uwezo na mielekeo ya wanaume na wanawake. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, huku akisisitiza umuhimu wa wanawake kujishughulisha na masuala ya kijamii na kuajiriwa sambamba na kuzingatia sheria na mafundisho ya Kiislamu, alikuwa daima akisisitiza kuzingatiwa mfumo wa familia na jukumu la malezi ya kizazi kijacho kupitia mikono safi ya kina mama. Alisema jukumu lao lilikuwa na sawa na majukumu ya malezi ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwa kusema, nyinyi wanawake mna kazi mbili za heshima. Moja ni kulea watoto, ambayo ni kubwa kuliko kazi nyingine zozote. Ukiipa jamii mtoto mzuri, itakuwa bora kwako kuliko ulimwengu wote. Mikono ya kina mama ndiyo inapaswa kumlea mwanadamu anayefaa. Jukumu la mama ni kazi ya manabii, na manabii pia walikuja kwa ajili ya kuwalea wanadamu kuzingatiwa sheria na maadili na kuandaliwa mazingira ya kuwepo utulivu na amani katika maisha ya kifamilia, hakuwezi kutimia kwa vigezo kavu vya sheria. Mwanadamu anahitajia maadili na vilevile vile haki za binadamu. Ubinadamu unahitaji maadili na haki za binadamu. Dini tukufu ya Kiislamu inajivunia ukweli huu kwamba inazingatia kikamilifu masuala yote mawili ya haki na maadili. na kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii sehemu ya thelathini kinakomea hapa. Tunatumai kuwa kimewanufaisha ya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, tukianza na ligi ya nyumbani, Persian Gulf Pro League: watengeneza matrekta wamerudi kileleni. Istiklal na Sepahan zimegawana alama. Traktor imerejea kileleni mwa jedwali la ligi ya Ghuba ya Uajemi kabla ya mapumziko ya katikati kati ya msimu kutokana na ushindi mnono wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Istiqlal Khosestan kwenye uwanja wa Yadegare Emam huko Tabriz. Mahdi Shiri aliweka Traktor mbele mwishoni mwa kipindi cha kwanza kabla ya Mohammad Naderi kuongeza bao la pili la wenyeji kwa shuti kali mara baada ya kipindi cha mapumziko. <coughs> Mshambuliaji wa Croatia Tomislav Stalig aliziona nyavu dakika mbili kabla ya muda wa kawaida na kuitimulia kivumbi Sepahan kwenye jedwali la Persian Gulf Pro League kwa tofauti ya mabao mawili katika nusu ya msimu wa ligi kuu ya Iran katika uwanja wa Shahid Kuts mjini Tehran. Winga mahiri Mahdi Lemushi alifunga bao lake la saba msimu huu akiungana na Ali Alipur wa Perspolis kama wachezaji wanaoongoza ligi kwa mabao katika dakika ya 74 na uh, kufuatia bao la kipindi cha kwanza la Masudi Juma likiwa bao la kwanza la mshambuliaji huyo Mkenya katika jezi ya Estiklal tangu ajiunge na Blues wa Teheran mwezi Novemba mwaka jana. Sare ya nne mfululizo kwenye ligi zinaifanya Istiklal na kocha Msauzi Pisto Mosimane kumaliza nusu ya kwanza ya msimu katika nafasi ya kumi ikiwa na pointi kumi na nane katika mechi nyingine muhimu za wiki hii, Fulad Khuzestan imeinyuka Malavane ya Anzali mabao mawili kwa moja, na Mesa Rafsanjani ilitoka nyuma na kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja ugenini dhidi ya Khaibar, na Sajima Zandarani imetoka sare tasa na Zob Ahana. Awali Alhamisi, Persepolis iliirarua timu inayoshika mkia kwenye msimamo wa ligi ya Havadar mabao matano kwa sifuri, e, ukiwa ni ushindi wa pili mfululizo wa kocha wa muda wa timu hiyo Karim Bakeri, baada ya wekundu wa Teheran kumtimua kocha wao Mhispania Juan Carlos Garrido kwa sababu ya matokeo mabaya. Huko Tanzania, timu ya Simba Sports Club imefanikiwa kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya wenyeji CS Sfaxien katika mchezo wa kundi A, kombe la shirikisho Afrika uliochezwa Januari tano katika uwanja wa Olympic Hamadi Agrebi mjini Rades huko Tunisia. Bao pekee la Simba Sports Club uh, limefungwa na kiungo mshambuliaji Ivory Coast Jean Charles ahua dakika ya 34zuisasai ndani ya uwanja wa Rades Olympic, tun anakodoa macho tu anacha kufanya pasi ndefu ile. Lionel Leteba amecheza kama Cristiano Ronaldo. Kwa ushindi huo, Simba imefikisha pointi 9 sawa na CS Constantini ya Algeria yenye pointi