Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu au wanasema ameizua sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari za ulimwengu tumekuandalia ni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha mazazi ya Nabii Isa Masih alayhi salam. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa mafundisho ya Tanakh. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuoteo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran ya laani vikali kukiri bila ya aibu Israel kuwa ndiyo iliyomuua kigaidi Ismail Hania mjini Tehran. Ukatili wa kijinsia unazidi kuongezeka nchini Kenya, matukio zaidi ya elfu saba yameripotiwa katika mwaka mmoja. Afghanistani yasema Pakistani imefanya mashambulio ya anga ndani ya ardhi yake na kuua na kujeruhi raia wengi wakiwemo watoto na Rasia ya yafichua kuwa shughuli za kimaabara za silaha za biolojia za Marekani zimehamishiwa barani Afrika. habari kamili Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali kauli ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kukiri bila ya aibu kuwa ndio uliomuua kigaidi kiongozi wa Hamas Ismail Haniya mjini Teheran mapema mwaka huu na kuyataja mauaji hayo kuwa ni jinai ya kuchukiza mno. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Iravani amebainisha hayo katika barua aliyomwandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa baraza la usalama la umoja huo. Katika barua hiyo, Iravani amesema kama ninavyonukuu, kukiri huku bila ya aibu ni dhihirisho la kuungama waziwazi kwa mara ya kwanza utawala wa Israeli kuhusika na jinai hii ya kuchukiza. Amesema kukiri kwa Israeli kunatilia mkazo dhima unayobeba kimataifa utawala huo ghasibu kwa vitendo vyake vya kigaidi na kichokozi. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ameendelea kueleza kwamba ungamo hilo linathibitisha pia uhalali na haki ya kisheria iliyotumiwa na Iran ya kutoa jibu la kujihami mnamo Oktoba mosi 2024. Katika barua hiyo Ravani amekumbusha kwa mara nyingine tena kuwa utawala unaokalia ardhi kwa mabavu na wa kigaidi wa Israeli unabaki kuwa tishio kubwa zaidi kwa amani na usalama wa kieneo na kimataifa. Aidha, amelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukomesha mwenendo wa kuulinda na kutouchukulia hatua utawala wa kizayuni wa Israel unaodharau na kupuuza waziwazi sheria za kimataifa na kuyumbisha usalama wa eneo la Asia Magharibi. Iravani ametahadharisha kwamba kimya kinachoendelea kuonyeshwa na baraza hilo kitazidi kuhamasisha tu utawala huo wa kigaidi kufanya jinai mbaya zaidi. Siku ya Jumatatu, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni Israel Katz alikiri kuwa utawala huo wa kigaidi ulihusika na mauaji ya Hania, ikiwa ni mara ya kwanza kwa Tel Aviv kutoa tamko rasmi. Ismail Hania, mkuu ofisi ya kisiasa ya Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, aliuawa shahidi Julai 31 baada ya utawala wa kizayuni kutekeleza operesheni ya kigaidi iliyolenga mji mkuu wa Iran Teheran, ambako kiongozi huyo wa kisiasa wa Hamas alikuwa ametembelea kwa mwaliko rasmi wa kuhudhuria sherehe za kuapishwa rais wa Iran masud Pezeshkian. Mshauri wa kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran imelisafisha hatua kwa hatua eneo na uwepo wa doa chafu la magaidi. Ali Larijani aliyesema hayo jana Jumane katika kongamano la 14 la kitaifa la wakuu na viongozi wa kisiasa wa vikosi vya ulinzi lililofanyika mjini Teheran. Larijani ambaye pia ni mjumbe wa halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu amesema ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni moja ya matukio muhimu zaidi yaliyojiri katika eneo hili na duniani ambayo yaliibua fikra mpya. Na akabainisha kwamba baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, matukio mengi yaliyojiri, ikiwa ni pamoja na vita vya kulazimishwa kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu Iraq na Afghanistan na Marekani, vita vya siku 33 vya Israel dhidi ya Lebanon, vita vya Siria, kuwepo kwa Daesh au ISIS katika eneo na vita vya Yemen, lakini kwa uongozi makini wa kiongozi wa mapinduzi na uwepo wa shahidi Luteni Jenerali Qasim Suleimani Iran ili lisafisha eneo hatua kwa hatua na uwepo wa doa chafu la magaidi. Larijani ameongeza kuwa matukio hayo yalizifanya nchi za eneo hili, kwa ilhamu na msukumo wa mapinduzi ya Kiislamu, zilianzishe mavuguvugu ya mukawama ya kukabiliana na mabeberu wa kigeni kwa maana kwamba kila unapojitokeza ubeberu wa kigeni matokeo yasiyo na shaka yanayofuatia yatakuwa ni kuibuka mkawama wa wananchi wa kukabiliana nao. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa mkawama unatokana na vinyongo na chuki ambazo utawala wa kizayuni unazipanda mbegu zake kila siku ndani ya nyoyo za vijana wa nchi za eneo. Aidha amekumbusha kwa kusema, kama tunataka kuchunguza hali yetu ya sasa inapasa tuufahamu mwenendo wake wa kihistoria ambapo karne moja na nusu iliyopita ilikuwa ni kipindi cha ja kushindwa na kudhalilishwa Iran katika vita na matukio ya eneo. Katika zama za baada ya kipindi hiki cha historia, Iran ilipata mapigo mengi, na katika zama za Pahlavi wa pili, Iran ilikuwa chini ya himaya na udhibiti wa Magharibi. Kenya inakabiliwa na ongezeko la kutisha la ukatili wa kijinsia baada ya kesi zaidi ya elfu saba na mia moja kuripotiwa tangu Septemba ishirini ishirini na tatu, ikiwa ni pamoja na mauaji mia moja yaliyorekodiwa ya wanawake tangu Agosti mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa rekodi za serikali. Miongoni mwa manusura wa ukatili huo ni Sara Wambui ambaye alifikwa na mkasa wa kushambuliwa kwa kisu na mumewe aliyeishi naye kwa miaka 20. Alinidunga kisu mara 38 mnamo Januari 18, 2024 na kuathiri hata figo langu na ini, alisimulia mwanamama huyo ambaye alitoka hospitalini mnamo mwezi Agosti. Wambuye anasema sasa anaishi kwa hofu, huku aliyemshambulia akisalia huru, akidaiwa kutishia pia maisha yake. Kwa sasa maisha yangu yako hatarini, wambuya amesema, na kuongeza kuwa mhusika yuko nje na ameapa kunimaliza. Kukithiri kwa ukatili wa kijinsia nchini Kenya kumeamsha ghadhabu kitaifa, ambapo wiki mbili zilizopita alifanyika maandamano makubwa ya wanawake jijini Nairobi kudai haki na kuitaka serikali pia ichukue hatua. Polisi waliwatawanya waandamanaji kwa gesi ya kutoa machozi na kuwatia mbaroni kadhaa, miongoni mwao, jambo lililosababisha ukosoaji mkali kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje na kaimu waziri wa mambo ya ndani Musalia Mudavadi amekiri kukithiri kwa janga hilo na kueleza kwamba kaunti ya Nairobi ilirekodi idadi kubwa zaidi ya visa vya ukatili wa kijinsia huku kaunti za mashambani kama Samburu na Mandera zikiwa na idadi ndogo zaidi. Mudavadi ameongeza kuwa uchunguzi wa mauaji mengi kati ya mia moja umekamilika na kesi zake zinaendelea kusikilizwa mahakamani. Hata hivyo, watetezi wa haki za binadamu wameeleza kuwa ukubwa halisi wa tatizo hilo unaweza ukawa wa hali mbaya zaidi. Njoki Gachanga, mtafiti wa haki za binadamu amesema matukio mengi yanapita bila kurekodiwa, hasa katika maeneo ya watu wenye kipato cha chini ambapo masikini na kanuni za mfumo dume huchochea ukatili. Kwa mujibu wa kituo cha kuhudumia waathirika wa ukatili wa kijinsia mmoja kati ya wanawake watatu nchini Kenya hufanyiwa ukatili wa kijinsia kabla ya kufikisha miaka 18 na asilimia 38 ya wanawake walioolewa wanakabiliwa na ukatili wa kimwili Katika kukabiliana na hali hiyo, serikali ya Nairobi imeanzisha kikosi maalumu cha usalama kushughulikia janga hilo na kuhakikisha haki inatendeka. Wanaharakati hata hivyo wanataka hatua madhubuti zaidi zichukuliwe kulinda wanawake na wasichana, wakisisitiza kuwa janga hilo haliwezi kupuuzwa tena. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Afghanistan imetangaza kuwa jeshi la Pakistan limefanya mashambulizi ya anga katika jimbo la Paktika mashariki na kuua na kuwajeruhi raia kadhaa, wengi wao wakiwa wakimbizi kutoka Waziristan. Wizara ya ulinzi ya serikali ya mpito Afghanistan inayoongozwa na Taliban imesema jeshi la Pakistan limefanya mashambulio ya anga katika wilaya ya Barmal iliyoko kwenye jimbo la Paktika. Inayatullah Khawarizmi, msemaji wa wizara hiyo, ameeleza kwamba shambulio hilo lililenga raia, hasa wakimbizi kutoka eneo lenye utulivu la Waziristan la Pakistan. Kwa mujibu wa Kabul, hili ni shambulio la pili la anga kufanywa ndani ya Afghanistan baada ya lile la kwanza la mwezi Machi ambalo lililalamikiwa rasmi na utawala wa Taliban. Islamabad bado haijatoa jibu lolote kwa madai hayo yaliyotolewa na Kabul. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan, wizara ya, ya ulinzi ya Afghanistan imesema mash, katika mashambulio hayo ya anga watoto kadhaa na raia wengine waliua washahidi na kujeruhiwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo serikali ya Islamabad imekuwa kwa muda mrefu ikiituhumu Kabul kwamba haichukui hatua dhidi ya wanamgambo wa Tahariki Taliban Pakistan TTP ambao wameripotiwa kuwa wanaendesha harakati zao kutokea Afghanistan. Serikali ya Taliban inakanusha dai hilo. Katika miezi ya hivi karibuni, TTP imefanya mashambulizi mabaya dhidi ya vikosi vya usalama vya Pakistan, hususan katika maeneo ya mpakani. Na naibu mkuu wa idara ya ulinzi ya Rasia inayohusika na ulinzi wa biolojia, kemikali na mionzi amefichua kuwa baada ya kusimamishwa shughuli za Marekani za kimabara za silaha za biolojia nchini Ukraine, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo katika nchi za Kiafrika. Meja Jenerali Aleksey Richev amebainisha kuwa Marekani imehamishia vitengo kadhaa vya kituo chake cha masuala ya tiba cha jeshi la wanamaji katika nchi za Jibuti na Ghana. Kwa mujibu wa Rich Save, Washington ina wasiwasi hasa kuhusu juhudi zinazofanywa na, na Rasia na China kushirikiana na mataifa ya Afrika katika kufichua sura halisi ya mipango ya kibiolojia ya kijeshi ya Marekani. Kabla hapo, Luteni Jeneral Igor Kirilov, kamanda wa zamani wa vikosi vya ulinzi wa kibiolojia kemikali na radiolojia vya Rasia, ambaye aliuawa hivi karibuni aliwahi kutangaza kuwa baada ya Moscow kusitisha mipango ya vita vya biolojia ya Marekani nchini Ukraine, Pentagon ililazimika kuhamishia katika maeneo mengine utafiti wake huo ambao ulikuwa haujakamilika ikiwa ni pamoja na Afrika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <mimu> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika kipindi hiki maalumu chenye anwani semayo Nabi Isa alayhi ssalam, roho iliyotakaswa. Ni makala maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Nabii huyo wa Mwenyezi Mungu ambapo Wakristo kote ulimwenguni wanaiadhimisha kila mwaka. Nasi tunatoa mkono wa pongezi na fanaka kwa wasikilizaji wetu wanaoadhimisha siku hiyo. Ni matumaini yetu kwamba wanadamu waliochoshwa na mashaka ya dunia wataweza kufikia kwenye fukwe za amani kwa kufuata na kutekeleza mafundisho sahihi ya mja huyo mtukufu wa Mwenyezimungu Masih Isa alaihi salam. Mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alikuwa mlinganiaji wa tauhidi miongoni mwa wanadamu. Nabii Musa alayhi salam naye alipiga hatua nyingine ya kujenga umma wa kumwabudu mola mmoja. Na baada yake Mwenyezi Mungu akapitisha kaumu nyingi na kisha akamtuma Isa mwana wa Maryam akiwa na ujumbe huo huo kwamba hakuna Mungu ila mmoja tu, na waliobakia wote ni waja wake. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ambaye ujio wake umeunawirisha ulimwengu kwa nuru ya mafundisho ali ya Mwenyezi Mungu mmoja. Amani iwe pamoja na Isa, nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu, amani iwe juu yake na mama yake mtoharifu, na salamu zetu za kheri na baraka tunazituma kwa wote kwa mnasaba huu adhimu. Zama nabii wa Mwenyezi Mungu Masih Isa alayhi salam alipodhihiri, mlingano wake wa kheri ulitia nuru ya upendo na imani nyoyo zilizogubikwa na kutu. Alikuwa akizungumzia utukufu na ubora wa binadamu, akakitumia kitabu cha Mwenyezi Mungu, Injili, kuhubiri uokovu wa mwanadamu chini ya misingi ya wema na uadilifu. Alifunza wafuasi wake kwamba jamii zilizotopea katika udhalimu na ubeberu zinaweza kuongoka kwa upendo na kuhurumiana. Masih Isa alaihi ssalam ni kutoka kizazi cha nabii Daud alaihi ssalam, na mama yake mtoharifu Bibi Maryam ni mwana wa Imran na ni mmoja wa wanawake wanne bora wa peponi. Mwenyezi Mungu alimbashiria bibi huyo mtukufu kupata mtoto pasina kukutana kimwili na mwanamume, na bishara hiyo ikawa kweli. Wakati Bibi Mariam alipomzaa mwanawe huyo mwema, alimchukua na huku akiwa na furaha nusu na majonzi nusu, akaelekea kwa watu wake moyo ukiwa umejaa wasiwasi. Jamaa zake walipomuona akiwa na mtoto, walimwangalia kwa jicho la hasira lililojaa ghadhabu na kumwambia, ewe Maryam, hakika umeleta kitu cha ajabu. Ewe dada yake Harun, baba yako hakuwa mtu mwovu, wala mama yako hakuwa kahaba. Bibi Maryam, ambaye alikuwa amefunga kwa kutosema na yeyote, akawaashiria kwa mtoto. Wakasema, vipi tumsemeze aliye bado mchanga, yumo katika malezi? Ghafla kile kitoto kichanga kikanyanyua mdomo na ulimi na kuanza kuzungumza maneno ya hekima kikisema, hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu, amenipa kitabu na amenifanya nabii, na amenifanya mbarikiwa popote pale ni wapo, na amenihusia sala na zaka maadamu ni hai, na nimtendee wema mama yangu, wala hakunifanya niwe jeuri mwovu na amani iko juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai. Qurani tukufu inamtaja Isa kuwa ni mja na nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu na jina la Isa limetajwa mara 45 ndani ya kitabu hicho kitakatifu. Aidha, Qurani tukufu imemtaja mara 11 kwa lakabu ya Masih Isa, maana yake ni mwokozi, na Masih ina maana ya mtu aliyepakwa kheri na baraka. Popote aendapo, basi huleta baraka za kimaumbile, kama eneo alilokwenda lina ukame, mvua ilinyesha hapo na kama mtu alikuwa kipofu aliona kwa kuguswa tu na mtukufu huyo, na kama mtu alikuwa mgonjwa alipona kwa ishara yake tu. Nabii Isa alaihi ssalam pia anatajwa na Quran kwa jina la Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu, na amepata umaarufu wa jina hilo miongoni mwa manabii. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, maneno hutengenezwa na sisi binadamu ili kuonyesha siri ya makusudio yetu tunapotamka. Vilivyoko ulimwenguni vyote ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na ni dhihirisho la sifa kuu na zisizotasawirika za Allah subhanahu wataala. Hivyo kutumika istilahi hii ya Kalimatullah, yani neno la Mwenyezi Mungu kuhusu Nabi Isa kuna maana ya kuwa yeye ni mmoja wa viumbe wa Mwenyezi Mungu. Wa aidha Quran inasisitiza kuwa Isa ni mwana mbarikiwa wa mwanadamu, yani mama yake ni Bibi Maryam mtoharifu, mithili ya wanadamu wengine. Nabii huyo amepitisha kipindi cha kuwa janini ndani ya tumbo la mama yake, na baada ya kuzaliwa, mithili ya watoto wengine, alinyonya maziwa, akabebwa na mama yake na kulelewa kama ada kwa watu wote. Kiumbe kama huyu mwenye sifa za ulimwengu wa kimaada na kuathiriwa na mabadiliko ya kimaumbile, vipi tutakuja kusema ni Mungu na vipi tutamuweka kwenye daraja moja na Mwenyezi Mungu? Baadhi ya Wakristo hutoa hoja wakasema, kwa vile kuzaliwa kwa Nabii Isa alayhi ssalam hakukuwa kwa kawaida na alizaliwa kimiujiza pasina mama yake kukutana na mwanamme, basi yeye ni Mungu. Lakini inaonekana wanasahau kwamba Nabii Adamu alayhi salam, yeye si tu amezaliwa bila ya baba bali hata huyo mama naye hakuwa naye, na wala haitwi Mungu. Akthari ya hayo ni kuwa mwenyewe Nabii Isa alayhi ssalam siku zote alikuwa akikiri na kusisitiza kwamba yeye ni kiumbe kama viumbe wengine, ni binadamu kama binadamu wengine, na kwamba Mungu ni mmoja tu anayepaswa kuabudiwa na viumbe wote. Tunasoma katika hadithi kwamba siku moja, wakati Nabi Isa alayhi ssalam akiwa tayari ametimia miaka thalathini, Ibilisi Alimjia pembeni mwa Baitul Muqaddas na kumuuliza: ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu mkubwa ambaye umezaliwa pasina baba? Nabi Isa akamjibu, uadhama na utukufu ni wa yule aliyeniumba mimi pasina baba. Iblisi akauliza, ewe Isa, je, wewe ndiye yule Mungu anayefufua watu? Nabi Isa alayhi ssalamu akajibu, ewe Iblisi, huyo Mwenyezi Mungu mtukufu na mkubwa ndiye aliyeniamrisha na kuniidhinishia nifufue wafu, hivyo mimi na hicho ninachokifufua sote tutafariki dunia na itakayobakia ni dhati ya Mwenyezi Mungu tu. Kadiri Ibilisi alivyotumia hila zake za kujaribu kumpa sifa Nabii Isa ili amfananishe na Mwenyezi Mungu Ndivyo nabi Isa alayhi salam alivyokwepa hila hizo na kutoa majibu kibusara na kwa mwono mpana ajabu. Mwishowe Ibilisi akasema, ewe Isa, wewe ndiye yule ambaye mbingu na ardhi ziko chini yake na ndiye unayesimamia mambo yote ya viumbe. Maneno hayo yalimkasirisha sana nabi Isa alayhi salam na kusema, Ninaamini kwamba Mwenyezi Mungu ametakasika na kutukuka na hayo yote unayoyasema. Nina kikanusha unachokisema kwa kadiri ya vitu vilivyojaa mbinguni na ardhini na kwa kadiri ya kalamu zinazoweza kutumika kuandikia elimu isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu na kwa uzito wa arshi yake. Ninamtakasa Mwenyezi Mungu na uliyoyasema kwa yote hayo hadi Mwenyezi Mungu awe radhi na mimi. Wasikilizaji wapenzi, siku ya kuzaliwa Nabi Isa alayhi ssalam, nchi za Kikristo hujaa hali ya furaha na sherehe. Nyumba hupambwa kwa mapambo mbalimbali na watoto wa Kikristo hufurahia zawadi za Krismasi wanazotunukiwa. Wakati huo, watu wote huzungumzia upendo na kuhurumiana hata hivyo, uhakika wa mambo katika ulimwengu huu uko katika sura tofauti kabisa. Kila mmoja anajua kwamba Nabi Isa alaihi ssalam alikuwa akiwalingania watu kuwalinda na kuwasaidia madhulumina na wanaokandamizwa. Alikuwa akikaa kwa heshima pamoja na wanyonge na kila chakula pamoja nao, lakini cha kusikitisha ni kuwa baadhi ya serikali zinazodai kumfuata Masihi Isa zimeuzongazonga ulimwengu kwa fitina kubwa, machafuko, ubadhirifu na ufisadi kutokana na tabia zao za kibeberu na kupenda kudhulumu wengine. Leo hii Wakristo ulimwenguni wanamtafuta Masihi Isa kanisani tu na wanaona kuwa Ukristo unaishia kwenye siku za Jumapili na pengine Jumamosi tu, siku ambazo hupata fursa ya kuimba kanisani kwa wale walio na wakati wa kwenda huko makanisani. Hata hivyo, Wakristo husahau kuzingatia mafundisho ali ya nabii huyo mtukufu wa Mwenyezi Mungu Masihi Isa alaihi salamu. Amenukuliwa akisema tubuni kwa Mungu kwa ikhlasi kamili, kuweni wajawema na msiwe wafalme madhalimu na wala mafarao makatili, kwani dhalimu yoyote hataweza kumkimbia mfalme wa siku ya malipo. Katika sehemu nyingine ya mafundisho yake, Masihi Isa alaihi salam aliwaambia wafuasi wake kwamba nyumba yenye kiza huleta faida gani? kama paa lake litawashwa taa, lakini pambizoni mwa nyumba ni kiza na kunatisha. Hivyo, kama nuru ya elimu itatoka midomoni mwenu, lakini nyoyo zenu zikashindwa kuitumia, mujue hakutakuwa na faida kwenu. Basi harakisheni kuwasha taa katika nyumba zenu zenye kiza, ili muweze kuzinawirisha nyoyo zenu nyeusi kwa nuru ya hekima hiyo ndiyo Kwa mara nyingine tena, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa masihi Isa mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. <mulia> Nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini katika matoleo ya leo ya magazeti ya Iran mchana huu, kwa kuangazia kurasa za mbele za gazeti la Al-Wifaq linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo limeakisi kwa mapana na marefu matamshi ya Rais Masoud Pezeshkian, ambaye amesisitiza kwamba umoja na mshikamano ni hatua moja mbele ya kukabiliana na adui. Alwifaq linamnukuu pia Dkt Kamal Harazi, mkuu wa Baraza la Kistratejia la Mahusiano ya Nje la Iran, akisistiza kuwa Iran iko tayari kufanya mazungumzo na vilevile kusimama kidete. Nalishika Jumhuri ya Islamia ambalo limeandika, wananchi wa Panama wachoma moto bendera ya Marekani ikiwa ni radiamali yao kwa matamshi ya rais mteule wa Marekani Donald Trump. Mauaji dhidi ya Wapalestina ni maafa ya kibinadamu. Kwa mara ya kwanza, Israeli yakiri kuwa ilihusika katika mauaji ya Ismail Hania aliyekuwa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas. Rais Pezeshkiani asema katika mkutano wake na manaibu na wakurugenzi katika wizara ya usalama, hatua ya kwanza kwa ajili ya kukabiliana na adui ni kuleta umoja na mshikamano wa ndani ya nchi na maandamano yafanyika katika maeneo ya Wakristo mjini Damaska, Siria dhidi ya ugaidi wa Haiatu Tahrir Sham. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Shahr Vandi zinasema utabiri wa mfuko wa fedha wa kimataifa juu ya kuendelea kupungua kiwango cha ughali wa maisha nchini Iran. Uchu wa Erdogan kwa Siria katika lindi la ukosefu wa usalama, na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran asema Iran daima itaunga mkono kambi ya bukawama. Sasa nalishika Kayhan International na habari ya kwanza ninayodondoa katika gazeti hili inahusiana na kufanyika mazungumzo baina ya mawaziri wa mambo ya ndani wa Iran na Pakistan, huku ajenda kuu ikiwa ni kuimarisha ushirikiano wa kiusalama gazeti hilo limeandika pia kuwa mamia ya waandamanaji waliingia barabarani katika maeneo ya Wakristo huko Damascus mapema Jumane kupinga kuchomwa moto mti wa Krismasi karibu na Hama katikati mwa Siria. Habari kuu katika gazeti la Tehran Times linasema waziri wa vita wa utawala wa kizayuni kwa mara ya kwanza amekiri kuwa Israel ndiyo iliyomuua kigaidi mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hania mjini Tehran. Tehran Times limeandika pia mtoto mmoja wa Kipalestina anauawa kila baada ya saa moja. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina waki UNRWA. baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na Kaihan al-Arabi zinasema harazi, ikiwa nchi za Magharibi zitachukua hatua dhidi yetu tutatekeleza tuta hatua zinazolingana nazo. Blinken miaka 20 ya juhudi za Marekani za kupindua utawala nchini Iran zimefeli. Arakchi: haiwezekani kutenganisha diplomasia na medani kwa sababu zinakamilishana. Na baraza la mji wa Teheran labadilisha jina la mtaa mmoja kuupa jina la Shahid Yahya Sinwar, na msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza utayarifu wa Teheran kufungua tena ubalozi wake mjini Damascus huku kukiwa na changamoto zinazoikabili Siria wiki mbili baada ya wanamgambo wa Haiatu Tahrir Sham HTS kushika hatamu za nchi hiyo ya Kiarabu. Nalo gazeti dada la Kehan linalochapishwa kwa lugha ya Kifarsi limeandika, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena juu ya uungaji mkono usiolegalega wa Teheran kwa wanachama wote wa mhimili wa mukawama. Habari nyingine katika gazeti hili linasema Uturuki na utawala wa kizayuni zinajaribu kubadilisha mipaka ya Siria kwa manufaa yao na kuikalia kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo. Wapenzi, wasikilizaji hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo nyinyi, ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataguti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya tano ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleeni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Katika sehemu hii ya tano ya kipindi hiki tutazungumzia moja ya maudhui muhimu zaidi na iliyotata zaidi pia, inayohusiana na historia na dini, maudhui ambayo kwa miaka na miaka imekuwa ikitumiwa kama kisingizio na baadhi ya makundi ya kisiasa na ya watu wenye mielekeo ya chuki na misimamo ya kufurutu mpaka hufanyia mambo ambayo yamekuwa na taathira kubwa na ya kina katika mizozo na migogoro ya kikanda na kimataifa. Maudhui tunayokusudia kuizungumzia leo ni upotoshaji uliofanywa ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu, yaani Biblia au Tanakh, na namna upotoshaji huo unavyotumiwa na Wazayuni kutetea na kuhalalisha vitendo vya kinyama na kishenzi wanavyofanya. Unaweza pengine ukajiuliza, mpenzi msikilizaji, kitu gani kinaifanya maudhui hii iwe na umuhimu mkubwa kiasi hiki, na kwa nini upotoshaji uliofanywa ndani ya kitabu kitakatifu umetupa sisi mguso na kuamua kuujadili na kuuzungumzia? Majibu ya masuali haya yanapatikana kwa kuchunguza nafasi ambayo maandiko ya Tanakh yamekuwa nayo katika kujitokeza makundi yenye utambulisho maalumu na namna makundi hayo yanavyoyatumia maandiko hayo potofu katika uchukuaji wa maamuzi yao ya kisiasa. Ukweli ni kuwa tokea tangu na tangu, maandiko ya dini yamekuwa ndiyo chanzo na marejeo yanayotumiwa na wafuasi wake kama ilhamu na mwongozo wa maisha yao. Lakini wakati maandiko hayo yanapopotoshwa kwa kuyatolea tafsiri isiyo sahihi au kuyafasiri kwa kudokoa baadhi ya sehemu zake tu, huweza kugeuka kuwa wenzo hatari wa kuwashia na kueneza moto wa ukatili, chuki na mapigano. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu zilizopita za kipindi hiki tulieleza ni namna gani baadhi ya makundi ya kizayuni yanavyotumia tafsiri potofu ya kitabu kitakatifu ili kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina na hatua za kijeshi na vitendo vya kigaidi yanavyofanya dhidi ya watu wasio na hatia wa ardhi hiyo. Swali la kujiuliza ni ni vipi na ni wapi hasa ulipoanzia upotoshaji huo? Na kwa nini tafsiri hizo potofu za Biblia zingali zinaendelea kutumiwa kama silaha na wenzo madhubuti na makundi ya kizayuni yenye chuki na misimamo ya kufurutu ada? Ili kuweza kuifahamu barabara maudhui hii, inatakiwa turudi kwenye historia na kuona ilikuwaje. Katika zama zote hizi za historia, yametokea mabadiliko ya kutolewa tafsiri maalumu za maandiko ya kitabu kitakatifu. Miongoni mwa mabadiliko makubwa yaliyofanywa ni katika kunakili visa vya kitabu cha Yoshua na sehemu zingine kadhaa za Taurati. Ndani ya mabadiliko hayo, kama ambavyo tumeona katika vipindi vilivyopita, zimesimuliwa baadhi ya habari za kunyakuliwa maeneo kadhaa ya ardhi ya Kanaani na namna Bani Israel walivyofanikisha mpango huo kwa umwagaji damu. Katika aya nyingi za maandiko hayo zinazungumziwa zinazodaiwa kuwa ni amri za Mwenyezi Mungu za kudhibiti ardhi hizo na kuziangamiza kikamilifu kaumu za watu wanaopinga na wanaokabiliana na hatua hiyo. Ikiwa aya hizo zitatafsiriwa bila kutilia maanani chimbuko na msingi wake wa kihistoria na kiutamaduni, zinaweza kupelekea mtu kuhalalisha na kutetea vitendo vya uchokozi, uvamizi na ukatili. Mfano wa hilo ni namna wazayuni wenye misimamo mikali na itikadi za kufurutu mpaka wanavyozitafsiri aya hizo za kitabu kitakatifu kuonyesha kuwa zinawapa kibali na idhini ya kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kwa kuzitafsiri na kuzitumia vibaya kwa maslahi yao Aya hizo za Biblia, wazayuni hao wanadai Mwenyezi Mungu ameipa ahadi kaumu ya Bani Israil ya kumiliki ardhi hizo, na kwa hiyo kulipinga hilo na kukabiliana nalo kwa namna yoyote ile, siyo tu ni kuhalifu sheria ya dini, lakini pia ni uovu. Lakini hebu na tujiulize tafsiri hiyo ya kuhalalisha uporaji wa ardhi kwa kumwaga damu za watu wasio na hatia inaendana na kukubaliana na mafundisho ya asili ya dini ya Mwenyezi Mungu? Wafasiri wengi wa maandiko ya kitabu kitakatifu wanalipinga dai hilo na wanaitakidi kuwa aya hizo zinazotumiwa na Wazayuni kwa maslahi yao inapasa zihakikiwe na kufasiriwa kwa muktadha wa zama zake na mahala pake maalumu. Mmoja wa watafiti muhimu zaidi waliozungumzia maudhui hii ni Richard Francis Burton, mwandishi Mwingereza ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki yani muorientalisti. Katika vitabu na maandiko yake Burton amelihakiki na kulichambua suala hilo na kuonyesha ni namna gani baadhi ya tafsiri zilizotolewa kuhusiana na kitabu kitakatifu haziendani na zilivyo mbali kabisa na roho ya uadilifu ya dini za tauhidi. Mwandishi na mtafiti huyo wa Kiingereza anaitakidi kuwa upotoshaji huo uliofanywa ndani ya Tanakh, na tafsiri hizo za uchaguaji wa kimaslahi wa aya, sio tu vinagongana na kukinzana na mafundisho ya kiakhlaki na kimaadili ya Uyahudi na dini nyingine za tauhidi, lakini pia vimepelekea kuenea ukatili na chuki duniani kote. Baada ya maelezo hayo, hebu sasa na tutupie jicho mfano mmoja wa kihistoria unaoonyesha jinsi gani upotoshaji uliofanywa katika kitabu kitakatifu unaweza kuwa na matokeo hatari ya kusababisha maafa makubwa. Katika azama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa Kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wa wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban, zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wamezielezea kama ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya tano ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh na kushukuruni kwa kunisikiliza na nakuageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Jamadi Thani, mwaka 1446 hijiria sawa na tarehe 25 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 2024 iliyopita kwa mujibu wa maandishi ya Kikristo, Nabi Isa Masih alayhi ssalaam alizaliwa katika mji wa Beitlaham au Bethlehem huko Palestina. Nabi Isa Masih alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masih alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa Nabi Isa katika Qurani Tukufu kwenye Suratu Ali Imran aya ya 45, akisema, kumbukeni waliposema malaika, ewe Maryam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Maryam, mwenye heshima katika dunia na akhera na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo, kuwa ni sikukuu ya Krismas. Tunawatakia sikukuu njema wafuasi wote wa Nabii huyo wa Mwenyezi Mungu. Siku kama ya leo miaka 381 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia mwanahisabati na mwanafikra wa Uingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwana sayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principal of natural philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. Miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Charles Spencer Chaplin mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia hiyo. Alipokuwa mdogo, alianza na mchezo wa kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu, lakini kutokana na kutengeneza filamu za ukosoaji na zenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya watu maskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kupelekwa uhamishoni hapo mwaka 1952 na Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani, hivyo aliyehamia Uswisi pamoja na mke wake na tarehe tano Dei mwaka 1382 hijiria shamsia, katika siku kama ya leo, miaka 21 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa zilijiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa. Mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Argebam. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali kauli ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kukiri bila ya aibu kuwa ndio uliomuua kigaidi kiongozi wa Hamas Ismail Hania hapa mjini Tehran mapema mwaka huu na kuyataja mauaji hayo kuwa ni jinai ya kuchukiza mno. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Hamir Said Eravani amebainisha hayo katika barua aliyomwandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na rais wa Baraza la Usalama la umoja huo. Mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ali Larijani amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelisafisha hatua kwa hatua eneo na uwepo wa doa chafu la magaidi kenya inakabiliwa na ongezeko la kutisha la ukatili wa kijinsia baada ya kesi zaidi ya 1700 kuripotiwa tangu septemba 2023 ikiwa ni pamoja na mauaji 100 ya yaliyorekodiwa ya wanawake tangu agosti mwaka huu hayo ni kwa mujibu wa rekodi za serikali Afghanistan imetangaza kuwa jeshi la Pakistan limefanya mashambulizi ya anga katika jimbo la Paktika mashariki na kuwa na kuwajeruhi raia kadhaa, wengi wao wakiwa wakimbizi kutoka Waziristan. Na naibu mkuu na wa idara ya ulinzi ya Russia inayohusika na ulinzi wa biolojia kemikali na mionzi amefichua kuwa baada ya kusimamishwa shughuli za Marekani za kimabara za silaha za biolojia nchini Ukraine, Washington sasa imehamishia shughuli zake hizo katika nchi za bara la Afrika. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.