Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa wa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pass today ir sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Ama leo ni Jumamosi, mwezi 26 mfunguwa 9 Jamaduthani 1446 hijiria sawa na tarehe 28 Disemba 2024 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuletea ni vipindi vya darsa ya Qur'an, macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais wa Iran kutembelea Rasia ya mwezi ujao ili kutia saini mkataba muhimu wa ushirikiano. Mamilioni ya Wayemen walaani jinai za wazayuni dhidi ya taasisi za kiraia. Umaskini wa sharidi Israel, milioni mbili wanaishi chini ya mstari wa umaskini. Na Iran na Saudia kuimarisha uhusiano katika sekta ya teknolojia. Rais Masud Pezashkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran atafanya ziara nchini Rasia mwezi ujao ili kutia saini makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati wa kina kati ya nchi hizo mbili. Hayo yamedokezwa na balozi wa Iran mjini Moscow, Kazem Jalali, wakati akizungumza katika mkutano na wanafunzi wa Iran mjini St Petersburg. Amedokeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na shirikisho la Russia ziko tayari kutia saini makubaliano hayo. Jalali amesema rais wa Iran atasafiri hadi Russia Januari 17, na katika safari hiyo makubaliano ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili yatatiwa saini na Pezeshian na mwenzake wa Russia Vladimir Putin mnamo mwaka elfu mbili na moja teheran na moscow zilitia saini mkataba wa ushirikiano wa muda mrefu unaojulikana rasmi kama mkataba wa msingi wa mahusiano ya pamoja hapo awali ulikuwa wa miaka kumi lakini uliongezwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita sasa miji mikuu miwili inafanya mipango ya mwisho kwa ajili ya mkataba wa ushirikiano wa kina ambao unaweza kuamua uhusiano wao wa nchi mbili katika nyanja zote kwa miaka ishirini ijayo. Kadhalika, katika hotuba yake balozi huyo wa Iran ameashiria umuhimu wa miradi ya kiuchumi, ukiwemo ukanda wa kimataifa wa usafiri wa kaskazini kusini, INSTC, na mradi wa kuhamisha gesi ya Rasia hadi Iran. Jalali amebainisha zaidi kuwa kuwepo wa wafanyabiashara wa Iran na sekta binafsi nchini Rasia kutasaidia kuimarisha uhusiano wa kiuchumi. Wakati huo huo, amegusia uhusiano wa kitamaduni kati ya Iran na Rasia na uhusiano wao unavyoendelea. Mamilioni ya wananchi wa Yemen walimiminika mabarabarani jana Ijumaa huko Sanaa na mikoa mingine kulaani hujuma na jinai za Wasayuni wanaoshambulia maeneo na taasisi za kiraia katika mji mkuu Sanaa na mkoani Hudaida. Washiriki wa maandamano hayo wametangaza mshikamano wao na wananchi wa Palestina. Kauli mbiu ya waandamanaji ilikuwa ni hatutetereki kuihami Ghaza, hakuna dari, hakuna mistari mikundu. Waandamanaji hao wamelaani pia jinai za Marekani, Israel na Uingereza nchini Yemen na kusisitiza kuwa mashambulizi dhidi ya miundo mbinu ya kiraia ukiwemo uwanja wa ndege, kituo cha kufua umeme cha Rais Ras Kutaibe, na bandari za Hudaida na Ras Al Isa ni sehemu ya mfululizo wa jinai zinazofanywa na Marekani, utawala ghasibu wa Kizayuni na Uingereza kwa ungaji mkono wa kimataifa na kimya cha pande zote cha nchi za Kiarabu. Mamilioni ya waandamanaji nchini Yemen wamilani pia jinai zinazoendelea kufanywa na adui mzayuni dhidi ya wananchi wa Palestina huko Ghaza kutokea ardhini, baharini na angani kwa siku 448 mfululizo sasa, mashambulizi hayo ya wazayuni yamesababisha takriban Wapalestina 45399 kuuwawa wa shahidi wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo wa na wengine laki moja elfu saba mia tisa arobaini kujeruhiwa tangu Israeli ilipoanzisha jinai zake huko Ghaza Oktoba saba elfu mbili na ishirini na tatu. Katika taarifa yao ya mwisho mwa maandamano hayo, wananchi wa Yemen wamesifu mafanikio ya majeshi ya nchi yao katika kupiga maeneo ya kijeshi ya Israel na meli za Marekani na Uingereza, na kutilia mkazo uungaji mkono wao kamili wa kuendelea na operesheni za makombora ya hypersonic ambayo yanapenya mifumo ya ulinzi wa anga ya adui mzayuni na kupiga shabaha zilizokusudiwa. Wameunga mkono pia. Operesheni za kupiga vyombo vya Marekani na Uingereza na kuendelea kuifunga Bahari Nyekundu ili chombo chochote kinachoelekea Israeli kisithubutu kuvuka bahari hiyo. Vita vinaweza kuwa biashara nzuri kwa, kwa watengenezaji silaha, lakini kwa upande wa Israeli ni habari mbaya kwa idadi ya watu. Umaskini umezikumba ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu ameingia katika vita ambavyo vimewatumbukiza wazayuni kwenye masaibu makubwa. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya taasisi ya kimataifa ya bima, karibu Israeli milioni mbili, yaani asilimia ishirini ya idadi ya watu katika utawala wa kizayuni wanaishi chini ya mstari wa umaskini vijana walio na umri wa chini ya miaka 29 wameathirika zaidi, huku asilimia 47.2 wakiishi chini ya mstari wa umaskini. Hali ni mbaya haswa kwa familia zenye watoto, kwani watoto laki nane na sabini na mbili elfu ambao ni asilimia 9 ya watoto wote wa Waisraeli wanaishi chini ya wa umaskini. Mkusanyiko mkubwa zaidi wa umaskini unaweza kupatikana katika eneo la Al-Quds ambapo asilimia 48.3 ya familia zimeainishwa kama maskini zikifuatiwa na mikoa ya kaskazini na kusini yenye kiwango cha umaskini cha asilimia 22.5 na 22.6 mtawalia. Ingawa Israeli tayari ilikuwa inateseka kiuchumi kabla ya Oktoba 7, 2023 lakini sasa imekumbwa na mzozo mkubwa zaidi wa kiuchumi kutokana na vita vilivyoanzishwa na utawala wa Netanyahu dhidi ya maeneo tofauti ya Wapalestina na nchi nyinginezo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran na rais wa kamati ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia CST ya Saudi Arabia, katika mkutano wa pamoja huko Riadhi, wamesisitiza kuimarisha ushirikiano wa kubadilishana uzoefu katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMAM. Muhamad Mohsen Sadere, rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran hivi karibuni alihudhuria mkutano wa usimamizi mtandao IGF mjini Riadh, ambapo pambizoni mwa kikao hicho alikutana na Dr Muhamed Atamime At rais wa tume ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia CST ya yes, Saudi Arabia. Katika mazungumzo hayo pande hizo mbili zilionyesha hamu ya kuongeza ushirikiano katika sekta ya mawasiliano na teknolojia ya habari na kutumia uwezo uliopo katika sekta hiyo na kujadiliana masuala mbalimbali, masuala kama vile kutumia miundombinu ya pamoja, kubadilishana uzoefu katika nyanja za majukwaa ya kitaifa ya teknolojia ya habari, kupanua ushirikiano wa posta, nyaya za intaneti zijulikanazo kama fiber optic, kufafanua mipango ya pamoja katika nyanja za akili mnemba na hatimaye shughuli za pamoja katika sekta ya biashara zinazoinuka na zinazotegemea maarifa, teknolojia ya habari na mifumo ya kidijitali ni baadhi ya maeneo muhimu yaliyojadiliwa katika mazungumzo hayo. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo kwa kifupi hujulikana kwa jina la FADK limetangaza kuwakamata askari wa kikosi maalumu cha jeshi la Rwanda wakati wa mapigano katika wilaya ya Lubero mkoani Kivu Kaskazini, huku hali ya taharuki kitanda katika eneo la mpaka baina ya nchi hizo mbili. Jeshi la DRC limesema askari huyo aliyekamatwa alithibitisha kuwepo kwa wanajeshi wa Rwanda Kwenye ardhi ya DRC kwa lengo la kuwasaidia waasi wa M23. Taarifa ya jeshi la DRC imesema askari huyo ambaye jina lake limetajwa kuwa ni Hakizima na Iradukunda Jean ni miongoni mwa wanajeshi wengine wa Rwanda waliokamatwa Jumamosi kati ya vijiji vya Mambasa na Ndoluma wakati wa mapigano baina ya jeshi la DRC na waasi wa M23 Wilayani Lubero, serikali ya DRC ina ishutumu Rwanda kwa kupeleka zaidi ya wanajeshi elfu nne katika eneo lake hasa upande wa jimbo la Kivu kaskazini ambako mapigano yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Hayo yanajiri baada ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza kuwa limedungua ndege sita zisizo na rubani za kamikaze za jeshi la Rwanda katika mji wa Mambasa, eneo la Lobero katika mkoa wa Kivu kaskazini. Na takriban watu 69 wakiwemo wahamiaji 25 kutoka Mali wamekufa maji baada ya mashua yao kuzama katika pwani ya Moroko. Hayo yamethibitishwa na waziri wa raia wa Mali wanaoishi nje ya nchi diaspora Musa Ag Al-Tahir ambaye amesema katika taarifa yake kwamba boti ya muda ambayo wahamiaji walikuwa wakisafiria ilizama Desemba 19, na kupelekea makumi ya watu kufariki dunia wakiwemo raia wa Mali. Amesema vijana 25 wa Mali kwa bahati mbaya wametambuliwa rasmi kuwa ni miongoni mwa waliokufa maji. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteani uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema malalamiko ya wananchi wa Pakistan kwa kuendelea ukosefu wa amani Parachinar Jamaa na makundi ya kidini ya waislamu wa kishia yamefanya maandamano katika miji tofauti ya Pakistan ikiwemo Islamabad na Karachi kulaani na kulalamikia kuendelea ukosefu wa amani katika mji wa Parachinare na jinai zinazofanywa na magengi ya kigaidi na ya ukufurishaji katika eneo hilo. Wananchi wa Pakistan wamelalamikia vikali jinsi serikali na taasisi za usalama wa nchi hiyo zinavyopuuza kutekeleza wajibu wao wa kuimarisha haraka usalama katika mji wa Parachinare na kuwatia mbaroni magaidi wanaofanya jinai mjini humo, na wameitaka serikali ya shirikisho pamoja na serikali ya jimbo la Khaibare kuchukua hatua za haraka za kuwadhaminia usalama wananchi wa Parachinare. Hayo yanajiri katika hali ambayo waziri wa mambo ya ndani wa Pakistani alipotembelea eneo hilo alitilia mkazo wajibu wa kuimarishwa haraka usalama katika mji wa Parachinare, kuondolewa mzingiro, kufunguliwa njia na kufunguliwa njia za kuunganisha mji huo na maeneo mengine. Wakazi wa mji wa Parachinare wanateseka kwa mambo mengi, ikiwa ni pamoja na uhaba wa dawa na chakula kutokana na kuzingirwa mji huo na kukatwa mawasiliano baina yake na maeneo mengine ya Pakistan kwa karibu miezi mitatu sasa. Wananchi wa mji huo wamekuwa wakilalamika sana, lakini malalamiko yao yalikuwa yafiki mbali. Hivyo makundi ya na vyama vingine kikiwemo chama cha Baraza la Umoja wa Waislamu wameamua kuitisha maandamano ya miji yote ya Pakistan ili kufikisha kwa walimwengu kilio cha wananchi wa Parachinare. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Hamid Hussein, mbunge wa bunge la taifa la Pakistani kutoka chama cha Baraza la Umoja wa Waislamu, akilaumu vikali serikali ya jimbo la Kheibar kwa kuzembea kutatua mgogoro wa Parachinare na kuwapunguzia mateso wananchi wa mji huo, akitaka kuchukuliwe hatua kali na vyombo vya usalama vya Pakistan ikiwa ni pamoja na kuadhibiwa magaidi walioua kwa umati wa Uislamu wakishia mjini humo. Malalamiko dhidi ya utendaji mbovu wa tawala za majimbo na serikali ya shirikisho na kushindwa kwao kutatua matatizo ya wa wananchi wa mji wa Parachinare yameongezeka katika hali ambayo waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharifu hivi karibuni alitoa amri ya kupelekwa haraka dawa na chakula cha dharura kwa wananchi wa Parachinare. Alifikia hata kuwaamrisha helikopta kadhaa ziwachukue wagonjwa wa mji wa Parachinare na kuwahamishia kwenye miji mingine kama Pishavar na Islamabade. Lakini pamoja na hayo, inaonekana serikali ya shirikisho ya Pakistan haina haraka ya kutatua matatizo ya wa wananchi wa mji wa Parachinare. <tune> Naam, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya tisini ya Albalad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja hadi ya kumi na sita ya sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi minashaitani rajim falaqtahamal aqaba lakini hakujitoma kwenye njia ya vikwazo vya milimani. wama adraka mal aqaba, na nini kitakujulisha ni nini njia ya vikwazo vya milimani? fakuraqaba, kumwacha huru mtumwa Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita zilizungumziwa neema kadhaa ambazo Allah subhanahu wa taala amemjaalia mwanadamu, neema ambazo zina nafasi na mchango muhimu katika uwezo wa kimwili wa mtu na katika mahusiano yake ya kijamii, na bila ya neema hizo mwanadamu hutatizika katika kujikimu kimahitaji na katika uendeshaji wa maisha yake. Baada ya maelezo hayo ya aya hizo, aya tulizosoma zinasema baada ya hayo, na kwa kuwa utumiaji wa neema hizo ulizopewa umekuwezesha kumakinika kimaisha kwa kuwa na uwezo wa mali Ewe mwanadamu, usiwasahau wenzako walio wanyonge na wahitaji. Hao ni watu ambao wawe ni wa ukoo wako au hata kama si jamaa zako wanadhiki na matatizo yaliyotokana na sababu mbalimbali mbali, ambayo yanawafanya washindwe kuendesha maisha na kukimu mahitaji yao. Kwa mujibu wa aya hizi njia ya peponi inapita kwenye vizingiti vigumu kadhaa, mojawapo kikiwa ni cha kujivua na uchu wa mali kwa ajili ya kuwashughulikia na kuwasaidia wahitaji. Na kufanya hivyo hakushurutishwi na jambo lolote, yaani iwe mhitaji huyo ni muumini au kafiri awe ni mwananchi mwenzetu tunayezungumza lugha moja, au hata kama hatokuwa hivyo, awe yuko karibu au mbali na sisi, au awe yeye anajua au hajui kama sisi ndiyo tuliompa msaada. Kwa hakika, dini ni mjumuiko wa imani na matendo; ni imani na itikadi sahihi kuhusu mwanzo na mwisho wa ulimwengu na mwanadamu. Na vile vile ni kuhusu matendo na amali zinazotokana na imani hizo ambazo ndizo zinazopanga na kuratibu uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu. Mtu muumini kwa upande mmoja anadhihirisha uja wake kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala na kwa upande mwingine analichukulia suala la kuwahudumia viumbe na waja wa Mwenyezi Mungu kuwa ni wajibu wake wa kidini na anaamini kwamba ibada tupu za kiroho bila ya kuambatana na amali za kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu, hazikubaliwi na yeye Mola. Tunaona katika aghlabu ya aya za Quran zinazotilia mkazo ibada ya kiroho ya sala hufuatiwa na zaka au utoaji sadaka katika njia ya Allah, ambao kwa hakika ndiko huko kuwahudumia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu. Kinachosikitisha ni kuwa kumekuwepo na hali ya kufurutu mpaka katika hali hizi, ambapo baadhi ya watu huwa wanajishughulisha na ufanyaji ibada za kiroho tu pasina kujibidiisha pia katika kuwatumikia waja wa Allah, na kuna watu wengine ambao wao hujishughulisha na utoaji huduma na misaada bila kujali utekelezaji wa ibada za kiroho, na hivyo kila kundi kudhani kuwa kuhudumia watu au kufanya ibada tu, kila moja linajitosheleza katika ufanyaji heri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia ya maisha tunayoipitia si ya mteremko na mnyooko, bali daima tutakuwa tukikumbana na vigingi na vizuizi na mipindiko migumu katika kutekeleza wajibu tulio nao na kufikia lengo tulilowekewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika utamaduni na mafundisho ya Kiislamu, mbali na kuheshimu mali na milki za watu, kukidhi mahitaji ya wanyonge na kuwatatulia shida na matatizo yao ni miongoni mwa majukumu ya Mwislamu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika kuwasaidia wahitaji inapasa tuzingatie pia vipaumbele, yani tuwashughulikie kwanza mayatima na jamaa wa karibu, kisha ndipo wafuatie wahitaji wengine wa. Aidha ya hizi zinatuonyesha kuwa njia ya peponi inapita kwenye vigingi na vizingiti vigumu, na moja ya vizingiti hivyo ni kuvua moyo na mapenzi ya mali na utajiri, kwa kutumia utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji ya Lakini waliokanusha aya zetu hao ndiyo watu wa shari wa kushotoni. alayhim narum musada, juu yao utakuwa moto uliofungiwa kila upande. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita zilizotilia mkazo kufanya mambo ya kheri na kuwahudumia wahitaji, na kueleza kwamba kufanya mambo hayo tu peke yake hakutoshi, kwa sababu thamani ya mambo hayo hupatikana kwa mtu kumwamini Allah na akayafanya hayo kwa ajili ya yeye Mola tu, si kwa kutaka kujionyesha, kutafuta umaarufu kuwa mashuhuri katika jamii na kadhalika. Ni wazi kwamba kufanywa mambo ya kheri na mtu mmoja peke yake hakuwezi kutatua matatizo yote ya wahitaji katika jamii, na kwa hivyo, inapasa kuwahusia na kuwahimiza wengine pia kufanya jambo hilo jema, ili wapatikane watu wengi zaidi wanaojitolea katika njia hiyo na kufanywa juhudi zaidi za kufuta umasikini katika jamii, na kwa kuzingatia pia kwamba kudumu na kuwa thabiti na endelevu katika kushikamana na njia ya Allah na kutekeleza majukumu ya kidini kuna hitaji subra na istiqama, waumini huwa wanahusiana pia juu ya jambo hilo muhimu. Ikiwa mtu atafuata njia ya kutii amri za Mwenyezi Mungu na kuwahudumia waja wake, siku ya kiyama atakuwa na hatima na mwisho mwema na waheri, atakuwa miongoni mwa watu ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kulia, na hiyo ni ishara ya wao kufuzu na kuwa waja wa peponi. Lakini wale watu ambao wanasimama kuipinga haki na kuzikanusha aya za Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na hatima na mwisho mbaya, na siku ya kiyama watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kushoto. Hao wataingizwa motoni, moto ambao hauna njia ya kuukwepa na kuepuka, kwa sababu utawazunguka watu hao kikamilifu na kila upande. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kumwamini Allah subhanahu wa taala ni sharti la mtu kukubaliwa matendo na amali zake njema. Kwa hivyo wale watu wanaojitolea kufanya mambo mema ya kutoa misaada ya kibinadamu lakini wakawa hawako tayari kuikubali na kuifuata njia ya haki, wasitarajie kupata malipo ya thawabu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu ukweli hasa ni kwamba mema yote waliyotenda watakuwa hawakuyafanya kwa ajili ya yeye Mola. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Muislamu ni mtu ambaye mbali na kutekeleza majukumu ya binafsi huwa na majukumu ya kijamii pia, kuwahusia na kuwashajiisha wengine kuwa na subra na uthabiti katika kutekeleza majukumu aliyoainishiwa na Allah. Na kuwafanyia watu mambo mema na ya kheri ni miongoni mwa majukumu ya kijamii ya Muislamu. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tufahamu kwamba kuikufuru na kuikana haki ndilo chimbuko la kila aina ya hasara na maharibiko katika maisha ya mtu duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1175 na ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini ya Albalad. insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye imani ya kweli na wafanyao amali na matendo yao kwa ajili ya kupata radhi zake tu. Atujaalie pia kuwa wenye kutekeleza majukumu yetu binafsi na majukumu tuliyonayo kwa Waislamu wenzetu, bali hata kwa wanadamu wenzetu. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Jamvi la Machoetu, magazetini kwa leo Jumamosi, Disemba 28, 2024. Kwa upande wa magazeti ya Afrika Mashariki, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika ajanga, wazazi kuwacha malezi kwa bodaboda boda. Wengi wamejenga imani kwa waendesha bodaboda na kuwapa majukumu ya kimalezi ikiwemo kuwapeleka watoto maskulini. Wataalamu waonya majanga zaidi kutokea. Mapya yaibuka mauaji ya mtoto Grayson. Pia limeandika minyukano ya makada kuijenga au kuibomoa CHADEMA. Habari kuu kwenye gazeti la Habari Leo linasema Samia aiagiza tena polisi kudhibiti ajali. Barabara ya Chalinza Segera ya kupanuliwa. Awapa milioni kumi bodaboda wa Arusha. Habari yake nyingine inasema uzalishaji wa mchele wa daraja la kwanza wapungua. Kwa upande wa gazeti la Nipashe tunasoma taharuki ya tanda kwa meli kutitia bandarini. Hiyo ni meli ya MV Serengeti ambayo imetitia katika bandari ya Mwanza Kusini. Vilevile imeandika vile askofu wa Anglikana nusurika katika ajali, miili ya watu sita yatambuliwa katika ajali ya Rombo. Nalo gazeti la wa Machinga limekolezia wino maneno yanayosema Rais Samia hatoa milioni 10 kwa bodaboda, ni kupitia shirikisho lao mkoani Arusha ili kusaidia na kuimarisha shughuli za kiuchumi. Pia limeandika waliofariki ajali ya basi Noah Rombo wafikia kumi 0 Jaji Mwanaisha Mwariko afariki dunia, diwani wa zamani Chadema mbaroni kwa tuhuma za kumpiga risasi mkulima wilayani Same mkoa wa Kilimanjaro na waziri Gwajima atoa pole kifo cha mtoto Grayson. Tumalizie eh na gazeti la Mwanahabari ambalo limeandika bodaboda washukuru juhudi za rais Samia meli ya mizigo ya zama bandari ya Kilwa na diwani Chadema ashikiliwa polisi kwa tuhuma za mauaji. kwa huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeandika Gachagua, kikosi cha utekaji nyara kinasimamiwa na Abel binamu wa afisa wa ngazi za juu serikalini. Linafafanua kwa kuandika aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amedai kuwa serikali ya rais William Ruto imeunda kikosi maalumu cha kuua na kuteka nyara wakosoaji wa serikali bila ya kutoa ufafanuzi wa kina. Gachagua amedai kuwa kikosi hicho kinaelekezwa na mtu aliyemtaja kwa jina la Abel, akisema ni binamu wa afisa fulani wa ngazi za juu serikalini. Gachagua ameahidi kumwaga mtama kuhusu utambulisho wa wanaohusika na utekaji nyara iwapo maofu hayo hayatosimamishwa mara moja. Habari yake nyingine inasema, huzuni ya tanda baada ya diwani mwingine wa Lamu kufariki dunia. Limeandika kaunti ya Lamu imejipata tena katika maombolezo baada ya diwani maalumu Rebeka Wamboi Wainaina kuwaga dunia. Spika wa bunge la kaunti ya Lamu Bwana Azhar Ali Mbarak amethibitisha kifo hicho, akisema kuwa abi Wainaina alifariki Alhamisi usiku wakati akipokea matibabu kwenye chumba cha wagonjwa mahututi ICU katika hospitali moja mjini Mombasa. Bwainaina mwenye umri wa miaka 35 aliyoteuliwa kuhudumu kama diwani maalumu katika bunge la Lamu kupitia chama cha Safina baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti 2022. Na, na pia limeandika bodi ya East African ya Portland ya kataa kuidhinisha mkurugenzi aliyeteuliwa na Ruto. Bodi ya kampuni ya East African Portland Cement EAPCC jana Ijumaa ilikataa kuidhinisha uteuzi wa bwana Bruno Oguda Obodha kuwa mkurugenzi mkuu mpya kama alivyoteuliwa na Rais Ruto Disemba 20, 2024. Katika kikao cha jana Ijumaa kilichofanyika kwenye ofisi ya kampuni hiyo, bodi hiyo imemwandikia waziri wa viwanda biashara, na uwekezaji wa Kenya ikikataa uteuzi wa bwana Obodha ikitaka ikitaja sababu kuwa ni masuala ya uadilifu na mgogoro wa kimaslahi. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeandika magari yabadilishiwa njia wakati matengenezo ya barabara ya Kampala kaskazini yakianza. Ujenzi huo ni wa sehemu ya barabara kaskazini ya Kampala, hasa kati ya makutano ya Kisaasi na Busega, na inahusiana kuondoa lami kuukuu, kutengeneza misingi mipya na kadhalika. Pia limeandika hivi ndivyo mke mdanganyifu alivyokatisha maisha ya mumewe siku moja kabla ya pambano la ndondi. Limeandika huenda janga hilo lingeepukika kama si usaliti wa mke huyo. Pia limeandika bunge la Korea Kusini la mwita kujieleza kaimu rais Hane chama tawala cha susia kura kupinga kuitwa Han bungeni. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya ki ya Iran <mulia> Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya tisini na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahajul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahajul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na mbili ya mfululizo huu id lam yalam ya shaia an ytaalamah wa laikum bsabr Fa faina lsabra min alimani ka rraasi min aljasad wala khaira fi jasadi laa rasa maaha wala khaira fi imanila sabra maah, kamwe asitafute yeyote miongoni mwenu isipokuwa mola wake na asiogope ila dhambi yake wala asione haya mmoja wenu kusema sijui, akiulizwa jambo asilolijua, na wala asiogope mmoja wenu kujifunza kitu asichokijua. Shikamaneni na subira, kwani subira katika imani ni sawa na kichwa katika mwili. Hakuna kheri kwa mwili usio na kichwa na hakuna kheri kwa imani isiyo na subira. Katika hikma hii ya 82 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salam anaeleza nukta tano muhimu na zenye thamani kubwa. Anatufundisha mambo ambayo tukiyafuata tutafanikiwa duniani na akhera. Ni kama vile anasema na kupendekezea mambo matano ambayo, kama utawatia shoti ngamia wako na kuingia safarini kuyasaka mambo hayo, basi utafanikiwa, na kwamba mambo hayo yana ustahiki wa kufanyiwa jambo kama hilo. Maudhui ya kwanza iliyogusiwa na imamu hapa ni kwamba kamwe asitarajie mmoja wetu chochote isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa sababu vitu vyote viko mikononi mwa Allah na kila kitu kiko chini ya amri na udhibiti wake. Imepokewa katika hadithi kwamba kabla kaka zake Yusuf kumtumbukiza kisimani, nabii huyo wa Allah, walianza na maudhi yao kwa kumpiga na kumsomea kutokana na husda waliokuwa nayo nyoyoni mwao, lakini ghafula walimwona nabii Yusufu Alaihi Salamu anacheka. Kaka zake walishangaa sana na kusema, hapa si sehemu ya kucheka, na walidhani haamini kwamba walikuwa wamekusudia kwelikweli wali wali kumtupa kisimani, lakini nabii Yusuf Alaihi Salamu alitamka maneno yaliyokuwa funzo kubwa kwao na kwetu sote hadi siku ya Kiama. Aliwambia, kuna siku nilikuwa nikikuangalieni kwamba nyinyi ni kaka zangu wenye nguvu na mabavu, na nilijisemea kwamba madhali nina kaka wenye nguvu kama hawa, nani ataweza kunidhuru? Wakati huo nilikuwa najivunia nguvu zenu, lakini naona hivi sasa nguvu hizo zimenigeukia mimi. Leo ambapo nilitaraji kusaidiwa na kulindwa na nyinyi, nyinyi sasa ndiyo mnaonifanyia yale niliyotaka muzuya yasinifike hivi sasa nimepata funzo kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwamba nisimtegemee yeyote ila yeye Allah tu. Katika sehemu ya pili ya nasaha zake hapa, imamu Imam Ali alayhi salam anatuambia mtu asiogope chochote isipokuwa madhambi yake. Ushahidi wa maneno hayo uko wazi kabisa, kwani adui mkubwa wa mtu ni madhambi yake ambayo yanamsababishia matatizo na maafa duniani na akhera. Kwa hakika madhambi na makosa yanayofanywa na mikono ya watu ndiyo yatakayoyangamiza dunia. Mfano wa wazi ni mabomu ya atomiki. Wanadamu wenyewe wanajilimbikizia mabomu hayo angamizi, na kila siku wanatengeneza silaha zenye maafa makubwa zaidi. Mwisho wake ni kujiangamiza mwanadamu mwenyewe. Lakini jambo lolote jema lililofanywa kwa ajili ya kutafuta radhi za Muumba, matunda ya wema huo bila shaka yoyote ni kwa manufaa ya mwanadamu mwenyewe na viumbe wengine, na hicho ndicho kitu ambacho kila mja mwema atakwenda kujifaharisha nacho siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumaa mosi tarehe ya 26 mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka 1446 Hijiria, muwafaka na tarehe 28 Disemba mwaka 2024 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita vita vya Dhatu Salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kuwa kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwaamuru baadhi ya wa waislamu waende kukabiliana na washirikina hao, wakiongozwa na kamanda mmoja aliyotoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada kujua madui, ya kujua uwezo mkubwa uliokuwa nao maadui, kundi hilo la waislamu lilirejea Madina. Mtume alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea bila mafanikio. Wakati huo Mtume alimteua Ali bin Abi Talib alaihi salam kuongoza jeshi la Waislamu katika mapigano hayo. Imamu Ali aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina akiwa na ushindi. Katika siku kama ya leo, miaka 250 iliyopita, Joseph Priestley mwana kemia na mwana fizikia wa Uingereza alifanikiwa kugundua gesi ya oksijen. Msomi huyo aliishi katika kipindi kilichokuwa maarufu kama zama za dhahabu za kemia. Gesi ya oksijen ina mchango na nafasi muhimu sana kwa maisha ya mwanadamu na viumbe vingine hai na huingia katika mwili wa mwanadamu wakati wa kupumua na kuchanganyika na chakula. Siku kama leo miaka 129 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Disemba mwaka 1895, kwa mara ya kwanza katika historia ya sanaa ya filamu, filamu ya kwanza ya kisa iliyoonyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi, filamu ya kwanza ya kisa iliyoonyeshwa kwenye mkusanyiko wa watu wengi. Filamu hiyo ilitayarishwa na kuandaliwa na ndugu wawili waliojulikana kwa majina ya Auguste na Louis Lumiere. Miaka iliyofuata ilitengenezwa mitambo bora zaidi ya kurekodi na kuonyesha filamu, na hatua kwa hatua filamu zenye ubora wa juu na za aina mbalimbali zikaanza kuonyeshwa katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 118 eh, iliyopita Katiba ya Iran iliyokuwa imeandikwa na kuandaliwa na bunge la kwanza la taifa ilitiwa saini na kupasishwa na mfalme wa wakati huo wa Iran, Mozafaruddin Shah Kajar. Katiba hiyo ilikuwa na vipengee 51 ambapo baadaye viliongezwa vipengee 107 kama vikamilisho katika kipindi cha miaka iliyofuata na katika zama za tawala mbalimbali mbali, hususan katika kipindi cha utawala wa kidikteta wa kipahalavi katiba hiyo ilifanyiwa marekebisho ya kimsingi. Akthari ya marekebisho hayo yalikuwa ni kwa madhara ya mamlaka ya wananchi na Uislamu. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Na sasa tunakuletea ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Masud Pezeshkian wa jamhuri ya Kiislam ya Iran alifanya ziara nchini Rasia mwezi ujao ili kutia saini makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati wa kina kati ya nchi hizo mbili. Mamilioni ya wananchi wa Yemen walimiminika barabarani jana Ijumaa huko Sanaa na mikoa mingine kulaani hujuma na jinai za wazayuni wanaoshambulia maeneo na taasisi za kiraia katika mji mkuu Sanaa na mkoani Hudaida. Vita vinaweza kuwa biashara nzuri kwa watengenezaji silaha, lakini kwa upande wa Israel ni habari mbaya kwa idadi ya watu. Umaskini umezikumba ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameingia katika vita ambavyo vimewatumbukiza wazayuni kwenye masaibu makubwa. Rais wa shirika la teknolojia ya habari na mawasiliano la Iran na rais wa kamati ya mawasiliano anga za mbali na teknolojia ya Saudi Arabia katika mkutano wa pamoja huko Riadhi wamesisitizia suala la kuimarishwa ushirikiano na kubadilishana uzoefu katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMA. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 90 35 06 54 87 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.