Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na podcast inayozungumzia jinsi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalivyofanyika. Baada ya hapo, tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran. Tutakuwa na makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni mchana huu, na nakusihini tuwe pamoja hadi mwisho wa matangazo haya. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Shirika la kutetea haki za binadamu la EuroMed limetangaza kwamba Israeli imepanua uharibifu wa miji ya Gaza kama wenzo wa mauaji ya kimbari harakati ya Hamas imesema picha za mbwa wakila miili ya mashahidi wa Gaza ni kielelezo cha ukatili wa kupindukia wa Israeli. Makumi ya watu wamekufa maji baada ya boti kuzama katika mto Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa tamko kuhusu Siria, ikisisitiza ulazima wa kulindwa hali ya kujitawala na ardhi ya nchi hiyo. Sasa ni habari kamili. Shirika la kutetea haki za binadamu la EuroMed Human Rights Monitor limesema kwamba uharibifu unaofanywa na jeshi la Israel katika vitongoji vyote vya ukanda wa Gaza unaozingirwa ni dhihirisho la wazi la mauaji ya kimbari ambayo utawala huo umekuwa ukifanya kwa muda wa miezi 14 iliyopita. Katika ripoti mpya iliyotolewa jana Jumanne, shirika hilo la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu mjini Jiniva lilisema taarifa zilizoandikwa na timu yake ya uwanjani zinaonyesha kwamba jeshi la Israeli limefuata sera ya kufuta kabisa na kuharibu maeneo ya kaskazini na maeneo mengine ya Gaza. Taarifa zilizoandikwa na timu ya uwanjani ya EuroMed pamoja na ushuhuda kutoka kwa familia zilizohamishwa kwa nguvu kaskazini mwa Gaza zinaonyesha kwamba jeshi la Israeli linatekeleza sera ya kufutilia mbali na kuharibu kila kitu tangu shambulio la tatu la nchi kavu kwenye eneo la kaskazini mwa Gaza tarehe 5 Oktoba mwaka 2024. Euro-Med imesema njia zinazotumika ni pamoja na ubomoaji wa kila kitu kwa kutumia roboti na mapipa yaliyotegwa mabomu, mashambulizi ya anga yenye uharibifu mkubwa, kutega mabomu ya kulipua kutoka kwa mbali, na bomoabomoa kwa kutumia matingatinga ya kijeshi na kiraia ya utawala wa Israel. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limesisitiza kwamba mbinu inayotumiwa katika uharibifu huo inaonyesha kwamba unafanyika kwa madhumuni ya makusudi ya kufuta kabisa uwepo wa Palestina na utamaduni wao. Israel imelenga eneo la kaskazini mwa Gaza katika mojawapo ya kampeni zake za mauaji ya kimbari katika miezi michache iliyopita, imesema taarifa ya EuroMed na kusisitiza kwamba mawaziri wa serikali ya Israel, maofisa, wanachama wa Knesset na mashirika ya walowezi yanaendeleza vitendo hivi kwa uwazi kama sehemu ya juhudi za kulazimisha hali mpya ya kidemografia na kijiografia na kuwafukuza wakazi asilia wa Palestina katika maeneo yao na kisha kuwaweka walowezi wa Israel kwenye maeneo hayo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema picha za mbwa wakila miili ya mashahidi wa Palestina mbele ya macho ya wanajeshi wa Israel zinadhihirisha kiwango cha ukatili na ukubwa wa jinai na unyama wa jeshi la utawala huo na viongozi wake mafashisti. Hamas imesema katika taarifa yake kwamba picha za kutisha zilizoonyeshwa na televisheni ya Aljazira za mbwa wakila miili ya mashahidi waliouawa na jeshi la Israel katika mitaa ya mkoa wa kaskazini mwa Gaza chini ya udhibiti na usimamizi wa askari wa Israel wanaozuia ambulensi na vikosi vya ulinzi wa raia kuingia eneo hilo na kuchukua maiti za mashahidi na majeruhi tangu mwanzoni mwa vita vya Gaza zinafichua kiwango cha mauaji ya kikatili yanayofanyika eneo hilo na kuthibitisha tena kiwango cha ukatili, uhalifu na unyama ambao unaweka wazi tabia na hulka ya jeshi hilo la kigaidi na uongozi wake wa kifashisti. Hamas imetoa mfano wa uhalifu wa Israel wa kushambulia mara kwa mara hospitali ya Kamala Adwan katika mji wa Beit Lahia na uharibifu wa vifaa vyake ikiwa ni pamoja na matangi ya maji, mafuta na vituo vya oksijeni kama sehemu ya sera ya kuharibu kila kitu kinachohusiana na maisha ya watu kaskazini mwa Gaza. Harakati hiyo imetaja mambo haya kuwa ni uhalifu wa kivita ambao unafanyika mbele ya macho ya walimwengu bila ya mtu yeyote kuchukua hatua ya kuzuia. Taarifa ya Hamas imeongeza kwamba