Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratut Tin aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhubillahi minashaitwani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Lazi. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa Halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huwa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya Palestina, milki ya Ibrahim alaihi salam. Podkasti hiyo itafuatiwa na kipindi cha hikaya za aya, na vilevile tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kwa muda wa siku tatu Israeli yashambulia zaidi ya Zaidia, mara mia moja Ghaza ya ua wa Palestina zaidi ya mia mbili, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Iran ya laani kuendelea mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Watu wanane wa uawa na wengine 53 wajeruhiwa katika mashambulizi mapya nchini Sudan. na kwa mara nyingine tena Israeli yashindwa kutungua kombora la Yemen. Habari kamili. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wamewaua Wapalestina wasiopungua 88 katika muda wa siku mbili katika maeneo kadhaa ya ukanda wa Ghaza. Ndani ya kipindi cha siku tatu tu jeshi la kizayuni limeshambulia kwa mabomu na makombora zaidi ya mara mia moja ukanda huo uliowekewa mzingiro, na kuwa zaidi ya wa wapalestina mia mbili wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Vikosi vya ulinzi wa raia pamoja na watu wa kujitolea wanakabiliwa na changamoto kubwa ya kuokoa watu walionasa kwenye vifusi na kuopoa miili chini ya vifusi hivyo vilivyosababishwa na majengo yaliyoporomoka kutokana na mashambulio ya kinyama ya jeshi la utawala wa Kizayuni. Wakati huo huo, mtoto mwingine ameaga dunia huko Ghaza kwa athari za baridi kali, kikiwa ni kifo cha nane cha aina hiyo kutokea wakati jeshi la Israel likiwa linaendeleza pia mauaji ya kimbari katika eneo hilo. Hayo yanaripotiwa huku rais wa Marekani Joe Biden akiidhinisha mauzo mengine ya silaha zenye thamani ya dola bilioni nane kwa ajili ya utawala wa kizayuni wa Israel wiki mbili tu kabla ya kuondoka madarakani, huku akipuuza ukosoaji mkubwa unaomwandama kutokana na kuongezeka idadi ya vifo huko Ghaza vinavyosababishwa na silaha ambazo Washington imeipatia Tel Aviv, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya kizayuni ya Walla mauzo hayo ya silaha yanajumuisha risasi za ndege za kivita, makombora ya mizinga na makombora ya helikopta za kushambulia. Duru ambazo hazikutaka kutajwa zimesema wizara ya mambo ya nje ya Marekani imelitaarifu bunge la nchi hiyo la Congress kwa njia isiyo rasmi kuhusu mpango huo wa mauzo ya silaha unaotarajiwa kuwa shehena ya mwisho ya silaha kutolewa na utawala unaoondoka madarakani kabla ya Rais mteule Donald Trump kuingia ikulu ya White House Januari 20. Vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya Ghaza tangu Oktoba 7, 2023 hadi sasa yamepelekea Wapalestina 45,585 kuuawa shahidi na wengine laki 1964 kujeruhiwa. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amelaani mashambulizi mapya ya anga ya Marekani na Uingereza kwenye miundo mbinu ya mkoa wa Saada wa kaskazini mwa Yemen. Ismail Bakai Hamane amesema hayo leo na kutoa mwito wa kukomeshwa mara moja mashambulizi ya kijinai ya Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Yemen. Amesema huo ni ukiukaji wa wazi wa haki ya kujitawala ardhi ya Yemen na ni kukanyaga sheria za kimataifa ikiwemo hati iliyounda Umoja wa Mataifa. Vilevile ameonya kwamba mashambulizi hayo ya Marekani, Uingereza na Israel dhidi ya Yemen yatazidi kuhatarisha usalama na kusababisha ukosefu wa utulivu katika eneo la Asia ya Magharibi. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha amegusia jinai na kuendelea mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na kulaani uungaji mkono wa kijeshi na kisiasa wa Marekani na Uingereza kwa utawala wa Kizayuni. Amesema uungaji mkono huo ni sawa na kushiriki moja kwa moja katika jinai za kutisha za kivita wanazofanyiwa wananchi madhulumu wa Palestina, hasa wa ukanda wa Ghaza. Aidha, Bakai Hamani amepongeza nafasi adhimu ya wananchi wa Yemen na mataifa mengine huru katika mshikamano na uungaji mkono kwa wananchi wa Palestina na kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dhati zaidi na jamii ya kimataifa na nchi za Kiislamu hususan