Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha ni katika matangazo haya ya usiku wau jioni ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran e ikiwatangazia ni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran, katika siku hii ya leo Jumatano usiku. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, ambayo itahusu barua ya Iran kwa baraza la usalama baada ya utawala haramu wa Israel kukiri ilihusika na mauaji ya Ismail Hania, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alihisalam kwa riwaya ya Wakristo. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji Uh, tutakuwa na makala ya baraza la wasikilizaji. Makala hiyo itafuatiwa na kasida yetu ya leo. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja, mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia uh, kupitia tovuti yetu nyingine ambayo ni Iran Radio sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Radio Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Araghchi asema Siria itashuhudia mabadiliko makubwa. Shirika la afya duniani WHO laonya kuhusu ongezeko la kutisha la kesi za malaria huko nchini Ethiopia. na maelfu wakimbia vita Sudan warundikana kwenye mpaka wa Sudan Kusini. Karibuni, na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ni mapema mno kutabiri mustakabali wa Siria, hasa kwa wale wanaodhani kuwa wameshinda. Sayid Abas Arakci amesema na kuongeza kuwa, na hapa namnukulu: ni mapema mno kuhukumu mustakabali wa Siria, kuna mambo mengi yanayoathiri mustakabali wa nchi hii. Waziri wa mambo nje wa Iran amesema, kwa maoni yangu ni mapema mno kutabiri kwetu sisi na kwa wengine wanaofikiri kwamba wamepata ushindi. Bila ya shaka kutakuwa na mabadiliko mengi katika siku zijazo wapinzani wenye silaha na magaidi nchini Syria tarehe 27 Novemba 2024 walianzisha operesheni kaskazini magharibi magharibi na kusini magharibi mwa mji wa Halab au Aleppo, na hatimaye baada ya siku kumi na moja, tarehe nane Disemba walichukua udhibiti wa Damascus, mji mkuu wa Syria. Baada ya kuondoka nchini humo, rais bashar al Assad alielekea Russia na familia yake, walikopata hifadhi kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Marekani inayojulikana kama Pentagon, takribani wanajeshi elfu mbili wa Marekani wako katika maeneo yenye utajiri wa mafuta nchini Siria, wakiendelea kupora utajiri wa nchi hiyo ya Kiarabu. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizaini wa Israel, naye alitangaza kuwa Israel haiheshimu tena makubaliano yake na Siria ya mwaka 1974 katika eneo la Golan, na jeshi la utawala huo lilivamia na kuteka maeneo ya kusini mwa Siria na kuyakalia kwa mabavu. Jeshi la Uturuki nalo lililoingia katika ardhi ya Siria miaka minane iliyopita tarehe ishirini na nne Disemba elfu mbili kumi na sita, linaendelea kuyakalia kwa mabavu maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Tuelekee sasa barani Afrika. Kwanza kabisa ni Ethiopia. Ethiopia imeripoti kesi milioni 8.4 za ugonjwa wa malaria tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. WHO imesema katika ripoti yake maalum kwamba malaria inaendelea kuhatarisha afya ya umma nchini Ethiopia. Kwa wastani, zaidi ya kesi laki tatu za malaria zinaripotiwa kila wiki kote nchini humo. Ripoti hiyo imesema tangu mwanzoni mwa mwaka zaidi ya kesi milioni 8.4 za malaria zimeripotiwa kote nchini humo na kusababisha idadi kubwa zaidi ya kesi za ugonjwa huo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Malaria imeenea nchini Ethiopia ikiwa na kiwango kikubwa cha maambukizi katika maeneo yaliyoko chini ya urefu wa mita 2000 ikichukua robo tatu ya ardhi ya nchi hiyo na karibu asilimia 69 ya wakazi wa nchi hiyo wanaoishi katika maeneo hayo yanayokabiliwa na hatari ya uh, kuambukizwa. Kwa kawaida, kesi za malaria huongezeka mno katika Septemba na Disemba kufuatia msimu wa mvua ambao unaanzia Aprili hadi Mei, baada ya msimu wa mvua kali. Shirika la kimataifa la madaktari wasna mipaka Medicine San Frontier MSF, kwa kifupi, karibuni lilionya kwamba hatua ya haraka inahitajika ili kudhibiti