Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia habari. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia silaha za biolojia za Marekani barani Afrika. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo nchini Iran. Baada ya hapo mtasikiliza hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wake. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha kikosi kipya cha kulinda amani nchini Somalia. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amefichua nafasi ya Ujerumani na Marekani katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli dhidi ya watu wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameziambia nchi za Kiarabu kwamba kuvuka kipindi cha sasa kunahitaji kujiepusha na mifarakano kuhusiana Syria na hali ya Siria. Na mwakilishi na balozi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa yenye makao makuu huko uh, Vienna amesisitiza kwamba nchi za magharibi zinazuia kufikiwa mapatano katika mazungumzo kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati. Na sasa ni habari kamili. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Ijumaa liliidhinisha uamuzi wa kupeleka ujumbe mpya wa Umoja wa Afrika nchini Somalia ambao utachukua nafasi ya kikosi kingine cha umoja huo kuanzia mwanzoni mwa mwaka ujao kwa lengo la kupambana na wanamgambo wa Al-Shabab. Kikosi hicho kipya kinajulikana kama Kikosi cha Kusaidia na Kuimarisha Utulivu cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, AUSOM, na kitafanya kazi kwa muda wa mwaka mmoja kamili kikichukua nafasi ya misheni ya mpito ya Umoja wa Afrika, ATMIS, ambayo iliidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwaka 2022 kwa ajili ya kupambana na kundi la Alshabab hadi mwishoni mwa mwaka huu wa 2024. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha uamuzi wa kuundwa kikosi hicho kipya kwa wingi wa kura 14 kati ya nchi 15 wanachama, huku nchi moja ambayo ni Marekani ikisusia kupiga kura. Chini ya azimio hilo la Umoja wa Mataifa, ujumbe huo utasaidia vikosi vya jeshi la Somalia katika kuimarisha usalama kwa ajili ya michakato ya kisiasa katika ngazi zote kulingana na mpango wa kitaifa wa kurejesha utulivu. Somalia mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani inasumbuliwa na miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, uasi wa umwagaji damu unaofanywa na kundi la Al-Shabab lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Al-Qaida na majanga ya mara kwa mara ya kimaumbile. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu na kupambana na ugaidi amesema Marekani na Ujerumani zinadhamini asilimia 99 ya silaha za utawala wa kizayuni wa Israel na inawezekana kuchukuliwa hatua za kisheria dhidi ya nchi hizo. Ben Saul amesisitiza kwamba Marekani na Ujerumani zina nafasi kubwa katika kuunga mkono mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza na amesema kwamba karibu asilimia 69 ya silaha na zana za kijeshi za Israel zinatolewa na Marekani na karibu asilimia 30 zinatoka Ujerumani, huku akisisitiza kwamba Marekani na Ujerumani zina ushawishi mkubwa wa kuweza kuzuia ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na Israel na kutimiza matakwa ya jamii ya kimataifa ya kusitishwa vita mara moja ukanda wa Gaza. Ben Sauli ameongeza kwamba nchi hizo hazina tafsiri sahihi kuhusu wajibu wao wa kimataifa wala hazitekelezi wajibu huo, hivyo kuna ulazima wa kuchukuliwa hatua za kisheria dhidi yao katika mahakama za ndani na nje ya nchi. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba hali ya Gaza bado ni majanga, akibainisha kwamba mgogoro wa eneo hilo hauna kifani katika kiwango cha ukatili na uharibifu ambao umetokea kwa muda mfupi. Idadi ya wa Wapalestina waliouawa wa shahidi hadi sasa kutokana na mauaji ya kimbari ya Israel imeongezeka hadi zaidi ya watu elfu arobaini na tano na mia tatu kumi na saba huku wengine zaidi ya laki moja na elfu saba wakijeruhiwa tangu Oktoba 7, mwaka jana. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Jumatano iliyopita na wizara ya afya ya Palestina. Wahanga wengi wa mauaji hayo ni watoto na wanawake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amewaambia maafisa wakuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kwamba kuvuka kipindi hiki chenye taharuki nyingi katika eneo la magharibi mwa Asia kunahitaji busara, kushirikishwa pande zote, ushirikiano na kuepusha migogoro na vilevile vile hali ya kujitakia maslahi ya muda mfupi. Said Abbas Arakchi amesema hayo katika makala yake akijibu taarifa iliyotolewa hivi karibuni na Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kuhusiana na Siria na madai kwamba Iran inaingilia matukio ya hivi karibuni nchini humo. Amesema matukio ya sasa ya Siria ambayo yanafuatia kusonga mbele vikosi vya upinzani dhidi ya serikali ya Bashar al-Assad vinavyoongozwa na kundi la Tahrir al-Sham ambalo jina lake bado liko katika orodha ya makundi ya kigaidi nchini Marekani, baadhi ya nchi za Ulaya na kwenye orodha ya Umoja wa Mataifa yanauweka mustakabali wa kisiasa wa Siria katika hali ya sintofahamu, wakati waziri wa mambo ya nje wa Iran katika saa za mwisho za kuwepo Bashar al Assadi mjini Damascus alifanya harakati kubwa za kuwasiliana na wenzake wa nchi za kiarabu katika kikao cha pande kadhaa kuhusu hali ya Siria kilichofanyika Doha. Hata hivyo, inaonekana kwamba watawala wa sasa wa Damascus walichukua hatua wa za kuzidisha pengo kati ya wa wachezaji wakuu wa kikanda na kimataifa. Katika siku chache zilizopita, maafisa kadhaa walioteuliwa na Abu Muhammad al Jolani, kiongozi wa Tahriri Shamu mjini Damascus, walitoa madai yasiyo na msingi kwamba jamhuri ya Kiislami Iran inajaribu kuzusha machafuko nchini Siria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa yenye makao yake makuu mjini Vienna amesema mbinu haribifu za nchi za Magharibi ni kikwazo cha maendeleo katika mazungumzo kati ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki, IAEA kwa kifupi, ili kusuluhisha masuala ambayo bado hayajatatuliwa kuhusu mwenendo wa mazungumzo kati ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki. Mikhail Ulyanov amesema safari ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala huo nchini Iran katikati kati ya mwezi Novemba na kukutana kwake na maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu vimeandaa mazingira mazuri ya kuwasiliana na serikali mpya ya Iran na kupelekea kufikiwa makubaliano muhimu. Ulyanov ameongeza kwamba ni makosa kusema kwamba hakuna maendeleo yaliyopatikana katika mazungumzo kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ingawa harakati hiyo ina mipaka na mara kwa mara inakabiliwa na vikwazo maalum. Amesema nchi za magharibi hasa Marekani, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zinatumia mbinu ya uharibifu badala ya kuunga mkono maelewano hayo na kuweka mazingira yanayofaa kwa ajili ya utekelezaji wake. Mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa mjini Viena amesema Wamagharibi walipendekeza azimio dhidi ya Iran katika kikao cha Novemba cha bodi ya magavana wa IAEA ambalo liliidhinishwa na nchi nyingi za Magharibi. Katika kujibu azimio lisilo la kujenga la baraza la magavana, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kuzindua mashine pewa mpya na za kisasa zaidi katika vituo vyake vya kuzalisha nishati ya nyuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikisisitiza kwamba itaendeleza ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ndani ya fremu ya makubaliano ya JCPOA na kwamba masuala yaliyosalia ya ulinzi yanaweza kutatuliwa kwa njia za kitaalamu na bila ya upendeleo