Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Bismilla Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam, hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe pili Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijria kamaria, inasadifiana na tatu Januari elfu mbili ishirini na tano miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandalieni e, wakti huu wa ijumaa hii ya asubuhi ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na tahariri yetu. Baada ya tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni makala maalum kumi na saba wa kukumbuka kuwa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Baada ya kipindi hicho maalum, wapea msikilizaji, tutakuwa na makala ya macho yetu magazetini, ambapo utaangazia magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tawaleteni makala ya Afrika juma hili, na kumalizia kwa makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kwa mnaweza kutupata mubashara kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir sw, na pia aplikesheni yetu na hali kadhalika, pia kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM nchini Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. naifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais Masud Pizishkian wa Iran asema tutaendeleza njia ya shahidi Kasim Suleimani kwa nguvu. Kundi la kutetea haki za binadamu za waislamu huko Marekani linataka kukomeshwa mauaji ya kimbari ya Israeli kwa Gaza. na kiongozi wa waasi wa, e, wa M23 huko DRC asema vita havitasuluhisha mzozo wa Kongo, asema serikali ya Kinshasa inaangamiza Watusi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu itaendelea na njia iliyoanzishwa na kamanda shujaa wa kupambana na ugaidi Jenerali Kasim Suleimani kwa nguvu zake zote. Akizungumza katika hafla ya mjini Teheran siku al ya Alhamisi ya kuadhimisha miaka mitano ya kuwa washahidi kwa Jenerali Suleimani, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameongeza kuwa tutasimama kwa ajili ya ukweli na kuendelea na njia hii kwa nguvu. Aidha amesema Iran itawadhalilisha waliomuua shahidi Jenerali Suleimani. Alkadhalika amesema tunaahidi kwamba tutaendelea na njia ya shahidi Suleimani kwa nguvu na kusimama dhidi ya dhuluma za maadamu tupo hai. Rais amesema kwamba Jenerali Suleimani alifedhehesha madhalimu kwa damu yake. Amebainisha zaidi kwa kusema, mtu kama huyo alipaswa kuuawa shahidi na kuonyesha kwamba Marekani, Israeli na Ulaya wanaodai kwa uongo kuunga mkono wa ubinadamu na haki za binadamu ni waongo. Rais wa Iran ameongeza kuwa wao kwa hakika ni maadui wa ubinadamu na unaweza kuona walivyo wanyama na jinai wanazofanya. Rais Pezeshkian amesema kwamba lengo kuu na jitihada za shahidi jenerali Suleimani zilikuwa ni kuleta umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu. Kwa mujibu wa rais, kamanda huyo hakujali mchana wala usiku, popote alipohitajika kuwatetea wanyonge bila kujali dini yao, iwe ni Iraq, Siria, Lebanon, Afghanistan au sehemu nyingine yoyote. Aidha amegusia juhudi za maadui za kuzusha mgawanyiko nchini Iran kwa msaada wa baadhi ya watu wanaopinga mapinduzi na wanaolenga kutekeleza njama zao nchini. Amesema lazima tujitahidi kuhakikisha kwamba njama zao na mipango yao miovu haifanikiwi, na hili litawezekana kwa msaada wa wairani wote wapendwa, rais Pezeshkian. Aidha amesema hatua ya kwanza ya umoja ni kutii na kuunga mkono sera za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Atula seidali Khamenei na kisha kushughulikia matatizo ya watu wa Iran. Ikumbukwe kuwa Jenerali Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa Iran IRGC, na Abu Mahdi al-Muhandis, mkuu wa kitengo cha uhamasishaji cha Iraq PMU na wana mapambano wenzao waliowashahidi wa katika shambulio la ndege zisizo na rubani za Marekani Januari 3, 2020 karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad. Shambulizi hilo la kigaidi liliidhinishwa na rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump na hivyo kutajwa kuwa ni ugaidi wa kiserikali. Kwingineko, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi wa ya Kiislamu IRGC amesema kuwa vita vya kisaikolojia vya adui mzayuni ni ishara ya mwisho wake na mukawama utaibuka na ushindi. Akizungumza pembizoni mwa shughuli ya kumbukumbu ya mauaji ya shahidi Kasim Suleimani katika Husainia ya Imam Khomeini mjini Tehran, Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amewahutubia vijana wa mhimili wa mukawama akisema kwa vijana wote wa mhimili wa mukawama nchini Iraq, Yemen, Lebnan na kwingineko, natangaza kwamba adui anazidi kudidimia na kuporomoka, na operesheni ya vita vya kisaikolojia ambayo adui anaifanya inaonyesha mwisho wa kazi yake na kuporomoka. Kamanda Salami ameongeza kuwa kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, mukawama utapata ushindi na tutapata mafanikio na ushindi kwa mukawama na kusimama kidete. Hali kadhalika amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umeshindwa kukabiliana na uwezo wa makombora wa vikosi vya Ansarullah ya Yemen, ambavyo ni sehemu ya mhimili wa mukawama, na Mwenyezi Mungu akipenda hatimaye mukawama utapata ushindi. Kundi la kutetea haki za Waislamu wa Marekani linasema ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inayoeleza mashambulizi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya mfumo wa afya wa Gaza ni ushahidi zaidi wa mauaji ya kimbari katika eneo hilo lilozingirwa la Palestina. Ni wakati wa jamii ya kimataifa na utawala unaohusishwa na mauaji ya kimbari wa Biden kuchukua hatua madhubuti kukomesha mauaji ya Israel, njaa ya kulazimishwa, maangamizi ya kizazi na mauaji ya kimbari huko gaza imesema taarifa ya baraza la mahusiano ya kiislamu na marekani kea taarifa ya mkurugenzi mtendaji wa kea nihad awad imesema kila siku ushahidi mpya wa mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa huko gaza na serikali ya mrengo wa kulia wa israel unadhihirika ripoti iliyotolewa jumanne na ofisi ya haki za binadamu Umoja wa Mataifa ilisema mashambulizi ya Israeli yanayolenga hospitali na maeneo ya kando kando katika ukanda wa Gaza yamepelekea kuporomoka kabisa mfumo wa afya wa eneo hilo na kusababisha maafa kwa Wapalestina wanaohitaji huduma za afya na matibabu. KEA, shirika kubwa zaidi la kutetea haki za kiraia za Waislamu nchini Marekani, hivi majuzi ilitaka jumuia ya daktari wa Marekani itoe wito wa ito, kuachiliwa huru Daktari Hussam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan huko Ghaza ambaye ametekwa nyara na vikosi vya jeshi katili la Israeli na anaripotiwa kuzuiliwa katika kituo maarufu cha kuwatesa wafungwa. Viongozi wa nchi za Ulaya wameendelea kuonyesha sera zao za kinafiki na unduma kuwili kwa kukaa kimya kuhusu mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israeli huko Ghaza huku wakikimbilia kutuma ujumbe wa rambirambi kutokana na hujuma ya gari iliyotokea nchini Marekani. Viongozi wa nchi za Ulaya kama vile rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, rais wa Ukraine, Volodymyr Zelenski, Kaja Kalas ambaye ni naibu mkuu wa sera za kigeni za Umoja wa Ulaya na kansela wa Ujerumani, Olaf Scholz wametuma salamu za rambirambi na kueleza masikitiko makubwa shambulio baya la gari lilolenga sherehe ya mwaka mpya huko New Orleans Marekani. Risala e, hizo za rambirambi za kulaani shambulio la gari lilofanywa na mwanajeshi mkongo marikani, wenzake, wa kimarekani dhidi ya raia wenzake zimetumwa Ikulu ya White House huku utawala wa kizaini wa Israeli ukiendelea kufanya mauaji ya kimbari ya watu wasio na hatia wa ukanda wa Gaza kwa msaada wa silaha na fedha kutoka nchi hizo hizo, hizo za Ulaya na Marekani na watoto waliokimbia makazi yao Wapalestina wakiendelea kuaga dunia kutokana na baridi kali. Ripoti ya karibuni ya wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza inasema wapalestina karibu elfu hamsini wameua washahidi hadi sasa katika mauaji ya kimbari ya Israel na wengine zaidi ya laki moja na elfu nane wamejeruhiwa. Maelfu ya wengine wametoweka na inaaminika kuwa wamezikwa chini ya vifusi vya maelfu ya nyumba zilizobomolewa kwa mabomu ya Israel. Aghalabu ya waliouawa na kujeruhiwa katika ukanda wa Gaza katika mashambulio hayo ya Israeli ni wanawake na watoto wadogo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa ametangaza kuwa magari elfu moja yalichomwa moto wakati wa ghasia na machafuko ya sherehe za kukaribisha mwaka mpya katika nchi hiyo ya Ulaya. Bruno Retailleau, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, ametangaza kuwa magari 984 yaliteketezwa kwa moto katika sherehe za kukaribisha mwaka mpya. Kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, takribani watu 440 wamekamatwa kwa kuhusika na machafuko hayo, kati yao 310 wako chini ya ulinzi wa polisi hivi sasa, akieleza kuwa kasi hizo ni zao la ukatili unaosababishwa na majambazi, Retailu amesema kuwa karibu maafisa wa polisi elfu kumi waliwekwa tayari katika mji mkuu wa Ufaransa Paris, ili kuchukua hatua maalum za usalama kwa ajili shere ya sherehe ya mwaka mpya. Huko Strasbourg, kijana mwenye umri wa miaka 15 ameuawa na gari alipokuwa akiwatahadharisha polisi. Shule moja pia ilichomwa moto huko Alsas. Na kiongozi wa tawi la kisiasa la waasi wa M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bertrand Bisimwa ametangaza kuwa kundi lake litaendelea na mapigano katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wake mashirika, mashariki mwa nchi hiyo hadi matakwa yao ya kulindwa haki eti za kiraia za Watusi na kuhakikishia usawa kama walivyo wananchi wengine yatakapotekelezwa. Akizungumza na mtandao wa Al Jazeera, Bisimwa ameilaumu serikali ya Kinshasa kwa kuendeleza vita, jambo ambalo amesema si mbadala wa mazungumzo ya kutafuta suluhisho la kudumu la mzozo huo. Alkadhalika, ameashiria hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kukataa kufanya mazungumzo na harakati hiyo, kuanzisha mashambulizi dhidi yake na kuajiri askari wa kigeni kwa ajili ya kupambana na M23. Kiongozi wa tawi la kisiasa la kundi la M23 ambalo liliondolewa katika mchakato wa amani wa Nairobi kati ya serikali ya Kongo na makundi ya silaha nchini humo mwaka 2022. Amekanusha shutuma za kimataifa kwamba kundi hilo lina nia ya kujipanua zaidi, akisitiza kwamba mantiki ya vita inamwezesha mshindi kudhibiti ardhi zinazotumiwa kumshambulia. Bertrand Bisimwa amesema kundi hilo linapambana kwa ajili ya eti kubaki hai kwa sababu serikali ya Kongo inawangamiza baadhi ya Watusi, na kwamba suala hilo halikuanza leo, bali linaendelea kwa miongo kadhaa. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo. Itahusu wanajeshi wa ufaransa wamefukuzwa kutoka nchi gani za Kiafrika. Baada ya Mali, Niger, Burkina Faso, Chad na Senegal, serikali ya Côte d'Ivoire au Ivory Coast nayo pia inataka kuondolewa na kufukuzwa askari wa Ufaransa katika nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara alitangaza siku ya Jumanne usiku katika hotuba yake mwishoni mwa mwaka uliomalizika wa 2024 kwa watu wa nchi hiyo kwamba kambi ya kikosi cha 43 cha wanamaji huko Port-Bouet itarejeshwa kwa wanajeshi wa nchi hiyo jamhuri Eh, eh, Januari mwaka huu yani mwezi huu, Ufaransa ina kikosi cha askari mia sita, nchini Cote d'Ivoire kufuatia kushadidi hisia za chuki dhidi ya Ufaransa, mkoloni wa zamani, serikali ya nchi hiyo iliamua kupunguza uh, uwepo wake wa kijeshi katika nchi za Afrika magharibi na kati Novemba mwaka jana. Kuhusiana na hili idadi ya askari wa Ufaransa ilifikia mia sita kutoka wapatao elfu mbili mia mbili na hivi sasa idadi hiyo nayo ya wanajeshi lazima waondoke Ivory Coast au Cote d'Ivoire. Serikali ya Ufaransa ilikuwa inakidhani kidhani kwamba kwa kupunguza askari wake bado itaweza kudumisha ushawishi wake wa kijeshi eh, na kisiasa barani Afrika, lakini mkakati huu wa Ufaransa pia umeshindwa. Mkoloni wa zamani Ufaransa anadai kukomeshwa kabisa kwa utawala wa kisiasa na kiuchumi huko Ulaya na kutawala anga ya uhusiano wa kuheshimiana na sio msingi wa siasa za kibeberu. Makoloni ya zamani ya Ufaransa yanataka kukomeshwa kabisa kwa utawala wa kisiasa na kiuchumi wa mkoloni huyo wa Ulaya na kutawale anga ya uhusiano wa kuheshimiana na sio msingi wa siasa za kibeberu. Ufaransa sasa imefukuzwa kutoka zaidi ya asilimia sabini ya nchi za Kiafrika ambazo ilikuwa na wanajeshi huko. Mkoloni huyo mkubwa wa Ulaya ana uwepo wa kijeshi e tu huko Jibuti akiwa na askari 1500 na huko Gabon ambako ina wanajeshi 350. Matukio haya yanachukuliwa kuwa sehemu ya mabadiliko mapana ya kimuundo katika ushirikiano wa makoloni ya zamani ya Ufaransa ya Kiafrika. katika kuongezeka kwa hisia dhidi ya Wafaransa katika eneo hilo, viongozi wa Mali, Niger na Burkina Faso wameanzisha uhusiano wa karibu na Rusia na China baada ya kutimuliwa wanajeshi wa Ufaransa, nchi za Kiafrika zimejikomboa kutoka kwenye pingu za Paris na kuanza kupata taswira huru zaidi. Wakati wa safari katika nchi za Afrika, Macron alisitiza mara kwa mara kwamba Paris sio ya yenu. Lakini ili kurejesha sura yake katika makoloni yake ya zamani, Ufaransa imekuwa ikifikiria kurejesha sura yake iliyochukiwa, uh, ya kikoloni miongoni mwa vijana wa Afrika, lakini hata hivyo haijafanikiwa. barabara kabisa. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, kipindi maalum ambacho tumeandalia hili siku ya leo, na kinahusiana na kumbukumbu -kumbu ya kuwa wa washahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Karibuni kusikiliza. Sisi ni taifa na umma wa Imam Husein alayhi salam. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuuliwa shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Kamanda Suleimani aliuawa tarehe 3 Januari mwaka 2020 kwa ndege ya kivita ya jeshi la kigaidi la Marekani akiwa safarini nchini Iraq kwa mwaliko rasmi wa waziri mkuu wa nchi hiyo. Kuweni nami hadi tamati. Dunia ina anga iliyojaa nyota zinazong'aa nyakati za usiku. Ni mwezi pekee unaotawala anga yake, unapoandama hadi unakuwa mwezi kamili. Wakati wa mchana jua huangazia dunia kwa mwanga na joto lake lisilokoma. Jua daima linatekeleza wajibu wake, kama ambavyo nguvu za heri na shari zinavyopigana wakati wote. Katika kila kona ya dunia hii, wako maadui wanaowakilisha giza, waliojizachiti kuangamiza kweli na haki, sawa kabisa na usiku wenye giza totoro daima unyemelea mchana kwa makucha yake makali. Nyakati za usiku tunapokuwa tumelala, wako majemedari ambao huwa macho kwa ajili ya kupambana na mashitani waovu wanaotishia wanadamu na ubinadamu. Usiku wa Ijumaa tarehe 13 Januari mwaka 2020 nilikuwa nimelala kwa amani nikiwazia kwamba ulimwengu ungeendelea kama ulivyokuwa, lakini ulimwengu haukwenda kwa mujibu wa mawazo yangu. Usiku huo nikiwa nimelala. Usiku wa Ijumaa tarehe 3 Januari mwaka 2020 nilikuwa nimelala kwa amani nikiwazia kwamba ulimwengu ungeendelea kama ulivyokuwa lakini ulimwengu haukwenda kwa mujibu wa mawazo yangu. Usiku huo nikiwa nimelala, ulimwengu ulikuwa umebadilika. Kamanda Kasim Suleimani alisabilia maisha yake katika njia ya kulinda Uislamu na kutetea mataifa yanayodhulumiwa. Niliposikia habari ya kuwawa kwake kwa shahidi, sikuamini. Mafisi walikuwa wamemraruararua kamanda wetu na kumkata vipande vipande, mikono ilikatwa, mguu wake uliangukia upande mmoja, mwili wake ulichoma moto Mikono ya jenerali ilikuwa imekatwa, lakini hakudondosha chini bendera ya Iran na Uislamu. Mwili wake ulikatwa vipande vipande, lakini haukuruhusu ardhi za nchi za kiislamu zipasuliwe vipande vipande. Kamanda Suleimani alipigania sio tu Irani, bali kwa ajili ya usalama wa eneo zima la Asia Magharibi na mataifa yanayodhulumiwa. Aliipambana ili mafisi wa zama hizi wasimtenganishe mtoto na mikono ya mama yake na kisha kumchoma akiwa hai katika moto wa chuki zao. Alifanya hivyo ili wanawake wasiuzwe sokoni kama watumwa. Alipigana ili vichwa vya wanaume visikatwe. Alikuwa ameona jinsi kundi la Daesh nchini Iraki wakisaidiwa na mabwana zao wa Magharibi na washirika wao wa Mashariki walivyowakata vichwa vijana wapatao elfu moja na mia mbili wasio na hatia ambao walikuwa wamekamilisha mafunzo katika chuo kikuu cha maafisa wa jeshi na kutupa mili yao mtoni. Wapiganaji wa Daeshi walipokezana kuwa najisi kwa zamu zaidi ya wanawake elfu mbili wa kabila la Yazid, kuanzia wasichana wadogo hadi wanawake na mabanati. Alhaji Suleimani alikuwa ameona kwa macho yake jinsi mtoto mchanga anavyochukuliwa kutoka mikononi mwa mama yake, kisha akachomwa moto kama mwana kondoo na kurejeshwa kwa mama yake. Uhalifu huu wote wa kutisha uliisumbua nafsi yake yenye huruma na hili likamtia hima zaidi ya kupambana na kuwatetea wanaodhulumiwa kwa nguvu zake zote. Haikujalisha kwake mtu anayedhulumiwa alikuwa wa taifa lipi, anazungumza lugha gani au hata alikuwa na dini gani. Daima siku zote na kila mahali alikuwa tayari kuwatetea wanyonge na wanaodhulumiwa. E, tangu alipokuwa na umri wa miaka ishirini, Haji Kasim Suleimani alibeba bendera ya kupigania haki na kamwe hakuweka chini bendera hiyo hadi aliposabilia maisha yake kwa ajili ya Iran, kwa ajili ya Uislamu na katika kuwatetea wanaodhulumiwa duniani. Shahidi Suleimani siku zote alitambua vizuri wajibu wake na kuufanyia kazi. Alikuwa makini katika kutimiza wajibu, alijiona kuwa anawajibika mbele ya wanadamu wenzake, na mara zote alitambua vyema hila na mipango ya adui ya kuvuruga utulivu na kuzusha mgawanyiko kati ya makundi mbalimbali, sawa kabisa na Amirul Muminin Ali alayhi ssalam alivyowaonya maafisa wa utawala wake kuhusu uzembe, kutowajibika na kukosa umakini kama inavyosemwa katika hotuba ya 34 ya Najuli Balagha. Sifa hizi ndizo zinazomfanya kamanda bora na mujahidi wa kipekee kama Haji Qasim kuweza kuviongoza vikosi vya mukawama katika medani pana ya kuanzia Afghanistani hadi Iraki, Siria, Lebanon na Yemen. Nafsi ya Haji Kasim daima ilikuwa katika harakati ya kutafuta ukamilifu na uchamungu. Kamwe hakukengeuka kutoka kwenye njia iliyo sawa, na alikuwa daima mstari wa mbele kuwatetea wanaodhulumiwa kama askari shupavu wa Uislamu. Hakuzembea hata kidogo katika kutimiza wajibu wake. Haji Kasim daima alikuwa kwenye uwanja wa vita, si kwa ajili yake mwenyewe, bali kwa ajili ya kupigania haki. Ni kamanda ambaye hakuchoka kupigana na maadui wa Uislamu na alikuwepo katika kila uwanja ambao ilikuwa lazima awepo. Jenerali Suleimani kama kamanda katika kikosi cha Kuds alitekeleza wajibu wake kwa umakini mkubwa. Uwezo na haiba kubwa ya kamanda huyo wa Uislamu ulimfanya asifiwe na kuvuliwa kofia na hata maadui wake. Aliweza kuzima njama za maadui katika nyanja mbalimbali za ndani na kieneo kwa kuruka juu ya ardhi za watu wanaodhulumiwa mithili ya tai. Mwaka 2019 jarida la Marekani la Foreign Policy lilimtambulisha Jenerali Kasim Suleimani kama mtu muhimu zaidi kati ya kumi bora katika nyanja za ulinzi wa usalama duniani. Na katika ripoti yake ya kumi ya kila mwaka ya wanafikra 100 bora zaidi katika nyanja mbalimbali, jarida hilo liliashiria onyo la Jenerali Suleimani kwa Donald Trump mnamo Julai mwaka 2018 na kumnukuu akisema tupo karibu na wewe kiasi ambacho huwezi hata kukifikiria tuko tayari siku moja mmoja wa magavana wa zamani wa mkoa wa kermani nchini iran alikutana na baba wa shahidi suleimani na kumwambia hivi unajua jinsi mtoto wako alivyo mashuhuri na jinsi anavyoogopwa baba wa haji kasim suleimani alishangazwa na kauli ya mkuu huyo wa mkoa na akasema Mwanangu ni askari wa Uislamu, wanauogopa Waislamu, sio mwanangu. Haji Kasim alilelewa na kukulia kwenye fikra kama hizo, na ndiyo maana amesema katika wasia wake kwamba nikifa, andikeni juu ya jiwe la kaburi yangu kwamba huyu ni askari wa Kasim Suleimani. Katika miaka yote ya mapambano yake, kamanda Suleimani hakuacha kushikamana na misingi na kanuni za maadili na ubinadamu. Alitekeleza misingi na kanuni za kupigania haki uadilifu na kuwahudumia watu wasio kwenye uwanja wa vita pekee bali pia katika maisha ya kila siku. Alitokana na watu wa kawaida na kuepuka kila kitu kilichomtenganisha na watu. Wakati wa safari zake, alikataa kutumia gari tofauti na la gharama kubwa na kuwaambia waandaaji, mnataka kunivunjia hadhi na heshima? Hakuwa tayari kwa vyovyote kukumbatia maisha ya nasa na ya starehe licha ya cheo na hadhi yake ya juu. Moyo na mwenendo huu unakumbusha sifa zilizotajwa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika Najul Balagha. Katika mojawapo ya barua zake, Imamu Ali anaonya mmoja wa magavana wake akimtaka aishi kama watu wa tabaka la chini kwenye jamii. Imam anasema katika barua hiyo: ama bad, ewe mwana wa Hunaif, imenifikia habari kwamba mtu mmoja wa Basra amekualika kwenye karamu na wewe ukakimbilia kwenye karamu hiyo, umekaribishwa kwenye vyakula vya rangi mbalimbali, mbali na sahani zilizojaa vyakula. Sikudhani kwamba ungekubali kuwa mgeni kwenye meza ya watu wanaowatenga masikini na kuwaalika matajiri. Zingatia tonge ambalo unaling'ata kwa meno yako, wacha tonge ambalo hujui uhalali na uharamu wake, na kula unachojua kuwa kimepatikana kwa njia za halali. Elewa kwamba imamu wako ametosheka na nguo mbili kuu kuu katika dunia yake na vipande viwili vya mkate kwa chakula chake. Hakika nyinyi hamuwezi kufanya hivyo, lakini nisaidieni kwa ucha Mungu, bidii, usafi na kuwa katika njia sahihi. E, Kamanda Suleimani alimfuata imamu na mwalimu wake Ali alayhi salam katika tabia mienendo na matendo yake. Hakuwahi kwenda kwenye maeneo yaliyokombolewa kutoka kwa matakfiri wa Daesh akiwa kwenye magari yenye vioo vya kuzuia risasi na vyeusi, na kila mara alifungua mikono yake kukutana na watu wanaoteseka na kuketi nao uso kwa uso. Daima alihuzunishwa na kuuliwa shahidi wanajihadi wenzake na alikuwa akiwakumbuka daima katika dua na maombi yake. Katika msimu wa baridi wa mwaka elfu mbili kumi na nane alialikwa kupokea nishani ya juu zaidi ya kijeshi. Ilikuwa mara ya kwanza kwa jenerali wa mapinduzi ya Kiislamu kupokea nishani hiyo. Ilikuwa nishani ya Dhulfikar. Awali alikuwa amepewa nishani ya ushindi mara tatu, lakini nishani ya Dhulfikar ilikuwa kitu tofauti. Baada ya kumtunuku nishani ya Dhurfikali, Imamu Ali Khamenei alimpongeza akisema, Kamanda Suleimani ni mtu wa jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mungu, Mungu amempa Bwana Suleimani taufiki ya kuweka maisha yake wazi mbele ya mashambulio ya adui, kuweka maisha yake wazi katika njia ya Mungu na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Kisha alimwombea dua, Mungu ampe malipo mema, ampe maisha ya saada na mwisho wake uwe wa kuuawa shahidi. Naam, mwaka mmoja baadaye kamanda Kasim Suleimani alipata nishani ya juu zaidi ya Mwislamu ya kuuawa shahidi. Alifanikisha ndoto yake hiyo ya muda mrefu kupitia mikono ya katili zaidi, yaani Marekani, mtenda jinai ambaye si adui wa taifa la Irani pekee, bali pia ni adui wa wanaodhulumiwa kote duniani. Haji Kasim Suleimani alikuwa ruwaza na mfano bora wa kuigwa na watu wote hasa kizazi cha vijana. Kwa kujitolea kwake na uaminifu, alianza njia ambayo inapaswa kuendelezwa nyakati zote: njia ya kuhudumia taifa, njia ya kuhudumia ubinadamu, maadili mema, kuwatetea wanaodhulumiwa na kulinda dini ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu ailaze mahala pema peponi roho yake na amfufue pamoja na Mtume Muhammad lema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake na ali zake. Watuarifu asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. lizaji hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakti wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. barabara bara, kabisa naana alikunjua na jamvilet udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda ambalo linaripoti maalum kuhusu kuongezeka uhalifu nchini humo. E, magazeti mengine ambayo yanaangazia hivi sasa ni yale ya Kenya na yanaanza na Daily Nation, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hivi: wako wapi? Kichwa hicho cha habari kimeambatana na picha za vijana sita wa Kenya ambao hawajulikani e, waliko, huku ikidaiwa kuwa wametekwa na maafisa wa usalama, kutokana na misimamo yao wa dhidi ya serikali. Gazeti la Daily Nation pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais William Ruto wa Kenya, Rais Museveni wa Uganda na mkuu zamani, waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga wakiwa kwenye tamasha la Pinyi Luo huko Bondo, kaunti ya Siaya. Tamasha hili linalosherekea urithi wa kiutamaduni wa jamii ya Wajaluo limejumuisha viongozi mashuhuri na kuwaleta pamoja viongozi wa Kenya na Uganda na kuonyesha ushirikiano wa kiutamaduni. Gazeti la Daily Nation pia linatupasha kuwa waziri wa zamani wa usalama nchini Kenya, Dr Fred Matiang'i amehuisha chama cha UPA ambacho analenga kukitumia kuwania urais mwaka 2027. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na gazeti la Taifa Leo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Matiang'i aanza kujipanga. Alikifafanua limeandika kuwa takribani miezi mitano 5 baada ya aliyekuwa waziri wa usalama Daktari Fred Matiagi kuripotiwa kuteua kampuni moja ya kimataifa yenye makao yake Canada kumsaidia kupanga mikakati ya kampeni ya urais 2027. Chama cha siasa kinachohusishwa naye kimeongeza juhudi zake za kujiimarisha. Gazeti la Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Naibu Rais Kithuri Kindiki ajitokeza baada ya kutoweka siku kadhaa. Gazeti hilo limesema kumekuwepo na gumzo nchini Kenya baada ya naibu wa rais Profesa Kithuri Kindiki kutoonekana kwenye hafla kadhaa ambazo zilihudhuriwa na Rais William Ruto, bosi wake, na ambazo yeye angehudhuria. Kwa mfano, siku ya Alhamisi naibu rais hakuonekana katika viwanja uh, vya uh, Migwena kaunti ya Siaya ambapo Rais Ruto na Yoweri Museveni wa Uganda walihudhuria tamasha la kitamaduni la Pinyiluo. Kiongozi wa ODM Raila Odinga aliwaandalia viongozi hao wawili hafla hiyo kama mwenyekiti wa tamasha hilo. Sasa, wapenzi wasikilizaji, tukiachana na magazeti ya Kenya tu yaangazie magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Uhuru ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wananchi vijijini wampongeza rais Dr. Samia kushuka bei ya mafuta. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Jamvi la Habari katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho waziri mkuu amwakilisha rais Dr. Samia kuaga mwili wa jaji Warema. Habari hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha waziri mkuu Kasim Majaliwa akitoa heshima za mwisho kwa marehemu jaji Frederick au Werema, mwanasheria mkuu wa serikali mstaafu, alipomwakilisha Dr. Samia Suluhu hasan katika maombolezo ya kuaga mwili wa marehemu uh, ja, Jiwarema kwenye viwanja vya Karimjee eh, jijini Dar es Salaam jana. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho hivi, Rais Dkt Mwinyi asema msijenge kwenye hifadhi ya barabara. Uh, Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia achangia milioni mia moja ujenzi wa kanisa. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo la Habari Leo. Alikadhalika, katika gazeti hilo la Habari Leo kuna picha inayomwonyesha mufti mkuu wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zuberi akipokea zawadi kutoka kamishina mkuu wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA Yusuf Mwenda kama shukran na kutambua mchango wa taasisi yake katika kulipa kodi, Dar es Salaam jana. Naam wapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Barabara kabisa, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni e moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamjam jam hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu ambapo tawaleteni kipindi cha Afrika wiki hii. Baada ya kipindi hicho, wapenzi msikilizaji, tawaleteni makala ya leo katika historia. Karibuni sasa kusikiliza. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakaangazia ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wa mwenzi shahidi Suleimani asema daima alifikiria kuhuisha mukawama. Rais wa Iran atuma ujumbe wa mwaka mpya asema tunataraji vita na mauaji ya kimbari yatamalizika. Na rais wa Iran anasema hatua za kivitendo za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuimarisha amani na usalama katika eneo karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatola Saidi Ali Khamenei amesifu na kukutaja kuwa ni kwa kipekee kujitolea kwa kamanda mkuu wa Iran wa kupambana na ugaidi shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani ambaye aliwa washahidi mwaka 2020 akiwa pamoja na wanajihadi wenzake katika shambulio la kigaidi la ndege isiyo na rubani ya Marekani karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq. Ayatollah Khamenei ameeleza haya mapema Jumatano eh, jijini Teheran katika mkutano na kundi la familia za mashahidi walinzi wa haram mashahidi wa mukawama na wanaharakati wa mapambano kabla ya kumbukumbu -kumbu ya kutimia mwaka watano, wa tano tangu kuuliwa shahidi jenerali Kasim Suleimani tarehe tatu Januari. Kiongozi mwadhamu amesema wa wamesema mkakati wa siku zote wa shahidi Kasim Suleimani ulikuwa kuhuisha mhimili wa Mukawama. Atula Khamenei ameeleza nafasi na mchango wa kamanda mkuu huyo wa Iran katika vita dhidi ya ugaidi kuwa usio na kifani, na akasema kujitolea na kazi zilizofanywa na shahidi Suleimani zinapaswa kubaki katika mafundisho yetu ya kisasa. Akifafanua kuhusu moja ya strategia ya shahidi Suleimani katika mapambano dhidi ya magaidi, kiongozi mwadhamu alisema rohborde, hamishagiye Shahid Suleimani dar in faaliyatai jihadish Strategia ya daima ya Shahid Sulaimani katika harakati za kijihadi ilikuwa ni kuhuisha mrengo wa mukawama. Maana yake ni kuwa alikuwa akitegemea uwezo wa vijana wa nchi husika waliokuwa tayari kwa ajili ya mapambano. Kazi hii ilifanyika vizuri huko Iraq, Siria na Lebanon. Halikadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi amesema kuyalinda maeneo matukufu ilikuwa kanuni kwa shahidi Suleimani, ambaye mara kwa mara aliitaja Iran kama haram uh, tukufu. Ameongeza kuwa kama mashahidi wasingesabilia maisha yao, kama mapambano haya yasingekuwepo, na kama haji Kasim Suleimani asingezunguka milima na majangwa ya eneo hili kwa ushujaa, basi leo hii kusingekuwa na dalili ya maeneo hayo matakatifu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameitaja Lebanon na Yemen kuwa nembo za mapambano, na akasema nchi hizo lazima zitaibuka na ushindi. Akiendelea na hotuba yake ya tula Kamenei amesema vituo vya kijeshi vya Marekani nchini Siria vitakanyagwakanyagwa chini ya miguu ya vijana wa Siria. Amesema kuendelea kuwepo wavamizi huko Siria ni jambo lisilokubalika na kuongeza kuwa rais wa iran masud pizishkian ameelezea matumaini yake kuwa dhuluma machafuko vita na mauaji ya kimbari yatakoma katika mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na tano katika ujumbe wake uliotolewa siku ya jumatatu rais pizishkian alitoa salamu za krismasi na mwaka mpya kwa viongozi na watu wa nchi zinazosherekea hafla hizo ameelezea matumaini yake kwamba amani na utulivu vitaenea kote duniani mwaka 2025, rais wa Iran amebainisha kuwa Nabii Isa Masih alaihi salam, yaani Yesu Kristo, ni nabii wa nuru na rehma ambaye kuzaliwa kwake ni maadhimisho ya amani na maadili mema katika jamii ya mwanadamu. Amesema kama walivyokuwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu, mafundisho ya Isa Masih ndiyo suluhisho la kuondoa hali ya ukosefu wa haki. Katika ujumbe mwingine tofauti, rais Pezeshkian pia amewapongeza viongozi na watu wa nchi ambazo zimesherekea mwaka mpya pekee. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, ametuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa X akitoa salamu za Krismasi na mwaka mpya kwa Wakristo kote duniani, ikiwa ni pamoja na Wakristo wa Iran. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran IRGC limeeleza utayari wake kamili wa kulinda usalama wa Iran na kukabiliana na njama za adui yanayolenga kuleta machafuko na uchochezi nchini. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili, IRGC ilitangaza kumbukumbu ya maandamano ya kitaifa ya kuunga mkono serikali yaliyofanyika mwaka wa 209 katika tarehe 9 ya mwezi wa Dei wa kalenda ya Kiajemi ambayo ni sawa na Disemba 30 na kuitaja siku hiyo kama tukio la utukufu na kuamua hatima ambalo lilishangaza mtandao wa uovu na jinai wa wahaini wanaopata himaya ya Marekani na Wazayuni. Mnamo Disemba 30, 2009 mamilioni ya Wairani walikusanyika katika mji mkuu Teheran na miji mingine kumaliza miezi kadhaa ya ghasia za baada ya uchaguzi na kuonyesha utiifu wao kwa serikali ya Kiislamu. Machafuko yaliungwa mkono na nchi za kigeni, yalipangwa na Mahdi Karubi na Mir Husein Musawi, wagombea wawili walioshindwa katika uchaguzi wa urais, wakidai kuwa eti kulikuwepo na wizi wa kura. Katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku hiyo, IRGC imesema hamasa ya tisa Dei ilitoa majibu madhubuti makini na ya mwisho kwa uchochezi uliotokana na uchaguzi huo wa Juni 29. ADCP imebainisha kwa kushirikiana na jeshi la kujitolea linalojulikana kama Basiji liko tayari kulinda usalama wa taifa na amani ya Iran na kukabiliana na mipango ya adui ya kusababisha machafuko, ukosefu wa usalama na uchochezi nchini. na rais Masud Pizishkian wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa mtazamo na hatua za kivitendo za Iran ni kueneza amani na kudumisha usalama katika ukanda huu na baina ya nchi zote za Kiislamu na ametaka kuwepo ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Iran na Oman katika uwanja huo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameasema hayo wa Jumatatu alipokutana na kufanya mazungumzo na Said Badr Albusaidi, waziri wa mambo ya nje wa Oman aliambatana na ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake kufanya ziara hapa Iran. Katika mazungumzo hayo, rais Pezeshkian aliutaja uhusiano wa nchi mbili kuwa ni mkongwe, mwema na wa kirafiki, na kwamba uhusiano huo umeimarika pakubwa katika nyanja mbalimbali. Aidha, amesema kuendelea kuimarika uhusiano huu ni muhimu sana kwa Jamhuri ya Kiislamu Iran, na ili kutathmini kauli hiyo ya rais wa Iran kuhusiana na uhusiano baina ya Iran na nchi jirani hasa Oman, tumewasiliana na Bwana Jafar Shimanga, mtaalamu wa masuala ya kimataifa ambaye amesema hivi. Kwa hakika kauli mbiu iliyotoka kwa mheshimiwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Bwana Masudi Pezeshkian ni kauli mzito na ina meseji kubwa kwa ulimwengu na kwa eneo zima hili la Asia ya Magharibi. Amezungumza kifalsafa ilo swala la amani na kuzikusanya nchi ama kukutana baina ya Iran na Oman, na kama kuboresha swala la uhusiano la nchi mbili hizo na, na nchi