Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran, aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thalathini na tatu. Audhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Ya ayyuhal ladhi Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahman rahim, wassalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anoneti ya intnet ni pas sw Barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na mji huo tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, E, Singida pamoja na Tabora, mnaweza kutupata e, mubashara kabisa e, wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia kingamuzi cha Azam ama katika matangazo ya Radio Tehran. Usiku wa leo nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran jumahili podcast kuhusiana na Uh, jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea na kupata ushindi hapa nchini, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Redio Tehran ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kuzaliwa Isa Masihi kuwaelezwa kuwa ni ukumbusho wa kupigania uadilifu. Ujumbe wa pongezo wa wairani watumiao mtandao mtandao wa X. Wanamgambo wa Haiati Tahariri Sham Siria washambulia waandamanaji wanaolani kuvunjiwa heshima ya eneo takatifu. Na uasi ndani ya jela Msumbiji wapelekea wafungwa 33 kuuawa na zaidi ya 1500 kutoroka. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Watumiaji wa Iran wa mtandao wa kijamii wa X zamani Twitter, wamekutaja kuzaliwa Nabii Isa Masihi au Yesu Kristo, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake kuwa ni ukumbusho wa maadili ya kiroho ya ubinadamu. Jana Jumatano, Disemba 25 ilikuwa siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alayhi salamu, kwa mujibu wa imani ya Wakristo mnasaba huo watumiaji wa mtandao wa kijamii wa X nchini Iran wametuma jumbe mbalimbali katika mitandao ya kijamii kijami, wakiadhimisha tukio hilo la kuzaliwa Isa masihi alaihi salam. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amewapongeza Wakristo wote duniani, hasa Wakristo wa Iran, katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X na kuandika Siku ya kuzaliwa Isa Masihi alaihi ssalam ni fursa ya kukumbuka mafundisho Mwenyezi Mungu ya mtume huyo mkubwa, ambaye aliwalingania watu wote wa haki, amani na kufanya wema. Iran ni nchi yenye historia tajiri ya kuishi pamoja kwa upendo baina ya watu wa dini na tamaduni mbalimbali, inajivunia urithi wa pamoja wa dini za Ibrahim. Mapema rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alituma ujumbe kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, akisema kusherekea kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalaam ni fursa ya kiroho ya kukumbusha amri za Mwenyezi Mungu pamoja na mafundisho ya thamani ya manabii wote kwa ajili ya kutimiza haki, amani pamoja na uhuru. Katika ujumbe huo Rais Masudi Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza matumaini yake kwamba katika siku hizi za kuelekea kwenye mwaka mpya wa miladia tutashuhudia hatua madhubuti katika njia ya kufikia amani, usalama na uhuru wa mataifa yaliyodhulumiwa na wanyonge, hasa watu wanaokandamizwa wa Palestina. Wairani, watumiaji wa mtandao wa kijamii wa X pia wametuma jumbe zao za salamu na mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huo. Babake amekutaja kumfuata Nabii Isa kuwa ni muhimu na kuandika, kuzaliwa kwa Yesu Kristo kunatukumbusha na kuwakumbusha wana mapinduzi na warekebishaji wote duniani kwamba njia yao ya maisha inapaswa kuwa ya uvumilivu, ustahimilivu na kueneza amani na upendo baina ya watu. Kristo bado yuko chini ya vifusi vya Gaza huko eneo la Palestina lililozingirwa likiangamizwa. Haya yamesemwa na Martha Isaac, mchungaji na mwana teolojia maarufu wa Kikristo wa Palestina, katika ujumbe wake wa kila mwaka wa sikukuu ya Krismas. Isaki ambaye ni mchungaji wa kanisa laki injili, laki la kiinjili la kilutheri la Krismas huko Bethlehemu au Beitlaham na kanisa la kilutheri huko Bet Sahur amesema Wakristo wanaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Yesu Kristo huko Palestina katika hali ngumu kupita kiasi. Bethlehemu imezingirwa, Yerusalemu imejeruhiwa na Gaza inaangamizwa. Mwaka huu tunasema Kristo bado yuko chini ya vifusi huko Gaza, amesema katika ujumbe wake uliochapishwa kwenye mtandao wa X, zamani Twitter. Krismas nyingine imetujia na mauaji ya kimbari hayajakoma, amesema mchungaji huyo Mkristo wa Palestina, Martha Isaac, wakati wa ibada huko Bethlehem. Sherehe za Krismas katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambako ndiko alikozaliwa Isa Masihi zimefutwa tena mwaka huu kutokana na mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina yanayofanywa na jeshi la Israeli. Mkurugenzi mtajika wa Kikristo na mwenye ushawishi mkubwa wa mkutano wa Yesu Kristo yuko katika kituo cha upekezi ambaye amekuwa akipaza sauti kulaani uhalifu wa mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza na kukaliwa kwa mabavu ukingo magharibi wa mto Jordan, amesema Yesu alizaliwa kama mwanadamu ili asimame nasi katika mateso yetu. Maandamano yamezuka kote nchini Siria kuhusiana na wanamgambo ambao wamevunjia heshima eneo takatifu la Waislamu wa madhehebu ya Alawi huko Alepo, hukuwa na mgambo wenye silaha wa kundi la Haiati Tahariri Sham wakiwafyatulia risasi waandamanaji wa makumi mm -hmm. ma ya maelfu ya wananchi wameminika katika mitaa huko Latakia, Tartus, Homs, Hama na Kardaha tangu jana Jumatano na kusababisha makabiliano makali baina yao na wanamgambo wa Hayat Tahariri Sham. Waandamanaji walijitokeza baada ya kusambaa kwa video kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha moto ndani ya kaburi la Abu Abdullah Alhusein Al Khasibi huko Aleppo, huku watu wenye silaha wakiingia ndani na kuwaua walinzi wa kaburi hilo. Tukio mbali imelaaniwa vikali na jamii ya Alawi ambao ni wachache nchini Syria kwa mujibu wa taarifa kutoka vyombo vya ndani. Maandamano haya yalienea baada ya watu waliokuwa na silaha kuwafyatulia risasi waandamanaji huko Homs, na kusababisha kifo cha mtu mmoja na wengine watano kujeruhiwa. Vurugu hizo ziliendelea katika mji wa pwani wa Tartus ambapo mapigano makali yalizuka kati ya wananchi na wanamgambo kati ya wananchi na wanamgambo wanachama wa wizara ya mambo ya ndani ya utawala wa Haiati Tahriri Sham. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika, wafungwa wasiopungua 1534 wametoroka katika jela moja iliyoko karibu na mji mkuu wa Msumbiji, Maputo, katika tukio linalodaiwa kupangwa na kuhusishwa na maandamano ya machafuko yaliyozuka baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Oktoba. Kamanda mkuu wa polisi ya Msumbiji, Bernardino Rafael, amesema kufuatia mkasa huo uliotokea jana, kuna uwezekano wa matukio ya uhalifu katika mji mkuu Maputo kuongezeka katika muda wa saa 48 zijazo. Rafail amebainisha kuwa ni wafungwa 150 tu kati ya zaidi ya 1500 walioturuka kwenye jela hiyo ambao wameweza kukamatwa tena. Kamanda mkuu wa polisi ya Msumbiji amedokeza kuwa ndani ya jela hiyo walikuwa wamefungwa pia magaidi ya hatari sana 29 ambao ni miongoni mwa waliotoroka na hivyo kusababisha wasiwasi mkubwa. Imeelezwa kuwa tukio hilo la utorokaji wa wafungwa lilijiri mnamo saa saba mchana katika jela kuu ya Maputo kwenye eneo la Matola lililoko yapata kilomita 15 kutoka mji mkuu, na inadaiwa kuwa lilichochewa na vitendo vya kundi moja la waandamanaji waasi katika eneo hilo. Kwa mujibu wa kamanda mkuu wa polisi wa Msumbiji, Bernardino Rafael, waandamanaji waliokuwekwa nje ya jela walifanya zogo wakitaka kuachiliwa idadi kadhaa ya wafungwa. Tukio la wafungwa wa kutoroka jela nchini Msumbiji limezuka huku nchi hiyo ikishuhudia wimbi la maandamano mapya kufuatia tangazo la Jumatatu la mahakama ya katiba lililothibitisha kwamba Daniel Chapo wa chama tawala cha Frelimo alikuwa ameshinda uchaguzi wa rais wa Oktoba mwaka huu ambao uligubikwa na mgogoro, na mrengo wa upinzani unadai kuwa haukuwa halali. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi amejibu matamshi ya Rafael Gross, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, akisisitiza kwamba wakala huo haupaswi kusalimu amri kwa fikira potovu za nchi za Magharibi kuhusiana na suala la Iran. Maria Zaharova amesema kwamba tunataraji wakala wa kimataifa wa nishati atomiki utakuwa na mta, mtazamo usioegemea upande wote na usio wa kisiasa katika suala la iran ndani ya fremu majukumu yake ya kiufundi saharof ameongeza kuwa inatazamiwa kuwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki utahakikisha unatekeleza usawa na kutoegemea upande wote katika ufuatiliaji wa miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya iran mwana diplomasia huyo wa Urusi ameashiria kuwa jamii ya kimataifa ina ufahamu wa wazi kwamba nchi za magharibi ndizo zilizovurugika, kumradhi, zilizovuruga juhudi za kuhuishwa mapatano ya nyuklia JCPOA, wakati Teherani imekuwa ikitangaza mara kwa mara utayari wake wa kurejea katika mapatano hayo kwa sharti kwamba Washington, Brussels na London zichukue hatua zinazofaa katika mwelekeo huo. Na harakati ya Ansarullah ya Yemen imetangaza kwamba imekamata idadi kadhaa ya majasusi waliokuwa wakifanya kazi kwa maslahi ya shirika la ujasusi la Israel, Mossad, na shirika la ujasusi la Marekani, CIA taarifa iliyotolewa na Ansarullah imesema vitengo vya usalama vimefanikiwa katika siku zilizopita kukamata idadi ambayo haikutajwa majasusi ambao walishawishiwa na kuajiriwa na jasusi anayesakwa Hamid Hussein Fayyad Majli. Taarifa hiyo imeeleza kwamba majasusi hao walipewa kazi kadhaa hasa kufuatilia na kukusanya taarifa kuhusu wataalamu, maabara, majukwaa, viwanda pamoja na mitambo ya kurushia makombora na ndege zisizo na rubani zinazotumiwa kumshambulia mzayuni, na kama vile taarifa za maeneo na kambi za vikosi vya majini pamoja na maghala ya silaha. Aidha, amesema kazi za majasusi hao pia ni pamoja na kufuatilia na kukusanya taarifa kuhusu mahali alipo kiongozi wa Ansarullah, Abdul Malik Al Houthi, na baadhi ya viongozi wa kisiasa, kijeshi na masuala ya usalama wa Yemen na watu mashuhuri katika masuala ya kijamii wanaopinga Israel na Marekani. Ansarullah imesema majasusi hawa pia walipewa kazi ya kujaribu kupenya, kuajiri na kupandikiza vibaraka katika safu za vikosi vya jeshi la ulinzi na usalama la Yemen. Taarifa hiyo imeonya kuhusu hatari ya kufanya kazi kwa maslahi ya mashirika ya kijasusi ya Marekani na Israel, ambapo adhabu yake inaweza kuwa kifo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo natupia jicho hamaki ya Tel Aviv dhidi ya matamshi ya Papa Francis kuhusu jinai za utawala wa kizayuni. Wizara ya mashauri ya kigeni ya utawala wa kizayuni wa Israel imemwita balozi wa Vatican katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa ajili ya kusailiwa. Ni baada ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, kukosoa vita na mauaji ya Israel katika ukanda wa Gaza. Wizara ya mambo ya nje ya Israel imetangaza katika taarifa yake kwamba baada ya Papa Francis kukosoa vita katika ukanda wa Gaza, Adolf Tito Ilana, balozi wa Vatican, ameitwa na kukabidhiwa malalamiko ya utawala huo kutokana na matamshi yaliyotolewa na Papa. Wizara ya mambo ya nje ya utawala ghasibu wa Israel imekosoa matamshi ya Papa ikiyataja kuwa ni ya kukatisha tamaa na kwamba yako mbali na mazingira halisi ya mapambano dhidi ya ugaidi. Siku ya Jumamosi, Disemba 21 Papa Francis, kiongozi wa Katoliki duniani, kwa mara nyingine tena alilaani mashambulizi ya anga ya Israel kwenye ukanda wa Gaza akiyataja kuwa ni kitendo cha ukatili wa wazi. Akizungumzia suala la anga la Israel kumradhi akizungumzia shambulio la anga la Israel lililoua wanafamilia kumi wakiwemo watoto saba mnamo disemba 21 papa alisema jana watoto walilipuliwa huu ni ukatili hii siyo vita nataka kusema hivyo kwa sababu inagusa moyo Papa Francis ameitaja hali ya kibinadamu huko Gaza kuwa ni hatari sana na kutoa wito wa kukomeshwa mauaji ya halaiki na jinai zinazofanywa na, na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hilo, na kusisitiza kuwa usitishaji mapigano lazima uwanze na misaada itolewe kwa raia ambao wamechoshwa na njaa na vita huko katika ukanda wa Gaza matamshi haya ya Papa Francis ni sehemu ya hotuba yake katika mkutano wa wajumbe wa baraza la mawaziri la papa kwa ajili ya sherehe za Christmas mwezi uliopita. Katika sehemu ya kitabu chake kipya, kiongozi wa Katoliki duniani alisema kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kuchunguza zaidi kuhusu kile kinachotokea Gaza kwa sababu kina sifa mauaji ya kimbari. Katika mwezi Novemba mwaka huu, wakati hotuba yake muhimu, Papa Francis pia aliitaja hali ya sasa katika ukanda wa Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari na kusema kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kuchunguza suala hilo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran jumahili. Amjambo wapenzi msikilizaji usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu wasema Iran haina wala haihitaji vikosi vya niaba. Viongozi wa Iran watuma salamu kwa mnasaba wa Krismasi na Irani yasema iko tayari kufungua tena ubalozi nchini Siria. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anatola Saidi Ali Khamenei amepuzilia mbali madai kwamba Iran imefungiwa njia ya kufikia vikosi vyake vya, vya niaba katika eneo la magharibi mwa Asia na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu haina wala haihitaji vikosi hivyo vya niaba ili kufikia malengo yake amesema ya hayo Uh, wiki hii mbele ya hadhara ya wasomaji wa tungo za kuwasifu Ahlul Bayt wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa mnasaba wa, wa, wa maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra salamu alayha binti ya kipenzi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kiongozi mwadhamu amesisitiza wa kuwa wapiganaji wa kambi ya mukawama nchini Yemen na harakati kama vile Hizbullah ya Lebanon na Hamas na jihadi islami za Palestina uh, wanapigana kwa sababu ya imani yao, Imam Khamenei amesema. Wao yaani maadui, mara kwa mara wanasema kwamba Jamhuri ya Kiislamu imepoteza washirika wake wa kieneo. Hili ni kosa jingine. Jamhuri ya Kiislamu uh, haina vikosi vya niaba, amesema. Wapiganaji wa mukawama wana wanasukumwa na imani zao, wanapigana kwa sababu ya imani yao, si kwa niaba yetu. Pia, ameeleza kuwa iwapo Iran itaamua kuchukua hatua haitahitaji nguvu ya wakala au niaba kufanya hivyo. Kuhusiana na suala la Syria, kiongozi mwadhamu amesema katika mustakabali kutaibuka mfumo imara na wenye heshima katika nchi hiyo. Ameongeza kuwa njama za Marekani za kutawala nchi zinahusisha kuanzisha udikteta na kuzua machafuko na ghasia, na mfano wa hivi karibuni ni Siria. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alikuwa akiashia matamshi ya maafisa wa hivi karibuni wa Marekani ambao pia walionekana kuahidi ungaji mkono kwa yeyote anayechochea machafuko na ghasia nchini Iran. Akijibu uh, uh, tamko hilo, kiongozi mwadhamu amesema milati Iran taifa la Iran litamkanyaga chini ya miguu yake yenye nguvu mtu yeyote ambaye atachukua jukumu la mamluki wa Marekani katika suala hili. Ingineko ukurasa wa lugha ya Kiingereza wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei katika mtandao wa kijamii wa X umechapisha ujumbe wake kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi salam au Krismasi. Siku ya Jumatano usiku mtandao wa Khamenei.ir ulichapisha ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa lugha ya Kiingereza kama ifuatavyo: kama Yesu Mwenyezi Mungu wa mrehemu angekuwa miongoni mwetu hii leo, asinge sita, sita hata kidogo kupambana na viongozi wa kandamizaji na mabeberu wa dunia ya leo, na wala asingestahamili njaa na kulazimishwa kuhama kwa mabilioni ya watu ambao wanasukumwa vitani na madola ya kibeberu. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika ujumbe wake kwa Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amesema kusherekea kuzaliwa kwa Nabii Isa Masihi alahi salam ni fursa ya kiroho ya kukumbusha amri za Mwenyezi Mungu na mafundisho ya thamani ya manabii wote kwa ajili ya kutimiza haki ya amani na uhuru kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, katika ujumbe wa pongezi kwa Papa Francis, kiongozi wa Katoliki duniani, kwa mnasaba wa sikukuu ya Krismasi ambayo ni maadhimisho ya kuzaliwa Yesu Kristo au Nabii Isa mwana wa Mariam, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na kuanza mwaka mpya wa 2025, Rais Masoud Pezeshkian amesema katika zama za sasa jamii inahitaji mtazamo mpya wa kutatua masuala ya jamii za binadamu, hivyo kufikiria na kutafakari juu ya sifa kuu za manabii wa Mwenyezi Mungu kunaweza kuwa njia ya kufanikisha ukamilifu wa binadamu wa kisasa. Katika ujumbe huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza matumaini yake kwamba katika siku hizi za kuelekea kwenye mwaka mpya wa miladia