Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku wa leo Jumatatu ambapo ni tarehe 30 Disemba 2024 miladia sawa na mwezi 28 mfunguo tisa jamadu thani 1446 hijiria. Mwaka wa elfu moja elfu mbili na ishirini na nne unamalizika. Hii ni idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na haya ni matangazo yetu ya usiku, na mimi ni Ahmed Rashid. Tunasema katika satelit, na pia kwenye internet katika parts today ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356547 na email yetu ya swahili radio irib ir. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteni katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, vipindi vyetu ambavyo vitakuwa ni nafasi ya mwanamke katika jamii, tutakuwa na ulimwengu wa michezo, leo katika historia na muda ukituruhusu, tutakuleteni pia kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Pezeshkian asema hatua za kivitendo za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuimarisha amani na usalama katika eneo hili. Arakshi asisitizia kuundwa serikali ya jumuishi huko Siria. Umoja wa Mataifa wataka kusaidiwa mfumo wa afya wa ukanda wa Gaza. Na Afrika Kusini yaimarisha ulinzi kwenye mpaka wake na Msumbiji ili kuzuia jinai. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian ameeleza kwamba mtazamo na hatua za kivitendo za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni za kueneza amani na kudumisha usalama katika ukanda huu na baina ya nchi zote za kiislamu na ametaka kuwepo ushirikiano mkubwa zaidi kati ya iran na oman katika uwanja huo rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran leo jumatatu amekutana na kufanya mazungumzo na Sayyid Badr al-Busaidi waziri wa mambo ya nje wa oman aliyeambatana na ujumbe wa ngazi za juu wa nchi yake kufanya ziara hapa iran katika mazungumzo hayo rais Pezeshian ameutaja uhusiano wa nchi hizi mbili kuwa ni mkongwe mwema na wa kirafiki na kwamba uhusiano huo umeimarika pakubwa katika nyanja mbalimbali. Rais Masoud Pezeshkian amesema kuendelea kuimarika uhusiano huo ni muhimu sana kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Pezeshkian ameashiria pia makubaliano yaliyofikiwa na nchi mbili za Iran na Oman kwa ajili ya kuitisha kikao kijacho cha kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi siku chache zijazo, na kuongeza kuwa hatua nzuri za kufuatilia kikao hicho zinaendelea ili kuandaa utangulizi wa kutekelezwa mapatano yaliyofikiwa huko nyuma na pia kufanikishwa mapatano mengine mapya kati ya nchi hizi mbili ndugu katika mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nchi wa Oman pia amewasilisha salamu za sultani wa nchi hiyo kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa rais na wananchi wa Iran na kusema nchi mbili za Iran na Oman zina uhusiano wa siku nyingi na wa kihistoria ambao umejengeka juu ya misingi ya maelewano na nia njema na hivyo kuzidi kuwa imara. Amesema sultani wa Oman anapenda sana kuimarishwa uhusiano kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitizia wajibu wa kuundwa serikali jumuishi nchini Syria. Sayyid Abbas Araghchi ameeleza hayo leo katika kikao na waandishi wa, wa habari hapa Tehran akiwa na mgeni wake waziri wa mambo ya nje wa Oman, Sayyid Badr Albusaidi. Sayyid Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema katika mazungumzo hayo kwamba wamekuwa na mjadala wa kina kuhusiana na Siria na wamekubaliana kuhusu kulindwa umoja wa ardhi nzima ya nchi hiyo, kudumishwa mshikamano na kuheshimiwa matukufu ya kaumu na madhehebu zote na kuundwa serikali jumuishi huko Siria. Misimamo ya Iran inashabihiana sana na ya Omane na ya aghlabu ya nchi za ukanda huu na sote tunataka kuona amani na utulivu unatawala nchini Siria, amesema Arakshi ameongeza kuwa Iran na Oman zina mitazamo ya karibu kuhusu masuala ya kikanda, na tunaendelea na mashauriano baina yetu. Tunaamini kuwa usitishaji vita unapaswa kutekelezwa haraka iwezekanavyo huko Gaza, Palestina, ili kufunguliwa njia za kuwafikishia misaada ya kibinadamu wananchi wa ukanda huo. Vilevile waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria hatua nzuri zilizopigwa hadi hivi sasa na kusema kuwa kiwango cha mauzo ya biashara kati ya mwaka huu wa 2024 kimeongezeka mara tatu ikilinganishwa na mwaka 2019, ambapo mwaka jana 2023 biashara kati ya Iran na Omani ilikuwa na thamani ya dola bilioni 2.5. Kwa mujibu wa mtandao wa Sahabu, waziri wa mambo ya nje wa Oman Said Badr Albusaidi leo asubuhi amewasili hapa Teheran akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kisiasa na kiuchumi wa nchi yake. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha wasiwasi wake kuhusu hujuma ya Israel katika hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa ukanda wa Ghaza na kutaka kusaidiwa mfumo wa matibabu katika eneo hilo. Stephen Tremblay, msemaji wa Antonio Guterres katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema anatiwa wasiwasi na mashambulizi mtawalia ya utawala wa kizayuni wa Israel katika maeneo mbalimbali ya Ghaza na shambulio dhidi ya hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa viongozi wa Israel wanapinga juhudi za kimataifa za kuyafikia maeneo ya kaskazini mwa Gaza. Trembley pia ametoa mwito wa kuendelea kuheshimiwa sheria na kulindwa wafanyakazi wa, wafanya wa sekta za tiba na vituo vya afya huko Gaza. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wamelichoma moto jengo la hospitali ya Kamala Adwan baada ya kufanya jinai za kutisha katika maeneo ya hospitali hiyo na kuwaua shahidi wa Palestina 50 kwa mkupuo mmoja, wakiwemo wafanyakazi watano wa hospitali hiyo. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imehitaja jinai hiyo ya kivita ya utawala wa kizayuni ambayo imefanywa kwa ushirikiano kamili na Marekani na nchi za Ulaya kama Uingereza, huku jamii ya kimataifa ikisalia kimya bila ya kuchukua hatua zote dhidi ya utawala wa Kizayuni, kwamba ni jinai isiyo na kifano. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Kusini imeimarisha ulinzi na doria kwenye mpaka wake na Msumbiji ili kuzuia na kupambana na uhalifu nyemelezi unaoweza kujitokeza kutokana na maandamano yanayoendelea katika nchi hiyo jirani. Msumbiji imekumbwa na maandamano ya vurugu kwa wiki kadhaa sasa tangu mwishoni mwa mwezi wa Oktoba, baada ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kumtangaza Daniel Chapo mwenye umri wa miaka 47 mgombea wa chama tawala cha Frelimo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Daniel Chapo aliibuka na ushindi wa asilimia 71 ya kura na kumshinda mgombea wa upinzani Venancio Modlalane aliyepata asilimia 20. Wapinzani wamepinga matokeo hayo ya uchaguzi, wakidai kuwa matokeo ya uchaguzi yamechakachuliwa. Baraza la Katiba la Msumbiji ambalo limepewa kazi ya kusimamia kesi hiyo wiki iliyopita lilithibitisha kuwa Chapo ameshinda uchaguzi wa rais, lakini likapunguza ushindi wa kura zake hadi asilimia 65. Hatua hiyo imezusha ghasia na machafuko mapya nchini Msumbiji. Idara ya operesheni za pamoja za kitaifa na intelijensi ya Afrika Kusini imeeleza kuwa serikali ya nchi hiyo inashirikisha kikamilifu serikali ya Msumbiji katika ngazi ya nchi mbili ili kupata ufumbuzi endelevu wa suala hilo na kuimarisha hali ya usalama katika mikoa iliyoathiriwa huko Msumbiji. Mwezi uliopita, Afrika Kusini ilifunga kwa muda mpaka wake na Msumbiji kufuatia ghasia za baada ya uchaguzi nchini Msumbiji. Waandamanaji walichoma moto magari katika upande wa Msumbiji, katika lango la kuingilia bandari ya Lebombo. Takriban watu sabini na moja wamepoteza maisha nchini Ethiopia baada ya basi lililokuwa limebeba abiria kuacha njia na kutumbukia mtoni. Hayo yameelezwa na msemaji wa serikali ya jimbo la Sidama, kusini mwa Ethiopia. Ajali hiyo ambayo imesababisha vifo vya watu wanaume 68 na wanawake watatu akiwemo mtoto mdogo ilitokea jana katika wilaya ya Bona nchini Ethiopia. Wose Nyele Simeoni, msemaji wa serikali ya jimbo la Sidama, ameeleza kuwa abiria katika basi hilo walikuwa wakielekea katika sherehe za harusi na liliacha njia na kutumbukia mtoni karibu na Bona Zuria, kutokana na barabara hiyo kuwa na miteremko mikali. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya familia wamepoteza ndugu zaidi ya mmoja. Polisi wa usalama wa barabarani katika jimbo la Sidama wameeleza kwamba basi hilo lilikuwa limepakia abiria kupita kiasi na kwenda na huenda ndiyo sababu ya ajali hiyo. Wamesema majeruhi watano wana hali mbaya na wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali ya rufaa ya Bona. Ajali mbaya za barabarani zimekuwa jambo la kawaida nchini Ethiopia, ambapo viwango vya kuendesha magari ni duni na no magari mengi hayatunzwi ipasavyo na waziri wa habari na utamaduni wa Sudan amevituhumu vyombo vya habari vya magharibi kwa kupotosha uhakika wa mambo kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini humo akisema kuwa vyombo hivyo vinaegemea upande wa kikosi cha RSF. Sudan ilitumbukia katika hali ya machafuko mwezi Aprili mwaka jana, huku mvutano wa muda mrefu kati ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza makundi mawili moja jeshi la sudan saf na vikosi vya msaada wa haraka rsf kuliibuka vita baada ya mivutano ya muda mrefu tokea wakati huo hadi hivi sasa mamilioni ya wananchi wa sudan wamelazimika kuhama makazi yao huku maelfu ya wengine wakiuawa vitani na wengine wakipoteza maisha majiani katika harakati za kukimbia mapigano. Khalid Alsir, waziri wa habari na utamaduni wa Sudan, amevituhumu vyombo vya habari vya nchi za magharibi kuwa vinaegemea upande wa kikosi cha RSF kuhusiana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi la Sudan na kundi hilo la wanamgambo. Amesema vyombo vya habari vya magharibi vinalituhumu jeshi la Sudani kuwa linawashambulia raia na kusema kuwa tuhuma hizo hazina msingi wowote. Waulize watu wa Sudan, je, wanadhani kwamba jeshi linafanya mashambulizi dhidi yao? Jibu litakuwa jeshi la Sudan haliwalengi raia, amesema waziri wa habari na utamaduni wa Sudan. Amesema kuwa wanamgambo wa RSF wanafanya mashambulizi dhidi ya raia, vitendo vya ubakaji, uporaji na kuwafukuza raia katika makazi yao, huku jeshi la Sudani likiwalinda watu wanaokimbia kutoka katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa kundi la RSF. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa mjini Teheran. na mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa mjini Teheran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Senegal, kituo kinachofuata cha kufukuzwa wanajeshi wa Ufaransa wa barani Afrika. Waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko amewaambia wabunge wa nchi hiyo kwamba wanajeshi wa Ufaransa lazima waondoke nchini humo na kwamba kambi za kijeshi za kigeni katika nchi hiyo ya kiafrika zitafungwa katika siku za usoni. Sonko amesema nchi hiyo ya Senegal itafunga kambi zote za kijeshi za kigeni ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali za kupitia upya sera ya ulinzi na kuimarisha mamlaka ya kitaifa sonko alitangaza uamuzi huo katika bunge la taifa juzi jumaa mosi wakati wa kuwasilisha sera kuu ambapo alielezea mkakati wa mabadiliko ya taifa hilo la afrika magharibi kwa mwaka kwa miaka ishirini na tano ijayo rais wa senegal basiru diomaye faye ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa chini ya mwaka mmoja Alitangaza kwa mara ya kwanza uamuzi wake wa kuondoa jeshi la Ufaransa nchini mwake. Katika mahojiano na shirika la habari la AFP mwishoni mwa mwezi uliopita wa Novemba, alisema kambi za kijeshi za Ufaransa hazikidhi kulindwa mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Rais wa Senegal alisema katika sehemu nyingine ya mahojiano yake hayo, sisi tunashirikiana na Marekani, China na Uturuki bila ya nchi hizo kuwa na kambi za kijeshi katika ardhi yetu. Je, Je, Ufaransa inaweza kukubali hali kama hiyo? Je, hii si kwa sababu Wafaransa wamekuwekwa Senegal tangu kipindi cha utumwa na haiwezekani kufanya vinginevyo? Senegal ndicho kituo cha mwisho cha ushawishi wa moja kwa moja wa Ufaransa katika ukanda wa Afrika Magharibi, na takriban kuna wanajeshi mia tano wa Ufaransa wanaojumuisha wakufunzi na washauri. Baada ya Niger, Mali na Burkina Faso, taifa la Senegal ni nchi ya nne barani Afrika iliyoamua kuwafukuza wanajeshi wa Ufaransa. Serikali ya Chad ilitangaza tarehe 28 Novemba kwamba imefuta makubaliano yake yote ya kijeshi na serikali ya Ufaransa kuhusu uwepo wa wanajeshi elfu moja wa nchi hiyo ya kikoloni katika nchi hiyo ya Afrika. Hivi sasa Ufaransa ina kambi za kudumu za kijeshi huko Jibuti, Chad, Gabon, Ivory Coast na Senegal. Kuna wanajeshi elfu moja mia tano, nchini Jibuti, elfu moja nchini Chad, mia sita Ivory Coast na mia tano nchini Gabon na Senegal. Chad imetangaza kusitisha ushirikiano wake wa kijeshi na Ufaransa. Takriban wanajeshi elfu nne kati ya elfu kumi wa Ufaransa walioko barani Afrika katika miaka mitano iliyopita wamesalia barani humo na inatarajiwa kwamba idadi hiyo itapungua na kufikia chini ya askari elfu mbili katika miezi michache ijayo. Kufuatia matangazo ya hivi karibuni ya Chad na Senegal ya kuwatimua wanajeshi wa mkoloni huyo wa zamani wa barani Ulaya. Ufaransa ili koloni nchi ishirini za Afrika kwa miongo kadhaa baada ya vita vikuu vya pili vya dunia na wimbi la kupigania uhuru makoloni ya wakoloni wa Ulaya. Mkoloni huyo wa Ulaya Magharibi alijaribu kudumisha ushawishi wake barani Afrika na uwepo wa kijeshi katika baadhi ya makoloni yake ya zamani. Ingawa Ufaransa inajiona kuwa chimbuko la demokrasia, lakini ilifanya njama za kudumisha satua yake ya kijeshi na kiuchumi barani Afrika kwa kuunga mkono serikali za kidikteta ambazo ni makoloni yake ya zamani. Gazeti la Uhispania la LP limeandika serikali nyingi katika nchi za Afrika ambazo zilikuwa makoloni wa Ufaransa zilitia saini makubaliano na mataifa ya wakoloni wa zamani kuhakikisha zinapata dhamana ya kubaki madarakani dhidi ya waasi wapinzani wa mapinduzi. Kwa njia hiyo, Ufaransa ikiwa na wanajeshi elfu kumi pekee katika nchi tofauti za Afrika iliweza kuingilia kijeshi mara thelathini kati ya ya miaka ya 1964 hadi 1212. Baada ya utulivu wa serikali barani Afrika, serikali za Afrika zikiwa katika nchi ya matukio ya kimataifa zimechukua mkondo wa ukuaji wa maendeleo na ustawi, na zinafuatilia kutumia fursa za kiwango cha juu zaidi kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya nchi hizo. Mataifa ya Afrika hayataki tena kufuata njia za wakoloni wa zamani wa Ulaya katika uhusiano wao na ulimwengu. Serikali za Afrika zinafuatilia mahusiano yenye uwiano na ya kiadilifu na nchi zote za dunia. <tune> Um, haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka hapa mjini Teheran na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ambayo imehusiana na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Ama sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya inahusiana vipindi na vipindi vyetu, na kwa usiku huu tutakuwa na kipindi cha nafasi ya mwanamke katika jamii, tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, leo katika historia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyobakia ya matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Tehran, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani inayokutangazieni kutoka hapa Tehran. Katika kipindi chetu cha leo, tutazungumzia kuhusu biashara haramu ya binadamu, ambayo daima imekuwa chanzo cha faida kubwa kwa nchi za magharibi na ni dhihirisho la utumwa mamboleo katika milenia ya tatu. Kweni nami hadi tamati. Mwanadamu daima yuko huru na juhudi zozote zote za kumnyima uhuru huu haziendani na asili ya uwepo wake. Mwanadamu anapaswa kufaidika na ukamilifu wa kimaadili ili aweze kunufaika na nafasi ya khalifa wa Mwenyezi Mungu, yaani mrithi wa Mungu ambayo Mungu amempangia humu duniani. Utumwa wa binadamu, hasa kununua na kuuza wanawake na kuwatumia vibaya kingono ni jambo ambalo limekuwepo tokea zama za kale. Quran tukufu inakataza utumwa wa ngono katika aya ya 33 ya sura Nur kwa kusema: wala msiwashurutishe vijakazi wenu kufanya azina kwa ajili ya kupata pato la maisha ya dunia, ili hali wao wanataka kujiheshimu. Na atakayewalazimisha basi Mwenyezi Mungu, baada ya kulazimishwa kwao huko, atawasamehe, kwani Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Tangu mwanzoni mwa miaka ya tisini, haswa baada ya kusambaratika umoja wa Kisovieti na kambi ya Mashariki, swala la ulanguzi wa wanawake katika ngazi ya kimataifa lilipata li mwelekeo mpana. Hii leo nchi zote za Ulaya, Marekani na Japan zinashiriki kikamilifu katika kuagiza wanawake kutoka nje kama bidhaa na wafanyakazi wa ngono. Nchini Ujerumani, wanawake elfu kumi kutoka jamhuri ya Chek, Poland na Bulgaria wanafanya kazi katika vilabu kinyume na matakwa yao uko kusini mashariki mwa bara Asia, kwa uchache watoto milioni moja walio na umri wa chini ya miaka 15 hujidhaminia mapato ya kifedha kupitia ukahaba. Kulingana na makadirio ya tume ya Ulaya, wanawake na watoto laki tano husafirishwa kwenda Ulaya magharibi kila mwaka. Wasafirishaji huwachukua waathiriwa hao hasa kutoka nchi zinazoendelea ambako umaskini ni jambo la kawaida, kwa nguvu au kwa udanganyifu wengi wa wahanga hawa ni watoto na vijana walio na umri mdogo wa kati ya miaka 14 na 25, na kwa hivyo wako hatarini zaidi. Aidha, kila mwaka nchini Marekani, zaidi ya wasichana laki moja walio chini ya umri wa kisheria hata miaka 13 hununuliwa na kuuzwa kwenye masoko ya utumwa wa ngono. Ni muhimu kujua kwamba wafanyabiashara chini ya kivuli cha kutokuwa makini au kutofahamu viongozi wa Ulaya katika baadhi ya kesi huamua bei ya mtumwa wa ngono kama inavyofanyika kuhusiana na bei ya gari la mtumba au simu erevu. Wahanga wa biashara hii haramu hatimaye huishia kuuzwa katika masoko ya Marekani na nchi za Ulaya Magharibi, zikiwemo Italia, Ujerumani, Ufaransa na Uingereza. E David Kampania anasema na kwa mujibu wa taarifa na utafiti uliofanywa na idara 596 za polisi na taasisi 25 za huduma za kijamii nchini Uingereza mapato yanayotokana na ukahaba wa watoto ni zaidi ya dola bilioni 2 licha ya utumwa wa binadamu kuonekana kuwa ni jambo la kushangaza katika karne hii ya 21 lakini uwepo wa karibu watumwa milioni 40 unaoonyesha kwamba kuna watumwa wengi zaidi leo kuliko miaka ya nyuma katika historia ya mwanadamu. Utumwa mambo leo una sura nyingi tofauti, kutoka wanawake kulazimishwa kufanya ukahaba hadi vibarua watoto wanaofanya kazi kwenye mashamba au familia zinazowalazimisha kufanya kazi bila malipo ili kulipa madeni yaliyoachwa nyuma na vizazi vilivyopita. Utumwa unaonekana wazi na kwa namna tofauti katika mabara yote na katika nchi nyingi duniani: kazi za kulazimishwa biashara haramu ya binadamu, utumwa wa madeni na ndoa za utotoni na aina fulani ya utumwa wa mamboleo unaoathiri watu walio hatarini kote ulimwenguni. Wizara ya Afya na Huduma za Kibinadamu ya Marekani imeita biashara ya binadamu kuwa aina ya utumwa wa mamboleo na kuthibitisha kwamba kila mtu, ikiwa ni pamoja na wanaume, wanawake na watoto, wanaweza kuathirika kutokana na janga hili. Kama ilivyoelezwa na shirika hili la Marekani, watu ambao hujikuta ghafla katika mtego wa biashara hii hatari hukabiliwa na vurugu, hukabiliwa na mashinikizo na hila kwa madhumuni ya kunyanyaswa kingono au kufanyishwa kazi kwa lazima. Watu walionaswa kwenye mtego huu hulazimika kutoa huduma kinyume na matakwa yao au kufanya kazi kwa ajili ya kuwaridhisha wamiliki wao, yaani wamiliki wa wa watumwa na wafanyabiashara waweze kunufaika na faida nono za kifedha kutokana na huduma wanazotoa tofauti na watu wanaojihusisha na vitendo vya uhalifu kama vile kuuza dawa za kulevya na silaha. Wahalifu hawa hukimbilia biashara ya binadamu, kwa sababu wanaamini kwamba wanaweza kupata faida nzuri kutoka kwa watoto na vijana wanaowatega na kuwanyanyasa hadi kiwango cha juu kabisa cha nguvu na uwezo wao. Wataalamu wa Baraza la Ulaya katika ripoti ya takwimu kuhusu biashara ya wanawake wa Ulaya mashariki kama watumwa wa milenia ya tatu wanaonyesha kuwa kiasi cha mapato yanayotokana na biashara hii ni hadi dola bilioni 13 kwa mwaka. Mapato ya biashara hii ni zaidi ya biashara ya heroini. Usafirishaji haramu wa wanawake na wasichana ni zaidi ya faida inayotokana na dawa za kulevya, kwani UNICEF inasema moja ya sababu kuu za usafirishaji wa wanawake ni faida kubwa inayopatikana humo. Ijapokuwa kiasi cha kugunduliwa na makabiliano na magenge ya magendo ya binadamu kimeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na siku za nyuma, lakini ii kupiga vita biashara haramu ya binadamu si jambo rahisi, na pengine ndio sababu ya kuendelea kuwepo kwa utumwa huu katika milenia ya tatu. Ukweli mchungu ni kwamba hakuna taasisi rasmi inayounga mkono wahanga hawa wa utumwa mambo leo katika nchi nyingi za Ulaya, ikiwa wanawake hawa wanataka kujinasua kutoka kwenye mtego wa magenge ya usafirishaji haramu wa binadamu hujipata wanakabiliwa na tatizo jingine la kurushwa kwenye vituo vya kuwazuia wahamiaji haramu. Mara nyingi waathiriwa wa ulanguzi huu huchukuliwa hatua na kuadhibiwa badala ya wahusika wakuu wa waku, biashara hii haramu huadhibiwa kwa kosa la kujihusisha na ukahaba, huadhibiwa kwa kuingia nchini kinyume na sheria na kutokuwa na hati za utambulisho ambazo kwa kawaida hupokonywa na walanguzi wa biashara hii tajwa. Biashara ya ngono barani Ulaya ina hatari ndogo lakini ina faida kubwa. Serikali za Ulaya hazina uwezo au nia ya kupiga vita usafirishaji haramu wa wasichana na wanawake na watoto wanaotoa huduma za ngono. Serikali hutenga fedha kidogo sana kwa ajili ya kukabiliana na kwa kawaida hufumbia macho uhalifu unaofanywa na walanguzi wa binadamu barani Ulaya. Hata baadhi ya wanasiasa katika nchi za Ulaya mashariki wanahusika moja kwa moja katika biashara hii haramu ya ngono. Pia polisi wengi katika nchi za Ulaya wanapowakamata waathiriwa wa biashara ya ngono, badala ya kuwarudisha nchini kwao, huwanyanyasa kingono. Inasikitisha kuona kwamba unyanyasaji wa wahanga hawa hauishii tu kwenye polisi wa nchi za Magharibi kuwanyanyasa bali pia madaktari na wanasheria wanaopaswa kuwatetea wahanga hawa pia huwafanya wasichana na vijana hawa kuwa wahanga wa tamaa zao za kingono. Ripoti rasmi zinaonyesha kuwa kinyume na fikra za baadhi ya watu, mtandao wa utumwa ambao wazungu waliuanzisha katika karne ya 15 sio tu kwamba haujatoweka, bali unaendelea kwa sura mpya, haswa katika nchi za Ulaya na Marekani. Huenda leo tusiwaone watumwa wakiwa wamepakiwa kwenye meli au katika minyororo, lakini ukatili na dhuluma dhidi yao nchini Uingereza ni dhahiri kabisa. Ana alikuja Uingereza kutoka kwenye familia masikini magharibi mwa Romania. Wamemlazimisha kufanya ukahaba na ufuska katika hoteli za Uingereza tangu akiwa na umri wa miaka 16. Ana anasema waliomlazimisha kufanya uashirati walichukua karibu pesa zote alizopokea na kumwambia kuwa yeye pamoja na pesa zote alizokusanya ni mali yao. Anasema hakuthubutu kusema wala kufanya lolote kinyume na matakwa yao kwa kuhofia vipigo na vitisho. Kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kimataifa ya ufuatiliaji, kwa uchache watu milioni 40 ikiwa ni pamoja na wanawake na watoto ni wahanga wa utumwa mambo leo katika nchi mbalimbali duniani, hasa barani Ulaya na Marekani. Kituo cha haki ya kijamii na kituo cha afya na haki nchini Uingereza vinasema kwamba kwa sasa kuna watumwa wasiopungua laki moja nchini Uingereza ambao ni wahanga wa utumwa tofauti, ukiwemo utumwa wa ngono. pendwa wasikilizaji asikilizaji, na kipindi chetu kimekomea hapa tulipogusia na kuzungumzia kwa ufupi utumwa wa ngono duniani, na hii ilikuwa ni sehemu yetu ya 29, mwanamke katika familia na jamii. Ahlan wa sahlan, wapenzi wa wasikilizaji na maashiki wa spoti popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki cha ulimwengu wa michezo ili tuweze kutupia jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri katika viwanja mbalimbali mbali vya michezo katika kipindi cha siku saba zilizopita. Karibuni. Tuanze na habari za michezo kutoka hapa nchini. Soka. Ligi kuu ya soka nchini Iran almaarufu ligi ya Khaliji Fars, wiki hii iliingia katika wiki yake ya kumi na nne, huku vilio na vicheko vikiendelea kutawala kwa mashabiki wa soka. Watoto wa mjini Persepolis ambao wiki iliyopita walimtimua kocha wake Muhispania Juan Carlos Garrido kutokana na kutofanya vyema na kumkabidhi mikoba ya kuinoa timu hiyo Karim Bagheri, na hodha wa zamani wa timu hiyo kama kocha wa muda. Mambo yaliyoendea vizuri, ambapo wakiwa nyumbani waliwachapa wanagenzi katika ligi hiyo Khaybar Khorramabad mabao mawili kwa moja na kujizatiti katika nafasi ya tatu katika msimu wa ligi katika matokeo mengine ya wiki ya 14 ya ligi kuu ya soka ya Iran, Sepahan ya Isfahan ilifundisha soka Hawadari ya Tehran baada ya kuibamiza mabao matano kwa nunge. Nyota wa mchezo huo alikuwa Mehdi Lemuchi aliyetikisa nyavu mara tatu. Katika matokeo mengine watengeneza matrekta Traktorisazi sazi walikwamishwa kwenye matope baada sari ya kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na vijana wa kaskazini mwa nchi na saji ya Mazandaran wa yeyusha vyuma Zobahani Esfahani waliwatupia katika tanuri la vyuma wachimba madini wa Mese Rafsanjan baada ya kuwapachika mabao mawili kwa moja. The Blues wa Teheran bado mambo hayajakaa sawa baada ya kulazimishwa suluhu ya bila kufungana na Chador Malo Ardakan. Katika msimamo wa ligi, Sepahani Esfahani inaongoza ikiwa na pointi 31. Traktor Sazi inashika nafasi ya pili ikiwa imejikusanyia kibindoni alama 29, na vijana mjini Pers Polisi wanafunga pazia la tatu bora kwa kuwa na pointi 26. Ndondi. Bondia wa Iran amechaguliwa kuwa bondia bora wa bara la Asia katika kundi la machipukizi. Shirikisho la Ndondi la Asia limemtangaza Farzana Hamadi Afzadi, mwanandondi wa Kiirani, kama bondia bora aliyeng'ara zaidi katika mashindano ya bara la Asia kwa upande wa mabondia chipukizi kwa mwaka huu wa 2024 unaomalizika Unyanyuaji vyuma wanyanyua vyuma wa Iran wameng'ara kwenye mashindano ya vijana Asia yaliyomalizika juma hili nchini Qatar. Ali Reza Nasiri na Abulfazl Zari walitoa wa kimasomaso Iran baada ya kutoa medali kadhaa katika mashindano hayo katika kategoria tofauti kwa upande wa vijana wa kiume, huku Kizehan Masudi akiiletea pia medali Iran katika upande wa mabanati. chesi Mcheza chesi wa Iran amekataa kushindana na mpinzani wa Israel akiwaunga mkono wa Palestina. Katika kuwaunga mkono watu wa Palestina, mchezaji wa chesi wa Iran amekataa kushindana na mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mashindano ya World Rapid Chess Championship mwaka 2024 huko New York, Marekani, katika duru ya sita mashindano haya, bingwa wa mchezo wa chesi wa Iran Ehsan Kaimaghami alimshinda Fida Maka Smonov kutoka Kazakhstan, na katika duru ya saba alikataa kucheza dhidi ya Boris Gelfand aliyewakilisha utawala wa kizoini wa Israel, akipinga mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza na kutangaza ungaji mkono wake kwa watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Ligi kuu ya soka nchini Uingereza. Ligi kuu ya soka nchini Uingereza ambayo ina mashabiki wengi ulimwenguni, wiki hii iliendelea kutimua vumbi huku Liverpool wakiendelea kugawa dozi kwa kila timu anayokutana nayo, nayo, bwawa la maini. Liverpool wakiongozwa na mshambuliaji wake machachari Misri, Muhammad Salah, wiki hii pia walitandika bila huruma West Ham mabao matano kwa Karai na kutoa onyo kwa timu za EPL kwamba huu ni mwaka wao mabingwa Salah. Watetezi Manchester City ambao kwa majuma kadhaa sasa mambo hayakuwa yakiwaendea vema, na kumfanya mkufunzi wake Pep Guardiola kukosa usingizi na kulazimika kunywa supu tu kutokana na kushindwa kula chakula kingine. Wiki hii ilikuwa kama kipofu aliyeona mwezi baada ya kuicharaza Leicester City mabao mawili bila majibu na kuleta utulivu kwa Guardiola na mashabiki wa timu hiyo. Really, baadhi ya matokeo mengine: Crystal Palace wameirarua Southampton mabao mawili kwa moja. Nottingham Forest waigaragaza Everton mabao mawili kwa yai. Liverpool imeendelea kusalia kileleni ikiwa na pointi 45. Nchini Kenya, wiki hii mashabiki wa michezo hasa wakereketwa wa mchezo wa volleyball walikumbwa na simanzi na huzuni kubwa baada ya kuaga dunia Janet Wanja, nyota wa zamani wa timu ya soka volleyball ya wanawake ya Kenya, Malkia Strikers. Janet Wanja aliaga dunia baada ya kuugua saratani ya kibofu cha mkojo. Rais William Ruto alikuwa mmoja wa watu waliotoa mkono wa pole na kuongoza Wakenya kumwomboleza mwanamichezo huyo wa zamani. Na tutegee sikio ripoti ifuatayo kutoka Nairobi, Kenya, ambapo jumbe za rambirambi zimeendelea kutolewa kufuatia kifo cha nguli huyo mwanadada wa voleyboli. Rais Ruto ameongoza taifa kumwomboleza aliyekuwa mchezaji wa timu ya taifa ya voleyboli Malkia Strikers Janet Wanja aliyefariki baada ya kuugua ugonjwa wa saratani kwa muda mfupi. Katika ujumbe wake wa rambirambi, Rais Ruto alisema Wanja alikuwa nyota mwenye kipaji na nidhamu ambaye aliitumikia Kenya kwa kujitolea na heshima katika mchezo wa voliboli wa timu ya Kenya, kocha mzuri na rafiki wa wengi. Kwa mujibu wa familia ya Wanja, nyota huyo wa zamani wa voliboli anatarajiwa kuzikwa Januari tatu mwaka ujao 2025. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne unamalizika huku katika uga wa michezo ukiwa umeshuhudiwa matukio mengi. Kuna wanamichezo ambao mwaka huu kwao ulikuwa na mafanikio makubwa, huku wengine wakishukuru kumalizika mwaka huu, hasa kutokana na kutokuwa mwaka mzuri kwao. Bila shaka, matukio ni mengi, lakini tunaangazia baadhi tu. Kwa haraka haraka, kinda wa Barcelona na timu ya taifa ya soka Uhispania, Lamine Yamal alishinda tuzo Golden Boy mwaka Tuzo hiyo iliyoanzishwa na gazeti la Italia la Tuttosport hutolewa kwa mchezaji bora Ulaya kwa wanaume chini ya umri wa miaka 21. Letsile let's, Tebogo ni mwanariadha kutoka Botswana. Mwanariadha huyo alishinda medali ya dhahabu katika Olimpiki ya mwaka 2024 katika mashindano ya mbio za mita 200 na ushindi wake ulipatia Botswana dhahabu ya kwanza ya Olimpiki katika historia ya nchi hiyo. Kiungo wakati wa Manchester City na Uhispania, Rodri alishinda tu, tuzo mchezaji bora duniani ya Ballon d'Or. Rodri alishinda taji la ligi ya Premier League ya England na Yuro 2024, uteuzi ambao hata hivyo ulikosolewa na wengi walioamini kwamba Brazil Vinicius alistahili tuzo hiyo. Mmoja wa wakosoaji hao ni Cristiano Ronaldo ambaye binafsi ameshinda tuzo hiyo mara sita. Vinicius, that... Kuna kizazi kipya katika soka ambacho kinafanya vizuri kama Vinicius na kwa mtazamo wangu alipaswa kupatiwa tuzo ya mchezaji bora wa dunia. Haikuwa haki kutopewa tuzo hiyo, na ninaeleza mtazamo wangu huu mbele ya kila mtu <tune> Walimpatia Rodrigo, lakini binafsi naona wangempatia Vinicius kwa sababu alistahiki na alishinda taji la klabu bingwa barani Ulaya. Winga wa Real Madrid na timu ya taifa ya soka Brazil, Vinicius Jr, baada ya kukosa tuzo ya Ballon d'Or, hatimaye ilishinda tuzo ya mchezaji bora wa FIFA mwaka elfu mbili na ishirini na nne, The Best. Wapenzi wasikilizaji ni hayo tu kwa wiki hii kutoka katika meza ya ulimwengu wa michezo. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Disemba 30 mwaka elfu mbili na 24. Katika siku kama ya leo miaka 856 iliyopita, alifariki dunia Abul Qasim Ashatibi, msomi mashuhuri wa Qurani aliyekuwa maarufu kwa jina la Imamu Lqura. Abul Qasim alizaliwa mwaka 538 hijiria. Mbali na kuwa mtaalamu mkubwa katika taaluma ya usomaji wa Qurani, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya tajwidi, tafsiri ya Qurani, hadithi, sarufi ya lugha ya Kiarabu na elimu nyingine za kipindi hicho. Msomi huyo wa Kiislamu ameacha athari nyingi kwa vizazi vya baada yake na miongoni mwa athari hizo ni kitabu kilichopewa jina la Al-Qasida Ash-Shatibiyya. siku kama ya leo miaka 77 iliyopita magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya israel walishambulia kitongoji cha balad sheikh huko palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa palestina 60 siku hiyo hiyo kundi jingine la kigaidi la israel lililojulikana kwa jina la irgun lilidondosha mabomu katikati kati ya kundi la wapalestina na kuwaua shahidi 17 miongoni mwao ishadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948 na, na yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza Wapalestina katika ardhi yao ili kuasisi utawala pandikizi na ghasibu wa Israel katika ardhi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita iliundwa jumuiya kima ya kimataifa ya Ahlulbait kwa amri ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kuwakutanisha pamoja wafuasi wa Ahlulbait e, wa mtume wa Mwenyezi Mungu kote duniani, kujenga uhusiano baina yao, kunyanyua juu kiwango cha shule za kidini, kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza baina ya wafuasi wa Ahlulbait na madhehebu nyingine Tarehe 31 Disemba mwaka 1994, yani miaka 30 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliasisiwa kwa shabaha ya kufikisha sauti na ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu na Uislamu kwa wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Matangazo ya idhaa hii yalianza sambamba na sherehe ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi w Wasalama. matangazo Radio Tehran, ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran yanahusu masuala ya kijamii kisiasa kiuchumi na kadhalika kwa sasa unaweza kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia mbalimbali mbali, eh, na vilevile vile kupitia mitandao ya kijamii na tarehe 30 Disemba miaka 18 iliyopita, Sadam Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Iraq, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Sadamu alizaliwa mwaka 1937 karibu na mji wa Tikriti uliopo umbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji wa Baghdad na kujiunga na chama cha Baath akiwa na umri wa miaka 20.