Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu, Ninyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindera ninayekukaribisheni kukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kuregea sikio matangazo yetu haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 30 Mfunguo Tisa Jamadu Thania mwaka 1446 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe mosi Januari mwaka 2025 miladia ikiwa ni siku ya kwanza kabisa ya mwaka huu mpya wa miladia, na tunatoa uh, tunatumia fursa hii kutoa mkono wa kheri uh, kwa wale wote wanaoadhimisha mwaka mpya huu wa miladia. Mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, wapenzi wa wasikilizaji, asubuhi ya, ya leo tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuwa na kipindi cha podcast inayozungumzia eh, ku, kuanza na kuibuka mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pamoja na harakati zake, ni yani jinsi alivyopata ushindi. Baada hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala yeleo katika historia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneto ya internet ni Pars Today ir sw. Barua pepeto email ni swahili radio ati irib ir Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema lazima tuwe wabunifu katika upashaji wetu wa habari. asadik yataka kuhitimisha uhasama haraka iwezekanavyo nchini Msumbiji. Jeshi la Yemen lashambulia uwanja wa ndege wa ben Gurion wa Israel na kituo cha umeme Yasema wapalestina wanakufa kwa baridi kali ukanda wa Gaza, yataka umoja wa mataifa uchukue hatua. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ametoa ujumbe muhimu kuhusu udharura wa kuvitumia vizuri vyombo vya habari na vya mawasiliano ya umma hasa wakati huu wa vita vya kila upande baina ya haki na batili. Katika ujumbe wake huo kwa kikao cha upeo wa mabadiliko ya chombo cha habari cha taifa IRIB, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitizia nafasi isiyo na mbadala ya vyombo vya habari katika mapambano hivi sasa ya haki na batili duniani na kusema, ni lazima tufanye jitihada maradufu katika tasnia ya vyombo vya habari ili tuweze kuzalisha habari kwa usahihi mkubwa zaidi. Ujumbe huo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu umesomwa mbele ya mkuu, wa maf mkuu, wa maafisa, kumradhi, mkuu na maafisa wengine wa, wa ngazi za juu wa shirika la sauti na televisheni la Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, IRIB, na kusisitiza kuwa shirika la IRIB lina uwezo mkubwa wa kufikisha ujumbe na taarifa za kweli kwa walimwengu, na hiyo ni silaha muhimu zaidi kabla ya silaha za kijeshi katika kuainisha mshindi kwenye medani ya mapambano. Hivyo ametaka kuweko umakini zaidi, jitihada kubwa zaidi, na ubunifu zaidi kwenye chombo hicho muhimu mno cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeitolea wito jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kuchukua hatua hivi sasa, ambapo raia wa Palestina wanaaga dunia kwa baridi kali huko Gaza, huko Israel ikiendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Hamas imesema kuwa vifaa vya misaada na mahema vinahitajika ili kuwalinda mamia ya maelfu ya raia wa kipalestina na baridi na athari mbaya za vita vya mauaji ya kimbari ya Israel kwa karibu miezi 15 sasa. Taarifa, Hamas imeongeza kuwa jukumu la kibinadamu na kisheria la jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa linahitaji hatua za haraka ili kuwasaidia wakazi wa, wa ukanda wa Gaza wanaoishi katika baridi kali kutokana na ukimbizi kutokana na mauaji ya kimbari ya Israeli. Wapalestina wasiopungua saba wamefariki dunia kwa baridi kali katika kipindi cha wiki mbili huko Gaza. Watoto wadogo sita ni miongoni mwa wahanga hao. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetangaza kuhusika na msururu wa operesheni dhidi ya maeneo kadhaa ya Israel na Marekani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina wa ukanda wa Gaza na kujibu mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, amesema kikosi cha makombora cha jeshi hilo kimeushambulia uwanja wa ndege wa utawala wa kizauni wa Israel wa Ben Gurion, yapata umbali wa kilomita 20 kusini mashariki mwa Tel Aviv, kwa kutumia kombora la hypersonic Palestina mbili jeshi la yemen pia limekishambulia kituo cha umeme cha israel huko kusini mwa mji wa kut kwa kutumia kombora la balestiki la dhulfiqar kombora la dhulfiqar linaripotiwa kuwa na uwezo wa kukwepa rada na lina uwezo wa kusafiri zaidi ya kilomita elfu mbili sawa na maili 1242 brigedia jenerali yahya saria amesema wamefanikiwa kupiga kwa mafanikio makubwa shabaha shabaa zote walizokusudia dhidi ya Israel. Wananchi wa Yemen wametangaza uungaji mkono wao wa wazi kwa mapambano ya Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel tangu utawala huo ulipoanzisha vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Barani Afrika, jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imetoa wito wa kuhitimishwa mara moja uhasama na mivutano inayoendelea huko Msumbiji, ambapo watu 278 wameuawa na tangu chama kikuu cha upinzani kipinge matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwezi Oktoba mwaka jana. Chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji kilitaja matokeo ya uchaguzi wa rais kuwa yaligubikwa na hadaa na udanganyifu. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambaye ni mwenyekiti wa kiduru wa jumuiya Sadik, amesema jumuiya hiyo imesikitishwa sana na kuendelea kupoteza maisha ya raia kujeruhiwa watu na kuharibiwa mali za watu binafsi pamoja na miundombinu ya umma, Mama Samia Suluhu Hassan amesema. Sadik inatoa wito kwa pande zote huko Msumbiji kujizuia na kujiepusha na vitendo vinavyozidisha ghasia na machafuko. SADEK ipo tayari kutoa mchango wake kupitia njia zinazofaa ili kupata ufumbuzi wa amani wa changamoto zilizopo, amesema mwenyekiti huyo jumuiya ya SADEK. Raia wa Msumbiji wamekuwa wakiandamana tangu tume ya uchaguzi ya nchi hiyo imtangaze Daniel Chapo mwenye umri wa miaka 47 aliyekuwa mgombea wa chama tawala cha Frelimo kwa mshindi wa uchaguzi wa rais Oktoba 9 mwaka jana. Chapo aliibuka na ushindi wa asilimia 71 ya kura dhidi ya mgombea upinzani Venancio Mondlane aliyepata asilimia 20 ya kura. Baraza la Kiislamu la Uingereza limetangaza kuwa vitendo vya uhalifu dhidi ya Uislamu vimeongezeka sana katika baadhi ya maeneo nchini humo takwimu za karibuni za wizara ya mambo ya ndani na ripoti za taasisi huru zinazofuatilia ubaguzi na chuki dhidi ya dini mbalimbali mbali nchini Uingereza zinaonyesha kuwa vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu vinaongezeka kwa kasi kubwa dhidi ya Waislamu wanaoishi katika nchi hiyo bara Ulaya, huku ikitegemea ripoti ya polisi ya mji wa Manchester kuhusu kuongezeka kuhu uhalifu wa vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu, baraza la like kiislamu la Uingereza limetangaza kuwa uhalifu unaohusiana na chuki dhidi ya Uislamu umeongezeka kutoka kesi 39 hadi kesi 85 kwa mwezi. Takwimu hizo zinaonyesha kuongezeka upuuzaji ulioratibiwa vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu kama aina ubaguzi wa rangi, hali ambayo inaonyesha kuwa iwapo Kumradi, hali ambayo inaonyesha kuwa ipo haja kwa serikali ya Uingereza kuchukua hatua za haraka na kali kukabiliana na hujuma hizo. Baraza la Kiislamu la Uingereza pia limesisitiza udharura wa kuimarishwa sheria zilizopo za kukabiliana na vitendo vya chuki, kutekeleza mikakati ya kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu na wakati huo huo kutenga rasilimali ili kusaidia wahanga na kuzuia kujikariri matukio kama hayo. Na wizara ya malezi na mafunzo ya juu ya Palestina imetangaza kuwa zaidi ya wanafunzi elfu kumi na mbili wameuawa shahidi tangu jeshi la utawala haramu wa Israel lilipoanzisha hujuma na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza Oktoba mwaka juzi 2023, wizara na na ya malezi na mafunzo ya juu ya Palestina imerekodi vifo vya wanafunzi 12943 na, na, na kujeruhiwa wengine 21681 eh, na na tangu kuanza kwa uchokozi wa Waisrael dhidi ya ukanda wa Gaza na Ukingo Magharibi mnamo Oktoba 7 mwaka 2023. Taarifa hiyo imeeleza kwamba idadi ya wanafunzi waliouawa shahidi katika ukanda wa Gaza tangu kuanza kwa uvamizi ilifikia zaidi ya 12790 na, na 21226 walijeruhiwa. Wakati katika ukingo magharibi wa mtu Jordan, wanafunzi 120 waliuawa shahidi na wengine 655 walijeruhiwa pamoja na 548 kukamatwa. Sehemu nyingine ya taarifa ya wizara ya elimu ya Palestina imesema zaidi ya waalimu na wasimamizi 158 walikamatwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kwamba shule 425, vyuo vikuu na majengo shirikishi yao pamoja na taasisi 65 za elimu zinazoshirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, zilishambuliwa kwa mabomu na kuharibiwa katika ukanda wa Gaza na kusababisha uharibifu mkubwa kwa shule 171 na na 77 kati yao kuharibiwa kabisa. Aidha, vyuo vikuu saba vilivamiwa na kuharibiwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa, sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una anwani semayo msimu wapili, wavurugu, wa pili wa vurugu dhidi ya wahamiaji huko Marekani. Donald Trump anatazamiwa kuanza rasmi kuhudumu katika wadhifa wa urais wa Marekani tarehe 20 Januari mwezi huu na anatarajiwa kuchukua hatua kubwa za kukatisha kasi ya uhamiaji na kuwafurusha wahamiaji haramu kutoka nchini humo. Mapendekezo ya Trump ya kutekeleza sera ya uhamiaji ikiwa ni pamoja na kumteua Tom Homan kama mratibu mkuu wa mipaka yameongeza wasiwasi kwa wahamiaji na baadhi ya maafisa wa Marekani. Katika muktadha huu, Julian Castro, waziri wa zamani wa makazi wa Marekani, ameashiria kuwa uteuzi wa Tom Homan kudhibiti mipaka Marekani ni mwanzo wa msimu wa pili wa vurugu dhidi ya wa wahamiaji. Castro amesema: Uteuzi huu unadhihirisha tena moyo wa vurugu na kwa maneno mengine, moyo wa uovu wa Homan na timu ya Trump dhidi ya wa wahamiaji, wanataka kuwadhalilisha wahamiaji. Donald Trump, tangu mwanzo wa kampeni zake za uchaguzi, daima amekuwa akitangaza azma yake ya kuwafukuza wahamiaji haramu na kufunga mipaka Marekani kwa wahamiaji wapya, hasa kutoka Mexico, kama moja ya mipango yake muhimu. Mwezi uliopita viongozi walichagua watu kama chaguzi za kuyaendeleza mambo na sera za kuwafukuza wahamiaji wasio halali. Katika muktadha huu, Rodney Scott aliyekuwa mkuu wa idara ya doria ya mipaka ameteuliwa kuwa kaimu wa ofisi ya forodha na ulinzi wa mipaka na Caleb Watlo mfanyakazi wa muda mrefu ofisi ya uhamiaji na nidhamu ya forodha ya Marekani ameteuliwa kuwa mkurugenzi wa ofisi hii, watu ambao watakuwa na jukumu muhimu katika kutekeleza sera za uhamiaji za Donald Trump, ikiwemo ahadi yake ya kufukuza mamilioni ya wahamiaji wasio halali. Uteuzi wa watu hao unatokea katika hali ambayo wanahistoria ya kutekeleza sera za dhuluma dhidi ya wahamiaji bila kuzingatia haki za binadamu za wahamiaji wengi. Kwa mfano Homan ambaye hapo awali alifanya kazi kama kiongozi wa idara ya uhamiaji na forodha ya Marekani, hivi karibuni ameonyesha mipango inayoashiria urejeaji wa vituo vya kukamata familia za wahamiaji. Pia ametangaza kwamba wazazi wasio na nyaraka za watoto waliozaliwa nchini Marekani wanapaswa kufanya maamuzi kuhusu kuhifadhi familia. Trump katika wiki zilizopita pia ameweka msisitizo katika kutekeleza sera yake dhidi ya uhamiaji na ametangaza kuwa atatekeleza operesheni kubwa zaidi ya kuwatimua wahamiaji haramu nchini Marekani. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika mfululizo huu wa tatu tutazungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na, na, na mapinduzi ya katiba ya mwaka ya hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fatah Musa. Nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Utakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita tulitaja moja ya sifa iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine, na tukasema katika fasihi ya siasa ulimwenguni kwa ujumla, kumekuwepo na mafungamano ya karibu mno baina ya mapinduzi, machafuko na umwagaji damu, na katika takriban mapinduzi yote yaliyojiri duniani maelfu bali mamilioni ya watu wamepoteza maisha katika makabiliano yaliyozuka kati ya wananchi na mfumo tawala wa kisiasa. Lakini kwa ushahidi wa wachambuzi wote wa siasa, mapinduzi ya Iran yamejivua na kanuni hiyo, na kwa hakika yalikuwa mapinduzi tulivu zaidi na yenye machafuko madogo zaidi kuwahi kushuhudiwa katika karne ya ishirini. Mbali na hayo tuliashiria pia nukta nyingine katika kubainisha sababu iliyoyafanya mapinduzi ya Kiislamu yasiwe na machafuko makubwa, na tukasema sababu kuu ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi hayo inarejea kwenye shahsia na hulka ya Imam Khomeini, akiwa ndiye kiongozi wa mapinduzi hayo na si kwa sera za utawala uliopinduliwa wa Shah. Kutokana na imani ya dini aliyokuwa nayo, Imam Khomeini alikuwa akijali na kuthamini mno maisha na roho za watu, na ndiyo maana alipinga na kuzuia kutokea mzunguko wa machafuko ya baina ya pande mbili za utawala wa kisiasa uliopo madarakani na wapinzani. Imamu ambaye alikuwa na uweledi mkubwa wa kisiasa alipanua uono na uelewaji mambo wa wananchi, akabadilisha mbinu ya mapambano kwa kuifanya kuwa ya nguvu ya umma badala ya mapambano ya mtutu wa bunduki, na akazitumia pia fursa za kimataifa kwa ajili ya kushinikiza utawala. Mbinu hizo za Imam Khomeini ziliyafanya mapinduzi ya Kiislamu yawe na kiwango cha chini cha matukio ya machafuko na umwagaji damu. Lakini mbali na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea mwaka 1979 kuwa na baadhi ya sifa za kipekee, yalikuwa na sifa nyingi pia zinazofanana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani na yalikuwa na mafungamano makubwa na yakina na matukio na mabadiliko yaliyojiri nchini Iran, pia katika historia ya zama za sasa. Katika mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yalivyoanzia na yalivyotokea, tutabainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya 1979 na tukio jingine moja muhimu sana na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa. Tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 yaliyojiri takriban miaka 75 nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Endelea kuwa pamoja nami hadi tamati ya mfululizo huu. Kabla ya kuzungumzia sifa zinazoyafananisha na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba, itakuwa vyema kwanza kama tutaanza kutoa maelezo kiujumla na kudondoa baadhi ya nukta kuhusu mapinduzi ya katiba, ili kuelewa ili kuwa kuwaje mpaka mapinduzi hayo ya miaka ya 1905 na196 yakatokea yalipigania malengo gani, na yalipata natija na mafanikio gani? Mapinduzi ya katiba yalitokea nchini Iran karibu miaka 120 iliyopita, wakati wa utawala wa Nasiruddin Shah wa silsili ya ukoo wa Kajar. Malalamiko na manung'uniko yalianza kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya jamii ya Iran. Chanzo cha manung'uniko hayo kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhuluma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vilevile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni, hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza, na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na maslahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran na jambo la tatu lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini, na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20. Manung'uniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei mwaka 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abdulazim Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran, Tehran. Baada ya kifo cha Nasiruddin Shah, mwanawe Muzaffardin Shah ndiye aliyekuja kushika hatamu za utawala lakini baada ya miaka 50 ya ufalme wa Nasiruddin Shah, mfalme huyo mpya hakuwa tena na nguvu kimamlaka, wala afya na uzima kama wa baba yake, na kwa hivyo upinzani na malalamiko ya wananchi yakaanza kushadidi tena hatua kwa hatua, na wigo wake kupanuka zaidi ndani ya nchi. Sehemu moja ya malalamiko hayo ilitokana na matatizo ya kiuchumi, lakini mpaka wa malalamiko na matakwa ya wananchi haukukomea kwenye masuala ya uchumi tu. Kwa mtazamo wa wananchi hao, chanzo halisi cha matatizo hayo ya kiuchumi kilikuwa ni uendeshaji mbovu wa mambo na uongozi dhaifu wa watawala na uingiliaji wa wageni na maajinabi. Kutokana na kuongezeka mashinikizo ya Warusi kwa masuala ya ndani ya Iran hususan udhibiti wao kwa masuala ya forodha na kukithiri dhulma na umasikini na kukosekana amani nchini, serikali ilijikuta inakabiliana na wimbi la upinzani na uasi wa umma. Upinzani huo uliungwa mkono na wafanya biashara na maulamaa wa dini. Kuungwa mkono malalamiko na upinzani na maulamaa wakubwa kulitatiza zaidi serikali, lakini haikusalimu amri. Baada ya wananchi kuona kwamba serikali haiko tayari kuyatekeleza matakwa yao halali, na hasa kwa ukaidi na ushupavu ulioonyeshwa na mkuu wa serikali aliyetambulika kama kansela, waliamua kuungana na maulamaa na viongozi wa dini mpaka ikafika hadi na katika hatua ya kuonyesha malalamiko na upinzani wao kwa mwenendo wa serikali, idadi kadhaa ya mashekhe na maulamaa wakaamua kuhajiri na kuelekea kwenye haram, yaani ziara la Abdulazim Hasani huko Rei, na kupiga kambi huko ya mgomo wa kukaa, tukio ambalo linajulikana na maarufu katika historia ya zama za sasa ya Iran kama hijra ndogo. Hatua hiyo ya kufanya mgomo wa kukaa kwenye haram ya Abdulazim Hasani, iliyoshirikisha maulamaa wakubwa wa Kishia, ilipelekea wananchi kuishinikiza serikali iwarejeshe haraka Tehran maulamaa hao. Kwa upande wao, maulamaa walitoa masharti ya kuhitimisha mgomo wao. La kwanza ni kutaka kiasisiwe chombo cha kurekebisha mfumo wa sheria na mahakama, na kuuzuliwa Joseph Nos aliyekuwa maarufu kwa lakabu ya Monsieur Nos, ambaye alikuwa ameteuliwa na Warusi kuwa waziri wa forodha na ambaye katika dhifa moja alisikika akitoa maneno machafu ya kuwatusi na kuwavunjia heshima viongozi wa dini. Na sharti la pili walilotoa ili kuhitimisha mgomo wao lilikuwa ni kuuzuliwa pia Ainu Daula, kansela aliyewekwa na Muzafaruddin Shah kwa mashinikizo ya wananchi. Hatimaye serikali ikawa haina budi isipokuwa kukubali matakwa ya maulamaa, na kwa utaratibu huo hatua moja mbele ikawa imepigwa katika kupatikana ushindi wa wananchi dhidi ya dhuluma na udikteta. Lakini ushindi huo haukudumu kwa muda mrefu sana, kwa sababu serikali haikuheshimu na kutimiza ahadi ilizokuwa imetoa na ikaanza tena kutumia mkono wa chuma dhidi ya wananchi, na hiyo ikawa ndiyo sababu ya kuanza wimbi la pili la upinzani wa umma. Mkusanyiko wa upinzani wa wananchi uliofanyika Teheran uliishia kwa umwagaji damu za watu wasio na hatia mashekhe na maulamaa walijitokeza tena kulalamikia kitendo hicho, ambapo mara hii waliamua kuhajiri kuelekea Qum ilipo haram ya Bibi Fatimatu Lmasuma alayhi ssalam, ndugu wa Imamu Ridha alayhi ssalam, imamu wanane wa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Matakwa ya watu walioanzisha mgomo wa pili wa kuketi yalianza kuongezeka na kuchukua sura ya kupigania katiba. Takwa la awali la wananchi wapinzani wa ufalme lilikuwa ni kufanyika marekebisho ya mfumo wa sheria na mahakama kupitia kile kilichoitwa kwa kifarsi edalat khane, lakini wakaendelea hatua kwa hatua kupanua wigo wa matakwa yao kwa kutaka nchi iongozwe kwa sheria na kanuni maalumu, lianzishwe baraza la shura, yaani bunge. Pamoja na mambo mengine, walikuwa wakiutaka utawala ufanye mambo yake kwa kuchunga na kuheshimu sheria. Kutokana na mashinikizo ya umma, mwishowe Muzafaruddin Shah Kajar ali salimu amri kwa matakwa ya wapiganiaji wa katiba. Na kwa hatua hiyo vuguvugu la pili la upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20 lilipelekea kutolewa amri ya kutungwa katiba na kuasisiwa Baraza la Shura la Taifa, yaani bunge, mnamo Agosti mwaka 1996. Uamuzi huo ulimaanisha kupata ushindi mapinduzi ya katiba ya Iran, lakini haukupita muda mrefu, ikiwa ni baada ya kufariki Muzaffaruddin Shah na kiti cha ufalme kukaliwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah ambaye alikuwa mtawala dikteta. Bunge la Taifa lilishambuliwa kwa mizinga na utawala wa kiimla ukarejea tena nchini Iran hata hivyo kipindi kifupi cha mwaka mmoja wa utawala wa kidikteta wa Muhammad Ali Shah Qajar, ambacho kinajulikana katika historia ya zama za sasa ya Iran kuwa ni kipindi cha udikteta mdogo, kilifikia tamati Julai 199 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Sattar Khan pamoja na Bagir Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Hekaheka heka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua vuguvugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na tabaan, pamoja na chokochoko choko, na uingiliaji wa madola ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo, na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Qajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi, kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Qajar. Mnamo Desemba 1925 na kuvalishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo Mei 1926, enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza, ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla. Mpenzi msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podkasti yetu hii, na nakuaga huku nikikutakia heri na fanaka maishani. Aliyetoweka hivi punde ni Abdul Fatah Musaidi na podcast hiyo ya mapinduzi ya kiislamu jinsi yalivyoanza na kupata ushindi. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa, kwa pamoja tutupie jicho uh, kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki katika macho yetu magazetini ikiwa leo ni siku ya kwanza ya mwaka mpya wa 2025 kurunzi ya macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo ya magazeti ya Tanzania. Raia Mwema limeandika Lisu na Daktar Sla dhidi ya Mbowe wapanga mikakati kumng'oa, wapambe wazidi kunyukana, kwenda jela miaka 30 kwa kumnajisi mwanafunzi mwaka mpya 2025 uwe wa amani na utulivu. Rais Samia atoa mazito uchaguzi mkuu 2025, na mwanamke auawa kinyama. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo zinasema Samia 2025 matumaini makubwa, asema 2024 ulikuwa wa kihistoria na mafanikio, ataja kipaumbele miradi, kupunguza msongamano, aguswa na ajali kuwa 1715, agiza wizara na polisi. Habari nyingine ni ya mkasa wa kusikitisha wa mtu aliyeua mama na watoto wake watatu, na wachambuzi watabiri uchumi kukua na utulivu wa kisiasa katika mwaka huu, habari inayodondoa katika gazeti la Daily News ni ya ujumbe wa mwaka mpya wa 2025 uliotolewa na rais wa Zanzibar Dkta Mwinyi, ambapo amesisitiza umoja na amani. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Uganda na ninaanza na Daily Monitor ambalo mbali na kuakisi habari za maadhimisho ya mwaka mpya 2025 limeandika shirika la afya duniani WHO laomba ufadhili zaidi wa kupambana na ugonjwa wa mpox nchini Uganda. Wana usalama wapata ng'ombe 30 walioibiwa Luero i walioibiwa Luero. Krismas boresha hali katika kambi walionusurika maporomoko ya ardhi waiambia serikali. Rais Museveni aomboleza naibu wa RDC wa Budaka aliyewawa, achangia shilingi milioni ishirini kwa ajili ya mazishi. New Vision limeandika Rais Museveni akutana na mkuu wa zamani wa jeshi la polisi Jenerali Kale Kaihura. Muswada mpya wa stafu una maana gani? na maafisa wa uhasibu wakabiliwa na adhabu kali. Independent kwa upande wake limeandika, wizara ya sayansi, ubunifu na teknolojia imejiwekea malengo na kutangaza kuwa mfumo mzima wa uchukuzi wa umma nchini Uganda utakuwa na umeme ifikapo mwaka 2030. Nahitimishia huko nchini Kenya na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema wananchi kuhoji wakuu bungeni walioonja mamlaka na kuporomoka, na Wakenya waanza mwaka kwa kutamauka, wengi walaani visa vya ukiukaji wa haki za raia. Kadhalika limeandika seneta wa Kisie Richard Onyonka akataa mwaliko wa rais Ruto wa chakula cha mkesha mwaka mpya, asema siwezi kushiriki mwaliko huo kwa kuwa serikali haijawaachilia huru vijana waliotekwa. Daily Nation kwa upande wake limeipa habari ya mwaka mpya wa miladia wa 2025 ulioanza leo, kichwa cha habari kisemacho 2025: matumaini na hofu. Kadhalika Daily Nation limeandika seneta wa Kisi Richard Onyonka akataa mwaliko wa rais Ruto wa chakula cha mkesha mwaka mpya akilalamikia serikali kutoa achilia huru vijana waliotekwa gazeti la Star mbali na kuakisi matukio mbalimbali yaliyojiri mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne kama wabunge, wanamichezo na wasanii walioaga dunia katika mwaka huo uliomalizika jana na viongozi muhimu waliotembelea Kenya mwaka huo, limeandika waziri wa elimu Julius Ogamba ametangaza kwamba matokeo mtihani wa cheti cha elimu ya sekondari nchini humo kc se yatatolewa katika wiki ya pili ya Januari mwaka huo elfu mbili na ishirini na tano. Ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, dhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafotoa. Sasa ni makala leo katika historia Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Januari, inayosadifiana na kuanza mwaka mpya wa miladia wa elfu mbili na ishirini na tano. Mpangilio wa miezi ya mwaka wa Kirumi unaoanzia Januari hadi Disemba ulianza kutumiwa katika kipindi cha mfalme wa Numa Pompilias wa Roma, yapata miaka mia saba kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Kwa msingi huo, tarehe 31 Disemba huwa siku ya mwisho ya mwaka wa miladia na usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari huanza sherehe za kupokea mwaka mpya katika jamii za Wakristo na nchi nyingi za Afrika, Amerika, Ulaya, Australia na hata Asia. Tunawatakia heri ya mwaka mpya wale wote wanaoadhimisha mwaka huo miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Sudan ilipata uhuru kutoka kwa Misri na Uingereza. Mwaka 1899 Uingereza na Misri zilitiliana saini mkataba wa kuitawala kwa pamoja Sudan. Katikati ya karne ya 20, eh, lilianza vuguvugu la kutaka kupata uhuru nchi ya Sudan, na mwaka 1956 Misri na Uingereza zililazimika kutambua uhuru wa nchi hiyo. Siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita yalianza kutekelezwa makubaliano ya Maastricht, eneo lililoko kusini mwa Uholanzi yaliyokuwa na lengo la kuondoa mipaka ya kiuchumi kati ya nchi kumi na mbili za Ulaya. Mkataba wa Muungano wa Ulaya ulitiwa saini tarehe kumi Desemba mwaka elfu moja mia tisa na tisini moja na, na viongozi wa nchi kumi na mbili wa wanachama wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Ulaya katika mji mashuhuri wa Maastricht. Baada ye Jumuiya ya Kiuchumi ya Ulaya ilibadilishwa na kuwa Umoja wa Ulaya. Miaka minne iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Muhammad Taqi Misbah Yazdi, faqihi mfasiri wa Qurani na profesa wa chuo kikuu cha kidini nchini Iran. Alama Misbah Yazdi alianzisha taasisi ya utafiti wa kisayansi ya Bakirul Ulum na kisha taasisi ya utafiti ya Imamu Ruhullah Khumeini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, alishika nyadhifa nyingi, ikiwa ni pamoja na mwakilishi wa watu wa mkoa wa Khurasan katika baraza la wataalamu, mjumbe wa zamani wa baraza kuu la mapinduzi ya utamaduni, mjumbe wa jumuiya ya maprofesa wa seminari ya Qum na rais wa zamani wa baraza kuu la jumuiya ya kimataifa ya Ahlulbait. Miongoni mwa kazi zake tunaweza kutaja kitabu cha maarifa ya Quran chenye juzu 9 na pia kitabu cha falsafa cha mafundisho ya falsafa. na siku kama ya leo miaka 131 iliyopita, Henrik Rudolf Hertz, mwana fizikia na mwana hisabati wa Ujerumani aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 37. Alikuwa na mapenzi makubwa na fizikia na umekanika tangu akiwa bado kijana. Ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana akajiendeleza katika taaluma hizo. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei ametoa ujumbe muhimu kuhusu dharura wa kuvitumia vizuri vyombo vya habari na vya mawasiliano ya umma, hasa wakati huu wa vita vya kila upande baina ya haki na batili. Katika ujumbe wake huo kwa kikao cha upeo wa mabadiliko ya chombo cha habari cha taifa IRIB, kiongozi mwadhamu amesisitiza nafasi isiyo na mbadala ya vyombo vya habari katika mapambano hivi sasa ya haki na batili duniani na kusema ni lazima tufanye jitihada maradufu katika tasnia ya vyombo vya habari ili tuweze kuzalisha habari kwa usahihi mkubwa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetolea wito jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kuchukua hatua hivi sasa, ambapo raia wa Palestina wanaaga dunia kwa baridi kali huko Gaza, huku Israel ikiendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa eneo hilo. Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetangaza kuhusika na msururu wa operesheni dhidi ya maeneo kadhaa ya Israel na Marekani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, katika kuunga mkono wananchi wa Palestina ukanda wa Gaza na kujibu mashambulizi ya Marekani na Uingereza dhidi ya Yemen. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK imetoa mwito wa kuhitimishwa mara moja uhasama na mivutano inayoendelea huko Msumbiji ambapo watu mia mbili na sabini na nane wameuawa tangu chama kikuu cha upinzani kipingi matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Oktoba mwaka jana. Baraza la Kiislamu la Uingereza limetangaza kuwa vitendo vya uhalifu dhidi ya Uislamu vimeongezeka sana katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ya bara Ulaya na wizara ya malezi na mafunzo juu ya Palestina imetangaza kuwa zaidi ya wanafunzi elfu kumi na mbili wameua washahidi tangu jeshi la utawala haramu wa Israel lilipoanzisha hujuma na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza Oktoba mwaka juzi elfu mbili na ishirini na tatu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni nikikutekeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395, strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.