Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa mchana na kwa usiku unapotanda. Hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad, na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza? Na akakukuta fakiri akakutajirisha? Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Kigoma, Tabora, Lindi na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ni swahili radio Rr, mchana huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shahid Sinwar ndiye mtu maarufu zaidi wa ulimwengu wa Kiarabu mwaka 2024. Gaza yaanza mwaka mpya kwa kushambuliwa kikatili na Israeli. Katika ujumbe wake wa mwaka mpya, Ramaphosa ataka kukomeshwa vita Gaza. Na uzalishaji mafuta wa stawi ya Angola mwaka mmoja baada ya kujitoa OPEC. Wazungumzaji wa lugha ya Kiarabu ulimwenguni wamemchagua Shahidi Yahya ya Senwar, kiongozi wa kisiasa wa Hamas, kwa mtu maarufu zaidi wa ulimwengu wa Kiarabu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira. Wakati utawala wa Kizayuni ukijaribu kufuta majina ya mashujaa wa Palestina akilini mwa walimwengu kupitia kuwaua makamanda wa kambi ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, mashujaa hao wa Palestina wamezidi kupata umaarufu usioelezeka miongoni mwa watu wa ulimwengu wa Kiislamu. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, uchunguzi wa maoni uliofanywa saa chache kabla ya kumalizika mwaka 2024 na kuingia mwaka mpya wa 2025 umeonyesha kwamba mashujaa wa mkawama wameziteka nyoyo za Waislamu na wapenda haki duniani. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na mtandao wa Rast Egypt wa kuchagua mtu mashuhuri zaidi wa mwaka 2024 kwa ulimwengu wa Kiarabu umeonyesha kwamba shahidi Yahya Sinwar ndiye shahsia maarufu zaidi wa ulimwengu huo kwa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Katika uchunguzi huo wa maoni Shahidi Yahya Sinware, kiongozi wa kisiasa wa harakati ya Hamas, amepata ushindi mkubwa. Hii inaonyesha umaarufu mkubwa wa harakati za mukawama za Palestina na mashahidi wake miongoni mwa wananchi wa ulimwengu wa Kiarabu. Yahya Sinwar aliuliwa shahidi na wanajeshi wa Israeli katika mji wa Rafah wa kusini mwa Gaza akiwa katika mstari wa mbele wa mapambano ya kuwahami wananchi wa, wa Palestina. Kinyume na madai ya Wazayuni, Sinwar hakuwahi kujificha katika mahandaki ya chini ya ardhi bali alikuwa katika mstari wa mbele wa medani ya mapambano hadi sekunde ya mwisho ya uhai wake, katika dakika za awali kabisa za kuingia mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefanya mashambulizi mengine ya kinyama kwenye ukanda wa Ghaza kutoka kaskazini hadi kusini mwa ukanda huo uliozingirwa kila upande, mapema leo Jumatano alfajiri, ambayo ni siku ya kwanza ya mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano. Duru za ndani ya Palestina zimeripoti habari ya kutokea mashambulizi ya kijinai ya utawala wa kizayuni kuanzia kaskazini hadi kusini mwa ukanda wa Ghaza taarifa ya vyombo hivyo vya habari vya Palestina imesema mizinga ya jeshi la Israeli imeshambulia eneo la mashariki mwa mji wa Khan Yunis na pia magharibi mwa mji wa Rafah kusini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la Israeli linaloikalia kwa mabavu Quds tukufu limeendelea pia kuripua majengo ya raia wa Palestina kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Vilevile, Wapalestina kadhaa wameua washahidi na kujeruhiwa wakati wanajeshi makatili wa Israeli waliposhambulia jengo la makazi ya raia katika kambi wa ya wakimbizi ya El Bridje ya katikati mwa ukanda wa Gaza. Ripoti hiyo pia imesema Wapalestina kadhaa wamejeruhiwa kutokana mashambulio na mashambulio yaliyofanywa na Israeli kwenye makazi ya watu katika mji wa Jabalia wa kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Kwa upande wake, televisheni ya Al Jazira imeripoti kwamba nyumba ya Arami Abu Taima ripoti wa televisheni hiyo nayo imeshambuliwa kikatili na utawala wa kizayuni katika eneo al la Albukhari la mji wa Ghaza na kupelekea kujeruhiwa watu wa familia yake. Rais Seril Ramafosa wa Afrika Kusini kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa kukomeshwa haraka vita dhidi ya wananchi wa Ghaza. Amesema hayo kwenye ujumbe wa mwaka mpya aliotoa jana Jumanne. Katika sehemu moja ya ujumbe wake huo, rais Ramafosa amesema wakati mgogoro wa Mashariki ya Kati ukiendelea na mauaji ya umati yakiendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza, sisi pia tunaendelea kutoa mwito wa kukomeshwa vita mara moja. Aidha, kwa mara nyingine tena amesisitiza kuwa Afrika Kusini itaendelea kusimama kidete kuunga mkono mapambano ya wananchi wa Palestina. Akizungumzia vita vinavyoendelea na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina, rais Ramaphosa amesema kama ambavyo sisi tulipata uhuru wetu kupitia uungaji mkono na mshikamano wa watu wa mataifa mengi duniani, na sisi pia tunaendelea kusimama katika mshikamano na watu wanaodhulumiwa kwenye sehemu mbalimbali mbali za dunia. Afrika Kusini ilifungua kesi dhidi ya Israeli kutokana na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala juni wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Ilifungua kesi hiyo katika mahakama ya kimataifa ya jinai yenye makao yake mjini The Hague Uholanzi, mwishoni mwa mwaka juzi 2023. Nchi kadhaa duniani zimejiunga na kesi hiyo katika mahakama kima ya kimataifa ya haki ya ICJ ambayo ilianza kusikilizwa hadharani mwezi Januari mwaka jana 2024. Jeshi la Israeli linaendelea kufanya mauaji wa mati dhidi ya wananchi wa Ghaza na hadi hivi sasa limeshaua shahidi wa Palestina wa patawa 45,500 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo tangu Oktoba na 7, 2023. Mwezi Novemba mwaka jana 2024 mahakama ya kimataifa ya jinai ICJ ilitoa hati za kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yuav Galant kutokana na uhalifu mkubwa wa kivita waliofanya dhidi ya wananchi wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanachama mmoja wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amezungumzia hatua ya kuchapishwa orodha ya walengwa wa mashambulizi ya kigaidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli akisema hatumwogopi yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu na tunamuomba atuondoe duniani kwa njia ya kuuliwa shahidi. Muhammad al-Bukhaiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen, ameshapisha picha ya orodha ya walengwa wa mashambulizi ya kigaidi ya utawala wa kitayuni wa Israel leo Yemen, katika akaunti yake ya mtandao wa X, na kuandika, matarajio yetu ni kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Al-Bukhaiti ameongeza kwamba tunaiambia Marekani, Uingereza na utawala wa Kizayuni kwamba tuna uwezo na ujasiri wa kulipiza kisasi, na tutawalenga makamanda wenu wa kijeshi na kisiasa. Tuna benki kubwa ya shabaha za kulenga, na mpira sasa uko katika uwanja wenu. Vyombo vya habari vya utawala wa Kizayuni wa Israeli vimechapisha picha ya maafisa kadhaa wa Yemen vikitangaza kuwa ni shabaha halali ya kulengwa na kuwaweka katika orodha magaidi ya utawala huo wa Kizayuni. Wastani wa uzalishaji wa mafuta kwa siku nchini Angola ulifikia mapipa milioni 1.134 katika robo tatu ya kwanza ya mwaka 2024 ikiwa ni ongezeko la asilimia 4 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana kabla ya kujitoa kwenye OPEC. Hayo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na shirika la taifa la petroli, gesi na nishati ya mimea la Angola, ANPG taarifa hiyo imesema kwamba ongezeko hilo limeshuhudiwa baada ya Angola kujitoa katika jumuiya ya nchi zinazouza nje mafuta kwa wingi OPEC Desemba 21, 2023. Angola ilijitoa kwenye jumuiya ya OPEC kutokana na kutoririshwa na mgao wake wa uzalishaji wa mapipa milioni 1.11 kwa siku. Takwimu za ANPG Zinaonyesha kuwa mapato ya kila mwezi katika robo tatu ya kwanza ya mwezi Novemba na mwezi Novemba kwa ujumla yalipindukia kiwango cha awali kilichoidhinishwa na OPEC. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Angola, hatua za serikali ya nchi hiyo za kuleta utulivu zimechangia kuimarika uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu sana hata hivyo, pato limeendelea kwa kiasi kikubwa kuwa chini ya uzalishaji mkubwa wa mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo wakati huo wa Angola ilikuwa inazalisha mapipa milioni moja nukta nane kwa siku. Siku ya Ijumaa, Diamontino Pedro Azevedo, waziri wa rasilimali za madini mafuta na gesi wa Angola, alithibitisha dhamira ya serikali ya nchi hiyo ya kuendelea uzalishaji wa mafuta wa zaidi ya mapipa milioni moja kwa siku mwaka huu wa 2025 kwa lengo la kuistawisha sekta hiyo na kuhakikisha kunakuwa na utulivu wa usambazaji wa mafuta katika masoko ya ndani na nje ya Angola. Na takriban watu 1316 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa kipindupindu nchini Sudan tangu ulipozuka ugonjwa huo katika wiki ya pili ya mwezi Agosti mwaka jana 2024. Wizara ya afya ya Sudan imesema katika taarifa yake ya jana Jumanne kwamba watu 1316 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu tangu Agosti 12, 2024. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kesi za ugonjwa huo nchini Sudan sasa zimefikia 49,554 mvua kubwa na mafuriko yaliyoanza mwezi Juni yamechangia kuenea ya ugonjwa wa kipindupindu na magonjwa mengine ya mripuko nchini Sudan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OSHA iliripoti Oktoba mosi mwaka jana 2024 kwamba watoto milioni 3.4 wa Sudani walikuwa wako kwenye hatari ya kuambukizwa magonjwa ya mripuko. Tarehe 5 Oktoba 2024, mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia watoto UNICEF ulitangaza kuwa umetuma dozi milioni 1.4 za chanjo ya kipindupindu nchini Sudan. Nchi ya Sudan iliyokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kutokana na uchu wa madaraka wa majenerali wa kijeshi, iko katika mazingira mabaya mno, kwani mfumo wa huduma za afya umesambaratishwa na vita. Mazingira ya usafi nayo yamesambaratishwa. Magonjwa ya kuambukiza yanaenea kwa kasi, mbali na matatizo ya usalama na ya wakimbizi ambao muda wote huwa ni janga kwa mazingira ya maeneo wanakokimbilia. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Unaofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema msimu wa pili wa vurugu dhidi ya wahamiaji nchini Marekani. Donald Trump anatazamiwa kuanza rasmi kuhudumu katika wadhifa wa urais wa Marekani tarehe ishirini Januari mwezi huu wa Januari, na anatarajia kuchukua hatua kubwa za kukatisha kasi ya uhamiaji na kuwafurusha wahamiaji haramu kutoka nchini humo. Mapendekezo ya Trump ya kutekeleza sera za uhamiaji ikiwa ni pamoja na kumteua Tom Homan kuwa mratibu mkuu wa mipaka yameongeza wasiwasi kwa wahamiaji na baadhi ya maafisa wa Marekani. Katika muktadha huu Julian Castro, waziri wa zamani wa makazi wa Marekani, aliashiria kuwa uteuzi wa Tom Homan kudhibiti mipaka ya Marekani ni mwanzo wa msimu wa pili wa vurugu dhidi ya wa wahamiaji. Castro alisema uteuzi huo unadhihirisha tena moyo wa vurugu, na kwa maneno mengine, moyo wa uovu wa Homan na timu ya Trump dhidi ya wa wahamiaji, wanataka kuwadhalilisha wahamiaji. Donald Trump tangu mwanzo wa kampeni zake za uchaguzi, daima amekuwa akitangaza azma ya kufukuza wahamiaji haramu na kufunga mipaka ya Marekani kwa wahamiaji wapya hasa kutoka Meksiko, kama njia ya mojawapo ya mipango yake muhimu. Katika muktadha huo, Rodney Scott aliyekuwa mkuu wa idara ya doria ya mipaka ameteuliwa kuwa kaimu wa ofisi ya forodha na ulinzi wa mipaka, na Caleb Watlow, mfanyakazi wa muda mrefu wa ofisi ya uhamiaji na nidhamu ya forodha ICE ya Marekani, ameteuliwa kuwa mkurugenzi wa ofisi hiyo, watu ambao watakuwa na jukumu muhimu katika kutekeleza sera za uhamiaji za Donald Trump, ikiwemo ahadi yake ya kufukuza mamilioni ya wahamiaji wasio halali. Uteuzi wa watu hao unatokea katika hali ambayo wana historia ya kutekeleza sera za dhulma dhidi ya wahamiaji bila kuzingatia haki za binadamu za wahamiaji wengi. Trump katika wiki zilizopita, pia ameweka msisitizo katika kutekeleza sera yake dhidi ya uhamiaji na ametangaza kuwa atatekeleza operesheni kubwa zaidi ya kuwatimua wahamiaji haramu huko Marekani. Trump katika wiki yeye pia amezungumzia matumizi ya jeshi katika kutekeleza sera hii, suala ambalo limeibua ukosoaji mwingi, na wengi wameona matumizi ya jeshi katika kutekeleza sera hiyo kuwa ni kinyume cha sheria nchini Marekani. Rais mteule wa Marekani katika taarifa yake ya hivi karibuni amesema kuwa ana mpango wa kutoa amri ya kufuta sheria ya haki ya uraia kwa wanaozaliwa katika ardhi ya Marekani. Kwa mujibu wa sheria ya uraia inayotegemea haki ya kuzaliwa, kila mtu aliyezaliwa Marekani, bila kujali hali ya uhamiaji ya wazazi wake, anaweza kupata uraia wa nchi hiyo. Timu ya Trump imeahidi kutekeleza sera za kupambana na uhamiaji kama vile kubadilisha sheria, kuendelea na mradi wa kujenga ukuta wa mpaka kati ya Marekani na Mexico, matumizi ya teknolojia za kisasa za ufuatiliaji na kuongeza idadi ya wafanyakazi wa, wa forodha na ulinzi wa mpaka na kuingia makubaliano na nchi za tatu ambazo wahamiaji wanaotaka hifadhi wanapaswa kusubiri katika nchi za tatu kama vile Mexico. Naam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakulete ni podcast ambayo inazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Nakuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika mfululizo huu wa tatu, tutazungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na, na, na mapinduzi ya katiba ya mwaka ya hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fatah Musa. Nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Utakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita tulitaja moja ya sifa iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine, na tukasema katika fasihi ya siasa ulimwenguni kwa ujumla, kumekuwepo na mafungamano ya karibu mno baina ya mapinduzi, machafuko na umwagaji damu, na katika takriban mapinduzi yote yaliyojiri duniani maelfu bali mamilioni ya watu wamepoteza maisha katika makabiliano yaliyozuka kati ya liuzuka, wananchi na mfumo tawala wa kisiasa. Lakini kwa ushahidi wa wachambuzi wote wa siasa, mapinduzi ya Iran yamejivua na kanuni hiyo, na kwa hakika yalikuwa mapinduzi tulivu zaidi na yenye machafuko madogo zaidi kuwahi kushuhudiwa katika karne ya ishirini. Mbali na hayo, tuliashiria pia nukta nyingine katika kubainisha sababu iliyoyafanya mapinduzi ya Kiislamu yasiwe na machafuko makubwa, na tukasema sababu kuu ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi hayo inarejea kwenye shahsia na hulka ya Imam Khomeini, akiwa ndiye kiongozi wa mapinduzi hayo na si kwa sera za utawala uliopinduliwa wa Sha. Kutokana na imani ya dini aliyokuwa nayo, Imam Khomeini alikuwa akijali na kuthamini mno maisha na roho za watu, na ndiyo maana alipinga na kuzuia kutokea mzunguko wa machafuko ya baina ya pande mbili za utawala wa kisiasa uliopo madarakani na wapinzani. Imamu ambaye alikuwa na uweledi mkubwa wa kisiasa, alipanua uono na uelewaji mambo wa wananchi, akabadilisha mbinu ya mapambano kwa kuifanya kuwa ya nguvu ya umma badala ya mapambano ya mtutu wa bunduki na akazitumia pia fursa za kimataifa kwa ajili ya kushinikiza utawala. Binu hizo za Imam Khomeini ziliyafanya mapinduzi ya Kiislamu yawe na kiwango cha chini cha matukio ya machafuko na umwagaji damu. Lakini mbali na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea mwaka 1979 kuwa na baadhi ya sifa za kipekee yalikuwa na sifa nyingi pia zinazofanana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani na yalikuwa na mafungamano makubwa na ya kina na matukio na mabadiliko yaliyojiri nchini Iran, pia katika historia ya zama za sasa. Katika mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea, Tutabainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya 1979 na, na tukio jingine moja muhimu sana na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa. Tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 yaliyojiri takriban miaka sabini na tano nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Endelea kuwa pamoja nami hadi tamati ya mfululizo huu. Kabla ya kuzungumzia sifa zinazoyafananisha na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba, itakuwa vyema kwanza kama tutaanza kutoa maelezo kiujumla na kudondoa baadhi ya nukta kuhusu mapinduzi ya katiba, ili kuelewa ili kuwa kuwaje mpaka mapinduzi hayo ya miaka ya 1905 na elfu moja mia tisa na sita yakatokea, yalipigania malengo gani na yalipata natija na mafanikio gani? Mapinduzi ya katiba yalitokea nchini Iran karibu miaka mia moja na ishirini iliyopita wakati wa utawala wa Nasruddin Shah wa silsili ya ukoo wa Kajar malalamiko na manunguniko yalianza kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya jamii ya Iran. Chanzo cha manunguniko hayo kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhuluma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vilevile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na masilahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran na jambo la tatu lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini, na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20 manung'uniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei mwaka 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abdulazim Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran, Tehran. Baada ya kifo cha Nasiruddin Shah, mwanawe Muzafar Dinu Shah ndiye aliyekuja kushika hatamu za utawala lakini baada ya miaka 50 ya ufalme wa Nasiruddin Shah, mfalme huyo mpya hakuwa tena na nguvu kimamlaka wala afya na uzima kama wa baba yake, na kwa hivyo upinzani na malalamiko ya wananchi yakaanza kushadidi tena hatua kwa hatua, na wigo wake kupanuka zaidi ndani ya nchi. Sehemu moja ya malalamiko hayo ilitokana na matatizo ya kiuchumi, lakini mpaka wa malalamiko na matakwa ya wananchi haukukomea kwenye masuala ya uchumi tu. Kwa mtazamo wa wananchi hao, chanzo halisi cha matatizo hayo ya kiuchumi kilikuwa ni uendeshaji mbovu wa mambo na uongozi dhaifu wa watawala na uingiliaji wa wageni na maajinabi kutokana na kuongezeka mashinikizo ya Warusi kwa masuala ya ndani ya Iran hususan udhibiti wao kwa masuala ya forodha na kukithiri dhulma na umasikini na kukosekana amani nchini, serikali ilijikuta inakabiliana na wimbi la upinzani na uasi wa umma. Upinzani huo uliungwa mkono na wafanya biashara na maulamaa wa dini kuungwa mkono malalamiko na upinzani na maulamaa wakubwa kulitatiza zaidi serikali, lakini haikusalimu amri. Baada ya wananchi kuona kwamba serikali haiko tayari kuyatekeleza matakwa yao halali, na hasa kwa ukaidi na ushupavu ulioonyeshwa na mkuu wa serikali aliyetambulika kama kansela, waliamua kuungana na maulamaa na viongozi wa dini mpaka ikafika hadi na katika hatua ya kuonyesha malalamiko na upinzani wao kwa mwenendo wa serikali, idadi kadhaa ya mashekhe na maulamaa wakaamua kuhajiri na kuelekea kwenye haram, yani ziara la Abdulazim Hasani Hukurei, na kupiga kambi huko ya mgomo wa kukaa, tukio ambalo linajulikana na maarufu katika historia ya zama za sasa ya Iran kama hijira ndogo. hatua hiyo ya kufanya mgomo wa kukaa kwenye haram ya Abdulazim Hasani, iliyoshirikisha maulamaa wakubwa wa Kishia, ilipelekea wananchi kuishinikiza serikali iwarejeshe haraka Tehran maulamaa hao. Kwa upande wao, maulamaa walitoa masharti ya kuhitimisha mgomo wao. La kwanza ni kutaka kiasisiwe chombo cha ja kurekebisha mfumo wa sheria na mahakama na kuuzuliwa Joseph Noz aliyekuwa maarufu kwa lakabu ya Monsieur Noz, ambaye alikuwa ameteuliwa na Warusi kuwa waziri wa forodha na ambaye katika dhifa moja alisikika akitoa maneno machafu ya kuwatusi na kuwavunjia heshima viongozi wa dini. Na sharti la pili walilotoa ili kuhitimisha mgomo wao lilikuwa ni kuuzuliwa pia Ainu Daula kansela aliyewekwa na Muzafarudin Shah kwa mashinikizo ya wananchi. Hatimaye serikali ikawa haina budi isipokuwa kukubali matakwa ya maulamaa, na kwa utaratibu huo hatua moja mbele ikawa imepigwa katika kupatikana ushindi wa wananchi dhidi ya dhuluma na udikteta. Lakini ushindi huo haukudumu kwa muda mrefu sana, kwa sababu serikali haikuheshimu na kutimiza ahadi ilizokuwa imetoa, na ikaanza tena kutumia mkono wa chuma dhidi ya wananchi, na hiyo ikawa ndiyo sababu ya kuanza wimbi la pili la upinzani wa umma. Mkusanyiko wa upinzani wa wananchi uliofanyika Tehran uliishia kwa umwagaji damu za watu wasio na hatia. Mashekhe na maulama walijitokeza tena kulalamikia kitendo hicho ambapo mara hii waliamua kuhajiri kuelekea Qum ilipo haram ya Bibi Fatimatu Lmasuma alayhi ssalam, ndugu wa Imamu Ridha alayhi ssalam, imamu wanane wa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Matakwa ya watu walioanzisha mgomo wa pili wa kuketi yalianza kuongezeka na kuchukua sura ya kupigania katiba. Takwa la awali la wananchi wapinzani wa ufalme lilikuwa ni kufanyika marekebisho ya mfumo wa sheria na mahakama kupitia kile kilichoitwa kwa kifarsi edolat khone, lakini wakaendelea hatua kwa hatua kupanua wigo wa matakwa yao kwa kutaka nchi iongozwe kwa sheria na kanuni maalumu, lianzishwe baraza la shura, yaani bunge. Pamoja na mambo mengine, walikuwa wakiutaka utawala ufanye mambo yake kwa kuchunga na kuheshimu sheria. Kutokana na mashinikizo ya umma, mwishowe Muzaffaruddin Shah Qajar ali salimu amri kwa matakwa ya wapiganiaji wa katiba, na kwa hatua hiyo vuguvugu la pili la upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20 ilipelekea kutolewa amri ya kutungwa katiba na kuasisiwa baraza la shura la taifa yaani bunge mnamo Agosti mwaka 1996. Uamuzi huo ulimaanisha kupata ushindi mapinduzi ya katiba ya Iran, lakini haukupita muda mrefu, ikiwa ni baada ya kufariki Muzafaruddin Shah na kiti cha ufalme kukaliwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah ambaye alikuwa mtawala dikteta. Bunge la taifa lilishambuliwa kwa mizinga na utawala wa kiimla ukarejea tena nchini Iran. Hata hivyo kipindi kifupi cha mwaka mmoja wa utawala wa kidikteta wa Muhammad Ali Shah Qajar, ambacho kinajulikana katika historia ya zama za sasa ya Iran kuwa ni kipindi cha udikteta mdogo, kilifikia tamati Julai 199 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Satar Khan pamoja na Bager Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Hekaheka heka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua vuguvugu vugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na tobaan, pamoja na chokochoko choko na uingiliaji wa madole ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Qajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Qajar mnamo Desemba 1925 na kuvalishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo Mei 1926, enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podkasti yetu hii, na nakuaga huku nikikutakia heri na fanaka maishani. Ni Teherani dha Kiswahili sote jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika udondozi wa magazeti ya Iran mchana huu, katika siku hii ya kwanza ya mwaka mpya wa miladia wa 2025 naanza na gazeti la Alwifaqi ambalo limeipa kipaumbele cha aina yake salamu za pongezi za sikukuu ya mwaka mpya wa miladia za Rais Masoud Pezeshkian. Limeandika rais wa Iran ametoa salamu na ujumbe wa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka mpya wa miladia wa 2025 kwa mujibu wa, wa Alwifa. Katika sehemu moja ya ujumbe wake huo wa pongezi, rais Masudi Pezeshiani amesema anatarajio ulimwengu watashuhudia mwaka huu kuondolewa jeshi la dhulma na kuhitimishwa mauaji ya kimbari. Aidha limeandika kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei jana Jumanne alisisitizia jukumu lisilo na kifani la vyombo vya habari huku kukiwa na mizozo inayoendelea duniani katika ujumbe kwa kikao cha upeo wa mabadiliko ya chombo cha habari cha taifa IRIB Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema uwezo wa kufikisha ujumbe ipasavyo na kusema ukweli una nafasi kubwa zaidi kuliko njia za kijeshi katika kubainisha mshindi wa medani ya vita. Iran Deli nalo limeipa kipaumbele habari ya ujumbe wa pongezi wa rais Pezeshkian. Limeandika, rais wa Iran apongeza mataifa ya Wakristo kwa mnasaba kuadia mwaka mpya. Amesema ana matumaini mwaka huu 2025 utakuwa mwisho wa vita na mauaji ya kimbari. Limeandika pia, Bahareni yasema inaendeleza uratibu wa mawasiliano na Iran ili kuhuisha mahusiano. Gazeti la Jamhuri ya Islami na baadhi ya habari zake zinasema watoto wachanga 8, e, wenye umri wa chini ya mwaka mmoja wameuawa shahidi katika vita vya Ghaza katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Habari njema kwa wauguzi, baada ya waziri wa afya kutangaza ongezeko la mara mbili na nusu malipo ya saa za ziada, yani, overtime kwa wauguzi wa Iran. Idadi ya watoto wa changa wa Palestina walioaga dunia kutokana baridi kali yafikia sita. Taliban yasema taasisi ambazo zinaajiri wanawake kufungwa. Na magaidi wa kigeni waingizwa katika muundo wa jeshi la Siria. Kwa upande wake, gazeti la Tehran Times limeandika akimhutubu mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran ya Raibi na wakurugenzi wake Ayatollah Khamenei amesema katika ujumbe wake huo kwamba uwezo wa kufikisha ujumbe na ukweli kwa ufanisi una ushawishi mkubwa kuliko uwezo wa kijeshi katika kubainisha ushindi. Aidha, Teheran Times limeandika makundi ya mukawama ya Palestina yaendelea kulisababishia hasara kubwa ya jeshi la Israeli katika uwanja wa vita wa Ghaza. Kwa mujibu wa jeshi la Israel, wanajeshi 825 wa utawala wa kizayuni wameuawa tangu kuanza vita vya Ghaza karibu miezi 15 iliyopita. Gazeti la Kaihan nalo limeakisi pakubwa ujumbe wa kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kikao cha upeo wa mabadiliko ya chombo cha habari cha ja taifa IRIB limeandika pia kuhusiana na ujumbe wa makundi ya Siria kwa mtawala wa nchi hiyo al Julani, ambapo wamemweleza kuwa kama hamtasha jinai kutotokea umwagikaji mkubwa wa damu. Nam hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9903-506-5487 na email yetu ya Swahili radio atirib. Ndo tayari matangazo haya yanasikika pia ya kwa njia moja kwa moja kupitia satelit na kwenye intenet ya Pars today ir sw, kama ambavyo tunasikika pia moja kwa moja kupitia masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Mtwara Kigoma na Tabora kupitia redio maarifa FM. Leo katika historia: leo ni tarehe mosi Januari inayosadifiana na kuanza mwaka mpya wa miladia wa na mpangilio wa miezi ya mwaka wa kirumi unaoanzia Januari hadi Disemba ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme wa Numa Pompilias wa Roma, yapata miaka 700 kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kwa msingi huo, tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari kuanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. tunawatakia heri ya mwaka mpya wale wote wanaoadhimisha mwaka huo. Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sudan ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899, Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katikati ya karne ya 20, eh, lilianza vuguvugu la kutaka kupata uhuru nchi ya Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zililazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita yalianza kutekelezwa makubaliano wa ya Maastricht eneo lililoko kusini mwa Uholanzi yaliyokuwa na lengo la kuondoa mipaka ya kiuchumi kati ya nchi kumi na mbili za Ulaya. Mkataba wa Muungano wa Ulaya ulitiwa saini tarehe kumi Disemba mwaka 1991 na, na viongozi wa nchi kumi na mbili wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya kiuchumi ya Ulaya katika mji mashuhuri wa Maastricht. Baada ya Jumuiya ya Kiuchumi ya Ulaya ilibadilishwa na kuwa Umoja wa Ulaya. Miaka minne iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad Taqi Misbah Yazdi, faqihi, mfasiri wa Qurani na profesa wa chuo kikuu cha kidini nchini Iran. Alama Misbah Yazdi alianzisha taasisi ya utafiti wa kisayansi ya Bakir ul Ulum na kisha taasisi ya utafiti ya Imamu Ruhullah Khumeini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alishika nyadhifa nyingi, ikiwa ni pamoja na mwakilishi wa watu wa mkoa wa Khurasan katika baraza la wataalamu, mjumbe wa zamani wa baraza kuu la mapinduzi ya utamaduni mjumbe wa jumuiya ya maprofesa wa seminari ya Qom na rais wa zamani wa baraza kuu la jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbait. Miongoni mwa kazi zake tunaweza kutaja kitabu cha maarifa ya Quran chenye juzu 9 na pia kitabu cha falsafa cha mafundisho ya falsafa. na siku kama ya leo miaka 131 iliyopita Henrik Rudolf Hertz, mwana fizikia na mwana hisabati wa Ujerumani aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 37. Alikuwa na mapenzi makubwa na fizikia na umekanika tangu akiwa bado kijana. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana akajiendeleza katika taaluma hizo. Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. Tunawashukuru waskilizaji wetu mbalimbali kwa maoni yao na kutusikiliza. Bwana Hamid Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, unaandika: Uingereza na Ujerumani watulipe wa Afrika, haiwezekani watuuze kama nyanya zinavyouzwa sokoni. Tuliwakosea nini hawa watu mpaka Vasco da Gama aje kubomoa msikiti Kilwa Kisiwani? Alikosewa nini au ni chuki tu dhidi ya uislamu ambayo ilikuwepo tangu zamani? Anahoji. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Wazungumzaji wa lugha ya Kiarabu ulimwenguni wamemchagua shahidi Yahya Sinwar, kiongozi wa kisiasa wa Hamas, kuwa mtu maarufu zaidi wa ulimwengu wa Kiarabu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika dakika za awali kabisa za kuingia mwaka mpya wa 2025 jeshi la utawala wa kizayuni limefanya mashambulizi mengine ya kinyama kwenye ukanda wa Ghaza, kutoka kaskazini hadi kusini mwa ukanda huo. Na rais wa Afrika Kusini ametoa salamu za mwaka mpya na kuhimiza kukomeshwa vita Gaza. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, po Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wasalamu.