kupitia jumuiya ya OIC ili kukomesha mara moja mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Mapema leo Jumapili, harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kuwa kombora lililorushwa kutoka nchini humo limepiga kwa ustadi mkubwa shabaha iliyokusudiwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na kwamba madai ya Israel ya kutungua kombora hilo hayana ukweli wowote. Naibu wa mkuu wa harakati ya Ansarullah Yemen amesisitiza kuwa madai ya utawala wa kizayuni kwamba umetungua kombora la Yemen nje ya anga ya Israel hayana ukweli wowote, kwani ushahidi mbali mbali unathibitisha kuwa kombora hilo limepiga kwa ustadi wa hali ya juu shabaha iliyokusudiwa. Mapema leo asubuhi, msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadia Jenerali Yahya Sari ametangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeshambulia kituo cha umeme cha Oro Terabin huko Hadera kwa kutumia kombora la balestiki la hypersonic la Palestina mbili na kupiga shabaha kwa umakini mkubwa. Kwa upande wake, kanali ya 12 ya televisheni ya Israel nayo na imethibitisha habari ya kufanyika shambulio hilo. Duru za ndani ya Israel nazo zimesisitiza kuwa ving'ora vya hatari vimesikika kila mahali, ikiwemo Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel. Vyombo vingine vya habari vya Israel vimetangaza kuwa kumesikika milipuko ya mfululizo katikati ya ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Tangu mwaka jana jeshi la Yemen limekuwa likiendesha operesheni mbalimbali mbali za kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina, hasa wa ukanda wa Ghaza, ikiwa ni pamoja na kuifunga kabisa Bahari Nyekundu ili vyombo vyote vya Israel na vinavyopeleka mizigo kwa utawala huo katili visiweze kabisa kutumia bahari hiyo, na hasa lango bahari la Babul Mandab, hatua ambazo zinaendelea kuisababishia hasara kubwa Israeli. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Takriban watu wanane wameuawa na wengine 53 wamejeruhiwa katika shambulizi la mizinga lililofanywa na wanajeshi wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF katika mji mkuu wa Sudan, Khartum na mji wa El Fasher wa jimbo la Darfur Kaskazini. Wizara ya afya ya mkoa wa Khartum imetangaza habari hiyo na kuandika wanamgambo wa RSF wameendelea na mashambulizi yao dhidi ya raia katika eneo la Karari la mji wa Umdurman kaskazini mwa Khartum na Sharkul Nail, yani Nail mashariki na kuwa raia wanne na kujeruhi wengine 43. Taarifa hiyo pia imesema majeruhi wamehamishiwa kwenye hospitali ya Alnu na Abu Siad huko Umdurman na katika hospitali ya Elban Jadid ya eneo la sharku Neil. Jana Jumamosi, jeshi la Sudan lilitangaza kuwa raia wanne wameuawa na wengine kumi wamejeruhiwa katika shambulio la makombora la RSF lililofanywa juzi Ijumaa kwenye vitongoji vya makazi ya raia huko el Fasher. Hadi wakati tunaandaa taarifa hii, RSF walikuwa bado hawajatoa maelezo yote kuhusu madai hayo tangu Mei 10, 2024 mapigano makali kati ya SAF na RSF yamekuwa yakiendelea huko el Fasher. Sudan imekumbwa na mapigano ya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa jeshi wanaoongoza makundi mawili ya SAF na RSF tangu katikati ya mwezi Aprili 2023. Zaidi ya watu 29683 wameshauawa na milioni 14 wamekuwa wakimbizi ndani na nje ya Sudan. Hayo ni kwa mujibu wa makadirio ya karibuni kabisa ya mashirika ya kimataifa. Iran imelaani vikali shambulio baya lililolenga msafara wa magari yaliyokuwa yamebeba wanajeshi na wafanyakazi katika jimbo la Baluchistan la kusini magharibi mwa Pakistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran Ismail Bakyai ametoa mkono huo wa pole leo Jumapili kwa familia zilizopoteza wapendwa wao pamoja na kwa serikali ya Pakistan na kwa wananchi wote wa nchi hiyo kufuatia kutokea shambulio hilo la kigaidi, akisisitizia haja ya kuimarishwa juhudi za kuzuia mashambulizi hayo na kupambana na ugaidi kwa ari na nguvu kubwa zaidi. Ripoti zinasema mlipuko huo ulitokea Jumamosi katika mji wa Turbat wakati msafara wa wanajeshi wa Pakistan ulipokuwa unasindikiza magari ya kikosi cha mipaka FC, basi lililokuwa limebeba wafanyakazi wa FC lilishika moto baada ya shambulio hilo ambalo pia limeharibu magari mawili ya kiraia na pikipiki piki mbili, afisa mkuu wa utawala wa mkoa huo ambaye hakutaka kutajwa jina, kwa