Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu Wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni e moja kwa moja mubashara, e kutoka hapa Teheran, e katika studio zetu za Jamejam Jam. Katika siku hii ya leo ambayo ni Jumatatu tarehe 21 Jamaaduthani mwaka 1446 hijeria kamaria, inasadifiana na tarehe 23 Desemba 2024 miladia. Wapenzi wa usikilizaji, tuliowaandalieni asubuhi hii kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri na kisha baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaletea ni makala ya sayansi na teknolojia. Makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na macho yetu magazetini, ambapo tutaangazia magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii na kisha baada ya hapo utaaleteni makala ya hekaya za aya na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni maumani yangu kwamtakanasiadiisho matangazo haya, na napenda kuakumsha kuwa mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya par sw na pia kupitia redio mshirika ambao nchini Tanzania ni maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Jeshi la Yemen lathibitisha kudungua ndege ya kivita ya Marekani aina ya F18. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema Marekani inafanya njama za kudhoofisha nchi za Kiislamu. Na mamia ya wa wafungwa waachiliwa huru katika gereza la Makala huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jeshi la Yemen linasema kuwa limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya F18 na kulazimisha ndege za maadui kuondoka katika anga ya Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen, Brigadi Jenerali Yahya Sari, aliyesema hayo katika taarifa yake siku ya ya Jumapili baada ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani, CENTCOM, kusema kuwa ndege yake ya kivita ilidunguliwa kwenye Bahari Nyekundu katika kile ilichodai kuwa eti ni shambulio la kimakosa lililotekelezwa na vikosi vyake. Katika taarifa jenerali Sari amesema, na hapa namnukulu, tumezuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kulenga meli kubwa ya kivita inayosheheni ndege ya s USS Harry S Truman, na baadhi ya manuari zilizoandamana nayo. Aliendelea kusema kuwa operesheni hiyo ilitekelezwa kwa kutumia makombora manane na ndege kumi na saba za kivita zisizo na rubani. Ameongeza kuwa shambulio hilo limeilazimu manuari hiyo kubwa ya Marekani kuondoka karibu na maji ya Yemen. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Yemen, idadi kubwa ya ndege za adui pia ziliondoka kwenye anga ya Yemen hadi kwenye eh, anga ya kimataifa katika Bahari Nyekundu ili kuilinda manuari ya USS Harry Truman baada ya kulengwa, Jenerali Sari alibainisha zaidi kuwa wakati wa operesheni hiyo ndege ya kivita ya Marekani aina ya F-18 ilidunguliwa na vikosi vya Yemen wakati maadui hao walipokuwa wakijaribu kukabiliana na ndege zisizo na rubani na makombora ya Yemen. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani jana ilitoa taarifa iliyosema kwamba ndege aina ya F-18 Super Hornet ilidunguliwa kimakosa katika kile kinachoonekana ni kuepuka fedheha na kuonekana kuwa dhaifu. Jeshi la Marekani limedai kuwa kombora hilo liloangusha ndege hiyo lilivurumishwa kimakosa kutoka manuari yake ya USS Gettysburg. Ndege hiyo ya F-18 ya Marekani iliyoangushwa na jeshi la Yemen inakadiriwa kugharimu dola milioni 56. Katika miezi ya hivi karibuni, jeshi la Yemen limefanikiwa kutungua ndege kadhaa za kivita zisizo na rubani za Marekani aina ya MQ9, ambayo kila moja inagharimu takribani dola milioni 32. Meli za kivita za Marekani na Uingereza ziko katika bahari Nyekundu au bahari ya Sham kuulinda utawala haramu wa Israeli ambao umekuwa ukishambuliwa na jeshi la Yemen. Aidha, vikosi vya Marekani viko katika eneo hilo ili kulinda meli za kibiashara za utawala haramu wa Israeli, Marekani na Uingereza ambazo zinalengwa na majeshi ya Yemen. Jeshi la Yemen limeapa kuendeleza mashambulizi hayo kwa lengo la kulipiza kisasi jinai zinazotekelezwa na tawala hizo dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kinachofanywa na Marekani kwa kukiuka kwa kiasi kikubwa misingi na kanuni za sheria za kimataifa ni kwa niaba ya utawala wa Kizaini wa Israel na katika fremu ya mpango wao wa pamoja wa kuziangamiza na kuzidhoofisha nchi za kiislamu na kulitawala eneo yani hili la Asia Magharibi. Waziri wa mambo injo, Iran, ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amelaani mashambulizi ya Marekani, Uingereza na utawala wa Kizaini dhidi ya Yemen katika mazungumzo yake ya simu na Jamal Ahmed Ali Amir waziri wa mashauri ya kigeni na wahajiri wa Yemen, ukuwa akishukuru mukawama na uungaji mkono wa heshima wa wananchi wa Yemen kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa utawala wa Kizayuni, licha ya jinai na hujuma zake zote, na kupata uungaji mkono usio na kikomo wa Marekani na baadhi ya nchi nyingine za Magharibi, kinarawa wakiwa Marekani haujaweza kufikia malengo yake maovu. Kwa upande wake, Jamal Ahmad Ali Amer waziri wa mashauri ya kigeni wa Yemen amesema uh, kuwa njama za Marekani na Israeli ni kuliweka eneo hili chini ya udhibiti wao, na nchi kubwa za Kiislamu na mataifa yanapaswa kutumia uwezo wao mkubwa kuwazuia wasifikie malengo yao. kwingineko Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa mukawama au mapambano ya wapalestina wa, e, wa ghaza e, wameonyesha e, sura mbaya na ya kweli ya mfumo wa kibeberu na utawala wa kizaini wa Israeli. Meja Jenerali Sayid Abdurrahim Musawi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, amebainisha kuwa mukawama wa Palestina ulifungua mandhari mpya mbele ya ulimwengu mzima na kusimama kwake kidete kwa kushangaza na kuonyesha ulimwengu oh, historia eh, ya ukweli nyuso za wahalifu na waongo na wanafiki. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran ameongeza kuwa lau Muqawama ungeteka au uh, ungetaka kusikiliza uh, kilio cha wanyonge na wito wa ukweli ujulikane kwa ulimwengu kwa njia za kawaida, haingewezekana kwa gharama kubwa na muda mrefu. Lakini leo duniani jina la Palestina na kadhia ya mukawama wa Palestina imesikika na masikio na nyoyo za watafuta haki kote duniani. Aidha, amesema ukiritimba wa vyombo vya habari vya Magharibi unataka kuutishia mukawama kwa kuwafanya waonekane washindi, wakati mukawama unaweza kujeruhiwa, lakini kamwe hautati shika au hautaangamia. Kadhalika, ameeleza kwamba hii kwamba katika kipindi cha historia, wakati mwingine inaonekana kwamba jamii au nchi zinajiondoa kutoka katika mkawama. Ni mojawapo ya masomo ya mafundisho ya historia ambayo inakumbusha kwamba gharama kuinamisha kichwa na kukubali kunyongeshwa ni kubwa zaidi kuliko kusimama kidete. Shirikisho la soka la Palestina limetangaza kuwa wanamichezo 644 wameuawa shahidi tangu utawala haramu wa Israeli ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya Gaza Oktoba mwaka jana. Takwimu hizi za kushangaza zinaonyesha ukubwa wa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari yaliyofanywa dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Gaza, ikiwa ni pamoja na jamii ya wanamichezo. Shirikisho la soka la Palestina limesisitiza kwamba jinai hizo sio tu ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa, lakini pia ni jaribio la wazi la kuharibu moyo wa mukawama na maisha kati ya watu wa Palestina. Chombo hicho cha michezo cha Palestina kimeitaka dunia na mashirika ya kimataifa kujaribu kusimamisha jinai za utawala wa kizayuni na kuunga mkono na michezo wa Palestina ambao ni nembo ya matumaini na utulivu. Utawala haramu wa Israeli ulianzisha vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza mnamo Oktoba 7, 2023 baada ya kundi la mukawama la Hamas la Palestina kufanya operesheni ya kihistoria ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala huo kutokana na jinai zake za miongo kadhaa dhidi ya Wapalestina na tangu wakati huo idadi ya Wapalestina walio washahidi imepindukia 45,000, wengi wakiwa ni wanawake na watoto. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maandamano makubwa yamefanyika katika miji mbalimbali mbali ya Ufaransa kupinga himaya na uungaji mkono wa serikali ya nchi hiyo kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kutolewa mwito wa kusitishwa vita vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu wamepiga nara za kulaani hatua ya serikali ya Ufaransa ya kuendelea kutoa himaya na uungaji mkono kwa utawala haramu wa Israeli unaofanya mauaji ya umati katika ukanda wa Gaza. Waandamanaji hao pia wameitaka serikali ya Ufaransa kutekeleza hati ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa ICC dhidi ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli, Benyamin Netanyahu na waziri wa zamani wa vita wa utawala huo Yoav Gallant na kuweka vikwazo vya kiuchumi na kidiplomasia dhidi ya Israel. Hivi e, karibuni e, wafuasi wa wananchi wa Palestina wamekuwa wakifanya maandamano katika miji mingi duniani ikiwemo Paris, Berlin, Santiago, Amsterdam, Copenhagen, Istanbul, Roma, Manchester na London kulani mauaji ya kimbari ya utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Gaza na Lebanon. Hivi karibuni pia mashabiki wa timu ya Makabi Tel Avivu walizusha fujo na machafuko nchini Uholanzi kwa kuwashambulia waungaji mkono wa Palestina na kuwachokoza, kabla na wakati wa mechi ya soka ya Ligi ya Ulaya UEFA, kati ya timu hiyo ya Kizayuni na Ajax Amsterdam huko Uholanzi. Na kwa kumalizia ni kuwa mamia ya wa wafungwa wameachiliwa huru kutoka katika gereza la Makala katika Jamhuri ya Kidemokrasia ka, ya Kongo. Mamlaka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema imewaachilia huru wafungwa mia sita katika gereza kuu la nchi hiyo la Makala kama sehemu ya mpango wa kupunguza msongamano katika magereza ya nchi hiyo. Waziri wa sheria Constant Mutamba ametangaza hatua wa hiyo wakati wa sherehe katika gereza hilo la Makala katika mji mkuu wa Congo, Kinshasa, huku akiongeza kwamba serikali ya nchi hiyo ipo katika mpango wa kujenga gereza jipya katika eneo hilo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kutegea sikio tahariri yetu ya leo. Itahusu strategia za busara na athirifu za Iran katika kuihami kambi ya Mukawama. Said Abbas Araghchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameweka wazi misimamo ya Iran kuhusu matukio ya kikanda na kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza hayo katika mahojiano maalum aliyoyafanya na mtandao wa Misri wa al-Ghad pamizoni mwa mkutano wa wakuu wa nchi za Kiislamu zinazoendelea yani D8 jijini Kairo, Misri. Arakchi ameashiria mpango wa muda mrefu wa Marekani na Wazayuni wa kutaka kuzidhoofisha na kuzigawa vipande vipande nchi kubwa za Kiislamu katika kalibu ya hatua za kujitanua za utawala wa ghasibu wa Israeli katika eneo la Asia Magharibi, na kusisitiza kuwa vitendo vya utawala wa Kizayuni katika vita huko Gaza na mauaji ya kimbari dhidi ya wanawake, watoto na raia wa kawaida zaidi ya 60,000 huko Gaza na Lebanon, na hali kadhalika mashambulizi ya utawala huo dhidi ya Siria na kuharibiwa miundombinu ya kiulinzi na kiuchumi ya nchi hiyo vinaonyesha usahihi wa tahadhari za Iran kwamba Israel ni tishio kwa eneo zima la magharibi mwa Asia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema lengo kuu la kuasisiwa mhimili wa Mukawama katika eneo hili ni kupambana na kukabiliana na uvamizi wa mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel, huko Palestina na kupigania haki za Wapalestina zilizoporwa. Amesema na hapa namnukulu: Mukawama umetoa vipigo vikali kwa wazayuni maghasibu, licha hasara na maafa yaliyoshuhudiwa katika matukio ya vita baada ya vita vya Gaza na kuwashahidi baadhi ya viongozi, na ni vipigo hivyo vikali ndivyo vilivyoulazimisha utawala ghasibu wa Israel kufanya mazungumzo na kukubali usitishaji vita huko Libnan. Baada ya kwanza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, hali ya mambo katika eneo la Asia Magharibi ilibadilika na makundi ya mukawama yalikabiliana na wa wazayuni kwa nguvu na utayarifu wa hali ya juu. Matukio hayo yalijiri huku Marekani na serikali za nchi nyingine za magharibi zikiuhami na kuunga mkono utawala wa Tel Aviv kwa pande zote, kifedha na kisilaha. Katika miaka hivi karibuni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelipa umuhimu mahsusi suala la ushirikiano wa kieneo katika siasa zake za nje, kwa lengo la kukabiliana na ushawishi wa madola ajnabi na hatua zao za kuibua hali ya machafuko na migogoro. Hii ni katika hali ambayo utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza hatua zake za kujitanua na kuzikalia kwa mabavu ardhi za nchi nyingine kwa himaya ya nchi za Magharibi, na unahalalisha hatua zake za uvamizi kwa kupuuza maazimio ya Umoja wa Mataifa. Utawala huo pandikizi wa Israel unaendeleza mwenendo wake wa kuibua wa mivutano, na ni makundi haya ya mukawama ambayo kwa kuwa macho na kwa kuwa na uwezo wa hali ya juu wa kijeshi ambayo wameweza kuwalazimisha wazayuni kukubali kushindwa mbele ya uh, mukawama. Sera za nji za jamhuri ya kiislamu ya Iran zimejikita katika kurejesha amani na kusitisha vita kwa kuzingatia matukio ya Siria, Lebanon na Palestina, na mchakato huu utatimia pale wazayuni maghasibu na waungaji mkono wao wa Magharibi hasa Marekani watakapositisha hatua zao za kijuba za kuingilia masuala ya ndani ya nchi za kanda hii na kutokuwa kikwazo kwa amani. barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha na kusikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia mafanikio mbalimbali mbali katika nyuga za sayansi tiba na teknolojia hapa nchini Iran na hali kadhalika maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Sambamba na ufunguzi wa maonyesho ya 12 ya vifaa vya maabara ambavyo vimeundwa Iran, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezindua mafanikio sita ya utafiti wa chuo kikuu cha Tehran wakati akitembelea maonyesho hayo ambayo yamepewa jina la Iran Lab Expo elfu mbili ishirini na nne. Rais Masud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejionea hatua zilizochukuliwa na mashirika na taasisi za kielimu za Iran katika uga wa teknolojia za maabara. Rais wa Iran ambaye binafsi ni daktari bingwa wa magonjwa ya moyo alikaa ndani ya ukumbi wa maonyesho kwa muda wa masaa matatu. Daktari Pezeshkian alitembelea mabanda mbalimbali kuzungumza na wamiliki wake na kupata ufahamu wa moja kwa moja juu ya mafanikio ya hivi karibuni ya makampuni ya ujuzi wa kiteknolojia, bustani za sayansi na teknolojia, vituo vya elimu na makampuni binafsi. Rais Pezeshkian amesisitiza umuhimu wa mtazamo wa kimataifa linapokuja swala la kuzalisha bidhaa za kiteknolojia. hali kadhalika amesema kuongeza mauzo ya nje ya bidhaa zinazotengenezwa na Iran ni jambo muhimu katika maendeleo ya uchumi wa nchi na linapaswa kupewa kipaumbele. Maonyesho ya 12 ya kimataifa ya vifaa vya maabara vilivyotengenezwa nchini Iran yaliyopewa jina la Iran Lab Expo yalifunguliwa Ijumaa 13 Desemba hapa jijini Tehran. Maonyesho ambayo yanaendelea hadi 16 Desemba yanaonyesha bidhaa zilizotengenezwa na Iran katika nyanja tofauti zikiwemo mafuta, gesi na petrokemikali, umeme na vifaa vya umeme, programu za kompyuta, mekaniki, kemia na metoloji, kilimo na mazingira fizikia ya msingi, vifaa vya maabara ya jumla, vifaa na mashine katika teknolojia za mkakati, uhandisi wa tiba na vifaa vya biolojia, e, vifaa vya maabara, vifaa vya elimu na maabara ya viwanda na huduma za ujenzi. Bidhaa zaidi ya elfu kumi za ubunifu ambazo zimeundwa nchini Iran zimeonyeshwa katika maonyesho hayo yaliyofanyika katika kituo cha kimataifa cha maonyesho cha Tehran. Jumla ya kampuni 278 zenye msingi wa maarifa ya kisayansi yaani knowledge based. Zimewasilisha mafanikio yao ya hivi karibuni na vifaa vya maabara na upimaji wa kisasa. Maonyesho hayo yanalenga zaidi kupanua soko la ndani na la kimataifa kwa kampuni husika. Maonyesho hayo pia hutumika kama jukwaa la kampuni husika kufanya mikutano ya kibiashara, kubadilishana maarifa, kuunda fursa za biashara na kufahamiana na uwezo wa kampuni zingine na hali kadhalika masoko yanayoweza kutokea. Asilimia 90 ya vifaa vya matibabu vinavyotumiwa katika hospitali za Iran huwa uh, uh, vinatengenezwa ndani ya nchi na vilivyosalia vinaagizwa kutoka nje ya nchi. Iran sasa inashikilia nafasi ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika utengenezaji vifaa vya matibabu ambapo kwa sasa bidhaa zenye thamani ya karibu dola milioni 50 zinauzwa katika nchi tofauti duniani kila mwaka. Waziri wa afya tiba na elimu ya tiba wa Iran Muhamad Ridha Zafar Kandi ametangaza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo kinara wa kanda ya Asia Magharibi katika masuala ya nyuklia na kubainisha kuwa kuna vituo 220 vya dawa za nyuklia katika maeneo mbalimbali ya nchi vinavyonufaika na uwezo huo na malighafi zinazozalishwa na shirika la nishati atomiki la Iran. Zafarkandi amesema haya katika mkutano na waandishi wa habari hivi karibuni akiwa pamoja na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, Muhamad Islami. Aliongeza kuwa shughuli za shirika la nishati ya atomiki na sekta ya nyuklia katika nyanja ya afya ya matibabu na elimu ya matibabu zinastahiki kupongezwa na nchi imepata mafanikio makubwa sana kwa kutumia teknolojia za kisasa za nuklia. Aliongeza kuwa kwa ujumla, kazi mbili muhimu sana zimekamilika katika shirika hili la nishati ya atomiki la Iran, moja katika uwanja wa uchunguzi wa magonjwa na nyingine katika uwanja wa matibabu. Amesema katika uwanja wa utambuzi wa magonjwa, shirika hili limetekeleza mbinu nyingi za kisasa za uchunguzi kama vile pet scan ya mali ghafi na cyclotron na katika uwanja wa matibabu shirika la nishati ya atomiki la Iran linakabidhi dawa nyingi kwa vituo vya