tisa baada ya kupata ushindi wa mabao manne kwa sifuri dhidi ya Bravos Do Maiquis ya Angola, huku Sfaxen ikishika mkia kwa kupoteza mechi nne. wa upande wa ligi mabingwa barani Afrika mabingwa wa ligi kuu Tanzania bara Yanga yeah, wamefufua matumaini ya kufuzu hatua ya robo fainali ya ligi hiyo baada ya kushinda mabao matatu kwa moja dhidi ya tipi Mazembe ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo katika mchezo wa kundi A uliochezwa Januari 4 katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Es Salama. Mazembe walikuwa wa kwanza kuziona nyavu za Yanga kwa njia ya mkwaji penalty uh, fungwa na kipa msenego aliane badara fati. Mshambuliaji wa Yanga clement franci Mzize alifanikiwa kushinda mabao mawili dakika ya 33 na dakika ya 60 na Stefan azizi ki akaua kabisa mechi hiyo dakika ya 56 kwa kupachika kimiani bao la tatu. Clement Mzize kwa ushindi huo Yanga inafikisha pointi nne na kusonga kwenye nafasi ya tatu na kuishusha Tipi Mazembe nafasi ya nne wakiwa na pointi mbili. Al Hilal Omdurman inaendelea kuongoza kundi A wakiwa na pointi tisa ikifuatiwa na MC Alger yenye pointi nne na wastani mzuri wa mabao zaidi ya Yanga baada ya wote kucheza mechi tatu. Mechi kubwa wiki hii huko England ambayo ilizikutanisha timu za Liverpool na Man United ilimalizika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili baada ya wenyeji Liverpool kushindwa kuwika uga wa nyumbani. Man United walikuwa wa kwanza kutoa kipigwa kwa wenyeji wao kwa goli safi lililofungwa na beki Lisandro Martinez. Liverpool walijibu kwa mkwaju wa Cody Gakpo, na kunako dakika ya 50 kipindi cha pili, Misri Mohamed Salah alifunga goli la pili kupitia mkwaju wa Penn. Penalty. Hata hivyo, Man United walisawazisha kupitia mchezaji wao mu Ivory Coast Amad Diallo. Liverpool inaendelea kuwa kileleni ikifuatiwa na wabeba bunduki wa London Arsenal. Nchini Ufaransa, timu ya soka ya PSG imeshinda kombe la French Super Cup kwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Monaco. Bao la ushindi la PSG lilifungwa na Ousmane Dembele dakika ya tisini na mbili timu zote mbili hazikuweza kupata ushindi katika dakika 90 uh, za mchuano huo. Uh, mechi ambayo imefanyika kwenye uwanja wa 974 huko Doha nchini Qatar. Hata hivyo, Osman Dembele aliwanyanyua mashabiki wa PSG vitini kwa kupachika bao pekee la mechi hiyo na kuipa timu hiyo kombe la 13 la French Super Cup katika dakika ya pili ya nyongeza. PSG sasa imeshinda Super Cup mara 13 na vikombe 52 kwa ujumla. The Parisians uh, walishinda kombe lao la 50 kwa kutoa Ligue 1 msimu uliopita. Kombe la Ufaransa lilifuatia, na sasa ushindi huu dhidi ya Monaco unaipa PSG kombe lake la 52. Huko Uhispania, Real Madrid iliepuka fedheha baada ya kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Valencia katika mechi iliyocheleweshwa ya ligi ya Uhispania. Klabu ya Real ilijikuta nyuma kwa goli moja kwa sifuri katika kipindi cha kwanza kabla ya kuzinduka na kugeuza matokeo kuwa mbili moja. Mechi hiyo ilishuhudia mvutano mkubwa baada ya nyota wa Real Madrid, Vinicius Junior, kupewa kadi nyekundu kwa kumchezea isivyo goli kipa wa Valencia, Stol Dimistrivski, huku timu yake ikiwa nyuma kwa goli moja. Tukio hilo limezusha tena gumzo kuhusu nidhamu ya mchezaji huyo ambaye mwezi uliopita FIFA ilimteua kuwa mchezaji bora wa wanaume duniani kwa mwaka 2024. Na, na Naomi Osaka amestaafu kucheza fainali ya mchezo wa tenis wa Auckland Classic kutokana na jeraha la tumbo pigo hilo kwa nyota huyo wa Japan linakuja wiki moja kabla ya kuanza michuano ya Australian Open, akicheza fainali yake ya kwanza ya WTA kwa miaka mitatu dhidi ya Clara Tauson wa Denmark, bingwa huyo mara nne wa Grand Slam akicheza fainali yake ya kwanza ya WTA kwa miaka mitatu dhidi ya Clara Towson wa Denmark, bingwa huyo mara nne wa Grand Slam alihitaji huduma ya matibabu baada ya kushinda seti ya ufunguzi 6-4 na kujiondoa muda mfupi baadaye. Kujiondoa kwa ghafla Osaka kwenye Auckland Classic kulisababisha mshtuko baada ya kucheza bila tatizo lolote katika seti ya ufunguzi ya dakika 35. Baada ya kushauriana na kocha wake, Naomi Osaka alipeana mkono na Tauson ambaye amebeba taji la tatu kwa ujumla lakini la kwanza tangu mwaka 2021. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tano Rajab 1446 Hijiria, sawa na Januari 6 mwaka 2025. Tarehe tano Rajab, miaka 1202 iliyopita aliuawa shahidi Abu Yusuf Yaqub ibni Ishaq, maarufu kwa jina la Ibni Sikiti Msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Arabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzistani unapopatikana kusini magharibi mwa Irani. Ibni Sikiti alielekea mjini Baghdadi na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibni Sikiti katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Abasia, kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikiti alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumuua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kiitwacho Islahul Mantik. Miaka 89 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wanawake wa Kiirani walipigwa marufuku kuvaa vazi la Kiislamu la aina yoyote kufuatia amri ya Reza Khan Pahlavi. Reza Khan alitoa amri hiyo baada ya kutekelezwa mpango wa kubadili mavazi ya wa wanaume nchini Iran. Mpango huo ulitekelezwa kwa lengo la kufuta thamani za Kiislamu na badala yake kuiga utamaduni wa Kimagharibi. Reza Khan alitekeleza mpango huo wa kupiga marufuku vazi la hijabu kwa wanawake wa Kiislamu nchini Iran baada ya safari yake nchini Uturuki na kufuata nyayo za Kemal Ataturk, rais wa wakati huo wa Uturuki aliyekuwa na mielekeo ya Kimagharibi, ambaye aliwapiga marufuku wanawake wa nchi hiyo kuvaa mavazi ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita, uh, Ghoram Reza Takhti, mchezaji na bingwa wa mchezo wa mieleka wa Kiirani, aliuawa kwa njama zilizopangwa na utawala wa wakati huo wa Shaa. Tahti alizaliwa mjini Tehrani katika familia iliyokuwa na maisha ya kati na kati. Ghulam Reza Tahti alijulikana mno kwa tabia yake ya huruma, ukweli na mapenzi yake kwa watu katika kipindi cha uwai wake, na wakati wa kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa, Ghulam Reza Tahti alifanikiwa kuipatia Iran medali tisa za dhahabu na fedha katika mashindano ya Olimpiki. Tahti ni miongoni mwa wachezaji wa Kiirani waliotoa medali nyingi za dhahabu na fedha katika mashindano muhimu ya kimataifa. Na miaka 47 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, wananchi wa Islamu wa Irani walifanya maandamano makubwa kote nchini wakilalamikia kuchapishwa makala iliyomvunjia heshima mwasisi wa wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Maandamano hayo yalizidisha vuguvugu na kasi za mapinduzi ya Kiislamu kuelekea katika ushindi. Utawala wa shaa ambao ulikuwa ukifahamu vyema ushawishi na uungaji mkono mkubwa wa Imam Khomeini miongoni mwa wananchi, ulikuwa ukidhani kwamba kumvunjia heshima Imam Khomeini kungeweza kupunguza kiwango cha mapenzi na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa shaksia huyo. Katika kufanikisha lengo hilo, gazeti la Itilaat lililokuwa likitolewa mjini Tehran liliandika makala ya kumvunjia heshima Imam Khomeini katika toleo lake la mwezi Dei mwaka 1356 hijiri ya shamsia. Hata hivyo, makala hiyo ilikuwa kama cheche ya moto iliyochochea zaidi harakati za mapinduzi na hatimaye tarehe 22 mwezi Bahman mwaka 1357 utawala wa kibaraka wa Shah ukang'olewa madarakani kwa mapambano ya wananchi wa Iran. na kusalimika na hasira zake katika kila shari. ya man yu'ti al-kathir bil qalil, ewe anayetoa kingi kwa kichache. ya man yu'ti man sa'ala, anayempa amwombaye. ya man yu'ti man lam yas'al niombalo kwako wewe tu ni unipe kheri yote ya dunia na kheri yote ya akhira. Wasrif anni bi mas'alati iyyaka jami'a sharri dunya wa sharri akhira, na niombalo kwako wewe tu ni uniepushie shari yote ya dunia na akhirah uharamishe uzee wangu juu ya moto bi rahmatika ya arhamar rahimin wa sallallahu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.