Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wa wake katika jinsi yenu, na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillah rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Heni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazieni mubashara kutoka studio zetu za JameJam hapa jijini Tehran na tuliowaandalieni wapenzi wa usikilizaji ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, wapenzi wa usikilizaji e, tutawaleteeni makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya hekaya za aya, na kisha tutawaleteni makala ya leo katika historia na kasida yetu ya leo. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa uh, tunapatikana moja kwa moja mubashara uh, kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, kama ambavyo pia unaweza kutupata moja kwa moja uh, pia kupitia tovuti yetu nyingine ya uh, Iran radio .ir sw na tunakaribisha maoni yenu pia kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitahitaja hapa ni jumlisha 98 90, 35, 06, 54, 87. Pia unaweza kutupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili e usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, maajira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu <muchos> jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran lasema liko tayari kulinda usalama wa Iran. Mtoto mchanga wa tano wafariki dunia ya Ghaza kutokana na baridi kali na kukosekana kwa vifaa, huku utawala haramu wa Israeli ukiendeleza mashambulizi. Na waasi wa ADF wauwa raia wasiopungua 21 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika wiki ya Krismasi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC limeeleza utayari wake kamili wa kulinda usalama wa Iran na kukabiliana na njama za adui yanayelenga kuleta machafuko na uchochezi nchini. Katika taarifa iliyotolewa jumaapili ya RGC iliangazia kumbukumbu ya maandamano ya kitaifa ya kuunga mkono serikali yaliyofanyika mwaka 2009 katika tarehe 9 ya mwezi wa Dei wa kalenda ya Kiajemi, ambayo ni sawa na Disemba 20. RGC imetaja hamasa ya tisa Dei kuwa tukio la utukufu na kuamua hatima ambalo lilishangaza mtandao wa uovu na jinai wawa wa haini wanaopata himaya ya Marekani na Wazayuni. Mnamo Disemba 30, 2009 mamilioni ya Wairani walikusanyika katika mji mkuu Teheran na miji mingine kumaliza miezi kadhaa ya ghasia za baada ya uchaguzi na kuonyesha utiifu wao kwa serikali ya Kiislamu. Machafuko yaliungwa mkono na nchi za kigeni, yalipangwa na Mehdi Karubi na Mir Hussein Musawi, wagombea wawili walioshindwa katika uchaguzi wa urais, wakidai kuwa eti kulikuwepo na wizi wa kura. Katika taarifa yake IRGC imesema hamasa ya Dei 9 ilitoa majibu madhubuti makini na ya mwisho kwa uchochezi uliotokana na uchaguzi wa urais wa Juni 29. IRGC pia imebainisha kwa kushirikiana na jeshi la kujitolea linalojulikana kama Basiji liko tayari kulinda usalama wa kitaifa na amani ya Iran na kukabiliana na mipango ya adui ya kusababisha machafuko, ukosefu wa usalama na uchochezi nchini. Tuelekee sasa katika kadhia ya Ghaza ambapo mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA ametoa indhari kuhusu vifo vya watoto wa Palestina vinavyoongezeka kutokana na baridi kali na kukosekana kwa vifaa vya kutosha, wakati huu utawala haramu wa Israeli ukiendeleza mashambulizi Philip Lazarani ametoa indhari hiyo leo na kueleza kwamba baridi kali na kukosekana vifaa vya kutosha katika ukanda wa Gaza sambamba na kuendelea mashambulio mtawalia ya utawala haramu wa Israeli vinatishia maisha na roho za watu. Mkuu wa UNRWA ametoa tahadhari hiyo wakati ripoti kutoka Gaza zinaeleza kuwa mtoto mwingine mchanga amefariki dunia katika timu wa ukanda huo leo asubuhi kutokana na baridi kali, na kuifanya idadi ya watoto waliofariki kwa sababu hiyo katika siku za hivi karibuni kuwa ni watoto watano, kwa mujibu wa mkuu wa UNRWA. Wakati baridi hiyo inatishia maisha ya watoto wengi, watoto wachanga katika ukanda wa Gaza hawana vifaa vya kutosha. Shehena za mablanketi, magodoro na vifaa vingine vya majira ya baridi vimebaki katika eneo la mpakani kwa miezi kadhaa vikisubiri ruhusa ya utawala wa kizayuni ili viingizwe Ghaza. Wakati huo huo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeashiria hali mbaya ya baa la njaa katika ukanda wa Ghaza na kutangaza kuwa limeweza kufikisha takribani theluthi moja tu ya chakula kinachohitajika kusaidia Wapalestina wanaoteseka katika eneo hilo. Ikumbuke kuwa vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yaliyoanzishwa na utawala wa kizaini wa Israeli kwa himaya ya Marekani dhidi ya Ghaza tangu Oktoba 7, 2023 hadi sasa yameshateketeza roho za Wapalestina wasiopungua 45500 na kujeruhi wengine zaidi ya uh, laki moja elfu tisa wengi wakiwa ni wanawake na watoto wachanga. Tukiwa katika kadhia hiyo hiyo ya Palestina ni kuwa duru za habari zimeripoti kuwa mwakilishi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa na ripota maalum wa umoja huo kuhusu masuala ya Palestina wamechaguliwa kuwa shakhsia muhimu wa Umoja wa Mataifa katika mwaka huu unaomalizika wa 2024. Pase Blu, taasisi ya habari inayofuatilia shughuli za vyombo vikuu y Umoja wa Mataifa imetangaza washindi waliopatikana kupitia uchunguzi wa maoni wa kuchagua shahsi ya muhimu zaidi wa Umoja wa Mataifa kwa mwaka 2024 katika nyanja za kidiplomasia na masuala ya kibinadamu. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, Riyad Mansur, mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amechaguliwa kuwa mwanadiplomasia bora, naye Francisca Albanis, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amechaguliwa kuwa mwanadiplomasia bora katika uga wa masuala ya kibinadamu. Kwa mujibu wa pase blu, shakhsia hawa wawili waloshinda wamefanya kazi bila kuchoka kukabiliana na majanga ya kibinadamu, kijeshi na kisiasa yanayotokea kila siku katika ukanda wa Gaza. Maafisa wa uh, hawa wamekuwa mstari wa mbele kutetea wa Palestina wakati huo wa maafa ya kutisha ya kibinadamu Gaza ambayo yamekuwa na taathira kubwa kwa Umoja wa Mataifa katika mwaka huu unaomalizika wa 2024 kwa sababu yamesababisha pia vifo vya wafanyakazi 258 wa mashirika ya kibinadamu hasa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNRWA pamoja na waandishi habari zaidi ya mia na sabini ripota na hotuba za au ripoti na hotuba za, za Albanese zimekuwa zikiweka wazi mara kwa mara ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina, jambo ambalo limeibua hasira za utawala wa kizayuni na nchi za magharibi dhidi yake. Naye Riad Mansur, mwanadiplomasia mwenye umri wa miaka 77, amekuwa sauti muhimu ya Palestina katika umoja wa Mataifa. Mansur ni mwanadiplomasia Mpalestina mwenye uraia wa Marekani ambaye tangu mwaka 2005 amekuwa akihudumu katika ujumbe wa kudumu wa Palestina katika umoja wa Mataifa wenye wanachama wa uangalizi Jinai za kinyama na za kutisha za utawala wa kizayuni dhidi ya ukanda wa Gaza zimeendelea kwa miezi kumi na mitano mtawali ya huku, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ikiwa imetoa amri ya kukamata waziri mkuu wa utawala huu haramu Benyamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant kwa tuhuma za kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu pamoja na kutumia njaa dhidi ya watu wa Gaza kama silaha. Tukiwa bado katika eneo hili la Asia Magharibi, ni kuwa idara ya intelijensia ya Russia ambayo inahusika na mambo ya nje ya nchi SVR imetahadharisha kuwa Marekani na Uingereza zinapanga mashambulizi ya kigaidi katika vituo vya kijeshi vya nchi hiyo vilivyoko Siria, ili hali ya nchi hiyo isitangamae na amani na uthabiti usirejee eh, katika nchi hiyo. Katika taarifa iliyo Tua siku ya Jumamosi, SVR imesema tangu ilipoanguka serikali ya rais Bashar al Assad wa Siria mapema mwezi huu, Washington na London zimeweka lengo la kudumisha machafuko katika Mashariki ya Kati ili kulihodhi na kulidhibiti kwa sura ya kudumu eneo hilo la kistratejia. Hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa hiyo, uwepo wa kijeshi wa Rasia kwenye pwani ya Meditereni ya Syria umekuwa ukikwamisha njama hizo za madola ya magharibi hasa Marekani na Uingereza. Idara ya intelijensia ya Rasia ya nje nchi imeendelea kufichua kuwa ili kuondoa kikwazo hicho, idara ya ujasusi ya Uingereza eh, na Marekani zinajaribu na zinaratibu mipango ya kuandaa mfululizo wa mashambulizi ya kigaidi dhidi ya vituo vya kijeshi vya Rasia nchini Siria. Kwa mujibu wa SVR, kazi ya kutekeleza mashambulio hayo imekabidhiwa kwa wapiganaji wa kundi litwalo eti Dola la Kiislamu, yani IS, zamani ISIS, au ISIL, yani Daesh, ambao wameachiliwa huru hivi karibuni kutoka magereza baada ya kutokea mabadiliko ya serikali nchini Siria. Taarifa ya taasisi hiyo ya intelijensia ya Rasia imeendelea kubaini kuwa kwa mujibu wa taarifa zilizopo, wawakilishi wa shirika la ujasusi la Uingereza MI6 na la Marekani CIA hivi majuzi waliwapa kazi makamanda wa Daesh walio chini ya udhibiti wao jukumu la kutekeleza mfululizo wa mashambulizi kwenye kambi za kijeshi za Rasia. Ili kufanya kazi hii chafu, magaidi hao wamepatiwa pia droni za mashambulizi yaani, droni ndege isiyo na rubani. SVR imeendelea kusema kuwa ili kuficha ushiriki wao katika mashambulizi hayo yaliyopangwa dhidi ya vituo vya kijeshi vya Russia, kamandi za kijeshi za Marekani na Uingereza zimeviagiza vikosi vyao vya anga kuendelea kufanya mashambulizi dhidi ya maeneo ya Aisi nchini Siria, lakini kwa kutoa onyo na taarifa kabla kwa magaidi hao. Kwa mujibu wa idara ya intelijensia ya Russia ya nchi za nje, London na Washington, zina zinatamaa kwamba chokochoko kama hizo zitaifanya Russia iwahamishe wanajeshi wake kutoka Siria, na wakati huo huo mamlaka mpya ya Siria zitashutumiwa kwa kushindwa kuwadhibiti watu wenye misimamo na itikadi kali. Tukiwa bado katika kadhia ya Siria, ni kuwa kwa kuanza kwa wimbi la timuatimua ya maafisa wa jamii ya Maalawi katika wizara uh, za serikali ya Siria Imethibiti kuwa ahadi alizokuwa ametoa Muhammad yani Abu Muhammad al Julani za kutotengwa tabaka lolote la jamii ya Wasiria katika uendeshaji wa nchi ni za uongo. Julani ambaye ni kinara wa kundi la kigaidi la Tahrir al-Sham alikuwa hapo awali amedai kwamba hana nia ya kulitenga kundi la, au tabaka lolote la Wasiria, lakini viongozi wa jamii ya maalawi wamewekwa kando katika orodha mpya iliyotolewa ya majina ya maafisa thelathini na wanne wa nchi hiyo ambayo imeandaliwa kwa kutumia vigezo na utashi wa kidini na kimadhehebu. Duru za ndani ya Syria zimetangaza kuwa Jolani na wahusika walio chini ya uongozi wake wametekeleza sera ya kuhakikisha hakuna afisa yote wa jamii ya Maalawi anayesalia katika taasisi za serikali. Kwa mujibu wa duru hizo, sera ya Jolani inatekelezwa kimya kimya na kwa siri. Itakumbukwa kuwa kuanzia Novemba e, sh 27 wapinzani wa beba silaha nchini Siria walianzisha operesheni ya kijeshi katika maeneo ya kaskazini magharibi magharibi na kusini magharibi mwa mji wa Alepo kwa lengo la kumwondoa madarakani Rais Bashar al Assad, na hatimaye baada ya siku moja 11 yaani Disemba 8 walitangaza habari ya kulidhibiti jiji la Damascus na kuondoka Asad nchini humo. Familia ya Asad ilikuwa ya jamii ya Waalawi. Na kwa kumalizia, tuelekea Afrika ambapo waasi wa ADF wameua watu wasiopungua 21 katika mashambulio kadhaa walioyafanya katika wiki ya Krismasi kwenye eneo lililokumbwa na mgogoro wa vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Duru za eneo hilo zimeripoti kuwa mashambulizi hayo yote yalifanywa Jumamosi karibu na uh, Mangerujipa, mji unaojulikana kwa madini yake mengi ambayo maeneo yake ya machimbo yanalengwa mara kwa mara na ADF. Desemba 21, waasi hao walifanya uvamizi katika kijiji cha Robinet eh, kwenye sekta ya uh, Bapere katika jimbo la Kivu kaskazini. Vyanzo vingi tofauti vya ndani vimethiribisha tarehe maeneo na idadi ya vifo vilivyoripotiwa katika mashambulizi hayo. Waasi wa ADF ambao asili yao wanatokea Uganda, wamekuwepo kaskazini mwa DRC tangu katikati ya uh, mwongo wa 90. Mwishoni mwa 2021 Uganda na DRC zilianzisha operesheni ya pamoja kijeshi dhidi ya waasi hao. Hata hivyo, operesheni hiyo iliyopewa jina la shujaa haijafanikiwa hadi sasa kutokomeza waasi hao au kusitisha mashambulizi yao. Kwa mujibu wa taarifa za maafisa eh, ni kuwa majeshi ya Uganda na Kongo diari hapo mangurejipa, lakini e, waasi hao wamejiweka katika vikundi vidogo vidogo vya wapiganaji vilivyotawanyika, na inakuwa vigumu kuwakamata. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo. Itahusu makab... makubaliano ya mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China ya kutekeleza mpango wa kistratejia wa nchi hizi mbili muhimu za bara Asia. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China wametathmini kuwachanya mchakato unaopiga hatua wa kutekeleza vipengee vya ushirikiano wa kistratejia katika miaka ya karibuni. Said Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye yuko ziarani nchini China akiongoza ujumbe rasmi wa ngazi za juu amekutana na kufanya mazungumzo na Wangi waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China wamesisitiza katika mazungumzo hayo kuwa watafanya juhudi kutekeleza mpango wa ushirikiano wa kina kati ya nchi mbili katika kivuli cha miongozo ya kimkakati ya viongozi wa nchi mbili na kuimarisha mabadilishano ya tajriba kiuongozi na kiutendaji na katika nyanja za kisiasa, kidiplomasia, kibunge, kiulinzi, kiusalama, kijeshi, masuala ya anga, uchumi na biashara. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizi mbili wamesisitiza udharura kuimarisha ushirikiano katika nyanja za vijana, ilmu, michezo, sayansi na teknolojia, utamaduni, utalii, mazingira, afya na tiba na tiba na halkadhalika, pia katika uga wa redio na televisheni arak chi ameandika katika mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter kwamba amekuwa na majadiliano muhimu na yakina na mwenzake wa China Wang Yi kuhusu masuala mbalimbali yanayozihusu mbali pande mbili kikanda na hali kadhalika masuala ya kimataifa. Iran na China zikiwa nchi washirika wa kimkakati zimeazimia kupanua, uh, mahusiano ili kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kukuza maslahi ya mataifa hayo na hali kadhalika kutoa mchango wa kuboresha utawala wa sheria na kukuza amani na usalama katika uga wa kimataifa. Katika mazungumzo hayo, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na China pia wamejadili umuhimu wa kuimarisha ushirikiano katika kukabiliana na ugaidi, kuimarisha utawala wa sheria katika ngazi ya kimataifa, suala la nyuklia na kuondoa vikwazo, na pia kupanua ushirikiano katika fremu ya taasisi ambazo pande zote mbili ni nchi wanachama ikiwa ni pamoja na kundi la BRICS na jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai. Rakchi pia amesema Iran inaunga mkono China kuwa mwenyekiti wa kiduru wa jumuiya hiyo ya ushirikiano ya Shanghai katika mwaka ujao wa 2025. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na China wametia saini hati ya mpango wa pamoja wa ushirikiano au mpango wa miaka 25 uliotayarishwa mjini Teheran Machi 27 mwaka 2021. Na katika miaka ya karibuni maafisa wa ngazi za juu wa Iran na China uh, wamesisitiza uh, kuhusu utekelezaji wa hati hiyo ya ushirikiano. Viongozi wa Iran na China wanatilia mkazo kwamba hati hii ya ushirikiano inapaswa kutambuliwa na kuzingatiwa kuwa mpango wa kimkakati wa kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni katika nyanja tofauti za kisiasa, kistrategia, kiuchumi na e, kibiashara na kitamaduni pia. Moja ya vipengele muhimu katika hati hiyo ni namna ulivyojikita katika masuala ya uchumi na unavyotoa kipaumbele e, katika suala la kuimarisha uhusiano na e, wa nchi mbili katika nyanja mbalimbali za kibiashara na kiuchumi. Iran na China zinasisitiza kuwa uwezo wa ushirikiano wa kiuchumi kati yao ni mkubwa. Na kwa muktadha huu, nchi mbili zinasisitiza kuimarisha ushirikiano katika nyuga za mafuta, viwanda na madini na katika nyanja nyingine zinazohusiana na nishati ikiwemo nishati jadidika. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, e, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na tumewaandalieni vipindi vitatu ambavyo, kwanza kabisa, ni kipindi cha e, mapya katika uga wa sayansi tiba na teknolojia. Na baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tuwaleteni kipindi cha hekaya za aya na tutawaletea baada ya hapo makala ya leo katika historia na kisha kasida yetu ya, ya leo. Na nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu ya yaliyosalia sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia matukio mbalimbali mbali ya sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na pia ah, maeneo mengine duniani. Ni matumaini kukuwa utaweza kunufaika. Rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran na rais wa kamati ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia ya eh, Saudi Arabia eh, katika mkutano wa pamoja huko Riadh wamesisitiza kuimarisha ushirikiano na kubadilishana uzoefu katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya habari na mawasiliano, kwa kifupi TEHAMA au ICT. Muhamad Mohsen Sadr, rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran, hivi karibuni alihudhuria mkutano wa usimamizi mtandao IGF mjini Riadh, ambapo pemizoni mwa kikao hicho alikutana na Dr Muhamad Al Tamim, rais wa tume ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia ya Saudi Arabia. Katika mkutano huu pande mbili zilionyesha hamu ya kuongeza ushirikiano katika sekta ya mawasiliano na teknolojia ya habari na kutumia uwezo uliopo. Masuala kama vile kutumia miundombinu ya pamoja, kubadilishana uzoefu katika nyanja za majukwaa ya kitaifa ya teknolojia ya habari, kupanua ushirikiano wa posta, Nyaya za intaneti zijulikanazo kama fiber optic, kufafanua mipango ya pamoja katika nyanja ya akili mnemba au artificial intelligence, na hatimaye shughuli za pamoja katika sekta ya biashara zinazoinuka na zinazotegemea maarifa ya teknolojia ya habari na mifumo ya dijitali ni baadhi ya maeneo muhimu yaliyojadiliwa katika mazungumzo hayo ya maafisa wa Iran na Saudi Arabia. Pia katika mkutano huo kulitiliwa mkazo matumizi ya uwezo na nguvu za kampuni za sekta binafsi za Iran katika miradi mikubwa ya teknolojia ya habari na mawasiliano ya Saudi Arabia. Kulingana na ripoti hiyo, pande hizo mbili zilikubaliana kufuatilia masuala yaliyotajwa katika mifumo ya makubaliano ya pamoja. Mkutano wa usimamizi mtandao IGF huandaliwa kila mwaka kwa ajili ya kubadilishana mawazo kuhusu mada zinazohusiana na usimamizi wa mtandao na Umoja wa Mataifa, ambapo wawakilishi kutoka sekta za umma binafsi na za kitaaluma hushiriki. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha mkataba wa kimataifa dhidi ya uhalifu wa kimtandao yani cybercrime, ikiwa ni hatua ya kihistoria ya kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika kutokomeza uhalifu huo na wakati huo huo kulinda jamii dhidi ya vitisho vya kidijitali. Kupitishwa kwa mkataba huo wenye nguvu kisheria kumetamatisha juhudi za miaka mitano za nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilizoleta pamoja mashirika ya kiraia wataalamu wa usalama wa tehama, wasomi na sekta binafsi. Mkataba huo uliopitishwa kufuatia hatua hiyo umekaribishwa e, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye amesema kupitishwa kwa mkataba huo tarehe 24 Desemba ni natija ya jitihada za zaidi ya miaka ishirini. Katibu mkuu kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake amesema Mkataba huu unaonyesha jinsi ushirikiano wa kimataifa unaweza kufanikiwa nyakati ngumu, na unaashiria utashi wa pamoja wa nchi wanachama wa kusongesha mbele ushirikiano wa kimataifa katika kuzuia na kutokomeza uhalifu wa kimataifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mkataba huu unaanzisha jukwaa la kipekee la ushirikiano katika kubadilishana ushahidi, kulinda waathiriwa, kuzuia, na wakati huo huo kulinda haki za binadamu mtandaoni. Katibu mkuu amesema anaamini kuwa mkataba huo mpya utasongesha mbele mtandao salama na ametoa wito kwa nchi zote kutia saini na kuridhia mkataba huo na hatimaye kuutekeleza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. Filimon Yang, rais wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa, ameangazia umuhimu wa mkataba huo mpya na kusema tunaishi katika zama za kidijitali moja, ambayo teknolojia za habari na mawasiliano zina umuhimu mkubwa katika maeneo ya jamii, lakini vile vile zinaongeza tishio kwenye uhalifu wa mtandao, amesema. Kwa kupitishwa mkataba huo, nchi wanachama zina mbinu na njia za kuimarisha ushirikiano wa kimataifa katika kuzuia na kutokomeza uhalifu wa kimtandao na kulinda watu na haki za mtandaoni. Azimio hilo lilokuwa na mkataba huo limepitishwa bila kura na wanachama wote mia tisini na tatu wa baraza kuu, jambo ambalo linaashiria kuwa wote wameliafiki. Mkataba wa kimataifa dhidi ya uhalifu wa mtandaoni unatambua hatari kubwa zitokanazo na matumizi yasiyo sahihi ya teknolojia za habari na mawasiliano, TEHAMA, ambazo zinawezesha shughuli za kihalifu kwa kiwango, kasi na mawanda makubwa. Mkataba pia unaangazia madhara ambayo yanaweza kusababishwa na uhalifu huo kwa nchi, mashirika na ustawi wa binadamu na jamii, na unajikita kwenye kuwalinda na vitendo kama vile ugaidi, usafirishaji haramu wa binadamu, usafirishaji wa dawa za kulevya na uhalifu wa kifedha mtandaoni. Hali kadhalika unatambua ongezeko la madhara ya uhalifu wa kimtandao kwa waathiriwa na unapatia kipaumbele haki, hasa kwa makundi yaliyo hatarini. Mkataba pia unasisitiza umuhimu wa msaada wa kiufundi kujengea watu uwezo na ushirikiano baina ya nchi na wadau. Wizara ya ulinzi ya Urusi imefichua nyaraka zinazoonyesha kuwa Marekani imeongeza shughuli zake za silaha za kibiolojia katika bara la Afrika. Naibu mkuu wa idara ya ulinzi ya Urusi inayohusika na ulinzi wa biolojia, kemikali na mionzi amefuchua kuwa baada ya kusimamishwa shughuli za Marekani za kimaabara za silaha za biolojia nchini Ukraine, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo katika nchi kadhaa za bara la Afrika, zikiwemo zile za Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania na Uganda. Meja Jenerali Aleksei Rischev amebainisha kuwa Marekani imehamishia vitengo kadhaa vya vituo vyake vya masuala ya tiba ya jeshi katika Uh, nchi kama vile pia Djibouti na Ghana. Kwa mujibu wa Rischev, Washington ina wasiwasi hasa kuhusu juhudi zinazofanywa na Russia na China kushirikiana na mataifa ya Afrika katika kufichua sura halisi ya mipango ya kibayolojia ya jeshi la Marekani. Hii si mara ya kwanza kutangazwa ripoti kuhusu shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia ikiwa ni pamoja na Afrika na hata Asia Mashariki. Katika miongo mitatu iliyopita kuibuka ugonjwa mkali wa mfumo wa upumuaji sasa nchini China na kisha kuenea kwa ugonjwa wa COVID-19 katika nchi hiyo na kisha maeneo mengine duniani ambao asili yake bado haujafahamika kumetathminiwa na weledi wa mambo kama shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani dhidi ya washindani wake katika bara la Afrika. Pia majaribio haya ya Marekani yanaendelea kwa uzito zaidi, lakini kutokana na ubeberu wa kimataifa kuhodhi vyombo vya habari taarifa nyingi za uhalifu wa kibaiolojia wa Marekani barani Afrika ama hazichapishwi au zinafanywa kuwa magonjwa ya kawaida na kutangazwa. Kutumwa vikosi vya msaada katika bara hilo kuhesabiwa kama juhudi za kujaribu kutatua matatizo ya kiafya ya watu wa Afrika. Katika uh, miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa magonjwa yasiyojulikana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uganda na nchi zingine za Afrika, jambo ambalo linaashiria kushadidi harakati za vita vya kibiolojia vya Marekani dhidi ya watu wa Afrika. Na wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ya Iran inapanga kuimarisha sekretariati tatu zinazohusiana na Kamati ya Kudumu ya Mawaziri wa Ushirikiano wa Kisayansi na Kiteknolojia, COMSTECH, ambayo makao makuu yake yako nchini Iran. Waziri wa sayansi utafiti na teknolojia wa Iran, Husein Simai Sarraf, alisema sekretariati hizi tatu ni mtandao wa vyuo vikuu vya mtandaoni katika ulimwengu wa Kiislamu, mtandao wa teknolojia ya nano na mtandao wa bustani za sayansi na teknolojia. Afisa huyo alitoa maoni hayo katika mkutano uliofanyika Tehran hivi karibuni na Muhammad Ikbal Chodri, mratibu wa komstek Wakati wa mkutano huo, Simai Saraf alibainisha uwezo mkubwa wa wanasayansi wa Iran katika kufanya miradi ya kisayansi na kiteknolojia na akatoa wito wa uhusiano wa pande zote na wenye nguvu kati ya Iran na komstek Inafaa kuashiria hapa kuwa komstek kamati ya kudumu ya mawaziri wa ushirikiano wa kisayansi na teknolojia ni taasisi tanzu ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, na ilianzishwa na mkutano wa tatu wa OIC uliofanyika Makka, Saudi Arabia, mnamo Januari 1981. Naam, wapenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo kuhusiana na kamati ya kudumu ya mawaziri ya ushirikiano wa kisayansi na teknolojia katika nchi za Kiislamu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kumeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine panapo majaliwe yake Mola, kwaherini. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 72 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya. Leo tutatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 10 na 11 za suratu Raad. Amir bin Malik alipewa jina la utani la Abu Bara na alikuwa mmoja wa wanaume shujaa wa Kiarabu katika kabila la bani Amir, ambaye alikuwa maarufu kwa kucheza na upanga. Siku moja, Abu Bara alikutana na Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na akampa zawadi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakupokea zawadi zake ambazo zilijumuisha farasi wawili na vifaa vyao na badala yake alimlingania dini tukufu ya Uislamu. Abu Baraa aliakhirisha suala la kukubali dini ya Uislamu hadi wakati mwingine, na akamwomba Mtume awatume baadhi ya masahaba zake kwenye ardhi ya Najd ili kuwalingania watu dini ya haki na kuwafundisha sheria za Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, ninahofia maisha yao kutokana na hila njama wadui na uhasama wa watu wa Najde. Nina wasiwasi wasi wa kukaririwa mkasa wa Rajie uliopelekea kuwawa walimu na wasomaji wa Qurana. Maafa ya Rajie yalitokea wakati kundi la wawakilishi wa koo mbili za Adhli na Qara kutoka kabila kubwa la Khuzaima lililokuwa likiishi karibu na Maka walipokwenda kwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama na kusema Ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, nyoyo zetu zimeukubali Uislamu na eneo letu lipo tayari kuikumbatia dini hiyo. Tuma kundi la masahaba wako walinganie dini katika kabila letu na watufundishe Kurani na kutufahamisha yaliyo halali na yaliyoharamishwa na Mwenyezi Mungu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikubali ombi lao na akatuma kundi la watu saba chini ya usimamizi wa Marthad bin Abi Marthad. Walipofika mbali kidogo na mji wa Madina na kufika kwenye bwawa la maji lililojulikana kwa jina la Rajii, wawakilishi wa makabila walionyesha nia yao mbaya na kusema, tunataka kuwakabidhi kwa, kwa Makuraishi ili tupewe tuzo licha ya kushtushwa na tukio hilo, wahubiri hao kishudia, na wa kiislamu walipambana kishujaa na hatimaye wakauawa shahidi. Wawili kati yao walichukuliwa mateka na kukabidhiwa kwa washirikina wa Kikuraishi. Makuraishi pia waliwaua shahidi masahaba hao wawili wa Mtume kwa kulipiza kisasi cha watu wao waliouawa wa katika vita vya Badre. Kwa msingi huo wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakutaka kutuma tena walinganiaji katika eneo la Najd, lakini Abu Bara alimhakikishia kwamba watakuwa chini ya ulinzi wake, na Mtume akaridhia amana hiyo. Mbali na hilo, Abu Bara mwenyewe alibaki mjini Madina ili kupata uhakika zaidi mpaka timu ya wahubiri wa Kiislamu itakaporejea. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, alituma idadi kadhaa ya maswahaba zake wenye elimu na wasomaji wa Qurani chini ya uongozi wa Mundhir bin Amr kwenye eneo la Najdi. Kundi hilo lilifika eneo la Biri Mauna ambalo lilikuwa kati ya makabila mawili ya Bani Amir na Bani Salim. Katika eneo hilo mtu mmoja aliyeitwa Amir bin Tufail ambaye alihesabiwa kuwa mmoja wa wazee wa kabila la Bani Amir aliwachochea watu wa kabila lake kuwaua wahubiri wa Kiislamu. Watu wa kabila lake walikataa kutekeleza ombi lake na wakamwambia hatutavunja ahadi ya kuwapa amani na usalama iliyotolewa na Abu Bara. Kwa hivyo, Amir bin Tufail alikwenda kwa Bani Salim na akawafanya waungane naye. Waliwazingira Waislamu na kuwaua shahidi wengi miongoni mwao baada ya mapambano ya kishujaa Kaab bin Zaid Khazraji, ambaye alianguka miongoni mwa waliouawa shahidi, alifaulu kujikongoja na kufika Madina akiwa na majeraha mengi na kumjulisha Mtume yaliyojiri. Msiba huu mkubwa ulimhuzunisha sana Mtume wa Mwenyezi Mungu na Waislamu wote na kwa muda mrefu waliwaomboleza mashahidi wa eneo la Bir Mauna. Baadaye kidogo, Amir bin Tufail, ambaye alikuwa na nia ya kumuua Mtume wa Mwenyezimungu na alitaka kuwafanya Waarabu wote wawe wafuasi wake, aliingia Madina akifuatana na Arbad bin Kais kwa kisingizio cha kutaka kuwa Mwislamu. Wawili hao walikata mitaa na vichochoro vyembamba vya mji wa Madina kwa woga, huku pumzi zikiwaenda mbio kwenye vifua vyao. Walipofika karibu na msikiti wa Mtume, walimwona mtukufu huyo akiwa amekaa mahala pa faragha. Mpango wao ulikuwa kwamba Amir aanze kumshughulisha Mtume kwa mazungumzo, ili Arbad ampige Mtume kwa upanga kutokea nyuma yake. Amir alimgeukia Mtume na kusema: Ewe Muhammad, iwapo nitakuwa Mwislamu, utanizingatia vipi? Nitakuwa bora kuliko wengine? Mtume alijibu kwa kusema, utakuwa sawa na Waislamu wengine, na hukumu inayowahusu itakuhusu wewe pia. Amir alikasirishwa na jibu hilo la wazi la Mtume, lakini hakuonyesha usoni mwake hali hiyo, na aliuliza huku akijaribu kuficha hasira yake, ikiwa nitakuwa Mwislamu, utaniteua kuwa mrithi na khalifa wako? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema ni Mungu pekee ndiye anayemchagua khalifa wangu na mimi siwezi kufanywa lolote kuhusiana na suala hilo. Amir ambaye alitaka muda upite ili rafiki yake Arbad atoe pigo dhidi ya Mtume alisema kwa mara nyingine kwamba angalau nifanye mtawala wa wanakijiji. Jibu la Mtume pia lilikuwa hasi, lakini bado alisisitiza juu ya ombi lake. Mara hii Amir alisema kwa sauti kali, basi utanipa nini mkabala wa mimi kuwa Muislamu? Mtume alisema, kama utakuwa na ustahiki, nitakupa uongozi wa jeshi ili ukapigane na maadui wa Uislamu. Amir alisema kwa kejeli na sauti ya dhihaka, hivi sasa pia ninalo jeshi na sihitaji zawadi na fadhila kutoka kwako. Wakati huo Arbada alijongea karibu zaidi na Mtume ili kutekeleza mpango wake wa kishetani. Mazingira yalikuwa tayari kwa kila namna kwa ajili ya kutekeleza njama ya kumuua Mtume. Amir aliendelea kumuuliza maswali Mtume, na Mtume akawa anajibu maswali yake kwa subira na ustahamilivu. Ghafla Arbada alitaka kutoa upanga kwenye ala, lakini kadiri alivyojaribu hakuweza kutoa upanga kwenye ala yake. Alijitahidi zaidi kuvuta upanga nje ya ala, lakini upanga haukutoka. Amir alipoona hali hiyo, alipatwa na uoga na wahka, na akataka kumwambia Arbada amalize kazi haraka iwezekanavyo, lakini Mtume alielewa ishara zake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitambua nia yao mbaya na akajitenga nao, kisha akasema: ewe mola wangu wamenihadaa na kunifanyia njama, nilinde na shari yao kadiri upendavyo wewe. Amir bin Tufail aliogopa na kukimbia. Wakati anakimbia, alimwambia Mtume, ewe Muhammad, sasa ninaenda, lakini jua kwamba nitakuja kwako nikiwa pamoja na wapanda farasi wengi na vijana mashujaa. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu atakuzuia kufanya hivyo. Haukupita muda mrefu, Amir alipatwa na maradhi ya tauni na akaaga dunia. Wakati huu ndipo aya za kumi na kumi na moja za Suraturad zilipoteremshwa zikisema, sawaun minkum na anayejibanza usiku na anayetembea jahara mchana, kila mtu analo kundi la malaika mbele yake na nyuma yake linamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu habadilishi aliyoko kwa watu mpaka wabadilishe wao yaliomo nafsini mwao, na Mwenyezi Mungu akiwatakia watu adhabu, hakuna cha kumzuia wala hawana mlinzi yoyote badala yake. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 27 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1446 hijria, muafaka na tarehe 29 Disemba mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 155 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, aliaga dunia Husein bin Ahmad Hajjaj, mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia. Husein bin Ahmad Hajjaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi aliyekuwa amebobea katika taaluma hiyo, aliishi zama moja na Sayid Murtadha na Sayid Radhi, wanazuoni na wanachuoni wakubwa wa karne ya nne Hijiria. Alikuwa mshairi kipenzi wa Ahlulbeiti alaihim ssalam, na adui mkubwa wa maadui wa dini na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo. Katika siku kama ya leo, miaka 118 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijiria, Muhammad Ali Shaha Kajar aliomba hifadhi katika ubalozi wa Rasia mjini Tehran. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba katika maeneo mbalimbali ya Iran kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhammad Ali Shah Qajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran. Hatimaye mji wa Teherani ukadhibitiwa na wapigania katiba. Katika siku kama ya leo miaka 87 iliyopita mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri wa Ireland na utawala wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 jamhuri ya Ireland ya kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa matokeo Island, ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. Miaka 46 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo, baada ya serikali ya kijeshi chini ya uongozi wa jenerali Azhari hapa nchini Iran kushindwa kukandamiza vuguvugu la mapinduzi la wananchi wa Islamu, Muhamad Reza Shah mfalme wa mwisho wa Iran alimteua Shapur Bakhtiar kuwa waziri mkuu. Reza Shah na Marekani walikuwa na matumaini kwamba Bakhtiar, kwa kutumia nara na kauli mbiu zenye mielekeo taifa na siasa ambazo kidhahiri zilikuwa zikionekana kama za kutaka mabadiliko, angeweza kuzuia harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran. Hata hivyo, wananchi wana mapinduzi wa Iran walitambua hila na hada hiyo, hivyo walimpinga vikali Bakhtiar na kumwita kuwa kibaraka wa mabeberu. Imamu Khomeini alitoa taarifa na kutangaza kuwa serikali ya Bakhtiari haikuwa halali na kuwataka wananchi wapambane na serikali hiyo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Piobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran.