Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayejua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Mchana huu wa leo ni Jumamosi ya Januari 4 elfu mbili na ishirini na tano ambayo ni sawa na Rajabu tatu elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria. Na hamdu na shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin, na tunaendelea kumwomba Mwenyezi Mungu awape shifa wenzetu, wako majumbani, wako mahospitalini, wanaougua kwa muda sasa, awape shifa na warejee katika hali zao za kawaida, amin. Mazuri tunayo mchana huu katika meza ya matangazo, tukianza kwa taarifa ya ya habari, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema uchunguzi wa jinai za askari wa Uingereza ni wa kweli au kini macho. Tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya hapa nchini Iran, tukidondoa habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini. Vipindi tumeandalia katika kumbukumbu hii ya kukumbuka shahada ya Mahdi alaihi ssalam, tutakuwa na dasa ya Quran Makala yetu ya leo katika historia iko pale pale, tukielekea mwishoni kuhitimisha matangazo, na matangazo yetu yatakamishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Dakika moja imebaki kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kabla ya kuanza taarifa ya habari, nawakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Taarifa ya Hezbollah ya Iraki katika kumbukumbu ya kuliwa shahidi kamanda Suleimani na Abu Mahdi Ali Muhandis. Araghchi asema tuko tayari kwa mazungumzo yenye tija kuhusu mpango wetu wa nyuklia. Baraza la usalama laitisha kikao kujadili hali ya ukanda wa Gaza. Na habari nyingine, Ghana yafuta viza ya kuingia nchini humo kwa wenye pasi za kusafiria za Afrika. Na sasa ni habari kamili. Harakati ya Hezbollah ya Iraki imetoa taarifa ikisisitiza udharura wa kupambana na ubeberu wa dunia katika kumbukumbu kumbu ya kuwawashahidi makamanda mashahidi wa mukawama Luteni Jenerali Kasim Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis, harakati ya Hizbullah ya Iraki jana Ijumaa ilitoa taarifa na ikasisitiza umuhimu wa njia yake madhubuti ya jihadi ya kukabiliana na ubeberu wa dunia hasa Marekani, ambayo siku zote inataka kuzikalia kwa mabavu nchi nyingine na kutekeleza njama zake ovu. Taarifa ya harakati ya Hizbullah ya Iraki imesema mwenendo wa uharibifu wa Marekani dhidi ya makamanda na mujahidina wa Iraki na wakanda hii ungali unaendelea, na Marekani inadhani kuwa kupitia dhana hiyo potofu itaweza kudhoofisha mori na ari ya mapambano, katika hali ambaya mkawa masiki tu kinachoweza kuuawa au tuseme ni sauti inayoweza kunyamasishwa. Hezbulah Iraki imeitaka serikali ya Bagdadi kuchukua hatua zinazohitajika ili kukabiliana na mtu yoyote anayethubutu kukashifu hadhi ya mashahidi au kupuuza mafanikio na kujitolea kwa muhanga Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kudsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani IRGC na Abu Mahdi Al Muhandis, mkuu wa kitengo cha uhamasishaji cha Iraki PMU na wana mapambano wenzao wanane waliuwa washahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani Januari 3 mwaka 2020 karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Bagdadi. Shambulizi hilo la kigaidi liliidhinishwa na rais wa wakati huo wa Marekani, Donald Trump. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema Teherani iko tayari kufanya mazungumzo yenye tija na bila ya kuchelewa kuhusu mpango wake wa nyuklia. Sayid Abasi Arakchi alisema jana usiku katika mahojiano maalumu na televisheni ya CCTV ya China kwamba kwa zaidi ya miaka miwili tumefanya mazungumzo kwa nia njema na nchi za kundi la tano ongeza moja, na mwishowe tukafikia makubaliano ambayo yalipongezwa na dunia nzima kama mafanikio ya diplomasia. Hata hivyo, Marekani iliamua kujitoa katika makubaliano hayo bila sababu yoyote na kuifikisha hali ya mambo hapa tulipo. Arakchi vilevile amekumbusha kuwa kwa mtazamo wa Irani, muundo uliopo kwa sasa ni sawa na ule wa zamani wa JCPOA, Yaani, kujenga hali ya kuaminiana kuhusu mpango wa nyuklia wa Irani mkabala wa kuondolewa vikwazo. Na akasema tulifanya duru moja ya mazungumzo na nchi za Ulaya, na duru ya pili ya mazungumzo tayari imeainishwa ambapo, katika muda wa chini ya wiki mbili zijazo, Teheran itafanya mazungumzo na nchi ch tatu za Ulaya, yaani Ujerumani, Ufaransa na Uingereza. Waziri wa mambo wa Irani ya nje wa Irani amesema pia kuhusu Marekani kwamba ni kawaida kwamba serikali mpya ya nchi hiyo inapaswa kubuni sera zake na Irani pia itafanya uamuzi kulingana na sera hizo. China na Rasia pia zinapaswa kuendeleza mchango wao mkuu katika mazungumzo hayo. Na akasema hili ni takwa na irada ya Iran. Mnaendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mjana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran Baraza la Usalama la Umoja Mataifa limeitisha kikao ambacho ajenda yake kuu ni kuchunguza mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Ammar bin Jame, mwakilishi wa Algeria katika kikao hicho, amesema lengo la mashambulio na mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza ni kuwafukuza Wapalestina katika ardhi yao kupitia sera za maangamizi ya kizazi. Binjame amesema asilimia 63 ya hospitali za ukanda wa Gaza hazifanyi kazi. Na zaidi ya magari ya wagonjwa mia moja yameharibiwa na akasema Israel inazishambulia taasisi za tiba na wafanyakazi wa taasisi hizo. Mwakilishi huyo wa Algeria amesema utawala wa Israel umeichoma moto kwa makusudi hospitali ya Kamal Adwan huko kaskazini mwa Gaza ili kuwazuia wakazi wa eneo hilo kupata matibabu. Kitendo cha Israeli cha kuwakosesha matibabu wa wakazi wa Gaza na kuwalazimisha kuhama makazi yao kupitia kuzishambulia hospitali ni jinai ya kivita, amesema Amar bin Jame, mwakilishi wa Algeria katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Huko Ghana, raisi anayeondoka madarakani Nana Akufo Ado ametangaza kuondoa viza ya kuingia nchini humo kwa wale wote wenye pasi za kusafiria za Afrika. Akufuado ameeleza haya katika hotuba yake ya mwisho kwa taifa kuhusu hali ya nchi huku akijiandaa kuachia ngazi Januari 6 baada ya kuwekwa madarakani kwa mihula miwili. Hii ni hatua ya busara kuelekea katika eneo huria la biashara barani Afrika. Haya yote ni mambo muhimu katika utekelezaji wa ajenda ya mwaka 2063 ya AU ambayo imekusudia kuwa na Afrika yenye mshikamano ifikapo mwaka elfu mbili sitini na tatu amesema Nana akufo Ado. Ghana sasa imejiunga na Rwanda, Ushelisheli, Gambia na Benin katika kutoa idhini ya kuingia katika nchi hizo bila viza kwa wasafiri wa Kiafrika. Nana akufo Ado pia alitumia hotuba yake ya mwisho kwa taifa kupigia debe maendeleo ya kiuchumi chini ya uongozi wake, akisema akiba ya fedha za kigeni ya Ghana imeongezeka hadi dola bilioni 8 kutoka dola bilioni 6.2 mwaka 2017 huku pato la taifa likikuwa pakubwa mwaka 2024. Na, na Brigedi za al-Qassam zimetangaza mapema leo kuwa zimevisambaratisha vifaru vinne vya Merkava vya utawala wa Israel katika operesheni iliyofanyika mashariki mwa mji wa Jabalia. Brigedi hizo zimevisambaratisha vifaru hivyo kwa kutumia mada za mlipuko Mbali na kuharibu vifaru hivyo vinne vya Merkava, Al Kasam pia imeshambulia gari nyingine ya deraya ya wanajeshi wa kizayuni magharibi mwa kambi ya wakimbizi ya Jabalia. Mji wa Jabalia na kambi yake ya wa wakimbizi zinapatikana kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, brigedi za Kasam zimeilenga helikopta ya Apache ya Israel kwa kutumia kombora la Sam mashariki mwa kambi wa ya wakimbizi ya Alburaji katikati mwa Gaza operesheni hiyo imetekelezwa kwa ushirikiano na brigedi za Nasru Salahuddin, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Na sasa nawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema uchunguzi wa jinai za askari wa Uingereza, je, ni wa kweli au kini macho? Gazeti la The Guardian limeandika kuwa wizara ya ulinzi ya Uingereza imetangaza kuwafungulia mashtaka askari tisa wa kikosi maalumu cha jeshi la nchi hiyo kwa tuhuma za kufanya jinai za kivita nchini Syria na kwamba limeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya mwanajeshi mwingine kwa tuhuma za kufanya jinai nchini Afghanistan. Gazeti la The Times pia limethibitisha habari ya kufunguliwa mashtaka wanajeshi wa Uingereza na kutangaza kuwa wanajeshi watano wa kikosi maalum cha jeshi la nchi hiyo kinachojulikana kwa jina la SAS wanatuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita nchini Siria kwa zaidi ya miaka miwili iliyopita na huenda wakafunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi. Wanajeshi hawa wanatuhumiwa kumuua mtu asiye na hatia ambaye walimtaja kuwa mlipuaji wa kujitoa muhanga, lakini kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, mtu huyo hakuwa amevaa fulana ya kujipua kwa bomu wakati alipopigwa risasi na kuuawa. Hii si mara ya kwanza kwa jeshi la Uingereza kama ilivyo Marekani na hata Ujerumani kutangaza kwamba limetambua na kuwafungulia mashtaka wanajeshi waliofanya uhalifu huko Afghanistan, Siria au Iraki. Hapo awali kulichapishwa mamia ya ripoti na malalamiko kuhusu vitendo vya uhalifu vya askari wa Uingereza nchini Afghanistan na Iraki, lakini serikali ya Uingereza na wizara ya ulinzi ya nchi hiyo wanajaribu kuficha uhalifu huo. Uchunguzi halisi wa jinai zilizofanywa na askari wa nchi hizo hususan huko Afghanistan unaonyesha kuwa kiasi na jinsi ya jinai zao ni kubwa na za kutisha mno, kadiri kwamba jinai kubwa zilizofanywa na wahalifu katika historia ya binadamu zinaonekana si lolote, si chochote. Ingawa habari nyingi kuhusu jinai za askari wa Uingereza au Marekani huko Afghanistan hazijachapishwa kwa uwazi, lakini uvunjaji wa baadhi ya habari unaonyesha kuwa askari hao wahalifu unaonyesha kuwa askari hao wahalifu walianzisha jela za kibinafsi huko Afghanistan na mbali na kuwasulubu sulubu raia wa nchi hiyo kwa aina mbalimbali za mateso ya kimwili na kiakili, walikuwa wakishindana kuua idadi kubwa zaidi ya raia nchini Afghanistan, kuwakata vidole maiti, kuvamia nyumba za watu nyakati za usiku ukashifu mila na desturi za kidini za watu wa Afghanistan kuwakamata watu kiholela na kuchoma moto kitabu kitakatifu cha watu wa nchi hiyo yaani Quran tukufu, ili kuwapa mashinikizo na mateso ya kisaikolojia, ni miongoni mwa mienendo isiyo ya kibinadamu ya askari wa Uingereza na Marekani katika nchi walizozikalia kwa mabavu kama vile Afghanistan. <mulia> naendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja Radio Tehrani, wapendwa wasikilizaji, na unaweza katutembelea kwenye tovuti na mtandao wetu wa intaneti, ni katika pas sw. Kuna vipindi na makala mbalimbali mbali. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanzabark Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuuawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi ssalam, ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuuawa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wataala na alama ya uja kamili uhuru na kutosalimu amri mbele ya watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuwa washahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imamu Ali Alhadi alayhi salam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 Hijiria kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Muataz, aliyekuwa khalifa wa 11 wa utawala wa Bani Abbas, baada ya kustahamili vifungo jela, mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na nasabahu. Radio. Kwa mnasaba huu Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Imamu Ali Annaqii alipewa lakabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 hijiria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhammad al Jawad alaihi ssalam, na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata Almaghribiya na alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee, kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa Makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abbasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho, Imam Alhadi alaihi ssalam, daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu. Na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdulazim al Hasani, Husein Said al Ahwazi na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imama Alhadi sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi, mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. <mulia> Moja ya harakati kubwa zaidi za Imam Alhadi alaihi salam ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa Bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la Ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu. Wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumuona kama Mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za Kiislamu na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali al-Hadi alayhi salam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza wazi wazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo. Ili kudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam al-Hadi alayhi salam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema, naapa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja, na sisi ni makhalifa wake na waja wa Mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote Iwapo tutatii amri za Mwenyezi Mungu ataturehemu, na kama tutaasi amri zake tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha mtume kupita kiasi, na najikinga kwa Mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu Lilikuwa lile la masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, uchamungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati, lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida kwa harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wachamungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam al alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za imamu katika uwanja huo, wanahistoria wameandika kwamba siku moja, wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhususi. Imamu Ali Alhadi alaihi salam ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa kundi hilo, aliwaambia masahaba zake kwamba, hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao. Wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu na taratibu, wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imamu Annaki Al Alhadi alayhi ssalam, pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika mali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemchemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili, na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Tunakamilisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi, ambaye amesema: bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune> Shukrani sana, shukrani sana, mm. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. Na mchana huu, wapendwa wasikilizaji, tunaanza uchambuzi wa magazeti ya Irani kwa kuangazia gazeti la Teheran Times ambalo limeandika mamilioni ya wananchi wa Irani wamemiminika katika mkoa wa kusini mashariki wa Kerman kutoa heshima kwa kamanda mkuu wa kupambana na ugaidi Jenerali Kasim Suleimani. Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani IRGC, na Abu Mahdi Almuhandisi, mkuu wa kitengo cha uhamasishaji cha Iraki PMU, na wana mapambano wenzao waliuawa shahidi katika shambulio ya ndege zisizo na rubani za Marekani Januari 3 mwaka 2020 karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Bagdadi. Shambulio hilo la kigaidi liliidhinishwa na rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump. Tehran Times limemnukuu rais Masudi Pezeshkiani akisema jamhuri ya kiislamu itaendeleza njia iliyoanzishwa na kamanda shujaa wa kupambana na ugaidi, yaani shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani kwa nguvu zake zote. Gazeti hili pia limeandika, waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi amesema jamhuri ya Kiislamu iko tayari kuanza tena mazungumzo yenye kujenga na ya haraka kuhusu mpango wake wa nyuklia. Habari kuu ya gazeti la Iran Daily leo inabeba kichwa cha maneno, Iran Russia kuungana kwa mkataba wa miaka 25 kuunda mazingira mapya ya kisiasa. Linadokeza kuwa Iran na Rusia zinatazamiwa kuunda mkataba wa ushirikiano wa kimkakati wa miaka 25 unaozindua kipindi kisicho na kifani cha ushirikiano. Likaandika makubaliano hayo ambayo yanatarajiwa kuharifisha upya mikondo ya kijiografia, ya jiografia ya kisiasa mashariki ya kati na Ulaya mashariki yanaashiria mabadiliko makubwa katika mlingano wa diplomasia ya kimataifa. Vilevile limeandika wizara ya mambo ya nje ya Iran imemwita na kumsaili balozi wa Italia mjini Tehran Paola Amadei kuhusu kuzuiliwa kinyume cha sheria raia wa Iran kwa jina la Muhammad Abedini katika nchi hiyo ya Ulaya. Gazeti la Alwifak limeakisi shughuli za juzi za kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kamanda Kasim Suleiman zilizofanyika kote hapa nchini hususan katika mji alikozaliwa wa Kerman. Iran itaendelea kusimama pamoja na haki, itabuuta pua za maadui wake kwenye udongo, kinasema kichwa cha habari kuu ya gazeti hili kikimnukuu rais Masud Pezeshkian aliyehutubia umati mkubwa wa watu waliohudhuria shughuli hiyo. Katika ukurasa wake wa masuala ya utamaduni, gazeti la Al Wifaq limeandika makala chini ya kichwa cha maneno, mwanamke na nafasi yake isiyo na ukomo. Sehemu moja ya makala hiyo inasema, mwanamke ni kama ardhi, ni kama nchi, chanzo cha makimbilio na marejeo kwa mwanadamu. Sasa namkaribisha Abdu Fatah Musaidi katika kipindi chake cha darsa ya Quran, na baada ya darsa ya Quran, wapendwa wasikilizaji, mtategea sikio makala yetu ya leo katika historia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 90 ya Albalad. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 91 ya Ashams. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 15. Kati ya sura zote za Quran, Suratu Shams ndiyo sura pekee iliyoapiwa kwa viapo vingi ambapo aya saba za mwanzo kati ya aya zote 15 za sura hiyo zimeanza kwa viapo. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi ya sura yetu ya Ashams, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wash-shamsi wa duhaha. Na apa kwa jua na mwangaza wake. Wal-qamari idha talaha. Na apa kwa mwezi unapoliandama Wannahari idha jallaha, na apa kwa mchana unapoiangazia ardhi. Wallayli idha yaghshaha, na apa kwa usiku unapoifunika ardhi. Wassamai wama banaha, na apa kwa mbingu na kwa aliyeijenga. Wal ardhi wama tahaha, na apa kwa ardhi na kwa aliyeitandaza. Wanafsi wama sawwaha, na apa kwa nafsi na kwa aliyeitengeneza. Fa'alhamaha fujuraha wataqwaha, kisha akaifahamisha uovu wake na wema wake. Suratu Shamsi imeanza kwa kuapia vitu vikubwa vya kimaumbile ambavyo vina nafasi na mchango muhimu katika maisha ya mwanadamu. Vitu hivyo kadhaa ni pamoja na jua na mwezi, usiku na mchana, na mbingu na ardhi. Viapo hivyo ni ishara ya adhama ya vitu hivyo, na vilevile vinaonyesha adhama na uzito wa maudhui inayozungumziwa baada ya viapo hivyo vyote. Jua lina nafasi na mchango muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na viumbe hai vingine vyote vya ardhini. Jua si chanzo tu cha kupatikana mwangaza na joto, lakini vitu vingine kadhaa vya kimaumbile kama kuvuma kwa upepo na kunyesha kwa mvua na theluji nako pia kunatokana na mchango wa mwanga wa jua. Wakati mwanga wa jua unapopiga kwenye bahari na bahari kuu na kutoa joto, hupelekea kufanyika mawingu. Aidha, kuota kwa mimea na kupatikana chakula cha watu na wanyama vyote hivyo vinachangiwa na joto la mwangaza wa jua. Hata madini ya mafuta na gesi pamoja na makaa ya mawe, ambavyo vyote hivyo vinadhamini kupatikana nishati inayohitajiwa na mwanadamu, vikiwa vimehifadhiwa kwa kutuama kwenye vina vikubwa vya chini ya ardhi, ni matokeo ya athari za mamilioni ya miaka za mwangaza na joto la jua. Nafasi ya jua katika kujitokeza na kupatikana usiku na mchana, nayo na pia iko wazi na inajulikana na wote. Usiku na mchana vinatokana na vinapatikana kutokana na mwendo wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe. Sayari hiyo muda wote iko kwenye hali ya mzunguko, na kwa hiyo ule upande wa ardhi unaoangaziwa na mwanga wa jua huwa mchana na sehemu isiyoangaziwa na mwanga huo huwa usiku. Mmoja ya nyakati hizo mbili umewekwa kwa ajili ya harakati na mahangaiko ya kimaisha, na mwingine kwa ajili ya mwanadamu kupata utulivu na kupumzika. Aya za suratu Shamsi zinauapia mwezi pia. Wakati jua linapotoweka kwa kuchwa na kuzama, mwezi huwa hauruhusu giza totoro liigubike ardhi na kwa hiyo hutoa nuru yake ya kupendeza iliyo mithili ya taa kuwanufaisha wakazi wa ardhini. Kisha aya za sura hii zinaapia mchana. Mchana kama tujuavyo, una taathira za kipekee kwa maisha ya wanadamu na viumbe vingine hai vyote. Sababu ni kuwa mchana ni nembo ya harakati vuguvugu vugu, na uhai na kwa kawaida pirikapirika pirika, mahangaiko na shughuli za kimaisha hufanyika wakati wa mwangaza wa mchana. Viapo vya Suratu Shamsi vimeuashiria pia wakati wa usiku. Usiku una athari na baraka chungu nzima, ikiwa ni pamoja na kulipoza joto la jua la mchana na vilevile kuwaandalia viumbe wote mazingira ya kupata utulivu na kupumzika. Ukweli ni kuwa kama lisingekuwepo giza la usiku na jua likawa linatoa na kupiga mwanga wake kwa muda wote wa saa ishirini na nne, joto lake lenye kuunguza lingeangamiza kila kitu. Baada ya jua na mwezi na mchana na usiku, Allah subhanahu wa taala ameiapia mbingu isiyo na mpaka katika upeo wa macho pamoja na sayari na maumbo yake ya angani yasiyohesabika. Mtu yeyote yule atashangaa na kubaki kinywa wazi akikaa na kuitafakari mbingu yenye adhama, nyota na maumbo yake mengine, pamoja na mfumo wa kustaajabisha unaotawala juu yake. Mbingu ya dunia hii tuishio ndani yake ni pana na iliyotandawaa kiasi kwamba masafa ya baina ya sayari zake hupimwa kwa kutumia kipimo cha mwaka wa mwangaza kwa kitaalamu light years, na ambayo baadhi ya nyota zake ni kubwa mara elfu kadhaa kulinganisha na jua. Na wakati huo huo sayari hii ya dunia imefanywa kuwa eneo la makazi na maskani ya utulivu kwa viumbe hai ikiwemo mimea na miti na wanyama waishio baharini, angani na ardhini. Na aliye juu zaidi ya vyote hivyo ni mwanadamu, ambaye kwa maelfu na maelfu ya miaka amejitengenezea na kujiwekea makazi na maskani yake katika dunia hii. Baada ya vitu mbalimbali mbali vya maumbile, kitu cha mwisho alichokiapia Allah subhanahu wa ta'ala katika Suratu Shamsi ni nafsi ya mwanadamu ambayo ameiumba yeye Mola mwenyewe, akaifanya yenye usawa na mlingano. Kwa hakika maumbili ya mwanadamu yamejaa siri na maajabu. Mwanadamu ambaye ni kiumbe mteule katika ulimwengu wa umbaji amejaaliwa na kutunukiwa na Allah anwai za vipawa na vipaji ukiwemo uwezo wa kubaini jema na baya na haki na batili, ili kuandaliwa mazingira ya kuyatumia mamlaka aliyopewa ya kuwa na khiari ya kuchagua kufanya au kuacha kufanya jambo. Ukweli ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu hakumuumba mwanadamu kisha akamwacha tu vivi hivi ajifanyie atakayo amemwongoza kwa kumpa akili na hisi kwa upande wa batini yake, kisha kwa upande wa nje yake akamletea vitabu na mitume ili atambue kuwa kufuzu na kuokoka kunapatikana kwa kujitakasa na kumcha Mungu na kujiweka mbali na machafu na maovu. Kwa maana hiyo, kila atakayeichafua nafsi yake kwa madhambi maovu na maasi ajue kuwa amehasirika na kujikosesha mwenyewe saada na fanaka ya milele kwa kifupi tunaweza kusema kuwa sehemu hii ya aya za suratu shamsi zinayatambulisha makundi mawili ya watu ambao kwa maana halisi wamefaulu na kufuzu au wamehasirika na kupata hasara maishani Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba kitabu cha sharia kinamtolea mwito mwanadamu wa kujifunza na kukitambua kitabu cha maumbile ili aweze kubainikiwa na adhama ya muumbaji na alivyoviumba. Funzo nyingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Allah subhanahu wataala ameyawekea hali ya kadiri na mlingano maumbile ya nafsi ya mwanadamu katika vipawa na uwezo wake na baina ya akili ghariza na hisia zake za batini. Wa aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka ndani ya nafsi za watu wote uwezo wa kutambua njia iliyonyooka na iliyopinda na kufahamu lipi jema na lipi baya. Lakini licha ya uwezo waliojaaliwa miongoni mwa wanadamu, wako wanaoamua kuipa kisogo haki na kufuata njia ya batili. Vilevile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa kuitakasa nafsi maana yake si kumhini na kumnyima mtu mambo, bali ni wenzo wa kumjenga na kumwinua daraja yake ni sawa na yanavyokatwa matawi ya miti yaliyozidi ili kuufanya mti ustawi na kunawiri na kuzaa matunda safi na mazuri zaidi. Darsa yetu ya Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, leo inahitimishwa na aya ya 11 hadi 15 ya sura yetu ya Ashamsi ambazo zinasema, kadhabat thamud bi taghwaha, kina Thamudi walikadhibisha kwa sababu ya upotofu wao. Idhin ba'atha ashqaha, aliposimama muovu wao mkubwa. Faqala lahum rasulu llahi naqata llahi wasuqyaha hapo mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaambia, huyu ni ngamia wa Mwenyezi Mungu, mwacheni anywe maji fungu lake. fakadhabuhu faqaruha fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, lakini walimkadhibisha na wakamchinja ngamia kwa hivyo Mola wao Mlezi aliwaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na kuwasawazisha na ardhi. Wala yakhafu uqbaha, wala yeye hachelei matokeo yake. Japokuwa Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala ameuwekea kila mmoja kati ya uwezo wa kimaumbile wa mwanadamu kadiri na wastani, ili iwepo hali ya mlingano katika ufanyaji mambo yake, lakini baadhi ya watu wanaivuka mipaka ya mlingano huo, na kufanya mambo ambayo hatima yake ni kufikwa na adhabu na maangamizi. Kaumu ya Thamudi ilikuwa moja ya kaumu zilizoishi katika eneo lililopo baina ya Hijazi na Sham ambayo watu wake hawakuwa tayari kuuamini na kufuata wito wa haki waliofikishiwa na Mtume wao Saleh alayhi salam. Ili kupata kisingizio cha kutoikubali haki, watu hao walimtaka mtume wao awafanyie jambo lisiloyumkinika katika hali ya kawaida ya kimaumbile, kwa kumwambia tutakuwa tayari kukuamini ikiwa utaweza kumtoa ndani ya jabali ngamia mkubwa tutakayemwona kwa macho yetu. Walimpa Nabii Salih alaihi ssalam sharti hilo kwa lengo moja tu, nalo ni kupata njia eti ya kuepukana na shari ya wito wake, kwa sababu walikuwa na yakini kwamba ni muhali yeye kuweza kufanya jambo hilo lakini kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, jambo hilo lilitokea kimiujiza na ngamia mkubwa akatoka ndani ya jabali, na watu wote wa kaumu ya Thamudi wakauona muujiza huo kwa macho yao kama walivyoshurutisha. Ngamia huyo mkubwa wa miujiza alikuwa akinywa maji ya siku moja ya watu wa mji huo kwa ajili ya kukata kiu yake. Lakini hilo halikuweza kuvumiliwa na wakuu wa kaumu ya Thamudi ambao kwa inadi na ukaidi wao waliamuru ngamia huyo achinjwe ili watu wasimwamini Nabi Saleh baada ya kudhihirikiwa na muujiza huo. Kitendo hicho cha kuasi amri ya Allah kilichofanywa na watu wa kaumu hiyo kilipelekea wao kushukiwa na adhabu na kuangamizwa. Hapana shaka Allah subhanahu wa ta'ala huwa hachelei chochote kuhusu matokeo ya adhabu iwafikayo watu makafiri, kinyume na zinavyokuwa mamlaka za watu wenye nguvu na madaraka za hapa duniani, ambao wanapochukua maamuzi makubwa, hata kama ni ya kusimamia haki, huwa na hofu na wasiwasi wa nini zitakuwa athari na matokeo ya hatua waliyochukua. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kuchupa mipaka ya Mwenyezi Mungu na kuasi na kukaidi amri za Mola humsukumiza mtu kwenye lindi la hilaki na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inapasa kuchunga utakatifu wake na kukipa heshima inayostahiki kitu chochote kinachonasibishwa na Allah Subhanahu wa ta'ala. Mfano wa vitu hivyo ni al-Kaaba, yani nyumba ya Allah, na Qur'ani tukufu ambayo ni maneno matakatifu ya Mola. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa japokuwa muuaji wa ngamia alikuwa mtu mmoja, lakini kwa kuwa watu wote wa kaumu ya Thamudi waliliridhia jambo hilo, adhabu ya Mwenyezi Mungu iliposhuka ili wakumba watu wote. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 1076 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa ufupi ya suratu Shams. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika. Leo ni jumamosi tarehe ya tatu Rajabu mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1192 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, Imam Ali Naqi Alhadi alaihi ssalam mmoja wa jukuu alihi wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliuawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 katika mji mtakatifu wa Madina alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake, yani Imam Jawadi alaihi ssalam. Imamu Ali Alhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake. Imamu Ahadi alayhi salamu alitumia sehemu kubwa mri wake kufundisha kulea wanafunzi na kueneza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 452 iliyopita Papa Gregory wa Saba, kiongozi wa Kristo katika karne ya 16 aliitisha mkutano maarufu kwa jina la mkutano wa upokonyaji. Mkutano huo uliohudhuriwa na wakilishi wa kidini kutoka nchi za Kikristo ulichukua uamuzi wa kuwapokonya wafalme wa nchi hizo mamlaka ya kuchagua viongozi wa kidini wa Kikristo. Uamuzi huo uliwakasirisha watawala hao na kusababisha vita vya umwagaji damu vilivyoendelea kwa miaka kadhaa kati ya mapapa na wafalme wa Ulaya. Katika siku kama ya leo miaka 64 iliyopita inayosadifiana na tarehe 4 Januari mwaka 1961, ulifanyika mkutano wa kisiasa huko Kasablanca nchini Moroko kwa shabaha ya kubuni msimamo mmoja wa kisiasa wa Kiafrika. Mkutano huo ulihudhuriwa na nchi za Algeria, Ghana, Guine, Mali, Misri pamoja na Moroko. Lengo la mkutano huo lilikuwa kuanzisha kundi moja la kijeshi na soko la pamoja la nchi za Afrika. Na tarehe 4 Januari miaka 14 iliyopita, alifariki dunia Muhammad Buazizi, kijana muuza mboga wa Tunisia, siku 18 baada ya kujichoma kwa moto katika mji wa Buzid, akilalamikia ukandamizaji na dhuluma ya serikali ya nchi hiyo. Kujichoma moto kijana huyo muuza mboga kuliibua harakati ya wananchi wa Tunisia dhidi ya utawala wa kiufisadi wa nchi hiyo na kuwa sababu ya kupinduliwa dikteta Zeinulabidin Bin Ali. Kitendo hicho cha Buazizi pia kilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi katika nchi nyingine za kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrein. Asante sana Salum Bendera kwa makala ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya Hezbollah ya Iraq imetoa taarifa ikisisitiza udharura wa kupambana na ubeberu wa dunia katika kumbukumbu kumbu ya kuwa washahidi wa makamanda mashahidi wa Mukawama, Lutena Jeneral Kasim Sulemani na Abu Mahdi al Muhandis. Na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Teherani iko tayari kufanya mazungumzo yenye tija na bila ya kuchelewa kuhusu mpango wake wa nyuklia. Nawashukuru wasikilizaji wote waliokuwa nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho, na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Nawashukuru kwa kuwa nami, kwaherini.