Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa. Isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rrahmanirrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Huku nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huwa leo tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na vipindi vya tujue Uislamu na afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu usiku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa IRGC asema wa Yemen hatimaye wataibuka washindi. Baada ya Israel kuichoma moto hospitali kuu ya kaskazini Aghaza, ya Ghaza yamkamata mkurugenzi na wafanyakazi wa hospitali hiyo Rais wa Kenya aahidi kukomesha utekaji nyara ili vijana wa nchi hiyo waishi kwa amani. Na serikali ya Al Julani nchini Siria yatoa agizo la siri kwamba picha zozote za mauaji na uporaji zisisambazwe mitandaoni. na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amelipongeza taifa la Yemen kwa kulitetea kwa ushujaa taifa la Palestina wakati huu wa hujuma ya umwagaji damu ya Israel dhidi ya wapalestina wa wa Ghaza na kueleza kwamba Wayemen hatimaye wataibuka washindi. Meja Jenerali Hussein Salami aliyasema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Almasira ya Yemen ya lugha ya Kiarabu leo Jumamosi. Ameongeza kwa kusema, Wayemen kwa vile wamepinga kwa utu na heshima hadi leo, wataendeleza mukawama wao kwa neema ya Mwenyezi Mungu na hatimaye wataibuka washindi. Ameeleza kwamba wa mrengo wa mukawama haujadhofika na kila mtu anashuhudia jinsi wa Yemen wanavyolinda Palestina kwa umahiri na kufanya maandamano kila Ijumaa kuunga mkono Gaza. Jeshi la Yemen lilitangaza siku ya Ijumaa kwamba lilirusha kombora la balestiki la hypersonic ambalo lililenga uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Tel Aviv na kusisitiza kwamba ilikuwa limelenga shabaha yake. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigedia Jenerali Yahya Sari, alisema katika taarifa kwa njia ya televisheni kwamba shambulio hilo lilisababisha hasara na kutatiza usafiri wa ndege katika uwanja huo. Harakati ya mukawama ya Ansarullah Yemen nayo pia imekuwa ikilenga meli zenye uhusiano na Israel, Marekani na Uingereza ili kulazimisha tawala hizo kusitisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Wanajeshi wa Yemen wamesema hawatasimamisha operesheni zao hadi mashambulizi ya Israel dhidi ya Ghaza yatakapomalizika. Tokea Oktoba 2023 hadi sasa Israel imewaua wapalestina wasiopungua 45343 wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kuwajeruhi wengine laki moja na elfu nane na thelathini na nane huko Ghaza. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa askari wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel wamemkamata Husam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali ya Kamala Adwan kaskazini mwa Ghaza, na wafanyakazi wengine mapema leo siku moja baada ya askari wa jeshi hilo kuichoma moto hospitali hiyo ambayo ndicho kituo kikuu pekee cha afya katika eneo hilo. Mkurugenzi na wafanyakazi wa hospitali ya Kamala Adwan wamekamatwa baada ya shambulio la jeshi la Israel lililolenga hospitali hiyo na kando kando yake, kwa mujibu wa wizara hiyo. Wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli waliwahamisha wagonjwa na wafanyakazi wa sekta ya tiba kutoka hospitali hiyo jana Ijumaa, na kuwashikilia wengine kadhaa kabla ya kuchoma moto sehemu kuu za jengo lake na kuifanya isiweze kufanya kazi kabisa. Hatima ya wagonjwa waliohamishwa haijajulikana. Shambulio dhidi ya hospitali ya Kamala Adwan lililoelezewa na wizara ya afya ya Palestina kuwa ni la kishenzi limelazimisha kufungwa kituo hicho kikuu cha mwisho cha matibabu cha kaskazini mwa ukanda wa Ghaza tangu jeshi katili la utawala wa kizayuni wa Israel lilipoanzisha vita vya kinyama na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza mnamo Oktoba 7, 2023. Hadi sasa limeshawaua washahidi wa Palestina 45484 na kujeruhi wengine Laki moja elfu nane na tisini. Mwezi uliopita mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa hati za kukamatwa waziri mkuu wa utawala huo haramu Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita Yoav Gallant kwa kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu huko Ghaza. Israel inakabiliwa pia na kesi ya mauaji ya kimbari katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kwa vita vyake dhidi ya eneo hilo. Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kukomesha utekaji nyara, kufuatia visa vya hivi karibuni vya watu kutoweka ambavyo vimelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, mawakili na wanasiasa. Vikosi vya usalama katika taifa hilo la Afrika Mashariki vimeshutumiwa kwa kuwashikilia watu kadhaa kinyume cha sheria. Tangu yalipofanyika maandamano yaliyoongozwa na vijana dhidi ya serikali katika miezi ya Juni na Julai, polisi wamekanusha kuhusika, lakini wanaharakati wamehoji ni kwa nini wanaonekana kutochunguza kupotea kwa watu hao. Utowekaji wa hivi karibuni wa watu umehusisha hasa vijana ambao wamemkashifu Ruto mtandaoni, huku mashirika ya kutetea haki za binadamu yakikanusha madai ya polisi kutohusika na kutaka hatua zichukuliwe. Akizungumza na umati wa watu jana Ijumaa huko Homa Bay, mji ulioko magharibi mwa Kenya, Rais Ruto aliahidi kukomesha utekaji nyara huo, lakini pia akawaambia wazazi kuwajibikia watoto wao. Tutakomesha utekaji nyara ili vijana wetu waishi kwa amani, alisema kiongozi huyo. Wimbi la hasira limeendelea kuongezeka nchini Kenya, huku matukio ya hivi punde uteka ya utekaji nyara yakizusha maandamano madogo katika angalau mji mmoja. Ikiwa kweli polisi hawajahusika, chama cha wanasheria cha Kenya kilisema lazima wachunguze na kuwashtaki waliohusika mara moja. Matamshi ya Rutu yanafuatia maoni ya hivi majuzi. Matamshi ya Rutu yanafuatia maoni ya hivi majuzi ya aliyekuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua ambaye alidai kitengo cha siri ndicho kilihusika na kutoweka kwa watu hao. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, limesema zaidi ya watoto milioni 473, sawa na zaidi ya mtoto mmoja kati ya sita duniani kote wanaishi kwenye vita, huku dunia ikigubikwa na mizozo mingi zaidi tangu kumalizika kwa vita vikuu vya kwanza vya dunia Taarifa iliyotolewa leo na UNICEF imebainisha kuwa asilimia ya watoto wanaoishi kwenye mizozo imeongezeka maradufu kutoka asilimia 10 miaka ya 1990 hadi asilimia 19 hivi sasa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mwaka huu kuliko wakati wowote wa ule, watoto wengi zaidi wanakadiriwa kuwa wanaishi kwenye maeneo yenye mizozo au wamelazimika kukimbia makwao kutokana na mizozo. Idadi kubwa ya watoto waliodhurika na mizozo, haki zao zinakiukwa, ikiwemo kuwawa au kujeruhiwa, hawaendi skuli, wanakosa chanjo muhimu na hawana lishe ya kutosha, imesema taarifa hiyo, ikisisitiza kuwa 2024 20 ni mwaka ambao UNICEF katika historia yake haijawahi kushuhudia kiasi hiki cha madhila yanayowafika watoto walioko kwenye maeneo yenye mizozo. Kwa mujibu wa UNICEF, hadi mwishoni mwa mwaka 2023 watoto milioni 47 na, na laki 2 walikuwa wamefurushwa makwao kutokana na mizozo na ghasia, huku mwelekeo wa mwaka 2024 ukiashiria nyongeza zaidi ya watoto waliofurushwa kutokana na mizozo kushamiri huko Palestina, Lebanon, Sudan, Haiti na Myanmar. Asilimia 30 ya wakazi wa dunia ni watoto huku akiwa asilimia 40 ya wakimbizi wote na asilimia 49 ya wakimbizi wa ndani. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Catherine Russell amenukuliwa kwenye taarifa hiyo akisema, kwa takriban kila kipimo, mwaka elfu mbili na ishirini na nne umekuwa mwaka mbaya zaidi kwa watoto walioko kwenye maeneo yenye mizozo kufuatia kusambazwa picha na video za mauaji na uporaji unaofanywa na wanachama wa Tahariru Shamu nchini Siria, utawala mpya wa Al Julani umetoa agizo la siri la kupiga marufuku usambazaji wa picha na video hizo. Maafisa walio chini ya Aljulani, mkuu wa kundi la Haiatu Tahriri Sham, wamepokea waraka wa siri unaopiga marufuku kurekodi video za aina yoyote za operesheni za ukamataji watu mapigano na mauaji ya hadharani yanayofanywa nchini Siria. Waraka huo unajumuisha miji thelathini ya nchi hiyo. Inasemekana kuwa kusambazwa video zinazohusiana na kuwatia nguvuni watu, kuwaua na kuwanyonga hadharani na kuchoma moto maeneo matakatifu nchini Siria kunakofanywa na wafuasi wa Aljulani kumezikasirisha fikra za umma ndani ya nchi hiyo na hata katika nchi zingine, kwa mujibu wa ripoti asilimia 95 ya vitendo vya kinyama vinavyofanywa na mawakala wa aljulani havirekodiwi na wala havisajiliwi. Kuanzia Novemba 27, 2024, wapinzani wabeba silaha nchini Siria walianzisha operesheni za kijeshi katika maeneo ya kaskazini magharibi, magharibi na kusini magharibi mwa mji wa Alepo kwa lengo la kumuundoa madarakani Bashar al Assad na hatimaye baada ya siku 11 mnamo Disemba 8 walitangaza kulidhibiti jiji la Damascus na kuondoka Asad nchini humo. Taarifa hii habari za ulimwengu inakujieni kutoka hapa Teheran. Na waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko amesema nchi hiyo itafunga kambi zote za kijeshi za kigeni ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali za kupitia upya sera ya ulinzi na kuimarisha mamlaka ya kitaifa. Sonko alitangaza uamuzi huo katika bunge la taifa hapo jana wakati wa uwasilishaji sera kuu, ambayo alielezea mkakati ambapo alielezea mkakati wa mabadiliko ya taifa hilo la Afrika Magharibi katika miaka 25 ijayo. Rais wa jamhuri ameamua kufunga kambi zote za kijeshi za kigeni katika siku za usoni, Sonko alisema. Waziri mkuu wa Senegal hakutaja nchi maalumu, lakini Ufaransa ndiyo nchi pekee ya kigeni yenye wanajeshi nchini humo. Rais wa Senegal Basiro Diomae Fae, ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa chini ya mwaka mmoja tu hadi sasa, alitangaza kwa mara ya kwanza uamuzi wake wa wa kuondoa wa jeshi la Ufaransa nchini mwake katika mahojiano na shirika la habari la AFP mwishoni mwa mwezi uliopita. Alisema kambi za jeshi la Ufaransa hazikidhi kulindwa mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kwa sasa, Ufaransa ina wanajeshi 350 nchini Senegal. Ufaransa imekumbwa na misukosuko katika makoloni yake kadhaa ya zamani barani Afrika, huku kukiwa na wimbi la chuki dhidi ya nchi hiyo lililochochewa na kushindwa kukabiliana na uasi wa wanamgambo na shutuma za kuingilia masuala ya ndani ya nchi hizo na kufanya uchochezi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu ushauri muhimu uliotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa jumuiya ya nchi za Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi amesisitiza katika ushauri wake kwa jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusu matukio ya Siria kuwa ili kuondokana na kipindi hiki hatari sana katika eneo hili, nchi zote zinapaswa kutumia busara, ushirikiano, kushirikishwa makundi yote, kuepuka migawanyiko na kutojali maslahi binafsi. Katika kujibu taarifa hivi karibuni ya jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusu Siria na madai ya kuhusika Iran katika matukio ya hivi karibuni nchini humo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kama mlivyo nyinyi, sisi pia tunataka utulivu, amani na kuzuia kuzuka vurugu na machafuko nchini Siria. Arakchi ameongeza kuwa tuna sababu za wazi kabisa zinazotufanya tulinde umoja wa ardhi ya Siria, kulinda usalama wa makabila wa madhehebu na dini zote wawe Masuni, Mashia, Maalawi, Wakurdi, wa arabu pamoja na kuhifadhiwa usalama na kuheshimu utakatifu wa maeneo matakatifu. Aidha, tunapigania kupunguzwa silaha haramu. Tunapinga uingiliaji wowote wa, wa kigeni kwa kisingizio chochote kile, kuzuia Siria kuwa kimbilio na maficho ya vitendo vya kigaidi itikadi kali na vurugu Tunataka ili Siria isiwe tishio kwa majirani zake na eneo hili lote. Tunapigania kuzuia matukio zaidi na jinai na ya kijinai ya Israel, na tunataka pia kuundwa serikali na utawala jumuishi nchini Siria, mwisho wa kunukuu. Kwa upande wake, Ismail Bakai msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye pia amekumbusha misimamo imara na ya muda wote ya Iran katika kuunga mkono umoja wa ardhi na umoja wa kitaifa wa Siria na kuundwa utawala jumuishi wa kisiasa kupitia kushirikishwa mirengo yote ya kisiasa na kikabila na watu wa dini zote sambamba na kulindwa haki za walio wachache na kuheshimiwa maeneo matakatifu. Mfumo wa kisiasa wa Siria uliokuwa unaongozwa na rais Bashar al Asad ulianguka tarehe 8 Disemba mwaka huu makundi ya upinzani na magenge ya kigaidi yaliyoungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni na Uturuki yalifanikiwa kuiangusha serikali ya Bashar al Asad. Hivi sasa vyombo vya habari vinavyopinga utawala wa zamani wa Siria vinajaribu kuchora na kuakisi sura mbaya ya utawala wa Bashar al Asad na kuupamba kisasa utawala wa hivi sasa na kuupamba kisiasa utawala wa hivi sasa wa nchi hiyo. Kwa kutumia propaganda nzito, vyombo hivyo vinajaribu kuonyesha utawala mpya ni wa watu wanaoheshimu imani za walio wachache, wanaopinga ghasia na wanaojali maendeleo na ustawi wa watu. Hata hivyo, tangu siku za kwanza kabisa, ilikuwa wazi kuwa propaganda hizo zinapingana na ukweli halisi kuhusu uhalisia wa magenge hayo ya kigaidi, kwa kuzingatia matukio ya eneo hili. Na hali mpya iliyojitokeza nchini Siria, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo inaendelea kutilia mkazo mikakati yake ya kuanzishwa mazungumzo ya kitaifa kati ya wananchi wenyewe wa Siria, ili pande zote zishirikishwe katika utawala na kulindwa haki zake. Iran imependekeza kufanyike mkutano katika ngazi ya kimataifa kwa kushirikishwa nchi zote za wafadhili kwa ajili ya ujenzi mpya wa Siria. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasisitiza kuwa kama ilivyo kwa fitna na migogoro mingine yote ya eneo hili, hivi sasa pia Marekani na utawala wa Kizayuni ndiyo chanzo kikuu cha matatizo ya hivi sasa nchini Siria, hasa kwa kuzingatia kuwa matatizo ya leo ya Siria ni moja ya malengo makuu ya utawala wa Kizayuni wa Israel, ambayo ni kujitanua na kupora ardhi za mataifa mengine. naendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu. Assalamu alaykum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilibainisha na kueleza kwamba mitume wanapokea wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu na maagizo na maamrisho yao yanatoka mbinguni. Aidha, tulieleza kwamba maneno yao yenye thamani baada ya kuteuliwa na kufikia daraja ya utume ni tofauti kabisa na kabla ya kufikia daraja hiyo, ingawa sifa kama vile ukweli, uaminifu na kadhalika walisifika nazo hata kabla ya kubathiwa na kupewa utume. Sehemu ya 46 ya kipindi chetu leo itaendelea na maudhui hii ya utume kwa kutaja hoja zingine. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya kipindi hiki. Kuchunguza na kufanyia utafiti mafundisho ya mitume ni uthibitisho mwingine wa ukweli kwamba kile walichokileta kwa wanadamu ni cha mbinguni na haki kutokana na fikra na kipaji cha mwanadamu. Kwa kutazama kwa umakini mafundisho ya manabii na mawazo na maoni yao, mtu anaweza kupata uhakika kwamba haiwezekani kuona ukweli huo kwa ufahamu na usahihi kama huo kutoka katika akili ya mwanadamu. Manabii wameleta mafundisho yenye kujenga na yenye kutia moyo ambayo yameamsha mawazo na kutoa majibu kwa mahitaji ya watu ya kimwili na kiroho. Kile ambacho kila mmoja wa manabii alikileta na kuipatia jamii yake sio tu kwamba hakijawahi kutokea katika maisha ya wenye vipawa, lakini hata kama kikundi cha wanasayansi na wasomi mahiri kitakusanyika pamoja na mawazo yao kujikita katika hili, hakiwezi kufanya kazi hii. Hivyo basi, huu ni uthibitisho mwingine kwamba walichokileta mitume ni kutoka katika nguvu na kitovu kingine, yaani Mwenyezi Mungu, kwani hiki ni kitu ambacho kiko nje ya uwezo wa mwanadamu. Kwa njia hii inaweza kusemwa kwamba kati ya fikra za wanadamu na wanasayansi hakuna toleo na nakala kama hiyo kwa manabii, na toleo pekee linalofanana nao katika suala njia, maisha na ubora pamoja na ukamilifu wa mafundisho ni manabii wengine wa kiungu ambao wako kwenye njia sawa na mwelekeo mmoja. Jambo la kuvutia ni kwamba mitume wote bila kubagua walihusisha mafundisho yao na wahai, na wakatangaza kwa wazi kwamba yale yaliyokuwa yakitiririka kwenye ndimi zao hayakuwa maneno yao wenyewe, na nia zao binafsi au maslahi na matakwa yao havikuingiliana kabisa na kazi yao, bali ni ujumbe ulio wazi wa ukweli ambao umewafikia kupitia wahai. Sababu nyingine ambayo chimbuko la mafundisho ya mitume wa mbinguni ni kwamba wao ni waangalifu na wenye maamuzi katika kuwasilisha maoni yao. Wana imani kamili katika kile wanachokisema na kueleza ukweli bila shaka yoyote, wakati wanasayansi na wanafikira kwa kawaida huwasilisha ukweli katika mfumo wa dhana na nadharia ili vifuniko vya utata viondolewe polepole na hatua kwa hatua, na ukweli udhihirike jinsi ulivyo. Lakini hii siyo njia manabii. Wao wanapotaka kusema ukweli au kufundisha ukweli, hawana shaka hata kidogo na hawapati shaka wala wasiwasi katika hilo wana utulivu wa maoni na uimara wa mtazamo na wanajiamini sana kwa maneno yao kiasi kwamba mifano kama hiyo inaweza kupatikana tu katika maisha yao wenyewe. Suala hili linaonyesha kwamba asili ya mafundisho ya juu ya manabii yanatokana na chanzo kisichokuwa cha kibinadamu chanzo kinachozunguka na kuhodhi uwepo wote. Hakuna chochote katika ulimwengu kilichofichwa machoni pake, na kinaweza kutoa habari muhimu kwa uwazi kabisa kwa wajumbe wake. Swala jingine linalotofautisha njia manabii na wanasayansi na wanafikra ni swala la kukosea. Katika kazi za kisayansi na kielimu za wanafikra Sote tumeshuhudia sana au kidogo kwamba katika kipindi cha miaka kadhaa, msomi fulani anakuwa na maoni tofauti kuhusiana na suala fulani la kielimu. Kulingana na mwanaisabati maarufu Albert Einstein, ni kuwa siku hizi ni nadra kupata mwanasayansi ambaye kwa kuzingatia makosa wakati uliopita anajiona kuwa anastahili kusema mambo kama ukweli wa mwisho na kutobadilisha mtazamo wake ahapo mbeleni. Hakuna mtu wa kawaida asiye na makosa. Mwanasayansi mahiri anaweza pia kufanya makosa katika kuchanganua mambo au suala fulani la kielimu. Wanachama wa shirika la kisayansi na utafiti wanaweza pia kufanya makosa katika somo lao maalum ambalo wamebobea juu yake. Kwa njia hii haiwezekani kuzingatia maoni ya wanasayansi kuhusu somo kama neno la mwisho juu ya somo hilo, na usahihi wa maoni yao lazima utiwe majaribuni, ili kupitia tajiriba, uzoefu na majaribio ifahamike ukweli na uongo wake. Lakini tunapoyatazama mafundisho ya manabii na mitume kwa mtazamo huu, tunaona kwamba masuala hayo hayawahusu. Wakati wa majukumu yao hawajawahi kuwa na mgongano wa maneno na hawajawahi kuja na itikadi na maoni tofauti ambayo wakati mwingine yanakinzana. La kushangaza ni kwamba katika maisha ya mitume hakuna hata kisa kimoja kinachoweza kupatikana kwamba walifundisha ukweli, na baada ya muda fulani maoni yao yakabadilika na kuyatangaza maneno yaliyotangulia kuwa ni batili au badala yake wakaweka mambo mengine ili kugundua ukweli. Wanasayansi kwa kawaida huendelea hatua kwa hatua kupitia majaribio na makosa, lakini manabii, ingawa njia yao ya kupokea ukweli siyo ya hatua kwa hatua na wala sio kwa msingi wa uzoefu, lakini hakuna makosa katika maoni yao na hakuna mgongano katika itikadi wanazoleta. Je, yeah. Upendeleo huu wenyewe si uthibitisho kwamba chanzo cha ujuzi wao ni Mungu? Yaani ule ule uwepo uliyeumba kila kitu na anafahamu vema ukweli wa mambo. Kama maneno na mafundisho ya manabii yangekuwa kama ya wasomi na wanasayansi, kwamba yametokana na mawazo na akili za wanadamu, basi kwa hakika kungekuwa na makosa mengi na migongano chungu nzima katika mafundisho na mipango ya manabii. Lakini hali haiko hivyo kwao. Ukweli ni kwamba mioyo ya manabii ni kama kioo laini na cha kung'aa ambacho ni safi kunako kutu na vumbi la aina yote, na nuru ya Mwenyezi Mungu inaangaziwa ndani yake. Kwa sababu hii, kile ambacho manabii wanakipokea kutoka katika mawimbi ya ufunuo ni salama, sahihi na haki na makosa Sababu nyingine ya kwamba mitume walioteuliwa na Mola wa ulimwengu ni kwamba mawazo na imani zao zina uhusiano wa karibu. Ingawa manabii walitumwa katika nchi mbalimbali na kati ya watu mbalimbali mbali, na tena kwa nyakati na zama tofauti, lakini ujumbe wao ni mmoja na uko sawa. Kwa mfano, wote walikataza uongo, dhuluma na ukandamizaji kama wanavyosisitiza ni kwamba wana uhusiano usioweza kuvunjika na msafara wa manabii waliotangulia na wanawakubali. Wakati huo huo wanathibitisha nabii ambaye atakuja baada yao na kutoa bishara ya kuja kwake. Mfungamano wa mafundisho waliokuja nayo mitume unaonekana wazi katika Injili na katika Qurani. Tunasoma katika Mathayo 5 mstari wa 17 ambapo Isa Masihi anasema kwamba, msidhani kwamba nimekuja kufuta sheria au manabii, sikuja kuondoa bali kutimiza. Mwenyezi Mungu akimhutubu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema katika aya ya 48 ya suratul Maida kwamba, na tumekuteremshia wewe kwa haki kitabu hiki kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake katika vitabu na kuyalinda basi hukumu baina yao kwa aliyoteremshwa basi hukumu baina yao kwa aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, wala usifuate matamanio yao ukaacha haki iliyokujia. Kwa msingi huo hakuna hata mmoja wa manabii anayejiona kuwa yuko kando na hana mfungamano na mlolongo safi na takasifu wa manabii, shule ya mbinguni na wajumbe wakuu wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji kwa leo tunakomea hapa, kwani muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika. Afrika wiki hii. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha Afrika wiki hii kinachokuleteni dondo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Ni matumaini yangu kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ajali za barabarani nchini Libya tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2024 hadi hivi sasa imeshafikia 2460. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Faisal Barnuse, mkuu wa idara ya usafiri wa barabarani na leseni ya wizara ya mambo ya ndani ya Libya. Barnuse ametangaza takwimu hizo wakati wa kongamano la kwanza la kimataifa la Libya na maonyesho ya usalama barabarani yaliyofanyika katika mji wa Homs, ulioko umbali wa kilomita 120 mashariki mwa mji mkuu Tripoli. Mbali na vifo vinavyotokana na ajali za barabarani, Libya ni maarufu kwa vifo vya baharini kutokana na wimbi kubwa la wahamiaji haramu wanaotumia bahari ya Mediterania kujaribu kufika kwenye fukwe za nchi za Ulaya. Wiki hii Nigeria ilikanusha kwa matamshi makali tuhuma za Niger kwamba inapanga njama za kuiyumbisha nchi hiyo na kuwasaidia wanamgambo waliofanya mashambulizi kwenye bomba muhimu la mafuta la nchi hiyo. Hii ni baada ya Niger kumwita na kumsaili balozi mdogo wa Nigeria nchini humo, ikituhumu nchi hiyo jirani kwa kutumika kama kituo kikuu cha kuibua machafuko nchini Niger msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Nigeria amesema katika taarifa yake kwamba serikali ya Nigeria inatoa pole kwa serikali ya Niger kwa shambulio hilo la bahati mbaya katika bomba la mafuta, lakini inaeleza kuwa wahalifu hawakuungwa mkono wala kusaidiwa na mamlaka za Niger. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekiri katika safari ya kimya kimya ya wiki hii kwenye kituo cha mwisho cha operesheni za nchi hiyo huko Djibouti kwamba Afrika inabadilika kwa sababu mitazamo ya umma na serikali imo katika hali ya kubadilika, hivyo nafasi ya Paris barani Afrika pia itabadilika. Katika safari hiyo, Macron amekiri kwamba Kambi ya kijeshi ya Ufaransa nchini Jibuti inaweza kuwa na nafasi muhimu zaidi na kukiri kuwa Ufaransa inalazimika kubadilisha mantiki yake ya zamani ya kuwa na kambi nyingi za kijeshi barani Afrika. Macron pia ametangaza kuwa majukumu ya kambi ya kijeshi ya Ufaransa huko Djibouti yataarifishwa upya na kusema kuwa kambi hizo zinapaswa kutumika kama sehemu ya utumiaji nguvu katika baadhi ya misheni za Ufaransa barani Afrika. Safari ya Macron nchini Jibuti imefanyika baada ya Ufaransa kupoteza kambi zake nyingi za kijeshi katika nchi tofauti za Afrika, hasa katika eneo la Sahel na Afrika Magharibi. Nchi mbalimbali za Afrika kama vile Mali, Burkina Faso, Naija na hivi karibu ni Chadi ni miongoni mwa nchi za Afrika ambazo zimefunga kambi za kijeshi za so Ufaransa na kuyafukuza majeshi ya nchi hiyo ya kikoloni katika ardhi zao. Wiki hii iliripotiwa kuwa Kenya inakabiliwa na ongezeko la kutisha la ukatili wa kijinsia baada ya kesi zaidi ya elfu saba mia moja kuripotiwa tangu mwezi Septemba 2023 ikiwa ni pamoja na mauaji 101 yaliyorekodiwa ya wanawake kuuliwa tangu Agosti mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa rekodi za serikali. Kukithiri ukatili wa kijinsia nchini Kenya kumeamsha ghadhabu kitaifa, ambapo wiki mbili zilizopita alifanyika maandamano makubwa ya wanawake jijini Nairobi kudai haki na kuitaka serikali pia ichukue hatua. Waziri wa mambo ya nje na kaimu waziri wa mambo ya ndani, Musalia Mudavadi amekiri kukithiri janga hilo na kueleza kwamba kaunti ya Nairobi ilirekodi idadi kubwa zaidi ya kesi za ukatili wa kijinsia huku kaunti za mashambani kama Samburu na Mandera zikiwa na idadi ndogo zaidi. Mudavadi ameongeza kwamba uchunguzi wa mauaji mengi kati ya mia moja umekamilika na kesi zake zinaendelea kusikilizwa mahakamani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu wameelezea kuwa ukubwa halisi wa tatizo hilo unaweza ukawa wa hali mbaya zaidi. Shirika la Afya Duniani WHO limesema katika ripoti yake maalumu kwamba malaria inaendelea kuhatarisha afya ya umma nchini Ethiopia. Kwa wastani zaidi ya kesi laki tatu za malaria zinaripotiwa kila wiki kote nchini humo, WHO ilisema. Tangu mwanzoni mwa 2024 zaidi ya kesi milioni 8.4 za malaria zimeripotiwa kote nchini humo na kusababisha idadi kubwa zaidi ya kesi za ugonjwa huo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Malaria imeenea nchini Ethiopia, ikiwa na kiwango kikubwa cha maambukizi katika maeneo yaliyoko chini ya urefu wa mita elfu mbili ikichukua robo tatu ya ardhi ya nchi hiyo na karibu asilimia 69 ya wakazi wa nchi hiyo wanaoishi katika maeneo hayo yaliyokabiliwa na hatari ya kuambukizwa wako hatarini. Wafungwa wasiopungua 1534 wametoroka katika jela moja iliyoko karibu na mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, katika tukio linalodaiwa kupangwa na kuhusishwa na maandamano ya machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi wa Oktoba mwaka huu. Kamanda mkuu wa polisi wa Msumbiji, Bernardino Rafael, amesema kufuatia mkasa huo uliotokea wiki hii kuna uwezekano wa matukio ya uhalifu katika mji mkuu Maputo yakaongezeka katika muda unaokuja. Rafael amebainisha kuwa ni wafungwa 150 tu kati ya zaidi ya 1500 waliotoroka kwenye jela hiyo ambao wameweza kukamatwa tena. Tukio la wafungwa kutoroka jela nchini Msumbiji limezuka huku nchi hiyo ikishuhudia wimbi la maandamano mapya kufuatia tangazo la Jumatatu la Mahakama ya Katiba lililothibitisha kwamba Daniel Chapo wa chama tawala cha Fredimo ameshinda uchaguzi wa rais wa Oktoba uliogubikwa na mgogoro. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kuwa limedungua ndege sita zisizo na rubani za kamikaze za jeshi la Rwanda katika mji wa Mambasa, eneo la Lubero katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Jeshi la DRC halijatoa maelezo zaidi kuhusiana na tukio hilo. Katika upande mwingine, msemaji wa jeshi la DRC Luteni Kanali Make Hazukai amedai waasi wa M 23 walikuwa wakiwatumia vijana waliovalia sare za kijeshi za Rwanda kama askari wa ziada katika maeneo ya vita. Lubero imekuwa kitovu cha mapigano mapya kati ya waasi na vikosi vya usalama baada ya mazungumzo kati ya DRC na Rwanda hivi karibuni kufeli. Mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya Kongo likishirikiana na wanajeshi wa kikosi cha Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi wa ndani mashariki mwa DRC. Na idara ya upelelezi nchini Kenya, DCI, imekanusha madai kwamba inahusika kwenye kesi za utekaji na kupotezwa wanaharakati wa mitandaoni wanaokosoa uongozi wa rais William Ruto. Kwa mujibu wa taarifa ya idara ya upelelezi nchini Kenya DCI iliyosambazwa kwa vyumba vya habari wiki hii, taasisi hiyo imesema kamwe haijahusika na utekaji wa wanaharakati kama ilivyodaiwa. Taarifa hiyo ilizuka baada ya seneta wa kaunti ya Busia Okia Omtata kudai kuwa mwanaharakati Kibet Bul almaarufu Yoko alitekwa na watu waliotumia gari jeupe aina ya Subaru Forester lilokuwa lililokuwa na nambari ya bandia ya usajili. Kesi hiyo ilitokea baada ya mkutano kati ya seneta wa Busia Okia Omtata na Kibetibule katika eneo la Upper Hill jijini Nairobi. Hayo yanajiri masaa machache baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu ya Kenya kukanusha ripoti ya inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini humo, ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba, hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii, wametekwa nyara na kufikia sasa sita hawajulikani walipo. Tangu mwanzoni mwa wiki hii, wanaharakati kadhaa waliripotiwa kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Nao ni Bili Mwangi, Peter Muteti, Benard Kavuli na Naomi kutokea kaunti ya Embu, Nairobi na Kajiado. Wanne hao wamekuwa wakitoa maoni yao mitandaoni. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Afrika wiki hii, na kutakieni kila laheri maisha. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 26 mfunguo tisa Jamaduthani mwaka 1446 Hijiria, muwafaka na tarehe 28 Disemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita vita vya dhatu salasil vilimalizika kwa waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kuwa kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasallam aliwaamuru baadhi ya wa Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyotoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa uliokuwa nao maadui, kundi hilo la Waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila mafanikio. Wakati huo Mtume alimteua Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kuongoza jeshi la Waislamu katika mapigano hayo. Imamu Ali aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina akiwa na ushindi. Katika siku kama ya leo, miaka 250 iliyopita, Joseph Priestley mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijen. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijen ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama leo miaka 129 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 28 Disemba mwaka 1895, kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa iliyoonyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi, filamu ya kwanza ya kisa iliyoonyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu, na hatua kwa hatua filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 118 iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Muzafarudin Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho. Katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa Kipahalavi, katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio. Yo, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amelipongeza taifa la Yemen kwa kulitetea kwa ushujaa taifa la Palestina wakati huu wa hujuma ya umwagaji damu ya Israel dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza na kueleza kwamba wayemen hatimaye wataibuka washindi. Wizara ya Afya ya Palestina imetangaza kuwa askari wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel wamemkamata Husam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali ya Kamala Adwan kaskazini mwa Ghaza, na wafanyakazi wengine mapema leo, siku moja baada ya askari wa jeshi hilo kuichoma moto hospitali hiyo ambayo ndicho kituo kikuu pekee cha afya katika eneo hilo. Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kukomesha utekaji nyara kufuatia visa vya hivi karibuni vya watu kutoweka ambavyo vimelaaniwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu, mawakili na wanasiasa. Akizungumza na umati wa watu jana Ijumaa huko Homa Bay, mji ulioko magharibi mwa Kenya, Rais Ruto aliahidi kukomesha utekaji nyara huo, lakini pia akawaambia wazazi kuwajibikia watoto wao. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema zaidi ya watoto milioni 473 sawa na zaidi ya mtoto mmoja kati ya sita duniani kote wanaishi kwenye vita huku dunia ikigubikwa na mizozo mingi zaidi tangu kumalizika kwa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Na kufuatia kusambazwa picha na video za mauaji na uporaji unaofanywa na wanachama wa Tahariru Shamu nchini Siria, utawala mpya wa Al Julani umetoa agizo la siri la kupiga marufuku usambazaji wa picha na video hizo. Na kwa muktasari huo wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini.