Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio tengenekewa wataka watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi popote pale mlipo, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakutangazia ni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Cham hapa jijini Teheran. Jina langu ni Ahmed Rashid na mhandisi sauti wetu usiku huu ni Said Shahidi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya podkasti kuhusiana na Palestina, mmiliki wa Ibrahim, hikaya za Aya, tutakuwa pia na kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo mnaweza kuwasilia nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065447 na imeil yetu ya swahili radio tayarabi ir. Kwa huko nchini Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Tabora, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea ni taarifa habari za dunia Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani imepuuza sheria za haki za binadamu kwa kuunga mkono utawala wa kizayuni Mazungumzo baina ya wakuu wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko Angola yamefutwa. Israeli yaendeleza mauaji ya waandishi wa habari huko Ghaza, Palestina. Na UNICEF yasema ongezeko la ghasia na kuua watoto ukanda wa Ghaza ni maafa. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamia Iran imesema katika ripoti yake ya kila mwaka kwamba Marekani imepuuza sheria za kimataifa na maamuzi yote ya taasisi za haki za binadamu kwa uungaji mkono wake mkubwa na usio na kikomo kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamia Iran imetangaza katika ripoti yake ya kila mwaka kuhusu haki za binadamu nchini Marekani na Uingereza kwamba uungaji mkono usio na masharti wa Marekani kwa, na nchi nyingine za magharibi kwa utawala wa kizayuni umeifanya Asia Magharibi kuwa eneo lenye mgogoro mkubwa zaidi duniani katika suala la ukiukwaji wa haki za binadamu, hasa haki za wanawake na watoto ambao ndio wahanga wakubwa zaidi wa vita na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni. Ripoti ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imeongeza kuwa uingiliaji wa wazi na wanyuma pazia wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi nyingine na kuvuruga utendaji wa mamlaka za kitaifa za nchi mbalimbali mbali, sambamba na kuzishinikiza nchi huru kwa kisingizio cha kutetea haki za binadamu ni mambo ambayo yana historia ndefu na leo imebainika wazi namna Marekani inavyotekeleza sera ya undumi la kuwili dhidi ya ubinadamu kwa ajili ya kutimiza malengo yake ya kujitanua duniani. Ripoti hiyo imesisitiza kuwa hatua ya Marekani dhidi ya haki za binadamu katika nyanja zote, ikiwemo za ndani na kimataifa, vinathibitisha wazi ukweli kwamba viongozi wa nchi hiyo na washirika wake siku zote wanapanga wanapanga njama za kuangamiza haki za binadamu duniani, na kuangalia haki hizo za binadamu kwa mujibu wa matakwa na masalahi yao ya kisiasa. Ya mazungumzo yalikuwa yaliyokuwa yamepangwa kufanyika leo Jumapili kati ya marais wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC nchini Angola kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa mashariki mwa DRC yamefutwa. Maafisa mbalimbali wamesema kuwa Kulikuwa na matarajio makubwa kwamba marais wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wangelikutana leo Jumapili kwa mwaliko wa rais wa Angola, lakini mazungumzo hayo yamefutwa. Mkuu wa ofisi ya rais wa Angola amewaambia waandishi wa habari kwamba kinyume na matarajio yetu, mkutano hautofanyika leo. Kwa upande wake, ofisi ya rais wa DRC imesema kuwa mazungumzo hayo hayakufanyika kutokana na masharti yaliyowekwa na Rwanda ya kuitaka Kinshasa ifanye mazungumzo na waasi wa M23, swala ambalo kwa hivi sasa ni mstari mwekundu kwa DRC, ambayo inaishutumu Rwanda kwa kuonga mkono waasi hao wa M23, ambao wanatambuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa ni magaidi. Awali Rwanda ilikuwa imethibitisha kwamba Rais Paul Kagame atashiriki katika mkutano huo akiambatana na waziri wake wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe. Ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia ilikuwa imethibitisha kwamba Rais Felix Tshisekedi atashiriki katika mazungumzo hayo licha ya awali kukataa kufanya mazungumzo na Rwanda na kutoa mwito wa kuwekwa vikwazo vya kimataifa dhidi ya jirani yake huyo. Nchi yetu inaendelea kukabiliwa na uasi ikiwa ni pamoja na uvamizi wa jeshi la Rwanda na magaidi wa M23, alisema Tshisekedi wakati akihutubia bunge la nchi yake Jumatano iliyopita, akiwaita wanamgambo hao na nchi ya Rwanda kuwa maadui wa Kongo DR. Rais wa Angola Joao Lourenco, aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika kuwa mpatanishi, alikuwa ameelezea matumaini yake kabla ya kufutwa mazungumzo hayo kwamba Rwanda na DRC zinaweza kufikia makubaliano ya amani. Utawala wa kizayuni wa Israel umeendeleza mauaji dhidi ya waandishi wa habari kwa kuua mwandishi mwingine wa habari wa kipalestina katika shambulio la anga kwenye ukanda wa Gaza. Mauaji hayo yamefanyia yamefanyika na kuifanya idadi ya waandishi wa habari waliouawa tangu kuanza mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya watu wa Ghaza kufikia 195. Taarifa wa ya jukwaa la waandishi wa habari la Palestina imesema kwamba Mohamed Baalusha, mwandishi wa idhaa binafsi ya al-mashhad ya Lebanon na Dubai, aliuawa jana Jumamosi wakati ndege isiyo na rubani ya ni drone ya Israeli iliposhambulia ukanda wa Gaza. Shirika hilo lisilo la kiserikali limelaani ukimya wa jamii ya kimataifa na kushindwa kuwalinda waandishi wa habari wa Palestina na kwamba inapaswa kuhakikisha wanatekeleza majukumu yao ya kitaalamu kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mikataba ya kibinadamu. Msemaji wa mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF amesema kuwa hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza ni ya maafa matupu. James Elder ameutaja uhaba mkubwa wa chakula na vifaa tiba kwa ajili ya watoto wa ukanda wa Ghaza kuwa ni ya maafa na kusisitizia ulazima hu wa kutekelezwa usitishaji vita haraka iwezekanavyo na wakudumu ili kunusuru maisha ya watoto wa eneo hilo. Msemaji wa UNICEF amesema watoto wanaoishi ukanda wa Gaza wamekumbwa na madhara mengi na ni nadra kupata chochote chakula kila siku. Shirika hilo la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limeeleza kuwa watoto wanaojeruhiwa katika mashambulizi endelevu ya Israeli hufikishwa hospitalini ambapo huduma za matibabu zimesimama. Maisha ya watoto yapo hatarini, si tu kwa sababu ya mashambulizi ya jeshi la Israeli bali pia kutokana na hali mbaya ya maisha wanayopitia, amesema msemaji huyo wa UNICEF. Tangu Oktoba 7 mwaka jana, utawala katili wa Israel umekuwa ukifanya mauaji makubwa ya kimbari dhidi ya raia wa Palestina wasio na ulinzi wa Gaza na katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina, kwa uungaji mkono na msaada wa pande zote wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Wizara ya afya Palestina katika ukanda wa Ghaza imetangaza kuwa Palestina 44875 wameshaua washahidi na laki moja elfu sita mia saba hamsini na saba wameshajeruhiwa katika vita na mauaji hayo ya kimbari ya Israele. Ripoti ya Umoja wa Mataifa pia inaonyesha kwamba asilimia sabini ya wahanga wa Ghaza ni watoto na wanawake. Tunaendelea na habari hizi kutoka hapa Teheran. Kwa kuelekea barani ya Afrika, Mali, Burkina Faso na Niger zimetangaza kuwa zimekuwa eneo lisilo na viza kwa raia wote wa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, katika mkesha wa mkutano wa kilele wa shirika hilo la kikanda. Taarifa iliyosomwa na waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdallah Diop jana Jumamosi kwenye televisheni rasmi ya nchi yake Ilisema shirikisho la nchi za Sahel na eneo lisilo na visa. Ni eneo lisilo na visa kwa raia wote wa nchi wanachama ndani ya jumuiya ya ECOWAS. Taarifa hiyo iliyotiwa saini na rais wa Mali Jenerali Assimi Goita ambaye pia ni rais wa shirikisho la nchi za Sahel, imeongeza kuwa raia wa nchi za ECOWAS wana haki ya kwasa, kuingia, kuhama, kuishi na kuondoka katika maeneo ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Magharibi shirikisho la nchi za Sahel kwa mujibu wa sheria zinazotumika kimataifa. Kauli hiyo imetolewa takriban saa 24 baada ya tamko jingine la nchi hizo tatu, ambapo zilitangaza kwamba uamuzi wao wa kuondoka ECOWAS hauwezi kutenguliwa, saa chache kabla ya mkutano wa kilele wa ECOWAS ambao unatarajia kushawishi nchi hizo tatu kubadilisha mawazo yao. Nchi tatu yaani Mali, Burkina Faso na Niger, ambazo kwa pamoja zinaunda muungano wa nchi za Sahel na zinaongozwa na tawala za kijeshi zinazoipinga Ufaransa, mwezi Januari zilitangaza nia yao ya kuondoka Ekoase, ambayo kwa sasa inajumuisha nchi kumi na tano wanachama. Nchi zote hizo tatu zinaitambua Ekoase kuwa inatumiwa kama chombo na ukoloni wa zamani wa Ufaransa na wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa watu wasiopungua wa 39 wameuawa wa katika mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha magharibi mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa Burkina Faso. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Niger imeeleza kuwa wahalifu wenye silaha wamefanya hujuma mbili za kutisha katika jamii ya Libiri na Kokoro, ambao ni raia wasio na ulinzi. Hujuma hizo za kutisha zilifanyika tarehe 12 hadi 14 mwezi huu wa Disemba, huko magharibi mwa Niger. Jamii za Libiri na Kokoru zinapatikana katika mkoa wa mpakani wa Tera, eneo ambalo limejawa na mgambo wenye silaha ambao katika siku za hivi karibuni wamekuwa wakifanya mashambulizi ya umwagaji wa damu katika maeneo mbalimbali. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: radiamali ya kwanza ya Siria kwa mashambulizi ya Israel baada ya kuanguka serikali ya Bashar al Asad. Hatimaye watawala wapya wa Siria wametoa radiamali dhidi ya jinai za utawala haramu wa Israel baada ya mashambulizi ya mara kwa mara na ya mfululizo ya Tel Aviv dhidi ya umoja wa ardhi ya Siria na pia kukaliwa kwa mabavu maeneo mengi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Jumamosi upinzani na makundi ya kigaidi yaliingia Damascus na rais Bashar al Assad akaondoka Siria siku ya Jumapili iliyopita baada ya serikali yake kuanguka. Baada ya kuanguka serikali ya rais Bashar al Assad, hali ya kisiasa na kijeshi nchini Siria imeporomoka kabisa na hakuna jeshi la kuilinda nchi hiyo. Kufuatia hali hiyo, utawala wa kizayuni uliweka uvamizi wa maeneo tofauti ya Siria katika ajenda zake. Kwenye kipindi hiki utawala wa kisayuni umefanya takriban mashambulizi mia tano dhidi ya Siria na kuharibu zaidi ya asilimia 80 ya uwezo wa kijeshi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Udhaifu wa makundi ya upinzani na magenge ya kigaidi na serikali mpya ya Siria pia umekuwa sababu ya kuendelea mashambulizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi za Siria na utawala wa kisayuni wa Israeli. Abu Muhammad al Julani, Kiongozi wa kundi la Hayat Tahrir Sham nchini Siria, baada ya mamia mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya nchi hiyo na kuharibu miundo mbinu na zana za kijeshi za Siria, amesema kuwa hakuna sababu ya utawala huo kuingia tena huko Siria. Al Julani amesema hatutazamii kuingia vitani na Israeli katika hali ambayo utawala wa kizayuni umeikalia kwa mabavu miinuko ya Golan na kuimarisha uwepo wake katika viunga vya Damascus. Aljulani amedai katika kauli yake ya ajabu dhidi ya Iran kwamba baada ya kuondoka wa Iran hakuna sababu ya uingiliaji wowote wa kigeni nchini Siria. Katika hali ya hivi sasa, Israeli inataja uwepo wa Iran kama kisingizio cha kuingia Siria. Radiamali na matamshi hayo ya Aljulani pia yalikuwa taa ya kijani na idhini ya wazi kwa utawala wa kizayuni ya kuendeleza mashambulizi na kuikalia kwa mabavu Siria. Charles Abu Nadir, mchambuzi wa masuala ya kijeshi na kiusalama katika eneo hili, kwenye mazungumzo yake na kanali ya televisheni ya Al-Mayadin ameashiria matukio ya Siria na kusisitiza kuwa majeshi ya Kizayuni yanasonga mbele katika ardhi ya Siria bila ya kuwepo upinzani wowote ule. katika radiamali ya kwanza rasmi dhidi ya hatua ya Israeli kuhusiana na Siria Kais Adahak mwakilishi wa Syria katika Umoja wa Mataifa alituma barua mbili kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kwa Baraza la Usalama la umoja huo akisisitiza kwamba katika wakati ambao Syria inashuhudia mwanzo wa awamu mpya ya historia yake, jeshi la utawala wa Kizayuni limevamia ardhi ya nchi hiyo na kukalia kwa mabavu ardhi na maeneo mengi zaidi ya Syria ya Jabal Sheikh na mkoa wa Quneitra wakati mmoja kwa mashambulizi makali. Adhahake pia amesisitiza kuwa Syria ina laani vikali hujuma za utawala wa Kizayuni, jambo ambalo ni ukiukaji wa makubaliano ya mwaka 1974. Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama lazima zitimize wajibu wao na kusimamisha mara moja uchokozi wa utawala huo na kuondoa wanajeshi wa kizayuni katika maeneo walioyavamia wa Siria, alisema. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu siku huu ambayo imehusiana na taarifa ya habari za dunia, pamoja na uchambuzi wa kisiasa ama. Sasa ni wakati wa kuleteni vipindi vyetu siku huu, na tutakuwa na podcast ambayo inahusiana na Palestina milki ya Ibrahim. Tutakuwa pia na kipindi cha hikaya za aya, muda ukiruhusu, tutakuleteni pia kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Palestina milki ya Ibrahim Umiliki wako wa ardhi hii unategemea kuwa hakuna mtu anayeasi amri za Mwenyezi Mungu. Ujambo msikilizaji mpenzi, na karibuni kwenye podkasti hii ya Palestina milki ya nabi Ibrahimu alaihi salam. Mimi ni Mubarak Kenya, nikiwa hapa nchini Iran na ninajiunga nanyi katika kipindi hiki cha tatu cha podkasti ya Palestina milki ya Ibrahim, yani Palestina ufalme wa Ibrahimu. Podkasti hii inashughulikia matukio na mambo muhimu yanayohusiana na ardhi ya Palestina kwa mtazamo wa historia na maandiko matakatifu. Katika podcast iliyopita, tulisikia kwamba Bani Israel chini ya uongozi wa Yoshua bin Nuni, mrithi wa Nabii Musa, walivuka mto um, Jordan na kukomboa ardhi ya Kanaani. Yoshua aliigawa ardhi hiyo kati ya makabila kumi na mbili, yani Bani Israel au wana wa Israeli, kulingana na idadi yao. Mwishoni mwa maisha yake aliwaita Bani Israeli na kuwakumbusha kuwa ingawa sasa mmefika ardhi iliyoahidiwa, umiliki huu unategemea kutii amri za Mwenyezi Mungu. Katika podkasti hii, wewe ni msikilizaji wa sehemu ya pili ya tukio ambalo lilijiri kinyume na maagizo ya Torati na kupelekea kuanzishwa kwa utawala au nchi bandia na haramu. Hivyo junge nasi, na uweze kufuatilia podcast hii katika tovuti zetu za thepasttoday.ir/sw au iranradio.ir/sw na pia katika mitandao ya kijamii iliyo katika tovuti hizo. Pia kutokana na vitendo vya sasa visivyo vya kibinadamu vya wazayuni dhidi ya watu wa Palestina, na kusihi pia usambaze kipindi hiki kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali wezesha akaunti zako za mitandao ya kijamii ili upate e, taarifa mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa ili uwe nasi katika simulizi hii. mujibu wa maandiko ya Agano la Kale, Waisraeli walishika mamlaka ya ardhi ya Kanaani kuanzia wakati wa Yoshua mwana wa Nuni, ambaye aliiteka ardhi hiyo na kuitawala kwa karne nyingi. Wakati wa wafalme kama Daud na Suleiman, walifikisha nchi hiyo kwenye kilele cha ukuu wao. Kitabu cha Kwanza cha Wafalme, ambacho huenda kiliandikwa kati ya mwaka 560 na 540 kabla ya Kristo OBC, kinahusiana na matukio ya taifa la wana wa Israeli au Bani Israeli. Kitabu hiki kinaanza na hadithi ya ufalme mmoja ulioungana ambao kutokana na ukaidi wa mwana wa Suleiman uligawanyika katika nchi mbili za kaskazini na kusini. Makabila kumi kati ya makabila kumi na mawili ya Bani Israeli kaskazini yaliunda taifa iliyokuwa na jina la Israeli na kabila la Yuda kusini waliunda nchi nyingine iliyoitwa Yuda. Nchi au falme uf, hizi mbili za kaskazini na kusini ziliishi pamoja kwa miaka mingi hadi hatimaye, karibu mwaka wa 720 7 eh, kabla ya Kristo, Israeli ilivamiwa na Waashuri na makabila yaliyoishi humo yakachukuliwa kuwa mateka. Kadiri muda ulivyopita na kuchanganyika kwao na jamii nyingine, uhuru wao wa kitaifa ulitoweka kabisa. Kitabu cha kwanza cha Wafalme kinaeleza sababu ya uhamisho wa makabila haya kwa kuandika hivi: wakati Mungu alipoitenga Israeli kutoka Yuda, watu wa Israeli walimchagua Yeroboamu kuwa mfalme wao. Yeroboamu pia aliwafanya bani Israeli kuacha kumcha Mwenyezi Mungu, na pia aliwasukuma kuelekea katika dhambi kubwa Hawakuwacha dhambi ambayo Yeroboamu aliwashinikiza kuitenda mpaka Mwenyezi Mungu alipowahabarisha kama alivyowaambia kupitia manabii wote, aliwatenga mbali na uso wake. Hivyo basi bani Israeli walifukuzwa katika nchi ya Ashuru. Kwa hivyo tangu mwisho wa karne ya nane kabla ya miladia au kabla ya Kristo, kila wakati wanapotajwa bani Israeli inamaanisha makabila mawili pekee ya bani Israeli ambayo yaliishi katika nchi ya Yuda. Hata hivyo, hatima ya makabila haya mawili haikuwa bora zaidi kuliko makabila kumi yaliyokusanyika katika Israeli, kwa sababu ingawa nchi ya Yuda ilidumu kwa zaidi ya miaka mia moja baada ya kuanguka kwa nchi ya Israeli, hatimaye kama tulivyosema katika mwaka wa 586 kabla ya milali, ilitekwa na mfalme wa Babeli na hekalu la Yerusalemu liliharibiwa na wakazi wake wakachukuliwa kuwa mateka. Katika Agano la Kale imeandikwa ifuatavyo kuhusu sababu ya utekaji wa watu wa Yuda: viongozi wote, makuhani na watu wa Yuda walifuata matendo ya aibu ya kaumu za waabudu sanamu, na kwa njia hii walinajisi nyumba ya Mwenyezi Mungu katika mji wa Yerusalemu. Mwenyezi Mungu alituma manabii wake mmoja baada ya mwingine kuwaonya, kwa sababu walikuwa na rehma kwa watu na nyumba yake. Lakini wana wa Israeli waliwakejeli manabii wa Mwenyezi Mungu, hawakusikiliza ujumbe wao na waliwavunjia heshima kwa namna ya kudhalilisha, hali wakapata adhabu ya Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu alimwinua mfalme wa Babeli dhidi yao na akawadhibiti. Aliua watu wa Yuda. Mfalme wa Babeli hakuwa na huruma kwa wazee na vijana, wala wasichana na wavulana, na hata akaingia katika nyumba ya Mungu na kuua vijana waliokuwepo. Mbali na hazina za mfalme na watu wa jiji, alipeleka vitu vyote vya thamani vya nyumba ya Mwenyezi Mungu, kuanzia vidogo hadi vikubwa, vyote kwenda Babeli, kisha majeshi yake yaliteketeza nyumba ya mwenyezi Mungu, yakabomoa ukuta wa Yerusalemu, yakaunguza majumba yote na kuharibu mali zote za thamani. Waloishi walichukuliwa kama mateka na walikuwa mateka wa mfalme wa Babeli na wanawe mpaka ufalme wa Waajemi ulipo ingia madarakani. Kwa mujibu wa kitabu cha Agano la Kale, wakati watu wa Israeli au Bani Israeli walipokataa kufuata agano lao na Mwenyezi Mungu, walipata adhabu na wakakamatwa. Nabii Yeremia aliwakumbusha watu kuhusu agano hili ambalo lilikuwa amri ya Mwenyezi Mungu na kuwaonya kuhusu hatari ya kutotii Mwenyezi Mungu kwa kusema: Mwenyezi Mungu aliniambia niwasikilizishe sheria za agano lake na niwajulishe watu wa Yuda na wakazi wa Yerusalemu ujumbe huu: laana juu ya mtu yeyote anayeshindwa kuzingatia kanuni za ahadi hii, ahadi ambayo nilifanya nayo wakati wa kuwakomboa mababu zenu kutoka nchini Misri, kutoka nchi ambayo ilikuwa kama tanuri ya moto kwao. Niliwaambia kwamba ikiwa watanifuata na kutoa kila wanachosema, watakuwa kaumu yangu na mimi nitakuwa Mungu wao. Hivyo nyinyi zingatieni ahadi hii, nami nitatekeleza ahadi nilowapa mababu zenu, na nitawapa nchi ambayo maziwa na asali yatatiririka, yaani nchi hii ambayo mko ndani yake. Sasa kisha Mwenyezi Mungu alisema, katika miji ya Yuda na katika mitaa ya Yerusalemu tangaza ujumbe wangu, waambie watu wazingatie masharti ya gano langu na wayatekeleze. Kwa sababu tangu nilivyowatoa mababu zao kutoka Misri hadi leo, mara nyingi nimesisitiza kuwa watanitii, lakini hawakusikiliza na hawakuzingatia maagizo yangu. Badala yake walifuata tamaa zao na matakwa yao yasokuwa na adabu na machafu. Kwa kitendo hiki walikiuka agano langu. Hivyo basi, nilitekeleza adhabu zote ambazo zilikuwa zimeandikwa katika agano hilo dhidi yao. Mwenyezi Mungu aliniambia, watu wa Yuda na Yerusalemu wameniasi, wamerudi kwenye dhambi za mababu zao na wanakataa kunitii, wameenda kwenye ibada ya sanamu. Watu wa Yuda na Israeli wamevunja agano nililofanya na mababu zao, hivyo nitawatumia janga ambalo hawawezi kupona. Hapa pia ni sehemu wa muhimu kutaja kwamba tunapaswa kujua kuwa Ezekiel nabii mrithi wa tatu wa Nabii Musa alaihi salam, ambaye ni katika watu wa bani Israeli, pia alitabiri uhamashaji au uhamishaji wa watu na kupotea kwa ardhi pale aliposema, mara nyingine Mwenyezi Mungu alinena nami na akasema Ewe mwanadamu wa udongo, waambie watu wa Israeli, hii ni mwisho wa kazi ya ardhi yenu. Hakuna matumaini yaliyobaki kwa sababu ya matendo yenu. Nitateremsha hasira yangu juu yenu na kukuadhibuni kutokana na matendo yenu. Kwa vyovyote vile, wakazi wa Yuda walichukuliwa mateka na kupelekwa Babiloni na walikaa huko kwa miongo kadhaa hadi mwaka wa 538 kabla ya Kristo, wakati Cyrus mkuu, mfalme wa Uajemi, alipowakomboa na kuwarudisha nyumbani kwao. Walikuwa wakitumikia Uajemi na Ugiriki kwa karne nyingi hadi mwishoni mwa mwaka wa 142 e, kabla ya Kristo walipopata uhuru wao. Hata hivyo, kipindi hiki cha uhuru hakikudumu zaidi ya miaka 100. Wayahudi walikuwa chini ya utawala wa Warumi mwaka wa 63 kabla ya Kristo, na hali ilibaki kuwa hivyo kwa zaidi ya miaka mia moja. Walianzisha uasi mwaka 66 baada ya Kristo, na kwa muda wa miaka kadhaa walipigana na Warumi, lakini hatimaye Warumi walifanya uvamizi wa mji wa Yerusalemu mwaka wa sabini miladia uh, au uh, baada ya Kristo na baada ya mwezi mmoja wa kuzingirwa, uvamizi huo uliandamana na uharibifu wa hekalu na mauaji ya watu wengi. Tangu wakati huo, Wayahudi walitawanyika na hawakuwa na nchi nyingine huru. Baada ya kutawanyika, Wayahudi wamepita vipindi vitatu. Katika kipindi cha kwanza, yaani karne chache baada ya karne za kwanza za miladia, walikumbwa na shinikizo kubwa kutoka dola la Roma hadi mwanzo wa karne za kati. Na kukubalika Ukristo katika dola la Roma, hali ya Wayahudi katika nchi za magharibi ilianza kuwa mbaya zaidi, na hali hii ilidumu katika kipindi cha karne za kati. Inasemekana kwamba katika kipindi hiki ndoto ya kurejea nyumbani ilikuwa bado iko hai miongoni mwa Mayahudi. Katika enzi mpya na kuibuka kwa demokrasia na uhuru katika nchi za magharibi, idadi kubwa ya watu walikataa ndoto hii, wakiangalia kama isiyo ya maana na kusema kwamba kila Myahudi mahali alipo ndipo nyumbani kwake. Lakini pamoja na hayo, pote fulani ambalo lilijulikana kama wazayuni lilisisitiza ndoto hii ya kurejea kule walikodai kuwa ni nyumbani kwao na kujiona kama warithi wa Nabii Ibrahimu alaihi salamu. Madai ya Wazayuni ni kwamba kulingana na Torati, ardhi ya Palestina iliahidiwa kwa bani Israeli, na kwa msingi wa kitabu hiki ahadi hii imetimia ambapo watu hao kwa karne nyingi walitawala ardhi hii na kuistawisha. Wanasema historia inaonyesha kwamba watu hawa walifukuzwa kutoka ardhi hii kwa shinikizo la ufalme wa Roma. Hivyo eti wana haki ya kurudi katika ardhi yao na kujenga tena nchi yao. Lakini tunaweza kuchunguza madai hayo kwa mitazamo kadhaa. Kwanza, mwaka wa sabini Miladia, Warumi waliharibu jiji la Yerusalemu na kuwatawanya Mayahudi. Tangu wakati huo imepita zaidi ya miaka 1934 ambapo wayahudi wameishi katika maeneo mbalimbali ya dunia na katika maeneo mengi wamekuwa na uhuru na ustawi. Ingawa inasemekana kwamba katika karne za kati walikabiliwa na mashinikizo katika nchi za magharibi, lakini katika kipindi hiki pia waliishi kwa uhuru kamili katika nchi za Kiislamu na walikuwa na haki sawa na Waislamu. Hata katika nchi za magharibi baada ya karne za kati na katika karne za karibuni, wamekuwa na uhuru na usawa. Sasa swali ni hili: je, kundi lolote linaweza kudai ardhi ambayo katika nyakati za zamani walikuwa wakiishi au walikuwa ni wamiliki wa ardhi hiyo? Kwa mujibu wa Bibilia, kabla ya Bani Israeli au wana wa Israeli, Wakanaani walikuwa wakiishi katika ardhi hii ambayo Mayahudi sasa wanadai ni yao. Je, kuna watu wanaoweza kudai leo kwamba sisi ni kizazi cha Wakanaani na tunataka kurejesha nchi yetu? Mantiki ya wanadamu wa leo ni kwamba nyumba ya mtu yeyote ni ardhi alikozaliwa, na dai la mtu yeyote kwamba mababu zangu waliishi katika eneo fulani karne kadhaa zilizopita na walikuwa na ardhi ni dai lisilo na maana. Kwa upande mwingine, kama tulivyosema, kulingana na Bibilia ahadi ya kuishi katika nchi ya Kanaani ilitegemea kutii na kutekeleza amri za Mwenyezi Mungu. Hata wale ambao nabii Musa alaihi salam aliwapa ahadi ya nchi iliyoahidiwa kutoka Misri, walipovunja sheria za Mwenyezi Mungu walizuiwa kuingia katika nchi hiyo, na Mwenyezi Mungu akawaacha wawe ni wenye kutangatanga kwa muda wa miaka arobaini katika jangwa ili wote wafe na kizazi kingine kiingie katika nchi hiyo. Kulingana na Torati, hata Musa na Haruni hawakuwa na uwezo wa kuingia katika nchi hiyo kwa sababu walifanya dhambi. Baada ya kuingia kizazi hicho katika nchi hiyo na kuikamata, manabii wa Mungu waliwakumbusha mara kwa mara kuwa wana agano na Mwenyezi Mungu, na kama hawatazingatia agano hilo katika hali yake, nchi yao itachukuliwa na wengine na waliopo watakuwa wahamiaji. Kama ilivyoelezwa katika Bibilia, kaumu hii iligeuka kuwa ya wakimbizi na ilikumbwa na viki kubwa katika historia, kwa sababu ya kuvunja agano lao na Mwenyezi Mungu na kwa sababu ya uvunjaji huo wa agano na maovu, Israeli iliangamia. nasimamia na hapa kwa leo. Umekuwa ukisikiliza podkasti ya Palestina, Milki ya Ibrahim. Katika sehemu ijayo, tutajadili zaidi kuhusu madai ya Wazayuni na tutayaangazia kutoka mtazamo wa Torati. Asante kwa kuwa nami hadi mwisho wa podkasti hii. Tafadhali tufuate katika majukwaa yetu ya kijamii kupitia tovuti zetu za .ir sw na iran .ir sw, na kuomba pia usambaze kipindi hiki kwa wale wote wanaojali ubinadamu, uhuru na haki. Tafadhali pia wezesha arifa uh, za akaunti zako za, za mitandao ya kijamii ili upate uh, taarifa mara tu sehemu mpya zitakapopakiwa ili uwe nasi katika simulizi hii, na kutakia nyakati nzuri. Uwe katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu. Kwa heri. Hekaya za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya tatu ya Suratu Yusuf. Sisi tunasimulia simulizi nzuri sana kupitia Qurani hii tuliyokufunulia, ijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasio na habari hizi. Katika zama za ujahilia, yaani zama za kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu, wakati watu walipokuwa wakimaliza kazi zao za kila siku, walikuwa wakifanya mahfali kwa ajili ya kujifurahisha na kupata burudani na kila mtu alijaribu kuchangamsha mahafali hiyo kwa njia moja au nyingine. Baadhi walisoma mashairi, na wengine walisimulia visa na hadithi za kale. Inapaswa kutajwa kwamba katika zama za kuteremshwa wahi fasihi na taaluma zake ilifikia kileleni katika ardhi ya Hijazi, hasa huko Maka na vitongoji vyake. Umahiri na uwezo wa watu wa Hijazi katika fani ya fasihi simulizi ushairi kutoa hutuba na kadhalika, kama haukuwa wa kipekee duniani, basi ulikuwa na mifano michache mno. Ukweli kwamba Kurani iko katika kiwango cha juu zaidi cha fasihi ni kiashiria kwamba walengwa wake wa zama za awali walikuwa watu waliobobea katika taaluma hiyo. Waarabu wa zama za ujahilia walisoma mashairi yao katika sehemu kama soko la Ukadha. Miongoni mwa warabu wa zama hizo ilikuwa ada kwamba soko la pamoja la makabila linapaswa kuwekwa kwenye ardhi ya tambarare, na ikiwezekana eneo kubwa na pana, kuwa kwenye makutano ya barabara kuu na kuonekana kwa mbali pia yalikuwa miongoni mwa masharti ya soko kubwa na masharti haya yote yalikamilika katika soko la Ukadh, kwa hivyo lilijulikana kama bazari na soko kubwa zaidi la kipindi cha ujahilia. Katika soko hilo viliuzwa vitu ambavyo havikupatikana katika masoko mengine ya Waarabu kutoka Iran, Roma na nchi nyingine. Kwa mfano, sufu za ngamia na kondoo zilitolewa Yemen, vitambaa vya hariri, mafuta ya kila aina zabibu kavu na silaha vilitoka Sham na manukato na silaha za vita vilitoka maeneo mengine ya dunia. Pia mahali hapa yalikuwapo masoko ya kuuza watumwa kutoka jamii zote, kuanzia watu wa Afrika huko Uhabeshi, wazungu wa Kirumi, wajakazi kutoka India, Misri na Iran, na wanawake wa Asia ya Kati. Kila mwaka katika mwezi wa Dhulqada, kabla ya hija, soko hili lilikuwa likijaa sana na kushamiri kwa biashara. Pamoja na hayo, jambo muhimu zaidi lililofanya soko la Ukadh lipate umashuhuri zaidi ni mashairi na fasihi ya Kiarabu. Kwa kweli, soko hilo lilijulikana kama Ukadh kutokana na ukweli kwamba washairi wa Kiarabu walikuwa wakisoma beti zao kwa watu wengine eneo hilo kwa ajili ya kujifaharisha na majivuno, na kwa njia hii walijaribu kufanya jina lao kuwa sababu ya fahari ya fasihi ya Kiarabu. Mashairi ya Warabu yaliakisi sayansi, historia na hekima zao, na wazee wa makabila ya Warabu walivutiwa sana na jambo hilo. Waarabu wa zama za kijahilia waliwapeleka washairi wao kwenye soko hilo, ili kaumu na makabila mengine yasikie mashairi yao. Mashairi haya yalihusu zaidi kumbukumbu kumbu za sifa za baba zao na kujivunia vita na ushindi wao wa zamani. Kila mmoja wa washairi hawa aliwasilisha mashairi yake kwa wazee vinara wa fasihi na mashujaa wa tasnia hiyo, ili tungo na mtindo wake wa mashairi ujulikane zaidi. Kisha walikuwa wakiyatundika mashairi yao bora kwenye ukuta wa Alkaaba kando ya kiti cha washairi. Mimbari za hotuba na mahubiri pia ziliwekwa katika soko la Ukadha na watu walitoa hotuba zao eneo hilo. Pia soko hili lilikuwa fursa nzuri kwa watawa na wahubiri wa Kikristo kujaribu kushawishi watu na kuwavutia kwenye itikadi na imani zao. Mayahudi pia walijaribu kuwasomea watu vitabu vyao na ilikuwa fursa nzuri kwa makuhani kueleza yale waliopokea kutoka kwenye hikima za Irani na India kwa kutumia maneno mazuri na visa vya kupendeza kuhusu hotuba na uhodari wa kuhutubu wa warabu wa zama za kijahilia. Inatupasa kusema kwamba waliipa umuhimu sana tasnia hiyo kiasi kwamba khatibu wa kabila alitambuliwa kuwa fahari ya kabila hilo. Imenukuliwa kwamba kijana mmoja alikwenda kumchumbia msichana. Ndugu wa msichana huyo waliuliza kuhusu mali na milki za bwana harusi. Watu waliomzunguka kijana yule walisema hana chochote, lakini kuna khatibu katika kabila lake ambaye anaweza kuzungumza bila ya kusita tangu asubuhi hadi jioni, na hutasikia kukaririwa neno lolote katika hotuba na maneno yake. Watu wa kabila la msichana huyo walikusanyika sehemu moja. Msemaji wa kabila la bwana harusi alianza kuongea tangu mawio hadi machweo na hiyo ikawa mahari ya binti, mbali na mashairi ambayo yaliakisi kilele cha fasihi ya Warabu kabla ya ujiwa wa Uislamu. Usimulizi wa hadithi na visa pia ulikuwa maarufu na ulifikia kilele chake cha juu kutokana na mtindo wao wa maisha. Warabu wa zama za kijahilia, hasa wale waliokuwa mabedui na waliozoea maisha ya kuhamahama majangwani, walikuwa wakitumia muda wao wa mapumziko jangwani hasa nyakati za usiku wakisimulia na kusikiliza hadithi na visa vya kale. Wakati huo huo, wasimulizi wa hadithi kutoka Iran waliokuwa wakienda katika ardhi hiyo kwa ajili ya biashara walikuwa maarufu sana, na visa na hadithi zao ziliwavutia wengi. Mara zote walipopata habari kwamba Wairani wamewasili, walifanya vikao vya kusimulia hadithi na visa na umati mkubwa wa wanawake, wanaume, wazee na watoto ulikuwa ukikusanyika mahali pamoja ili kusikiliza visa na ngano za kale za Wairani. Baada ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu, soko la ngano na hadithi za kale lilififia na kupoteza mvuto wake. Badala ya hadithi za kidhahania tu, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akishibisha njaa na kukata kiu ya watu ya kupata elimu na maarifa kwa aya za Qurani na hadithi zenye kutoa elimu, ibra na mafunzo. Hata hivyo, walikuwapo watu waliotaka kuendelezwa vikao hivyo vya simulizi za visa na ngano za kale. Walikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kusema, tunataka utueleze visa vya watu wa kale wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya tatu ya Suratu Yusuf ikisema nahnu naqussu alayka ahsana lqasasi bima awhayna ilayka hadhal qurana wa in kunta min qablihi laminal ghafilin, sisi tunasimulia simulizi nzuri sana kupitia Qurani hii tuliyokufunulia ijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasiokuwa na habari hizi. Katika kisa cha nabii Yusuf alaihi salam ambacho kimeitwa hadithi bora zaidi, Ahsanul Qasas, wahusika wote wana mwisho mzuri. Yusuf alishika hatamu za kuongoza serikali na kutawala watu, ndugu zake walitubu madhambi yao, baba alipata tena uwezo wa kuona baada ya macho yake kupofuka. Zuleikha aliolewa na nabii Yusuf. Nchi iliyokuwa imekumbwa na njaa iliokoka na kupata faraja. Maumivu ya kumbukumbu za nyumbani na wivu viligeuka kuwa upendo na kukutana pamoja wanafamilia wote na kadhalika. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio airib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.