Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Inna rabbahum bihim yaumaidhin lakhabir. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehma, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran a idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran Jamejama, katika studio zetu hapa za redio Tehran. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday ar sw, barua pepe yetu email ni swahili radio at irib ar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na katika mji wa Tanga, tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na maeneo ya Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia kupitia king'amuzi cha Azam. Usiku huu mpenzi msikilizaji, katika meza ya matangazo ya redio Teheran imekuandalia taarifa za habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili pamoja na makala ya wiki, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, inayofuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Raisi wa Iran ahimiza umoja kati ya Waislamu ili kukabiliana na uchokozi wa Israel. Hamas yasema mashambulizi ya Israel hayatavuruga azma ya Yemen. Watoto 32 waaga dunia katika mkanyagano kwenye tamasha la wanafunzi nchini Nigeria na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema anatiwa na wasiwasi na kushtadi mivutano huko Siria. Na sasa ni habari kamili. Rais Masud Pezeshkiane wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza ulazima wa kuwepo umoja kati ya mataifa ya Kiislamu na kutilia mkazo udharura kuchukuliwa wa kuchukuliwa hatua za pamoja ili kukabiliana na uchokozi wa utawala wa Israel. Akihutubia katika mkutano wa wakuu wa nchi za kundi la D8 huko Kairo, Misri, mapema leo, Rais Pezeshkian amesema nchi za Kiislamu zinapasa kuwa na umoja na kusimama dhidi ya hujuma na chokochoko -choko za utawala wa Kizayuni. Ni wajibu wetu wakidini, adamu, wa kidini kisheria na kibinadamu kuchukua hatua za haraka na za kivitendo ili kuzuia madhara zaidi kwa wapendwa wetu katika maeneo yaliyokumbwa na migogoro, amesisitiza Rais Masud Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, Daktari Pezeshkiani amesema anatumai nchi wanachama wa D8 zitaimarisha uhusiano na kuchukua hatua za kustawisha ushirikiano katika kipindi hiki ambapo Misri ni mwenyekiti wa kundi hilo. Jumuiya ya D8 ya ushirikiano wa kiuchumi, ambayo pia inajulikana kama jumuiya nchi nane zinazostawi, ni shirika lililojikita katika kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi kati ya Bangladesh, Misri, Indonesia, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Malaysia, Nigeria, Pakistani na Uturuki. Rais Pezeshkiani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliwasili jana Kairo, mji mkuu wa Misri, akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa viongozi wa dinane. Hii ni ziara ya kwanza kufanywa na rais wa Iran nchini Misri katika kipindi cha miaka kumi na moja hivi karibuni. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uturuki wamesisitiza udharura wa kushikamana nchi kubwa za Kiislamu, hususani wanachama wa jumuiya ya D8 ili kusitisha mashambulizi ya utawala wa kizauni wa Israel na kulinda usalama rahi na kulinda usalama wa eneo hili. Sayida Abbas Rakchi na Hakan Fidan, waziri wa mambo ya nje wa Iran na Uturuki, wamebadilishana mawazo na kujadiliana kuhusu matukio ya hivi karibuni katika eneo la magharibi mwa Asia na kujikita katika hali ya ukanda wa Gaza na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala kizayuni wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina na Lebanon hasa mashambulizi ya utawala huo dhidi ya Siria. Kikao hiki kimefanyika pambezoni mwa mkutano wa mawaziri wa nchi nane za Kiislamu zinazostawi, D nane huko Cairo, mji mkuu wa Misri. Mkutano wa kumi na moja wa kilele wa nchi nane zinazoendelea za Kiislamu, kwa kifupi D nane inafanyika leo mjini Cairo ili kujadili njia za kukabiliana na changamoto za kiuchumi na kisiasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani mashambulizi ya kichokozi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Yemen na kutangaza kuwa jinai hizo hazitazuia kuendelea uungaji mkono wa Sanaa kwa wananchi wa Palestina. Ndege za kivita za utawala dhalimu wa Israel mapema leo zimeshambulia maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na katika mkoa wa Al Hudeida magharibi mwa nchi hiyo. Duru za habari za Yemen zimeripoti kuwa raia wasiopungua kumi na mbili wameuawa wa shahidi na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni leo Alhamisi katika maeneo mbalimbali nchini mbali humo. Kufuatia hujuma hizo za kichokozi za Israel, harakati ya Hamas imetoa taarifa ikilaani jinai za jeshi la utawala wa kizayuni na kusisitiza kuwa mashambulizi dhidi ya miundo mbinu ya Yemen hayawezi kuzuia kuendelea uungaji mkono wa serikali ya Sanaa kwa wananchi wa Palestina. Taarifa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imeongeza kuwa mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Yemen, ambayo yamezilenga taasisi za kiraia na miundo mbinu ya huduma za jamii mjini Sanaa, mji mkuu wa Yemen, na katika bandari ya Alhudeida magharibi mwa nchi hiyo yanazidisha hatari ya mivutano na kupanua wigo wa hujuma dhidi ya wananchi wa Palestina, Siria na nchi nyingine za Kiarabu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake juu ya kuongezeka hali ya mvutano kati ya makundi yenye silaha nchini Siria na wapiganaji wa Kikurdi. Katika mazungumzo ya simu na Fuad Hussein, waziri wa mashauri wa kigeni na naibu waziri mkuu wa Iraq, Antonio Guterres amesisitiza kuwa umoja huo utaendelea kuwasiliana na Uturuki na Qatar ili kutuliza hali ya mambo huko nchini Syria. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq pia ameeleza kuwa hali ya sasa ya Syria ni tete, baada ya makundi mbalimbali yenye mbali silaha kudhibiti maeneo mengi ya nchi hiyo na kundi la kigaidi la Daesh kuanza tena kuwakusanya wapiganaji wake kwa kutumia vibala, kumradhi, kwa kutumia vibaya hali ya mchafukoge kufuatia kusambaratika jeshi la Syria na kurudi nyuma wapiganaji wa kikurdi kuelekea mashariki mwa Mto Furati. Fuadi Hussein amesisitiza udharura kudhamini wa kudhaminiwa usalama jamii ya raia walio wachache wa Siria na kuhakikisha kuwa jamii hiyo inashirikishwa katika mchakato wa kisiasa na hawahamishwi, kwa nguvu na haki zao zinalindwa katika fremu ya serikali jumuishi ya makundi yote. Kwa sasa Siria haina serikali moja na sehemu nyingi za nchi hiyo zimekaliwa kwa mabavu na wanajeshi wa Israel, Marekani pamoja na Uturuki. Na kamanda wa polisi katika jimbo la Oyo nchini Nigeria, Adewale Osifeso, amesema kuwa watoto wasiopungua thelathini na wawili wamethibitishwa wa kufariki dunia katika mkanyagano wa jana kwenye tamasha la wanafunzi katika jimbo hilo. Ajali hiyo ilitokea jana katika shule ya upili ya Kiislamu ya Bashurun katika makao makuu ya jimbo hilo huko Ibadan. Polisi katika jimbo la Oyo imeeleza kuwa uchunguzi unaendelea kubaini idadi kamili ya waliopoteza maisha katika mkanyagano wa jana. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa tamasha hilo la wanafunzi lilikuwa limeandaliwa na taasisi isiyo ya kiserikali inayojishughulisha na ulinzi na kutoa misaada kwa wanawake, mwanzilishi wake akiwa ni Naomi Silekunola. Polisi inaendelea kumhoji mwasisi wa taasisi hiyo. Mmoja wa mashuhuda aliyefika katika tamasha hilo aliyejitambulisha kwa jina la Omolewa Azize, ambaye alifika tamashani na mwanaye wa kiume wa miaka saba, amesema kuwa alikuta umati mkubwa wa watu wakijaribu kuingia sehemu ya tamasha. Hata hivyo, hakukuwa na askari wa usalama wa kutosha. Watu wengi walianguka na kukanyagwa na wengine walizimia kutokana na msongamano mkubwa wa watu, amesema shuhuda huyo. Kulingana na matangazo ya redio ya hafla hiyo, waandaji walitangaza kuwa watagawa chakula na zawadi kwa watoto elfu tano lakini karibu watu elfu nane walijitokeza mapema saa kumi na moja asubuhi jana Jumatano. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu na kabla ya kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa tunapenda kukukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelit na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unasema d 8 nembo ya nguvu ya ulimwengu wa Kiislamu. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masudi Pezeshkiani yuko nchini Misri anakoshiriki mkutano wa kumi na moja wa viongozi wa kundi la Dinani. Akiwa Kairo, Raisi Pezeshkian atahutubia mkutano wa viongozi wa D8, mkutano maalum wa Gaza na Lebanon na kufanya mazungumzo ya pande mbili na viongozi na wakuu wa nchi nyingine akiwemo Rais wa Misri Abdul Fattah Assisi. Mkutano wa 11 wa kilele wa nchi nane zinazoendelea kiislamu kwa kifupi D8 unafanyika leo Alhamisi mjini Kairo ili kujadili njia za kukabiliana na changamoto za kiuchumi na kisiasa katika ulimwengu wa kiislamu. Dinane iliundwa mwaka 1997 katika kikao cha viongozi wa nchi nane zinazoendelea za kiislamu ambazo ni jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uturuki, Misri, Bangladesh, Nigeria, Indonesia, Malaysia pamoja na Pakistan, na kuzidisha matumaini ya kusaidia ustawi wa uchumi wa nchi nyingine za Kiislamu. Safari ya Rais Masoud Pezeshkian mjini Kairo, Misri, ni muhimu sana katika ngazi ya milingano ya kikanda na kimataifa ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi wa nchi za kiislamu wanachama wa D8 na pia kuandaa mipango bora zaidi ya kuanzisha uhusiano kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Misri, kabla ya kuondoka Teheran akikuelekea Cairo, Rais Masudi Peseshkiani alisema Mikutano inayofanyika katika ngazi hii na kwa mwenendo huu wa kuwa na diplomasia amilifu ambayo inaweza kuzileta pamoja nchi za Kiislamu ili ziwe na uhusiano wa karibu zaidi wa kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii, ina taathira na faida kubwa katika mawasiliano tunayojenga katika kanda hii na kubadilishana uzoefu. Kadhalika, Rais Masudi Pezeshkian amesema kadiri tunavyoweza kuboresha uhusiano wetu na nchi za Kiislamu, ndivyo tutakavyoweza zaidi kuzima njama za maadui dhidi ya nchi yetu na nchi nyingine za Kiislamu. Aidha, ameitaja Misri, mwenyeji wa mkutano huo, kuwa ni nchi yenye historia ndefu na ustaarabu mkubwa na kusema Misri ni nchi yenye taathira katika ulimwengu wa Kiislamu. Na pambizoni mwa mkutano wa kilele wa kundi la BRICS uliofanyika Kazana, Russia mwezi Novemba uliopita, tulikuwa na mazungumzo chanya na rais wa Misri Abdul Fattah Assisi. Ukweli wa mambo ni kuwa Iran na Misri ni nchi mbili zenye ustaarabu wa kale na masuala ya kihistoria yanayozikutanisha pamoja, na zinaweza kuboresha nafasi yao katika milinganyo ya kieneo na kimataifa kwa kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Kwa upande mwingine, nafasi ya kistratejia ya nchi hizi mbili inawezesha kushirikiana katika maeneo kama vile usafiri wa baharini, nishati, utalii na biashara. Kwa msingi huo, Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na Baduru Abdulaati, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, wamekutana pambizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la D8 na kueleza matumaini yao kwamba mkutano huo utapata matokeo mazuri kwa kuzingatia maslahi ya mataifa ya kundi la nchi zinazostawi za kiislamu na ulimwengu wa kiislamu kwa ujumla. Mojawapo ya masharti ya kufikiwa lengo hili ni kuimarisha zaidi mchango na nafasi muhimu na athirifu ya Irani na Misri katika kanda na ulimwengu wa kiislamu. Wakati huo huo inapasa kuzingatia kuwa kuongezeka ushirikiano wa kiuchumi na kuimarisha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi wanachama wa D8 kunaweza kuchangia kwa ufanisi mkubwa mzunguko wa kifedha na kibiashara wa kundi la nchi za Kiislamu. Jamii ya nchi nane za j kumradhi, jamii ya nchi nane za D8 ni takriban watu bilioni 1.2 au asilimia 60 ya jumla ya idadi ya Waislamu, ambayo ni karibu asilimia 13 ya jumla idadi ya watu duniani. Nchi nane wanachama zinachukua eneo la kilomita mraba milioni 7.6 au asilimia 5 ya eneo lote la dunia. Biashara kati ya nchi wanachama wa kundi hili takriban ni dola bilioni moja kwa mwaka. Mchakato wa kustawisha ushirikiano baina ya nchi wanachama wa D8 pia unatoa fursa ya kipekee ya kuwa na ufanisi katika masuala ya kisiasa na kiusalama yanayohusiana na Waislamu na kutoruhusu utawala dhalimu wa Israel pamoja na uungaji mkono wake kufanya jinai katika ulimwengu wa Kiislamu, ikiwa ni pamoja na uko Gaza, Lebanon, Yemen pamoja na Syria. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo, ambapo umetupia jicho mkutano wa nchi zinazostawi za kiislamu mashuhuri kama D8 ambao unafanyika huko nchini Misri, ambapo rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran akiuongoza ujumbe wa ngazi za, za juu anashiriki katika mkutano huo. E, kabla ya kuendelea mbele na matangazo yetu e usiku wa leo, ni tupia jicho baadhi kwa haraka haraka, baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali wanaotufuatilia mubashara kabisa, wakati wa Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Radio Teheran kwa makala na habari zenu mbalimbali mbali. Ismail Saki huyu wa Mandewa Singida anasema Ismail Saki, mimi ni Ismail Saki wa Mandewa Singida. Kauli ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni sahihi kabisa. Mataifa ya Kiislamu yakijenga uhusiano mzuri na amini maadui hawatasogea hata kidogo kufanya njama zao chafu ambazo wamezoea. Kikubwa umoja ni nguvu, ila utengano ni udhaifu. Asante sana Ismail Saki kutoka huko Mandewa Singida Tanzania kwa maoni yako murwa kabisa. Bila shaka, umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Ali Mahmud anasema niko Morogoro, Tanzania, nakupateni mubashara kabisa Redio Teheran. Asanteni kwa habari na makala zenu mbalimbali. Asante sana kutoka hapo Morogoro. Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huku nchini Kenya, mmoja wa wasikilizaji wa kongwe kabisa wa Redio Teheran anasema bila shaka yoyote, kidole kimoja hakivunji chawa, umoja wa nchi za Kiislamu ndio dawa mujarabu ya kutibu donda la kansa ya utawala wa kizayuni. Wazayuni si lolote wala si chochote mbele ya madola ya Kiislamu na Kiarabu yaliyouzingira utawala huo, lakini uhawafu wa madola yanayokusudia hofu hayo yanavunja moyo wanaoogopa wasije wakawaudhi wa magharibi kwa kumnunia mzayuni. Ala kule hale, iko siku mzayuni atakokolewa Atake au astake. Hasara ngapi amefanya jahili huyu! Amezidi mno na bado tu anaangaliwa huku akiua nafsi na kupurumusha eh, chini majumba. Asante sana Yahya Hasan Muhammad Shebe kutoka hapo Mombasa, nchini Kenya, mmoja wa usikilizaji wa kongwe kabisa wa redio Tehran. Eh, shukrani kwa maoni yako. Maoni mengine kutoka kwa Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, Musa Rashid kutoka Arusha, Tanzania, kuna Muhammad Isa kutoka maeneo ya Tanga, Tanzania, Ali Mohsin kutoka Tanga, Tanzania. Asanteni wale wote ambao wametutumia maoni yenu, shukran sana. Iran, jumahili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Marekani na washirika wake wanakosea kikamilifu kudhani mukawama umepoteza nguvu zake. Rais Pezeshkian anasema uhusiano mzuri baina ya nchi za Kiislamu utazima njama za maadui na Irani asema shughuli zake za nyuklia ni kwa mujibu wa kanuni za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Atola Said Ali Khamenei amesema kuwa Marekani na washirika wake wanakosea kikamilifu wanapodhani kwamba mukawama umeishiwa nguvu na umemalizika. Ayatola Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo Jumanne alipoonana na maelfu ya akinamama na wasichana siku chache kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra, salamu llah alaiha, na kuongeza kuwa matukio ya Siria na jinai za utawala wa kizaini na Marekani yasiwafanya maadui hao wadhani kwamba nguvu za kambi ya mukawama zimeisha. Watakuwa wamekosea kabisa wakidhani hivyo. Atola Khamenei pia amesisitiza kwamba roho za viongozi wa Hezbullah na Hamas bado ziko hai na zitaendelea kuwa hai licha ya kwamba wameuliwa shahidi kikatili na utawala haramu wa Israeli. Amesema na hapa na mnukulu, miili yao inaweza kuwa haipo tena duniani, lakini roho na mawazo yao bado yamebaki na njia yao itaendelezwa. Akigusia pia mukawama historia, inchi, wa kihistoria wa wananchi wa Ghaza mbele ya mashambulizi ya kila siku ya utawala haramu wa Israeli, kiongozi mwadhamu amesema shoma bebinid ruzane be a de zameni, ambavyo kila siku Gaza inashambuliwa na watu wanauawa wa shahidi, lakini pamoja na hayo wana ustahimilivu na wanaendeleza mkawama. Wananchi wa Lebanon pia wanaendeleza mkawama. Utawala wa Israeli unadhani kwamba sasa unajitayarisha kuzingira vikosi vya Hizbullah kupitia Siria na kung'oa mizizi ya harakati hii, lakini kile kitakachong'olewa ni Israeli. Kwingineko katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu amewapongeza wa wanawake wa Iran kwa kushiriki vilivyo katika nyanja za kisiasa, kimataifa na kisayansi. Pia amesema kuwa maadui wanatumia mbinu laini kama vile propaganda na kauli mbiu za uongo na vishawishi, baada ya kubaini kuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayawezi kushindwa kwa njia za mabavu kama vita, mabomu, ukabila na fitina nyinginezo. Rais Masud Pizishkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kadiri tulivyoweza kuboresha uhusiano wetu na nchi za Kiislamu ndivyo tutakavyoweza Uh, zaidi kuzima njama za maadui dhidi yetu. Rais Pezeshkian aliyasema hayo Jumaatano kabla ya kuondoka Teheran kuelekea Kairo, Misri, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa 11 wa kundi la nchi 8 zinazoendelea za kiislamu linalojulikana kama D8, yani Developing 8. Akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran, d Pezeshkian ameashiria kuwa Iran ni mwanachama hai wa kundi la dinane na huku akibainisha mkutano huo wa Kairo ulivyo na umuhimu, amesema dar in sat babain, ravand Eh, pareye, diplomasia, mikutano inayofanyika katika ngazi hii na kwa mwenendo huu wa kuwa na diplomasia hai ambayo inaweza kuzileta pamoja nchi za Kiislamu ili ziwe na uhusiano wa karibu zaidi wa kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kijamii ni yenye taathira na faida kubwa katika mawasiliano tunayojenga katika eneo na kubadilishana uzoefu kadiri tunavyoweza kufanya uhusiano wetu na nchi za Kiislamu kuwa wa karibu zaidi wa ndani zaidi na wa kivitendo zaidi. Hapana shaka njama mbalimbali zinazopangwa dhidi ya Iran na nchi nyingine za Kiislamu zitazimwa tu na nguvu zetu za uhimilivu, nazo pia zitaongezeka. Mkutano huo wa 11 wa viongozi wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi wa uh, nchi nane zinazoendelea za Kiislamu D8 ambazo ni Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Nigeria, Malaysia na Bangladesh umefanyika Alhamisi eh, kwa kuhudhuriwa na marais wa nchi hizo wakiwemo rais wa jamhuri ya kiislami Iran. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Marekani na Ujerumani zinasaidiana eh, mkono kwa mkono na utawala haramu wa Israel katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo wa kizayuni huko Ghaza. Ismail Baqai ameandika kwenye mtandao wa kijamii wa X akimnukuu Ben Saul, reporter maalumu wa Umoja Mataifa, kwamba ujerumani na marekani zinasafirisha asilimia 99 ya silaha zinazopelekwa Israeli. Baqai ameongeza kuwa kwa kuendelea kuipelekea silaha Israeli, marekani na ujerumani zinasaidia na kushiriki katika mauaji hayo ya kimbari na kugeuka kuwa washirika kamili wanaosaidiana mkono kwa mkono na utawala wa kizeni wa Israeli katika mauaji hayo yanayoendelea kufanywa huko Ghaza. Alkadhalika amebainisha kuwa Marekani na Ujerumani zimekiuka kanuni za kisheria za msingi wa kuheshimu na kutoa hakikisho la kuchunga sheria za masuala ya kibinadamu pamoja wow. na wajibu wao wa kisheria wa kimataifa kuhusu uzuiaji na utoaji adhabu kwa ufanyaji mauaji ya kimbari. Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema hadi leo shirika hilo daima limekuwa likitekeleza shughuli za nyuklia kwa mujibu wa mkataba wa NPT wa kuzuia usambazwaji silaha za nyuklia. Aidha, amesema shughuli za nyuklia za Iran zinaendelea kwa mujibu wa kanuni za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Muhammad Islami aliyesema hayo Jumamosi hii pembezoni mwa maonyesho ya mafanikio ya nyuklia na kujibu makubaliano ya hivi karibuni kati ya Iran na IAEA katika masuala ya ukaguzi. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema hadi sasa hatujaweka vikwazo katika ufuatiliaji wa wakala wa kimataifa, na IAEA pia inafanya kazi kulingana na sheria zake. Alkadhalika, ameashiria upotoshaji dhidi ya mpango wa nyuklia wa Iran na kusema kuwa unatokana na siasa za utawala wa Kizayuni. Aidha, amesema utawala wa Kizayuni umekuwa ukieneza propaganda za nyuklia dhidi ya Iran kwa miaka mingi na wanataka kuuchochea ulimwengu dhidi ya Iran. Katika miaka ya hivi karibuni, maamuzi na ripoti nyingi za wakala wa kimataifa wa nishati atomiki dhidi ya harakati za amani za jamhuri ya kiislami ya Iran katika uga wa nyuklia zimegubikwa na mashinikizo ya utawala wa Kizaini wa Israel kwa uungaji mkono wa mshirika wake mkuu Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya. Hii ni katika hali ambayo utawala wa Kizaini wa Israel, ambao unamiliki silaha za nyuklia, umekataa kujiunga na mkataba wa NPT wa kuzuia uenezwaji wa silaha za nyuklia na pia umekaidi amri ya kutaka vituo vyake vya nyuklia vikaguliwe na IAEA. Akijibu swali la mwandishi wa redio Teheran, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran amebainisha mikakati ya shirika hilo katika kuimarisha sekta ya dawa za nyuklia nchini Iran kwa kusema Shirika la nishati ya atomiki daima limekuwa likifanya jitihada kuhakikisha kuwa kudumisha uwepo wake katika uga wa ujuzi na kwa kuwekeza katika utafiti linawahudumia wananchi ili kustawisha sekta ya tiba ambayo inahusiana na teknolojia nyuklia. Leo nimefika hapa kujionea hatua za hivi karibuni katika sekta ya dawa za kinyuklia. Natumai hatua yangu ya kutembelea kitengo hiki cha Wizara ya Afya italeta mabadiliko makubwa, ili tuweze kuchukua hatua zaidi ambazo zitaimarisha huduma kwa jamii kwa kutumia teknolojia ya kisasa kabisa. Na Wizara mambo ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu Iran imechapisha ripoti yake ya kila mwaka kuhusiana na ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na Marekani na Uingereza. Marekani imezipuuza na kuzibeza sheria zote za kimataifa. Ripoti, taarifa na misimamo ya taasisi za haki za binadamu na kufuta itibari ya hati na nyaraka zote za kimataifa. Ripoti hiyo pia imeonyesha kuwa hatua na vitendo vya serikali ya Uingereza vya kukiuka haki za binadamu katika ngazi za ndani na kimataifa vinaendelea kukosolewa na taasisi za Umoja wa Mataifa na za haki za binadamu, Baraza la Ulaya la watetezi wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na ukosoaji dhidi ya ubaguzi wa rangi wa kimfumo unaofanywa nchini Uingereza, ambao ni miongoni mwa matukio ya mara kwa mara ya ukiukaji wa haki za binadamu yaliyoshuhudiwa katika nchi hiyo ya Ulaya Magharibi mwaka huu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini ya wiki hamjambo, wapendwa wasikilizaji. Kipindi chetu leo kitazungumzia athari mbaya za ukatili na machafuko, sababu na kuendelea kwake, na udharura wa kuishwa thamani ya kuwepo dunia bila ukatili na machafuko. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi. Miaka kumi iliyopita dunia ilishuhudia kupasishwa azimio lililopewa jina la ulimwengu bila ya machafuko na uchupaji mipaka kutokana na ubunifu wa jamhuri ya Kiislamu Irani, azimio ambayo ilitoa matarajio makubwa kwa mwanadamu. Hata hivyo, leo hii, licha ya matarajio hayo makubwa, gaza na Palestina zinateketezwa kwa moto wa dhuluma, hali ya machafuko na misimamo mikali. Wasikilizaji wapendwa wa redio Tehrani, Tarehe kumi na nane mwezi Disemba kila mwaka huadhimishwa kama moja ya siku muhimu katika historia ya juhudi za kimataifa kwa ajili ya kuwa na ulimwengu wenye amani na maelewano. Azimio la dunia pasi na machafuko na uchupaji mipaka lilipasishwa miaka kumi iliyopita katika baraza kuu la Umoja Mataifa kufuatia pendekezo la Jamhuri ya Kiislamu Iran. Azimio hilo lilijaribu na linaendelea kufanya juhudi za kutokomeza vitendo vya mabavu na uchupaji mipaka kama moja ya vitisho vikuu kwa mwanadamu. Tangu azimio hilo lipasishwe hadi sasa, ambapo umepita muda wa muongo mmoja, ulimwengu unashuhudia changamoto chungu nzima katika kufikiwa kwa lengo hilo. Utumiaji mabavu na uchupaji mipaka unaendelea kutishia amani na usalama duniani, wakati mwingine katika kalibu ya ugaidi wa kitakfiri na wakati mwingine kwa njia ya utumiaji mabavu wa kiserikali. Kuhusiana na hili miongoni mwa mifano ya wazi zaidi ya vitendo vya uchupaji mipaka na ukatili wa kiserikali ni yale yanayoshuhudiwa hivi sasa katika ardhi ya Palestina, hasa katika ukanda wa Gaza. Gaza, ambayo ni ukanda mwembamba wenye jamii ya watu zaidi ya milioni mbili, kwa zaidi ya miongo saba iliyopita, umekuwa nembo ya mukawama na