Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Mpenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazieni e moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo ambayo ni juma uh, siku hii ya leo wapenzi wasikilizaji ambayo ni juma uh, pili tarehe ishirini na saba jamadi thani mwaka elfu moja mia nne arobaini samahani wapenzi wasikilizaji siku hii ya leo ni juma tatu uh, tarehe ishirini uh, na nane jamadi thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria kamaria inasadifiana na 30 disemba elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni siku hii ya leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Na baada ya tahariri hiyo wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia na baada ya makala hiyo ya sayansi na teknolojia, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni e, makala ya macho yetu magazetini, itafuatiwa na makala ya hekaya za aya na leo katika historia. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akutana na wenzake wa Umoja wa Falme za Kiarabu na Oman. Jeshi la Yemen linatangaza kuwa limetekeleza operesheni kumi na tatu za makombora dhidi ya utawala wa Israeli ndani ya siku kumi. Na wanajeshi arobaini wa Israeli waangamizwa kaskazini mwa Gaza. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na mwenzake wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Sheikh Abdullah bin Zaid Al Nahyan, wamezungumzia uhusiano wa nchi mbili na matukio ya hivi karibuni katika eneo. Arakchi na Al Nahyan wamekutana katika jiji la Dubai Jumapili. Mkutano huu ulifanyika kwa ombi la Al Nahyan wakati Arakchi alikuwa akirejea nyumbani baada ya ziara yake ya kwanza nchini China kama waziri wa mambo ya nje wa Iran. Mawaziri hao wamezungumzia njia za kuendeleza uhusiano katika maeneo mbalimbali matukio na matukio muhimu katika eneo la Asia ya Magharibi. Itakumbukwa kuwa katika mazungumzo ya simu ya tarehe 12 Desemba, rakn walijadili matukio ya siria baada ya kuanguka rais wa zamani Bashar al-Assad. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Oman wamekutana leo jijini Tehran na kujadili uhusiano wa pande mbili na wa kieneo katika kikao chao, kwa mujibu wa mtandao wa Sahab waziri wa mambo ya nje wa Oman Said Badr al Busaidi aliyewasili asubuhi ya leo Teheran akiongoza ujumbe wa kisiasa na kiuchumi amekutana na kubadilishana mawazo na Said Abas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran jana. Katika taarifa kupitia ukurasa wake wa ex balozi wa Iran jijini Muscat Musa Farhang alisema ziara ya waziri wa wa mambo ya nje wa Iran eh, ziara ya waziri wa mambo wa e, e, ya wa nje wa Oman e, hapa Teheran itafanyika kabla ya mwaka huu wa 2025 na kwamba safari hiyo itafungua ukurasa mpya wa uhusiano kati ya nchi mbili na pia duru mpya ya ushirikiano wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na majirani zake. Sasa tuelekee katika masuala mbalimbali yanayojiri katika eneo o, zima la Asia Magharibi. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kwamba vitengo vya makombora vya nchi hiyo vimeendesha angalau operesheni kumi na tatu dhidi ya ngome za utawala wa kizaini wa Israel katika siku kumi zilizopita. Operesheni hizo zinatekelezwa kulipiza kisasi kwa niaba ya Wapalestina katika Gaza ambao wanakabiliwa na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel. Brigidi Jeneral Yahya Sarii alitangaza ya Jumapili kwamba mashambulizi mengi yalilenga Tel Aviv katika sehemu ya katikati ya maeneo yanayokaliwa ya kwa uh, mabavu kwa kutumia makombora ya balistiki ya hypersonic. Kulingana na Sari, jeshi la Yemen lilitekeleza operesheni hizo kwa ajili ya kulinda nchi yao na kwa mshikamano na Wapalestina katika, katika Gaza kati ya Disemba 19 na 28, Jumamosi jeshi la Yemen lilifanya shambulio la kombora dhidi ya kituo cha kijeshi cha kimkakati cha utawala wa Israel katika sehemu ya kaskazini ya jangwa la Negev. Brigidi General Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, alitangaza katika taarifa wakati huo kwamba vitengo vya makombora vililenga kambi ya anga ya Nevatim iliyoko kilomita 15 kusini mashariki mwa Bershiba kwa kutumia kombora la balistiki la hypersonic la Palestina 2. Aliongeza kuwa shambulio la kombora hilo liliweza kufikia malengo yake yaliyokusudiwa. Hayo yanajiri wakati ambao jeshi la Yemen limetangaza kuangusha ndege ya kivita isiyo na rubani ya Marekani aina ya MQ9 Reaper katika anga ya mkoa wa Albaida. Taarifa ya jeshi la Yemen imesema ndege hiyo imeangushwa kwa kutumia mfumo wa ulinzi wa anga ulioundwa nchini humo. Ndege hiyo isiyo na rubani ya MQ9 Reaper ni ya 13 ya aina yake kudunguliwa na majeshi ya Yemen tangu kuanza kampeni ya kuiunga mkono wa Palestina. Aidha, siku chache baada ya jeshi la Yemen e, kulenga e, ndege hiyo limeripoti kuwa e, limelenga na kuangusha ndege ya kivita ya Marekani aina ya F 18. Wayemen