Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa Kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usiku wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaozungumzia ukandamizaji mkubwa wa uhuru katika vyuo vikuu vya Marekani. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha podikasti inayozungumzia jinsi mapinduzi ya kiislamu nchini Irani yalivyofanyika. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kumalizia matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni karibu saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema Wamarekani na washirika wao wanakosea kikamilifu kudhani kwamba mukawama umepoteza nguvu zake. Kamanda mkubwa wa jeshi la Rasia ameuawa na Mosko imeituhumu Ukraine kwa kuhusika na mauaji hayo. Rais wa Angola amelaani uvamizi wa madola ya kigeni nchini Siria. na wahamiaji 499 wameokolewa katika maji ya pwani mwa Libya. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema Marekani na washirika wake wanakosea kikamilifu wanapodhani kwamba mukawama umeishiwa nguvu na umemalizika. Ayatollah ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumanne wakati alipoonana na maelfu ya akina mama na wasichana, siku chache kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alayha salam, na kuongeza kwamba matukio ya Syria na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani yasiwafanye maadui hao wadhani kwamba nguvu za kambi ya mapambano na mukawama zimekwisha. Watakuwa wamefanya makosa wa kidhani hivyo, amesisitiza Ayatollah Ali Khamenei na kusema, utawala wa kizayuni unataka kuizingira na kuiangamiza Hizbullah ya Lebanon kupitia Siria, lakini itakayoangamia ni Israel na wala si mukawama wa Lebanon. Ayatollah Khamenei pia amesisitiza kwamba roho ya viongozi wa Hizbullahi na Hamas bado ziko hai na zitaendelea kuwa hai licha ya kwamba wameuliwa shahidi na kikatili na utawala wa Israel. Amesema miili yao, yaani, viongozi wa Hezbollah na Hamas, inaweza kuwa haipo tena duniani, lakini roho na mawazo yao bado yamebakia na njia yao itaendelezwa. Akigusia mukawama na mapambano ya kihistoria ya watu wa Gaza mbele ya mashambulio ya kikatili ya Israel pamoja na ustahamilivu wa wana mukawama wa Lebanon, Amesisitiza kwamba Iran itaendelea daima kuwa pamoja na wana mapambano wa Palestina na Hizbullah na itaendelea kuwaunga mkono na kuwapa msaada wa kila aina. Vilevile amewapongeza wanawake wa Iran kwa kushiriki vilivyo katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kitaifa na kisayansi. Amesema maadui wanatumia mbinu laini kama vile propaganda na kaulimbiu za uongo na vishawishi baada ya kubaini kwamba mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hayawezi kushindwa kwa njia ya mabavu kama vita, mabomu, ukabila na fitna za aina nyinginezo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza kwamba rais na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu watashiriki katika mkutano wa D8 nchini Misri, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim. Ismail Bakai ameyasema hayo na kuongeza kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi leo Jumanne ataongoza ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu kuelekea katika mji mkuu wa Misri, Kairo, ili kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya kiuchumi ya D8 ambayo inazijumuisha pamoja nchi nane za Kiislamu zinazoendelea ambazo ni Iran, Uturuki, Misri, Pakistan, Indonesia, Nigeria, Malaysia na Bangladesh. Kwa mujibu wa Bakai, kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa D8 kitafanyika kesho Jumatano, Disemba 18, yaani siku moja kabla ya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa D8 utakaofanyika kesho kutwa Alhamisi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, ya Iran ameeleza kwamba mkutano wa kilele wa 11 wa jumuiya hiyo utafanyika Alhamisi tarehe 19 marais wa nchi nane akiwemo rais wa jamhuri ya Kiislamu Daktari Masudi Pezeshkiana kauli mbiu ya mkutano huo ni kuwekeza kwa ajili ya vijana na kusaidia biashara ndogo ndogo na zakati pamoja na kuunda uchumi wa baadaye. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria ulazima wa kutumia fursa zote zinazojitokeza kwenye mikutano ya pande kadhaa ili kutatua masuala ya kikanda ameongeza kwamba kumepangwa kufanyika mkutano maalum wa ngazi za wakuu wa nchi nane ili kuangalia hali ya Palestina na Lebanon siku ya Alhamisi mchana. Kamanda wa kusimamia masuala ya mionzi, kemikali na biolojia wa jeshi la Rusia ameuawa kwa bomu mjini Moscow leo Jumanne. Serikali ya Rusia imeyashutumu mashirika ya ujasusi ya Ukraine kwa kuhusika na shambulio hilo la kigaidi. Vyombo mbalimbali vya habari vimeripoti kwa wingi habari hiyo leo, vikinukuu taarifa ya kamati ya uchunguzi ya Russia ambayo imethibitisha kwamba luteni jenerali Igor Kirilov, kamanda wa vikosi vya ulinzi vya Russia anayehusika na masuala ya mionzi, kemikali na biolojia, ameuawa katika mripuko wa bomu uliotokea leo Jumanne katika mji mkuu Moscow. Kwa upande wake, naibu wa mkuu wa kamati ya ulinzi ya bunge la Russia amesema kwamba kuna uwezekano wa mauaji hayo yamepangwa na kufanywa na shirika la ujasusi la Ukraine. Kamati hiyo ya uchunguzi imesema katika taarifa yake kwamba bomu lililokuwa limetegwa kwenye pikipiki iliyokuwa imeegeshwa kwenye lango la jengo la makazi ya watu huko Razanski Prospect mjini Moscow iliripuka mapema leo na kumuua Kirilov na msaidizi wake. Taarifa hiyo imeeleza kwamba taratibu za kiutendaji pamoja na uchunguzi wa kina zimeanza mara moja na eneo hilo lote limezingirwa ili kujua mazingira yote yaliyopelekea kutokea uhalifu huo. Taarifa hiyo imeongeza kwamba tayari kumeshafunguliwa kesi ya jinai kuhusiana na mauaji hayo. Ripoti za awali zinasema kwamba bomu hilo liliripuka wakati Kirilov na msaidizi wake walipokuwa wakiondoka kwenye jengo hilo yapata saa sita asubuhi kwa majira ya Mosco. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Rais Joao Lorenzo wa Angola amelani uvamizi wa madola ya kigeni nchini Siria na ameelezea masikitiko yake kutokana na kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Katika sehemu moja ya matamshi yake, rais wa Angola amesema kukosekana uhakika wa maisha nchini Siria pamoja na mabadiliko ya karibuni baada ya kupinduliwa serikali iliyokuwepo madarakani ni mambo ambayo yanachochea tamaa hatari ya baadhi ya madola ya kigeni ya kutaka kumiliki sehemu ya ardhi ya Siria. Ameyasema hayo kwenye hutuba ya ufunguzi wa mkutano wa dharura wa chama cha PMLA mjini Luanda, yeye akiwa mwenyekiti wa taifa wa chama hicho. Vilevile vile amesema kwamba vita, ugaidi na mabadiliko ya tawala kinyume cha katiba katika nchi za Afrika, Asia magharibi hasa Syria na matukio ya barani Ulaya ni mambo ambayo yanazidi kutishia amani na usalama wa dunia. Vilevile ametoa wito wa kukomeshwa mauaji ya umati yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza na ametaka kufanyike mazungumzo ya kutatuliwa haraka mgogoro wa Gaza na Palestina kwa ujumla. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kwamba wahamiaji karibu 500 wakiwemo wanawake 34 na watoto 6 waliokolewa nje ya pwani ya Libia wiki iliyopita, kuanzia Disemba 8 hadi 14, wahamiaji 499 waliokolewa na kurudishwa Libya, imesema taarifa hiyo ya IOM na kuongeza kwamba wahamiaji 29 walitoweka na hawajapatikana hadi sasa. Kwa mujibu wa shirika hilo la kimataifa, kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa wahamiaji 21343 wameokolewa na wame kurejea Libya, na hilo ni ongezeko la zaidi ya wahamiaji 4000 ikilinganishwa na mwaka jana. Taarifa hiyo imeongeza kwamba IOM imerekodi vifo vya watu 635 na wahamiaji 982 waliopotea njiani baina ya bahari ya Mediterania na maeneo yanayopakana na bahari hiyo wakiwemo wale wanaotokea Libya na nchi nyingine. Tangu mwaka 2011 wimbi la wahamiaji wanaotumia bahari ya Mediterania kujaribu kuvuka na kuelekea upande wa pili wa Ulaya limeongezeka mno. Asilimia kubwa ya wahamiaji hao huwa hawafiki wanakokwenda. Wengi wao hufa maji na kuwa chakula cha wanyama wa baharini, wengine wanaishia kwenye mikono ya magenge hatari ya magendo ya binadamu, na wengine huishia kupigwa mnada na kuuzwa kama watumwa katika masoko ya biashara hiyo. na urahibu wa pombe, dawa za kulevya na kutoroka shule ni sehemu ndogo tu ya matatizo makubwa ambayo yamezidi kuwaandama vijana wa utawala wa kizayuni wa Israel katika siku za hivi karibuni, hususan baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa na kuanza vita vya Gaza. Gazeti la Yedioth Ahronoth linalochapishwa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ambao zimepachikwa jina bandia la Israel limeandika kwamba vita vya utawala huo dhidi ya watu wa Gaza vimesababisha mgogoro usio na kifani miongoni mwa vijana wa Israel na kupelekea vijana hao kuwa waraibu wakubwa wa pombe na mihadarati. Gazeti hilo limenukuu taasisi ya kijamii ya Ilam na kuandika kwamba taswira ya kutisha ya hali ya watoto na vijana walioko hatarini imeibuka kote katika ardhi hizo za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha matumizi ya pombe kwa vijana wa Israeli wa kike na kiume hadi kulewa chakari kimeongezeka kwa asilimia 45. Ongezeko la asilimia 26 la matumizi ya dawa za kulevya kwa vijana wa Israel ikilinganishwa na mwaka jana limezua wasiwasi kwa viongozi wa utawala huo, hasa kwa kuzingatia kwamba asilimia 35 ya vijana wa kiume walitoa sababu za kujitumbukiza kwenye shimo hilo kuwa ni kuhisi upweke, kukosa matumaini na kujawa na hofu na wasiwasi eh, kutokana na hali ilivyo katika utawala huo wa Israel. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho ukandamizwaji mkubwa wa uhuru katika vyuo vikuu nchini Marekani. Sanjari na kuendelea maandamano ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya Marekani wakilaani jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina na kuwatetea wakazi wa ukanda wa Gaza, vitendo vya ukandamizaji vya serikali na polisi wa Marekani dhidi ya wanafunzi vimeshadidi na kuchukua wigo mpana zaidi. Donald Earl Collins, profesa katika chuo kikuu cha Washington, amesisitiza katika makala yake inayozungumzia vitendo vya ukatili vya serikali ya Marekani na polisi dhidi ya wanafunzi wanaounga mkono watu wa Palestina ambao wanaandamana katika vyuo vikuu mbalimbali vya nchi hiyo akisema kwamba leo vyuo vikuu vya Marekani viko katika kilele cha ukandamizaji na mbinyo mkubwa. Collins ameongeza kwamba katika majira ya machipuo mwaka jana wakurugenzi na wakuu wa vyuo vikuu Marekani waliwalazimisha maafisa wa kutekeleza sheria kuwakandamiza na kuwafungulia mashtaka wanafunzi, maprofesa na wafanyakazi wao kwa tuhuma za kutoa wito wa kukomeshwa mauaji ya kimbari ya Israel katika ukanda wa Gaza na kusimamishwa upanuzi haramu na ukaliwaji mabavu ardhi ya Palestina. Hii ni katika hali ambayo vyuo vikuu vingi pia vilikataa kutoa shahada za wanafunzi waliohitimu masomo wanaoipinga Israel na vikachukua hatua za kuwasimamisha kuwafukuza na kutishia kuwafukuza wanafunzi kwa kosa eti la kushiriki maandamano ya kulaani jinai za Israel dhidi ya raia wa Palestina, mashambulio ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza, na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo ukishirikiana na Marekani na mataifa mengine ya Ulaya, dhidi na magharibi kwa ujumla, dhidi ya Wapalestina na vilevile sisitizo la utawala wa kizayuni la kuendeleza jinai zisizo na mfano dhidi ya watu wa Palestina kwa kuzuia njia za kupeleka misaada na dawa na vilevile chakula ambalo limesababisha njaa katika ukanda huo ni mambo ambayo yameshadidisha wimbi la maandamano ya wanafunzi barani Ulaya na Marekani. Wimbi la maandamano hayo lilianza kwa vita vya Oktoba mwaka jana wa 2023 katika miezi kadhaa iliyopita wanafunzi wa mataifa tofauti ya Ulaya na huko Marekani wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara juu ya udharura wa kusitishwa mapigano na kukomeshwa mauaji wa Palestina kwa kufanya maandamano. Hata hivyo kuendelea vita kumepelekea kushtadi maandamano ya wanafunzi na ukandamizaji wa polisi dhidi ya wanafunzi wanaoandamana kiasi kwamba katika vyuo vikuu vingi vya Marekani licha ya kauli mbiu zote za uhuru wa kutoa maoni na uhuru wa kujieleza au uhuru wa kusema, wanafunzi wengi wamekamatwa au kunyimwa fursa ya elimu, na mchakato huu bado unaendelea. Na hii imezidi, imezidi kuweka wazi kwamba madai ya uhuru na uhuru wa kutoa maoni na kutambuliwa kwake na Marekani na nchi nyingine za Magharibi ni urongo na porojo tupu. Kwa hakika, hali ya hivi sasa inaonyesha kwamba suala la uhuru linaruhusiwa tu na watawala wa nchi za magharibi pale linapounga mkono siasa za Washington na waitifaki wake hususan utawala katili na unaotekeleza mauaji ya kimbari wa Israel. Vinginevyo, hatua kali zitachukuliwa dhidi ya wanaohusika, hata kama watakuwa wakiandamana kwa amani katika mitaa ya barabara na miji yao. Licha ya ukandamizaji wote huo, lakini wanafunzi wa Marekani na Ulaya bado wanataka kukomeshwa uhalifu na mauaji ya kimbari ya Israel katika eneo la Gaza huko Palestina, na maandamano ya ngali yanafanyika katika vyuo vikuu huko Marekani na Ulaya. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Kiebrania la Yedioth Ahronoth, hali hiyo imevifanya vyuo vikuu vya Marekani na Kanada kutia saini mikataba na makampuni ya ulinzi ya Israel au makampuni mengine ya ulinzi ambayo wanachama wake wamepewa mafunzo katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel ili kukandamiza maandamano ya wanafunzi wa Palestina katika vyuo vikuu, gazeti hilo la kibrania limeandika. Baada ya Donald Trump kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani, aliahidi kuzipiga faini taasisi za kielimu ambazo, kulingana na yeye, haziwashughulikii pasavyo wale waliowaita kuwa ni wendawazimu na wafuasi wenda wa Hamas. Ukweli wa mambo ni kwamba hii si mara ya kwanza kuchukuliwa hatua za ukandamizaji kama hizi dhidi ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani, licha ya kauli mbiu zote na hadaa za Marekani na washirika wake kuhusu kuheshimu na kuzingatia uhuru wa kusema na kujieleza, lakini kivitendo imekuwa na msimamo wa kinafiki na wa kinduma kuwili. Lilo wazi na bayana ni kwamba kile ambacho ni kinyume na sera na matakwa ya serikali ya Marekani na viongozi wa Israel kinahesabiwa kuwa ni mstari mwekundu, na kwa hivyo lazima kikabiliwe na ngumi ya chuma. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea na kuombea amani, rehma na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako msikilizaji mpenzi, huku nikitumai kuwa hujambo popote pale ulipo, na kukaribisha tuwe pamoja katika podkasti hii mpya ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanaweza kwa hali na sababu kadhaa kutambulika kama mapinduzi ya namna ya pekee yaliyojipambanua kikamilifu na mapinduzi mengineyo yaliyojiri katika karne ya ishirini. Mapinduzi hayo yalichomoza na mwanga wa matumaini ya kuanzishwa aina mpya ya mtindo wa maisha unaoendana na tunu na thamani za kiroho, kimaanawi na kidini zilizokuwa zimetoweka katika dunia hii ya kisasa na kubeba pia tunu kuu na za msingi kama uadilifu, haki, uhuru, amani na kujitawala. Kwa sababu hiyo, kuna umuhimu mkubwa sana wa kutoa ufafanuzi sahihi wa sifa na hakika ya mapinduzi hayo. Katika podkasti hii ya kwanza, tutachunguza ili kubaini mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalianza-anzaje na kudondoa pia sifa na mambo yanayoyapambanua mapinduzi hayo na kuyatofautisha na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Kwa ushahidi wa kauli za wanafikra na wananadharia wengi ulimwenguni, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni moja ya mapinduzi ya kustaajabiwa zaidi yenye sifa za kipekee zaidi na yanayojipambanua mno na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea katika karne ya ishirini. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana kuna athari na maandiko mengi yaliyoalifiwa duniani kuhusu mapinduzi hayo. Lakini huenda ukashangaa, msikilizaji wangu, nikikueleza kwamba japokuwa mapinduzi ya Kiislamu yalitokea nchini Iran na katika eneo hili la Asia Magharibi, ambalo wakoloni wamelipa jina la Mashariki ya Kati, lakini athari nyingi zaidi zilizoandikwa kubainisha sababu na namna mapinduzi hayo yalivyotokea, tafiti zake hazikufanywa nchini Iran au katika nchi za eneo hili bali zilifanywa na kuhakikiwa na hata kuchapishwa pia na wanafikra na wananadharia wa magharibi. Huenda sababu yake muhimu zaidi ikawa ni kutokana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa na sifa ambazo sio tu zilikuwa ngeni kwa wanafikra na wananadharia wa magharibi, lakini ziliwaacha vinywa wazi pia wachambuzi wadadisi wa masuala ya kisiasa na hata viongozi wa nchi hizo na hili ndilo linalomfanya mtu ajiulize akilini mwake, matukio ya kisiasa ambayo yalihitimika kwa kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu yalikuwa na hali na sifa gani mpaka wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na viongozi weledi na wazoefu wa magharibi wakashindwa kuutabiri mwenendo na mwelekeo wake? Katika podkasti hii ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea, tutajaribu kulipatia jibu suali hili na masuali yanayofanana na hili na kueleza ni mambo gani yalikuwa chanzo na hatimaye kupelekea kutokea mapinduzi hayo. Msimulizi wa sehemu hii ya kwanza ya podkasti hii ni mimi Abdul Fatah Musa. Jiweke tayari, sasa msikilizaji wangu, kusikiliza niliyokuandalia katika mfululizo huu Kabla ya kulitolea jibu swali kwamba matukio ya kisiasa ambayo yalihitimika kwa kupata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa na hali na sifa gani, mpaka wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na hata viongozi weledi na wazoefu wa magharibi wakashindwa kutabiri mwenendo na mwelekeo wake, na ili kuthibitisha hoja ya kwamba wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa kisiasa pia walishindwa kutabiri kama mapinduzi ya Kiislamu yangetokea nchini Iran. Inatosha kuashiria hapa tukio moja tu la kihistoria, nalo ni kwamba japokuwa katika zama za utawala wa Shah Mohammad Reza Pahlavi, Iran ilikuwa mshirika na mwitifaki wa kimkakati na kistratejia wa Marekani. Na ubalozi wa Marekani uliokuwepo Tehran ulikuwa ukifuatilia na kupata taarifa nyingi na za uhakika zaidi kuhusiana na masuala ya ndani kabisa ya kisiasa, kiuchumi, kijamii, kiusalama na kijeshi ya Iran, lakini wakati ukiwa umesalia takriban mwaka mmoja tu kabla ya kutokea na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu na katika hali ambayo mapambano ya kimapinduzi ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa shah yalikuwa yamepamba moto, James Earl Carter maarufu kama Jimmy Carter, rais wa wakati huu wa Marekani, alifanya safari hapa mjini Teheran na akatoa kauli ya kuielezea Iran kuwa ni kisiwa chenye utulivu na uthabiti katika eneo lenye mitikisiko la mashariki ya kati. Kwa hiyo, kama walikuwepo basi ni wachache mno, na pengine itakuwa sahihi zaidi tukisema hakukuwepo na hata mtu mmoja katika wakati ule ambaye aliamini kuwa miezi 15 baada ya kauli aliyotoa kata utawala wa shah ungepinduliwa na mfumo mpya wa kisiasa utakaokuwa wa jamhuri ya Kiislamu ungetawala nchini Iran. Sasa na turejee kwenye suali muhimu tulilouliza mwanzoni mwa podcast yetu, nalo ni kwamba matukio ya kisiasa yaliyotokea na kufikia tamati kwa kupata ushindi, mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa na sifa na hali gani maalumu kiasi kwamba wachambuzi watajika wa kisiasa duniani na viongozi na wanasiasa wabobezi ulimwenguni hawakuweza kutabiri mwenendo na mwelekeo wake? Kulitolea jibu makini swali hili, inahitaji kuyapatia majibu maswali mengine kadhaa. La kwanza ni kwamba kwani mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na tofauti gani kulinganisha na mapinduzi mengine ambayo wachambuzi na wanahistoria waliwahi kuyachunguza, kuyachambua na kuyachanganua mpaka wakashindwa kufahamu mabadiliko yaliyotokea na kutabiri matukio na mabadiliko ya baadaye ambayo yangetokea ndani ya Iran? Suali la pili ni kuwa kwani wanahistoria na wachambuzi walikuwa hawaijui historia ya Iran hata washindwe kutumia tajiriba na uzoefu wa matukio na mabadiliko ya kihistoria ya Iran ili kubainisha kwa usahihi na umakini yaliyotokea katika miaka ya elfu tisa mia na sabini na nane na sabini na tisa na kutabiri vipi utakuwa mwenendo wa mabadiliko ya kisiasa ya Iran. Lakini suali la tatu linalohitaji kutafutiwa jibu kwanza ni kwamba kwani wananchi na viongozi wa mapinduzi ya Iran si walikuwa wakitangaza rasmi na hadharani misimamo yao ya kupinga utawala wa Shah, jambo ambalo lingewawezesha wachambuzi wa mambo kubainisha kwa kina malalamiko na upinzani wa wananchi na mwelekeo wa matukio ya kisiasa ya Iran? Majibu ya masuali yote haya ni ndiyo kwa maana kwamba weledi na wachambuzi wa kisiasa pamoja na viongozi na wanasiasa wa nchi mbalimbali walikuwa na uelewa wa vyanzo sababu na mielekeo ya namna mapinduzi yalivyotokea katika nchi zingine duniani na vile vile walikuwa na ujuzi bali hata utambuzi kamili wa mabadiliko yaliyokuwa yakijiri ndani ya Iran, lakini pia walikuwa wakifuatilia kwa makini na kwa karibu misimamo ya viongozi wa mapinduzi na matakwa na mapiganio ya wananchi wa Iran. Sasa kama ni hivyo, na ikiwa watu hawa walikuwa na taarifa zote hizo zilizoendana na uchambuzi na uhakiki makini na wa kitaalamu, mapinduzi ya Kiislamu yaliwezaje kupata ushindi kwa namna ambayo haikutarajiwa na mtu yeyote yule? Ili kulitolea jibu suali hili, ingepasa kwanza tuzungumzie hali na sifa maalumu na za kipekee zinazoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na mapinduzi mengine. Sifa na hali hizo ndizo zilizowafanya wachambuzi wa, wa kisiasa na viongozi hasa wa magharibi washindwe kuwa na uelewa sahihi wa kisiasa kuhusu Iran na ndizo zilizoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu na kuyafanya yawe na sifa maalumu na za kipekee. ya kwanza kabisa iliyowafanya wachambuzi siyasa mbali mbali, wa kisiasa na viongozi wa tawala mbalimbali washindwe kuyafahamu sawasawa sawa mabadiliko ya kimapinduzi yaliyokuwa yakijiri ndani ya Iran, na hivyo kushindwa pia kutabiri ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni hali na utambulisho maalumu wa kidini wa upinzani wa umma. Ili kutoa ufafanuzi mzuri zaidi, ni vyema tuashirie hapa nukta mbili. Nukta ya kwanza ni kuwa katika zama mpya za sasa yani, kuanzia karne ya 16 miladia na kuendelea katika nchi nyingi sana duniani na hasa jamii za magharibi na za Ulaya, dini ilikuwa imetupwa nje kabisa ya uga wa kisiasa na kijamii wa maisha ya watu, na mduara wa taathira yake kwa maisha ya mtu ulikomea na kuishia kwenye mazingira ya faragha na binafsi ya watu. Sisi sote tuna uelewa, uwe ni wa kiwango kikubwa au kidogo, kuhusu matukio yaliyojiri katika karne za kati zijulikanazo kitaalamu kama Middle Ages, na tunajua kwamba wakati dini ya Ukristo na kanisa zilipohodhi mamlaka, ni maafa, hali ya giza na masaibu ya aina gani ziliyaletea maisha ya mtu wa Magharibi na tunafahamu pia kuwa katika zama za utaalamishaji, yani Age of Enlightenment, za kukabiliana na upotokaji wa kimaadili na kisiasa wa karne za kati, mamlaka ya dini na nguvu za kanisa zilihafifishwa mno, na baada ya kukubaliwa rasmi usekulari, dini iliwekwa kando na kutolewa nje ya uga wa kisiasa na uendeshaji utawala. Kilichoendelea baada ya hapo ilikuwa ni kuanza kufunga virago dini hata katika nyuga za kijamii na kuishia kuwa kitu cha uhusiano wa kiroho na kimaanawi baina ya mtu na Mungu. Kama vile haitoshi, katika baadhi ya mazingira na kutokana na kutawala fikra za kisekulari dini haikuishia kutolewa kwenye mduara wa kisiasa na kijamii tu, lakini ilitupwa nje pia hata kwenye ulingo wa masuala ya binafsi, na hivyo kuwekwa kando kabisa ya maisha ya mtu. Kile ambacho tunakishuhudia leo hii katika maisha ya jamii za Magharibi kama janga la umaanawi na masuala ya kiroho ni matunda na matokeo ya mtazamo na mwelekeo huo wanafikra na viongozi wa tawala za magharibi walioyatazama mambo kwa kutumia miwani ya usekulari hawakuridhia dini hata ya wigo mdogo iwe na mchango na nafasi katika nyuga za kisiasa na kijamii. Lakini kinyume kabisa na hali hiyo, tunapotupia jicho uhamasishaji wa umma uliofanywa katika vuguvugu vugu la Kiislamu la Iran, kisichoweza kukanushika ni kwamba ideolojia ya dini ya Uislamu tena ya madhehebu ya Shia ndiyo iliyochukua nafasi ya kuwaunganisha watu na kuwafanya wawe kitu kimoja. Wanafikra wa Magharibi hawakuwa wakidhani kama katika robo ya mwisho ya karne ya ishirini dini itarejea tena katika nyanja za kisiasa na kijamii za maisha ya mwanadamu na kuweza kuleta umoja na mshikamano kwa watu waliosimama kupambana na dhuluma na udikteta. Haya tuliyoeleza kuhusu nafasi ya kipekee ya dini katika vuguvugu vugu la mapinduzi ya wananchi wa Iran katika miaka ya 1978 na 79 na, na tofauti yake ya kimsingi kulinganisha na njia ya kifikra ya usekulari kwa sehemu kubwa yaliyohusu kambi ya mrengo wa kulia, yaani ulimwengu wa uliberali. Lakini hakika ya mambo inakwenda mbali zaidi ya tuliyoelezea. Upande wenye kutoa mguso zaidi wa kisa hiki, na nukta ya kutaamali na kuizingatia zaidi, inahusiana na kambi ya mrengo wa kushoto ya umaksi na ukomunisti. Kama tujuavyo, katika nusu ya pili ya karne ya ishirini na hasa hasa katika zama za vita baridi, ulimwengu ulikuwa uwanja wa makabiliano ya kiideolojia, kisiasa na kijeshi baina ya kambi mbili za Mashariki na Magharibi, na kile kilichotokea katika maeneo mengi duniani kwa anuani ya mapambano ya kutokomeza ukoloni na mapinduzi dhidi ya ubeberu kilipata ilhamu na uhamasishaji wa ideolojia ya mrengo wa kushoto. Kwa maneno mengine, chachu kuu ya mapinduzi mengi yaliyotokea duniani katika karne ya 20 kuanzia mapinduzi ya Urusi ya mwaka 1917 mpaka mapinduzi ya China ya mwaka 1949 pamoja na mapinduzi mengine yaliyojiri katika nusu ya pili ya karne hiyo ya ishirini yalichochewa na fikra za mrengo wa kushoto na umaksi. Katika njia hiyo ya fikra, dini siyo tu haikuwa na nafasi na mchango wowote katika kuwaamsha na kuwaelimisha wanaodhulumiwa ili wakabiliane na madhalimu na wanyonyaji lakini yenyewe ilichukuliwa kuwa ni kasumba ya kuwalewesha na kuwalaza watu, kwa maana kwamba dini ilikuwa chombo kilichotumiwa na tabaka tawala ili kuwanyonya na kuwapumbaza raia, na kwa sababu hiyo ikashutumiwa na kusemwa vibaya. Kwa mujibu wa mwelekeo wa kifikra wa mrengo wa kushoto, dini ilifanya kazi ya kuwazuga watu wanaodhulumiwa na kukandamizwa na kuhalalisha dhuluma na unyonyaji wa tabaka tawala. Na kwa sababu hiyo, dhana ya mapinduzi ilionekana kama kitu chenye mgongano wa kimsingi na dini. Matokeo ambayo yangetarajiwa kwa kuwa na mtazamo huu wa kifikra ni kwamba kila mtu katika jamii ambaye ni mshika dini zaidi na muumini zaidi, basi lazima atakuwa mpole zaidi wa kuridhia dhulma na kutochukua hatua yoyote ya kukabiliana na tabaka tawala. Na kwa sababu hiyo, Wamaksi walikuwa wakisema, ili kuwa mwana mapinduzi wa kweli inapasa uachane na mambo ya dini na kushikamana barabara na ideolojia ya Ukomunisti, ili kuweza kuwafungulia wanyonge wanaodhulumiwa njia ya kuwa wana mapinduzi na kusimamisha haki na uadilifu katika jamii kwa kutegemea uchambuzi wa aina hii, kushikamana watu na dini hakuwezi kwa namna yoyote ile kupelekea kutokea mapinduzi ya kupambana na dhuluma na kuwakomboa wa watu hao. Na kwa sababu hii, katika kuhakiki matukio ya mapinduzi ya Iran, mkanganyo wa kifikra uliotokea kwenye kambi ya wananadharia na wanasiasa wa mrengo wa kushoto ulikuwa mkubwa zaidi na wa kina zaidi kuliko ulioibuka kwenye kambi ya waliberali. Wahakiki hawa wa mrengo wa kushoto sio tu walipoteza uwezo wa kuyafanyia upembuzi matukio ya kisiasa na kimapinduzi ya Iran ambayo yalikolea rangi na harufu ya dini, lakini pia walipigwa na bumbuwazi na kubaki vinywa wazi walipoona matukio yanayojiri Iran yanafuata mkondo tofauti kabisa na fikra na mitazamo yao. Nukta nyingine iliyokuwa na taathira ya kuwafanya wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa nchi za Magharibi washindwe kuyatabiri matukio na mabadiliko yaliyopelekea kujiri na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni uongozi wa kidini katika matukio ya mapinduzi hayo ni kwa sababu ile ile ya kutawala fikra za usekulari katika jamii za Magharibi na mtazamo hasi wa njia ya fikra ya ukomunisti kwa nafasi na mchango wa dini katika mabadiliko ya kisiasa. Wachambuzi na viongozi hao wa Magharibi hawakuweza kuibainisha kwa usahihi idiolojia ya dini na madhehebu katika kalibu ya matukio ya mapinduzi ya Iran, ilhali huitupia jicho historia fupi tu ya matukio ya Iran katika miaka mia moja iliyopita kungeliweza kuwasaidia kufahamu jambo hilo. Na sababu ni kuwa katika karne za 19 na 20, viongozi wa dini walikuwa miongoni mwa makundi yaliyoshughulika mno na harakati za mabadiliko katika jamii. Lakini nukta muhimu kuhusiana na hilo ni kukosa wachambuzi hao kuwa na uelewa mpana na kamili wa uhusiano wa uongozi wa dini na utawala katika historia ya Iran. Matukio ya historia yanaonyesha kuwa ijapokuwa kuanzia karne ya 15 na kuendelea ilishuhudiwa kila mara mivutano baina ya ufalme na uongozi wa dini, lakini kwa mtazamo wa kiujumla, uongozi wa dini nchini Iran haukuwahi hata mara moja kupigania madaraka ya kisiasa na kuongoza utawala, na nafasi ya juu zaidi uliokuwa umejiwekea ilikuwa ni ya uangalizi na usimamizi wa namna watawala wanavyoendesha nchi na si kutaka wao washike hatamu za utawala lakini mara nyingi pia taasisi ya uongozi wa dini ilikuwa ikiuunga mkono ufalme, japokuwa kufanya hivyo hakukumaanisha kumuunga mkono mfalme mwenyewe aliyekuweko madarakani. Kwa maneno mengine, katika kipindi kisichopungua karne tano, yani kuanzia zama za utawala wa Safavie hadi Pahlavi wa pili, viongozi wengi wa dini nchini Iran waliendeleza uhusiano wao na utawala kupitia nafasi yao ya uangalizi na usimamizi pamoja na ukosoaji, na wakati huo huo kuendelea kila mara kuwa sehemu muhimu ya jamii ya kiraia iliyo pamoja na watu na inayotoa msukumo na uungaji mkono kwa ufalme. Yaliyojiri wakati wa matukio ya miaka ya muongo wa 1970 nchini Iran na kwa uchache katika miaka ya mwishoni mwa vuguvugu la mapinduzi ni kushuhudiwa mgeuko mkubwa na kamili wa mwelekeo huo. Imam Khomeini, na kinyume na maulama waliopita, yeye aliutangaza ufalme kuwa ni kitu kisicho na uhalali kidini na akataka mfumo wa kifalme ung'olewe, na nafasi yake kuchukuliwa na mfumo wa jamhuri. Hili lilikuwa tukio kubwa ambalo ili kulifahamu ulihitajika uelewa sahihi na wakina wa uhusiano wa dini na utawala nchini Iran, Uislamu na madhehebu ya Shia kwa upande mmoja, na kuwa na utambuzi makini wa shahsia ya Imam Khomeini akiwa kiongozi wa mapinduzi kwa upande mwingine kwa kubadilisha kikamilifu mlingano uliokuwepo wa uhusiano wa dini na utawala alichofanya Imam Khomeini ilikuwa ni kuhitimisha ufalme uliokuwepo Iran kwa miaka elfu mbili na mia tano na kuasisi mfumo mpya uliopata ilhamu kutoka kwenye ideolojia ya Kiislamu na ulioendana na mahitaji ya zama na mhimili wake ukiwa ni wananchi. Hapana shaka kwamba nukta hii ni moja ya sababu zilizowafanya wachambuzi wa kisiasa na viongozi wa Magharibi washindwe kuyatabiri kwa usahihi matukio ya mapinduzi ya Iran. Hawakuwa na uelewa sahihi wa nafasi ya uongozi wa dini katika mabadiliko ya kisiasa na kijamii ya Iran, na wala hawakutarajia kama dini na hasa madhehebu ya Shia itaweza kushika usukani wa kuongoza mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika kikamilifu muda wa podkasti hii, na lazimika kukomea hapa, lakini usikose kuwa nasi tena katika mfululizo wetu wa pili, ambapo tutakuja kuitolea ufafanuzi zaidi nukta hii na kubainisha pia sifa zingine maalumu na zinazoyapambanua mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 ya nchini Iran na mapinduzi mengine yaliyojiri duniani. Na kushukuru kwa usikilizaji wako, na nakuaga huku nikikutakia kheri na mafanikio maishani. Mnaendelea na na na na kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema kwamba Marekani na utawala haramu wa Israel eh, zinaendelea eh, kufanya jinai dhidi ya watu wa Palestina na kwamba Marekani na washirika wake wanakosea kikamilifu wanapodhani kwamba mukawama umeshindwa na umemalizika. Ayatullah Khamenei ameyasema hayo leo wakati alipokutana na maelfu ya kina mama na wasichana, siku chache kabla ya maadhimisho ya siku ya kuzaliwa binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Bibi Fatimatu Zahra alaihassalam. Ameongeza kwamba matukio ya Siria na jinai za utawala wa kizayuni na Marekani yasiwafanye maadui hao wadhani kwamba nguvu ya kambi ya mukawama imekwisha. Watakuwa wamefanya makosa wakidhani hivyo, amesisitiza Ayatollah Ali Khamenei. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametangaza kwamba rais na waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu watashiriki katika mkutano wa D8 nchini Misri. Mkutano huo unazishirikisha nchi za kiislamu zinazoinukia kiuchumi. Kamanda wa kusimamia masuala ya mionzi kemikali na biolojia wa jeshi la Rusia ameuawa kwa bomu mjini Mosko mapema leo Jumanne. Serikali ya Rusia imesema mashirika ya ujasusi ya Ukraine ndiyo yaliyohusika na shambulizi hilo la kigaidi. Rais wa Angola amelaani uvamizi wa madola ya kigeni nchini Siria na ameelezea masikitiko yake kutokana na kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi za nchi hiyo ya Kiarabu. Vilevile ametoa wito wa kusitishwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Na shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza kwamba wahamiaji 499 wakiwemo wanawake 34 na watoto sita waliokolewa nje ya pwani ya Afrika katika kipindi cha juma lililopita. Na kwa muhtasari huu wa habari, wapenzi wa usikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa Jengwa e, ninayekuwa geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.