janga la merelia linaloendelea uh, kama Ethiopia. MSF imesema kwamba kwa kuzingatia mabadiliko ya msimu na mienendo ya watu ni muhimu kuweka kipaumbele katika maandalizi ya kukabiliana eh, na malaria katika maeneo yenye hatari kubwa na miongoni mwa jamii zilizoko hatarini zaidi. Sasa tuelekee nchi jirani ya Sudan. Taarifa zinasema vita vinavyoendelea eh, nchini humo kati ya jeshi la kitaifa la Sudan na waasi wa kundi la RSF vimesababisha zaidi ya watu 80,000 kukimbilia Sudan Kusini katika muda wa chini ya wiki tatu, wengi wao wakiwa wamekwama mpakani. UNHCR e, ambalo ni shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetoa taarifa hiyo na kuongeza kuwa wengi wa wakimbizi hao ni wanawake na watoto wadogo ambao wamekimbia mapigano yanayozidi kuongezeka nchini Sudan, hasa katika uh, majimbo ya Nil Abyadh au Nail nyeupe seminar eh, na pia eh, Nil ya Buluu. Mmoja wa wakimbizi hao aliyetambuliwa kwa jina la Nyarob amenukuliwa na vyombo vya habari akisema na hapa na mnukulu, hali haikuwa salama hata kidogo. Jeshi lilipoingia kulikuwa na milio ya risasi na machafuko mengi yalitokea. Taarifa ya UNHCR imeendelea uh, kusema kuwa maeneo hayo ya mpakani ikiwemo Joda na vijiji vya jirani yamefurika watu na hayatoshi. Watu wako katika mazingira magumu, viwango vya utapiamlo vinazidi kuongezeka na ni zaidi ya viwango vya dharura. Maji safi na vyo hamna kwa kiasi kubwa, swala ambalo linaongeza hatari ya milipuko ya magonjwa. Silva Alkebe, mkuu wa ugawaji wa vifaa vya kilojistiki wa UNHCR, anasema mahali hapa, wiki mbili zilizopita, palikuwa hapana hata mtu mmoja, tukijenga kituo cha mapokezi ili kuchukua watu mia chache. Kwa sasa tuna zaidi ya wakimbizi elfu tano vita vinavyoendelea nchini Sudan vimechochewa na vime waasi wa hao wa RSF ambao serikali ya Sudan imewatangaza kuwa ni magaidi na inazituhumu baadhi ya nchi hasa Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa ni muungaji mkono wa waasi hao wa RSF wanaoongozwa na Hamdan Dagalo ambaye zamani alikuwa makamu wa rais wa Sudan kabla ya kuasi. Taarifa hii ya habari za dunia, wapeza wasikilizaji, inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa ngazi za juu wa kijeshi wa Rasia, harakati za kijeshi za Marekani katika kufanyia majaribio silaha za biolojia barani Afrika zimeongezeka sana na zinaendelea kwa kasi kubwa. Alexei Ratishchev, naibu mkurugenzi wa idara ya ulinzi wa kibiolojia, kemikali na mionzi ya jeshi la Russia, aliyasema hayo jana Jumanne na kuongeza kwamba Marekani hivi sasa inaendesha mradi wa silaha za kibiolojia katika nchi kumi na nane za Afrika na inafanya uchunguzi wa maambukizi ya maradhi mbalimbali na namna dawa zinavyoshindwa kukabiliana na magonjwa hayo. Kwa mujibu wa tovuti uh, ki ya Kifarsi ya Pars Today Letsheva amesema mradi huo unaendeshwa na mashirika na taasisi za utafiti za wizara ya ulinzi wa Marekani. Naibu mkurugenzi wa idara ya ulinzi wa kibiolojia, kemikali na mionzi katika jeshi la Russia pia amesema Jibuti, Ghana na Nigeria ni miongoni mwa nchi za Kiafrika ambazo vitengo vya kituo cha matibabu cha jeshi cha Marekani vinaendesha mradi huo. Wizara ya ulinzi ya Russia pia imesema kuwa magonjwa ambayo Pentagon inavutiwa nayo ni magonjwa ya milipuko, na yanayonufaika na njama hizo ni mashirika ya kutengeneza dawa Marekani. Mapema mwaka huu Igor Kirilov, kamanda wa zamani wa vikosi vya ulinzi wa kibiolojia, kemikali na uh, radiolojia vya Russia na ambaye aliwa kigaidi hivi karibuni mjini Moscow alifichua kuwa Marekani inaendeleza vituo vyake vya kijeshi vya kibiolojia katika takribani nchi zote za Afrika. Tuelekee sasa huko Chad ambapo taarifa zinasema wakati uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa nchini humo ambao umepangwa kufanyika Disemba 29 unapozidi kukaribia mjadala mkali unaendelea katika mitaa na uh, uh, pia katika uh, maeneo mbalimbali ya nchi hiyo hasa katika uh, mji mkuu Njamena. Kambi ya upinzani nchini Chad imetoa mwito wa kususiwa uchaguzi huo, wakati chama tawala kikiendesha kampeni kikamilifu. Kampeni za chama tawala zinafanyika