sababu si msemaji rasmi, amesema wanajeshi watano wameuawa katika shambulio hilo ambalo pia lilijeruhi karibu watu wengine 40 wakiwemo raia. Kundi la wanamgambo la Baloch Liberation Army BLA limedai kuhusika na mripuko huo wa bomu. Waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif amelaani vikali shambulio hilo na kuombea dua za kheri marehemu na majeruhi. Na ukanda wa kijeshi wa pwani ya magharibi wa wizara ya ulinzi ya Libya umetangaza kuwa jana Jumamosi ulianzisha operesheni kubwa ya kijeshi ya kupambana na uhalifu katika eneo hilo. Taarifa ya jeshi hilo imesema awamu ya kwanza operesheni hiyo imeanzia katika mji wa Zawiya ulioko mbali wa takriban kilomita 45 magharibi mwa mji mkuu Tripoli. Taarifa hiyo pia imekanusha madai kwamba operesheni hiyo imeanzishwa kwa malengo ya kisiasa, ikisisitiza kwamba lengo lake hasa ni kudumisha usalama na kuimarisha utulivu katika eneo hilo. Ukanda wa kijeshi wa pwani ya magharibi mwa Libya ambao umeshuhudia ongezeko la magendo ya mafuta, dawa za kulevya na uhamiaji haramu Awali uliwaomba wakazi wa Zawia kujiepusha kukaribia maeneo yanayotiliwa shaka na maficho ya wahalifu kwa usalama wao, kwani itakuwa vigumu kwa wanajeshi kutofautisha baina ya mhalifu na raia mwema wakati wa operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kukosolewa mauaji ya umati yanayofanywa na Israel katika ukanda wa Ghaza. Kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa kwa ajili ya kuchunguza hali ya Ghaza kilifanyika kwa mara nyingine tena Ukitoa wa Marekani, washiriki wengine wa mkutano huo wamekosoa mauaji ya kimbari ya wazayuni dhidi ya watu wa Ghaza katika mwezi wa 15 mauaji ya halaiki ya utawala wa kizayuni dhidi ya Ghaza. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena lilikutana na kutathmini hali ya Ghaza. Suala la kwanza ni kwamba mkutano huo ulifanyika katika hali ambayo huu ulikuwa mkutano wa kwanza wa Baraza la Usalama kuhusu Ghaza mnamo mwaka mpya wa 2025 mkutano huu pia umefanyika katika hali ambayo wananchi wa Ghaza wanashuhudia mwendelezo wa mashambulizi ya mabomu na mauaji yanayofanywa na wazayuni mwanzoni mwa mwaka huu mpya. Kuhusiana na hili, Volka Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ambaye alishiriki mkutano wa Baraza la Usalama kwa njia ya mawasiliano ya intaneti alitangaza kwamba janga la haki za binadamu linaendelea huko Ghaza mbele ya macho ya ulimwengu. Suala jingine ni kuwa kikao cha baraza la usalama kilifanyika katika hali ya sintofahamu na utata kuhusu mazungumzo ya kusitisha mapigano Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa mara nyingine tena uliandaa mazungumzo ya kusitisha mapigano huko Ghaza, lakini bado hakuna dalili za makubaliano kufikiwa huku baraza la mawaziri la Netanyahu likiendelea kuzuia na kukwamisha mpango huo. Suala so, jingine ni kuwa pamoja na kwamba baraza la usalama limeshindwa kupata suluhisho la kusimamisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na wazayuni na hivyo kufanya utawala wa kizayuni uendeleze siasa za mauaji ya kimbari. Amar bin Jami mwakilishi wa Algeria, amesema katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na suala hilo kwamba lengo la uvamizi wa Israel huko wa Gaza ni kuwatimua wa Palestina katika ardhi yao kwa tumia, kwa kutumia siasa za maangamizi ya kizazi. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kikao hicho cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kimefanyika baada ya kushambuliwa hospitali ya Kamal Adwan wiki iliyopita na kukamatwa na kuwekwa kizuizini Husam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali hiyo, kitendo ambacho nacho kimelaaniwa. Katika mkutano huo, mwakilishi wa Algeria Hamar bin Jami, ambaye ni mwenyekiti wa zamu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, alidokeza kuwa asilimia 63 ya hospitali za ukanda wa Ghaza hazifanyi kazi kutokana na mashambulizi ya jeshi la Kizayuni. Na zaidi ya magari mia moja ya kubebea wagonjwa yameharibiwa kaskazini mwa ukanda huo. Wanajeshi wa Israel wameichoma moto makusudi hospitali ya Kamal Adwan, Kamal Adwan, ili kuwanyima wakazi wa eneo hilo huduma za matibabu. Wakati huo huo, Asimu Iftikhar, balozi na mwakilishi wa Pakistan katika Umoja wa Mataifa amesema hakuna sehemu yoyote duniani ambayo sheria za kimataifa za kibinadamu zinakanyagwa na kukiukwa kama ilivyo huko Ghaza, na akabainisha kwamba kiwango cha kampeni hiyo ya mauaji ya kimbari ni cha kushangaza. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Palestina milki ya Ibrahim. Podcast ya leo ina sehemu ya hotuba ya Imam Musa Sadr kuhusu Israel na Wayahudi. Hujambo msikilizaji mpenzi na karibu kwenye podkasti hii ya Palestina milki ya Ibrahim. Mimi ni Mubara Kenya, nikiwa hapa nchini Iran, najiunga nanyi katika kipindi hiki cha tano cha podkasti hii ya Palestina milki ya Ibrahim, yaani Palestina ufalme wa Ibrahim. Katika podkasti zilizopita tuliangazia madai ya Wazayuni kwamba nchi ndo ahidiwa ilikuwa makazi ya mabau zao kwa mtazamo wa Taurati. Leo katika sehemu ya tano, nyinyi wasikilizaji wapendwa wangu, mtasikia uchambuzi wa madai ya wazayuni kutoka katika mtazamo wa Injili. Kipindi unachotaka kusikiliza ni sehemu ya hotuba ya Imam Musa Sadre kuhusu Israeli na Wayahudi. Hotuba hii ilitolewa kutoka kwenye kitabu cha masira Alimamu Said Musa Sadr jalala la kumi. Hivyo jiunge nasi na unaweza kufuatilia podkasti hii katika tovuti zetu za parstoday.ir/sw au iranradio.ir/sw na pia mitandao ya kijamii iliyo katika tovuti hizo. Halikadhalika, kutokana na vitendo vya sasa visivyo vya kibinadamu vya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina na kusihi pia usambaze podkasti hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki, tafadhali wezesha akaunti zako za mitandao ya kijamii, ili e, tupate kukuarifu mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa, ili uwe nasi katika simulizi hii. Historia ya Ukristo imejaa aina mbalimbali za hujuma, njama, fitina na mipango yote iliyofanywa na Wayahudi. Baada ya Wayahudi kujaribu kumuua Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu si wa mrehemu, walianza kuwafukuza Wakristo na kupanga njama na fitina. Tunakupa mfano maarufu kutoka Injili ambapo Yesu Kristo anawapa mfano o, watu wake na anasema Watengenezaji divai walikodisha shamba la mazabibu, lakini walikataa kulipa malipo yake kwa mwenye shamba. Mwenye shamba alituma wafanyakazi wake ili wapokee malipo, lakini waliwaua baadhi ya wafanyakazi, wakafukuza wengine na kuwateka wengine. Kisha mwenye shamba alimtuma mwanawe kwao. Walipotambua walisema, huyu ndiye mrithi wa shamba, njoni tumue na tunyakue urithi wake. Kisha walimchukua wakamtupa nje ya shamba na hatimaye wakamuua. Kisha Yesu aliwauliza, mnadhani mwenye shamba atakapokuja atawafanyaje hawa watengenezaji divai? Wakajibu, atawaua wale wajinga kwa njia mbaya zaidi, na ataikodisha shamba kwa watengenezaji divai wengine ambao watampa mazao yake kwa wakati. Bila shaka Yesu alipotaja watengenezaji divai alimaanisha watu wa kaumu yake mwenyewe. Kisha anamwambia, je, hamjasoma katika kitabu kwamba jiwe lile walilokataa limekuwa jiwe kuu la jengo? Wazayuni wanasema sisi ni taifa teule la Mungu na Mungu alituchagua katika kipindi maalum cha wakati na kutupa ujumbe wake. Lakini kama tunavyoona, walimhini Mwenyezi Mungu na kupotosha ujumbe wake na wakakufuru Mwenyezi Mungu. Pia alichukua ujumbe wake kutoka kwao na kuupatia taifa lingine. Kisha walizidi na kuwaua manabii wa Mwenyezi Mungu bila haki na kuanzisha historia iliyojaa njama, hila na fitina. Ukisoma historia ya Ukristo na Uislamu, utaona historia ya Ukristo imejaa aina mbalimbali za hujuma, njama, fitina na mipango yote iliyofanywa na Wayahudi. Baada ya Wayahudi kujaribu kumuua Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, walianza kuwafukuza Wakristo na kupanga njama na fitina. Waliwaua maelfu ya Wakristo na kuwasababishia matatizo na shida nyingi. Hawakuishia hapo. Kundi la Wayahudi, kulingana na historia, walijifanya Wakristo na kuingia kati ya wa Wakristo na kufanya mabadiliko na kuwasababishia matatizo na shida. Imam Musa Sadri katika hotuba hii anaeleza hivi: msimamo wa Wayahudi dhidi ya Uislamu umekuwa hasi. Katika historia ya Uislamu tunaona njama za Wayahudi na ushirikiano wao na washirikina, hasa katika vita vya Ahzab na matatizo mengine mengi. Machafuko, njama na fitina uh, walizowasababishia Waislamu zilikuwa nyingi sana. Wakutosheka na hayo na walijaribu kujiwasilisha kama Waislamu. Waliingia na kujipenyeza katika jamii ya wapokeaji wa hadithi, na kwa njia hiyo walipata ufikiaji wa vitabu