Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha siku aliyozaliwa imam muhamad bakira alaihi ssalam, kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini iran kipindi cha baraza la wasikilizaji na hatimaye makala ya kila siku ya leo katika historia kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia ni matumaini yangu kwamba tutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Saudia aitwa wizara ya mambo ya nje baada ya nchi hiyo kuwanyonga raia sita wa Iran. Watoto wa changa wapatao elfu moja na mia moja wameuliwa katika vita vya Israel dhidi ya Ghaza. UNHCR yatoa wito wa kuwasaidia raia elfu tatu wa Msumbiji waliokimbilia Malawi na Eswatini. Na shambulio linalohusishwa na ISIS laua watu 15 mjini New Orleans nchini Marekani. Habari kamili Mkurugenzi mkuu wa masuala ya kibalozi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema balozi wa Saudi Arabia mjini Teheran ameitwa wizarani hapo na kukabidhiwa malalamiko ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hatua ya Saudia ya kuwanyonga raia sita wa Iran waliokuwa wamefungwa jela nchini humo, hatua ambayo imeelezwa kuwa inapingana na mwenendo wa mashirikiano ya vyombo vya mahakama yaliyopo baina ya nchi mbili. Karimi Shasti, mkurugenzi mkuu wa idara ya maswala ya kibalozi wa wizara mambo ya nje ya Iran, ametoa mjibizo kwa habari za kunyongwa raia sita wa Iran waliokuwa jela nchini Saudi Arabia kwa tuhuma za kusafirisha madawa ya kulevya, ambapo mbali na kubainisha malalamiko makali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuhusiana na hatua hiyo, amesema miaka michache iliyopita watu hao walikuwa wamehukumiwa kifo na vyombo vya mahakama vya Saudia kwa tuhuma za kuhusika na biashara ya madawa ya kulevya, na katika kipindi chote hicho wizara ya mambo ya nje ya Iran iliendelea kufanya juhudi mtawalia kwa ajili ya kutoa huduma za kibalozi kwa watu hao na kupunguzwa adhabu iliyotolewa dhidi yao. Karimisha asti amekumbusha kuwa pamoja na hayo, utekelezaji wa hukumu za kifo tena bila ya kutaarifu kwanza ubalozi wa Iran haukubaliki kwa namna yoyote ile na unakiuka kanuni na vipimo vya sheria za kimataifa ukiwemo mkataba wa mahusiano ya kibalozi. Kwa mujibu wa ripoti hii, imepangwa kuwa timu ya kisheria na kibalozi ya wizara ya mambo ya nje ya Iran itaelekea Riadhi kwa kwa ajili ya kwenda kufuatilia suala hilo. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya ndani ya Saudia imetangaza leo kunyongwa raia sita wa Iran kwa kosa la kufanya magendo ya biashara haramu ya madawa ya kulevya katika eneo la asharkia nchini humo watoto wachanga wa palestina wapatao elfu moja na mia moja wameuawa katika mashambulio ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni wa israel tangu oktoba 2023 Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Palestina, Ghaza, imesema katika taarifa iliyotoa jana kwamba watoto wachanga 1091 wakiwemo 238 waliokuwa ndio kwanza wamezaliwa wamepoteza maisha wakati wa mashambulizi ya utawala haramu wa Israel. Mnamo Oktoba 7, 2023, jeshi la utawala wa kizayuni lilianzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Licha ya azimio lililopitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutaka vita dhidi ya eneo hilo lililowekewa mzingiro visimamishwe mara moja. Zaidi ya watu 45550 wameuawa shahidi tangu wakati huo, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, na wengine zaidi ya laki moja elfu nane na mia tatu wamejeruhiwa. Utawala wa kizayuni umeweka pia vizuizi vikali ili misaada ya chakula na dawa isiingizwe huko Gaza na hivyo kuwatesa kwa njaa wakazi wa eneo hilo la Palestina. Mamlaka za afya za Gaza zilitangaza siku ya Jumatatu kuwa watu wasiopungua saba wakiwemo watoto sita wachanga waliganda hadi kufa kutokana na baridi kali, huku utawala wa kizayuni ukiendeleza kizuizi na mzingiro wa kinyama dhidi ya eneo hilo. Itakumbukwa kuwa mnamo mwezi Novemba, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu huko Ghaza. Utawala wa kizayuni unakabiliwa pia na kesi ya mauaji ya kimbari iliyofunguliwa na Afrika Kusini katika mahakama kimataifa ya haki ICJ uliofanya na unayoendelea kufanya katika vita vyake dhidi ya eneo hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa mwito wa kuwasaidia raia wapatao elfu tatu wa Msumbiji waliohama nchi yao na kukimbilia nchi jirani za Malawi na Eswatini kufuatia machafuko yaliyozuka katika nchi yao baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba mwaka jana. UNHCR na serikali ya Malawi zimewatambua watu wanaokadiriwa kufika elfu mbili waliovuka mpaka katika wiki iliyopita, huku wengine elfu moja wakiingia nchini Swatini. Miongoni mwa waliowasili ni wakimbizi na waomba hifadhi wa mataifa mbalimbali ambao walikuwa wakiishi Msumbiji, na UNHCR inaeleza wasiwasi juu ya ongezeko la watu Kuhama makazi na athari zake kwa watu walioathirika. Chansa Kapaya, Mkurugenzi wa UNHCR Kanda ya Kusini mwa Afrika, amesema wakimbizi na raia wote wanakabiliwa na hatari kubwa kupoteza maisha yao na kutegemea msaada wa kibinadamu. Wakati tunashukuru kwa ukarimu wa Malawi na Eswatini, msaada wa haraka ni muhimu ili kukabiliana na hali inayozidi kuwa mbaya na kuzuia mateso zaidi, ameeleza afisa huyo wa UNHCR. Watu waliokimbilia Malawi waliripoti kuwa walitoroka mashambulizi na uporaji katika vijiji vyao. Wengi wao walitembea umbali mrefu na kuvuka mto Shire kwa miguu au kwa mashua ndogo, ambapo miongoni mwao wamo wanawake wajawazito, wazee na watoto ambao wamekuwa na kiasi kidogo tu cha chakula. UNHCR imetoa mahema, mablanketi na vifaa vya usafi ili kusaidia walio hatarini zaidi, lakini imebaini kuwa hakuna mapungufu makubwa ya usaidizi wa kibinadamu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema makazi yana msongamano wa watu, vifaa vya kujisafishia ni haba, na upatikanaji wa chakula na maji safi hautoshi. Mbali na hayo, zaidi ya watu elfu moja wanashiriki choo kimoja katika baadhi ya maeneo, na hivyo kuongeza kwa kiasi kikubwa hatari ya magonjwa, huku ikisisitiza dhamira yake ya kufanya kazi na mamlaka za mataifa husika na wadau, UNHCR imehimiza jamii ya kimataifa kutoa msaada kwa nchi wenyeji na watu walioathirika. Na watu wasiopungua kumi na watano wameuawa na wengine wapatao thelathini na tano wamejeruhiwa katika shambulio la gari na bunduki lililotokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika mji wa New Orleans nchini Marekani kwenye eneo la barabara ambapo sherehe za mwaka mpya zilikuwa zikifanyika. Polisi ya upelelezi ya Marekani, FBI, imetangaza kuwa tukio hilo lilikuwa la kigaidi na kwamba bendera ya kundi la ISIL au ISIS lilipatikana kwenye gari lililokuwa likiendeshwa na mshambuliaji huyo ambaye ni mzaliwa wa nchi hiyo. Jina la mshambuliaji huyo limetajwa kuwa ni Shamsuddin Jabbar. Aidha, imebainika kwamba Jabbar ni raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 42 anayetokea jimbo la Texas na alikuwa mwanajeshi mstaafu. Kwa mujibu wa taarifa FBI, polisi hiyo upelelezi imebaini kuwa Jabbar hakufanya shambulio hilo peke yake. Mshambuliaji huyo alitumia pikapu nyeupe kuwavamia watu waliokuwa wanasherehekea mwaka mpya kwenye mtaa wa Bourbon, eneo ambalo ni maarufu kwa watalii na sehemu kuu ya sherehe kinapokaribia kipindi cha mapumziko, hususan wakati wa mkesha wa mwaka mpya. Mashuhuda wamesema gari hilo lilipitia vizuizi vilivyofunga barabara kwa trafiki na kuwavamia watu kabla mshambuliaji kutoka ndani yake na kuanza kuwafyatulia risasi polisi waliokuwepo katika eneo hilo, na yeye mwenyewe kuuliwa na polisi katika tukio hilo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu wa leo, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho himaya ya wananchi katika ulimwengu wa Kiislamu kwa mukawama wa Palestina. Mwaka mpya wa miladia wa elfu mbili na ishirini na tano umeanza katika ulimwengu wa Kiislamu kwa himaya na uungaji mkono mkubwa wa wananchi kwa makundi ya wa wapiganaji wa Palestina na viongozi wa mukawama. Makundi mbalimbali ya mbali kiraia nchini Jordan na Tunisia yalimiminika mitaani siku ya wa jumane wakati wa mkesha wa mwaka mpya na kutangaza uungaji mkono wao wa dhati kwa makundi ya wa wapiganaji wa Palestina na viongozi wa mukawama. Maandamano makubwa ya raia yalifanyika katika mkesha wa mwaka mpya huko Amani, mji mkuu wa Jordan, na karibu na ubalozi wa Marekani. Katika maandamano hayo, kuendelea uungaji mkono wa Washington kwa utawala wa kizayuni na kuendelea vita, mauaji na kuzingirwa raia huko Ghaza ni mambo ambayo yalilaaniwa na waandamanaji hao. Wanaharakati na asasi zinazotetea kadhia Palestina nchini Tunisia nao pia walifanya maandamano katika mji mkuu wa nchi hiyo Tunis, na kutangaza mshikamano na wananchi madhulumu wa Ghaza na kubainisha kuwa Ghaza inakabiliwa na jinai na mauaji ya kimbari ya utawala wa Kizayuni. Aidha, waandamanaji hawa wamesisitiza kuwa katika mazingira haya kuadhimisha mwaka mpya hakuna maana yoyote. Washirika wa maandamano hayo wametangaza kuwa wataendelea kufanya maandamano katika mji mkuu wa Tunisia kuonyesha mshikamano na wananchi wanaodhulumiwa wa, wa Ghaza na kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, na mikusanyiko hiyo ina mwelekeo mkubwa wa kinembo na kimaadili. Katika uchunguzi wa maoni wa mtandao wa Rasd wa Misri, shahidi Yahya Sasinwar aliyekuwa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, alichaguliwa kama shahsia wa mwaka 2024 katika ulimwengu wa Waarabu katika uchunguzi wa maoni ambao ulifanyika kwa kushirikisha watumiaji laki tatu wa mtandao huu wa Misri, na kwa kura zao Yahya Sinwar alichaguliwa kuwa haiba ya mwaka 2024 ya ulimwengu wa Kiarabu kwa kura asilimia 85. Marekani na tawala za magharibi, katika miaka hivi karibuni, na hasa baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa mnamo Oktoba 7, 2023, zimekuwa zikijaribu kwa njia iliyopangwa kujumuisha katika ripoti zao na habari za matukio ya vita vya Ghaza na mapambano ya makundi ya mukawama ya Palestina dhidi ya utawala wa kizayuni kusambaza habari zenye utashi maalumu na kujiepusha na uchapishaji wa ripoti kuhusu mauaji ya halaiki ya utawala wa kizayuni huko Ghaza, ni moja ya hatua zilizochukuliwa na mitandao ya habari ya nchi za magharibi kwa ajili ya kuhadaa maoni ya wananchi hususan Ulaya na Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <tipulis> Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandaliani kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Muhammad Bakir alaihi salam. Tunachukua fursa hii kutoa mkono wa fanaka na kheri kwa mnasaba huu adhimu wa kuzaliwa mtukufu huyo na tunachambua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Karibuni. Huenda hakuna wakati mwingine wowote wa ulio na umuhimu mkubwa kama huu kuhusiana na maneno ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliposema: enye watu, na kuachieni vitu viwili vizito na vyenye thamani kubwa ambavyo ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, yani Quran tukufu na Ahlulbeit wangu, vitu ambavyo iwapo mtashikamana navyo Vilivyo, kamwe hamtapotea. Imam Mohammed Bakir alaihi salam alizaliwa mwaka 57 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Baba yake alikuwa ni Imam Sajad alaihi ssalam. Miaka mingi kabla ya kuzaliwa kwake, Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwambia sahaba wake kwa jina la Jabir bin Abdal Ansari kuwa ewe Jabir, utaishi baada ya kifo changu na kumzuru mtu atakayetokana na kizazi changu ambaye atakuwa anafanana sana na mimi kiumbo, na pia jina lake kufanana na langu. Utakapokutana naye mpe salamu zangu, na bila shaka tekeleza jambo hilo mara tu. Baada ya kumpasha Jabir habari hiyo ya kuonana na mmoja wa wajukuu wake, Mtume alimpa mjukuu huyo lakabu ya Bakr Alulum, yaani aliyebobea na kuzama katika elimu. Hatimaye, baada ya kupita miaka mingi, Jabir aliishi na kufanikiwa kumwona Imamu Bakir, ambapo alimfikishia salamu za Mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kukaribia miaka ya mwisho ya karne ya kwanza Hijiria, dhuluma ya watawala wa Umawi kwa upande mmoja na mvutano wao na wapinzani wao kwa upande wa pili ilifika kilele. Malumbano hayo ya kisiasa sambamba na matatizo ya maisha ya wananchi yaliwaweka mbali na shughuli zao za kielimu na kiutamaduni, pamoja na umuhimu wa kujua misingi yao ya malezi ya kiitikadi na kidini. Kwa mujibu wa uthibitisho wa kihistoria, hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba hata baadhi ya watu hawakujua jinsi ya kutekeleza masuala ya kimsingi kabisa katika dini kama vile kuswali wala kutekeleza amali za hija. Katika zama hizo, vyombo vya utawala vilikuwa uh, vikizidi kuwa dhaifu kutokana na mivutano ya kisiasa ya kila siku. Licha ya kuwa Ahlul Bait, yani watu wa nyumba ya Mtume, ndio waliofaa zaidi kuwaongoza Waislamu, lakini watu katika zama hizo walikuwa wamechanganyikiwa na kugawanyika katika makundi kadhaa, wasijue la kufanya kuhusiana na suala la ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu. Kundi moja lilidai kwamba ukhalifa ulikuwa ni wa Bani Umayya, na wengine kupotoshwa na kuchanganyikiwa kuhusiana na nafasi ya Ahlul Bait wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuhusiana na suala hilo. Katika kipindi hicho, Imam Bakir alayhi salam alidhihiri na kung'ara kama jua na hivyo kuweza kuondoa kabisa pazia la kiza na ujahili hili lilokuwa limewafunika watu. Lengo kula Imam Bakir lilikuwa ni kubainisha kwa uwazi utamaduni, maarifa na mafundisho halisi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi hicho, jamii ilihitaji mabadiliko makubwa na kupata maisha na fikra mpya pamoja na mwamko kuhusiana na dini yao. Imam Bakir aliwabainishia vyema watu nafasi maalum na halisi ya maimamu na watu wa nyumba ya Mtume kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu. Imam Bakir alehi salam aliwaambia kwamba kipimo cha kujua njia sahihi na ya uongofu ni kufuata kitabu cha Mwenyezi Mungu na suna ya Mtume Muhammad salallahu alihi waalihi wasalam. Alikuwa akisema watoto wa Mtume ni milango ya elimu ya mbinguni kwa ajili ya ridhaa ya Mwenyezi Mungu na wanaolingania katika njia ya Mwenyezi Mungu ili kuistawisha na kueneza utamaduni na malezi ya wanazuoni, Imam Baqir alaihi salam aliasisi misingi muhimu ya kielimu na kiutamaduni ambayo iliimarishwa zaidi na mwanawe Imam Jafar Swadik alaihi salam na hivyo kuwa chuo kikuu muhimu cha kielimu. Juhudi kubwa za kielimu zilizofanywa na Imam Baqir katika miaka ya mwisho ya karne ya kwanza ya Hijiria kwa hakika ulikuwa ni utangulizi wa kuhuishwa maisha ya fikra na thamani halisi za Kiislamu na kunyanyua kiwango cha uelewa na mwamko miongoni mwa Waislamu. Jabir bin Yazid al Jufi ambaye alikuwa mwanafunzi wa Imamu Bakhir alaihi ssalam ni mtu ambaye alifanikiwa kuandika na kukusanya hadithi elfu saba kutoka kwa imamu huyo mtukufu. Jabir anasema hivi kuhusiana na swala hilo, nilikuwa katika utumishi wa Imamu Bakhir alaihi ssalam kwa kipindi cha miaka 18. Nilipoazimia kuachana na imamu huyo, nilimwambia ewe mwana wa Mtume, ninyweshe elimu. Imamu Bakhir alisema, ewe Jabir, haujatosheka na elimu uliopata hata baada ya kupita miaka 18? Nilisema, wewe ni kisima kisichokuwa na mwisho na ambacho maji yake safi na matamu haya maliziki. Uwepo wa Imamu Baghir alahi ssalam ulikuwa mfano wa chemichemi yenye maji safi na ya kuburudisha kwa wasomi wa umma wa Kiislamu na wafuasi wa dini nyinginezo, chemichemi ambayo ilikidhi kiu cha kila mtu aliyekuwa na kiu ya maarifa. Bin Hajar Haithami, mwandishi wa historia uh, wa Kisuni, anasema hivi kuhusiana na Imamu Baghir alahissalam yeye alikuwa mchanua na mkusanyaji elimu. Elimu yake ilikuwa ikimwarifisha. Alikuwa na moyo safi na maadili ya Ali. Alikuwa akitumia wakati wake mwingi katika kumwabudu Mwenyezi Mungu na alikuwa na daraja ya juu ya utukufu ambayo haiwezi kubainishwa wala kusifiwa na mtu yoyote. Mambahr alikuwa akisema hivi kuhusiana na saada na upotofu wa mataifa. Mwenyezi Mungu anasema kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kumfuata kiongozi dhalimu wasiyetii amri za Mwenyezi Mungu bila shaka litaadhibiwa hata kama watu binafsi katika taifa hilo watakuwa watiifu kwake. Na pia kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kutawaliwa na kiongozi mwadilifu litasamehewa na Mwenyezi Mungu na kunufaika na rehma zake hata kama litakuwa na baadhi ya makosa. Miaka kumi na moja ya mwisho ya umri wa Imam Bakhir alahi salam ilisadifiana na utawala wa Hisham bin Abdul Malik, mtawala wa Bani Umaya. Alikuwa mtawala wa bahili, mtumiaji mabavu na dhalim mkubwa. Kipindi cha utawala wake kilikuwa kigumu mno kwa maisha ya watu, na kwa hivyo waliamua kumkimbilia Imam Bakhir alahi salam. Baada ya kuona jambo hilo, Hisham daima alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa waungaji mkono na wapenzi ya Imam Bakhir miongoni mwa watu na kwa hivyo alianza kutekeleza njama za kupunguza kasi ya kuenea athari za kimaanawi za imamu huyo mtukufu miongoni mwa watu. Katika mojawapo ya safari zake katika hija, Hisham alishuhudia wazi jinsi kiwango cha uungaji mkono na mapenzi hayo ya watu kwa Imamu Bakir alayhis salam na mwanawe Imam Sadik kilikuwa kimeongezeka kwa kiwango kikubwa, jambo lililomshangaza na wakati huo huo kumkasirisha sana. Baada ya kurejea Sham, mtawala huyo dhalimu aliamuru watukufu hao wawili wahamishiwe Sham kwa nguvu kutoka Madina, lakini jambo hilo na matukio yaliyofuata si tu kwamba hayakupunguza mapenzi ya watu kwa maimamu hao, bali liliwafanya wengi kupata kuwafahamu zaidi na kuwapelekea watu na haswa wa Sham kuwapenda hata zaidi watu hao wa nyumba ya Mtume. Kwa msingi huo, Hisham alilazimika tena kuwarejesha watukufu hao mjini Madina. Huruma na maadili bora na ya kuvutia, Imamu Bakir alaihi salaam yaliwavutia wengi na kuwafanya wasilimu. Imam alikuwa karibu na watumishi na wahudumu wake, na akiwa akiwasaidia kutekeleza kazi zao ngumu. Katika kipindi kigumu cha joto kali, alikuwa akihudhuria mwenyewe shambani na kujishughulisha na masuala ya kilimo na kuwapa wahitaji mazao yaliyotokana na kilimo hicho. Aswa bin eh, Kathir anasema kuhusiana na hilo Ilimfahamisha Imamu Bakiri alahi salam mahitaji na kutengwa nilikofanyiwa na ndugu yangu. Mtukufu huyo alijibu kwa kusema, ndugu mbaya ni yule anayekuwa karibu nayo wakati unapokuwa tajiri na mwenye uwezo na kujitenga nayo unapokuwa katika hali ngumu ya kifedha. Hatimaye alitoa amri ya kukabidhiwa dirhamu mia saba na kisha akasema, tumia fedha hizi na utakapokuwa tena na haja nifahamishe. Wapenzi wasikilizaji, huku tukitoa kwa mara nyingine na mkono wa pongezi na fanaka kwa mnasabu wa kuzaliwa Imam Bakir alayhi salam, tunahitimisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za mtukufu huyo. Amesema uwekezaji mzuri zaidi ni kumtegemea Mwenyezi Mungu. Amesema katika semi nyingine, ukamilifu bora zaidi ni kutambua na kuifahamu vyema dini, kustahamili na kuwa na subira katika hali ngumu, na kunadhimu mambo maishani. Na hadi hapa ndio tunafika mwisho wa kipindi hiki cha leo maalum. Na hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, tuna kuwageni kwa kusema kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa mwadi ya wakati wa kukuleteni hudondozi wa magazeti. Toleo la mtandaoni la gazeti la Tehran Times ndilo linalotukunjulia jamvi la macho yetu magazetini mchana huu likiwa na habari kuu iliyobeba kichwa cha maneno Ayatullah Hamenei, vituo vya Marekani nchini Siria vitakanyagwa kanyagwa chini ya miguu ya vijana wa Siria. Habari hii imeambatana na picha ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei akiwapungia mkono jana baadhi ya jamaa wa familia za mashahidi ikiwemo familia ya jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC. Katika mazungumzo hayo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi amesifu na kukutaja kuwa ni kwa kipekee kujitolea kwa kamanda mkuu huyo wa Iran wa kupambana na kigaidi kwa kupambana na ugaidi, yaani shahidi luteni jenerali Qasim Suleimani ambaye aliuawa shahidi mwaka elfu mbili na ishirini akiwa pamoja na wanajihadi wenzake katika shambulio la ndege isiyo na rubani la Marekani karibu na uwanja wa ndege, wa ndege kima wa kimataifa wa Baghdad nchini Iraq. Mkutano huo jana umefanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa tano tangu kuwawa kigaidi kamanda Haji Qasem Suleimani. Katika moja ya tahariri yake ya leo gazeti la Tehran Times limeandika, huku dunia ikisherehekea mwaka mpya wa miladia wa 2025 watu wa Ghaza wanaishi katika masaibu na hali ngumu. Wakati dunia inasherehekea mwaka mpya wa 2025 wakazi wa ukanda wa Ghaza wanaendelea kuteseka kufuatia mauaji yasiyo na mwisho na ya kutisha yanayofanywa kila uchao na utawala wa Israel, huku kitabika pia na njaa, magonjwa mbalimbali, kulazimika kuwa wakimbizi, ukosefu wa maji ya kunywa na kadhalika. Gazeti la Afkar News kwa upande wake limeandika mkakati wa siku zote wa shahidi Suleimani ulikuwa ni kuhuisha mhimili wa mukawama. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei jana alishiriki katika marasimu ya kumbukumbu kumbu ya mwaka watano, wa tano tangu kuuawa shahidi kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Haj Qasem Suleimani. Hafla hiyo ilifanyika katika husainia ya Imam Khomeini hapa Tehran. Moja nukta ya nukta aliyoashiria kiongozi mwadhamu katika marasimu hayo ni pale aliposistiza kwamba iwe ni mapema au kwa kuchelewa, taifa la Siria hatimaye litawashinda wavamizi maghasibu na mapambano ya ukombozi yatasonga mbele huko Yemen, Palestina na Lebanon. Gazeti la Afkari News pia limedokeza kuhusu mtazamo mpya wa Muhammad Al Joulani kuhusu Iran na kuandika, kiongozi wa kundi la wanamgambo la Tahariru Sham la Siria Abu Muhammad Al Joulani, ambaye katika siku za karibuni alidhihirisha misimamo mikali kuhusu Iran, sasa amebadilisha sauti yake kidogo na kusema kuwa hawawezi kukata uhusiano na nchi kubwa kama Iran na kwamba uhusiano huu unapasa kuwa wa kidiplomasia. Gazeti la Jame Jam kwa upande wake limeandika Iran yailalamikia vikali Saudi Arabia kufuatia kunyongwa raia kadhaa wa Iran waliokuwa wamefungwa jela nchini humo kwa tuhuma za kujihusisha na magendo ya madawa ya kulevya. Na mwaka elfu mbili na ishirini na nne umetajwa kuwa mwaka wa fedheha kwa Umoja wa Mataifa kutokana na jinai na mamoja ya kimbari ya kutisha yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Ghaza. Nalo gazeti la Iran Daily linatukamilishia udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran likiandika, kiongozi mwadhamu: vijana wa Siria watawafurusha wavamizi katika ardhi ya nchi yao. Ayatullah Hamenei asifu nafasi ya Jenerali Suleimani katika kuhuisha mhimili wa mukawama, na maadhimisho ya siku ya shujaa wa taifa yanayomkumbuka na kumwenzi Jenerali Suleimani kwa mikakati yake ya kulisambaratisha kundi la Daesh yafanyika. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni wasikilizaji, karibu wasikilizaji wapendwa, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji Maoni tuliyo nayo ni mengi na muda wa kuendesha kipindi ni mchache, hivyo hatutorefusha maneno. Tutaanza moja kwa moja na kurusha hewani maoni yenu, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Aliye na bahati ya kulikunjua jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni Bwana Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika: maoni yangu mimi leo ni kuhusu kinachoendelea hapo Mashariki ya Kati. Natoa ushauri wangu kwa viongozi wa taifa la Iran waunde silaha ya nyuklia, kwa sababu adui wa taifa lao anamiliki silaha za nyuklia. Ni kiasi tu akiamua, anakuangamizeni. Maadui wakishajua mna silaha hii, watafyata mkia. Hawa watu wanapenda sana kuua wengine, lakini wao kifo wanakiogopa. Ni mimi Hashim Bwire, natokea Kome Kisiwani, Mwanza, Tanzania. Kipindi chetu leo kinaendelezwa kwa maoni yake mwanabaraza Noel Chafila wa Mwanza nchini Tanzania. Ameandika, kwa maoni yangu mimi, watu wengi hawana elimu kuhusu itikadi ya Uzayoni, hivyo ni wajibu wenu Radio Teheran kutenga muda na kuandaa kipindi ambacho kitaeleza kinaga ubaga uzayuni ni nini na malengo yake ni yapi. Maana watu wengi wanahusisha kinachoendelea huko Gaza na itikadi ya dini na hii Amir, ni kweli anavyosema Bwana Noel Chafwila, kuna watu wengi wanafumbia macho jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na, na Israeli dhidi ya wa Wapalestina, hasa wa Gaza na wanadai kuwa eti Israeli ni utawala wa Mungu na eti kila wanachofanya kina baraka za Mwenyezi Mungu. Yaani hata watu hata awakai na kutumia akili zao kidogo tu, na kuona kwamba Mwenyezi Mungu ni mwingi wa rehema, hakubaliani kabisa na jinai na kumwaga damu ya mtoto asiye na hatia. Lakini propaganda ni kubwa duniani kiasi kwamba mpaka wako watu wa namna hii ambao wanahalalisha ukatili wote huu wa Israel dhidi ya Wapalestina kwa kutumia visingizio chapwa visivyo na mashiko. Ni kweli, Asma. Na tunamshukuru sana mwana baraza Noel Chafuila wa Mwanza nchini Tanzania, anayetuendelezea kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Leo ni mwanabaraza Bwana Bakari Sabuni almaarufu Nabulwa wa Tanga Madina Tanzania, ambaye ameandika asante wa Yemen kwa hatua mlioichukua ya kujitolea kwa hali na mali kuwaunga mkono ndugu zetu wa Palestina. Mimi ni Bakari Sabuni almaarufu na Bulwa kutoka Tanga Madina Tanzania. Hapa sasa tuna korija nzima ya maoni yake. Mwana baraza mwingine hai bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Maoni yake kusema kweli ni mengi, tutapunguza baadhi tu ya maoni yake ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika maoni yake ya kwanza, Bwana Sherali Fadhili anasema sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndio tulio wengi tunashuhudia nchi za magharibi zenye kura ya veto katika Umoja wa Mataifa zinavyosimamia mbinu haribifu ya dunia kutokuwa na usalama kukosekana maadili mema na uadilifu. Anasema kunahitajika kuwa na Umoja wa Mataifa mpya ambao ndani yake wanaadamu waadilifu wataweza kusimamia ulinzi wa kweli wa haki za watu wote. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam anasema: Ulimwengu umeshuhudia jinsi viongozi wa Marekani na Ulaya wanavyopenda vita na kwamba ugaidi kwao ni biashara inayowatilia kipato. Wote hao mikono yao imejaa damu ya watu wasio na hatia. Ikiwa ICJ inataka kutoa haki, basi viongozi wa Wazayuni, Marekani na Ulaya wafikishwe mahakamani. Hapo ndipo dunia itaweza kupata haki na uadilifu. Katika maoni yake mengine hapa anasema, sisi jamii ya kweli ya kimataifa, tunazihimiza nchi za Kiislamu kukaa pamoja mara moja, ili kutatua tofauti zao. Kuchelewa kukaa pamoja haraka ni kujisambaratisha. Sisi umma wa mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, anasema, maulama ambao ndio warithi wa mitume nao wazihimize nchi za Kiislamu au mtu mmoja mmoja katika umma wetu, ili sote tushirikiane kutatua na kutafuta suluhisho ya kiuadilifu ya tofauti zetu. Kwa upande wa maoni yake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam huko Tanzania, leo tumalizie na haya anayosema: jamii ya kimataifa, tunashuhudia viongozi wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya wanavyofaidika na vita jinsi wasivyojali maafa ya wanadamu na namna wanavyoingiza dunia katika ukoloni mpya kwa njia ya vita. Lakini sisi jamii ya kimataifa ya waungwana walio wengi, tunaungana na viongozi wa mataifa yote ya waungwana ambao wanajielewa kujituma katika haki za binadamu. Asante sana uh, bwana Sherali Fazel laakini uh, uh, nimalizie na haya yanayosema, tunashuhudia viongozi wa nchi za magharibi wanatumia ugaidi na vita kwa maslahi yao ya ukoloni mpya katika siasa za nje. Tunawaambia wananchi wa huko magharibi wawachague viongozi wao watakaosimamia haki za binadamu kwa uadilifu. Wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka hapa Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo ya Telegram na WhatsApp yetu ya alama ya kujumuisha 989035065 87 na email yetu ni swahiliradio at irib ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumuisha 989035065487 naweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS vilevile. Vile mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya telegram ya t radio Teheran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday irsw, kama ambavyo tunakuomba ujiunge uh, na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com iranradiosw iran radio sw. Hapa sasa, wasikilizaji wapendwa, tuna maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu Imam Seifu Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Karibuni kumsikiliza. Mambo mengine ya kushangaza ni haya mambo ya kusudani huko kushangaza ni haya mambo ya kusudani huko yanachokesha, ya ya vichwa na miwili mengine, ni hao ambao Israeli anazidi kushambulia shambulia Ghaza na hapati majibu yoyote, huo muungano huo mkutano ulifanyika Misri, za nchi za Kiarabu, e Kiislamu, sijui kukomesha, sijui kufanya nini. Kwangu mimi sioni kwamba kuna kitu chochote hapo, ni upuzi mtupu. Amerika, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, hao wote wanamsaidia Israeli moja kwa moja na watu wanaona. Sasa hata kama kuna makubaliano ya nchi za Kiarabu hizo na Marekani, sijui na Uingereza, sijui na nini Mwingereza Amerika wamekwisha vunja ahadi zao, ya kufanya jinai zinaonekana na Israeli na wanamsaidia. Wangewacha sasa, wakarudi wakasema kwamba sasa tuna, kama ni mkataba tuliwekeana, basi hakuna mkataba huo. Kama ni vita, vita moja kwa moja ndio itakuwa solution. Leo wanamkaribisha huyo nani Israeli, sijui mara sijui huku mara kule. Leo wanamkaribisha Marekani ndio kiongozi wao. Haya mengine ya Siria haya, wafanya mapinduzi hapo Siria huyo kiongozi wa Siria tunasikia tena anakwenda kujiunga na Marekani. Tazama upumbavu, mimi nasema upumbavu ni ujinga. Huyu Marekani ana kitu gani? Marekani kwa sababu wameshamfanya ndio Mungu wao, sio semi staghfirullah, si, ndivyo wa ilivyo wakumtegemea ni Allah. Leo tazama, taifa la Iran limesimama lenyewe peke yake kwa kumweka kwa kwa kumu, kwa Mwenyezi Mungu eh mbele leo, taifa hilo linasonga mbele kwa mambo mengi tunayoona, teknolojia za sayansi na kila kitu. Basi ndugu zangu, kwa kweli mengi ya kuzungumza nayo, lakini wakati mwingine tunapata kama vile ghadhabu kuona hao watu, kwa nini wafanyi wanakuwa wa, wajinga wa, wa, wa, wa, wa, wajinga kuzidi kumkumbatia Marekani? Marekani aingia moja kwa moja kule Yemen na kwenda kupiga, anakwenda kupiga wapi, na wanamuona kwa nini, na wao si jiungani sasa, kwamba hapana, ili atuwezekani aliwezekani tena katika ardhi yao jinga ulij ya siu tunaendelea na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kwa maoni yake mwana baraza mwingine hai na wakale, Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, mtaa wa Ingilani Old Town Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika kama, ndugu yangu, ulidhani Mzayuni anahujumu Waislamu peke yake, basi umekosea, bali Wakristo wakati walipokuwa wanasherekea Krismas yao hivi majuzi nao hawakubakishwa salama na Israel. Wazayuni wameyafunga mahekalu yao yaliyoko huko Baitlaham na kuyaweka kwenye ulinzi mkubwa. Sisi twamuuliza, Mzayuni adui yako haswa ni nani? Mbona Israeli ni watu makatili hivi? Naam, ni udadisi muhimu sana huo wa mwana baraza Hai. Ni udadisi walio nao watu wengi, bali kila mtu mwenye hisia ndogo za ubinadamu lazima atajiuliza swali kwamba hivi hawa wazayuni ni makatili kiasi gani? Maana ukatili wanaofanya haujawahi kurikodiwa katika historia ya zama hizi ya dunia. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana baadhi ya watu wanasema haifai hata kuwapa jina la binadamu watu hawa makatili. Mwanabaraza mwingine Bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ameandika kuthibitisha, jeshi la Yemen kuwa wameitungua ndege ya Marekani ni ishara tosha kwamba Marekani amewekeza kwenye vita na sio kujenga amani duniani. Kikubwa tu tuishauri Marekani kuwa dunia inataka amani na dunia ya sasa hivi haihitaji viongozi ambao ni ndumi la kuili katika kuchonganisha watu ili wagombane wao wapate kuwatawala. Hilo si jambo zuri hata kidogo. Mwanabaraza mwingine Bwana Khamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania anaandika, hakuna watu balaa kama bodaboda, hawaogopi watoto wala wake wa watu. Ndoa zinaharibika kisa bodaboda. Boda kama kuna waaminifu kati yao, basi kila bodaboda mia moja waaminifu ni watano tu. Maoni mengine hapa yanasema nchi za Kiislamu waigeni wa Irani hao ndio watetezi wa Waislamu waliobakia leo hii. Ni mimi mwenye kondo Ibnu Hamis wa Mababatini, Mwanza, Tanzania. Naye Bwana Juma Nne Huseini wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema habari za Palestina zinasikitisha sana, hadi machozi yananitoka. Inahuzunisha sana. Allah awafanyie wepesi, Allah awape moyo wa uvumilivu. Watakuwa huru inshallah. Namna tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote waliochangia kutoa maoni na mapendekezo katika kipindi chetu cha leo. Muda nao unatuacha mkono, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha kipindi hiki na mwenzangu leo studioni Asmahani Ghanima, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninaekuageni nikikutakieni kila la heri, kwa aherini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Rajab mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita Hijiria, sawa na tarehe pili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Leo tarehe mosi Rajab, na Rajab ni mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema, mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shabani ni mwezi wangu, na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu, amesema Mtume. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghfira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu wa Rajaba. Siku kama ya leo miaka 1389 iliyopita kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wanahistoria alizaliwa Imam Muhammad Baqir alaihi salam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu ambapo alikuwa akijibu maswali na masiala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Bakir, yaani mchimbu wa elimu. Imam Bakir alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na wasiojiweza na kuwatembelea wagonjwa. siku kama ya leo miaka 36 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Dei mwaka 1367 Hijiria Shamsia, ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbachev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, akimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imamu Khomeini alisema, tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki uchumi, wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakayoitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Imamu Khomeini aliendelea kumwambia Gorbachev kwamba tatizo lenu kubwa ni kupigana vita visivyokuwa na faida dhidi ya Mwenyezi Mungu. Mwishoni mwa ujumbe huo, Imamu Ruhullah Khomeini alimwambia kiongozi wa Urusi ya zamani kwamba tokea sasa, ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani, kwani hauwezi tena kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Na miaka mitano iliyopita, katika siku kama ya leo, Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraki kwa amri ya moja kwa moja ya Rais Donald Trump. Shahidi Kasim Suleimani wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane dhidi ya Iran, a, alikuwa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani za vita. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraki na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita aa, na mataifa hayo, akiitikia wito wa viongozi wa Iraki na Siria na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kitakfiri. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkurugenzi mkuu wa masuala ya kibalozi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Karimi Shasti, amesema balozi wa Saudi Arabia hapa Teheran ameitwa wizarani hapo na kukabidhiwa malalamiko ya kimaandishi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa hatua ya Saudia ya kuwanyonga raia sita wa Iran waliokuwa wamefungwa jela nchini humo hatua ambayo imeelezewa kuwa inapingana na mwenendo wa mashirikiano ya vyombo vya mahakama yaliyopo baina ya nchi mbili. Watoto wachanga wa Palestina wapatao elfu moja na mia moja wameuawa katika mashambulio ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel tangu Oktoba ishirini ishirini na tatu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa mwito wa kuwasaidia raia wapatao elfu tatu wa Msumbiji waliohama nchi yao na kukimbilia nchi jirani za Malawi na Eswatini kufuatia machafuko yaliyozuka katika nchi yao baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba mwaka jana na watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine wapatao 35 wamejeruhiwa katika shambulio la gari na bunduki lililotokea usiku wa manane wa kuamkia jana katika mji wa New Orleans nchini Marekani kwenye eneo la barabara ambapo sherehe za mwaka mpya zilikuwa zikifanyika. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina, ghairi ya kukwageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.