Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kuna sihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana. ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo, tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podcasti ya Palestina milki ya Ibrahimu alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran utakaofuatiwa na kipindi cha hikaya za aya na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri mkuu wa Iraq asema Jenerali Suleimani alikuwa bega kwa bega na Iraq katika nyakati ngumu kabisa. Yemen yawaonya Waisraeli kwa kuambia rudini kwenye nchi zenu za asili mlikotoka, sisi hatutaiacha Ghaza peke yake. Reuters iladai kuwa Hamasi imeafiki kuachia huru mateka 34 wa utawala wa Kizayuni. Na gazeti la Times limefichua kuwa Uingereza inahujumika kirahisi kwa makombora ya balistiki. Habari kamili. Waziri mkuu wa Iraq amemsifu na kumwenzi kamanda mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kupambana na ugaidi, luteni jenerali Shahid Qasim Suleimani, akisema kamanda huyo alisimama bega kwa bega na nchi hiyo ya Kiarabu katika nyakati ngumu na za changamoto kubwa zaidi. Muhammad Shia Sudani aliyasema hayo jana Jumapili alipohutubia hafla ya kuadhimisha mwaka wa tano wakumbukumbu ya kuwa washahidi Jenerali Suleimani na mwana jihadi mwenzake wa Iraq Abu Mahdi Al Muhandis katika shambulio la kigaidi lililofanywa na jeshi la Marekani katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Asudani alisema katika hafla hiyo, Asudani alisema hafla hiyo ni fursa muhimu ya kuheshimu urithi wa shakhsia hao mashuhuri, akisisitiza kwamba Jenerali Suleimani na Al Muhandis walikuwa na nafasi na mchango muhimu katika kuongoza mapambano dhidi ya kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh au ISIS. Aidha, alibainisha kuwa Jenerali Suleimani na Almuhandis walisimama katika medani zote kuilinda Iraq katika nyakati ngumu na hasasi, wakiongozwa na fatwa iliyotolewa na uongozi wa juu wa kidini ambayo iliokoa nchi hiyo ya kiarabu na eneo kwa ujumla. Waziri Mkuu wa Iraq amesisitiza kuwa nchi hiyo imejiandaa kikamilifu na iko tayari kuzuia uchokozi wowote bila kujali unakotokea na kwamba vikosi vyote vya usalama vina uwezo wa kulinda usalama wa taifa hilo. Jenerali Qasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kurs cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, IRGC, na Abu Mahdi Al Muhandis, naibu mkuu wa vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Iraq, Ash... Al Hashdu Shabi, pamoja na wanajihadi wenzao waliuawa washahidi katika shambulio la kigaidi la ndege zisizo na rubani za Marekani lililofanywa kwa idhini ya rais wa wakati huo wa nchi hiyo Donald Trump karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad mnamo Januari 3 mwaka 2020. Mwanachama mwandamizi wa harakati ya Mukawama ya Ansarullah ya Yemen amewashauri walowezi haramu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu waondoke katika maeneo hayo kuelekea walikotoka kwa sababu Yemen haitasitisha operesheni zake za kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Hizam Al Asad, mjumbe wa ofisi ya kisiasa Ansarullah, ameyasema hayo mapema leo katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii wa X. Yeyote anayetaka kulala kwa raha, inampasa aondoke kuelekea Cyprus au nchi yake, amesema al Asad. Afisa huyo Ansarullah amesistiza kuwa majeshi ya Yemen yataendeleza mashambulizi yao ya kuiunga mkono Palestina maadamu utawala wa kizayuni unaendeleza vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa Ghaza na haujasimamisha mashambulizi ambayo umekuwa ukifanya dhidi ya Yemen ili kujaribu kuzima operesheni zinazotekelezwa na taifa hilo la peninsula ya Kiarabu. hatutaiacha Ghaza peke yake, amesisitiza mjumbe huyo wa Ansarullah. Awali afisa huyo wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Yemen alisisitiza kuwa utawala haramu wa Israel utaendelea kukabiliwa na mashambulizi ya kushtukiza ya kijeshi ya vikosi vya Yemen maadamu unaendeleza mwenendo wake wa kichokozi dhidi ya nchi hiyo. Operesheni zetu za kijeshi zitaendelea kulenga kitovu cha maeneo yanayokaliwa kwa mabavu , alisema Asad. Shirika la habari la Reuters limedai kuwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekubali kuachia huru mateka 34 wa kizayuni ambao orodha yao imetolewa na utawala wa kizayuni wa Israel. Afisa mmoja wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas amesema katika mahojiano na shirika la habari la Reuters kama ninavyonukuu, makubaliano yoyote yanashurutishwa na kuondoka utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza na kutekelezwa usitishaji vita wa kudumu. Siku ya Jumapili usiku, vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vilitangaza kuwa hatua zimepigwa katika mazungumzo ya kubadilishana mateka na Hamas, lakini vikaeleza kwamba bado ni mapema mno kuzungumzia kufikiwa mwafaka kamili. Katika kipindi cha miezi 15 iliyopita, mamlaka za Kizayuni zimekwamisha mara kadhaa kufikiwa makubaliano yoyote yanayoweza kufikiwa kufikiwa makubaliano yoyote na harakati ya Hamas, na hivyo kuzuia kufikiwa mwafaka wa kusimamishwa vita katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, duru mpya mazungumzo kati ya utawala wa Kizayuni na Hamas na wana mapambano wengine wa Palestina yanaendelea hivi sasa huko Doha, mji mkuu wa Qatar kiongozi wa upinzani wa Msumbiji ambaye akiwa uhamishoni nje ya nchi amekuwa akiongoza maandamano ya zaidi ya miezi miwili dhidi ya matokeo ya uchaguzi yaliyozusha utata ametangaza kuwa atarejea nchini humo wiki hii kabla ya kuapishwa rais mpya Alhamisi Januari 9 saa 2 na dakika tano juu ya alama. Venancio Mondlane atakuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mavalane. Ameeleza hivyo kiongozi huyo wa upinzani, katika ujumbe aliyoweka kwenye mtandao wa Facebook mubashara jana Jumapili. Mondlane aliondoka Msumbiji Oktoba 21 akisema anahofia maisha yake alipokuwa akipinga matokeo ya uchaguzi wa urais wa Oktoba 9 ambayo alimtangaza kuwa mshindi wa pili, akitanguliwa na Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala cha Frelimo aliyetangazwa mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Rais mteule Chapo anatarajiwa kuapishwa Januari 15. Maandamano makubwa ya upinzani yaliyogubikwa na machafuko yalizuka nchini Msumbiji baada ya uamuzi wenye utata uliotolewa na mahakama kuthibitisha ushindi wa mgombea wa chama tawala cha Frelimo ambacho kimekuweko madarakani tangu nchi hiyo ilipojipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Kireno mwaka 1975. Muda mchache tu baada ya tangazo hilo la mahakama, maandamano yalizuka nchini kote Msumbiji, ambapo ofisi za Frelimo, vituo vya polisi, mabenki na viwanda vimeporwa na kuchomwa moto katika siku chache zilizopita. Na gazeti la The Times linalochapishwa London, Uingereza, limezinukuu duru za ulinzi na kuripoti kuwa matundu yaliyopo katika ulinzi wa anga wa nchi hiyo yanaitia wasiwasi Uingereza yenyewe na wanachama wengine wa shirika la kijeshi la NATO kwa kuwepo uwezekano wa kuhujumika kirahisi nchi hiyo kwa mashambulizi ya makombora ya balistiki. Kwa mujibu wa gazeti hilo, jopo huru lililoteuliwa na serikali ya Uingereza kuongoza tathmini ya kimkakati ya ulinzi lina wasiwasi mkubwa na hali ya ngao ya makombora ya nchi hiyo na inatarajiwa kuwa litazingatia hitoji, hitajio la kuwekeza zaidi kwenye uga huo. Times limedokeza kuwa wanachama kadhaa wa kambi ya kijeshi inayoongozwa na Marekani ya NATO nao pia hivi karibuni wameonyesha kuchanganyikiwa kwa kuiona Uingereza haichangii vya kutosha wa ngao za ulinzi wa Ulaya dhidi ya mashambulio ya masafa marefu yanayoweza kutokea. Times limesema maafisa wa ulinzi na wataalamu wa kijeshi lilio wahoji, ambao hawakutajwa majina, wametoa indhari juu ya walichokiita hatari inayoongezeka kwa Uingereza na vifaa vyake vya kijeshi vilivyoko nje ya nchi kwa sababu China, Russia na Iran zinatengeneza makombora ya balistiki ambayo yanaweza kuvuka mabara kwa kasi kubwa zaidi mara kadhaa kuliko ya sauti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuendelea kutolewa misaada ya silaha na Marekani kwa Israel. Jinai za Israel dhidi ya Wapalestina wanaoishi Ghaza zinaendelea kwa kuungwa mkono na nchi za magharibi hususan Marekani. Kuhusiana na hilo wizara mashauri ya kigeni ya Marekani imeripoti kuwa imeliarifu bunge la nchi hiyo Congress, kwa njia isiyo rasmi kuhusu uwezekano wa kuuzwa shehena kubwa silaha kwa utawala wa kizayuni yenye thamani ya dola bilioni nane, zikiwemo ndege za kivita na helikopta. Tovuti ya habari ya Marekani ya Axios ilinukuu vyanzo viwili visivyojulikana vilivyo na taarifa za moja kwa moja kuhusu swala hilo vikisema kwamba wizara mashauri ya kigeni ya Marekani ilikuwa imeliharifu bunge la Kongress kwa njia isiyo rasmi kuhusu mpango wa silaha za dola bilioni nane kwa Israel. Kifurushi hicho cha silaha kinajumuisha makombora yanayotumiwa na ndege za kivita na helikopta za mashambulizi pamoja na mizinga na aina kadhaa za mabomu kifurushi hicho cha silaha mpango huo ambao huenda ukawa mauzo ya mwisho ya silaha ambayo Joe Biden ataidhinisha kwa Israel unakuja miezi michache baada ya utawala wake kuidhinisha mauzo ya dola bilioni ishirini ya ndege za kivita na vifaa vingine vya kijeshi kwa utawala huo licha ya matakwa ya kimataifa ya kutaka kuwepo marufuku ya silaha dhidi ya Tel Aviv kutokana na vita vyake vya miezi kumi na mitano huko Ghaza. Biden anatarajiwa kuondoka ikulu ya White House mnamo Januari 20, huku rais mteule wa Republican Donald Trump akimrithi ili kuendeleza sera za Marekani zinazounga mkono Israel na kuchochea mashine ya vita ya utawala huo katili na wa kibaguzi. Ola Hawadh, mkuu wa ofisi kuu ya takwimu ya Palestina, alitangaza kupungua kwa asilimia 6 ya idadi ya watu wa Ghaza kutokana na mauaji ya kimbari ya Israel na kusema idadi ya watu wa ghaza imepungua kwa watu laki moja na elfu sitini ikilinganishwa na mwaka jana na imefikia watu milioni mbili na laki moja ameongeza kuwa zaidi ya watu elfu arobaini na tano na mia tano wameuawa shahidi katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni tangu tarehe saba oktoba ishirini ishirini na tatu wapalestina laki moja walikimbia makazi yao zaidi ya watu laki moja na elfu nane walijeruhiwa na takriban watu elfu kumi na moja hawajulikani walipo, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina, milki ya Ibrahim. Podkasti ya leo ina sehemu ya hotuba ya Imam Musa Sadr kuhusu Israel na Wayahudi. Hujambo msikilizaji mpenzi, na karibu kwenye podkasti hii ya Palestina, milki ya Ibrahim. Mimi ni Mubarak Kenya, nikiwa hapa nchini Iran, najiunga nanyi katika kipindi hiki cha tano cha podkasti hii ya Palestina milki ya Ibrahim, yaani Palestina ufalme wa Ibrahim. Katika podkasti zilizopita tuliangazia madai ya Wazayuni kwamba nchi ndo ahidiwa ilikuwa makazi ya mabau zao kwa mtazamo wa Taurati. Leo katika sehemu ya tano, nyinyi wasikilizaji wapendwa wangu, mtasikia uchambuzi wa madai ya wazayuni kutoka katika mtazamo wa Injili. Kipindi unachotaka kusikiliza ni sehemu ya hotuba ya Imam Musa Sadre kuhusu Israeli na Wayahudi. Hotuba hii ilitolewa kutoka kwenye kitabu cha Masira Alimamu Said Musa Sadr, jalala la kumi. Hivyo jiunge nasi na unaweza kufuatilia podkasti hii katika tovuti zetu za parstoday.ir/sw au iranradio.ir/sw, na pia mitandao ya kijamii iliyo katika tovuti hizo. Halikadhalika, kutokana na vitendo vya sasa visivyo vya kibinadamu vya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina na kusihi pia usambaze podkasti hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki, tafadhali wezesha akaunti zako za mitandao ya kijamii ili e, tupate kukuarifu mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa ili uwe nasi katika simulizi hii. Historia ya Ukristo imejaa aina mbalimbali mbali za hujuma, njama, fitina na mipango yote iliyofanywa na Wayahudi. Baada ya Wayahudi kujaribu kumuua Nabii Isa masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu si wa mrehemu, walianza kuwafukuza Wakristo na kupanga njama na fitina. Tunakupa mfano maarufu kutoka Injili ambapo Yesu Kristo anawapa mfano o watu wake na anasema Watengenezaji divai walikodisha shamba la mazabibu lakini walikataa kulipa malipo yake kwa mwenye shamba. Mwenye shamba alituma wafanyakazi wake ili wapokee malipo, lakini waliwaua baadhi ya wafanyakazi, wakafukuza wengine na kuwateka wengine. Kisha mwenye shamba alimtuma mwanawe kwao. Walipotambua, walisema, huyu ndiye mrithi wa shamba, njoni tumue na tunyakue urithi wake. Kisha walimchukua wakamtupa nje ya shamba na hatimaye wakamuua. Kisha Yesu aliwauliza, mnadhani mwenye shamba atakapokuja atawafanyaje? Hawa watengenezaji divai wakajibu, atawaua wale wajinga kwa njia mbaya zaidi, na ataikodisha shamba kwa watengenezaji divai wengine ambao watampa mazao yake kwa wakati. Bila shaka, Yesu alipotaja watengenezaji divai alimaanisha watu wa kaumu yake mwenyewe kisha anamwambia, je, hamjasoma katika kitabu kwamba jiwe lile walilokataa limekuwa jiwe kuu la jengo? Wazayuni wanasema sisi ni taifa teule la Mungu, na Mungu alituchagua katika kipindi maalum cha wakati na kutupa ujumbe wake. Lakini kama tunavyoona, walimkhini Mwenyezi Mungu na kupotosha ujumbe wake na wakakufuru Mwenyezi Mungu. Pia alichukua ujumbe wake kutoka kwao na kuupatia taifa lingine. Kisha walizidi na kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu bila haki na kuanzisha historia iliyojaa njama, hila na fitina. Ukisoma historia ya Ukristo na Uislamu, utaona historia ya Ukristo imejaa aina mbalimbali za hujuma, njama, fitina na mipango yote iliyofanywa na Wayahudi. Baada ya Wayahudi kujaribu kumuua Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, walianza kuwafukuza Wakristo na kupanga njama na fitina. Waliwaua maelfu ya Wakristo na kuwasababishia matatizo na shida nyingi. Hawakuishia hapo. Kundi la Wayahudi, kulingana na historia, walijifanya Wakristo na kuingia kati ya Wakristo na kufanya mabadiliko na kuwasababishia matatizo na shida. Imam Musa Sadr katika hotuba hii anaeleza hivi: msimamo wa Wayahudi dhidi ya Uislamu umekuwa hasi. Katika historia ya Uislamu tunaona njama za Wayahudi na ushirikiano wao na washirikina wa hasa katika vita vya Ahzab na matatizo mengine mengi. Machafuko, njama na fitina, uh, walizowasababishia Waislamu zilikuwa nyingi sana, wakutoshekana hayo na walijaribu kujiwasilisha kama Waislamu. Waliingia na kujipenyeza katika jamii ya wapokeaji wa hadithi, na kwa njia hiyo walipata ufikiaji wa vitabu vya hadithi na kuwasilisha hadithi nyingi ambazo leo tunaziita Israiliyat. Yesu pia anatupa onyo katika Injili na anasema: E Yerusalemu, Yerusalemu, umuwaye manabii na kuwapiga kwa mawe waliotumwa kwako, mara nyingi nilitaka kuwakusanya watu wako pamoja kama vile kuku anavyokusanya vifaranga wake chini ya mabawa yake, lakini hamkutaka. Hii ni nyumba yako ambayo imekuwa magofu na umeiharibu kwa mikono yako mwenyewe, na kama hukutaka yenyewe isingekuwa magofu. Injili inasema mahala pengine kwamba Yesu alitoka kanisani na akaanza kutembea. Wanafunzi wake walimkaribia ili kumwonyesha majengo ya kanisa. Alijibu, mnaona haya yote Hakika hakuna jiwe litakalosalia juu ya jiwe jingine, na hakuna jengo litakalosalia ila litabomolewa. Haya ni maneno ya Yesu na Kurani. Yesu katika injili ya Mathayo alisema haya kuhusu Yerusalemu, lakini baadaye, Yerusalemu ilipokuwa Kuds, alisema kuhusu Kuds katika utangulizi. Msiruhusu yeyote awatawale, ili wasija wakapata mamlaka juu yenu. Msihukumu ili msije mkahukumiwa. kama mnavyotenda ndivyo mtakavyotendewa. Kwa nini unaona kibanzi katika jicho la ndugu yako lakini hujaona boriti katika jicho lako mwenyewe? Kwa nini unamwambia ndugu yako, acha nitoe kibanzi katika jicho lako, ili hali huoni boriti katika jicho lako mwenyewe? Ewe mnafiki, kwanza toa boriti katika jicho lako mwenyewe, kisha utaona waziwazi wazi na kuweza kutoa kibanzi katika jicho la ndugu yako. Imam Musa Sadr katika hotuba hii anaongeza kuwa Yesu anasema, usikabidhi Kuds mikononi mwa mbwa na usiyacha chini ya miguu ya nguruwe, ili wasije wakaikanyaga na kisha wakaja kukuvunja vipande. Ndiyo, huu ni msemo maarufu. Na ndugu, mafundisho haya ni tahadhari na onyo. Kwa nini tunakaa kimya? Enyi watu, sikilizeni! Tumelala na tumepoteza nafasi yetu, na wao wamepanga mambo yao, wakaunda serikali yao na kuanzisha uzayuni na kuanza mbinu zao maarufu ambazo siku hizi zinaandikwa katika vitabu. Walitekeleza mipango yao na wakapata udhibiti wa maeneo haya na leo ulimwengu wa Kikristo unakaa kimya na maneno ya Yesu hayasikiki tena. Wanakaa kimya na wanakubali, lakini katika siku zijazo hatari ya Wayahudi itawashangaza wao pia. Ikiwa tutakuwa wa kweli, je, leo maadili, malezi na dini ya Ukristo iko salama kutokana na hatari ya Wayahudi? Mtu anayesema hivyo hajui kinachoendelea duniani leo. Katika maeneo yote ya dunia kuna taasisi zinazoharibu maadili na kueneza ufisadi, kuna taasisi zinazozalisha imani potofu, kuna taasisi ambazo kazi yake ni kupanga njama na fitina na kuleta migogoro ya kudumu kati ya mataifa. Taasisi hizi zote ni za kiyahudi na bado ziko hai. Hatusikii habari hizi? Vimajuzi vitabu vimechapishwa ambavyo vingine vina yaliyomo haya. Hata nyuma ya pazia la biashara ya dawa za kulevya, mikono ya wayahudi inaweza kuonekana waziwazi wazi. Wao ndio chanzo cha ufisadi mwingi na ukahaba kila mahala, na mkuu wa uwanja huu yuko mikononi mwao. Dunia nzima iko kimya na bila shaka itaona matokeo ya ukimya wake hivi karibuni. Wanaowaondolea Wayahudi hatia na kusema kwamba hawakumuua Kristo siku moja watakuja uh, kudiriki walifanya kosa moja. Ya imani yetu sisi Waislamu ni kwamba kuridhika na matendo ya kikundi ni kushiriki katika matendo ya kundi hilo. Mtu akiona dhambi, basi aikataze kwa mkono na ulimi, na ikiwa hawezi, basi achukizwe na kitendo hicho moyoni mwake. Hii ni hatua ya chini kabisa ya imani. Mtu anayeona dhambi na akaridhika nayo ni mshiriki wake. Fikra hii ina msingi wa kidini na kisayansi, nayo ni kwamba ukuaji, ukamilifu na ustawi wa mwanadamu sio tu kutenda kitendo tu hakiathiri ukuaji wa mtu, bali kinachosababisha ukamilifu na ukuaji wake ni kipengele kinachomuunganisha mtu na matendo yake, na hiyo ndiyo nia yake. Ukifanya kitendo kidogo kwa nia kubwa, utaendelea kupanda, na ukifanya kitendo kikubwa bila nia njema ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu hakitakuwa na athari yoyote. Kwa nini tunasema hivi? Kwa sababu athari ya kitendo katika kupanda na ukamilishaji wako inategemea nia yako, na ndiyo maana wamesema kuwa nia inaweza kumaanisha kushiriki katika vitendo vya wengine, hata kama hushiriki wewe moja kwa moja. Haya ni maneno yetu kutoka kwa mafundisho ya dini yetu, na dhambi ya awali na ombi la msamaha na maombolezo yanaweza kuelezeka na kutafsiriwa kwa msingi huu. Wayahudi na Wazayuni wanasema nini leo? Ikiwa masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, atatokea leo na kwenda Quds tukufu au Yerusalemu, si atarudia maneno yale yale aliyoyasema mara ya kwanza alipoingia hekaluni? Katika Injili ya Mathayo sura ya 21 inaelezwa kwamba, basi Yesu akaingia hekaluni akawafukuza nje watu waliokuwa wanauza na kununua vitu ndani ya hekalu, akazipindua meza za wale waliokuwa wanavunja fedha na vita vya wale waliokuwa wanauza njiwa. Akawaambia, imeandikwa katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala, lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Ikiwa Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo anaingia kusau Yerusalemu leo na kuona kwamba ni kitovu cha ubaguzi wa rangi na njama dhidi ya amani ya ulimwengu kuwahamisha watu na maadili mabovu na ulanguzi duniani, atasema nini? Je, hatawatendea kama alivyowatendea uh, baba zao au babu zao? Katika hali hii, jibu la wakristo na wayahudi litakuwa ni nini? Si wanasema ni wajibu kumuua? Si wanasema anadanganya? Je, hawarudii maneno yale yale waliowasema kumjibu Pilato? Katika injili ya Mathayo sura 27, imeandikwa: Pilato alipoona kwamba hakuna zaidi ambalo angeweza kufanya na kwamba ghasia ilikuwa ikianza, akachukua maji akanawa mikono mbele yao, na akasema, sina hatia na damu ya mtu huyu, jambo hili ni juu yenu. Watu wote wakajibu, damu yake na iwe juu yetu na juu ya watoto wetu. Damu hii bado inatiririka hadi leo. Yaani Kristo akiingia Kuds au Yerusalemu leo na kuwatendea vivyo hivyo, watamfanyia vivyo hivyo. Vinginevyo kwa nini hawakumwamini Kristo? Kutokuamini huku ndio sababu wao pia ni washirika wa asilimia mia moja katika damu hii. Kurani tukufu na kabla ya hapo Bibilia, na kabla ya hapo watu wenye utambuzi na ujuzi wa fikra na mwelekeo wa Kiyahudi, falsafa na mitazamo, walikuwa wameihisi hatari hii na walijaribu kuzuia kuharibika kwake, lakini kwa bahati mbaya hatari hii imezidi na inaendelea kujitokeza. Wazayuni wameunda utawala ili kudumisha kuwepo kwao, na chini ya himaya ya utawala wao wanajaribu kutekeleza mipango yao na imani yao potovu, kuwa eti wao ni wateule wa Mwenyezi Mungu. Suluhu ni nini na ni nini kifanyike? Hatari hii ni dhidi yetu na watoto wetu, Uislamu, Ukristo, watu duniani, maadili na kila kitu. Wahenga walituonya na hatari hiyo, na sasa tunaiona kwa macho yetu. Leo nini cha kufanya sasa? Katika sehemu ya mwisho ya hotuba hiyo, imam Musa Sadra anasema: katika mijadala hii nimesikia mengi. Tunapohisi kwamba hatari ya Mayahudi ni hatari kubwa katika maisha yetu, kwanza kabisa tunasubiri amri ya kutekeleza jihadi. Lakini lazima niseme kwamba hii si jihadi, bali ni ulinzi wa kujihami. Hatutafuti jihadi, bali tunataka kujilinda. Je, hatuko hatarini? Je, dini, nchi na ardhi yetu si iko hatarini? hatari hii Imetushtukiza. lazima tujiandae, na tujitahidi. Lazima tuhamasishe nguvu zetu zote. Tunapaswa kutumia ulimi, mkono, moyo na akili zetu. ni lazima tutumie nguvu zote zilizopo. Ni lazima tuhamasishe nguvu za Kiislamu na Kikristo na nguvu za wanadamu ambao nia zao ni safi. Ni lazima tuwahamasishe watu wote walio huru duniani na tusikate tamaa kwa juhudi zozote. Naam, nasimamia hapa kwa leo. Umekuwa ukisikiliza podkasti ya Palestina Milki ya Ibrahim. Katika sehemu ijayo tutajadili zaidi kuhusu madai ya Wazayuni na tutaangazia kutoka mtazamo wa Torati. Asante kwa kuwa nami hadi mwisho wa podkasti hii. Tafadhali tufuate katika majukwaa yetu ya kijamii kupitia tovuti za parstoday.ir/sw na piranradio.ir/sw. Na, na nakuomba pia usambaze podkasti hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha arifa uh, za akaunti zako za mitandao ya kijamii ili upata taarifa mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa ili uwe nasi katika simulizi hii. Nakutakia nyakati nzuri na uwe katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuliangazia gazeti la Al Wefaq ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari isemayo: rais wa Iran Masud Pezeshkian amevipongeza vikosi vya polisi, akivielezea kuwa ni chanzo cha fahari na heshima kwa nchi. Amesema hayo alipohudhuria sherehe za mafali 47 ya wanakada katika chuo kikuu cha maafisa wa polisi cha Imam Hassan Al Mujtaba mjini Teheran siku ya Jumapili. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Alwifaq una pia habari kuhusu hotuba ya Shekhe naim Qasim, katibu mkuu wa Hizbullah, ambaye amesisitiza kuendelezwa mapambano dhidi ya utawala haramu wa Israel katika hotuba hiyo kwa mnasaba wa kuadhimisha kumbukumbu ya miaka mitano ya shahid Qasim Suleimani na mwenzake wa Iraqi Abu Mahdi al-Muhandis. Shekh Naim Qasim amesema shahid Suleimani alikuwa kamanda mkuu wa mhimili wa muqawama aliyevuruga njama za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Amesema aliweza kurejesha hadhi ya suala la Palestina kupitia mapambano ya silaha katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Sasa nalitupia jicho gazeti la Kaihanul Arabi ambalo mbali na kuipa umuhimu habari hiyo ya hotuba ya Sheikh Naim Qasim katika ukurasa wake wa mbele lina habari pia isemayo kibao chenye nukuu kutoka hotuba za kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu Nabii Isa Masih, amani ya Allah iwe juu yake, ambaye ni maarufu kama Yesu miongoni mwa Wakristo kimewasilishwa kwa Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Kauli hizo zilizotayarishwa kwa ustadi kwenye kibao kizuri na cha kupendeza na taasisi ya utafiti wa utamaduni wa mapinduzi ya Kiislamu na kutafsiriwa kwa lugha za Kitaliano kwa lugha ya Kitaliana ziliwasilishwa na Dr Muhammad Hussein Mukhtari, balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Vatican, wakati wa mkutano wa ana kwa ana na Papa Francis hivi karibuni. Ukurasa wa mbele wa Teheran Times una picha kubwa ya Shahid luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambaye aliua washahidi katika hujuma ya kigaidi ya Marekani katika mji mkuu wa Iraq Baghdad Januari 3, 2020. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, shujaa wa kupambana na ugaidi. Hiyo ni kauli ya waziri mkuu wa Iraq ambaye amempongeza Jenerali Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis kwa majukumu yao waliotekeleza katika vita dhidi ya kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Gazeti la Teheran Times lina habari nyingine semayo Rais Masud Pezeshkian ametuma ujumbe kwa wa pongezi kwa mnasaba wa kuadia miaka mia moja ya kuanzishwa taasisi ya chanjo ya Razai. Amesisitiza kwamba taasisi hiyo kama kikiwa ni kituo cha sayansi cha kutegemewa, imekuwa na jukumu muhimu katika kutengeneza chanjo zinazohitajika hapa nchini. Gazeti la Iran Daily katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu hotuba ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi katika hafla iliyofanyika kwenye wizara ya mambo ya nje kuadhimisha mwaka watano wa kuwa washahidi kamanda wa Iran aliyeongoza mapambano dhidi ya ugaidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Na ukurasa wa habari za kimataifa wa gazeti la Keihan International una habari ya kusikitisha isemayo katika mwaka uliomalizika wa 2024, wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walibomoa wa kikamilifu misikiti 815 na kuharibu mingine 151 katika ukanda wa Gaza. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika dakika chache za kipindi chetu ambacho leo kitaangazia sababu za kuteremshwa aya ya 19 ya Suratur Rad baada ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutangaza waziwazi wazi dini tukufu ya Uislamu na kupinga hadharani ibada ya masanamu, mila potofu za ujahilia, dhulma za kiuchumi na kadhalika. Makka ilishuhudia mvutano na changamoto kubwa kati ya watu wa eneo hilo. Katika changamoto hiyo ambayo haikuwa na mlingano, kundi jipya la watu wachache na wasio na suhula liliingia katika ushindani na kundi la watu wengi wenye nguvu na matajiri, lakini wachache hawa walikuwa na turufu muhimu. Moja ya turufu hizo ilikuwa ujumbe wao mpya kuhusu haki za binadamu na kupinga ukosefu wa usawa wa kijamii, kisiasa na kiuchumi. Upande mmoja wa mvutano huo alikuwepo Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kutoka ukoo wa Bani Hashim, na upande mwingine alikuwepo Abu Sufyan, mwakilishi wa ukoo wa Bani Umaiya. Kujiunga watu mashuhuri maarufu na wanaopendwa zaidi katika jamii kwenye kila moja kati ya pande hizo mbili kungeweza kuzidisha uzito kwa masilahi ya mmoja wao. Mmoja wa watu hao muhimu na mashuhuri alikuwa Hamza bin Abdul Mutalib, ami yake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, ambaye alikuwa mtu anayeheshimika na mwenye hadhi miongoni mwa kabila la Kuraish na alikuwa maarufu kwa nguvu za kimwili na kuwinda simba. Mwana wa mwisho wa abdul mutalib alizaliwa miaka miwili au minne kabla ya tukio la ashabul fil. Baba yake alimwita Hamza, ambalo lina maana ya simba. Jina hili lilikuwa kioo kilichoakisi sifa na tabia aali za Hamza. Alikuwa na kimo kilichoinuka, viungo vya mwili vyenye mlingano na umbo la miraba minne. Kwa mujibu wa wanahistoria, Hamza alikuwa wa kipekee miongoni mwa vijana wa Kikuraishi katika ushujaa na hadhi, na alikuwa kinara wao katika uadilifu, kupigania haki na kupinga dhuluma na uonevu. Mbali na haiba ya umbo lake la kuvutia, Hamza alikuwa na moyo wa ujasiri na ushujaa. Alikuwa