Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumatano tarehe ya ishirini na tatu mfungu wa tisa Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na sita hijiria sawa na tarehe ishirini na tano Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne miladia. Asubuhi tunasikika kupitia sateliti na intenet. Anaoneti ya intnet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe tu email ni swahiliradio@irib.ir. Asubuhi mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya kupotoshwa na kutiwa mkono mafundisho ya Tanakh, vilevile vile udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, mwanamke katika familia, na bila kusahau makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamate matangazo haya Teheran. Ni mpenzi msikilizaji, fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Hasema makombora ya Yemen yamevuruga mahesabu ya Marekani na Israeli. Maulamaa wa Yemen wautaka umma wa Kiislamu kukabiliana na mashambulizi ya wazayuni na Marekani. Na wakuu wa intelijensia wa Ethiopia na Somali Somalia wakutana huku nchi mbili zikiendelea kuimarisha uhusiano. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Abbas Araqchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema usahihi wa makombora ya Yemen umevuruga kwa kiasi kikubwa mahesabu ya kimkakati ya muungano wa Israeli Marekani. Seid Abasarakchi amepongeza operesheni zilizoza matunda za Yemen za kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari mjini Tehran, wakati alipokuwa akibainisha hatua kubwa athirifu zilizotekelezwa na nchi ya kiarabu ya Yemen katika kuwaunga mkono watu wa Gaza na kambi nyingine za mukawama. Araqchi ameashiria pia mashambulizi ya siku kadhaa zilizopita ya jeshi la Yemen ambapo lilituma kombora lake la hypersonic na kupiga ndani kabisa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel. Katika sehemu nyingine mkutano wake na waandishi wa habari waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwa mara nyingine tena juu ya uungaji mkono usiolegalega wa Teheran kwa wanachama wote wa muhimili wa mukawama. Maulama wa Yemen wameutaka umma wa Kiislamu kukabiliana na mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani huko Gaza, Yemen na pia waungaji mkono wa ugaidi katika Ka taarifa yao maulamaa wa Yemen wamewataka wanazuoni, wahubiri, wahadhiri na shakhsia mashuhuri wa umma wa Kiislamu kuzifanya Marekani na Israel pamoja na mamluki wao kuwa maadui wa kuwa umma wa Kiislamu na kutoa fatwa za wazi juu ya ulazima wa kukabiliana na mashambulizi ya utawala wa kizawini na marekani dhidi ya Gaza na Yemen. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo, maulama wa Yemen imewataka viongozi wa nchi za kiarabu na kiislamu pamoja na mataifa na majeshi yao kuunga mkono Gaza kwa kuchukua misimamo mikali na kuanzisha vikwazo vya kiuchumi pamoja na maandamano, wakisisitiza haja ya kuunga mkono nguvu za makombora na ndege zisizo na rubani, viwanda vya zana za vita na vikosi vya jeshi la Yemen. Maulamaa wa Yemen wamewashauri watu waliohadaika kuangalia upya mahesabu yao kujikomboa kutoka katika minyororo ya ubaguzi wa rangi na madhehebu na kuunga mkono Gaza. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa imekuwa vigumu kufikisha hata msaada mdogo wa raia wa Palestina huko katika ukanda wa Gaza. Thomas Fletcher ameeleza kuwa katika mwaka mmoja uliopita idadi kubwa ya wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wameuawa ukanda wa Gaza na hivyo kuwa vigumu kufikisha hata sehemu ya misaada inayohitajika kwa ajili ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Uh, licha ya mahitaji makubwa ya kibinadamu yanayohitajiwa katika ukanda huo, afisa uh, huyo wa Umoja wa Mataifa amesema wanajeshi wa Israeli wanaendelea kuwazuia wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kufikisha misaada kwa wakazi wa Gaza. Mjumbe huyo moja wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu amesisitiza kuwa licha ya kwamba Mahakama ya Kimataifa haki ICJ imetoa maamuzi kadhaa ya muda mkabala wa jinai za kivita za mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza, lakini uhalifu unaoendelea unaonyesha kuwa hakuna mahali salama kwa watu wa Gaza, huku shule, hospitali pamoja na miundombinu ya mji huo ikiwa imebomolewa na kuharibiwa kabisa. Hii ni katika hali ambayo ofisi ya habari ya Palestina pia imetangaza kuwa utawala ghasibu wa kizayuni umekusudia kuwasababishia njaa raia wa Kipalestina na kusababisha hali ngumu ya kiuchumi kwa kuunga mkono kikamilifu wizi wa misaada ya kibinadamu na kuwashambulia wafanyakazi wa sekta hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ndege za kivita za utawala wa Kizayuni wa Israel zimekishambulia kituo cha ulinzi wa raia katika mji wa Gaza. Taasisi ya ulinzi wa raia Gaza imetangaza kuwa wazayuni maghasibu kwa mara ya pili wamekishambulia kituo chake kimoja katika mji wa Gaza. Mfanyakazi wa kituo hicho cha na mwanawe pamoja na raia wengine wa wanne wameuliwa shahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa katika mashambulizi ya ndege za kivita za Israel katika kituo hicho cha ulinzi wa raia huko Gaza. Taarifa ya taasisi ya ulinzi wa raia katika mji wa Gaza imeongeza kuwa wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wamewafukuza wafanyakazi na wagonjwa katika hospitali ya Indonesia katika ukanda wa Gaza, na sasa wanafanya kila wawezalo kuiharibu kikamilifu hospitali ya Kamal Adwan. Wagonjwa tisini wamelazwa katika hospitali ya Kamal Adwan katika mazingira magumu sana, na wanajeshi wa Israel wanaendelea kuzuia kuingizwa dawa na chakula katika hospitali hiyo. Wakati huo huo, shirika la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA limetangaza kuwa kila baada ya saa moja mtoto mmoja anauawa huko Gaza kufuatia mashambulizi ya jeshi la utawala vamizi wa Israel. Ridwan Hussein, mkuu wa intelijensia ya Ethiopia, jana Jumanne alikutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Somalia Abdullahi Muhammad Ali huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, ili kuendeleza ushirikiano wa kiusalama sambamba na kuimarisha ahadi zilizoainishwa katika azimio la Ankara. Mazungumzo hayo yamejiri kufuatia mapatano yaliyofikiwa mapema mwezi huu kati ya nchi mbili hizi kwa upatanishi wa Uturuki. Mkuu wa intelijensia ya Ethiopia amesisitiza kuwa mazungumzo yao yalichunguza changamoto za kiusalama zinazozikabili nchi hizo mbili. Ridwan Hussein amesema mkutano wao umefanyika sambamba na kuwasili ujumbe wa Somalia ulioongozwa na Ali Omar, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa nchi hiyo, ambapo pande mbili zimetilia mkazo pia juu ya utekelezaji wa ahadi zilizotolewa chini ya azimio la Ankara. Azimio la Ankara lililosainiwa tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Disemba, kwa upatanisho wa Uturuki, lilipelekea kujiri mabadiliko katika uhusiano kati ya nchi mbili jirani za pembe Afrika, yaani Ethiopia na Somalia, ambazo zimekuwa na mzozo baina yao kwa kipindi fulani sasa. Na rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema atasonga mbele na miswada mingi minne ya marekebisho ya kodi ambayo tayari imewasilishwa bungeni licha ya kukabiliwa na radi ya mali chanya ya magavana kadhaa wa majimbo nchini humo. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa mabadiliko haya ni sehemu ya jitihada za Rais wa Nigeria za kurekebisha mfumo wa kodi ili kuingiza mapatano zaidi katika uchumi wa nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo pendekezo la jinsi ya kugawana ushuru wa ongezeko la thamani yani VAT kati ya serikali kuu na majimbo 36 Nigeria limezua mzozo, huku sehemu ya wa wabunge wa shirikisho wakidai kuwa itapunguza mgao wa eneo la kaskazini mwa nchi. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari wiki hii, rais Bola Tinubu amesema Mabadiliko ya kodi yako pale pale. Hatuwezi kuendelea kufanya mambo kwa mazoea katika uchumi wa dunia leo, kama tulivyokuwa tukifanya kwa miaka kadhaa sasa. Mwezi jana bunge la Nigeria lilianza kujadili miswada minne ambayo rais wa nchi hiyo ameitaja kuwa ni mapambazuko mapya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuangushwa ndege ya kivita ya Marekani ya F-18, ishara ya kuchanganyikiwa katika mashambulizi ya Yemen. Kuangushwa kwa ndege ya kivita ya F18 ya Marekani katika shambulio la angani la hivi karibuni nchini Yemen kumepelekea kuibuke shaka kuhusu uwezo wa Marekani wa kudhibiti anga ya Marekani na uwezo wake wa kukabiliana na mashambulizi ya makombora na ndege za kivita zisizo na rubani kutoka Yemen. Ndege za kivita za jeshi la wanamaji la Marekani pamoja na ndege za kivita za Uingereza mara kwa mara zimekuwa zikilenga maeneo tofauti ya Yemen. Katika kukabiliana na uhasama huo, jeshi la Yemen limetoa jibu thabiti kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani kushambulia meli za kivita za Marekani na washirika wake kama Uingereza na Ufaransa kwenye Bahari Nyekundu. Juzi kamandi kuu ya jeshi la Marekani, CENTCOM, ilisema ndege yake ya kivita imedunguliwa kwenye bahari Nyekundu katika kile ilichodai kuwa ni shambulizi la kimakosa kutoka jeshi lenyewe la, la Marekani, ikiwa katika operesheni yake dhidi ya Yemen kwa lengo la kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa hiyo ilisema mapema Jumapili kwamba ndege aina ya F A 18F Super Hornet ilitunguliwa kimakosa, huku hesentcom ikithibitisha katika taarifa yake kwamba marubani waliokuwa kwenye ndege hiyo wako salama. Ndege hiyo iliyokuwa imeruka kutoka katika meli ya kivita iliyosheheni ndege za kivita ilikuwa ndege ya kivita ya USS Harry S Truman ilikuwa ikiruka juu ya Bahari Nyekundu wakati ilipolengwa kwa kombora na kuanguka. Jeshi la Marekani limedai kuwa kombora hilo lilivurumishwa kutoka manuari yake. Hii ni katika hali ambayo jeshi la Yemen linasema kuwa limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa Marekani aina ya F-18 na kulazimisha ndege za maadui kuondoka katika anga ya Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadia Jenerali Yahya Sari alisema hayo katika taarifa yake siku ya Jumapili, baada ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani CENTCOM kusema kuwa ndege yake ya kivita ilidunguliwa kwenye bahari Nyekundu katika kile ilichodai kuwa ni shambulio la kimakosa lililotekelezwa na vikosi vyake. Katika taarifa yake Jenerali Saria alisema, tumezuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kulenga meli kubwa ya kivita iliyosheheni ndege ya USS Harry S Truman na baadhi ya manuari zilizoandamana nayo. Aidha aliendelea kusema, operesheni hiyo ilitekelezwa kwa kutumia makombora manane na ndege 17 za kivita zisizo na rubani. Kadhalika alisema shambulio hilo limeilazimu manuari hiyo kubwa kuondoka karibu na maji ya Yemen. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Yemen, idadi kubwa ndege za adui pia ziliondoka kwenye anga ya Yemen na kuelekea katika anga ya kimataifa katika bahari Nyekundu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanah. Nakuombeeni amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na mataghuti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya tano ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Katika sehemu hii ya tano ya kipindi hiki tutazungumzia moja ya maudhui muhimu zaidi na iliyotata zaidi pia, inayohusiana na historia na dini, maudhui ambayo kwa miaka na miaka imekuwa ikitumiwa kama kisingizio na baadhi ya makundi ya kisiasa na ya watu wenye mielekeo ya chuki na misimamo ya kufurutu mpaka kufanyia mambo ambayo yamekuwa na taathira kubwa na ya kina katika mizozo na migogoro ya kikanda na kimataifa. Maudhui tunayokusudia kuizungumzia leo ni upotoshaji uliofanywa ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu, yaani Biblia au Tanakh, na namna upotoshaji huo unavyotumiwa na Wazayuni kutetea na kuhalalisha vitendo vya kinyama na kishenzi wanavyofanya. Unaweza pengine ukajiuliza, mpenzi msikilizaji, kitu gani kinaifanya maudhui hii iwe na umuhimu mkubwa kiasi hiki na kwa nini upotoshaji uliofanywa ndani ya kitabu kitakatifu umetupa sisi mguso na kuamua kuujadili na kuuzungumzia? Majibu ya masuali haya yanapatikana kwa kuchunguza nafasi ambayo maandiko ya Tanakh yamekuwa nayo katika kujitokeza makundi yenye utambulisho maalumu na namna makundi hayo yanavyoyatumia maandiko hayo potofu katika uchukuaji wa maamuzi yao ya kisiasa. Ukweli ni kuwa tokea tangu na tangu, maandiko ya dini yamekuwa ndiyo chanzo na marejeo yanayotumiwa na wafuasi wake kama ilhamu na mwongozo wa maisha yao. Lakini wakati maandiko hayo yanapopotoshwa kwa kuyatolea tafsiri isiyo sahihi au kuyafasiri kwa kudokoa baadhi ya sehemu zake tu huweza kugeuka kuwa uwenzo hatari wa kuwashia na kueneza moto wa ukatili, chuki na mapigano. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu zilizopita za kipindi hiki tulieleza ni namna gani baadhi ya makundi ya Kizayuni yanavyotumia tafsiri potofu ya kitabu kitakatifu ili kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina na hatua za kijeshi na vitendo vya kigaidi yanavyofanya dhidi ya watu wasio na hatia wa ardhi hiyo. Swali la kujiuliza ni ni vipi na ni wapi hasa ulipoanzia upotoshaji huo? Na kwa nini tafsiri hizo potofu za Biblia zingali zinaendelea kutumiwa kama silaha na wenzo madhubuti na makundi ya Kizayuni yenye chuki na misimamo ya kufurutu ada? Kuweza kuifahamu barabara maudhui hii, inatakiwa turudi kwenye historia na kuona ilikuwaje. Katika zama zote hizi za historia yametokea mabadiliko ya kutolewa tafsiri maalumu za maandiko ya kitabu kitakatifu. Miongoni mwa mabadiliko makubwa yaliyofanywa ni katika kunakili visa vya kitabu cha Yoshua na sehemu zingine kadhaa za Taurati. Ndani ya mabadiliko hayo, kama ambavyo tumeona katika vipindi vilivyopita, zimesimuliwa baadhi ya habari za kunyakuliwa maeneo kadhaa ya ardhi ya Kanaani na namna bani Israel walivyofanikisha mpango huo kwa umwagaji damu katika aya nyingi za maandiko hayo zinazungumziwa zinazodaiwa kuwa ni amri za Mwenyezi Mungu za kudhibiti ardhi hizo na kuziangamiza kikamilifu kaumu za watu wanaopinga na wanaokabiliana na hatua hiyo. Ikiwa aya hizo zitatafsiriwa bila kutilia maanani chimbuko na msingi wake wa kihistoria na kiutamaduni, zinaweza kupelekea mtu kuhalalisha na kutetea vitendo vya uchokozi, uvamizi na ukatili. Mfano wa hilo ni namna wazayuni wenye misimamo mikali na itikadi za kufurutu mpaka wanavyozitafsiri aya hizo za kitabu kitakatifu kuonyesha kuwa zinawapa kibali na idhini ya kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kwa kuzitafsiri na kuzitumia vibaya kwa maslahi yao Aya hizo za Biblia, Wazayuni hao wanadai Mwenyezi Mungu ameipa ahadi kaumu ya Bani Israel ya kumiliki ardhi hizo, na kwa hiyo kulipinga hilo na kukabiliana nalo kwa namna yoyote ile, siyo tu ni kuhalifu sheria ya dini, lakini pia ni uovu. Lakini hebu natujiulize. Tafsiri hiyo ya kuhalalisha uporaji wa ardhi kwa kumwaga damu za watu wasio na hatia inaendana na kukubaliana na mafundisho ya asili ya dini ya Mwenyezi Mungu? Wafasiri wengi wa maandiko ya kitabu kitakatifu wanalipinga dai hilo na wanaitakidi kuwa aya hizo zinazotumiwa na wazayuni kwa maslahi yao inapasa zihakikiwe na kufasiriwa kwa muktadha wa zama zake na mahala pake maalumu. Mmoja wa watafiti muhimu zaidi waliozungumzia maudhui hii ni Richard Francis Burton, mwandishi Mwingereza ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki, yani muorientalisti katika vitabu na maandiko yake, Burton amelihakiki na kulichambua suala hilo na kuonyesha ni namna gani baadhi ya tafsiri zilizotolewa kuhusiana na kitabu kitakatifu haziendani na zilivyo mbali kabisa na roho ya uadilifu ya dini za tauhidi. Mwandishi na mtafiti huyo wa Kiingereza anaitakidi kuwa upotoshaji huo uliofanywa ndani ya Tanakh, na tafsiri hizo za uchaguaji wa kimaslahi wa aya sio tu vinagongana na kukinzana na mafundisho ya kiakhlaki na kimaadili ya Uyahudi na dini nyingine za tauhidi, lakini pia vimepelekea kuenea ukatili na chuki duniani kote. Baada ya maelezo hayo, hebu sasa na tutupie jicho mfano mmoja wa kihistoria unaoonyesha jinsi gani upotoshaji uliofanywa katika kitabu kitakatifu unaweza kuwa na matokeo hatari ya kusababisha maafa makubwa. Katika azama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wa wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wamezielezea kama ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya tano ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh na kushukuruni kwa kunisikiliza na nakuwageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Nam, hii ni redio Teheran ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti eji, mhuri, eki, islami, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Ikiwa leo ni Jumatano, tarehe ya 25 Desemba mwaka 2024 naanza na gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya ambalo limeandika viongozi wako wapi kwa sherehe za Krismas. Museveni na Raila chanda na pete, mahasimu wa zamani wanakutana hadharani Siaya juma lijalo, kwa mara ya tatu mwaka huu na pigo kwa tasnia ya Kiswahili. Aliyekuwa mkuu wa idara ya Kiswahili katika chuo kikuu cha Moi, Alan Opija agadunia. Standard limeandika Rais William Ruto Jumanne ya jana alimkaribisha mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat nyumbani kwake Kilgoris kaunti ya Narok. Viongozi hao wawili walijadili masuala muhimu ikiwa ni pamoja na mageuzi yanayoendelea ya Umoja wa Afrika na uchaguzi ujao wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Uh, ukamisheni ya Umoja wa Afrika. Star linaandika Sudan inazidi kutumbukia kwenye bala njaa. Wataalamu wasema zaidi ya watu milioni kumi na moja wamekimbia mapigano nchini Sudan. Kadhalika limeandika Wakenya wengi hawatasherekea msimu huu wa sherehe, uh, yani Christmas na mwaka mpya kama walivyozoea na kama ilivyoada, uchunguzi mpya wa maoni wa Baini utafiti huo unasema wengi, yani asilimia 86 waliohojiwa walitaja ukosefu wa pesa kama sababu kuu ya kutosherehekea. Nikitoka nchini Kenya naelekea nchini Tanzania na ukurasa wa mbele wa habari leo na habari zisemazo: tume za Rais Samia Ngorongoro hadharani, umeme wa ua watu wanne msibani, ajali ya roli na kosta ya ua wanane na kujeruhi wanane Tanga, mpango, tofauti za dini na vyama zisitugawe, bwana harusi aliyejiteka afikishwa kortini, kesi ya milioni tatu na JK asifu Wachaga kwenda kuhesabiwa. Mwananchi limeandika polisi mguu sawa sikukuu, wasisitiza kulinda watoto, baada ya Lisu na Mbowe mchuano mwingine waanza Chadema, ajali zinavyoliza familia ya Krismas na bwana harusi kortini kwa tuhuma za wizi wa gari. Baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa umbele wa Uhuru zinasema Rais Samia atekeleza ahadi, polisi waonya madereva matumizi ya pombe eh, Christmas na mwaka mpya, mwenyekiti wa wafanyabiashara afunguka Kariakoo kuuza saa ishirini na nne na baba harusi kortini kwa madai ya wizi. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Raia Mzalendo na kutana na habari zimazo: polisi atoa ujumbe mzito kuelekea sikukuu za mwisho wa mwaka, Wenje na Lisu waumbwana kwa rushwa, Lisu amwita mwenzake dalali na rais Samia atoa zawadi ya Krismasi vituo vya yatima nchi nzima. Naitimishia huko nchini Uganda na ninaanza na Daily Monitor ambalo limeandika mawakili wa Afrika Mashariki waishtaki Uganda kuhusu kibali cha kufanya kazi cha Karua. Kwa mujibu wa Daily Monita, wa mawakili hao wanaishtaki Uganda kwa kukataa kutoa kibali kwa Martha Karua kumwakilisha kiongozi mkongwe wa upinzani Kiza uh, Besige mahakamani. Limeandika pia kuwa watu sita wamefariki dunia na wanane kujeruhiwa katika ajali ya mkesho wa Krismas na Kasongola, na wakili ashinda tuzo baada ya kusaidia mwanafunzi anayetumiwa kuwachoma hadi kufa wenzake kumi kuachiliwa huru. Mwenyekiti wa baraza la mpito la Sudan Abdul Fatah Alburhan ametoa mwito kwa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ili kuhakikisha utekelezaji wa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kuzuia kuingizwa kwa silaha katika eneo la Darfur magharibi mwa Sudan na mashambulizi katika mji wa Alfashir. Ni hayo tu mpenzi msikilizaji, niliyoweza kukudondolea kutoka katika baadhi ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, kwa asubuhi ya leo Jumatano tarehe 25 Disemba 2024 wakati ulimwengu wa Kikristo ukiadhimisha sikukuu ya Krismas. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya kiswahili redio Tehran, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii, na hii ikiwa ni sehemu yetu ya 27 na kweni nami hadi tamati. Zama za utumwa bado hazijamalizika katika ulimwengu wa sasa. Wanawake na wasichana ndio wahanga wakuu wa magenge ya kuogofya ya magendo ya binadamu. Hawa ni watumwa wa zama hizi na milenia tatu, ambapo kwa bahati mbaya wanangojewa na hatima mbaya. Utumwa wa ngono na kazi ya kulazimishwa ndiyo hatima ya mwisho ya wahanga wa usafirishaji haramu wa binadamu. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu ilisema katika ripoti yake ya mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na nane kwamba wanawake na wasichana ni robo tatu ya wahanga wa biashara haramu ya binadamu. Utumwa unakuwa kwa kasi kubwa katika zama hizi kuliko karne zilizopita, lakini kwa namna tofauti. Kambi za kazi za kulazimishwa, biashara haramu ya binadamu na ukahaba ni mifano ya utumwa huu ambao umekuwa kutokana na mashinikizo ya kiuchumi na ukosefu wa tahadhari za lazima kutoka kwa taasisi husika. Steve McQueen, mwigizaji na mwongozaji mashuhuri wa filamu wa Marekani, alizungumzia suala hili katika mojawapo ya filamu zake inayoitwa 12 Years of Slave, na akavuta hisia za ulimwengu kuhusiana na tatizo hili. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kazi duniani ILO ya mwaka 2012, wengi kati ya wafanyakazi wa kulazimishwa duniani, yaani karibu asilimia 56 walitoka eneo la Asia na Pasifiki, na asilimia 18 kutoka Afrika, waliishi katika utumwa. Kwa kuzingatia kwamba katika kilele cha utumwa huko Marekani ambao baadaye ulipigwa marufuku yaani kabla ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, kulikuwa na jumla ya watumwa milioni nne lakini sasa katika karne ya ishirini na moja tunaona kuwa idadi hiyo ya watumwa imeongezeka zaidi ya mara tano hadi sita. Kulingana na takwimu za Umoja wa Ulaya, idadi ya wanawake ambao ni wahanga wa utumwa wa ngono katika bara hilo imeongezeka hadi watu laki tano kila mwaka, na biashara haramu ya binadamu huingiza zaidi ya dola bilioni kumi kwenye mifuko ya wanaofanya biashara hiyo haramu. Utumwa wa ngono ambao kwa hakika ndio lengo kuu la walanguzi wa binadamu ndio biashara haramu yenye faida kubwa zaidi duniani baada ya ulanguzi wa silaha na dawa za kulevya. Kulingana na mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa, UNDP, zaidi ya wanawake milioni mbili duniani kote hulazimishwa kufanya ukahaba au kuuza miili yao kila mwaka. Wateja wakuu wa utumwa huu, unyonyaji na ulaghai wa kisasa nchi zilizoendelea za Ulaya na Marekani. Usafirishaji haramu wa binadamu hasa watumwa wa ngono uliongezeka barani Ulaya baada ya kumalizika vita vya Yugoslavia ya zamani mwaka 1990 na baada ya kusainiwa mkataba wa Schengen mwaka 1993, ambao ulilegeza sheria za mipaka katika nchi za umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ilirahisisha biashara ya binadam baina ya nchi za bara hilo kuliko hapo awali. Awali, biashara haramu ya binadamu ilitimia kwa kusafirisha wanawake na wasichana kutoka nchi za ulimwengu wa tatu na za Kiafrika. Lakini leo wasichana na wanawake wanasafirishwa kutoka ndani ya nchi hizo hizo hizo za Ulaya. Sehemu kubwa ya magendo hii hufanyika kutoka nchi za Ulaya Mashariki kuelekea Ulaya Magharibi. Aidha, utafiti unaonesha kwamba watu wengi wanaonaswa katika mtego wa mitandao ya magendo ya binadamu ya Ulaya huwa hawahami kwa kusudio la kufanya uhalifu huo mara ya kwanza, lakini hujipata wametumbukia kwenye uovu huo katika njia ya kutafuta riziki halali na kujidhaminia maisha bora ya baadaye. Kila siku raia wa Moscow na miji mingine ya Ulaya Mashariki huona vipeperushi vikienezwa katika vituo vya treni za chini ya ardhi na katika vituo vingine vilivyojaa watu vikiwaahidi wasichana wachanga maisha bora katika nchi za magharibi kundi hili la wasichana ambalo huwa na matumaini ya kupata makazi katika nchi za magharibi na hatimaye kuishi kwenye eti kituo cha ustaarabu na haki za binadamu mwishowe hukandamizwa na kutumiwa vibaya kingono. E, kando na miji walanguzi na wafanya biashara haramu hutafuta wasichana wadogo wenye elimu ndogo na ambao wanatafuta maisha bora katika vijiji vya Ulaya ili kuwasafirisha hadi katika nchi zilizoendelea kwa ajili ya kufanya ukahaba. Akizungumza katika mkutano wa matabaka tofauti ya wanawake mnamo tarehe 4 Januari mwaka uliopita, Ayatu Ubuai Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani, alisema, ufedhuli wa nchi za magharibi unaonekana hapa wanajifanya kuwa wapeperushaji wa bendera ya kutetea haki za wanawake, licha ya mapigo haya yote waliyoyatoa dhidi ya wanawake na utu wa mwanamke. Huu ndio unaodaiwa na wa magharibi wasiomcha Mwenyezi Mungu kuwa ni uhuru wa wanawake. Wanaposema uhuru wa wanawake, wanakusudia uhuru kwa maana hii. Kwa maoni yao, huu ndio uhuru. Huu si uhuru, bali ni utumwa. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, baadhi ya watu mashuhuri walikuwa wakidai kwamba uhuru huu wa maingiliano kati ya wanaume na wanawake katika nchi za Magharibi ungekinaisha macho na mioyo ya wanaume na hatimaye kuwafanya wasijihusishe tena na uhalifu wa kingono. Hivi ndivyo walivyokuwa wakifikiria. Sasa tazameni macho na nyoyo zao zimekinaika, au ndio kwanza tamaa na matamanio yao yameongezeka mara mia ya kadhaa kutokana na uhalifu wa kingono maeneo ya kazi, mitaani na sokoni, kila mahali, hata katika taasisi zenye nidhamu na sheria kali kama vile jeshi ambapo wanawake pia wapo, unyanyasaji huu pia hufanyika. Ufuska unaonekana kila mahali. Ina maana kwamba sio tu macho na nyoyo hazijatosheka, bali uovu na tamaa vimeongezeka mara mia Ayatu Wai Hamenei anaendelea kusema ndio maana leo unaona kuwa katika mazingira ya kimagharibi kuna biashara ya ngono, kuna utumwa wa ngono, kuna kuvunjwa mipaka yote ya kimaadili na kibinadamu na kuhalalishwa mambo ambayo yamekatazwa katika dini zote, maingiliano ya watu wa jinsia moja na maovu mengine kama haya hayakupigwa vita na Waislamu pekee. Haya ni miongoni mwa mambo yaliyoharamishwa katika dini zote na kutambuliwa kuwa dhambi kubwa wanayahalalisha haya yote na wala hawaoni haya ukubwa wa maafa haya yanayohusishwa na ununuzi au wizi wa wasichana na wanawake na kila aina ya unyanyasaji wa kiakili kimwili na kingono kubakwa kwa nguvu na kulazimishwa kutumia dawa za kulevya umesababisha ukahaba mkubwa wa watumwa hao katika nchi za magharibi wataalamu wanasema marekani kati ya nchi tatu za kwanza duniani ambazo zinatambuliwa kuwa vituo muhimu vya kuuza wanawake na watumwa wa ngono. Kwa kawaida, masoko muhimu ya watumwa hawa wa ngono yanapatikana katika majimbo ya California New York, Texas na Las Vegas. Serikali ya Marekani, ambayo haina rekodi nzuri kuhusu utumwa wa watu weusi katika miaka ya nyuma, haichukui hatua zozote za maana za kupiga vita utumwa mambo leo, ambapo unyanyasaji wa kingono ni mojawapo ya madhihirisho yake muhimu huenda mapato ya dola bilioni mia themanini na sita yanayotokana na, na biashara ya ngono na ukahaba ni sababu muhimu ya viongozi wa Marekani kuhalalisha jambo hili la aibu. Mnamo Desemba 15, 1992 televisheni ya CNN ilichapisha ripoti ya kusikitisha ambayo ilionyesha miili ya wasichana waliobakwa ikitupwa kila asubuhi katika mabustani maarufu ya Marekani. Kwa mujibu wa ripoti ya chama cha madaktari wa Marekani, AMM, zaidi ya wanawake laki saba nchini humo hunyanyaswa kingono kila mwaka. Mkuu wa chama hicho alisema kuwa zaidi ya asilimia ishirini na moja ya wanawake waliobakwa walikuwa na umri wa chini ya miaka 18. Aidha, ripoti ya shirika la madaktari la Marekani imeongeza, mwanamke mmoja kati ya kila wanne hupigwa na mwanandoa mwenzake na wakati mwingine huhitaji kulazwa hospitalini baada ya kupigwa. Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na waandishi wa shirika la Marekani la N Jones, zaidi ya wanawake elfu ishirini uuawa na wapenzi wao kila mwaka, ambao hupewa kifungo cha miaka sita tu. Mwaka 1995 mwanamke mmoja alipigwa vibaya na mtu aliyeitwa Ap Watson ambaye alipewa kifungo cha miezi mitatu tu gerezani. Katika upande wa pili, mwanamme aliyeitwa William Lincoln alihukumiwa kifungo cha miaka sita jela kwa kumpiga teke paka kwenye uwanja wa ndege. Hii ndiyo hali ya kusikitisha ya wanawake barani Ulaya na Marekani, na kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya watu wanaojaribu kuibua hali kama hii katika