Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a aya ya tisa hadi ya mwisho A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillah. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea. Podkasti hiyo utafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na vilevile makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Gazeti la New York Times lafichua kuwa jeshi la Israeli limeidhinisha kuuliwa raia mpaka mia moja Gaza ili kumpata mshukiwa mmoja tu wa Hamas. Iraq yafukua mabaki ya miili mia moja ya Wakurdi wanawake na watoto waliouliwa na Saddam. Polisi ya Kenya yasutwa kwa kudai hakuna Wakenya waliotoka nyara, na mkuu wa intelijensia ya Ufaransa adai kwamba Ikhwanul Muslimin ina lengo la kuasisi khilafa ya Ulaya. Habari kamili. Uchunguzi uliofanywa na gazeti la New York Times la Marekani unaonyesha kuwa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lililegeza kwa kiwango kikubwa sheria zake za kivita katika miezi ya mwanzo ya vita vyake dhidi ya Gaza na kusababisha vifo vingi vya raia. New York Times limesema limebaini hayo kupitia makumi ya mahojiano liliyofanya na wanajeshi na maafisa wa Israel na Marekani. Uchunguzi huo uliochapishwa leo Ijumaa unathibitisha kuwepo kwa amri iliyotolewa kwa maafisa wa Israel iliyoruhusu wanajeshi wao kuua hadi raia 20 wakati wa kumlenga mpiganaji mmoja wa harakati ya Hamas. Ripoti ya New York Times inakuja miezi kadhaa baada ya ripoti ya kwanza kuhusu suala hilo iliyotolewa na jarida la alama ya jumlisha 972 la Israel mnamo mwezi Aprili ambayo ilifichua kuwepo kwa amri inayoruhusu maafisa kuwa hadi raia ishirini. Jarida hilo lilifichua pia kuwapo kwa mpango wa uteuzi wa walengwa uitwao Lavenda na utegemezi mkubwa wa jeshi la utawala wa kizayuni kwa mfumo wa akili mnemba, kwa kimombo artificial intelligence, katika kubaini watu wanaolengwa kushambuliwa duru kadhaa ziliarifu jarida hilo la kizayuni la alama ya kujumlisha 972 kwamba katika tukio ambalo mlengo alikuwa mtu anayeshukiwa kwa afisa mwandamizi wa Hamas, jeshi la Israel mara kadhaa liliidhinisha mauaji ya zaidi ya raia 100 katika mauaji ya kamanda mmoja. Mamlaka ya Iraq imeanza kufukua mabaki ya miili ya wanawake na watoto wapatao mia moja wa kikurdi walioripotiwa kuuliwa na utawala wa Saddam Hussein katika miaka elfu tisamia na thamanini. Kaburi la halaiki limepatikana huko Tal Shaikhia, jimbo la Muthanna, takriban kilomita 15 hadi 20 kutoka barabara kuu ya mji huo. Dhiya Karimu, mkurugenzi wa idara masuala ya makaburi ya halaiki na ulinzi, amesema kaburi hilo la umati ni la pili kufukuliwa katika eneo hilo tangu lilipogunduliwa mwaka 2019 la kwanza na la kwanza kugunduliwa katika eneo hilo. Karimu amefafanua kwa kusema baada ya kuondoa tabaka la kwanza la udongo na mabaki kuonekana wazi iligundulika kuwa hiyo miili yote ilikuwa ya wanawake na watoto waliovalia nguo za kikurdi za majira machipuo. Ameongeza kuwa wanakadiria kwamba wahanga hao walitoka mji wa Kalar, kaskazini mwa mkoa wa Suleimania. Serikali ya Iraq inakadiria kuwa kati ya 1980 na 1990 na watu milioni moja na laki tatu walitoweka kutokana na ukandamizaji wa Sadam Wakurdi wanaokadiriwa kufikia laki moja na elfu thamanini na mbili waliuliwa kimpangilio na utawala wa Sadam Husein wa Baath mwishoni mwa miaka ya elfu tisa mia na thamanini. Makumi ya maelfu walidaiwa kupelekwa katika majimbo ya jangwani ya kusini mwa Iraq ambako waliuawa na kuzikwa kwa umati kwa mujibu wa karimu idadi kubwa ya wahanga wamebainika kuwa waliuawa kwa kupigwa risasi za kichwa zilizofyatuliwa kwa karibu mkurugenzi huyo wa idara masuala ya makaburi ya halaiki ameongeza kuwa huenda baadhi ya wahanga walizikwa wakiwa hai kutokana na kutopatikana alama za risasi kwenye mabaki ya miili yao baada ya kuporomoka utawala wa baathi mwaka 2003 serikali ya mkoa wa kurdistan krg ilishirikiana na maafisa wa Iraqi kufukua makaburi yaliyokuwa na miili ya Wakurdi waliouawa na vikosi vya dikteta huyo wa zamani kwa msaada wa mashuhuda wa ndani. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu ya Kenya KNCHR imekanusha ripoti ya inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini humo, ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii wametekwa nyara na kufikia sasa sita hawajulikani waliko. Mwenyekiti wa KNCHR Roseline Odede amesema tume yao inaendelea kufuatilia mtindo unaotia wasiwasi wa utekaji nyara katika maeneo kadhaa ya Kenya. Odede ameeleza katika taarifa kama ninavyonukuu, tume imebainisha kuwa utekaji nyara huu unaendelezwa kwa siri na watu wasiojulikana wakiwa na silaha. Tume inabainisha zaidi kwamba waliotekwa nyara wamekuwa wakosoaji hasa kwenye mitandao ya kijamii . Amefafanua kuwa kumekuwepo na matukio kumi na tatu zaidi ya utekaji nyara au kutoweka kwa watu katika kipindi cha miezi mitatu na kufanya jumla ya visa vya utekaji nyara kuwa 82 kuanzia Juni 2024 hadi sasa. Taarifa ya KNCHR imesisitiza kwa kusema tume ina laani vikali utekaji nyara huu ambao uko nje ya katiba. Utekaji nyara ni mateso, ukatili, udhalilishaji na unyanyasaji wa binadamu, hauna nafasi katika nchi ya kidemokrasia kama yetu. Tume inatahadharisha kwamba ikiwa mtindo huu wa utekaji nyara utaendelea, basi tutakuwa tunarejea kwa kasi katika siku za giza za historia yetu ambapo matukio kama hayo yalikuwa yanaleta hofu kwa mtu yeyote anayekosoa serikali. Mwisho wa kunukuu, B Odede. Aidha amesema tume hiyo ina wasiwasi kuhusu taarifa iliyotolewa na Inspekta Jenerali wa Polisi Desemba 26 ikisema kwamba polisi hawahusiki na utekaji nyara huo. Mwenyekiti wa KNCHR amekumbusha kuhusu jukumu lililo nalo jeshi la polisi la kumlinda kila mtu nchini Kenya na vitendo hivyo vya kikatili hasa kutokana na kubainika kuwa vitendo vya utekaji nyara vinafanyika mchana kweupe huku baadhi ya wanaohusika wakinaswa kwenye CCTV lakini hadi sasa hakuna mtu aliyekamatwa. Mkuu wa shirika la intelijensia la Ufaransa amedai kuwa harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin imekuwa ikipanua ushawishi wake nchini humo na lengo lake kuu ni kuifanya nchi hiyo kuwa sehemu ya khilafa inayoendeshwa kwa sharia za Uislamu. Bertrand Chamalod, mkuu wa kurugenzi ya taifa ya intelijensia ya ndani katika wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa, ameyasema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa wiki hii na gazeti la Lumond. Chamalod ameeleza kwamba zaidi ya waumini laki moja huhudhuria kwenye misikiti inayoendeshwa na wanachama wa harakati ya Ikhwanul Muslimin ambao hueneza mawazo yao kwa njia ya kujipenyeza na kwa mazungumzo laini sana badala ya kutumia vurugu. Mkuu huyo wa shirika la intelijensia la Ufaransa ameendelea kudai kwamba vuguvugu hilo linatumia ipasavyo mivutano ya kijamii kujipenyeza hatua kwa hatua kwenye baadhi ya mashirika ya kijamii na mashirika ya kiraia. Hii inatutia wasiwasi kwa sababu kujipenyeza kwao kuna athiri sekta zote michezo, afya, elimu na kadhalika, amesisitiza chama lod. Harakati ya kiislamu ya Ikhwanul Muslimin ni vuguvugu vugu la kimataifa la kiislamu lililoanzishwa nchini Misri na mwanazuoni wa kiislamu Shahid Hasan Albanna mwaka 1928. Ikhwanul Muslimin inafanya tablighi ya kufuatwa sharia za kiislamu katika nyanja zote za jamii, ikiwa imepigwa marufuku katika nchi kadhaa yakiwemo mataifa ya Kiarabu ya Waislamu. Inafaa kuashiria hapa kuwa kwa mujibu wa takwimu za shirika la takwimu la Ufaransa, Waislamu wapatao milioni saba wanaishi nchini humo wakiwa ni takriban asilimia kumi ya watu wote. Uislamu ni dini ya pili kwa ukubwa nchini Ufaransa baada ya Ukristo wa Kikatoliki na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema Mungu yuko pamoja na nchi yake, akionyesha kujiamini kwamba Moscow itashinda katika mzozo wake na Ukraine. Putin alieleza hayo jana Alhamisi alipozungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wa baraza kuu la uchumi la Urasia SWEC huko St Petersburg alipoulizwa ikiwa anaamini kwamba mzozo wa Ukraine utamalizika 2025 kwa ushindi wa Rasia. Kiongozi huyo alisema ninaamini Mungu na Mungu yu pamoja nasi. Katika mahojiano hayo, rais wa Rasia amepuuzilia mbali ripoti kwamba Marekani inapanga kupendekeza kusitishwa mapigano katika hali yaliyofikia kwenye mstari wa mbele wa vita, mkabala wa kucheleweshwa wanachama wa Ukraine katika shirika la kijeshi la NATO. Putin alisema ucheleweshaji huo ulipendekezwa mara ya kwanza na rais aliyemaliza muda wake wa Marekani Joe Biden mnamo mwaka 2021 na akaongeza kuwa Washington ilitaarifiwa wakati huo kwamba hilo halikubaliki kwa Moscow. Tunajitahidi pia kumaliza mzozo, Putin alisema, akisisitiza lengo nambari moja la Rasia kwa mwaka 2025 ni kufikia ushindi kwenye midani ya vita. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameapa kuitisha mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya Rusia na Ukraine ndani ya saa chache baada ya kuingia madarakani, ingawa amekataa kuzungumzia pendekezo lake lolote analokusudia kutoa. Lakini vyombo vya habari vimenukuu vyanzo kadhaa ambavyo havijabainishwa hadharani kuwa pendekezo hilo linaweza kuhusisha kusimamisha mzozo huo huku kila upande ukibaki na eneo na ardhi unalodhibiti kwa sasa. Hata hivyo, Moscow na Kiev zote mbili zimekataa wazo la kusitisha mapigano bila masharti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno cha kuuliza, mielekeo tofauti inayoonyeshwa na nchi za Ulaya kuhusiana na jinai za wazayuni inaashiria nini? Wakati waziri mkuu wa Ireland Simon Harris amesisitiza kwa mara nyingine tena mshikamano wa nchi yake na Palestina na kuyataja mauaji ya Wapalestina kuwa ni utovu wa hisia za dhamiri na janga la kibinadamu. Mkabala na matamshi hayo, serikali ya Ujerumani imetoa kibali cha kusafirisha na kuipelekea silaha Israel. Gazeti la kila wiki la Ujerumani la Shpigel limeandika katika ripoti yake kuwa katika wiki chache zilizopita, serikali ya Ujerumani imeidhinisha kusafirishwa kiasi kikubwa chenye cha silaha zenye thamani ya zaidi ya yuro milioni 30 kuupelekea utawala wa kizayuni wa Israel. Kabla ya hapo na licha ya kuwepo wasiwasi wa kimataifa kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala wa kizayuni, serikali ya Berlin iliidhinisha kupelekewa kila mwaka utawala huo ghasibu silaha zenye thamani ya yuro milioni 160. Kwa mujibu wa Shpigel, wizara ya uchumi wa Ujerumani imetoa takwimu mpya za mauzo ya silaha yanayofanywa baina ya nchi hiyo na Israel, na imepangwa kuwa Ujerumani itaupelekea utawala huu wa kizayuni vipuri na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya vifaru vyake aina ya Merkava. Wakati Ujerumani inachukua hatua hiyo ya kuupelekea utawala haramu wa Israel shehena mpya ya silaha, Iland ambayo ni mwanachama mwingine wa Umoja wa Ulaya imetangaza kuzitambua jinai zinazofanywa na utawala huo wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina kuwa ni mauaji ya kimbari na kuamua kuungana na Afrika Kusini katika kesi iliyofunguliwa na Pretoria katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ dhidi ya Tel Aviv. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya haki wametoa uamuzi wa, wa kutaka vita vya Ghaza visimamishwe, na hii ni katika hali ambayo akthari ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya kinara wao akiwa ni Ujerumani zinayochukulia mauaji ya kimbari na ya halaiki yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina huko Ghaza kwani hatua ya kujilinda na kutumia kisingizio hicho kuhalalisha upelekaji wao wa silaha kwa utawala huo bandia. Hakuna wakati wowote katika historia ya kuasisiwa utawala bandia wa Israel ambapo zimewahi kutokea tofauti na mpasuko mkubwa kiasi hiki baina ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Kabla ya hapo, kama ilitokezea kufanywa ukosoaji mdogo kabisa dhidi ya jinai za Wazayuni, basi ulitafsiriwa kuwa ni uenezaji chuki dhidi ya uyahudi na haukuweza kuvumiliwa katika nchi za Magharibi. Watu waliokuwa na ujasiri na uthubutu wa kukosoa sera za kichokozi za Wazayuni walishtakiwa na kuhukumiwa adhabu mbalimbali, kuanzia kutozwa faini za fedha mpaka kufungwa jela na kufukuzwa kazi. Lakini sasa hivi na katika ngazi ya serikali za Ulaya, Ireland ambayo ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya imesimama imara kutetea misimamo yake ya kulaani jinai za wazayuni licha ya kuandamwa na vitisho vingi vya wazayuni hao. Ireland haijaridhika na kulaani tu mauaji ya kimbari ya Wapalestina, bali imeamua kujiunga pia na kesi iliyofunguliwa na Afrika ya Kusini kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Haki dhidi ya utawala wa kizayuni katika kukabiliana na msimamo huo, hatua pekee ambayo utawala wa kizayuni umeweza kuichukua dhidi ya serikali ya Ireland ilikuwa ni kufunga ubalozi wake wa mjini Dublin. Kwa hakika, msimamo madhubuti ulioonyeshwa na serikali ya Ireland wa kulaani jinai za wazayuni wanazofanya kwa uungaji mkono wa Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza na serikali nyingine kadhaa za Ulaya umedhihirisha kuwa serikali zinazojidai kuwa watetezi wa haki za binadamu hazijaweza sio tu kushawishi maoni ya umma ndani ya nchi zao, lakini hata kupata uungaji mkono wa serikali zingine za Magharibi katika kuhami utawala wa Kizayuni, mwagaji mkubwa wa damu za watoto. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Wasikilizaji wapenzi, mada tutakayojadili katika sehemu ya pili ya podkasti yetu ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, jinsi yalivyotokea, leo inazungumzia mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi yasiyo ya vurugu ya kweni. Nami hadi tamati. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunajibu suali kwamba matukio ya mwisho kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 yalikuwa na sifa zipi kiasi cha kuwafanya karibu wachambuzi wote wa tajika wa masuala ya siasa wa ndani na nje na pia wanasiasa mashuhuri duniani washindwe kuyatabiri. Katika kujibu suali hili, tutatupia jicho nukta mbili kuu. Mosi ni kwamba moja ya sababu kuu muhimu zilizowafanya weledi wa masuala ya siasa na wanasiasa wabobezi washindwe kubaini na kuyafahamu matukio ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na hivyo kushindwa kutabiri ushindi wa mapinduzi hayo ilikuwa ni dhati na utambulisho wa kidini wa malalamiko ya wananchi. Sura na ideolojia ya kidini ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran haikueleweka kwa wanafikra na watawala wa Magharibi, ambao waliyatazama matukio ya Iran kupitia lenzi ya miwani ya usekulari na ulaiki kwa sababu hawakufikiria kuwa katika robo ya mwisho ya karne ya ishirini kwa mara nyingine tena dini ingerejea katika nyanja za kisiasa na kijamii za maisha ya binadamu na kuibua mshikamano na umoja miongoni mwa waandamanaji dhidi ya dhuluma, ukandamizaji na kuwa tegemezi. Wanafikra na wakuu wa nchi za kambi ya kushoto pia walishindwa kubaini matukio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutabiri mustakabali wake, kwa sababu walichukulia dini kuwa ni kasumba ya kupumbaza umma na walipuuza nafasi ya dini katika kuzidisha uelewa wa watu na kuwatia moyo waliokandamizwa dhidi ya madhalimu na mabeberu. Nukta ya pili tuliyoitaja katika sehemu iliyotangulia ya episodi hii katika kueleza ni kwa nini wanafikra na viongozi wa nchi mbalimbali duniani hawakuweza kuyafahamu na kuyatabiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ni kuwa mstari wa mbele viongozi wa kidini, hususan nafasi na mchango maalumu wa Ayatullah Ruhullah Khomeini katika kuunda na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu hawakuwa na ufahamu sahihi kuhusu uhusiano kati ya dini na dola katika historia ya Iran na hawakuwa na uelewa wa kina kuhusu shahsia ya Imam Khomeini. Tukiendelea na mada yetu hii, sasa tunazungumzia kipengee kingine muhimu na kinachoyatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani, yaani kipengee cha kujiepusha na ghasia kwa mapinduzi ya Iran. Mimi ni Abdul Fatah Musa na nakukaribisha mpendwa msikilizaji kutegea sikio mfululizo huu wa podkasti yetu ya tatu ya jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea. Katika fasihi ya siasa duniani kuna mfungamano wa karibu kati ya mapinduzi na ghasia na machafuko. Kwa maneno mengine, ni kuwa mapinduzi ambayo yanaashiria kupinduliwa mfumo wa kisiasa unaotawala na kisha kuweka madarakani mfumo mpya wa kisiasa huandamana na machafuko katika asili na dhati yake. Hii ni kwa sababu mapinduzi ni dhihirisho kubwa na jadi zaidi la upinzani na mpambano kati ya mirengo miwili ya kisiasa katika ngazi ya taifa na hata kimataifa, na haiwezekani mpambano huo umalizike bila kujiri umwagaji damu, vurugu na ukatili. Kwa maana hii, aghalabu huwa katika mienendo ya mfumo wa kisiasa unaotawala kwa sababu watawala ndio wanaoshikilia madaraka na hutumia nguvu walizo nazo kuwakandamiza wapinzani wao. Lakini utumiaji mabavu katika mapinduzi hauishii katika vitendo vya watawala na mfumo wa kisiasa unaotawala, kwa sababu katika mapinduzi mengi wapinzani watawala hufanya ghasia na machafuko ili kuondokana na mfumo wa kisiasa unaotawala au kwa ajili ya kukabiliana na mkono wa chuma wa serikali. Na ndiyo maana katika mapinduzi yote yaliyojiri duniani maelfu na hata mamilioni ya watu wamepoteza maisha katika mapambano ya kisiasa ya aina hii. Hii ni pamoja na kuwa mpambano na vitendo vya kuibua vurugu havijapelekea kupatikana ushindi katika hali zote za mpambano huo. Kwa maneno mengine, ni kuwa vurugu zimeshuhudiwa katika mapinduzi yaliyofanikiwa na yale yaliyofeli, ingawa ukubwa na wingi wa vurugu umekuwa mkubwa na mpana zaidi katika mapinduzi yaliyopata ushindi kuliko mapinduzi yaliyofeli hata hivyo, na kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya siasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekwenda tofauti na kanuni hii. Mapinduzi ya Iran yalikuwa mapinduzi ya amani na yasiyo na vurugu kubwa kuwahi kushuhudiwa katika karne ya ishirini, karne ambayo makumi ya mapinduzi yalifanyika katika nchi tofauti duniani na mamilioni ya watu walipoteza maisha katika njia hiyo. Ni muhimu kutaja nukta hii kwamba kumeshuhudiwa aina mpya za mapinduzi duniani mwanzoni mwa karne ya 21 ambapo sifa pekee ya mapinduzi hayo ilikuwa ya kuto kuwa ya vurugu, na ndiyo maana yalipewa jina la mapinduzi ya mahameli, yani Velvet Revolutions. Hata hivyo, katika karne ya ishirini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi pekee ambayo yalifanyika kwa kushuhudiwa vurugu za kiwango cha chini, na muhimu zaidi ni kwamba mapinduzi hayo yaliibuka na ushindi. Kuna tofauti za kimitazamo kati ya weledi na wachambuzi wa mambo juu ya ukweli kwamba mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalikuwa mojawapo ya mapinduzi ambayo yalikuwa na machafuko na vurugu za kiwango cha chini sana duniani katika karne ya ishirini. Japokuwa kuna tofauti za kimitazamo kuhusu sababu za suala hilo, baadhi wanaamini kuwa Shah hakuwa tayari kuwakandamiza watu waliokuwa wakiandamana dhidi ya utawala wake na kutumia mabavu dhidi yao kutokana na mapenzi aliyokuwa nayo kwa wananchi. Shah mwenyewe pia katika kitabu alichoandika mwaka mmoja au miwili baada ya kuondolewa madarakani kwa jina la Response to History amekariri madai haya na kujaribu kujionyesha kuwa alikuwa mwema na mwenye mapenzi kwa watu wake. Hata hivyo, ukweli wa mambo haukuwa hivyo, kwa sababu katika kipindi chote cha utawala wake Shah alifanya mauaji mengi dhidi ya wananchi. Aliwaua wanafunzi wa vyuo vikuu walioandamana mnamo tarehe 16 mwezi Azar mwaka 1332 hijiri ya shamsia iliyosadifiana na Desemba 1953 wakipinga kuwasili Nixon mjini Tehran. Aliwakandamiza wafanya biashara, aliwaua wananchi katika mapambano ya Hordadi 15, yaani mnamo mwezi Juni mwaka 1963, na kukandamiza wanamgambo waliopinga utawala wake mwishoni mwa muongo wa 40 hijiria shamsia na hivyo kuibua anga ya hofu na wasiwasi katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 50 hijiria shamsia. Hii yote ni mifano ya wazi ya utumiaji mabavu na ukandamizaji uliofanywa na shah dhidi ya wapinzani wake. Ukweli kuhusu madai kwamba shah hakukandamiza watu katika miaka miwili kuelekea kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, si kwamba hakutaka kufanya hivyo, bali ni kutokana na mambo mawili. Moja ni mabadiliko ya kiwango fulani katika uhusiano kati ya Iran na Marekani wakati wa utawala wa Jimmy Carter na kupungua himaya yake kwa Shah, na pili ni kuwa Shah alikuwa amepatwa na maradhi ya saratani na hali yake ya kujiamini ilipungua. Tunaweza hata kusema kuwa kuharibika uhusiano kati ya Iran na Marekani wakati wa utawala wa Kata pia haikuwa sababu kuu ya kutotumiwa mabavu kuwakandamiza wapinzani kwa sababu baada ya mikutano kadhaa kati ya Shah na viongozi wa Marekani, hasa mashauriano yake na Zbigniew Brzezinski, hatimaye Shah aliweza kumshawishi Jimmy Carter kuunga mkono utumiaji wa mabavu dhidi ya wapinzani. Hapa linajitokeza swali kwamba ni nini sababu kuu iliyopelekea kupungua sana ghasia, vurugu na umwagaji damu katika mapinduzi ya Kiislamu. Bila ya kutia chumvi, pengine sababu kuu ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilitokana na shahsia ya kidini, kimaadili na kisiasa ya Imam Ruhullah Khomeini. Kama tulivyoeleza mwanzoni mwa kipindi, machafuko katika matukio ya kisiasa yana mambo mawili. Moja linahusiana na mfumo wa kisiasa unaotawala na jingine linahusiana na upinzani na waandamanaji na wapinzani. Ukweli ni kuwa machafuko ni matokeo ya mchakato wa pande kadhaa, kwa maana kwamba vurugu huibua vurugu. Hata hivyo, Imam Khomeini kwa kutegemea imani kamili ya mafundisho ya dini ya Kiislamu ambayo kwa mujibu wake damu ya wananchi ina thamani na heshima kubwa, alijaribu kupunguza sana utumiaji mabavu wa utawala wa shaa kwa kuzuia kujiri vurugu na ghasia za wapinzani na kwa kutumia fursa nyingine kama kuwaamsha wananchi na harakati na mapambano yao ya ukombozi. Sera ya kidini na kisiasa ya Imam Khomeini ilikuwa ya kujiepusha na kutumia mabavu, na hii inaweza kutajwa kama siri ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi ya Kiislamu. Sera na mbinu ya Imam Khomeini ya kutotumia mabavu katika mapambano haikuishia katika matukio ya wakati wa mapinduzi tu, bali kwa kutegemea misingi ya dini na kujiepusha na maamuzi yanayotokana na mihemko na kukurupuka. Tangu ujana wake Imam aliamini kuwa matumizi ya mabavu ni sumu kwa mapambano ya kisiasa. Imam Homeini hakukubaliana na mbinu ya kutumia silaha ya kundi la Fadaiani Islam lililokuwa likiongozwa na Nawabu Safavi mnamo mwaka 1940 Imam Khomeini katikati ya mwongo wa sabini alitekeleza strategia mpya katika mapambano ya kisiasa dhidi ya utawala wa kiimla na mamluki wa Shah na kutoa mchango athirifu katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kupunguza machafuko katika mchakato huo. Hadi kabla ya ushindi huo, mapambano ya wananchi yalikuwa na lengo la kuondoa madarakani utawala kibaraka. Hata hivyo mbinu iliyotumiwa na wapinzani kwa ajili ya kuondoa madarakani utawala wa Shah ilitegemea utumiaji mabavu na mapigano ya silaha Utawala wa kiimla na kibaraka wa Shah ambao ulitegemea pakubwa himaya na msaada wa Marekani, na pia mapato makubwa ya mafuta na zana za kisasa za kijeshi, uliwakandamiza wapiganaji vijana waliokuwa wamejitolea kuendesha mapambano ya silaha kwa kadiri kwamba hakuna sauti yoyote iliyokuwa ikisikika katikati ya muongo wa 1350 Hijria ya shamsia na wapinzani wote walikandamizwa. Katika mazingira hayo, Imamu Khomeini alifanikiwa kuanzisha mapambano ya wananchi. Strategia hiyo mpya ilizuia kwa kiasi kikubwa ukandamizaji wa shah dhidi ya wapinzani. Michel Foucault, mwana falsafa, mwana historia na mwana fikra wa zama hizi wa Ufaransa, ametaja harakati za mapambano ya mapinduzi ya wananchi wa Iran mwaka 1979 kuwa ni mapinduzi ya mikono mitupu. Wananchi waliendesha mapambano dhidi ya utawala wa shah bila ya machafuko bali kwa kutegemea imani na irada zao thabiti. Shah alikuwa amepuuza strategia hii mpya, kwa sababu haikuwa tena rahisi kwake kuhalalisha matumizi ya mabavu na ngumi ya chuma. Wakati huo, Imam Khomeini, ambaye huko nyuma hakukubaliana na mapambano ya silaha dhidi ya utawala wa Shah, alisisitiza mkakati wa mapambano ya wananchi kupitia maandamano ya mitaani badala ya sauti za risasi na bunduki. Imam aliamini kuwa utumiaji mabavu na silaha hauna matokeo chanya, kwa sababu wale wanaopinga utawala ulioko madarakani hutambuliwa kama magaidi na maneno ya busara ya watu hayasikiki katika ghasia hizo ambazo huchochewa zaidi na serikali. Vilevile vile mapambano ya silaha husababisha machafuko na ukosefu wa amani na hivyo kutumbukiza hatarini usalama wa nchi. Kwa kutegemea miongozo ya Imam Khomeini, wananchi wa Iran walijiepusha na hatua zozote za kueneza machafuko katika mchakato wa mapinduzi. Kwa mfano, badala ya kukabiliana na wanajeshi wananchi walifanya maandamano tarehe 16 mwezi Shahrivar mwaka 1357 kwa mujibu wa kalenda ya Iran, ambapo waliwapatia zawadi ya maua askari jeshi ambao walikuwa ndani ya magari ya jeshi waliotumwa na utawala wa Shah kukabiliana na wapinzani. Waandamanaji walikuwa wakipiga nara, sisi tunawapa maua nyinyi mnatupa risasi. Tukio hilo lilijikariri tena na hatimaye jeshi liliamua kushirikiana na kuwa bega kwa bega na wananchi. Bila shaka iwapo jeshi lisingekuwa pamoja na wananchi wa Iran na kuwa tayari kutekeleza mauaji makubwa ya waandamanaji, basi umwagaji damu mkubwa ungeshuhudiwa nchini, sawa kabisa na inavyoshuhudiwa katika aghalabu ya nchi nyingine duniani. Wapenzi wasikilizaji, episodi yetu ya pili kuhusu namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea imeishia hapa kwa leo. Hadi wakati mwingine, na kwa wageni nikisema kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya, ambapo matoleo takriban yote ya leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari moja, nayo ni ya janga la utekaji nyara watu lililoigubika nchi hiyo, kama mlivyosikia pia katika taarifa yetu ya habari za ulimwengu. Makelele ya kutekwa nyara wakosoaji wa serikali, ndivyo lilivyoandika Standard. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu na gazeti hilo ina kichwa cha maneno mazungumzo ya siri ya Ruto uhuru yaliyopelekea kufikiwa mwafaka. Standard aidha limeandika mkuu wa SHA alaumu utangazaji dhaifu kwa umma kama sababu ya uelewa mdogo wa mpango huo wa bima. Dhista nalo pia kama nilivyotangulia kueleza, lina habari zinazohusiana na sakata la utekaji nyara watu. Zenye kutoa mguso maalumu habari hizo, ya kwanza ni ile iliyopamba ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo isemayo mwanamke aliyeripotiwa ametekwa nyara ajiwasilisha mbele ya polisi awaambia makachero kuwa licha ya picha yake kusambaa mitandaoni yeye siye huyo Naomi anayedaiwa kuwa ametoweka. Habari nyingine gazeti ni ya gazeti hilo inayohusiana na utekaji nyara ni taarifa ya tume ya taifa ya Kenya ya haki za binadamu KNCHR ambayo imesema watu themanini na mbili walitekwa nyara kuanzia mwezi Juni, huku 29 miongoni mwao wakiwa hawajapatikana hadi leo. Hasira za utekaji nyara ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation, ambalo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye anwani: wabunge wapitisha mpango unaowazuia wageni kushiriki kwenye tenda zenye thamani ya chini ya shilingi bilioni moja na pepo la utekaji ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo katika toleo lake la mtandaoni. Gazeti hilo limeandika KNCHR ya isuta polisi kuhusu utekaji nyara. Likifafanua zaidi, Taifa Leo linatupasha kuwa tume ya taifa haki za binadamu ya Kenya imekanusha ripoti ya Inspekta Jeneral wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba, hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii, wametekwa nyara, na kufikia sasa sita hawajulikani waliko. Tunaelekea sasa nchini Uganda na kuangazia ukurasa wa mbele wa gazeti la New Vision ambao umesheheni vichwa kadhaa vya habari vikiongozwa na kile kilichokolezewa wino mweupe chenye muundo wa swali: ni nani wakuu wapya wa KCCA? Timu mpya yakabiliwa na changamoto za kukatisha tamaa. Vision la linamwonyesha Rais Yoweri Museveni katika picha pamoja na familia yake na kuandika, Krismasi, Rais Museveni atoa wito wa kuishi maisha ya uwajibikaji. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni viongozi wa dini walaani ufisadi na unyang'anyi wa ardhi wataalamu washauri mazao gani ya kupanda mwaka ujao, na wezi wa iba shilingi milioni mia tatu kwenye duka la pesa la simu za mkononi. Daily Monitor kwa upande wake wa limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari wito wa kazi imba kuhusu DNA wa wagawa viongozi wa dini. Na kwa kumalizia nchini Tanzania, naanza na gazeti la Nipashe ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa kichwa kikuu cha habari, Askofu awajia juu viongozi kujikweza, awataka kutumikia watu si kutumikiwa. mala susa ahimiza malezi bora kwa watoto. Habari nyingine inayohusiana na hiyo katika gazeti hilo ikiwa ni ya salamu za Krismasi za viongozi wa dini ya Kikristo inasema kanisa la pongeza serikali, ujenzi wa miradi ya kimkakati. Naligeukia sasa gazeti la Citizen ambalo limechangamkia habari ya kibiashara yenye anwani, asali ya Tanzania hatimaye yatinga kwenye soko la China. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika, Tanzania imepata mafanikio makubwa kwa kusafirisha shehena yake ya kwanza ya asali kuelekea China, moja ya masoko makubwa zaidi duniani nalo gazeti la serikali la Habari Leo lina habari ya ripoti inayochambua sababu nne ambazo zinatajwa kuwa zimepelekea sarafu ya Tanzania, shilingi, kuimarika. Aidha lina ripoti habari ya mkasa isemayo MV Serengeti ya pinduka yazama Mwanza. Nalo Mwananchi, kama yalivyo matoleo mengine mengi ya leo, limezungumzia ajali za barabarani zilizotokea Tanzania na kuandika janga la ajali Desemba 20 wafa Rombo, Tanga. Likifafanua zaidi, gazeti hilo linaripoti kuwa jumla ya watu 52 wameaga dunia kwa ajali za barabarani zilizotokea kuanzia Desemba mosi hadi 26 Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 25 Jamadi Thani Mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria sawa na tarehe 27 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne miaka mia mbili na, na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Louis Pasteur, tabibu na mwana kemia wa Ufaransa. Akiwa shuleni, Louis Pasteur alisoma kwa bidii na jitihada kubwa. Baada ya kumaliza masomo yake alifanikiwa kupata shahada ya uzamivu katika kemia na kuanza kufundisha katika chuo kikuu cha Strasbourg huku akijihusisha na uhakiki na utafiti kuhusiana na masuala mbalimbali. <tune> Katika siku kama ya leo miaka 79 iliyopita ulianzishwa mfuko wa fedha wa kimataifa IMF. Miongoni mwa yaliyokuwa malengo muhimu ya mfuko huo ni kuandaa nafasi zaidi za ajira, udhibiti wa thamani ya sarafu za kigeni na kuhakikisha kwamba kuna kuwekwa ukuaji wenye uwiano katika masoko ya kimataifa. Makao makuu ya mfuko wa fedha wa kimataifa yako mjini New York nchini Marekani. Siku kama ya leo miaka 79 iliyopita, kufuatia kumalizika vita vya pili vya dunia, mkataba wa kihistoria wa kuigawa peninsula ya Korea ulitiwa saini mjini Moscow. Mkataba huo ulitiwa saini na wawakilishi wa nchi tatu za Uingereza, Marekani na Umoja wa Sovieti. Kwa mujibu wa mkataba huo, peninsula ya Korea ambayo hadi katika zama hizo ilikuwa nchi moja iligawanywa katika sehemu mbili. Kwa utaratibu huo, kukatokea nchi mbili za Korea ya kaskazini na Korea Kusini. Eh, katika mgawanyiko ambao ulipangwa wakati huo. Siku kama ya leo miaka 17 iliyopita Binazer Buto, kiongozi wa chama cha wananchi cha Pakistan, PPP, aliuawa kwa kufyatuliwa risasi na mlipuko wa bomu uliofanywa na magaidi huko Rawalpindi, kaskazini mashariki mwa Pakistan. Mbali na Benazer Buto, watu wengine karibu ishirini, wafuasi wa chama cha PPP waliuawa katika mlipuko huo. Butu alikuwa waziri mkuu wa Pakistan kwa mara ya kwanza mwaka 1988 baada ya kuenguliwa madarakani serikali ya kijeshi iliyokuwa ikiongozwa na Jenerali Muhammad Ziaul Haq. na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel lilianzisha hujuma kubwa na ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza, magharibi mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi uchunguzi uliofanywa na gazeti la New York Times la Marekani unaonyesha kuwa jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel lililegeza kwa kiwango kikubwa sheria zake za kivita katika miezi ya mwanzo ya vita vyake dhidi ya Gaza na kusababisha vifo vingi vya raia. Mamlaka ya Iraq imeanza kufukua mabaki ya miili ya wanawake na watoto wapatao mia moja wa Kikurdi walioripotiwa kuuliwa na utawala wa Saddam Hussein katika miaka 1980. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu ya Kenya, KNCHR, imekanusha ripoti ya inspekta jenerali wa polisi Douglas Kanja kwamba hakuna Wakenya waliotekwa nyara nchini humo, ikisema katika mwezi huu wa Disemba pekee watu saba, hasa watumiaji wa mitandao ya kijamii, wametekwa nyara na kufikia sasa sita hawajulikani waliko. Mkuu wa shirika la intelijensia la Ufaransa Bertrand Chamalod amedai kuwa harakati ya Kiislamu ya Ikhwanul Muslimin imekuwa ikipanua ushawishi wake nchini humo na lengo lake kuu ni kuifanya nchi hiyo kuwa sehemu ya khilafa inayoendeshwa kwa sharia za Kiislamu. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema Mungu yuko pamoja na nchi yake, akionyesha kujiamini kwamba Mosco itashinda katika mzozo wake na Ukraine. Putin alieleza hayo jana Alhamisi alipozungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wa baraza kuu la uchumi la Rusia SWAC huko St Petersburg. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa Ndiyo, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni, nikisema asanteni na kwaherini.