kupitia mikutano ya hadhara, hafla na sherehe, kutembelea nyumba kwa nyumba na kampeni za kwenye masoko. Vyama vya vi upinzani vinadai kuwa hatuwezi kushiriki uchaguzi huo ambao vinasema washindi wameshaamuliwa. Kambi hiyo ya upinzani nasema kuwa ni lazima kususia uh, uchaguzi huo. Kundi la wanawake wapatao wa kumi na moja waliovaa fulana nyeupe na kofia nyeupe na kijani wameonekana kwenye mitaa Njamena wakisambaza vipeperushi vya kupinga uchaguzi huo. Katika uchaguzi huo Mahamad Idris Debi ambaye alikuwa ametangazwa rais na jeshi baada ya kifo cha babake alichaguliwa kuongoza Uh, katika awamu ya kwanza katika uchaguzi uliofanyika uh, mwezi Mei elfu mbili ishirini na nne. Na kwa kumalizia ni kuwa naibu wa mkuu wa mkoa wa Teheran katika masuala ya uratibu wa kiuchumi ametangaza habari ya kutiwa saini hati ya maelewano ya ushirikiano kati ya Iran na Rasia katika masuala ya nguo na ngozi, baada ya wananchi wa Rasia kuvutiwa sana na bidhaa za Iran. Hishmatullah Askari alitangaza habari hiyo Jumanne katika hafla ya kutiwa saini mkataba wa ushirikiano kati ya Iran na Rusia na kuongeza kuwa mkataba huo wa ushirikiano wa sekta ya nguo ni wa kistratejia. Namna huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza tahariri yetu, itahusu barua ya Iran kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baada ya utawala wa Israel kukiri ulihusika na mauaji ya Ismail Hania. Amir Said Eravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, jana Jumanne alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, akisisitiza kwamba utawala wa Israeli unabeba dhima ya kuhusika na mauaji ya shahidi Ismail Hania, mkuu wa zamani wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. ameandika kuwa Jioni ya Jumatatu, tarehe 23 Disemba 2024, katika hafla iliyohudhuriwa na wafanyakazi wa wizara ya ulinzi ya utawala wa Israeli, waziri wa ulinzi wa utawala huo Israel Katz kwa uwazi na bila aibu alikiri kwamba utawala wa Israel ulihusika na mauaji ya Bwana Ismail Hania alipokwenda kushiriki sherehe za kuapishwa rais wa Iran Dr Masoud Pezeshkian mjini Teheran. Kukiri huku kwa wazi wazi ni kwa mara ya kwanza ambapo utawala wa Israel umekubali hadharani kubeba dhima ya kuhusika na jinai hiyo mbaya. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa kukiri huku kwa kijeuri na bila ya aibu kuhusika na mauaji ya kigaidi dhidi ya kiongozi wa kisiasa katika ardhi ya mamlaka ya mojawapo ya nchi wanachama Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena kuna dhihirisha dhima ya kimataifa ya utawala haramu wa Israel kwa vitendo vyake vya kigaidi na kichokozi. Hatua hii pia inathibitisha uhalali wa jibu la kujihami la Iran dhidi ya Israel mnamo tarehe mosi Oktoba 2024 na msimamo wa Iran kwamba utawala ghasibu wa Israel ni wa kigaidi unasalia kuwa tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Hadi Jumatatu tarehe 23 Desemba, Israeli ilikuwa haijawahi kukiri waziwazi wazi kuhusika na mauaji ya Ismail Hania lakini Iran na Hamas zilihusisha mauaji hayo na Israel. Waziri wa vita wa Israel, Israel Katz alisema siku ya Jumatatu akizungumza suala la kukabiliana na Ansarullah ya Yemen kwamba na hapa namnukulu, tutafanya yale yale tuliyomfanyia Hania Sinwar na Nasrullah huko Tehran, Gaza na Lebanon, tutafanya tena uh, huko Al Hudaida na Sana. Ikumbuke kuwa Ismail Haniya, mkuu wa idara ya kisiasa ya Hamas ambaye alikuwepo Teheran kushiriki sherehe za kuapishwa rais wa Iran Masud Pezeshkian, alilengwa kwa shambulio la kigaidi la utawala wa kizaini wa Israeli asubuhi ya Jumatano, Julai 31 mwaka huu na kuwa washahidi. Kitendo hiki cha jinai kilikabiliwa na upinzani mkubwa katika ngazi ya kikanda na kimataifa, na nchi nyingi zililaani ugaidi huo wa Israeli. Kuhusiana na swala hilo kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa lilitoa tamko mapema Agosti 24 likilaani mauaji ya Ismail Hania na kusisitiza kuwa wana wasiwasi mkubwa kuhusu mauaji hayo ambayo yanakiuka haki ya kuishi ya binadamu na kuzidisha hatari ya kushadidisha machafuko na wimbi la wakimbizi katika eneo la magharibi mwa Asia. Harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM, ambayo ina nchi mia ishirini wanachama na nyingine ishirini wanachama waangalizi na mashirika kumi ya kimataifa ilisema katika taarifa yake ya Agosti 6 2024 kwamba kitendo cha kigaidi cha Israeli cha mauaji ya Ismail Hania ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa na mamlaka ya kujitawala Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika taarifa hiyo, ilielezwa kuwa tukio hilo la kigaidi lilifanyika wakati Ismail Hania alipokuwa mjini Teheran kwa mwaliko rasmi wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kushiriki katika sherehe za kuapishwa rais mpya wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa ya NAM na kauli ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ya kulaani vikali kitendo cha kigaidi cha mauaji ya Ismail Hania hapa Teheran na kutambua kitendo hicho kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu, vinadhihirisha kuwa licha ya kuungwa mkono kwa kiasi kikubwa na nchi za magharibi hasa Marekani, Israeli inazidi kuchukua Uh, hatua ambazo zinapelekea ichukiwe na kutengwa katika kiwango cha kimataifa. Kimsingi, Israeli imeonyesha kuwa hakuna mstari wowote mwekundu katika vitendo vyake dhidi ya Wapalestina na maadui zake, na wala haisiti kutumia njia na mbinu za kigaidi kwa ajili ya kufikia malengo yake haramu. Swala muhimu ambalo linapaswa kuzingatiwa hapa katika fremu ya mauaji ya shahidi Ismail Hania akiwa nchini Iran ni kwamba hatua ya utawala wa kizaini wa Israeli ya kumua shahidi Ismail Hania ni ukiukwaji wa wazi wa mamlaka ya kujitawala uh, na ardhi ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Hata hivyo, jibu la Iran kwa hatua hiyo lilikuwa halali na hatua ya kisheria na kwa kutegemea hati ya umoja wa Mataifa. Na kuhusiana na suala hilo, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa alitangaza katika barua kwa baraza la usalama uh, kwamba baada ya shambulizi la kigaidi la Israeli na mauaji ya Ismail Hania, utawala wa kigaidi wa Israeli na watetezi wake wanahusika na kitendo hicho. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haita haitasita kutumia haki yake halali ya, ya kujitetea kutoa jibu madhubuti na la haraka kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa. Sasa katika barua mpya uh, kwa uh, Umoja wa Mataifa, Iran imeashiria hatua ya Israeli ya kukiri kwamba ilihusika na mauaji ya shahidi Ismail Hania na kusisitiza kuwa haki ya kisheria ya Teheran katika kutekeleza operesheni ya hali ya kweli nambari mbili katika kujibu jinai za utawala wa Kizayuni. Nam, hapa ni Tehera, wapenzi wasikilizaji, na nawakaribisha sasa katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tunawaleteni kipindi kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa eh, Nabii Isa Masih alaihi salam. Baada ya hapo ni makala ya baraza la wasikilizaji, itafuatiwa na kasida yetu ya leo na kisha tutahitimisha matangazo yetu. Karibuni sasa kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo hayo. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo Nabi Isa alayhi ssalam roho iliyotakaswa ni makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa nabii huyo wa Mwenyezi Mungu, ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha katika siku ya tarehe 25 Disemba kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu, naam, Masih Isa alaihi ssalam. Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabii Ibrahimu alayhi ssalam alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanaadamu. Nabii Musa alayhi salam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu Mola mmoja, na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam, akiwa na ujumbe huo huo kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu na waliobakia wote ni waja wake. Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa, nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote kwa mnasaba huu adhimu, zama nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alaihi ssalam alipodhihiri, mlingano wake wa kheri ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu. Alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu. Akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu Injili, kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alayhi salam ni kutoka kizazi cha Nabii Daudi alayhi salam na mama yake mtoharifu Bibi Maryam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli wakati Bibi Mariam alipomzaa mwanawe huyo mwema. Alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake, moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia, ewe Mariam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba. Bibi Mariam, ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote, akawaashiria kwa mtoto, wakasema Vipi tumsemeze aliye bado mchanga, yumo katika malezi? Ghafla kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote pale ni wapo, na ameniusia sala na zaka maadamu ni hai, na nimtendee wema mama yangu wala hakunifanya niwe jeuri mwovu. Na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa, na siku nitakayokufa, na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Qur'an tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qur'an tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka, popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile, kama eneo alilokwenda lina ukame, mvua ilinyesha hapo, na kama mtu alikuwa kipofu, aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa, alipona kwa ishara yake tu. Nabi Isa alaihi ssalam pia anatajwa na Quran kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii. Kama mnavyojua wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah subhanahu wa taala. Hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah, yaani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu Nabii Isa kuna maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu wa. Aidha, Qur'an inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yaani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa, mithili ya watoto wengine, alinyonya maziwa, akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu, na vipi tutamuweka kwenye daraja moja na Mwenyezi Mungu? Baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi salam hakukuwa kwa kawaida, na alizaliwa kimiujiza pasina mama yake kukutana na mwanaume, basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alayhi salam yeye si tu amezaliwa bila ya baba, bali hata huyo mama naye hakuwa naye, na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe Nabii Isa alayhi ssalam siku zote alikuwa akikiri na kusisitiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote. Tunasoma katika hadithi kwamba siku moja, wakati Nabii Isa alayhi ssalam akiwa tayari ametimia miaka 30, Ibilisi alimjia pembeni mwa Baitul Muqaddas na kumuuliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba? Nabii Isa akamjibu uadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba. Ibilisi akauliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua watu Nabii Isa alaihi ssalamu akajibu ewe Iblisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu, hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu, ndivyo Nabii Isa alaihi ssalam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe. Maneno hayo yalimkasirisha sana Nabii Isa alayhi ssalam, na kusema, ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka na hayo yote unayoyasema. Nina kikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini, na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu na kwa uzito wa arshi yake Ninamtakasa Mwenyezimungu na uliyoyasema, kwa yote hayo ahadi. Mwenyezimungu awe radhi na mimi. Wasikilizaji wapenzi, siku ya kuzaliwa Nabi Isa alaihi ssalam, nchi za Kikristo hujaa hali ya furaha na sherehe. Nyumba hupambwa kwa mapambo mbalimbali mbali, na watoto wa Kikristo hufurahia zawadi za Krismasi wanazotunukiwa Wakati huo watu wote huzungumzia upendo na kuhurumiana. Hata hivyo, uhakika wa mambo katika ulimwengu huu uko katika sura tofauti kabisa. Kila mmoja anajua kwamba Nabii Isa alaihi salam alikuwa