Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi, yani Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. ni wakati mwingine wako nanyi wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo. Usiku wa leo ni Jumanne ya mwisho wa mwaka wa miladia ya tarehe thelathini na moja Disemba elfu mbili na ishirini na nne ambayo ni sawa na Jamadi Thani ishirini na tisa elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria na kesho panapo majaliwa yake Mola Muumba, Mola Karima, ni mwaka mpya tunaanza tarehe mosi, Jumatano njema kabisa. Kesho tutakapojaliwa na Mwenyezi Mungu ya kukaribisha mwaka mpya elfu mbili na ishirini na tano. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai mwaka huu mzima wote, tunasema amin ya Rabil Alamin. Tuna mengi mazuri, wapendwa wasikilizaji, tumeandalia studioni. Tunaanza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, vipindi mbalimbali. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho janga lingine, kuporomoka kwa mfumo wa afya wa ukanda wa Gaza kutokana na vita na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa Gaza na tutaaletea podkasti yetu ya mapinduzi ya Kiislamu, itaenda kwa muda wa dakika ishirini. Tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutatamatisha kwa muhutasari wa habari za dunia. Tuna wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo, na kwa haraka haraka nawakumbusha tovuti yetu parstoday.ir/sw Dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji kutegea sikio vichwa vya habari. Bashiru Ahmed asema Kasim Suleimani alikuwa nguzo ya mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo la Asia Magharibi. Waasi wa kundi la ADF wazidisha mashambulio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makumi ya wafanyakazi wa shirika la UNU wameuawa katika vita ukanda wa Gaza. Na pamoja na habari nyingine, mjumbe wa IGAD kuzuru Sudan mwezi Januari. Na sasa ni habari kamili. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, mtu anayeheshimiwa na wengi kama mbunifu muhimu katika mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo la Asia Magharibi anaendelea kukumbukwa. Anaendelea kukumbuka kwa nafasi yake kubwa katika kuunda mazingira ya kijiografia ya eneo hili. Bashiru Ahmed Saani, kiongozi wa utetezi wa uongozi wa vijana nchini Ghana na mkurugenzi wa maswala ya utamaduni katika ubalozi mdogo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Akra, ameangazia urithi wa kudumu wa shahidi jenerali Suleimani. Katika mahojiano na Iran Press, Luteni Jenerali Suleimani alionekana kama mtu mwenye nguvu zaidi nchini Iran baada ya kiongozi mkuu. Akiwa kamanda wa kikosi cha operesheni za ngambo cha kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Suleimani alikuwa mbunifu wa sera za Iran katika mashariki ya kati, amesema Bashir Ahmed Sani. Amesisitiza athari pana za mauaji ya shahidi Suleimani, akionya juu ya kuongezeka mvutano katika Asia Magharibi. Tangu kuwa washahidi Kasimu Suleimani, kuna tishio kubwa la vita pana katika kanda na kuongezeka kwa hatari kwa utulivu wa kiuchumi. Hakuna gaidi aliyeendesha shughuli zake kwa uhuru wakati Jenerali Suleimani akiwa hai, lakini sasa sote tunaweza kuona kinachoendelea, amesema Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, IRGC, Abu Mahdi Al Muhandis, kamanda wa Hashdu Shaabi ya Iraki, waliuawa washahidi pamoja na wenzao wengine nane katika shambulio la wavamizi na vikosi vya kigaidi vya Marekani kwenye uwanja wa ndege wa Bagdad Januari 3 mwaka 2020. Juhudi zote za jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo za kukabiliana na kusonga mbele ya waasi wa kundi la M23 mashariki mwa nchi hiyo zinaendelea huku mashambulio ya waasi wenye mfungamano na kundi la Allied Defense Forces ADF yakiendelea katika eneo la Beni inayopakana na Uganda. Kushadidi mashambulio ya waasi hao kunaelezwa kuwa huenda kukakwamishwa na kuzorotesha, kukakwamisha na kuzorotesha operesheni zilizokuwa zikishika kasi za jeshi la Kongo dhidi ya waasi wa M23. Janvier Kasairio, raisi wa vijana wa eneo la Beni, kuanzia Novemba 17 hadi Desemba 14, amesema wamesajili mashambulio 11 ya ADF ambayo yamesababisha vifo vya watu 25. Waasi wa Allied Democratic Forces, ADF wameua watu wasiopungua 21 katika hujuma kadhaa walizotekeleza katika wiki ya Krismasi kwenye eneo lililokumbwa na mgogoro wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Oktoba mwaka huu, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo alithibitisha uamuzi wa nchi yake wa kuendeleza ushirikiano wa kijeshi kati yake na jeshi la Uganda UPDF katika vita dhidi ya waasi wa ADF huko Kivu Kaskazini na Ituri nchini Kongo. Kundi la ADF ni maarufu kwa vitendo vyake vya uhalifu na jinai katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri ambayo yamezingirwa na jeshi la Kongo tangu mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja, huku maafisa ya kijeshi na polisi wakichukua nafasi za utawala kutoka kwa raia. Mjumbe wa jumuiya ya nchi za IGAD Lawrence Kobandi anatarajiwa kuzuru nchini Sudani mwezi Januari katika jitihada za kusuluhisha mzozo unaoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa kikosi cha RSF ambao wamekuwa wakipigana tangu mwezi Aprili mwaka jana. Jitihada hizi za usuluhishi zinatarajiwa kufanyika wakati Sudani ina uhusiano baridi na jumuiya ya IGAD ambayo ilisimamisha wanachama kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Mjumbe huyo atarejea Sudani baada ya jitihada za hapo awali zilizoongozwa na IGAD, Marekani na Saudi Arabia kujaribu kuwaleta majenerali Mohamed Abdani Dagalo anayeongoza RSF na mkuu wa jeshi Abdulfatah al Buruhani kwenye meza ya mazungumzo kugonga mwamba. Mwezi Januari, jumuiya ya IGADI ilialika pande mbili zinazozuzana kwenye kikao cha pamoja jijini Kampala, lakini mkutano huo haukufanyika baada ya uongozi wa kijeshi kudai kuwa jumuiya hiyo ilikuwa inaingilia mambo yake ndani. Kobandi amesema anatumai kuwa ziara yake itasaidia kumaliza vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha wengine zaidi ya milioni kumi na mbili kuwa wakimbizi. Vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan vimesababisha zaidi ya watu 80,000 kukimbia kukimbilia Sudan Kusini katika muda wa chini ya wiki tatu, wengi wao wamekwama mpakani. Hayo yamo kwenye taarifa ya shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR ambalo limesema wengi wa wakimbizi hao ni wanawake na watoto wadogo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina UNWA limetangaza kuwa wafanyakazi 258 wa shirika hilo wameuawa katika ukanda wa Gaza tangu kuanza kwa vita hivyo mwaka uliopita. UNWA imesema katika taarifa yake ya leo kwamba karibu mashambulio 650 kwenye majengo na vituo vya UNWA yamerekodiwa tangu kuanza kwa vita hivyo huku Wapalestina 745 waliokwenda kwenye vituo vya wakala huo kwa ajili ya kupata hifadhi wakiuawa shahidi wakati wa mashambulizi ya utawala wa Kizayuni. UNWA pia imeripoti kuwa vituo vingi vinavyoshirikiana na shirika hilo la misaada vimebomolewa au kuharibiwa. Hapo awali shirika la UNWA lilikuwa limeonya kuhusu kutokea janga kuhusu kutokea njaa katika ukanda wa Gaza na kutoa wito wa ushirikiano wa kimataifa na kusitishwa mapigano ili kutoa msaada wa kuokoa maisha katika kukabiliana na njaa inayokaribia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNWA, limesema masaibu ya wakimbizi wa Kipalestina yanasalia kuwa mgogoro wa wakimbizi ambao haujatatuliwa kwa muda mrefu zaidi duniani chini ya kivuli cha vita, huku jeshi la Israeli likiendelea kupanua operesheni zake za kijeshi na kulipua majengo hasa katika eneo la kaskazini mwa ukanda wa Gaza ambao linaendelea kuzingirwa. Nchini Algeria, Rais wa nchi hiyo Abdul Majid Tebune Amesisitiza kuwa nchi yake katu haitaiacha mkono Palestina na kwamba itaendelea kuliunga mkono taifa hilo madhulumu. Akihutubia bunge, Rais wa Algeria amesisitiza kuwa tutaendelea kuunga mkono taifa la Palestina sambamba na mapambano yao ya kufikia haki zao halali. Sambamba na kusisitiza kuwa Algeria itasimama upande wa Palestina na watu wote wanaodhulumiwa duniani. Rais Tebune amesema tangu Algeria ilipokubaliwa wanachama wake usio wa kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa iliingia katika vita kwa ajili ya Palestina. Ikumbuke kuwa Rais wa Algeria Abdulmajid Tebune amewahi kutangaza kuwa jeshi la nchi yake liko tayari kupeleka wanajeshi ukanda wa Gaza kwa lengo la kuwasaidia Wapalestina wa eneo hilo punde tu mipaka kati ya Misri na ukanda wa Gaza itakapofunguliwa. Rais wa Algeria ameeleza mara kadhaa uungaji mkono kamili wa nchi yake kwa kadhia ya Palestina, akisisitiza kuwa ukombozi wa Palestina ni kadhia tukufu. Mwishoni mwa mwaka uliopita, pia wizara ya utamaduni na sanaa ya Algeria ilitangaza kuakhirishwa shughuli zote za kitamaduni na matamasha kote nchini humo, ikiwa ni pamoja na tamasha la filamu la Annaba la Mediterania ambalo lilikuwa limepangwa kufanyika Novemba tatu hadi tisa mwaka jana, kama ishara ya kuunga mkono kadhia ya Palestina na kulalamikia jinai za Israeli. Na wanajeshi wengine watano wa Israel wameangamizwa na wengine kadhaa kujeruhiwa, kufuatia mashambulio ya roketi la wanamukama huko Beit Hanun na Jabalia kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas zimetangaza kuwa zimevurumisha maroketi na kuangamiza wanajeshi wa utawala haramu wa Israel. Kabla ya hapo pia brigedi za Izudini Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas, zilikuwa zimesambaza mkanda wa video ukiwaonyesha jinsi wanamapambano hao walivyoteketeza kifaru cha Merkava cha jeshi vamizi la Israel. Makundi ya mukawama ya Wapalestina yanaendelea na oparisheni dhao dhidi ya jeshi katili la Israel kwa kuvurumisha makombora zaidi kwenye ngome za utawala wa Israel katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Kulingana na takwimu za jeshi, idadi ya askari wake walioangamizwa tangu kuanza kwa vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza Oktoba 7 mwaka jana sasa imeongezeka hadi wanajeshi karibu mia tisa. Takwimu hizo zinajumuisha wanajeshi waliouawa katika ukanda wa Gaza, waliouawa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, Lebanon ndani ya Israel, wapigania ukombozi wa Palestina wanasisitiza kwamba hasara ya vikosi vya utawala haramu wa Israel ni kubwa zaidi kuliko inavyotangazwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo moja ya moja kwa moja ya redio Tehran. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema janga lingine: kuporomoka kwa mfumo wa afya wa ukanda wa Gaza. Msemaji wa shirika la afya duniani WHO ametangaza kwamba mfumo wa afya na matibabu wa Gaza umeporomoka, akisema juhudi zote za shirika hilo kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa afya katika Gaza zimeenda na maji. Daktari Margaret Harris amesisitiza kwamba mashambulio ya Israel dhidi ya hospitali, dhidi ya wafanyakazi wa afya na wagonjwa hayawezi kukubalika katika hali yoyote ile na yanapaswa kusitishwa. Utawala wa kizayuni wa Israel kwa kupuuza sheria na maonyo yote ya kimataifa ya mashirika ya kimataifa umelenga na kuharibu miundo mbinu ya afya na matibabu na ghalabu ya vituo vya afya na hospitali za ukanda wa Gaza. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamal Adwan na kuteketezwa kwake siku chache zilizopita ni mfano wa hivi karibuni katika swala hili. Wizara ya afya ya Palestina katika ukanda wa Gaza ilitangaza kuhusiana na hilo kwamba baada ya kuwatishia wagonjwa na majeruhi kwa silaha, jeshi la utawala ghasibu wa Israel liliwahamisha kwa nguvu hadi hospitali ya Indonesia ya Gaza na kuichoma moto hospitali hiyo. Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkuu wa shirika la afya duniani, akiashiria utawala wa kizeini wa Israel, ameandika katika ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Eksi akisema, hospitali za Gaza zimekuwa uwanja wa vita na mfumo wa afya unakabiliwa na tishio kubwa. Sitisha mashambulizi dhidi ya hospitali. Watu wa Gaza wanahitaji kupata huduma za matibabu. Waokoaji wanahitajika ili kutoa usaidizi wa kiafya. Sitisha mapigano, alisema D Adhanom. Tangu kwanza kwa vita dhidi ya Gaza, utawala wa Kizayuni umeshaua shahidi zaidi ya madaktari na wauguzi elfu moja wa Kipalestina katika mashambulio ya makusudi dhidi ya wafanyakazi wa afya huko Gaza na zaidi ya wafanyakazi mia tatu wa matibabu wamekamatwa na kuteswa. Aidha, takwimu zinaonyesha kuwa hospitali 34 zimeshambuliwa kutokana na mashambulizi ya Israel na vituo 80 vya afya vimeharibiwa kabisa kikamilifu. Shirika la Hilali Nyekundu la Palestina linasema hadi hivi sasa ni karibu hospitali tatu tu ndizo zilikuwa zikifanya kazi kaskazini mwa Gaza, ya mwisho ikiwa ni hospitali ya Kamal Adwan. Katika mazingira kama haya, hali sasa imekuwa ngumu zaidi kwa wakazi wa Gaza. Pamoja na kuporomoka kwa mfumo wa matibabu, hali ya hewa ya baridi na ukosefu wa vituo vya afya, kuenea kwa magonjwa mbalimbali mbali ya kuambukiza kama vile kipindupindu vimeongezeka, na wagonjwa wengi wanaohitaji matibabu endelevu wanashindwa kuendelea na matibabu yao. Katika mazingira haya, hali inazidi kuwa mbaya. Na Munir Albash, mkurugenzi mkuu wa Wizara ya Afya ya Gaza, amesema katika taarifa yake ya kuhusiana na kile kinachotokea kaskazini mwa Gaza kwamba mauaji ya kimbari ambayo yanaonesha kushindwa kwa dhamiri ya binadamu. Anasema mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel yanaonesha kushindwa kwa dhamiri ya binadamu. Akasema kinachotokea Gaza leo kinapita zaidi ya jinai za kawaida na ni mauaji ya kimbari kwa maana yake kamili yanayotekelezwa mbele ya macho ya walimwengu. Yani ulimwengu unashuhudia njaa, na baridi sasa vinatishia maisha ya wakazi wa Gaza kuliko hapo awali. Shirika la chakula duniani WFP nalo likasema njaa imeenea kote Gaza, na tunaweza tu kutoa chakula kwa theluthi moja ya wahitaji huko Gaza. Kwa upande mwingine, wimbi la baridi na ukosefu wa miundombinu ya msingi ya maji na umeme ni jambo ambalo limesababisha watu wengi, wagonjwa na watoto kufa kutokana na baridi kali kulingana na takwimu zilizochapishwa idadi ya watoto wachanga ambao wamekufa kutokana na baridi huko Gaza katika wiki iliyopita imefikia watoto saba. Naye Philip Lazarini, kamishina mkuu wa shirika la umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, UNRA, pia akasema watoto Gaza wana ganda kama theluji kutokana na baridi na ukosefu wa makazi, na kwamba Israel hairuhusu mablanketi wala vifaa vya baridi kuingia Gaza kwa ajili ya raia wa Palestina. Mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada yameonya rasmi kuhusu maafa ya sasa. Kuhusiana na hili, shirika la chakula duniani likasisitiza haja ya pande zote kuheshimu sheria za kimataifa wakati wote na kuunga mkono hospitali, likasema kuna haja vituo vya matibabu vilindwe na wafanyakazi wa misaada, na likatoa wito kukomeshwa mara moja kwa mapigano, na likataka kutolewa misaada kote ukanda wa Gaza naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya redio Teherani, wapendwa wasikilizaji. Na chaneli yetu kwenye telegram ni at radio teherani sw, nikimaanisha tm slash radio teherani sw. Nakaribisha sasa Kipindi chetu cha kwanza ambacho ni podcast ya mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia ya na yalivyotokea na kuombea amani rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja tena katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Katika mfululizo huu wa tatu, tutazungumzia uhusiano wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na, na, na mapinduzi ya katiba ya mwaka 1905 ya hapa nchini Iran. Msimulizi wako wa leo ni mimi Abdul Fatah Musa. Nikukumbushe tena msikilizaji wangu kwamba podkasti hii inakusudia kuchambua namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya mwaka 1979 yalivyotokea na namna mapinduzi hayo yanavyojipambanua na kutofautiana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani. Utakumbuka kuwa katika mfululizo uliopita tulitaja moja ya sifa iliyoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine. Na tukasema katika fasihi ya siasa ulimwenguni kwa ujumla kumekuwepo na mafungamano ya karibu mno baina ya mapinduzi, machafuko na umwagaji damu. Na katika takriban mapinduzi yote yaliyojiri duniani maelfu bali mamilioni ya watu wamepoteza maisha katika makabiliano yaliyozuka kati ya liuzuka, wananchi na mfumo tawala wa kisiasa. Lakini kwa ushahidi wa wachambuzi wote wa siasa, mapinduzi ya Iran yamejivua na kanuni hiyo, na kwa hakika yalikuwa mapinduzi tulivu zaidi na yenye machafuko madogo zaidi kuwahi kushuhudiwa katika karne ya 20. Mbali na hayo tuliashiria pia nukta nyingine katika kubainisha sababu iliyoyafanya mapinduzi ya Kiislamu yasiwe na machafuko makubwa, na tukasema sababu kuu ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi hayo inarejea kwenye shahsia na hulka ya Imam Khomeini akiwa ndiye kiongozi wa mapinduzi hayo na si kwa sera za utawala uliopinduliwa wa sha. Kutokana na imani ya dini aliyokuwa nayo, Imam Khomeini alikuwa akijali na kuthamini mno maisha na roho za watu, na ndiyo maana alipinga na kuzuia kutokea mzunguko wa machafuko ya baina ya pande mbili za utawala wa kisiasa uliopo madarakani na wapinzani. Imam ambaye alikuwa na uweledi mkubwa wa kisiasa alipanua uono na uelewaji mambo wa wananchi, akabadilisha mbinu ya mapambano kwa kuifanya kuwa ya nguvu ya umma badala ya mapambano ya mtutu wa bunduki, na akazitumia pia fursa za kimataifa kwa ajili ya kushinikiza utawala. Binu hizo za Imam Khomeini ziliyafanya mapinduzi ya Kiislamu yawe na kiwango cha chini cha matukio ya machafuko na umwagaji damu. Lakini mbali na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea mwaka 1979 kuwa na baadhi ya sifa za kipekee yalikuwa na sifa nyingi pia zinazofanana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani na yalikuwa na mafungamano makubwa na ya kina na matukio na mabadiliko yaliyojiri nchini Iran, pia katika historia ya zama za sasa. Katika mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, yalivyoanzia na yalivyotokea tutabainisha uhusiano uliopo baina ya mapinduzi ya 1979 na, na tukio jingine moja muhimu sana na ambalo limekuwa na taathira kubwa katika historia ya Iran katika zama za sasa. Tukio hilo si jingine ila ni mapinduzi ya katiba ya mwaka 1995 yaliyojiri takriban miaka sabini na tano nyuma kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu. Kulinganisha mapinduzi mawili haya kutatupa mwanga mkubwa wa kufahamu nukta nyingine mpya za matukio ambayo yalikuja kufikia kilele kwa kupatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Endelea kuwa pamoja nami hadi tamati ya mfululizo huu. Kabla ya kuzungumzia sifa zinazoyafananisha na kuyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi ya katiba, itakuwa vyema kwanza kama tutaanza kutoa maelezo kiujumla na kudondoa baadhi ya nukta kuhusu mapinduzi ya katiba, ili kuelewa ili kuwa kuwaje mpaka mapinduzi hayo ya miaka ya elfu moja mia tisa na tano na elfu moja, mia tisa na sita yakatokea, yalipigania malengo gani na yalipata natija na mafanikio gani? Mapinduzi ya katiba yalitokea nchini Iran karibu miaka mia moja na ishirini iliyopita wakati wa utawala wa Nasruddin Shah wa silsili ya ukoo wa Kajar. Malalamiko na manung'uniko yalianza kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya jamii ya Iran. Chanzo cha manung'uniko hayo kilikuwa ni mambo matatu. La kwanza ni dhuluma na uonevu ambao wafalme madhalimu wa ukoo huo walikuwa wakiwafanyia wananchi, na vilevile vile kuwepo kwa ubaguzi na upendeleo na kukosekana haki katika miamala ya watawala kwa raia. Jambo la pili lilikuwa ni uingiliaji mkubwa wa masuala ya ndani ya Iran uliokuwa ukifanywa na madola maajinabi na ya kigeni, hasa hasa madola mawili ya Urusi na Uingereza, na jinsi madola hayo yalivyokuwa yakitumia kila njia kujipatia fursa na masilahi kadhaa ya kidhalimu kwa kuubana utawala wa kifalme wa Iran na jambo la tatu lilikuwa ni kuongezeka kwa kiwango cha uelewa na uelimikaji wa watu ambao kwa upande mmoja walidhihirikiwa na hali ya udikteta, udhalimu na utovu wa haki na uadilifu uliokuwa umetawala nchini, na kwa upande mwingine wakawa wanajionea jinsi utawala wa Iran ulivyokuwa tegemezi kwa madola maajinabi na hivyo kuchangia wimbi la manung'uniko na malalamiko yao. Mambo haya matatu makuu ndiyo yaliyowasha cheche ya manung'uniko na upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20, manung'uniko ya wananchi kwa utawala wa Nasiruddin Shah yalikithiri na kushtadi mpaka hatimaye mfalme huyo akauawa kwa kupigwa risasi tarehe mosi Mei mwaka 1896 na mmoja wa wapinzani katika tukio lililojiri kwenye haram ya Shah Abdulazim Hasani iliyoko kwenye mji wa Rei karibu na mji mkuu wa sasa wa Iran Tehran. Baada ya kifo cha Nasiruddin Shah mwanawe Muzaffaruddin Shah ndiye aliyekuja kushika hatamu za utawala lakini baada ya miaka 50 ya ufalme wa Nasiruddin Shah, mfalme huyo mpya hakuwa tena na nguvu kimamlaka wala afya na uzima kama wa baba yake, na kwa hivyo upinzani na malalamiko ya wananchi yakaanza kushadidi tena hatua kwa hatua na wigo wake kupanuka zaidi ndani ya nchi. Sehemu moja ya malalamiko hayo ilitokana na matatizo ya kiuchumi, lakini mpaka wa malalamiko na matakwa ya wananchi haukukomea kwenye masuala ya uchumi tu. Kwa mtazamo wa wananchi hao, chanzo halisi cha matatizo hayo ya kiuchumi kilikuwa ni uendeshaji mbovu wa mambo na uongozi dhaifu wa watawala na uingiliaji wa wageni na maajinabi. Kutokana na kuongezeka mashinikizo ya Warusi kwa masuala ya ndani ya Iran, hususan udhibiti wao kwa masuala ya forodha na kukithiri dhulma na umasikini na kukosekana amani