Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa in Jina la Allah, mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu as alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Teheran. Wapenzi msikilizaji tulio waandalieni e, siku hii ya leo Ijumaa ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo uh, tutawaleteni kipindi chetu cha kila wiki ijumaa cha darsa ya Quran. Baada ya kusikiliza darsa ya Quran, tutawaleteni uh, kipindi cha mwanamke katika jamii, na kipindi hicho kitafuatiwa na kasida yetu ya leo, na kisha tutawaageni kutoka hapa studioni. Ni, ni matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars Today irsw, na hali kadhalika pia kupitia tovuti yetu nyingine ambayo ni Iran Radio irsw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mlioso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Khatibu wa sala ya Ijumaa Teheran Ayatola Sidiqi asema Marekani ni mpangaji na mbunifu nambari moja katika uporaji na vita vyote duniani. Jinai za utawala haramu wa Israeli zaendelea huko Gaza, Wapalestina wengine 15 wa washahidi wa idadi ya mashahidi na karibia 46,000. Na serikali ya Kenya yakanusha kuwateka wakosoaji wa uh, serikali ya rais William Ruto. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran ameeleza kuwa Marekani ndiye mpangaji mkuu katika mapinduzi na chokochoko choko, zote uporaji na vita. Na akasema jambo lisilo na shaka ni kwamba suala la siri ya kidhahiri linaonekana kuwa ni tukio Uh, lakini kwa ndani lilikuwa ni njama. Hujjatulislam Walmuslimin Shekh Qadhim Siddiqi um, ameasema hayo mbele ya hadhara ya waumini hii leo waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa hapa mjini Tehran ambapo, sambamba na kuashiria matukio ya Siria, aliitaja Marekani kuwa mshika bendera na mbunifu wa kwanza wa mapinduzi ya serikali halali na vita vyote na akasema, utawala haramu wa Israeli ndiyo njia na mfereji wa utekelezaji wa mipango iliyopangwa katika chumba cha fikra cha Marekani. Aidha amesema matukio ya Siria yana engo tofauti hivi sasa. Pia makundi mbalimbali yenye malengo tofauti yameikalia kwa mabavu Siria na inawezekana kukisia mustakabali usio na uhakika kwa nchi hiyo ya Kiarabu. Hujatulislamu Walmuslimin Sidiqi, akizungumzia uwepo wa washauri wa kijeshi wa Iran nchini Siria, amesema iwapo jeshi la nchi lingekuwa uwanjani na kuomba msaada, tunaweza kwenda kuwasaidia, lakini hapakuwa na askari hata mmoja nchini Siria. Kwa hiyo hali hii haikuhitaji kuwepo kwa washauri wa kijeshi e, nchini Siria wakati huo. Kadhalika khatibu wa swala ya Ijumaa Tehran amesema kuwepo kwa Iran nchini Siria wakati wa hujuma ya kundi la kigaidi la Daesh au ISIS kulikuwa na hekima na wajibu, na tulitimiza na wajibu wetu na kuzima moto wa ukosefu wa usalama duniani katika kipindi hicho. Kwingineko, kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen, Abdul Malik Badruddin al-Houthi, amesema kuwa Marekani na utawala haramu wa Israel zinafanya njama za kudhibiti ulimwengu wa Kiislamu kwa njia ya mgawanyiko na ukandamizaji, na amesisitiza umuhimu wa kuendelezwa mukawama au mapambano ya Kiislamu. Abdulmalik Al Hudhi amebainisha kuwa utawala haramu wa Israel umefanya hujuma zaidi ya 180 nchini Lebanon, na hujuma hizo zinajumuisha mauaji, ubomoaji wa nyumba na uharibifu wa mashamba katika juhudi za kupata ushindi baada ya kufeli njama za kuisambaratisha harakati ya mapambano au mkawama wa kiislamu ya Hizbuullah ya Lebanon kiongozi huyo wa harakati ya wananchi ya Ansar Allah ya Yemen amesisitiza kuwa upanuzi unaoendelea wa uvamizi wa utawala haramu wa Israeli huko Siria umedhibiti ya asilimia 99 ya mkoa wa