Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaytani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe pili Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria inasadifiana na tarehe tatu Januari elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, wakti huu kutoka studio zetu za jamia jam hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya kusikiliza tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa wa washahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha toleteni makala ya Iran juma hili, na baada ya hapo makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tano unusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huu wananchi wa Iran wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka mitano ya kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Askari wengi wa utawala haramu wa Israeli wanajiua kutokana na vita vya Ghaza na wahamiaji 27 wafariki baada ya boti kuzama mashariki mwa pwani ya Tunisia. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Leo Ijumaa, katika mji aliozaliwa na eneo la kaburi la Jenerali Kasim Suleimani kumeshuhudiwa mafuriko ya maashiki na wapenzi wa kamanda huyo mashuhuri huku ukiwa na baridi kali na theluji wakati huu wa kumbukumbu wa kumbu ya miaka mitano ya kuwawa kwake shahidi katika miji mingine ya Iran, ukiwemo mji mkuu Teheran. Katika kipindi cha siku tatu kumefanyika mijumuiko mbalimbali ya kumbukumbu kumbu ya kumkumbuka shahidi jenerali Suleimani. Akizungumza Jumatano katika hafla ya kumwenzi kama nda huyo shujaa, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei alisifu na kukutaja kuwa ni kwa kipekee kujitolea kwa kamanda huyo mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Naye rais Masud Pezeshkian akizungumza Alhamisi amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea na njia iliyoanzishwa na kamanda shujaa wa kupambana na ugaidi, eh, shahidi Suleimani kwa nguvu zake zote. Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC na Abu Mahdi Al Muhandis, mkuu wa kitengo cha uhamasishaji cha Iraq cha Hashdushabi, na wanamapambano mapambano wenzao waliowashahidi katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani Januari 3, 2020 karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Shambulizi hilo la kigaidi liliidhinishwa na rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump, na hivyo kutambuliwa kuwa ni ugaidi wa kiserikali. Makamanda hao wawili walikuwa wakiheshimika sana katika eneo la Asia ya magharibi na duniani kote kwa sababu ya jukumu lao muhimu katika kupambana na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS katika eneo hilo, hususan Iraq na Siria. Katika muda wa chini ya wiki moja baada ya shambulio hilo, wabunge wa, wa Iraq waliidhinisha mswada ulioitaka serikali kuwafukuza wanajeshi wote wa kigeni wanaoongozwa na Marekani nchini humo. Aidha, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislami ya Iran IRGC pia lilitwanga kambi ya Marekani ya Ainul Asad katika mkoa wa magharibi wa Anbar nchini Iraq kulipiza kisasi mauaji ya Jenerali Suleimani na mashahidi wenzake. Wakati huo huo, kiongozi wa harakati ya mkawama ya Ansar Ullah ya Yemen ametoa heshima na kumwenzi kamanda mkuu wa zamani wa kupambana na ugaidi wa Iran Shahid Luteni Jenerali Kasim Suleimani, akisema alikuwa na nafasi ya kipekee katika kuunga mkono watu wa Palestina na mkawama wao Abdulmalik al Huthi aliyesema hayo katika hotuba yake iliyopeperushwa kwa njia ya televisheni siku ya Alhamisi jioni wakati makumi ya maelfu ya watu wa Iran wakimiminika katika mkoa wa kusini mashariki wa Kerman kutoa heshima kwa kamanda huyo mashuhuri, amesema Marekani ilimlenga haja Kasim Suleimani kwani alikuwa kikwazo kikubwa kwa mafanikio ya njama zake nyingi. Aidha, amebaini kuwa shahidi haji Qasim Suleimani na mwanajihadi mwenzake wa Iraq Abu Mahdi al Muhandis walikuwa na majukumu tofauti na muhimu katika kukabiliana na njama za Israeli na Marekani. Kiongozi huyo wa Yemen pia alizungumzia matukio ya hivi maajuzi katika eneo la Asia Magharibi. Alishutumu shambulio la adui Muisraeli katika hospitali ya Kamal Adwan, kituo cha mwisho cha matibabu kilichosalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kusema ni kitendo cha kukosa aibu na uhalifu mkubwa. Akiashiria masaibu ya wafungwa wa Kipalestina aliwaeleza kuwa, ni aliyaeleza kuwa ni makubwa kutokana na mateso, kunyimwa matibabu, nyanyasaji na aina zote za dhuluma katika magereza ya Israeli. Alhudhi pia alikosoa mamlaka au amekosoa mamlaka ya Palestina kuhusu kampeni yake inayoitwa eti ya usalama katika Ukingo wa Magharibi na kusema kwamba hatua hizo zinakuja pamoja na hujuma za kijeshi za Israeli zinazoendelea katika eneo hilo linalokaliwa kwa mabavu. Wamesema matumaini ya mamlaka hiyo ya kufikia amani na utawala haramu wa Israeli kupitia ushirikiano na mazungumzo ni udanganyifu mkubwa, kwani utawala huo unatamka wazi wazi kupinga kuasisiwa taifa huru la Palestina. Kiongozi wa Ansarullah amesisitiza kuwa Marekani inaendelea kuzuia azimio lolote la kutaka kusitishwa kwa mapigano na utoaji wa haraka wa huduma muhimu za misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina huko Ghaza. Mkuu wa Ansarullah pia amelaani mashambulizi ya anga ya Israel dhidi ya Yemen, akisema lengo kuu la utawala huo ghasibu ni kuitenga Ghaza, huku operesheni za jeshi la Yemen zinazoiunga mkono Palestina zikiendelea kutoa pigo kubwa kwa utawala huo ghasibu. Amesisitiza kuwa vitendo vya uchokozi vya kijeshi utawala haramu wa Israeli havitazuia azma ya Yemen katika kuunga mkono wananchi wa Palestina wanaodhulumiwa kwingineko. Huku kukiwa na vita vya mauaji ya kimbari ya Israeli yanaunga mkono na Marekani na mataifa mengine ya Magharibi dhidi ya Gaza ambayo amesababisha vifo vya takribani wa Palestina wasiopungua arobaini na tano elfu mia sita hadi sasa. Tokea mwaka elfu mbili ishirini na tatu Oktoba, makundi ya mukawama huko Palestina na katika eneo zima la Asia Magharibi yanaendelea na operesheni zao dhidi ya utawala haramu wa Israel na uungaji mkono wake wa Magharibi. Operesheni kuu za makundi ya mukawama ya Palestina na kikanda siku ya Alhamisi Januari pili ni kama ifuatavyo: kwanza, wapiganaji wa tawi la kijeshi la Hamas, brigedi za Izudin Kasam walilenga makazi ya walowezi wa Kizayuni ya yani, Netivot kwa idadi kubwa ya maroketi aina ya kiu 18 na wapiganaji wa tawi la kijeshi la harakati ya Jihadi Islami e, Brigedi za Al-Quds walilenga makazi ya walowezi wa kizayuni, uh, ya Holit kwenye, uh, kwenye eneo la Ghaza kwa safu ya makombora 107 katika operesheni ya pamoja na makundi mengine ya mukawama. Wapiganaji wa Brigedi za Mashahidi wa Alaksa walishambulia mikusanyiko ya wanajeshi wa Israel mashariki mwa eneo la Malka karibu na mji wa Gaza kwa kutumia makombora kwingineko, kikosi cha almujahidin katika ukingo wa magharibi kimelenga tingatinga za jeshi la kizayuni katika kambi ya Tulkarem iliyoko katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, mapema ya Ijumaa asubuhi Yemen. E, kwa kutumia majeshi yake imefanya mashambulizi ya kombora dhidi ya ngome za utawala haramu wa Israel ikiwa ni kuonyesha mshikamano na Wapalestina. Ving'ora vya mashambulizi ya anga vilisikika katikati na kusini mwa eneo Uh, au maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yaliyopachikwa jina bandia la Israeli mapema Ijumaa, wakati kombora lipovuka hadi katika maeneo hayo. Jeshi la Israeli dai kuwa kombora hilo lilizuiwa, lakini kwa ripoti kuhusu makombora kutoka kwenye eneo la Modin. Wakati mwingi Israeli hutangaza imetungua makombora ili kutuliza wazayuni waliojaa hofu. Taarifa zinasema walowezi wa Kizayuni wameuawa au kujeruhiwa kwa wingi operesheni hizo lakini utawala wa kizaini wa israel unatumia kila mbinu kubana habari hizo tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari ya israel dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa gaza mnamo oktoba 2023 vikosi vya yemen vimekuwa vikitekeleza operesheni nyingi za kuunga mkono wapalestina palestina wa gaza waliokumbwa na vita na kulenga ngome za kijeshi na kibiashara za israel huku hayo yakiripotiwa taarifa Aa, zinasema jeshi la Israeli limeripoti ongezeko kubwa la vifo vya kujiua miongoni mwa wanajeshi e, wake tangu kuanzishwa kwa kampeni ya mauaji ya kimbari dhidi ya ukanda wa gaza uliozingirwa katika taarifa iliyotolewa alhamisi jeshi limesema kuwa angalau wanajeshi 28 wa Israeli wamejiua tangu Oktoba 2023 takwimu hizi zinaonyesha ongezeko kubwa kutoka miaka iliyopita mwaka 2022 jeshi la Israeli liliripoti vifo kumi na vinne vilivyoshukiwa kuwa vya kujiua, na mwaka elfu mbili ishirini na moja idadi hiyo ilikuwa kumi na moja. Kwa ujumla idadi ya vifo vya wanajeshi wa Israeli mwaka elfu mbili ishirini na tatu ishirini na nne ni kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa kutokana na vita, kulingana na takwimu zilizotolewa na jeshi hilo, angalau wanajeshi 891 wa Israeli wameuawa na wa wame wengine zaidi ya elfu tano mia sita wamejeruhiwa tangu kuanza vita vya Gaza. Jeshi lilisema kuwa wanajeshi 363 waliuawa mwaka 2024, idadi iliyo chini kutoka wanajeshi 558 waliuawa mwaka 2023. Mwaka 2022 wanajeshi 44 wa Israeli waliuawa. Kulingana na takwimu hizo, vifo vya kujiua sasa ni sababu ya pili ya vifo ndani ya jeshi la Israel, nyuma ya vifo vitani. Vikundi vya Mukawama vya Palestina vinasema kuwa idadi ya vifo ni kubwa kuliko inavyotangazwa kwani utawala wa Israeli unadumisha siri e, kali na hauachi taarifa e, za kweli za vifo vya wanajeshi wake e, zivuje kwa hofu ya hasira ya umma kuhusu vita. Na wahamiaji 27 e, wakiwemo wanawake na watoto wamepoteza maisha wakati boti mbili zilizo zilipozama kwenye pwani ya mashariki mwa Tunisia huku 82 wakiokolewa Zaid Sidri, mkuu wa ulinzi wa kiraia katika mji wa Sfax, amesema. Maafisa wa Tunisia wamesema wahamiaji hao walikuwa njiani kuelekea Ulaya, wakitokea katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nawapeza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu leo itahusu wanajeshi wa Ufaransa waendelea kufukuzwa kutoka nchi za Afrika. Baada ya Mali, Niger, Burkina Faso, Chad na Senegal, serikali ya Ivory Coast pia nayo inataka kuondolewa na kufukuzwa askari wa Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Rais wa cote d'Ivoire au Ivory Coast alitangaza Jumanne usiku katika hotuba yake mwishoni mwa mwaka uliomalizika wa uh, elfu mbili ishirini na nne kwa watu wa nchi hiyo kwamba kambi ya kikosi cha arobaini na tatu cha wanamaji huko Port Bue itarejeshwa kwa wanajeshi wa nchi hiyo Januari mwezi huu. Ufaransa ina kikosi cha wanajeshi mia sita nchini ya Ivory Coast. Kufuatia kushadidi hisia za chuki dhidi ya Ufaransa makoloni ya zamani ya Ufaransa, e, serikali ya nchi hiyo iliamua kupunguza uwepo wake wa kijeshi e, katika nchi za Afrika magharibi na kati Novemba mwaka jana. Kuhusiana na hili, idadi ya askari wa Ufaransa ilifika mia sita, kutoka askari wapatao elfu mbili mia mbili hivi sasa. Idadi hiyo nayo ya wanajeshi wa Ufaransa lazima waondoke Cote d'Ivoire mara moja. Serikali ya Ufaransa ilikuwa ikidhani kwamba eti kwa kupunguza askari wake bado itaweza kudumisha ushawishi wake wa kijeshi na kisiasa barani Afrika, lakini mkakati huu wa Ufaransa pia umeshindwa. Makoloni ya zamani ya Ufaransa yanadai kukomeshwa kabisa kwa utawala wa kisiasa na kiuchumi wa mkoloni huyo wa Ulaya na kutawale anga ya uhusiano wa kuheshimiana na sio msingi wa siasa za kibeberu Ufaransa sasa imefukuzwa kutoka katika zaidi ya asilimia sabini ya nchi za kiafrika ambazo ilikuwa na wanajeshi huko. Mkoloni huyo mkubwa wa Ulaya ana uwepo wa kijeshi tu huko Jibuti, akiwa na wanajeshi elfu moja mia tano na huko Gabon ambako ana wanajeshi mia tatu hamsini Matukio haya yanachukuliwa kuwa sehemu ya mabadiliko mapana ya kimuundo katika ushirikiano wa makoloni ya zamani ya Ufaransa ya kiafrika katika eti ya kuongezeka kwa hisia dhidi ya wafaransa katika eneo hilo. Viongozi wa Mali, Niger na Burkina Faso wameanzisha uhusiano wa karibu zaidi na Rusia na China baada ya kutimuliwa na jeshi wa Ufaransa. Nchi za kiafrika zimejikomboa kutoka kwenye pingu za Paris na kuanza kupata taswira uh, huru zaidi. Wakati wa safari yake katika nchi za Afrika, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisisitiza mara kwa mara kwamba Paris sio adui uh, wa nchi za Afrika. Lakini ili kurejesha sura yake katika makoloni yake ya zamani, Ufaransa imekuwa ikifikiria kurejesha sura yake iliyochukiwa na kikoloni miongoni mwa vijana wa Kiafrika, vijana ambao kutokana na kuibuka mlipuko wa taarifa na kuenea kwa njia za mawasiliano wanafuatilia swala la nchi zao kuwa na nafasi katika uga wa kimataifa. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana sauti huru zaidi kutoka Afrika inaweza kusikika katika uwanja wa dunia na mbele ya vitovu vingi vya migogoro ikilinganishwa na miaka iliyopita. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tutawaleteni kipindi eh, kuhusu kumbukumbu uh, kumbu ya kuwa washahidi luteni jenerali Qasim Suleimani. Karibuni kusikiliza sisi. Ni taifa na umma wa Imam Husein alaihi salam. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha leo, ambacho kinakujieni maalum kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuliwa shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani. Kamanda Suleimani aliuawa tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili na ishirini kwa ndege ya kivita ya jeshi la kigaidi la Marekani akiwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Kuweni nami hadi tamati. Dunia ina anga iliyojaa nyota zinazong'aa nyakati za usiku. Ni mwezi pekee unaotawala anga yake unapoandama hadi unakuwa mwezi kamili. Wakati wa mchana jua huangazia dunia kwa mwanga na joto lake lisilokoma. Jua daima linatekeleza wajibu wake, kama ambavyo nguvu za heri na shari zinavyopigana wakati wote. Katika kila kona ya dunia hii, wako maadui wanaowakilisha giza waliojizachiti kuangamiza kweli na haki, sawa kabisa na usiku wenye giza totoro daima unyemelea mchana kwa makucha yake makali. Nyakati za usiku tunapokuwa tumelala, wako majemedari ambao huwa macho kwa ajili ya kupambana na mashetani waovu wanaotishia wanadamu na ubinadamu. Usiku wa Ijumaa tarehe 13 Januari mwaka 2020 nilikuwa nimelala kwa amani nikiwazia kwamba ulimwengu ulimwengu ungeendelea kama ulivyokuwa, lakini ulimwengu haukwenda kwa mujibu wa mawazo yangu. Usiku huo nikiwa