rafiki mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alisimama kidete dhidi ya wapinzani na maadui wa mpwa wake. Imepokewa kwamba Abu Lahab, ndugu yake Hamza, alikuwa miongoni mwa maadui wakubwa wa Mtume na hakuacha kueleza uadui wake kwa Uislamu na Mtume hata dakika moja. Abu Lahab alikuwa akimuudhi sana Mtume wa Mwenyezi Mungu, kiasi kwamba Allah subhanahu wa taala aliteremsha Suratu lMasad akimlani yeye na mkewe Ummu Jamil. Abu Lahab aliishi jirani na Mtume na mara kwa mara alitupa taka na vitu vilivyooza karibu na nyumba ya mtukufu huyo na kumuudhi kwa maneno na vitendo. Siku moja, Hamza alimuona katika hali hiyo Alimwendea na kuchukua takataka kutoka mikononi mwake na akazimimina juu ya kichwa chake. Kwa kitendo hiki, Hamza alionyesha uhusiano wake mkubwa na Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Watoto wa Abdul Muttalib, yaani ami zake Mtume kama Abbas, Harith, Abu Lahab na kadhalika, walikuwa bado washirikina kama walivyokuwa watu wengine wengi wa kabila la Quraish, isipokuwa Abu Talib ambaye alisilimu mapema sana akiwa pamoja na watoto wake Ali na Jafar, alayhimu ssalama. Siku moja Amri bin Hisham bin Mughira aliyejulikana kwa jina la Abu Jahal, mtu mashuhuri kutoka kabila la Bani Mahzum, alipita karibu na Mtume aliyekuwa ameketi karibu na mlima Safa. Kutokana na uadui wake mkubwa na Mtume, alimtukana mtukufu huyo na kusema maneno machafu dhidi ya dini yake. Mjakazi wa Abdullah bin Jadan, aliyekuwa mtu mashuhuri na mmoja wa wazee wa Kiquraish, alisikia matusi ya Abu Jahal. Baada ya hapo, Abu Jahal aliketi pamoja na marafiki zake kando kando ya Masjidul Haram. Muda si mrefu, Hamza bin Abdul Mutalib, ambaye alikuwa bado hajasilimu rasmi hadi siku hiyo, alikwenda msikitini, yaani Masjidul Haram, baada ya kurejea kutoka mawindoni huku akiwa amebeba upinde wake begani. Hamza mara zote alikuwa kitufu Alkaba kabla ya kurejea nyumbani kwake. Siku hiyo alipopita kwenye nyumba ya kijakazi wa Abdullah bin Jadaan, mjakazi huyo alisimulia kisa cha yaliyojiri baina ya Abu Jahali na mtume. Wakati huo mtume alikuwa amerudi nyumbani. Yule mwanamke alisema kumwambia Hamza, ungefanya nini kama ungeona jinsi Abu Jahali alivyomfanyia mpwa wako? amemtukana na kumuudhi, kisha akaondoka. Lakini Muhammad hakumwambia lolote. Hamza alikasirika sana, aliondoka bila ya kuzungumza na mtu yeyote na kuingia msikiti wa Haram. Alikwenda moja kwa moja kwa Abu Jahal, akampiga upinde wake kichwani na kumjeruhi, kisha akasema: unamtukana Muhammad wakati mimi nimekubali dini yake na ninasema anachosema yeye yeah. kama una ubavu niambie mimi uliomwambia Muhammad Kundi la Bani Makhzum, yaani watu wa kabila la Abu Jahal, waliinuka kwenda kumsaidia. Hamza aliuambia umati uliomshambulia, inawatosha katika ujinga kwamba mnaabudu mawe. Nashuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja na kwamba Muhammadi ni Mtume wake kama mnaweza basi nizuieni kuwa muislamu na kumwamini Muhammad. Ni kitu gani kitanizuia kumhami na kuamini dini yake, ilhali imenibainikia kwamba yeye ni mtume wa mwenyezi Mungu? Wakati huo, Abu Jahal aliwaambia wafuasi wake, msimfanyie chochote Hamza kwa sababu nimemtukana sana mpwa wake. Baada ya malumbano yake na Abu Jahal, Hamza alikwenda haraka kukutana na Mtume alitoa shahada taini na kusilimu. Na wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya kumi na tisa ya sura Turad, ikieleza tofauti baina ya watu kama Hamza na Abu Jahal. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya hiyo kwamba: afaman ya'lamu annama unzila ilayka min rabbika alhaqqu kaman huwa a'ma Innama yatadhakkaru ulul albab. Je, yeah, anayejua ya kwamba yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako ni haki ni sawa na aliye kipofu? Hakika wenye akili ndiyo wanaozingatia. Baada ya Uislamu kukita mizizi katika nafsi ya Hamza na kutangaza shahada mbili na imani yake kwa utume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mbele ya watu wote, Hamza alisoma mashairi yanayoonyesha athari kubwa ya dini ya Uislamu katika nafsi yake. Maana ya mashairi hayo inasema: hamdu zote ni za Mwenyezi Mungu kwa kuelekeza moyo wangu kwenye Uislamu na tauhidi. Ni dini ambayo imekuja kutoka kwa Mola Mlezi Mkuu na Mjuzi, mwingi wa rehma na mwenye kurehemu. Wakati wote neno lake linaposomwa kwetu, machozi ya kila mwenye akili yanabubujika. Mtawala wetu sote ni Ahmadi Mustafa, usimdhuru kwa maneno makali. Wallahi, kamwe hatutamkabidhi kwa kundi la makafiri ghairi ya kwamba tutawararua kwa panga. Wanahistoria wanasema kabla ya Hamza kusilimu, waislamu wengi walificha uislamu wa na imani zao, na baadhi ya watu wa ukoo wa Bani Hashim ambao walikuwa wakisitasita kumwamini Mtume walimwamini mtukufu huyo na kumuunga mkono baada ya Hamza kutangaza hadharani imani yake. Kusilimu kwa Hamza kuliwapa waislamu nguvu na uhai mpya. Kusilimu kwake kulikuwa sawa na kusilimu mamia ya watu, na kulikuwa na taathira kubwa katika jamii changa ya wakati huo ya Kiislamu, kiasi kwamba mbinu za washirikina za kuwatesa waislamu zilibadilika. Kwani badala ya mateso na unyanyasaji wa kimwili na kiakili, washirikina walianza kutumia mbinu ya kuwarubuni na kuwashawishi waislamu kwa ahadi za kuwapa mali, wanawake warembo na kadhalika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 5 Rajab 1446 Hijiria, sawa na Januari 6 mwaka 2025. Tarehe tano Rajab miaka 1202 iliyopita aliuawa shahidi Abu Yusuf Yaqub ibni Isaq, maarufu kwa jina la Ibni Sikiti, msomi wa Kiislamu na mtaalamu mkubwa wa lugha ya Kiarabu. Alizaliwa katika mji wa Khuzistani unapopatikana kusini magharibi mwa Irani. Ibni Sikiti alielekea mjini na familia yake na kusoma kwa walimu wakubwa wa, wa zama hizo. Umaarufu wa Ibni Sikiti katika elimu ulimfanya Mutawakil, mmoja kati ya watawala wa Basia, kumwalika kwa lengo la kuwafundisha watoto wake. Ibni Sikiti alikuwa na mapenzi makubwa kwa watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, jambo hilo lilimkasirisha sana Mutawakil na alichukua hatua ya kumuua. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni kile kiitwacho Islahul Mantik. Miaka 89 iliyopita katika siku kama hii ya leo, wanawake wa Kiirani walipigwa marufuku kuvaa vazi la Kiislamu la aina yoyote kufuatia amri ya Reza Khan Pahalavi. Reza Khan alitoa amri hiyo baada ya kutekelezwa mpango wa kubadili mavazi ya wa wanaume nchini Iran. Mpango huo ulitekelezwa kwa lengo la kufuta thamani za Kiislamu na badala yake kuiga utamaduni wa Kimagharibi. Reza Khan alitekeleza mpango huo wa kupiga marufuku vazi la hijabu kwa wanawake wa Kiislamu nchini Iran baada ya safari yake nchini Uturuki na kufuata nyayo za Kemal Ataturk, rais wa wakati huo wa Uturuki aliyekuwa na mielekeo ya Kimagharibi, ambaye aliwapiga marufuku wanawake wa nchi hiyo kuvaa mavazi ya Kiislamu katika siku kama ya leo miaka 57 iliyopita Ghuramu Reza Takhti, mchezaji na bingwa wa michezo wa mchezo mieleka wa Kiirani, aliuawa kwa njama zilizopangwa na utawala huo, Tahti, wa wakati huo wa Shah. Takhti alizaliwa mjini Tehrani katika familia iliyokuwa na maisha ya kati na kati. Ghulam Reza Takhti alijulikana mno kwa tabia yake ya huruma, ukweli na mapenzi yake kwa watu katika kipindi cha uwai wake na wakati wa kushiriki mashindano mbalimbali mbali ya kimataifa, Ghulamreza Tahti alifanikiwa kuipatia Iran medali tisa za dhahabu na fedha katika mashindano ya Olimpiki. Tahti ni miongoni mwa wachezaji wa Kiirani waliotoa medali nyingi za dhahabu na fedha katika mashindano muhimu ya kimataifa. Na miaka 47 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, Wananchi wa Islamu Irani walifanya maandamano makubwa kote nchini wakilalamikia kuchapishwa makala iliyomvunjia heshima mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Maandamano hayo yalizidisha vuguvugu na kasi za mapinduzi ya Kiislamu kuelekea katika ushindi. Katika kufanikisha lengo hilo, gazeti la Itilaat lililokuwa likitolewa mjini Teheran liliandika makala ya kumvunjia heshima imamu Khomeini katika toleo lake la mwezi Dei mwaka 1356 hijiria shamsia. Hata hivyo makala hiyo ilikuwa kama cheche ya moto iliyochochea zaidi harakati za mapinduzi na hatimaye tarehe 22 mwezi Bahman mwaka 1357 utawala wa kibaraka wa sha ukang'olewa madarakani kwa mapambano ya wananchi wa Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri mkuu wa Iraq Muhammad Shia Sudani amemsifu na kumwenzi kamanda mkuu wa zamani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wa kupambana na ugaidi, luteni jenerali Shahid Kasim Suleimani akisema kamanda huyo alisimama bega kwa bega na nchi hiyo ya Kiarabu katika nyakati ngumu na za changamoto kubwa zaidi. Mwanachama mwandamizi wa harakati ya mukawama ya Ansarullah ya Yemen Hizam al Asad amewashauri walowezi haramu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu waondoke katika maeneo hayo kuelekea walikotoka, kwa sababu Yemen haitasitisha operesheni zake za kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa Kizayuni. Na kiongozi wa upinzani wa Msumbiji ambaye amekuwa uhamishoni, au akiwa uhamishoni nje ya nchi, amekuwa akiongoza maandamano ya zaidi ya miezi miwili dhidi ya matokeo ya uchaguzi aliozusha utata, ametangaza kuwa atarejea nchini humo wiki hii kabla ya kuapishwa rais mpya. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefika mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.