Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi, wapendwa wasikilizaji, wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Asubuhi hii ya leo ni Juma Alhamisi, Januari pili elfu mbili na ishirini na tano, ambayo ni sawa na Rajabu mosi elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria. Ndio kwanza tumeanza mwezi wa Rajab. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutufikisha kutupa uhai na kuiona siku hii ya leo, tunasema amin ya rabbil alamin, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia kuona mwaka huu mpya wa ishirini ishirini na tano. Tuna mengi mazuri tumewaandalia studioni asubuhi hii, tukianza na taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuporomoka kwa mfumo wa afya ukanda wa Gaza kutokana na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa Kizayuni. Katika safu ya vipindi, wapendwa wasikilizaji, tutaanza na kipindi chetu cha tukikumbuka kumbukumbu -kumbu ya kuzaliwa mm, Imam Muhamad Bakir alahisalam. Tutaaletea udondozi wa magazeti, tunadondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito na katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki na kuakisiwa pakubwa. Tutakuwa na kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji, tutaenda kwa muda wa dakika kumi na tano na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Tukiwa na wingi wa matumaini, tutakuwa nasi hadi tamati. Nawakumbusha chaneli yetu kwenye Telegram ambayo unaweza kuingia ati Radio Teheran sw yani t.me slash Radio Teheran sw, na katika tovuti na mtandao wetu wa intenet pastoday dot ir slash sw. Dakika moja imesalia kutimia mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio, vichwa vya habari. Irani kufanya mazungumzo ya kufufua mapatano ya nyuklia na mataifa matatu ya Ulaya Januari 13. Shekhe Naim Kasim asema harakati ya Hezbollah imeimarisha uwezo wake Jeshi la Yemen laangusha ndege nyingine ya kivita ya Marekani aina ya MQ9. Na askari 13 wa Kongo DR wahukumiwa kifo cha katika jitihada za kuimarisha nidhamu jeshini, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami na sasa, ni habari kamili. Iran inakaribia kuanza tena mazungumzo yake na mataifa matatu ya Ulaya ya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yaani E3, baada ya mwezi huu kuhusu kufufua mapatano ya mpango wake wa nyuklia. Hayo yamedokezwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Kazim Gharibabadi katika mazungumzo na waandishi wa habari siku ya Jumatano. Amesema mazungumzo hayo yataanza tena katika jiji la Uswisi Geneva Mnamo Januari kumi na tatu. Amesema Irani haitabahatisha kuhusu matokeo ya mazungumzo hayo, akibainisha kwamba Irani haiungi mkono utabiri na inabidi tusubiri na kuona nini kitatokea wakati wa mazungumzo afisa huyo. Wakati huo huo, ametupilia mbali madai kuwa kuna mazungumzo ya kando yanayoendelea kufanywa kati ya Irani na nchi hizo za Ulaya. Ghali Babadi amesema mazungumzo yajayo yatajumuisha kufafanua masuala yaliyosalia na mashauriano zaidi ili kupata kujua ndani ni mfumo upi utumike katika mazungumzo iwapo yataendelea. Pande mbili zimekuwa zikifanya mazungumzo ya mara kwa mara tangu mwaka elfu mbili kumi na nane wakati Marekani ilipojiondoa kinyume cha sheria na kwa upande mmoja katika mapatano ya kihistoria ya nyuklia kati ya Iran na madola yenye nguvu duniani maarufu kama JCPOA. Rais wa wakati huu wa Marekani Donald Trump ambaye sasa amechaguliwa tena ndiye aliyechukua hatua ya kihamaki ya kujiondoa katika mapatano hayo na kuiwekea Irani na kurudisha vikwazo visivyo halali. Nchi tatu za Ulaya zimeshindwa kutimiza ahadi yao ya kuirejesha Washington katika mapatano hayo. Sheikh Naim Kassim, katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon, amesema harakati hiyo imepata nafuu vizuri baada ya kuuawa kwa kiongozi wake wa zamani Said Hasan Nasrullah katika shambulio la kigaidi la Israel Beirut mnamo Septemba 27. Amesisitiza kuwa kundi lake limefufua uwezo wake wa kijeshi. Pia tumethibitisha kupitia mukawama au mapambano kwamba hatutaruhusu adui mzayuni kuendeleza ajenda yake ni jukumu la serikali ya Lebanon na jumuiya ya kimataifa kukabiliana na vitendo vya uchokozi vinavyoendelea dhidi ya Lebanon. Kiongozi huyo wa Hezbollah amesema vuguvugu lake limepinga mipango ya upanuzi ya Israel, akisisitiza kuwa sasa ni zamu ya serikali ya Beirut kujithibitisha kupitia hatua za kisiasa. Sheikh Naim Qasim ametoa maoni hayo katika hotuba iliyorekodiwa kwenye kongamano la nne la kimataifa la kumwenzi Hayatullahi Muhamed Taki Misbah Yazdi ambayo limefanyika katika mji mkuu wa Iran Tehran lina jana Jumatano. Amesistiza kuwa harakati ya Hezbollah inastawi na imeimarika, ina imani na watumishi waaminifu wanaoiwezesha kukua na kuwa na nguvu zaidi. Kiongozi wa Hezbollah aliendelea kusema kuwa jeshi la Israel linaua kiumbe chochote kilicho hai huko ukanda wa Gaza, likiangusha nyumba zote na kufanya mauaji ya kimbari katika eneo hilo la pwani lililozingirwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Vikosi vya ulinzi wa anga vya Yemen vimefanikiwa kudungua tena ndege nyingine ya kivita isiyo na rubani ya Marekani aina ya MQ9 Reaper wakati ilipokuwa ikifanya shughuli za uhasama katika anga ya mkoa wa katikati magharibi wa Maribo. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadier Generali Yahya Sari ametoa tangazo hilo katika taarifa ya runinga jana Jumatano. Alisema ndege hiyo ya kivita ya Marekani ilidunguliwa kwa kombora lililotengenezwa ndani ya Yemen wakati ilipokuwa ikifanya operesheni ya kijasusi katika anga ya juu ya eneo hilo. Mnamo Disemba 28, Sari alisema vikosi vya Yemen vilikuwa vimedungua ndege isiyo na rubani ya Marekani MQ9 Reaper juu ya mkoa wa kati wa Albaida. Sari alisema katika taarifa ya runinga wakati huo kwamba chombo hicho kisicho na rubani kililengwa kwa kombora lililotengenezwa huko Yemen. MQ9 Reaper hugharimu takriban dola milioni 30 kila moja na inaweza kuruka kwenye mwinuko hadi futi elfu hamsini ambazo sawa na mita 15240 na kubakia angani kwa muda wa saa 24 kabla ya kuhitaji kutua. Ndege hiyo imekuwa ikitumiwa sana katika vita dhidi ya Yemen na jeshi la Marekani na shirika kuu la ujasusi la nchi hiyo CIA. Hayo yanajiri siku chache baada ya jeshi la Yemen kuilenga kwa kombora na kuiangusha ndege ya kivita ya F18 ya Marekani. Mahakama ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa hukumu ya kifo kwa wanajeshi 13 kwa makosa ya mauaji, uporaji na woga katika hatua ambayo inalenga kuboresha nidhamu ndani ya jeshi. Hukumu hizi zimetolewa Jumanne katika mji wa Lubero, Kivu Kaskazini ambapo vikosi vya Kongo vimekuwa vikikabiliana na uasi hasa ule wa kundi la M23 linalodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Msemaji wa jeshi katika eneo Maki Hazukai amesema visa vya wa wanajeshi kuacha nafasi zao vimewasaidia maadui kusonga mbele, hivyo kupelekea kuandaa kesi hii ya kielimu ili kuweka mambo sawa. Kwa jumla, wanajeshi 24 walifikishwa mahakamani ambapo wanne walipata hukumu ya miaka miwili hadi kumi, sita waliachiwa huru na kesi ya mmoja iliakhirishwa kwa uchunguzi zaidi. Wote waliopatikana na hatia walikana mashtaka na wana siku tano za kukata rufaa dhidi ya hukumu yao. Haya yanajiri wakati ambao juhudi za jeshi la jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo za kukabiliana na kusonga mbele waasi wa, wa M23 mashariki mwa nchi hiyo zinaendelea, huku mashambulio ya waasi wenye mfungamano na kundi la Allied Defence Forces, ADF, yakiendelea katika eneo la Beni inayopakana na Uganda. Kushadidi mashambulio ya waasi hao kunaelezwa kuwa huenda kukakwamisha na kuzorotesha operesheni zilizokuwa zikishika kasi za jeshi la Congo dhidi ya waasi wa M23. Na rais wa Kameruni, Paul Biya, ametoa hotuba yake ya mwisho wa mwaka kwa taifa na akatoa ishara isiyo ya moja kwa moja kwamba bado ana nia ya kuendelea kuiongoza nchi hiyo. Bia alionya kwamba mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano mwaka ambao Kameruni inatarajiwa kufanya uchaguzi wa rais umejaa changamoto, jambo ambalo lilitafsiriwa na baadhi ya wa wachambuzi kama pendekezo kwamba anajiona kama rais wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati baada ya elfu mbili na ishirini na tano. Bia alisema alikuwa akisikiliza vilio vya wanachama wake ambao hivi karibuni wameanza kampeni ya propaganda ya kupigia debe urais wake akiwa na umri wa karibu miaka tisini na mbili arobaini kati ya hiyo akiwa ameitumikia nchi yake kama rais. Paul Biya anabaki kuwa mgombea pekee wa chama cha watu wa Kamerun kwa mujibu wa katiba ya chama hicho. Uvumi kuhusu hali ya kiafya na mahali alipokuwa rais Biya ulizua gumzo barani Afrika mwezi Oktoba mwaka jana. Hatimaye Bia alijitokeza haradharani na akabatilisha uvumi uliokuwa umeenea. Kameruni ipo katika eneo muhimu la kistratejia kama lango la kuelekea Chad na Jamhuri ya Afrika Kati zisizo na ufikiaji wa bahari. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Redio Tehrani. Na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuporomoka kwa mfumo wa afya wa Ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirika la afya duniani ametangaza kwamba mfumo wa afya na matibabu wa Gaza umeporomoka, akisema juhudi zote za shirika hilo kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa afya katika eneo hilo zimeenda na maji. Dr. Margaret Harris amesisitiza kwamba mashambulio ya Israeli dhidi ya hospitali, dhidi ya wafanyakazi wa afya na wagonjwa hayawezi kukubalika katika hali yoyote ile na kwamba yanapaswa kusitishwa. Utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kupuuza sheria na maonyo yote ya kimataifa ya mashirika ya kimataifa umelenga na kuharibu miundombinu ya afya na matibabu na aghalabu ya vituo vya afya na hospitali za ukanda wa Gaza. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamala Duani na kuteketezwa kwake siku chache zilizopita ni mfano wa hivi karibuni. Katika swala hili wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza ilitangaza kuhusiana na hilo kwamba baada ya kuwatishia wagonjwa na waliojeruhiwa kwa silaha jeshi la utawala ghasibu wa Israel liliwahamisha kwa nguvu hadi katika hospitali ya Indonesia ya Gaza na kuichoma moto hospitali hiyo. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkuu wa shirika la afya duniani, akiashiria utawala wa kizaini wa Israel, ameandika katika ujumbe wake kwenye mtandao wa X kwamba hospitali za Gaza zimekuwa uwanja wa vita na mfumo wa afya unakabiliwa na tishio kubwa. Sitisha mashambulio dhidi ya hospitali, watu wa Gaza wanahitaji kupata huduma za matibabu, waokoaji pia wanahitajika ili kutoa usaidizi wa kiafya sitisha mapigano, alisema mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani. Tangu kuanza kwa vita vya Gaza, utawala wa kizayuni umeshaua zaidi ya madaktari na wauguzi elfu moja wa Kipalestina katika mashambulio ya makusudi dhidi ya wa wafanyakazi wa sekta ya afya wa ukanda wa Gaza, na zaidi ya wa wafanyakazi mia tatu wa matibabu wamekamatwa na kuteswa. Aidha, takwimu zinaonyesha kuwa hospitali 34 zimeshambuliwa kutokana na mashambulio ya Israel na vituo 80 vya afya vimeharibiwa na kubomolewa kikamilifu. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina nalo limesema hadi hivi karibuni ni hospitali tu ndizo, ni hospitali tatu tu ndizo zilikuwa zikifanya kazi kaskazini mwa Gaza ya mwisho na ya mwisho ikiwa ni hospitali ya Kamal Adwan. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja Radio Tehrani, na sasa nakaribisha kipindi chetu hichi tumewaandalia maalum cha kukumbuka wilada ya Imam Bakir alaihi salam <mulia> Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza kipindi hiki maalum ambacho tumekuandaliani kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Muhammad Bakir alaihi salam. Tunachukua fursa hii kutoa mkono wa fanaka na kheri kwa mnasaba huu adhimu wa kuzaliwa mtukufu huyo, na tunachambua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Karibuni. Huenda hakuna wakati mwingine wowote wa ulio na umuhimu mkubwa kama huu kuhusiana na maneno ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa aliposema: Enyi watu, nakuachieni vitu viwili vizito na vyenye thamani kubwa ambavyo ni kitabu cha Mwenyezi Mungu, yani Quran tukufu na Ahlul Beit wangu, vitu ambavyo iwapo mtashikamana navyo vilivyo, kamwe hamtapotea. Imamu Muhamed Bakir alaihi salam alizaliwa mwaka 57 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Baba yake alikuwa ni Imam Sajad alaihi salam. Miaka mingi kabla ya kuzaliwa kwake, Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam alimwambia sahaba wake kwa jina la Jabir bin Abdul Ansari kuwa, ewe Jabir, utaishi baada ya kifo changu na kumzuru mtu atakayetokana na kizazi changu ambaye atakuwa anafanana sana na mimi kiumbo na pia jina lake kufanana na langu. Utakapokutana naye mpe salamu zangu, na bila shaka tekeleza jambo hilo mara tu baada ya kumpasha Jabir habari hiyo ya kuonana na mmoja wa wajukuu wake Mtume alimpa mjukuu huyo la kabu ya Bakr al-Ulum, yaani aliyebobea na kuzama katika elimu. Hatimaye, baada ya kupita miaka mingi, Jabir aliishi na kufanikiwa kumwona imamu Bakr, ambapo alimfikishia salamu za mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kukaribia miaka ya mwisho ya karne ya kwanza hijiria, dhulma ya watawala wa Umawi kwa upande mmoja na mvutano wao na wapinzani wao kwa upande wa pili ilifika kilele. Malumbano hayo ya kisiasa sambamba na matatizo ya maisha ya wananchi yaliwaweka mbali na shughuli zao za kielimu na kiutamaduni, pamoja na umuhimu wa kujua misingi yao ya malezi ya kiitikadi na kidini. Kwa mujibu wa uthibitisho wa kihistoria, hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba hata baadhi ya watu hawakujua jinsi ya kutekeleza masuala ya kimsingi kabisa katika dini kama vile kuswali wala kutekeleza amali za hija. Katika zama hizo, vyombo vya utawala vilikuwa uh, vikizidi kuwa dhaifu kutokana na mivutano ya kisiasa ya kila siku licha ya kuwa Ahlul Bait yani watu wa nyumba ya mtume ndio waliofaa zaidi kuwaongoza Waislamu, lakini watu katika zama hizo walikuwa wamechanganyikiwa na kugawanyika katika makundi kadhaa wasijue la kufanya, kuhusiana na suala la ukhalifa na uongozi wa umma wa Kiislamu. Kuni moja lilidai kwamba ukhalifa ulikuwa ni wa Bani Umayya, na wengine kupotoshwa na kuchanganyikiwa kuhusiana na nafasi ya Ahlul Bait wa mtume sallallahu alaihi wasallam, kuhusiana na suala hilo. Katika kipindi hicho, Imam Bakir alayhi salam alidhihiri na kung'ara kama jua, na hivyo kuweza kuondoa kabisa pazia la kiza na ujahili lilokuwa limewafunika watu. Lengo kula Imam Bakir lilikuwa ni kubainisha kwa uwazi utamaduni maarifa na mafundisho halisi ya dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi hicho, jamii ilihitaji mabadiliko makubwa na kupata maisha na fikira mpya pamoja na mwamko kuhusiana na dini yao. Imamu Bakir aliwabainishia vyema watu nafasi maalum na halisi ya maimamu na watu wa nyumba ya mtume kwa ajili ya kuongoza umma wa Kiislamu salam Aliwaambia kwamba kipimo cha kujua njia sahihi na ya uongofu ni kufuata kitabu cha Mwenyezi Mungu na suna ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Alikuwa akisema watoto wa Mtume ni milango ya elimu ya mbinguni kwa ajili ya ridhaa ya Mwenyezi Mungu na wanaolingania katika njia ya Mwenyezi mungu ili kuistawisha na kueneza utamaduni na malezi ya wanazuoni, Imam Baqir alahissalam aliasisi misingi muhimu ya kielimu na kiutamaduni ambayo iliimarishwa zaidi na mwanawe Imam Jafar Swadik alahissalam na hivyo kuwa chuo kikuu muhimu cha kielimu. Juhudi kubwa za kielimu zilizofanywa na Imam Baqir katika miaka ya mwisho ya karne ya kwanza ya Hijiria kwa hakika ulikuwa ni utangulizi wa kuhuishwa maisha ya fikra na thamani halisi za Kiislamu na kunyanyua kiwango cha uelewa na mwamko miongoni mwa Waislamu. Jabir bin Yazid al-Jufi ambaye alikuwa mwanafunzi wa imamu bakir alaihi salaam ni mtu ambaye alifanikiwa kuandika na kukusanya hadithi elfu saba kutoka kwa imamu huyo mtukufu jabir anasema hivi kuhusiana na swala hilo nilikuwa katika utumishi wa imamu bakir alaihi salaam kwa kipindi cha miaka kumi na minane nilipoazimia kuachana na imamu huyo nilimwambia ewe mwana wa mtume ninyweshe elimu imamu bakir alisema ewe jabir haujatosheka na elimu uliopata hata baada ya kupita miaka kumi na minane Nilisema, wewe ni kisima kisichokuwa na mwisho na ambacho maji yake safi na matamu haya maliziki. Uwepo wa Imamu Baghir Alahissalam ulikuwa mfano wa chemichemi yenye maji safi na ya kuburudisha kwa wasomi wa umma wa Kiislamu na wafuasi wa dini nyinginezo, chemichemi ambayo ilikidhi kiu cha kila mtu aliyekuwa na kiu ya maarifa. Bin Hajar Haithami, mwandishi wa historia uh, wa Kisunni, anasema hivi kuhusiana na Imamu Baghir Alahissalam: yeye alikuwa mchanua na mkusanyaji elimu, elimu yake ilikuwa ikimwarifisha. Alikuwa na moyo safi na maadili ya Ali. Alikuwa akitumia wakati wake mwingi katika kumwabudu Mwenyezi Mungu, na alikuwa na daraja ya juu ya utukufu ambayo haiwezi kubainishwa wala kusifiwa na mtu yoyote. Mambaher alikuwa akisema hivi kuhusiana na saada na upotofu wa mataifa Mwenyezi Mungu anasema kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kumfuata kiongozi dhalimu wasiyetii amri za Mwenyezi Mungu, bila shaka litaadhibiwa hata kama watu binafsi katika taifa hilo watakuwa watiifu kwake. Na pia kila taifa linaloishi katika mamlaka ya Kiislamu na kutawaliwa na kiongozi mwadilifu litasamehewa na Mwenyezi Mungu na kunufaika na rehma zake hata kama litakuwa na baadhi ya makosa. Miaka kumi na moja ya mwisho ya umri wa Imam Bakhir alaihissalam ilisadifiana na utawala wa Hisham bin Abdul Malik, mtawala wa Bani Umaiya. Alikuwa mtawala bakhili, mtumiaji mabavu na dhalimu mkubwa. Kipindi cha utawala wake kilikuwa kigumu mno kwa maisha ya watu, na kwa hivyo waliamua kumkimbilia Imam Bakhir alaihi salaam. Baada ya kuona jambo hilo, Hisham daima alikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa waungaji mkono na mapenzi ya Imam Baqir miongoni mwa watu, na kwa hivyo alianza kutekeleza njama za kupunguza kasi ya kuenea athari za kimaanawi za imam huyo mtukufu miongoni mwa watu. Katika mojawapo ya safari zake katika hija, Hisham alishuhudia wazi jinsi kiwango cha waungaji mkono na mapenzi hayo ya watu kwa Imam Baqir alayhi salaam na mwanawe Imam Sadiq kilikuwa kimeongezeka kwa kiwango kikubwa, jambo lililomshangaza na wakati huo huo kumkasirisha sana. Baada ya kurejea Sham, mtawala huyo dhalimu aliamuru watukufu hao wawili wahamishiwe Sham kwa nguvu kutoka Madina, lakini jambo hilo na matukio yaliyofuata si tu kwamba hayakupunguza mapenzi ya watu kwa maimamu hao, bali liliwafanya wengi kupata kuwafahamu zaidi na kuwapelekea watu na haswa wa Sham kuwapenda hata zaidi watu hao wa nyumba ya Mtume. Kwa msingi huo Hishama alilazimika tena kuwarejesha watukufu hao mjini Madina. Huruma na maadili bora na ya kuvutia Imam Bakhir alahi salam yaliwavutia wengi na kuwafanya wasilimu. Imam alikuwa karibu na watumishi na wahudumu wake, na akiwa akiwasaidia kutekeleza kazi zao ngumu. Katika kipindi kigumu cha joto kali, alikuwa akihudhuria mwenyewe shambani na kujishughulisha na masuala ya kilimo na kuwapa wahitaji mazao yaliyotokana na kilimo hicho. Aswa bin eh, Kathir anasema kuhusiana na hilo, nilimfahamisha Imamu Bakir alaihis salaam mahitaji na kutengwa nilikofanyiwa na ndugu yangu. Mtukufu huyo alijibu kwa kusema, ndugu mbaya ni yule anayekuwa karibu nayo wakati unapokuwa tajiri na mwenye uwezo na kujitenga nayo unapokuwa katika hali ngumu ya kifedha. Hatimaye alitoa amri ya kukabidhiwa dirhamu eh, mia saba na kisha akasema, tumia fedha hizi na utakapokuwa tena na haja nifahamishe. Apeza wausikilizaji, huku tukitoa kwa mara nyingine tena mkono wa pongezi na fanaka kwa mnasabu wa kuzaliwa Imam Bakhir alaihi salam, tunahitimisha kipindi hiki kwa semi kadhaa za mtukufu huyo. Amesema uwekezaji mzuri zaidi ni kumtegemea Mwenyezi Mungu. Amesema katika semi nyingine, ukamilifu bora zaidi ni kutambua na kuifahamu vyema dini, kustahamili na kuwa na subira katika hali ngumu, na kunadhimu mambo maishani na hadi hapa ndio tunafika mwisho wa kipindi hiki cha leo maalum, na hadi tutakapokutana tena wakati mwingine, tunakuwageni kwa kusema kwa herini. Tizzehra, alihe, wil hasen, wil hasen. Shukran sana mubaraka henia na kipindi hicho maalumu tulichoandalia kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Muhammad Baqir alayhi salam. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale mnapotegea matangazo ya Radio Tehran katika jamvi la macho yetu magazetini. Gazeti la Dira ya Mtanzania linatukunjulia jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii likiwa na habari kuu chini anwani TRA ya kusanya trilioni zipatazo 8.741 kwa miezi mitatu. Mwezi Desemba yavunja rekodi ya makusanyo tokea kuanzishwa kwake. Makusanyo yafikia asilimia 19.05 ya ukuaji. Mwenda aanika mambo manane kufikia makusanyo ya trilioni zipatazo 30.04 kwa mwaka. Dira ya Mtanzania aidha limeandika, Omo wa ACT atangaza nia kuwania urais Zanzibar, hofu wizi wa kura, lisu wataka mabalozi na viongozi wa dini kuwa waangalizi wa uchaguzi. Chadema na kuna hii inayosema, Ulega kumaliza kero ya foleni Mbagala Asema Rais Samia Suluhu Hassan ameahidi kuanza mwaka kwa miundombinu ya barabara. Waziri wa Ujenzi kwa wa Tanzania, Abdullah Ulega ametangaza kuwa ametangaza kuanza kwa mchakato wa upanuzi wa barabara inayotarajiwa kupunguza foleni upande wa kusini mwa Dar es Salaam na kufungua fursa zaidi za kiuchumi kwa mikoa ya kusini kufuatia maelekezo yaliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan kama sehemu ya mpango wa kitaifa wa kuboresha miundombinu nchini. Gazeti la Raia Mzalendo nalo likaandika habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosomeka, Rais Samia alivyong'ara duniani mwaka elfu mbili na ishirini na nne, aimarisha uhusiano wa kimataifa. PHD za heshima zathibitisha uimara wake. Mkutano wa G20 wamweka pazuri kimataifa. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili pia tunasoma: bei ya petroli na dizeli yaendelea kushuka, hotuba ya Rais Samia yamvutia Festo Kiswaga, kishindo cha polisi, madereva 64 wafutiwa leseni, na TRA e ya kusanya trilioni 8.7 robo ya pili ya mwaka Gazeti la Majira leo likaandika maono ya Raisi Samia yazidi kuipaisha Tanzania duniani. Wenye ulemavu mia themanini na nane wapima moyo da ulega mpa tano. Dkta Samia ujenzi barabara. Askofu Ndize yataka amani izidi kudumishwa. Kuna hii inayosema mwaka waanza kwa kicheko kwa wenye vyombo vya moto na Tanzania yazidi kung'ara Afrika. Tanzania imeibuka kinara wa idadi kubwa ya wanyama pori aina ya nyati, chui na simba barani Afrika. Takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya wanyama wa aina ya nyati barani Afrika wako laki nne na alfu moja ambapo kwa Tanzania pekee wako kiasi cha nyati laki mbili na alfu ishirini na tano. Nchini Kenya, gazeti la The Star likaandika Rais William Ruto wa nchi hiyo Amemkosoa mkandarasi anayehusika na kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa uwanja wa Bukungu. Morara Kebaso asema yeye ni mtu anayepambania maslahi ya Wakenya na ni mtu huru. Na shirika la anga za juu la Kenya jana Jumatano lilieleza kuhusu tukio la kuanguka kifaa cha chuma kutoka angani na kisha kutua katika kijiji cha Mukuku, kitongoji kidogo cha Mukuku katika kaunti ndogo ya Mboni Mashariki huko Makweni. Shirika hilo limesema kifaa hicho cha chuma kilikuwa na kipenyo cha takribani mita 2.5 na uzito wa kilo 500. Na gazeti ya Taifa Leo likaandika, mazingira ya kisiasa nchini Kenya yanashuhudia mabadiliko ya kipekee ambayo yanavunja mipaka kati ya serikali na upinzani, huku chama cha Orange Democratic Movement kinachoongozwa na Raila Odinga kikidhihirisha sifa za unduma kuili kupinga serikali huku kikiwa ndani ya serikali jumuishi. Na Nairobi, Mombasa na Kisumu kupata mvua siku tano. Maeneo kadhaa yatapata mvua za hapa na pale, huku maeneo mengi ya nchi yakiendelea kukumbwa na hali ya jua na ukame kwa muda wa siku tano hadi Januari tano. Idara ya hali ya hewa ya Kenya imetangaza jana Jumatano. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Radio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha Baraza la Wasikilizaji itakaofuatiwa na makala yetu fupi ya Leo katika Historia. Baraza Karibuni wasikilizaji. Karibu wasikilizaji wapendwa, katika sehemu hii nyingine ya kipindi mnacho kipenda cha baraza la wasikilizaji. Maoni tuliyo nayo ni mengi na muda wa kuendesha kipindi ni mchache, hivyo hatutorefusha maneno. Tutaanza moja kwa moja na kurusha hewani maoni yenu, lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Aliye na bahati ya kulikunjua jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni bwana Hashim Bwire wa Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika: maoni yangu mimi leo ni kuhusu kinachoendelea hapo Mashariki ya Kati. Natoa ushauri wangu kwa viongozi wa taifa la Iran, waunde silaha ya nyuklia, kwa sababu adui wa taifa lao anamiliki silaha za nyuklia. Ni kiasi tu akiamua, anakuangamizeni. Maadui wakishajua mna silaha hii, watafyata mkia. Hawa watu wanapenda sana kuua wengine, lakini wao kifo wanakiogopa ni mimi Hashim Bwire inatokea Kome Kisiwani, Mwanza Tanzania. Kipindi chetu leo kinaendelezwa kwa maoni yake mwanabaraza Noel Chafuila wa Mwanza nchini Tanzania, ameandika: kwa maoni yangu mimi, watu wengi hawana elimu kuhusu itikadi ya Uzayuni, hivyo ni wajibu wenu Radio Teheran kutenga muda na kuandaa kipindi ambacho kitaeleza kinaga ubaga uzayuni ni nini na malengo yake ni yapi, maana watu wengi wanahusisha kinachoendelea huko Gaza na itikadi ya dini. Na hii, Amir, ni kweli anavyosema Bwana Noel Chafwila. Kuna watu wengi wanafumbia macho jinai za kuchupa mipaka zinazofanywa na, na Israeli dhidi ya Wapalestina, hasa wa Gaza na wanadai kuwa eti Israeli ni utawala wa Mungu, na eti kila wanachofanya kina baraka za Mwenyezi Mungu. Yaani hata watu hata awakai na kutumia akili zao kidogo tu na kuona kwamba Mwenyezi Mungu ni mwingi wa rehema, hakubaliani kabisa na jinai na kumwaga damu ya mtoto asiye na hatia. Lakini propaganda ni kubwa duniani kiasi kwamba mpaka wako watu wa namna hii ambao wanahalalisha ukatili wote huu wa Israeli dhidi ya wa Palestina kwa kutumia visingizio chapwa visivyo na mashiko. Ni kweli Asma. Na tunamshukuru sana mwana baraza Noel Chafuila wa Mwanza nchini Tanzania, anayetuendelezea kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Leo ni mwanabaraza Bwana Bakari Sabuni almaarufu Nabulwa wa Tanga Madina, Tanzania, ambaye ameandika asante wa Yemen kwa hatua mliochukua ya kujitolea kwa hali na mali kuwaunga mkono ndugu zetu wa Palestina. Mimi ni Bakari Sabuni almaarufu Nabulwa kutoka Tanga Madina, Tanzania. Hapa sasa tuna korija nzima ya maoni yake. Mwana baraza mwingine hai bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Maoni yake kusema kweli ni mengi, tutapunguza baadhi tu ya maoni yake ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wetu wengine. Katika ya maoni yake ya kwanza, bwana Sherali Fadhili anasema, sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndio tulio wengi Tunashuhudia nchi za magharibi zenye kura ya veto katika Umoja wa Mataifa zinavyosimamia mbinu haribifu ya dunia kutokuwa na usalama, kukosekana ya maadili mema na uadilifu. Anasema kunahitajika kuwa na Umoja wa Mataifa mpya ambao ndani yake wanaadamu wa waadilifu wataweza kusimamia ulinzi wa kweli wa haki za watu wote. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam anasema: Ulimwengu umeshuhudia jinsi viongozi wa Marekani na Ulaya wanavyopenda vita na kwamba ugaidi kwao ni biashara inayowatilia kipato. Wote hao mikono yao imejaa damu ya watu wasio na hatia. Ikiwa ICJ inataka kutoa haki basi viongozi wa Wazayuni, Marekani na Ulaya wafikishwe mahakamani. Hapo ndipo dunia itaweza kupata haki na uadilifu. Katika maoni yake mengine hapa anasema, sisi jamii ya kweli ya kimataifa tunazihimiza nchi za Kiislamu kukaa pamoja mara moja, ili kutatua tofauti zao. Kuchelewa kukaa pamoja haraka ni kujisambaratisha. Sisi umma wa Mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, anasema, maulama ambao ndio warithi wa mitume nao wazihimize nchi za Kiislamu au mtu mmoja mmoja katika umma wetu, ili sote tushirikiane kutatua na kutafuta suluhisho ya kiuadilifu ya tofauti zetu. Kwa upande wa maoni yake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam huko Tanzania, leo tumalizie na haya anayosema: jamii ya kimataifa, tunashuhudia viongozi wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya wanavyofaidika na vita jinsi wasivyojali maafa ya wanadamu na namna wanavyoingiza dunia katika ukoloni mpya kwa njia ya vita. Lakini sisi jamii ya kimataifa ya waungwana walio wengi tunaungana na viongozi wa mataifa yote ya waungwana ambao wanajielewa kujituma katika haki za binadamu. Asante sana uh, bwana Sherali Fazel, lakini uh, uh, nimalizie na haya anayosema. Tunashuhudia viongozi wa nchi za magharibi wanatumia ugaidi na vita kwa maslahi yao ya ukoloni mpya katika siasa za nje. Tunawaambia wananchi wa huko magharibi wawachague viongozi wao watakaosimamia haki za binadamu kwa uadilifu. Wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo ya Telegram na WhatsApp uh, yetu uh, ya alama ya kujumuisha 989035065 87na email yetu ni swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumuisha 989035065487, mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS. Vilevile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya telegram ya t Radio Tehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pastoday ir sw, kama ambavyo tunakuomba ujiunge uh, na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com at iran radio sw. Ha, sasa wasikilizaji wapendwa, tuna maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu Imam Seifu Ali wa Ujiji Kigoma Tanzania. Karibuni kumsikiliza. Mambo mengine ya kushangaza ni haya mambo ya kusudani huko, kushangaza ni haya mambo ya kusudani huko, yanachokesha ya ya vichwa na miwili mengine, ni hao ambao Israeli anazidi kushambulia shambulia Gaza na hapati majibu yoyote, o muungano huo mkutano ulifanyika Misri za nchi za Kiarabu Kiislamu, sijui kukomesha, sijui kufanya nini. Kwangu mimi sioni kwamba kuna kitu chochote hapo, ni upuuzi mtupu. Amerika, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani hao wote wanamsaidia Israeli moja kwa moja, na watu wanaona sasa hata kama kuna makubaliana nchi za Kiarabu hizo na Marekani sijui na Mwingereza sijui na nini, Mwingereza Amerika wamekusha vunja ahadi zako ya kufanya jinai zinaonekana na Israeli na wanamsaidia. Wangewacha sasa, wakarudi wakasema kwamba sasa tuna, kama ni mkataba tuliwekeana, basi hakuna mkataba huo. Kama ni vita, vita moja kwa moja ndio itakuwa solution. Leo wanamkaribisha huyo nani Israeli sijui mara sijui huku mara kule. Leo wanamkaribisha Marekani ndio kuwa kiongozi wao. Haya mengine ya Siria, haya wafanya mapinduzi hapo Syria, huyo kiongozi wa Siria nasikia tena anakwenda kujiunga na Marekani. Tazama upumbavu. Mimi nasema upumbavu ni ujinga. Huyu Marekani ana kitu gani? Marekani kwa sababu wameshamfanya ndo mungu wao, sio semi? Astaghfirullah, ndivyo ilivyo wa kumtegemea ni Allah. Leo tazama taifa la Iran limesimama lenyewe peke yake kwa kumweka kwa kumu, kwa Mwenyezi Mungu eh? Mbele leo taifa hilo linasonga mbele kwa mambo mengi tunayoona, teknolojia za sayansi na kila kitu. Basi ndugu zangu, kwa kweli mengi ya kuzungumza nayo, lakini wakati mwingine tunapata kama vile ghadhabu kuona hao watu, kwa nini wafanyi wana, wanakuwa wajinga wajinga kuzidi kumkumbatia Marekani. Marekani anaingia moja kwa moja kule Yemen, ankwenda kupiga anakwenda kupiga wapi, wanamuona. kwa nini na wao si siungani sasa kwamba hapana, ili atiwezekani aliwezekani te katika ardhi yao, jinga ulioje sijui Tunaendelea na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kwa maoni yake mwana baraza mwingine hai na wakale Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, mtaa wa Ingilani Old Town Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika kama: ndugu yangu, ulidhani mzayuni anahujumu Waislamu peke yake? Basi umekosea bali Wakristo wakati walipokuwa wanasherekea Krismas yao hivi majuzi, nao hawakubakishwa salama na Israeli. Wazayuni wameyafunga mahekalo yao yaliyoko huko Baitlaham na kuyaweka kwenye ulinzi mkubwa. Sisi twamuuliza mzayuni, adui yako haswa ni nani? Mbona Israeli ni watu makatili hivi? Naam, ni udadisi muhimu sana huo wa mwana baraza hai. Ni udadisi walio nao watu wengi, bali kila mtu mwenye hisia ndogo za ubinadamu lazima atajiuliza swali kwamba hivi hawa wazayuni ni makatili kiasi gani maana ukatili wanaofanya haujawahi kurikodiwa katika historia ya zama hizi ya dunia. Ni kwa sababu hiyo ndio maana baadhi ya watu wanasema haifai hata kuwapa jina la binadamu watu hawa makatili. Mwanabaraza mwingine Bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida ya Tanzania ameandika kuthibitisha jeshi la Yemen kuwa wameitungua ndege ya Marekani ni ishara tosha kwamba Marekani amewekeza kwenye vita na sio kujenga amani duniani. Kikubwa tu tuishauri Marekani kuwa dunia inataka amani na dunia ya sasa hivi haihitaji viongozi ambao ni ndumi la kuili katika kuchonganisha watu ili wagombane wao wapate kuwatawala. Hilo si jambo zuri hata kidogo. Mwanabaraza mwingine Bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania anaandika, hakuna watu balaa kama bodaboda, hawaogopi watoto wala wake wa watu, ndoa zinaharibika kisa bodaboda. Kama kuna waaminifu kati yao, basi kila bodaboda mia moja tu. Maoni mengine hapa yanasema, nchi za Kiislamu waigeni wa Irani, hao ndio watetezo wa Waislamu waliobakia leo hii. Ni mimi mwenye Kondo Ibnu Khamis wa Mababatini, Mwanza, Tanzania. Naye Bwana Juma Nne Huseini wa Dar es Salaam, Tanzania anasema habari za Palestina zinasikitisha sana, hadi machozi yananitoka. Inahuzunisha sana Allah awafanyie wepesi. Allah awape moyo wa uvumilivu watakuwa huru inshallah. Namna tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote waliochangia kutoa maoni na mapendekezo katika kipindi chetu cha leo. Muda nao unatuacha mkono, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha kipindi hiki na mwenzangu leo studioni Asmahani Ghanima, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa Jengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri. Kwa aherini. Leo katika historia Leo ni Alhamisi, tarehe mosi Rajab mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe pili Januari mwaka 2025. Leo tarehe mosi Rajab, na Rajab ni mwezi uliojaa rehma na fadhila tele. Mwezi huu na miezi miwili inayofuata yaani Shaabani na Ramadhani ni kipindi muhimu kwa ajili ya kujisafisha mwanadamu na kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kuhusiana na mwezi huu wa Rajab, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, amesema: mwezi wa Rajab ni mwezi mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Kupigana vita na makafiri ndani ya mwezi huu ni haramu. Rajab ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, Shaabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa umma wangu, amesema Mtume. Kufunga swaumu katika mwezi huu kumesisitizwa sana na kuna thawabu nyingi. Baadhi ya hadithi zimesisitiza sana kufunga swaumu na kuomba maghfira na msamaha kwa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu wa Rajaba. Siku kama ya leo miaka 1389 iliyopita kwa mujibu wa nukuu za baadhi ya wana historia alizaliwa Imam Muhammad Bakir alaihi ssalam mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam na mmoja wa maimamu watoharifu katika kizazi chake. Imam Baqir alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina na kupata umashuhuri katika uwanja wa elimu, ambapo alikuwa akijibu maswali na masuala magumu ya zama, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Baqir, yaani mchimbo wa elimu. Imam Baqir alisifika kwa ukarimu, kuwasamehe waliomkosea, kuwasaidia maskini na wasiojiweza, na kuwatembelea wagonjwa. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 13 Dei mwaka 1367 Hijria Shamsia, ujumbe wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, uliwasilishwa kwa Mikhail Gorbashev, kiongozi wa mwisho wa Umoja wa Kisovyeti, akimlingania dini ya Uislamu na kumtaka aachane na fikra za kimaksi. Katika sehemu moja ya ujumbe huo, Imamu Khomeini alisema tatizo kuu la nchi yako si suala la umiliki, uchumi wala uhuru, bali ni kutokuwa na imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, na tatizo hilo ndilo lililoitumbukiza au litakayoitumbukiza Magharibi katika mporomoko wa kimaadili na kuifanya igonge ukuta. Imamu Khomeini aliendelea kumwambia Gorbachev kwamba tatizo lenu kubwa ni kupigana vita visivyokuwa na faida dhidi ya Mwenyezi Mungu. Mwishoni mwa ujumbe huo, Imamu Ruhullah Khomeini alimwambia kiongozi wa Urusi ya zamani kwamba tokea sasa, ukomunisti unapaswa kutafutwa kwenye majumba ya makumbusho ya kisiasa duniani, kwani hauwezi tena kukidhi mahitaji halisi ya mwanadamu. Na miaka mitano iliyopita, katika siku kama ya leo, Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, aliuawa shahidi katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la kigaidi la Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi nchini Iraki kwa amri ya moja kwa moja ya Rais Donald Trump. Shahidi Kasim Suleimani wakati wa kuanza vita vya kulazimishwa vya miaka minane dhidi ya Iran, aa, alikuwa akitoa mafunzo kwa brigedi za kijeshi mjini Kerman na kuzituma katika medani za vita. Baada ya kuibuka kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraki na Siria, Luteni Jenerali Kasim Suleimani alihudhuria katika medani za vita aa, na mataifa hayo, akiitikia wito wa viongozi wa Iraki na Siria na kuwa na nafasi kubwa katika kuliangamiza kundi hilo la kitakfiri. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Iran inakaribia kuanza tena mazungumzo yake na mataifa matatu ya Ulaya ya Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, yaani E3, baadaye mwezi huu kuhusu kufufua mapatano kuhusu mpango wake wa nyuklia. Hayo yamedokezwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani Kazim Gharibabadi katika mazungumzo na waandishi wa habari jana Jumatano. Sheikh Naim Kasim, katibu mkuu wa harakati ya mukawama ya Hezbollah ya Lebanon, amesema harakati hiyo imepata nafuu vizuri baada ya kuawa kwa kiongozi wake wa zamani Said Hasan Nasrallah katika shambulio la kigaidi la Israel huko Beirut mnamo Septemba 27. Aidha amesisitiza kuwa kundi hilo limefufua uwezo wake wa kijeshi. Vikosi vya ulinzi wa anga vya Yemen vimefanikiwa kudungua tena ndege nyingine ya kivita isiyo na rubani ya Marekani aina ya MQ9 Reaper wakati ilipokuwa ikifanya shughuli za uhasama katika anga la mkoa wa kati magharibi wa Maaribo. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadia Jeneral Yahya Seri ametoa tangazo hilo katika taarifa ya runinga jana Jumatano. Na mahakama ya kijeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetoa hukumu ya kifo kwa wanajeshi kumi na tatu kwa makosa ya mauaji, uporaji na uoga katika hatua ambayo inalenga kuboresha nidhamu ndani ya jeshi. Hukumu hizi zimetolewa Jumanne katika mji wa Lubero, Kivu Kaskazini, ambako vikosi vya Kongo vimekuwa vikikabiliana na uasi, hasa ule wa kundi la M 23 linalodaiwa kuungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda.