Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Wa in la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, unaotupia jicho kupanuka kundi la nchi za briks baada ya nchi nyingine kumi na tatu kujiunga na jumuiya hiyo. Ah, baada ya hapo tutakuwa na kipindi chenu kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti eh, yaliyochapishwa leo katika nchi eh, nchini Iran. Baada ya hapo tutasikiliza makala ya leo katika historia, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kuandika maoni na mapendekezo yenu na hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kwa ajili ya kuboresha matangazo yetu. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amewapongeza Wakristo kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. <muchas> Katika ujumbe wake wa Krismas, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis amesema mgogoro wa binadamu huko Gaza ndiyo mbaya zaidi. Jarida la Despigel la Ujerumani limesema serikali ya nchi hiyo imeidhinisha kutumwa kiasi kikubwa cha silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuangamiza watu huko ukanda wa Gaza. Na Rais William Ruto wa Kenya amewataka vijana wajiepushe na matumizi ya dawa za kulevya na mapombe katika msimu huu wa sherehe za Krismas na mwaka mpya. Na sasa ni habari kamili. Ukurasa wa lugha ya Kiingereza wa ofisi ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei katika mtandao wa kijamii wa X umechapisha ujumbe wake kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi ssalama. Siku ya Jumatano usiku mtandao wa Khamenei.ir ulichapisha ujumbe wa kiongozi wa kiongozi mapinduzi ya ya Kiislamu kwa lugha ya Kiingereza kama ifuatavyo: Kama Yesu, nabi Isa alaihi salam angekuwa miongoni mwetu hii leo, asingesita hata kidogo kupambana na viongozi wa kandamizaji na mabeberu wa dunia ya leo, wala asingestahamili njaa na kulazimishwa watu kuhama kwa mamilioni, ambao wamesukumwa vitani na madola ya kibeberu. Jana Jumatano tarehe 25 Disemba iliadhimishwa na Wakristo kote duniani kama kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masih au Yesu Kristo, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na Wakristo wa Iran huadhimisha siku hii katika miji mbalimbali. Mtukufu Isa Masih alaihi ssalam, ambaye ametajwa katika Qurani tukufu kama Ruhullah ni mtume wa Mwenyezi Mungu na mwana wa Bibi Mariam, alaihi ssalama. Katika ujumbe wake wa Krismas, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameelezea hali ya binadamu huko Gaza kuwa ni mbaya sana, akitoa wito wa kufunguliwa milango ya mazungumzo na amani. Hotuba ya Papa Francis mwenye umri wa miaka 88 jana Jumatano inakuja huku Israeli ikiendeleza mauaji ya kimbari na maangamizi ya kizazi ya watu wa Gaza ambayo hadi sasa yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 45 na 3 wakiwemo zaidi ya watoto 17 na 4 tangu Oktoba mwaka jana. Akiashiria Krismasi yake ya 12 kama kiongozi wa Wakatoliki, Papa Francis pia alifanya mawasiliano na Wakristo wa Kipalestina huko Gaza akimulika zaidi masaibu yao wakati huu wanapokabiliwa na tishio la maangamizi la Israel. Akiwa kiongozi wa Wakatoliki zaidi ya bilioni moja duniani, Papa Francis amezidisha ukosoaji wake dhidi ya utawala wa Israel, akitoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano na kuboreshwa huduma za kibinadamu katika eneo la Gaza. katika ujumbe wake wa Krismas, Papa Francis pia ameashiria migogoro mingine ya kimataifa ikiwa ni pamoja na vita vya Sudan ambako miezi 20 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe imewaweka mamilioni ya watu kwenye ukingo wa baa la njaa. Katika hotuba yake ya wiki iliyopita, Papa Francis alilaani mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya watoto wa Gaza akiyataja kuwa ni ukatili. Akizungumzia shambulio la anga la Israel lililoua wana familia 10 wakiwemo watoto 7 mnamo Disemba 21 Papa alisema Jana watoto walilipuliwa. Huu ni ukatili, na hii si vita. Nataka kusema hivyo kwa sababu inagusa mioyo. Jarida la Spiegel limetangaza kwamba serikali ya Ujerumani imeidhinisha kutumwa kiasi kikubwa cha silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Gazeti hilo la kila wiki la Ujerumani, Der Spiegel, limeandika katika ripoti yake kwamba serikali ya nchi hiyo imeidhinisha mauzo ya kiasi kikubwa