uhalifu huu wa kutisha, picha na maelezo ya maangamizi yanayotokea ku kaskazini mwa Gaza vinapaswa kuchochea kilichobaki katika dhamiri ya walimwengu kwa ajili ya kudumisha maadili ya ubinadamu na kukomesha mauaji ya kimbari na vilevile vile kufanya kazi ya kupeleka misafara ya misaada ya kimataifa ya kibinadamu, timu za uokoaji na kuingia kaskazini mwa ukanda wa Gaza vilevile kuweka ulinzi wa raia wasio na hatia na kusajili jinai zinazofanywa na Israel ili kuwawajibisha wahalifu wa kivita wa utawala huo. Boti iliyokuwa imejaa watu ilipinduka kwenye mto katikati kati mwa Kongo jana Jumanne na kuua takriban watu 25 wakiwemo watoto. Makumi ya abiria wengine wa boti hiyo wametoweka na hawajulikani waliko. Boti hiyo iliaminika kuwa na zaidi ya abiria mia moja baada ya kuondoka katika mji wa Inongo kaskazini mashariki mwa mji wa Kinshasa. Ilipinduka mita mia kadhaa ikiwa safarini kando ya mto Fimi, huo ukiwa mkasa mpya zaidi wa ajali za boti kuikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Operesheni ya kutafuta manusura ilikuwa ikiendelea jana, huku wasiwasi ukiongezeka kwamba idadi ya waliofariki dunia inaweza kuwa kubwa zaidi. boti ilipakia kupita kiasi kwenye paa na watu wasiopungua 25 wameokolewa hadi sasa, amesema kamishna wa mto Inongo, David Kalemba. Boti hiyo iliyopinduka pia ilisheheni bidhaa. Mkazi wa eneo hilo Alex Mbumba amesema miongoni mwa waliofariki dunia ni watoto, lakini ni vigumu kutoa idadi kamili ya vifo kwa sasa kwa sababu boti hiyo ilikuwa na abiria wengi. Ajali hiyo ya jana Jumanne ni ya nne mwaka huu katika jimbo la Mei Ndombe, eneo linalozungukwa na mito ambapo wengi wanategemea usafiri wa majini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa tamko kuhusu kipindi cha mpito wa kisiasa cha Siria siku kumi baada ya kuondolewa madarakani utawala wa rais Bashar al Asad. Tamko hilo ambalo limepitishwa kwa kauli moja na wanachama wote kumi na tano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na Russia na Marekani, limetoa wito wa kuanzishwa mchakato wa kina wa kisiasa utakaoongozwa na Siria ambao unakidhi mahitaji ya Wasiria na kuwawezesha kuamua mustakbali wao kwa njia ya kidemokrasia kwa kuzingatia kanuni za misingi ya azimio nambari 2254 na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka Siria na majirani zake kujiepusha na kitendo chochote ambacho kitadhoofisha usalama wa kikanda. Tamko hilo limesisitiza umuhimu wa kupambana na ugaidi nchini Siria, kuzuia kundi la Daesh na makundi mengine ya kigaidi kurejesha uwezo wao na kufanya kazi ya kuyanyima makundi hayo maficho salama nchini Syria. Wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia wamesisitiza udharura wa kuheshimu kwao mamlaka ya Syria kujitawala kwake na umoja wa ardhi ya nchi hiyo. Vilevile wametoa wito kwa mataifa yote kuheshimu kanuni hizi na kutolewa misaada zaidi ya kimataifa kwa raia wanaohitaji nchini Syria. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa tamko hilo baada ya mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Siria, Geir Oto Pedersen, kuonya katika kikao hicho kwamba licha ya kupinduliwa serikali ya Asad, mzozo bado haujaisha katika nchi ya Siria. Na kampuni kubwa ya teknolojia ya kimataifa ya Apple iko matatani baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasilisha kesi ya jinai dhidi ya kampuni tanzu za Apple nchini Ubelgiji na Ufaransa. Kinshasa inaituhumu kampuni hiyo ya Marekani kwamba imetumia kinyume cha sheria kile ilichokitaja kuwa ni madini ya damu katika mnyororo wake wa usambazaji. Mashtaka dhidi ya kampuni ya Apple ya Marekani yanajumuisha uhalifu wa kivita, utapeli, kurushi na udanganyifu. Mawakili wa serikali ya Kongo wanasema Apple imenunua bidhaa za magendo kutoka eneo lililokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu na nchi jirani ya Rwanda. Maeneo hayo mawili ni kanda ambazo madini hayo yanadaiwa kuchimbwa kinyume cha sheria. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu wanasema baadhi ya migodi hiyo inaendeshwa na makundi ya waasi wenye silaha wanaojihusisha na mauaji ya raia Ubakaji, uporaji na uhalifu mwingine. Kinshasa inasema hii inaifanya Apple kuwa mshirika katika uhalifu unaofanyika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eneo la mashariki mwa Kongo lenye utajiri mkubwa wa madini linasumbuliwa na ghasia na machafuko kati ya makundi ya waasi na jeshi la taifa la Kongo tangu miaka ya 1900 na tisini na huu. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza podkasti inayozungumzia jinsi mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yalivyotokea. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo na kukaribisha tuwe pamoja katika podkasti hii mpya ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Mapinduzi ya kiislamu ya Iran yanaweza kwa hali na sababu kadhaa kutambulika kama mapinduzi ya namna ya pekee yaliyojipambanua kikamilifu na mapinduzi mengineyo yaliyojiri katika karne ya ishirini. Mapinduzi hayo yalichomoza na mwanga wa matumaini ya kuanzishwa aina mpya ya mtindo wa maisha unaoendana na tunu na thamani za kiroho, kimaanawi na kidini zilizokuwa zimetoweka katika dunia hii ya kisasa, na kubeba pia tunu kuu na za msingi kama uadilifu, haki, uhuru, amani na kujitawala. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu mkubwa sana wa kutoa ufafanuzi sahihi wa sifa na hakika ya mapinduzi hayo. Katika podkasti hii ya kwanza tutachunguza ili kubaini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalianza anzaje na kudondoa pia sifa na mambo yanayoyapambanua mapinduzi hayo na kuyatofautisha na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Kwa ushahidi wa kauli za wanafikra na wananadharia wengi ulimwenguni, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni moja ya mapinduzi ya kustaajabiwa zaidi yenye sifa za kipekee zaidi na yanayojipambanua mno na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea katika karne ya ishirini na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuna athari na maandiko mengi yaliyoalifiwa duniani kuhusu mapinduzi hayo lakini huenda ukashangaa msikilizaji wangu nikikueleza kwamba japokuwa mapinduzi ya Kiislamu yalitokea nchini Iran na katika eneo hili la Asia Magharibi ambalo wakoloni wamelipa jina la Mashariki ya Kati, lakini athari nyingi zaidi zilizoandikwa kubainisha sababu na namna mapinduzi hayo yalivyotokea, tafiti zake hazikufanywa nchini Iran au katika nchi za eneo hili, bali zilifanywa na kuhakikiwa na hata kuchapishwa pia na wanafikra na wananadharia wa magharibi. Huenda sababu yake muhimu zaidi ikawa ni kutokana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa na sifa ambazo sio tu zilikuwa ngeni kwa wanafikra na wananadharia wa magharibi, lakini ziliwaacha vinywa wazi pia wachambuzi wadadisi wa masuala ya kisiasa na hata viongozi wa nchi hizo na hili ndilo linalomfanya mtu ajiulize akilini mwake, matukio ya kisiasa ambayo yalihitimika kwa kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa na hali na sifa gani mpaka wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na viongozi weledi na wazoefu wa magharibi wakashindwa kuutabiri mwenendo na mwelekeo wake? Katika podkasti hii ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, tutajaribu kulipatia jibu suali hili na maswali yanayofanana na hili na kueleza ni mambo gani yalikuwa chanzo na hatimaye kupelekea kutokea mapinduzi hayo. Msimulizi wa sehemu hii ya kwanza ya podkasti hii ni mimi Abdul Fatah Musa. Jiweke tayari sasa, msikilizaji wangu, kusikiliza niliyokuandalia katika mfululizo huu Kabla ya kulitolea jibu swali kwamba matukio ya kisiasa ambayo yalihitimika kwa kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa na hali na sifa gani, mpaka wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na hata viongozi weledi na wazoefu wa magharibi wakashindwa kutabiri mwenendo na mwelekeo wake, na ili kuthibitisha hoja ya kwamba wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa kisiasa pia walishindwa kutabiri kama mapinduzi ya Kiislamu yangetokea nchini Iran, inatosha kuashiria hapa tukio moja tu la kihistoria, nalo ni kwamba japokuwa katika zama za utawala wa Shah Muhammad Reza Pahlavi, Iran ilikuwa mshirika na mwitifaki wa kimkakati na kistratejia wa Marekani, na ubalozi wa Marekani uliokuwepo Tehran ulikuwa ukifuatilia na kupata taarifa nyingi na za uhakika zaidi kuhusiana na masuala ya ndani kabisa ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, kiusalama na kijeshi ya Iran, lakini wakati ukiwa