Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, sema enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamtaabudu ninaye muabudu nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Orotajengwa, na matangazo yetu asubuhi hii yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo uh, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mchezo mpya wa kuigiza wa serikali ya Joe Biden nchini Marekani. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha uh, Raihana kinachozungumzia uh, nafasi ya mwanamke katika Uislamu na jamii. Tutakuwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika, na baada ya hapo mtasikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuleteeni habari muhimu za matukio ya michezo kona mbalimbali mbali za dunia. Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho cha michezo, na mwishoni mwa matangazo haya uh, nitakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalia. karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Wada wake wa Iran wameendelea kung'ara katika sekta mbalimbali mbali za sayansi na teknolojia. Mwendesha mashtaka wa umma nchini Sudan amesema atawafungulia mashtaka makamanda wa kikosi cha radiamali ya haraka RSF. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imelaani mauaji yanayofanywa na Israel katika maeneo ya hospitali na vituo vya afya. Na wananchi wa Sudani kusini wanaendelea kutaabika kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Wanawake wa Iran wameng'aa katika sekta ya sayansi na teknolojia na kuliletea ta, taifa mafanikio makubwa katika uga huo. Wanawake wa Iran wameweza kupiga hatua kubwa katika uzalishaji wa drones maalumu za maswala ya utaalamu, uvumbuzi wa bio feedback na kuunda uh, benki za seli. Biofeedback ni matumizi ya saikolojia, nidhamu ambayo inasoma viungo kati ya shughuli za ubongo na kazi za kisaikolojia na kwa maneno mengine ni sayansi ya mwingiliano wa mwili na akili. Wanawake wa Iran wamepata maendeleo makubwa katika uga wa teknolojia na wamepiga hatua katika mchakato wa kutengeneza bidhaa za teknolojia ya hali ya juu na kukuza uchumi unaotegemea sayansi. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa, idadi ya wakurugenzi wakuu wanawake wa Iran na wakuu wa bodi ya wakurugenzi na za makampuni na bidhaa za sayansi imeongezesha au imeonyesha ukuaji mzuri katika miaka mitatu iliyopita. Idadi ya wasimamizi wa masuala ya kiteknolojia wa kike vilevile imeongezeka kutoka 1092 hadi 2250 ambako kunaonyesha ukuaji maradufu. Kwa kusimamia makampuni yaliyojikita katika masuala ya sayansi na teknolojia, wanawake nchini Iran wamepiga hatua wa kubwa na madhubuti katika kuongeza ajira kwa wahitimu wa vyuo vikuu, kujibu mahitaji ya Iran na kusaidia kuleta kipato cha fedha za kigeni na vilevile vile kukuza uchumi unaotegemea sayansi na teknolojia. Mwendesha wa mashtaka wa umma nchini Sudan, Al Fatih Muhammad Isa Taifur, ameahidi kuwafungulia mashtaka wanamgambo wa vikosi vya msaada wa haraka RSF katika mahakama za kimataifa. Mohamed Issa Taifur ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya uhalifu na ukiukwaji wa sheria za kitaifa na kimataifa, amesema vikosi vya msaada wa haraka vimefanya uhalifu wa kutisha ambao unaaibisha ubinadamu Hasa uhalifu wa mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Masalit katika mji wa Elgeneina katika jimbo la Darfur Kaskazini, pamoja na kuwashambulia raia kwa kuwaua wanaume na kuwabaka wanawake. Taifur amesema katika taarifa yake iliyochapishwa jana Jumatatu huko Port Sudan kwamba serikali inawafu, itawafungulia mashtaka wapiganaji wa RSF mbele ya mahakama za kitaifa na amepongeza ufanisi wa mahakama za Sudan akisema, tuna mahakama zenye historia ndefu na za haki na uendeshaji mashtaka wa umma wenye uwezo wa kutimiza majukumu yake. Mwendesha mashtaka wa umma nchini Sudan amefichua kwamba kumefanyika mawasiliano na baadhi ya nchi kuhusiana na kurejeshwa nchini washtakiwa hao, akisisitiza kwamba wasiporejeshwa taratibu zitaendelea na kuwafungulia mashtaka bila ya kuwepo mahakamani. Alfatih Muhamed Taifur amegusia pia uhalifu na ukiukwaji wa sheria za kitaifa na za kimataifa uliofanywa na wapiganaji wa RSF katika jimbo la Jazira kama mauaji, ubakaji, kuwafukuza watu kwenye makazi yao na uhalifu mwingine unaofanywa na wapiganaji hao. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na jeshi la Israel katika hospitali ya Kamal Adwani kaskazini mwa Gaza na kusema huo ni uhalifu uh, usio na mfano dhidi ya binadamu. Hamas imesema katika taarifa yake kwamba mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel yanalenga makazi, shule na vituo vya tiba, hasa hospitali ya Kamal Adwan huko Baitlahia. Harakati hiyo ya Palestina imetoa taarifa hiyo baada ya Israel kuamuru kuondolewa kwa nguvu wagonjwa na kubakizwa tupu hospitali hiyo ya Kamal Adwan ambayo inaendelea kutoa huduma kwa tabu katika ukanda wa Gaza. Vitisho vya kuwaondoa kwa nguvu wagonjwa majeruhi na raia katika hospitali ya Kamal Adwan ni jinai ya maangamizi ya kizazi huku jamii ya kimataifa ikiendelea kukaa kimya bila ya kuchukua hatua yoyote dhidi ya ukatili huo wa wazayuni maghasibu, imesema taarifa ya Hamas. Harakati hiyo imezitaka nchi za kiarabu na kiislamu na serikali na taasisi mbalimbali mbali duniani zichukue hatua za haraka uh, kuwasaidia watu wa Palestina kulinda maeneo yao matakatifu na kukomboa ardhi zao kutoka kwenye makucha ya utawala ghasibu. Wakati huo huo, Daktari Husam Abu Safia, mkurugenzi wa hospitali ya Kamal Adwan, amesema hivi sasa kuna karibu wagonjwa 400 ndani ya hospitali hiyo, wakiwemo watoto wachanga katika kitengo cha uangalizi wa watoto. Uhai wa watoto hao wachanga unahitaji hewa ya oksijeni na kuwekwa katika vifaa vingine maalumu, amesisitiza daktari huyo. Mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, tulikuwa na mawasiliano na mrengo wa upinzani wa Siria tangu kitambo nyuma, na kwamba Iran iliingia Siria kwa ajili ya kupambana na genge la kigaidi la Daesh na kuzuia ugaidi katika nchi za eneo hili, lakini sasa haina mawasiliano ya moja kwa moja na mrengo uliotoa madaraka nchini Siria. Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, uh, amesema kwamba masuala ya ndani ya Siria yanawahusu wa Siria wenyewe, na kwamba uingiliaji kati wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi nyingine duniani haujakuwa na manufaa zaidi ya kuibua machafuko zaidi. Baka hii pia amezungumzia kufutwa dau lililotangazwa na Marekani kwa ajili ya kumtia mbaroni Muhammad al-Jolani kamanda wa kundi la wanamgambo lililotoa madaraka nchini Siria la Hayat Tahrir al-Sham na kueleza kwamba uzoefu unaonyesha ugaidi na orodha ya madai ya Marekani kuhusu suala hilo umekuwa chombo cha kudhamini malengo ya ikulu ya White House, hatua ambayo kwa mtazamo wa kisheria haina thamani yoyote, bali zaidi inadhihirisha misimamo ya kinafiki na kinduma kuwili ya serikali ya Washington. Bakai ameongeza kwamba ni muhimu Syria isigeuzwe kuwa mahali pa kujikita vitendo vya ugaidi, na nchi zote zinapaswa zitambue kwamba ukosefu wowote wa usalama katika nchi za ukanda huu utaenea katika nchi nyingine za magharibi mwa Asia. Mafuriko ya msimu yaliyoathiri Sudani Kusini ambayo hapo nyuma yalikuwa yanatabiriwa na yalikuwa sehemu ya maisha ya watu wa maeneo hayo sasa yamekuwa janga la kila mwaka na yamepelekea mamia ya maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba watu zaidi ya laki tatu na sabini na tisa elfu wamelazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko yaliyoathiri Sudani Kusini. Sudani Kusini, ambayo imetajwa na Benki ya Dunia kama nchi iliyo katika hatari kubwa ya kuathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi, haina suhula na vifaa vya kutosha vya kushughulikia athari mbaya za mafuriko. Serikali ya Sudani Kusini haina uwezo wa kushughulikia majanga kama vile mafuriko ambayo yanaendelea kulazimisha vijiji kuhari kuzamisha vijiji, kuharibu mashamba na kuua mifugo nchini Sudani Kusini. Mpango wa chakula duniani WFP umeeleza kwamba karibu jamii zote zilizoathiriwa na mafuriko katika kaunti ya Ayod huko Sudani Kusini zimekatikiwa na njia za mawasiliano na barabara hazipitiki, na kwamba zoezi la usambazaji chakula na misaada ya kibinadamu linapaswa kufanyika kwa njia ya ndege. Hii ni katika hali ambayo Sudani Kusini inaendelea kutatizwa na matatizo ya kiuchumi kufuatia kuharibika bomba la mafuta katika nchi jirani ya Sudan na hivyo kukwamisha uuzaji nje wa bidhaa hiyo. Na Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema serikali yake imedhamiria kiukweli kuimarisha uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Rasia na kukamilishwa haraka haraka njia ya ukanda wa kimataifa wa usafirishaji wa kaskazini kusini. amesema hayo jana Jumatatu alipokutana na naibu waziri mkuu wa Rasia Vitali Saveliev hapa mjini Teheran. Rais Pezeshkiani alisema kwamba serikali yake chini ya makubaliano ya Jamhuri ya Kiislamu na Rasia imedhamiria kutekeleza kikamilifu mradi wa reli ya Rasht Astara, ambao unaunganisha reli za Rasia, Azerbaijan na Iran. Amesema Iran imejitolea kikamilifu kutekeleza makubaliano hayo, na kwamba upande wa Rasia nao unaweza kuanza kuchora ramani ya njia ya kufanikisha mradi huo haraka iwezekanavyo. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mchezo mpya wa kuigiza wa serikali ya Biden wa kutaka kujisafisha na chuki dhidi ya Uislamu. Wakati Marekani inaendelea kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel huko Gaza, serikali ya Joe Biden imeidhinisha kimaonyesho tu hati ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu ili kujitakasa bila kutaja mizizi na chanzo cha ukatili na chuki hizo za serikali dhidi ya Waislamu nchini Marekani. Tarehe kumi na mbili Disemba pia ilichapishwa hati ya mwongozo wa mkakati wa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu na Uarabu. Tovuti ya Middle East Eye imeandika kuhusu suala hili katika ripoti iliyopewa kichwa cha habari hatua za kimaonyesho, kwamba mwongozo huu wa ikulu ya White House ni mchezo wa kuigiza wa karibuni zaidi wa ushirikiano wa kijuujuu wa serikali ya Biden na jamii ya Waislamu. Ripoti hiyo inasema Waislamu nchini Marekani hawahitaji kiunganishi mwislamu katika ikulu ya White House. Wanachohitaji, inasema ripoti hiyo, ni kukomeshwa ukatili wa serikali dhidi yao. Katika sehemu nyingine, ripoti hiyo imeashiria kauli mbiu ya Joe Biden katika matini hiyo kuhusu kudhaminiwa uhuru na fursa kwa wote nchini Marekani na kuandika kwamba madai hayo yanaonekana kuwa ya uongo kwa kuzingatia urithi wa kihistoria na wa kudumu wa mauaji ya kimbari, kutengwa watu, kufukuzwa na ukatili wa serikali hiyo ya kikoloni. Baada ya miezi 15 ya vita vya ukanda wa Gaza na mauaji ya kimbari ya Wapalestina yanayofanywa na Israeli ikisaidiwa na Marekani, hati hii ni hatua ya mwisho ya ikulu ya White House kuhusiana na jamii za Waarabu na Waislamu nchini Marekani. Maagizo au mwongozo huu wa mkakati ulianza kwa taarifa ya Joe Biden kuhusiana na kukatwa kichwa mtoto wa miaka sita Muislamu Mmarekani mwenye asili ya Palestina, Wadea Fayuma, aliyechinjwa na mwenye nyumba wake. Kisha waraka huo unaolinganisha mazingira ya sasa ya Marekani na kipindi cha baada ya mashambulizi ya Septemba 11 ambapo Waislamu Waarabu na raia wenye asili ya Asia walilengwa kwa mashambulizi ya chuki, umekariri maneno ya Biden akilaani ukatili dhidi ya jamii hizo na kupuuza nafasi ya serikali katika kuliweka kando na kulipuuza suala hili. Hata hivyo, Biden ameangazia mfano maalum wa ukatili wa serikali ambao ni marufuku ya kuingia Marekani dhidi ya Waislamu iliyowekwa na mtangulizi wake Donald Trump. Kisha Biden anajipongeza kwa kufuta sera mbovu ya kupiga marufuku raia wa nchi kadhaa za Kiislamu kuingia Marekani katika siku ya kwanza ya urais wake. Licha ya kauli mbiu ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu, serikali ya Biden kiutendaji inaunga mkono kikamilifu Israel katika mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina huko Gaza kwa upande mmoja na inapuuza ukiukwaji wa haki za Waislamu na Waarabu huko Marekani na kuwawekea vikwazo na mbinyo na vilevile kuwanyanyasa na kivitendo, imegeuka kuwa sababu kubwa ya chuki dhidi ya Uislamu na kueneza unyanyasaji dhidi ya jamii ya waumini wa dini hiyo. Kwa mantiki hiyo, Michael Casey, naibu mkurugenzi wa zamani wa ofisi ya masuala ya Palestina katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amekosoa siasa za serikali ya Joe Biden kuhusiana na Gaza na kusema kwamba Washington haishughulikii mateso ya Wapalestina na inafuatilia masilahi ya Israel. Anasema ni jambo la aibu kwamba serikali ya Marekani imesalimu amri kwa matakwa ya Israel na kuunga mkono licha ya kujua kwamba matendo yake huko Gaza ni makosa. Hali hii wapenzi wasikilizaji, imezusha hasira na ukosoaji mkubwa kiasi kwamba rais mdemokrati wa Marekani amepewa jina la The Genocide Joe. Kwa upande mwingine, madai ya serikali ya Biden katika waraka huo kuhusu ulazima wa kusimama dhidi ya chuki dhidi ya Waislamu katika nchi huru na yenye misingi ya uadilifu ni kinyume na ukweli halisi wa Marekani. Chuki dhidi ya Waislamu huko Marekani inapata mwelekeo mpya siku baada ya nyingine na imesababisha wimbi kubwa la dhulma na ukandamizaji dhidi ya Uislamu wa na Waislamu. Dhuluma hizo zinaonekana katika nyanja tofauti za kisiasa, kijamii, vyombo vya habari, na sasa mashambulizi dhidi ya Waislamu, vituo vya ibada na taasisi zao. Wimbi hilo la chuki dhidi ya Uislamu limeonekana katika mifumo mbalimbali rasmi na isiyo rasmi, na sambamba na kuonyesha sura potofu kuhusiana na Uislamu, limeweka vikwazo na mashinikizo mengi ya kisaikolojia na kisheria kwa Waislamu wanaoishi Marekani. Wakati huo huo, misimamo na vitendo vya baadhi ya viongozi wa Marekani vinalenga kueneza chuki dhidi ya Uislamu na kuendeleza ukatili kwa jamii hiyo. Sasa Donald Trump, rais mteule wa Marekani kutoka chama cha Republican ambaye amekuwa kinara wa kueneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu huko Marekani na Magharibi kwa ujumla, anatarajiwa kushika hatamu za uongozi karibuni. Kushambulia misikiti na kuchoma moto maeneo ya ibada ya Waislamu, mashambulizi ya kimwili na maeneo ya Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanaofanana na watu wa nchi za kiislamu za Asia Magharibi, na ubaguzi dhidi ya wafuasi wa dini hiyo katika masuala mbalimbali kama vile elimu, ajira na kadhalika, ni mifano michache tu ya vita vinavyoendelea katika nchi za Magharibi, hususan Marekani, dhidi ya Uislamu na Waislamu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mwanamke katika familia na jamii. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Tehrani na karibuni kusikiliza sehemu ya 28 ya kipindi hiki cha mwanamke katika familia na jamii ambacho kinakujeni kutoka mjini Tehran, Iran. Ustaarabu wa magharibi pamoja na maendeleo yake yote ya kimada na mwonekano wa kuvutia wa nje umewasilisha mbele ya walimwengu fikra inayoitwa ubepari Ustaarabu ambao msingi wake unakitazama kila kitu kuwa bidhaa katika kila nyanja, haswa katika sekta ya ngono, kumepelekea sekta hiyo kupanuka pakubwa kimataifa. Sekta hii ya kisheria na ya haramu ambayo ina mauzo ya mabilioni ya dola imegeuza mamilioni ya wanaume, wanawake na watoto kuwa bidhaa za ngono na kuandaa mazingira ya watu hawa wote wasio na hatia kuwa watumwa katika ulimwengu wa sasa. Kila mwaka maelfu ya wasichana na wanawake hasa kutoka kusini mashariki mwa Asia, uliokuwa muungano wa Sovieti na Amerika Kusini, wanatumwa na walanguzi katika nchi za magharibi na Marekani kwa ajili ya kufanya biashara ya ngono. Wanapelekwa magharibi kwa, kwa ahadi ya kupewa kazi za malipo makubwa kama yale wanayopata wanamitindo au wahudumu wa ndege na kisha kuuzwa kwenye majumba ya ufuska. Wanauzwa vilabuni na mahali pa kazi kama hizo za maasi. Huko wanapaswa kufanya kazi kwa bidii ili wapate pesa za kulipa gharama zao za usafiri kwa wamiliki wao wapya na vilevile kujikusanyia dola. Utafiti uliofanywa na mashirika rasmi ya Marekani unaonyesha kuwa kila mwaka zaidi ya wasichana laki moja walio chini ya umri unaoruhusiwa kisheria wanasafirishwa kwa ajili ya utumwa wa ngono nchini Marekani, hata ndani ya mji mkuu wa Marekani kwenyewe, yani Washington wasichana matineja wengine wakiwa na umri wa miaka kumi na tatu wananunuliwa na kuuzwa kama watumwa wa ngono. Wanawake ambao wako katika magereza ya Marekani pia wananyanyaswa kingono. Wengi kati ya wanawake hao hawako katika hali nzuri ya kifedha na kifamilia, na hutumikishwa kingono kwa kisingizio cha kuwa huru. Kulingana na gazeti la The Guardian, wanawake katika magereza ya Marekani huwavutia sana walanguzi wa ngono ambao huwalazimisha kuwa makahaba wanapoachiliwa. Walanguzi wa ngono hutumia tovuti za serikali kupata taarifa za watu binafsi za wafungwa wa kike na kuwatambua waathiriwa wanapokuwa bado wako gerezani. Wanunuzi huchagua wanawake waliofungwa ambao wanasubiri kusikilizwa kesi zao na kuwatumia barua za kuonyesha kuwa wanawahurumia kwa ajili ya kuwarubuni. Baada ya kutuma barua hizo hutoa dhamana ya kuachiliwa kwao huru, na baada ya kuachiliwa huwaambia kwamba wanapaswa kufanya kazi kama makahaba, la sivyo watarudishwa jela. Mmoja wa wanawake walioachiliwa kutoka gerezani alisimulia kisa chake katika mahojiano na The Guardian kuhusu swala hilo akisema, walanguzi hutumia dhamana kama njia ya kudhibiti watu. Nimelazimika kufanya kazi ya ukahaba wa ndani ya nyumba ili kulipa madeni yangu. Nilijaribu kutoroka wakati mmoja, lakini mdhamini alinipata baadaye, akanipiga na kunirejesha jela. Mahakama ya Shirikisho inasema katika ripoti kwamba sekta ya utumwa wa ngono nchini Marekani huwaingizia walanguzi wa wanawake wa biashara ya ngono wastani wa dola bilioni 9.5 kila mwaka, kwa kutumia vibaya taarifa binafsi za wanawake waliofungwa walanguzi wauza kwa wenzao kama watumwa wa ngono e. Diane Chekio, mwendesha mashtaka wa zamani huko Orlando, Florida, anasema mfumo wa dhamana mara kwa mara hutumiwa vibaya na walanguzi. Zaidi ya asilimia 80 ya kesi za usafirishaji haramu wa binadamu alizoshughulikia mwaka 2016 zilihusiana na kuvujishwa habari kuhusu wanawake waliokamatwa kwa ukahaba kwa wasafirishaji kinyume cha sheria. Diane Chekio anasema kuhusu kununuliwa wanawake waliofungwa kwamba wakati mwingine wanawake waliofungwa wachua huru na hawajui ni nani aliyewaachia au kwa nini hutoka gerezani, na mtu fulani tayari huwa anawangojea nje ya jela. Watu hawa wauza wanawake waliofungwa kama watumwa wa ngono wakiwaambia, kuwa nimekufanya kuwa huru na sasa ninakudai pesa. Sasa utumwa wa ngono wa wafungwa wa kike nchini Marekani unajulikana kama mojawapo ya aina za ukatili na zilizoenea sana za usafirishaji haramu wa binadamu. Idadi kubwa ya wanawake walionusurika kutokana na utumwa wa ngono wanasema kuwa magereza ya Marekani hutumika kama njia ya kuwaajiri wasafirishaji wa biashara haramu ya binadamu. Matumizi mengine ambayo wafungwa wa kike wanufaisha nayo wafanyabiashara hawa waovu ni kusafirisha dawa za kulevya. Wamiliki wa wanawake hao ambao wamewaajiri kufanya uhalifu pamoja na utumwa wa ngono walazimisha kununua dawa za kulevya na kuzisafirisha. Mtandao wa kitaifa wa walionusurika umelitaja swala hili katika tafiti za mwaka 2018 ambapo kwa mujibu wa utafiti uliofanyika, asilimia 91 ya wanawake waliofungwa walikuwa wakijihusisha na biashara ya dawa za kulevya pamoja na utumwa wa ngono. Katika miongo ya hivi karibuni, biashara haramu ya binadamu imekuwa mojawapo ya biashara zenye faida kubwa zaidi duniani pamoja na biashara ya silaha na dawa za kulevya. Umoja wa Mataifa umekadiria kuwa biashara haramu ya binadamu huwaletea wasafirishaji takriban dola bilioni 10, kila mwaka. Wanawake na wasichana ni asilimia 94 ya waathiriwa wa biashara haramu ya ngono na asilimia 35 ni wahanga wa ulanguzi wa nguvu kazi. Idadi ya wahanga wa biashara haramu ya binadamu mwaka 2016 iliongezeka kwa asilimia 40 ikilinganishwa na mwaka 2011. Ripoti ya dunia ya usafirishaji haramu wa binadamu ya mwaka 2018 inaonyesha kuwa sehemu ya wanawake walio chini ya umri wa miaka 18 kati ya waathiriwa wote wa usafirishaji haramu wa binadamu imeongezeka kwa asilimia 130 ikilinganishwa na mwaka 2024 na kufikia asilimia 23 kutoka asilimia zipatazo kumi. Wakati huo huo, sehemu ya wavulana imeongezeka kwa karibu kiasi sawa kati ya jumla ya idadi ya waathirika Wavulana ambao walikuwa asilimia tatu pekee ya wahanga wa biashara haramu ya binadamu mwaka elfu mbili na nne sasa wamefikia asilimia saba. Angela m mkurugenzi wa utafiti katika ofisi ya Umoja wa Mataifa ya dawa za kulevya na uhalifu, alisema kuhusu ripoti hii kwamba wavulana wana uwezekano mkubwa wa kusafirishwa kwa ajili ya kazi, na wasichana wengi zaidi husafirishwa kwa lengo la utumwa wa ngono. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Khamenei anasema kuhusu nafasi ambayo mfumo wa magharibi umekuwa nayo dhidi ya heshima na utu wa wanawake kwamba kupanga mipango ya biashara, viwanda, maisha ya kawaida hufanyika mitaani na barabarani kwa namna ambayo mtu mwenye tamaa na mielekeo ya ufuska anaweza kushibisha macho na yasiyokuwa macho yake. Naam, ni wazi kuwa hawa wamemvunjia mwanamke utu na utukufu wake, hawa wamemvunjia mwanamke heshima yake. Swala baya zaidi ni hili ninalolitaja, wamejaribu mambo kiasi kwamba mwanamke mwenyewe mwanadada au msichana mdogo anaona kuwa uzuri wake hutimia pale anapojipamba na kuwavutia wanaume kingono. Sasa ni mwanaume wa aina gani anayelengwa kuvutiwa kingono? Mtu yoyote anayepita mitaani kwa hakika kuteremsha kumteremsha mwanamke hadi kiwango hiki ni pigo kubwa zaidi waliloweza kutoa dhidi ya mwanamke. Wapenzi wasikilizaji, mambo yote yaliyosemwa kuhusu jinai na ukiukwaji wa haki za kimaada na kimaanawi za wanadamu wote hawa kuanzia watoto hadi watu wa makamo yamewafanya kuwa watumwa. Jambo hili linashangaza zaidi pale vyombo vya habari na viongozi wa nchi za Magharibi wanaposisitiza juu ya kile wanachodai ni haki za wanawake na watoto. Viongozi hao hao hata wako tayari kushinikiza na kuziwekea vikwazo nchi nyingine kwa kisingizio cha kutoheshimu haki za binadamu na kuzilaani katika mashirika ya kimataifa kama vile Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo hupitisha maazimio dhidi ya nchi hizo, kuziwekea vikwazo na hata kutangaza kuzishambulia kijeshi. Utamaduni wa kiliberali na kibepari umewapelekea watu wa jamii za magharibi kuugua na kuwa waraibu wa ngono. Badala ya viongozi wa jamii hizo kutafuta tiba ya ugonjwa huu hatari, wanajishughulisha zaidi na kupeleka silaha na zana za kijeshi na kuanzisha vita katika mabara mengine duniani, hususan katika nchi za Kiislamu. Kwa hakika, utamaduni huu mbovu wa nchi za magharibi unahatarisha misingi ya familia na mahusiano ya kibinadamu na hivyo kuendelea kusambaratika siku hadi siku na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii na hii ikiwa ni sehemu ya 28 asanteni kwa kuwa nami Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Gazeti la Habari Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno biashara saa 24 da mwezi ujao Kariakoo, kufungua dimba ma DC wapewa maagizo. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno, wanandoa wafa, athari za mvua same baada ya nyumba yao kuangukiwa na gema usiku, na wanane mbaroni tuhuma za kuvunja maduka mia moja. Gazeti la mwananchi limemulika zaidi salamu za Krismas na mwaka mpya zilizotolewa na viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa na kidini. Habari kuu ukurasa wa mbele gazeti hili ina kichwa cha maneno utekaji, mauaji, rushwa vikome, ni tamko la salamu za Krismas na mwaka mpya. Uh, wakemea matukio hayo wakisema yanajenga hofu na kuwanyima haki raia. Habari nyingine, gazeti hili zina vichwa vya habari vinavyosomeka: kilio wanaopasua la saba kupangiwa sekondari za kata, mchawi katakata kata ya umeme ya Sakwa, bosi hazina na bintie walivyokufa ajalini, na sababu maporomoko na mvua kuleta maafa. Same gazeti la Majira limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno uh, Benki ya Dunia na Sadek zampongeza Samia ni kwa kutekeleza miradi ya maendeleo, habari ya jeshi la polisi kujitosa katika uchunguzi wa kifo cha mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma na bandari ya Tanga kuvunja rekodi kwa kukusanya mapato pia zinaonekana toleo la leo gazeti la Majira. Nchini Uganda, uh, gazeti la Monitor limejikita zaidi kwenye harakati za sherehe za Crismas na mwaka mpya. Mojawapo ya habari hizo ni ile yenye kichwa cha maneno, abiria wang'ang'ania mabasi na teksi kabla ya Crismas, na kudokeza kwamba kuna ongezeko la nauli za usafiri, huku mahitaji ya usafiri yakiongezeka kabla ya sikukuu ya Crismas, licha ya jitihada za serikali kudhibiti upandaji wa bei usio na sababu za msingi. Monitor pia limeandika kwamba wahudumu wa afya wametoa wito wa kuhamasishwa kuhusu usafi wa mazingira, chanjo na hatua nyingine za kuzuia magonjwa ili kupunguza idadi ya watu wanaotafuta uangalizi katika vituo vya afya nchini Uganda. Habari hiyo utaipata chini ya kichwa cha maneno mzigo wa wagonjwa wasababisha msongamano katika hospitali nchini mojawapo ya habari zenye faida kubwa katika gazeti la Monitor toleo la leo ni ile yanayozungumzia athari za madawa yanayotumiwa na wakulima mashambani kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno madawa muuaji bubu inadokeza kwamba utumiaji madawa unaweza kuzidisha mazao mashambani na kuimarisha usalama wa chakula, lakini, lakini wakati huo huo unaweza kuwa hatari kwa wanadamu na mazingira. Huko Kenya anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kilichokolezwa wino mweusi eh, kinachosema ana upasua mlima Ruto atafuta washirika wapya Mlima Kenya baada ya Gachagu wa kuonekana kupo konya na au kuponyoka na wakazi wengi. Uh, linadokeza kwamba uteuzi wa wandani wa Uhuru Kenyatta katika baraza la mawaziri wiki jana unatazamwa kama mkakati wa kufifisha ushawishi wa naibu rais aliyeteuliwa madarakani Rigathi Gachagua eneo la Mlima Kenya. Uh, gazeti la Taifa Leo pia limeandika kwamba bodi ya madaktari wa mifugo imewataka wakenya kuwa uangalifu wanapokula nyama msimu huu wa sherehe. Wakenya wametahadharishwa haswa dhidi ya kula nyama kutoka kwa wanyama waliokufa, ambayo madaktari wa mifugo wanasema kwamba inauzwa kwa wanunuzi wasio na habari kwa bei ya chini. Uh, gazeti uh, la Daily Nation, chapisho la mtandaoni miongoni mwa habari zake ni ile inayosema muungano wa Azimio la Umoja Kenya One unakaribia kusambaratika baada ya Raila na Uhuru kupeana mkono na rais William Ruto. Gazeti hilo limesisitiza kwamba handisheki hizo zinaonekana kupiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la muungano huo wa upinzani. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo na baadaye kidogo makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ya ulimwengu wa michezo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Timu ya taifa ya kandanda ya Norway haitoshindana na utawala wa Israeli katika mechi za kufuzu uh, kombe la dunia la mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa Ulaya, kwa kuwa nchi hiyo ya Ulaya haiwezi kusalia katika hali ya kutojali ukatili usioweza kuelezeka wa utawala huo dhidi ya Wapalestina waliozingirwa katika ukanda wa Gaza. Rais wa shirikisho la soka la Norway Lise Klaveness alitangaza uamuzi huo katika taarifa yake baada ya draw ya kombe la dunia la 2026 kuwakutanisha Norway dhidi ya utawala wa Israel katika kundi moja. Klevnes amesema draw hii ni ngumu kwetu. Ameendelea kusema kuwa hakuna hata mmoja wetu anayeweza kubaki katika hali ya kutojali mashambulio yasiyo na uwiano ambayo utawala wa Israel umeyatekeleza dhidi ya raia wa Gaza kwa muda mrefu. Klevnes ameweka wazi kwamba timu hiyo ya taifa ya kandanda ya Ulaya inasimama pamoja na serikali ya Norway katika wito wake wa kusitishwa mara moja kwa mashambulio ya kikatili dhidi ya raia wasio na hatia huko Gaza. Amesema shirikisho la soka la Norway lina linashiriki kikamilifu katika wito wa vikwazo dhidi ya utawala wa Israel katika ngazi ya kimataifa amesema. Utawala wa Israel eh, ni mwanachama wa Umoja wa Vyama vya Soka vya Ulaya, na kutokana na hilo Norway imewasiliana na FIFA ikitaka jinai za Israel dhidi ya Wapalestina zichunguzwe kwanza kabla ya mechi za kuwania nafasi katika kombe la dunia. Mechi kati ya Norway na Israel zilipangwa Machi 25 na Oktoba 11, 2025. Mwezi Mei, Norway ilitambua rasmi taifa la Palestina kwa kuzingatia mipaka ya kabla ya 1967, huku ikiwa imelaani mara kwa mara vita vya kikatili vya Israeli huko Gaza ambavyo inasema ni ukiukwaji wa kanuni za vita. Uhusiano kati ya nchi hiyo ya Ulaya na Tel Aviv tangu wakati huo umeendelea kuzorota. Oslo pia imetoa wito mara kwa mara kusitishwa mara moja vita vya utawala haramu wa Israeli kwa Gaza. Ikumbuke kuwa mwezi Novemba, mbunge wa chama cha Leba nchini Uingereza Zara Sultana alikosoa vikali mashirikisho ya juu ya soka duniani ya FIFA na UEFA kwa kutoziadhibu timu za soka za Israeli wakati utawala huo wa kizayuni unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Sultana alikumbusha kuwa Rasia ilipigwa marufuku haraka kushiriki mashindano yote ya UEFA na FIFA baada ya kuanzisha vita dhidi ya ukraine mwaka 2022 lakini mkabala wake utawala wa israel haujawekewa vikwazo kama hivyo baada ya kupita uh, miezi kadhaa ya mauaji ya kimbari yanayoendelea huko gaza katika ujumbe alioweka kwenye mtandao wa x mbunge huyo wa chama cha leba nchini uingereza alisema hali hiyo inadhihirisha vigezo vya kindumakuwili vya ubaguzi wa rangi vilivyojikita katika sera za kimataifa na michezo. Mashirikisho ya juu ya usimamizi wa michezo duniani yamekosolewa na wengi kwa kuruhusu timu na wanariadha wa utawala haramu wa Israeli kushiriki mashindano ya kimataifa ya michezo ilihali FIFA kwa upande wa soka, FIBA katika mpira wa vikapu na kamati ya kimataifa ya Olimpiki zilichukua hatua za kupiga marufuku Rasia bila kupoteza muda. Kwingineko, shirikisho la soka la Palestina limetangaza kuwa wanamichezo 644 wameua washahidi tangu utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba mwaka jana. Takwimu hizi za kushangaza zinaonyesha ukubwa wa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari yaliyofanywa dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza, ikiwa ni pamoja na jamii ya, wana michezo na wanariadha. Taarifa ya shirikisho la soka la Palestina wiki hii imesisitiza kwamba jinai hizo si tu kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa, lakini pia ni jaribio la wazi la kuharibu moyo wa mukawama na maisha ya watu wa Palestina. Chombo hicho cha michezo cha Palestina kimeitaka dunia na mashirika ya kimataifa kujaribu kusimamisha jinai za utawala wa kizaini wa Israeli na kuunga mkono wana michezo wa Palestina ambao ni nembo ya matumaini na utulivu. Rais William Ruto wa Kenya ameidhinisha kuundwa upya kwa baraza la mawaziri mnamo Alhamisi, Disemba 19, ambapo wizara ya michezo imeguswa katika mabadiliko hayo. Salim Mvurya, ambaye awali alikuwa waziri wa uwekezaji na biashara, sasa atachukua nafasi ya michezo ambayo kabla ya mageuzi ilikuwa ikishikiliwa na Kipchumba Murkomen, ambaye sasa atakuwa waziri wa mambo ya usalama wa ndani. Wizara ya usalama wa ndani iliachwa wazi baada ya Kifure Kindiki kuteuliwa kuwa naibu wa rais. Wizara ya Mvurya imekabidhiwa kwa aliyekuwa gavana wa Nakuru Likinyanjui, huku aliyekuwa waziri wa afya Mutahikago akikabidhiwa wizara ya kilimo na maendeleo ya mifugo. Wakati huo huo, rais wa Kenya William Ruto amesema nchi hiyo itafanya jitihada zote ili kuwa tayari kuandaa michuano ya Afrika kwa wachezaji wanao wachezea vilabu vya ndani ya bara CHAN mnamo Februari 2025. Rais Ruto amesema hayo wiki hii katika mkutano wake na rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Daktari Patrice Motsepe katika ikulu ya Nairobi. Motsepe ametembelea Afrika mashariki kufanya ukaguzi wa hatua zilizopigwa katika maandalizi ya mashindano hayo yatakayoandaliwa na nchi tatu za Afrika mashariki ambazo ni Tanzania, Uganda na Kenya. Kwingineko, Mosepe amefurahishwa na maandalizi ya Tanzania kuelekea michuano ya kombe hilo la CHAN. Dr Mosepe amemshukuru rais wa Tanzania Mweshimiwa Samia Suluhu Hassan kwa kujitolea kwake na kuunga mkono maendeleo ya soka nchini humo. Mosepe ambaye aliukagua uwanja wa Benjamin Mkapa ulioko jijini Dar es Salaam siku ya Disemba 19 amesema Tanzania iko tayari kuwa mwenyeji wa michuano hiyo itakayoanza Februari 2025. Akiwa Tanzania pia, mkuu wa shirikisho la soka Afrika daktari Motsepe alikutana na rais wa Zanzibar daktari Hussein Mwinyi katika ikulu Zanzibar. Katika mkutano huo, rais Mwinyi alihakikishia shirikisho la soka barani Afrika kuwa Zanzibar nayo ipo tayari na, na inajiandaa vyema kufanikisha mashindano hayo ya CHAN yanayotarajiwa kufanyika Februari mwakani. Kama tulivyosema, Motsepe pia ametembelea Uganda na kukutana na rais Yoweri Museveni na uongozi wa shirikisho la soka la Uganda, FUFA. Aidha, rais wa CAF ametembelea pia uwanja wa taifa wa Mandela uliopo Namboole kujionea maendeleo yaliyofikiwa katika maandalizi ya michuano hiyo ya soka ya mataifa ya Afrika. na mchezaji ghali zaidi wa soka kutoka Ukraine, Mykhailo Mudryk, yamkini akapigwa marufuku miaka minne kucheza soka ikiwa itabainika wazi kuwa alitumia vidonge vya Meldonium, uh, kimakusudi. Akipigwa marufuku, itakuwa hasara kubwa kwa klabu yake ya Chelsea ambayo inawania ubingwa wa ligi kuu ya Uingereza EPL mwaka huu. Shirikisho la soka la Uingereza FM lilifahamisha klabu yake ya Chelsea kuwa sampuli ya kwanza ya mkojo wa Mudryk ilionyesha matumizi ya dawa hizo za Meldonium ambazo shirika la kukabiliana na matumizi ya pufu ya duniani WADA limepiga marufuku tangu mwaka elfu mbili kumi na sita kwa sababu zinaongeza nguvu ya ziada kwa wanamichezo. Winga huyo wa pembeni kushoto anapokea mshahara wa paoni laki moja kila wiki na marupurupu ya thelathini elfu ambapo kila mwaka kitita jumla anachopokea kinakaribia paoni milioni tano nukta mbili. Mchezaji huyo anadai kupatwa na, na mshangao baada ya kufeli vipimo hivyo. Mudhrik mwenye umri wa miaka ishirini na tatu anaaminika alikuwa akimezewa uh, mate na miemba wa Ujerumani Bayern Munich. Mudhirika mekumbwa na masaibu hayo wakati Chelsea wanafanya vizuri sana kwenye ligi kuu ya Uingereza hivi sasa. Blues wanakamata nafasi ya pili kwa alama 34, mbili nyuma ya viongozi Liverpool. Raia huyo wa Ukraine tayari ametafuta huduma za mawakili waliomsaidia Pogba kuondoa marufuku yake ya miaka minne ambapo ilipunguzwa hadi miezi 18. Mudryk alijiunga na Chelsea kwa euro milioni 70 kutoka shakhtar Donetsk mnamo Januari 2023. Nam, na kwa habari hiyo kutoka ligi kuu ya Uingereza, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. leo ni Jumanne tarehe 22 Mfunguo Tisa Jamadi Thani mwaka 1446 Hijiria sawa na tarehe 24 Disemba mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1055 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa mashairi wa Kiislamu Ibni Hajaj Ibni Hajaj Ibn alizaliwa huko Baghdad nchini Iraki na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, na kuwashambulia wapinzani wa wa Uislamu na Mtume. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali kote duniani. miaka mia tano iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia vasco da gama baharia na mvumbuzi mashuhuri wa kireno vasco da gama alizaliwa mwaka elfu moja mia nne na sitini mwaka elfu na mia nne na tisini na nane baharia huyo mashuhuri wa kireno alifanya kazi ya kuvumbua njia ya majini kutoka ulaya hadi bara asia na india Miaka 175 iliyopita katika siku kama ya leo majeshi ya Ufaransa yaliishambulia ardhi ya Guine huko magharibi mwa Afrika. Mashambulizi hayo yalikuwa utangulizi wa Ufaransa kudhibiti ardhi hiyo iliyokuwa na utajiri wa dhahabu. Kabla ya vikosi vya majeshi ya Ufaransa kuishambulia ardhi ya Guine, kulikuwa kumeanzishwa mashirika ya biashara ya dhahabu katika pwani ya Guinea. Siku kama ya leo miaka 159 iliyopita kundi la siri lililojulikana kwa jina la Ku Klux Klan, ambalo lilikuwa na itikadi kwamba watu weupe ni jamii ya watu bora na wa daraja la juu zaidi, liliasisiwa nchini Marekani kwa shabaha ya kupambana na watu wa jamii nyinginezo, hususan raia weusi. Japokuwa kundi la Ku Klux Klan lilipigwa marufuku miaka minne baada ya kuasisiwa kwake lakini hadi kufikia sasa limeshafanya mauaji mengi dhidi ya raia weusi wa Marekani, kutesa, kuwaudhi, kuzusha hofu na kutoa vitisho dhidi ya watu weusi. Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wanawake wa Iran wameendelea kung'aa katika sekta ya sayansi na teknolojia nchini na kuliletea taifa mafanikio makubwa katika uga huo. Wanawake hao wameweza kubuni na kutengeneza bidhaa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na droni maalumu za masuala ya utaalamu, uvumbuzi wa biofeedback na kuundaji wa benki za seli. Mwendesha mashtaka wa umma nchini Sudan, Al Fateh Muhammad Taifur, ameahidi kuwafungulia mashtaka makamanda wa wanamgambo wa vikosi vya msaada wa haraka RSF katika mahakama za kitaifa kutokana na kutenda jinai eh, za kivita na jinai dhidi ya binadamu nchini humo. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani mashambulizi yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya vituo vya afya hususan hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa Gaza na kusema kwamba huo ni uhalifu usio na mfano dhidi ya binadamu. Na Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesema serikali yake imedhamiria kuimarisha uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Rasia na kukamilishwa haraka njia ya ukanda wa kimataifa wa usafiri wa kaskazini kusini. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa na nakuwageni geni nikikutakie ni siku njema. Kwaherini.