wowote na nchi nyingine tisa zimetangaza utayarifu wao wa kuwa washirika katika jumuiya ya, ya BRICS na Mao Ning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, akizungumzia taarifa ya hivi karibuni ya Yuri Oshakov, msaidizi mkuu wa rais wa Russia kuhusu kuanzishwa ushirikiano wa nchi nyingine tisa na kundi la BRICS, amesisitiza kwamba umuhimu wa BRICS kama jukwaa la kuimarisha ushirikiano na umoja kati ya nchi za kusini mwa dunia umeongezeka kwa kiwango kikubwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China ameongeza kwamba kupanuka uwakilishi wa BRIKS na kuongezeka ushawishi wake kumeifanya kuwa jukwaa kubwa la ushirikiano wa kimataifa. Tarehe mosi Januari mwaka 2025 nchi za Belarus, Bolivia, Indonesia, Kazakhstan, Cuba, Malaysia, Thailand, Uganda na Uzbekistan zitatambuliwa rasmi kuwa nchi wa shirika wa BRICS. Habari hiyo ilitangazwa wiki hii na Yuri Oshakov, mshauri wa rais wa Russia katika masuala ya sera za kigeni, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya uratibu ya uongozi wa BRICS. Alisema nchi hizi zimethibitisha utayarifu wao wa kupokea hadhi hiyo. Pia amesema Moscow inasubiri majibu kutoka kwa nchi nyingine nne. Nchi wa shirika zinaweza kutoa mapendekezo lakini hazitashiriki katika mchakato wa kuidhinisha hati na upigaji kura katika jumuiya hiyo ya kiuchumi na kisiasa inayojumuisha mataifa yenye nguvu na uchumi unaoibukia. Katika upande wa kiuchumi wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani juu ya uchumi wa dunia, kushirikishwa mataifa yanayoibuka kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa kimataifa. Nchi za BRICS zinazozalisha zaidi ya robo ya utajiri wa dunia na zinaunda asilimia 42 ya jamii ya watu wote duniani zinataka kuweko uwiano wa kisiasa na kiuchumi hasa mkabala wa Marekani na nchi wanachama wa Ulaya. Kwa msingi huo, nchi hizo zinatilia maanani suala la kuimarisha na kupanua mahusiano ya kibiashara na kiuchumi kati ya nchi wanachama na kufanya miamala ya biashara kwa kuzingatia sarafu ya pamoja ya nchi za BRICS. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho silaha za biolojia za Marekani barani Afrika. Wizara ya ulinzi ya Urusi imefichua nyaraka zinazoonyesha kwamba Marekani imezidisha shughuli zake za silaha za biolojia katika bara la Afrika. Naibu mkuu wa idara ya ulinzi ya Rusia inayohusika na ulinzi wa biolojia, kemikali na mionzi amefichua kwamba baada ya kusimamishwa shughuli za marekani za kimaabara za silaha za biolojia nchini Ukraine, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo katika nchi za Afrika. Meja Jenerali Alexi Rishev ameeleza kwamba marekani imehamishia vitengo kadhaa vya kituo chake cha masuala ya tiba ya jeshi la wanamaji katika nchi za Jibuti na Ghana. Kwa mujibu wa Rishev, Washington ina wasiwasi hasa kuhusu juhudi zinazofanywa na Rasia na China kushirikiana na mataifa ya Afrika katika kufichua sura halisi ya mipango ya silaha za biolojia za Marekani barani Afrika. Hii si mara ya kwanza kutangazwa ripoti kuhusu shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani katika maeneo mbalimbali ya dunia ikiwa ni pamoja na Afrika na hata Asia Mashariki katika miongo mitatu iliyopita. Kuibuka ugonjwa mkali wa mfumo wa upumuaji SARS nchini China na kisha kuenea uh, kwa ugonjwa wa Covid 19 katika nchi hiyo ambao asili yake bado haijajulikana kumetathminiwa na weledi wa mambo kama shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani dhidi ya wapinzani wake katika bara la Afrika. Pia majaribio haya Amerikani ya Marekani yanaendelea kwa uzito zaidi, lakini kutokana na ubeberu wa kimataifa kuhodhi vyombo vingi vya habari, taarifa nyingi za uhalifu wa kibiolojia wa Marekani barani Afrika ama hazichapishwi au zinafanywa kuwa magonjwa ya kawaida na kutangazwa kutumwa vikosi vya misaada katika bara hilo kunakohesabiwa kama juhudi za kujaribu kutatua matatizo ya kiafya ya watu wa Afrika kwa maneno mengine ni kwamba inaweza kusemwa kuwa watu wa bara la Afrika daima wamekuwa panya wa maabara ya kibiolojia ya madola ya magharibi hasa Marekani kwa hivyo kulingana na ufichuzi wa Wizara ya Ulinzi ya Russia Kituo cha matibabu cha jeshi la Marekani nchini Kenya kimeweka mtandao wa kufuatilia kuenea kwa magonjwa ya ya kuambukiza katika ukanda wa tropic barani Afrika. Nchini Nigeria, kituo cha pamoja cha utafiti wa matibabu na maabara ya matibabu ya kijeshi vimeanzishwa mwaka huu, ambapo wataalamu kumi kutoka idara ya ulinzi ya Marekani wapo nchini humo kwa sura ya kudumu. Ukweli wa mambo ni kwamba idara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inatumia miundo mbinu na uwezo wa nchi za Afrika ikiwa ni pamoja na rasilimali watu kufanya utafiti wake wa kijeshi na kibiolojia barani Afrika, kulingana na vyombo vya habari vya Russia. Wakala wa kupunguza vitisho vya ulinzi DTRA, shirika la usalama wa taifa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani zinaunga mkono shughuli za maabara za kibiolojia za serikali ya nchi hiyo katika maeneo mbalimbali hususan barani Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Darsa. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya tisini ya Albalad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja hadi ya kumi na sita ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min shaitani rrajim lakini hakujitoma kwenye njia ya vikwazo vya milimani. Wama adraka mal aqaba, na nini kitakujulisha ni nini njia ya vikwazo vya milimani? Fakuraqaba, kumwacha huru mtumwa Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita zilizungumziwa neema kadhaa ambazo Allah subhanahu wa taala amemjaalia mwanadamu, neema ambazo zina nafasi na mchango muhimu katika uwezo wa kimwili wa mtu na katika mahusiano yake ya kijamii, na bila ya neema hizo mwanadamu hutatizika katika kujikimu kimahitaji na katika uendeshaji wa maisha yake. Baada ya maelezo hayo ya aya hizo, aya tulizosoma zinasema baada ya hayo, na kwa kuwa utumiaji wa neema hizo ulizopewa umekuwezesha kumakinika kimaisha kwa kuwa na uwezo wa mali Ewe mwanadamu, usiwasahau wenzako walio wanyonge na wahitaji. Hao ni watu ambao wawe ni wa ukoo wako, au hata kama si jamaa zako, wana dhiki na matatizo yaliyotokana na sababu mbalimbali mbali, ambayo yanawafanya washindwe kuendesha maisha na kukimu mahitaji yao kwa mujibu wa aya hizi Njia ya peponi inapita kwenye vizingiti vigumu kadhaa, mojawapo kikiwa ni cha kujivua na uchu wa mali kwa ajili ya kuwashughulikia na kuwasaidia wahitaji, na kufanya hivyo hakushurutishwi na jambo lolote, yaani iwe mhitaji huyo ni muumini au kafiri awe ni mwananchi mwenzetu tunayezungumza lugha moja, au hata kama hatokuwa hivyo, awe yuko karibu au mbali na sisi, au awe yeye anajua au hajui kama sisi ndiyo tuliompa msaada. Kwa hakika dini ni mjumuiko wa imani na matendo; ni imani na itikadi sahihi kuhusu mwanzo na mwisho wa ulimwengu na mwanadamu na vile vile ni kuhusu matendo na amali zinazotokana na imani hizo ambazo ndizo zinazopanga na kuratibu uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu. Mtu muumini kwa upande mmoja anadhihirisha uja wake kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala, na kwa upande mwingine analichukulia suala la kuwahudumia viumbe na waja wa Mwenyezi Mungu kuwa ni wajibu wake wa kidini na anaamini kwamba ibada tupu za kiroho bila ya kuambatana na amali za kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu hazikubaliwi na yeye Mola. Tunaona katika aghlabu ya aya za Quran zinazotilia mkazo ibada ya kiroho ya sala hufuatiwa na zaka au utoaji sadaka katika njia ya Allah, ambao kwa hakika ndiko huko