wametangaza wazi msaada wao kwa mapambano ya Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli tangu utawala huo aanzishe vita vya mauaji ya kimbari Gaza mnamo Oktoba 7 mwaka elfu 23. Kwingineko, makundi ya mukawama ya Palestina yanaendelea na operesheni zao dhidi ya jeshi katili la Israeli kwa kuvurumisha makombora zaidi kwenye ngome za utawala haramu wa Israeli katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Redio ya jeshi la Israel jana Jumapili ilikiri kuwa wanajeshi 4 wa Israeli wameuawa kaskazini mwa Gaza katika mapambano na Wapalestina tangu kuanza kwa mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo mjini Jabalia Uh, mwezi Oktoba mwaka huu, ripoti hiyo idhe inasema wanajeshi elfu tano mia tano arobaini na moja wa Israel wamejeruhiwa katika kipindi hiki. Jeshi la Israel kwa kawaida linakabiliwa na tuhuma za kuficha idadi kubwa ya vifo vya wanajeshi wake ili wengine wasiogope kwenda vitani. Kulingana na takwimu za jeshi, idadi ya askari wake eh, walioangamizwa tangu kuanza vita vya mauaji ya kimbari kwa Gaza Oktoba 7, 2023 Uh, sasa imeongezeka hadi wanajeshi mia nane ishirini na nne. Takwimu hizo zinajumuisha wanajeshi waliouawa katika ukanda wa Gaza, ukingo wa magharibi, Lebnan na ndani ya utawala wa Israeli. Wapigania ukombozi wa Palestina wanasisitiza kwamba hasara ya vikosi vya utawala haramu wa Israeli ni kubwa zaidi kuliko inavyotangazwa. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeonya kuhusu sera ya kujitanua ya utawala haramu wa Israeli nchini Siria, kufuatia kuangua kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Bashar al Assad. Hamas imeashiria maoni yaliyotolewa na waziri wa mawasiliano wa mrengo wa kulia wa Israel Shlomo Karhi kuhusu kufika hadi katika milango ya Damascus, ikionyesha nia za kimabavu za utawala huo kwa eneo hilo na watu wake. Hamasi imesema kwamba uvamizi wa gaidi Kerhi katika viwanja vya msikiti wa Alaksa akiwa na walowezi wenye misimamo mikali na taarifa zake kuhusu kufika uh, Damascus zimethibitisha malengo ya kikoloni ya Israeli kwa ardhi za Waarabu. Harakati hiyo imetaka mataifa ya kiarabu na kiislamu kuungana dhidi ya sera za upanuzi za Israeli na kukabiliana na mipango ya utawala huo wa kifashisti. Israeli imefanya mamia ya mashambulizi ya anga nchini Siria ikilenga maeneo ya jeshi la nchi hiyo na miundombinu ya kiraia. Katika shambulio la hivi karibuni, watu wapatao kumi na moja waliuawa katika mlipuko karibu na mji mkuu Damascus. Mlipuko huo katika ghala la silaha karibu na eneo la viwanda la Adra umeripotiwa kusababisha uharibifu mkubwa na majeruhi. Shirika rasmi la habari la Siria sana pia liliripoti kukamatwa kwa wapiganaji watiifu kwa Assad katika majimbo ya Hama na Latakia ambapo silaha na risasi zimenaswa. Wapiganaji wakiongozwa na uh, kundi la Hayat Tahrir Sham HTS walidhibiti Damascus tarehe nane 8 Disemba na kutangaza kumalizika kwa utawala wa Asadi katika mashambulizi ya kushangaza yaliyofanywa kutoka ngome yao kaskazini magharibi mwa Siria. Na sasa tumalize kwa kuelekea barani Afrika, na kwanza ni huko nchini Chad ambapo wananchi wa Chad Jumapili walishiriki e, katika uchaguzi wa kwanza wa bunge baada ya miaka kumi na mitatu baada ya serikali e, kutangaza ku, kuwa uchaguzi huo utafanyika. Serikali imeutaja e, uchaguzi huo kama hatua muhimu kuelekea kumaliza utawala wa kijeshi. Upigaji kura ulimalizika saa 12 jioni kwa saa za nchi hiyo. Matokeo ya awali yanatarajiwa ifikapo Januari 15 na matokeo ya mwisho ifikapo Januari 31 katika nchi hiyo kubwa ya Afrika ya Kati ambayo aghalabu ni jangwa na yenye idadi kubwa ya watu milioni 18, wachalo wamepiga Uh, kura uh, kwa uchaguzi wa bunge jipya, mabunge ya mikoa na mabaraza ya mitaa katika moja ya nchi maskini zaidi duniani. Upinzani ulisusia uchaguzi huo kwa madai kuwa haukuwa huru na wa haki. Vyama vya upinzani viliwataka wapiga kura milioni milioni nane wa Chad kususia uchaguzi ambao walisema, uh, matokeo yake yalikuwa yameamuliwa mapema. Ususiaji huo uliwaacha wagombea wanaoegemea upande wa rais Mahamad Idris Debi Itno, ambaye aliletwa madarakani na jeshi mwaka elfu mbili ishirini na moja na kisha kubakia madarakani katika uchaguzi wa rais wa mwezi Mei mwaka huu. Wagombea wa upinzani walilaani uchaguzi huo uh, kama uh, uliokuwa na udanganyifu. Debi alichapisha kwenye Facebook pamoja na picha za yeye akipiga kura yake katika kile alichokiita siku ya kihistoria Jumamosi. Sases masra, kiongozi wa chama cha upinzani cha Transformers alisema matokeo yaliyotengenezwa tayari yako kwenye kompyuta. Upigaji kura umefanyika huku nchi hiyo ikikabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara ya magaidi wa kufurishaji wa Boko Haram katika eneo la ziwa Chad. Aidha, hivi karibuni Chad ilibatilisha makubaliano ya kijeshi na mkoloni wa zamani Ufaransa. Kadhalika, Chad