mapambano dhidi ya uvamizi na ukandamizaji wa utawala wa kizayuni wa Israel. Katika mwaka mmoja wa karibuni dunia imeshuhudiwa kiwango kikubwa cha mashambulizi na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa eneo hilo la ardhi ya Palestina. Mashambulizi hayo si tu yamelenga miundombinu msingi ya Wapalestina, bali yamelenga moja kwa moja uhai na utu wa binadamu. Tangu Oktoba mwaka jana utawala wa kizayuni umeifanya Gaza kuwa uwanja wa kufanyia majaribio ya silaha na zana zake za kijeshi kwa visingizio mbalimbali mashambulizi makubwa ya anga na nchi kavu, kushambuliwa hospitali, skuli, nyumba za raia na hata kuzishambulia ofisi za Umoja wa Mataifa na za masuala ya binadamu ni sehemu ndogo tu ya uhalifu wa wazi na mauaji ya kimbari yanayofanyika mbele ya macho ya walimwengu na taasisi za kimataifa. Akihalalisha jinai za kutisha za utawala huo, Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, anasema wanafanya mashambulio hayo dhidi ya Palestina kama sehemu ya kutokomeza ugaidi. Hata hivyo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni kwa namna ipi mauaji ya kimbari na ya halaiki yanaweza kuhalalishwa kwa kisingizio cha mapambano dhidi ya ugaidi? Katika muda wa mwaka mmoja wa karibuni utawala wa kizayuni sio tu umekabiliana na watu wa Gaza na Lebanon bali pia na jamii ya kimataifa. Hatua ya Umoja wa Mataifa ya kukosoa jinai za kivita za Israel dhidi ya Gaza imekabiliwa na redi ya mali ya Netanyahu. Akijibu ukosoaji huo, waziri mkuu wa Israel ameutaja Umoja wa Mataifa kuwa ni taasisi iliyoporomoka na isiyo na thamani wakati alipokuwa katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Pia aliitaja taasisi hiyo ya kimataifa eti ni dimbwi la chuki dhidi ya Wayahudi. Mwenendo huu usio tu unadhihirisha namna utawala wa kizayuni unavyopuuza na kukanyaga sheria za kimataifa, bali Israel inafanya kila linalowezekana kuhalalisha jinai za kikatili za utawala huo kwa kisingizio cha eti chuki dhidi ya Wayahudi. Mwaka mmoja uliopita, Israel imezidisha mashambulizi na hujuma za kikatili dhidi ya mashirika na taasisi za misaada ya kibinadamu kama vile mashambulizi dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNWA ambalo linatoa huduma muhimu na za kimsingi kwa wakimbizi wa Palestina. Israeli imeishambulia mara kadhaa taasisi hiyo ambayo ilikuwa makimbilio pekee ya maelfu ya watu wa Gaza na katika ukingo wa Magharibi. Mwaka jana pekee shirika la UNWA lilisajili zaidi ya mashambulizi 460 yaliyolenga majengo yake ambayo yaliua mamia ya wafanyakazi wake na raia wa Palestina. Vitendo vya kujitanua na ideolojia ya uchupaji mipaka ya utawala wa Israel imejengeka katika msingi wa kupenda makuu na sera za kupenda kujitanua. Sera hizo sio tu zimeiweka hatarini amani ya eneo la magharibi mwa Asia, bali pia usalama wa dunia nzima. Katika mazingira kama haya, taasisi za kimataifa zina nafasi na masuhulia makubwa sana ya kuzuia kutokea mgogoro kama huu wa binadamu. Je, taasisi za kimataifa zimeweza kuwa na nafasi na mchango athirifu katika kupunguza vitendo vya mabavu na uchupaji mipaka? Wengi wanaamini kuwa kushindwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia ukandamizaji na ideolojia za misimamo mikali kunatokana na kutumiwa kwa njia isiyo ya kiadilifu kura ya turufu, yaani veto, ambayo ni moja ya sababu kuu za kuendelea mgogoro wa Palestina. Hata hivyo, uwepo wa taasisi kama vile Umoja wa Mataifa na shirika la UNWA kunabakisha mwanga walau kiduchu wa matumaini kwa Wapalestina. Hapa kuna nukta ya kuzingatiwa: chanzo cha kushamiri makundi ya kitakfiri na kigaidi katika eneo la Mashariki ya Kati ni uingiliaji kati wa Marekani na nchi za Ulaya katika maswala ya eneo hili. Mtandao wa kigaidi wa Alqaida uliibuka huko Afghanistan na kundi la Daesh huko Iraki kutokana na uingiliaji kati wa Marekani na Uingereza pamoja na baadhi ya nchi za Ulaya. Serikali za nchi za magharibi zinayatumia kama wenzo makundi haya kuibua machafuko na mgogoro huko Iraki na Siria kwa misaada ya kifedha na kijeshi ya baadhi ya nchi zinazopenda makuu za kanda hii kama Uturuki, Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Serikali za nchi za magharibi ziliacha wazi milango ya nchi hizo kwa wafuasi wa makundi ya kitakfiri na yenye mielekeo ya kigaidi ambao baadaye wangeweza kwenda Siria na Iraki bila ya kizuizi na kujiunga na ISIS na makundi mengine ya kitakfiri na kigaidi. Sera hii ya serikali za nchi za Ulaya ilibadilika na kuwa tishio kwa jamii za Ulaya kwenyewe, na vitendo vya vya ukatili mkubwa kigaidi vilishuhudiwa katika nchi hizo. E, serikali za nchi hizo za magharibi, hii leo zikiwa waungaji mkono wakubwa wa utawala wa kizayuni wa Israel, zinashiriki katika jinai za kutisha zaidi dhidi ya binadamu zinazofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina, dhidi ya Lebanon na Siria. Nchi hizo ambazo daima zinadai kuwa watetezi wa amani na haki na uhuru duniani, kwa hakika zinaendeleza vurugu na itikadi kali duniani. Kwa mujibu wa taasisi mbalimbali za Umoja wa Mataifa na hata katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mwenyewe Antonio Guterres, utawala wa kizayuni wa Israel haujasita kufanya jinai yoyote dhidi ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa zaidi ya mwaka mmoja. Wapendwa wasikilizaji, tunamalizia kipindi hiki kwa kusema inaonekana kuwa katika hali ya sasa ya dunia kuna haja ya kusomwa tena pendekezo la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa la mwaka elfu mbili kumi na tatu azimio ulimwengu usio na vurugu na itikadi kali, ni wito wa kuishi pamoja kwa amani na kuheshimu haki za binadamu. Hata hivyo kupatikana hali hii kunahitajika ushirikiano wa dhati wa jamii ya kimataifa, na kupewa mashinikizo serikali zinazousukuma ulimwengu kwenye migogoro, ghasia na itikadi kali. Kipindi chetu, wapendwa wasikilizaji, cha makala ya wiki kinakomea hapa kwa leo. Asanteni kwa kuwa nami, na kwa nami na kwaherini. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 17 mfungo 9 ya Jamadi Uthani 1446 Hijiria, sawa na tarehe 19 Disemba 2024. Miaka 859 iliyopita, katika siku kama leo, kulitiwa saini makubaliano ya kisiasa ya Eka katika kipindi cha vita vya msalaba baina ya wa Waislamu na wapiganaji wa Kikristo. Makubaliano hayo yalitiwa saini kwa ajili ya kukabidhiwa mji wa Eka kwa Wakristo na mkabala wake kuachua huru mateka wa Kiislamu wapatao elfu tatu. Hata hivyo, na bila ya kuheshimu makubaliano hayo, Wakristo waliwaua mateka hao wa Kiislamu, suala lililosababisha kuanza tena kwa vita vya Msalaba ambavyo vilimalizika kwa kushindwa vibaya Wakristo. Mji wa Eka ulikombolewa na Waislamu katika karne ya 15 Hijiria na ukachukuliwa tena na Wamagharibi mwaka 500 87. Katika siku kama leo miaka 237 iliyopita, mwafaka na tarehe 19 Disemba 1787 nchi ya kiafrika ya Sierra Leone iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na Wazungu. Sierra Leone iligunduliwa na mtalii wa Hispania na kukoloniwa katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leon walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya Uingereza kuishinda Uhispania na kuanza ukoloni wa Uingereza nchini humo. Mwaka 1961 Sierra Leon ilianza kujitawala na kuwa na utawala unaosimamiwa na jeshi, na mwaka 1971 ikawa na utawala wa jamhuri. Katika siku kama leo miaka mia ishirini na sita iliyopita alifariki dunia msomi wa Kiislamu Haji Mirza Huseini Nuri. Msomi huyo mkubwa alifikia daraja ya juu katika ibada, katika uchamungu na ukamilifu wa nafsi. Haji Mirza Huseini alikuwa hodari katika elimu za fiki, hadithi, tafsiri ya Quran tukufu na mashairi, na alikuwa mwandishi aliyebobea wa vitabu. Vitabu vyake vingi vilihusu elimu za hadithi tafsiri na ufafanuzi kuhusiana na maisha ya wasomi wa Kiislamu. na miaka 118 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa kiongozi wa Urusi ya zamani Leonid Brezhnev katika familia ya masikini nchini Ukraine. Mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama hicho cha Kikomunisti. Brezhnev alitoa waziri mkuu wa Russia na uongozi wa chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964 wakati Nikita Krushnev alipokuwa safarini nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Chekoslovakia na kukaliwa kijeshi Afghanistan yalifanyika katika zama zake. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu