Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Lail aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya mula wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at irib ir. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari itafuatiwa na podcasti kuhusiana na historia ya dunia. Baada ya hapo tutakuwa na macho yetu magazetini, ulimwengu wa michezo na leo katika hii historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Karibia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Makamu wa rais wa Irani ahimiza kustawishwa uhusiano na Russia. Yemen yayatwanga tena kwa makombora maeneo kadhaa ya Israel. Baraza la Katiba la Msumbiji la mtangaza Daniel Chapo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu hatari ya kuenea mapigano kaskazini mashariki mwa Syria. Habari kamili. Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa viongozi wa ngazi za juu wa Iran wana nia ya kweli ya kustawisha uhusiano na Rasia katika viwango vya juu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Muhammad Reza Aref alisema hayo jana Jumatatu wakati alipokutana na Vitali Saveliev na Aleksi Ovachuk, manaibu wawili wa waziri mkuu wa Rasia hapa Teheran, na kuongeza kuwa suala la kustawishwa uhusiano wa Teheran na Moscow pamoja na kulindwa maslahi ya nchi hizo mbili lina manufaa kwa nchi zote za ukanda huu na kila mmoja na wajibu wa kutumia uwezo uliopo kuhakikisha jambo hilo linafanikiwa kadiri inavyowezekana. Makamo wa kwanza wa rais wa Iran aidha amesema kuwa mbali na uhusiano wa pande mbili Iran na Russia zinashirikiana pia katika jumuiya na taasisi muhimu za kimataifa na za kieneo kama vile Eurasia, BRICS na Shanghai, na kwamba mazingira yote yanaruhusu kustawishwa zaidi ushirikiano wa nchi hizi mbili. Kwa upande wao manaibu wa waziri mkuu wa Urusi wametilia mkazo wa azma ya nchi yao ya kuimarisha zaidi na zaidi uhusiano wake na jamhuri ya kiislamu ya Iran na wamewasilisha ripoti kuhusu mchakato wa ufanikishaji wa miradi ya pamoja, ikiwa ni pamoja na katika sekta ya mawasiliano na usafiri. Viongozi hao wa ngazi za juu wa Urusi wamegusia nafasi na uwezo muhimu wa kijiografia wa Iran na kusisitiza kuwa Moscow ina nia ya kweli ya kuimarisha ushirikiano wake na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga zote. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetangaza kuwa mapema leo Jumanne kumesikika sauti za miripuko mikubwa mjini Tel Aviv na kwenye maeneo mengine ya katikati mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Vyombo hivyo vya habari vya Israel vimetangaza kuwa sauti hizo nzito zimetokana na mashambulizi mapya ya makombora yaliyovurumishwa kutokea Yemen. Kwa mujibu wa taarifa hizo, sauti za kufyatuliwa makombora ya mifumo ya ulinzi ya miji ya Tel Aviv, Yafa, Rishon Lesion, Ashdode, Ramatgal, Aled, Ramle, Herzlia na Rahfot imesikika kila sehemu katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Jeshi la utawala wa kizayuni ambalo linachuja mno habari za vipigo linavyopata kutoka kambi ya mukawama limekiri kufanyika shambulio hilo na kulia ving'ora vya hatari mjini Tel Aviva. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetangaza kuwa karibu walowezi milioni mbili wa kizayuni wamekimbilia kwenye mashimo na kujificha kwa kuhofia maisha yao, na kwamba kwa uchache wa zayuni ishirini wamejeruhiwa wakati walipokuwa wamepagawa na kukimbilia kwenye mahandaki kwa hofu na woga mkubwa. Taarifa nyingine zinasema kuwa uwanja wa ndege wa Ben Gurion wa mjini Tel Aviv umefungwa na hakuna ndege zinazoingia na kutoka kufuatia mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi ya jeshi la Yemen. Mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi yamekuja siku chache baada ya jeshi la Yemen kutangaza kuwa limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya F-18 na kulazimisha ndege za maadui kukimbia katika anga ya Yemen. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia, kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Katiba la Msumbiji CC ambacho ni chombo kinachosimamia masuala ya katiba na uchaguzi nchini humo, jana Jumatatu lilimtangaza Daniel Chapo kuwa mshindi wa urais wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 9. Chapo atachukua nafasi ya rais aliyeko madarakani Filipe Nyusi na kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Msumbiji. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Chapo ambaye alikuwa mgombea urais wa chama tawala cha Frelimo Limo, ameshinda kwa asilimia 65.17 ya kura, ikiwa ni chini ya asilimia 70.67 iliyotangazwa Oktoba 24 na Tume ya Taifa ya Uchaguzi CNE. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo mapya yaliyotangazwa na mkuu wa Baraza la Taifa la Msumbiji. Bi Lucia Ribeiro. Kwa mujibu wa taarifa ya Ribeiro aliyoitoa mjini Maputo, Venancio Mondlane wa chama cha Optimis amepata asilimia 24.19 ya kura, ikiwa ni zaidi ya asilimia 20.32 iliyotangazwa kabla na tume ya taifa ya uchaguzi ya Msumbiji. Osufo Momade kutoka chama kikuu cha upinzani cha Renamo amepata asilimia 6.62 na Lutero Simango mkuu wa chama cha Democratic Movement of Mozambique MDM amepata asilimia 4.02. Mkuu wa baraza la katiba la Msumbiji pia amesema kuwa kasoro kadhaa zimepatikana wakati wa mchakato wa uchaguzi, lakini hazitoshi kubatilisha matokeo ya uchaguzi huo. Kwa mujibu wa baraza hilo la katiba, chama cha Frelimo kimepata kura nyingi katika uchaguzi wa wabunge na kushinda viti 171 kati ya 250 bungeni. Chama cha Podemos kimeshika nafasi ya pili kwa kupata viti 43 bungeni kikifuatiwa na Renamo yenye viti 28 na MDM yenye viti Ethan, vyombo vya habari vya ndani ya Msumbiji vimeripoti kuwa zaidi ya watu mia moja wamekufa katika machafuko ya baada ya uchaguzi na mamia wengine wamejeruhiwa. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Siria ameonya kuhusiana na kuenea migogoro na mapigano kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya kupinduliwa serikali ya Rais Bashar al Assad kuongezeka uwezekano wa magaidi wa Daesh kurejea madarakani na misimamo mikali ya Uturuki dhidi ya Wakurdi kumeweka Siria katika hatari ya kukumbwa na mgogoro mkubwa zaidi kuliko huko nyuma. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Geir Otto Pedersen, mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria, akielezea wasiwasi wake kuhusu hatari za kuenea migogoro kaskazini mashariki mwa Syria. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa mgogoro kati ya wakurdi wa Syria na makundi yanayoungwa mkono na Uturuki unapaswa kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo. Mwenyekiti wa Baraza la Mpito la Sudan Jenerali Abdel Fattah al-Burhan ameutaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za kuhakikisha kwamba maazimio ya Baraza la Usalama ya kuzuia kuingizwa silaha katika eneo Darfur la darfuri la magharibi mwa Sudan na mashambulizi katika mji wa El Fasher yanaheshimiwa kikamilifu. Taarifa ya serikali ya Sudan imesema kuwa El Burhane ambaye pia ni kamanda mkuu wa jeshi la Sudan SAF alisema hayo jana Jumatatu, wakati alipokutana na mjumbe wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini Sudan Ramtane Lamamra katika mji wa bandari wa mashariki mwa Sudan. Vile vile amesitizia dhamira ya serikali yake ya kufanya kazi na Umoja wa Mataifa katika nyanja zote ikiwa ni pamoja na kulinda usalama wa raia na kutaka Umoja wa Mataifa kuvishinikiza vikosi vya msaada wa haraka RSF na kulaani ukiukaji wake wa sheria. Kwa mujibu wa mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa, amewaambia waandishi wa wa wa habari kwamba katika mazungumzo yake na Al Burhan amethibitisha kuwa Umoja wa Mataifa unazipa kipaumbele kikubwa jitihada za kutafutia ufumbuzi wa kudumu mgogoro wa Sudan na waziri wa vita wa utawala wa kizayuni kwa mara ya kwanza amekiri kwamba Israeli ndiyo iliyomuua kigaidi mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamasi Ismail Hania mjini Teheran. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, aliuliwa kigaidi akiwa pamoja na mlinzi wake mmoja alfajiri ya siku ya Jumatano ya tarehe 31 Julai 2024 mjini Teheran. Israel Karsy, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni usiku wa kuamkia leo Jumanne, ametoa vitisho kwa viongozi wa Yemen na kukiri kwa mara ya kwanza kwamba Israel ndiyo iliyomuua Ismail Hania mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas mjini Teheran. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba matamshi hayo ya waziri wa vita wa Israel, mbali na kuzidi kuthibitisha kwamba utawala wa kizayuni ni utawala wa kigaidi, yanaonyesha pia hamaki, kuishiwa na kukata tamaa viongozi wa Israel kutokana na kushindwa kuzuia vipigo wanavyopokea kutoka kwa kambi ya Mukawama, vikiwemo vikosi vya ulinzi vya Yemen na jinsi mifumo ya ulinzi ya Israel inavyoshindwa kuzuia makombora ya Yemen. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia na mapenete Irani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya Dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika podcast hii mpya iliyopewa jina la historia ya dunia. Hiki ni kipindi cha kwanza cha mfululizo wa podcast ya kumbukumbu kumbu za ulimwengu, kumbukumbu kumbu kutoka magharibi hadi sehemu za mashariki zaidi mwa dunia. Miaka mia tano iliyopita ulimwengu wa wafanyabiashara wa Ureno ulikuwa mdogo kama lilivyo jina la nchi hiyo kwa lugha ya Kifarsi, Portugal, yaani chungwa. Na walijua Asia, Ulaya na maeneo ya Afrika kaskazini tu. Vilevile vile, walikuwa na mabadilishano ya kibiashara na nchi kubwa na tajiri kama Irani na Roma kupitia njia ya nchi kavu na baharini. Wakati wowote wa vita vilipopungua katika dunia hiyo ndogo, ushindani wa wafanyabiashara uliongezeka na kushika kasi zaidi. Wazungu hawakuwa na uwezo wa kuzalisha hariri, vitambaa vya pamba na mazulia. Pia walilazimika kupata vito na zana za chuma kwa wafanyabiashara wa nchi nyingine. Wakuu wa Ulaya walipenda viungo, walihitaji pilipili, mdalasini na karafuu ili kutia utamu na ladha katika vyakula na kuvihifadhi. Na wafanya biashara walilazimika kusafiri hadi India na Uchina ili kupata bidhaa hizo. Kati ya vitu vyote hivyo vilivyohitajiwa na wazungu, viungo na hariri vilikuwa muhimu zaidi kwao, kiasi kwamba walizitambua njia za biashara zao kwa majina ya njia ya hariri na njia ya viungo. Pamoja na hayo, mambo hayakuishia kwenye viungo na hariri, bali wafalme wa Ulaya walikuwa katika vita na mashindano wao kwa wao, na hata ndani ya nchi yao wenyewe walikuwa wakishindana na wamiliki wakubwa wa, wa ardhi. Walihitaji dhahabu nyingi kwa ajili ya kuendelea kuwa juu. Haja hiyo ya dhahabu zaidi na ngano, kama vile hadithi ya jiji la Eldorado viliwafanya wafanya, wafanya biashara wa Ulaya wapatwe na ugonjwa ambao tunautambua kama homa ya dhahabu. Eldorado ulikuwa mji wa ngano na hadithi katika sehemu ya mbali zaidi ya mashariki, ambapo milima yake yote ilitengenezwa kwa dhahabu safi na hata majengo na barabara zake zilijengwa kwa dhahabu. Watoto wa Ulaya walikulia kwenye hadithi na ngano hizi na kila kijana wa magharibi alitamani siku moja asafiri hadi Eldorado, lakini wana mfalme wa Ulaya walikuwa na shauku kubwa zaidi kuliko vijana wengine na walikuwa na ndoto ya kutawala Eldorado. Huenda mmoja wa wafanya biashara wa kwanza wa Ulaya waliosafiri kwenda India na Uchina alikuwa baba na ami wa Marco Polo, mfanya biashara na mtalii maarufu wa Ulaya. Marko Polo alianza safari pamoja na baba na ami yake akiwa na umri wa miaka 17 na kuandika kumbukumbu -kumbu zake. Maelezo yake kuhusu majumba na nguo za kifahari, mapambo na vito vya kupendeza ya wafalme wa India na Uchina yaliwafanya wazungu waamini kwamba Eldorado haikuwa hadithi na ngano tupu. Wakati ufalme wa Kiothmani, Ottoman Empire ulipofunga njia za biashara ya nchi kavu kwa wazungu, hamu ya wazungu kupata dhahabu zaidi haikutoweka. Kati ya nchi zote za Ulaya ni Ureno ambayo ilituma askari wake kwenye ulimwengu usio na mipaka wa baharini. Kabla ya hapo, wafanya biashara wa Ureno walikuwa wamesafiri tu katika bahari ya Mediterania na walidhani kwamba nchi ya Guine ilikuwa sehemu ya mwisho ya bara la Afrika ambapo wangeweza kusafiri hadi India, lakini ukweli ni kwamba bara la Afrika lilikuwa kubwa zaidi kuliko walivyofikiria. Wakati Prince Henry, mwana mfalme wa Ureno, alipochukua uongozi wa uvumbuzi wa baharini na kutuma meli kadhaa kwenye bahari ya Atlantic, aliweza tu kutambua pwani ya magharibi ya Afrika na kwa kiasi fulani kutambua ukubwa halisi wa bara la Afrika. Katika safari hizo ndefu mabaharia na wanajeshi wa reno waliwalazimisha wenyeji kutii amri zao katika kila nchi mpya walioweka miguu yao kwa kutumia mizinga na silaha zao za moto. Wale waliokuwa wamekwenda baharini kwa ajili ya biashara sasa walikuwa wakitwaa na kukalia kwa mabavu ardhi moja baada ya nyingine kwa jina la mfalme na kuinua juu bendera ya Ureno katika maeneo hayo. Hadithi hii inafanana sana na hekaya za Trojan, farasi wa Wagiriki. Bila shaka umesikia hekaya na hadithi ya farasi huyo. Ni farasi mkubwa wa mbao ambaye alipaswa kuwa ishara ya amani na urafiki kati ya Wagiriki na watu wa mji wa Troy baada ya vita vya miaka kumi, lakini farasi huyu alikuwa na askari ndani yake, kama lilivyochungwa tofauti na askari wa vitamini C walioko ndani ya machungwa, askari hawa wa farasi wa Trojan sio tu hawakuboresha chochote bali pia walishambulia wakazi wa Troy. Walitoka katika ulimwengu wao mdogo nyakati za usiku, wakati watu wa Troy walipokuwa wakiona ndoto za ushindi usingizini, wakafungua milango ya ngome za adui zao, wakateketeza mji na kupora kila kitu. Kwa amri ya Prince Henry, mabaharia wa Ureno walizivamia na kuzikalia kwa mabavu Senegal, Gambia na Congo, moja baada ya nyingine, na walifanikiwa kuvuka mstari wa ikweta. Waliupa kila ufuo jina la bidhaa walizopata huko huko. Ivory Coast walipata pembe nyingi za ndovu kutokana na kuua idadi kubwa ya wanyama hao. Na pwani ya Guinea ilipewa jina la pwani ya nafaka kwa sababu ya pilipili yake ambayo ilijulikana kama nafaka ya peponi. Pwani ya watumwa na pwani ya dhahabu yalikuwa majina ya ardhi nyingine ambazo zilitekwa na kukaliwa kwa mabavu na kisha zikapachikwa majina kulingana na faida ambazo wavamizi wazungu walizipata huko. Baada ya Prince Henry kufariki dunia mwaka 1460 mpwa wake aliendelea na njia hiyo, na hatimaye baharia aliyeitwa Bartolomeo Diaz alifanikiwa kufika sehemu ya kusini kabisa ya Afrika baada ya kuvuka dhoruba kali za bahari ya Atlantic. Diaz alilipa eneo hilo la dunia jina la Cape of Storms, rasi ya dhoruba, kwa sababu ya mashaka yote aliyokumbana nayo ya dhoruba za baharini. Pamoja na hayo, suala hili lilikuwa matokeo mazuri na ya kupendeza kwa mfalme wa Ureno ambaye alikuwa ameketi kwa raha kwenye kiti chake cha enzi, mfalme ambaye alikuwa na matarajio ya kupata mafanikio zaidi na utajiri mkubwa. baada ya hapo alilipa eneo hilo jina la Cape of Good Hope, yaani rasi ya tumaini jema. Sasa Wareno wangeweza kusafiri na kufika India. Miaka kumi baada ya mafanikio ya Diaz, mfalme wa Ureno alimtuma baharini mmoja wa mabaharia wake maarufu Vasco da Gama. Alikwenda mpaka pwani ya mashariki mwa Afrika, lakini bado hakuweza kupata njia ya kuelekea India. Wakati huo biashara ya Afrika Mashariki ilihodhiwa na wafanya biashara Waislamu na Waarabu na hawakutoa siri zao kwa wa magharibi. Dagama alipanga njama na mchezo mchafu. Akawakaribisha wafanya biashara hao kwenye meli yake na kuweka kila aina ya mvinyo mbele yao ili aweze kuchota siri za njia kueleke ya kuelekea India wakiwa wamelewa. Lakini wafanya biashara wote walioingia kwenye meli ya Dagama walikuwa Waislamu na hawakukubali kunywa pombe. Vasco Dagama alikasirika sana, lakini baadaye alifanikiwa kumpata mfanyabiashara ambaye hakuwa akishikamana wala kuheshimu sheria za Uislamu. Wakati Ahmad bin Majid alipokwenda kwenye meli ya Vasco da Gama, alishindwa kujizuia na akapagawa alipoona divai za rangi mbalimbali mbali za Ulaya na kuanza kufakamia pombe. Baina ya mabaharia Wareno waliokuwa wamelewa, alikunywa mpaka akalewa chakari na kuanza kutoa habari na taarifa zote zinazohusiana na njia ya kuelekea India, huku katibu na mwandishi wa dagama akisajili na kuandika yote aliyokuwa akiyasema. Wareno walifika India, na hivyo ulevi wa baharia asiyewajibika ukawa sababu ya mwanzo wa kukoloniwa India. a ya, ya vituo vikuu vya biashara nchini India ulikuwa mji uliojulikana kwa jina la Kozikode ambao ulitawaliwa na mwanamfalme wa Kihindi. Aliposikia habari ya ujio wa Wareno, mwanamfalme huyo aliwaalika kwenye kasri lake. Anasa na fahari za jumba la mwanamfalme huyo iliduaza macho ya Wareno na kuwaacha bumbu wazi. Kitanda kilichokuwa kimepambwa kwa vito vikubwa vya thamani pamoja na bangili na mkufu wa dhahabu wa mwanamfalme viliwavutia zaidi Wareno kuliko kitu kingine chochote. Walikuwa na uhakika kwamba wameingia katika ardhi na nchi tajiri. Wakati Dagama alipomsimulia mwanamfalme kuhusu adhama ya ufalme wa Ureno alifurahi sana na kukaribisha biashara ya Ureno huko Kalikati. Hata hivyo huko sokoni kulitokea jambo jingine. Watu hawakununua kabisa bidhaa za Wareno na hakuna biashara iliyofanyika baina ya pande hizo mbili. Wareno waliamua kurudi kwao, lakini mwanamfalme wa Kihindi aliwataka watoe ushuru. Vasco da Gama, ambaye hakutaka kulipa ushuru, aliwachukua baadhi ya wakuu wa mji walioingia kwenye meli yake kama mateka na kusema kwamba sharti la kuachiliwa huru kwao ni mwanamfalme kusamehe ushuru huo. Badala ya kushughulika ipasavyo na utekaji nyara huo wa Wareno, mwanamfalme wa India aliandika barua nzuri na ya kupendeza kwa mfalme wa Ureno na kuikabidhi kwa Dagama. Hatimaye Wareno hao waliondoka na kurudi kwao na kuwachukua baadhi ya mateka hao, baada ya Vasco Dagama farasi wengi wa Trojan walikwenda India kutoka Ureno. Zilikuwa meli za kibiashara na kijeshi ambazo zilikuwa na dhamira ya kutumia mizinga na silaha nyingine za moto kwa ajili ya kufikia masilahi yao ya kibiashara. Baada ya kuingia India, wafanya biashara wa Ureno waliwasiliana na watawala wa kieneo na kuchukua mahala pa kuhifadhi bidhaa