kuwahudumia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu. Kinachosikitisha ni kuwa kumekuwepo na hali ya kufurutu mpaka katika hali hizi, ambapo baadhi ya watu huwa wanajishughulisha na ufanyaji ibada za kiroho tu basi na kujibidisha pia katika kuwatumikia waja wa Allah. Na kuna watu wengine ambao wao hujishughulisha na utoaji huduma na misaada bila kujali utekelezaji wa ibada za kiroho, na hivyo kila kundi kudhani kuwa kuhudumia watu au kufanya ibada tu, kila moja linajitosheleza katika ufanyaji heri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia ya maisha tunayoipitia si ya mteremko na mnyooko, bali daima tutakuwa tukikumbana na vigingi na vizuizi na mipindiko migumu katika kutekeleza wajibu tulio nao na kufikia lengo tulilowekewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika utamaduni na mafundisho ya Kiislamu, mbali na kuheshimu mali na milki za watu, kukidhi mahitaji ya wanyonge na kuwatatulia shida na matatizo yao ni miongoni mwa majukumu ya Muislamu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika kuwasaidia wahitaji inapasa tuzingatie pia vipaumbele, yani tuwashughulikie kwanza mayatima na jamaa wa karibu, kisha ndipo wafuatie wahitaji wengine wa. Aidha, ya hizi zinatuonyesha kuwa njia ya peponi inapita kwenye vigingi na vizingiti vigumu, na moja ya vizingiti hivyo ni kuvua moyo na mapenzi ya mali na utajiri, kwa kutumia utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji ya Lakini waliokanusha aya zetu hao ndiyo watu wa shari wa kushotoni. Alayhim narum musada, juu yao utakuwa moto uliofungiwa kila upande. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita zilizotilia mkazo kufanya mambo ya kheri na kuwahudumia wahitaji, na kueleza kwamba kufanya mambo hayo tu peke yake hakutoshi, kwa sababu thamani ya mambo hayo hupatikana kwa mtu kumwamini Allah na akayafanya hayo kwa ajili ya yeye Mola tu, si kwa kutaka kujionyesha, kutafuta umaarufu kuwa mashuhuri katika jamii na kadhalika. Ni wazi kwamba kufanywa mambo ya kheri na mtu mmoja peke yake hakuwezi kutatua matatizo yote ya wahitaji katika jamii, na kwa hivyo, inapasa kuwausia na kuwahimiza wengine pia kufanya jambo hilo jema ili wapatikane watu wengi zaidi wanaojitolea katika njia hiyo na kufanywa juhudi zaidi za kufuta umasikini katika jamii. Na kwa kuzingatia pia kwamba kudumu na kuwa thabiti na endelevu katika kushikamana na njia ya Allah na kutekeleza majukumu ya kidini kuna hitaji subra na istiqama, waumini huwa wanahusiana pia juu ya jambo hilo muhimu. Ikiwa mtu atafuata njia ya kutii amri za Mwenyezi Mungu na kuwahudumia waja wake, siku ya kiyama atakuwa na hatima na mwisho mwema na waheri, atakuwa miongoni mwa watu ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kulia, na hiyo ni ishara ya wao kufuzu na kuwa waja wa peponi. Lakini wale watu ambao wanasimama kuipinga haki na kuzikanusha aya za Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na hatima na mwisho mbaya, na siku ya kiama watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kushoto. Hao wataingizwa motoni, moto ambao hauna njia ya kuukwepa na kuepuka, kwa sababu utawazunguka watu hao kikamilifu na kila upande. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kumwamini Allah subhanahu wa taala ni sharti la mtu kukubaliwa matendo na amali zake njema. Kwa hivyo, wale watu wanaojitolea kufanya mambo mema ya kutoa misaada ya kibinadamu lakini wakawa hawako tayari kuikubali na kuifuata njia ya haki, wasitarajie kupata malipo ya thawabu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu ukweli hasa ni kwamba mema yote waliyotenda watakuwa hawakuyafanya kwa ajili ya yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Muislamu ni mtu ambaye mbali na kutekeleza majukumu ya binafsi huwa na majukumu ya kijamii pia, kuwahusia na kuwashajiisha wengine kuwa na subra na uthabiti katika kutekeleza majukumu waliyoainishiwa na Allah. Na kuwafanyia watu mambo mema na ya kheri ni miongoni mwa majukumu ya kijamii ya Muislamu. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kuikufuru na kuikana haki ndilo chimbuko la kila aina ya hasara na maharibiko katika maisha ya mtu duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1075 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini ya Albalad. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye imani ya kweli na wafanyao amali na matendo yao kwa ajili ya kupata radhi zake tu. Atujalie pia kuwa wenye kutekeleza majukumu yetu binafsi na majukumu tuliyonayo kwa waislamu wenzetu bali hata kwa wanadamu wenzetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo nchini Iran. Mchana huu wa leo tunaanza na gazeti la Teheran Times ambalo limeandika Januari 20 mwaka 2025 ni siku ya kurejea madarakani Donald Trump huko Marekani. Jambo hilo limepelekea kuzuka tahadhari ya kimataifa juu ya mwelekeo unaotarajiwa wa sera za kigeni za serikali ya Washington chini ya uongozi wa Trump katika muda wake huu wa pili hasa kwa kuzingatia kwamba katika muhula wake wa kwanza ulioanza mwaka 2017 hadi 2021 uliathiri sana uhusiano wa Marekani na washirika wake muhimu. Habari yake nyingine inasema waziri wa mambo ya nje wa Iran atatembelea China akibashiri kuweko sura mpya katika uhusiano wa pande mbili. Imeandika kwamba waziri wa mambo ya nje Abas Arakchi ameanza ziara ya nchini Uchina, akilenga kuimarisha ushirikiano wa muda mrefu kati ya Teheran na Beijing. Pia limeandika siku ya ndondi mjini London, waandamanaji watoa wito wa, wa kukomeshwa kushehenezwa silaha huko Israel. Linafafanua kidogo kwa kuandika, katika mkesha wa mwaka mpya, wananchi wa Uingereza walimiminika mitaani wakilani jinai za Israel katika ukanda wa Gaza. Gazeti hili la Tehran Times kama kawaida yake limesheheni habari za kila namna. Habari yake nyingine inasema Yemen yatwanga tena kwa makombora uwanja wa ndege wa Ben Gurion huko Israel. Wanajeshi wa Yemen wametangaza kwamba wamefanya operesheni nyingine katika maeneo ya ndani kabisa ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na katika bahari ya Arabia kama sehemu ya kuendelea kuwatetea wananchi wanaouawa wa ukanda wa Gaza. Na Iran yapata hadhi ya kuwa mwangalizi katika umoja wa kiuchumi wa Eurasia Wanachama wa uangalizi wa Iran katika umoja wa kiuchumi wa Eurasia ulirasimishwa juzi Alhamisi, Disemba 26. Kwa upande wake gazeti la Iran Daily pamoja na habari nyinginezo limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Irani akisema, kama ilivyo kwa nchi za Kiarabu, Irani nayo inataka utulivu nchini Siria. Waziri wa mambo ya nje Said Abbas Arakchi ametupilia mbali tuhuma za jumuiya ya nchi za Kiarabu dhidi ya Teheran akitaja sababu kadhaa za kwa nini Teheran ina hamu ya kuona utulivu unaimarika nchini Siria. Vilevile ameandika Teheran ya lani mashambulizi limeandika Teheran ya lani mashambulizi ya Israel dhidi ya miundo mbinu ya raia wa Yemen. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali mashambulizi ya karibuni ya Israel dhidi ya watu wa Yemen na kusema mashambulio hayo ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani Ismail Bakai amefafanua kwamba mashambulizi hayo ya wazayuni dhidi ya Yemen ambayo yamefanyika kwa uungaji mkono na ushirika kamili wa Marekani na Uingereza yanakiuka sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Ah, amesisitiza kwamba ah, pia limemnukuu Brigedia Jenerali Ali Muhammad Naini, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, akisema mashambulizi ya Yemen yabadilisha mahesabu ya Israel licha ya kuwekwa wasiwasi kuhusu Siria. Amesisitiza kwa kusema katika wakati ambao utawala wa Israel ulikuwa unajiamini kupita kiasi kutokana na matukio ya Siria, Ansarullah ya Yemen imeweza kubadilisha mahesabu ya kimkakati ya wazayuni na Ini amesema hayo kwenye mahojiano maalum ya juzi ya Alhamisi na kuongeza kwamba hatua madhubuti za Ansarullah zimedhihirisha uwezo wa kujitegemea wa kambi ya mukawama sambamba na uwezo wake wa kipekee wa kujibu jinai za utawala wa Kizayuni. Kwa upande wake, gazeti dada la Al Wifaq limeandika umoja wa ndege, uwanja wa ndege wa Ben Gorion wa Tel Aviv chini ya vipigo vya makombora ya Yemen. Vilevile limeandika Iran inajiandaa kupeleka mwanadamu katika anga za mbali. Nalo gazeti la Kaihan International limeandika majibu ya Yemen kwa kutumia makombora ya hypersonic jinamizi kwa Israel. Pia limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran akipongeza uhusiano wa kihistoria wa nchi yake na China. Vilevile limeandika Iran kupeleka ujumbe mkubwa kwenye michezo ya mshikamano wa kiislamu mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na tano. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza eh, makala ya hekima za Nahjul Balagha na baadaye makala ya leo Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 91 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na moja ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya thamanini na moja. Qimatu kulli mriim ma yuhsinuhu, thamani ya kila mtu inatokana na kile anachokifanya kwa njia bora kabisa. Kama tunavyojua, kila kitu kina thamani yake. Kwa mfano, thamani ya nguo inategemea ubora wake na aina ya kitambaa chake. thamani ya matunda ni kukomaa, kuiva na ladha yake. Thamani ya fedha inatokana na manufaa yake, lakini thamani ya mwanadamu ni nini? Je, Mtu anayevaa nguo za bei ya juu ndiye mwenye thamani kubwa? Je, kuwa na simu ya mkononi ya kisasa na gari ghali kupindukia ndicho kigezo cha thamani na ubora wa mtu? Katika hikma hii, Imamu Ali alaihi ssalam anatufundisha moja ya vigezo vya kuweza kujua thamani ya mtu, anasema: thamani ya kila mtu inatokana na kile anachokifanya kwa njia bora kabisa. Hii ina maana ya kwamba mfanyakazi anayefanya kazi, kazi zake vizuri daktari ambaye anatumia nguvu na ujuzi wake wote kuboresha hali ya mgonjwa wake, mwalimu anayeweka jitihada zake zote ili kuongeza ufahamu na uelewa wa wanafunzi wake, mwanachuoni stadi anayeongoza watu kwenye mafundisho ya Mwenyezi Mungu kwa ikhlasi na ijitihadi kubwa, bila shaka yoyote, mtu huyo ndiye mwenye thamani kubwa, bali yeyote ambaye anafanya jambo lake kwa umahiri ikhlasi na kwa njia bora kabisa. Mtu wa namna hiyo ndiye mwenye thamani kubwa hata mbele ya Mwenyezi Mungu. Wale wanaojitahidi zaidi kufanya matendo mema na kujipamba kwa maadili na tabia njema ndio viumbe bora zaidi kuliko wengine. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wametoa tafsiri nyingine kuhusu hikma hii. Wengine wamesema neno ma yuhsinuhu hapa lina maana ya elimu na maarifa aliyonayo mtu. Hivyo, thamani ya kila mtu inategemea kiwango cha elimu na maarifa yake. Wengine wamesema kuwa ma yuhsinuhu hapa maana yake ni ihsani, ukarimu na kuwatendea watu mambo mema. Hivyo, thamani ya kila mtu inapimwa kwa ihsani na matendo yake mazuri kwa wengine. Kwa kweli, hikma hii nzuri ni aina fulani ya kushajisha watu kutenda mambo mema. Inatufundisha kwamba mwanadamu mwenye heshima ya kweli na nafasi yenye thamani kubwa lazima awe mtu aliyejipika kwa elimu na maarifa, anayejipamba kwa maadili mema, ehsani na kuwatendea mema watu, na ambaye anapofanya mambo yake anafanya kwa ikhlasi na kwa ukamilifu bila ya kuzembea chochote Marhum Said Radhi, Faqih mwanachuoni na mfasiri mkubwa, baada ya kukusanya kitabu cha Nahjul Balagha, alisema hikma hii ya 81 Nahjul Balagha ina maana pana sana. Aliandika, maneno haya ni katika maneno ambayo hayawezi kutathminiwa thamani yake na hayawezi kupimwa kwa maneno mengine yoyote ya hikma, na hakuna maneno yanayoweza kukaa daraja sawa na hikma hii. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 26 mfunguo 9 Jamadu Thani mwaka 1446 hijiria, muwafaka na tarehe 28 Disemba mwaka 2024 miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita vita vya Dhatu Salasel vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kuwa kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliwaamuru baadhi ya wa Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo baada ya kujua uwezo mkubwa uliokuwa nao maadui, kundi hilo la waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila mafanikio. Wakati huo Mtume alimteua Ali bin Abitalib alaihi salam kuongoza jeshi la waislamu katika mapigano hayo. Imamu Ali aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina akiwa na ushindi. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 250 iliyopita, Joseph Priestley, mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza, alifanikiwa kugundua gesi ya oksijeni. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijeni ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai, na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama leo miaka 129 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Disemba mwaka 1895, kwa mara ya kwanza katika historia sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu ya kwanza ya kisa ilionyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu, na hatua kwa hatua filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 118 eh, iliyopita katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Muzafarudin Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho. Katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa kipahalavi katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Ijumaa liliidhinisha uamuzi wa kupeleka ujumbe mpya wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, ambao utachukua nafasi ya kikosi kingine cha umoja huo kuanzia mwanzoni mwa mwaka ujao. Kikosi hicho kipya kinachojulikana kwa jina la AUSOM kitakuwa na jukumu la kurejesha amani na kudhamini usalama kwa ajili ya mchakato wa kisiasa nchini Somalia. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu na kupambana na ugaidi amesema Marekani na Ujerumani zinadhamini asilimia 99 ya silaha za utawala haramu wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza. Ben Saul amesisitiza kwamba Marekani na Ujerumani zinashiriki na zina nafasi kubwa katika kuunga mkono mashambulizi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amewaambia maafisa wakuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu kwamba kuvuka kipindi cha sasa chenye taharuki nyingi katika eneo la magharibi mwa Asia kuna hitaji busara, ushirikiano na kujiepusha na mizozo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Russia katika jumuiya za kimataifa mjini Vienna amesema mbinu haribifu za nchi za magharibi ni kikwazo cha kuendelea mazungumzo kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Uh, Ilianov amesema safari ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki mjini Teheran katikati ya mwezi Novemba na kukutana kwake na maafisa wa Teheran, vimeandaa mazingira mazuri ya kuwasiliana na serikali mpya na kupelekea kufikiwa makubaliano muhimu. Hata hivyo nchi za magharibi hasa Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zinakwamisha swala hilo. Na nchi nyingine tisa zimetangaza utayarifu wao wa kuwa washirika katika jumuia ya BRICS. Jumuia uh, hiyo uh, inaundwa na nchi zinazoibukia kiuchumi zikiongozwa na nchi kama Rusia, China na Iran pamoja na Afrika Kusini na Brazil. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndiyo mwisho wa matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahimu wa Rutajengwa ninayekutakia ni siku njema, kwaherini.