Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Maryam Aya 88 hadi ya 96. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qalut takhadhar rahmanu walada Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum. Wapendwa wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Popote pale matangazo yanapoafikia mtangazaji wako mchana huu katika meza matangazo ni mimi mim Asmahani Ghanima Muhammad. Na leo ikiwa ni Jumapili Januari 5, 2025 ambayo ni sawa na 4, 14, na Rajab 4, 1446 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabilalamin, na tunamwomba Mwenyezi Mungu awaponye wenzetu wako sehemu mbalimbali wakiugua maradhi mbalimbali, awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za ulimwengu za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu utatupia jicho sababu za serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina kufuata mwelekeo sawa na wa utawala wa kizayuni dhidi ya harakati ya ya harakati mukawama ya Palestina, Hamas. Vipindi tutaanza na Tujue Uislamu, tutakuwa vilevile na udondozi wa magazeti yani jamvi la macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. Iran Afrika wiki hii kama kawaida kiko pahala pake, mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali juma hili barani Afrika na makala yetu ya leo katika historia. Tegea sikio matangazo haya kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga Tanzania. Aidha, unaweza kupata kwa njia ya satelaiti. Tumia aplikesheni yetu ya IRB ward service na katika mtandao wetu wa internet. Tunapatikana katika anwani ifuatayo pastoday.ir/sw. Nimesalia dakika moja itimie saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kwanza kabisa na kukaribisha mpendo wa msikilizaji wa redio Tehrani kusikiliza vichwa vya habari. Juhudi za uokoaji zinaendelea Ethiopia baada ya kuathiriwa na tetemeko la ardhi. Askofu mkuu wa Ghana asema taswira ya Irani inaheshimiwa miongoni mwa Wakristo. Utawala wa kizayuni wakiri kuuliwa wanajeshi wake zaidi ya 800 na kujiua wengine 28 Pamoja na habari nyingine, China yakanusha kukabiliana na ugonjwa unaoshabiana na uviko 19. Na sasa ni habari kamili. Zoezi la kuwahamisha watu linaendelea kufanywa huko Abomsa, katikati mwa Ethiopia Ufuatia tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 5.8 kwa kipimo cha Richter kulikumba eneo hilo, idara ya kushughulikia maafa na majanga ya kimaumbili Ethiopia imesema kuwa imetuma timu ya ufuatiliaji katika wilaya 12 karibu na eneo la tukio ambalo ni makazi ya watu wapatao elfu themanini. Katika wiki za karibuni mitetemeko midogo ya ardhi imetokea katika mikoa ya kati na kaskazini mashariki mwa Ethiopia ikiwa ni pamoja na katika mkoa wa Awashi Fentale. Hali imezidi kuwa mbaya kutokana na mlipuko wa volkano katika mlima Dofan ulioko katika eneo panapojiri mara kwa mara mitetemeko ya ardhi. Mitetemeko ya ardhi iliyotokea katika mkoa wa Ashi Fentale na maeneo jirani, umbali wa kilomita 230 kutoka mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, iliibua wasiwasi wasi na maafa makubwa. Johni Bonavencha Kofi, askofu mkuu wa Ghana na kiongozi wa Wakatoliki wa nchi hiyo, amesema taswira ya Irani inaheshimika na kuaminika miongoni mwa waumini wa Kikristo. Amir Hishmati, mwambato wa masuala ya utamaduni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani nchini Ghana, na askofu mkuu wa nchi hiyo Johni Bonavencha Kofi, kiongozi wa Wakatoliki wa Ghana wamekutana na kuzungumza katika hafla ya kuukaribisha mwaka mpya wa miladia. Mwambata wa utamaduni wa Irani mjini Akra ameshukuru misimamo ya kiongozi wa wakatoliki wa Ghana kuhusu swala la taasisi ya familia na haja ya kuishi pamoja kwa amani wafuasi wa dini na makabila mbalimbali nchini humo, na akasema kufanyika mazungumzo baina ya dini mbalimbali ni fursa ya kipekee ya kufungua kurasa mpya ili kuzipatia suluhisho mujarabu dagadaga na changamoto mbalimbali mbali za dunia ya leo. Amir Hishmati amemwalika pia askofu mkuu wa Ghana kutembelea Iran. Katika mazungumzo hayo, askofu mkuu wa Ghana amesema Iran inaheshimika na kuaminika miongoni mwa Wakristo na kwamba yuko tayari kufanya ziara hapa nchini katika siku chache zijazo ili kutembelea maeneo ya kitamaduni na kidini ya Iran na kuzungumza na wanafikra wa kidini . Ikiwa imepita siku mia nne hamsini na sita tangu Israeli ianzishe vita dhidi ya Gaza, utawala huo umekiri kuhusu baadhi ya maafa na vipigo ulivyopata tangu kutekelezwa operesheni ya kimbunga cha lakswa na wanamkam wa Palestina. Jeshi la utawala wa Kizayuni limetangaza katika taarifa yake kuwa wanajeshi wake zaidi ya 800 wameangamizwa vitani huko Gaza tangu kuanza vita dhidi ya eneo hilo Oktoba 7 mwaka 2023. Ripoti ya Israeli inaonyesha kuwa wanajeshi 329 wa utawala huo waliuawa wakati wa operesheni hiyo ya Oktoba 7 na wengine 390 waliuawa wakati wa operesheni ya ardhini huko Gaza. Jeshi la utawala wa kizayuni pia limekiri kuwa wanajeshi wake 50 waliangamizwa katika operesheni ya nchi kavu huko Lebanon, kwa mujibu wa tangazo la jeshi la utawala wa Kizayuni. Katika kipindi kilichotajwa, askari 28 wa utawala huo wakiwemo askari 16 wa kikosi cha akiba wamejiua na wazayuni 11 pia waliuawa katika operesheni za Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan. Hata hivyo, duru za kujitegemea zinasema idadi ya wanajeshi wa Israel waliouawa katika vita vya Gaza na Lebanon ni mara kadhaa zaidi kuliko ile inayotangazwa na utawala huo ambao una historia ya kuficha ukweli kuhusu takwimu za kuuliwa kwa wanajeshi wake. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, WHO, amesisitiza ulazima wa kusitishwa mashambulizi ya Israeli dhidi ya hospitali na wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba katika ukanda wa Gaza. Tedros Adhanom Gebreyesus amesisitiza ulazima wa kusimamishwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya hospitali na wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba katika ukanda wa Gaza, hususan kutiwa mbaroni mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan Dr Husamu Abu Safia, na akasema hakuna taarifa yoyote hadi sasa kuhusu hali na usalama wa daktari huyo. Jumanne Disemba 29, wanajeshi wa utawala wa Israel walishambulia hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa Gaza na kukichoma moto kituo hicho cha matibabu. Katika shambulio hilo la kikatili, Dr Husam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali hiyo, pamoja na idadi kubwa ya wagonjwa na wahudumu wa afya walikamatwa na kupelekwa kusikojulikana. Israeli inatekeleza jinai za kikatili na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza kwa himaya na msaada wa pande zote wa Marekani na baadhi ya nchi za magharibi. Na China imekadhibisha madai kwamba inakabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kupumua usiofahamika unaofanana na UVIKO kumi na tisa. Mao Ning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema maambukizi yaliyoripotiwa nchini humo ni kesi za homa ya mafua inayohusiana na msimu wa baridi kali. Amesema maambukizi ya mfumo wa kupumua huwa yanaongezeka wakati wa msimu wa baridi kali katika ukanda wa kaskazini na kwamba mafua hayo si makali na kwamba yanaenea kwa kiwango kidogo ikilinganishwa na mwaka uliopita. Tarehe mosi mwezi huu wa Januari, kulisambaa mitandaoni video zikionyesha idadi kubwa ya wagonjwa huku hospitali za China zikiwa zimezidiwa na wagonjwa waliofika kupatiwa huduma. Video hizo zilionyesha wauguzi wa madaktari wakiwa katika sare za kujikinga na maambukizi huku watu wa kawaida wakiwa wamevalia barakoa, huku haya ya kijiri. Kituo cha kudhibiti magonjwa cha Marekani hadi sasa kimekadiria kuwepo wagonjwa wa mafua wasiopungua milioni tano na laki tatu wagonjwa 63 ambao wamelazwa hospitalini na 2700 wamepoteza maisha kwa homa ya mafua. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Tehrani na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu sababu za serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina kufuata mwelekeo sawa na wa utawala wa kizayuni dhidi ya harakati ya mukawama ya Hamas. Serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeendelea kufuata mwelekeo sawa na wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya harakati ya maukama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa kutoa amri ya kufungwa chaneli ya televisheni ya Aljazira ya Qatar katika mji wa Ramallah siku ya Jumatano usiku. Mamlaka ya ndani ya Palestina ilitangaza kuwa imepiga marufuku shughuli za al Jazira kwa sababu ya ilichokiita kukiuka sheria na kanuni za ndani na na kutangaza maudhui za kichochezi. Kutokana na uamuzi huo, shughuli zote za ofisi ya Aljazira ndani ya Palestina, ikiwa ni pamoja na utangazaji wa vipindi na shughuli za wanahabari na maripota wa chanel hiyo, zimesimamishwa. Hatua hiyo iliyochukuliwa na mamlaka ya ndani ya Palestina inaweza kuchambuliwa kwa kuzingatia nukta kadhaa. Kwanza ni kuwa hatua hiyo imechukuliwa wakati kabla ya hapo utawala wa kizayuni naopia ulishaipiga marufuku a Aljazira kutangaza katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina ya bandia la Israel. Kwa hivyo kilichofanywa na mamlaka ya ndani ni mwendelezo wa harakati za utawala wa kizayuni dhidi ya mukawama wa Palestina, hususan dhidi ya harakati ya Hamas hivi karibuni. Na katika hatua inayofuata mwelekeo wa utawala wa kizayuni dhidi ya Hamas, mamlaka ya ndani ya Palestina iliwatia mbaroni na kuwaweka kizuizini wanachama wa Hamas na ikamuua shahidi pia kwa kumpiga risasi mwandishi mmoja wa habari iliposhambulia mikusanyiko ya watu hususan katika mji wa Jenin. Nukta nyingine muhimu ni kwamba mamlaka ya ndani ya Palestina imesimamisha shughuli za Al Jazira huko Ramallah, katika hali ambayo televisheni hiyo ni miongoni mwa vyombo vichache vya habari katika eneo vinavyoakisi jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza na kwa kufanya hivyo imeukasirisha na kuughadhibisha utawala huo wa ghasibu. Na ni kwa sababu hiyo pia ndio maana harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetoa taarifa ambayo mbali ya kuikosoa mamlaka ndani ya Palestina kwa kusimamisha shughuli za Aljazira mjini Ramallah, imesisitiza kuwa hatua hiyo inakinzana na mwelekeo wa vuguvugu -vugu la umma kimataifa la kuwatetea wa Palestina na kulaani jinai za utawala wa Kizayuni. Harakati ya Jihadi Islami imesema kuifunga Al Jazira isiendeshe shughuli zake kwa visingizio vya kisiasa kutapelekea kufichika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni na kutoa kisiwa na vyombo vya habari. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas nayo pia imetoa taarifa ikisema, uamuzi wa mamlaka ya ndani ya Palestina wa kuipiga marufuku televisheni ya Aljazira ni ukiukaji wa uhuru wa kutoa maoni na ni hatua ya kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari ambayo inalenga kunyamazisha sauti kinzani na kudhoofisha haki na uhuru wa wananchi ndani ya Palestina. Hamas imeuelezea uamuzi huo kuwa ni sehemu ya mfululizo wa hatua zinazochukuliwa kiholela na mamlaka ya ndani na imesisitiza kuwa uamuzi huo ambao si wa kisheria umechukuliwa katika mazingira nyeti na hasasi yanayohitajia zaidi kuliko wakati wowote wa ule kuakisiwa habari huru, kuakisiwa habari zilizo sahihi na zisizo na upendeleo kuhusu jinai za kinyama zinazofanywa na Israel. Nukta nyingine ni kwamba inavyoonekana, mamlaka ya ndani ya Palestina inazitumia jinai na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko Gaza kama fursa ya kujipatia maslahi ya kisiasa kwa makundi ya mkaa wa Palestina, na vilevile vile kama fursa ya kuinua nafasi yake ya kisiasa. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, nawakumbusha mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu, na unaweza ukatuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp, na nawasomea kama ifuatavyo: alama ya kujumlisha 989035065487. email ya radio Tehrani ni Swahili radio at IRIB yetu ir. Chaneli kwenye Telegram ni at Radio Tehran sw yani t.me Radio Tehran sw. Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu katika sehemu ya 47. Leo tutazungumzia baadhi ya sifa maalumu za mitume wa Mwenyezi Mungu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwendelezo na mafungamano baina ya mafundisho ya mitume pia ni moja ya sifa nyingine tulizozizungumzia katika kipindi kilichopita, na tukasema kuwa ingawa manabii walitumwa katika maeneo, zama na kaumu tofauti, lakini ujumbe wao ni mmoja na hakuna mgongano katika mahubiri yao. Mitume kama wanavyokiri wa wenyewe ni kuwa wana uhusiano usioweza kuvunjika na msafara wa manabii waliotangulia na wanawakubali. Wakati huo huo, wanathibitisha nabii ambaye atakuja baada yao na kutoa bishara ya kuja kwake. Moja ya sifa za manabii ni dhamira yao yenye nguvu na subra. Wana subira na uvumilivu wa kipekee katika njia ya kutimiza utume wao na katika njia ya kukabiliana na njama mbalimbali za maadui. Kwa hakika, subira na ustahimilivu ni mojawapo ya sifa bora ambazo wahubiri na wajumbe wote wa Kimungu na wawaidhi na wanaotoa nasaha kwa wanadamu wanapaswa kupambwa nazo. Hata hivyo, subira haimaanishi kunyamaza mbele ya madhalimu na wahalifu. Ukweli wa subira ni kuwa na uvumilivu kwa mateso na ugumu kwa ajili ya kufikia lengo, na bila hiyo upatikanaji wa maadili ya juu hauwezekani. Mwenyezi Mungu anasema katika suratul An'am aya ya 34 kuhusu sifa hii ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwamba: na hakika walikanushwa mitume wa kabla yako, nao wakavumilia kule kukanushwa na kuudhiwa mpaka ilipowafikia nusura yetu. Suala la subira na kusimama kidete katika dawa na ulinganiaji wa mitume ni muhimu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu amemnasii wa mtume wake kuwa na subira mara 19 ndani ya Qorani Tukufu. Miongoni mwa aya zinazozungumzia hilo ni aya 35 ya suratu Lahkaf ambapo Mwenyezi Mungu anamwambia mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Kwa muktadha huo, uvumilivu wa mtume ulikuwa kipekee kiasi kwamba inaweza kusemwa kuwa maisha ya mtume amejaa somo la subra, kusimama kidete na kuwa na azma na irada imara katika kipindi chote cha maisha ya mtume. Kulikuwa na hali nyingi ambapo matumaini yalikatika mbali kutoka kila mahala, lakini kwa imani kubwa na thabiti katika mafanikio, mbora huyo wa viumbe hakutetereka na hakuruhusu mawazo ya kutofaulu na kukwama yaingie katika moyo wake. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ni uthabiti wao na kutokubali kufanya mapatano ya kuacha malengo yao manabii waliona ukweli waziwazi na hivyo hawakuruhusu kasoro hata kidogo kuingia katika shule na njia yao. Hawakuacha kamwe kanuni katika wito wao. Suala hili liko wazi katika maisha ya mtume wa Uislamu. Siku moja, Makureishi walimwalika kuabudu miungu yao ili wao pia wamwabudu Mungu wa Mtume. Kukubali pendekezo kama hilo kulikuwa na maana ya aina kupotoka kutoka katika misingi ya maktaba na njia yake. Ni kwa msingi huo ndio maana Mwenyezi Mungu akateremsha aya za Quran ambazo ni majibu ya mtume kwa ombi la makafiri. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul Kafirun kwamba, sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu. Nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. Imetajwa pia katika historia ya Uislamu kwamba kundi la watu lilikwenda Taif kufikia mapatano ya amani na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sharti lao lilikuwa ni kwamba makubaliano ya amani yaandikwe, na kwa kuzingatia makubaliano hayo ya amani, watu wa Thaif wawe huru kufanya mambo baada ya kuukubali Uislamu miongoni mwayo, wasiswali, wachukue riba na jumba lao la sanamu libakie kwa muda wa mwaka mmoja au zaidi. Kukubali kwa masharti haya kwa Mtume kulimaanisha ukiukaji wa kanuni na sheria alizopewa na Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuzikuza na kuzieneza. Kwa hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikataa masharti hayo na akawafanya waelewe kwamba matakwa haya ni kinyume na kanuni pamoja na sheria na njia ya ujumbe wake na kwamba mapatano hayawezi kufikiwa katika hali kama hii. Katika miaka ya awali ya kubaathiwa Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, idadi ya wa waislamu ilipokuwa ndogo, Mtume aliwakusanya wazee na shakhsiya wakubwa wa kaumu yake kwenye kikao na akawatangazia kwa azma kamili kwamba dini yangu itakuwa ya ulimwengu wote na furaha yenu inategemea kuukubali wito wangu. Umati ulitazamana na kutawanyika bila kusema neno lolote. Kisha Abu Talib ami yake mtume akaufikisha ujumbe wa Makuraishi kwa mtume. Maudhui ya ujumbe huo ni kwamba walisema wako tayari kumchagua Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa mfalme, kumwozesha wasichana warembo zaidi wa Maka na kumfanya kuwa tajiri zaidi, kwa sharti kwamba aachane na maneno yake. Mtume akawajibu, wallahi, hata kama wataweka jua katika mkono wangu wa kulia na mwezi katika mkono wangu wa kushoto, katu sitaacha kulingania mwito wangu huu. Ingawa mitume wote walitumia mbinu na njia zinazofaa katika kutimiza wajibu wao, kama vile tafakuri, tadaburi na upeo wa mbali, kupanga mambo, ushauri, subira na kusimama kidete na mambo mengine, lakini walikuwa wanafahamu kuwa athari ya mambo haya inategemea irada ya Mwenyezi Mungu na mambo yote lazima yatokane na mapenzi yake Mola Mweza. Kwa hiyo jambo jingine linaloonekana katika maisha yao ni kumtumainia na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Maana ya tawakol, yaani kumtegemea Mwenyezi Mungu, ni kumwachia Mola Muumba mambo. Hata hivyo hii haimaanishi kwamba tupuze ulimwengu wa visababishi na sababu na hivyo kusubiri mkono utoke kwenye ghaibu na kuweka mambo sawa, kwa sababu imani katika maana hii ni kinyume na mapokeo yenye hekima ya Mungu. Mapenzi yake yanatokana na ukweli kwamba maendeleo na matukio ulimwengu yanatambulika kupitia sababu na visababishi, na kupuuza sababu hizi ni kinyume na mipango yake. Kwa hiyo manabii walimtegemea Mungu sambamba na kupanga na kujaribu na kutumia njia za kawaida. Imetajwa katika historia ya mitume waliopita kwamba Nabii Nuhu alayhi ssalamu aliendelea kuwasomea watu wake aya za Mwenyezi Mungu ili kuwaongoza kwenye njia nyofu lakini alipoona wanashika njia ya maasi na ukaidi, na wanajaribu kula njama na kudanganya, aliwabainishia nukta kadhaa: enyi watu wangu, ikiwa kukaa kwangu nanyi na kukumbusha kwangu kwa ishara za Mwenyezi Mungu kuna kutieni mashaka, basi mimi namtegemea Mwenyezi Mungu. Surati Yunus aya ya 71. Sio nu pekee, bali sira na mwenendo wa jumbe wote wa Mungu ilikuwa ni kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Qurani inazungumzia kuhusu mitume waliotangulia kuongoza kaumu mbalimbali, kisha inakumbushwa kuwa kaumu hizo ziligeuka na kuwakanusha mitume wa Mwenyezi Mungu kwa kisingizio kuwa mitume wanaozuia wasiende na njia za babu zao. Pamoja na hayo, mitume wakiwa katika njia ya kubainisha mafundisho ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu walichukua njia ya kumtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Tehrani. Tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni pastoday ir sw. Chaneli yetu kwenye Telegram ni at radio Tehran sw, yani t.me radio tehran sw a tm radio na whatsapp yetu ni alama kujumlisha 9893565487. Email ya redio ni swahili radio at irib IR. Na sasa na wakaribisheni wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini, na likunjua jamvi la udondozi wa baadhi ya habari na ripoti katika magazeti ya Irani leo Jumapili. Kwa kuliangazia gazeti la Tehran Times katika ukasa wake wa mbele, ambalo lina makala maalum yenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ndoto ya Israel ya kukalia upya kwa mabavu ardhi ya Lebanon. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa Israel inalenga kukalia kwa mabavu eneo la kusini mwa Lebanon kwa muda mrefu zaidi, jambo ambalo ni kiukaji wa wazi wa makubaliano ya kusitisha mapigano na harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon. Mapatano hayo yalianza kutekelezwa tarehe 27 Novemba mwaka jana. Vyombo vya habari hivyo utawala wa Kizayuni vimesema waziri mkuu wa utawala huo Benjamini Netanyahu anataka kutuma ujumbe kwa Marekani kwamba haitatoa majeshi ya kijeshi kutoka kusini mwa Lebanon. Israel imekiuka mara kwa mara makubaliano ya kusitisha mapigano kati yake na Hezbollah yanayoungwa mkono na Marekani na Ufaransa gazeti la teheran times pia lina habari isemayo kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu ayatullahi said ali khamenei ameashiria umuhimu wa imam jawad alaihissalam imam hadi alaihissalam na imamu askari alaihissalam katika historia ya uislamu alikosoa kutotajwa vya kutosha kwa maimamu hawa watukufu katika hutuba nafasihi akisisitiza nafasi yao isiyo na kifani katika upanuzi wa kiidadi na ubora wa Ushia katika zama zao. Ayatullahi Khamenei ametoa wito kwa watafiti kujitolea zaidi katika kusoma na kutengeneza kazi zinazowahusu maimamu hao. Amehimiza kuongezwa kwa fasihi na uzalishaji wa kisanii unaoangazia mchango mkubwa wa maimamu hao. Gazeti la Jamejam katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum ambayo inasema Mbali na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza, utawala wa kizayuni pia unapora turathi za kihistoria za eneo hilo la Palestina. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily umepambwa kwa picha ya Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, akiwa katika mahojiano maalum na televisheni ya CCTV ya China. Picha hiyo imeandana na kauli muhimu ya Arakchi katika mahojiano hayo ambapo wamesema Teheran iko tayari kufanya mazungumzo yenye tija na bila ya kuchelewa kuhusu mpango wake wa nyuklia, gazeti hilo linanukuu akikumbusha kuwa kwa mtazamo wa Iran, muundo uliopo kwa sasa wa mazungumzo ni sawa na ule wa zamani wa JCPO, yaani kujenga hali ya kuaminiana kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran mkabala wa kuondolewa vikwazo. Hali kadhalika katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily kuna habari inayosema kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, limeanzisha mazoezi makubwa na maalumu katika jimbo la Kermanshah magharibi mwa nchi kama sehemu ya juhudi za kuongeza utayari wao wa kivita na kujiandaa zaidi kukabiliana na vitisho vya usalama dhidi ya Iran. Gazeti la Iran Daily lina makala maalumu kuhusu harakati ya Ikhwanul Muslimin yenye makao yake Misri na kuandika kuna ulazima harakati hiyo kubadilisha dira. Mwandishi wa Iran Daily anafafanua kwa kuandika: Harakati ya Ikhwanul Muslimin ni vuguvugu vugu lenye mizizi mirefu ya kihistoria na kiitikadi, imekuwa chombo chenye utata katika mazingira ya kijiografia ya Asia Magharibi. Ingawa mara nyingi matamsha ya viongozi wake yamejikita katika upinzani dhidi ya ubeberu na ukombozi wa Palestina lakini vitendo vyake, viwe vya makusudi au visivyo vya makusudi, mara nyingi vinawiana na malengo ya kistratejia ya utawala wa kizayuni Kitendawili hiki kimeibua maswali mazito kuhusu jukumu, nia na migongano ya ndani ya harakati hiyo, limeandika gazeti la Iran Daily. Na mwisho naangazia ukurasa wa kimataifa wa gazeti la Kaihan International. Gazeti hilo lina ripoti inayodokeza kuwa wanajeshi wa Marekani wanawahamisha magaidi wa kufurishaji wa Daesh kutoka mashariki mwa Siria hadi mkoa wa Al-Anbar nchini Iraki. Mtaalamu wa masuala ya usalama wa Iraki ameviambia vyombo vya habari vya ndani kuwa vikosi vya Marekani viliwezesha kupenywa kwa magaidi wa Daesh, wakiwemo wageni, katika eneo la Wadi Huran katika mkoa wa magharibi wa Al-Anbar nchini Iraki. Kaihan International limeandika hatua hiyo ya Marekani inalenga kuvuruga usalama wa Iraki ili kufikia malengo maalum yanayofahamika na kila mtu. Tunaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea Afrika Wiki Hii, itakayofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika Wiki Hii Natumai hujambo msikilizaji mpenzi, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha katika kipindi kingine cha Afrika Wiki Hii ambacho kwa juma hili kitakuwa ni cha aina yake kwa kujumuisha pamoja matukio ya siku za mwisho za mwaka 2024 pamoja na yale ya mwanzo wa mwaka mpya wa 2025. Kati ya utakayoyasikia ni pamoja na Koloni mkongwe Afrika Magharibi na kati ya Ufaransa aendelea kufungishwa virago na kutakiwa aondoke katika nchi zingine za maeneo hayo. Baada ya kuahidi kukomesha visa vya utekaji nyara, rais wa Kenya akiri hadharani kwa mara ya kwanza kuwa vyombo vya usalama vimechukua hatua nje ya mipaka ya sheria. Na akiwa anakaribia kutimiza umri wa miaka tisini na mbili, rais wa Kameruni atoa fununu kuwa huenda akagombea tena urais wa nchi hiyo. Kwa hayo na mengine kemkem, endelea kuwa nami hadi tamati ya kipindi hiki Darubini Afrika. Wiki hii inaangazia kwanza, hali ya mambo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo imetoa hukumu ya kifo kwa wanajeshi 13 kwa makosa ya mauaji, uporaji na woga katika hatua iliyotajwa kuwa inalenga kuboresha nidhamu ya jeshi. Hukumu hizo zilitolewa jumaane katika mji wa Lubero, Kivu Kaskazini, ambako vikosi vya DRC vimekuwa vikikabiliana na uasi hasa wa kundi la M23 linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Msemaji wa jeshi katika eneo hilo luteni kanali maka Hazukai amesema visa vya wanajeshi kuacha nafasi zao vimewasaidia maadui kusonga mbele na kwamba jambo hilo limechangia kufunguliwa kesi hizo ili kuweka mambo sawa. Jumla ya wanajeshi 24 walifikishwa mahakamani ambapo mbali na kumi na watatu waliohukumiwa vifo wanne walihukumiwa vifungo vya miaka miwili hadi kumi jela, sita waliachiliwa huru na kesi ya mmoja wao iliahirishwa kwa uchunguzi zaidi. Wote waliopatikana na hatia walikaa na mashtaka yao na wamepatiwa muda wa siku tano wa kukata rufaa dhidi ya hukumu walizopewa. Tunaondoka sasa eneo la Afrika ya kati na kuelekea magharibi mwa bara hilo, ambapo juma hili mkoloni mkongwe wa zamani wa nchi za eneo hilo Ufaransa alipata pigo jingine baada ya Ivory Coast kutangaza kuwa wanajeshi wa Ufaransa wataondoka nchini humo mwezi huu wa Januari. Akitangaza uamuzi huo, rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara alisema nchi hiyo sasa inaweza kujim jivunia jeshi lake ambalo limeboreka na ni kwa muktadha huo wameamua kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo. Hatua hiyo ya Ivory Coast inafuatia uamuzi sawa na huo uliochukuliwa na Mali, Burkina Faso na Niger. Mnamo Novemba 28, Chad nayo ilitangaza kufuta makubaliano yake ya kijeshi na serikali ya ya Ufaransa yanayohusisha kuwepo wanajeshi elfu moja wa Ufaransa nchini humo. Kabla ya uamuzi wa majuzi wa Ivory Coast, Senegal, kupitia waziri wake mkuu Osman Sonko, ilishatangaza mapema wiki iliyopita kwamba kambi zote za kijeshi za kigeni zilizoko nchini humo zitafungwa katika siku za usoni, ambazo si zingine isipokuwa za mkoloni mkongwe Ufaransa. wiki hii ambapo viongozi wa mataifa mbalimbali ya Afrika wametoa hotuba za kuaga mwaka 2024 na kuukaribisha mwaka mpya wa 2025 kwa jumbe na salamu mbalimbali. Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini, yeye katika salamu zake ametoa wito kwa mara nyingine tena wa kukomeshwa haraka vita dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza. Katika sehemu moja ya ujumbe wake huo, Rais Ramafosa amesema wakati mgogoro wa Mashariki ya Kati ukiwa unaendelea na mauaji ya umati yakiendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Ghaza sisi pia tunaendelea kutoa mwito wa kukomeshwa vita mara moja. Kwa mara nyingine tena, Ramafosa amesisitiza kuwa Afrika Kusini itaendelea kusimama kidete kuunga mkono mapambano ya wananchi wa Palestina. Akizungumzia vita vinavyoendelea na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi hao madhulumu, rais wa Afrika Kusini alisema kama ambavyo sisi tulipata uhuru wetu kupitia uungaji mkono na mshikamano wa watu wa mataifa mengi duniani, na sisi pia tunaendelea kusimama na kuonyesha mshikamano na watu wanaodhulumiwa kwenye sehemu mbalimbali mbali za dunia. Ujumbe mwingine uliotoa mguso katika hotuba za kukaribisha mwaka mpya wa 2025 ni wa Rais William Ruto wa Kenya ambaye katika hotuba yake alikiri hadharani kwa mara ya kwanza kwamba vikosi vya usalama vimekuwa vikitumia vibaya mamlaka yao, na hii ni kufuatia wimbi la utekaji nyara wenye utata ambao umezua maandamano makubwa ya upinzani nchini humo. Katika hotuba yake hiyo kwa taifa aliyotoa siku ya Jumane, Rais Ruto alisema Haiwezi kukanushika, mabibi na mabwana, kwamba kumekuwepo na mifano kadhaa ya vitendo vya utumiaji nguvu kupita kiasi na vya uvukaji mipaka ya sheria ambavyo vimekuwa vikifanywa na maafisa wa vyombo vya usalama. Pamoja na hayo, ni muhimu sana kukumbuka kuwa kila uhuru na mipaka yake, na usalama wa umma na utulivu lazima viwe kila wakati vinatangulia utashi wa kuwa na uhuru usio na udhibiti that our pursuit of rights and freedoms does not compromise our collective or individual safety, nor should we allow criminals to exploit constitutional rights. Rais wa Kenya ametoa kauli hiyo baada ya kufanyika maandamano ya upinzani yaliyoongozwa na vijana kulalamikia vitendo vya utekaji nyara watu vinavyodaiwa kufanywa na vikosi vya usalama. Kwa mujibu wa tume ya taifa ya haki za binadamu ya Kenya KNCHR tangu mwezi Juni hadi Disemba ya mwaka uliomalizika wa 2024 vimetokea visa 82 vya utekaji nyara watu. Ujumbe mwingine wa mwaka mpya ambao umetoa mguso wa aina yake ulikuwa ni wa rais Paul Bia wa Cameron, ambaye ameonyesha kwa njia isiyo ya isi moja kwa moja kwamba angali ana nia kuendelea kuwa rais wa taifa hilo la Afrika ya Kati. Bia ambaye anakaribia kutimiza miaka 92 arobaini kati ya hiyo akiwa ameipitisha akiwa madarakani kama rais, anabaki kuwa mgombea pekee wa chama cha watu wa Kamerun kwa mujibu wa katiba ya chama hicho. Uvumi kuhusu hali yake ya afya na mahali alipokuwa uliibua gumzo kubwa barani Afrika mwezi Oktoba mwaka jana, lakini hatimaye kiongozi huyo alijitokeza hadharani na kutamatisha uvumi huo. Darubini ya Afrika wiki hii, sasa tunaielekeza huko Msumbiji, nchi ambayo imeumaliza mwaka 2024 kwa misukosuko kadhaa, ikiwemo ya machafuko ya umwagaji damu yaliyosababishwa na malalamiko ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Oktoba, ambapo mgombea wa chama tawala cha Frelimo ametangazwa na kuthibitishwa rasmi kuwa mshindi wa uchaguzi huo. Kufuatia hali hiyo, jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK, kupitia mwenyekiti wake wa sasa, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, wiki hii imetoa wito wa kuhitimishwa mara moja uhasama na mivutano inayoendelea nchini humo ambapo hadi sasa watu 278 wameripotiwa na kuwawa mbali na maafa ya roho za watu machafuko yaliyotokana na kulalamikiwa matokeo ya uchaguzi yamesababisha pia raia wapatao elfu tatu wa Msumbiji kukimbilia nchi jirani za Malawi na Eswatini, wakati hali ikiwa bado si shuari huko Msumbiji. Katika wiki ya mwisho ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne, Ghana ilikuwa na habari njema ya kuwapokea na kuwapatia uraia mamia ya Wamarekani wenye asili ya Afrika ambao hawahesabiwi kuwa raia wa daraja la kwanza huko nchini Marekani. Wamarekani hao wenye asili ya Afrika wapatao 524 walipewa rasmi uraia wa Ghana katika sherehe zilizofanyika kwenye kituo cha mikutano cha kimataifa cha Akra, mji mkuu wa nchi hiyo. Ripoti zinasema wimbi la Wamarekani wenye asili ya Afrika wanaorejea kwao barani Afrika linaongezeka siku baada ya siku. Kechi A Bawer ni mmoja wa wamarekani hao weusi ambaye anaelezea hisia zake baada ya kupokewa nchini Ghana na kupatiwa uraia wa nchi hiyo. Mimi ni mwanamke wa Kiafrika, uafrika ndio utambulisho wangu, mtu unaangalia ngozi yako. Kwa hivyo hata sikuhitaji uraia kuniambia kuwa mimi ni Mwafrika. Huwa ninakasirika sana kwa jinsi watu wanavyonikwaza popote niendapo ulimwenguni, kwa sababu nahisi wananidhalilisha watu hawaniangalii kwa jicho la Marekani, wananiangalia kwa ngozi yangu ya Kiafrika, right? Nam mpenzi msikilizaji, ni hayo ndiyo niliyoweza kukukusanyia na kukudondolea kwa juma hili katika kipindi cha Afrika wiki hii cha kwanza kwa mwaka 2025. La ziada sina isipokuwa kukushukuru kwa kunisikiliza na pia kuliombea bara letu la Afrika liwe na mwaka wa kheri na fanaka. Asante na kwaheri. Leo katika historia <tune> ni Jumapili tarehe 4 Rajab 1446 hijiria mwafaka na Januari 5 2025, miladia siku kama ya leo miaka 1422 iliyopita vilianza vita vya miaka ishirini na nne kati ya falme za Iran na Roma. Vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Moris aliyekuwa mfalme wa Roma na ambaye pia alikuwa muungaji mkono na rafiki wa karibu wa mfalme Cosro Parvis wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Moris, mtoto wake alikuja Irani na kumwomba msaada mfalme Cosro, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Moris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Baada ya ushindi huo, mfalme mpya wa Roma alimtuma mjumbe wake kuja Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya amani na mfalme wa Iran. Hata hivyo, mfalme Kosro Parviz, ambaye alikuwa tayari ameingiwa na kiburi cha kupata ushindi mkubwa katika vita hivyo, alikataa mpango wa amani, na hivyo akawa anaendeleza vita hivyo. Vita hivyo, ambapo pande mbili zilipata ushindi katika vipindi tofauti, viliendelea kwa muda wa miaka 24. Miaka 854, iliyopita mwafaka na siku hii ya leo, alifariki dunia malenga wa Kiislamu Muhammad ibn Ali al Wasiti, maarufu kwa jina la Ibni Muallim, alizaliwa mwaka 501 hijiria. Mashairi ya malenga huyo yalibeba ujumbe wa maadili na tabia njema na masuala mengine ya kijamii kwa kutumia lugha nyepesi. Baadhi ya mashairi ya Ibn Muallim yanahusiana na masuala ya kiroho na kiirfani. Athari pekee ya Ibn Muallim ni kitabu cha tungo za mashairi ya malenga huyo. Siku kama ya leo miaka 334 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha. Kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden, miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne. Moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm. na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweze iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa Iraki dhidi ya ardhi ya Iran, mwezi dai mwaka 1359 Hijiria Shamsia na baada ya jeshi la Iran ya kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraq huko kusini mwa eneo la Susangerd, kundi moja la jeshi la sepa la Ahwaz huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Hoveze kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulio ya Iraki. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraki, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo, zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepah, wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi wa vyuo vikuu, wafuasi wa uaminifu wa Imam Khomeini wakiongozwa na Sayid Muhamad Huseni Alamul Huda walibakia katika mji huo wa Weze wakipambana na adui na wakawawa shahidi. Shukran sana fundi mitambo. Na hiyo ilikuwa ni makala yetu ya leo katika historia, na naona maoni tumetumiwa na wasikilizaji wetu, na muda wetu nitasoma kulingana na muda utakavyoturuhusu, lakini nitasoma kwa muhutasari tu. Naanza na sher Alfadhili, msikilizaji wetu huyu, mtajika wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika hakika tunaungana na samaati. Mufti wa Oman ameshauri, anasema amezishauri nchi zote za Kiislamu, amewashauri Waarabu, ametoa ushauri kwa maulama wa madhahebu zote kuhimizana katika kulindana kuhimishana kushirikiana na umma wetu, anasema ndio kuitekeleza mafundisho ya Quran. Shukran sana. Na katika maoni ya msikilizaji wetu mwingine hapa anajiita Muhamedi Yahya kutoka Iringa Tanzania, anasema shukran, tuko pamoja, jamhuri ya Kiislamu ya Iran Abdullah Isa Khanifar, yeye hapa kwa upande wa maoni anasema vipi sisi sishambulie Marekani? Anauliza, na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia. Watu, ardi, watano, kwa ufupi, zoezi la kuwahamisha watu linaendelea huko Abomsa, katikati mwa Ethiopia kufuatia tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa tano nukta nane kwa kipimo cha Richter kulikumba eneo hilo idara ya kushughulikia maafa na majanga ya kimaumbili ethiopia imetangaza kuwa imetuma timu ya ufuatiliaji katika wilaya kumi na mbili karibu na eneo la tukio ambalo ni makazi ya watu elfu themanini john bonaventure kofi askofu mkuu wa ghana na kiongozi wa wakatoliki wa nchi hiyo amesema taswira ya irani inaheshimika na kuaminika miongoni mwa waumini wa kikristo Amir Hishmati mwambato wa masuala ya utamaduni wa jamhuri ya kiislamu Irani nchini Ghana na askofu mkuu John Bonaventure Kofi, kiongozi wa katoliki wa nchi hiyo, wamekutana na kuzungumza katika hafla ya kukaribisha mwaka mpya wa miladia. Ikiwa imepita siku mia nne hamsini na sita tangu Israel anzishe vita dhidi ya Gaza, utawala huo umekiri kuhusu baadhi ya maafa na vipigo ulivyopata tangu kutekeleza operesheni ya kimbunga cha laksa nana mkama wa Palestina. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesisitiza ulazima wa kusitishwa mashambulio ya Israeli dhidi ya hospitali na wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba katika ukanda wa Gaza. Na China imekadhibisha madai kwamba inakabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kupumua usiofahamika unaofanana na uviko kumi na tisa. Maoning msemaji wa wizara ya mambo ya China amesema maambukizi yaliyoripotiwa nchini humo ni kesi za homa ya mafua inayohusiana na msimu wa baridi kali. Wapendwa wasikilizaji, muhtasari wetu nakomea hapa mchana huu, sina la ziada, na mtangazaji wako katika meza ya matangazo nilikuwa ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed, na wageni nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla asanteni kwa kuwa nami.