nchini, serikali ilijikuta inakabiliana na wimbi la upinzani na uasi wa umma. Upinzani huo uliungwa mkono na wafanya biashara na maulamaa wa dini kuungwa mkono malalamiko na upinzani na maulamaa wakubwa kulitatiza zaidi serikali, lakini haikusalimu amri. Baada ya wananchi kuona kwamba serikali haiko tayari kuyatekeleza matakwa yao halali, na hasa kwa ukaidi na ushupavu ulioonyeshwa na mkuu wa serikali aliyetambulika kama kansela waliamua kuungana na maulamaa na viongozi wa dini mpaka ikafika hadi. Na katika hatua ya kuonyesha malalamiko na upinzani wao kwa mwenendo wa serikali, idadi kadhaa ya mashekhe na maulamaa wakaamua kuhajiri na kuelekea kwenye haram, yani ziara la Abdulazim Hasani huko Rei na kupiga kambi huko ya mgomo wa kukaa, tukio ambalo linajulikana na maarufu katika historia ya zama za sasa ya Iran kama hijra ndogo. Hatua hiyo ya kufanya mgomo wa kukaa kwenye haram ya Abdulazim Hasani, iliyoshirikisha maulamaa wakubwa wa Kishia, ilipelekea wananchi kuishinikiza serikali iwarejeshe haraka Tehran maulamaa hao. Kwa upande wao, maulamaa walitoa masharti ya kuhitimisha mgomo wao. La kwanza ni kutaka kiasisiwe chombo cha kurekebisha mfumo wa sheria na mahakama na kuuzuliwa Joseph Nos, aliyekuwa maarufu kwa lakabu ya Monsieur Nos, ambaye alikuwa ameteuliwa na Warusi kuwa waziri wa forodha na ambaye katika dhifa moja alisikika akitoa maneno machafu ya kuwatusi na kuwavunjia heshima viongozi wa dini. Na sharti la pili walilotoa ili kuhitimisha mgomo wao lilikuwa ni kuuzuliwa pia Ainu Daula, kansela aliyewekwa na Muzaffaruddin Shah, kwa mashinikizo ya wananchi. Hatimaye serikali ikawa haina budi isipokuwa kukubali matakwa ya maulamaa, na kwa utaratibu huo hatua moja mbele ikawa imepigwa katika kupatikana ushindi wa wananchi dhidi ya dhulma na udikteta. Lakini ushindi huo haukudumu kwa muda mrefu sana, kwa sababu serikali haikuheshimu na kutimiza ahadi ilizokuwa imetoa na ikaanza tena kutumia mkono wa chuma dhidi ya wananchi, na hiyo ikawa ndiyo sababu ya kuanza wimbi la pili la upinzani wa umma. Mkusanyiko wa upinzani wa wananchi uliofanyika Teheran uliishia kwa umwagaji damu za watu wasio na hatia. Mashekhe na maulama walijitokeza tena kulalamikia kitendo hicho ambapo mara hii waliamua kuhajiri kuelekea Qum ilipo haram ya Bibi Fatimatu Lmasuma alayha ssalam, ndugu wa Imamu Ridha alayhi ssalam, imamu wa nane wa Waislamu wa madhehebu ya Shia. Matakwa ya watu walioanzisha mgomo wa pili wa kuketi yalianza kuongezeka na kuchukua sura ya kupigania katiba. Takwa la awali la wananchi wapinzani wa ufalme lilikuwa ni kufanyika marekebisho ya mfumo wa sheria na mahakama kupitia kile kilichoitwa kwa Kifarsi edolat khane, lakini wakaendelea hatua kwa hatua kupanua wigo wa matakwa yao kwa kutaka nchi iongozwe kwa sheria na kanuni maalumu, lianzishwe baraza la shura, yaani bunge pamoja na mambo mengine walikuwa wakiutaka utawala ufanye mambo yake kwa kuchunga na kuheshimu sheria. Kutokana na mashinikizo ya umma, mwishowe Muzafaruddin Shah Kajar alisalimu amri kwa matakwa ya wapiganiaji wa katiba, na kwa hatua hiyo vuguvugu la pili la upinzani wa wananchi wa Iran katika miaka ya mwanzoni mwa karne ya 20 ilipelekea kutolewa amri ya kutungwa katiba na kuasisiwa baraza la shura la taifa, yani bunge, mnamo Agosti mwaka 1996. Uamuzi huo ulimaanisha kupata ushindi mapinduzi ya katiba ya Iran, lakini haukupita muda mrefu, ikiwa ni baada ya kufariki Muzaffaruddin Shah na kiti cha ufalme kukaliwa na mwanawe aitwaye Muhammad Ali Shah ambaye alikuwa mtawala dikteta. Bunge la taifa lilishambuliwa kwa mizinga na utawala wa kiimla ukarejea tena nchini Iran. Hata hivyo kipindi kifupi cha mwaka mmoja wa utawala wa kidikteta wa Muhammad Ali Shah Qajar ambacho kinajulikana katika historia ya zama za sasa ya Iran kuwa ni kipindi cha udikteta mdogo kilifikia tamati Julai 199 kwa mapambano yaliyoendeshwa na Sattar Khan pamoja na Bagir Khan wakishirikiana na wapigania katiba kutoka pembe mbalimbali mbali za Iran na utawala wa katiba ukarejeshwa tena nchini. Hekaheka heka na misukosuko ya matukio ya ndani na nje ya nchi haikulipa muda mwingi wa kupumua. Vuguvugu la pili pia la wananchi wapigania utawala wa katiba ndani ya Iran, na baada ya kuanza tu vita vikuu vya kwanza vya dunia na kushamiri tofauti za ndani kati ya wapigania