Kuneitra na kuelekea kusini mwa mji mkuu Damascus. Na jara Alhudhi amesema kuwa vikosi vya wanajeshi wa utawala haramu wa Israeli vimeweka vikwazo vikali kwa raia kunyakua silaha na kulenga rasilimali muhimu za maji ili kuendeleza malengo ya utawala haramu wa Israeli ya kujitanua na kunyakua ardhi zaidi za Waarabu. Kiongozi wa harakati hiyo, Ansarullah ya Yemen, ameendelea na hotuba yake kwa kusema kile ambacho adui Muisraeli ameruhusu kuingia Gaza ni malori kumi na mawili pekee ndani ya siku sabini. Vilevile, ameashiria vita vya uadui vya Israeli dhidi ya hospitali za kaskazini mwa Gaza na kusema vita vya adui Muisraeli dhidi ya hospitali vimeshadidi. Hayo najiri wakati ambao vikosi vya Yemen vimevurumisha makombora ya uh, supasoniki dhidi ya ngome za kijeshi za utawala haramu wa Israeli ikiwa ni katika uh, kujibu mashambulizi ya kinyama ya Israel dhidi ya maeneo ya raia katika mji mkuu Sana, uh, hasa uwanja wa ndege wa mji huo na pia bandari ya Al Hudaida. Jeshi la Israeli uh, limetekeleza uh, hujuma hizo uh, katika kujibu uh, mashambulizi ya makombora ya Yemen ambayo yamelenga ngome mbalimbali mbali mbali za kijeshi za utawala haramu wa Israeli. Utawala wa Israeli ulidhani kuwa kwa kushambulia ngome za Yemen basi Yemen ingeshindwa kujibu mapigo, lakini leo jeshi la Yemen limevurumisha kombora jingine la kisasa kabisa la hypersonic dhidi ya ngome za kijeshi za utawala haramu wa Israeli na kusababisha hasara kubwa. Yemen imesema kuwa itaendeleza mashambulizi yake dhidi ya utawala haramu wa Israeli kama njia ya kuwaunga mkono wa Palestina wanaoteswa na kuuawa katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, taarifa zinasema wapalestina wengine kumi na watano wameuawa shahidi katika jinai za hivi punde za jeshi la utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Ghaza. Duru za ndani zimetangaza kuwa ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza mara mbili na kupelekea wapalestina wengine kumi na watano kuuawa washahidi na wengine zaidi ya 50 kujeruhiwa vibaya. Mashambulio na mauaji yanayotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel yanaendelea kwa himaya na uungaji mkono kamili e, wa madola ya magharibi hususan Marekani inayojidai kuwa polisi wa dunia na kinara wa kutetea haki za binadamu. Marekani imeendelea kuiuzia Israel e, silaha pamoja na kuwa uh, utawala haramu wa Israel umefikishwa katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutokana na jinai unazotenda huko Gaza. Hali kadhalika, watawala wa Israel hasa waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu na waziri mkuu waziri wake wa zamani wa vita Yoav Gallant nao pia uh, wanasakwa uh, na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutokana na jinai za kivita na dhidi ya binadamu ambazo wamezitenda katika ukanda wa Ghaza. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umetangaza jana katika ripoti yake kwamba idadi ya mashahidi wa Kipalestina katika ukanda wa Gaza imeongezeka na kufikia zaidi ya elfu arobaini na tano tangu Oktoba 7 mwaka 2023 wakati utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa Gaza. Ripoti hiyo inaeleza kuwa kati yao kuna watoto zaidi ya 13,000 na zaidi ya wanawake 7,000, huku takribani watu mia, aa, moja elfu na elfu nane pia wakiwa wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya kinyama ya utawala haramu wa Israeli. Katika ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa pia kuna onyo kuhusu kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza kaskizini mwa ukanda wa Gaza, hali ambayo inaweza kuongeza maafa ya binadamu katika eneo hilo. Wakati huo huo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa kimbizu, kipalestina undwa limetangaza kuwa kila baada ya saa moja mtoto mmoja anauawa huko katika ukanda wa Gaza. Hivyo bila shaka utawala haramu wa Israeli unaweza kutajwa kuwa ni utawala unaowaua watoto kiholela duniani. Tuelekee sasa barani Afrika na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Idara ya upelelezi nchini Kenya, DCI, imekanusha madai kwamba inahusika kwenye visa vya utekaji na kupotezwa kwa wanaharakati wa mitandaoni wanaodaiwa kukosoa uongozi wa Rais William Ruto. Kwa mujibu wa taarifa ya idara ya upelelezi nchini Kenya, DCI, iliyosambazwa kwa vyumba vya habari, taasisi hiyo imesema kamwe haijahusika na utekaji wa wanaharakati kama ilivyodaiwa. Taarifa hiyo ilizuka baada ya seneta wa kaunti ya Busia Okiya Omtatah kudai kuwa mwanaharakati Kibet Bull almaarufu Yoko alitekwa na watu waliotumia gari jeupe aina ya Subaru Forester alilokuwa na nambari bandia ya usajili. Kisa hicho kilitokea baada ya mkutano kati ya seneta huyo wa Busia na Bull katika eneo la Upper Hill jijini Nairobi. Hayo najiri masaa kadhaa baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu Kenya kukanusha ripoti ya inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini humo, ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba hasa watumiaji wa mitandao ya wa kijamii wametekwa nyara na kufikia saa saa sita hawajulikani waliko. Tangu mwanzoni mwa wiki wanaharakati kadhaa waliripotiwa kutoweka katika mazingira ya kutatanisha nchini Kenya. Taarifa zinasema maafisa kutoka jamhuri ya Ntarudia tena hapo. Taarifa uh, zinasema uh, maafisa wa Somaliland, eneo ambalo limejitangazia uhuru huko Somalia, na wenzao wa Ethiopia wamekubaliana kutatua kwa amani mapigano makali ambayo yametokea katika kipindi cha siku tatu zilizopita katika kijiji cha mpakani cha Daawalei. Taarifa iliyotolewa na utawala wa Somaliland na kuchapishwa kwenye televisheni ya taifa ya Somaliland inayomilikiwa na serikali ya eneo hilo ilisema makubaliano hayo yamefikiwa kufuatia mazungumzo ajana, gigi, giga, ya jana huko Jiga, mji mkuu wa eneo la jimbo la Somalia la Ethiopia. Mazungumzo haya yalifanyika huku kukiwa na mvutano mkali kati ya Somaliland eh, na jimbo la Somalia la Ethiopia kuhusu madai ya kuhusika kwa jeshi la polisi la Liu katika mapigano hayo. Hayo yanaendelea katika hali ambayo Somaliland ambayo imejitangazia uhuru inapingwa eh, vikali na serikali kuu ya Somalia ya Mogadishu ambayo inasema haitambui uhuru wa eneo hilo la Somaliland na uhusiano wake na Ethiopia. na wafungwa wa elfu sita wametoroka katika jela iliyoko karibu na mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, katika tukio linalodaiwa kupangwa na kuhusishwa na maandamano ya machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Oktoba. Polisi imesema wafungwa walianza kutoroka majira ya mchana siku ya Jumaatano baada ya vurugu zilizofanywa na kikundi cha waandamanaji waasi waliokuwa karibu na gereza kuu la Maputo. Kamanda mkuu wa jeshi la polisi nchini Msumbiji anasema wafungwa takribani elfu 6 wakiwemo 29 waliokuwa wamehukumiwa kwa ugaidi walitoroka kutoka gereza kuu la Maputo siku ya Krismasi wakati wa maandamano yenye vurugu kufuatia uthibitisho wa ushindi wa chama tawala cha Frelimo katika uchaguzi mkuu wa mwaka uh, huu. Bernardino Rafael amesema wafungwa 35 wameaga dunia na wengine 15 wamejeruhiwa Waziri wa mambo ya ndani wa Msumbiji Pascoal Ronda ameyahusisha machafuko hayo na mzozo wa matokeo ya uchaguzi, huku katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akitoa wito wa mazungumzo na kukomesha vurugu. Wafungwa