zao kutoka kwao. Lakini baada ya muda maghala hayo yalijaa silaha za kivita ambazo zilipaswa kuwasha moto wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini India. Mizozo ilipokuwa ikiibuka baina ya Wahindi, wapatanishi wa Reno walikuwa wakipendelea upande mmoja wa wapinzani wawili na kuunga mkono na kisha kuanzisha serikali ya Ureno katika maeneo hayo miaka miwili baada ya safari yake ya kwanza huko india vasco da gama alihisi kwamba watu wengine wanachukua mahala pake hivyo aliondoka tena kuelekea india alipofika karibu na mji wa kalikat alikutana na meli ya waislamu waliokuwa wakirejea india baada ya kukamilisha ibada ya hija vasco da gama aliwadhulumu kiasi kikubwa cha mali zao na kuwanyang'anya bidhaa zao za thamani Mvumbuzi huyo wa Kireno hakutosheka na ukatili huo, bali alikwenda mbali zaidi kwa kuchoma moto meli ya mahujaji Waislamu. Abiria waliokuwa katika meli hiyo ambao wanakadiriwa kuwa karibu elfu nne, wanawake, wanaume na watoto, waliteketezwa kwa moto wakiwa hai baharini. Baada ya uhalifu na uharamia huo Vasco da Gama aliingia Calicut na kumtaka mwana mfalme kuwafukuza wafanya biashara wa Kiarabu katika mji huo kabla ya kufanya lolote, lakini mwana mfalme huyo alikataa sharti hilo. Hivyo da Gama akaelekea katika mji mwingine unaoitwa Kushana. Kabla ya hapo mtawala wa Kushan alikuwa amewapa upendeleo maalum wa Reno kwa matumaini ya kupata uungaji mkono wao katika mashindano yake na mwanamfalme wa Kalikat. Mwanamfalme alipoona hali hiyo alielekea Kushan akiwa na jeshi kubwa ili kuwaangamiza wapinzani wake wasaliti. Badala ya kumuunga mkono mtawala wa Kushan, Vasco da Gama alimwacha peke yake na kurudi Ureno akiwa na shehena kubwa na ya thamani ya viungo. Watu ambao baadaye walitumwa na mfalme wa Ureno kwenda India walikuwa na mipango mikubwa zaidi, kwani mbali na India walikuwa na nia ya kudhibiti njia muhimu kama vile mlango bahari wa Aden na ghuba ya ya Uajemi. Hatimaye, katika zama za Shah Ismail Safavi, wareno walivamia ghuba ya Uajemi na kubakia huko kwa miaka mia moja. Baada ya hapo Ureno ilivamia Malaysia, Java, Brunei, visiwa vya Molucas na Nyu Guine na kupanua makoloni yao. Waliwaita watu kwenye Ukristo na kuwatumia kama askari na watumishi wao, na pale watawala walipokubali kuwa chini ya Ureno waliruhusiwa kuendelea na utawala wao. Mafanikio hayo yote yalimfanya mfalme wa Ureno ajiite Manuel mwenye furaha. Farasi wa Trojan ni hadithi ya zamani na mamia ya miaka imepita tangu Trojan wa Ureno walipofika India na nchi nyingine za Asia na Afrika, lakini hii leo kuna farasi wengi wa Trojan katika dunia ya leo na Manueli wengi wanajiita watu wenye furaha na saada kama alivyokuwa mfalme Manuel wa Ureno. Hapana shaka kwamba kumbukumbu chungu za dunia haziishi hapa. Baada ya Ureno, nchi nyingine za Ulaya pia zilikumbwa na homa ya dhahabu na kutuma meli zao baharini. Nitakusimulia kumbukumbu kumbu nyingine za dunia katika sehemu ijayo ya podikasti hii, na kutakia maisha yenye furaha na ufanisi. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Tunaanza na gazeti la Tehran Times ambalo limeandika kuwa makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati yanatazamiwa kuimarisha ushirikiano kati ya Iran na Rasia, jambo ambalo linakaribishwa na wadadisi wa mambo na kubezwa na wale wanaotarajia kuvunja uhusiano baina ya wapinzani wao wawili wa ubeberu wa Magharibi. Hayo yamesisitizwa katika mazungumzo yaliyofanyika jana Jumatatu baina ya Rais Masud Pezeshkian na naibu waziri mkuu wa Rasia, Vitali Saveliev, hapa mjini Teheran. Limeandika pia kwamba kiongozi mkuu wa Siria Ahmed Shara amekuwa akicheza muziki wa waungaji mkono wake wa kigeni haswa Uturuki na Marekani tangu watu wake wenye silaha walipoiondoa madarakani serikali ya Syria mapema mwezi huu. Kichwa cha habari hiyo kinasema: kutoka kwenye uchovu hadi kwenye mitindo, suti na tai ya shara haviwezi kuficha asili halisi ya waasi. Limeandika pia kwamba Iran imepinga kabisa njama za Marekani za kusambaratisha kundi la mapambano na mkawama lahasushabi maarufu kwa jina la PMU. Gazeti la Luifahe pia limeipa kipaumbele habari ya mazungumzo ya Rais Masud Pezeshkian na naibu waziri mkuu wa Rasia hapa mjini Teheran. Iran imeazimia kukamilisha njia ya ya kaskazini kusini, kinasema kichwa cha habari hiyo kilichoambatana na picha kubwa ya wawili hao wakizungumza katika ofisi ya rais mjini Tehran. Baadhi ya habari za gazeti hilo linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu zinasema waziri wa mambo ya nje amwambia mwenzake wa Yemeni yanayofanywa na Marekani kwa niaba ya Wazayuni yana lengo la kudhoofisha nchi za Kiislamu. Kamanda Salami, nguvu zetu zinakwenda mpaka nje ya mipaka ya Iran. Na je, Japan itaweza kujiunga na muungano wa macho matano? Iran Daily limeandika kuwa maonyesho ya 25 ya kimataifa ya mawasiliano, teknolojia na habari za uchumi wa kidijitali yanayojulikana kama Telecom 2024 yalifunguliwa jana Jumatatu mjini Tehran yakishirikisha makampuni 148 ya ndani na nje ya nchi. Akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa maonyesho hayo, makamu wa rais wa Iran Muhammad Reza Arefe aliagiza faida aliangazia faida za sekta ya teknolojia ya habari humu nchini hasa uwepo wa wafanyakazi wenye ari na mahiri na uwezo mkubwa wa kisayansi. Na chini ya kichwa cha habari tiba ya Iran, uti wa mgongo wa dawa ya kisasa ya magharibi, Iran Daily limeandika tiba ya Iran moja ya sekta za utabibu za zamani zaidi duniani iliathiri sana msingi wa dawa za magharibi, walakini mataifa mengine yanajaribu kudai tiba hiyo ya zamani kuwa ni yao. Gazeti la Jamhuri ya Islami limeipa umuhimu zaidi habari ya uhusiano wa Uturuki na watawala wapya wa, wa Siria kwa kichwa cha habari kinachosema Foreign Policy: Erdogan anacheza na moto nchini Siria, na kuandika kuwa kwa uungaji mkono wa pande zote kwa wapinzani wa siri ya serikali ya Uturuki imejiweka katika nafasi ambayo ni juu zaidi ya uwezo wake na yumkini ikaitumbukiza nchi hiyo kwenye mapigano na Marekani. Jamhuri ya Islamia pia limemnukuu waziri wa mambo ya ndani wa Iran akitahadharisha kwa kupungua uzazi nchini kutaifanya Iran ikabiliwe na mgogoro mkubwa katika siku zijazo. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya ulimwengu wa michezo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Timu ya taifa ya kandanda ya Norway haitoshindana na utawala wa Israeli katika mechi za kufuzu uh, kombe la dunia la mwaka 2026 kwa Ulaya kwa kuwa nchi hiyo ya Ulaya haiwezi kusalia katika hali ya kutojali ukatili usioweza kuelezeka wa utawala huo dhidi ya Wapalestina waliozingirwa katika ukanda wa Gaza. Rais wa shirikisho la soka la Norway, Lize Klevnes, alitangaza uamuzi huo katika taarifa yake baada ya draw ya kombe la dunia la 2026 kuwakutanisha Norway dhidi ya utawala wa Israeli katika kundi moja. Klevnes amesema joo, hii ni ngumu kwetu. Ameendelea kusema kuwa hakuna hata mmoja wetu anayeweza kubaki katika hali ya kutojali mashambulio yasiyo na uwiano ambayo utawala wa Israel umeyatekeleza dhidi ya raia wa Gaza kwa muda mrefu. Klevnes ameweka wazi kwamba timu hiyo ya taifa ya kandanda ya Ulaya inasimama pamoja na serikali ya Norway katika wito wake wa kusitishwa mara moja kwa mashambulio ya kikatili dhidi ya raia wasio na hatia huko Gaza. Amesema shirikisho la soka la Norway lina linashiriki kikamilifu katika wito wa vikwazo dhidi ya utawala wa Israeli katika ngazi ya kimataifa. Amesema utawala wa Israeli eh, ni mwanachama wa umoja wa vyama vya soka vya Ulaya, na kutokana na hilo Norway imewasiliana na FIFA ikitaka jinai za Israeli dhidi ya Wapalestina zichunguzwe kwanza kabla ya mechi za kuwania nafasi katika kombe la Dunia. Mechi kati ya Norway na Israel zilipangwa Machi 25 na Oktoba 11 2025. Mwezi Mei, Norway ilitambua rasmi taifa la Palestina kwa kuzingatia mipaka ya kabla ya mwaka 1967, huku ikiwa imelaani mara kwa mara vita vya kikatili vya Israeli huko Gaza ambavyo inasema ni ukiukwaji wa kanuni za vita. Uhusiano kati ya nchi hiyo ya Ulaya na Tel Aviv tangu wakati huo umeendelea kuzorota. Oslo pia imetoa wito mara kwa mara kusitishwa mara moja vita vya utawala haramu wa Israeli kwa Gaza. Ikumbukwe kuwa mwezi Novemba, mbunge wa chama cha Leba nchini Uingereza uh, Zara Sultana alikosoa vikali mashirikisho ya juu ya soka duniani ya FIFA na UEFA kwa kutoziadhibu timu za soka za Israeli wakati utawala huo wa kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Sultana alikumbusha kuwa Russia ilipigwa marufuku haraka kushiriki mashindano yote ya UEFA na FIFA baada ya kuanzisha vita dhidi ya Ukraine mwaka elfu mbili ishirini na mbili lakini mkabala wake utawala wa Israel haujawekewa vikwazo kama hivyo, baada ya kupita uh, miezi kadhaa ya mauaji ya kimbari yanayoendelea huko Gaza. Katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa X, mbunge huyo wa chama cha Leba nchini Uingereza alisema hali hiyo inadhihirisha vigezo vya kinduma kuwili vya ubaguzi wa rangi vilivyojikita katika sera za kimataifa na michezo. Mashirikisho ya juu ya usimamizi wa michezo duniani yamekosolewa na wengi kwa kuruhusu timu na wanariadha wa utawala haramu wa Israel kushiriki mashindano ya kimataifa ya michezo, ilhali FIFA kwa upande wa soka, FIBA katika mpira wa vikapu na kamati ya kimataifa ya Olimpiki zilichukua hatua za kupiga marufuku Russia bila kupoteza muda. Kwingineko, shirikisho la soka la Palestina limetangaza kuwa wanamichezo 644 wameua washahidi tangu utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba mwaka jana. Takwimu hizi za kushangaza zinaonyesha ukubwa wa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari yaliyofanywa dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza, ikiwa ni pamoja na jamii ya wana michezo na wanariadha. Taarifa ya shirikisho la soka la Palestina wiki hii imesisitiza kwamba jinai hizo si tu kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, lakini pia ni jaribio la wazi la kuharibu moyo wa mukawama na maisha ya watu wa Palestina. Chombo hicho cha michezo cha Palestina kimeitaka dunia na mashirika ya kimataifa kujaribu kusimamisha jinai za utawala wa kizaini wa Israeli na kuunga mkono na michezo wa Palestina ambao ni nembo ya matumaini na utulivu. Rais William Ruto wa Kenya ameidhinisha kuundwa upya kwa baraza la mawaziri mnamo Alhamisi, Disemba 19, ambapo wizara ya michezo imeguswa katika mabadiliko hayo. Salim Mvurya, ambaye awali alikuwa waziri wa uwekezaji na biashara, sasa atachukua nafasi ya michezo ambayo kabla ya mageuzi ilikuwa ikishikiliwa na Kipchumba Murkomen, ambaye sasa atakuwa waziri wa mambo ya usalama wa ndani. Wizara ya usalama wa ndani iliachwa wazi baada ya Kifure Kindiki kuteuliwa kuwa naibu wa rais. Wizara ya Mvuria imekabidhiwa kwa aliyekuwa gavana wa Nakuru Likinyanjui, huku aliyekuwa waziri wa afya Mutahikago akikabidhiwa wizara ya kilimo na maendeleo ya wa mifugo. Wakati huo huo, Rais wa Kenya William Ruto amesema nchi hiyo itafanya jitihada zote ili kuwa tayari kuandaa michuano ya Afrika kwa wachezaji wanao wachezea vilabu vya ndani ya bara CHAN mnamo Februari 2025. Rais Ruto amesema hayo wiki hii katika mkutano wake na rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Daktari Patrice Motsepe, katika ikulu ya Nairobi. Motsepe ametembelea Afrika Mashariki kufanya ukaguzi wa hatua zilizopigwa katika maandalizi ya mashindano hayo yatakayoandaliwa na nchi tatu za Afrika Mashariki ambazo ni Tanzania, Uganda na Kenya. Kwingineko, Motsepe amefurahishwa na maandalizi ya Tanzania kuelekea michuano ya kombe hilo la CHAN. Dkt. Mosepe amemshukuru rais wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kwa kujitolea kwake na kuunga mkono maendeleo ya soka nchini humo. Mosepe ambaye aliukagua uwanja wa Benjamin Mkapa ulioko jijini Dar es Salaam siku ya Disemba 19 amesema Tanzania iko tayari kuwa mwenyeji wa michuano hiyo itakayoanza Februari 2025. Akiwa Tanzania pia, mkuu wa shirikisho la soka Afrika Daktari Mosepe alikutana na rais wa Zanzibar Daktari Husein Mwinyi katika ikulu Zanzibar. Katika mkutano huo, rais Mwinyi alihakikishia shirikisho la soka barani Afrika kuwa Zanzibar nayo na ipo tayari na inajiandaa vyema kufanikisha mashindano hayo ya CHAN yanayotarajiwa kufanyika Februari mwakani. Kama tulivyosema, Mosepe pia ametembelea Uganda na kukutana na rais Yoweri Museveni na uongozi wa shirikisho la soka la Uganda FUFA. Aidha, rais wa CAF ametembelea pia uwanja wa taifa wa Mandela uliopo Namboole kujionea maendeleo yaliyofikiwa katika maandalizi ya michuano hiyo ya soka ya mataifa ya Afrika. na mchezaji ghali zaidi wa soka kutoka Ukraine Mihailo Mudrik yamkini akapigwa marufuku miaka minne kucheza soka ikiwa itabainika wazi kuwa alitumia vidonge vya meldonium uh, kimakusudi. Akipigwa marufuku, itakuwa hasara kubwa kwa klabu yake ya Chelsea ambayo inawania ubingwa wa ligi kuu ya Uingereza EPL mwaka huu. Shirikisho la soka la Uingereza FM lilifahamisha klabu yake ya Chelsea kuwa sampuli ya kwanza ya mkoja wa Mudrik iliyoonyesha matumizi ya dawa hizo za meldonium, ambazo shirika la kukabiliana na matumizi ya pufu ya duniani WADA limepiga marufuku tangu mwaka elfu mbili kumi na sita kwa sababu zinaongeza nguvu ya ziada kwa wanamichezo. Winga huyo wa pembeni kushoto anapokea mshahara wa paoni laki moja kila wiki na marupurupu ya thelathini elfu ambapo kila mwaka kitita jumla anachopokea kinakaribia paoni milioni tano nukta mbili. Mchezaji huyo anadai kupatwa na, na mshangao baada ya kufeli vipimo hivyo. Mudhrik mwenye umri wa miaka ishirini na tatu anaaminika alikuwa akimezewa mate na miamba wa Ujerumani Bayern Munich. Mudhirika mekumbwa na masaibu hayo wakati Chelsea wanafanya vizuri sana kwenye ligi kuu ya Uingereza. Hivi sasa Blues wanakamata nafasi ya pili kwa alama 34, mbili nyuma ya viongozi Liverpool. Raia huyo wa Ukraine tayari ametafuta huduma za mawakili waliomsaidia Pogba kuondoa marufuku yake ya miaka minne, ambapo ilipunguzwa hadi miezi 18. Mudrik alijiunga na Chelsea kwa euro milioni 70 kutoka Shakhtar Donetsk mnamo Januari 2023. Naam, na kwa habari hiyo kutoka ligi kuu ya Uingereza, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo ni Jumanne tarehe 22 mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria, sawa na tarehe 24 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo, miaka 1055 iliyopita, alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu Ibni Hajaji Ibn Hajaja. Alizaliwa huko Baghdad nchini Iraki na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuwashambulia wapinzani wa, wa Uislamu na Mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali kote duniani Miaka mia tano iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Vasco da Gama, baharia na mvumbuzi mashuhuri wa Kireno. Vasco da Gama alizaliwa mwaka elfu moja mia nne na sitini mwaka elfu na mia nne na tisini na nane baharia huyo mashuhuri wa Kireno alifanya kazi ya kuvumbua njia ya majini kutoka Ulaya hadi bara Asia na India. Miaka 175 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi ya Ufaransa yaliishambulia ardhi ya Guine huko magharibi mwa Afrika. Mashambulizi hayo yalikuwa utangulizi wa Ufaransa kudhibiti ardhi hiyo iliyokuwa na utajiri wa dhahabu. Kabla ya vikosi vya majeshi ya Ufaransa kuishambulia ardhi ya Guine, kulikuwa kumeanzishwa mashirika ya biashara ya dhahabu katika pwani ya Guinea. Siku kama ya leo miaka 159 iliyopita kundi la siri lililojulikana kwa jina la Ku Klux Klan ambalo lilikuwa na itikadi kwamba watu weupe ni jamii ya watu bora na zaidi, wa daraja la juu zaidi liliasisiwa nchini Marekani kwa shabaha ya kupambana na watu wa jamii nyinginezo hususan raia weusi. Japokuwa kundi la Ku Klux Klan lilipigwa marufuku miaka minne baada ya kwa kuasisiwa kwake lakini hadi kufikia sasa limeshafanya mauaji mengi dhidi ya raia weusi wa Marekani, kutesa, kuwaudhi, kuzusha hofu na kutoa vitisho dhidi ya watu weusi. Na siku kama ya leo miaka sabini na tatu iliyopita Libya ilipata uhuru baada ya kupasishwa azimio la Umoja wa Mataifa na Muhammad Idris Al Mahdi akateuliwa kuwa mfalme wa nchi hiyo. Huko nyuma Libya ilijulikana kwa jina la Tripoli, na kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya himaya kubwa ya nchi za kigeni. Katika karne ya kumi na sita Libya ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Uthmania. Vilevile vile wakati wa kukaribia vita vya kwanza vya dunia, nchi hiyo ilivamiwa na Italia, lakini wananchi wa Libya walipambana vikali na wavamizi hao kutoka Ulaya. Katikati ya vita vya pili vya dunia, Uingereza na Ufaransa zilikalia kwa mabavu nchi hiyo na hatimaye Libya ilipata uhuru mwaka 1951. Naapintiirani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa viongozi wa ngazi za juu wa Iran wana nia ya kweli ya kustawisha uhusiano na Russia katika viwango vya juu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, Muhammad Reza Aref alisema hayo jana Jumatatu wakati alipokutana na Vitali Saveliev na Alexei Ovachuk, manaibu wawili wa waziri mkuu wa Russia hapa Tehran, na kuongeza kuwa suala kustawishwa uhusiano wa Tehran na Moscow pamoja na kulindwa maslahi ya nchi hizo mbili lina manufaa kwa nchi zote za ukanda huu. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetangaza kuwa mapema leo Jumanne kumesikika sauti za milipuko mikubwa mjini Tel Aviv na kwenye maeneo mengine ya katikati mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Vyombo hivyo vya habari vimeongeza kuwa sauti hizo mzito zimetokana na mashambulizi mapya makombora yaliyovurumishwa kutokea Yemen. Baraza la katiba la Msumbiji CC ambacho ni chombo kinachosimamia masuala ya katiba na uchaguzi nchini humo jana Jumatatu, akilimtangaza Daniel Chapu, Chapo wa chama tawala kuwa mshindi wa urais wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 9. Na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Siria ameonya kuhusu kuenea ya mgogoro wa mapigano kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya usiku na kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni mchana mwema na nasema kwa herini.