matibabu ya dawa za nuklia, amebaini waziri wa afya wa Iran Dr Zafarkandi, ambaye ameongeza kuwa ili kutekeleza mipango na miradi katika nyanja za matibabu kwa uhakika zaidi, tunaendeleza ushirikiano wetu na shirika la nishati ya atomiki la Iran na matawi yake ambayo kwa njia hii yanaweza kutumia maabara, hospitali na vituo vya matibabu chini ya usimamizi wa wizara ya afya. Jamhuri ya Kiislamu Iran imekuwa ikisisitiza mara kadhaa kwamba shughuli zake za nyuklia zinafanyika kwa malengo ya amani ya kuzalisha nishati na hali kadhalika eh, kutumika katika sekta mbalimbali kama vile sekta za tiba na kilimo. Ndege nyepesi ya mizigo ya Iran iliyopewa jina la Simorgh ambayo imeundwa kikamilifu na wataalamu wa kampuni ya utengenezaji ndege ya Iran ambayo kwa kifupi inajulikana kama hisa imefanyiwa majaribio yaliyofana baada ya, ya kufanyiwa ukaguzi mbalimbali ili kupokea cheti cha kuruka hapa nchini. Ndege hiyo ya mizigo ya kijeshi ya muundo wa turbo prop ilifanyiwa majaribio hivi karibuni, wakati wa toleo la kumi na mbili la maonyesho ya kimataifa ya anga la Iran, maonyesho ambayo pia yanajulikana kama Iran Airshow 2024, ambayo yamefanyika kwenye kisiwa cha Kish, kaskazini mashariki mwa ghuba ya Uajemi. Akizungumza katika hafla hiyo, waziri wa ulinzi wa Iran, Brigedia Jenerali Amir Naserozade, alisema na hapa na mnukulu, ndege hii imeundwa kwa kufuata viwango na kanuni za kimataifa. Halkadhalika, amesema ndege hiyo imeundwa na wataalamu wa wizara ya ulinzi kwa kushirikiana na makampuni mengine ya kiteknolojia ya ndani ya nchi. Brigedia Jenerali Nasirzade ameashiria pia maendeleo yaliyopatikana katika nyanja za kiulinzi na kijeshi nchini Iran na kusema kuwa mafanikio makubwa katika sekta ya usafiri wa anga yamefikiwa katika miaka michache iliyopita, na hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu Iran inaweza kuzalisha aina mbalimbali za zana za kisasa za kijeshi kwa kutumia teknolojia ya kisasa kabisa na ya hali ya juu ambayo inaweza kulinganishwa na teknolojia za nchi nyingine zilizoendelea kiviwanda duniani. Mkuu huyo wa ulinzi wa Iran ameendelea kubainisha kuwa Iran imefanikiwa kujitosheleza katika sekta ya usafiri wa anga, akisisitiza kuwa vikwazo vya nchi za Magharibi havijaweza kudhoofisha nguvu na uwezo wa Iran. Wataalamu na wahandisi wa kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya hivi karibuni wamefikia mafanikio makubwa katika utengenezaji wa aina mbalimbali za zana za kijeshi na kufanya majeshi ya Iran yafikie kiwango cha kujitosheleza. Hivi sasa Iran ni miongoni mwa nchi chache duniani zinazomiliki teknolojia muhimu za kuunda zana zote ambazo zinahitajiwa na majeshi, kuanzia meli za kivita, nyambizi, ndege e, zenye rubani na zisizo na rubani, vifaru na kadhalika. Madola ya magharibi yaliiwekea Iran vikwazo ili isiweze kuagiza zana za kivita katika soko la kimataifa, lakini Iran iligeuza vikwazo hivyo kuwa fursa ya kujiimarisha, na hivi sasa si tu kuwa nchi hii haiagizi zana za kivita kutoka nje ya nchi, bali sasa ni muuzaji wa zana hizo katika nchi mbalimbali duniani ambazo zimepongeza teknolojia ya hali ya juu ya zana za kijeshi na kiulinzi ambazo zimeundwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika uga wa teknolojia ya kuunda ndege za kisasa za mizigo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa uh, makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Barabara kabisa na na nalikunjua jan vile tule udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumatatu ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania. Awali nalitupia jicho gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Mbowe hakuna wengi kuhusu maridhiano, ni e, kuhusu uh, alivyoeleza jinsi maridhiano ya Chadema na serikali ya CCM yalivyokuwa na faida na yalivyowarejesha Lissu wenzake nchini na uh, wametaka Samia apongezwe. Habari kamili iko katika ukurasa wa nne wa gazeti hilo la Majira. Gazeti la Tanzania Leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya Rais Samia Suluhu Hassan, na picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia shujaa, ukuaji uchumi, maono yake yazidi kuvutia wawekezaji, mitaji ya uwekezaji nchini Tanzania yafikia asilimia 26. Pia gazeti hilo oh, lina habari ya kusikitisha yenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali ya basi ya ua 11, Kagera. Gazeti hilo limeandika kuwa waziri wa ujenzi Innocent Bashungwa ametembelea majeruhi katika ajali hiyo, na habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Sasa na ligeukia gazeti la Dira ambalo limeangazia habari hiyo ya ajali chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho ajali zaendelea kuwa tishio nchini, basi lasababisha vifo vya watu 11 Biharamulo, Kagera. Waziri Bashungwa asema wameanza kufanyia kazi maelekezo ya Rais Samia ya kuwa na mfumo wa leseni za udereva. Pia gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mwekundu kichwa cha habari kisemacho IGP amng'oa bosi wa trafiki Tanzania. Habari hiyo pia imepewa uzito katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi ambalo limeyakisi kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho, Disemba ya ajali, IGP amng'oa bosi wa trafiki. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi e, kichwa kikuu cha habari kisemacho, Hatima ya Chadema katika ufafanuzi uh, mfupi Mwananchi limeandika kinachoendelea sasa. Chadema inaelezwa chama hicho ama kipo uwanda wa kifo kisiasa au kinapitia agano la moto la kukiimarisha. Mbowe arejesha fomu akitaka uchaguzi wa haki. Nam sasa nalitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dr Hussein Mwinyi akizungumza jana kabla ya kuweka jiwe la msingi la viwanja vya Maisara wilaya ya Mjini, ikiwa ni maandalizi ya kuadhimisha miaka 61 ya mapinduzi ya Zanzibar. Na mwisho katika magazeti ya Tanzania, naliangazia gazeti la Uhuru lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia aguswa changamoto ya maji, ni iliyoibuliwa na mwandishi wa habari, amwagiza Waziri Aweso kushughulikia tatizo hilo haraka na apewe mrejesho. Sasa nayeangazia magazeti ya nchini Kenya na naanza na Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya msongamano mkubwa wa magari katika barabara kuu ya Nairobi kuelekea Nakuru huku idadi kubwa ya watu wakiondoka Nairobi kwa ajili ya kujiunga na jamaa zao katika sherehe za Krismasi na mwaka mpya. Ee, Rais William Ruto wa Kenya amenukuliwa akisema kuwa serikali ina mpango wa kupanua barabara hiyo mwaka ujao ili kuepusha msongamano. Gazeti la Taifa leo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho ni msimu wa handisheki. Na likifafanua limeandika kuwa kijana maarufu aliyeongoza maandamano ya Gen Z nchini Kenya, Kasmuel ni mpinzani wa hivi karibuni kuridhia ushirikiano na Rais William Ruto baada ya Raila Odinga na Uhuru Kenyatta kuingia boksi nam Naona muda wetu nazidi kuyoyoma sasa. Analiangazia haraka gazeti la Daily Monitor nchini Uganda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho dawa za kuua wadudu ambazo zinatumiwa Uganda zinaua watu kimya kimya. Ripoti inasema kuwa dawa ya kuua wadudu inayotumiwa Uganda sana ni ile ya kemikali ya HHP ambayo shirika la afya duniani limesema ni hatari kwa afya ya mwanadamu na mazingira nam la ziada yasina kutoka meza ya macho yetu magazetini. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni kipindi cha hekaya za haya. E, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza eh, hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya tatu ya suratu Yusuf. Sisi tunasimulia simulizi nzuri sana kupitia Qurani hii tuliyokufunulia, ijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasio na habari hizi. Katika zama za ujahilia, yaani zama za kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu, wakati watu walipokuwa wakimaliza kazi zao za kila siku, walikuwa wakifanya mahafali kwa ajili ya kujifurahisha na kupata burudani na kila mtu alijaribu kuchangamsha mahafali hiyo kwa njia moja au nyingine. Baadhi walisoma mashairi na wengine walisimulia visa na hadithi za kale. Inapaswa kutajwa kwamba katika zama za kuteremshwa wahi, fasihi na taaluma zake ilifikia kileleni katika ardhi ya Hijazi, hasa huko Maka na vitongoji vyake. Umahiri na uwezo wa watu wa Hijazi katika fani ya fasihi simulizi ushairi, kutoa hutuba na kadhalika, kama haukuwa wa kipekee duniani, basi ulikuwa na mifano michache mno. Ukweli kwamba Qurani iko katika kiwango cha juu zaidi cha fasihi, nikiashiria kwamba walengwa wake wa zama za awali walikuwa watu waliobobea katika taaluma hiyo. warabu wa zama za Ujahilia walisoma mashairi yao katika sehemu kama soko la Ukadha. Miongoni mwa Waarabu wa zama hizo, ilikuwa ada kwamba soko la pamoja la makabila linapaswa kuwekwa kwenye ardhi ya tambarare na ikiwezekana, eneo kubwa na pana, kuwa kwenye makutano ya barabara kuu na kuonekana kwa mbali pia yalikuwa miongoni mwa masharti ya soko kubwa. Na masharti haya yote yalikamilika katika soko la Ukadh, kwa hivyo lilijulikana kama bazari na soko kubwa zaidi la kipindi cha ujahilia. Katika soko hilo viliuzwa vitu ambavyo havikupatikana katika masoko mengine ya Waarabu, kutoka Iran, Roma na nchi nyingine. Kwa mfano sufu za ngamia na kondoo zilitolewa Yemen, vitambaa vya hariri, mafuta ya kila aina zabibu kavu na silaha vilitoka Sham na manukato na silaha za vita vilitoka maeneo mengine ya dunia. Pia mahali hapa yalikuwapo masoko ya kuuza watumwa kutoka jamii zote, kuanzia watu wa Afrika huko Uhabeshi, wazungu wa Kirumi, wajakazi kutoka India, Misri na Iran, na wanawake wa Asia ya Kati. Kila mwaka katika mwezi wa Dhulqada, kabla ya hija, soko hili lilikuwa likijaa sana na kushamiri kwa biashara. Pamoja na hayo, jambo muhimu zaidi lililofanya soko la Ukadh lipate umashuhuri zaidi ni mashairi na fasihi ya Kiarabu. Kwa kweli, soko hilo lilijulikana kama Ukadh kutokana na ukweli kwamba washairi wa Kiarabu walikuwa wakisoma beti zao kwa watu wengine eneo hilo kwa ajili ya kujifaharisha na majivuno na kwa njia hii walijaribu kufanya jina lao kuwa sababu ya fahari ya fasihi ya Kiarabu. Mashairi ya Waarabu yaliakisi sayansi, historia na hekima zao. Na wazee wa makabila ya Waarabu walivutiwa sana na jambo hilo. Waarabu wa zama za kijahilia waliwapeleka washairi wao kwenye soko hilo ili kaumu na makabila mengine yasikie mashairi yao. Mashairi haya yalihusu zaidi kumbukumbu kumbu za sifa za baba zao na kujivunia vita na ushindi wao wa zamani. Kila mmoja wa washairi hawa aliwasilisha mashairi yake kwa wazee, vinara wa fasihi na mashujaa wa tasnia hiyo ili tungo na mtindo wake wa mashairi ujulikane zaidi. Kisha walikuwa wakiyatundika mashairi yao bora kwenye ukuta wa Alkaba, kando ya kiti cha washairi. Mimbari za hotuba na mahubiri pia ziliwekwa katika soko la Ukadha na watu walitoa hotuba zao eneo hilo. Pia soko hili lilikuwa fursa nzuri kwa watawa na wahubiri wa Kikristo kujaribu kushawishi watu na kuwavutia kwenye itikadi na imani zao. Mayahudi pia walijaribu kuwasomea watu vitabu vyao, na ilikuwa fursa nzuri kwa makuhani kueleza yale waliopokea kutoka kwenye hekima za Irani na India kwa kutumia maneno mazuri na visa vya kupendeza kuhusu hotuba na uhodari wa kuhutubu wa Warabu wa zama za kijahilia, inatupasa kusema kwamba waliipa umuhimu sana tasnia hiyo kiasi kwamba khatibu wa kabila alitambuliwa kuwa fahari ya kabila hilo. Imenukuliwa kwamba kijana mmoja alikwenda kumchumbia msichana. Ndugu wa msichana huyo waliuliza kuhusu mali na milki za bwana harusi. Watu waliomzunguka kijana yule walisema hana chochote, lakini kuna khatibu katika kabila lake ambaye anaweza kuzungumza bila ya kusita tangu asubuhi hadi jioni, na hutasikia kukaririwa neno lolote katika hotuba na maneno yake. Watu wa kabila la msichana huyo walikusanyika sehemu moja, msemaji wa kabila la bwana harusi alianza kuongea tangu mawio hadi machweo na hiyo ikawa mahari ya binti. Mbali na mashairi ambayo yaliakisi kilele cha fasihi ya Waarabu kabla ya ujiwa wa Uislamu, usimulizi wa hadithi na visa pia ulikuwa maarufu na ulifikia kilele chake cha juu. Kutokana na mtindo wao wa maisha, Waarabu wa zama za kijahilia, hasa wale waliokuwa mabedui na waliozoea maisha ya kuhamahama majangwani, walikuwa wakitumia muda wao wa mapumziko jangwani hasa nyakati za usiku wakisimulia na kusikiliza hadithi na visa vya kale. Wakati huo huo, wasimulizi wa hadithi kutoka Iran waliokuwa wakienda katika ardhi hiyo kwa ajili ya biashara walikuwa maarufu sana, na visa na hadithi zao ziliwavutia wengi. Mara zote walipopata habari kwamba Wairani wamewasili walifanya vikao vya kusimulia hadithi na visa na umati mkubwa wa wanawake wanaume, wazee na watoto ulikuwa ukikusanyika mahali pamoja ili kusikiliza visa na ngano za kale za Wairani. Baada ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu, soko la ngano na hadithi za kale lilififia na kupoteza mvuto wake. Badala ya hadithi za kidhahania tu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa akishibisha njaa na kukata kiu ya watu ya kupata elimu na maarifa kwa aya za Qurani na hadithi zenye kutoa elimu, ibra na mafunzo. Hata hivyo, walikuwapo watu waliotaka kuendelezwa vikao hivyo vya simulizi za visa na ngano za kale. Walikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusema, tunataka utueleze visa vya watu wa kale wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya tatu ya suratu Yusuf ikisema nahnu nakussu lik ahsana alqasasi bima auhayna ilayka hadha lquran win kunt min qablihi laminal ghafilin, sisi tunasimulia simulizi nzuri sana kupitia Qurani hii tuliyokufunulia ijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasiokuwa na habari hizi. Katika kisa cha nabi Yusuf alaihi ssalam, ambacho kimeitwa hadithi bora zaidi, ahsanul qasas, wahusika wote wana mwisho mzuri. Yusuf alishika hatamu za kuongoza serikali na kutawala watu, ndugu zake walitubu madhambi yao, baba alipata tena uwezo wa kuona baada ya macho yake kupofuka, Zuleikha aliolewa na nabii Yusuf. Nchi iliyokuwa imekumbwa na njaa iliyokoka na kupata faraja. Maumivu ya kumbukumbu za nyumbani na wivu viligeuka kuwa upendo na kukutana pamoja, wanafamilia wote na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ishirini na moja Jamadi Jamadithani mwaka elfu moja mia nne arobaini na sita hijiria, sawa na Disemba 23 mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja na sitini na mbili iliyopita, yani tarehe ishirini na moja Jamadi Jamadithani mwaka mia tatu themanini na nne hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria alifariki dunia Muhsin bin Ali Tanuhi mtaalamu wa fasihi na malenga na vilevile vile mwana historia mashuhuri wa Kiislamu. Tanukhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi ambapo ameacha athari nyingi. Aidha, muda mfupi wa maisha yake Muhsin bin Tanukhi alikuwa hatua za kielimu na kidini katika zama hizo na akajishughulisha na kazi ya ukadhi. Kitabu cha Alfaraj baada ya shida, kinachozungumzia matukio ya kihistoria na kijamii ya zama zake, ni miongoni mwa athari muhimu za msomi huyo. siku kama hii ya leo miaka sabini na sita iliyopita watu saba miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Japan wakati wa vita vya pili vya dunia walinyongwa kufuatia hukumu iliyotolewa na mahakama moja ya kimataifa huko Tokyo, mji mkuu wa Japan. Mahakama hiyo ambayo iliundwa ikiwa katika mwendelezo wa mahakama ya Nuremberg ya Ujerumani kwa ajili ya kuwahukumu watenda jinai za kivita huko Japan iliwahukumu viongozi ishirini na tano wa nchi hiyo ambapo kumi na tano kati yao walihukumiwa Tarehe ishirini na tatu Desemba, miaka sabini na moja iliyopita mkuu wa zamani wa shirika la kuogofya la usalama na la siri la Rusia ya zamani ambaye pia alikuwa kiongozi nambari mbili wa nchi hiyo katika zama za Joseph Stalin, Lavrenti Pavlovich Beria alihukumiwa kifo na kunyongwa kwa tuhuma za kwenda kinyume na misingi ya sheria za chama cha Kikomunisti sambamba sambamba na kufanya njama dhidi ya serikali. Katika kipindi cha utawala wa Stalin, Pavlovicha Beria alitoa amri ya kuuliwa watu wengi na akafanya umwagaji damu ndani ya chama cha kikomunisti na katika jeshi jekundu la Urusi ya zamani. Na siku kama ya leo tarehe 23 Desemba mwaka 2013 aliaga dunia Mrusi Mikhail Kalashnikov ambaye ndiye aliyevumbua bunduki mashuhuri ya Kalashnikov ambayo inajulikana kama AK47. Alizaliwa mwaka 1919 katika familia ya maskini kaskazini mwa Russia na hakufanikiwa kupata masomo ya juu. Hivyo alijiunga na jeshi la shirikisho la Sovieti akiwa na umri mdogo. Mwaka 1941, kufuatia shambulizi la jeshi la shirikisho la Sovieti dhidi ya wanajeshi Ujerumani ya Kinazi, Kalashnikov alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Akiwa hospitalini alitumia muda wa kuuguza majeraha kufanya uchunguzi kuhusu sifa za kipekee za bunduki ya Kimarekani ya M nambari moja, Garand na bunduki ya STG 44 ya Ujerumani na kwa kutegemea sifa za silaha hizo mbili akaanza kuunda silaha mpya ya Kalashnikov. Napea msikilizaji hapa. Ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Mamia ya wafungwa wameachiliwa huru kutoka katika gereza la Amakala katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maandamano makubwa yamefanyika Ufaransa, uh, kupinga himaya na uungaji mkono wa serikali ya nchi hiyo kwa utawala haramu wa Israeli. Shirikisho la soka la Palestina limetangaza wanamichezo 144 wameuawa shahidi tangu utawala haramu wa Israeli uanzishe vita dhidi ya Gaza Oktoba mwaka jana. Na jeshi la Yemen linasema kuwa limefanikiwa kuzuia shambulio la pamoja la Marekani na Uingereza kwa kuiangusha ndege ya kivita ya kisasa ya Marekani aina ya F18 na kulazimisha ndege za maadui kuondoka katika anga ya Yemen lazia. Na kutoka hapa Teheran ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.