wengi walitoroka tayari, e, wamekamatwa. Nam na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu. Itahusu silaha za biolojia za marekani barani Afrika. Wizara ya ulinzi ya Rasia imefichua nyaraka zinazoonyesha kuwa Marekani imeongeza shughuli zake za silaha za kibayolojia katika bara la Afrika. Naibu mkuu wa idara ya ulinzi ya Rasia inayohusika na ulinzi wa biolojia, kemikali na mionzi amefichua kuwa baada ya kusimamishwa shughuli za Marekani za kimaabara za silaha za kibayolojia huko Ukraine, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo hatari katika nchi za Afrika. Meja jenerali Uh, Alexei Ritschev amebainisha kuwa Marekani imehamisha vitengo kadhaa vya vituo vyake vya, vya masuala ya tiba eh, katika jeshi la wanamaji katika nchi za Jibuti na Ghana. Kwa mujibu wa Ritschev, Washington ina wasiwasi hasa kuhusu juhudi zinazofanywa na Russia na, na China kushirikiana na mataifa ya Afrika katika kufichua sura halisi ya mipango ya kibaiolojia ya kijeshi ya Marekani. Hii si mara ya kwanza kutangazwa ripoti kuhusu shughuli za na kivita na za kibaiolojia za Marekani katika uh, maeneo mbalimbali ya dunia ikiwa ni pamoja na Afrika na hata Asia Mashariki. Katika miongo mitatu iliyopita, kuibuka ugonjwa mkali wa mfumo wa upumuaji sasa nchini China na kisha kuenea kwa ugonjwa wa Covid 19 au korona katika nchi hiyo, ambao asili yake bado haijafahamika, kumetathminiwa na weledi wa mambo kama shughuli za vita vya kibiolojia vya Marekani dhidi ya washindani wake katika bara la Afrika pia majaribio haya Marekani yanaendelea kwa uzito zaidi, lakini kutokana na ubeberu wa kimataifa kuhodhi vyombo vingi vya habari, taarifa nyingi za uhalifu wa kibiolojia wa Marekani barani Afrika ama hazichapishwi au zinafanyiwa uh, kuwa eti ni magonjwa ya kawaida na kutangazwa uh, kutumwa vikosi vya msaada katika bara hilo ku... nahesabiwa kama juhudi za kujaribu kutatua matatizo ya kiafya ya watu wa Afrika. Kwa maneno mengine ni kuwa inaweza uh, kusemwa kwamba watu wa bara wa la afrika daima wamekuwa panya wa maabara wa kibaolojia wa madola ya magharibi hasa marekani kwa hiyo kulingana na uchunguzi wa wizara ya ulinzi ya Russia kituo cha matibabu cha jeshi la marekani nchini kenya kimeweka mtandao wa kufuatilia kuenea kwa magonjwa ya kuambukiza katika ukanda wa tropiki afrika nchini nigeria kituo cha pamoja cha utafiti wa matibabu na maabara ya matibabu ya kijeshi vimeanzishwa mwaka huu ambapo wataalamu uh, zaidi ya kumi kutoka wizara ya ulinzi wa marekani wapo nchini humo kwa sura ya kudumu. Ukweli wa mambo ni kwamba idara ya ulinzi ya Marekani, yani Pentagon, inatumia miundombinu na uwezo wa nchi za Afrika ikiwa ni pamoja na rasilimali watu kufanya utafiti wake wa kijeshi na kibayolojia. Kulingana na vyombo vya habari vya Rusia, wakala wa kupunguza vitisho vya ulinzi, shirika la usalama wa taifa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani zinaunga mkono shughuli za maabara za kibayolojia za serikali ya nchi hiyo barani Afrika, jambo ambalo linahatarisha mustakabali wa nchi hizo. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunashukuruni kwa kuendelea kusikiliza matangazo yetu haya. Na sasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari na tahariri yetu, wakati umewadia sasa wa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa, tunawaleteni kipindi cha darsa ya Quran. Wapenzi wasikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha pili cha leo ambacho ni kuhusiana na wanawake au mwanamke katika jamii, na kisha tutawaleteni kasida yetu ya leo na watakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na sabini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya tisini ya Albalad. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na moja hadi ya kumi na sita ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim lakini hakujitoma kwenye njia ya vikwazo vya milimani. wama adraka mal aqaba, na nini kitakujulisha ni nini njia ya vikwazo vya milimani? fakuraqaba, kumwacha huru mtumwa Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita zilizungumziwa neema kadhaa ambazo Allah subhanahu wa taala amemjaalia mwanadamu, neema ambazo zina nafasi na mchango muhimu katika uwezo wa kimwili wa mtu na katika mahusiano yake ya kijamii, na bila ya neema hizo mwanadamu hutatizika katika kujikimu kimahitaji na katika uendeshaji wa maisha yake. Baada ya maelezo hayo ya aya hizo, aya tulizosoma zinasema baada ya hayo, na kwa kuwa utumiaji wa neema hizo ulizopewa umekuwezesha kumakinika kimaisha kwa kuwa na uwezo wa mali Ewe mwanadamu, usiwasahau wenzako walio wanyonge na wahitaji. Hao ni watu ambao wawe ni wa ukoo wako au hata kama si jamaa zako, wana dhiki na matatizo yaliyotokana na sababu mbalimbali mbali, ambayo yanawafanya washindwe kuendesha maisha na kukimu mahitaji yao kwa mujibu wa aya hizi. Njia ya peponi inapita kwenye vizingiti vigumu kadhaa, mojawapo kikiwa ni cha kujivua na uchu wa mali kwa ajili ya kuwashughulikia na kuwasaidia wahitaji. Na kufanya hivyo hakushurutishwi na jambo lolote, yaani iwe mhitaji huyo ni muumini au kafiri awe ni mwananchi mwenzetu tunayezungumza lugha moja, au hata kama hatokuwa hivyo, awe yuko karibu au mbali na sisi, au awe yeye anajua au hajui kama sisi ndiyo tuliompa msaada. Kwa hakika, dini ni mjumuiko wa imani na matendo; ni imani na itikadi sahihi kuhusu mwanzo na mwisho wa ulimwengu na mwanadamu. Na vilevile vile ni kuhusu matendo na amali zinazotokana na imani hizo ambazo ndizo zinazopanga na kuratibu uhusiano baina ya mja na Mwenyezi Mungu. Mtu muumini kwa upande mmoja anadhihirisha uja wake kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala na kwa upande mwingine analichukulia suala la kuwahudumia viumbe na waja wa Mwenyezi Mungu kuwa ni wajibu wake wa kidini na anaamini kwamba ibada tupu za kiroho bila ya kuambatana na amali za kuwahudumia waja wa Mwenyezi Mungu hazikubaliwi na yeye Mola. Tunaona katika aghlabu ya aya za Quran zinazotilia mkazo ibada ya kiroho ya sala hufuatiwa na zaka au utoaji sadaka katika njia ya Allah, ambao kwa hakika ndiko huko kuwahudumia na kuwasaidia waja wa Mwenyezi Mungu. Kinachosikitisha ni kuwa kumekuwepo na hali ya kufurutu mpaka katika hali hizi, ambapo baadhi ya watu huwa wanajishughulisha na ufanyaji ibada za kiroho tu basi na kujibidiisha pia katika kuwatumikia waja wa Allah. Na kuna watu wengine ambao wao hujishughulisha na utoaji huduma na misaada, bila kujali utekelezaji wa ibada za kiroho, na hivyo kila kundi kudhani kuwa kuhudumia watu au kufanya ibada tu, kila moja linajitosheleza katika ufanyaji heri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba njia ya maisha tunayoipitia si ya mteremko na mnyooko, bali daima tutakuwa tukikumbana na vigingi na vizuizi na mipindiko migumu katika kutekeleza wajibu tulio nao na kufikia lengo tulilowekewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika utamaduni na mafundisho ya Kiislamu, mbali na kuheshimu mali na milki za watu, kukidhi mahitaji ya wanyonge na kuwatatulia shida na matatizo yao ni miongoni mwa majukumu ya Muislamu. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika kuwasaidia wahitaji inapasa tuzingatie pia vipaumbele, yaani tuwashughulikie kwanza mayatima na jamaa wa karibu kisha ndipo wafuatie wahitaji wengine wa aidha ya hizi zinatuonyesha kuwa njia ya peponi inapita kwenye vigingi na vizingiti vigumu, na moja ya vizingiti hivyo ni kuvua moyo na mapenzi ya mali na utajiri, kwa kutumia utajiri huo kuwasaidia wanyonge na wahitaji ya Lakini waliokanusha aya zetu hao ndio watu wa shari wa kushotoni. Alayhim narum musada, juu yao utakuwa moto uliofungiwa kila upande. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita zilizotilia mkazo kufanya mambo ya kheri na kuwahudumia wahitaji, na kueleza kwamba kufanya mambo hayo tu peke yake hakutoshi, kwa sababu thamani ya mambo hayo hupatikana kwa mtu kumwamini Allah na akayafanya hayo kwa ajili ya yeye Mola tu, si kwa kutaka kujionyesha, kutafuta umaarufu kuwa mashuhuri katika jamii na kadhalika. Ni wazi kwamba kufanywa mambo ya heri na mtu mmoja peke yake hakuwezi kutatua matatizo yote ya wahitaji katika jamii, na kwa hivyo inapasa kuwahusia na kuwahimiza wengine pia kufanya jambo hilo jema ili wapatikane watu wengi zaidi wanaojitolea katika njia hiyo na kufanywa juhudi zaidi za kufuta umasikini katika jamii. Na kwa kuzingatia pia kwamba kudumu na kuwa thabiti na endelevu katika kushikamana na njia ya Allah na kutekeleza majukumu ya kidini kuna hitaji subra na istiqama, waumini huwa wanahusiana pia juu ya jambo hilo muhimu. Ikiwa mtu atafuata njia ya kutii amri za Mwenyezi Mungu na kuwahudumia waja wake, siku ya kiyama atakuwa na hatima na mwisho mwema na waheri. Atakuwa miongoni mwa watu ambao watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kulia, na hiyo ni ishara ya wao kufuzu na kuwa waja wa peponi. Lakini wale watu ambao wanasimama kuipinga haki na kuzikanusha aya za Mwenyezi Mungu, hao watafikwa na hatima na mwisho mbaya, na siku ya kiama watapewa madaftari ya amali zao kwa mikono yao ya kushoto. Hao wataingizwa motoni, moto ambao hauna njia ya kuukwepa na kuepuka, kwa sababu utawazunguka watu hao kikamilifu na kila upande. Miongoni mwa tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba kumwamini Allah subhanahu wa taala ni sharti la mtu kukubaliwa matendo na amali zake njema. Kwa hivyo wale watu wanaojitolea kufanya mambo mema ya kutoa misaada ya kibinadamu lakini wakawa hawako tayari kuikubali na kuifuata njia ya haki, wasitarajie kupata malipo ya thawabu kwa Allah subhanahu wa ta'ala, kwa sababu ukweli hasa ni kwamba mema yote waliyotenda watakuwa hawakuyafanya kwa ajili ya yeye Mola. Fuzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Muislamu ni mtu ambaye mbali na kutekeleza majukumu ya binafsi huwa na majukumu ya kijamii pia, kuwahusia na kuwashajiisha wengine kuwa na subra na uthabiti katika kutekeleza majukumu aliyoainishiwa na Allah. Na kuwafanyia watu mambo mema na ya kheri ni miongoni mwa majukumu ya kijamii ya Muislamu. Vilevile, aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kuikufuru na kuikana haki ndilo chimbuko la kila aina ya hasara na maharibiko katika maisha ya mtu duniani na akhira. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1075 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya tisini ya Albalad. Insha allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake wenye imani ya kweli na wafanyao amali na matendo yao kwa ajili ya kupata radhi zake tu Atujalie pia kuwa wenye kutekeleza majukumu yetu binafsi na majukumu tuliyonayo kwa waislamu wenzetu bali hata kwa wanadamu wenzetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. ...katika familia na jamii. Natumai hamjambo wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza sehemu hii nyingine ya kipindi cha mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi hiki tumeazimia kuzungumzia moja ya migogoro mikubwa inayoikabili jamii ya mwanaadamu na ambayo ni moja ya vizuizi hatari zaidi vinavyozuia kuanzishwa familia na kudumishwa kizazi cha mwanadamu. Kikwazo hicho si kingine bali ni tatizo la maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja. Endeleeni kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kwa mtazamo wa Uislamu na wana fikra, mwanamume na mwanamke wana dhati na umbo moja. Kuhusiana na hili, maneno mawili ambayo yanatumika sana katika ulimwengu wa leo ni ngono na jinsia. Ngono inahusiana na sifa za kibiolojia na jinsia inahusiana na majukumu ya kijamii ya mwanamke na mwanamume. Sifa tofauti za kijinsia za mwanamume na mwanamke huunda msingi mkuu wa kuishi pamoja na wawili hawa kukidhiana mahitaji yao kwa kadiri, kwamba kama wote wawili wangekuwa na tabia na sifa zinazofanana kimaumbile, hawangekuwa tena na raghaba wala hamu ya kufunga ndoa na mvuto baina yao ungepungua sana na hivyo kuwasababishia madhara ya mtu binafsi na ya kijamii. Kwa hakika uimara wa msingi wa familia, maendeleo na uzazi wa wanadamu na, na uhai wa jamii unapatikana katika mwanga wa ndoa kati ya mwanamume na mwanamke, ambapo wawili hawa hukidhiana mahitaji yao, na huu ndiyo mtazamo halisi wa Uislamu. Mwenyezi Mungu ambaye ameumba matamanio ndani ya mwili wa mwanadamu ameweka pia njia za kisheria za kukidhi na kuyashughulikia matamanio hayo. Kila aina ya upotofu na kukengeuka njia sahihi katika maisha ya mwanadamu kwanza huonekana kwenye familia, na hii ni kutokana na ukweli kwamba mwanzo wa maisha ya kila mtu huanzia ndani ya familia sambamba na mchakato wenye kasi kubwa wa ustawi wa viwanda na muundo mpya wa kifikra, maana ya familia kama zilivyo maana nyingine nyingi za kijamii, nayo pia imeharibiwa na kupotoshwa na watu waovu. Kwa mfano, huko Ujerumani familia imepitia mabadiliko ya kimsingi. Familia ya jadi nchini Ujerumani ilijumuisha mwanamke kama mama na mwanamume kama baba, na wakati mwingine watoto kuwa chini ya usimamizi wa baba, lakini sasa familia imejitenga kabisa na mfumo huu na kuchukua sura mpya ya kuishi pamoja. Kuhusiana na hilo, nafasi ya mwanamke ambaye alikuwa na nafasi ya mke na mama katika familia kwa maelfu ya miaka katika maisha ya kifamilia ya mwanadamu, nayo pia imepitia mabadiliko makubwa. Siku hizi mwanamke wa Ujerumani amesahau jukumu hili na mwanamume wa Ujerumani pia hatarajii mengi kutoka kwake. Mwanamke huyu anajifanya kuwa huru na kujipangia maisha yake mwenyewe. Baada ya vita vya pili vya dunia, hamu ya kuanzisha familia nchini Ujerumani ilipungua sana kwa kadiri kwamba mchakato huu ulipelekea kudhihiri mifumo mbadala inayodaiwa kuwa ya familia kama vile kuishi pamoja mwanamume na mwanamke bila ya kuwa na cheti halali cha ndoa na maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja kuchukuliwa kuwa jambo la kawaida, kwa kadiri kwamba watu wanaojihusisha na uovu huo wanaweza kuoana kihalali na eti kuanzisha familia, ongezeko la kupindukia la talaka, ongezeko la asilimia mia moja la familia za mzazi mmoja na kuwepo idadi kubwa ya watoto wanaozaliwa barani Ulaya bila ya wazazi wao kufunga ndoa ni miongoni mwa mabadiliko yaliyotokea katika masuala ya familia baada ya kutekelezwa kile kinachotajwa kuwa usawa wa kijinsia barani humo. Katika mtazamo wa usawa wa kijinsia, familia ya ushirika inatambulishwa kama kielelezo kizuri cha familia. Hii ni katika hali ambayo Salvador Minuchin mwana saikolojia wa Marekani na mtaalamu wa tiba familia anaamini kwamba kuendelea kwa kawaida kwa familia kunategemea kukamilishana mume na mke na kwamba msongo wa mawazo unaosababishwa na kutozingatia majukumu hayo ndiyo chanzo cha matatizo na migogoro inayotokea ndani ya familia. Katika kitabu chake kiitwacho Vita Dhidi ya Familia cha mwaka 1997, William Gardner anachunguza uharibifu uliofanywa dhidi ya misingi ya familia kwa mtazamo wa Mkristo huyo wa kihafidhina. Katika fusulu za 13 na 14 za kitabu hiki, Gardner anaelezea harakati za washajiishaji wa maingiliano ya jinsia moja za kupata haki sawa. Pia katika fusuli ya 13 ya kitabu chake kiitwacho The Inner God of Nature Versus the Outer God of Morals, anaelezea sababu za kudhihiri maingiliano hayo na kusisitiza kuwa uhusiano wa jinsia moja si wa asili kimaumbile, bali ni wa kujichagulia. Katika sura ya 14 ya kitabu chake kingine kinachoitwa Tauni ya Mashoga na Masuala ya Kisiasa ya Ukimwi. Gardner amefichua kashfa kubwa kuhusu ukimwi kwa kuashiria takwimu za kutisha za magonjwa ya zinaa yanayotokana na tabia hiyo ya kishetani. Familia ina nafasi maalumu katika mfumo wa malezi ya Kiislamu. Taasisi hii muhimu ni mahali pa malezi, ukuaji wa sifa na vipawa vya binadamu, na chimbuko la hisia za kibinadamu na nguzo ya msingi ya jamii. Katika taasisi hii maadili ya kweli ya binadamu hujengwa na sifa nzuri za kupigiwa mfano hukuzwa. Mtu ambaye huwawezesha kwa huruma wahusika wa taasisi hii kustawi kwa utulivu, busara na hisia za kibinadamu si mwingine bali ni mwanamke. Mwanamke katika familia ana majukumu muhimu na ya msingi kama vile kuwa mke na mama, na kwa kutekeleza vizuri majukumu haya mawili uweza kuiletea familia utulivu na afya ya akili inayohitajika. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anawaelezea wanawake kuwa ni watu wenye nafasi muhimu na ya msingi katika familia na kusisitiza kama ninavyomnukuu: ikiwa mwanamke wa familia ni mwenye hekima na busara na ni mama wa nyumbani, basi atailinda familia lakini ikiwa ataondolewa kwenye familia, mwanamume hawezi kulinda familia. Kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu, usawa wa kijinsia ni ukandamizaji dhidi ya wanawake. Kuwaweka wanaume na wanawake katika kiwango sawa na kupuuza haki za ziada za wanawake wakilinganishwa na wanaume si kuwapa upendeleo wanawake, bali ni dhuluma ya wazi dhidi yao. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei, katika moja ya hutuba zake mbele ya hadhara ya wanawake, ametaja suala la ndoa na athari zake katika malezi ya familia na kusema, ndoa ndiyo inayounda familia. Ndoa ni sheria ya jumla ya uumbaji. Uanishaji huo upo katika mimea na wanyama pia, lakini sheria hii isiyobadilika kwa wanadamu ina kanuni, ili kuweka utaratibu katika jamii. Katika historia katika maisha ya binadamu sheria ni muhimu. Sheria ipo kila mahala, ipo pia katika suala la ndoa wa binadamu. Hili halihusiani na Uislamu pekee, tazama katika dini zote za dunia unayoishi, ndoa ina sheria zake, katika Ukristo, katika Uyahudi, hata katika Ubudha, katika sehemu nyingine, dini nyingine, kama tunavyojua kuna sheria inayosema mwanamume na mwanamke ndio wanaooana. Kutozingatia sheria hapa ni kufanya dhambi, ni uhalifu, dhuluma, na husababisha kuchanganyikiwa na usumbufu. Naam, sheria hizi zikifuatwa zitaifanya familia iwe na afya. Familia inapokuwa na afya, jamii pia huwa na afya. Familia ni kiini kinachounda jamii. Familia zinapokuwa na afya nzuri, jamii pia huwa na afya nzuri. Wapenzi wa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya kipindi chetu hiki cha mwanamke katika familia na jamii. Na kushukuruni kwa kuwa nami hadi wakati huu, na nakutakieni kila la kheri maishani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.