akiwalingania watu kuwalinda na kuwasaidia madhulumina na wanaokandamizwa. Alikuwa akikaa kwa heshima pamoja na wanyonge na kila chakula pamoja nao, lakini cha kusikitisha ni kuwa Baadhi ya serikali zinazodai kumfuata Masihi Isa zimeuzongazonga ulimwengu kwa fitna kubwa, machafuko, ubadhirifu na ufisadi kutokana na tabia zao za kibeberu na kupenda kudhulumu wengine. Leo hii Wakristo ulimwenguni wanamtafuta Masihi Isa kanisani tu na wanaona kuwa Ukristo unaishia kwenye siku za Jumapili na pengine Jumamosi tu siku ambazo hupata fursa ya kuimba kanisani kwa wale walio na wakati wa kwenda huko makanisani. Hata hivyo Wakristo husahau kuzingatia mafundisho ali ya Nabii huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu Masihi Isa alayhi salamu. Amenukuliwa akisema tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema na msiwe wafalme madhalimu na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yeyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake, Masihi Isa alayhi ssalam aliwaambia wafuasi wake kwamba nyumba yenye kiza huleta faida gani kama paa lake litawashwa taa, lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha? Hivyo kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu, lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwasha taa katika nyumba zenu zenye kiza, ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima hiyo. Kwa mara nyingine tena, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Masihi Isa, mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika kipindi mkipendacho cha Baraza la Wasikilizaji ambacho leo kina maoni yenu uh, mliyotutumia kuhusiana na habari na vipindi mlivyovisikia au kuvisoma katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Ninawakaribisha nyote katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Anayetufungulia ukumbi wetu leo ni Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na ile habari tuliyoitangaza kuhusu mafanikio ya jeshi la Yemen katika kukabiliana na Marekani. Na wiki hii jeshi la Yemen linasema kwamba limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya f F18, na kulazimisha ndege za adui kuondoka katika anga ya Yemen. Kuhusiana na habari hiyo, Hamza Gomba anaandika hivi: assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa Redio Tehran nami najibu kwa kusema waalaikum ussalamu warahmatullahi wabarakatu. Gomba anasema watu wa Yemen huwa wananirejeshea furaha yangu ninaponyongeka, ninaposikia mafanikio yao katika jitihada za kuwatetea ndugu zetu wa Palestina huwa napata furaha. Gomba anaendelea kuandika kwamba kwa huwa kwa napata furaha ninaposikia Wazayuni na waitifaki wao wanapata pigo kutoka kwa Wayemen. Namwomba Mwenyezi Mungu awahifadhi wana mukawama wote katika mapambano dhidi ya maadui. Shukran sana, Hamza Gomba wa Mwanza nchini Tanzania. Sasa tukitoka Mwanza katika pwani ya ziwa Victoria nchini Tanzania, tunaelekea Mombasa katika pwani ya Kenya iliyo bahari ya Hindi na tunajiunga na msikilizaji wetu maarufu na mkongwe Yahya Muhammad almaarufu Shebe. Bwana Shebe anaanza kwa kuandika: ndugu wanabaraza wenzangu, mimi nina suala moja ambalo kila kukicha huwa najiuliza, lakini bado sijapata jawabu mufti. Suala lenyewe ni kwamba hivi huu ukatili wa utawala wa kizayuni utakwisha lini? Pili ni je, ni nani atakailipa hasara kubwa wanayoifanya Wazayuni? Shebe anasema sababu ya kuuliza hivi ni kuwa mpaka sasa tumeona jinsi Gaza na Palestina ilivyogeuzwa kuwa vivusi, ilivyogeuzwa kuwa vifusi na vumbi tupu, tena wasivyokuwa na adabu watu hawa. Nimeona mubashara jinsi wanavyotumia tingatinga lenye koleo la chuma likitumika kukwangura barabara ili mradi kufanya uharibifu tu. Huu kama si ushenzi ni nini? Je, yeah, walimwengu watanyamaza kimya tu wakati ukatili huu ukifanyika? Ama kweli kadhia hii inatia uchungu mno. Nam, ni maswali muhimu aliyouliza Yahya Shebe, na natumai kwamba wana baraza wataweza kuwasilisha majibu yao ili tuyarushe hewani katika kipindi chetu kijacho, insha Allah. Namshukuru sana Bwana Yahya Muhammad Shebe kwa maoni yake. Wasikilizaji wapenzi, tungependa kuwakumbusha kuwa mnaweza kutufuatilia matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw na pia katika Iran radio. ir SW. Pia unaweza kutufuatilia kwenye ukurasa wetu wa YouTube katika anwani ifuatayo youtube.com atsin iran radio sw hali uh kadhalika, ukurasa wetu wa Telegram ambao ni radio Tehran sw. Namba yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065 Ne, nane, maoni ambayo nayaangazia sasa ni ya Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na habari isemayo kuwa Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema lina wasiwasi na hatima ya watoto walio katika mazingira magumu huko nchini Msumbiji. Katika maoni yake kuhusu habari hiyo, Kashindi Maulidi anauliza, UNICEF, nanyi sasa hamuoni aibu jamani? Yaani mmeshindwa kuwashughulikia watoto wa Palestina, Jordan na Sudani, mmeiona Msumbiji tu? Shukran sana Kashindi Maulidi wa Kigoma. Sasa maoni niliyonayo mkononi ni ya Idris Bin Ali wa Kenya. Maoni yake yanahusiana na, na ile habari isemayo kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kuwa washahidi watoto 1450 wa, wa Kipalestina huko Gaza tokea Oktoba mwaka jana. Baada ya kusikiliza habari hiyo, Idris Bin Ali ametuma ujumbe usemao, jeshi la Israeli limekusudia kuangamiza jamii ya Wapalestina, ndio sababu linaua wanawake na watoto. Asante sana Idrisa bin Ali kwa maoni yako. Sasa tunayangazia maoni ya Noel Chafwila wa Mwanza, Tanzania. Anaanza kwa kuandika, natumaini mwazima wa afya hapo studio za mjini Teherani. Anaendelea kusema mimi ni msikilizaji sugu na halali wa redio Teheran. Muda umepita bila maoni yangu kusikika hapo studio. Ukweli ni kwamba nilipoteza simu yangu, kwa sasa nimenunua simu, hivyo mchango wangu wa maoni katika vipindi vyenu utaendelea kama kawaida. Napenda kuwatakia siku njema maishani na Mungu awabariki sana. Asante sana bwana Noel Chafuila wa hapo Mwanza, Tanzania, na hongera kwa kupata simu mpya. Ni matumaini yetu kuwa tutazidi kupokea maoni yako kwa faida ya wasikilizaji wetu. Mafanikio ya jeshi la Yemen katika kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kisasa ya f18 bado yanaendelea kuwavutia wasikilizaji wa redio Teheran. Kuhusiana na habari hiyo, Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, anasema Jeshi la Yemen kuthibitisha wameitungua ndege ya Marekani ni ishara tosha kuwa Marekani ni mchokozi na inapenda vita na sio kujenga amani duniani. Ismail Saki anaendelea kusema kikubwa tu uh, tuishauri Marekani kwamba dunia inataka amani na dunia ya sasa hivi haihitaji viongozi ambao, uh, ni wana unduma kuwili na wanaochunganisha watu ili wagombane. Hilo sio jambo zuri hata kidogo. Shukran Ismaili Saki kwa maoni yako. Msikilizaji mwingine ambaye ameangazia kadhia hiyo ya jeshi la Yemen kuitungua ndege ya kivita Marekani aina F-18 ni Muhammad Yahya wa Iringa, Tanzania. Anasema assalamu alaikum, nasi tunajibu kwa kusema wa alaikum ssalam. Yemen ni mfano wa kuigwa katika ulimwengu wa Kiislamu, namna mlivyo na moyo wa kusaidia wanyonge wanaodhulumiwa wa Palestina. Hakika mnatoa funzo kwa tawala za Kiarabu na ulimwengu wa Kiislamu kwa ujumla. Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Jumanne Huseini wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na ile habari tuliyoirusha hewani inayosema kwamba jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel linaendelea kufanya mashambulio ya kinyama katika ukanda wa Gaza na kuwaua shahidi wa Palestina, ambapo sasa idadi ya mashahidi imepindukia 45,000. Jumanne Huseini anasema, Allah awape nguvu ndugu zetu wa Palestina, ipo siku watakuwa huru. Kwenye uzito kuna wepesi. Amin. Asante sana kwa maoni yako, na sisi pia tunamwomba Allah subhanahu wataala awape ushindi watu wa Palestina. Amin. Mkutano wa nchi za kiislamu zinazoendelea zijulikanazo kama D8 ulifanyika hivi karibuni nchini Misri. Di nane inajumuisha pamoja na nchi nane za kiislamu zinazoendelea ambazo ni Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Nigeria, Malaysia na Bangladesh. Msikilizaji wetu wa Dar es Salamu nchini Tanzania, Sherali Fazel ametuma maoni kuhusu kikao hicho, hasa mapendekezo matano ya Iran ya kutatua mgogoro wa Palestina. Anasema assalamu alaikum Waalaikum ssalamu wa rahmatullahi Bwana Sherale Fazil kutoka hapo Dar es Salam, Tanzania. Kisha anaendelea kusema, jamii ya kimataifa tunategemea, D8, Arab League, OIC ndio wana wajibu mkubwa kuyatekeleza mapendekezo matano ya Iran kwa ndugu zetu wa Palestina. Aidha anasema natumai, kumeundwa sekretarieti katika taasisi hizo kwa ajili ya kufuatilia kwa karibu na Umoja wa Mataifa hadi upatikane uhuru wa Palestina. Nam Sherali Fazel anaendelea kusema sisi kama jamii ya kimataifa tunazishauri nchi wanachama wa D8, OIC na Arab League kutoyumbishwa na wazayuni na wa magharibi katika kusimama kidete bega kwa bega na Wapalestina hadi uhuru wao utakapopatikana. Maoni mengine ambayo nayaangazia sasa ni ya Juma J. Sagai wa Musoma, Tanzania. Yeye ametuma maoni kuhusu hujuma ya kigaidi hivi karibuni nchini Ujerumani. Polisi ya Ujerumani imetangaza kuwa shambulizi uh, katika soko la Krismas huko Magdeburg halina mfungamano au msukumo wowote wa Kiislamu. Ni kufuatia shambulio la gari lililogonga umati wa watu kwenye soko la Krismas katika mji wa Magdeburg nchini Ujerumani siku ya Ijumaa. Kuhusiana na habari hiyo, Juma J Sagai wa Musoma nchini Tanzania anasema: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Walisema kikulacho kingoni mwako, gaidi aliyegonga huko Ujerumani amekamilisha msemo huo. Yangu ni macho. Shukrani sana kwa maoni yako. Bwana Juma Sagai, kadhia ya Palestina imeendelea kutoa mguso maalum kwa wasikilizaji wetu. Kuna ile habari tuliyoitangaza isemayo kuwa afisa mwandamizi wa harakati ya Mukawamo wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, ametoa wito wa kufanyika hamasa kubwa ya umma kwa lengo la kuondoa mzingiro wa kinyama uliowekwa na mamlaka ndani ya Palestina kwenye kambi ya wakimbizi ya Jenin kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Abdurahman Shadid alitoa wito huo baada ya vikosi vya usalama vya mamlaka ya ndani ya Palestina kuzifunga kwa wiki kadhaa sasa njia za kuingilia kambi ya Jenin inayowapa hifadhi wa Palestina wapatao elfu ishirini na tano na kupambana na wana mukawama walioko kwenye kambi hiyo. Baada ya kusikiliza habari hiyo, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, Sherali Fazil ametuma maoni akisema, mukawama wa ndugu zetu wa Palestina katika kupigania ukombozi wa nchi yao umepelekea dunia uelewe haki za binadamu katika maadili ya kibinadamu. Habari nyingine ambayo imewavutia wasikilizaji wetu akiwemo Sheral Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ni ile isemayo kuwa waziri wa vita utawala wa kizayuni kwa mara ya kwanza amekiri kwamba Israel ndiyo iliyomuua kigaidi mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hania mjini Tehran. Wachambuzi wa mambo wanasema matamshi hayo ya waziri wa vita wa Israel, mbali na kuzidi kuthibitisha kwamba utawala wa kizayuni ni utawala wa kigaidi, yanaonyesha pia hamaki, kuishiwa na kukata tamaa viongozi wa Israel kutokana na kushindwa kuzuia vipigo wanavyopokea kutoka kwa kambi ya mukawama vikiwemo vikosi vya ulinzi vya Yemen na jinsi mifumo ya ulinzi ya Israel inavyoshindwa kuzuia makombora ya Yemen. Sheral Fazil anasema jamii ya kimataifa na waungwana walio wengi tunasikitishwa na viongozi wa nchi za Ulaya na Marekani kuelewa kuwa wazayuni na utawala wa Israel ni jamii ya magaidi. Wananchi wa Marekani na Ulaya mujielewe kuwa viongozi wenu ndio wavunjaji wa haki za binadamu katika siasa zenu za nje. Shukran sana Sherale Fazil kwa maoni yako ambayo yanatufikishia tamati ya makala hii yetu ya baraza la wasikilizaji wapenzi. Wasikilizaji e, tunapenda tena kukumbusha kwamba mnaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya Pars Today irsw, na pia Iran radio ir sw. Na hadi wiki ijayo tutakapokutana tena katika kipindi cha baraza la wasikilizaji, tunakutakieni kila la heri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio ya rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.