tutashuhudia uh, hatua madhubuti katika njia ya kufikia amani, usalama na uhuru wa mataifa yaliyodhulumiwa na wanyonge, hasa watu wanaokandamizwa wa Palestina. Kwingineko, Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa salamu za Krismasi na mwaka mpya kwa Wakristo kote ulimwenguni wakiwemo wananchi wa Kristo nchini Iran, ikisisitiza kwamba tukio hilo ni kumbusho la mafundisho ya Nabii Isa Masih alaihi ssalam ya haki, amani na upendo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ismail Baghai ametoa salamu hizo kupitia akaunti yake rasmi ya X jana Jumatano, ambapo ameongeza kuwa tunawatakia heri ya sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya Wakristo wote wa duniani na pia wana nchi wenzetu wa Kristo nchini Iran. Aidha, amesema Krismasi ni fursa ya kujikumbusha mafundisho ya juu ya Nabii Isa Masihi alahissalam yanayohimiza haki ya amani, upendo na huruma. Kumbuka kuwa Jumatano ya tarehe 25 Disemba iliadhimishwa na na Wakristo kama kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alahissalam amani ya Mwenyezi Mungu ya juu yake. Na Wakristo wa Iran huadhimisha siku hii pia katika miji mbalimbali. Amir Saidi Ravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, Jumanne alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, akisisitiza kwamba utawala haramu wa Israeli unabeba dhima ya kuhusika na mauaji ya shahidi Ismail Hania, mkuu wa zamani wa idara ya kisiasa ya harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Ameandika kuwa jioni ya Jumatatu tarehe ishirini na tatu Disemba, katika hafla iliyohudhuriwa na wafanyakazi wa wizara ya vita ya Israeli waziri wa vita wa utawala huo Israel Katz kwa uwazi na bila aibu alikiri kwamba utawala wa kizaini wa Israeli ulihusika na mauaji ya bwana Ismail Hania alipokwenda kushiriki sherehe za kuapishwa rais wa Raisu Iran Dr Masud Pizishkian mjini Tehran. Kukiri huku kwa waziwazi ni kwa mara ya kwanza ambapo utawala wa Israeli umekubali hadharani kubeba dhima ya kuhusika na jinai hiyo mbaya. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika umoja wa Mataifa ameongeza kuwa kukiri huku kwa kijeuri na bila aibu kuhusika na mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi wa kisiasa katika ardhi ya mamlaka ya mojawapo ya nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, kwa mara nyingine tena kunadhihirisha vima ya kimataifa ya utawala haramu wa Israel kwa vitendo vyake vya kigaidi na kichokozi. Hatua hii pia inathibitisha uhalali wa jibu la kujihami la Iran dhidi ya Israel mnamo mosi Oktoba 2024 na msimamo wa Iran kwamba utawala ghasibu na wa kigaidi wa Israel unasalia kuwa tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama kieneo na kimataifa. Ikumbukwa kuwa Ismail Hania, mkuu wa idara ya kisiasa ya Hamas ambaye alikuwepo Teheran kushiriki katika sherehe za kuapishwa rais wa Iran Masud Pizishkian alilengwa kwa shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israeli asubuhi ya Jumaatano Julai 31, 2024 na na kuua washahidi. Kitendo hiki cha jinai kilikabiliwa na upinzani mkubwa katika ngazi ya kikanda na kimataifa, na nchi nyingi zililani ugaidi huo wa Israeli. Na msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza utayarifu wa Iran kufungua tena ubalozi wake mjini Damascus huku kukiwa na changamoto zinazoikabili Siria wiki, e, kadhaa baada ya wanamgambo wa Hayat Tahrir al-Sham HTS kushika hatamu za nchi hiyo ya Kiarabu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari Jumanne, Fatima Muhajirani alisema Iran itafuatilia swala hilo kupitia njia za kidiplomasia. Alisema mwelekeo wa Iran wa kufungua tena ubalozi ni wa kidiplomasia kama ilivyokuwa siku zote na Iran iko tayari kwa hilo. Aidha amedokeza kuwa upande wa Damascus nao pia umejiandaa kwa hilo na kwamba hivi sasa Teheran inashiriki katika mazungumzo ya kidiplomasia kwa ajili ya kufungua tena ubalozi wake nchini Siria. Akifafanua kuhusu hali ya mambo nchini Siria na matarajio ya Iran, msemaji wa serikali ya Iran amesema kile ambacho ni muhimu kwa Iran ni kuwepo serikali ambayo iko madarakani kwa kutegemea kura za wananchi wa Siria, pia kulinda mamla. Mamlaka ya kujitawala Siria ni moja ya masuala muhimu yanayofuatiliwa na Iran. Suala jingine ambalo ni muhimu ni kuzuia kustawi na kuenea ugaidi ili kusipatikane madhara kwa nchi za eneo na Siria yenyewe. Naam, na kwa kauli hiyo ya Bi Fatima Muhajirani, msemaji wa serikali ya Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Ya kiislamu, ya na ya wasikilizaji wapenzi mada tutakayojadili katika sehemu ya pili ya podcast yetu ya mapinduzi ya kiislamu ya iran jinsi yalivyotokea leo inazungumzia mapinduzi ya kiislamu mapinduzi yasiyo ya vurugu Kweni nami hadi tamati. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tunajibu suali kwamba matukio ya mwisho kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran mwaka 1979 yalikuwa na sifa zipi kiasi cha kuwafanya karibu wachambuzi wote watajika wa masuala ya siasa wa ndani na nje na pia wanasiasa mashuhuri duniani washindwe kuyatabiri? Katika kujibu swali hili, tutatupia jicho nukta mbili kuu. Mosi, ni kwamba moja ya sababu kuu muhimu zilizowafanya weledi wa masuala ya siasa na wanasiasa wabobezi washindwe kubaini na kuyafahamu matukio ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na hivyo kushindwa kutabiri ushindi wa mapinduzi hayo, ilikuwa ni dhati na utambulisho wa kidini wa malalamiko ya wananchi. Sura na ideolojia ya kidini ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran haikueleweka kwa wanafikra na watawala wa Magharibi ambao waliyatazama matukio ya Iran kupitia lenzi ya miwani ya usekulari na ulaiki kwa sababu hawakufikiria kuwa katika robo ya mwisho ya karne ya ishirini, kwa mara nyingine tena dini ingerejea katika nyanja za kisiasa na kijamii za maisha ya binadamu na kuibua mshikamano na umoja miongoni mwa waandamanaji dhidi ya dhulma, ukandamizaji na kuwa tegemezi. Wanafikra na wakuu wa nchi za kambi ya kushoto pia walishindwa kubaini matukio ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutabiri mustakbali wake, kwa sababu walichukulia dini kuwa ni kasumba ya kupumbaza umma na walipuuza nafasi ya dini katika kuzidisha uelewa wa watu na kuwatia moyo waliokandamizwa dhidi ya madhalimu na mabeberu. Nukta ya pili tuliyoitaja katika sehemu iliyotangulia ya episodi hii, katika kueleza ni kwa nini wanafikra na viongozi wa nchi mbalimbali duniani hawakuweza kuyafahamu na kuyatabiri mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kuwa mstari wa mbele viongozi wa kidini, hususan nafasi na mchango maalumu wa Ayatullah Ruhullah Khomeini katika kuunda na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, hawakuwa na ufahamu sahihi kuhusu uhusiano kati ya dini na dola katika historia ya Iran na hawakuwa na uelewa wa kina kuhusu shahsia ya Imam Khomeini. Tukiendelea na mada yetu hii, sasa tunazungumzia kipengee kingine muhimu na kinacho yatofautisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani, yaani kipengee cha kujiepusha na ghasia kwa mapinduzi ya Iran. Mimi ni Abdul Fattah Musa. Na nakukaribisha mpendwa msikilizaji kutegea sikio mfululizo huu wa podkasti yetu ya tatu ya jinsi mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea. Katika fasihi ya siasa duniani kuna mfungamano wa karibu kati ya mapinduzi na ghasia na machafuko. Kwa maneno mengine, ni kuwa mapinduzi ambayo yanaashiria kupinduliwa mfumo wa kisiasa unaotawala na kisha kuweka madarakani mfumo mpya wa kisiasa huandamana na machafuko katika asili na dhati yake. Hii ni kwa sababu mapinduzi ni dhihirisho kubwa na jadi zaidi la upinzani na mpambano kati ya mirengo miwili ya kisiasa katika ngazi ya taifa na hata kimataifa. Na haiwezekani mpambano huo umalizike bila kujiri umwagaji damu, vurugu na ukatili. Kwa maana hii, aghalabu huwa katika mienendo ya mfumo wa kisiasa unaotawala kwa sababu watawala ndio wanaoshikilia madaraka na hutumia nguvu walizonazo kuwakandamiza wapinzani wao. Lakini utumiaji mabavu katika mapinduzi hauishii katika vitendo vya watawala na mfumo wa kisiasa unaotawala, kwa sababu katika mapinduzi mengi wapinzani watawala hufanya ghasia na machafuko ili kuondokana na mfumo wa kisiasa unaotawala au kwa ajili ya kukabiliana na mkono wa chuma wa serikali. Na ndiyo maana katika mapinduzi yote yaliyojiri duniani, maelfu na hata mamilioni ya watu wamepoteza maisha katika mapambano ya kisiasa ya aina hii. Hii ni pamoja na kuwa mpambano na vitendo vya kuibua vurugu havijapelekea kupatikana ushindi katika hali zote za mpambano huo. Kwa maneno mengine, ni kuwa vurugu zimeshuhudiwa katika mapinduzi yaliyofanikiwa na yale yaliyofeli, ingawa ukubwa na wingi wa vurugu umekuwa mkubwa na mpana zaidi katika mapinduzi yaliyopata ushindi kuliko mapinduzi yaliyofeli. Hata hivyo na kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya siasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekwenda tofauti na kanuni hii. Mapinduzi ya Iran yalikuwa mapinduzi ya amani na yasiyo na vurugu kubwa kuwahi kushuhudiwa katika karne ya ishirini, karne ambayo makumi ya mapinduzi yalifanyika katika nchi tofauti duniani na mamilioni ya watu walipoteza maisha katika njia hiyo. Ni muhimu kutaja nukta hii kwamba kumeshuhudiwa aina mpya za mapinduzi duniani mwanzoni mwa karne ya 21 ambapo sifa pekee ya mapinduzi hayo ilikuwa ya kutokuwa ya vurugu, na ndiyo maana yalipewa jina la mapinduzi ya mahameli yani Velvet Revolutions. Hata hivyo katika karne ya ishirini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi pekee ambayo yalifanyika kwa kushuhudiwa vurugu za kiwango cha chini, na muhimu zaidi ni kwamba mapinduzi hayo yaliibuka na ushindi. Hakuna tofauti za kimitazamo kati ya weledi na wachambuzi wa mambo juu ya ukweli kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mojawapo ya mapinduzi ambayo yalikuwa na machafuko na vurugu za kiwango cha chini sana duniani katika karne ya 20, japokuwa kuna tofauti za kimitazamo kuhusu sababu za suala hilo. Baadhi wanaamini kuwa Shah hakuwa tayari kuwakandamiza watu waliokuwa wakiandamana dhidi ya utawala wake na kutumia mabavu dhidi yao kutokana na mapenzi aliyokuwa nayo kwa wananchi. Shah mwenyewe pia katika kitabu alichoandika mwaka mmoja au miwili baada ya kuondolewa madarakani kwa jina la Response to History, amekariri madai haya na kujaribu kujionyesha kuwa alikuwa mwema na mwenye mapenzi kwa watu wake. Hata hivyo, ukweli wa mambo haukuwa hivyo, kwa sababu katika kipindi chote cha utawala wake Shah alifanya mauaji mengi dhidi ya wananchi. Aliwaua wanafunzi wa vyuo vikuu walioandamana mnamo tarehe 16 mwezi Azar mwaka 1332 hijiri ya shamsia iliyosadifiana na Desemba 1953, wakipinga kuwasili Nixon mjini Tehran. Aliwakandamiza wafanya biashara, aliwaua wananchi katika mapambano ya Hordadi 15, yaani mnamo mwezi Juni mwaka 1963, na kukandamiza wanamgambo waliopinga utawala wake mwishoni mwa muongo wa 40 hijiria shamsia na hivyo kuibua anga ya hofu na wasiwasi katika miaka ya mwanzoni mwa muongo wa 50 hijiria shamsia. Hii yote ni mifano ya wazi ya utumiaji mabavu na ukandamizaji uliofanywa na shaa dhidi ya wapinzani wake. Ukweli kuhusu madai kwamba shaa hakukandamiza watu katika miaka miwili kuelekea kwenye ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, si kwamba hakutaka kufanya hivyo, bali ni kutokana na mambo mawili. Moja ni mabadiliko ya kiwango fulani katika uhusiano kati ya Iran na Marekani wakati wa utawala wa Jimikata na kupungua himaya yake kwa Shah, na pili ni kuwa Shah alikuwa amepatwa na maradhi ya saratani na hali yake ya kujiamini ilipungua. Tunaweza hata kusema kuwa kuharibika uhusiano kati ya Iran na Marekani wakati wa utawala wa Kata pia haikuwa sababu kuu ya kutotumiwa mabavu kuwakandamiza wapinzani kwa sababu baada ya mikutano kadhaa kati ya Shah na viongozi wa Marekani, hasa mashauriano yake na Zbigniew Brzezinski, hatimaye Shah aliweza kumshawishi Jimmy Carter kuunga mkono utumiaji wa mabavu dhidi ya wapinzani. Hapa linajitokeza swali kwamba ni nini sababu kuu iliyopelekea kupungua sana ghasia, vurugu na umwagaji damu katika mapinduzi ya Kiislamu. Bila ya kutia chumvi, pengine sababu kuu ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi ya mwaka 1979 ilitokana na shakhsia ya kidini, kimaadili na kisiasa ya Imam Ruhullah Khomeini. Kama tulivyoeleza mwanzoni mwa kipindi, machafuko katika matukio ya kisiasa yana mambo mawili: moja linahusiana na mfumo wa kisiasa unaotawala na jingine linahusiana na upinzani na waandamanaji na wapinzani. Ukweli ni kuwa machafuko ni matokeo ya mchakato wa pande kadhaa, kwa maana kwamba vurugu huibua vurugu. Hata hivyo, Imam Khomeini kwa kutegemea imani kamili ya mafundisho ya dini ya Kiislamu ambayo kwa mujibu wake damu ya wananchi ina thamani na heshima kubwa, alijaribu kupunguza sana utumiaji mabavu wa utawala wa Shah kwa kuzuia kujiri vurugu na ghasia za wapinzani na kwa kutumia fursa nyingine kama kuwaamsha wananchi na harakati na mapambano yao ya ukombozi. Sera ya kidini na kisiasa ya Imam Khomeini ilikuwa ya kujiepusha na kutumia mabavu, na hii inaweza kutajwa kama siri ya kupungua machafuko na umwagaji damu katika mapinduzi ya Kiislamu. Sera na mbinu ya Imam Khomeini ya kutotumia mabavu katika mapambano haikuishia katika matukio ya wakati wa mapinduzi tu, bali kwa kutegemea misingi ya dini na kujiepusha na maamuzi yanayotokana na mihemko na kukurupuka. Tangu ujana wake Imam aliamini kuwa matumizi ya mabavu ni sumu kwa mapambano ya kisiasa. Imam Homeini hakukubaliana na mbinu ya kutumia silaha ya kundi la Fadaiani Islam lililokuwa likiongozwa na Nawab Safavi mnamo mwaka 1940. Imam Khomeini katikati ya muongo wa sabini alitekeleza strategia mpya katika mapambano ya kisiasa dhidi ya utawala wa kiimla na mamluki wa Shah na kutoa mchango athirifu katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kupunguza machafuko katika mchakato huo. Hadi kabla ya ushindi huo, mapambano ya wananchi yalikuwa na lengo la kuondoa madarakani utawala kibaraka. Hata hivyo, mbinu iliyotumiwa na wapinzani kwa ajili ya kuondoa madarakani utawala wa Shah ilitegemea utumiaji mabavu na mapigano ya silaha. Utawala wa kiimla na kibaraka wa Shah, ambao ulitegemea pakubwa himaya na msaada wa Marekani na pia mapato makubwa ya mafuta na zana za kisasa za kijeshi, uliwakandamiza wapiganaji vijana waliokuwa wamejitolea kuendesha mapambano ya silaha kwa kadiri kwamba hakuna sauti yoyote iliyokuwa ikisikika katikati ya muongo wa 1350 hijiria ya Shamsia, na wapinzani wote walikandamizwa. Katika mazingira hayo, Imam Khomeini alifanikiwa kuanzisha mapambano ya wananchi. Strategia hiyo mpya ilizuia kwa kiasi kikubwa ukandamizaji wa Shah dhidi ya wapinzani. Michel Foucault, mwana falsafa mwana historia na mwana fikra wa zama hizi wa Ufaransa, ametaja harakati za mapambano ya mapinduzi ya wananchi wa Iran mwaka 1979 kuwa ni mapinduzi ya mikono mitupu. Wananchi waliendesha mapambano dhidi ya utawala wa Shah bila ya machafuko bali kwa kutegemea imani na irada zao thabiti. Shah alikuwa amepuuza stratejia hii mpya kwa sababu haikuwa tena rahisi kwake kuhalalisha matumizi ya mabavu na ngumi ya chuma. Wakati huo, Imam Khomeini, ambaye huko nyuma hakukubaliana na mapambano ya silaha dhidi ya utawala wa shah alisisitiza mkakati wa mapambano ya wananchi kupitia maandamano ya mitaani badala ya sauti za risasi na bunduki. Imam aliamini kuwa utumiaji mabavu na silaha hauna matokeo chanya kwa sababu wale wanaopinga utawala ulioko madarakani hutambuliwa kama magaidi na maneno ya busara ya watu hayasikiki katika ghasia hizo ambazo huchochewa zaidi na serikali. Vilevile, mapambano ya silaha husababisha machafuko na ukosefu wa amani, na hivyo kutumbukiza hatarini usalama wa nchi. Kwa kutegemea miongozo ya Imam Khomeini, wananchi wa Iran walijiepusha na hatua wa zozote za kueneza machafuko katika mchakato wa mapinduzi. Kwa mfano, badala ya kukabiliana na wanajeshi, wananchi walifanya maandamano tarehe 16 mwezi Shahrivar mwaka 1357 kwa mujibu wa kalenda ya Iran, ambapo waliwapatia zawadi ya maua askari jeshi ambao walikuwa ndani ya magari ya jeshi waliotumwa na utawala wa Shah kukabiliana na wapinzani. Waandamanaji walikuwa wakipiga nara. Sisi tunawapa maua, nyinyi mnatupa risasi. Tukio hilo lilijikariri tena na hatimaye jeshi liliamua kushirikiana na kuwa bega kwa bega na wananchi. Bila shaka, iwapo jeshi lisingekuwa pamoja na wananchi wa Iran na kuwa tayari kutekeleza mauaji makubwa ya waandamanaji, basi umwagaji damu mkubwa ungeshuhudiwa nchini, sawa kabisa na inavyoshuhudiwa katika aghalabu ya nchi nyingine duniani. Wapenzi wasikilizaji, episodi yetu ya pili kuhusu namna mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyotokea imeishia hapa kwa leo. Hadi wakati mwingine, na kuwageni nikisema kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.