ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezimngu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezimngu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezimngu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu mchana wa leo kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na interneti. Anwani ya interneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib toteyara mnaweza kututegea mubashara kabisa wakati huu pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo huko nchini Tanzania, ambapo mbali na kusikika katika mji wa Tanga mnaweza kutupata pia mubashara kupitia Maarifa FM katika miji ya Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida pamoja na Tabora na Shinyanga huko na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo ama katika meza ya matangazo ya redio Tehran mchana wa leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya ambayo tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Redio Tehran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ndege ya Korea ya Kusini yaanguka na kuua watu 124 huku baadhi ya ripoti zikisema watu wote wameaga dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema mkataba wa ushirikiano wa miaka 25 ni msingi thabiti wa kuendeleza uhusiano wa Iran na China. Na idadi ya watu wasio na makazi nchini Marekani inazidi kuongezeka. Na sasa ni habari kamili. Kwa akali watu mia moja na ishirini wamefariki dunia katika ajali ya ndege katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Muan katika mkoa wa Jeolla Kusini nchini Korea Kusini. Vyanzo vya ndani vinaripoti kuwa hadi sasa watu mia moja na ishirini na nne wamethibitishwa kuaga dunia katika ajali hiyo ya ndege ya abiria. Baadhi ya ripoti zinasema kuwa watu wote waliokuwemo ndani ya ndege hiyo wameaga dunia isipokuwa watu wawili. Ndege hiyo iliyokuwa ikitokea Bangkok iliacha njia na kugongana na uzio wakati wa kutua. Shirika la habari ya Yonhap limetangaza kuwa ndege hiyo abiria iliacha barabara kuruka na kutua ndege katika uwanja wa ndege wa Muan kusini magharibi mwa Korea Kusini, na kugongana na uzio wa uwanja huo na kisha kuwaka moto. Kwa mujibu wa shirika la usalama wa anga la Korea Kusini, ndege iliyopata ajali ilishika moto baada ya tatizo kutokea katika matairi yake. Ajali hiyo si ya kawaida kwa Korea Kusini ambayo imekuwa na rekodi nzuri ya usalama wa ndege katika miaka hivi karibuni. Ikiwa itathibitishwa idadi ya vifo hivyo, hii itakuwa ajali mbaya zaidi ya ndege kuwahi kutokea katika ardhi ya Korea Kusini. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria historia ndefu na imara ya uhusiano kati ya mataifa mawili ya Iran na China na kueleza kuwa Tehran haitaacha juhudi zozote za kutumia fursa nyingi na Beijing na kwamba mpango wa miaka 25 ni msingi thabiti wa kupanua ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Saiida Abbas Rakti Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amekwenda ambaye amekwenda China akiongoza ujumbe rasmi, amekutana na kujadiliana na Wang Yi, mjumbe wa ofisi ya kisiasa kamati kuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa China. Pande hizo mbili zimesisitiza katika mazungumzo yao juu ya kuimarisha na kuendeleza uhusiano wa kimkakati wa nchi hizo mbili, hali ya hivi karibuni ya uhusiano katika nyanja za uchumi, biashara uwekezaji, nishati, usafirishaji, njia za kukuza uchumi, kuimarisha mahusiano baina ya nchi hizo mbili na kupanua ushirikiano ndani ya mfumo wa mpango wa ushirikiano wa kina wa nchi hizo mbili. Kwa upande wake Wang Ying, waziri wa mashauri ya kigeni wa China, ameashiria umuhimu wa nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa nguvu amilifu na umuhimu katika eneo la Asia Magharibi na ina uwezo wa kimaumbile, kijiografia na kibinadamu na kusisitiza azma ya viongozi wa China kuimarisha uhusiano baina mataifa haya mawili kadiri inavyowezekana. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani wa vikali hatua ya kinyama ya utawala wa kizaini wa Israel ya kuchoma moto na kuharibiwa kabisa hospitali ya Kamal Adwan huko Gaza, Palestina. Taarifa ya Al Azhar imehitaja hatua hiyo kuwa ni mfano wa wazi wa jinai katika taarifa yake Al-Azhar ya Misri imelaani hatua ya utawala wa kizaini wa Israel za kuchoma moto hospitali ya Kamala Adwan huko Gaza na kuwateka nyara madaktari na wagonjwa na kisha kuwapeleka kusikojulikana. Chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimebainisha pia katika taarifa yake hiyo kwamba jina hii ya utawala wa kizayuni itarekodiwa katika historia na itabaki kuwa hati na ushahidi wa vitendo vya aibu vya magaidi na wale wote wanaoshirikiana nao. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli siku ya Ijumaa waliwahamisha wagonjwa na wafanyakazi wa sekta ya tiba kutoka hospitali hiyo na kuwashikilia wengine kadhaa kabla ya kuchoma moto sehemu kuu za jengo lake na kuifanya isiweze kufanya kazi kabisa. Hatima ya wagonjwa waliohamishwa bado haijulikani. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamala Duan, lililoelezwa na wizara ya afya ya Palestina kuwa ni la kishenzi, limelazimisha kufungwa kituo hicho kikuu cha mwisho cha matibabu cha kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Nchini Marekani, idadi ya watu wasio na makazi nchini humo inazidi kuongezeka huku serikali ya nchi hiyo ikiendelea kutoa misaada ya silaha na zana za kijeshi kwa Israel inayofanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Wizara ya nyumba na maendeleo ya miji ya Marekani imetangaza katika taarifa yake kwamba kufuatia mzozo wa ukosefu wa nyumba za bei nafuu kupanda kwa mfumuko wa bei na kutokuwekwa ongezeko la kutosha la mishahara idadi ya watu wasio na makazi nchini humo imefikia laki saba sabini na moja elfu mia nne na themanini. Taarifa ya wizara ya nyumba na ujenzi wa miji ya Marekani imeeleza kuwa idadi ya watu wasio na makazi nchini humo imefikia rekodi ya kihistoria. Kadhalika, taarifa hiyo imeongeza kuwa wakati idadi ya watu wasio na makazi nchini humo ilifikia zaidi ya watu laki sita na nusu mnamo Januari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, idadi hii imefikia watu laki saba sabini na moja elfu mia nne na themanini mnamo Januari mwaka huo elfu mbili na ishirini na nne na hilo ni ongezeko la zaidi ya asilimia kumi na nane kwa mujibu wa wizara hiyo, pamoja na mambo kama vile mgogoro wa nyumba za gharama nafuu, kupanda kwa mfumuko wa bei na ongezeko lisilo la kutosha la mishahara nchini Marekani, mgogoro wa afya na majanga ya kimaumbile pia yameathiri ongezeko la idadi ya watu wasio na makazi katika nchi hiyo. Serikali ya Marekani ilitangaza hapo kabla katika ripoti yake kwamba kutokana na kupanda kwa bei ya nyumba na kupunguzwa kwa misaada wakati wa virusi vya korona, idadi ya watu wasio na makazi nchini imefikia kiwango cha juu zaidi tangu mwaka elfu mbili na saba na kuanza kukusanya takwimu za watu wasio na makazi. Marcia Fuje, waziri wa makazi na maendeleo ya miji wa Marekani aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter kwamba data hizi zinaonyesha hitajio la dharura la suluhu na kwamba kusiwe na ukosefu wa makazi nchini Marekani. Na uchunguzi uliofanywa na shirika la afya duniani WHO umeshindwa kubaini ugonjwa wa ajabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao hadi sasa umeua makumi ya watu. Wataalamu wa kimataifa katika sekta ya afya wanaamini kwamba wimbi la magonjwa katika eneo la mbali la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ilikuwa imepewa jina la Disease X limesababishwa na vimelea vya maradhi mbalimbali katika maeneo hayo. Shirika la afya duniani WHO lenye makao yake makuu huko Geneva, usisi limesema kuwa malaria, virusi vya korona na vingine vinavyojulikana vimepatikana katika sampuli 430 za maabara zilizochukuliwa kutoka kwa wagonjwa kadhaa katika eneo hilo. Matokeo ya uchunguzi yanaonyesha kuwa mchanganyiko wa maambukizi ya virusi vya kawaida na yale ya mfumo wa upumuaji, malaria, ikijumuisha na utapia mlo mkali, kunasababisha kuongezeka kwa maambukizi makubwa na vifo na hasa kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <mulia> Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho: kwa nini chuki dhidi ya Uislamu inaongezeka nchini Uingereza? Takwimu zilizochapishwa hivi karibuni nchini Uingereza zinaonyesha ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hiyo. Ripoti ya kila mwaka ya wizara ya mambo ndani ya Marekani inaonyesha kwamba kumekuwapo ongezeko la kutisha la uhalifu wa chuki uliolenga wafuasi wa dini makhususi katika nchi hiyo. Kwa mujibu wa takwimu hizo, karibu asilimia 42 ya uhalifu wote uliorekodiwa katika eneo hilo umetendwa dhidi ya wa Waislamu, hilo likiwa ni ongezeko la takriban asilimia 18 hadi 20 ikilinganishwa na mwaka jana 2023. Hata hivyo, ripoti za mashirika yasiyo ya kiserikali na watetezi wa haki za binadamu zinaonyesha ongezeko kubwa zaidi la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hiyo Kiliko, kuliko takwimu zilizotolewa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Uingereza, shirika lisilo la kiserikali la Tell Mama limetangaza katika ripoti yake ya hivi karibuni kwamba mashambulizi ya maneno na vitisho katika anga mtandao yameongezeka kwa takriban asilimia 30 katika mwaka uliopita. Shirika hilo limekuwa likifuatilia kitaalamu rekodi za matukio ya chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza. Tell Mama imesema kwenye tovuti yake kwamba matukio mengi kati ya hayo yameripotiwa kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, X zamani Twitter, Instagram na TikTok. Kamisheni ya Haki za Kibinadamu ya Kiislamu pia ilitangaza katika uchunguzi wa hivi karibuni kwamba Uingereza inakabiliwa na changamoto kubwa zaidi katika uwanja wa ongezeko la chuki dhidi ya Uislamu miongoni mwa nchi za bara Ulaya. Katika utafiti huo zaidi ya asilimia sabini ya Waislamu waliohojiwa walisema kwamba walikumbana na ubaguzi au mienendo ya kudhalilishwa kwa uchache mara moja katika mwaka uliopita. Asilimia 40 pia wamekiri kwamba mienendo hiyo ilikuwa mibaya sana kiasi kwamba ilizidisha hisia za kutokuwa na usalama wa kibinafsi. Wanaharakati wa masuala ya kiraia wanataja mambo kadhaa kuhusiana na sababu za kushamiri chuki dhidi ya Uislamu nchini Uingereza miongoni mwa mambo hayo ni hali iliyojitokeza katika jamii kutokana na matamshi ya kichochezi ya baadhi ya wanasiasa na mijadala yenye mwelekeo maalum ya upande mmoja ya vyombo vya habari. Waziri wa zamani wa elimu wa Uingereza Michael Gove alisema katika mjadala uliozungumzia siasa kali kwamba Uislamu wa kisiasa ni virusi na akakwepa kujibu swali kuhusu hatua ya chama cha Conservative ya kukubali ufafanuzi wa chuki dhidi ya Uislamu, yaani Islamofobia. Matokeo ya minendo kama hii ni kwamba kuna makundi ya watu katika jamii ya wa Waingereza wanaona kuwa ubaguzi dhidi ya wa Waislamu unaweza kuhalalishwa au hata kutambuliwa kuwa ni hatua ya kulinda utambulisho wa taifa. <tipos> Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Assalamu alaykum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita, kilibainisha na kueleza kwamba mitume wanapokea wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu na maagizo na maamrisho yao yanatoka mbinguni. Aidha, tulieleza kwamba maneno yao yenye thamani baada ya kuteuliwa na kufikia daraja ya utume ni tofauti kabisa na kabla ya kufikia daraja hiyo, ingawa sifa kama vile ukweli, uaminifu na kadhalika, walisifika nazo hata kabla ya kubathiwa na kupewa utume. Sehemu ya 46 ya kipindi chetu leo itaendelea na maudhui hii ya utume kwa kutaja hoja zingine. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya kipindi hiki. Kuchunguza na kufanyia utafiti mafundisho ya mitume ni uthibitisho mwingine wa ukweli kwamba kile walichokileta kwa wanadamu ni cha mbinguni na haki kutokana na fikra na kipaji cha mwanadamu. Kwa kutazama kwa umakini mafundisho ya manabii na mawazo na maoni yao, mtu anaweza kupata uhakika kwamba haiwezekani kuona ukweli huo kwa ufahamu na usahihi kama huo kutoka katika akili ya mwanadamu. Manabii wameleta mafundisho yenye kujenga na yenye kutia moyo ambayo yameamsha mawazo na kutoa majibu kwa mahitaji ya watu ya kimwili na kiroho. Kile ambacho kila mmoja wa manabii alikileta na kuipatia jamii yake, sio tu kwamba hakijawahi kutokea katika maisha ya wenye vipawa, lakini hata kama kikundi cha wanasayansi na wasomi mahiri kitakusanyika pamoja na mawazo yao kujikita katika hili, hakiwezi kufanya kazi hii. Hivyo basi, huu ni uthibitisho mwingine kwamba walichokileta mitume ni kutoka katika nguvu na kitovu kingine, yaani Mwenyezi Mungu, kwani hiki ni kitu ambacho kiko nje ya uwezo wa mwanadamu. Kwa njia hii inaweza kusemwa kwamba kati ya fikra za wanadamu na wanasayansi hakuna toleo na nakala kama hiyo kwa manabii, na toleo pekee linalofanana nao katika suala njia maisha na ubora pamoja na ukamilifu wa mafundisho ni manabii wengine wa kiungu ambao wako kwenye njia sawa na mwelekeo mmoja. Jambo la kuvutia ni kwamba mitume wote bila kubagua walihusisha mafundisho yao na wahai na wakatangaza kwa wazi kwamba yale yaliyokuwa yakitiririka kwenye ndimi zao hayakuwa maneno yao wenyewe, na nia zao binafsi au maslahi na matakwa yao havikuingiliana kabisa na kazi yao, bali ni ujumbe ulio wazi wa ukweli ambao umewafikia kupitia wahai. Sababu nyingine ambayo chimbuko la mafundisho ya mitume wa mbinguni ni kwamba wao ni waangalifu na wenye maamuzi katika kuwasilisha maoni yao. Wana imani kamili katika kile wanachokisema na kueleza ukweli bila shaka yoyote, wakati wanasayansi na wanafikra kwa kawaida huwasilisha ukweli katika mfumo wa dhana na nadharia ili vifuniko vya utata viondolewe polepole na hatua kwa hatua na ukweli udhihirike jinsi ulivyo. Lakini hii siyo njia ya manabii. Wao wanapotaka kusema ukweli au kufundisha ukweli, hawana shaka hata kidogo na hawapati shaka wala wasiwasi katika hilo wana utulivu wa maoni na uimara wa mtazamo na wanajiamini sana kwa maneno yao kiasi kwamba mifano kama hiyo inaweza kupatikana tu katika maisha yao wenyewe. Suala hili linaonyesha kwamba asili ya mafundisho ya juu ya manabii yanatokana na chanzo kisichokuwa cha kibinadamu, chanzo kinachozunguka na kuhodhi uwepo wote. Hakuna chochote katika ulimwengu kilichofichwa machoni pake, na kinaweza kutoa habari muhimu kwa uwazi kabisa kwa wajumbe wake. Swala jingine linalotofautisha njia manabii na wanasayansi na wanafikra ni swala la kukosea. Katika kazi za kisayansi na kielimu za wanafikra Sote tumeshuhudia sana au kidogo, kwamba katika kipindi cha miaka kadhaa, msomi fulani anakuwa na maoni tofauti kuhusiana na suala fulani la kielimu. Kulingana na mwanahisabati maarufu Albert Einstein, ni kuwa siku hizi ni nadra kupata mwanasayansi ambaye, kwa kuzingatia makosa wakati uliopita, anajiona kuwa anastahili kusema mambo kama ukweli wa mwisho na kutobadilisha mtazamo wake ahapo mbeleni. Hakuna mtu wa kawaida asiye na makosa. Mwanasayansi mahiri anaweza pia kufanya makosa katika kuchanganua mambo au suala fulani la kielimu. Wanachama wa shirika la kisayansi na utafiti wanaweza pia kufanya makosa katika somo lao maalum ambalo wamebobea juu yake. Kwa njia hii haiwezekani kuzingatia maoni ya wanasayansi kuhusu somo kama neno la mwisho juu ya somo hilo, na usahihi wa maoni yao lazima utiwe majaribuni, ili kupitia tajiriba, uzoefu na majaribio ifahamike ukweli na uongo wake. Lakini tunapoyatazama mafundisho ya manabii na mitume kwa mtazamo huu, tunaona kwamba masuala hayo hayawahusu. Wakati wa majukumu yao hawajawahi kuwa na mgongano wa maneno na hawajawahi kuja na itikadi na maoni tofauti ambayo wakati mwingine yanakinzana. La kushangaza ni kwamba katika maisha ya mitume hakuna hata kisa kimoja kinachoweza kupatikana kwamba walifundisha ukweli, na baada ya muda fulani maoni yao yakabadilika na kuyatangaza maneno yaliyotangulia kuwa ni batili au badala yake wakaweka mambo mengine ili kugundua ukweli. Wanasayansi kwa kawaida huendelea hatua kwa hatua kupitia majaribio na makosa, lakini manabii, ingawa njia yao ya kupokea ukweli siyo ya hatua kwa hatua na wala sio kwa msingi wa uzoefu, lakini hakuna makosa katika maoni yao na hakuna mgongano katika itikadi wanazoleta. Je, yeah. Upendeleo huu wenyewe si uthibitisho kwamba chanzo cha ujuzi wao ni Mungu, yaani ule ule uwepo uliyeumba kila kitu na anafahamu vema ukweli wa mambo. Kama maneno na mafundisho ya manabii yangekuwa kama ya wasomi na wanasayansi, kwamba yametokana na mawazo na akili za wanadamu, basi kwa hakika kungekuwa na makosa mengi na migongano chungu nzima katika mafundisho na mipango ya manabii. Lakini hali haiko hivyo kwao. Ukweli ni kwamba mioyo ya manabii ni kama kioo laini na cha kung'aa ambacho ni safi kunako kutu na vumbi la aina yote, na nuru ya Mwenyezi Mungu inaangaziwa ndani yake. Kwa sababu hii, kile ambacho manabii wanakipokea kutoka katika mawimbi ya ufunuo ni salama, sahihi na haki na makosa Sababu nyingine ya kwamba mitume walioteuliwa na Mola wa ulimwengu ni kwamba mawazo na imani zao zina uhusiano wa karibu. Ingawa manabii walitumwa katika nchi mbalimbali na kati ya watu mbalimbali mbali, na tena kwa nyakati na zama tofauti, lakini ujumbe wao ni mmoja na uko sawa. Kwa mfano, wote walikataza uongo, dhuluma na ukandamizaji kama wanavyosisitiza ni kwamba wana uhusiano usioweza kuvunjika na msafara wa manabii waliotangulia na wanawakubali. Wakati huo huo, wanathibitisha nabii ambaye atakuja baada yao na kutoa bishara ya kuja kwake. Mfungamano wa mafundisho waliokuja nayo mitume unaonekana wazi katika Injili na katika Qurani. Tunasoma katika Mathayo 5 mstari wa 17 ambapo Isa Masihi anasema kwamba "Msidhani kwamba nimekuja kufuta sheria au manabii, sikuja kuondoa bali kutimiza. Mwenyezi Mungu akimhutubu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema katika aya ya 48 ya Suratul Maida kwamba na tumekuteremshia wewe kwa haki kitabu hiki kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake katika vitabu na kuyalinda basi hukumu baina yao kwa aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, wala usifuate matamanio yao ukaacha haki iliyokujia. Kwa msingi huo, hakuna hata mmoja wa manabii anayejiona kuwa yuko kando na hana mfungamano na mlolongo safi na takasifu wa manabii, shule ya mbinguni na wajumbe wakuu wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji kwa leo tunakomea hapa, kwani muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa mchana wa leo ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Iran. Gazeti la Iran Daily limetoa uzito kwa habari kuhusu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran, Sayid Abbas Erakchi, aliyesema ushirikiano wa Iran na China ni msingi imara wa kuimarisha mahusiano ya pande mbili, ambapo habari hiyo imepatana na picha ya Erakchi akipeana akipiana mkono na mwenzake wa China, Wang Ying kutoka ukurasa huo huo wa mwanzo wa Iran Daily pia limeandika waziri wa mafuta wa Iran atangaza mikakati yake ya, mika ya kuongeza uwezo wa uzalishaji mafuta nchini kwa takriban mapipa laki mbili na nusu kwa siku, na hatua ya Israeli ya kukiuka mamlaka kujitawala Siria ni kinyume cha sheria uh, na za kimataifa. Gazeti la Kehan International leo Jumapili limesheheni habari kemkem, lakini limetoa uzito kwa habari e, chini ya anwani isemayo e, hakuna uwanja wa vita kwa madola makubwa katika eneo la Asia Magharibi. Akifafanua kichwa hiki cha habari mhariri wa gazeti hili ameandika, wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China na Iran jana walikubaliana kuwa eneo la magharibi mwa Asia si uwanja wa vita wa madola makuu ulimwenguni, na eneo hili halipasi kutumika kama mahali pa mashindano ya kijiografia na kisiasa kati ya nchi nje ya kanda hii. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Seyid Abbas Erakchi, na mwenzake wa China, Wang Yi, wamekubaliana kwamba jamii ya kimataifa inapasa kuheshimu mamlaka, kujitawala, usalama, amani na umoja wa nchi za mashariki ya kati. Irakchi yupo katika ziara yake ya kwanza huko China tangu wateuliwe kuongoza wizara mambo ya nje ya Iran. Iran na China, washirika wawili wakubwa wa, wa, wa kibiashara, zimekariri miito kusitishwa vita ukanda wa Gaza, kutekelezwa ipasavyo mapatano ya usitishaji vita huko Lebanon, kuendelezwa mchakato wa kukabiliana na ugaidi, na zimejadili pia masuala ya kufikiwa suluhu na michakato mingine ya kibinadamu huko nchini Siria katika ukurasa wa mwanzo wa Kehan International pia tunasoma habari ya shambulizi la jeshi la Yemen katika kambi ya anga ya Nevatim ya utawala wa Kizayuni. Vikosi vya ulinzi vya jeshi la Yemen jana Jumamosi vilivurumisha kombora katika eneo la kimkakati la jeshi la Israel kaskazini mwa jangwa la Negev katika kuonyesha mshikamano na wananchi wa Palestina wa ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na hujuma pamoja na mashambulio na mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi la utawala haramu wa Israel katika eneo hilo tangu Oktoba mwaka jana. Brigedi ya jenerali Yahya Sari, msemaji wa jeshi la Yemen, ametangaza katika taarifa kwamba vitengo vya makombora vya taifa hilo la kiarabu vimefanikiwa kuipiga kambi ya anga ya Nevatem kwa kutumia kombora la balestik la Palestina mbili. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika gazeti hili vinasema wanajeshi wa Kizayuni waitia moto hospitali huku wakiendelea kujitanua katika maeneo ya Gaza, la haula, na Iran yatuma salamu za rambirambi kwa India kufuatia kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Manmohan Singh na Teheran Times leo Jumapili limeandika waziri wa mambo ya nje wa Iran ameutaja ushirikiano wa kistratejia kati ya Iran na China kuwa imara. Sayid Abbas Araghchi amesisitiza kuwa uhusiano huu umetokana na uhusiano mkubwa na mkongwe wa kiutamaduni na kistaarabu kati ya nchi hizi mbili muhimu, uliojikita katika maadili na maslahi ya pamoja na kwa mara ya kwanza utawala ghasibu wa Israel umetumia ngao ya makombora Marekani kwa jina la thad kukabiliana na makombora Yemen. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa kwa mara ya kwanza utawala wa kizauni wa Israel umehuisha mfumo wa thad ili kukabiliana na makombora kutoka Yemen, tangu mfumo huo wa Marekani utumwe katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina amba azo zimepachikwa jina bandia la Israel. Ni hayo tu, mpenzi msikilizaji, niliyoweza kukudondolea kutoka katika kurasa za baadhi ya matoleo leo magazeti ya Iran kwa mchana wa leo. Mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Afrika Wiki Hii. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha Afrika wiki hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Ni matumaini yangu kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ajali za barabarani nchini Libya tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2024 hadi hivi sasa imeshafikia 2460 hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Faisal Barnuse, mkuu wa idara ya usafiri wa barabarani na leseni ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Libya. Barnuse ametangaza takwimu hizo wakati wa kongamano la kwanza la kimataifa la Libya na maonyesho ya usalama barabarani yaliyofanyika katika mji wa Homs ulioko umbali wa kilomita 120 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Mbali na vifo vinavyotokana na ajali za barabarani Libya ni maarufu kwa vifo vya baharini kutokana na wimbi kubwa la wahamiaji haramu wanaotumia bahari ya Mediterania kujaribu kufika kwenye fukwe za nchi za Ulaya. Wiki hii Nigeria ilikanusha kwa matamshi makali tuhuma za Niger kwamba inapanga njama za kuiumbisha nchi hiyo na kuwasaidia wanamgambo waliofanya mashambulizi kwenye bomba muhimu la mafuta la nchi hiyo. Hii ni baada ya Niger kumwita na kumsaili balozi mdogo wa Nigeria nchini humo, ikiituhumu e nchi hiyo jirani kwa kutumika kama kituo kikuu cha kuibua machafuko nchini Niger. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Nigeria amesema katika taarifa yake kwamba serikali ya Nigeria inatoa pole kwa serikali ya Niger kwa shambulio hilo la bahati mbaya katika bomba la mafuta lakini inaeleza kuwa wahalifu hawakuungwa mkono wala kusaidiwa na mamlaka za Naija. Rais wa Faransa, Emmanuel Macron, amekiri katika safari ya kimya kimya ya wiki hii kwenye kituo cha mwisho cha operesheni za nchi hiyo huko Jibuti kwamba Afrika inabadilika kwa sababu mitazamo ya umma na serikali imo katika hali ya kubadilika, hivyo nafasi ya Paris barani afrika pia itabadilika. Katika safari hiyo Macron amekiri kwamba kambi ya kijeshi ya Ufaransa nchini Jibuti inaweza kuwa na nafasi muhimu zaidi, na kukiri kuwa Ufaransa inalazimika kubadilisha mantiki yake ya zamani ya kuwa na kambi nyingi za kijeshi barani Afrika. Macron pia ametangaza kuwa majukumu ya kambi ya kijeshi ya Ufaransa huko Jibuti yataarifishwa upya na kusema kuwa kambi hizo zinapaswa kutumika kama sehemu ya utumiaji nguvu katika baadhi ya misheni za Ufaransa barani Afrika. Safari ya Macron nchini Jibuti imefanyika baada ya Ufaransa kupoteza kambi zake nyingi za kijeshi katika nchi tofauti za Afrika, hasa katika eneo la Sahel na Afrika Magharibi. Nchi mbalimbali za Afrika kama vile Mali, Burkina Faso na Naija na hivi karibu ni Chadi ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zimefunga kambi za kijeshi za so Ufaransa na kuyafukuza majeshi ya nchi hiyo ya kikoloni katika ardhi zao. Wiki hii iliripotiwa kuwa Kenya inakabiliwa na ongezeko la kutisha la ukatili wa kijinsia baada ya kesi zaidi ya 7100 kuripotiwa tangu mwezi Septemba 2023, ikiwa ni pamoja na mauaji 101 yaliyorekodiwa ya wanawake kuuliwa tangu Agosti mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa rekodi za serikali. Kukithiri ukatili wa kijinsia nchini Kenya kumeamsha ghadhabu kitaifa ambapo wiki mbili zilizopita alifanyika maandamano makubwa ya wanawake jijini Nairobi kudai haki na kuitaka serikali pia ichukue hatua. Waziri wa mambo ya nje na kaimu waziri wa mambo ya ndani, Musalia Mudavadi, amekiri kukithiri janga hilo na kueleza kwamba kaunti ya Nairobi ilirekodi idadi kubwa zaidi ya kesi za ukatili wa kijinsia, huku kaunti za mashambani kama Samburu na Mandera zikiwa na idadi ndogo zaidi. Mudavadi ameongeza kwamba uchunguzi wa mauaji mengi kati ya mia moja umekamilika na kesi zake zinaendelea kusikilizwa mahakamani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu wameelezea kuwa ukubwa halisi wa tatizo hilo unaweza ukawa wa hali mbaya zaidi. Shirika la Afya Duniani WHO, limesema katika ripoti yake maalumu kwamba malaria inaendelea kuhatarisha afya ya umma nchini Ethiopia. Kwa wastani, zaidi ya kesi laki tatu za malaria zinaripotiwa kila wiki kote nchini humo, WHO ilisema. Tangu mwanzoni mwa 2024, zaidi ya kesi milioni 8.4 za malaria zimeripotiwa kote nchini humo na kusababisha idadi kubwa zaidi ya kesi za ugonjwa huo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Malaria imeenea nchini Ethiopia ikiwa na kiwango kikubwa cha maambukizi katika maeneo yaliyoko chini ya urefu wa mita elfu mbili ikichukua robo tatu ya ardhi ya nchi hiyo, na karibu asilimia 69 ya wakazi wa nchi hiyo wanaoishi katika maeneo hayo yaliyokabiliwa na hatari ya kuambukizwa wako hatarini. Wafungwa wasiopungua 1534 wametoroka katika jela moja iliyoko karibu na mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, katika tukio linalodaiwa kupangwa na kuhusishwa na maandamano ya machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi wa Oktoba mwaka huu. Kamanda mkuu wa polisi wa Msumbiji, Bernardino Rafael, amesema kufuatia mkasa huo uliotokea wiki hii kuna uwezekano wa matukio ya uhalifu katika mji mkuu Maputo yakaongezeka katika muda unaokuja. Rafael amebainisha kuwa ni wafungwa 150 tu kati ya zaidi ya 1500 waliotoroka kwenye jela hiyo ambao wameweza kukamatwa tena. Tukio la wafungwa kutoroka jela nchini Msumbiji limezuka huku nchi hiyo ikishuhudia wimbi la maandamano mapya kufuatia tangazo la Jumatatu la mahakama ya katiba lililothibitisha kwamba Daniel chapo wa chama tawala cha Fredimo ameshinda uchaguzi wa rais wa Oktoba uliogubikwa na mgogoro. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limedungua ndege sita zisizo na rubani za kamikaze za jeshi la Rwanda katika mji wa Mambasa, eneo la Lubero, katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Jeshi la DRC halijatoa maelezo zaidi kuhusiana na tukio hilo. Katika upande mwingine, msemaji wa jeshi la DRC luteni kanali make Hazukai amedai waasi wa M23 walikuwa wakiwatumia vijana waliovalia sare za kijeshi za Rwanda kama askari wa ziada katika maeneo ya vita. Lubero imekuwa kitovu cha mapigano mapya kati ya waasi na vikosi vya usalama baada ya mazungumzo kati ya DRC na Rwanda hivi karibuni kufeli mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya Congo likishirikiana na wanajeshi wa kikosi cha jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADEK yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi wa ndani mashariki mwa DRC, na idara ya upelelezi nchini Kenya DCI imekanusha madai kwamba inahusika kwenye kesi za utekaji na kupotezwa wanaharakati wa mitandaoni wanaokosoa uongozi wa rais William Ruto. Kwa mujibu wa taarifa ya idara ya upelelezi nchini Kenya, DCI, iliyosambazwa kwa vyombo vya habari wiki hii, taasisi hiyo imesema kamwe haijahusika na utekaji wa wanaharakati kama ilivyodaiwa. Taarifa hiyo ilizuka baada ya seneta wa kaunti ya Busia Okia Omtata kudai kuwa mwanaharakati Kibet Bul almaarufu Yoko alitekwa na watu waliotumia gari jeupe aina ya Subaru Forester lililokuwa na nambari ya bandia ya usajili. Kesi hiyo ilitokea baada ya mkutano kati ya seneta wa Busia Okia Omtata na Kibetibul katika eneo la Upper Hill jijini Nairobi. Hayo yanajiri masaa machache baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu ya Kenya kukanusha ripoti ya inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini humo, ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba, hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii, wametekwa nyara na kufikia sasa sita hawajulikani walipo. Tangu mwanzoni mwa wiki hii, wanaharakati kadhaa waliripotiwa kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Nao ni Bili Mwangi, Peter Muteti, Benard Kavuli na Naomi kutokea kaunti ya Embu, Nairobi na Kajiado. Wanne hao wamekuwa wakitoa maoni yao mitandaoni. Naam, wapenzi wasikilizaji na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Afrika wiki hii na kutakieni kila laheri maisha. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 27 mfunguo 9, Jamadi Thani mwaka 1446 Hijria, muafaka na tarehe 29 Disemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1055 iliyopita, kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, aliaga dunia Hussein bin Ahmad Hajjaj, mshairi na malenga mashuhuri wa Kishia. Hussein bin Ahmad Hajjaj aliyekuwa malenga mahiri na mwanafasihi aliyekuwa amebobea katika taaluma hiyo, aliishi zama moja na Sayyid Murtadha na Sayyid Radhi, wanazuoni na wanachuoni wakubwa wa karne ya nne hijiria Walikuwa mshairi kipenzi wa Ahlulbeiti alaihimu ssalam na adui mkubwa wa maadui wa dini na ametunga beti nyingi za mashairi katika uwanja huo. Katika siku kama ya leo miaka 118 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, Muhammad Ali Shaha Kajar. Aliomba hifadhi katika ubalozi wa Rashia mjini Tehran. Kushika kasi na kupanuka wigo wa cheche za mapinduzi ya katiba katika maeneo mbalimbali ya Iran, kulipelekea kuibuka harakati ya kuikomboa Tehran ya wapigania katiba na wakafanikiwa kupata ushindi. Vikosi vya Muhammad Ali Shah Kajar vilishindwa jirani na mji wa Tehran. Hatimaye mji wa Tehran ukadhibitiwa na wapigania katiba. Katika siku kama ya leo miaka 87 iliyopita mkataba wa kupata uhuru jamhuri ya Ireland ulitiwa saini baina ya viongozi wa wapigania jamhuri wa Ireland na utawala wakati huo wa Uingereza. Hata hivyo, kutokana na kuanza vita vya pili vya dunia, serikali ya Uingereza ilikataa kutekeleza mkataba huo. Baada ya vita hivyo, mnamo mwaka 1949 Jamhuri ya Ireland ya Kusini ilijitangazia rasmi uhuru wake toka kwa mkoloni Mwingereza. Uhuru wa Ireland ulikuwa matokeo ya mapambano ya karne nane ya wapigania jamhuri wa Ireland dhidi ya Uingereza. Miaka 46 iliyopita mwafaka na siku kama ya leo, baada ya serikali ya kijeshi chini ya uongozi wa Jenerali Azhari hapa nchini Iran kushindwa kukandamiza vuguvugu la mapinduzi la wananchi wa Islamu, Muhammad Reza Shah mfalme wa mwisho wa Iran alimteua Shapur Bakhtiar kuwa waziri mkuu. Reza Shah na Marekani walikuwa na matumaini kwamba Bakhtiar, kwa kutumia nara na kauli mbiu zenye mielekeo taifa na siasa ambazo kidhahiri zilikuwa zikionekana kama za kutaka mabadiliko, angeweza kuzuia harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Iran. Hata hivyo, wananchi wana mapinduzi wa Iran walitambua hila na hada hiyo, hivyo walimpinga vikali Bakhtiar na kumwita kuwa kibaraka wa mabeberu. Imamu Khomeini alitoa taarifa na kutangaza kuwa serikali ya Bakhtiar haikuwa halali na kuwataka wananchi wapambane na serikali hiyo. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Idadi ya watu wasio na makazi nchini Marekani inaripotiwa kuongezeka. Ndege ya Korea ya Kusini yaanguka na kuua zaidi ya watu 120. Na, na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa mchana wa leo. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.