inakabiliwa na tuhuma kwamba inaingilia mgogoro unaoikumba nchi jirani ya Sudan. Debi alichukua madaraka mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya kifo cha baba yake ambaye alitawala nchi hiyo ya Sahel kwa miongo mitatu. Na kwa kumalizia ni kuwa rais wa Algeria Abdulmajid Tabun amekosoa vikali Faransa kuhusu athari za utawala wake wa kikoloni zilizosalia nchini humo. Tabun ameasema hayo mbele ya mabunge yote mawili ambapo alibainisha uh, mafanikio ya duru yake ya kwanza ya urais tokea elfu mbili kumi na tisa hadi elfu 224. Katika kikao hicho, Tebun amesisitiza uh, kwamba Algeria inataka Ufaransa itambue uhalifu wake wakati wa kipindi cha ukoloni kutoka mwaka 1830 hadi 1962, na amesisitiza kwamba Algeria haitafuti fidia ya kifedha bali inatafuta heshima ya mababu zetu ameongeza kuwa idadi ya mashujaa wa Algeria katika kipindi chote cha miaka mia thelathini na mbili ya ukoloni ni milioni tano nukta sita na hakuna kiwango chochote cha pesa kinachoweza kufidia kupoteza shujaa hata mmoja. Wakati wa mapambano ya silaha Tibuna alielezea ukatili uliofanywa na jeshi la kikoloni la Ufaransa, hasa chini ya jenerali Thomas Robert Bugeaud ambaye alimweleza kama muuaji wa kimbari. Pia alisema Ufaransa inaendelea kushikilia fuvu mia tano za Waalgeria waliokatwa vichwa katika karne ya kumi na tisa na kupelekwa Paris ambapo ni ishirini na uh, vinne tu vilivyopatikana hadi sasa. Kauli hiyo imekuja huku kukiwa na mgogoro mkubwa katika uhusiano uh, wa Algeria na Ufaransa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapeza usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo. Itahusu Masih Isa, Mwenyezi Mungu wa mrehemu katika nchi yake ya Palestina, hukuwa na udai kuwa Wakristo wakiwa wameketi Vatican Kama Nabii Isa Masihi alaihi salam, au Yesu Kristo kama anavyojulikana baina ya Wakristo, angekuwa miongoni mwetu hii leo, asingesita hata kidogo kupambana na vinara wa ukandamizaji na ubeberu duniani, na wala asingestahamili njaa na kulazimishwa kuhama kwa mabilioni ya watu ambao wamesukumwa vitani na madola ya kibeberu huu ni ujumbe ambao Ayatula Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliutapisha kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Yesu Kristo. Wengi wanaamini kwamba Ukristo wa leo uko mbali sana na umejitenga na ule Ukristo asili wa Yesu Kristo, fikra pia na mafundisho yake. Gazeti la Risalati linalochapishwa nchini Iran limeandika katika makala yake iliopewa kichwa cha maneno Masihi Mwana wa Palestina e, likikosoa mienendo ya Vatican kuhusiana na matukio ya dunia, haswa suala la Palestina na kuandika kwamba haijulikani kwa nini Vatican inatambuliwa kuwa mji mkuu wa Ukristo, na wakati huo huo Wakristo wengi hawajawahi kusikia jina la Betlehem au Bethlehem maishani mwao. Kanisa la Vatican limefanywa makao makuu ya dini ya Isa Masih au Yesu Kristo, na kanisa la Nativity, mahali alikozaliwa Isa bin Mariam, limeachwa peke yake katika mzingiro na vita vya utawala katili wa Israel. Ukweli ni kwamba Vatican, kama taasisi nyingine za kimataifa, imefeli katika mtihani wa Ghaza. Vatican, kama taasisi muhimu ya kidini duniani, ingeweza kuwa na ushawishi wa kipekee katika kuongoza ulimwengu wa kikristo dhidi ya uhalifu unaofanywa na, na utawala ghasibu wa Israel. Utendaji dhaifu wa Umoja wa Mataifa kama mkono wa kisiasa wa jamii ya kimataifa katika kusimamia maswala ya dunia ungeweza tu kufidiwa kwa kuingilia kati Vatican. Kwa upande mwingine Ukristo, hasa wa Kikatoliki, kwa mara nyingi umekuwa kijinadi kama dini ya upendo na amani. Sasa inawezekana vipi taasisi naujinai kuwa eti ni mhubiri mkuu wa amani na upendo duniani ikae kimya mbele ya mauaji ya kimbari na mojawapo ya jinai kubwa zaidi katika historia ya mwanadamu? Hii ilikuwa fursa nzuri zaidi kwa kanisa kutetea utambulisho wake wa kidini ambao ulipoteza haiba yake wakati wa mwamko wa Ulaya, yani the Renaissance, na sasa ulikuwa wakati wa kudhihiri tena na kuwakumbusha watu wa magharibi kwamba hakuna kumbatio, uh, usalama kwa wanadamu isipokuwa dini ya mwenyezi Mungu. Hata hivyo, halikufanyika na kanisa Katoliki limethibitisha tena kutofaa kwake. Msimamo huu wa papa wa kanisa Katoliki una waelekeza waumini wa, wa, wa Kikristo katika upande wa kutenganisha baina ya kanisa na dini halisi ya Yesu Kristo. Na mgogoro wa Gaza umekuwa mtihani na majaribio kwa nyanja zote za utambulisho wa ustaarabu wa magharibi zikiwemo serikali, dini na taasisi za kimataifa. Na wakati huo huo dini ya Kikristo iliyo magharibishwa au kwa maneno mengine iliyopewa sura ya utambulisho wa kimagharibi pia imeonyesha sura yake halisi wakati wa mgogoro wa sasa unaoendelea katika ukanda wa Gaza. Yesu Kristo au Isa Masih alizaliwa Palestina, ardhi ambayo inaharibiwa kwa vita ngumu uh, na laini. Vita laini inafanyika kupitia ujenzi wa vitongoji vya walewezi katika ardhi ya Palestina na kuhamishia huko wazungu wa Zayuni, na vita vigumu ni hii inayoendelea sasa huko Gaza kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Sasa kile kilichokuwa kimesalia Palestina kinaharibiwa na sio kukaliwa kwa mabavu tu. barabara kabisa -bara -bara. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na pia ah, maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika. Rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran na rais wa kamati ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia ya eh, Saudi Arabia eh, katika mkutano wa pamoja huko Riyadh wamesisitiza kuimarisha ushirikiano na kubadilishana uzoefu katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya habari na mawasiliano, kwa kifupi Tehama au ICT. Muhammad Mohsen Sadr, rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran, hivi karibuni alihudhuria mkutano wa usimamizi mtandao IGF mjini Riyadh, ambapo pembezoni mwa kikao hicho alikutana na Dr. Muhammad Tamim, rais wa tume ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia ya Saudi Arabia. Katika mkutano huu pande mbili zilionyesha hamu ya kuongeza ushirikiano katika sekta ya mawasiliano na teknolojia ya habari na kutumia uwezo uliopo. Masuala kama vile kutumia miundombinu ya pamoja, kubadilishana uzoefu katika nyanja za majukwaa ya kitaifa ya teknolojia ya habari, kupanua ushirikiano wa posta nyaya za interneti zijulikanazo kama fiber optic kufafanua mipango ya pamoja katika nyanja ya akili mnemba au artificial intelligence na hatimaye shughuli za pamoja katika sekta ya biashara zinazoinuka na zinazotegemea maarifa ya teknolojia ya habari na mifumo ya dijitali ni baadhi ya maeneo muhimu yaliyojadiliwa katika mazungumzo hayo ya maafisa wa Iran na Saudi Arabia. Pia katika mkutano huo kulitiliwa mkazo matumizi ya uwezo na nguvu za kampuni za sekta binafsi za Iran katika miradi mikubwa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Saudi Arabia. Kulingana na ripoti hiyo, pande hizo mbili zilikubaliana kufuatilia masuala yaliyotajwa katika mifumo ya makubaliano ya pamoja. Mkutano wa usimamizi mtandao wa IGF huandaliwa kila mwaka kwa ajili ya kubadilishana mawazo kuhusu mada zinazohusiana na usimamizi wa mtandao na Umoja wa Mataifa, ambapo wawakilishi kutoka sekta za umma, binafsi na za kitaaluma hushiriki. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha mkataba wa kimataifa dhidi ya uhalifu wa kimtandao yani cybercrime, ikiwa ni hatua ya kihistoria ya kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika kutokomeza uhalifu huo na wakati huo huo kulinda jamii dhidi ya vitisho vya kidijitali. Kupitishwa kwa mkataba huo wenye nguvu kisheria kumetamatisha juhudi za miaka mitano za nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilizoleta pamoja mashirika ya kiraia wataalamu wa usalama wa tehama, wasomi na sekta binafsi. Mkataba huo uliopitishwa kufuatia hatua hiyo umekaribishwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye amesema kupitishwa kwa mkataba huo tarehe 24 Desemba ni natija ya jitihada za zaidi ya miaka ishirini. Katibu mkuu kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake amesema Mkataba huu unaonyesha jinsi ushirikiano wa kimataifa unaweza kufanikiwa nyakati ngumu na unaashiria utashi wa pamoja, wanachama, wa pamoja wa nchi wanachama wa kusongesha mbele ushirikiano wa kimataifa katika kuzuia na kutokomeza uhalifu wa kimataifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mkataba huu unaanzisha jukwaa la kipekee la ushirikiano katika kubadilishana ushahidi, kulinda waathiriwa, kuzuia, na wakati huo huo kulinda haki za binadamu mtandaoni. Katibu mkuu amesema anaamini kuwa mkataba huo mpya utasongesha mbele mtandao salama na ametoa wito kwa nchi zote kutia saini na kuridhia mkataba huo na hatimaye kuutekeleza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. Filimon Yang, rais wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa, ameangazia umuhimu wa mkataba huo mpya na kusema tunaishi katika zama za kidijitali moja, ambayo teknolojia za habari na mawasiliano zina umuhimu mkubwa katika maeneo ya jamii, lakini vile vile zinaongeza tishio kwenye uhalifu wa mtandao, amesema. Kwa kupitishwa mkataba huo, nchi wanachama zina mbinu na njia za kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika kuzuia na kutokomeza uhalifu wa kimtandao na kulinda watu na haki za mtandaoni. Azimio hilo lilokuwa na mkataba huo limepitishwa bila kura na wanachama wote mia tisini na tatu wa baraza kuu, jambo ambalo linaashiria kuwa wote wameliafiki mkataba wa kimataifa dhidi ya uhalifu wa mtandaoni. Unatambua hatari kubwa zitokanazo na matumizi yasiyo sahihi ya teknolojia za habari na mawasiliano TEHAMA, ambazo zinawezesha shughuli za kihalifu kwa kiwango, kasi na mawanda makubwa. Mkataba pia unaangazia madhara ambayo yanaweza kusababishwa na uhalifu huo kwa nchi, mashirika na ustawi wa binadamu na jamii, na unajikita kwenye kuwalinda na vitendo kama vile ugaidi, usafirishaji haramu wa binadamu, usafirishaji wa dawa za kulevya na uhalifu wa kifedha mtandaoni. Hali kadhalika, unatambua ongezeko la madhara ya uhalifu wa kimtandao kwa waathiriwa na unapatia kipaumbele haki, hasa kwa makundi yaliyo hatarini. Mkataba pia unasisitiza umuhimu wa msaada wa kiufundi kujengea watu uwezo na ushirikiano baina ya nchi na wadau. <muchos> Wizara ya Ulinzi ya Urusi imefichua nyaraka zinazoonyesha kuwa Marekani imeongeza shughuli zake za silaha za kibaiolojia katika bara la Afrika. Naibu Mkuu wa Idara ya Ulinzi ya Urusi inayohusika na ulinzi wa biolojia, kemikali na mionzi Amefuchua kuwa baada ya kusimamishwa shughuli za Marekani za kimaabara za silaha za baiolojia, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo katika nchi kadhaa za bara la Afrika, zikiwemo zile za Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania na Uganda. Meja Jenerali Aleksey Rischev amebainisha kuwa Marekani imehamishia vitengo kadhaa vya vituo vyake vya masuala ya tiba ya jeshi katika Uh, nchi kama vile pia Jibuti na Ghana kwa mujibu wa Rishiv, Washington ina wasiwasi hasa kuhusu juhudi zinazofanywa na Rusia na China kushirikiana na mataifa ya Afrika katika kufichua sura halisi ya mipango ya kibaolojia ya jeshi la Marekani hii si mara ya kwanza kutangazwa ripoti kuhusu shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia ikiwa ni pamoja na Afrika na hata Asia Mashariki. Katika miongo mitatu iliyopita, kuibuka ugonjwa mkali wa mfumo wa upumuaji SARS nchini China na kisha kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 katika nchi hiyo na kisha maeneo mengine duniani, ambao asili yake bado haujafahamika kumetathminiwa na weledi wa mambo kama shughuli za vita vya kibayolojia vya Marekani dhidi ya washindani wake katika bara la Afrika. Pia majaribio haya ya Marekani yanaendelea kwa uzito zaidi, lakini kutokana na ubeberu wa kimataifa kuhodhi vyombo vya habari, taarifa nyingi za uhalifu wa kibaiolojia wa Marekani barani Afrika ama hazichapishwi au zinafanywa kuwa magonjwa ya kawaida na kutangazwa. Kutumwa vikosi vya msaada katika bara hilo kuhesabiwa kama juhudi za kujaribu kutatua matatizo ya kiafya ya watu wa Afrika. Katika miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa magonjwa yasiyojulikana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda na nchi zingine za Afrika, jambo ambalo linaashiria kushadidi harakati za vita vya kibiolojia vya Marekani dhidi ya watu wa Afrika. Na wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ya Iran inapanga kuimarisha sekretariati tatu zinazohusiana na kamati ya kudumu ya mawaziri wa ushirikiano wa kisayansi na kiteknolojia COMSTECH, ambayo makao makuu yake yako nchini Iran. Waziri wa sayansi, utafiti na teknolojia wa Iran, Hussein Simai Sarraf, alisema sekretariati hizi tatu ni mtandao wa vio vikuu vya mtandaoni katika ulimwengu wa Kiislamu, mtandao wa teknolojia ya nano na mtandao wa bustani za sayansi na teknolojia. Afisa huyo alitoa maoni hayo katika mkutano uliofanyika Tehran hivi karibuni na Muhammad Ikbal Chodri, mratibu wa komstek Wakati wa mkutano huo, Simai Sarraf alibainisha uwezo mkubwa wa wanasayansi wa Iran katika kufanya miradi ya kisayansi na kiteknolojia na akatoa wito wa uhusiano wa pande zote na wenye nguvu kati ya Iran na komstek Inafaa kuashiria hapa kuwa komstek kamati ya kudumu ya mawaziri wa ushirikiano wa kisayansi na teknolojia ni taasisi tanzu ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC na ilianzishwa na mkutano wa tatu wa OIC uliofanyika Makka, Saudi Arabia mnamo Januari 1981. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusiana na kamati ya kudumu ya mawaziri ya ushirikiano wa kisayansi na teknolojia katika nchi za Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu meweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini barabara kabisa wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tuendeleza matangazo yetu ya wakati huu kwa kuletea ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya hapa Iran. Nam, barabara kabisa na nalikunjua uh, jamvi la udondozi wa magazeti ya hapa Iran siku ya leo, wa kuliangazia gazeti la Teheran Times ambalo limeandika, wawakilishi wa Iran, vikundi vinavyoungwa mkono na Iran, mhimili wa Iran, eh, ni baadhi ya lebo na majina yanayotumiwa na vyombo vya habari vya magharibi vinapozungumzia kambi ya mukawama makundi ya magharibi mwa Asia ambayo yanapambana dhidi ya, ya uwepo wa majeshi ya Marekani na utawala haramu wa Israeli katika eneo. Tehran Times limeongeza kuwa lugha ya aina hii haswa katika kipindi cha miezi kumi na sita iliyopita imetumika kama zana ya kupunguza mapambano halisi