nyingi za Asia Magharibi. Hii ni message tosha kwa nchi za Magharibi na ulimwengu ya kwamba hizi nchi za, za eneo hazina ugomvi wala hazina matatizo katika uhusiano wake. Tatizo liliyoko ni utawala hasibu wa kizayuni ndio umepelekea kuvuruga amani eneo zima hili. Na hii ni messages kutoka zamani ya Magharibi walishafahamishwa na wanaijua lakini kwa nini wamelipuuzia? Kwa kuwa wao utawala hasibu wa kizayuni ni kama mtoto wao ambaye wanamdekeza sana, na hawataki hata akemewe ama afanywe jambo lolote lile ambalo kinyume na matendo yake. Manake utawala hasibu wa kizayuni ni vurugu na jinai, mauaji, vita, uh, ukandamizaji na ubaguzi katika eneo la Asia ya Magharibi yote, na hiyo ndilo tatizo. Nam, na kwa kauli hiyo ya mtaalamu wetu huyo wa masuala ya kimataifa bwana Shemanga akiwa Mombasa nchini Kenya, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumaa tarehe pili Rajab 1446 Hijiria sawa na Januari 3 mwaka 2025, siku kama ya leo miaka 1225 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alizaliwa Ibnu Rumi, malenga mashuhuri wa Kiarabu mjini Baghdad, Iraq. Alianza kusoma elimu ya awali kwa baba yake akiwa kijana mdogo, na baadaye akasoma kwa waalimu wakubwa wa enzi zake. Aidha, alipata kujifunza elimu za zama zake kama vile fasihi na mashairi. Ibnu Rumi alikuwa akisoma sana mashairi ya kumsifu Imam Hasan al Askari, mmoja wa ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kutokana na mapenzi yake makubwa aliyokuwa nayo kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Malenga huyo wa alifariki dunia mwaka 283 hijria. katika siku kama ya leo miaka elfu moja na sita iliyopita alifariki dunia Abu Raihan Biruni, msomi mnajimu na mwana hisabati mkubwa wa Kirani, huko katika mji wa Ghazni katikati mwa Afghanistan ya sasa. Abu Raihan Biruni alikuwa hodari katika elimu za historia, jiografia na hisabati, tiba na utengenezaji wa dawa. Akiwa safarini nchini India, msomi huyo wa Kirani alikutana na kufanya mijadala na maulamaa na watawala wa zama hizo. Abu Raihan alikusanya taarifa muhimu alizokuwa akizihitaji kwa ajili ya kuandika kitabu chake alichokiita Tahqiq Ma Lilhind, baada ya kujifunza lugha ya Sanskriti, yani lugha ya Kihindi ya kale. Katika kitabu hicho, Abu Raihani ameandika taarifa muhimu kuhusu sayansi Itikadi, mila na desturi za Wahindi. Msomi huyo wa Kirani amealifu vitabu vingine vingi kuhusu elimu ya nujumi, mantiki na falsafa. Miaka 46 iliyopita katika siku kama ya leo, kulifanyika mkutano wa Godelop kati ya viongozi wa serikali za Marekani, Uingereza, Ujerumani ya magharibi na Ufaransa kwa ajili ya kuchunguza masuala kadhaa muhimu ya kimataifa hususan mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Mkutano huo ulifanyika katika kisiwa cha Guadeloupe kilichoko magharibi mwa bahari ya Atlantiki, ambacho ni koloni la Ufaransa. Katika mkutano huo uliofanyika siku 41 kabla ya ushindi kamili wa harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran, washiriki wote walikiri kwamba mfalme wa wakati huo wa Iran Shah Pahlavi ataondolewa madarakani, isipokuwa Jimmy Carter, rais wa wakati huo wa Marekani, ndiye pekee aliyekuwa na matumaini ya kubakia madarakani utawala wa Shah kwa msaada wa jeshi. Hata hivyo mkutano huo wa Godlup haukuwa na mbinu ya kukabiliana na mapinduzi ya kiislamu ya wananchi wa Iran na uliishia kukiri nguvu kubwa ya mapinduzi hayo na mustakabali wake mwema. Na tarehe 14 dei miaka 46 iliyopita wakati wa kilele cha harakati za mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, Jenerali Robert Heiser aliyekuwa mshauri mkuu wa kijeshi na naibu kamanda wa jeshi la anga la Marekani aliwasili kwa siri mjini Teheran. Jenerali Heiser alikuwa na jukumu maalumu la kuisaidia serikali ya Marekani katika kuchukua maamuzi ya baadaye na kupata habari za ndani za Iran katika kipindi cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Katika kipindi chote cha zaidi ya siku 30 za kuwepo kwake mjini Tehran, jenerali huyo wa Kimarekani alikutana mara moja tu na na Sha, na katika kikao hicho iliainishwa saa na siku ya kuondoka Sha nchini Iran. Naam, hapa ni Tehran. Kabla ya kuondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Rais Masud Pezishkian amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu itaendelea na njia iliyoanzishwa na kamanda shujaa wa kupambana na ugaidi Jenerali Qasim Suleimani kwa nguvu zake zote. Ameasema hayo Alhamisi katika hafla ya kuadhimisha miaka mitano ya kuwa washahidi kwa Jenerali Suleimani. Meja Jenerali eh, Salami, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC amesitiza kuwa vita vya kisaikolojia vya adui ni ishara ya mwisho wake na mukama utaibuka mshindi. Na kinara wa waasi wa e, e, M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza kuwa vita havitasuluhisha mzozo wa Kongo, huku akidai kuwa eti serikali ya Kongo inawaangamiza Watusi. lazi rasina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.