maeneo mengine ya dunia kama Asia na Afrika kwa kisingizio cha eti uhuru wa wanawake. Na kipindi chetu cha mwanamke na familia na jamii sehemu ya 27 inakomea hapa. Na washukuruni kwa kuwa nami. Leo ni Jumatano tarehe 23 Jamadithani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 25 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 2024 iliyopita, kwa mujibu wa maandishi ya Kikristo, Nabi Isa Masih alaihi ssalam, alizaliwa katika mji wa Beitlaham au Bethlehem, huko Palestina. Nabi Isa Masih alipewa uwezo na Mwenyezi Mungu wa kufanya miujiza mingi. Isa Masih alianza kuzungumza akiwa mdogo na kujibashiria unabii. Mwenyezi Mungu anaashiria tukio la kuzaliwa Nabi Isa katika Qurani tukufu kwenye Suratu Ali Imran aya ya 45, akisema, kumbukeni waliposema malaika, Ewe Maryam, Mwenyezi Mungu anakubashiria mwana kwa neno litokalo kwake, jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera na miongoni mwa waliokurubishwa. Inafaa kuashiria hapa kwamba tarehe 25 Disemba kila mwaka inajulikana kote duniani, hasa kwa Wakristo, kuwa ni sikukuu ya Krismas. Tunawatakia sikukuu njema wafuasi wote wa Nabii huyo wa Mwenyezi Mungu. Siku kama ya leo miaka 381 iliyopita alizaliwa Isaac Newton, mwanafizikia mwanahisabati na mwanafikra wa Uingereza. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika na alitambuliwa kama mwana sayansi mkubwa aliyepata umashuhuri. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principal of natural philosophy. Ugunduzi wa Isaac Newton ulikuwa msingi mkuu wa ugunduzi wa wasomi wengine kuhusu kanuni kuu za hisabati na uhandisi. miaka 47 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia hiyo. Alipokuwa mdogo, alianza na mchezo wa kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu lakini kutokana na kutengeneza filamu za ukosoaji na zenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya watu maskini katika jamii ya Marekani, serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kupelekwa uhamishoni. Hapo mwaka 1952 Chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini Marekani, hivyo alihamia Uswisi pamoja na mke wake na tarehe tano Dei mwaka 1382 hijiria shamsia, katika siku kama ya leo, miaka 21 iliyopita, mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 6.8 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika mji wa Bam kusini mwa Iran na maeneo ya kando kando yake. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu sehemu kubwa ya mji huo na kusababisha vifo vya watu elfu arobaini na moja. Makumi ya maelfu ya watu wengine walijeruhiwa. Maafa ya mtetemeko huo wa ardhi yalikuwa makubwa mno kwa kadiri kwamba baadhi ya jumuiya na taasisi za kimataifa zilijiunga na wananchi na serikali ya Iran katika kutoa misaada ya dharura kwa waathiriwa. Mbali na hasara za nafsi na vifo vya maelfu ya watu, mtetemeko wa ardhi wa Bam ulisababisha pia hasara kubwa za kiuchumi na kuharibu jengo la kale la Argebam. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema usahihi wa makombora ya Yemen umevuruga kwa kiasi kikubwa mahesabu ya kimkakati ya muungano wa Israel na Marekani. Maulama wa Yemen umeutaka umma wa kiislamu kukabiliana na mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizaini wa Israel Marekani huko Gaza, Yemen na pia waungaji mkono wa ugaidi. Thomas Fletcher, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema imekuwa vigumu kufikisha hata msaada mdogo kwa raia wa Palestina huko katika ukanda wa Gaza. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zimekishambulia kituo cha ulinzi wa raia katika mji wa Gaza. Taasisi ya ulinzi wa raia Gaza imetangaza kuwa zayuni maghasibu kwa mara nyingine tena na kwa mara ya pili wameshambulia kituo chake kimoja katika mji wa Gaza. Na Ridhwan Husseini, mkuu wa intelijensia wa Ethiopia, amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Somalia, Abdulahi Muhamad Ali huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, ili kuendeleza ushirikiano wa kiusalama na kuimarisha ahadi zilizoainishwa katika azimio la Ankara. Muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.