na ya kweli ya makundi ya mukawama yanaowatetea Wapalestina, kuharibu sura ya kujitolea kwao kwa ajili ya watu wa Gaza na kuyafanya waonekane e, kama vibaraka wa kigeni. Chini ya kichwa cha habari kisemacho vikosi vya jeshi la Israeli vimeshambulia hospitali, kuwanyanyasa kingono wanawake na wasichana, Tehran Times limeandika, shirika la afya duniani WHO linasema kuwa limeshtushwa na shambulio la utawala wa Israeli katika hospitali ya Kamal Edwan likithibitisha kwamba limepoteza mawasiliano na mkurugenzi wa hospitali hiyo. Limeongeza kuwa ushuhuda uliokusanywa na EuroMed Human Rights Monitor unaonyesha kesi za kutisha na za unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana wa Ghaza wakati wa uvamizi wa jeshi katili la Israel katika hospitali ya Kamala Duan siku ya Jumapili iliyopita. Gazeti la Abrar nalo limeandika kuwa harakati ya Hamas imekanusha madai ya utawala wa Israel kuhusu mauaji ya aliyekuwa mkuu wa ofisi yake ya kisiasa Ismail Hania, likisema kwamba aliuawa kwa kombora alilolenga simu yake ya mkononi, sio bomu la kutegwa ndani ya nyumba alikofikia kama utawala wa Israel ulivyodai. Hamas imefafanua kwamba uchunguzi wa pamoja na mamlaka ya Iran ulifichua kwamba kombora lenye kilo 7.5 za vilipuzi lilitumiwa. Hamas pia imelani mauaji hayo kuwa ni ukiukaji wa mamlaka ya Iran. Hania aliwa washahidi mnamo Julai 31 katika nyumba ya wageni mjini Teheran, saa chache baada ya kuhudhuria sherehe za kuapishwa Rais Masud Pizishkian wa Iran. Halikadhalika eh, gazeti hilo la Abrar limeandika habari ya maafa yanayowapata wakimbizi wa Ghaza na kuendelea kufariki dunia watoto wadogo wasio na makazi kutokana na baridi kali. Habari hiyo ina kichwa cha habari kisemacho wako wapi wanaoimba wimbo wa kutetea haki za binadamu? Watoto wa Gaza wanaaga dunia kwa baridi kali. Katika habari yake inayobeba kichwa cha maneno Iran yaangamiza seli za magaidi wanaosaidiwa na Marekani na Wazayuni, Gazeti la Kayhan International limeandika kuwa ilikuwa hatua madhubuti ya vikosi vya usalama kushambulia na kusambaratisha maficho ya magaidi katika mkoa wa Sistan na Baluchistan kushiri, kusini mashariki mwa nchi karibu na mipaka ya Pakistan ambapo maajenti wa Marekani na utawala wa Israel hupenya na kuingia katika ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kupora na kuwaua raia magaidi waliuawa na wengine kadhaa kukamatwa kutokana na ushirikiano kati ya vikosi vya usalama na makabila ya ndani ya Kibaluchi. Habari ya kutunguliwa ndege ya kivita isiyo na rubani ya Marekani aina ya MQ tisa ripa katika anga ya mkoa wa Albaida huko Yemen pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti la Kayhan International. Gazeti hili pia limeandika hivi mkutano wa nne wa kimataifa wa ufahamu wa ujumbe wa Hussein utafanyika mwezi Aprili chini ya jina la teolojia ya 40. Katika gazeti la Iran tunasoma vichwa vya habari vinavyosomeka hivi: Kad hudai ugaidi ndio strategia kuu ya utawala wa kizaini wa Israel. Iran yatuma salamu za rambirambi rambi kwa serikali ya Korea Kusini kutokana na ajali ya ndege iliyoua makumi ya watu na naibu kamanda wa majeshi wa Iran anasema kama tunataka kuwa na nguvu, tunahitaji maarifa na ilmu. Na mwisho naliangazia gazeti la Jamhuria Islamii ambalo limemnukuu mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mosaida akisema utawala huo ndio uliotoa mafunzo kwa wanamgambo wa kundi la Hayat Tahrir al-Sham, kundi ambalo sasa limetoa madaraka nchini eh, Siria. Amesema Ajulani atangaza uchaguzi nchini Siria utaitishwa miaka uh, minne ijayo. Ni habari nyingine inayodondoa katika gazeti hilo, na naona wakati wangu umemalizika. Basi sina la ziada katika meza hii ya udondozi wa magazeti. Nampa msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, makala ya hekaya za Aya, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 72 ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za kumi na kumi na moja za Suraturaad. Amir bin Malik alipewa jina la utani la Abu Bara na alikuwa mmoja wa wanaume shujaa wa Kiarabu katika kabila la Bani Amir ambaye alikuwa maarufu kwa kucheza na upanga. Siku moja, Abu Bara alikutana na mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na akampa zawadi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakupokea zawadi zake ambazo zilijumuisha farasi wawili na vifaa vyao, na badala yake alimlingania dini tukufu ya Uislamu. Abu Baraa aliakhirisha suala la kukubali dini ya Uislamu hadi wakati mwingine na akamwomba Mtume awatume baadhi ya masahaba zake kwenye ardhi ya Najd ili kuwalingania watu dini ya haki na kuwafundisha sheria za Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, ninahofia maisha yao kutokana na hila, njama, uadui na uhasama wa watu wa Najd nina wasiwasi wasi wa kukaririwa mkasa wa Rajie uliopelekea kuwawa walimu na wasomaji wa Quran. Maafa ya Rajie yalitokea wakati kundi la wawakilishi wa koo mbili za Adhli na Qara kutoka kabila kubwa la Khuzaima lililokuwa likiishi karibu na Maka walipokwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama na kusema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Nyoyo zetu zimeukubali Uislamu na eneo letu lipo tayari kuikumbatia dini hiyo. Tuma kundi la maswahaba wako, walinganie dini katika kabila letu na watufundishe Qur'ani, na kutufahamisha yaliyo halali na yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikubali ombi lao na akatuma kundi la watu saba chini ya usimamizi wa Marthad bin Abi Marthad. Walipofika mbali kidogo na mji wa Madina na kufika kwenye bwawa la maji lililojulikana kwa jina la Rajii, wawakilishi wa makabila walionyesha nia yao mbaya na kusema, tunataka kuwakabidhi kwa, kwa Makuraishi ili tupewe tuzo licha ya kushtushwa na tukio hilo, wahubiri hao kishudia, wa Kiislamu walipambana kishujaa na hatimaye wakauawa shahidi. Wawili kati yao walichukuliwa mateka na kukabidhiwa kwa washirikina wa Kikuraishi. Makuraishi pia waliwaua shahidi masahaba hao wawili wa mtume kwa kulipiza kisasi cha watu wao waliouawa wa katika vita vya Badre. Kwa msingi huo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakutaka kutuma tena walinganiaji katika eneo la Najd, lakini Abu Bara alimhakikishia kwamba watakuwa chini ya ulinzi wake na mtume akaridhia amana hiyo. Mbali na hilo, Abu Bara mwenyewe alibaki mjini Madina ili kupata uhakika zaidi mpaka timu ya wahubiri wa Kiislamu itakaporejea. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alituma idadi kadhaa ya masahaba zake wenye elimu na wasomaji wa Qurani chini ya uongozi wa Mundhir bin Amr kwenye eneo la Najdi. Kundi hilo lilifika eneo la Biri Mauna ambalo lilikuwa kati ya makabila mawili ya Bani Amir na Bani Salim. Katika eneo hilo, mtu mmoja aliyeitwa Amir bin Tufail ambaye alihesabiwa kuwa mmoja wa wazee wa kabila la Bani Amir aliwachochea watu wa kabila lake kuwaua wahubiri wa Kiislamu. Watu wa kabila lake walikataa kutekeleza ombi lake, na wakamwambia hatutavunja ahadi ya kuwapa amani na usalama iliyotolewa na Abu Baraa. Kwa hivyo, Amir bin Tufail alikwenda kwa Bani Salim na akawafanya waungane naye. Waliwazingira Waislamu na kuwaua shahidi wengi miongoni mwao baada ya mapambano ya kishujaa. Kaab bin Zaid Khazraji ambaye alianguka miongoni mwa waliouawa shahidi, alifaulu kujikongoja na kufika Madina akiwa na majeraha mengi na kumjulisha mtume aliyojiri msiba huu mkubwa. Ulimhuzunisha sana mtume wa Mwenyezi Mungu na Waislamu wote na kwa muda mrefu waliwaomboleza mashahidi wa eneo la Bir Mauna. Baadaye kidogo, Amir bin Tufail ambaye alikuwa na nia ya kumuua mtume wa Mwenyezi Mungu na alitaka kuwafanya Waarabu wote wawe wafuasi wake aliingia Madina akifuatana na Arbad bin Kais kwa kisingizio cha kutaka kuwa Mwislamu. Wawili hao walikata mitaa na vichochoro vyembamba vya mji wa Madina kwa woga, huku pumzi zikiwaenda mbio kwenye vifua vyao. Walipofika karibu na msikiti wa Mtume, walimwona mtukufu huyo akiwa amekaa mahala pa faragha. Mpango wao ulikuwa kwamba Amir aanze kumshughulisha mtume kwa mazungumzo ili Arbad ampige mtume kwa upanga kutokea nyuma yake. Amir alimgeukia mtume na kusema Ewe Muhammad, iwapo nitakuwa Mwislamu, utanizingatia vipi? Nitakuwa bora kuliko wengine? Mtume alijibu kwa kusema utakuwa sawa na Waislamu wengine na hukumu inayowahusu itakuhusu wewe pia. Amir alikasirishwa na jibu hilo la wazi la Mtume, lakini hakuonyesha usoni mwake hali hiyo, na aliuliza huku akijaribu kuficha hasira yake, ikiwa nitakuwa Mwislamu, utaniteua kuwa mrithi na khalifa wako? Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema ni Mungu pekee ndiye anayemchagua khalifa wangu, na mimi siwezi kufanya lolote kuhusiana na suala hilo. Amir ambaye alitaka muda upite, ili rafiki yake Arbad atoe pigo dhidi ya Mtume, alisema kwa mara nyingine kwamba angalau nifanye mtawala wa wanakijiji. Jibu la Mtume pia lilikuwa hasi, lakini bado alisisitiza juu ya ombi lake. Mara hii Amir alisema kwa sauti kali, basi utanipa nini mkabala wa mimi kuwa Muislamu? Mtume alisema, kama utakuwa na ustahiki, nitakupa uongozi wa jeshi ili ukapigane na maadui wa Uislamu. Amir alisema kwa kejeli na sauti ya dhihaka, hivi sasa pia ninalo jeshi na sihitaji zawadi na fadhila kutoka kwako. Wakati huo Arbada alijongea karibu zaidi na Mtume ili kutekeleza mpango wake wa kishetani. Mazingira yalikuwa tayari kwa kila namna kwa ajili ya kutekeleza njama ya kumuua Mtume. Amir aliendelea kumuuliza maswali Mtume, na Mtume akawa anajibu maswali yake kwa subira na ustahamilivu. Ghafla Arbada alitaka kutoa upanga kwenye ala, lakini kadiri alivyojaribu hakuweza kutoa upanga kwenye ala yake. Alijitahidi zaidi kuvuta upanga nje ya ala, lakini upanga haukutoka. Amir alipoona hali hiyo, alipatwa na uoga na wahka, na akataka kumwambia Arbada amalize kazi haraka iwezekanavyo, lakini Mtume alielewa ishara zake. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alitambua nia yao mbaya na akajitenga nao, kisha akasema, ewe mola wangu wamenihadaa na kunifanyia njama, nilinde na shari yao kadiri upendavyo wewe. Amir bin Tufail aliogopa na kukimbia. Wakati anakimbia, alimwambia Mtume, ewe Muhammad, sasa ninaenda lakini jua kwamba nitakuja kwako nikiwa pamoja na wapanda farasi wengi na vijana mashujaa. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu atakuzuia kufanya hivyo. Haukupita muda mrefu, Amir alipatwa na maradhi ya tauni na akaaga dunia. Wakati huu ndipo aya za kumi na kumi na moja za Suraturad zilipoteremshwa zikisema na anayeidhihirisha na anayejibanza usiku na anayetembea jahara mchana. Kila mtu analo kundi la malaika mbele yake na nyuma yake linamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu habadilishi yaliyoko kwa watu mpaka wabadilishe wao yaliyomo nafsini mwao. Na Mwenyezi Mungu akiwatakia watu adhabu, hakuna cha kumzuia, wala hawana mlinzi yoyote badala yake. O, katika historia leo ni Jumatatu tarehe 28 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na Disemba 30 mwaka elfu mbili na 24. Katika siku kama ya leo miaka 856 iliyopita alifariki dunia Abul Qasim Ashatibi, msomi mashuhuri wa Qurani aliyekuwa maarufu kwa jina la Imamu l Qura. Abul Qasim alizaliwa mwaka 538 hijiria. Mbali na kuwa mtaalamu mkubwa katika taaluma ya usomaji wa Qurani, alikuwa pia mtaalamu wa elimu ya tajwidi, tafsiri ya Qurani, hadithi, sarufi ya lugha ya Kiarabu na elimu nyingine za kipindi hicho. Msomi huyo wa Kiislamu ameacha athari nyingi kwa vizazi vya baada yake na miongoni mwa athari hizo ni kitabu kilichopewa jina la Alqasida Ashatibiya. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita, magaidi wa mashirika mawili ya kijasusi ya Israel walishambulia kitongoji cha Balad Sheikh huko Palestina na kuchoma moto nyumba za kitongoji hicho. Moto huo uliwateketeza na kuwaua shahidi wa Palestina 60. Siku hiyo hiyo, kundi jingine la kigaidi la Israel lililojulikana kwa jina la Irgun lilidondosha mabomu katikati kati ya kundi la Wapalestina na kuwaua shahidi 17 miongoni mwao ab miongoni mwao shadidi mwishoni mwa mwaka 1947 na mwanzoni mwa mwaka 1948, na, na yalikuwa na lengo la kuandaa mazingira ya kuwafukuza Wapalestina katika ardhi yao ili kuasisi utawala pandikizi na ghasibu wa Israeli katika ardhi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita iliundwa jumuiya kima ya kimataifa ya Ahlulbait kwa amri ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei. Jumuiya hiyo ilianzishwa kwa lengo la kuwakutanisha pamoja wafuasi wa Ahlulbait eh, wa mtume wa Mwenyezi Mungu kote duniani, kujenga uhusiano baina yao, kunyanyua juu kiwango cha shule za kidini, kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza baina ya wafuasi wa Ahlulbait na madhehebu nyingine Tarehe 31 Disemba mwaka 1994, yani miaka 30 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran iliasisiwa kwa shabaha ya kufikisha sauti na ujumbe wa mapinduzi ya Kiislamu na Uislamu kwa wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Matangazo ya idhaa hii yalianza sambamba na sherehe ya kubaathiwa na kupewa utume mtume wetu Muhammad. Wasalama. Matangazo Tehran ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran yanahusu masuala ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kadhalika. Kwa sasa unaweza kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia mbalimbali mbali, eh, na vilevile vile kupitia mitandao ya kijamii. na tarehe 30 Disemba miaka 18 iliyopita Sadamu Hussein, mtawala katili na dikteta wa zamani wa Irak, alinyongwa baada ya kutolewa hukumu ya kifo dhidi yake. Sadamu alizaliwa mwaka 1937 karibu na mji wa Tikriti uliopo umbali wa kilomita 140 kaskazini mwa mji wa Baghdad na kujiunga na chama cha Baath akiwa na umri wa miaka 20. Askilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla tukuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Makundi ya mukawama ya Palestina yanaendelea na operesheni zao dhidi ya jeshi kati la Israel kwa kuvurumisha makombora zaidi kwenye ngome za utawala huo katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Na katika kipindi cha tokea Oktoba mwaka huu, Wapalestina wameweza kuwaangamiza wanajeshi 40 wa utawala haramu wa Israel. Kwingineko, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeonya kuhusu sera za Israel za kujitanua. Taarifa zinasema watu wa Chad sasa wanasubiri matokeo ya uchaguzi wa bunge baada ya kupiga kura hiyo jana. Na rais wa Algeria, Abdulmajid Tebun, amekosoa Ufaransa kuhusu athari za utawala wake wa kikoloni zilizosalia nchini humo. La ziada, wapenzi wasikilizaji, sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.