Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillah rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi uh, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia ni moja kwa moja, mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa Tehran, katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili, tarehe ni kum... tarehe ni tarehe nne Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria inasadifiana ta... na tarehe tano Januari elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambayo, uh, tutakuwa na kipindi cha tujue Uislamu. Baada ya hapo ni macho yetu magazetini. Macho yetu magazetini, wapenzi wasikilizaji, yatafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, na hatimaye tutahitimisha kwa makala ya ya leo katika historia hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza uh, kututumia uh, maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, na pia mnaweza kuyapata matangazo haya moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni maarifa FM. Baada ya mduso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran ikiwa e, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa majeshi ya Iran asema Iran iko tayari kukabiliana na hujuma yoyote. Rais wa Iran kufanya safari nchini Tajikistan na madaktari wa Afrika Kusini waandamana, wataka kukomeshwa mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya hospitali za ukanda wa Al Ghaza. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesitiza kuwa jeshi hilo litakabiliana na hujuma yoyote dhidi ya ardhi ya nchi. Brigedia Jenerali Kiomars Heidari ameasema hayo alipotembelea baadhi ya vikosi vya nchikavu vya jeshi hilo katika eneo la magharibi mwa nchi ambapo amekagua utayari e, wa kivita na nguvu za vikosi hivyo, amesisitiza kuwa Iran haitaruhusu adui athubutu kutekeleza hujuma yote dhidi ya jamhuri ya Kiislamu uh, ya Iran. Ameyasema hayo huku jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC kupitia uh, kikosi chake cha nchi kavu kikiwa kimeanza mazoezi makubwa ya kijeshi katika eneo la magharibi mwa nchi. Rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni anatarajiwa kufanya safari ya kikazi nchini Tajikistan. Spika wa bunge la Tajikistan ametangaza kuhusu ziara hivi karibuni ya rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran mjini Doshambe. Rustami Maumali, spika wa bunge la Tajikistan na mea wa Doshambe, alitangaza jana Jumamosi kwa kuchapisha ujumbe kwenye mitandao ya kijamii kwamba rais wa Iran Masud Pizishkian hivi karibuni anatarajiwa kufanya safari ya kikazi nchini Tajikistan. Spika wa bunge la Tajikistan ameongeza kuwa safari hii itajumuisha mikutano kati ya marais wa nchi hizo mbili na mazungumzo mengine muhimu kati ya pande hizo mbili. Chanzo cha habari katika wizara ya mambo ya nje ya Tajikistan pia kiliambia shirika la habari la Russia Novosti kwamba rais wa Iran atafanya safari nchini Tajikistan mwezi huu wa Januari. Hii itakuwa safari ya kwanza ya rais Pezeshikiani nchini Tajikistan tangu alipochukua hatamu za uongozi Julai 28 mwaka jana alipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa mapema kufuatia kifo cha mtangulizi wake Shahidi Ibrahim Raisi. Rais wa Tajikistan pia alifanya safari ya kikazi Teheran mnamo Januari 30 mwaka 2024. Na Iran na Tajikistan zilitekeleza makubaliano ya kufuta viza kwa wamiliki wa pasi za kawaida mnamo Agosti 10 mwaka jana. Wafanyakazi wa sekta ya tiba au afya katika mji wa Cape Town, Afrika Kusini wametoa mwito wa kukomeshwa mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya hospitali za ukanda wa Ghaza. Madaktari na wafanyakazi wa sekta ya afya wametoa mwito wao huo katika maandamano ya kutaka kusitishwa kwa mashambulio ya utawala haramu wa Israeli kwenye vituo vya matibabu huko Ghaza na kuachiliwa kwa, kwa mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan, Husam Abu Safia. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walikusanyika nje ya hospitali ya kumbukumbu ya vita vya watoto ya msalaba mwekundu huko Cape Town na kupiga nara dhidi ya utawala haramu wa Israel. Maandamano hayo yalikumbusha takwimu za kutisha zinazoripotiwa kutoka Gaza kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kutekelezwa na utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo, ambayo yamewalenga zaidi watoto na wanawake. Aidha, waandamanaji hao wametangaza kuwa wanahuzunishwa sana na hatima ya Dk Husama Abu Safia, daktari ambaye amekumbana na mateso, kutekwa nyara na kuwekwa kizuizini kwa lazima na wanajeshi wa Israeli kwa sababu tu ya kukaidi agizo la kuondoka w hospitalini na kuacha wagonjwa wanafanya kazi wenzake peke yao. Wakati huo huo, wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wametaka kukomeshwa upuuzaji wa waziwazi wa haki ya kiafya huko Gaza, baada ya utawala wa kizayuni wiki iliyopita kuishambulia hospitali ya Kamal Adwan, eh, katika eneo hilo na kumtia nguvuni na kumweka kizuizini mkurugenzi wa hospitali hiyo. Tukiwa bado katika kadhia ya Palestina, ni kwamba idadi ya Wapalestina walio washahidi tangu kuanza mauaji ya kimbari ya jeshi la utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza mnamo Oktoba uh, 7 mwaka jana, inaelezwa yani mwaka 2023 inaelezwa kuwa imekaribia watu 46000. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza imetangaza kuwa hadi sasa Wapalestina wapatao 45717 wameua washahidi na maelfu wengine kujeruhiwa. Wizara ya Afya ya Gaza imesema kuwa Palestina 59 waliuawa na wengine 273 kujeruhiwa, huko Gaza katika muda wa saa 24 zilizopita hadi kufikia jana, huku wahanga kadhaa wakiwa bado chini ya vifusi, huku wafanyakazi wa misaada na uokoaji wakishindwa kuwafikia wahanga. Wizara ya Afya ya Palestina inaeleza kuwa zaidi ya wafanyakazi 300 wa sekta ya afya 35 wa vikosi vya ulinzi wa raia na wafanyakazi 135 wa shirika la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Palestina wameua washahidi katika hujuma inayoendelea ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Ghaza. Uungaji mkono wa wazi wa Marekani na baadhi ya madola ya Magharibi umepelekea kushuhudiwa faili la kuogofya la watawala watendaji nai wa utawala wa kizaini wa Israeli wanaua watoto na watu wengine wasio na ulinzi wala hatia. Bila shaka wale wote wanaohami na kuunga mkono jinai za utawala haramu wa Israeli za mauaji ya kimbari wanahusika katika jinai hizo uh, za utawala huo katika ukanda wa Gaza. Ikumbukwe kuwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, tayari imeshatoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kutokana na jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu ambazo wanazitekeleza dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Hali kadhalika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ pia nayo imeshatoa e, hukumu ya awali e, kuhusiana na mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Gaza, ikitaka utawala huo usitishe e, mauaji hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa uh, jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Eneo la Afrika Mashariki linatarajiwa kukumbwa na ukame mkubwa katika miezi ijayo. Kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha uh, jumuia ya kieneo ya IGAD kinasema kuwa eneo la Afrika Mashariki litapata hali ya ukame kuliko kawaida mwezi wa Januari na Machi 2025. Utabiri wake kituo wa hicho kinasema Ethiopia, Uganda, Rwanda, Kenya, Burundi na Tanzania zitaathiriwa na hali ya ukame. Kanda hiyo pia itarekodi joto zaidi kuliko kawaida wakati wa msimu wa Januari hadi Machi mwaka huu. Taarifa hiyo imesema joto la kawaida huenda likarekodiwa katika maeneo machache ya kaskazini mwa Uganda na magharibi mwa Sudan. Kwa mujibu wa kituo hicho, katika kanda nzima, kusini magharibi mwa Tanzania na kusini magharibi mwa Uganda pekee ndiko kuwa na hali ya mvua kuliko kawaida katika kipindi hicho, jambo linaloashiria kuongezeka kwa mabadiliko ya tabia nchi e, katika ukanda huo. Mataifa ya pembe ya Afrika ni miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa zaidi na mabadiliko ya tabia nchi, kwani ukame, mafuriko na wadudu haribifu huwa jambo la kawaida, huku ukiwa na joto la juu la nyuzi e, thelathini na mbili. Kulingana na kituo hicho, zaidi ya watu milioni sitini na nne walihitaji msaada wa kibinadamu katika pembe ya Afrika mwishoni mwa Novemba mwaka jana, kutokana na migogoro na majanga ya hali ya hewa, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa na IGAD walibainisha katika ripoti ya hivi karibuni. Na jaji mmoja wa New York ametangaza kuwa hukumu dhidi ya Donald Trump, rais mteule wa Marekani, itatolewa tarehe kumi ya mwezi huu wa Januari katika kesi yake ya fedha mjini New York, siku chache kabla ya kuapishwa kuwa rais. Jaji wa New York Juan Merchan aliashiria kuwa hata mhukumu Trump kifungo cha jela, mashtaka au faini, lakini badala yake atamwachilia bila masharti, na akaandika kwamba rais mteule anaweza kufika mahakamani binafsi au kwa njia ya mtandao kwa ajili ya kusikilizwa. Trump alijaribu kutumia ushindi wake wa urais ili kesi dhidi yake ifutwe. Rais huyo mteule amechapisha ujumbe kwenye mtandao wa kijamii akitupilia mbali amri ya jaji huyo na kuitaja hatua hiyo kama shambulio la kisiasa lisilo halali na kuita kesi hiyo kuwa hakuna chochote isipokuwa ni wizi wa kura. Trump alipatikana na hatia mwezi Mei kwa makosa thelathini na manne ya kughushi rekodi za biashara zinazohusiana na malipo ya laki thelathini elfu dola kwa nyota wa filamu za watu wazima, mashtaka yanayohusiana na majaribio ya kuficha malipo wa mwanasheria wake wa zamani Michael Cohen, ambaye katika siku za mwisho za kampeni za uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita alimlipa pesa nyota huyo wa filamu chafu ili kukaa kimya kuhusiana na madai ya kukutana na Trump. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio, tahariri yetu ya leo itahusu sababu za serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina kufuta mwelekeo, au kufuata mwelekeo sawa na ule wa utawala wa kizayuni e, na a, kufuta maelewano na Hamas. Serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeendelea kufuata mwelekeo sawa na ule wa utawala wa Kizoeni wa Israeli dhidi ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa kutoa amri ya kufungwa kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar huko Ramallah. Siku ya Jumatano usiku, mamlaka ya ndani ya Palestina ilitangaza kuwa imepiga marufuku shughuli za Aljazira kwa sababu ya kile ilichokita kuwa etni kukiuka sheria na kanuni za ndani na kutangaza maudhui ya kichochezi. Kutokana na uamuzi huo, shughuli zote za ofisi ya Aljazira ndani ya Palestina, ikiwa ni pamoja na utangazaji wa vipindi na shughuli za wanahabari na maripota wa kanali hiyo, zimesimamishwa. Hata hivyo, hatua hiyo iliyochukuliwa na mamlaka ya ndani ya Palestina inaweza kuchambuliwa kwa kuzingatia nukta kadhaa. Kwanza ni kuwa hatua hiyo imechukuliwa wakati kabla ya hapo utawala wa kizayuni pia ulishaipiga marufuku Aljazira kutangaza katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli. Kwa hiyo kilichofanyika, kilichofanywa uh, na, na mamlaka ya ndani ya Palestina ni mwendelezo wa harakati za utawala wa kizayuni dhidi ya mukawama wa Palestina, hususan Hamas hivi karibuni. Katika hatua inayofuata mwelekeo wa utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Hamas, mamlaka ya ndani ya Palestina iliwatia mbaroni na kuwaweka kizuizini wanachama wa Hamas na ikamuua shahidi pia kwa kumpiga risasi mwandishi mmoja wa habari A, aliposhambuliwa katika mkusanyiko wa watu katika mji wa Jenin. Nukta nyingine muhimu ni kwamba mamlaka ya ndani ya Palestina imesimamisha shughuli za Al Jazeera huko Ramallah katika hali ambayo televisheni hiyo ni miongoni mwa vyombo vichache vya habari katika e, eneo vinavyo akisi jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Ghaza na kwa kufanya hivyo ime ku, imeukasirisha na kuughadhibisha utawala huo ghasibu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo pia harakati ya Jihad Islami ya Palestina imetoa taarifa ambayo mbali na kuikosoa mamlaka ya ndani ya Palestina kwa kusimamisha shughuli za Aljazira jijini Ramallah, imesisitiza kuwa hatua hiyo inakinzana na mwelekeo wa vuguvugu la umma kimataifa la kuwatetea wapalestina na kulaani jinai za utawala wa kizayuni. Jihadi Islami imeongeza kuwa kuifungia Al Jazeera isiendeshe shughuli zake kwa visingizio vya kisiasa kutapelekea kufichika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel na kutoakisiwa na vyombo vya habari. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Hamas nayo pia imetoa taarifa ikisema, uamuzi wa mamlaka ya mamla ndani ya Palestina wa kuipiga marufuku televisheni ya Aljazira ni ukiukwaji wa uhuru wa kutoa maoni na ni hatua ya kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari ambayo inalenga kunyamazisha sauti kinzani na kudhoofisha haki na uhuru wa wananchi na nchi ya Palestina. Hamas imeueleza uamuzi huo kuwa ni sehemu ya mfululizo wa hatua zinazochukuliwa kiholela na mamlaka ya ndani ya Palestina, na kusisitiza kwamba uamuzi huo ambao si wa kisheria umechukuliwa katika mazingira hasasi yanayohitajia zaidi kuliko wakati wote ule kuakisiwa habari huru, sahihi na zisizo na upendeleo kuhusu jinai za kinyama zinazotekelezwa na utawala haramu wa Israeli. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala inayojulikana kama tujua Uislamu. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 47. Leo tutazungumzia baadhi ya sifa maalumu za mitume wa Mwenyezi Mungu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Maendelezo na mafungamano baina ya mafundisho ya mitume pia ni moja ya sifa nyingine tulizozizungumzia katika kipindi kilichopita, na tukasema kuwa ingawa manabii walitumwa katika maeneo, zama na kaumu tofauti, lakini ujumbe wao ni mmoja na hakuna mgongano katika mahubiri yao. Mitume kama wanavyokiri wao wenyewe ni kuwa wana uhusiano usioweza kuvunjika na msafara wa manabii waliotangulia na wanawakubali. Wakati huo huo, wanathibitisha nabii ambaye atakuja baada yao na kutoa bishara ya kuja kwake. Moja ya sifa za manabii ni dhamira yao yenye nguvu na subra Wanasubira na uvumilivu wa kipekee katika njia ya kutimiza utume wao na katika njia ya kukabiliana na njama mbalimbali za maadui. Kwa hakika, subira na ustahimilivu ni mojawapo ya sifa bora ambazo wahubiri na wajumbe wote wa kimungu na wawaidhi na wanaotoa nasaha kwa wanadamu wanapaswa kupambwa nazo. Hata hivyo, subira haimaanishi kunyamaza mbele madhalimu na wahalifu. Ukweli wa subira ni kuwa na uvumilivu kwa mateso na ugumu kwa ajili ya kufikia lengo, na bila hiyo upatikanaji wa maadili ya juu hauwezekani. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul An'am aya ya 34 kuhusu sifa hii ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwamba: na hakika walikanushwa mitume wa kabla yako, nao wakavumilia kule kukanushwa na kuudhiwa mpaka ilipo wafikia nusura yetu. Suala la subira na kusimama kidete katika dawa na ulinganiaji wa mitume ni muhimu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu amemnasihi wa mtume wake kuwa na subira mara 19 ndani ya Qurani tukufu. Miongoni mwa aya zinazozungumzia hilo ni aya 35 ya Suratul Ahkaf ambapo Mwenyezi Mungu anamwambia mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Kwa muktadha huo, uvumilivu wa mtume ulikuwa kipekee kiasi kwamba inaweza kusemwa kuwa maisha ya mtume amejaa somo la subra, kusimama kidete na kuwa na azma na irada imara katika kipindi chote cha maisha ya mtume. Kulikuwa na hali nyingi ambapo matumaini yalikatika mbali kutoka kila mahala, lakini kwa imani kubwa na thabiti katika mafanikio, mbora huyo wa viumbe hakutetereka na hakuruhusu mawazo ya kutofaulu na kukwama yaingie katika moyo wake. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ni uthabiti wao na kutokubali kufanya mapatano ya kuacha malengo yao. Manabii waliona ukweli waziwazi na hivyo hawakuruhusu kasoro hata kidogo kuingia katika shule na njia yao. Hawakuacha kamwe kanuni katika wito wao. Suala hili liko wazi katika maisha ya mtume wa Uislamu. Siku moja, Makureishi walimwalika kuabudu miungu yao, ili wao pia wamwabudu Mungu wa mtume. Kukubali pendekezo kama hilo kulikuwa na maana ya aina kupotoka kutoka katika misingi ya maktaba na njia yake. Ni kwa msingi huo ndio maana Mwenyezi Mungu akateremsha aya za Quran ambazo ni majibu ya mtume kwa ombi la makafiri. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul Kafirun kwamba, sema enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninaye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, nami nina dini yangu. Imetajwa pia katika historia ya Uislamu kwamba kundi la watu lilikwenda Taif kufikia mapatano ya amani na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sharti lao lilikuwa ni kwamba makubaliano ya amani yaandikwe, na kwa kuzingatia makubaliano haya ya amani watu wa Taif wawe huru kufanya mambo baada ya kuukubali Uislamu. Miongoni mwayo, wasiswali, wachukue riba na jumba lao la sanamu libakie kwa muda wa mwaka mmoja au zaidi. Kukubali kwa masharti haya kwa mtume kulimaanisha ukiukaji wa kanuni na sheria alizopewa na Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuzikuza na kuzieneza. Kwa hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikataa masharti hayo na akawafanya waelewe kwamba matakwa haya ni kinyume na kanuni pamoja na sheria na njia ya ujumbe wake na kwamba mapatano hayawezi kufikiwa katika hali kama hii. Katika miaka ya awali ya kubaathiwa mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, idadi ya wa Waislamu ilipokuwa ndogo, mtume aliwakusanya wazee na shakhsia wakubwa wa, wa kaumu yake kwenye kikao na akawatangazia kwa azma kamili kwamba dini yangu itakuwa ya ulimwengu wote na furaha yenu inategemea kuukubali wito wangu. Umati ulitazamana na kutawanyika bila kusema neno lolote. Kisha Abu Talib, ami yake mtume akaufikisha ujumbe wa Makuraishi kwa mtume. Maudhui ya ujumbe huo ni kwamba walisema wako tayari kumchagua Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa mfalme, kumwozesha wasichana warembo zaidi wa Maka na kumfanya kuwa tajiri zaidi, kwa sharti kwamba aachane na maneno yake. Mtume akawajibu, wallahi, hata kama wataweka jua katika mkono wangu wa kulia na mwezi katika mkono wangu wa kushoto, katu sitaacha kulingania mwito wangu huu. Ingawa mitume wote walitumia mbinu na njia zinazofaa katika kutimiza wajibu wao kama vile tafakuri, tadaburi, na upeo wa mbali, kupanga mambo, ushauri, subira, na kusimama kidete na mambo mengine, lakini walikuwa wanafahamu kuwa athari ya mambo haya inategemea irada ya Mwenyezi Mungu, na mambo yote lazima yatokane na mapenzi yake Mola Mweza. Kwa hiyo, jambo jingine linaloonekana katika maisha yao ni kumtumainia na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Maana ya tawakol, yaani kumtegemea Mwenyezi Mungu, ni kumwachia Mola Muumba mambo. Hata hivyo, hii haimaanishi kwamba tupuze ulimwengu wa visababishi na sababu, na hivyo kusubiri mkono utoke kwenye ghaibu na kuweka mambo sawa. Kwa sababu imani katika maana hii ni kinyume na mapokeo yenye hekima ya Mungu. Mapenzi yake yanatokana na ukweli kwamba maendeleo na matukio ulimwengu yanatambulika kupitia sababu na visababishi, na kupuuza sababu hizi ni kinyume na mipango yake. Kwa hiyo manabii walimtegemea Mungu sambamba na kupanga na kujaribu na kutumia njia za kawaida. Imetajwa katika historia ya mitume waliopita kwamba Nabii Nuhu alaihi ssalam aliendelea kuwasomea watu wake aya za Mwenyezi Mungu ili kuwaongoza kwenye njia nyofu, lakini alipoona wanashika njia ya maasi na ukaidi na wanajaribu kula njama na kudanganya, aliwabainishia nukta kadhaa: enyi watu wangu, ikiwa kukaa kwangu nanyi na kukumbusha kwangu kwa ishara za Mwenyezi Mungu kuna kutieni mashaka, basi mimi namtegemea Mwenyezi Mungu, Surati Yunus aya ya 71. Siyo nu pekee, bali sira na mwenendo wa wajumbe wote wa Mungu ilikuwa ni kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Qurani inazungumzia kuhusu mitume waliotangulia kuongoza kaumu mbalimbali, kisha inakumbushwa kuwa kaumu hizo ziligeuka na kuwakanusha mitume wa Mwenyezi Mungu kwa kisingizio kuwa mitume wanaozuia wasiende na njia za babu zao. Pamoja na hayo, mitume wakiwa katika njia ya kubainisha mafundisho ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu walichukua njia ya kumtegemea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, barabara kabisa wapeza msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Naam, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili hii eh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Naanza na gazeti la Sunday Nation ambalo linatupasha kuwa Asilimia tisini ya walokopa mikopo katika mfuko wa serikali iliopigiwa debe eh, na serikali ya Rais William Ruto, mfuko ambao unajulikana kama Hustler Fund hawajalipa mikopo hiyo. Serikali sasa ina tafakari hatua kali za kuwachukulia. Sunday Nation pia lina ripoti maalum kuhusu namna, uh, ambavyo Rais William Ruto ameanza kampeni ya kunyakua maeneo ya magharibi na nyanza uku wakiwania kuchaguliwa kwa mhula wa pili mwaka 27 katika mkakati wake mpya anawalenga wakazi wa maeneo hayo wanaojumuisha waluo waluya abagusi na wakuria rutu amepunguza ziara zake katika eneo la mlima kenya nguzo kuu ya kuchaguliwa kwake mwaka mbili na kuongeza safari zake katika maeneo ya magharibi mwa nchi na haonyeshi dalili za kupunguza safari hizo. Rais Ruto ni kiongozi e, e, wa nchi na e, alikutana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga e, ambaye sasa anashirikiana na serikali katika eneo hilo la magharibi, na wanaendelea kushangaza wengi kufuatia ukuruba wao, licha ya kuwa mahasimu wakali wa kisiasa kabla na baada ya e uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili. Gazeti la Taifa Jumapili katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mlima wazidi kupasuka. Likifafanua, limeandika kuwa mipasuko mipya imejitokeza katika eneo la kisiasa la mlima Kenya, huku viongozi wakikosoana kuhusu mustakabali wa eneo hilo kisiasa baada ya kuondolewa kwa aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua. Taifa Jumapili pia limeangazia kifo cha mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu Roslin Odede, ambaye alifariki baada ya kuugua kwa muda mfupi jana. Viongozi wa serikali, mahakama na watetezi wa haki za binadamu wametuma risala za rambirambi wakimtaja kama mtetezi shupavu wa haki za binadamu nchini Kenya. Miongoni mwa waliotuma salamu za rambirambi ni Rais William Ruto. Gazeti la The Sunday Standard lina ripoti maalum kuhusu namna madaraka yamewalewesha baadhi ya wanasiasa nchini Kenya na limechapisha eh, picha za baadhi ya wanasiasa hao. Gazeti hilo pia linatupasha kuwa mwaka mpya huwakosesha furaha wazazi ambao wanakabiliwa na kibarua wa kigumu cha kuwatayarisha watoto wao kwa muhula mpya wa shule, shule zinapofunguliwa kesho. Msimko wa mwanzo mpya umegubikwa na kupanda kwa gharama na matakwa yasiyokwisha kutoka kwa shule na pia sera za serikali zinazoyumbayumba. Ufunguzi huo pia umegubikwa na kutokuwa na uhakika huku kukiwa na mizozo ya kifedha ambayo imekuwa ikisumbua taasisi kwa miaka mingi na changamoto zinazowezekana katika mabadiliko kutoka darasa la nane hadi la tisa. Sasa wapeza usikilizaji na yaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na Habari Leo Jumapili lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, maelfu kurudia kidato cha pili na darasa la nne, nekta ya charuka udanganyifu. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa awamu ya nne Jakaya Kikwete akizindua kituo cha afya cha Kizimkazi katika wilaya ya kusini Unguja jana akiwa ameandamana na waziri wa afya wa Zanzibar Nasur Ahmad Mazrui na mkuu wa mkoa wa kusini Unguja Ayub Muhammad Mahmud. Picha hiyo imeandamana na kichwa cha habari kisemacho Jakaya Kikwete aguswa na maendeleo Zanzibar, ataka yatunzwe na yaenziwe. E, ampongeza rais Mwinyi. Habari kamili kwa katika ukurasa wa tatu. Sasa na alitupia jicho gazeti la Mzalendo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mikakati ya rais Dr. Samia ya waibua wasomi na wachumi. Mwananchi Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mbowe atoa kauli ukomo CHADEMA. Mwananchi limeandika kuwa e, swala liloibuliwa na mshindani wake Tundulisu e, limepelekea e, Mboya atoe kauli hiyo na anasema demokrasia ni haki ya kuchagua na kuchaguliwa, bi kila baada ya miaka mitano. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor lina ripoti maalum kuhusu hali ya Uganda kabla ya uchaguzi mkuu mwaka huu. Na nahitimisha kwa kuliangazia gazeti la Sunday Times la Rwanda ambalo limeandika kuwa wasafiri wa ndani ya nchi wa shirika la ndege la Rwanda Air wameongezeka kwa asilimia 42 kutoka wasafiri 15,000 mwaka elfu mbili ishirini na mbili hadi usafiri ishirini na mbili elfu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na safari pekee ndani ya nchi ya shirika la ndege la Rwanda Air ni kutoka Kigali kwenda Kamembe. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana mchana aa, au, samahani ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, e, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, na ni wakati sasa wa kutegea sikio makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Tujue Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, katika sehemu ya 47 leo tutazungumzia baadhi ya sifa maalumu za mitume wa Mwenyezi Mungu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwendelezo na mafungamano baina ya mafundisho ya mitume pia ni moja ya sifa nyingine tulizozizungumzia katika kipindi kilichopita, na tukasema kuwa ingawa manabii walitumwa katika maeneo, zama na kaumu tofauti, lakini ujumbe wao ni mmoja na hakuna mgongano katika mahubiri yao. Mitume kama wanavyokiri wao wenyewe ni kuwa wana uhusiano usioweza kuvunjika na msafara wa manabii waliotangulia na wanawakubali. Wakati huo huo, wanathibitisha nabii ambaye atakuja baada yao na kutoa bishara ya kuja kwake. Moja ya sifa za manabii ni dhamira yao yenye nguvu na subra Wanasubira na uvumilivu wa kipekee katika njia ya kutimiza utume wao na katika njia ya kukabiliana na njama mbalimbali za maadui. Kwa hakika, subira na ustahimilivu ni mojawapo ya sifa bora ambazo wahubiri na wajumbe wote wa kimungu na wawaidhi na wanaotoa nasaha kwa wanadamu wanapaswa kupambwa nazo. Hata hivyo, subira haimaanishi kunyamaza mbele madhalimu na wahalifu. Ukweli wa subira ni kuwa na uvumilivu kwa mateso na ugumu kwa ajili ya kufikia lengo, na bila hiyo upatikanaji wa maadili ya juu hauwezekani. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul An'am aya ya 34 kuhusu sifa hii ya manabii wa Mwenyezi Mungu kwamba, na hakika walikanushwa mitume wa kabla yako, nao wakavumilia kule kukanushwa na kuudhiwa mpaka ilipo wafikia nusura yetu. Suala la subira na kusimama kidete katika dawa na ulinganiaji wa mitume ni muhimu sana kiasi kwamba Mwenyezi Mungu amemnasii wa mtume wake kuwa na subira mara 19 ndani ya Qurani Tukufu. Miongoni mwa aya zinazozungumzia hilo ni aya 35 ya Suratu Lahkaf ambapo Mwenyezi Mungu anamwambia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa kwamba basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye azma kubwa. Kwa muktadha huo, uvumilivu wa mtume ulikuwa kipekee kiasi kwamba inaweza kusemwa kuwa maisha ya mtume amejaa somo la subra, kusimama kidete na kuwa na azma na irada imara. Katika kipindi chote cha maisha ya mtume kulikuwa na hali nyingi ambapo matumaini yalikatika ya mbali kutoka kila mahala, lakini kwa imani kubwa na thabiti katika mafanikio, mbora huyo wa viumbe hakutetereka na hakuruhusu mawazo ya kutofaulu na kukwama yaingie katika moyo wake. Sifa nyingine ya manabii wa Mwenyezi Mungu ni uthabiti wao na kutokubali kufanya mapatano ya kuacha malengo yao. Manabii waliona ukweli waziwazi, na hivyo hawakuruhusu kasoro hata kidogo kuingia katika shule na njia yao, hawakuacha kamwe kanuni katika wito wao. Suala hili liko wazi katika maisha ya mtume wa Uislamu. Siku moja Makuraishi walimwalika kuabudu miungu yao, ili wao pia wamwabudu Mungu wa Mtume. Kukubali pendekezo kama hilo kulikuwa na maana ya aina kupotoka kutoka katika misingi ya maktaba na njia yake. Ni kwa msingi huo ndio maana Mwenyezi Mungu akateremsha aya za Quran ambazo ni majibu ya Mtume kwa ombi la makafiri. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratulkafirun kwamba Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, nyinyi mna dini yenu nami nina dini yangu. Imetajwa pia katika historia ya Uislamu kwamba kundi la watu lilikwenda Taif kufikia mapatano ya amani na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sharti lao lilikuwa ni kwamba makubaliano ya amani yaandikwe, na kwa kuzingatia makubaliano haya ya amani, watu wa Taif wawe huru kufanya mambo baada ya kuukubali Uislamu, miongoni mwayo wasiswali, wachukue riba na jumba lao la sanamu libakie kwa muda wa mwaka mmoja au zaidi. Kukubali kwa masharti haya kwa Mtume kulimaanisha ukiukaji wa kanuni na sheria alizopewa na Mwenyezi Mungu na kutakiwa kuzikuza na kuzieneza. Kwa hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikataa masharti hayo na akawafanya waelewe kwamba matakwa haya ni kinyume na kanuni pamoja na sheria na njia ya ujumbe wake na kwamba mapatano hayawezi kufikiwa katika hali kama hii. Katika miaka ya awali ya kubaathiwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, idadi ya Waislamu ilipokuwa ndogo, mtume aliwakusanya wazee na shakhsia wakubwa wa kaumu yake kwenye kikao na akawatangazia kwa azma kamili kwamba dini yangu itakuwa ya ulimwengu wote, na furaha yenu inategemea kuukubali wito wangu. Umati ulitazamana na kutawanyika bila kusema neno lolote. Kisha Abu Talib ami yake Mtume akaufikisha ujumbe wa makuraishi kwa Mtume. Maudhui ya ujumbe huo ni kwamba walisema wako tayari kumchagua Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuwa mfalme, kumwozesha wasichana warembo zaidi wa Maka na kumfanya kuwa tajiri zaidi, kwa sharti kwamba aachane na maneno yake. Mtume akawajibu wallahi, hata kama wataweka jua katika mkono wangu wa kulia na mwezi katika mkono wangu wa kushoto, katu sitaacha kulingania mwito wangu huu. Ingawa mitume wote walitumia mbinu na njia zinazofaa katika kutimiza wajibu wao kama vile tafakuri, tadaburi, na upeo wa mbali, kupanga mambo, ushauri, subira, na kusimama kidete na mambo mengine, lakini walikuwa wanafahamu kuwa athari ya mambo haya inategemea irada ya Mwenyezi Mungu na mambo yote lazima yatokane na mapenzi yake Mola Mweza. Kwa hiyo jambo jingine linaloonekana katika maisha yao ni kumtumainia na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Maana ya tawakol, yaani kumtegemea Mwenyezi Mungu, ni kumwachia Mola Muumba mambo. Hata hivyo hii haimaanishi kwamba tupuze ulimwengu wa visababishi na sababu na hivyo kusubiri mkono utoke kwenye ghaibu na kuweka mambo sawa, kwa sababu imani katika maana hii ni kinyume na mapokeo yenye hekima ya Mungu. Mapenzi yake yanatokana na ukweli kwamba maendeleo na matukio ulimwengu yanatambulika kupitia sababu na visababishi, na kupuuza sababu hizi ni kinyume na mipango yake. Kwa hiyo manabii walimtegemea Mungu sambamba na kupanga na kujaribu na kutumia njia za kawaida. Imetajwa katika historia ya mitume waliopita kwamba Nabii Nuhu alayhi ssalamu aliendelea kuwasomea watu wake aya za Mwenyezi Mungu ili kuwaongoza kwenye njia nyofu lakini alipoona wanashika njia ya maasi na ukaidi, na wanajaribu kula njama na kudanganya, aliwabainishia nukta kadhaa: enyi watu wangu, ikiwa kukaa kwangu nanyi na kukumbusha kwangu kwa ishara za Mwenyezi Mungu kuna kutieni mashaka, basi mimi namtegemea Mwenyezi Mungu. Surat Yunus aya ya sabini na moja. Siyo Nu pekee bali sira na mwenendo wa jumbe wote wa Mungu ilikuwa ni kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu. Qurani inazungumzia kuhusu mitume waliotangulia kuongoza kaumu mbalimbali, kisha inakumbushwa kuwa kaumu hizo ziligeuka na kuwakanusha mitume wa Mwenyezi Mungu kwa kisingizio kuwa mitume wanaozuia wasiende na njia za babu zao. Pamoja na hayo, mitume wakiwa katika njia ya kubainisha mafundisho ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, walichukua njia ya kumtegemea Mwenyezi Mungu Subhanahu ta wa Ta'ala. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Msikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, na si Afrika wiki hii, kama tulivyowatangazia. Kumradhi kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo, na kipindi hicho cha Afrika wiki hii au juma hili tutawaleteni baadaye katika matangazo yetu ya leo mchana. Sasa anaokaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia ni Jumapili, tarehe 4 Rajab 1446 hijiria mwafaka na Januari 5 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 1422 iliyopita vilianza vita vya miaka 24 kati ya falme za Iran na Roma vita hivyo viliibuka kufuatia kuuawa Moris aliyekuwa mfalme wa Roma na ambaye pia alikuwa muungaji mkono na rafiki wa karibu wa mfalme Cosro Parvis wa Iran. Kufuatia mauaji hayo ya Moris, mtoto wake alikuja Irani na kumwomba msaada mfalme Cosro, mfalme huyo wa Iran, na kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Moris alituma jeshi lililojizatiti kwa silaha kwenda kuishambulia Roma, ambapo kwa kipindi kifupi liliweza kuteka miji mingi ya nchi hiyo. Baada ya ushindi huo, mfalme mpya wa Roma alimtuma mjumbe wake kuja Iran kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya amani na mfalme wa Iran. Hata hivyo, mfalme Khosrow Parviz ambaye alikuwa tayari ameingiwa na kiburi cha kupata ushindi mkubwa katika vita hivyo, alikataa mpango wa amani na hivyo akawa ameendeleza vita hivyo. Vita hivyo, ambapo pande mbili zilipata ushindi katika vipindi tofauti, viliendelea kwa muda wa <tune> miaka 24. Miaka 858 iliyopita, mwafaka na siku hii ya leo alifariki dunia malenga wa Kiislamu Muhammad ibn Ali al-Wasiti maarufu kwa jina la Ibn Muallim. Alizaliwa mwaka 501 hijiria. Mashairi ya malenga huyo yalibeba ujumbe wa maadili na tabia njema na masuala mengine ya kijamii kwa kutumia lugha nyepesi. Baadhi ya mashairi ya Ibn Muallim yanahusiana na, na masuala ya kiroho na kiirfani. Athari ah, pekee ya Ibn Muallim ni kitabu cha tungo za mashairi ya malenga huyo. Siku kama ya leo miaka 334 mia iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Januari mwaka 1691 ilichapishwa na, na kusambazwa noti ya kwanza huko Ulaya. Noti hiyo ilichapishwa na benki ya Stockholm na kutumiwa kama fedha kabla ya kuchapishwa noti hiyo nchini Sweden miamala ya kibiashara ilikuwa ikifanyika kwa kutumia sarafu za dhahabu zenye pembe nne moja kati ya noti za awali kabisa kuchapishwa nchini Sweden inahifadhiwa kwenye makumbusho ya benki ya Stockholm na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kulitokea hamasa ya mashahidi wa Huweize iliyoongozwa na shahidi Alamul Huda katika miezi ya mwanzoni mwa uvamizi wa Iraki dhidi ya ardhi ya Iran mwezi Dai mwaka 1359 hijiria Shamsia. Na baada ya jeshi la Iran ya Kiislamu kuvishinda vikosi zaidi ya viwili vya jeshi la Iraq huko kusini mwa eneo la Susangerd, kundi moja la jeshi la Sepa la Ahwaz huko kusini mwa Iran lilitumwa katika mji wa Hoveze kwenda kuulinda mji huo mbele ya mashambulio ya Iraki. Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kufika zana na hujuma kubwa ya Iraki, jeshi la Iran lililazimika kurudi nyuma. Wakati huo, zaidi ya wapiganaji mia moja wa jeshi la Sepah, wapiganaji wa kujitolea na wanafunzi wa vyuo vikuu wafuasi wa waaminifu wa Imamu Khomeini, wakiongozwa na Seyid Muhammadi Huseni Alamul Huda walibakia katika mji huo wawezi, wakipambana na adui na wakawawa shahidi. Nam, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Iran amesisitiza kuwa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran litakabiliana na hujuma yote dhidi ya ardhi ya nchi. Ameasema hayo alipotembelea uh, vikosi vilivyokwa katika eneo la magharibi mwa nchi, huku mazoezi makubwa ya kijeshi yakiendelea katika eneo hilo. Wafanyakazi wa sekta ya tiba katika mji wa Cape Town, Afrika Kusini, wametoa mwito wa kukomeshwa mashambulizi utawala haramu wa Israeli dhidi ya hospitali za Gaza huko Palestina. Wakati huo huo idadi ya Wapalestina walio washahidi tangu kuanza hujuma ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayini huko Gaza Oktoba uh, 7 mwaka 2023 inaelezwa kuwa imekaribia watu 46,000. Na eneo la Afrika mashariki linatarajiwa kukumbwa na ukame mkubwa katika miezi ijayo. Hayo ni kwa mujibu wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha nchi za jumuiya ya mashariki mwa Afrika ya IGAD. Wapenzi wasikilizaji, lazerasina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.