umesalia takriban mwaka mmoja tu kabla ya kutokea na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, na katika hali ambayo mapambano ya kimapinduzi ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa shah yalikuwa yamepamba moto, James Earl Carter maarufu kama Jimmy Carter, rais wa wakati huu wa Marekani, alifanya safari hapa mjini Teheran na akatoa kauli ya kuielezea Iran kuwa ni kisiwa chenye utulivu na uthabiti katika eneo lenye mitikisiko la Mashariki ya Kati. Kwa hiyo kama walikuwepo basi ni wachache mno, na pengine itakuwa sahihi zaidi tukisema hakukuwepo na hata mtu mmoja katika wakati ule ambaye aliamini kuwa miezi 15 baada ya kauli aliyotoa kata utawala wa shah ungepinduliwa na mfumo mpya wa kisiasa utakaokuwa wa jamhuri ya Kiislamu ungetawala nchini Iran. Sasa na turejee kwenye suali muhimu tulilouliza mwanzoni mwa podcast yetu, nalo ni kwamba matukio ya kisiasa yaliyotokea na kufikia tamati kwa kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa na sifa na hali gani maalumu kiasi kwamba wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na viongozi na wanasiasa wabobezi ulimwenguni hawakuweza kutabiri mwenendo na mwelekeo wake. Kulitolea jibu makini swali hili, inahitaji kuyapatia majibu maswali mengine kadhaa. La kwanza ni kwamba kwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na tofauti gani kulinganisha na mapinduzi mengine ambayo wachambuzi na wanahistoria waliwahi kuyachunguza, kuyachambua na kuyachanganua mpaka wakashindwa kufahamu mabadiliko yaliyotokea na kutabiri matukio na mabadiliko ya baadaye ambayo yangetokea ndani ya Iran. Suali la pili ni kuwa, kwani wanahistoria na wachambuzi walikuwa hawaijui historia ya Iran? Hata washindwe kutumia tajiriba na uzoefu wa matukio na mabadiliko ya kihistoria ya Iran ili kubainisha kwa usahihi na umakini yaliyotokea katika miaka ya 1978 na 79 na, na, na, na, na kutabiri vipi utakuwa mwenendo wa mabadiliko ya kisiasa ya Iran. Lakini suali la tatu linalohitaji kutafutiwa jibu kwanza ni kwamba kwani wananchi na viongozi wa mapinduzi ya Iran si walikuwa wakitangaza rasmi na hadharani misimamo yao ya kupinga utawala wa Shah, jambo ambalo lingewawezesha wachambuzi wa mambo kubainisha kwa kina malalamiko na upinzani wa wananchi na mwelekeo wa matukio ya kisiasa ya Iran? Majibu ya masuali yote haya ni ndiyo kwa maana kwamba weledi na wachambuzi wa kisiasa pamoja na viongozi na wanasiasa wa nchi mbalimbali walikuwa na uelewa wa vyanzo, sababu na mielekeo ya namna mapinduzi yalivyotokea katika nchi zingine duniani. Na vile vilevile walikuwa na ujuzi bali hata utambuzi kamili wa mabadiliko yaliyokuwa yakijiri ndani ya Iran, lakini pia walikuwa wakifuatilia kwa makini na kwa karibu misimamo ya viongozi wa mapinduzi na matakwa na mapiganio ya wananchi wa Iran. Sasa kama ni hivyo, na ikiwa watu hawa walikuwa na taarifa zote hizo zilizoendana na uchambuzi na uhakiki makini na wa kitaalamu, mapinduzi ya Kiislamu yaliwezaje kupata ushindi kwa namna ambayo haikutarajiwa na mtu yeyote yule? Ili kulitolea jibu suali hili, ingepasa kwanza tuzungumzie hali na sifa maalumu na za kipekee zinazoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine. Sifa na hali hizo ndizo zilizowafanya wachambuzi wa, wa kisiasa na viongozi hasa wa magharibi washindwe kuwa na uelewa sahihi wa kisiasa kuhusu Iran na ndizo zilizoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na kuyafanya yawe na sifa maalumu na za kipekee ya kwanza kabisa iliyowafanya wachambuzi wa kisiasa na viongozi mbali mbali, wa tawala mbalimbali washindwe kuyafahamu sawasawa sawa mabadiliko ya kimapinduzi yaliyokuwa yakijiri ndani ya Iran na hivyo kushindwa pia kutabiri ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni hali na utambulisho maalumu wa kidini wa upinzani wa umma. Ili kutoa ufafanuzi mzuri zaidi ni vyema tuashirie hapa nukta mbili. Nukta ya kwanza ni kuwa katika zama mpya za sasa, yani kuanzia karne ya 16 miladia na kuendelea, katika nchi nyingi sana duniani na hasa jamii za magharibi na za Ulaya, dini ilikuwa imetupwa nje kabisa ya uga wa kisiasa na kijamii wa maisha ya watu na mduara wa taathira yake kwa maisha ya mtu ulikomea na kuishia kwenye mazingira ya faragha na binafsi ya watu. Sisi sote tunauelewa uwe ni wa kiwango kikubwa au kidogo, kuhusu matukio yaliyojiri katika karne za kati zijulikanazo kitaalamu kama Middle Ages, na tunajua kwamba wakati dini ya Ukristo na kanisa zilipohodhi mamlaka, ni maafa hali ya giza na masaibu ya aina gani ziliyaletea maisha ya mtu wa Magharibi. Na tunafahamu pia kuwa katika zama za utaalamishaji, yani age of enlightenment, za kukabiliana na upotokaji wa kimaadili na kisiasa wa karne za kati, mamlaka ya dini na nguvu za kanisa zilihafifishwa mno. Na baada ya kukubaliwa rasmi usekulari, dini iliwekwa kando na kutolewa nje ya uga wa kisiasa na uendeshaji utawala. Kilichoendelea baada ya hapo ilikuwa ni kuanza kufunga virago dini hata katika nyuga za kijamii na kuishia kuwa kitu cha uhusiano wa kiroho na kimaanawi baina ya mtu na Mungu. Kama vile haitoshi, katika baadhi ya mazingira na kutokana na kutawala fikra za kisekulari, dini haikuishia kutolewa kwenye mduara wa kisiasa na kijamii tu, lakini ilitupwa nje pia hata kwenye ulingo wa masuala ya binafsi, na hivyo kuwekwa kando kabisa ya maisha ya mtu, kile ambacho tunakishuhudia leo hii katika maisha ya jamii za magharibi kama janga la umaanawi na masuala ya kiroho ni matunda na matokeo ya mtazamo na mwelekeo huo. Wanafikra na viongozi wa tawala za magharibi walioyatazama mambo kwa kutumia miwani ya usekulari hawakuridhia dini hata ya wigo mdogo iwe na mchango na nafasi katika nyuga za kisiasa na kijamii. Lakini kinyume kabisa na hali hiyo, tunapotupia jicho uhamasishaji wa umma uliofanywa katika vuguvugu vugu la Kiislamu la Iran, kisichoweza kukanushika ni kwamba ideolojia ya dini ya Uislamu, tena ya madhehebu ya Shia, ndiyo iliyochukua nafasi ya kuwaunganisha watu na kuwafanya wawe kitu, kitu. Moja. Wanafikra wa Magharibi hawakuwa wakidhani kama katika robo ya mwisho ya karne ya 20 dini itarejea tena katika nyanja za kisiasa na kijamii za maisha ya mwanadamu na kuweza kuleta umoja na mshikamano kwa watu waliosimama kupambana na dhulma na udikteta. Haya tuliyoeleza kuhusu nafasi ya kipekee ya dini katika vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi wa Iran katika miaka ya 1978 na 79, na, na tofauti yake ya kimsingi kulinganisha na njia ya kifikra ya usekulari kwa sehemu kubwa yaliyohusu kambi ya mrengo wa kulia yani ulimwengu wa uliberali. Lakini hakika ya mambo inakwenda mbali zaidi ya tuliyoelezea. Upande wenye kutoa mguso zaidi wa kisa hiki na nukta ya kutaamali na kuizingatia zaidi, inahusiana na kambi ya mrengo wa kushoto ya umaksi na ukomunisti. Kama tujuavyo, katika nusu ya pili ya karne ya ishirini, na hasa hasa katika zama za vita baridi, ulimwengu ulikuwa uwanja wa makabiliano ya kiideolojia, kisiasa na kijeshi baina ya kambi mbili za mashariki na magharibi, na kile kilichotokea katika maeneo mengi duniani kwa anwani ya mapambano ya kutokomeza ukoloni na mapinduzi dhidi ya ubeberu kilipata ilhamu na uhamasishaji wa idiolojia ya mrengo wa kushoto. Kwa maneno mengine, chachu kuu ya mapinduzi mengi yaliyotokea duniani katika karne ya 20 kuanzia mapinduzi ya urusi ya mwaka 1917 mpaka mapinduzi ya china ya mwaka 1949 pamoja na mapinduzi mengine yaliyojiri katika nusu ya pili ya karne hiyo ya ishirini yalichochewa na fikra za mrengo wa kushoto na Umaksi. Katika njia hiyo ya fikra, dini siyo tu haikuwa na nafasi na mchango wowote katika kuwaamsha na kuwaelimisha wanaodhulumiwa ili wakabiliane na madhalimu na wanyonyaji lakini yenyewe ilichukuliwa kuwa ni kasumba ya kuwalewesha na kuwalaza watu, kwa maana kwamba dini ilikuwa chombo kilichotumiwa na tabaka tawala ili kuwanyonya na kuwapumbaza raia, na kwa sababu hiyo ikashutumiwa na kusemwa vibaya. Kwa mujibu wa mwelekeo wa kifikra wa mrengo wa kushoto, dini ilifanya kazi ya kuwazuga watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa na kuhalalisha dhuluma na unyonyaji wa tabaka tawala. Na kwa sababu hiyo, dhana ya mapinduzi ilionekana kama kitu chenye mgongano wa kimsingi na dini. Matokeo ambayo yangetarajiwa kwa kuwa na mtazamo huu wa kifikra ni kwamba kila mtu katika jamii ambaye ni mshika dini zaidi na muumini zaidi basi lazima atakuwa mpole zaidi wa kuridhia dhuluma na kutochukua hatua yoyote ya kukabiliana na tabaka tawala. Na kwa sababu hiyo, Wamaksi walikuwa wakisema, ili kuwa mwana mapinduzi wa kweli, inapasa uachane na mambo ya dini na kushikamana barabara na idiolojia ya Ukomunisti, ili kuweza kuwafungulia wanyonge wanaodhulumiwa njia ya kuwa wana mapinduzi na kusimamisha haki na uadilifu katika jamii. Kwa kutegemea uchambuzi wa aina hii, kushikamana watu na dini hakuwezi kwa namna yoyote ile kupelekea kutokea mapinduzi ya kupambana na dhuluma na kuwakomboa watu hao. Na kwa sababu hii, katika kuhakiki matukio ya mapinduzi ya Iran, mkanganyo wa kifikra uliotokea kwenye kambi ya wananadharia na wanasiasa wa mrengo wa kushoto ulikuwa mkubwa zaidi na wa kina zaidi kuliko ulioibuka kwenye kambi ya waliberali. Wahakiki hawa wa mrengo wa kushoto sio tu walipoteza uwezo wa kuyafanyia upembuzi matukio ya kisiasa na kimapinduzi ya Iran ambayo yalikolea rangi na harufu ya dini lakini pia walipigwa na bumbuwazi na kubaki vinywawazi walipoona matukio yanayojiri Iran yanafuata mkondo tofauti kabisa na fikra na mitazamo yao. Nukta nyingine iliyokuwa na taathira ya kuwafanya wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa nchi za magharibi washindwe kuyatabiri matukio na mabadiliko yaliyopelekea kujiri na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni uongozi wa kidini katika matukio ya mapinduzi hayo ni kwa sababu ile ile ya kutawala fikra za usekulari katika jamii za magharibi, na mtazamo hasi wa njia ya fikra ya ukomunisti kwa nafasi na mchango wa dini katika mabadiliko ya kisiasa. Wachambuzi na viongozi hao wa magharibi hawakuweza kuibainisha kwa usahihi ideolojia ya dini na madhehebu katika kalibu ya matukio ya mapinduzi ya Iran. Ilhali kuitupia jicho historia fupi tu ya matukio ya Iran katika miaka mia moja iliyopita kungeliweza kuwasaidia kufahamu jambo hilo, na sababu ni kuwa katika karne za 19 na 20 viongozi wa dini walikuwa miongoni mwa makundi yaliyoshughulika mno na harakati za mabadiliko katika jamii lakini nukta muhimu kuhusiana na hilo ni kukosa wachambuzi hao kuwa na uelewa mpana na kamili wa uhusiano wa uongozi wa dini na utawala katika historia ya Iran. Matukio ya historia yanaonyesha kuwa ijapokuwa kuanzia karne ya 15 na kuendelea ilishuhudiwa kila mara mivutano baina ya ufalme na uongozi wa dini, lakini kwa mtazamo wa kiujumla, uongozi wa dini nchini Iran haukuwahi hata mara moja kupigania madaraka ya kisiasa na kuongoza utawala, na nafasi ya juu zaidi uliyokuwa umejiwekea ilikuwa ni ya uangalizi na usimamizi wa namna watawala wanavyoendesha nchi na si kutaka wao washike hatamu za utawala lakini mara nyingi pia taasisi ya uongozi wa dini ilikuwa ikiuunga mkono ufalme, japokuwa kufanya hivyo hakukumaanisha kumuunga mkono mfalme mwenyewe aliyekuweko madarakani. Kwa maneno mengine, katika kipindi kisichopungua karne tano, yani kuanzia zama za utawala wa Safavie hadi Pahlavi wa pili, viongozi wengi wa dini nchini Iran waliendeleza uhusiano wao na utawala kupitia nafasi yao ya uangalizi na usimamizi pamoja na ukosoaji, na wakati huo huo kuendelea kila mara kuwa sehemu muhimu ya jamii ya kiraia iliyo pamoja na watu na inayotoa msukumo na uungaji mkono kwa ufalme, yaliyojiri wakati wa matukio ya miaka ya muongo wa 1970 nchini Iran, na kwa uchache katika miaka ya mwishoni mwa vuguvugu la mapinduzi ni kushuhudiwa mgeuko mkubwa na kamili wa mwelekeo huo. Imam Khomeini, na kinyume na maulamaa waliopita, yeye aliutangaza ufalme kuwa ni kitu kisicho na uhalali kidini na akataka mfumo wa kifalme ung'olewe na nafasi yake kuchukuliwa na mfumo wa jamhuri. Hili lilikuwa tukio kubwa ambalo ili kulifahamu ulihitajika uelewa sahihi na wakina wa uhusiano wa dini na utawala nchini Iran, Uislamu na madhehebu ya Shia kwa upande mmoja, na kuwa na utambuzi makini wa shakhsia ya Imam Khomeini akiwa kiongozi wa mapinduzi kwa upande mwingine kwa kubadilisha kikamilifu mlingano uliokuwepo wa uhusiano wa dini na utawala alichofanya Imam Khomeini ilikuwa ni kuhitimisha ufalme uliokuwepo Iran kwa miaka 2500 na kuasisi mfumo mpya uliopata ilhamu kutoka kwenye ideolojia ya Kiislamu na ulioendana na mahitaji ya zama na mhimili wake ukiwa ni wananchi. Hapana shaka kwamba nukta hii ni moja ya sababu zilizowafanya wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa Magharibi washindwe kuyatabiri kwa usahihi matukio ya mapinduzi ya Iran. Hawakuwa na uelewa sahihi wa nafasi ya uongozi wa dini katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya Iran, na wala hawakutarajia kama dini na hasa madhehebu ya Shia itaweza kushika usukani wa kuongoza mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika kikamilifu muda wa podkasti hii na lazimika kukomea hapa, lakini usikose kuwa nasi tena katika mfululizo wetu wa pili, ambapo tutakuja kuitolea ufafanuzi zaidi nukta hii na kubainisha pia sifa zingine maalumu na zinazoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 ya nchini Iran na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani. na kushukuru kwa usikilizaji wako, na nakuaga huku nikikutakia kheri na mafanikio maishani. ndelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo yaliyochapishwa nchini Iran. Tunaanza kwa kutupia jicho uh, gazeti la Teheran Times ambalo limemnukuu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei akisema Magharibi inafuatilia tu maslahi yake haramu kwa visingizio vya uhuru na haki za wanawake. Kwa muhtasari, limeandika kwamba katika mkutano wa maelfu ya kinamama wa Iran kutoka matabaka tofauti Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayid Ali Khamenei amekosoa mitazamo ya wamagharibi kuhusu haki za wanawake na kueleza kwamba mataifa ya kibepari yanawatumia wanawake kama wenzo wa kuhudumia maslahi yao haramu. Pia limeandika Hizbullah inaweza kubadilisha changamoto kuwa fursa. Inafafanua kwa kuandika, katika miongo yote iliyopita ya mapambano na utawala ghasibu wa Israel, Siria imekuwa mshirika wa kistratejia wa harakati zote za mukawama za Palestina na Lebanon kwenye eneo la magharibi mwa Asia, na hivi sasa ambapo serikali ya Rais Bashar al Asad imepinduliwa, Hezbollah inaweza kugeuza changamoto hiyo kuwa fursa ya kujiimarisha zaidi habari zake nyingine zinasema mukawama wa Palestina unaifanya Israel iombe suluhu. Israel sasa inakalia kwa mabavu kilomita mraba 370 za ardhi ya Siria na islamia sema ustawi na maendeleo ya nyuklia ya Iran hayawezi kuzuilika. Kwa upande wake, gazeti la Kaihan limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya mkutano wa jana Jumanne wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei na maelfu ya akina mama hapa mjini Teheran na kuandika Gaza na Lebanon zimesimama kidete, itakayoangamia ni Israel. Habari hiyo imeakisiwa na gazeti la dada la Kaihan Alarabi kwa kichwa cha maneno, Imamu Khamenei, uh, utakaong'olewa ni utawala wa kizayuni si mukawama. Linafafanua kwa kuandika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei Amesema kwamba mtazamo wa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israeli na baadhi ya waitifaki wao kuhusiana na kumalizika nguvu ya kambi ya mukawama ni mtazamo potofu kabisa, na amesisitiza kwamba utakaong'olewa ni utawala wa kizayuni si mukawama. Linaendelea kuandika kwamba kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuna njama zilizofichika za vita laini vinavyoendeshwa na makundi ya adui vinavyoendeshwa na adui kwa ajili ya kuvuruga maadili, hususan masuala yanayohusiana na wanawake. Na hayo ni mambo muhimu ambayo Waislamu wanapaswa kuyazingatia muda wote, kwani adui hapotezi fursa yoyote ya kufanya njama zake. Vilevile limemnukuu afisa mmoja wa masuala ya usalama wa bunge la Iran akisema, Tahrir asham ni fimbo mikononi mwa Marekani na utawala wa Israeli. Nimeandika pia kwamba mkuu wa kamati ya usalama wa taifa ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, Ibrahim Azizi, amesema kwamba makundi yanayoingia madarakani nchini Siria yana mtihani mkubwa wa kuthibitisha kwamba si vibaraka wa utawala wa Kizayuni, na hilo linathibitika iwapo watapambana kiukweli na utawala huo ghasibu. Vile vile limeandika rais Pezeshkian kutembelea Misri kwa ajili ya kushiriki kikao cha D8. Vile vile limemnukuu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani akisema rais na waziri wa mambo ya nje wa Iran watashiriki katika mkutano wa D8 nchini Misri. Habari nyingine inasema waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Arakshi ameongoza ujumbe wa jamhuri ya kiislamu kuelekea katika mji mkuu wa Misri, Kairo kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya kiuchumi ya D8 ambayo inazijumuisha pamoja nchi nane za kiislamu zinazoendelea yaani Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Nigeria, Malaysia na Bangladesh. Vilevile limeandika likimnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran akisema jamhuri ya kiislamu inatarajia serikali ya Siria iliyoondolewa madarakani ingelifanya mabadiliko fulani na kushirikisha wapinzani katika uongozi, limeandika pia kwamba ilitarajiwa wakuu wa serikali ya Siria kuonyesha kubadilika na kugawana madaraka na upinzani, lakini haikufanya hivyo. Gazeti hilo limeendelea kwamba Araghchi amesema muda mrefu kabla ya kupinduliwa serikali ya Bashar al Asad, Iran ilikuwa na uhakika kwamba serikali hiyo ingekumbwa na changamoto kubwa za kiutawala kama kusingefanyika mabadiliko ya kutuliza mashinikizo ya ndani na nje ya nchi hiyo. Vilevile amesema Iran iliipendekezea serikali ya Bashar al-Assad kwamba ni muhimu kuingia katika mazungumzo ya kisiasa na makundi ya upinzani ambayo hayahusiki na vitendo vya kigaidi, lakini haikufanya hivyo. naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kukuleteni makala ya leo katika historia, tutupie jicho kwa haraka maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu. Msikilizaji Suleiman wa Kondoa nchini Singid, uh, nchini Tanzania huko, uh, nchini Tanzania anasema uh, Siria, mnapaswa um, kuwa macho. Uh, msijiingize katika mtego wa nchi za magharibi. Nchi yenu ni muhimu kuliko maslahi ya wageni. Ni msikilizaji wetu huyu kwa Singida nchini Tanzania. Abdallah Jumbe wa Lamu nchini Kenya pia anazungumzia kadhia ya Palestina, akilani jinai zinazoendelea kufanywa na utawala ghasibu wa Israel. Msikilizaji wetu mwingine wa Tanzania huyu ni Juma Kasoke. Uh, Juma Kasoke wa Dar es Salaam anasema heko Redio Tehran kwa habari motomoto na za uhakika. Asanteni wasikilizaji wapenzi, na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 Jamadi Thani mwaka 1446 Hijria, sawa na tarehe 18 Disemba mwaka 2024. Miaka 1025 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ibni Daraj Kastali, Mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibni Daraj alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya 4 na mwanzoni mwa karne ya 5 hijiria. <mulia> Siku kama ya leo miaka 110 iliyopita Uingereza iliikoloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Othmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho iliikalia kwa mabavu Misri, ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Othmania. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt na kupata shahada ya uzamivu katika taaluma ya kemia. Tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma ya fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo, Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Hatua hiyo iliibua nishati kubwa ambayo baadaye ilianza kutumika katika vinu na mabomu ya nyuklia. Mwaka 1944 Otto Hahn alitunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya kemia. Tarehe 18 Disemba, miaka 45 iliyopita, baraza kuu la umoja wa mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake kote duniani. Hata hivyo makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Kwa sababu hiyo dini za Mwenyezi Mungu hususan Uislamu unasisitiza kwamba njia ya kuwakomboa wanawake ni kuwatayarishia mazingira ya uadilifu kwa kutilia maanani uwezo wao wa kimwili na kiroho. Na siku kama ya leo, miaka 34 iliyopita Sadik Ganji, mwambata wa kituo cha utamaduni cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Lahore nchini Pakistan alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuuawa shahidi. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euromed Human Rights Monitor linasema uharibifu unaofanywa na jeshi la Israel katika vitongoji vya ukanda wa Gaza uh, ni dhihirisho la wazi la mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala huo zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema picha za mbwa wakila maiti za mashahidi wa Palestina mbele ya macho ya askari wa Israel ni ithibati ya ukatili uliopindukia wa jeshi la utawala huo katili na makumi ya watu wameripotiwa kuaga dunia baada ya boti kuzama katika mmo, mto mmoja huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana huu, na sina budi kukushukuruni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.