vya hadithi na kuwasilisha hadithi nyingi ambazo leo tunaziita israiliyat. Yesu pia anatupa onyo katika Injili na anasema e, Yerusalemu, Yerusalemu, umuwaye manabii na kuwapiga kwa mawe waliotumwa kwako, mara nyingi nilitaka kuwakusanya watu wako pamoja kama vile kuku anavyokusanya vifaranga wake chini ya mabawa yake, lakini hamkutaka. Hii ni nyumba yako ambayo imekuwa magofu na umeiharibu kwa mikono yako mwenyewe, na kama hukutaka yenyewe isingekuwa magofu. Injili inasema mahala pengine kwamba Yesu alitoka kanisani na akaanza kutembea. Wanafunzi wake walimkaribia ili kumwonyesha majengo ya kanisa. Alijibu, mnaona haya yote hakika hakuna jiwe litakalosalia juu ya jiwe jingine na hakuna jengo litakalosalia ila litabomolewa. Haya ni maneno ya Yesu na Kurani. Yesu katika Injili ya Mathayo alisema haya kuhusu Yerusalemu, lakini baadaye Yerusalemu ilipokuwa Kuds alisema kuhusu Kuds katika utangulizi. Msiruhusu yeyote awatawale ili wasija wa wakapata mamlaka juu yenu. Msihukumu ili msije mkahukumiwa. Kama mnavyotenda ndivyo mtakavyotendewa. Kwa nini unaona kibanzi katika jicho la ndugu yako, lakini hujaona boriti katika jicho lako mwenyewe? Kwa nini unamwambia ndugu yako, acha nitoe kibanzi katika jicho lako, ilihali huoni boriti katika jicho lako mwenyewe? Ewe mnafiki, kwanza toa boriti katika jicho lako mwenyewe, kisha utaona waziwazi wazi na kuweza kutoa kibanzi katika jicho la ndugu yako. Imam Musa Sadr katika hotuba hii anaongeza kuwa Yesu anasema usikabidhi Kudsi mikononi mwa mbwa na usiache chini ya miguu ya nguruwe, ili wasije wakaikanyaga na kisha wakaja kukuvunja vipande. Ndiyo, huu ni msemo maarufu. Na ndugu, mafundisho haya ni tahadhari na onyo. Kwa nini tunakaa kimya? Enyi watu, sikilizeni! Tumelala na tumepoteza nafasi yetu, na wao wamepanga mambo yao, wakaunda serikali yao na kuanzisha uzayuni na kuanza mbinu zao maarufu ambazo siku hizi zinaalikwa katika vitabu Walitekeleza mipango yao na wakapata udhibiti wa maeneo haya. Na leo ulimwengu wa Kikristo unakaa kimya na maneno ya Yesu hayasikiki tena. Wanakaa kimya na wanakubali, lakini katika siku zijazo hatari ya Wayahudi itawashangaza wao pia. Ikiwa tutakuwa wa kweli, je, leo maadili, malezi na dini ya Ukristo iko salama kutokana na hatari ya Wayahudi? Mtu anayesema hivyo hajui kinachoendelea duniani leo. Katika maeneo yote ya dunia kuna taasisi zinazoharibu maadili na kueneza ufisadi, kuna taasisi zinazozalisha imani potofu, kuna taasisi ambazo kazi yake ni kupanga njama na fitina na kuleta migogoro ya kudumu kati ya mataifa. Taasisi hizi zote ni za Kiyahudi na bado ziko hai. Hatusikii habari hizi vimajuzi, vitabu vimechapishwa ambavyo vingine vina yaliyomo haya. Hata nyuma ya pazia la biashara ya dawa za kulevya, mikono ya Wayahudi inaweza kuonekana waziwazi wazi. Wao ndio chanzo cha ufisadi mwingi na ukahaba kila mahala, na mkuu wa uwanja huu yuko mikononi mwao. Dunia nzima iko kimya na bila shaka itaona matokeo ya ukimya wake hivi karibuni. Wanaowaondolea Wayahudi hatia na kusema kwamba hawakumuua Kristo siku moja watakuja, uh, kudiriki walifanya kosa moja. ya imani yetu sisi Waislamu ni kwamba Kuridhika na matendo ya kikundi ni kushiriki katika matendo ya kundi hilo. Mtu akiona dhambi, basi aikataze kwa mkono na ulimi, na ikiwa hawezi, basi achukizwe na kitendo hicho moyoni mwake. Hii ni hatua ya chini kabisa ya imani. Mtu anayeona dhambi na akaridhika nayo ni mshiriki wake. Fikra hii ina msingi wa kidini na kisayansi, nayo ni kwamba ukuaji, ukamilifu na ustawi wa mwanadamu sio tu kutenda kitendo, tu hakiathiri ukuaji wa mtu, bali kinachosababisha ukamilifu na ukuaji wake ni kipengele kinachomuunganisha mtu na matendo yake, na hiyo ndiyo nia yake. Ukifanya kitendo kidogo kwa nia kubwa, utaendelea kupanda, na ukifanya kitendo kikubwa bila nia njema ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, hakitakuwa na athari yoyote. Kwa nini tunasema hivi? Kwa sababu athari ya kitendo katika kupanda na ukamilishaji wako inategemea nia yako. Na ndiyo maana wamesema kuwa nia inaweza kumaanisha kushiriki katika vitendo vya wengine hata kama hushiriki wewe moja kwa moja. Haya ni maneno yetu kutoka kwa mafundisho ya dini yetu, na dhambi ya awali na ombi la msamaha na maombolezo yanaweza kuelezeka na kutafsiriwa kwa msingi huu. Wayahudi na wazayuni wanasema nini leo? Ikiwa masihi au Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu wa mrehemu atatokea leo na kwenda Kuds tukufu au Yerusalemu, si atarudia maneno yale yale aliyoyasema mara ya kwanza alipoingia hekaluni? Katika Injili ya Mathayo sura ya 21 inaelezwa kwamba, basi Yesu akaingia hekaluni, akawafukuza nje watu waliokuwa wanauza na kununua vitu ndani ya hekalu, akazipindua meza za wale waliokuwa wanavunja fedha na vita vya wale waliokuwa wanauza njiwa, akawaambia Imeandikwa katika maandiko matakatifu, nyumba yangu itaitwa nyumba ya sala, lakini nyinyi mmeifanya kuwa pango la wanyang'anyi. Ikiwa Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo anaingia kusau Yerusalemu leo na kuona kwamba ni kitovu cha ubaguzi wa rangi na njama dhidi ya amani ya ulimwengu kuwahamisha watu na maadili mabovu na ulanguzi duniani atasema nini? Je, hatawatendea kama alivyowatendea a baba zao au babu zao? Katika hali hii, jibu la Wakristo na Wayahudi litakuwa nini? Si wanasema ni wajibu kumuua? Si wanasema anadanganya? Je, hawarudii maneno yale yale waliosema kumjibu Pilato? Katika injili ya Mathayo sura 27, imeandikwa Pilato alipoona kwamba hakuna zaidi ambalo angeweza kufanya na kwamba ghasia ilikuwa ikianza, akachukua maji akanawa mikono mbele yao, na akasema, sina hatia na damu ya mtu huyu, jambo hili ni juu yenu. Watu wote wakajibu, damu yake na iwe juu yetu na juu ya watoto wetu. Damu hii bado inatiririka hadi leo. Yaani Kristo akiingia Kuds au Yerusalemu leo na kuwatendea vivyo hivyo watamfanyia vivyo hivyo. Vinginevyo, kwa nini hawakumwamini Kristo? Kutokuamini huku ndio sababu wao pia ni washirika wa asilimia mia moja katika damu hii. Kurani tukufu na kabla ya hapo Bibilia, na kabla ya hapo watu wenye utambuzi na ujuzi wa fikra na mwelekeo wa Kiyahudi, falsafa na mitazamo, walikuwa wameihisi hatari hii na walijaribu kuzuia kuharibika kwake. Lakini kwa bahati mbaya hatari hii imezidi na inaendelea kujitokeza. Wazayuni wameunda utawala ili kudumisha kuwepo kwao na chini ya himaya ya utawala wao wanajaribu kutekeleza mipango yao na imani yao potovu kuwa eti wao ni wateule wa Mwenyezi Mungu. Suluhu ni nini na ni nini kifanyike? Hatari hii ni dhidi yetu na watoto wetu, Uislamu, Ukristo, watu duniani, maadili na kila kitu. Wahenga walituonya na hatari hiyo, na sasa tunaiona kwa macho yetu. Leo nini cha kufanya sasa? Katika sehemu ya mwisho ya hotuba hiyo, Imam Musa Sadr anasema: katika mijadala hii nimesikia mengi. Tunapohisi kwamba hatari ya Mayahudi ni hatari kubwa katika maisha yetu, kwanza kabisa tunasubiri amri ya kutekeleza jihadi. Lakini lazima niseme kwamba hii si jihadi, bali ni ulinzi wa kujihami. Hatutafuti jihadi, bali tunataka kujilinda. Je, hatuko hatarini? Je, dini, nchi na ardhi yetu si iko hatarini? Hatari hii imetushtukiza. Lazima tujiandae na tujitahidi. Lazima tuhamasishe nguvu zetu zote. Tunapaswa kutumia ulimi, mkono, moyo na akili zetu. Ni lazima tutumie nguvu zote zilizopo. Ni lazima tuhamasishe nguvu za Kiislamu na Kikristo na nguvu za wanadamu ambao nia zao ni safi. Ni lazima tuwahamasishe watu wote walio huru duniani na tusikate tamaa kwa juhudi zozote. Nam nasimamia hapa kwa leo. Umekuwa ukisikiliza podkasti ya Palestina milki ya Ibrahim. Katika sehemu ijayo, tutajadili zaidi kuhusu madai ya Wazayuni na tutayaangazia kutoka mtazamo wa Torati. Asante kwa kuwa nami hadi mwisho wa podkasti hii. Tafadhali tufuate katika majukwaa yetu ya kijamii kupitia tovuti za parstoday.ir/sw na piranradio.ir/sw, na nakuomba pia usambaze podkasti hii kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha arifa uh, za akaunti zako za, za mitandao ya kijamii, ili upata taarifa mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa, ili uwe nasi katika simulizi hii. Nakutakia nyakati nzuri na uwe katika ulinzi Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika dakika chache za kipindi chetu ambacho leo kitaangazia sababu za kuteremshwa aya ya 19 ya suratul Ra'd. Baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam kutangaza wazi wazi dini tukufu ya Uislamu na kupinga hadharani ibada ya masanamu, mila potofu za ujahilia, dhuluma za kiuchumi na kadhalika, Makka ilishuhudia mvutano na changamoto kubwa kati ya watu wa eneo hilo. Katika changamoto hiyo ambayo haikuwa na mlingano Kundi jipya la watu wachache na wasio na suhula liliingia katika ushindani na kundi la watu wengi wenye nguvu na matajiri, lakini wachache hawa walikuwa na turufu muhimu. Moja ya turufu hizo ilikuwa ujumbe wao mpya kuhusu haki za binadamu na kupinga ukosefu wa usawa wa kijamii, kisiasa na kiuchumi. Upande mmoja wa mvutano huo alikuwepo mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kutoka ukoo wa Bani Hashim, na upande mwingine alikuwepo Abu Sufyan, mwakilishi wa ukoo wa Bani Umaya. Kujiunga watu mashuhuri maarufu na wanaopendwa zaidi katika jamii kwenye kila moja kati ya pande hizo mbili kungeweza kuzidisha uzito kwa maslahi ya mmoja wao. Mmoja wa watu hao muhimu na mashuhuri alikuwa Hamza bin Abdul Mutalib, ami yake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye alikuwa mtu anayeheshimika na mwenye hadhi miongoni mwa kabila la Quraish na alikuwa maarufu kwa nguvu za kimwili na kuwinda simba. Mwana wa mwisho wa Abdul Mutalib alizaliwa miaka miwili au minne kabla ya tukio la Ashabu lfil. Baba yake alimwita Hamza, ambalo lina maana ya simba. Jina hili lilikuwa kioo kilichoakisi sifa na tabia aali za Hamza. Alikuwa na kimo kilichoinuka, viungo vya mwili vyenye mlingano na umbo la miraba minne. Kwa mujibu wa wanahistoria, Hamza alikuwa wa kipekee miongoni mwa vijana wa kikuraishi katika ushujaa na hadhi, na alikuwa kinara wao katika uadilifu kupigania haki na kupinga dhulma na uonevu. Mbali na haiba ya umbo lake la kuvutia, Hamza alikuwa na moyo wa ujasiri na ushujaa. Alikuwa rafiki mkubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na alisimama kidete dhidi ya wapinzani na maadui wa mpwa wake. Imepokewa kwamba Abulahab ndugu yake Hamza alikuwa miongoni mwa maadui wakubwa wa mtume na hakuacha kueleza uadui wake kwa Uislamu na mtume hata dakika moja. Abu Lahab alikuwa akimuudhi sana mtume wa Mwenyezi Mungu kiasi kwamba Allah subhanahu wa taala aliteremsha Suratu Lmasad akimlaani yeye na mkewe Ummu Jamil. Abu Lahab aliishi jirani na mtume na mara kwa mara alitupa taka na vitu vilivyooza karibu na nyumba ya mtukufu huyo na kumuudhi kwa maneno na vitendo. Siku moja, Hamza alimwona katika hali hiyo, alimwendea na kuchukua takataka taka kutoka mikononi mwake na akazimimina juu ya kichwa chake. Kwa kitendo hiki, Hamza alionyesha uhusiano wake mkubwa na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Watoto wa Abdulmutalib yaani ami zake mtume kama Abbas, Harith, Abu Lahab na kadhalika, walikuwa bado washirikina kama walivyokuwa watu wengine wengi wa kabila la Quraish, isipokuwa Abu Talib ambaye alisilimu mapema sana, akiwa pamoja na watoto wake Ali na Jafar, alayhimu ssalama. Siku moja Amri bin Hisham bin Mughira aliyejulikana kwa jina la Abu Jahal, mtu mashuhuri kutoka kabila la Bani Mahzum, alipita karibu na Mtume aliyekuwa ameketi karibu na mlima Safa. Kutokana na uadui wake mkubwa na Mtume, alimtukana mtukufu huyo na kusema maneno machafu dhidi ya dini yake. Mjakazi wa Abdullah bin Jadan aliyekuwa mtu mashuhuri na mmoja wa wazee wa Kiquraish alisikia matusi ya Abu Jahal. Baada ya hapo Abu Jahal aliketi pamoja na marafiki zake kando kando ya Masjidul Haram. Muda si mrefu Hamza bin Abdul Muttalib, ambaye alikuwa bado hajasilimu rasmi hadi siku hiyo, alikwenda msikitini, yaani Masjidul Haram, baada ya kurejea kutoka mawindoni huku akiwa amebeba upinde wake begani. Hamza mara zote alikuwa akitufu Alkaaba kabla ya kurejea nyumbani kwake. Siku hiyo alipopita kwenye nyumba ya kijakazi wa Abdullah bin Jadaan, mjakazi huyo alisimulia kisa cha yaliyojiri baina ya Abu Jahali na mtume. Wakati huo mtume alikuwa amerudi nyumbani. Yule mwanamke alisema kumwambia Hamza, ungefanya nini kama ungeona jinsi Abu Jahali alivyomfanyia mpwa wako? amemtukana na kumuudhi kisha akaondoka, lakini Muhammad hakumwambia lolote. Hamza alikasirika sana, aliondoka bila ya kuzungumza na mtu yeyote na kuingia msikiti wa haramu. Alikwenda moja kwa moja kwa Abu Jahal, akampiga upinde wake kichwani na kumjeruhi. Kisha akasema, unamtukana Muhammad wakati mimi nimekubali dini yake na ninasema anachosema yeye? Kama una ubavu, niambie mimi uliomwambia Muhammad. Kundi la Bani Mahzum, yaani watu wa kabila la Abu Jahal, waliinuka kwenda kumsaidia Hamza. Aliuambia umati uliomshambulia, inawatosha katika ujinga kwamba mnaabudu mawe. Nashuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja, na kwamba Muhammadi ni mtume wake. Kama mnaweza basi nizuieni kuwa mwislamu na kumwamini Muhammad. Ni kitu gani kitanizuia kumhami na kuamini dini yake, ilhali imenibainikia kwamba yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu? Wakati huo, Abu Jahal aliwaambia wafuasi wake, msimfanyie chochote Hamza kwa sababu nimemtukana sana mpwa wake. Baada ya malumbano yake na Abu Jahal, Hamza alikwenda haraka kukutana na Mtume, alitoa shahadataini na kusilimu. Na wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya kumi na tisa ya Suratu Rad, ikieleza tofauti baina ya watu kama Hamza na Abu Jahal. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika aya hiyo kwamba ilayka min rabbika alhaqqu kaman huwa a'ma innama yatadhakkaru ulul albab Je, anayejua ya kwamba yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa mola wako ni haki ni sawa na aliye kipofu hakika wenye akili ndiyo wanaozingatia Baada ya Uislamu kukita mizizi katika nafsi ya Hamza na kutangaza shahada mbili na imani yake kwa utume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, mbele ya watu wote, Hamza alisoma mashairi yanayoonyesha athari kubwa ya dini ya Uislamu katika nafsi yake. Maana ya mashairi hayo inasema: hamdu zote ni za Mwenyezi Mungu kwa kuelekeza moyo wangu kwenye Uislamu na tauhidi. Ni dini ambayo imekuja kutoka kwa Mola Mlezi Mkuu na Mjuzi, mwingi wa rehma na mwenye kurehemu. Wakati wote neno lake linaposomwa kwetu, machozi ya kila mwenye akili yanabubujika. Mtawala wetu sote ni Ahmadi Mustafa, usimdhuru kwa maneno makali. Wallahi kamwe hatutamkabidhi kwa kundi la makafiri ghairi ya kwamba tutawararua kwa panga. Wanahistoria wanasema kabla ya Hamza kusilimu, Waislamu wengi walificha Uislamu wa na imani zao, na baadhi ya watu wa ukoo wa Bani Hashim ambao walikuwa wakisitasita kumwamini Mtume walimwamini mtukufu huyo na kumuunga mkono, baada ya Hamza kutangaza hadharani imani yake. Kusilimu kwa Hamza kuliwapa Waislamu nguvu na uhai mpya. Kusilimu kwake kulikuwa sawa na kusilimu mamia ya watu, na kulikuwa na taathira kubwa katika jamii changa ya wakati huo ya Kiislamu, kiasi kwamba mbinu za washirikina za kuwatesa Waislamu zilibadilika, kwani badala ya mateso na unyanyasaji wa kimwili na kiakili, washirikina walianza kutumia mbinu ya kuwarubuni na kuwashawishi Waislamu kwa ahadi za kuwapa mali, wanawake warembo na kadhalika. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad ya man yamliku hawaij as-sailin wa yalamu dhamira as-samitin, ewe unaizimiliki haja za waombaji na unaizijua dhamira za wanyamavu. Kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe Mwenyezi Mungu, nakuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ilah. Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi: wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamewaua Wapalestina wasiopungua 88 katika muda wa siku moja kwenye maeneo kadhaa ya ukanda wa Ghaza. Ndani ya kipindi cha siku tatu tu, jeshi la kizayuni limeshambulia kwa mabomu na makombora zaidi ya mara 100 ukanda huo uliowekewa mzingiro na kuua zaidi ya wa Wapalestina 200 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai Hamani amelaani mashambulizi mapya ya anga Marekani na Uingereza kwenye miundo mbinu ya mkoa wa Saada wa kaskazini mwa Yemen. Wakati huo huo mapema iliyo Jumapili, harakati Ansarullah Yemen imetangaza kuwa kombora lililorushwa kutoka nchini humo limepiga kwa ustadi mkubwa wa shabaha iliyokusudiwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni na kwamba madai ya Israel ya kutungua kombora hilo hayana ukweli wowote. Watu wapatao wanane wameuawa na wengine 53 wamejeruhiwa katika shambulizi la mizinga lililofanywa na wanajeshi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika mji mkuu wa Sudan, Khartum na mji wa Elfashir wa jimbo la Darfur Kaskazini. Na ukanda wa kijeshi wa pwani ya magharibi wa wizara ya ulinzi ya Libya umetangaza kuwa jana Jumamosi ulianzisha operesheni kubwa ya kijeshi ya kupambana na uhalifu katika eneo hilo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu Naitwa Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema alamsiki. <muchos>