Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Tehrani idhaa ya Kiswahili. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Disemba 24, 2024 sawa na Jamadi Uthani 22 mwaka 1446 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na kuona weza kuiona siku hii ya leo matangazoni usiku huu. Wapendwa wasikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu usiku huu utahusu Trump analenga kunyakua ardhi za wengine ili kupanua ukubwa wa Marekani. Vipindi tutakuwa na kutoa mkono na kupotoshwa maandiko ya Biblia au Tanakh. Tutakuwa na podcast yetu inayokwenda kwa kichwa cha maneno kinachosema historia ya dunia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nasi hadi tamati. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Tehrani, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, mnaweza kutumia telegram, aidha mnaweza kutumia tovuti na mtandao wetu hapa, nikimaanisha kuangalia makala na vipindi mbalimbali mbali kupitia kwenye mtandao wetu katika anwani ifuatayo pastoday ir sw na kwenye chaneli yetu ya telegram, tunapatikana at radio tehrani sw, nikimaanisha t me radio tehran sw Dakika moja imesalia itimie saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji wa redio Tehrani kutegea sikio vichwa vya habari. Iran yasema tuko tayari kufungua tena ubalozi Siria na kuzungumza na serikali ya Damascus. Shirika la Oxfam lasema katika muda wa miezi miwili na nusu malori 12 tu ya chakula na maji yamefika kaskazini mwa Gaza kwa ajili ya wa Wapalestina. Brigedi Al-Qassam yawaangamiza askari watatu wa jeshi la Israel kaskazini mwa Gaza. Na pamoja na habari nyingine, maulama wa Russia watengua fatwa waliotoa kuruhusu Waislamu wa nchi hiyo kuoa wake wengi. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehrani. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani ameeleza utaarifu wa Tehrani kufungua tena ubalozi wake mjini Damascus huku kukiwa na changamoto zinazoikabili Siria wiki mbili baada ya wanamgambo wa Hayati Tahrir Sham HTS kushika hatamu za nchi hiyo ya Kiarabu akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumanne, Fatimi Muhajirani amesema Iran itafuatilia swala hilo kupitia njia za kidiplomasia. Mwelekeo wetu wa kufungua tena ubalozi ni wa kidiplomasia kama ilivyokuwa siku zote, na tuko tayari kwa hili, ameeleza msemaji wa serikali ya Iran. Na vilevile vile amedokeza kwamba upande wa Damascus nao pia umejiandaa kwa hilo na kwamba hivi sasa Teheran inashiriki katika mazungumzo ya kidiplomasia kwa ajili ya kufungua tena ubalozi nchini Syria baada ya wanamgambo wa HTS kutoa udhibiti wa Syria tarehe 8 Desemba, hatua ambayo ilihitimisha uongozi wa miaka minne wa Bashar al-Assad. Nchi hiyo inaendelea kukabiliwa na changamoto kubwa katika nyanja za kitaifa na kimataifa. Shirika la misaada ya kibinadamu la Uingereza la Oxfam limetangaza kuwa katika muda wa miezi miwili na nusu ni malori kumi na mbili pekee yamesambaza chakula na maji katika eneo la kaskazini mwa Gaza, na kutahadharisha kuwa hali ya kibinadamu katika eneo hilo la Palestina ni mbaya sana. Oxfam imesema katika taarifa kwamba kati ya malori 34 ya chakula na maji yaliyoruhusiwa kuingia katika eneo la Gaza kaskazini katika kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita, ucheleweshaji wa makusudi na vikwazo vilivyowekwa na jeshi la Israel vimepelekea malori kumi na mbili pekee kufanikiwa kusambaza misaada kwa raia wa Palestina wanaokabiliwa na njaa. Taarifa hiyo imesema baada ya malori matatu kati ya hayo kumi na mbili ya chakula na maji kupelekwa kwenye jengo la skuli ambako Wapalestina walikuwa wamepatiwa hifadhi yaliyoondolewa na kupigwa makombora ndani ya saa kadhaa tu. Oxfam imesema shirika hilo na mashirika mengine ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu yamezuiliwa kila mara kutoa msaada wa kuokoa maisha katika kaskazini ya Gaza huko kaskazini mwa Gaza tangu Oktoba 6 mwaka huu, wakati Israel iliposhadidisha mzingiro wake wa kijeshi dhidi ya maeneo ya Jabalia, Beit Lahia na Beit Hanun. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu limesema mashirika ya kibinadamu yanayofanya kazi huko Gaza yalikuwa yakipokea simu kutoka kwa watu walio katika mazingira magumu, waliokwama kwenye nyumba na makazi ambayo yalikuwa yamekosa chakula na maji, lakini baada ya kupewa idhini ya kupeleka misaada kwa walengwa hao, malori hayo yalisimamishwa kwenye kizuizi cha kijeshi, ambapo askari wa Israel waliwalazimisha madereva kushusha misaada hiyo katika eneo hilo la kijeshi ambalo raia waliokata tamaa hawakuwa na njia za kuifikia. Vita vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na jeshi la utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza kwa zaidi ya miezi 14 sasa yameshaua shahidi wa Palestina wapatao wa wa 45259 wakiwemo watoto 17492 na wanawake 11979 mbali na kujeruhi wengine laki moja elfu saba mia sita ishirini na saba. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wapiganaji wa Brigedi za Izudini Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, wametangaza kuwa wametekeleza operesheni tata kaskazini mwa ukanda Gaza na kufanikiwa kuangamizwa wanajeshi kadhaa wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Taarifa iliyotolewa na Alkasam imesema baada ya kuingia ndani ya jengo moja lililoko Beitul Lahya, kaskazini mwa Gaza, wapiganaji wa brigedi hizo wametekeleza operesheni tata ya kijeshi na kufanikiwa kuwaangamiza askari watatu wa kizayuni na kunasa silaha zao kama ngawira. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mujahidina hao waliweza pia kuwakomboa raia kadhaa wa Palestina ambao walikuwa wakishikiliwa mateka na askari wa kizayuni ndani ya jengo hilo. Jeshi la utawala wa kizayuni nalo pia limetangaza habari hiyo na kukiri kuwa askari wake watatu wameuawa huko Beit Lahya, kaskazini mwa Gaza. Vyombo vya vi habari vya kizayuni vimetangaza katika habari nyingine kwamba Mpalestina mmoja amewashambulia kwa kisu askari wa utawala huo ghasibu, karibu na kituo cha upekuzi cha Hazma kilichoko kaskazini mwa Kuds inayokaliwa kwa mabavu, na kwamba mwanajeshi wa kizayuni amejeruhiwa katika operesheni hiyo. Baraza kuu la Waislamu nchini Russia limetengua hati iliyoibua makelele ya fatwa inayowaruhusu wanaume Waislamu wa nchi hiyo kuoa mke zaidi wa ya mmoja. Uamuzi huo umetolewa kufuatia upinzani uliozuka kwenye mitandao ya kijamii na viongozi wa Moscow waliotoa angalizo kwamba sheria za nchi hiyo zinapiga marufuku kuoa mke zaidi ya mmoja. Mnamo tarehe 17 Disemba, baraza la wanazuoni wa uongozi wa kiroho wa waislamu wa Russia, yani Council of Scholars of the Spiritual Administration of Muslim of Russia, DUM, lilitoa fatwa iliyobainisha masharti na mazingira ambayo wanaume Waislamu wanaruhusiwa kuwa na ndoa za kidini na zaidi ya mke mmoja. Kwa mujibu wa fatwa hiyo, mwanamume anaweza kuwa na wake hadi wanne ikiwa atampatia kila mke msaada sawa wa vitu na mahala tofauti pa kuishi na pia kutumia muda sawa kwa wake wote. Hati ya fatwa hiyo ilisema sharti kuu la kuruhusu kuoa mke zaidi ya mmoja ni kutendewa haki na usawa wake wote na waume zao, na ikakiri kuwa ndoa ya kidini ya kiislamu haitambuliwi na serikali na hailengi kuleta mgongano wowote wa kisheria, ikisistiza pia kwamba fatwa hiyo haichukui nafasi ya kanuni za sheria ya ndoa ya Russia. Hata hivyo, uamuzi huo umekabiliwa na upinzani mkali mitandaoni na vilevile vile kutoka kwa maafisa mbalimbali wa utawala wa Russia, wakiwemo wabunge na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu, ambayo imesema fatwa hiyo inakinzana na sheria ya Russia na inaenda kinyume na sera za familia za serikali. Afisa mwandamizi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas ametoa wito wa kufanyika hamasa kubwa ya umma kwa lengo la kuondoa mzingiro wa kinyama uliowekwa na mamlaka ya ndani ya Palestina kwenye kambi ya wa wakimbizi ya Jenin kaskazini mwa ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Abdurrahmani Shadidi alitoa wito huo jana Jumatatu baada ya vikosi vya usalama vya mamlaka ya ndani ya Palestina kuzifungwa kwa wiki kadhaa sasa njia za kuingilia kambi ya Jenin inayowapa hifadhi wa Palestina wapatao wa elfu ishirini na tano na kupambana na wanamkama walioko kwenye kambi hiyo. Shadidi amesema rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas ndiye anayebeba dhima ya damu iliyomwagika huko Jenin au kwenye maeneo mengine ya Ukingo wa Magharibi, yakiwa ni matokeo ya kampeni ya mashambulio ya kijeshi iliyoanzishwa na mamlaka yake ya Palestina. Afisa huyo wa Hamas amesema maafisa wa mamlaka ya ndani wanakataa kuitikia miito mbalimbali ya kitaifa na ushauri wa kukomeshwa mzingiro iliyowekewa kambi ya Jenin na operesheni ya kijeshi inayotekelezwa na vikosi vya usalama vya mamlaka ya ndani dhidi ya mukama katika ukingo wa magharibi tangu mapema mwezi huu. Askari wa usalama wa mamlaka ya ndani ya Palestina wakisindikizwa na magari ya deraya wamekuwa wakishika doria katika kambi ya Jenin. Na Slovakia iliyoko Ulaya ya kati ndio nchi pekee katika bara hilo ambayo haina hata msikiti mmoja licha ya kuwa na idadi kubwa ya Waislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Shebastan, Waislamu wapatao elfu tano wanaishi nchini Slovakia na ingawa nao pia ni sehemu ya jamii ya nchi hiyo ya watu wanaokaribia milioni tano na laki nne, lakini wanachukuliwa kuwa ni raia wa daraja la pili na si dini yao wala mahitaji yao yanayopewa umuhimu wowote na serikali ya Bratislava. Waislamu wa Slovakia wameomba mara kadhaa wawe na sehemu maalumu ya kufanyia ibada, na hata wamewasilisha pendekezo kwa serikali la kujenga msikiti, lakini kila mara wamekuwa wakipewa majibu ya kukataliwa. Sababu kuu inayopelekea waislamu nchini Slovakia wakabiliwa na changamoto hiyo ni kwamba serikali ya nchi hiyo haitambui Uislamu kuwa ni dini na kiujumla ni kuwa jina la Uislamu limeondolewa kwenye orodha ya dini za nchi hiyo. Ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo serikali ya Slovakia ilitunga sheria ya kufuta jina la Uislamu katika orodha ya dini za nchi hiyo. Taasisi ya Islamic Waqf Foundation iliyoko katika mji mkuu Bratislava, imeiomba mara kadhaa serikali ya Slovakia ikubali kujengwa msikiti kwenye eneo la ardhi zilizotolewa na taasisi hiyo, lakini haijafanikiwa hadi sasa kupata ridhaa ya serikali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Radio Teherani. Tunapatikana katika chaneli yetu ya Telegram ni at Radio Teheran sw, yani t.me slash radio teheran sw. Na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji wa Radio Teherani, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa tulioandalia usiku huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema Trump analenga kunyakua ardhi za wengine ili kupanua ukubwa wa Marekani. Wakati bado Donald Trump hajaweka mguu wake kwa mara ya pili kwenye kiti cha urais wa Marekani, ameonyesha mipango yake ya kupanua ardhi ya Marekani kwa kunyakua maeneo ya wengine. Baada ya juhudi za Trump za kudhoofisha mamlaka ya kitaifa ya Canada, Mexico na Panama, sasa ni zamu ya Denmark, ambapo inatakiwa kuiuzia Marekani kisiwa chake kikubwa na cha kistratejia cha Greenland. Kabla ya hapo Trump aliwaambia kuwa kwa msingi wa kutokuwa salama kwa mipaka ya Canada na Mexico dhidi ya uhalifu wa dawa za kulevya na kuingia kwa wahamiaji haramu nchini Marekani, alisema Canada na Mexico zinapaswa kuwa majimbo ya 51 na 52 ya Marekani. Kuhusu Panama, Trump ametishia kuwa ikiwa nchi hiyo haitapunguza ushuru kwa meli za Marekani zinazopita kupitia mfereji wa Panama, basi, Marekani itachukua tena udhibiti wa njia hii muhimu ya baharini. Hivi sasa nchi nne yaani Canada, Mexico, Panama na Denmark zinakabiliwa na vitisho vya Marekani vya kunyakua ardhi zao punde Donald Trump atakapoanza rasmi kazi yake katika ikulu ya White House. Jambo muhimu la kuzingatia ni kwamba nchi hizi nne zote ni washirika wa karibu wa Marekani na kati yao Canada na Denmark ni wanachama wa muungano wa kijeshi unaojulikana kama shirika la mkataba wa Atlantiki Kaskazini yani NATO, ambalo linaongozwa na Marekani. Vitisho vya Trump vya kunyakua ardhi za wengine ni kisingizio tu, kwani inaonekana kwamba Marekani na Trump zina malengo, wana malengo ya kisiasa ya ndani ya nchi na ya kuhusiana na vita vya kibiashara vya kimataifa. Kwa mtazamo wa wale wenye misimamo mikali ya utaifa nchini Marekani ambao sasa wamechukua madaraka wakiongozwa na Trump, Marekani haina budi ila kuhifadhi nafasi yake katika uga ya kimataifa, isipokuwa iingie kwenye vita vya kiuchumi kiuchumi na madola ambayo yanaongoza duniani. Nchi hizo zinajumuisha China na Rusia na makundi mawili ya kiuchumi duniani ambayo ni Umoja wa Ulaya na kundi la Briks. Trump ameandaa mipango maalumu ya kukabiliana kiuchumi na madola hayo na pia na madola mengine na pia madola mengine yote ambayo yanaonekana ni washindani wa kiuchumi wa Washington. Kwa mfano, udhibiti wa mfereji wa Panama ni muhimu kwa kukatiza uwezo wa China kufika kwa urahisi katika masoko ya bara ya Amerika, na Greenland ina nafasi ya kimkakati katika bahari ya Atlantiki ya Kaskazini, na katika mipaka ya bara ya Amerika, bara Ulaya na Arktiki. Aidha, katika kukabiliana na muungano wa BRICS, ambapo Rusia, China na Iran ni wanachama muhimu, Trump ameahidi kuwa iwapo nchi wanachama wa muungano huo zitatekeleza mpango wa kutupilia mbali sarafu ya dola ya Marekani, basi zitakabiliwa na ushuru mzito wa Marekani. Trump ajawahurumia hata waitifaki wa, wa Marekani, kwani ametishia kuwa iwapo umoja wa Ulaya hautanunua mafuta na gesi zaidi kutoka Marekani, basi bidhaa za nchi hizo zitatozwa kiwango kikubwa cha ushuru kabla ya kuingia katika soko la Marekani. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Tunapatikana vilevile aplikesheni yetu, unaweza kutumia mpindo, msikilizaji, kutupata IRIB World Service na tunasikika redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Na karibisha katika kipindi chetu cha kwanza kutoa mkono na kupotoshwa maandiko ya Biblia ama Tanakh. Tutakuwa na podkasti yetu ambayo itazungumzia historia ya dunia, itaenda kwa muda wa dakika kumi na tisa na tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Nakuombeeni amani ya na kuombeni Mwenyezi Mungu iwe juu yenu, wasikilizaji wetu wapenzi, popote pale mlipo, nyinyi ambao nyoyo zenu zina dukuduku na tamanio la kuona wanadamu katika kila pembe ya dunia wanakomboka na kuondokana na dhuluma na jinai za madhalimu na matwaguti wa zama hizi, na kukaribisheni kutegea sikio sehemu ya tano ya kipindi hiki kinachozungumzia namna maandiko ya Biblia au Tanakh yalivyotiwa mkono na kupotoshwa na kutumiwa vibaya kuhalalisha jinai dhidi ya watu wasio na hatia. Endeleni kuwa nami basi kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu ya leo. Katika sehemu hii ya tano ya kipindi hiki, tutazungumzia moja ya maudhui muhimu zaidi na iliyotata zaidi pia, inayohusiana na historia na dini, maudhui ambayo kwa miaka na miaka imekuwa ikitumiwa kama kisingizio na baadhi ya makundi ya kisiasa na ya watu wenye mielekeo ya chuki na misimamo ya kufurutu mpaka hufanyia mambo ambayo yamekuwa na taathira kubwa na ya kina katika mizozo na migogoro ya kikanda na kimataifa. Maudhui tunayokusudia kuizungumzia leo ni upotoshaji uliofanywa ndani ya kiitwacho kitabu kitakatifu yaani Biblia au Tanakh, na namna upotoshaji huo unavyotumiwa na wazayuni kutetea na kuhalalisha vitendo vya kinyama na kishenzi wanavyofanya. Unaweza pengine ukajiuliza, mpenzi msikilizaji, kitu gani kinaifanya maudhui hii iwe na umuhimu mkubwa kiasi hiki, na kwa nini upotoshaji uliofanywa ndani ya kitabu kitakatifu umetupa sisi mguso na kuamua kujadili na kuzungumzia? Majibu ya maswali haya yanapatikana kwa kuchunguza nafasi ambayo maandiko ya Tanakh yamekuwa nayo katika kujitokeza makundi yenye utambulisho maalumu na namna makundi hayo yanavyoyatumia maandiko hayo potofu katika uchukuaji wa maamuzi yao ya kisiasa. Ukweli ni kuwa tokea tangu na tangu, maandiko ya dini yamekuwa ndiyo chanzo na marejeo yanayotumiwa na wafuasi wake kama ilhamu na mwongozo wa maisha yao. Lakini wakati maandiko hayo yanapopotoshwa kwa kuyatolea tafsiri isiyo sahihi au kuyafasiri kwa kudokoa baadhi ya sehemu zake tu, huweza kugeuka kuwa uwenzo hatari wa kuwashia na kueneza moto wa ukatili, chuki na mapigano. Bila shaka ungali unakumbuka kuwa katika sehemu zilizopita za kipindi hiki tulieleza ni namna gani baadhi ya makundi ya kizayuni yanavyotumia tafsiri potofu ya kitabu kitakatifu ili kuhalalisha uvamizi na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Palestina na hatua za kijeshi na vitendo vya kigaidi yanavyofanya dhidi ya watu wasio na hatia wa ardhi hiyo. Suali la kujiuliza ni ni vipi na ni wapi hasa ulipoanzia upotoshaji huo, na kwa nini tafsiri hizo potofu za Biblia zingali zinaendelea kutumiwa kama silaha na wenzo madhubuti na makundi ya kizayuni yenye chuki na misimamo ya kufurutu ada. ili kuweza kuifahamu barabara maudhui hii inatakiwa turudi kwenye historia na kuona ilikuwaje. Katika zama zote hizi za historia, yametokea mabadiliko ya kutolewa tafsiri maalumu za maandiko ya kitabu kitakatifu. Miongoni mwa mabadiliko makubwa yaliyofanywa ni katika kunakili visa vya kitabu cha Yoshua na sehemu zingine kadhaa za Taurati. Ndani ya mabadiliko hayo, kama ambavyo tumeona katika vipindi vilivyopita, zimesimuliwa baadhi ya habari za kunyakuliwa maeneo kadhaa ya ardhi ya Kanaani na namna bani Israel walivyofanikisha mpango huo kwa umwagaji damu. Katika aya nyingi za maandiko hayo zinazungumziwa zinazodaiwa kuwa ni amri za Mwenyezi Mungu za kudhibiti ardhi hizo na kuziangamiza kikamilifu kaumu za watu wanaopinga na wanaokabiliana na hatua hiyo. Ikiwa aya hizo zitatafsiriwa bila kutilia maanani chimbuko na msingi wake wa kihistoria na kiutamaduni, zinaweza kupelekea mtu kuhalalisha na kutetea vitendo vya uchokozi, uvamizi na ukatili. Mfano wa hilo ni namna wazayuni wenye misimamo mikali na itikadi za kufurutu mpaka wanavyozitafsiri aya hizo za kitabu kitakatifu kuonyesha kuwa zinawapa kibali na idhini ya kuzivamia na kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kwa kuzitafsiri na kuzitumia vibaya kwa maslahi yao Aya hizo za Biblia, Wazayuni hao wanadai Mwenyezi Mungu ameipa ahadi kaumu ya bani Israel ya kumiliki ardhi hizo, na kwa hiyo kulipinga hilo na kukabiliana nalo kwa namna yoyote ile, siyo tu ni kuhalifu sheria ya dini, lakini pia ni uovu. Lakini hebu natujiulize, tafsiri hiyo ya kuhalalisha uporaji wa ardhi kwa kumwaga damu za watu wasio na hatia inaendana na kukubaliana na mafundisho ya asili ya dini ya Mwenyezi Mungu? Wafasiri wengi wa maandiko ya kitabu kitakatifu wanalipinga dai hilo na wanaitakidi kuwa aya hizo zinazotumiwa na wazayuni kwa maslahi yao inapasa zihakikiwe na kufasiriwa kwa muktadha wa zama zake na mahala pake maalumu. Mmoja wa watafiti muhimu zaidi waliozungumzia maudhui hii ni Richard Francis Burton mwandishi Mwingereza ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya ulimwengu wa mashariki, yaani muorientalisti. Katika vitabu na maandiko yake Burton amelihakiki na kulichambua suala hilo na kuonyesha ni namna gani baadhi ya tafsiri zilizotolewa kuhusiana na kitabu kitakatifu haziendani na zilivyo mbali kabisa na roho ya uadilifu ya dini za tauhidi. Mwandishi na mtafiti huyo wa Kiingereza anaitakidi kuwa upotoshaji huo uliofanywa ndani ya Tanakh, na tafsiri hizo za uchaguaji wa kimaslahi wa aya sio tu vinagongana na kukinzana na mafundisho ya kiakhlaki na kimaadili ya Uyahudi na dini nyingine za tauhidi, lakini pia vimepelekea kuenea ukatili na chuki duniani kote. Baada ya maelezo hayo, hebu sasa na tutupie jicho mfano mmoja wa kihistoria unaoonyesha jinsi gani upotoshaji uliofanywa katika kitabu kitakatifu unaweza kuwa na matokeo hatari ya kusababisha maafa makubwa. Katika azama tofauti, wametokea baadhi ya makuhani wa Kiyahudi au rabai wenye misimamo ya kufurutu mpaka ambao wameitolea tafsiri maalumu Talmud pamoja na maandiko mengine ya Tanakh, tafsiri ambazo zinajuzisha na kuhalalisha kuwaua wa wasio Wayahudi katika mazingira maalumu. Tafsiri hizo taban zimepingwa na kukataliwa na makuhani na Mayahudi wengi walio wafuasi halisi na wakweli wa dini ya Uyahudi, ambao wamezielezea kama ufahamu wa kimakosa wa maandiko matakatifu. Lakini pamoja na hayo na kwa masikitiko ni tafsiri hizo ambazo zimeangukia mikononi mwa makundi yenye imani za chuki na itikadi za kufurutu mpaka na kutumiwa ili kuhalalisha vitendo vya kikatili na kidhalimu. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki sina budi kukomea hapa katika sehemu hii ya tano ya kipindi cha kutiwa mkono na kupotoshwa maandiko ya Tanakh. Nakushukuruni kwa kunisikiliza na nakuageni huku nikikutakieni kila la kheri maishani. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika podcast hii mpya iliyopewa jina la Historia ya Dunia. Hiki ni kipindi cha kwanza cha mfululizo wa podcast ya Kumbukumbu -kumbu za Ulimwengu. Kumbukumbu -kumbu kutoka Magharibi hadi sehemu za mashariki zaidi mwa dunia. Miaka mia tano iliyopita, ulimwengu wa wafanya biashara wa Ureno ulikuwa mdogo kama lilivyo jina la nchi hiyo kwa lugha ya Kifarsi, Portugal yaani chungwa, na walijua Asia, Ulaya na maeneo ya Afrika kaskazini tu. Vilevile walikuwa na mabadilishano ya kibiashara na nchi kubwa na tajiri kama Irani na Roma kupitia njia ya nchi kavu na baharini, wakati wowote vita vilipopungua katika dunia hiyo ndogo ushindani wa wafanyabiashara uliongezeka na kushika kasi zaidi. Wazungu hawakuwa na uwezo wa kuzalisha hariri, vitambaa vya pamba na mazulia. Pia walilazimika kupata vito na zana za chuma kwa wafanyabiashara wa nchi nyingine. Wakuu wa Ulaya walipenda viungo, walihitaji pilipili, mdalasini na karafuu ili kutia utamu na ladha katika vyakula na kuvihifadhi. Na wafanya biashara walilazimika kusafiri hadi India na Uchina ili kupata bidhaa hizo. Kati ya vitu vyote hivyo vilivyohitajiwa na wazungu, viungo na hariri vilikuwa muhimu zaidi kwao kiasi kwamba walizitambua njia za biashara zao kwa majina ya njia ya hariri na njia ya viungo. Pamoja na hayo, mambo hayakuishia kwenye viungo na hariri bali wafalme wa Ulaya walikuwa katika vita na mashindano wao kwa wao, na hata ndani ya nchi yao wenyewe walikuwa wakishindana na wamiliki wakubwa wa, wa ardhi. Walihitaji dhahabu nyingi kwa ajili ya kuendelea kuwa juu. Haja hiyo ya dhahabu zaidi na ngano, kama vile hadithi ya jiji la Eldorado, viliwafanya wafanya, wafanya biashara wa Ulaya wapatwe na ugonjwa ambao tunautambua kama homa ya dhahabu. Eldorado ulikuwa mji wa ngano na hadithi katika sehemu ya mbali zaidi ya mashariki, ambapo milima yake yote ilitengenezwa kwa dhahabu safi, na hata majengo na barabara zake zilijengwa kwa dhahabu. Watoto wa Ulaya walikulia kwenye hadithi na ngano hizi, na kila kijana wa magharibi alitamani siku moja asafiri hadi Eldorado, lakini wana mfalme wa Ulaya walikuwa na shauku kubwa zaidi kuliko vijana wengine na walikuwa na ndoto ya kutawala Eldorado. Huenda mmoja wa wafanyabiashara wa kwanza wa Ulaya waliosafiri kwenda India na Uchina alikuwa baba na ami wa Marco Polo, mfanya biashara na mtalii maarufu wa Ulaya. Marco Polo alianza safari pamoja na baba na ami yake akiwa na umri wa miaka 17, na kuandika kumbukumbu -kumbu zake. Maelezo yake kuhusu majumba na nguo za kifahari, mapambo na vito vya kupendeza ya wafalme wa India na Uchina yaliwafanya wazungu waamini kwamba Eldorado haikuwa hadithi na ngano tupu. Wakati ufalme wa Kiothmani, Ottoman Empire ulipofunga njia za biashara ya nchi kavu kwa wazungu, hamu ya wazungu kupata dhahabu zaidi haikutoweka. Kati ya nchi zote za Ulaya ni Ureno ambayo ilituma askari wake kwenye ulimwengu usio na mipaka wa baharini. Kabla ya hapo, wafanya biashara wa Ureno walikuwa wamesafiri tu katika bahari ya Mediterania na walidhani kwamba nchi ya Guine ilikuwa sehemu ya mwisho ya bara la Afrika ambapo wangeweza kusafiri hadi India. Lakini ukweli ni kwamba bara la Afrika lilikuwa kubwa zaidi kuliko walivyofikiria. Wakati Prince Henry, mwana mfalme wa Ureno, alipochukua uongozi wa uvumbuzi wa baharini na kutuma meli kadhaa kwenye bahari ya Atlantic, aliweza tu kutambua pwani ya magharibi ya Afrika na kwa kiasi fulani kutambua ukubwa halisi wa bara la Afrika. Katika safari hizo ndefu, mabaharia na wanajeshi wa reno waliwalazimisha wenyeji kutii amri zao katika kila nchi mpya walioweka miguu yao, kwa kutumia mizinga na silaha zao za moto. Wale waliokuwa wamekwenda baharini kwa ajili ya biashara sasa walikuwa wakitwaa na kukalia kwa mabavu ardhi moja baada ya nyingine kwa jina la mfalme na kuinua juu bendera ya Ureno katika maeneo hayo. Hadithi hii inafanana sana na hekaya za Trojan, farasi wa Wagiriki. Bila shaka umesikia hekaya na hadithi ya farasi huyo. Ni farasi mkubwa wa mbao ambaye alipaswa kuwa ishara ya amani na urafiki kati ya Wagiriki na watu wa mji wa Troy baada ya vita vya miaka kumi, lakini farasi huyu alikuwa na askari ndani yake, kama lilivyochungwa Tofauti na askari wa vitamini C walioko ndani ya machungwa, askari hawa wa farasi wa Trojan sio tu hawakuboresha chochote, bali pia walishambulia wakazi wa Troy. Walitoka katika ulimwengu wao mdogo nyakati za usiku, wakati watu wa Troy walipokuwa wakiona ndoto za ushindi usingizini, wakafungua milango ya ngome za adui zao, wakateketeza mji na kupora kila kitu. Kwa amri ya Prince Henry, mabaharia wa Ureno walizivamia na kuzikalia kwa mabavu Senegal, Gambia na Kongo, moja baada ya nyingine, na walifanikiwa kuvuka mstari wa ikweta. Waliupa kila ufuo jina la bidhaa walizopata huko huko. Ivory Coast walipata pembe nyingi za ndovu kutokana na kuua idadi kubwa ya wanyama hao. Na pwani ya Gine ilipewa jina la pwani ya nafaka kwa sababu ya pilipili yake ambayo ilijulikana kama nafaka ya peponi. Pwani ya watumwa na pwani ya dhahabu yalikuwa majina ya ardhi nyingine ambazo zilitekwa na kukaliwa kwa mabavu na kisha zikapachikwa majina kulingana na faida ambazo wavamizi wazungu walizipata huko. Baada ya Prince Henry kufariki dunia mwaka 1460, mpwa wake aliendelea na njia hiyo na hatimaye baharia aliyeitwa Bartolomeo Diaz alifanikiwa kufika sehemu ya kusini kabisa ya Afrika baada ya kuvuka dhoruba kali za bahari ya Atlantic. Diaz alilipa eneo hilo la dunia jina la Cape of Storms, Rasi ya dhoruba, kwa sababu ya mashaka yote yaliyokumbana nayo ya dhoruba za baharini. Pamoja na hayo, suala hili lilikuwa matokeo mazuri na ya kupendeza kwa mfalme wa Ureno ambaye alikuwa ameketi kwa raha kwenye kiti chake cha enzi, mfalme ambaye alikuwa na matarajio ya kupata mafanikio zaidi na utajiri mkubwa. Baada ya hapo, alilipa eneo hilo jina la Cape of Good Hope, yaani rasi ya tumaini jema. Sasa Wareno wangeweza kusafiri na kufika India. Miaka kumi baada ya mafanikio ya Diaz, mfalme wa Ureno alimtuma baharini mmoja wa mabaharia wake maarufu Vasco da Gama. Alikwenda mpaka pwani ya mashariki mwa Afrika, lakini bado hakuweza kupata njia ya kuelekea India. Wakati huo biashara ya Afrika Mashariki ilihodhiwa na wafanya biashara Waislamu na Waarabu na hawakutoa siri zao kwa Wamagharibi. Dagama alipanga njama na mchezo mchafu, akawakaribisha wafanyabiashara hao kwenye meli yake na kuweka kila aina ya mvinyo mbele yao ili aweze kuchota siri za njia kueleke ya kuelekea India wakiwa wamelewa. Lakini wafanya biashara wote walioingia kwenye meli ya Dagama walikuwa Waislamu na hawakukubali kunywa pombe. Vasco Dagama alikasirika sana, lakini baadaye alifanikiwa kumpata mfanyabiashara ambaye hakuwa akishikamana wala kuheshimu sheria za Uislamu. Wakati Ahmad bin Majid alipokwenda kwenye meli ya Vasco da Gama alishindwa kujizuia na akapagawa alipoona divai za rangi mbalimbali mbali za Ulaya na kuanza kufakamia pombe baina ya mabaharia Wareno waliokuwa wamelewa. Alikunywa mpaka akalewa chakari na kuanza kutoa habari na taarifa zote zinazohusiana na njia ya kuelekea India, huku katibu na mwandishi wa dagama akisajili na kuandika yote aliyokuwa akiyasema. Wareno walifika India na hivyo ulevi wa baharia asiyewajibika ukawa sababu ya mwanzo wa kukoloniwa India. a ya, ya vituo vikuu vya biashara nchini India ulikuwa mji uliojulikana kwa jina la Kozikode ambao ulitawaliwa na mwanamfalme wa Kihindi. Aliposikia habari ya ujio wa Wareno, mwanamfalme huyo aliwaalika kwenye kasri lake. Anasa na fahari za jumba la mwanamfalme huyo iliduaza macho ya Wareno na kuwaacha bumbu wazi. Kitanda kilichokuwa kimepambwa kwa vito vikubwa vya thamani pamoja na bangili na mkufu wa dhahabu wa mwanamfalme viliwavutia zaidi Wareno kuliko kitu kingine chochote. Walikuwa na uhakika kwamba wameingia katika ardhi na nchi tajiri. Wakati Dagama alipomsimulia mwanamfalme kuhusu adhama ya ufalme wa Ureno alifurahi sana na kukaribisha biashara ya Ureno huko Kalikati. Hata hivyo, huko sokoni kulitokea jambo jingine. Watu hawakununua kabisa bidhaa za Wareno na hakuna biashara iliyofanyika baina ya pande hizo mbili. Wareno waliamua kurudi kwao, lakini mwanamfalme wa Kihindi aliwataka watoe ushuru. Vasco da Gama, ambaye hakutaka kulipa ushuru, aliwachukua baadhi ya wakuu wa mji walioingia kwenye meli yake kama mateka na kusema kwamba sharti la kuachiliwa huru kwao ni mwana mfalme kusamehe ushuru huo. Badala ya kushughulika ipasavyo na utekaji nyara huo wa Wareno, mwana mfalme wa India aliandika barua nzuri na ya kupendeza kwa mfalme wa Ureno na kuikabidhi kwa Dagama. Hatimaye Wareno hao waliondoka na kurudi kwao na kuwachukua baadhi ya mateka hao. Baada ya Vasco da Gama, farasi wengi wa Trojan walikwenda India kutoka Ureno. Zilikuwa meli za kibiashara na kijeshi ambazo zilikuwa na dhamira ya kutumia mizinga na silaha nyingine za moto kwa ajili ya kufikia masilahi yao ya kibiashara. Baada ya kuingia India, wafanya biashara wa Ureno waliwasiliana na watawala wa kieneo na kuchukua mahala pa kuhifadhi bidhaa zao kutoka kwao. Lakini baada ya muda maghala hayo yalijaa silaha za kivita ambazo zilipaswa kuwasha moto wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini India. Mizozo ilipokuwa ikiibuka baina ya Wahindi, wapatanishi wa reno walikuwa wakipendelea upande mmoja wa wapinzani wawili na kuunga mkono na kisha kuanzisha serikali ya Ureno katika maeneo hayo. Miaka miwili baada ya safari yake ya kwanza huko India, Vasco da Gama alihisi kwamba watu wengine wanachukua mahala pake, hivyo aliondoka tena kuelekea India. Alipofika karibu na mji wa Kalikat, alikutana na meli ya Waislamu waliokuwa wakirejea India baada ya kukamilisha ibada ya Hija. Vasco da Gama aliwadhulumu kiasi kikubwa cha mali zao na kuwanyang'anya bidhaa zao za thamani. Mvumbuzi huyo wa Kireno hakutosheka na ukatili huo, bali alikwenda mbali zaidi kwa kuchoma moto meli ya mahujaji Waislamu. Abiria waliokuwa katika meli hiyo, ambao wanakadiriwa kuwa karibu elfu nne, wanawake, wanaume na watoto, waliteketezwa kwa moto wakiwa hai baharini ya uhalifu na uharamia huo, Vasco da Gama aliingia Calicut na kumtaka mwana mfalme kuwafukuza wafanya biashara wa kiarabu katika mji huo kabla ya kufanya lolote, lakini mwana mfalme huyo alikataa sharti hilo, hivyo da Gama akaelekea katika mji mwingine unaoitwa Kushana. Kabla ya hapo mtawala wa Kushan alikuwa amewapa upendeleo maalum wa Reno kwa matumaini ya kupata uungaji mkono wao katika mashindano yake na mwanamfalme wa Kalikat. Mwanamfalme alipoona hali hiyo alielekea Kushan akiwa na jeshi kubwa ili kuwaangamiza wapinzani wake wasaliti. Badala ya kumuunga mkono mtawala wa Kushan, Vasco da Gama alimwacha peke yake na kurudi Ureno akiwa na shehena kubwa na ya thamani ya viungo. Watu ambao baadaye walitumwa na mfalme wa Ureno kwenda India walikuwa na mipango mikubwa zaidi, kwani mbali na India walikuwa na nia ya kudhibiti njia muhimu kama vile mlango bahari wa Aden na ghuba ya, ya Uajemi. Hatimaye, katika zama za Shah Ismail Safavi, Wareno walivamia ghuba ya Uajemi na kubakia huko kwa miaka mia moja. Baada ya hapo Ureno ilivamia Malaysia, Java, Brunei, visiwa vya Molukas na Nyu Guine na kupanua makoloni yao. Waliwaita watu kwenye Ukristo na kuwatumia kama askari na watumishi wao, na pale watawala walipokubali kuwa chini ya Ureno waliruhusiwa kuendelea na utawala wao. Mafanikio hayo yote yalimfanya mfalme wa Ureno ajiite Manuel mwenye furaha. Farasi wa Trojan ni hadithi ya zamani na mamia ya miaka imepita tangu Trojan wa Ureno walipofika India na nchi nyingine za Asia na Afrika, lakini hii leo kuna farasi wengi wa Trojan katika dunia ya leo na Manueli wengi wanajiita watu wenye furaha na saada kama alivyokuwa Mfalme Manuel wa Ureno. Hapana shaka kwamba kumbukumbu kumbu chungu za dunia haziishi hapa. Baada ya Ureno, nchi nyingine za Ulaya pia zilikumbwa na homa ya dhahabu na kutuma meli zao baharini. Nitakusimulia kumbukumbu kumbu nyingine za dunia katika sehemu ijayo ya podcast hii, na kutakia maisha yenye furaha na ufanisi. Shukran sana kwa kipande hicho cha Cosida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza utayarifu wa Tehran kufungua tena ubalozi wake mjini Damascus, huku kukiwa na changamoto zinazoikabili Siria wiki mbili baada ya wanamgambo wa Hayat Tahrir al-Sham HTS kushika hatamu za nchi hiyo ya Kiarabu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumanne, Bi Fatima Mohajirani amesema Iran itafuatilia suala hilo kupitia njia za kidiplomasia. Mwelekeo wetu wa kufungua tena ubalozi ni wa kidiplomasia kama ilivyokuwa siku zote, na tuko tayari kwa hili, ameeleza msemaji wa serikali ya Iran. Shirika la misaada ya kibinadamu la Uingereza la Oxfam limetangaza kuwa katika muda wa miezi miwili na nusu ni malori kumi na mbili pekee yamesambaza chakula na maji katika eneo la kaskazini mwa Gaza, na limetaadharisha kuwa hali ya kibinadamu katika eneo hilo la Palestina ni mbaya sana. Oxfam imesema katika taarifa kuwa kati ya malori 34 ya chakula na maji yaliyoruhusiwa kuingia katika eneo la Gaza kaskazini katika kipindi cha miezi miwili na nusu iliyopita, ucheleweshaji wa makusudi na vikwazo vilivyowekwa na jeshi la Israel imepelekea malori kumi na mbili pekee kufanikiwa kusambaza misaada kwa raia wa Palestina wanaokabiliwa na njaa. Wapiganaji wa Brigedi za Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, wametangaza kuwa wametekeleza operesheni tata kaskazini mwa ukanda wa Gaza na kufanikiwa kuangamiza wanajeshi kadhaa wa utawala wa kizayuni wa Israel. Na Baraza Kuu la Waislamu nchini Rusia limetengua hati iliyoibua makelele ya fatwa inayowaruhusu wanaume Waislamu wa, wa nchi hiyo kuoa mke zaidi ya mmoja. Uamuzi huo umetolewa kufuatia upinzani uliozuka kwenye mitandao ya kijamii na viongozi wa Mosco waliotoa angalizo kwamba sheria za nchi hiyo zinapiga marufuku kuoa mke zaidi ya mmoja. Na muhtasari wetu unakomea hapa usiku huu wa leo, Jumanne Desemba ishirini na nne, wapendwa wasikilizaji na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Nawatakia usiku mwema, asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.