Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Maryam Aya 88 hadi ya 96 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wa qalu ittakhadha ar-rahmanu Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika Amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya Kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Asubuhi hii tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uchunguzi wa jinai za askari wa Uingereza, ni wakweli au ni kini macho? Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio chungu la kuwa washahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Ali Lhadi alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuletea kipindi cha darsa ya Quran na vilevile vile makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kwa, kwa kando redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. <muchilisimu> Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelani vikali shambulio la kigaidi lililotokea nchini Marekani na kuua watu 15. Mufti wa Oman ametoa wito wa kuungwa mkono mashujaa wa Yemen wanaoendelea kuwatetea watu wa Palestina. Mamia ya wamarekani wameamua kurejea kwao barani Afrika kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na kubaguliwa. Na Umoja wa Mataifa umesema mashambulizi dhidi wafanya wa ya wafanyakazi wa misaada yameongezeka nchini Somalia. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali shambulio la kigaidi lililotokea nchini Marekani na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 15. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai amelaani shambulizi hilo la kigaidi katika taarifa yake iliyotolewa jana Ijumaa. Watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine wapatao 35 wamejeruhiwa katika shambulizi la gari na bunduki lililotokea usiku wa manane wa kuamkia siku ya kwanza ya mwaka mpya katika mji wa New Orleans nchini Marekani, ambapo sherehe za mwaka mpya zilikuwa zikifanyika. Polisi ya upelelezi ya Marekani FBI imetangaza kwamba tukio hilo lilikuwa la kigaidi na kwamba bendera ya kundi la Daesh ilipatikana kwenye gari lililokuwa likiendeshwa na mshambuliaji ambaye ni mzaliwa wa Marekani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza msimamo wa jamhuri ya kiislamu wa kulaani ugaidi katika aina zake zote bila kujali mahali ulipofanyika au wale waliohusika nao. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia ametoa mkono wa pole kwa, kwa walionusurika. Jina la mshambuliaji huyo limetajwa kuwa ni Shamsuddin Jabar Jabbar, na imebainika kwamba ni raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 42 anayetokea jimbo la Texas. Jabar ni mwanajeshi mstaafu wa jeshi la Marekani na amehudumia jeshi hilo huko Afghanistan kwa muda wa miaka 13. Wahanga wa hujuma hiyo walikuwa wakisherehekea kuwasili mwaka mpya wa 2025 wakati wa shambulizi hilo. Mufti wa Oman amewataka watu wenye mwamko na waungwana wa Yemen na mataifa yote huru duniani kuwahami na kuwaunga mkono mashujaa wa Yemen ambao wamesimama imara kwenye njia ya haki ya kupambana na madhalimu. Sheikh Ahmad bin Hamad Al-Khalili ametoa wito huo na kusema, wana mapambano, mashujaa wa Yemen wanaendelea kupigania haki na kupambana na madhalimu kwa ushujaa na azma isiyo na kifani ambayo inatikisa milima na mawe yenye nguvu. Ameongeza kwamba kama ambavyo ni wajibu kwa kila raia muungwana wa Yemen kuungana na mashujaa hao na kuimarisha mkawama wao hadi kufikia malengo yao matakatifu, ni hivyo hivyo umma wote wa Kiislamu lazima uwaunge mkono kwa nguvu zao zote mashujaa hao, kwa sababu hii ni haki ya Waislamu wote na ni kama Mtume wa Mwenyezi Mungu alivyosema, Waislamu wote ni ndugu, hawadhulumiani na wala hawasababishiani matatizo. Mwishoni mwa matamshi yake, mufti mkuu wa Oman amesema majeshi ya mukawama yanajitolea muhanga kwa ajili ya taifa la Palestina, hivyo mataifa yote ya Kiislamu lazima yashirikiane na yapeane ulinzi wakati yanapotokea mashambulizi ya adui dhidi ya nchi yoyote zikiwemo ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Mamia ya wamarekani wenye asili ya Afrika ambao hawahesabiwi kuwa raia wa daraja la kwanza nchini Marekani wameamua kurejea kwao barani Afrika na tayari wamepewa uraia rasmi katika nchi ya Ghana. Taarifa za vyombo mbalimbali vya habari zinasema wiki iliyopita nchi ya Ghana ya magharibi mwa Afrika ilipokea kwa sherehe mamia ya raia wapya ambao ni idadi kubwa zaidi katika historia yake walioitikia mwito wa kuwataka Wamarekani weusi kurudi nyumbani. Mmoja wa Wamarekani hao ni Naikisha Madson Skeite wa Germantown. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Wamarekani 524 wenye asili ya Afrika walipewa rasmi uraia wa Ghana wakati wa sherehe zilizofanyika katika kituo cha mikutano cha kimataifa cha Akra, mji mkuu wa nchi hiyo. Taarifa hiyo imesema kwamba wimbi la wamarekani wenye asili ya Afrika wanaorejea nyumbani Afrika linaongezeka siku baada ya nyingine. Marekani mmoja aliyejitambulisha kwa jina la Boaz amesema, mimi ni mwanamke wa Kiafrika. Wafrika ndio utambulisho wangu, mtu anaangalia ngozi yako. Kwa hivyo hata sikuhitaji uraia kuniambia kwamba mimi ni Mwafrika. huwa ninakasirika sana kwa jinsi watu wanavyonitazama popote ninapokwenda ulimwenguni, kwa sababu nahisi ananidhalilisha. Watu hawaniangalii kwa jicho la Marekani, wananiangalia kwa ngozi yangu ya Afrika. vile vile, amesema babu zangu walikuwa na hamu ya kufa na kurudi kwao Afrika, lakini mababu zangu hao hawakuwahi kurudi nyumbani, walishindwa kutimiza ndoto yao ya kufia Afrika. Serikali ya Ghana imekuwa ikiwahimiza sana Wamarekani wenye asili ya Afrika wahamie nchini humo. Hivi karibuni Ghana ilifanya kumbukumbu ya miaka mia nne tangu watumwa wa Kiafrika walipoanza kupelekwa kwa nguvu huko Marekani. Serikali hiyo inaendesha kampeni ya Beyond the Return, ambayo ni mpango wa kiuchumi unaolenga kuvutia uwekezaji kutoka kwa watu wanaoishi nje ya Ghana. Lakini kwa wengine wengi wenye historia sawa na Bowas na familia yake ni fursa ya kuunganishwa tena na nchi mama na mizizi yao asili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Shirika moja la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa limeelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wanaotoa misaada ya kibinadamu nchini Somalia. Mashambulizi hayo yaliongezeka katika robo ya nne ya mwaka uliopita 2024. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi imetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba jumla ya matukio 62 ya kushambuliwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu yalitokea kati ya Oktoba na Disemba mwaka jana huko Somalia, ikionyesha ongezeko la asilimia 8.8 ikilinganishwa na matukio ya robo tatu ya mwaka uliopita. Mlipuko wa volkano umepiga katikati mwa Ethiopia katika mlima Dofan, eneo ambalo hivi karibuni limekuwa na mitetemeko midogo ya mara kwa mara ya ardhi. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti za jana Ijumaa za vyombo vya habari ndani ya Ethiopia. Mitetemeko hiyo imetokea katika eneo la Awash Fentale ambalo liko umbali wa takriban maili 142 kutoka Adisababa. Taarifa zinasema mitetemeko hiyo imehisika katika mji mkuu na kuzusha taharuki kuhusu uwezekano wa kutokea maafa makubwa. Katika wiki za karibuni zaidi ya mitetemeko midogo kumi na mbili ya ardhi imerikodiwa katika eneo la Awash Fentale na maeneo ya kando kando yake, na hivyo kuongeza wasiwasi wasi kwa wakazi wa maeneo hayo juu ya maafa yanayoweza kusababishwa na mitetemeko hiyo ya ardhi. Na jeshi la Lebanon limetangaza habari ya kutokea mapigano kati yake na genge la magaidi wenye silaha kwenye mpaka wa nchi hiyo na Siria. Vyombo vya habari vya Lebanon vimetangaza habari hiyo na kusema kumesikika milio ya risasi katika mipaka ya mashariki mwa Lebanon. Dakika chache baadaye, jeshi la Lebanon limethibitisha kutokea mapigano kwenye mpaka wa nchi hiyo na Siria na kufafanua kwamba wakati jeshi la nchi hiyo lilipokuwa kwenye harakati ya kufunga vivuko haramu katika eneo la Marabun Baalbek, watu wenye silaha walijaribu kuwavizia wanajeshi hao na kuwashambulia ili kuwazuia wasifunge kivuko hicho. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa kinachosema uchunguzi wa jinai zilizofanywa na askari wa Uingereza ni wa kweli au ni kiini macho. Gazeti la The Guardian limeandika kwamba wizara ya ulinzi ya Uingereza imetangaza kufunguliwa mashtaka askari tisa wa kikosi maalum cha jeshi la nchi hiyo kwa tuhuma za kufanya jinai za kivita nchini Siria na kwamba limeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya wanajeshi wengine kwa tuhuma za kufanya jinai nchini Afghanistan. Gazeti la The Times pia limethibitisha habari ya kufunguliwa mashtaka wanajeshi wa Uingereza na kutangaza kwamba wanajeshi watano wa kikosi maalum cha jeshi la nchi hiyo kinachojulikana kwa jina la SAS wanatuhumiwa kufanya uhalifu wa kivita nchini Syria zaidi ya miaka miwili iliyopita, na huenda wakafunguliwa mashtaka katika mahakama ya kijeshi. Wanajeshi hawa wanatuhumiwa kumuua mtu asiye na hatia ambaye walimtaja kuwa mlipuaji wa kujitoa mhanga, lakini kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, mtu huyo hakuwa amevaa fulana ya kujilipua kwa mabomu wakati alipopigwa risasi na kuuawa. Hii si mara ya kwanza kwa jeshi la Uingereza kama ilivyo Marekani na hata Ujerumani kutangaza kwamba limetambua na kuwafungulia mashtaka wanajeshi waliofanya uhalifu nchini Afghanistan, Siria au Iraki. Hapo awali, kulichapishwa mamia ya ripoti za malalamiko kuhusu vitendo vya uhalifu vya askari wa Uingereza nchini Afghanistan na Iraq lakini serikali ya Uingereza na wizara ya ulinzi ya nchi hiyo wanajaribu kuficha uhalifu huo. Uchunguzi halisi wa jinai zilizofanywa na askari wa nchi hizo hususan huku Afghanistan unaonyesha kwamba kiasi na jinsi ya jinai zao ni kubwa na za kutisha, kadiri kwamba jinai kubwa zilizofanywa na wahalifu katika historia ya binadamu zinaonekana si lolote, si chochote. Ingawa habari nyingi kuhusu jinai za askari wa Uingereza au Marekani nchini Afghanistan hazijachapishwa kwa uwazi, lakini uvujaji wa baadhi ya habari unaonyesha kwamba askari hao wahalifu walianzisha jela za siri nchini Afghanistan na mbali na kuwasulubu raia wa nchi hiyo kwa aina mbalimbali za mateso ya kimwili na kiakili, walikuwa wakishindana kuua idadi kubwa zaidi ya raia, kukata vidole vya maiti, kuvamia nyumba za watu nyakati za usiku kukashifu mila na desturi za kidini za watu wa Afghanistan, kuwakamata watu kiholela na kuchoma moto kitabu kitakatifu cha watu wa nchi hiyo, yaani yani Qurani Tukufu, ili kuwapa mashinikizo na mateso ya kiakili na kisaikolojia, ni miongoni mwa mienendo isiyo ya kibinadamu ya askari kibina wa Uingereza na Marekani katika nchi walizozikalia kwa mabavu kama Afghanistan. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kukumbuka kuuawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imam Ali Lhadi Annaqi alaihi salam. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio chungu la kuuwawa shahidi Imam Ali Alhadi alaihi salam, ambaye alikuwa miongoni mwa wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuuwawa shahidi katika njia ya Mwenyezimungu ni pambo la mawalii wake Allah subhanahu wa taala, na alama ya uja kamili, uhuru na kutosalimu amri mbele ya watawala wa madhalimu na anasa za kupita za dunia. Kuwa washahidi ni daraja kubwa kabisa ya ukamilifu wa mwanadamu anayejitolea na kusabilia nafsi yake kwa ajili ya malengo aali na matukufu. Imamu Ali Alhadi alayhi ssalam ni mfano na kielelezo aali kabisa cha mawalii wa Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Mtukufu huyo aliuawa shahidi katika njia ya kueneza dini sahihi ya Allah mwaka 254 hijiria kwa kupewa sumu kwa amri ya mtawala Motaz aliyekuwa khalifa wa 11 wa utawala wa Bani Abbas baada ya kustahamili vifungo jela, mateso na mashaka mengi ya kiroho na kimwili. Tarehe tatu Rajab inakumbusha tukio hilo chungu la kuuawa shahidi imamu na mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. na Radio kwa mnasaba huu, Redio Teheran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imamu Ali an-Naqi alipewa lakabu ya Alhadi na alizaliwa katika nusu ya mwezi wa Dhilhija mwaka 212 hijiria karibu na mji mtakatifu wa Madina. Baba yake ni Imamu Muhamad al Jawadi alaihi ssalam, na mama yake alijulikana kwa jina la Sumata al Maghribia na alikuwa mwanamke mwema na mchamungu. Kipindi cha uimamu wake kilidumu kwa miaka 33 na kilikuwa na sifa zake za kipekee kutokana na kuenea fikra na teolojia mpya na maswali mengi ya kifalsafa. Makundi tofauti ya kifikra yalikuwa katika hali ya kueneza na kuhubiri fikra na mitazamo yao. Utawala wa Bani Abbasi pia ulitumia mazingira hayo ya mkanganyiko wa kifikra na kielimu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kisiasa. Katika kipindi hicho, Imam Alhadi alaihi ssalam daima alikuwa akitahadharisha kuhusu upotofu wa kiitikadi na kifikra uliokuwapo wakati huo. Hata hivyo utawala dhalimu wa Bani Abbas ulizidisha mzingiro na udhibiti wa nyumba ya imamu kwa lengo la kumtenga na kumweka mbali na jamii, suala ambalo lilizidisha matatizo ya umma wa Kiislamu. Imamu naye kwa upande wake alikuwa akifanya jitihada za kujaribu kuzima njama hizo chafu. Alianzisha chuo cha elimu na maarifa na kulea wanafunzi hodari kwa kutoa maarifa sahihi ya Kiislamu. Na mfano wa wanafunzi hao alikuwa ni Sayid Abdul Adhim al Hasani, Husein Said al Ahwazi na wengine wengi. Aliandika risala nyingi kwa ajili ya wanafunzi wake ikiwemo risala ya kuthibitisha uadilifu wa Allah, risala ya majibu ya maswali ya Yahya bin Aktham aliyekuwa miongoni mwa maulamaa wa utawala wa Bani Abbas, risala ya sheria za dini na kadhalika. Harakati hizo za kielimu za Imama Alhadi sambamba na mapambano yake makubwa dhidi ya makundi yaliyokuwa yamepotoka kifikra na kiitikadi, mbali na kutoa mwongozo kwa umma na jamii, ziliwaamsha na kuwazindua Waislamu. <muchan> Moja ya harakati kubwa zaidi za Imam Alhadi alaihi ssalam ilikuwa ile ya mapambano yake ya kifikra na ya kiutamaduni dhidi ya makundi yenye fikra na itikadi potofu. Makundi hayo kwa hakika yalikuwa matunda na matokeo ya anga chafu iliyojaa sumu iliyotengenezwa na watawala wa Bani Abbas. Miongoni mwa makundi hayo yaliyokuwa na fikra na itikadi potofu ni lile la ghulat. Kundi hili lilikuwa na wafuasi wenye misimamo mikali iliyochupa mipaka ya dini na isiyokuwa na mantiki kuhusu uimamu. Wafuasi wa kundi hili walivuka mipaka ya dini na kumtukuza imamu kiasi cha kumwabudu na kumuona kama Mungu. Kwa kutumia fikra hizo potofu, kundi hilo liliharamisha baadhi ya sheria za wajibu za Kiislamu na kuhalalisha makosa na dhambi kubwa. Kundi hili lilizusha bidaa nyingi katika dini kwa shabaha ya kuhalalisha na kuyapa sura ya sheria na dini matakwa na matamanio yao. Imam Ali al-Hadi alayhi salam alipambana vikali na wafuasi wa kundi hili na kutangaza waziwazi misimamo yake ya kujitenga na kuwa mbali kabisa na kundi hilo. Ili kudhihirisha sura na hakika ya kundi hilo, Imam al-Hadi alayhi salam alimjibu mtu aliyeuliza swali kuhusu itikadi potofu za wafuasi wa kundi hilo akisema, Naapa kwa jina la Allah kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Alimtuma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mitume wa kabla yake kwa ajili ya kulingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja na kuwaamuru kutoa zaka, kufanya ibada ya hija na kadhalika. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia aliwalingania watu dini ya tauhidi na Mungu mmoja, na sisi ni makhalifa wake na waja wa Mwenyezi Mungu, na hatumshirikishi na chochote. Iwapo tutatii amri za mwenyezi Mungu, ataturehemu na kama tutaasi amri zake tutakumbwa na adhabu kali. Ninajitenga kikamilifu na mtu yeyote anayetoa maneno ya kuwatukuza maimamu katika kizazi cha mtume kupita kiasi na najikinga kwa mwenyezi Mungu na maneno yao. Mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa makundi potofu yaliyozusha tashwishi katika jamii ya wakati huo ya Waislamu lilikuwa lile la masufi. Wafuasi wa kundi hilo waliwapoteza watu kutokana na dhahiri yao ya zuhudi na kuipa mgongo dunia, uchamungu na kutupilia mbali anasa. Kundi hili la masufi, kama lilivyokuwa lile la ghulati, lilitumia vibaya itikadi za kidini za watu kwa ajili ya kutimiza malengo yake. Wafuasi wa kundi hili walikuwa wakikusanyika katika maeneo matakatifu kama msikiti wa Mtume mjini Madina na kuwavutia watu wa kawaida kwa harakati na hali mahsusi kama za kusoma uradi na dhikri kiasi kwamba watu walikuwa wakiwaona kuwa ndio wachamungu na wema zaidi. Baadhi ya watu walikuwa wakiathirika na kuhadaika kwa mandhari hizo. Imam Ali Alhadi alaihi ssalam alichukua jukumu la kufichua na kuanika wazi bidaa na uzushi uliokuwa ukifanywa na wafuasi wa makundi hayo, na historia imenukuu mengi kuhusu harakati za imamu katika uwanja huo, wanahistoria wameandika kwamba siku moja wakati imamu alipokuwa ameketi na masahaba zake katika msikiti wa Mtume mjini Madina, liliingia kundi la masufi na kuketi katika kona moja ya msikiti huo. Kundi hilo lilianza dhikri na uradi makhususi. Imamu Ali Alhadi alaihi ssalam Al ambaye aliona hali hiyo na vitendo vya hadaa vya wafuasi wa kundi hilo, aliwaambia masahaba zake kwamba hebu tazameni kundi hilo la watu wenye hila na malaghai. Hawa ni masahiba wa Shetani na wavunjaji wa nguzo imara za dini. Watu hawa wamejivika vazi la zuhudi na kujipa sura ya kuipa dunia mgongo kwa shabaha ya kufikia malengo yao machafu, na wanakesha usiku kwa lengo la kuwatumbukiza watu maamuma katika mitego yao. Wanasema la ilaha illallah kwa ajili ya kuwahadai watu, na taratibu wanaelekea katika shimo waliojichimbia wao wenyewe. Imamu Annaki al Alhadi alayhi ssalam pia alikabiliana vilivyo na makundi ya mijadala ya kiteolojia yaliyomfananisha Mwenyezi Mungu na wanadamu kuzusha itikadi zisizo sahihi kwamba wanadamu wanatezwa nguvu katika amali na matendo yao na kadhalika. Maimamu katika kizazi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, ambao ni taa za uongofu na nuru, walikuwa chemchemi ya elimu na hazina kubwa ya maarifa. Daima waliwamulikia watu katika vipindi mbalimbali mbali vya giza la ujinga na ujahili, na kuwaonyesha njia nyofu na maarifa asili ya Uislamu. Tunakamilisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za hekima za Imamu Alhadi, ambaye amesema: bora zaidi kuliko wema ni mtenda wema, na bora zaidi kuliko maneno mazuri ni msemaji wake. Kitu bora zaidi kuliko elimu ni mwenye elimu, na kibaya zaidi kuliko ubaya na uovu ni mtenda maovu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tune> Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari ya matatizo yanayowakabili wafanya biashara katika kupata sarafu ya dola ya marekani nchini Tanzania. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno wafanya biashara watia kilio uh, upatikanaji wa dola. Picha kuu ukurasa wa mbele gazeti hili la Nipashe inaonyesha kichwa cha treni ya mchongoko kikiwasilishwa kwenye lori kikisafirishwa kwenye lori maalum kutoka bandari ya Dar es Salaam kuelekea stesheni ya Magufuli. Baadhi ya habari za Nipashe zinasema: wapambe chanzo mnyukano Lissu na Mbowe, na Mwinyi asema bilioni mia tatu kutengwa kila mwezi kulipa deni la nchi. Gazeti la Mwananchi limeangazia zaidi matamshi ya Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Hussein Mwinyi akijibu tuhuma zilizotolewa na Othman Masudi, akisisitiza kwamba hazitamyumbisha na kwamba madeni ya Zanzibar yanalipika. Rais Mwinyi ni uongo na uzandiki kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mwananchi. Habari ya malumbano makali yanayoendelea kati ya vigogo wa chama kikuu cha upinzani Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe na Tundu Lissu, pia imepewa umuhimu ukurasa wa kwanza gazeti hili kwa kichwa cha maneno, Wenje, tatizo si Lissu wala Mbowe bali ni wapambe. Zanzibar Leo pia limetanguliza mbele majibu ya rais wa serikali ya visiwa hivyo kuhusiana na madeni ya serikali. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Dkt. Mwinyi afafanua deni la Zanzibar. Na katika gazeti la Raia Mzalendo tunakutana na vichwa vyenye maneno yanayosema msukuma, wabunge wengi wastaafu wana stroke, wengi wanaumizwa na mikopo e, mtoto wa miaka nane ajinyonga kwa kukosa nguo ya Krismas, na Yanga hawacheki tipi Mazembe sherehe leo. Nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele zaidi habari yenye kichwa cha maneno sasa ni rahisi kufuta wabunge, mahakama ya kubaliana na katiba institute e, kwamba wabunge walitunga sheria ili iwe vigumu kuwaondoa ofisini. Habari ya ajali ya barabarani iliyosababisha vifo vya watu kumi Ijumaa ya jana, Januari tatu, baada ya matatu na lori kugongana karibu na kituo cha biashara cha Soi barabara kuu ya Eldoret Kitale, pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti la Taifa Leo na gazeti la Saturday Nation limedokeza au limekoleza wino habari yenye kichwa cha maneno Maina Njenga, mbwa wa vita aliyefunguliwa dhidi ya Gachagua, na linadokeza kwamba aliyekuwa mkosoaji mkali wa Ruto, Maina Njenga, sasa ndiye mtetezi mkuu wa rais wa Kenya. Na anamaliza kwa gazeti la New Times la Rwanda ambalo limeandika kwamba Uh, polisi uh, ya nchi hiyo, jeshi la polisi limetangaza kwamba litaanza kutumia ndege zisizo na rubani kufuatilia usalama na ukiukaji wa sheria za barabarani kote nchini humo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 90 ya Albalad. Katika darsa hii tutatoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 91 ya Ashams. Sura hii iliteremshwa Maka na ina aya 15. Kati ya sura zote za Qur'an, Suratu Shams ndiyo sura pekee iliyoapiwa kwa viapo vingi, ambapo aya 7 za mwanzo kati ya aya zote 15 za sura hiyo zimeanza kwa viapo. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaianza sasa darsa yetu kwa aya ya mwanzo hadi ya kumi ya sura yetu ya Ashams, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rrajim bismillahi rrahmani rrahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. na apa kwa usiku unapoifunika ardhi. Wasamaa wa ma banaga, na apa kwa mbingu na kwa aliyeijenga. Wal ardhi wa ma tahaga, na apa kwa ardhi na kwa aliyeitandaza. Wa nafsi wa ma sawaga, na apa kwa nafsi na kwa aliyeitengeneza fa alhamaha fujuraha wa taqwaha, kisha akaifahamisha uovu wake na wema wake. Qad aflaha man zakkaha, hakika amefaulu aliyeitakasa nafsi yake Waqad khaba man dassaha, na hakika amepata hasara aliyeiviza nafsi yake. Suratu Shamsi imeanza kwa kuapia vitu vikubwa vya kimaumbile ambavyo vina nafasi na mchango muhimu katika maisha ya mwanadamu. Vitu hivyo kadhaa ni pamoja na jua na mwezi, usiku na mchana, na mbingu na ardhi viapo hivyo ni ishara ya adhama ya vitu hivyo na vile vile vinaonyesha adhama na uzito wa maudhui inayozungumziwa. Baada ya viapo hivyo vyote, jua lina nafasi na mchango muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na viumbe hai vingine vyote vya ardhini. Jua si chanzo tu cha kupatikana mwangaza na joto lakini vitu vingine kadhaa vya kimaumbile kama kuvuma kwa upepo na kunyesha kwa mvua na theluji nako pia kunatokana na mchango wa mwanga wa jua. Wakati mwanga wa jua unapopiga kwenye bahari na bahari kuu na kutoa joto, hupelekea kufanyika mawingu. Aidha, kuota kwa mimea na kupatikana chakula cha watu na wanyama vyote hivyo vinachangiwa na joto la mwangaza wa jua. Hata madini ya mafuta na gesi pamoja na makaa ya mawe ambavyo vyote hivyo vinadhamini kupatikana nishati inayohitajiwa na mwanadamu, vikiwa vimehifadhiwa kwa kutuama kwenye vina vikubwa vya chini ya ardhi, ni matokeo ya athari za mamilioni ya miaka za mwangaza na joto la jua. Nafasi ya jua katika kujitokeza na kupatikana usiku na mchana, nayo pia iko wazi na inajulikana na wote. Usiku na mchana vinatokana na vinapatikana kutokana na mwendo wa sayari ya dunia kujizunguka yenyewe. Sayari hiyo muda wote iko kwenye hali ya mzunguko, na kwa hiyo ule upande wa ardhi unaoangaziwa na mwanga wa jua huwa mchana. Na sehemu isiyoangaziwa na mwanga huo huwa usiku. Mmoja ya nyakati hizo mbili umewekwa kwa ajili ya harakati na mahangaiko ya kimaisha, na mwingine kwa ajili ya mwanadamu kupata utulivu na kupumzika. Aya za Suratu Shamsi zinauwapia mwezi pia. Wakati jua linapotoweka kwa kuchwa na kuzama, mwezi huwa hauruhusu giza totoro liigubike ardhi, na kwa hiyo hutoa nuru yake ya kupendeza iliyo mithili ya taa, kuwanufaisha wakazi wa ardhini. Kisha aya za sura hii zinauwapia mchana. Mchana kama tujuavyo una taathira za kipekee kwa maisha ya wanadamu na viumbe vingine hai vyote. Sababu ni kuwa mchana ni nembo ya harakati vuguvugu vugu na uhai, na kwa kawaida pirikapirika pirika, mahangaiko na shughuli za kimaisha hufanyika wakati wa mwangaza wa mchana. Viapo vya suratu Shamsi vimeuashiria pia wakati wa usiku usiku una athari na baraka chungu nzima, ikiwa ni pamoja na kulipoza joto la jua la mchana na vilevile kuwaandalia viumbe wote mazingira ya kupata utulivu na kupumzika. Ukweli ni kuwa kama lisingekuwepo giza la usiku na jua likawa linatoa na kupiga mwanga wake kwa muda wote wa saa ishirini na nne joto lake lenye kuunguza lingeangamiza kila kitu. Baada ya jua na mwezi na mchana na usiku, Allah subhanahu wa ta'ala ameiyapia mbingu isiyo na mpaka katika upeo wa macho, pamoja na sayari na maumbo yake ya angani yasiyohesabika. Mtu yeyote yule atashangaa na kubaki kinywa wazi akikaa na kuitafakari mbingu yenye adhama, nyota na maumbo yake mengine, pamoja na mfumo wa kustaajabisha unaotawala juu yake. Mbingu ya dunia hii tuishio ndani yake ni pana na iliyotandawaa kiasi kwamba masafa ya baina ya sayari zake hupimwa kwa kutumia kipimo cha mwaka wa mwangaza wa kitaalamu light years, na ambayo baadhi ya nyota zake ni kubwa mara elfu kadhaa kulinganisha na jua. Na wakati huo huo, sayari hii ya dunia imefanywa kuwa eneo la makazi na maskani ya utulivu kwa viumbe hai, ikiwemo mimea na miti na wanyama waishio baharini, angani na ardhini na aliye juu zaidi ya vyote hivyo ni mwanadamu ambaye kwa maelfu na maelfu ya miaka amejitengenezea na kujiwekea makazi na maskani yake katika dunia hii. Baada ya vitu mbalimbali mbali vya maumbile, kitu cha mwisho alichokiapia Allah subhanahu wa ta'ala katika suratu Shamsi ni nafsi ya mwanadamu ambayo ameiumba yeye Mola mwenyewe akaifanya yenye usawa na mlingano. Kwa hakika maumbile mwana ya mwanadamu yamejaa siri na maajabu. Mwanadamu ambaye ni kiumbe mteule katika ulimwengu wa uumbaji, amejaaliwa na kutunukiwa na Allah anwai za vipawa na vipaji, ukiwemo uwezo wa kubaini jema na baya na haki na batili ili kuandaliwa mazingira ya kuyatumia mamlaka aliyopewa ya kuwa na hiari ya kuchagua kufanya au kuacha kufanya jambo. Ukweli ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu hakumuumba mwanadamu kisha akamwacha tu vivi hivi ajifanyie atakayo; amemwongoza kwa kumpa akili na hisi kwa upande wa batini yake kisha kwa upande wa nje yake akamletea vitabu na mitume ili atambue kuwa kufuzu na kuokoka kunapatikana kwa kujitakasa na kumcha Mungu na kujiweka mbali na machafu na maovu. Kwa maana hiyo, kila atakayeichafua nafsi yake kwa madhambi maovu, na maasi ajue kuwa amehasirika na kujikosesha mwenyewe saada na fanaka ya milele. Kwa kifupi, tunaweza kusema kuwa sehemu hii ya aya za suratu Shamsi zinayatambulisha makundi mawili ya watu ambao kwa maana halisi wamefaulu na kufuzu au wamehasirika na kupata hasara maishani. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Kitabu cha sharia kinamtolea mwito mwanadamu wa kujifunza na kukitambua kitabu cha maumbile, ili aweze kubainikiwa na adhama ya muumbaji na alivyoviumba. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Allah subhanahu wa taala ameyawekea hali ya kadiri na mlingano maumbile ya nafsi ya mwanadamu katika vipawa na uwezo wake na baina ya akili ghariza na hisia zake za batini. Waaidha ya hizi zinatuelimisha kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka ndani ya nafsi za watu wote uwezo wa kutambua njia iliyonyooka na iliyopinda, na kufahamu lipi jema na lipi baya. Lakini licha ya uwezo waliojaaliwa miongoni mwa wanadamu wako wanaoamua kuipa kisogo haki na kufuata njia ya batili. Vilevile inatubainikia kutokana na aya hizi kuwa kuitakasa nafsi maana yake si kumhini na kumnyima mtu mambo, bali ni wenzo wa kumjenga na kumwinua daraja yake ni sawa na yanavyokatwa matawi ya miti yaliyozidi ili kuufanya mti ustawi na kunawiri na kuzaa matunda safi na mazuri zaidi. Allah, yetu Allah, ya Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Darsa ya leo inahitimishwa na aya ya 11 hadi 15 ya sura yetu ya Ashamsi ambazo zinasema kadhabat thamudu bi tagwaha, kina Thamudi wali kadhibisha kwa sababu ya upotofu wao. Idhin ba'atha ashqaha, aliposimama mwovu wao mkubwa. Faqala lahum rasulullahi naqatallahi wasuqyaha hapo mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaambia, huyu ni ngamia wa Mwenyezi Mungu, mwacheni anywe maji fungu lake. fakadhabuhu faaqaruha fadamdama alayhim rabbuhum bidhanbihim fasawaha, lakini walimkadhibisha na wakamchinja ngamia kwa hivyo mola wao mlezi aliwaangamiza kwa sababu ya dhambi zao na kuwasawazisha na ardhi. Wala yakhafu ukubaha, wala yeye hachelei matokeo yake. Japokuwa ya Mwenyezi Mungu Tabaraka wa Taala ameuwekea kila mmoja kati ya uwezo wa kimaumbile wa mwanadamu kadiri na wastani ili iwepo hali ya mlingano katika ufanyaji mambo yake, lakini baadhi ya watu wanaevuka mipaka ya mlingano huo na kufanya mambo ambayo hatima yake ni kufikwa na adhabu na maangamizi. Kaumu ya Thamudi ilikuwa moja ya kaumu zilizoishi katika eneo lililopo baina ya Hijazi na Sham ambayo watu wake hawakuwa tayari kuuamini na kuufuata wito wa haki waliofikishiwa na mtume wao Saleh alayhi salam. Ili kupata kisingizio cha kutoikubali haki, watu hao walimtaka mtume wao awafanyie jambo lisiloyumkinika katika hali ya kawaida ya kimaumbile kwa kumwambia tutakuwa tayari kukuamini ikiwa utaweza kumtoa ndani ya jabali ngamia mkubwa tutakayemwona kwa macho yetu. Walimpa Nabii Salih alaihi ssalam sharti hilo kwa lengo moja tu, nalo ni kupata njia eti ya kuepukana na shari ya wito wake, kwa sababu walikuwa na yakini kwamba ni muhali yeye kuweza kufanya jambo hilo lakini kwa irada ya Allah subhanahu wa ta'ala, jambo hilo lilitokea kimiujiza na ngamia mkubwa akatoka ndani ya jabali na watu wote wa kaumu ya Thamudi wakauona muujiza huo kwa macho yao kama walivyoshurutisha. Ngamia huyo mkubwa wa miujiza alikuwa akinywa maji ya siku moja ya watu wa mji huo kwa ajili ya kukata kiu yake, lakini hilo halikuweza kuvumiliwa na wakuu wa kaumu ya Thamudi ambao kwa inadi na ukaidi wao waliamuru ngamia huyo achinjwe ili watu wasimwamini Nabii Saleh baada ya kudhihirikiwa na muujiza huo. Kitendo hicho cha kuasi amri ya Allah kilichofanywa na watu wa kaumu hiyo ilipelekea wao kushukiwa na adhabu na kuangamizwa. Hapana shaka Allah subhanahu wa ta'ala huwa hachelei chochote kuhusu matokeo ya adhabu iwafikayo watu makafiri, kinyume na zinavyokuwa mamlaka za watu wenye nguvu na madaraka za hapa duniani, ambao wanapochukua maamuzi makubwa, hata kama ni ya kusimamia haki, huwa na hofu na wasiwasi kwa nini zitakuwa athari na matokeo ya hatua waliyochukua? Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kuchupa mipaka ya Mwenyezi Mungu na kuasi na kukaidi amri za Mola humsukumiza mtu kwenye lindi la hilaki na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa inapasa kuchunga utakatifu wake na kukipa heshima inayostahiki kitu chochote kinachonasibishwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Mfano wa vitu hivyo ni Al-Kaaba yani nyumba ya Allah na Qur'ani tukufu, ambayo ni maneno matakatifu ya Mola. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa japokuwa muuaji wa ngamia alikuwa mtu mmoja, lakini kwa kuwa watu wote wa kaumu ya Thamudi waliliridhia jambo hilo, adhabu ya Mwenyezi Mungu iliposhuka ili wakumba watu wote. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya elfu moja na sabini na sita ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia tarjumi na maelezo kwa ufupi ya suratu Shams. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum Leo ni Jumamosi, tarehe ya tatu Rajabu mwaka 1446 Hijria, ambayo inasadifiana na, na, na tarehe 4 Januari mwaka 2025, e, miladia. Siku kama ya leo miaka 1192 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria. Imam Ali Naqi al Alhadi alaihi salam, mmoja wa jukuu wa mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliuwawa shahidi. Alizaliwa mwaka 212 katika mji mtakatifu wa Madina. Alikuwa na kulelewa chini ya uangalizi wa baba yake, yani Imam Jawadi alaihi ssalam. Imam Ali Alhadi alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuuawa shahidi baba yake. Imam Ahadi alayhi salamu alitumia sehemu kubwa mri wake kufundisha, kulea wanafunzi na kueneza mafundisho sahihi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 452 iliyopita Papa Gregory wa Saba, kiongozi wa Kristo katika karne ya 16 aliitisha mkutano maarufu kwa jina la mkutano wa upokonyaji. Mkutano huo uliohudhuriwa na wakilishi wa kidini kutoka nchi za Kikristo ulichukua uamuzi wa kuwapokonya wafalme wa nchi hizo mamlaka ya kuchagua viongozi wa kidini wa Kikristo. Uamuzi huo uliwakasirisha watawala hao na kusababisha vita vya umwagaji damu vilivyoendelea kwa miaka kadhaa kati ya mapapa na wafalme wa Ulaya na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelani vikali shambulio la kigaidi lililotokea Marekani na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 15. Na mufti mkuu wa Oman amewataka watu wenye mwamko na waungwana wa Yemen na mataifa mengine huru duniani kuwa hami na kuwaunga mkono mashujaa wa nchi hiyo wanaoendelea kupambana na mataifa ya kidhalimu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kuahirini.