katiba wenyewe na taban, pamoja na chokochoko -choko na uingiliaji wa madola ya kigeni, malengo matukufu ya mapinduzi ya katiba yakaanza kusahauliwa kidogo kidogo, na kuandaliwa mazingira ya kifikra, kijamii na kisiasa ya kuhitimishwa silsili ya utawala wa Qajar na kuingia madarakani uko wa Pahlavi kwa kuanguka rasmi ufalme wa silsili ya Qajar mnamo Desemba 1925 na kuvalishwa taji la ufalme Reza Shah mnamo Mei 1926, enzi nyingine mpya katika historia ya Iran ilianza ambayo sifa yake kuu na muhimu zaidi ilikuwa ni kuyafuta malengo na mapiganio makuu ya mapinduzi ya katiba na kusimamisha upya mihimili ya uimla. Msikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya mfululizo huu wa tatu wa podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea unakaribia ukingoni, na kushukuru kwa kuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa podkasti yetu hii, na na kuaga huku nikikutakia kheri na fanaka maishani aendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Namshukuru sana Abdul Fatamu Saidi na podcasti ya Mapinduzi ya Kiislamu. Na hiyo ilikuwa ni sehemu ya tatu, na sasa nakaribisha makala yetu ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 29 mfungo 9 Jamadi Thani 1446 Hijiria, sawa na tarehe 31 na Disemba 2024. Tarehe 31 Disemba miaka 510 iliyopita, Andreas Vesalius, daktari na mpasuaji maarufu wa Ubelgiji, alizaliwa huko Brussels, mji mkuu wa nchi hiyo. Umaarufu wake unatokana na juhudi zake za kuelewa kazi ya viungo mbalimbali mbali vya mwili kupitia upasuaji wa viungo hivyo. Kwa sababu hii, Vesalius ameitwa baba wa sayansi ya anatomia na kitabu chake kiitwacho kiwanda cha mwili wa binadamu yani the factor of the human body, pia kinazungumzia maudhui hii. Aliaga dunia mwaka 1564 miaka 197 iliyopita, yani tarehe thelathini na saba 1 Disemba mwaka 1827 kibiriti kilivumbuliwa na John Walker, mtaalamu wa madawa wa Uingereza. Hata hivyo, awali mbali na kibiriti cha Walker kuwaka kwa tabu na mashaka kilikuwa pia na hatari kwa watumiaji wake. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana wataalamu wengine wakafanya jitihada za kukikamilisha kibiriti hicho. Hatimaye mwaka 1855 mtaalamu mmoja wa Kiswidi alifanikiwa kutengeneza kibiriti kama hicho kinachotumiwa leo hii, baada ya kufanya majaribio na utafiti wa muda mrefu. Miaka 149 iliyopita katika siku kama ya leo, Arthur Christensen, mtaalam wa masuala ya Mashariki, alizaliwa huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Uh, Christensen alionyesha hamu kubwa ya kujifunza masuala ya Mashariki hususan historia ya Iran, na mwishoni mwa masomo yake alifanya utafiti kuhusu historia ya fasihi ya Irani. Arthur Christensen aliweza kujifunza vyema lugha ya Kifarsi mojawapo ya vitabu vyake muhimu ni kile alichokipa jina la Iran katika zama za Wasasani. Christensen aliaga dunia mwaka 1945 na katika siku kama ya leo miaka 25 iliyopita, Rais Boris Yasini wa Russia aliondoka madarakani na nafasi yake ikachukuliwa na Vladimir Putin. Kipindi fulani Yasen alikuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti. Boris Yasen alichaguliwa kuwa rais wa Rusia Januari mwaka 1991, na alikuwa akiungwa mkono na madola ya Magharibi. Hata baada ya kusambaratika umoja wa Sovieti mwishoni mwa mwaka 1991, Yesin aliendelea kuwa rais wa Russia akitumai kwamba kwa kutumia misaada ya kifedha ya magharibi angeweza kuiokoa nchi hiyo kutokana na matatizo ya kiuchumi iliyokuwa yakikabili. Kinyume na matarajio yake, viongozi wa madola ya magharibi hawakutekeleza ahadi zao, hali iliyopelekea siasa za rais Boris Yeltsin kushindwa, kushambuliwa kijeshi eneo lililojitangaza kujitawala la Chechnya, na kukaliwa kwa mabavu ardhi hiyo na majeshi ya Urusi ni miongoni mwa mu matukio yaliyojiri katika kipindi cha utawala wa Boris Yeltsin nchini Russia. Na hapa anasoma maoni ya msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Ameandika, mimi ni Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, akaandika ili kujua kuwa binadamu wameghafilika katika hii dunia. Ndio maana anapatikana mtu mmoja kwa sababu ya kuipenda dunia sana na anahisi yeye hawezi kufa hapa duniani. Anasema mtu huyo anapalilia maovu yanayofanywa huko Gaza na jeshi la kizayuni. Anasema sasa hii ni mbaya na ni vizuri waandishi wa habari wakalinda misingi ya uandishi na miko ya kazi yao. Anasema sio kuandika kitu ambacho ni tofauti kwa masa ya binafsi. Kumbuka kuna siku utakutana na Mwenyezi Mungu, utamweleza nini? Akaandika jeshi la IRGC linapaswa kupongezwa sana kwa ukakamavu wake wa kuonyesha kwa nia ya dhati kuhakikisha Irani inakuwa salama na amani inakuwepo. Anasema kupitia kauli ya jeshi la walinzi la Irani, naamini Irani iko salama na, na Mwenyezi Mungu ataendelea kuipambania vizuri sana. Shukran sana msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandee wa Singida Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Salim um, Maulidi wa Rufiji, Tanzania. Anasema habari zenu hapo studio? Sisi wazima. Anasema natumai mupo salama, inshallah. Anasema habari sipati, zimekata kwangu tangu mwezi wa kumi na moja. Bwana Salim Maulidi wa pande za Rufiji nchini Tanzania, tatizo lako tutalishughulikia msikilizaji wetu mwingine Yahya Hasani Muhamedi Shebe ni msikilizaji wetu mtajika huyu kutoka pande za Mombasa nchini Kenya. Ametuandikia ujumbe mrefu, lakini mimi nitausoma kwa ufupi. Ameandika ha, Nitanyau mbona unaona raha wakati unamwana unamwaga damu za watoto Akaandika, Netanyahu mbona wanasherekea kuvunja majumba na kuyageuza kuwa magofu. Anamwambia ha, Netanyahu mbona wanachekelea ukiona unadhulumu roho za maelfu ya watu? Anasema namna gani unalala raha mustarehe, huku mikono yako imeloa damu? Ni maoni yake msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamedi Shebe kutoka pande za Mombasa all the sound nchini Kenya. Wapenda w wasikilizaji, kwa upande wa maoni usiku huu na komea hapa. na msikilizaji wetu huyu Abdallah Ali Makajura anasema shukran, kama ilivyo ada na desturi yake, nasi tunasema shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Luteni Jenerali Kasim Suleimani, mtu anayeheshimiwa na wengi kama mbunifu muhimu katika mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo la Asia magharibi anaendelea kukumbukwa kwa nafasi yake kubwa katika kuunda mazingira ya kijiografia ya eneo hilo. Bashiru Ahmed Sani kiongozi wa utetezi wa uongozi wa vijana nchini Ghana, na mkurugenzi wa masuala ya utamaduni katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya kisamu Iran mjini Accra ndiyo amebainisha haya akiangazia urithi wa kudumu wa shahidi jenerali katika mahojiano na Iran Press. Juhudi zote za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo za kukabiliana na kusonga mbele waasi wa kundi la M23 mashariki mwa nchi hiyo zinaendelea, huku mashambulio ya waasi wenye mfungamano na kundi la Allied Defense Forces, ADF yakiendelea katika eneo la Beni inayopakana na Uganda. Kushadidi kwa mashambulio ya waasi hao kunaoeleza kuwa huenda kukakwamisha na kuzorotisha operesheni zilizokuwa zikishika kasi za jeshi la Congo Dhidi ya wasi hao. Mjumbe wa jumuia ya nchi za IGAD Lawrence Kobandi anatarajiwa kuzuru nchini Sudani mwezi Januari, katika jitihada za kusuluhisha mzozo unaoendelea kati ya jeshi la nchi hiyo na kikosi cha wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipigana tangu mwezi Aprili mwaka uliopita. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na ajira kwa wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, limetangaza kuwa wafanyakazi 258 na wa shirika hilo wameuawa katika ukanda wa Gaza tangu kuanza kwa vita hivyo mwaka uliopita. Shirika hilo limesema karibu mashambulio 650 kwenye majengo na vituo vya UNRWA yamerekodiwa tangu kuanza vita, huku wa Palestina 75 wa waliokwenda kwenye vituo vya wakala huo kwa ajili ya kupata hifadhi wakiuawa shahidi wakati wa hujuma za utawala wa Kizayuni. Na rais wa Algeria Abdulmajid Tebboune amesisitiza kuwa nchi yake katu haitaiacha haitaacha mkono Palestina na kwamba itaendelea kuliunga mkono taifa hilo madhulumu. Akihutubia bunge, rais wa Algeria amesisitiza kuwa tutaendelea kuunga mkono taifa la Palestina sambamba na mapambano yao ya kufikia haki zao halali. Na muhtasari wetu, wapendwa wasikilizaji, kwa usiku huu wa leo Jumanne tarehe 31 Disemba 2024 unakomea hapa. Wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani, tunawatakia mwaka mpya mwema wa 2025 miladia. Kwa idhini yake Mola Karima, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam nikiwatakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami. Kwa aherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.