cha silaha zenye thamani ya zaidi ya yuro milioni 300 kwa utawala wa Israel katika wiki chache zilizopita. Awali, serikali ya Ujerumani iliidhinisha kutumwa silaha zenye thamani ya yuro milioni 160 kwa utawala wa kizayuni wa Israel licha ya wasiwasi wa kimataifa kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na utawala huo, hususan mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza. Kwa mujibu wa Spiegel, Ujerumani itatuma vipuri vya vifaru vya Merkava vya Israel kwenye maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ambavyo vitakabidhiwa kwa utawala huo majira ya joto. Christian Hoffman, naibu msemaji wa serikali ya Ujerumani, amewaambia waandishi wa habari kwamba uamuzi wa kupeleka silaha za Ujerumani katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, yani Israel, umekuwepo siku zote, lakini hakuna uamuzi wa kuweka vikwazo vya jumla vya silaha dhidi ya Israel. Awali shirika la habari la Reuters liliandika katika ripoti yake kwamba mawakili wa haki za binadamu nchini Ujerumani wameiomba mahakama ya Berlin kusitisha uamuzi wa serikali wa kupeleka silaha alfu tatu dhidi ya vifaru kwa utawala wa Israel. Kwa mujibu wa ripoti za karibuni, zaidi ya wa Wapalestina alfu 45 wameuawa washahidi na wengine zaidi ya laki moja na alfu saba wamejeruhiwa na kufanywa vilema katika mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Tume ya haki za binadamu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani mauaji ya raia wawili wa Iran nchini Ufaransa na kuitaka serikali ya Paris kutoa maelezo kuhusiana na jinai hiyo. Ikikemea vikali mauaji ya raia wawili wa Iran nchini Ufaransa, tume ya haki za binadamu ya jamhuri ya Kiislamu imetangaza katika taarifa yake kwamba katika shambulizi la silaha lililofanyika hivi karibuni huko Dunkirk nchini Ufaransa ambalo inashukiwa limefanyika kwa sababu za kibaguzi, raia wawili wa Irani waliojulikana kwa majina ya Hamid Qurbani na Hadi Rostami walipigwa risasi kichwani na kuuawa na mshambuliaji Mfaransa. Taarifa hiyo imeongeza kwamba kutokana na uhusiano usioeleweka kati ya waathiriwa, kuna tetesi za uwepo wa nia ya kibaguzi au hata kigaidi katika shambulio hilo ingawa hadi sasa maafisa wa serikali ya Ufaransa bado hawajatangaza kwamba mauaji ya raia hao wawili wa Irani ni kesi ya jinai au kitendo cha ugaidi uliopangwa, ushahidi na athari za shambulio hilo la silaha vinaonyesha kwamba ni hatua ya chuki dhidi ya raia wa kigeni. Viongozi wa Ufaransa wanajaribu kuidhihirisha nchi hiyo kuwa ni chimbuko la demokrasia, uhuru wa kujieleza na inayokubali wahamiaji. Lakini kivitendo wahamiaji wengi, aghalabu yao wakiwa waafrika au watu kutoka Asia, hawakubaliki nchini Ufaransa. Suala la ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya wageni huko Ufaransa, hasa katika miaka ya karibuni, limekuwa changamoto kubwa kwa nchi hiyo. Suala hilo limekuwa muhimu sana kiasi kwamba kamisheni ya haki za binadamu ya Ufaransa nayo ilionya mwezi Julai mwaka huu kwamba ubaguzi wa rangi nchini Ufaransa ikiwemo chuki dhidi ya Uislamu umeongezeka sana, kiasi kwamba mwaka uliopita wa 2023 chuki dhidi ya Uislamu iliongezeka kwa asilimia 29. Na Rais William Ruto wa Kenya amewataka vijana wajiepushe na matumizi ya dawa za kulevya na mihadarati. Rais Ruto aliyasema hayo jana, Jumatano Disemba 25, katika kaunti ya Narok ambapo aliwahimiza wananchi kuwa uangalifu wakati wa shamra shamra za Krismas. Krismas ni wakati wa sherehe, lakini pia tufanye yale tunayoyafanya kwa uangalifu, alisisitiza Rais William Ruto. Huku msimu huu ukihusishwa na matukio mengi nchini Kenya, ukiwemo unywaji wa pombe kiholela, Rais Ruto amewataka vijana na wananchi kwa ujumla kuwa makini, na amewahimiza Wakenya kujali masilahi ya familia zao. Kauli ya Rais William Ruto wa Kenya kuhusu pombe imetolewa siku chache baada ya naibu rais aliyetimuliwa Rigathi Gachagua kudai kwamba serikali ya Ruto imefungua milango ya pombe haramu kuelekezwa eneo la mlima Kenya. Bwana Gachagua alidai kwamba serikali imelegeza kamba katika vita dhidi ya pombe haramu na hatari nchini humo. Hata hivyo, serikali ya Nairobi imekanusha madai hayo na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho jinsi kundi la BRICS linavyoendelea kupanuka hasa baada ya kutangazwa kwamba nchi nyingine kumi na tatu zitajiunga na kundi hilo. <tune> Kundi la BRICS linaendelea kupanuka baada ya nchi nyingine 13 kujiunga na kundi hilo kama washirika, kuanzia mwanzoni mwa mwezi Januari mwakani. Yuri Ushakov, mshauri wa rais wa Russia katika masuala ya sera za kigeni, ambaye pia ni mkuu wa kamati ya uratibu ya uongozi wa BRICS, amesema mialiko ya ushiriki wa nchi 13 zilizoomba uwanachama imetolewa na hadi sasa Belarus, Bolivia, Indonesia, Kazakistan, Cuba, Malaysia, Thailand, Uganda na Uzbekistan zimethibitisha kupokea mialiko hiyo. Ameashiria namna Rasia ilivyotekeleza wajibu wake kama mwenyekiti wa kundi hilo mwaka huu wa 2024 na kukubali kujiunga wanachama wapya katika muungano huo na kusema, Brazil itapewa uwenyekiti wa BRICS kuanzia Januari mosi mwaka 2025. BRICS ni jumuiya ya kisiasa na kiuchumi inayojumuisha mataifa yenye nguvu na uchumi unaoinukia duniani ambayo ilianzishwa mwaka 2009. Jumuiya hiyo iliasisiwa ili kukabiliana na hatua za kujitanua na udhibiti wa nchi za magharibi hususan uchumi wa, kwenye uchumi wa dunia. Jumuiya hii iliundwa kwa ubunifu wa China na Russia pamoja na nchi za India, Brazil na Afrika Kusini na kisha ikapanuka baada ya kujiunga Iran, Misri na Ethiopia na vilevile vile Imarati. Kwa mtazamo wa kiuchumi, wanachama wa BRICS wanakusudia kukabiliana na udhibiti wa sarafu ya dola ya Marekani katika uchumi wa dunia, kushirikishwa mataifa yanayoinukia kiuchumi katika usimamizi wa uchumi wa kimataifa, na ushindani mkabala wa nchi za magharibi nchi za BRICS zinazozalisha zaidi ya robo ya utajiri wa dunia na zinaunda asilimia 42 ya jamii ya watu wote duniani zinataka kuwekwa uwiano wa kisiasa na kiuchumi hasa mkabala wa Marekani na nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Kwa msingi huo nchi hizo zinatilia maanani suala la kuimarisha na kupanua mashirikiano ya kibiashara na kiuchumi kati ya wanachama na kufanya miamala ya biashara kwa kuzingatia sarafu ya pamoja ya nchi za BRICS. Kuhusiana na suala hili, hivi karibuni nchi hizo zilipendekeza kuanzishwa sarafu mpya ya kidijitali au kutumia kapu la ubunifu la sarafu ya BRICS katika miamala ya biashara. Kwa hakika, udhibiti wa sarafu ya dola kwa uchumi wa dunia na pia hatua ya Marekani ya kutumia sarafu hiyo kama uwenzo wa siasa dhidi ya nchi nyingine zinakwenda kinyume na matakwa na maslahi ya Washington zinazokwenda kinyume na matakwa na masilahi ya Washington vimepelekea kuongezeka nchi zinazotumika au zinazotaka kujiunga na kundi la BRIKS. Kwa miongo kadhaa sasa, Marekani inatumia sarafu ya dola kama silaha kuzishinikiza nchi ambazo haziendani na masilahi na matakwa yake. Katika uwanja huu tunaweza kuashiria vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rusia, Venezuela na Cuba. Kadhia hii imepata umuhimu mkubwa baada ya kuchaguliwa Donald Trump kuwa rais wa Marekani. Hivi karibuni Trump alizitishia nchi wanachama wa kundi la BRICS kwamba ataongeza ushuru wa asilimia mia moja kwa bidhaa za nchi hiyo, kwa bidhaa za nchi hizo iwapo zitachukua hatua ya kuweka kando sarafu ya dola. Trump aliandika katika mtandao wa kijamii wa Truth kwamba nchi wanachama za BRICS zinapaswa kuahidi kwamba hazitaanzisha sarafu mpya ya kundi hilo wala hazitaunga mkono matumizi ya sarafu nyingine mkabala wa sarafu ya dola ya Marekani, la sivyo zitaainishiwa ushuru wa kiwango cha juu na zitalazimika kuachana na soko la Marekani. Matamshi haya ya rais mteuli wa Marekani yanaonyesha kwamba udhibiti wa sarafu ya dola duniani unakabiliwa na tishio kuu kutoka kundi la BRICS. Jeffrey Sachs, profesa wa Chuo Kikuu cha Columbia na mkurugenzi wa taasisi ya Earth Institute, anasema Marekani imebadili uga wa uchumi wa kimataifa kuwa uwanja wa vita vya kijeshi hasa kwa kutumia sarafu ya dola kama silaha. Katika mazingira haya, kundi la BRICS limechukua hatua nyingine ambazo hazikuwa, ambazo hazikuwa aina ya fulani ya mlingano wa kijiografia dhidi ya ukandamizaji na hatua za kujitanua za Marekani pekee, bali kama hitajio la kiutendaji la kutafuta njia mbadala za kufanya biashara baina ya nchi wanachama. Takwimu za mabadilishano ya kibiashara na mipango ya nchi wanachama wa BRICS zinaonyesha kwamba taasisi hiyo ina uwezo mkubwa sana kuelekea ustawi wa haraka wa kiuchumi na kuwa kambi athirifu yenye ushawishi na maamuzi makubwa katika uchumi wa kimataifa huku ikiendelea kupiga hatua siku baada nyingine. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika kipindi mkipendacho cha Baraza la Wasikilizaji ambacho leo kina maoni yenu uh, mlio tutumia kuhusiana na habari na vipindi mlivyovisikia au kuvisoma katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Ninawakaribisha nyote katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Anayetufungulia ukumbi wetu leo ni Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na ile habari tuliyoitangaza kuhusu mafanikio ya jeshi la Yemen katika kukabiliana na Marekani. Nam, wiki hii jeshi la Yemen linasema kwamba limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya F18 na kulazimisha ndege za adui kuondoka katika anga ya Yemen. Kuhusiana na habari hiyo, Hamza Gomba anaandika hivi: assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa Redio Tehran nami najibu kwa kusema waalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu. Gomba anasema watu wa Yemen huwa wananirejeshea furaha yangu ninaponyongeka. Ninaposikia mafanikio yao katika jitihada za kuwatetea ndugu zetu wa Palestina, huwa napata furaha. Gomba anaendelea kuandika kwamba kwa huwa kwa napata furaha ninaposikia wazayuni na waitifaki wao wanapata pigo kutoka kwa Wayemen. Namwomba Mwenyezi Mungu awahifadhi wana mukawama wote katika mapambano dhidi ya maadui. Shukrani sana Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Sasa tukitoka Mwanza katika pwani ya ziwa Victoria nchini Tanzania, tunaelekea Mombasa katika pwani ya Kenya iliyo bahari ya Hindi na tunajiunga na msikilizaji wetu maarufu na mkongwe Yahya Muhammad almaarufu Shebe. Bwana Shebe anaanza kwa kuandika, ndugu wana baraza wenzangu, mimi nina suala moja ambalo kila kukicha huwa najiuliza lakini bado sijapata jawabu Mufti. Suala lenyewe ni kwamba hivi huu ukatili wa utawala wa kizayuni utakwisha lini? Pili ni je, ni nani atakailipa hasara kubwa wanayoifanya wazayuni? Shebe anasema sababu ya kuuliza hivi ni kuwa mpaka sasa tumeona jinsi Gaza na Palestina ilivyogeuzwa kuwa vivusi, ilivyogeuzwa kuwa vifusi na vumbi tupu, tena wasivyokuwa na adabu watu hawa. Nimeona mubashara jinsi wanavyotumia tingatinga lenye koleo la chuma likitumika kukwangura barabara ili mradi kufanya uharibifu tu. Huu kama si ushenzi ni nini? Je, yeah, walimwengu watanyamaza kimya tu wakati ukatili huu ukifanyika? Ama kweli kadhia hii inatia uchungu mno. Nam, ni maswali muhimu aliyouliza Yahya Shebe na natumai kwamba wanabaraza wataweza kuwasilisha majibu yao ili tuyarushe hewani katika kipindi chetu kijacho, insha Allah. Namshukuru sana Bwana Yahya Muhammad Shebe kwa maoni yake. Wasikilizaji wapenzi, tungependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutufuatilia matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia katika Iran radio ir SW. Pia unaweza kutufuatilia kwenye ukurasa wetu wa YouTube katika anwani ifuatayo youtube.com/ at Iran radio sw. Uh, hali kadhalika ukurasa wetu wa Telegram ambao ni radio Tehran sw. Namba yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065 Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika kipindi mkipendacho cha Baraza la Wasikilizaji ambacho leo kina maoni yenu uh, mliyotutumia kuhusiana na habari na vipindi mlivyovisikia au kuvisoma katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Ninawakaribisha nyote katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Anayetufungulia ukumbi wetu leo ni Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na ile habari tuliyoitangaza kuhusu mafanikio ya jeshi la Yemen katika kukabiliana na Marekani. Naam, wiki hii jeshi la Yemen linasema kwamba limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya F18 na kulazimisha ndege za adui kuondoka katika anga ya Yemen. Kuhusiana na habari hiyo, Hamza Gomba anaandika hivi: assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa redio Tehran. Nami najibu kwa kusema waalaikum ssalamu warahmatullahi wabarakatu. Gomba anasema watu wa Yemen huwa wananirejeshea furaha yangu ninaponyongeka. ninaposikia mafanikio yao katika jitihada za kuwatetea ndugu zetu wa Palestina huwa napata furaha. Gomba anaendelea kuandika kwamba kwa huwa kwa napata furaha ninaposikia wazayuni na waitifaki wao wanapata pigo kutoka kwa Wayemen. Namwomba Mwenyezi Mungu awahifadhi wana mukawama wote katika mapambano dhidi ya maadui. Shukrani sana, Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Sasa tukitoka Mwanza katika pwani ya ziwa Victoria nchini Tanzania, tunaelekea Mombasa katika pwani ya Kenya iliyo bahari ya Hindi na tunajiunga na msikilizaji wetu maarufu na mkongwe Yahya Muhammad almaarufu Shebe. Bwana Shebe anaanza kwa kuandika: ndugu wana baraza wenzangu, mimi nina suala moja ambalo kila kukicha huwa najiuliza lakini bado sijapata jawabu, mufti. Suala lenyewe ni kwamba hivi huu ukatili wa utawala wa kizayuni utakwisha lini? Pili ni je, ni nani atakailipa hasara kubwa wanayoifanya wazayuni? Shebe anasema sababu ya kuuliza hivi ni kuwa mpaka sasa tumeona jinsi Gaza na Palestina ilivyogeuzwa kuwa vivusi, ilivyogeuzwa kuwa vifusi na vumbi tupu. Tena wasivyokuwa na adabu watu hawa, nimeona mubashara jinsi wanavyotumia tingatinga lenye koleo la chuma likitumika kukwangura barabara ili mradi kufanya uharibifu tu. Huu kama si ushenzi ni nini? Je, yeah, walimwengu watanyamaza kimya tu wakati ukatili huu ukifanyika? Ama kweli kadhia hii inatia uchungu mno. Nam, ni maswali muhimu aliyouliza Yahya Shebe, na natumai kwamba wanabaraza wataweza kuwasilisha majibu yao ili tuyarushe hewani katika kipindi chetu kijacho, insha Allah. Namshukuru sana bwana Yahya Muhamad Shebe kwa maoni yake. Wasikilizaji wapenzi, tungependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutufuatilia matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na pia katika Iran Radio. AR slash SW. Pia unaweza kutufuatilia kwenye ukurasa wetu wa YouTube katika anwani ifuatayo YouTube com slash at Iran Radio SW. Hali, uh, kadhalika ukurasa wetu wa Telegram ambao ni Radio Tehran slash SW. Namba yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065 Ne, nane, maoni ambayo nayaangazia sasa ni ya Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na habari isemayo kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema lina wasiwasi wasi na hatima ya watoto walio katika mazingira magumu huko nchini Msumbiji. Katika maoni yake kuhusu habari hiyo, Kashindi Maulidi anauliza: UNICEF nanyi sasa hamwoni aibu jamani? Yaani mmeshindwa kuwashughulikia watoto wa Palestina, Jordan na Sudani, mmeiona Msumbiji tu? Shukran sana Kashindi Maulidi wa Kigoma. Sasa maoni niliyonayo mkononi ni ya Idris Bin Ali wa Kenya. Maoni yake yanahusiana na ile habari isemayo kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa washahidi watoto 14,500 wa Kipalestina huko Gaza tokea Oktoba mwaka jana. Baada ya kusikiliza habari hiyo Idris Bin Ali ametuma ujumbe usemao, jeshi la Israel limekusudia kuangamiza jamii ya Wapalestina, ndio sababu linaua wanawake na watoto. Asante sana Idrisa bin Ali kwa maoni yako. Sasa tunayangazia maoni ya Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania. Anaanza kwa kuandika, natumaini mwazima wa afya hapo studio za mjini Teheran. Anaendelea kusema mimi ni msikilizaji sugu na halali wa redio Tehran. Muda umepita bila maoni yangu kusikika hapo studio. Ukweli ni kwamba nilipoteza simu yangu, kwa sasa nimenunua simu, hivyo mchango wangu wa maoni katika vipindi vyenu utaendelea kama kawaida. Napenda kuwatakia siku njema maishani na Mungu awabariki sana. Asante sana Bwana Noel Chafwila wa hapo Mwanza, Tanzania, na hongera kwa kupata simu mpya. Ni matumaini yetu kuwa tutazidi kupokea maoni yako kwa faida ya wasikilizaji wetu. Mafanikio ya jeshi la Yemen katika kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kisasa ya F18 bado yanaendelea kuwavutia wasikilizaji wa redio Teheran. Kuhusiana na habari hiyo, Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema jeshi la Yemen kuthibitisha wameitungua ndege ya Marekani ni ishara tosha kuwa Marekani ni mchokozi na inapenda vita na sio kujenga amani duniani. Ismail Saki anaendelea kusema kikubwa tu uh, tuishauri Marekani kwamba dunia inataka amani na dunia ya sasa hivi haihitaji viongozi ambao uh, ni wana unduma kuwili na wanaochunganisha watu ili wagombane. Hilo sio jambo zuri hata kidogo. Shukran Ismail Saki kwa maoni yako. Msikilizaji mwingine ambaye ameangazia kadhia hiyo ya jeshi la Yemen kuitungua ndege ya kivita Marekani aina ya F-18 ni Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania anasema assalamu alaikum, nasi tunajibu kwa kusema wa alaikum ussalam. Yemen ni mfano wa kuigwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Namna mlivyo na moyo wa kusaidia wanyonge wanaodhulumiwa wa Palestina, hakika mnatoa funzo kwa tawala za Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Jumanne Huseini wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na ile habari tuliyoirusha hewani inayosema kwamba jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel linaendelea kufanya mashambulio ya kinyama katika ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina, ambapo sasa idadi ya mashahidi imepindukia 45,000. Jumanne Husein anasema Allah awape nguvu ndugu zetu wa Palestina, ipo siku watakuwa huru. Kwenye uzito kuna wepesi. Amin. Asante sana kwa maoni yako, na sisi pia tunamwomba Allah subhanahu wataala awape ushindi watu wa Palestina. Amin. Mkutano wa nchi za kiislamu zinazoendelea zijulikanazo kama D8 ulifanyika hivi karibuni nchini Misri. Dinane inajumuisha pamoja na nchi nane za kiislamu zinazoendelea ambazo ni Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Nigeria, Malaysia na Bangladesh. Msikilizaji wetu wa Dar es Salamu nchini Tanzania, Sherali Fazil ametuma maoni kuhusu kikao hicho, hasa mapendekezo matano ya Iran ya kutatua mgogoro wa Palestina. Anasema assalamu alaikum Waaleikum salam warahmatullahi. Bwana Sherali Fadhi, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nakukaribisheni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Inalo tukunjulia udondozi uh, wetu leo ni gazeti la Jame Jam ambalo lina kichwa kikuu cha habari kinachosema kinamasi cha Yemen. Katika kufafanua zaidi, gazeti hilo limeandika kwamba Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel zimekumbwa na matatizo makubwa katika kukabiliana na Yemen kivita. Jame Jam limeandika kwamba harakati ya Ansarullah ya Yemen imeigeuza bahari ya Sham kuwa kaburi la meli za kivita za Marekani. Habari hiyo pia imepewa kipaumbele na gazeti la Kaihan ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kinachosema Yemen yasema iwapo Marekani itaendeleza uvamizi italenga masilahi ya Marekani Mashariki ya Kati bila ya kuzingatia mistari miekundu. Gazeti la Iran katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya nasaha mbili za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei kuhusu ibada ya swala. Nasaha hizo zina so, zimesomwa katika mkutano wa 31 wa kitaifa kuhusu ibada ya swala nchini Iran. Sasa nalitupia jicho gazeti la Vatane Emruze ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalumu kuhusu ma, mipango au mapigano makali yanayoendelea nchini Syria, ambapo yamepelekea watu kadhaa kuwawa katika mapigano baina ya wananchi na wabeba silaha. Gazeti hilo limeripoti uh, kuwepo maandamano ya wananchi huko Homs, Latikia Tartas na Damascus dhidi ya jinai zinazofanywa na, na wabeba silaha wanaomuunga mkono Aljolani ambaye sasa ndiye anayetawala Siria. Gazeti la Al Wifaq katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais Masud Pezeshkian wa Iran akiwa katika mkutano na viongozi wa, wa jamii ya Wakristo nchini Iran katika mkesha wa Krismas. Picha hiyo imeandamana na habari kuhusu ujumbe wa rais wa Iran kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam, na amesema katika zama za sasa jamii inahitaji mtazamo mpya wa kutatua masuala ya jamii za binadamu, hivyo kufikiria na kutafakari juu ya sifa kuu za manabii wa Mwenyezi Mungu kunaweza kuwa njia ya kufanikisha ukamilifu wa juu kabisa wa mwanadamu. Gazeti la Kaihan Al Arabi limeangazia mashambulizi mtawalia ya Yemen dhidi ya Israel chini ya kichwa cha habari, kwa siku ya nne mfululizo, Sanaa inalenga kambi za kijeshi za Tel Aviv. Gazeti hilo linamnukuu msemaji wa jeshi la Yemen Jenerali Yahya Sarie akisema mashambulio ya karibuni dhidi ya Israel yamefanikiwa na yamefikia malengo yaliyokusudiwa. Vilevile amesema ya operesheni za kijeshi dhidi ya Israel zinaendelea na hazitakoma hadi pale utawala huo utakapositisha mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Sasa naliangazia gazeti la Teheran Times ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala yenye kichwa kikuu cha habari, ndoto ya Sisifosi ya Marekani, mabadiliko ya mfumo unaotawala Iran. Makala hiyo inahusiana na njama za muda mrefu za Marekani za kupindua mfumo wa Kiislamu unaotawala una Iran, ambapo njama hizo daima zimekuwa zikigonga mwamba. Gazeti la Iran Daily katika habari zake za kimataifa linamnukuu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu akisema ni mapema mno kutabiri mustakbali wa Siria. Sasa kwa wale wanaodhani kwamba wameshinda, wameshinda. Iran daily lina habari isemayo Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, ja, Jumanne iliyopita alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Baraza la Usalama la umoja huo akisisitiza kwamba Israel imebeba dhima ya kuhusika na mauaji ya shahidi Ismail Hania, mkuu wa zamani wa idara ya siasa ya Hamas. Ametoa kauli hiyo baada ya waziri wa vita wa Israel kukiri kwamba utawala huo ndio uliomuua shahidi Ismail Hania. A, balozi a, wa Iran Amir Saidi Ravani amesema kukiri huku kunathibitisha usahihi wa mashambulizi ya Iran dhidi ya utawala huo ghasibu wa Israel ambao umekiuka sheria za kimataifa. <mulia> Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia <tipedicata> Wasikilizaji wa wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 96 ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Najul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 96 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 85 Wallahi wallahi inna tarikihi amu Man taraka qaula la adri usibat maqatila anayeacha kusema sijui hujiangamiza katika hikma hii ya 85 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi ssalam anazungumzia kwa njia bora hikma inayofanana na ile ya 82 kuhusu hatari ya kuacha kusema sijui Anasema mtu anayeacha kusema neno sijui hujiweka kwenye mazingira magumu na hatari ya kupokea mashambulizi na vipigo kutoka kwa wengine, yaani anajiandalia mazingira ya kuangamia na kufedheheka. Sasa kuangamia huko kunaweza kuwa katika mambo ya akhera na pia katika mambo ya duniani. Mtu anapoacha kusema sijui, na baadaye akatoa matamshi yasiyo sahihi na ya kupotosha, na akawafanya wengine waamini ni kweli, mtu huyo hubeba mzigo wa makosa na maovu yote ya watu hao aliyowapotosha kwa ulimi wake. Lakini pia mtu anapoona aibu kusema sijui, ni haraka mno kufedheheka na kupoteza itibari na heshima yake. Neno lililotumika kwenye hikma hii ya 85 ya Najul Balagha ni maqatil, ambalo kilugha ni wingi wa neno maktal. Wataalamu wa lugha wanasema kuwa neno hilo maana yake ni viungo vya mwili ambavyo vinapopata pigo huhatarisha maisha ya mwanadamu, kama vile kichwa, kifua na kadhalika. katika sharhi maarufu ya Nahjul Balagha ya Ibne Abil Hadide, mwanachuoni huyo wa Misri, wakati alipotoa ufafanuzi wa hikma hii Amehadithia kisa ambacho anasema, siku moja mwanamke mmoja alikwenda kumuuliza swali Buzar Jomeher. Buzar Jomeher alisema sijui. Yule mwanamke alikasirika sana na kumwambia, kila mwaka mfalme anakupa maelfu ya fedha na vyakula ili uje utwambie sijui. Buzar Jomeher alijibu kwa kumwambia mfalme analilipa kwa kile ninachokijua, na kama angelitaka kunilipa kwa nisichokijua kusingeli bakia senti moja katika Baitul Mal na hazina ya nchi. Imepokewa pia kutoka kwa mwanachuoni na watu mbalimbali wenye hikma wakisema kwamba mtu anayesema sijui huelimishwa na yule anayesema anajua hutahiniwa mpaka aseme sijui. Matamshi kama hayo yamo pia kwenye kitabu cha Alhikmatu Lkhalida ambacho kinasimulia kwamba siku moja msomi mmoja alisema, jifunze kusema la adri, yani sijui, kwani kama utasema sijui utafundishwa, na lau kama utasema najua daima watu watakuuliza maswali, na utakaposhindwa kujibu utafedheheka vilevile. Vile, kuna methali za lugha mbalimbali zinazotilia mkazo hikma hiyo ya 85 ya Najul Balagha kama vile kusema, yani maktalu rajuli baina fakaihi, yani, maktalu rajuli baina fakaihi, maangamizi ya mtu yako baina ya midomo yake miwili, au mithali zinazosema mtu huponzwa na ulimi wake na kadhalika. Qatada, mwanachuoni mwingine maarufu amenukuu kisa akisema: kuna msomi mmoja alitangaza mbele ya watu kwamba hajawahi kusahau chochote alichowahi kukihifadhi. Mara baada ya kusema maneno hayo, alimwita mtumishi wake na kumwambia, viatu vyangu viko wapi? Nileteni vae. Mtumishi wake alimjibu kwa kumwambia, viatu vyako umevivaa miguuni mwako, saidi yangu. Yule msomi aliaibika vibaya mno. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 24 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 26 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 902 iliyopita, alifariki dunia Ahmad bin Ali Baihaqi Sabzavari, mmoja wa maulamaa wakubwa wa elimu wa ya Qurani katika eneo la Nishabur. Ali Baihaqi Sabzavari alitabahari katika elimu ya fasihi ya lugha, kutokana na maulamaa wa enzi hizo huku akitafsiri aya za Qurani tukufu. Vilevile, mwanazuoni huyo alikuwa mahiri katika kisomo na qiraa ya Qurani. Ali Baihaqi Sabzavari ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Tajul Masadir na vilevile Almuhit Bilquran. Miaka 45 iliyopita katika siku kama yeleo, zamani, ya leo jeshi jekundu la Urusi ya zamani lilivamia ardhi ya Afghanistan. Uvamizi huo wa rasia unatambuliwa na kizazi kipya cha viongozi wa nchi hiyo kuwa ni miongoni mwa makosa makubwa ya ikulu ya Kremlin katika siasa zake za nje. Uvamizi huo wa Urusi ulifanyika kutokana na ombi la Babrak Karmal, mmoja wa viongozi wa Afghanistan. Tangu wakati huo, mujahidina wa Afghanistan walianzisha mapambano dhidi ya jeshi la askari laki moja na elfu thelathini la jeshi jekundu. Katika upande mwingine, Marekani ambayo ilitambua kuwepo kwa Urusi ya zamani huko Afghanistan kuwa ni hatari kwa maslahi yake, ilianza kuunda makundi ya wa wapiganaji na kuyasaidia kwa hali na mali, na vilevile vile kwa silaha kwa ajili ya kukabiliana na Urusi ya zamani. Makumi ya maelfu ya watu waliuawa na wengine kufanywa vilema katika kipindi cha miaka kumi ya uvamizi wa Urusi nchini Afghanistan. na katika siku kama ya leo miaka 32 iliyopita mbili iliyopita, Ayatullahi Ludhma Sayid Muhammad Ridha Golbaegani, alimu faqihi mkubwa na mmoja wa maraji wakubwa wa Kiislamu, alifariki dunia. Alizaliwa huko Golpaegan, mmoja kati ya miji ya Iran, na kusoma masomo ya dini kwa walimu stadi na waliokuwa wametabahari katika elimu mbalimbali za wakati huo akiwemo Ayatollah Hairi. Ayatollah Gulpayegani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qum nchini Iran baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazuoni huyu mkubwa ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ukurasa wa lugha ya Kiingereza wa ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Ali Khamenei, katika mtandao wa kijamii wa X umechapisha ujumbe kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alaihi ssalam. Siku ya Jumatano usiku mtandao wa khamenei.ir ulichapisha ujumbe wa kiongozi wa mapinduzi kwa lugha ya kiingereza kama ifuatavyo: kama Yesu nabii Isa Masihi alaihi salam angekuwa miongoni mwetu hii leo, asingesita hata kidogo kupambana na viongozi wakandamizaji na mabeberu wa dunia ya leo, na wala asingestahamili njaa na kulazimishwa watu kuhama kwa mamilioni, ambao wamesukumwa vitani na madola ya kibeberu iliadhimishwa na Wakristo kama kumbukumbu ya kuzaliwa mtume wa Mungu Isa Masih au Yesu Kristo, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Katika ujumbe wake wa Krismas, kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameelezea hali ya binadamu huko Gaza kuwa ni mbaya sana, akitoa wito wa kufunguliwa milango ya mazungumzo na amani. Papa mwenye umri wa miaka 88 uh, jana alitoa ujumbe huo jana, huko Israel ikiendeleza mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza, na hadi sasa zaidi ya Wapalestina 45,000 wameuawa wa shahidi katika maangamizi yanayofanywa na Israel. Jarida la Spiegel uh, limetangaza kwamba serikali ya Ujerumani imeidhinisha kutumwa kiasi kikubwa cha silaha kwa utawala wa kizayuni wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Tume ya haki za binadamu ya Iran imelaani mauaji ya raia wawili wa Irani nchini Ufaransa na kuitaka serikali ya nchi hiyo kutoa maelezo kuhusu jinai hiyo. Na Rais William Ruto wa Kenya amewataka vijana wajiepushe na matumizi ya dawa za kulevya na mihadarati hususan katika siku hizi za shamrashamra shamra za Krismas na sherehe za mwaka mpya. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nami tangu mwanzo na hadi mwisho wa matangazo yetu mchana huu, na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni kila la heri <mulia>