nimelala usiku wa Ijumaa tarehe tatu Januari mwaka elfu mbili na ishirini nilikuwa nimelala kwa amani nikiwazia kwamba ulimwengu ungeendelea kama ulivyokuwa, lakini ulimwengu haukwenda kwa mujibu wa mawazo yangu. Usiku huo nikiwa nimelala, ulimwengu ulikuwa umebadilika. Kamanda Kasim Suleimani alisabilia maisha yake katika njia ya kulinda Uislamu na kutetea mataifa yanayodhulumiwa. Niliposikia habari ya kuwawa kwake shahidi, sikuamini. Mafisi walikuwa wamemrarua rarua kamanda wetu na kumkata vipande vipande, mikono ilikatwa, mguu wake uliangukia upande mmoja, mwili wake ulichoma moto. Mikono ya jenerali ilikuwa imekatwa, lakini hakudondosha chini bendera ya Iran na Uislamu. Mwili wake ulikatwa vipande vipande, lakini haukuruhusu ardhi za nchi za kiislamu zipasuliwe vipande vipande. Kamanda Suleimani alipigania sio tu Irani, bali kwa ajili ya usalama wa eneo zima la Asia Magharibi na mataifa yanayodhulumiwa. Aliipambana ili mafisi wa zama hizi wasimtenganishe mtoto na mikono ya mama yake na kisha kumchoma akiwa hai katika moto wa chuki zao. Alifanya hivyo ili wanawake wasiuzwe sokoni kama watumwa. Alipigana ili vichwa vya wanaume visikatwe. Alikuwa ameona jinsi kundi la Daesh nchini Iraki wakisaidiwa na mabwana zao wa magharibi na washirika wao wa mashariki walivyowakata vichwa vijana wapatao elfu moja na mia mbili wasio na hatia ambao walikuwa wamekamilisha mafunzo katika chuo kikuu cha maafisa wa jeshi na kutupa mili yao mtoni. Wapiganaji wa Daeshi walipokezana kuwa najisi kwa zamu zaidi ya wanawake elfu mbili wa kabila la Yazid, kuanzia wasichana wadogo hadi wanawake na mabanati. Alhaji Suleimani alikuwa ameona kwa macho yake jinsi mtoto mchanga anavyochukuliwa kutoka mikononi mwa mama yake, kisha akachomwa moto kama mwanakondoo na kurejeshwa kwa mama yake. Uhalifu huu wote wa kutisha uliisumbua nafsi yake yenye huruma na hili likamtia hima zaidi ya kupambana na kuwatetea wanaodhulumiwa kwa nguvu zake zote. Haikujalisha kwake mtu anayedhulumiwa alikuwa wa taifa lipi, anazungumza lugha gani au hata alikuwa na dini gani? Daima siku zote, na kila mahali, alikuwa tayari kuwatetea wanyonge na wanaodhulumiwa. E, tangu alipokuwa na umri wa miaka ishirini, Haji Kasim Suleimani alibeba bendera ya kupigania haki na kamwe hakuweka chini bendera hiyo hadi aliposabilia maisha yake kwa ajili ya Iran, kwa ajili ya Uislamu na katika kuwatetea wanaodhulumiwa duniani. Shahidi Suleimani siku zote alitambua vizuri wajibu wake na kuufanyia kazi Alikuwa makini katika kutimiza wajibu, alijiona kuwa anawajibika mbele ya wanadamu wenzake, na mara zote alitambua vyema hila na mipango ya adui ya kuvuruga utulivu na kuzusha mgawanyiko kati ya makundi mbalimbali, sawa kabisa na Amirul Muminin Ali alaihi ssalam alivyowaonya maafisa wa utawala wake kuhusu uzembe, kutowajibika na kukosa umakini, kama inavyosemwa katika hotuba ya 34 ya Najuli Balagha. Sifa hizi ndizo zinazomfanya kamanda bora na mujahidi wa kipekee kama Haji Qasim kuweza kuviongoza vikosi vya mukawama katika medani pana ya kuanzia Afghanistani hadi Iraki, Siria, Lebanon na Yemen. Nafsi ya Haji Kasim daima ilikuwa katika harakati ya kutafuta ukamilifu na uchamungu. Kamwe hakukengeuka kutoka kwenye njia iliyo sawa, na alikuwa daima mstari wa mbele kuwatetea wanaodhulumiwa kama askari shupavu wa Uislamu. Hakuzembea hata kidogo katika kutimiza wajibu wake. Haji Kasim daima alikuwa kwenye uwanja wa vita, si kwa ajili yake mwenyewe, bali kwa ajili ya kupigania haki ni kamanda ambaye hakuchoka kupigana na maadui wa Uislamu na alikuwepo katika kila uwanja ambao ilikuwa lazima awepo. Jenerali Suleimani kama kamanda katika kikosi cha Kuds alitekeleza wajibu wake kwa umakini mkubwa. Uwezo na haiba kubwa ya kamanda huyo wa Uislamu ulimfanya asifiwe na kuvuliwa kofia na hata maadui wake. Aliweza kuzima njama za maadui katika nyanja mbalimbali za ndani na kieneo, kwa kuruka juu ya ardhi za watu wanaodhulumiwa mithili ya tai. Mwaka 2019, jarida la Marekani la Foreign Policy lilimtambulisha Jenerali Kasim Suleimani kama mtu muhimu zaidi kati ya kumi bora katika nyanja za ulinzi wa usalama duniani. Na katika ripoti yake ya kumi ya kila mwaka ya wanafikra mia moja bora zaidi katika nyanja mbalimbali, jarida hilo liliashiria onyo la Jenerali Suleimani kwa Donald Trump mnamo Julai mwaka 2018 na kumnukua akisema, tupo karibu na wewe kiasi ambacho huwezi hata kukifikiria, tuko tayari. Siku moja, mmoja wa magavana wa zamani wa mkoa wa Kermani nchini Iran alikutana na baba wa shahidi Suleimani na kumwambia hivi, unajua jinsi mtoto wako alivyo mashuhuri na jinsi anavyoogopwa? baba wa Haji Kasim Suleimani alishangazwa na kauli ya mkuu huyo wa mkoa na akasema Mwanangu ni askari wa Uislamu, wanauogopa Uislamu, sio mwanangu. Haji Kasim alilelewa na kukulia kwenye fikra kama hizo, na ndiyo maana amesema katika wasia wake kwamba nikifa, andikeni juu ya jiwe la kaburi yangu kwamba huyu ni askari wa Kasim Suleimani. Katika miaka yote ya mapambano yake, kamanda Suleimani hakuacha kushikamana na misingi na kanuni za maadili na ubinadamu. Alitekeleza misingi na kanuni za kupigania haki uadilifu na kuwahudumia watu wasio kwenye uwanja wa vita pekee, bali pia katika maisha ya kila siku. Alitokana na watu wa kawaida na kuepuka kila kitu kilichomtenganisha na watu. Wakati wa safari zake, alikataa kutumia gari tofauti na la gharama kubwa na kuwaambia waandaaji, mnataka kunivunjia hadhi na heshima? Hakuwa tayari kwa vyovyote kukumbatia maisha ya nasa na ya starehe licha ya cheo na hadhi yake ya juu. Moyo na mwenendo huu unakumbusha sifa zilizotajwa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika Najul Balagha. Katika mojawapo ya barua zake, Imamu Ali anaonya mmoja wa magavana wake akimtaka aishi kama watu wa tabaka la chini kwenye jamii. Imam anasema katika barua hiyo, ama bad, ewe mwana wa Hunaif, imenifikia habari kwamba mtu mmoja wa Basra amekualika kwenye karamu na wewe ukakimbilia kwenye karamu hiyo. Umekaribishwa kwenye vyakula vya rangi mbalimbali, mbali na sahani zilizojaa vyakula. Sikudhani kwamba ungekubali kuwa mgeni kwenye meza ya watu wanaowatenga masikini na kuwaalika matajiri. Zingatia tonge ambalo unaling'ata kwa meno yako. Wacha tonge ambalo hujui uhalali na uharamu wake, na kula unachojua kuwa kimepatikana kwa njia za halali. Elewa kwamba Imamu wako ametosheka na nguo mbili kuu kuu katika dunia yake na vipande viwili vya mkate kwa chakula chake. Hakika nyinyi hamwezi kufanya hivyo, lakini nisaidieni kwa ucha Mungu, bidii, usafi na kuwa katika njia sahihi. Kamanda Suleimani alimfuata imamu na mwalimu wake Ali alayhi salam katika tabia, mienendo na matendo yake. Hakuwahi kwenda kwenye maeneo yaliyokombolewa kutoka kwa matakfiri wa Daesh akiwa kwenye magari yenye vioo vya kuzuia risasi na vyeusi, na kila mara alifungua mikono yake kukutana na watu wanaoteseka na kuketi nao uso kwa uso. Daima alihuzunishwa na kuuliwa shahidi wanajihadi wenzake na alikuwa akiwakumbuka daima katika dua na maombi yake. Katika msimu wa baridi wa mwaka elfu mbili kumi na nane alialikwa kupokea nishani ya juu zaidi ya kijeshi. Ilikuwa mara ya kwanza kwa jenerali wa mapinduzi ya Kiislamu kupokea nishani hiyo. Ilikuwa nishani ya Dhulfikar. Awali alikuwa amepewa nishani ya ushindi mara tatu, lakini nishani ya Dhulfikar ilikuwa kitu tofauti. Baada ya kumtunuku nishani ya Dhurfikali, Imamu Ali Khamenei alimpongeza akisema: Kamanda Suleimani ni mtu wa jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mungu, Mungu amempa Bwana Suleimani taufiki ya kuweka maisha yake wazi mbele ya mashambulio ya adui, kuweka maisha yake wazi katika njia ya Mungu na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Kisha alimwombea dua: Mungu ampe malipo mema, ampe maisha ya saada na mwisho wake uwe wa kuuawa shahidi. Naam, mwaka mmoja baadaye, kamanda Kasim Suleimani alipata nishani ya juu zaidi ya Mwislamu ya kuuawa shahidi. Alifanikisha ndoto yake hiyo ya muda mrefu kupitia mikono ya katili zaidi, yaani Marekani, mtenda jinai ambaye si adui wa taifa la Irani pekee bali pia ni adui wa wanaodhulumiwa kote duniani. Haji Kasim Suleimani alikuwa ruwaza na mfano bora wa kuigwa na watu wote, hasa kizazi cha vijana. Kwa kujitolea kwake na uaminifu, alianza njia ambayo inapaswa kuendelezwa nyakati zote, njia ya kuhudumia taifa, njia ya kuhudumia ubinadamu, maadili mema, kuwatetea wanaodhulumiwa na kulinda dini ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu ailaze mahala pema peponi roho yake, na amfufue pamoja na Mtume Muhammad lema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na aali zake watoarifu. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya, ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jamejam -jam. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, baada ya muda uso mrefu, tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. na nalikunjua na jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, kwa kuangazia magazeti ya nchini Kenya. Kwanza kabisa, nalitupia jicho gazeti la Daily Nation jumaa hii, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: wako wapi? Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha za vijana sita wa Kenya ambao hawajulikani waliko, huku ikidaiwa kuwa wametekwa na maafisa wa usalama kutokana na misimamo yao dhidi ya serikali, ingawa maafisa wa usalama nao wamekana kuwateka. Gazeti la Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayowaonyesha rais uh, William Ruto wa Kenya, Yoweri Museveni wa Uganda na waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga wakiwa kwenye tamasha la Pini Luo huko Bondo, kaunti ya Siaya. Tamasha hili linalosherekea urithi wa kiutamaduni wa jamii ya Wajaluo limejumuisha viongozi mashuhuri na kuwaleta pamoja viongozi wa Kenya na Uganda na kuonyesha ushirikiano wa kiutamaduni. Katika hafla hiyo, Rais Yoweri Museveni wa Uganda ametawazwa kama mzee wa Kiluo. Gazeti la Daily Nation pia linatupasha kuwa waziri wa zamani wa usalama nchini Kenya, Daktari Fred Matiangi amehuisha chama cha UPA ambacho analenga kukitumia kuwania urais mwaka 2027. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo chini ya kichwa cha habari kisemacho Matiangi aanza kujipanga. Likifafanua limeandika kuwa takribani E, miezi mitano baada ya aliyekuwa waziri wa usalama Daktari Fred Matiangi kuripotiwa kuteua kampuni moja ya kimataifa yenye ya makao yake Canada e, ili kuweza kumsaidia kupanga mikakati ya kampeni ya urais 2027 chama cha kisiasa kinachohusishwa naye cha e, UPA e, kimeongeza juhudi zake za kujiimarisha. Gazeti la Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Naibu rais Kithuri Kindiki ajitokeza baada ya, ya kutoonekana siku kadhaa. Gazeti hilo linasema kuwa kumekuwapo na gumzo na uvumi nchini Kenya baada ya naibu rais Profesa Kindiki kutoonekana kwenye hafla kadhaa ambazo zilihudhuriwa na Rais William Ruto, bosi wake, na ambazo kawaida yeye angehudhuria. Kwa mfano, siku ya Alhamisi naibu rais hakuonekana katika viwanja vya Migwena kaunti ya Sia ambapo Rais Ruto na Rais Yoweri Museveni wa Uganda walihudhuria tamasha la kitamaduni la Piniluo ambalo pia uh, lilihudhuriwa uh, na kinara wa uh, ODM Raila Odinga. Sasa tukiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya wapenzi wa usikilizaji, uh, tuelekee katika nchi jirani ya Tanzania na tuyaangazie magazeti ya nchi hiyo. Naanza na gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wananchi vijijini wampongeza Rais Dr. Samia kutokana na kushuka bei ya mafuta. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo la Uhuru. Sasa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Waziri mkuu wa mwakilisha Rais Dr. Samia kuaga mwili wa Jaji Werema. Habari hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akitoa heshima za mwisho kwa marehemu Jaji Frederick Werema, mwanasheria mkuu wa serikali mstaafu, alipomwakilisha Rais Dr. Samia Suluhu Hassan katika maombolezo ya kuwaga mwili wa marehemu jaji huyo kwenye viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam jana. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho, Rais Dr Mwinyi asema msijenge kwenye hifadhi ya barabara. Habari lilo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia achangia milioni mia moja ujenzi wa kanisa. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Pia gazeti hilo la habari lilo lina picha inayomwonyesha mufti mkuu wa Tanzania, Shekh Abubakar Zuberi akipokea zawadi kutoka kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA Tanzania, Yusuf Mwenda, kama shukran na kutambua mchango wa taasisi yake katika kulipa kodi eh, Dar es Salaam jana. Na naona mda umemalizika, lakini tayari litupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo lina ripoti maalum kuhusu kuongezeka uhalifu nchini humo. La ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, makala ya afrika uh, I mean, uh, makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wa mwenzi shahidi Suleimani asema daima alifikiria kuhuisha mukawama. Rais wa Iran atuma ujumbe wa mwaka mpya, asema tunataraji vita na mauaji ya kimbari yatamalizika na rais wa Iran anasema hatua za kivitendo za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuimarisha amani na usalama katika eneo. Karibuni kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amesifu na kukutaja kuwa ni kwa kipekee kujitolea kwa kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi Shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani ambaye aliwa washahidi mwaka elfu mbili ishirini akiwa pamoja na wanajihadi wenzake katika shambulio la kigaidi la ndege isiyo na rubani ya Marekani karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq. Ayatullah Khamenei ameeleza haya mapema Jumatano eh, jijini Teheran, katika mkutano na kundi la familia za mashahidi walinzi wa Haram, mashahidi wa mukawama na wanaharakati wa mapambano kabla ya kumbukumbu -kumbu ya kutimia mwaka wa tano tangu kuuliwa shahidi jenerali Kasim Suleimani tarehe tatu Januari. Kiongozi mwadhamu amesema mkakati wa siku zote wa shahidi Kasim Suleimani ulikuwa kuhuisha mhimili wa mukawama. Ayatullah Khamenei ameeleza nafasi na mchango wa kamanda mkuu huyo wa Iran katika vita dhidi ya ugaidi kuwa usio na kifani, na akasema kujitolea na kazi zilizofanywa na shahidi Suleimani zinapaswa kubaki katika mafundisho yetu ya kisasa. Akifafanua kuhusu moja ya strategia ya shahidi Suleimani katika mapambano dhidi ya magaidi, kiongozi mwadhamu alisema rohborde hamishagiye Shahid suleimani dar in faaliyatoi jihadish, strategia ya daima ya Shahid Suleimani katika harakati za kijihadi ilikuwa ni kuhuisha mrengo wa mukawama. Maana yake ni kuwa alikuwa akitegemea uwezo wa vijana wa nchi husika waliokuwa tayari kwa ajili ya mapambano. Kazi hii ilifanyika vizuri huko Iraq, Siria na Lebanon. Hali kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi amesema kuyalinda maeneo matukufu ilikuwa kanuni kwa Shahidi Suleimani, ambaye mara kwa mara aliitaja Iran kama haram uh, tukufu Ameongeza kuwa kama mashahidi wasingesabilia maisha yao, kama mapambano haya asingekuwepo, na kama Haji Kasim Suleimani asingezunguka milima na majangwa ya eneo hili kwa ushujaa, basi leo hii kusingekuwa na dalili ya maeneo hayo matakatifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja Lebanon na Yemen kuwa nembo za mapambano na akasema nchi hizo lazima zitaibuka na ushindi. Akiendelea na hotuba yake atla Khamenei amesema vituo vya kijeshi vya Marekani nchini Syria vitakanyagwa kanyagwa chini ya miguu ya vijana wa Syria. Amesema kuendelea kuwepo wavamizi huko Syria ni jambo lisilokubalika na kuongeza kuwa Suriye. rais wa iran masud pizishkian ameelezea matumaini yake kuwa dhuluma machafuko vita na mauaji ya kimbari yatakoma katika mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano katika ujumbe wake uliotolewa siku ya jumaatatu rais pizishkian alitoa salamu za krismasi na mwaka mpya kwa viongozi na watu wa nchi zinazosherekea hafla hizo Ameelezea matumaini yake kwamba amani na utulivu vitaenea kote duniani mwaka 2025. Rais wa Iran amebainisha kuwa Nabii Isa Masihi alayhi salam, yaani Yesu Kristo, ni nabii wa nuru na rehma ambaye kuzaliwa kwake ni maadhimisho ya amani na maadili mema katika jamii ya mwanadamu. Amesema kama walivyokuwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu, mafundisho ya Isa Masih ndiyo suluhisho la kuondoa hali ya ukosefu wa haki. Katika ujumbe mwingine tofauti, Rais Pezeshkian pia amewapongeza viongozi na watu wa nchi ambazo zimesherekea mwaka mpya pekee. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akitoa salamu za Krismasi na mwaka mpya kwa Wakristo kote duniani ikiwa ni pamoja na Wakristo wa Iran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC limeeleza utayari wake kamili wa kulinda usalama wa Iran na kukabiliana njama na njama za adui yanayolenga kuleta machafuko na uchochezi nchini. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili, IRGC ilitangaza kumbukumbu ya maandamano ya kitaifa ya kuunga mkono serikali yaliyofanyika mwaka wa 2009 katika tarehe 9 ya mwezi wa Dei wa kalenda ya Kiajemi ambayo ni sawa na Disemba 30 na kuitaja siku hiyo kama tukio la utukufu na kuamua hatima ambalo lilishangaza mtandao wa uovu na jinai wa wahaini wanaopata himaya ya Marekani na wazayuni. Mnamo Disemba 30 mwaka 2009, mamilioni ya Wairani walikusanyika katika mji mkuu Teheran na miji mingine kumaliza miezi kadhaa ya ghasia za baada ya uchaguzi na kuonyesha utiifu wao kwa serikali ya Kiislamu. Machafuko yaliungwa mkono na nchi za kigeni, yalipangwa na Mahdi Karubi na Mir Hussein Musawi, wagombea wawili walioshindwa katika uchaguzi wa urais, wakidai kuwa eti kulikuwepo na wizi wa kura. Katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku hiyo, IRGC imesema si hamasa ya tisa day ilitoa majibu madhubuti makini na ya mwisho kwa uchochezi uliotokana na uchaguzi huo. Kwa Juni 2009 d imebainisha, kwa kushirikiana na jeshi la kujitolea linalojulikana kama Basiji, liko tayari kulinda usalama wa taifa na amani ya Iran na kukabiliana na mipango ya adui ya kusababisha machafuko, ukosefu wa usalama na uchochezi nchini. Na rais Masoud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa mtazamo na hatua za kivitendo za Iran ni kueneza amani na kudumisha usalama katika ukanda huu na baina ya nchi zote za Kiislamu, na ametaka kuwepo ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Iran na Oman katika uwanja huo. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameasema hayo Jumatatu alipokutana na kufanya mazungumzo na Said Badr Albusaidi, waziri wa mambo ya nje wa Oman, aliyeambatana na ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake kufanya ziara hapa Iran. Katika mazungumzo hayo, Rais Pezeshkian aliutaja uhusiano wa nchi mbili kuwa ni mkongwe, mwema na wa kirafiki, na kwamba uhusiano huo umeimarika pakubwa katika nyanja mbalimbali. Aidha, amesema kuendelea kuimarika uhusiano huu ni muhimu sana kwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na ili kutathmini kauli hiyo ya rais wa Iran kuhusiana usiano, na uhusiano baina ya Iran na nchi jirani hasa Oman, tumewasiliana na Bwana Jafar Shimanga, mtaalamu wa masuala ya kimataifa ambaye amesema hivi: kwa hakika, kauli mbiu amaotoka kwa mheshimiwa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Bwana Masudi Pezeshkian ni kauli mzito na ina meseji kubwa kwa ulimwengu na kwa eneo nzima hili la Asia Magharibi amelizungumza kifalsafa hilo swala la amani na kuzikusanya nchi ama kukutana baina ya Iran na Oman na kama kuboresha swala la uhusiano la nchi mbili hizo na, na nchi nyingi za Asia Magharibi. Hii ni message tosha kwa nchi za Magharibi na ulimwengu ya kwamba hizi nchi za, maga, za eneo hazina ugomvi wala hazina matatizo katika uhusiano wake. Tatizo liliyoko ni utawala hasibu wa kizayuni ndio umepelekea kuvuruga amani eneo zima hili. Na hii ni messages kutoka zamani, wa Magharibi walishafahamishwa na wanaijua, lakini kwa nini wamelipuuzia? Kwa kuwa wao utawala hasibu wa kizayuni ni kama mtoto wao ambaye wanamdekeza sana, na hawataki hata akemewe ama afanywe jambo lolote lile ambalo kinyume na matendo yake. Manake utawala hasibu wa kizayuni ni vurugu na jinai, mauaji, vita Uh, ukandamizaji na ubaguzi katika eneo la Asia ya Magharibi yote na hiyo ndilo tatizo. Naam, na kwa kauli hiyo ya mtaalamu wetu huyo wa masuala ya kimataifa Bwana Shemanga akiwa Mombasa nchini Kenya ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kwa mweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe pili Rajabu 1446 Hijria sawa na Januari 3 mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1225 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria, alizaliwa Ibnu Rumi, malenga mashuhuri wa Kiarabu mjini Baghdad, Iraq. Alianza kusoma elimu ya awali kwa baba yake, akiwa kijana mdogo, na baadaye akasoma kwa walimu wakubwa wa, wa enzi zake. Aidha, alipata kujifunza elimu za zama zake kama vile fasihi na mashairi. Ibnu Rumi alikuwa akisoma sana mashairi ya kumsifu Imam Hasan al Askari, mmoja wa Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kutokana na mapenzi yake makubwa aliyokuwa nayo kwa watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Malenga huyo wa alifariki dunia mwaka 283 hijria. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na sita iliyopita alifariki dunia Abu Raihan Biruni, msomi mnajimu na mwana hisabati mkubwa wa Kirani, huko katika mji wa Ghazni katikati mwa Afghanistan ya sasa. Abu Raihan Biruni alikuwa hodari katika elimu za historia, jiografia na hisabati, tiba na utengenezaji wa dawa. Akiwa safarini nchini India, msomi huyo wa Kiirani alikutana na kufanya mijadala na maulamaa na watawala wa zama hizo. Abu Raihan alikusanya taarifa muhimu alizokuwa akizihitaji kwa ajili ya kuandika kitabu chake alichokiita Tahqiq Ma Lilhind, baada ya kujifunza lugha ya Sanskriti, yani lugha ya Kihindi ya kale. Katika kitabu hicho Abu Raihani ameandika taarifa muhimu kuhusu sayansi itikadi, mila na desturi za Wahindi. Msomi huyo wa Kirani amealifu vitabu vingine vingi kuhusu elimu ya nujumi, mantiki na falsafa. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mkutano wa Godelop kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Guadeloupe kilichoko magharibi mwa bahari ya Atlantiki, ambacho ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huo uliofanyika siku 41 kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, Washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran, Shah Pahlavi, ataondolewa madarakani, isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. Hata hivyo, mkutano huo wa Guadeloupe haukuwa na mbinu ya kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Iran na uliishia kukiri nguvu kubwa ya mapinduzi hayo na mustakabali wake mwema na tarehe 14 Dei miaka 46 iliyopita, wakati wa kilele cha harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, Jenerali Robert Heiser, aliyekuwa mshauri mkuu wa kijeshi na naibu kamanda wa jeshi la anga la Marekani, aliwasili kwa siri mjini Teheran. Jeneral Heiser alikuwa na jukumu maalumu la kuisaidia serikali ya Marekani katika kuchukua maamuzi ya baadaye na kupata habari za ndani za Iran katika kipindi cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Katika kipindi chote cha zaidi ya siku 30 za kuwepo kwake mjini Tehran, jenerali huyo akimarekani kimarekani alikutana mara moja tu na Sha, na katika kikao hicho iliainishwa saa na siku ya kuondoka Sha nchini Iran. Apa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muftasari wa habari za dunia. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah amesema shahidi Kasim Suleimani alizuia njama za Marekani katika eneo la isha magharibi. Wairani, kumbu kumbu ya magharibi wa Iran wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka mitano ya kuwa shahidi jenerali ln Kasim Suleimani na askari wengi wa utawala haramu wa Israeli kutokana na vita vya kutoka hapa Tehran, ila kwa kwa nasi hadi mwisho.